Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International Afrika Mashariki. Ni saa kumi na mbili kamili, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja kamili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kuungana nasi siku hii Alhamis uh, tarehe 24 mwezi wa 5 mwaka 2018, na tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muktasari wake. Jeshi la DRC la waua waasi kumi wa ADF nalo karibu na mji wa Beni, mashariki mwa nchi hiyo. Burkina Faso yavunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Taiwan. Na rais wa marekani Donald Trump ajiondoa kwenye, kwenye mkutano na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi ujao kule Singapore. Unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi anza na alama kujumlisha 255 764 015 747 Utuandikie pia ukipenda kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, utuambie unatusikiliza ukiwa wapi na una maoni gani kuhusu refahii za dunia ambazo tunakuletea moja kwa moja. Unaweza pia kutupata kupitia tovuti yetu RFI Kiswahili.com na redio shirika jeshi la Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo limesema limeua wanashukiwa kumi wa kundi la waasi wa ADF NALU katika kambi zao karibu na mji wa Beni, mashariki mwa nchi hiyo. Jenerali Marcel Mbangu anayeongoza uh, jeshi hilo katika eneo hilo amesema kwamba mawaja hayo yametokea na yamekuwa ni mwendelezo wa mashambulizi dhidi ya waasi hao ambao mwishoni mwa wiki iliopita waliwaua raia kumi katika eneo hilo. Noela Maliwavyo ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika wilaya ya Beni. Sisi kama shirika la raia tulipata habari ya kwamba eh, fibc iko inapigana na ADF-NALU pale wanaita kupeka transit na peka karan kunjia kuendea Kamango. Sasa habari tunazo sahihi zinatuarifu kwamba kumepigwa marufuku ya ADF -E kumi na wameshika silaha tisa na wangali wanapigana hadi sasa. Walianza kwa usiku saa kumi ya usiku kulamkia ya leo, ndiyo pale walianza mapambano haya, na mpaka sasa tungali tunafikia e, mngurumu wa risasi kubwa kubwa na ndogo ndogo, wangali wanafanya kazi kabisa. Nam ni sauti yake Noela Muliwavyo, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika wilaya ya Beni na bila shaka utamsikiliza kwa kirefu zaidi baadaye na mwenzangu Rubeni Likumbuka, lakini tukusalia kule Uh, mashariki mwa DRC kumekuwa na mapigano wa makali kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa maimai mai, katika eneo la Namoya huko Miniema Kivu Kusini. Ripoti zinasema kwamba mapigano hayo yalianza baada ya waasi hao kuvamia kampuni ya madini inayofahamika kama Barno. Wakazi wa Namoya wamesema kwamba wamekuwa wakisikia milio ya risasi. Imekuwa ni vigumu sana wao kuondoka makwao. Madaktari wasiokuwa na mipaka wanasema kutokana na chanjo ya Ebola kutokuwa na leseni, hatua hiyo inarudisha nyuma juhudi za kupambana na ugonjwa huo hatari kule kaskazini magharibi mwa DRC. Wiki hii maafisa wa shirika la afya duniani, WHO, walianza kutoa chanjo kwa wakazi wa Mbandaka na maeneo mengine ya kaskazini magharibi mwa nchi ya DRC ili kuwazuia watu kuambukizwa zaidi na ugonjwa huo hatari. Idadi ya watu ambao wamepoteza maisha ni ishirini na saba huku idadi hiyo ikihofiwa kwamba huenda ikaongezeka. WHO inasema kwamba inatarajiwa kutoa chanjo hiyo kwa zaidi ya watu elfu kumi kufikia mwisho wa mwezi ujao. Shirika la Msalaba Mwekundu nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati limesema watu kumi na wawili wameuawa katika eneo linalokaliwa na idadi kubwa ya Waislamu katika jiji kuu la Bangi. Mauaji haya yamekuja baada ya makundi ya makundi ya, ya pinzani ya waasi kuanza kushambuliana hapo jana. Jeshi la Umoja wa Mataifa la kulinda amani limesema kwamba linachunguza chanzo cha mapigano hayo katika taifa hilo ambalo limeendelea kukosa amani kwa muda mrefu. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere anazungumza akiwa jini Kampala nchini Uganda. Ingine limewashinda ni kuondoa uhasama, kwamba pande zinazopigana zije pamoja. Sijui jeshi la kimataifa la Umoja wa Mataifa linafanya kazi kani, kwa sababu kazi yake kubwa itakuwa ni kusimamia mapigano hayo kwa kutumia nguvu, kwa sababu ilikuwa takana zitumie nguvu ya kuweza ku, ku, ku, kupiga waasi au wale ambao wanaleta fujo na kuua wananchi kiholela itasimamisha hali hiyo huko. Wasipofanya hivyo, hali itawahi kubadilika, kwa sababu wahakama wanazidi tena, ni wahakama wa kidini ambao wanazidi kila kupicha. Ni sauti yake Francis Ombeti, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, anazungumza akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Ufaransa imesema kwamba inaunga mkono Rwanda kuongoza umoja wa nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa la Francofoni. Rais Emmanuel Macron amemwambia Rais Paul Kagame ambaye amekuwa na nazuru jiji la Paris kwamba nchi yake itamuunga mkono waziri wa mambo ya nje wa taifa lake Luis Mshikiwabo kuwa katibu mkuu mpya wa Francofoni wakati uchaguzi utakapofanyika. Macron amesema kwamba Mshikiwabo ana wa uwezo wa kushika nafasi hiyo. Hamdul Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Inawezekana kabisa kwa plani za watu wa Ulaya wakawa wanamwandaa kwa ajili ya kuja kumuoa Kagame, huwezi kujua, na hasa ndio mipango yenyewe hii. Adui anapokuwa humwezi jiunge naye, si ndivyo ilivyo? Na hili ni jambo ambalo naliunga mkono, lakini la pili ni kujaribu kuondoa sitofahamu eh, eh, kati ya Burundi na Rwanda na na na, na, Ufaransa na la tatu ni eh, ya muda mrefu wa, kwa hiyo kuweza kuwapa watu wa Ufaransa na mashushu wao nafasi ya kuingia Rwanda kwa urahisi, lakini la tatu na mwisho ni kwamba siasa za Macron ni tofauti, ni kijana mwenye mikakati ambaye ni ni ni ni dynamic, nafikiri anajaribu kufanya mambo katika taratibu mingine tofauti, pengine approach inakuwa tofauti kusudi aweze kuiuza ufaransa vizuri, lakini aweze kufanikisha malengo ya ufaransa ya muda mrefu katika Afrika kupitia katika maeneo mengine tofauti. E, francophone ni ni ni kitengo maarufu sana, ni eneo maarufu kabisa ambalo litakusanya mataifa mengi yanayozungumza kifaransa kutoka Afrika Afrika na maeneo mengine yote. Nam ni sauti yake Hamdun Marsel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Serikali ya Uganda imesema itaanza kuwalipa wafanyakazi wa umma mshahara kwa siku ambazo wataripoti kazini badala ya kuwalipa mshahara wa mwisho wa mwezi. Ofisi ya waziri mkuu imesema wafanyakazi watakao athiriwa na mpango huu ni pamoja na wale wanaofanya kazi katika taasisi za afya na elimu. Kumekuwa na malalamiko ya mara kwa mara kwamba watumishi wa umma nchini Uganda huwa hawakwendi kazini, lakini napofika mwisho wa mwezi wanalipwa mshahara. Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika saba. Afrika Kati ni saa kumi na moja na dakika saba. Sante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni hii. Burundi nasema kwamba iko tayari kuwa mwenyeji wa mkutano wa wakuu wa nchi za jumuiya afrika mashariki na kusini mwa afrika Komesa. Mkutano huo wa, wa, wa, wa ishirini ulikuwa umepangwa kufanyika mwezi Julai jijini Bujumbura. uh, Uh, lakini hivi karibuni ripoti kutoka Komesa ilisema kwamba mkutano huo sasa utafanyika jini Lusaka uh, bila kutoa sababu zote. Hata hivyo, Burundi imesema eh, kwamba mkutano huo utaendelea kama ilivyopangwa katika nchi yake. Serikali ya Kamerun imeshtumu Marekani kwa kudai kuwa wanajeshi wake wamewaua na kuwatesa watu wanaozungumza lugha ya Kiingereza nchini humo taarifa ya wizara ya mambo ya nje nchi hiyo imesema kwamba matamshi yaliyotolewa na balozi wa Marekani nchini humo Pita Balerina wiki iliyopita hayakubaliki. Balozi huyo pia aliwashtumu wapiganaji wanaotaka maeneo yanayozungumza lugha ya Kiingereza kujitenga kwa kuwashambulia wafanyikazi wa serikali na kuchoma moto majengo na shule za serikali. Watu wa eneo la magharibi na kusini mwa Cameroon wanasema kwamba wameendelea kutengwa kwa muda mrefu na serikali ya rais Paul Biya na sasa wanataka kuwa na inaulao, na eneo lao na kujitawala. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linataka serikali ya Nigeria kuwachukulia hatua wanajeshi na makundi ya wapiganaji wenye silaha ambao wamekuwa wakiwabaka wanawake na wasichana waliokimbilia katika kambi za wakimbizi kwa kuhofia mashambulizi ya Boko Haram kaskazini mwa nchi hiyo. Amnesty International limesema ina ushahidi wa visa hivyo kutokea huku wanajeshi wengine wakitumia vyakula ili kubadilishana ngono na wanawake hao. Aidha, shirika hilo limeshtumu serikali ya Nigeria kwa kutoshughulikia visa kama hivyo ambavyo vimekuwa vikijirudia mara Rahivyo, shehu, kwa mara. Hata hivyo, msemaji wa rais Gabba Shehu amesema kwamba ripoti hiyo haiaminiki. Nchi ya Burkina Faso imevunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Taiwan. Waziri wa mambo ya nje wa taifa hilo Alpha Bari amesema serikali yake imechukua hatua hiyo kutokana na mataifa mengine ya Afrika kufanya hivyo toka miaka ya elfu mbili. Hatua hii imemfanya waziri mkuu wa, waziri wa mambo ya nje wa Taiwan kujiuzulu. China imekuwa ikisema kwamba Taiwan ni eneo la nchi yake na hivyo imekuwa ikitaka mataifa mbalimbali kuacha ushirikiano na taifa hilo. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari, moto, moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili na kumbuka kwamba unaweza kututumia ujumbe mfupi kutumia simu yako ya mkononi anza na alama kujumlisha 255764015747 tuambie unatusikiliza ukiwa wapi hapa duniani. Unaweza pia kutupata kupitia tovuti yetu ya rfikiswahili.com au ukiwa Kigali ni saa kumi na moja dakika kumi na moja unatupata kupitia tisini na mbili nukta moja FM, lakini ukiwa Afrika Mashariki kule Juba Sudan Kusini na Nairobi nchini Kenya ni saa kumi na mbili dakika kumi na mmoja. Upo nami Victor Buso. Rais wa Marekani Donald Trump amemwandikia barua wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na kumwambia kwamba mkutano wa ana kwa ana uliokuwa umepangwa kufanyika tarehe 12 mwezi ujao kule nchini Singapore hautafanyika tena. Trump amesema amefikia uamuzi huo kwa sababu ya majibu ya hasira kutoka kwa serikali ya Pyongyang hivi karibuni, na hivyo isingekuwa vema kuendelea na mkutano huo. Wiki hii Pyongyang ilisema kwamba matamshi ya makamu rais wa Marekani Mike Pence yalikuwa yakijinga, baada ya, ya kuonya kwamba iwapo Korea Kaskazini haitaacha kabisa mradi wake wa nyuklia nchi hiyo itakuwa kama Libya. Dr. Francis Onditi ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalamu wa masuala ya usalama, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Hakuna uaminifu kati ya nchi ya Amerika na na kaskazini uh, Korea kwa sababu nyingi sana, sababu ya historia e, kati ya nchi hizo mbili. Sababu zingine ni kwamba uongozi wa Amerika ikiongozwa na um, rais Donald Trump ni uongozi ambao umekuwa wa kutotegemea sana um, kwa hivyo imekuwa ni wakati mgumu sana e, kupata mapatano ama kukubaliana na Kaskazini eh, Korea kwamba hiyo mkutano in, inge, ingefanyika ama ingezaa matunda, kwa sababu kwa upande mmoja rais Donald Trump haaminiki ah, na viongozi wengi wa dunia, na hivi hivi karibuni amekuwa akitoa azimio ambazo ni za kushutua kidogo, azimio ambazo hazina mwelekeo na mwamuzi wa rais Trump kujiondoa kwenye mazungumzo hayo umekuja katika siku ambayo Korea Kaskazini imeharibu kituo cha kujaribu silaha zake za nyuklia katika eneo la Punjeri mbele ya wanahabari wa kimataifa. Israeli imesema itajenga makazi mapya 2500 ya walowezi katika ukingo wa Magharibi. Huu unakuwa ni ujenzi wa kwanza baada ya Marekani kuhamisha ubalozi wake kutoka mjini Tel Aviv kwenda Jerusalem, na kusababisha makabiliano makali kati ya wanajeshi wa Israel na wapalestina husababisha watu sitini kupoteza maisha. wa, waziri wa ulinzi wa Israel Avigo, Avigador Liberman amesema mwezi uh, wa mwisho utafanyika wiki ijayo. Wachunguzi wa kimataifa wanasema kombora lilotumiwa kushambulia ndege ya abiria ya Malaysia iliyoanguka mashariki mwa Ukrain mwaka 2014 ilikuwa ya jeshi la Urusi. Licha ya ripoti hii kutoka kwa wataalam kutoka Uholanzi, serikali ya Urusi imeendelea kusisitiza kwamba hakuna kumbura la jeshi lake uh, lilitumiwa katika kuiangusha ndege hiyo. Abiria wote 298 waliokuwa ndani ya ndege hiyo waliangamia. Na waziri mkuu mteule wa Italia Giuseppe Conte ameanza kuunda serikali yake. Hatua hii imekuja baada ya kupewa idhini na rais wa nchi hiyo Sergio Matarela Konti ambaye ilikuwa imeripotiwa kwamba alikuwa ametoa ripoti za uongo kuhusu wasifu wake. Anaunda serikali hii ili itakaoleta pamoja wanasiasa kutoka mrengo wa kulia na wale wa muungano wa chama cha Five Star Movement. Na barabara kabisa na wakati wa RFI michezo na mwenzangu Fredrik Nwaka. Nam, asante sana Victor Abuso, habari za jioni. Nam ni njema kabisa, naona umejajaa uh, na habari mbalimbali kutoka duniani, bila shaka na tuanzie hapo nchini Kenya ambapo uh, timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars imeendelea na maandalizi kabla ya mchezo dhidi yake na timu ya taifa ya Equatorial Guinea utakaochezwa Mei 29 katika uwanja wa Machakos uliopo nje kidogo ya jiji la Nairobi. Na kocha wa timu ya taifa ya Guinea, Frank Dumas, ametaja majina ya wachezaji watakaoshiriki katika mchuano huo wa kimataifa wa kirafiki, na bila shaka ni mchuano muhimu sana kuelekea ile michuano ya kutafuta nafasi ya kucheza fainali ya Afrika mwaka 2019 kule Kamerun, na huku naambia kwamba litakuwa ni mechi ya kwanza ya kocha mpya Harambee Stars na, na Sebastian Minyi. Naam. Mm, tutaona kama ataanza vizuri ama ataanza kwa koku pata matokeo mazuri na pale nchini Rwanda, mabingwa wa zamani wa ligi kuu ya Rwanda uh, APR wameendelea kusalia kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo inayoelekea ukingoni baada ya kupata ushindi wa mabao sita kwa moja dhidi ya Amagaju. APR ina alama 47 ikifuatiwa na AS Kigali yenye alama 45. Kiovu ina alama 38 na mabingwa watetezi wa, wa taji, Rayon Sports wana alama 37 bingwa wa rwanda atawakilisha nchi hiyo katika michezo ya ligi ya mabingwa barani afrika inayotazamiwa kuanza mwaka huu mwezi wa disemba kwa sababu ya mabadiliko yaliyofanywa na shirikisho la kandanda barani afrika kafu sasa hivi mashindano yatakuwa anaanza mwezi disemba mm. mpaka mwezi wa tano mwaka unaofuata kweli kabisa Nam pale nchini Uganda, timu ya taifa ya Uganda, Uganda Cranes, yenyewe inaelekea nchini Niger kwa ajili ya mechi mbili za kimataifa za kirafiki dhidi ya timu ya taifa ya Niger pamoja na Afrika ya Kati. Kocha mkuu wa timu ya taifa ya Uganda, Mfaransa Sebastian Desabre, anasema kwamba michezo hiyo ni muhimu kwa kikosi chake kabla ya kurejerewa kwa michezo ya kampeni ya kuwania kufuzu kwa fainali za Afrika zitakazochezwa nchini Kamerun hapo mwakani. Desabre pia amesema kwamba ametetea uamuzi wake wa kutoita baadhi ya wachezaji na kusema kwamba kila mchezaji ana nafasi katika timu ya taifa hususan anapofanya vyema katika klabu yake. Utafahamu kwamba Victor Abuso, mchezaji, unapoacha timu ya taifa na uko kwenye kiwango kidogo, mambo yanakuwa magumu kwa upande wako. Kweli kabisa, unajua kuna tofauti kubwa sana kuchezea klabu na kuchezea timu ya taifa. Unapovalia ile jezi ya bendera na unapopiga wimbo wa taifa, inakuwa ni kitu cha kuvutia sana na mhakika, lakini swala hilo ambalo linatokea nchini Uganda pia linatokea nchini Ufaransa. Timu hii inajiandaa na mechi za kufuzu kwa fainali za kombe la dunia, lakini mchezaji wa idara ya kiungo Adrien Rabiot amejiondoa katika kikosi cha akiba cha wachezaji kumi na moja ambao walikuwa wameorodheshwa. Uh, kuchukua nafasi ya endapo wale wachezaji 23 walioitwa endapo mmoja wao atapata majeraha. Sasa mchezaji huyu ametangaza kwamba yeye anajiondoa katika kikosi hicho, lakini uh, Des Deschamps, kocha wa timu ya taifa ya Ufaransa, anasema kwamba mchezaji huyu alipaswa kuonyesha weledi hmm. baada ya kutojumuishwa kwenye orodha ya wachezaji 23. Na katika hatua nyingine, raisi wa shirikisho la soka nchini Ufaransa Noel Le Glas amesema kwamba uh, mchezaji huyu amechukua uamuzi mbaya ambao hautakuwa na manufaa kwake binafsi katika kuitumikia timu ya taifa ya Ufaransa hapo baadaye. Inaonekana alikuwa anataka kua katika kile kosi cha kwanza, lakini alipoambia kwamba subiri subiri, mambo akawa sio mazuri sana. Ni kweli na busa utafahamu kwamba uh, kombe la dunia kila mchezaji anataka kucheza, lakini inapotokea hmm, mm, anakosa nafasi kwenye timu yake, wengi huwa wanachukua maamuzi ama ya kustaafu ama kujiondoa, kama alivyotokea kwa Adrien Rabiot. Lakini pia tumeshuhudia mchezaji mashuhuri wa timu ya taifa Radja Nainggolan ya Ubelgiji, Radja Nainggolan anayechezea klabu ya AS Roma ya Italia, alipoachwa kwenye timu ya taifa ameamua kujiuzuru kuichezea timu ya taifa nchi yake. Kwa hivyo ni jambo ambalo linaumiza sana kwa mchezaji mashuhuri na kukosa nafasi ya kuitumikia nchi yake katika fainali za kombe la dunia. Unakumbuka Lionel Messi wa Argentina wakati alipokosa <laughs> eh, kombe la dunia kule Brazil alisema na staff, lakini ikabidi tangu mashindano haya yalipoanza kuandaliwa mwaka elfu moja mia tisa na thelathini na, na hizi kwake zitakuwa ni fainali za ishirini na moja Waliondolewa na, na, na, na, na, na, na Ujerumani kwa, uh, kwa, kwa, kwa, kwa kipigo kilikuwa kizito sana mm, vitabuso cha mabao saba kwa moja kilichofanya baadhi <laughs> ochezaji, machuzi, kute, kwe, oe, ya wachezaji kumwaga machozi uwanjani. Bila shaka msikilizaji ataendelea kutembelea tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili com kwa habari mbalimbali zinazohusu fainali za kombe la dunia zikiwa zimesalia siku ishirini na moja. Naam, na fainali hii itaanza tarehe 14 mwezi ujao, na katika ikosi ya Brazil Neymar na ndio mchezaji wa kuangaliwa sana. Naam, ni kweli kabisa na ameshaanza mazoezi pamoja na kwamba alikuwa nje ya uwanja tangu mwezi Machi. Asante sana mwanamchezo wetu Fredrick Mwaka. Shukrani. Radio France Internationale. Naam, sasa ni wakati wa makala ya wimbi la siasa na Victor Robert Wile Ni wa saa mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaangazia siasa nchini Rwanda, lakini pia Ufaransa, baada ya rais wa Rwanda Paul Kagame kukutana na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Na kulijadilili kwa kina, nitazungumza kwa njia ya simu na Tom Ndahiro, wakati huu akiwa nje kidogo ya jiji la Kigali, mchambuzi na mtafiti wa masuala ya Rwanda, lakini pia nitazungumza naye Emmanuel Ruziga Masantura, mchambuzi wa masuala ya siasa na mtaalamu wa uchumi. Baada ya rais wa Rwanda kukutana na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron, viongozi hawa wamekubaliana kuimarisha uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Nikianza nawe uh, Tom Ndahiro, pengine hatua hii ina mantiki gani? Naweza kuwa kuna viashiria vya uh, kurejeshwa kwa uhusiano mzuri, lakini uh, bado njia sio fupi, ni ndefu kidogo uh, kwa sababu kuna, bado kuna hisia baadhi ya wanajeshi wa Ufaransa kutotaka bali yale yaliyofanyika miaka ya tisini na moja tisini na mbili tisini na tatu tisini na nne na baadaye kidogo uh. Kwa hiyo, lakini, vilevile kitu kinachoonekana na ni dhahiri ni kwamba utawala wa Ra Rais Macron unataka kurejesha uhusiano huo, na na serikali ya Rwanda inaonekana kuwa uh, ime, imefungua mikono yote miwili Uh, kupokea kurejeshwa kwa uhusiano huo kimsingi. Sasa ukiangalia pande hizi mbili upande wa Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, lakini pia Rais Paul Kagame wa Rwanda wana utashi wa kisiasa wa kufikia katika hali hiyo ya uhusiano e, nchi hizi mbili kuwa mzuri tofauti na ambavyo imekuwa katika miaka ya nyuma, na hasa sasa katika kipindi cha mauaji ya kimbari mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne. Utashi huo wa kisiasa upo kwa sababu uh, faida au maslahi ya kisiasa sio kitu kinachosema, ni uadui na urafiki, kwa sababu sio kitu kinachodumu. Kinachodumu ni maslahi ya hizo mbili. Uhusiano huo wa kisiasa unaonekana upo, usingekuwepo usinge kuzungumzwa hivi sasa. Na kuna kitu ambacho nimesikia uh, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Rwanda wa sasa hivi, katika mazungumzo yake na na televisheni ya France kutakwepo na tume ya wataalamu hasa wa kihistoria kuangalia ni kitu gani kilifanyika katika historia ya kujihusisha kwa Ufaransa katika mauaji ya kimbari nchini Rwanda. Kitu kingine ambacho nadhani na kinatokea sasa hivi kwamba Rais Macron alikuwa ni kijana wakati mauaji ya kimbari anatokea Rwanda, nadhani alikuwa na miaka kumi na sita mwaka tisini na nne, sidhani kuwa inamsaidia inamsaidia kuendelea kukaa na kitu ambacho hawajahusiki nacho. Swala la viongozi wa Rwanda na Ufaransa kunuia kuhakikisha ushirikiano unaimarika linaonekana kama ndoto iliyokuwa ikisubiri muda wake. Emanuel Ruziga Masantura, hayo kimsingi yalitarajiwa. Tunachokiona kwa sasa hivi nafikiri, naweza nikasema ni, ni mapinduzi ya kidiplomasia, kwa sababu haikutarajiwa kwamba ingekuwa sasa hivi kwa sababu kawaida uongozi unapokuwa mpya, wakati Macron anaingia madarakani, tulitarajia kuona aidha eh, heka heka za kurejesha mahusiano ama kukaa kimya, ambapo tulikuwa tumeiona kwamba hakukuwa na harakati zote zinazofanywa, basi tulitarajia kwamba na utawala wa Macron ungeendelea kuwa kama utawala nyingine, kui, uki, ukiangalia suala la mahusiano ya Ufaransa na Rwanda lakini kuona kwamba kunarejelewa kwa baadhi ya kurejelewa kwa baadhi ya mambo ambayo yanaonyesha kabisa kwamba mataifa haya mawili yapo yanajaribu ku rekebisha mahusiano ya kidiplomasia kati yake, naweza nikasema naweza e, nikaona kuna faida kwa pande zote mbili, bwana Ruziga. Pengine yeah. Sasa nchi hizi mbili zitanufaika vipi? miaka ya tisini Uh, uh, mahusiano ya Ufaransa na Rwanda yalikuwa ni mazuri kiasi kwamba walikuwa wanashirikiana hata kijeshi, kama ulivyoona kwamba majeshi ya Ufaransa yalikuwepo hapa, yalisaidia serikali iliyokuwepo ya madarakani. Mahusiano ya kibiashara kati ya Ufaransa na Rwanda yame- yalikuwa yamedorora kwa kiasi fulani, japo maziwa kutoka Ufaransa bado ni mengi sana japo hivi karibuni kuna aina zaidi ya tano ambazo zilipigwa marufuku kuingia kutokana na makampuni yenyewe yanayotengeneza maziwa hayo nchini Ufaransa kukiri kwamba kiwango chake si kizuri. Kwa hiyo kufungua ukurasa mpya inaweza ikaleta faida zaidi kibiashara. Bidhaa za Rwanda zinazokwenda Ufaransa ni nyingi, kwa hiyo Ufaransa inaweza ikawa moja kati ya mataifa ya Ulaya ambayo ilikuwa yananunua bidhaa nyingi za Rwanda. Kwa sasa hivi ukipata mahusiano mazuri inaweza ikapelekea pia kuongeza bidhaa za Rwanda, Rwanda zinazouzwa Ulaya. Na bwana Tom Dahiro anasema kwamba uh, viongozi hawa wengine wa Ufaransa akiwemo Sarkozy lakini pia Francois Hollande kana kwamba walishindwa kuweka uhusiano mzuri baina ya Ufaransa na Rwanda. Unafikiri kigumu kilikuwa ni kitu gani hasa katika hilo? Unajua bwana, nikiangalia utashi wa Holland na utashi wa Sarkozy, naweza nikasema Sarkozy alionyesha utashi mkubwa kuliko wa Holland. Kwa hiyo kuna kile kitu ambacho Wafaransa kuwa wanacho, kulinda hadhi ya taifa. Kwa hiyo matokeo yote matukio yote ambayo Ufaransa ilihusika kuharibu katika kwa namna moja ama nyingine katika makoloni yake yamekuwa ni siri kubwa ambazo zinahifadhiwa na kuja kufichuliwa ndani ya miaka ishirini thelathini baadaye au miaka hamsini kwa upande wake rais Paul Kagame amesema kuwa nchi yake iko tayari kufanya kazi na Ufaransa kwa kushirikiana kidiplomasia, kiuchumi na kibiashara. Tom Dahiro, nikirejea kwako, Paul Kagame hapa anatuma ujumbe gani kwa dunia? Hakuna, hakuna rafiki wala uhasama wa kudumu kati ya nchi na nyingine. Kinachodumu ni maslahi ya nchi mbili. Kama kuna mambo me mazuri yanayoweza kufanyika kati ya Rwanda na Ufaransa kama kuna ushirikiano unaweza kufanyika wakati wowote ule, jambo hilo linapaswa kupewa kipaumbele na kuyaacha aliyetokea yawe ni sehemu ya historia, lakini siku zijazo kuwe kuzuri kwa maslahi ya wananchi wa Rwanda na Ufaransa. Na katika hatua nyingine, Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema ataunga mkono uteuzi wa waziri wa mambo ya kigeni wa Rwanda Ruiz Mushikiwabo eh, kuwa katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya nchi zinazozungumza Kifaransa. Pengine hili nalo linaashiria nini? Rwanda inaamini kuwa ni nchi ambayo iko kwenye familia ya Francophonie kama ambavyo ni mshirika eh, ni, ni, ni na uh, mwanafamilia wa the Commonwealth. Uwezo wa waziri Mushikiwabo uh, nadhani Ufaransa ku, kuunga mkono uteuzi wake eh, inaweza ikawa ni ma, njia mojawapo kwanza kurejesha uhusiano mzuri kati ya ya Rwanda na Ufaransa. Miaka ya hivi karibuni, nchi ya Rwanda imekuwa ikionyesha wazi wazi kutofautiana na Ufaransa. Na pengine sasa, unafikiri ni kitu gani ambacho kimemvuta Rais Paul Kagame kuona kwamba kuna umuhimu wa kuendelea kushirikiana na Ufaransa? Nadhani si Rais Kagame kuona umuhimu wa kushirikiana na Ufaransa nadhani ni Ufaransa kuona umuhimu wa kufanya kazi na Rwanda, kwa sababu utawala uliopo Ufaransa sasa hivi wa rais Emmanuel Macron ni utawala ambao nadhani hautaki kuendelea kuwa sehemu ya, ya historia chafu ya serikali za Ufaransa zilizojihusisha na mauaji wa kimbari nchini Rwanda. E, kwa hiyo ni, ni, ni jambo ambalo kila mtu anakuwa, anakuwa ni mshindi na hakuna mshindwa anayehitajika. Uh, kwa Kiingereza wanachokusema kuwa ni ni win-win situation pande hizi mbili. Kuna masuala gani ya msingi ambayo zinapaswa kutoa kipaumbele ili ziweze kufanikiwa katika kurejesha uhusiano ambao ni imara? Kuna kitu eh, cha kwanza ambacho mi nakiona kwa Rwanda, Ufaransa ina watu ambao wanashutumiwa mauaji ya kimbali, ambao wanaishi nchi hiyo kwa raha mstarehe, bila kuguswa, bila kwa hiyo kitu hicho cha kwanza ambacho nilikuwa nakizungumzia ni kuangalia kuwa mkondo wa sheria ufanyike na ikiwezekana watu hao wahukumiwe wa, wa wahukumiwe Ufaransa, lakini la muhimu kama baadhi yao warejeshwe Rwanda, wafikishwe wa mbele ya, ya mahakama A, kitu cha pili kina uhusiano na mauaji akimbayo, ni kwamba kuna watu wananchi uh, wa Ufaransa baadhi ya yao wakiwa serikalini na hasa jeshini ambao wamekuwa wakiwasaidia kisiasa watu wanaoihujumu nchi ya Rwanda. Na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukran kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, nikikutakia wasaa mwanana <muchilis> Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya kati ni saa kumi na moja na nusu Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Tumekuandalia habari za dunia na makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Jeshi la DRC la waua waasi kumi wa ADF Nalu karibu na mji wa Beni mashariki mwa nchi hiyo. Ufaransa kutoa yuro milioni 65 kusaidia kuimarisha sekta ya teknolojia barani Afrika. Na rais wa Marekani Donald Trump ajiondoa kwenye mkutano wake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi ujao nchini Singapore. Unaweza kutuandikia ujumbe mfupi kutumia simu yako ya mkononi. Anza na alama kujumlisha 255 tuandikie, utuambie uko wapi. Unaweza pia kutuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya unayapata pia kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Tuanzie kule DRC. Jeshi la nchi hiyo limesema limewaua washukiwa kumi wa kundi la waasi wa ADF Nalu katika kambi zao karibu na mji wa Beni, mashariki mwa nchi hiyo. Jenerali Marcel Mbangu, anayeongoza makabiliano hayo dhidi ya wasi, amethibitisha kutokea kwa mauaji hayo uh, ambayo yametokea wiki moja, karibu siku chache tu baada ya wasaa kaa raia wa wasiokuwa na hatia wapatao kumi uh, karibu na kambi ya wanajeshi. Noela Muliwavyo ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika wilaya ya Beni sisi kama shirika la raia tulipata habari ya kwamba eh, fibc iko inapigana na adfnalu pale wanaita kupeka transit na peka karant kunjia kuendea Kamango. Sasa habari tunazo sahihi zinatuarifu kwamba kumepigwa marufuko ya ADF kumi na wameshika siraha tisa na wangari wanapigana hadi sasa walianza kwa usiku saa kumi ya usiku kulamkia ya leo, ndio pale walianza mapambano haya na mpaka sasa kungali tunafikia eh, mngurumo wa risasi kubwa kubwa na ndogo ndogo, uangali wanafanya kazi kabisa. Nam ni sauti yake Noella Muliwavyo, ambaye ni rais wa mashirika ya kiraia katika mji katika wilaya ya Beni, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Ukisalia kule uh, DRC ni kwamba kumekuwa na mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa Maimai katika eneo la Namoya huko Maniema, uh, katika jimbo la Kivu Kusini, ripoti zinasema na kwamba mapigano hayo yalianza baada ya waasi hao uh, kuvamia kampuni ya madini inayofinika kama Banro. Wakazi wanamoya wamesema kwamba wamesikia milio ya risasi na imekuwa ikisikika karibu siku nzima na wameamua tu kusalia nyumbani. Mabango ya ya ambayo yameonesha rais Joseph Kabila akiwa mgombea wa urais kule DRC wakati desember, Kinshasa, wa uchaguzi mkuu mwezi Desemba ya yameonekana jini Kinshasa, mgombea wetu ni Joseph Kabila, mabango hayo yamesomeka huku saini ya wanaharakati ikiwa Uh, inaonekana Rais Kabila ambaye kwa mujibu wa katiba bado hajasema iwapo atawania urais, na kwa mujibu wa katiba hiyo amemaliza uongozi uh, wake uh, amekuwa ikishukiwa kwamba huenda akawania uh, tena. Wakili Jean Paul Lumbulumbu ni mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa mashariki mwa nchi hiyo. hiyo ni uchokozi mtupu wa wana memba fulani fulani wa chama cha uwingi wa urais wa Joseph Kabila uh, lakini mimi najua kwamba katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakataza mkongomani yeyote kuweza kugombea kiti uh, cha urais mara pili. Rais Joseph Kabila amefanya mula wake wa kwanza, amefanya mula wake wa pili, na katiba inakataa kabisa mkongomani yeyote kuweza kugombea zaidi ya mula mbili kwa urais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni kusema kwamba ni uchokozi mtupu, na nadhani ya kwamba raia hata acha hicho kitu kufanyika, kwa sababu italeta fujo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, inaweza acha kuleta hata vita, ambayo raia wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hawatakubali hata kidogo. Ni sauti yake wakili Jean Paul Lumbulumbu, na mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ufaransa imetangaza kwamba itatoa euro milioni 65 kama uwekezaji katika sekta ya teknolojia barani Afrika. Rais Emmanuel Macron ametoa tangazo hili wakati wa kongamano la tatu kuhusu teknolojia jijini Paris. Kongamano hili limewaleta pamoja wakurugenzi zaidi ya mia sita kutoka kampuni mbalimbali mbali mbali za teknolojia nchini Ufaransa, pamoja na rais wa Rwanda, Paul Kagame, ambaye pia ni mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika. Fedha hizo zitatolewa kwa hatua kupitia Benki ya Maendeleo ya Ufaransa, AFD. Wakati huo huo huo Ufaransa imesema kwamba itaunga mkono Rwanda kuongoza umoja wa nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, la Francophonie. Rais Emmanuel Macron amemwambia Rais Paul Kagame ambaye yuko ziarani kule jini Paris kwamba nchi yake itamuunga mkono waziri wa mambo ya nje Louis Mushiki wabo kuwa katibu mkuu mpya wa la Francophonie. Macron amesema kwamba bi Mushiki wabo ana uwezo wa kushika nafasi hiyo. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. In, inawezekana kabisa kwa plani za watu wa Ulaya wakawa wanamwangaa kwa ajili ya kuja kumuoa Kagame, huwezi kujua, na hasa mm -hmm. Ndio mipango yenyewe hii, adui anapokuwa humwezi jiunge naye, ndivyo ilivyo na. Lakini la pili ni kujaribu kuondoa eh, eh, sitofahamu kati ya Burundi na Rwanda na na, na, na Ufaransa na la tatu ni eh, ya muda mrefu, kwa hiyo kuweza kuwapa watu watu wa Ufaransa na mashushu wao nafasi ya kuja Rwanda kwa urahisi. Lakini la tatu na mwisho ni kwamba siasa za Macron tofauti, ni kijana mwenye mikakati moya, ambaye ni, ni, ni dynamic, nafikiri anajaribu kufanya mambo katika taratibu g tofauti pengine lakini aweze kufanikisha malengo ya Ufaransa ya muda mrefu katika Afrika kupitia katika maeneo mengine. E, ni kitengo maarufu sana ni, ni, ni, ni Nen, eneo maarufu kabisa ambalo linakusanya mataifa mengi yanayozungumza Kifaransa kutoka Afrika na maeneo mengine. Ni sauti yake Abdul Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. RFI. Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika 37, Afrika Kati ni saa kumi na moja dakika 37. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni hii. Shirika la Msalaba Mwekundu nchini Jamhuri ya Afrika Kati limesema watu 12 wameuawa katika eneo linalokaliwa na idadi kubwa ya Waislamu jijini Bangui. Mauaji haya yamekuja baada ya makundi pinzani ya waasi kuanza kukabiliana siku ya Jumatano. Jeshi la Umoja Mataifa lolinda amani nchini humo limesema kwamba linachunguza chanzo cha mapigano hayo katika taifa hilo ambalo limeendelea kukosa amani kwa muda mrefu sasa. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, anazungumza akiwa jijini Kampala nchini Uganda. lingine limewashinda ni kuondoa uhasama kwamba pande zinazopigana zije pamoja, sijui jeshi la kimataifa si la Umoja wa Mataifa linafanya kazi kani, kwa sababu kazi yake kubwa itakuwa ni kusimamisha mapigano hayo kwa kutumia nguvu, kwa sababu nilikuwa nataka nizitumie nguvu ya kuweza kupiga ku, waasi au wale ambao wanaleta fujo na kuwa wanaingia kiholela, na hii ndio itasimamisha hali hiyo huku huko. Wasipofanya hivyo, hali haitawahi kubadilika, kwa sababu wahakama wanazidi tene, ni wahakama wa kidini ambao wanazidi kupanuka kila kupicha. Nam, ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Serikali wa ya Kamerun imeshtumu Marekani kwa kudai kuwa wanajeshi wake wamewaua na kuwatesa watu wanaozungumza lugha ya Kiingereza nchini humo. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje nchini humo imesema matamshi yaliyotolewa na balozi wa Marekani katika taifa hilo kupita balerina, wiki iliyopita hayakubaliki. Balozi huyo aliwashtumu wapiganaji wapiganaji. Pia wanataka maeneo yanayozungumza kiingereza kujitenga kwa kuwashambulia wafanyakazi wa serikali na kutekeleza moto majumba ya serikali. Watu wanaoishi katika maeneo ya, ya magharibi na kusini mwa nchi ya Kamerun wanasema wameendelea kutengwa na serikali ya Rais Paul Bia, na sasa wanataka kujitenga na kuwa wananchi yao. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linataka serikali ya Nigeria kuwachukulia hatua wanajeshi na makundi ya wapiganaji wenye silaha ambao wamekuwa wakiwabaka wanawake na wasichana waliokimbilia katika kambi kwa kufia mashambulizi ya Boko Haram kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Amnesty International inasema kwamba ina ushahidi wa kutosha kwamba visa hivyo vimekuwa vikijitokeza huku wanajeshi wengine wakitumia msaada um, wa chakula ili kubalishana na ngono na wanawake hao. Aidha, shirika hilo limeshtumu serikali ya Nigeria kwa kutoshughulikia visa hivyo licha ya kuripotiwa mara kwa mara. Jijini Kampala nchini Uganda, ni saa kumi na mbili ya dakika arobaini. Asante sana, sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Bila shaka ni fahari yetu sana kuwa pamoja nawe jioni hii. Mimi ni Victor Buso. Rais wa Marekani Donald Trump amemwandikia barua ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na kumwambia kwamba mkutano wa ana kwa ana uliokuwa umepangwa kufanyika tarehe kumi na mbili mwezi ujao sasa hautafanyika. Trump amesema amefikia uamuzi huu kwa sababu ya majibu ya hasira kutoka serikali ya Pyongyang hivi karibuni, na hivyo isingekuwa vema kuendelea kwa mkutano huo. Wiki hii Pyongyang ilisema matamshi ya makamu wa rais Mike Pence yalikuwa kijinga baada ya kuonya kwamba iwapo Korea Kaskazini uh, haitaacha kabisa mradi wake wa nyuklia, nchi hiyo itakuwa kama Libya. Dr Francis Onditi ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalam wa maswala ya usalama. Anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Hakuna uaminifu kati ya nchi ya Amerika na na kaskazini uh, korea kwa sababu nyingi sana, sababu ya kistoria e, kati ya nchi hizo mbili sababu zingine ni kwamba uongozi wa Amerika ikiongozwa e, na um, rais Donald Trump ni uongozi ambao umekuwa wa kutotegemea sana um, kwa hivyo imekuwa ni wakati mgumu sana e, kupata mapatano ama kukubaliana na kaskazini e, korea kwamba hiyo mkutano ingefanyika in in in in in ama ingezaa in matunda kwa sababu wa upande mmoja Rais Don trump haaminiki uh, na viongozi wengi wa dunia, na hivi, hivi karibuni amekuwa akitoa azimio ambazo ni za kushutua kidogo, azimio ambazo hazina mwelekeo. Uamuzi wa rais Trump umekuja siku ambayo Korea Kaskazini imeharibu kituo cha kujaribu silaha zake za nyuklia mamaangamizi katika eneo la Punjeri, mbele ya wanahabari wachache wa kimataifa. Asante sana Bitausa Benus, ukiwa maeneo ya Bukoba, Tanzania, unasema kwamba Rais Trump, mbona unafanya hivi? Umetuma picha gani, ama unaonyesha picha gani kwa ulimwengu? Asante sana kwa maoni hayo. Israel imesema kwamba itajenga makazi mapya elfu mbili mia tano ya walowezi katika ukingo wa magharibi. Huu utakuwa ni ujenzi wa kwanza baada ya Marekani kuhamisha ubalozi wake mjini Jerusalem, kutoka, kutoka mjini Tel Aviv kwenda Jerusalem na kusababisha makabiliano makali kati ya wanajeshi wa nchi hiyo na Wapalestina. Waziri wa ulinzi wa, ulinzi, wa Israel Avigdor Liberman amesema uamuzi wa mwisho utafanyika wiki ijayo. Nama kule mjini Beni, mashariki mwa DRC. ni saa 11 dakika 43. Jeshi la DRC limesema kwamba limefanikiwa kuwaua waasi kumi wa ADF Nalu katika kambi zao karibu na mji wa Beni, mashariki mwa nchi hiyo juma lililopita, uh, kuelekea siku ya Jumatatu wiki hiyo, waasi hao waliwaua raia kumi wasiokuwa na hatia. Mwenzangu Ruben Kumbuka amezungumza na Noela Muliwavyo, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika wilaya ya Hey, Beni. Dahii tuko owita tuko tunangojea tu, tunangojea kazi ambayo FARDC iko inafanya, na watatuletea e, resultat yenyewe itaonekana. Nani raia wako wanachunga, lakini ni raia wanaomba, wanataka waone hawa wa ADF wa ambao walifariki, sababu kuna wengine wanasema sio wa ADF wa, ni askari ambao wanachinja wao wa, na wengine wanasema sio askari, ni ADF sasa hivi kwani kumekuwa mapambano ambayo tunasikia kama wamefariki, tunachunga na raia wako wanachunga, wanangojea waone hayo maiti ya ADF ambao wamepata marufuko. Na nyinyi kama mashirika ya kiraia mnazungumzia vipi operation hizi ambazo bado zinaendelea kufanywa na jeshi hili la Kongo FRDC katika kuwatimua wapiganaji eh, waasi? Sisi kama shirika la raia tulipendelea wakuu viongozi wa, wa kiserikali watie mafikiri yao def, kusudi huyu aje aishe kabisa, sababu wametuletea madhara mengi. Juzi kuridhika watu kumi, leo watu wanabebwa. Sasa sisi tulipendelea huyo mkubwa wa ma, wa maskari mwenye yako Kishasa akiwa akitaka kufanya mapangilio fulani sababu ya hiyo vita, aja akaipangilia hapo hapo wita ama beni sababu ni huko kunakuwa shida nyingi. Tukigusia hali ilivyo kwa sasa, umesema milio ya silaha nzito nzito na mabomu bado inaendelea kusikika wakati huu tunavyozungumza. Wananchi pale Oicha ni eneo si mbali na a, barabara hii ya Kamango mbau ka, raia, umeshuhudia watu wameanza kukimbia mapigano haya, wanaanza kuhama hapo Oicha. Hapana, huita oh, watu hawahame hapana, kwa sababu vita iko katikati ya pori na watu wako ndani ya mwingine. Na wazafashi watu walihama ni mangoko mueneo ya mbao walihama kuanza siku tatu hii, lakini wamepima kurudia ndani ya mwingine. Wakiona wakati askari wameingia porini, ndio inawapatia tena furaha, kwa sababu wameona kama askari vile ana hamu ya kuwasaidia. Kumalizia tu Noela, ninyi kama mashirika ya kiraia kwenye eneo hilo, nini wito wenu kwa viongozi wakuu wa serikali, lakini pia kwa jeshi la Congo FARDC na Umoja wa Mataifa? Neno langu lonaita mkuu, kiongozi wetu, presidenti wetu wa Republiki Demokratiki di Congo atie mafikiri yake kwa kupiganisha ADF sababu ni adui mwenyewe iko mkali sana. Na ni adui mwenyewe anajitokeza fasi ya population afasi ya raia ndipo adui anajitokeza. Ajitokeze karibu na askari na kulipendelea tu, ajikaze, aunge mkono raia ya Beni kusudi kiweze kujua kwamba wako na rahisi kamilifu. Ni Noela Muliwavyo, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika wilaya ya Beni mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Sasa ni wakati wa makala ya habari rafiki na Sabina Mpelo. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Ninakualika katika makala ya Habari Rafiki. Baadhi ya raia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekataa chanjo iliyoanza kutolewa dhidi ya ugonjwa wa Ebola juma hili wakihusisha ugonjwa huo na imani za kishirikina imeripotiwa kuwa baadhi ya wagonjwa waliokimbia chanjo hiyo tayari wamepoteza maisha msikilizaji wewe unazungumziaje hatua ya wananchi kukimbia chanjo ya ugonjwa huu wa ebola mimi ni sabina mpelo nitafurahi kupata maoni yako karibu <coughs> Ya razi, mimi nafikiri pamoja na kwamba ugonjwa huu, ugonjwa ambao unatokea kwa ghafla, kwa hiyo mimi khukumu zaidi ni kwamba serikali labda wakati inaendelea kusambaza chanjo kwa raia wake, lakini pia ingeweza kutoa elimu ya kutosha, ili kuelimisha, ili waweze kujua kwamba huu ugonjwa ina athari fulani fulani. Kwa hiyo mimi pamoja na kwamba yapo matokeo hayo sababu hata tofauti na DRC kuna mataifa mengine ya Kiafrika ambayo kwamba inaweza ikatokea chanjo fulani, lakini inatokana na kwamba watu wananchi wanaichukulia pengine kutokana na imani tofauti kwao. Mimi naona ni jukumu la serikali ya DRC kuwezesha kutoa elimu ya kutosha dhidi ya ugonjwa. Asante kwa majina, mimi naitwa kwa jina na pia simu za <mimu> huo Kufuatana na mlipuko wa magonjwa ya ebola katika jimbo la Ekuateri, kwanza nimetoa pole ni kwa waserika, na tena nimependa kusema kwamba ebola raia isiweze kukimbia chanjo ya ebola, kwani ile chanjo ni serikali kwanza aligharamia kwa kwa kupambana na ile virusi za ebola. Raia ile akili wanayo kusema penisi saa moja ni ni magonjwa ya kishirikina ndio inasababisha mripuko wa ile magonjwa. Watoe ile wazo na wafatilie matunzo ya chanjo ya Ebola, kwani wakibakia na akili ya kusema kama ni magonjwa ya kishirikina ndio inaendelea kuripuka kule, sio vile. We watie tu tumaini ya kusema bapokee ba, ba, chanjo kwa kiasi kikubwa, ili kudhibiti tu Ebola, kwani tumeshuhudia, tumesikia wanasema kwamba wengine walikuwa na wali matumaini ya kusema kama ni magonjwa ya kishirikina, walienda kwa waganga wa kishirikina, hawakufaulu ila nimewapenda nimetoa tu mto wangu kwa wakazi wote wa jimbo la Equater wafanye vitiada zote waweze kwenda kupata chanjo ya Ebola, kwani ukitia mzaani asakati sote tunaweza ukangamia jamuri huko naweza kaashirika na virusi ya Ebola. Asante kwa majina, anaitwa Fadhili Faringa, nipo mtaa Mji Mwema, almashauri ya mji Watundima, mkoa Mpya, Tanzania kwa maoni yangu watu wanaokimbia chanjo nakimbia kuenda kwa waganga kienyeji kupata tiba nafikiri kuna kikundi cha watu ambacho kinafanya kazi ya kuwashawishi kuenda kwa waganga kienyeji kwa hiyo nilikuwa naomba mamlaka nchini humo kupitia vyombo vyake vya usalama vifanye uchunguzi kwa kina ya kubaini hicho kikundi ambacho kinahamasisha watu kuenda kwa, kuwaganga kienyeji namna ya, ya kukidhibiti kupitia vyombo vyake vya usalama vyombo vyake vya sheria wizara ya afya ipeleke timu katika maeneo ambayo yamekubwa na ugonjwa wa Ebola, namna ya kutoa elimu kwa raia madhara ya ugonjwa wa Ebola na namna ya kuepukana nao na kujaza kwenda baadhi ya kienyeji. Mimi naitwa Mwango Mateo kutoka Ushirombo, wilaya ya Bukombe. Ninaweza nikasema ukosefu wa elimu, huwezi kukimbia chanjo wakati unaelewa kabisa kwamba kuna tatizo hili na hili katika nchi yetu, alafu unaona kabisa watu wanakufa wewe unakimbia chanjo hii. Naweza nikasema tu ni ukosefu wa elimu. Wananchi wanahitaji kuwaelimishwa zaidi ili kusudi wasikimbie hiyo chanjo. Kwa majina anaitwa Victor Rugune Mungu na mjaji na no. ta nikiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. mm -hmm. Kwa kweli raia wa DRC si kukimbia chanjo cha ebola ni zana potofu, sababu kuna zana ambazo hapa nchini zinasema kwamba mtu anaweza akategemea ukishirikina na wengine ambao wana imani ya kidini wanategemea Mungu, lakini kulingana na hali ya sasa haijakuwa ni tija kwa wale ambao wanagonjwa. Sasa hivi inaonekana kwamba raia hajapewa kabisa mafunzo tosha kuhusu ugonjwa wa Ebola, sababu ugonjwa ni ugonjwa ambao hatari sana. Mwaka juzi hapo tulihesabu vifo vingi sana hapa nchini ikiwemo ya ugonjwa wa Ebola huko ngambo za Ekwateri. Kwa sasa hivi, raia ambao anakimbia chanjo hicho inalingana na mafunzo ambayo wamepewa kimsingi, na mafunzo ambayo amepewa katika dini. Kwa kweli, kuna msemo ambao inasema kwamba mjinga hata kimfunza na hata mtoboe, mpaka dini hawezi haweza kasikei, ijapokuwa akili yake mwenyewe mtumi Tungelisi hi viongozi wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuendelea kuhimiza raia ili hali kwamba raia ambao wanakimbia chanjo wakubali wapewe tiba ili kwamba wajikinge na ugonjwa huo hatayi wa Ebola. <totipi> <totipi> e, Naitwa Juma Yasini wa Uswakala Mbogwe Geita nchini Tanzania. Maoni yangu kwa raia wa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa wanakimbia chanjo ya Ebola. hii naona yani wanafanya kitu ambacho sicho kabisa. Najua kuna baadhi ya wengine wanaona wana kwamba hiyo ni wanawekea ni chanjo hiyo na imani za kishirikina, eti kwamba akichanjwa aki jia atafanyeje? Nawaomba wananchi wa Jamhuri ya Kongo wawe na elimu pana, ili kusudi wa, wapewe hiyo chanjo ya Ebola ili, ili kujilinda na ugonjwa huo wa Ebola ambao ni ugonjwa mbaya mbaya sana hapa duniani yaani ni ugonjwa hatari sana wajihazari yani na wakubaliane tu na hiyo chanjo ina maana wakikataa kupigwa chanjo itakuwa hakuna ambacho watakuwa wanasaidia kwa majina mimi naitwa kwa jina la Mungu iko Modeste Batambara kutoka kiwanja Rusuru Mashariki mwa DRC. Kwa kweli mimi naweza nikashangaa kwanza, au ndugu zetu ambao wanakataa kupewa chanjo kwa ajili wakisema kwamba huo ugonjwa unaweza kuwa ulianzishwa sababu ya mtu mmoja pengine ambaye anaweza kuwa aliibiwa siyu nyama. Najua kwamba sio mara ya kwanza, hiyo inaweza kuwa ni imani potofu sababu uh, mtu ambaye anaweza akaanzisha Ebola yule hayupo sababu tunajua kwamba hizo nyama ndizo zinakuwa tatizo, ndo chanzo, nyama pori hizo ambazo wanahamasisha wana, wana, wana kila mara kutotumia, lakini wakiwa wanatumia tu hivyo. Mi ningeomba kwamba hii idadi inayoongezeka kila kikicha waweze wapotee chanzo kama kawaida, ili kuweza kuepukana na ugonjwa huu wa Ebola. Asante. Kwa jina naitwa Paskari Mbugani, niko kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamro, Kagera, Tanzania. Watu huko DRC waliopatwa na maambukizi ya Ebola, na tunasikia kwenye vyombo vya habari kuwa wanakimbia chanjo. Ni ukosefu wa elimu tu, basi wawaelimishe basi ili wawape chanjo kwa maana ugonjwa huo ni mkali sana, ugonjwa ni mbaya sana sana, na unatisha sana Afrika na duniani kote kwa ujumla. Serikali ya, ya DRC si pamoja na na shirika la, la, la afya duniani wajipange sawasawa kuwaelimisha watu kuhusu ugonjwa huo, wawaelimishe ili wawape chanjo, kama ikiwezekana kabisa basi wafanye hata lazima wa basi wache watu walazimishe ili wa, wapewe ile chanjo, kwa sababu wasipowapa wa, wa, chanjo ugonjwa utaenea na utabidi, utabidi, utabidi, utabidi waue watu wengi zaidi. Jina langu nidanka la barabara kumi na moja, Dodoma mjini. Kitendo cha raia au baadhi ya raia wa wa Jamhuri ya Demokrasia ya Congo kukimbia chanjo ya ugonjwa wa Ebola ni katika hali ya njia ya upotoshaji wa, kwa wagonjwa wao, kwa sababu na mifano mingi sana huwa chanjo inapotokea, chanjo fulani, kuna baadhi ya watu huwa wanaingia na kuingiza maneno kuhusu ile chanjo na kuwapandikiza imani nyingine, kama imani za kishirikina. Mtu anaweza akaumwa ugonjwa fulani, halafu mtu akaanza kusema pembeni pembeni kwamba ugonjwa fulani, labda mtu fulani au mganga fulani anaweza ku, eh, kukuponesha. Kwa hiyo mgonjwa anakosa amani, halafu anakataa chanjo. Shirika la Afya Duniani wanapotoa ushauri au kutoa chanjo fulani, watu wasiingize yani, maneno maneno katika lile Chanzo, ili watu wasije wakapuuza eh, kulipata lile chanzo kwa sababu imani ni ni kitu kidogo sana, alafu vile vile imani ni kitu kikubwa sana sana. Kipindi ni habari, rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili nikisoma ujumbe wako mfupi uliotuandikia, Christopher Katele Kimembe kutoka DRC unasema, hali ya kukataa chanjo siyo nzuri, kwa sababu chanjo ile ni kwa ajili ya kuepukana na ugonjwa wa Ebola. Ni lazima serikali ifanye juhudi zake zote, ili watu wapate chanjo, la asivyo watapoteza maisha. Na Fitina Paul wa Katoro, Geita, Tanzania, kwa upande wako, si jambo jema sana raia wa DRC kukimbia chanjo, wasiamini sana imani potofu na kwa ujumbe wako Fitina ndio natamatisha makala ya habari rafiki kwa jioni ya leo. Ninaitwa Sabina Mpelo na kutakia jioni njema nam. Asante Sabina, na habari za vipunde kutoka kule Kivu Kusini zinasema kwamba jeshi la DRC lime dhibiti uh, eneo la mgodi wa Banro baada ya kutokea kwa, kutoke kwa mapigano na waasi wa mai mai. Taarifa zingine zinaeleza kwamba wanajeshi wa uh, tano wamepoteza maisha, huku wapiganaji wawili wa mai mai wakidaiwa kuwawa. Mengi zaidi bila shaka utapata hapo kesho, lakini uh, nikushukuru sana msikilizaji. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Victor Robert Wile, fundi mitambo Emmanuel Eleazar, mimi ni Victor Buso, asante sana na kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam mashariki. Muda mfupi ujao tutakupeleka kule jini pari kusikiliza matangazo mengine. Asante sana kwa heri, kutoka hapa Dar es Salaam.