Hii ni idhaa Kiswahili ya Red France International Afrika Mashariki, ni saa 12 kamili. Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi Ijumaa hii tarehe 25 mwezi wa Mei mwaka 2018, tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Umoja wa Mataifa wataka kuwepo kwa mazungumzo nchini Burundi, huku upinzani ukienda mahakamani kutaka matokeo ya kura ya maoni kutupiliwa mbali. Watu hamsini wapoteza maisha baada ya boti waliokuwa wanasafiria kaskazini mwa DRC kuzama. Na Rais wa Marekani Donald Trump asema amefurahishwa na matamshi ya Korea Kaskazini baada ya kujiondoa kwenye mazungumzo na Kim Jong-un. Unaweza kututumia ujumbe wako mfupi ukitumia simu yako ya mkononi, anza na alama kujumlisha 255764015747. Ukiweza pia tuandikie kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI, RFI Kiswahili. Lakini pia unaweza kutusikiliza moja kwa moja kupitia tovuti yetu RFI kiswahili.com na redio wa shirika. Tuanzie kule Burundi, upinzani umekwenda mahakamani kutaka matokeo ya kura ya maoni kutupiliwa mbali hata kabla ya kutangazwa. Uh, kwa matokeo hayo yalionyesha kuwa asilimia sabini na tatu ya waliopiga kura waliunga mabadiliko ya katiba. Muungano wa upinzani Mizero ya Barundi ulisema kwamba hautatambua matokeo hayo, na wakati wa huo huo Umoja wa Mataifa kupitia mjumbe wake nchini Burundi Michel Kafando ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuwa kuna umuhimu wakiwepo kwa mazungumzo kati ya serikali na upinzani baada ya matokeo hayo. Um, mchambuzi wetu Haji Kaburu anatathmini suala hili akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. kauli hii imekuja imekusha chelewa sana kiasi kwamba E, hata ukiangalia kwenye UN Charter ni kwamba mambo ya ndani ya Burundi yamekwisha amua. Mamlaka imeamua kwamba e, e, nchi ifanye marekebisho ya katiba, na hivyo kupelekea kwamba mazungumzo yale ambayo yalikuwa yaendelee kuona kama kunaweza kupatikana ukubali, makubaliano baina ya serikali ya Burundi na, na wale wanaoitwa wapinzani, hili jambo kwa kweli limeonekana kwamba haliwezekani. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kijana mmoja wa kike raia wa Sudan aliyehukumiwa kifungo ama kifo baada ya kupatikana na madai ya kumua mme wake aliyekuwa membaka ameamua kukata rufaa dhidi ya adhabu hiyo. Nura Hussein alipatikana kosa hilo licha ya kubakwa na mume wake, lakini pia kulazimishwa uh, kuolewa na babake akiwa na miaka kumi na sita. Hukumu hiyo imelaaniwa na mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu. Dr Helen Kijobisimba ni mkurugenzi wa kituo cha kutetea haki za binadamu nchini Tanzania. Anataka tathmini yake kuhusu swala hili. Swala hili linatupa tu mwonekano wa jinsi ambavyo e, jamii zetu hasa za Kiafrika zinavyowatazama wanawake kama vyombo tu vya kuweza kutumika, kwamba mzazi anaweza kumlazimisha mtu kuolewa na mtu asiyemtaka, na mtu anapoolewa na mtu asiyemtaka, mtu asiyetakiwa bado anajilazimisha kwake, badala ya kumpa adhabu ya kufa alitakiwa apewe hali ya kusaidiwa kwanza, kujitafakarisha, kurudisha hali yake, kwa sababu iko katika maumivu makubwa sana. nam ni sauti yake Dk Helen Kijo Bisimba, mkurugenzi wa kituo cha kutetea haki za binadamu kutoka nchini Tanzania, anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam. Kamati ya bunge kuhusu matumizi ya fedha za umma imekuwa ikiwa hoji washukiwa wizi wa fedha za serikali zinazokadiriwa kuwa dola milioni 66. Uh, kule nchini Kenya tayari watu 40 kutoka shirika la huduma kwa vijana NYS wamesomeshwa kazi ili kuwezesha uchaguzi huo kuendelea. Mshukiwa mmoja amedaiwa kwamba alilipwa dola za Marekani laki 5 na 87 kwa bidhaa ambazo hakuwasilisha kwa shirika hilo la huduma kwa vijana Wakenya kupitia mitandao ya kijamii wamekuwa wakiandika kuchoshwa na visa vya ufisadi nchini humo na wanashinikiza kuwepo kwa maandamano kulani tabia hiyo. Watu hamsini wamepoteza maisha nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo baada ya boti waliokuwa wanasafiria kuzama kaskazini mwa nchi hiyo. Taarifa kamili na mwandishi wetu wa Kigali, Edith Nibakwe. Naibu gavana wa jimbo la Shuapamu Richard Amambonyo ilika amethibitisha kuwa idadi ya watu hamsini wa ndio wamepoteza maisha kwenye ajali hiyo, ingawa idadi hiyo yaweza kuongezeka. Naibu gavana ameendelea kusema kuwa boti hilo lilikuwa limebeba abiria wengi, wakiwemo wafanyabiashara, wakiwa wanatokea maeneo ya Mokoto mji wa Mabandaka. Ingawa hadi sasa chanzo cha ajali hakijafahamika, lakini uchunguzi unaendelea na kwamba kumetumwa kundi maalumu la wataalamu kwenda kwenye eneo la ajali ili kufanya uchunguzi kuhusu ajali hiyo. Kwa sasa taarifa zaidi zinaendelea zikisema ya kuwa boti hilo lilikuwa likisafiri usiku, huku likiwa halina vifaa vya kusaidia abiria kipindi cha ajali. Mwezi Februari, pia ajali nyingine ilitokea na kusababisha vifo vya watu kumi na nne kwenye mto wa Kongo. Na asante sana mwandishi wetu wa Kigali Edith Nibakwe ambaye ametutembelea katika studio zetu za hapa Dar es Salam kwa taarifa hiyo kutoka kule uh, DRC na karibu sana Edith. Nam, tukisalia kule DRC, kasisi wa kanisa Katoliki ameambukizwa ugonjwa hatari wa Ebola baada ya kumwombea mgonjwa aliyekuwa na virusi hivyo. Maafisa wa afya wanasema kwamba kesi huyo ametengwa, huku idadi ya watu walioambukizwa Ebola ikirudi chini na kufikia tu hamsini na mbili huku ishirini na wawili wakiwa wamepoteza maisha. Dr. Ture Al Hassan, mtaalam wa magonjwa ya mlipuko kutoka Guinea, anasema ni lazima jamii ielimishwe na kuhamasishwa kuhusu hatari ya virusi hivi na umuhimu kupati wa kupatiwa matibabu. Uhamasishaji wa jamii ni sehemu muhimu ya shughuli yetu sisi, kwa sababu tunakwenda kwa jamii, tunafanya kazi nayo. Walengwa wakuu ni wao, wao ndio watausitisha mkondo wa uambukizaji, ni muhimu kuliko vyovyote vile. Nam ni sauti yake Dk. Ture Al Hassan, mtaalamu wa magonjwa mgonjwa ya mlipuko, uh, kutoka kule nchini Guinea. RFI, Radio France Internationale. Ukiwa Bujumbura nchini Burundi ni saa kumi na moja dakika saba. Ukiwa Kampala nchini Uganda ni saa kumi na mbili na dakika saba. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni hii. Kumbuka kwamba unaweza kutuanikia ujumbe wako mfupi, utuambia unatusikia ukiwa wapi. Anza na alama kujumlisha 255764015747 Unaweza pia kutembelea ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Mahakama ya juu nchini Ufaransa imeshikilia hukumu iliyotolewa awali dhidi ya Pascal Simbikangwa, raia wa Rwanda. Alipatikana na kosa la kupanga na kusaidia kufanyika kwa mauaji ya kimbari uh, mwaka wa tisini na nne. Mwaka elfu mbili na kumi na nne Simbikangwa alihukumiwa jela miaka ishirini na tano, lakini akakata rufaa Mlinzi huyo wa zamani wa rais wa Rwanda wakati huo ame sh, ame, uh, sh, alishtumiwa kwa kuwasaidia wapiganaji wa Kihutu uh, kuziba barabara na kusababisha mauaji ya wa Watutsi, makosa ambayo amekuwa akikanusha licha ya kupewa adhabu hiyo. Dr. Francis Onditi ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalam wa maswala ya usalama, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. ni jambo la kutia motisha kwamba wale ambao walihusika katika mauaji ya kimbari kule Rwanda miaka ya tisini, ni, ni jambo muhimu kwamba wachukulia hatua ya kisheria, na itakuwa ni vyema sana serikali ya Ufaransa iweze kuwasiliana na serikali ya Kigali ili waweze ku- hata kuhukumu wengine kabisa, ama watafute wengine ambao walihusika katika mauaji hayo ya kimbari. Nam ni sauti yake Dr Francis Onditi, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalam wa maswala ya usalama, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Na rais wa Rwanda Paul Kagame anazuru Ethiopia baada ziyarake, Faransa, kagame, ya kumaliza ziara yake nchini Ufaransa. Kagame ambaye pia mwenyekiti wa Umoja wa Afrika amekuwa akijadiliana na mwenyeji wake, waziri mkuu Abi Ahmed kuhusu ushirikiano wa kibiashara na diplomasia kati ya Adisababa na Kigali. Pamoja na ziara hiyo, Kagame pia atakutana na mawaziri kadhaa wa mambo ya nje kutoka mataifa ya Afrika kujadili maswala mbalimbali ya bara la Afrika. Tukirejea huko nchini Kenya, washukiwa wa kigaidi wa Al Shabab walivamia msikiti mmoja katika eneo la Komor katika kaunti ya Mandera na kuwahubiria wenyeji kwa muda wa saa tano. Polisi wanasema washukiwa hao ambao idadi yao haikufahamika walivamia msikiti huo usiku wa kuamkia leo wakiwa wamejihami kwa, kwa silaha na kuondoka mapema alfajiri. Ripoti zinaeleza kwamba waliwasili wakati uh, shehe moja wa uh, msikiti huo anapokuwa anatoa mahubiri na walimpokonya kipaza sauti na kuchukua nafasi ya kwanza kutoa mahubiri ya itikadi kali kwa Waislamu waliokuwa ndani ya msikiti huo. Watu saba wamewawa na kumi kujeruhiwa mjini Bengazi nchini Libya baada ya kutokea kwa shambulizi la bomu karibu na hoteli moja katika mji huo. Maafisa wanasema uh, kwamba watu waliopoteza maisha ni raia wa kawaida. Mji huo unaongozwa na vikosi vya Jenerali Halifa Haftar anayepambana na, na wanajeshi wa serikali wanaoungwa mkono na jumuia ya, ya kimataifa na kule magharibi ya bara la afrika mwanamuziki maarufu nchini mali Kasse Mady Diabate amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 69 atakumbukwa kwa nyimbo zilizopendwa sana nchini humo na katika ukanda wa afrika magharibi na kwa namna alivyokuwa naimba kwa sauti ya kuvutia ni mwanamuziki ambaye alitokea katika familia ya kimuziki nchini mwake Radio France Internationale. Si swala la adabu, ni swala la nidhamu. Kwamba itakuwa nyingine kama nilivyosema. kwa usikose kusikiliza yaliyojiri wiki hii hapa Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika kumi na moja Afrika ya Kati ni saa kumi na moja dakika kumi na moja Asante sana Omari, Saida, Masuru, ukiwa Itumba, Igunga, Tanzania, unasema pole sana kwa waliopoteza maisha baada ya boti kuzama kule DRC. Masanja Kanone wa Geita, Tanzania, unasema kwamba serikali ya Burundi inabidi mkae na upinzani ili kujaribu kutatua maswala yanayowakumba baada ya kura hiyo ya maoni. Asante sana Bwana Juma Dunga, ukiwa maeneo ya kule Kivule, Dar es Salaam, unawapa pole pia wananchi wa DRC ambao wamepoteza maisha baada ya boti uh, uh, boti waliokuwa unasafiria kuzama kule kaskazini mwa DRC. Na pia unaweza kutuandikia ujumbe wako kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia unaweza kutuma na uh, wazi na alama kujumlisha 255 764 015 747 Rais wa Marekani Donald Trump amesema amefurahishwa na matamshi ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kuwa yuko tayari kwa mazungumzo mengine licha ya uamuzi wake wa kujiondoa kwenye mazungumzo yaliyokuwa yamepangwa kufanyika mwezi ujao nchini Singapore. Pyongyang imesema bado ipo tayari kwa mazungumzo ya Marekani licha ya uamuzi huo wa Washington DC. Rais Trump aliamua kujiondoa kwenye mazungumzo hayo hapo jana baada ya kudai kuwa matamshi ya maafisa wa Korea Kaskazini yalikuwa yenye hasira kuelekea mazungumzo hayo. Profesa Mwesiga Baregu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam. Kuna mchezo unasema nani anaongoza mchezo, ni nani anafuata mwenzake. Kwa hivyo mimi nadhani eh, hapa katikati Trump analiona kidogo kama rais wa Korea Kaskazini haonekana kidogo kwamba labda yeye ndiye anaongoza mchakato huo Anataka yeye ndiye awe na turufu mkononi. Kwa maana hiyo yeye sasa ndiye anasema, yeye anawaita hawa wacheze, na bado yuko kwenye hiyo mchezo wa kwamba wanajaribu kununua muda. Ni sauti yake Mwesiga Baregu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Rais wa Urusi Vladimir Putin amesema bado kuna uwezekano wa kutekelezwa kwa mradi wa, wa nyuklia wa Iran. Ametoa kauli hii wakati wa uwakilishi wa mataifa magharibi ikiwemo China na Urusi ukikutana jini Viena nchini Austria kujadili hatima mkataba huo baada ya Marekani kujiondoa. Wakilishi wa mataifa ya Urusi, Ujerumani, Ufaransa, China na Urusi wamekutana bila Marekani na kuonya kwamba hatua ya Marekani ni pigo katika utekelezaji wa mkataba huo. na mzalishaji maarufu wa filamu nchini Marekani Harvey Weinstein amejisalimisha um, kwa polisi jijini New York. Hatua hii imekuja baada uh, ya madai mbalimbali ya unyanyasaji wa kimapenzi dhidi ya wanawake. Wanawake mbalimbali wamekuwa wakijitokeza kudai kwamba wanyanyaswa kimapenzi na mzalishaji huyo wa filamu. Madai hayo yamesababisha kuanzishwa kwa vuguvugu vugu la Me Too kupitia mitandao ya kijamii, kuwahimiza wanawake ambao wamenyanyaswa uh, kimapenzi na huyo kujitokeza ili kupaza sauti zao. nabarabara kabisa, namwona mwenzangu Fredrick Nwaka ameingia na habari za michezo, amevalia suti ya samawati. <laughs> Karibu. Asante sana Victor Abuso. Victor Abuso. Uh, fainali ya 63 ya michuano ya Ulaya inayoandaliwa na shirikisho la kandanda barani humo inatazamiwa kuchezwa kesho majira ya saa tatu na dakika 45 kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo mabingwa wa kihistoria wa tajiro Real Madrid ya Hispania itachuana na timu ya Liverpool ya England, mchezo utakaochezwa kwenye uwanja wa Olympic mjini Kiev kule nchini Ukraine. Bila shaka uh, Real Madrid inawania taji la tatu mfululizo, wakati Liverpool inawania taji la kwanza na tangu ilipofanya hivyo, iliposhinda taji la mwisho mwaka elfu mbili na tano katika jiji la Istanbul kule nchini Uturuki. Na chochote kinaweza kutokea hapo kesho. Ni kuwa na soma soma, Sadio Mane mshambuliaji wa uh, Liverpool ameamua kutoa jezi 300 kwa mashabiki wa Liverpool. anawania hatua e, ya kuwa mchezaji wa kwanza kutoka nchini Misri kushinda taji la ligi ya mabingwa barani Ulaya. Bila shaka tutaona kesho, hiyo kesho mambo yatakavyokuwa, utachezwa kule katika jiji la Kiev kule nchini Ukraine na, na majira ya saa tatu na dakika 45 kwa saa za Afrika Mashariki. Namna hapo kesho, kule nchini Misri timu ya taifa ya nchi hiyo itapambana na timu ya taifa ya Kuwait katika mchezo wa kimataifa wa, kima wa kirafiki kuelekea fainali za kombe la dunia. Baada ya Kuwait, kikosi cha Misri kinachonolewa na kocha Mwargentina Hector Cuper kitachuana na timu ya taifa ya ko, Colombia huko jijini Milan nchini Italia na baadaye ya Ubelgiji, mchezo ambao utakuwa ni wa mwisho kwa timu hiyo kabla yaijaelekea kule nchini Urusi nam pale nchini Sudani, mchezaji wa kimataifa wa Tanzania Thomas Ulimwengu amesaini mkataba wa mwaka mmoja wa kuchezea timu ya Alhilal ya nchi hiyo, akitokea timu ya Elskistuna ya kule nchini Sudan. Kwa muda mrefu, mchezaji huyo amekuwa nje ya uwanja akikabiliwa na la, la goti jeraha na, lag na, na, mwaka elfu mbili na kumi na sita kuiama klabu yake ya tipi Mazembe aliyoitumikia kwa miaka sita tangu mwaka elfu mbili na kumi na, na kumi na. Mashabiki wa soka nchini Tanzania, Victor Abuso, wamekuwa wakizungumzia uh, maamuzi ambayo amekuwa akifanywa na mchezaji huyo, lakini wakala wake Jamali Kasongo amesema kwamba ni dhahiri uh, Thomas Ulimwengu amechukua uamuzi sahihi ili kulinda kipaji chake, na Al Hilal ni klabu kubwa katika uh, mchezo wa soka barani Afrika. Ni kweli kabisa, Victor Abuso, na bila shaka kila mmoja anamtakia kila laheri. Huyu ni mmoja kati ya wachezaji wawili wa Tanzania, yeye pamoja na bwana Samata, ambao wanafanya vizuri sana wakiwa nje ya nchi. Nam, pale nchini Rwanda timu ya taifa ya Rwanda ya mchezo wa baiskeli imeondoka nchini imewasili nchini Cameron kushiriki michuano ya baiskeli ya tudi Cameron. Mashindano hayo ya kila mwaka yanatazamiwa kuanza kesho Jumamosi na kufikia tamati Juni tatu, ambapo waendesha baiskeli wataendesha katika maeneo mbalimbali ya taifa la Cameroon, na washiriki wengine wanatoka katika mataifa ya Congo Brazzaville, vilevile Gabon, Ivory Coast na wenyeji Cameroon na michuano ya kuwania taji la mataifa ya kusini mwa Afrika Kosafa inatazamiwa kuanza siku ya Jumapili huko nchini Afrika Kusini, huku waamuzi wa 18 wa wakiteuliwa kuchezesha michuano hiyo. Mashindano haya yanafanyika nchini Afrika Kusini kwa mara ya tatu mfululizo baada ya timu nyingine kutuonesha nia ya kuandaa michuano hiyo. Uh, mabingwa watetezi Zimbabwe watakuwa wakiwania kutetea taji waliolitoa mwaka jana na watapambana na timu nyingine kama vile Malawi, Komoro, Ushelisheli, Msumbiji, Madagaskar Botswana pamoja na wenyeji afrikaafrika Afrika. Leo Harambee Stars kucheza na timu ya Swaziland katika mchoro wa kimataifa kirafiki, na wameshindwa bao moja kwa bila. Bila shaka uh, tusubiri kuona wakenya watazungumza nini, uh, Victor Abuso, kwa sababu huu ni mchezo wa kwanza tangu kocha Sebastian Minye Mfaransa mm -hmm alipopewa jukumu la kuinua uh, timu ya taifa ya Kenya, Harambee Stars ambayo katika kipindi cha miaka takriban minne mitano imekuwa ikiondoka ikiondokewa na makocha na kutafuta makocha wengine, tutaona kufahamu wa Kenya wanazungumza nini baada ya hatua hiyo. Namna, nikihitimisha na michuano ya French Open natazamiwa kuanza uh, siku ya Jumamosi ambapo uh, Serena Williams anarejea ya Victor Abuso uh, tangu alipopata mtoto mwanadada huyu ambaye ni mshindi mara ishirini na tatu wa mataji ya French Open, ya Grand Slam mataji makubwa ya mchezo wa tennis na anarudi uwanjani baada ya kuwa nje kwa zaidi ya miezi minane na tutaona eh, yatakuwa vipi katika mashino hayo ya French Open. Naona muda wetu umekwenda sana, tuachie hapo kwa sasa. Tutakutana katika jukwaa la michezo hapo kesho. Asante sana, shukrani Radio France Internationale mm -hmm. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika 20, na wakati makala ya muziki Jumaa na Ali Bilal. Ala ni muziki. Juma Ali Bilali ndiyo jina langu. Karibu kwa mara nyingine tena katika makala haya, ambapo leo nakuletea mwanamuziki kutoka nchini Ufaransa, ambaye jina lake halisi ni Charlotte Ben Daud. Jina lake la kuzaliwa ni Charlotte Gonin, maarufu Vita, ambaye amezaliwa Machi 14 mwaka 1983 huko Millhouse Hus. Amezaliwa na baba mfaransa na mama mfaransa mwenye asili ya Italia. Vita amekulia katika jimbo la Bojole katika kijiji cha Lusene na baadaye katika kijiji cha Chevine magharibi mwa mji wa Lyon. Alipoanza kukua, uhusiano wake na mama yake ulianza kuwa mbaya, akaamua kuondoka nyumbani kwao akiwa na umri wa miaka 17 baada tu ya kupata shahada ya bakalorea katika kitivo cha biashara kimataifa. Kwa kipindi kifupi alifanya kazi katika duka moja la nguo mjini Lyon kabla ya kuondoka baadaye na kwenda kuishi jijini Paris. Kwa jina lake la kisanii Charlotte, ni jina la kati la mama yake na bibi yake Vita, ambalo maana yake maisha kwa Kiitaliana, ama life kwa Kiingereza au la vie kwa Kifaransa. Vita alianza kuimba akiwa na umri mdogo wa miaka 11, wakati akiwa na miaka 15 ndipo alijaribu kuimba akiwa jukwani. Alikutana na Akos ambaye baadaye alikuwa mtunzi wake na ambaye alifanikisha kuingia katika studio kubwa kitaalamu ya kweli. Vita alirekodi mifano mingi ya nyimbo mwaka 2001. Dadu alimwalika kuimba katika kiitikio cha wimbo wake Pazapa. Wimbo huu ndio uliomfanya ajulikane zaidi kwa jina la Vitaa. Benda Music, ambaye alikuwa studio siku hiyo, akavutiwa na wakakubaliana, akawa meneja wake. Kipindi hicho alipambana kutafuta pesa za kulipia kodi ya nyumba. Baadaye akakutana Diams kupitia producer DJ Coast. Diams ambaye ni mwanamuziki wa hip hop bali stafu muziki baada ya kusilimu kuwa Mwisilamu, alirekodi featuring ya pili katika album dadu uitwao Sur la Route uliotengenezwa na Acoste, ambapo baadaye akarekodi nyimbo na wasanii kama vile Mito aliyomshirikisha Mafia K 1 Fr, Bolder aliyowashirikisha Rof na Jasmine Lopez, Pere Deme aliyomshirikisha Nesville pamoja na kibao Nedi Jame aliyomshirikisha Sync. Alianza kuzoea jukwaa akiwa na msanii Diams kupitia ngoma yao walioshirikiana iliyokuja kwa jina la Confession Nocturne, wimbo ambao ulisababisha vita kufahamika mbele ya mashabiki haya. Sikiliza kibao Confession Nocturne na vita ambayo yupo na Diams. ni mwanamuziki wa kwanza kusaini mkataba chini ya lebo ya Motown France na kurekodi albamu yake ya kwanza akiwa mwenyewe ama album solo iliyokuja kwa jina la Aflair de Toi aliyorekodi mwaka 2007. Albamu hiyo ilichukua nafasi ya kwanza sokoni muda tu baada ya kuingia sokoni nchini Ufaransa, ikiuzikana kwa kopi 60385 zilizouzikana wiki ya kwanza tu. Albamu yake ya kwanza iliuzikana kwa kopi jumla laki tisa na elfu arobaini katika mwaka 2008, Vita alitoa DVD yake ya kwanza iliyojulikana kwa jina la Mon Univers, ambayo ilieleza mafanikio ya albamu yake ya kwanza A Fleur de Toi inayoonyesha anavyorekodi nyimbo studio, picha mbalimbali, matangazo, maisha yake ya kila siku hadi concert aliyofanya eneo la La Cigale. Albamu yake ya pili aliitoa mwaka 2009 iliyokuja kwa jina la Cel que je vois, ambapo mwaka 2013 akatoa albamu yake ya tatu iliyokuja kwa jina la Ici et maintenant. Mwaka 2015 akatoa albamu yake ya nne na katika maisha yake binafsi, Julai 24 mwaka 2011, alijifungua mtoto wake wa kwanza wa kiume Liham, na ambapo alitunga wimbo unaoitwa jina hilo Liham. Baba wa mtoto anaitwa Hicham. Oktoba 25 mwaka 2014, alitangaza kujifungua mtoto wa pili ambaye ni wa kiume pia, mwenye jina la Adam, ambapo track yake Emenemwa inayotoa heshima kwa mwanamuziki mkongwe Charles Aznavour ilitoka siku hiyo hiyo, alipomzaa mtoto wake huyo wa pili Adam. hey, hey. Hapa msikilizaji sila la ziada. Jina langu ni Ali Bilali, nikutakie somu makbuli. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Juma hii tumekuandalia habari za dunia, na baadaye kidogo mwenzangu Sabina Mpele atakuletea makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Umoja wa Mataifa wataka kuwepo kwa mazungumzo nchini Burundi, huku upinzani ukienda mahakamani kutaka matokeo ya kura ya maoni kutupiliwa mbali. Wabunge, Kenya, hoji, wizu. wabunge nchini Kenya wahoji madai ya uwizi wa fedha za umma zaidi ya dola milioni 60, katika shirika la huduma kwa vijana NYS. Na rais wa marekani Donald Trump hafurahishwa na matamshi ya Korea Kaskazini baada ya kujiondoa kwenye mazungumzo na kiongozi wake Kim Jong Un. Unaweza kutuandikia, tuma ujumbe wako mfupi, tuambie unatusikiliza ukiwa wapi na una maoni gani. Anza na namba kujumlisha 255764015747. Unaweza pia kutuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Upinzani nchini Burundi umekwenda mahakamani kutaka matokeo ya kura ya maoni kutupiliwa mbali hata kabla ya kutangazwa kwa matokeo ya mwisho yaliyoonyesha kwamba asilimia 73 ya wapiga kura waliunga mkono mabadiliko ya katiba. Muungano wa upinzani Amizero ya Warundi ulikuwa umesema kwamba hautakubali matokeo hayo. Wakati huo wa huo, mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo Michel Kafando ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba kuna umuhimu wa kuwepo kwa mazungumzo kati ya serikali ya upinzani, kati ya serikali na upinzani baada ya matokeo hayo. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kauli hii imekuja imekusha chelewa sana kiasi kwamba E, hata ukiangalia kwenye UN Charter ni kwamba mambo ya ndani ya Burundi yamekusha amua, mamlaka ya imeamua kwamba e, e, nchi ifanye marekebisho ya katiba na hivyo kupelekea kwamba mazungumzo yale ambayo yalikuwa yaendelee kuona kama kunaweza kupatikana ukubali, makubaliano baina ya serikali ya Burundi na na wale wanaoitwa wapinzani. Hili jambo kwa kweli limeonekana kwamba haliwezekani. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Dar es Salaam nchini Tanzania. Huko nchini Kenya, ufisadi na uporaji wa mali ya umma chini ya uongozi wa rais Uhuru Kenyatta unasalia mzigo kwa Wakenya ambao wanagharamia kupitia kulipaji kodi. Hivi leo wabunge wamekuwa wakihoji madai ya kupotea kwa zaidi ya dola milioni sitini katika shirika la huduma kwa vijana NYS. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Nairobi Joseph Marwa, katika mahojiano na mbunge wa Nandi Hill Alfred Keter Alimshutumu rais Uhuru Kenyatta kwa kukosa kukabiliana na viongozi wafisadi wanaoendelea kuhudumu serikalini. tumetaja mambo hayo kuanzia mwaka wa 2014 mpaka sasa, uchumi yetu ya Kenya imeenda chini sana. Tulifanya bajeti juzi na hakukuwa na pesa hata ya kulipa mishahara, hata ya kununua madawa, kujenga mahospitali, kujenga mashule. Tume ya maadili na ufisadi iliyotukwa jukumu la kuwaandama wahusika imeendelea kukosa makali ya kuwafungulia uchunguzi na kupendekeza adhabu. Huku sasa kamati ya bunge ya uhasibu ikiwahoji waliotajwa katika sakata hiyo, akiwemo katibu katika wizara ya umma Lilian Omolo, akiongea mbele ya kamati hiyo, katibu Omolo amekana kuhusika katika ufujaji huo. Honorable chairperson, a loss of Kenya shillings 9 billion or 10 billion or 8 billion Kupotea kwa shilingi bilioni tisa au kumi au hata nane ina maana kuwa shughuli zote za shirika la NYS zingesitishwa kwa muda wa miaka miwili. Wakenya wanashikilia hisia tofauti kuhusu uchunguzi huo. Mimi ni Ann, a student at the University of Nairobi I think the government inafaa kufuatilia, watu washikwe kibambuzi. Ama kukuya mutu unafungwa miaka 15, mwizi wa mabilioni anatembea tembea tu huku. obrowndigava itashughulika. Na mi kwa majina naitwa William Mwita. Ufisadi umekuwa donda sugu sana katika nchi yetu, tukaweze kuona njia mwafaka ya kupambana na ufisadi. Zaidi ya maafisa 29 wa serikali walihusishwa na sakata hii, uchunguzi ukiendelea. Mara Joseph, Nairobi, RFI. Asante sana Mara Joseph, ukiwa hapo Nairobi. Mahakama ya juu nchini Ufaransa imeshikilia hukumu dhidi ya Pascal Nsimbikangwa, aliyepatikana na kosa la kupanga na kusaidia kufanyika kwa mauaji ya kimbari nchini Rwanda mwaka 94. Mwaka 2014 Simbikangwa alihukumiwa jela miaka 25, lakini akakata rufaa. D Francis Onditi ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalam wa maswala ya usalama. Anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya kutia motisha kwamba wale ambao walihusika katika mauaji ya kimbari kule Rwanda miaka ya tisaini ni, ni jambo muhimu kwamba wachukulia hatua ya kisheria, na itakuwa ni vyema sana serikali ya Ufaransa iweze kuwasiliana na serikali ya Kigali ili waweze ku- hata kuhukumu wengine kabisa ama watafute wengine ambao walihusika katika mauaji hayo ya kimbari. Ni sauti yake Dr. Francis Onditi, mtaalamu wa maswala ya siasa na usalama, anazungumza akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Kule DRC watu hamsini wa wamepoteza maisha uh, kaskazini mwa nchi hiyo baada ya kuzama kwa boti waliokuwa wanasafiria. Mwandishi wetu wa Kigali Edith Nibakwe, ambaye kwa sasa ametutembelea uh, hapa studio, ana tuarifu zaidi. Naibu gavana wa jimbo la Shuapamu Richard Mambonyo ilika amethibitisha kuwa idadi ya watu hamsini wa ndio wamepoteza maisha kwenye ajali hiyo, ingawa idadi hiyo yaweza kuongezeka. Naibu gavana ameendelea kusema kuwa boti hilo lilikuwa limebeba abiria wengi, wakiwemo wafanyabiashara, wakiwa wanatokea maeneo ya Mookoto mji wa Mabandaka. Ingawa hadi sasa chanzo cha ajali hakijafahamika, lakini uchunguzi unaendelea na kwamba kumetumwa kundi maalumu la wataalamu kwenda kwenye eneo la ajali ili kufanya uchunguzi kuhusu ajali hiyo. Kwa sasa, taarifa zaidi zinaendelea zikisema ya kuwa boti hilo lilikuwa likisafiri usiku huku likiwa halina vifaa vya kusaidia abiria kipindi cha ajali. Mwezi Februari pia ajali nyingine ilitokea na kusababisha vifo vya watu kumi na nne kwenye mto wa Kongo. Asante sana mwandishi wetu Edith Nibakwe. Radio France Internationale ukiwa kule Sudan Kusini jijini Juba ni saa kumi na mbili dakika thelathini na saba. Asante sana, unatupata kupitia 90.4 FM. Asante sana kukuendelea kwa pamoja nasi na kushukuru sana aliyetutumia ujumbe hapa, nasema anaitwa Aksemana, naitwa Bryson ukiwa msoma mara, kule Tanzania, unasema tupata vyema sana, sema moja mataifa. Wafanye kile wanachoweza kusaidia hali ya Burundi, ni Fiston, ukiwa Makamba uh, kule Burundi. Asante sana kwa ujumbe wako. Kijana mmoja wa kike raia wa Sudan amehukumiwa, aliyehukumiwa kifungo cha kunyongwa, kifungo cha kunyongwa uh, kwa madai ya kumuua mpenzi wake ambaye alikuwa amembaka ameamua kukata rufaa dhidi ya adhabu hiyo. Nura Hussein alipatikana kosa hilo uh, licha ya kubakwa na mume wake lakini pia kulazimishwa na baba wake kuolewa akiwa na umri wa miaka kumi na sita. Hukumu hiyo imekuwa ikilaaniwa na wanaharakati na mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu. Dr Helen Kijo Bisimba ni mkurugenzi wa kituo cha kutetea haki za binadamu uh, kutoka nchini Tanzania. Swala hili linatupa tu mwonekano wa jinsi ambavyo e, jamii zetu hasa za kiafrika zinavyowatazama zina wanawake kama vyombo tu vya kuweza kutumika, kwamba mzazi anaweza kumlazimisha mtu kuolewa na mtu asiyemtaka, na mtu anapoolewa na mtu asiyomtaka y mtu asiyetakiwa asim, bado anajilazimisha kwake. Badala ya kumpa adhabu ya kufa alitakiwa apewe hali ya kusaidiwa kwanza kujitafakarisha kurudisha hali yake kwa sababu katika maumivu makubwa sana ni hii. Sauti yake Dr Helen Kijo Bisimba, mkurugenzi wa kituo cha kutetea haki za binadamu kutoka nchini Tanzania. Shirika la afya duniani WHO limepitisha azimio la kutambua matibabu ya haraka kwa watu wanaong'atwa na nyoka. WHO inasema kwamba matatizo yanayosababishwa na hali hiyo yanasababisha magonjwa mengine ambayo hayapewi nafasi na kubwa zaidi ya watu laki moja kupoteza maisha kila mwaka duniani kwa kung'atwa na nyoka, huku idadi kubwa ya watu hao wakitokea barani Afrika. Serikali ya Zambia imezindua kuwepo kwa siku ya kitaifa ya kufanya usafi nchini humo. Uzinduzi huo umefanywa na Rais Edgar Lungu na utafanyika uh, uh, kwa siku moja kila mwezi zoezi la kwanza tarajiwa kwanza rasmi hapo kesho na kuongozwa na Rais Lungu, lengo likiwa no, ni kuifanya Zambia kuwa safi na kuhimiza amani kwa raia wa taifa hilo la Afrika ya kati. <muchos> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Upata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja dakika arobaini, Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika arobaini. Asante sana kwa kuchagua arifa ya Kiswahili na kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Mimi ni Victo Abuso. Rais wa Marekani Donald Trump amesema amefurahishwa na matamshi ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na kuwa yuko tayari kwa mazungumzo mengine licha ya uamuzi wake wa kujiondoa kwenye mazungumzo yaliyokuwa yamepangwa kufanyika mwezi ujao nchini Singapore. Pyongyang imesema bado ipo tayari kwa mazungumzo na Marekani. Rais Trump aliamua kujiondoa kwenye mazungumzo hayo hapo jana baada ya kusema kwamba matamshi ya maafisa wa Korea kaskazini yalikuwa yenye hasira na chuki kuelekea mazungumzo hayo. Profesa Mwesiga Baregu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. una mchezo unasema nani anaongoza mchezo, ni nani anafuata mwenzake. Kwa hivyo mi nadhani e, hapa katikati Trump na aliona kidogo kama rais wa Korea kaskazini aonekana kidogo kwamba labda yeye ndiye anaongoza mchakato huu anataka yeye ndiye awe na turufu mkononi. Kwa maana hiyo, yeye sasa ndiye anasema, yeye anawaita hawa wacheze, na bado yuko kwenye mchezo kwamba wanajaribu kununua kwa muda. Ni sauti yake ya Profesa Mwesiga Baregu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Rais wa Urusi Vladimir Putin amesema bado kuna uwezekano wa kutekeleza mradi wa nyuklia wa Iran. Putin ametoa kauli hii wakati wa uwakilishi wa mataifa ya magharibi kiwemo China na Urusi wakikutana jijini Vienna nchini Austria kujadili hatima ya mkataba huo baada ya Marekani kujiondoa hivi karibuni. Wawakilishi wa mataifa mengine waliokutana ni kutoka kule Ufaransa, Ujerumani na Uingereza wamekutana kwa mara ya kwanza bila Marekani na kuonya kwamba hatua hiyo ya Marekani kujiondoa ni pigo kubwa katika utekelezwaji wa mkataba huo na mzalishaji maarufu wa filamu nchini Marekani, Harvey Weinstein amejisalimisha kwa polisi jijini new York. Hatua hii imekuja wakati huu anapokabiliwa na madai wa penzi, Marikani, komba, penzi, na madai ya unyanyasaji wa kimapenzi. Wanawake wengi wamekuwa wakijitokeza kule Marekani kudai kwamba walinyanyaswa kimapenzi na mzalishaji huyo wa filamu. Madai dhidi ya Weinstein yamesababisha kuanzishwa kwa vuguvugu linaloitwa me too, kupitia mitandao ya kijamii kuhimiza wanawake kujitokeza kwa wingi iwapo walinyanyaswa na mzalishaji huyo. Jijini Bujumbura nchini Burundi ni saa 11 dakika 43. Upinzani nchini humo uh, kule Burundi umekwenda mahakamani kutaka matokeo ya kura ya maoni kutupiliwa mbali kwa kile unachosema kwamba zoezi hilo halikuwa huru na haki, lakini wakati wa huo Umoja wa Mataifa unataka kufanyika kwa mazungumzo kati ya serikali na upinzani kule Burundi baada ya kura hiyo. Mwenzangu Frederick Nwaka amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa sasa itakuwa ni vigumu sana kwa serikali ya Burundi kutekeleza matakwa ya Umoja wa Mataifa wakati wao wamekushapata mandate ya raia wake kuendelea na mambo ambayo kumepata upinzani mkubwa kutoka nchi zote za za Umoja wa Mataifa na nchi zilizo jirani lakini sasa kwa hili yamesha kuonekana kwamba hata kama wataendelea kwenye nani haitakuwa hayana maana yoyote mazungumzo ya amani, wakati nchi imekusha amua vinginevyo. Kwa hiyo mi naona kauli hii imekuja nyuma kabisa, imechelewa na haina maana. Pengine e, unaposema kwamba ka, kauli ya umoja wa mataifa haina maana na imechelewa, nini hasa kifanyike kwa wakati huu? Kwa sasa, unajua, tulikuwa tunaona huko nyuma kauli ya umoja wa mataifa ilikuwa ikikiukwa Hatua, mairaki, na hatua zimechukuliwa. Tumeona nchi kama Iraki imeshambuliwa na Marekani kwa, kwa kwa kwa ma resolution ya umoja wa Mataifa eh? bila bila bila kuchelewa. Lakini nchi kama Burundi imekuwa inavuruga, ina mustakabala wa nchi yenye haki yenyewe kwa kuleta vitu ambavyo havimo katika katiba ambayo ndio ilioleta amani mpaka uchaguzi ukafanyika, na wale waliokuwa wapinzani leo wakawa watawala. Sasa unakuja kusema sasa hivi muendelee na mazungumzo, ilete faida gani? Hayana faida yoyote, hayana faida. Kwa kauli ya Umoja wa Mataifa sasa hivi imekuwa haina meno. Zamani kulikuwa kunaonekana actions, zinaonekana wanakwenda kuondolewa nchi, watu wanakwenda kumwondoa mtu ambaye alikuwa hamtaki, lakini kwa sababu Umoja wa Mataifa ni jumuiya wa nchi nyingi na hakuna nchi yenye interest zaidi na Burundi, hakuna kinachofanyika. Lakini mmoja huu huu kwenye nchi ambazo kama nchi kubwa zile zina interest na nchi fulani, zinachukua hatua, zinapeleka majeshi. Pengine, unadhani wadau wa siasa nchini Burundi wako tayari wenyewe kwa mazungumzo, mbali na serikali lakini pia wapinzani? Ha, wa, wa, hii ilikusha onekana dalili ya kukubaliana na haya mazungumzo, lakini serikali imekuwa mara zote ikitoa udhuru wa kutaka hawa wasiwepo, hawa wawepo, hawa wasiwepo, hawa wawepo, kiasi kwamba wamefanya yale mazungumzo kuwa hayana maana kabisa. Sasa na wadau wale ni wako hatarini tu, kama tunavyosikia kila mahala huko nchini Burundi: hawa wametekwa, hawa wamepotea, hawa wamekutwa kaburi la halaiki. Ni vitu ambavyo vitakuwa vimeweka katika hali ngumu sana, na sasa pengine nini itakuwa uh, nafasi ya wadau wa kimataifa, Umoja wa Mataifa, nchi za kikanda, katika kufanikisha mchakato wa amani nchini Burundi? kama hawakubaliani na hilo, lazima waoneshe kutokubaliana kwa kufanya kwa vitendo. Tuliona serikali ya Watusi iliyokuwepo mwanzo ilileta, ilipoonekana kwamba haikubaliani na matashi ya nchi zilizo za kikanda, waliwekea waliowekewa vikwazo vya uchumi, vikawalazimisha watawala wale waji kwenye meza ya mazungumzo. Sasa sijui kinachoshinda kwa sasa hivi ni nini. Ni sauti yake, mchambuzi wa siasa za kimataifa Haji Kaburu, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya Habari Rafiki na Sabina Mpelo. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Bila shaka ujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, ukitegea sikio matangazo haya. Leo tunazungumzia hatua ya rais Donald Trump wa Marekani kuvunja mkutano wake na rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un uliopangwa kufanyika Juni 12 huko Singapore. Inaelezwa kuwa kiongozi wa Korea Kaskazini tayari alikuwa amefanya jitihada zote katika maandalizi ya mkutano huo. Msikilizaji, wewe una maoni gani kuhusu uamuzi uliofanywa na rais Donald Trump? Utakuwa nami Sabina Mpelo mwanzo hadi tamati ya makala haya. Kwa majina anaitwa ni Jons Matavishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Donald Trump amekosea zaidi. Ukiangalia USA ni nchi ambayo inataka kuiteketeza nchi ya Korea Kaskazini kwa sababu kwanza wamekusudia tu waiteketeze kwa sababu ya ile E, bomu nyuklia, wanayoifanya USA inataka imalizie zile nchi ambazo zina ujuzi fulani kutokea kwenye nchi za Asia. Kwa mfano walipiga Iraq, wakaipiga Libya, na nchi zozote zile ambazo zitaendelea kuonekana zina ujuzi fulani kiteknolojia, kupitia silaha, sijui si vinginevyo, ambazo zitaweza kufaa kuwa E, wenye uwezo zaidi duniani ni lazima waangamizwe kwa sababu mmoja wa mataifa na zingine, e, nchi kubwa kubwa kama China e, Canada na, na Russia waliwaambia waongee, na ndio sababu alifikia hiyo mwafaka wa kutaka kuonyesha ya kuwa alikuwa katika njia ya maongezi, lakini kiundani ukiangalia vizuri utakuta ya kuwa hakukuwa na kustudio lolote la kuongea ili wasikilizane. Asante kwa majina, naitwa Fataki Bachinge kutoka kambi ya wa wakimbizi ya Nyarugusu, Kasulu, Kigoma, Tanzania. Mii nizungumzia suala hilo la rais wa Marekani Donald Trump kuweza kufuta mkutano huo wa kihistoria ambao alikuwa umeandaliwa na rais wa Korea Kaskazini, kwamba sio hatua nzuri, kwa sababu nikitathmini kwa siku za nyuma ni kwamba Marekani imekuwa ni kichocheo kikubwa sana cha matatizo na nchi jirani na nchi za huko Ulaya. Kwa hiyo hatua hiyo ya rais Donald Trump kuweza kufuta eh, rasmi mkutano huo, kwangu naiona kama ni njia hasi kabisa, ambayo italeta msukosuko baina ya mataifa hayo mawili. Hilo limechochewa sana na washauri wa karibu sana na rais Donald Trump ambao hawajamshauri vizuri rais right, huyo kwa sababu amekuwa ni mtu wa kukurupuka kurupuka sana. Naitwa mjamii ipo Dar es Salaam no, no, no, no. Tanzania naona Donald Trump amefanya ni kosa la kidunia, kwa sababu dunia nzima ilikuwa imetegemea kwamba kuona kitu kimoja cha ajabu kinaenda kutokea, na watu wengi walikuwa wamekaa kwa ajili ya kushuhudia nini sasa kinaenda kufanyika. Yeye ndo alikuwa ame, amekataa sasa ule wito tuseme sababu mkolea tayari alikuwa ameshaanza kufanya nani, utaratibu za kuharibu baadhi ya vinu vyake vya nyuklia vimebali kueleka katika ule mkutano, kuonyesha kwamba amekubaliana na ile swala, lakini yeye baadaye tena anakuja kuliharibu lile swala au kugairisha mkutano, ni kuikosea katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo karafaia. Mimi uka mchango wangu, nilikuona kwamba Rais Donald Trump atende kuvaa mazungumzo na mwenzangu, anajidai kwa kufanya aisa, kwani mwenzake alipendelea baisa, pamoja baisa wazungumuzi ni jinsi gani wanaweza wamalize vurugo ile, lakini yeye mwenzake atembelee hili. Naona kwa mchango wangu, Trump anapenda kuvamia tu Korea Kaskazini, anapenda vita, na mwenzake mwenzake alimwelezea chini wakae, kumeza waongee ni jinsi gani wakamaliza mzozo, lakini anategemea tu wa vita, ndio maana unamwona ile fujo anaitiana. Na kwa kuongea na ule mtu inaitwa Rama Asmani family group, napiga simu kutoka Bugogoni, Rozana Tanzania. Kwa mtazamo wangu rais wa Marekani kuvunja mku, mkutano, ninaona hakika, ninaona Donald Trump alikuwa na wasiwasi ya kukutana naye. Mwenzie alikuwa tayari kukutana naye na alikuwa amekubali kujishusha. Sasa yeye Donald Trump rais wa Marekani ameshindwa kujishusha ku, kuweza kukubali ule kujishusha kwa Kim akaona ni bora apotezee hayo mkutano kuwepo, lakini mimi naona ni Marekani tu inavyo inavyotaka kujionyesha katika mataifa mbalimbali, kujionyesha kwamba Marekani ni, ni wababe kuliko nchi yoyote ya duniani. Mimi ni <coughs> <Yo, mime> ni lengo la Donald Trump kukatala ile mawasiliano na Korea Kaskazini ni kwani anajikuta ye kwamba hana sheria na hiyo, anaona kwamba akaenda katika mikutanyo ile atakuwa hana sheria, ndio maana anapenda aivunje hilo, ni kwani ye peke binafsi amekutana kwanza, lengo lake binafsi yeye anakutana, hana sheria na akaenda katika mikutanyo ile hata kwa na sheria na ndio maana napenda lete uonganishi ya kuvunja mvutano hili isikue. Kwa majina naitwa Nebat Marekani, napatikana Sumbanga vijijini, kijiji cha Lula mkoa wa Rukwa. Ilikuwa ni hatua nzuri sana kwa maana ya kitu ambacho alikuwa amekifanya rais eh, wa, wa Korea Kaskazini kwa maana ya kim mvutano ambao umekuwepo kati ya rais Trump kwa maana taifa la Marekani lakini taifa la e, Korea ya, ya Kaskazini, ni mgogoro ambao umekuwa unaleta picha tofauti tofauti au taswira kwa wanadiplomasia, kwa maana kwamba huenda ikaibua vita vingine vya tatu. Kwa hiyo ilikuwa ni hatua nzuri sana kwa, kwa ajili ya kumaliza pengine utofauti ambao um, um, um, umekuwepo. Lakini Trump amekataa kitu ambacho kidogo kinaleta taswira nyingine, lakini Trump kueleka vibaya kwamba kwa nini amekataa. Kwa muda mwingine, ukiangalia ni mataifa ambayo ni makubwa na yapo vizuri katika uzalishaji wa silaha za maangamizi kwa maana ya nyuklia. Wanatutisha hata sisi kwamba huenda wakianza kugombana, hata mataifa mengine mengine madogo madogo tukaingia kwenye kosti nyingine. Unazungumza na Juma Yasini, napatikana pande za Buswakala Mboge, Geita, nchini Tanzania. Maoni yangu, huyu Trump naona amemwogopa raisi rais wa nani wa kaskazini na inaonekana kwamba akienda kule kwenye mkutano kule Singapore lolote baya linaweza kumtokea kwao. Sasa ameona kwamba ajinusuru kwa kukataa tu hivyo <tiharikani> uh, kwa majina naitwa babu alhaji Makumba, niko uh, Arusha Lemara Tanzania. Uh, kwanza hii tulikuwa tunaitazama sana kwamba fahali wawili kukaa katika zizi moja ni ngumu, na tukiangalia maneno ambao walikuwa wanarushiana kipindi cha nyuma, kila mmoja akiona yeye ni mbado kwa mwenzake. Kwa hiyo kifani, ukiangalia jambo hili aa, ni kwamba aa, huyu bwana Donald Trump amemtia hasara mwenzake, kwa sababu mwenzake alikuwa moja kwa moja kashaajiandaa. Kwa hiyo tutegemee tu kwamba hapa sasa hivi kutakuwa na mvutano tena na, na kurushiana maneno ya hapa na pale, kwa sababu ukimya huu ambao uko katika hili suala ambalo limetokea. Kwa hiyo kila mmoja hatujui ni nini atakachokisema, lakini Trump, moja kwa moja, ilionekana kwamba pengine alitazama ali, ali, mbali kwamba kuwa pamoja na huyu rais wa Korea kwamba anaweza akawa tayari ameingia katika kitanzi cha cha yale maneno bwana mdogo yule aliyokuwa akizungumza kwamba tayari sasa yeye ataona. Asante kwa majina, naitwa Faveli Kwaringa nipo mtaa mji mwema halmashauri ya mji wa Tunduma, mkoa wa mpya wa Songwe, Tanzania. Kwa maoni yangu, rais la, la, la, la Donald Trump kujitoa katika mazungumzo na rais wa Korea Kaskazini, kwa maoni yangu nafikiri rais Trump si mwaminifu, anaweza akapanga jambo kesho, wamebadilika kwao. Nilikuwa na naomba watawala wengine ambao wamepewa ahadi na Trump wachukue tahadhari. Raia wa Marekani anaweza akatoa ahadi fulani wakategemea matokeo yake. Kipindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani, kwenye Facebook RFI Kiswahili. Nikisoma ujumbe wako mfupi wa maandishi uliotuandikia Chacha Mohagia Watarime Mara, Tanzania, unasema: kiukweli, Rais Trump hakufanya uamuzi mzuri dhidi ya kiongozi wa Korea Kaskazini, yampasa kuwa na maamuzi ya busara ili kudumisha amani. Isa Lunga Rock wa mashariki mwa DRC, wewe unasema Rais Trump anapaswa kufikiria usalama wa dunia. Na King Majuto wa Geita, Tanzania, unasema ulijua kuwa mkutano kati ya Rais Trump na Kim hautakuwepo, maana wote ni wababe. Na mpaka hapo ndio tamati ya makala ya habari rafiki kwa jioni ya leo. Mimi ni Sabina Mpelo na kutakia jioni njema nam. Asante sana Sabina Mpelo kwa kutuletea makala hayo ya habari rafiki matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili ni kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo haya ni Victa Robert, wile mimi ni Victa Abusu nautakia jioni njema. Kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam na asante sana kwa muda wako jioni hii. nayo kaka motema oh, mama. Oh, mama mama bandeko matata mama, mama, mama, mama, mama. ya mwasi kibao cha Franco lobulanzo makiadi kimagana hiyo, toka hapa RFI Kiswahili budamfupi ujao tota kule jini pari kusikiliza matangazo mengine. Usikose kwa pamoja nasi tena itakapofika hapo kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Imekuwa ni fari yetu sana kwa pamoja nawe jioni hii. Asante sana, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.