Imetimia saa 12 kamili kwa saa za jioni, saa za Afrika Mashariki. Wakati ni saa 11 kamili jioni, Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Watu 48 wapoteza maisha katika ajali ya gari waliokuwa wakisafiria nchini Uganda. Shirika linalojumuisha mataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa OIF laitaka Seni nchini DRC kupitia upya orodha ya wapiga kura kabla ya uchaguzi wa mwishoni mwa mwaka huu. Na asilimia 69 ya wapiga kura waunga mkono sheria inayohusu utoaji mimba nchini Ireland. Habari kamili, msikilizaji. Kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio washirika. Maafisa wa usalama nchini Uganda wamesema idadi ya watu waliopoteza maisha baada ya basi waliokuwa wakisafiria kupata ajali imeongezeka na kufikia 48 katika eneo la Kiryandongo nchini humo msemaji wa shirika la msalaba mwekundu akiwa kwenye eneo la tukio Irene Nakasiita ameiambia AFP kuwa miongoni mwa watu arobaini na wanane hao wali, ambao walipoteza maisha miongoni mwao ni watoto 16. Na kaongeza kuwa kati ya walioathirika wa zaidi ni wanafunzi waliokuwa wakirejea shuleni kwa muhula wa pili. Basi hili lilikuwa likitokea eneo la Lira kuelekea jijini Kampala. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kuwa shirika la mataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa OIF limeitaka tume ya uchaguzi nchini humo seni kuhakikisha inapitia upya orodha wa wapiga kura iliyokuwa na mamilioni ya majina yaliyojirudia ikiwemo majina ya watoto wadogo ambao hawastahili kushiriki kwenye uchaguzi. Katika taarifa yake hapo jana Ijumaa, kiongozi wa ujumbe huo wa OIF huko DRC Siaka Sangare amebainisha orodha iliyopo ina mapungufu na kwamba haiwezi kutumiwa wakati wa kufanyika uchaguzi wa Desemba 23 mwaka huu. Na maafisa wa usalama katika jimbo la Kindu, Maniema, tukiwa bado huko DRC, wamethibitisha kuuawa kwa watu wasiopungua 30 katika mapigano yaliyofanyika hivi majuzi kati ya vikosi vya wapiganaji Maimai Malaika na wapiganaji wengine ambayo inaarifiwa kuwa walilenga kuivamia ngome ya jeshi la DRC FRDC katika eneo la Salamabila mashariki mwa nchi hiyo. Ripoti kamili zinasema hali inayojiri hivi sasa ni tulivu, lakini mamia kwa maelfu ya wakazi walilazimika kuyahama makazi yao kutokana na, na mapigano hayo huku wapiganaji hao Maimai mai, wakiwa wakipambana kwa lengo la kudhibiti eneo ka, maeneo kadhaa yenye migodi ya dhahabu kwenye jimbo hilo. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa miongoni mwa waliouawa ni pamoja na askari 18 wa jeshi la serikali na wanamgambo kadhaa huku mamia ya raia wakiwa mafichoni. Mahakama moja nchini Ufaransa imemhukumu afisa wa zamani wa walinzi wa, wa rais wa Rwanda uh, Pascal Simbikangwa kifungo cha miaka 25 jela baada ya kukata rufaa ambapo mahakama ya mwanzo ilisema kuwa bwana Simbikanga uh, Simbikangwa uh, amepatikana na hatia ya mauaji ya kimbari yaliyotokea nchini Rwanda mwaka wa kenda mia na tisini na nne. Simbikangwa mwenye umri wa miaka hamsini na nne alikuwa afisa katika jeshi la ulinzi wa rais wa zamani wa Rwanda Juvenal Abiarimana akiwa na cheo cha captain. Naye alihudumu pia kama mkuu wa idara ya upelelezi nchini humo. Rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed ameyataka majeshi yanayohasimiana kutoka majimbo mawili kusitisha mashambulizi, kauli ambayo imetolewa baada ya mapigano makali kuzuka katika mkoa wa Kaskazini unaozozaniwa na ambao uko katika eneo la mpaka. Mvutano kati ya jimbo la Somaliland na mkoa wa Puntland unaojitawala uligeuka kuwa gasia Alhamisi ya juma hili karibu na mji wa mpakani wa Tukarak ulioko Sol ambao unazozaniwa na pande zote mbili. RFI Radio France Internationale. Kwa upande wa muda ni saa 12 na dakika 5 kwa saa za Afrika Mashariki. Ukiwa Afrika ya Kati, kumbuka ni saa 11 na dakika 5. Na haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya RFI yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili, ya, ya yanayokujia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mjumbe maalum wa Umoja wa Ulaya aliyepata fursa ya kulitembelea bara la Afrika wiki hii amesema mvutano wa kidiplomasia kati ya nchi za Guba huenda ukaathiri maendeleo ya kijamii, huku akiongeza kuwa mvutano huo unatishia jitihada za kupatikana kwa amani ya kudumu kwenye eneo la Afrika Mashariki, lakini zaidi katika pembe ya Afrika. Alexander Rondos amewataka viongozi kwenye mataifa ya ukanda huo kuwa makini na kinachoendelea katika eneo la Mashariki ya Kati. Wakuu wa serikali ya Niger wameelezea wasiwasi wao kuhusu ongezeko la wakimbizi wa Sudan kutoka eneo la Darfur ambapo wamefahamisha kuwa tangu mwezi Desemba mwaka 2017 karibu watu elfu mbili wamewavamia wamelivamia eneo kubwa la Agadez bila ya kutoa taarifa. Maafisa wa usalama nchini Niger wanasema hali hiyo imezua wasiwasi wasi, kutokana na kuwa wakimbizi hao wanaingia huko bila ya kupewa idhini na utawala ulioko, huku wengi kati yao wakisema ni wahamiaji ambao wanapitia nchi hiyo kuelekea barani Ulaya. RFI. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika saba kwa saa za Afrika Mashariki ukiwa jijini Nairobi. Kumbuka matangazo haya unayapata kupitia mawimbi ya 89.9 FM na uko Juba ni kupitia mawimbi 103.0 FM. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Matokeo ya mwanzo ya kure maoni iliyopigwa jana nchini Ireland imeonyesha kuwa kiasi ya asilimia 69 ya wapiga kura wa nchi hiyo wameunga mkono kulegezwa sheria inayohusu utoaji mimba na asilimia 31 wamepinga. Wakati huu zoezi la uhesabuji kura likiendelea, wadadisi wa mambo wanaona kuwa ni rasmi sasa utoaji mimba imekuwa halali kwa wanawake wanaojisikia kufanya hivyo bila ya kwenda nje ya nchi kama ilivyokuwa hapo mwanzoni. Kundi kubwa linalopinga sheria ya kutoa mimba nchini Ireland limekubali kushindwa katika kura ya maoni iliyofanyika hapo jana. Mamilioni ya wapiga kura nchini Colombia wanatarajiwa kushiriki duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais ambao utafanyika kesho siku ya Jumapili, Mei 27. Nchini humo wananchi wa Colombia watamchagua mrithi wa rais anayemaliza muda wake wa kuitawala nchi hiyo Juan Manuel Santos, ambaye aliingia madarakani mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi. Juan Santos alishinda tuzo ya amani ya Nobeli mwaka wa elfu mbili na kumi na sita kwa kufanikisha majadiliano ya amani na, na kundi la zamani la waasi wa FARC. Na tumalizie na taarifa kutoka huko Korea Kaskazini ni kuwa viongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na yule wa Korea Kusini Moon Jae In wamekutana kwa mara ya pili katika eneo lenye ulinzi mkali kati ya nchi hizo mbili, mkutano huu umefanyika wakati pande hizo zinaendelea na jitihada za kufanikisha mkutano wa kihistoria kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Utakumbuka rais Donald Trump ya Marekani, Alhamisi ya wiki hii, alifuta mkutano uliokuwa umepangwa kufanyika mnamo Juni 12 huko Singapore, na baadaye akasema kuwa unaweza kufanyika mkutano huo. Radio France Internationale ni saa kumi na mbili na dakika tisa. Na sasa msikilizaji, na kualika kuendelea kuwa nami katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Kumbuka tu msikilizaji, hivi punde makala hayo yatakujia na matangazo haya unayosikiliza kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, na miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili ni pamoja na ziara ya rais wa Rwanda, Paul Kagame, jijini Paris nchini Ufaransa; Chanjo dhidi ya ugonjwa wa Ebola kuanza kutolewa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya Mbandaka, kaskazini magharibi mwa DRC na huko huko DRC, mabango yenye picha ya Rais Joseph Kabila yenye maandishi Kabila mgombea wa kiti cha urais Desemba 23 ya zua mvutano kati ya wanasiasa nchini humo. Wakati kimataifa, rais wa Marekani Donald Trump alisema kuna uwezekano mkutano wake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un usifanyike nchini Singapore. Hayo, msikilizaji, ni miongoni tu mwa mengi utayoyasikia. Naitwa Ruben Lukumbuka nami nakusihi jumuika nami katika makala haya hadi tamati yake. Tuanzie kule Paris nchini Ufaransa. Rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenyeji wake Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Radio France Internationale. Yaliyo yaliyo jiri wiki hii. Wiki hii. Hujambo, msikilizaji, na karibu kwa mara nyingine tena kuungana nami katika makala mtazamo wako kwa aliyojiri wiki hii, na miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili ni pamoja na ziara ya Rais wa Rwanda Paul Kagame jijini Paris nchini Ufaransa chanjo dhidi ya ugonjwa wa ebola kuanza kutolewa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya Mbandaka, kaskazini magharibi mwa DRC na huko huko DRC mabango yenye picha ya Rais Joseph Kabila yenye maandishi Kabila, mgombea wa kiti cha urais Desemba 23, ya zua mvutano kati ya wanasiasa nchini humo. Wakati kimataifa, rais wa Marekani Donald Trump alisema kuna uwezekano mkutano wake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un usifanyike nchini Singapore. Hayo, msikilizaji, ni miongoni tu mwa mengi utayosikia. Naitwa Ruben Lukumbuka, nami nakusihi jumuika nami katika makala haya hadi tamati yake. Tuanzie kule Paris nchini Ufaransa. Rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenyeji wake Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron juma hili walikubaliana nchi zao kuendelea kushirikiana katika kutatua changamoto ambazo zinalikabili bara la Afrika. Miongoni mwa maswala ambayo viongozi hawa walikubaliana kushirikiana ni pamoja na maswala ya usalama kibiashara na teknolojia, huku Rais Paul Kagame wa Rwanda akiitaka Ufaransa kuendelea kushirikiana na Umoja wa Afrika, AU, kuondoa vikwazo vilivyopo sasa. The problems on the continent of Africa, matatizo katika bara la Afrika ni mengi lakini tumezungumzia yale ya muhimu, na ninayofuraha kukuunga mkono katika maoni yako kuhusu DRC, Sahel na Jamhuri ya Afrika ya Kati, na kwamba kuna haja na ulazima wa kufanya kazi kwa pamoja na ushirikiano ulio wa kweli, true partnership. Katika hatua nyingine, Rais Kagame alikanusha nchi yake kujitoa kwenye jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya kifaransa maarufu kama Francofoni, huku mwenyeji wake Rais Emmanuel Macron akitangaza kuunga mkono uteuzi wa waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Louise Mushikiwabo kuwa katibu mkuu wa jumuiya hiyo. si kama la kuna mgombea kutoka barani Afrika katika nafasi ya si katibu wa si jumuia nchi zinazozungumza Kifaransa, Frankofoni, itakuwa na uzito, na iwapo mgombea huyo ni mwanamke itakuwa na uzito zaidi. Kwa hiyo nafikiri kwamba waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Louise Mushikiwabo, anao uwezo wa kuhudumu katika cho hicho. Anazungumza Kifaransa kwa ustadi katika nchi ambayo rais anazungumza Kiingereza, lakini nusu ya wananchi na zaidi wanazungumza Kifaransa, kama nilivyosikia. Msikilizaji, ziara ya Kagame nchini Ufaransa kwa jumaa hili imekuja wakati huu nchi hizo mbili zikiendelea kuweka kando tofauti zao kuhusu tuhuma za Kigali kuwa Ufaransa ilishiriki katika kuchochea mauaji ya kimbari ya mwaka wa 1994. Profesa Mwesiga Baregu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na hapa anatoa mtazamo wake. Kagame ana uwezo mkubwa kisiasa na ana ushawishi vilevile mkubwa kwa hiyo mi nadhani ameona ujio wa Macron e, labda unajenga mazingira mapya ambayo mwisho wake labda anaamini kwamba unaweza kurejesha uhusiano wa Rwanda na na Ufaransa katika mazingira mapya na mazingira ambayo labda yasiyokuwa ya kiuhasama. Mtazamo wake, Profesa Mwesiga Baregu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam, Nchini Tanzania, zoezi la kutoa chanjo dhidi ya ugonjwa hatari wa Ebola lilianzishwa mapema juma hili huko kaskazini magharibi mwa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kwenye jimbo la Equateur mjini Mbandaka, Bikoro na Iboko baada ya kushuhudia kuibuka upya kwa ugonjwa hatari wa Ebola kwenye maeneo hayo. Hata hivyo, madaktari walishuhudia kukabiliwa na changamoto ya baada ya watu kushindwa kujitokeza kwa wingi huku kukiwa na imani za kishirikina, wengi wa wananchi wakisema hakuna Ebola kwenye maeneo hayo. Ejene Kabambi ni afisa habari wa shirika la afya duniani WHO, akiwa Kinshasa. Bachanjo inaendelea mzuri kule ku province ya Equateur. Uh, ni kweli watu wanakataa kupata chanjo ya Ebola, wanakimbilia bapasta vengine, wanakimbia lakini WHO pamoja na wa bapartnas vengine tumaeza sensitization waonesha hatari ya kukataa vaksin. Wengine wanazani ni ushirikina tu, hakuna Ebola. Hayo yalijiri wakati mchungaji mmoja wa kanisa Katoliki juma hili yaliwekwa kwenye uangalizi maalum baada ya kupata maambukizi ya virusi vya Ebola kwenye mji wa Mbandaka nchini humo. Kwa mujibu wa maofisa wa afya wa wanasema, mchungaji huyo alipata maambukizi baada ya kumwombea mgonjwa aliyekuwa na virusi hivi vya Ebola, tukio linalojiri wakati huu kampeni ya utozaji chanjo ikiendelea. RFI nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kwa juma hili mabango yenye picha ya rais Joseph Kabila yakiwa na maandishi kuwa Kabila ni mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi wa Desemba 23 yalizua hali ya hasira miongoni mwa wanasiasa wa upinzani na mashirika ya kiraia nchini humo. Mabango hayo ambayo yalibuniwa na wafuasi wa chama tawala cha PPRD yameonekana katika maeneo ya umma kama vile soko la Lalu katika wilaya ya Binza Delvaux, magharibi mwa jiji kuu la Kinshasa. Wadadisi wa mambo wao wanaona kuwa mpango huo ulioanzishwa na chama hicho ni mkakati unaohatarisha mchakato wa uchaguzi kwenye nchi hiyo. Nam Francois Masumbuko Rubota, wewe ni mwanasiasa unayeunga mkono upande wa serikali ya Rais Joseph Kabila, ukiwa Kinshasa, una mtazamo gani kuhusu hali hii? Kinachojitokeza wakati huu eh, naweza kusema hivi, tunakuwa katika demokrasia na demokrasia ina sheria zake. Kila watu wanajipanga namna wanavyofikiri na namna katiba inavyosema, na katiba yetu haikataze mtu ambayo yoyote kutokuweza kuleta uh, masheni yake katika uh, mwenendo wa nchi na katika mambo ya siasa inavyoendeka. Hapo hapo, mheshimiwa, katiba yenyewe ya DRC inasema rais Joseph Kabila sasa amemaliza muda wake, muhula wake, na ni wa pili, na hivi sasa kwa mujibu wa katiba hiyo hawezi tena kugombea muhula mwingine wa tatu. Unajua, kwa leo kuna matokeo mingi ya waliosoma sheria au kwa Kifaransa wanaosoma droit, wanaanza kusema mingi sana kuhusu katiba yetu na kuanza kugusia vipengele vimoja vimoja na mojawapo kipengele sabini na moja na wengine wanagusia namna gani rais Joseph Kabila aliweza kujitokeza kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na sita na mwaka wa elfu mbili na kumi na moja alafu hiyo inaleta changamoto kwa leo, na hiyo yote itakuwa kuomba Cour Constitutionel yetu kuamua. Hamuoni uh, kwamba hii ni kinyume na makubaliano ya hivi karibuni yaliyosainiwa chini ya baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki Senco, uh, miaka miwili iliyopita. Uh, wakati rais Joseph Kabila aliweza kujitokeza mwaka wa elfu mbili na kumi na moja na mwaka wa elfu mbili na sita alikuwa akijitokeza kama binafsi hakuna chama kilichomuleta mu kuwa kandidet. Alafu leo vyama vinaanza kusema mgombea huru. Sasa leo wanaanza kusema kwa kuwa alikuwa mgombea huru, sasa inahitajika au mgombea wa chama, na ile katiba haikatazi. Alafu ninaporudilia kwa ulizo mesema kuhusu ile mkataba wa Saint Sylvestre, ile mkataba haiko juu ya katiba. Hapana, katiba ndio iko juu, na ile mkataba haikuweza kufuta katiba constitution Mm -hmm. E, kwamba mahakama ya katiba ndio ina mamlaka ya kutafsiri katiba. Asante sana Francois Rubota Masumbuko nikumbushe kuwa wewe ni mbunge wa bunge la taifa. Mwanasiasa mnaunga mkono upande wa Rais Joseph Kabila ma majorite presidentielle. Asante sana. Ndio, nakushukuru. Juvenal Munubo Mubi ni mbunge wa upinzani kutoka chama cha upinzani cha UNC kinachoongozwa naye Vital Kamerhe akiwa Kinshasa. Hata na sisi vile vile tumeona ya kwamba wao wameanza kampeni mbele ya wakati. Ni washiwashi, wameshikwa na washiwashi mno, kwani ni watu ambao wanapata faida kupitia uongozi wa Rais Kabila. Iko raia wote wa Kongomani, kumekuwa watu wachache vile ambao walipata faida Eh, kupitia chama ya uraisi ama kupitia uraisi wa Bwana Kabila, na ndio maana wama wiko tayari kumuunga mkono, ijapokuwa eh, wafikie kiwango ya kutokuheshimu katiba ya serikali pia vipekee, wiko tayari kumuunga mkono hata kumwongoza vibaya. Ni sherti upinzani wa Kongo na pia civil society ya mashirika la raia tujiunge pamoja, tufanye pression kusudi Bwana Kabila asijitokeze tena kuwa kandidati. Hivi ni sherti ajinenee, na anene na, akubali kweli kutekeleza katiba ya serikali pia. Uh, international community ama Umoja wa Mataifa nayo iendelee kutunga mkono na wa, waseme neno moja ama meme langage itakuwa ya lazima sana naam, asante sana. Huo ni mtazamo wake Juvenal Munubo Mubi, mwanasiasa pia mbunge wa chama cha upinzani cha UNC kinachoongozwa na Vital Kamerhe, akiwa jijini Kinshasa. Asante sana, asante bwana Ruben. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Juma hili tume ya uchaguzi nchini Burundi seni ilitangaza matokeo ya kura ya maoni iliyofanyika juma lililopita ambayo iliwataka raia wa Burundi kuonyesha msimamo wao kuhusu kufanyika marekebisho ya katiba ya nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, alitutumia taarifa ifuatayo. Katika mahojiano na wanahabari hii leo mjini Bujumbura, katibu mkuu wa chama tawala CNDD FDD, Variste Ndayishimiye, amesema chama chake kinakaribisha na kufurahia matokeo yaliyotangazwa tume ya uchaguzi juu ya kura ya maoni ya marekebisho ya katiba. Chama CNDD-FDD kinatangaza kuridhishwa kwake na jinsi ushindani ulivyoendeshwa kati ya watetezi wa kura ya ndio na ile ya hapana na kuyakaribisha matokeo. Ushindi wa kura ya ndio siyo wa chama hiki wala kile bali ni ushindi wa raia wote wa Burundi kwa jumla. Kauli ni tofauti kabisa upande wa upinzani. Agaton Rwasa, kiongozi wa muungano wa upinzani maarufu matumaini ya Warundi, baada ya kueleza dosari zilizoikumba kura hiyo ya maoni, anaomba uchaguzi urudiwe. Wakati wa kampeni watu wamepigwa na hata wengine wakauawa wakitokea kwenye mikutano yetu, na wakati wa uchaguzi wenyewe wengine wamekamatwa usiku, na ambapo wangekuwa ni mashahidi kwenye vituo e, vya kupigia kura na sehemu nyingine kuwashurutisha watu kuchagua kinyume na ridhaa yao na mambo mengine mengi, hivyo tuliomba haya matokeo yabatilishwe, uchaguzi urudiwe. Matokeo hayo ya kura ya maoni, mara tu baada ya kutangazwa na tume ya uchaguzi, yamepelekwa moja kwa moja kwenye korti ya katiba, na hii inazo siku tisa kwa mujibu wa sheria kusahihisha matokeo yenyewe ama kuyafutilia mbali. Hii ni wakati kura ya ndio Mujibu wa matokeo hayo ilipata ushindi wa asilimia sabini na tatu nukta ishirini na sita. Hata hivyo upinzani wa Senared ulitupilia mbali matokeo hayo. Abdul Nzeimana ni mmoja wa wanasiasa wa upinzani wanaoishi nje ya taifa hilo la Burundi, na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Brussels, Ubelgiji. Anasema kuwa kura hii ya maoni ambayo imefanyika kule Burundi imefanyika kwenye mazingira ya nguvu mazingira ya mkazo, kama vile tulivyoshuhudia miaka iliyopita. Zama zile za kina Rais Bagaza walikuwa wanafanya kura kama hizo kama mchezo wa kuigiza, na watu walikuwa wanalazimishwa kwenda kuchagua kile ambacho viongozi wanachokitaka, na hiyo hali ndiyo imetokea kule nchini Burundi. Na kuna watu wameshazikwa leo, na kuna watu wako wanaikimbia nchi kwa kuwa tu walihusika na chaguzi za kuipigia kura. Hapana, uh, yani kama, it, it, matokeo ya huyu uchaguzi ambao sisi hatukukubali, hatukubaliani nao kwa kuwa uko kinyume na katiba ya nchi. Katika hatua nyingine, serikali ya Burundi iliwataka wanasiasa wa upinzani nchini humo kutumia njia za kisheria kuwasilisha malalamiko yao ya kupinga matokeo hayo ya kura ya maoni yaliyotangazwa juma hili ambapo wananchi waliunga mkono kufanyika kwa marekebisho ya katiba ambayo huenda yakashuhudia rais Pierre Nkurunziza akisalia madarakani hadi mwaka wa elfu mbili na thelathini na nne. Gervais Abayeho ni balozi wa Burundi nchini Tanzania. Hapa ametoa mtazamo wake. Chenye nachoweza kusema hapa ni kwamba tume ya uchaguzi una kitengo ambacho kinahusika na mambo ya malalamiko, department ambayo inahusika na, na haya mambo ambayo watu wanaleta kusema kwamba hawakubaliane na hiki ama kile. Kwa hivyo akipeleka malalamiko yake pale, bila shaka haki yake itatendeka, atapata jibu sahihi mtazamo wake. Gervais Abayehu ni balozi wa Burundi nchini Tanzania. Juma hili serikali ya Sudan Kusini na waasi walikutana jijini Addis Ababa nchini Ethiopia, katika mazungumzo ambayo yaliongozwa na viongozi wa dini na wawakilishi kutoka mataifa ya Afrika Mashariki, IGAD, kujaribu kupata mwafaka wa mgogoro na ulikumba taifa hilo. Ripoti ya IGAD inasema mazungumzo hayo yalitamatika bila ya kuwepo mwafaka wowote jijini Adis Ababa, Ethiopia. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda, na hapa anatoa maoni yake kuhusu mazungumzo hayo. Mba, ni wazi kwamba hawajakuwa na mazungumzo ambayo yamefikia kwenye kiini cha tatizo lenyewe la Sudani ya Kusini, kwa sababu tatizo la Sudani ya Kusini ni uongozi. Pande mbili hazikubaliani kiuongozi, kati ya Salva Kiir na Machar. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. <mucho> Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron juma hili alisifu kile alichosema ni mazungumzo ya moja kwa moja na ya wazi baada ya kukutana na rais wa Urusi Vladimir Putin, ambapo walizungumzia kuhusu hali ya Siria, Ukraine pamoja na mkataba wa nyuklia wa Iran. Mazungumzo kati ya viongozi hawa wawili yalifanyika nje kidogo ya mji wa St Petersburg nchini Urusi, ambapo pia kwa pamoja wameeleza kuguswa na hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kufuta mkutano wake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Rais Macron alisema licha ya kuwa nchi hizo zinatofautiana katika maswala kadhaa muhimu lakini yeye akasisitiza umuhimu wa kuzungumza kutatua changamoto za dunia. Kuhusu uhusiano wa nchi hizi mbili, hali iliyopo kwa sasa inalazimu nchi zetu hizi mbili, wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, zikiwa na historia yenye nguvu, yenye sera ya kimataifa ambayo imekuwa imara na huru, ikiwa ni kuhusu masuala ya Ukraine, mashariki ya kati, kuhusu mzozo wa Iran na hali ya Siria, ikiwa pia kutokana na ushirikiano wa kimkakati. Nafikiri inafaa tufanye kazi ili kuwa na mipango ya pamoja. Kwangu mimi, ndiyo lengo la mashauriano haya ambayo nayaona kuwa muhimu sana. Juma hili nchi ya Korea Kaskazini ilisema iko tayari kuzungumza na Marekani, hata baada ya Rais Donald Trump kutangaza kuahirisha mkutano baina ya nchi hizo mbili, uamuzi ambao ulizusha sintofahamu zaidi kwenye rasi ya Korea. Msikilizaji, hatua ya Rais Trump kuufuta uwezekano huo wa kufanyika mazungumzo kati yake na Kim Jong-un kiongozi wa Korea Kaskazini. Rais Trump amesema ameahirisha mkutano wake na Kim Jong-un kutokana na kile alichosema ni matamshi na nia ovu ya Korea Kaskazini, akiionya nchi hiyo dhidi ya kufanya kitendo chochote cha kuhatarisha usalama wa dunia na washirika wake. Sadakta. So, ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka Shirika nalojumuisha mataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa la OIF la itaka seni nchini DRC kupitia upya orodha ya wapiga kura kabla ya uchaguzi wa mwishoni mwa mwaka huu. Watu 48 wapoteza maisha katika ajali ya gari waliokuwa wakisafiria nchini Uganda. Na asilimia 69 ya wapiga kura waunga mkono sheria inayohusu utoaji mimba nchini Ireland. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie kule jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Shirika la mataifa yanayozungumza lugha ya kifaransa OIF limeitaka tume ya uchaguzi nchini DRC seni kuhakikisha inapitia upya orodha ya wapiga kura iliyokuwa na mamilioni ya majina yaliyojirudia ikiwemo majina ya watoto wadogo ambao hawastahili kushiriki kwenye uchaguzi. Katika taarifa yake hapo jana ya Ijumaa, kiongozi wa ujumbe huo wa OEF huko DRC, Siaka Sangare amebainisha orodha iliyopo kwamba ina mapungufu na kwamba haiwezi kutumiwa wakati wa kufanyika uchaguzi wa Desemba 23 mwaka huu. Tukiwa bado nchini DRC, shirika la afya duniani WHO limewapongeza maafisa wakuu wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo DRC kufuatia mwitikio wa haraka katika kupambana na ugonjwa hatari wa Ebola katika jimbo la Equateur kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Wizara ya afya jijini Kinshasa imesema hadi sasa watu hamsini na wawili wamethibitishwa au kushukiwa kuambukizwa Ebola nchini DRC wakiwemo 22 waliokufa kutokana na ugonjwa huo. Maafisa wa usalama nchini Uganda wamesema idadi ya watu waliopoteza maisha baada ya basi waliokuwa wakisafiria kupata ajali imeongezeka na kufikia 48 katika eneo la Kiryandongo nchini humo. Msemaji wa shirika la msalaba mwekundu akiwa kwenye eneo la tukio Irene Nakasiita ameiambia AFP kuwa miongoni mwa watu 48 hao ambao wamepoteza maisha miongoni mwao ni watoto 16. Na akaongeza kuwa kati ya walioathirika zaidi ni wanafunzi waliokuwa wakirejea shuleni kwa mhula wa pili. Basi hili lilikuwa likitokea eneo la Lira kuelekea Kampala. Mtu mmoja ameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika vurugu zilizojitokeza majira ya usiku na kuendelea hadi asubuhi leo katika eneo la PK5 nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, eneo ambalo linakaliwa kwa asilimia kubwa na Waislamu jijini Bangui. Vyanzo vya habari vimeiambia AFP hii leo Jumamosi mkuu wa wilaya tatu muhimu likiwemo eneo hili la PK5, atahiru Baladodo amesema hapo jana Ijumaa kundi la watu wenye silaha lilishambulia wakazi uh, kwa kutumia mapanga na visu taarifa ambayo pia imethibitishwa na wizara ya mambo ya ndani jijini Bangi nchini jamhuri ya Afrika ya Kati. Rais wa Somalia Muhamed Abdulahi Muhamed ameyataka ya majeshi yanayohasimiana kutoka majimbo mawili kusitisha mashambulizi, kauli ambayo imetolewa baada ya mapigano makali kuzuka katika mkoa wa kaskazini unaozozaniwa ambao uko katika eneo la mpaka mvutano kati ya jimbo la Somaliland na mkoa wa Puntland unaojitawala uligeuka kuwa ghasia Alhamisi ya juma hili karibu na mji wa mpakani wa Tukarak ulioko Sol ambao unazozaniwa na pande zote. RFI. Radio France Internationale. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Na tuelekee kule Ireland. Taarifa kutoka Ireland zinasema asilimia kubwa ya wananchi katika nchi hiyo wameunga mkono uh, asilimia asi 69, wameunga mkono kulegezwa sheria inayohusu utoaji mimba na asilimia 31 wamepinga. Wadadisi wa mambo wanaona kuwa ni rasmi sasa, utoaji mimba imekuwa halali kwa wanawake wanaojisikia kufanya hivyo bila ya kwenda nje ya nchi hiyo. Kundi kubwa, kundi kubwa la watu ambao ni wa shiriki, wa, watashiriki katika uchaguzi hapo kesho nchini Colombia, ikiwa ni duru ya kwanza ya uchaguzi wa urais ambao utafanyika kesho Mei 27 wananchi wa Colombia watamchagua mrithi wa rais anayemaliza muda wake na kuitawala nchi hiyo Juan Manuel Santos ambaye aliingia madarakani mwaka wa elfu mbili na kumi. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya... nam na sasa, nimpishe eh, Victor Melkizedek Abuso naye anakujia na makala jukwaa la michezo. Asante sana mwenzangu Ruben likumbuka na kusalimu popote pale ulipo. Ujambo sana, karibu katika makala ya jukwaa la michezo. Ni furahi lioje kuwa pamoja nawe Jumapili, Jumamosi ya leo, bila shaka tutakuwa tunazungumzia baadaye kidogo. Tumekuandalia mengi ambayo yanatokea viwanjani leo jumamosi na yale ambayo alitokea pia wiki nzima. Mimi ni Victor Abuso nikiwa na mwenzangu Fredrick Nwaka na Edith Nibakwe ametutembelea hapa studio, karibu sana, Edith Nibakwe. Nashukuru sana Abuso. Naam, lakini kwanza tuanzie kule nchini Kenya, kumekuwa na mashindano ya ndondi ya mabondia kwa wachezaji kutoka ukanda wa Afrika mashariki na kati, na moja kwa moja tunakwenda kwa mrichi wetu wa Nairobi. Paulo uh, Paulo Silva habari Silva za jioni hapo Nairobi uh, tuambie uko wapi na mambo yamekuaje hapo Nairobi? Uh, kweli hapa Nairobi mambo mazuri sana, tuko katika ukumbi wa Impala ambapo kuna pigwa mapigano ya ndo ama mashindano ya ndondi. Mataifa matano yanawakilishwa hapa: taifa la Uganda, taifa la DRC Congo, taifa la India, taifa la Kenya na taifa la Tanzania na tayari tumekwisha shuhudia mapambano mawili amekwisha na pambano la kwanza ilikuwa inahusisha wakenya wawili, lakini la pili likamhusisha Mkenya na Mganda. Na yule Mganda kwa jina Wilbasun aliweza kumnyorosha Mkenya Patrick Owino kwa wingi wa alama kulingana na majaji. Na labda tu eh, madhumuni ya mapambano haya ni kule labda kuweza ku nimarisha mchezo huu wa ndondi nchini maanake, unakumbuka kwamba mchezo wa ndondi hapa nchini Kenya ulikuwa maarufu sana miaka ile ya themanini, miaka ya tisini, wakati ambapo Robert Wangila akiweka historia kuwa Mwafrika wa kwanza kuweza kushinda medali ya dhahabu katika michezo ya Olimpiki. Na sasa hizi kitu ambacho kinatokea ni kujaribu tu kuweza kurejesha ile jinsi hali ilivyokuwa. Na mwenzangu wa buso pamoja na wenzangu hapo, kwa saa hizi niko na mmojawapo ya wanabondia wazuri zaidi Kenya kuwahi kuwa nayo uh, David Makumba ambaye amechezea jeshi la Kenya KDF tuko naye hapa tunajaribu kutambua haya mapigano, na labda kwa dakika la moja tu ukapata kusikia sauti yake, na labda akapata kukupatia tathmini yake kuhusiana na michezo hii ya leo na, na bila shaka unaweza kuzungumza naye Paulo. Karibu. Ndio, ndio, mimi nina furaha tele sana ya kuongea na wewe, nasikia huko France na hiyo ni heshima kubwa kwangu. Tuko hapa kwa huu mchezo wa leo. Ni mchezo mzuri, mchezo ambao umefanya magundi wa Kenya wao wazuri, maanake kidogo Kenya tulikuwa tumesahau mambo exposure exposure is the the the best thing that you can uh, put the boxers on. Ndio ndio uweze kupata points, ama ujue style the wale wengine ndio wakienda nje waweze kupata ushindi. Na Paulo labda kama ananipata, anaweza kutuambia na tathmini vipi mabondia wengine uh, kutoka mataifa Afrika Mashariki ambao wanashiriki katika mashindano hayo. Uh, bwana atakujibu, njibu. Hello na, nilikuwa na, na, nataka tu kufahamu kutoka kwa mwanabondia anazungumzia vipi mabondia wengine ambao wako hapo kutoka mataifa mengine Afrika Mashariki, anazungumzia vipi kiwango chao, ukijaribu kuangalia siku hizi na miaka ya hapo nyuma. Uh, nimeweza pia kuzungumza naye hapo awali na akaniambia kiwango chao ana mabondia kiko chini na kiko chini kutokana labda hawapati nafasi nyingi sana za kuweza kuimarisha mchezo huu, hawapati nafasi nyingi sana za kwenda kupigana uh, so nje, kama ilivyokuwa awali. Manake huyu uh, David Makuma ambaye amesema naye dakika chache zilizopita ni mwanabondia bondia ambaye amepigana katika mataifa mengi sana. Amepigana kule Urusi, amepigana hapa Kenya, amepigana Tanzania, amepigana Kampala, amepigana mataifa mengi sana na, hicho ndicho kitu ambacho labda mabondia wa, sasaizi, wa na labda, mm, labda, uh, sasa hivi wanakosa na ndo labda labda, mashindano kama hayo sasa yakiandaliwa naye akaniambia iwapo mashindano kama haya yatakuwa yanaandaliwa mara kwa mara, labda kwa miaka miwili mitatu ijayo, labda Kenya ile ya mwaka elfu moja kenda mia themanini na saba ambapo wanabondia nane waliweza kushinda medali za dhahabu, basi huenda labda tukashuhudia hali kama hiyo ikirejea. Nam, asante sana Paulo Silva, mwandishi wetu wa Nairobi, ukizungumza nasi moja kwa moja ukiwa katika ukumbi wa Impala hapo Nairobi. Asante sana. Asante sana kaka Abuso, na labda tuko haraka haraka, kabla nitoe yake, nikufahamishe tu kwamba kuna pigano kubwa zaidi ambalo linatarajiwa jioni ya leo eh, kati ya Mkenya Gabriel Ocheng na Mtanzania Ramadhan Kumbele. Hilo eh, ndilo pambano ambalo linatarajiwa kuwa kubwa sana usiku wa leo, na watakuwa wanawania mshipi wa UBO, yani Universal Boxing Organization. Uh, ni mshipi ambao kwa sasa hauna mwenyeji, watakuwa wanawania mshipi huo. Naam, asante sana tutazungumza tena wakati mwingine. Shukran sana asante sana naam. Huyo ni Paulo Silva, mwandishi wetu wa Nairobi, akizungumza nasi moja kwa moja kutoka katika ukumbi wa Impala uh, huko Nairobi. Na bwana wako, umesikia mambo yalivyo huko Kenya. Nimesikia Victor Abuso, na bila shaka anatarajia kuona uh, mabondia kutoka kutoka nchi ambazo zinashiriki mashindano haya wakitoa upinzani mkubwa na bila shaka ni mazoezi mazuri kwa sababu kuna mabondia kutoka nje ya Afrika na vilevile vile kutoka hapa barani Afrika ya ya mwezi ujao baadhi ya waendesha baiskeli ambao amekwenda kule Kamerun pamoja na mshindi wa mbio za Tour de Rwanda mwaka elfu mbili na kumi na tano Jean Bosco Nsengimana. Natumai hitajijadelolimepata vema sana. nam <laughs> Ndio, Abuso nimepata vyema sana kwa sababu ukiangalia leo nchini Rwanda ni kwamba waendesha baskeli yani, ni jambo ambalo yani, wanaendelea kuipandisha kui ama kuipeperusha bendera ya Rwanda. Kwa hiyo sasa ni jambo ambalo linafurahiwa na Wanyarwanda wengi. Nam Victor Abuso, kwa hakika mi nikitathmini ni mashindano haya ya Tudu Kameruni ambayo yanakwenda kufanyika huko nchini Kameruni yanakuja ya wakati ambapo mchezo wa baiskeli nchini Rwanda uh, umekuwa kwa kasi katika miaka ya karibuni uh, waendesha baiskeli kama vile Patrick biukusenge Buk, uh, lakini vilevile vile kuna mchezaji eh, mwendesha baiskeli mwingine Bonaventure Uizeimana, uh, la, mba, lakini pia vile kuna Janvier Hadi hawa wamekuwa wakifanya vizuri kwenye mashindano si tu haya yanayofanyika Kameruni, lakini pia tulishuhudia mashindano ya mbio, michuano ya baisikeli ya Amisa Bongo kule nchini, kule nchini Gabon, mm-hmm. lakini pia ya Tour de Rwanda ambayo yalifanyika mwaka jana mwezi wa, wa Desemba kama sikosei. Kwa hivyo haya ni mashindano muhimu na ambayo yanaendelea kukuza uh, kuongeza orodha ya wachezaji wa baisikeli wanaofanya vizuri nchini bara la Afrika na ndio ambayo hata huwa yanatumika kutafuta wana michezo watakaowakilisha uh, Afrika katika watakaoshiriki kwenye michuano ya O Africa Games ambayo ni michuano ina, inaandaliwa ina hapa barani in Afrika na vile vile michuano ya kimataifa kama vile ya Olimpiki na bila shaka mataifa zaidi ya kumi yanashiriki katika mashindano haya ikiwemo Cote d'Ivoire, Gabon, Congo Brazzaville na mataifa mingine, na bingwa wa mtetezi wa mbio hizi ni Mjerumani Nicodemas Hola. Tutaona mambo yatakavyokuwa ifikapo tarehe tatu mwezi ujao. Tukisalia kule nchini Rwanda ni kwamba lakini katika mchezo wa soka Uh, nchi hiyo imesaini mkataba wa miaka mitatu na klabu ya soka ya Uingereza Arsenal, ili kujitangaza kuanzia msimu um, ujao mm. Jezi ya Arsenal katika mkono wa kushoto, uh, kutakuwa na maandishi ya lugha ya Kiingereza visit Rwanda. Vipi ni naweza nikasema kwamba ni mkataba ambao utadumu kwa miaka mitatu kama sijakosea. Yani, ni kitu ambacho kimepokelewa vizuri sana sana, ukifuatilia kwenye mitandao ya kijamii, Wanyarwanda wamekipokea vizuri kabisa. Isitoshe, eh, uh, watu wanajua kwamba Rais Kagame ni mshabiki wa Arsenal na huwa na anajitangaza kupitia Twitter, wapi wanatoa maoni yake. Uh, na is, i, kitu kingine pia naweza nikasema ni kwamba hiki kitasababisha ama kitaongeza uh, katika utalii wa Rwanda na nadhani mm -hmm, ndio maana kubwa ambayo uh, imepelekea Rwanda kusaini mkataba huu. Na, na, oka bila shaka inaonyesha kwamba unaweza kutumia soka pia kuvutia watalii nam, ni kweli kabisa, na hii si mara ya kwanza, kwa sababu uh, Rwanda wanafanya kitu hiki, na ni pengine kwa sababu wameitumia Arsenal ambayo ni klabu kubwa mm, uh, imeonekana wazi kwamba uh, Rwanda wamefanikiwa, lakini uh, nafikiri ni mbinu sahihi sana kwa sababu kukuza mchezo wa mpira unahitaji pia kuwa na wadau mbalimbali ama kukuza tasnia ya, ya sekta ya utalii katika nchi unahitaji kuwa na wadau mbalimbali. Sasa michezo ni mojawapo na ndio maana baada ya hatua hii ya Rwanda, nilishuhudia mathalani mashabiki wa soka nchini Tanzania wakisema kwamba kwa nini Tanzania isimtumie mchezaji uh, bwana Samata ambaye anacheza kule nchini Ubelgiji mm -hmm, kutangaza vivutio vya utalii ambavyo viko Tanzania. Tanzania ni moja kati ya nchi ambazo zina vivutio vya utalii vingi sana duniani Keli, lakini uh, kiujumla, na, na, na, na, na Edith pamoja na na, na, na na Victor Abuso nafikiri na kwamba uh, michezo ni sehemu sahihi sana ya kutangaza uchumi na pengine baada ya miaka mitatu uh, Rwanda itakuwa imepiga hatua kubwa sana katika sekta ya utalii na hata Tanzania, Kenya. Uh, Uganda zinaza zikajifunza. Tanzania, kuna kipindi walikuwa anaitumia Sunderland, ambayo ni klabu inayoshiriki ligi daraja la kwanza, kwenye jezi zao za mazoezi kutangaza utalii wa Tanzania. Lakini bado nafikiri kuna haja ya kuongeza zaidi wadau mbalimbali, mashirika na taasisi nyingine za kimataifa, ili kutangaza vivutio vya, vya, vya utalii katika nchi za Kiafrika na mi binafsi naamini kwamba kama watalii watakuja Kenya kutembelea idadi, ya, kutembelea, idadi kubwa ya watalii itatembelea Kenya mm, itatembelea Zanzibar ama itatembelea Uganda, kwa vyovyote vile hizo fedha zitakazopatikana zitakwenda kusaidia maendeleo ikiwemo yale ya michezo. Ndio alikuwa na, ananiambia kwamba Rwanda unajua ni nchi ambayo ina milima zaidi ya elfu moja <laughs> <na> yeah. <ukuna laughs> za wanyama ukienda kule utaona soko, kwa hivyo tunasubiri tuone iwapo tutaona mashabiki wa Arsenal wakitembelea mm, -hmm, wakitembele mm -hmm Rwanda hivi karibuni mm -hmm. Nafikiri mpaka sasa hivi naweza nikasema kwamba soko ndio yani watu wanakuja sana kuangalia uh, kuhusu utalii wa Rwanda. Na kitu kingine tunaweza naweza kugusia ni kwamba sasa hivi Rwanda ina, ina, inaupa kipaumbele sana utalii kwa sababu uh, kama unavyojua Rwanda ni nchi ndogo, ni nchi ambayo inatafuta mbinu yawezekanavyo ili itafute nini ambacho kitaendeleza nchi. Kwa hiyo kwa sasa utalii ndio uh, unaupewa kipaumbele sana nchini Rwanda Naam. Popote pale ulipo, unaendelea kusikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Victor Abuso nikiwa na Fredrick Nwaka na Edithn Bakwe. Ni mwandishi wetu wa Kigali, ametutembelea uh, hapa studio za RFI Kiswahili na leo hii anashiriki nasi katika makala ya jukwaa la michezo, tukisalia na maswala ya Arsenal. Wiki hii uh, uh klabu hiyo ilimtangaza kocha mpya Unai Emery ambaye atakuwa na kinokosi hicho baada ya kuondoka kwa Arsen Wenga mwaka. Je, ilitarajiwa kwamba Emeri ambayo aliwahi kufunza klabu ya Valencia, Spartak Moscow na PSG atakuwa anachukua mikoba hii ya Arsen Wenga? Binafsi sikutarajia siku sana, Victor Buso, kwa sababu kuna watu wengi waliokuwa wanatajwa kabla ya yeye kuibuka dakika za mwisho mwisho na kutangazwa kuwa meneja mpya wa Arsenal mara baada ya Arsen Venga kutangaza kwamba ataondoka kuifunza Arsenal baada ya kupita misimu 22 na, na majina yaliokuwa yanatajwa ni pamoja na Thierry Henry ambaye ni mchezaji wa zamani wa Arsenal, lakini vilevile vile, eh, Mike ya Arteta, huyu pia ni mchezaji wa zamani wa Arsenal ambaye kwa sasa ni yuko kwenye benchi la ufundi la klabu ya Manchester City. Na mwisho wa siku Arsenal ilichukua na kiitaji ni kupata mwalimu ambaye ataleta ladha mpya kwenye kikosi cha arsenal na hususan ni ile ushawishi wa kutafuta mataji kwa misimu takriban kumi na mitano sasa arsenal haijashinda taji la ligi kuu ya kandanda ya england jambo ambalo limekuwa likiwakera sana mashabiki wa arsenal kwa hivyo kwa aina ya mwalimu aliyompata na ambaye mwisho wa siku amemtangaza kuwa mkocha wao mpya unai emery mm. rekodi yake katika klabu ya sevilla alishinda mataji mawili ya ligi ya europa ambayo ni ligi ndogo ya, ya klabu barani Ulaya, lakini pia vilevile vile, vile amefunza uh, PSG na kuiwezesha kutoa taji la ligi kuu ya kandanda nchini Ufaransa na kombe la Ufaransa. Kwa hivyo mi naamini ni aina ya mwalimu ambaye anakuja uh, an, mafanikio yake anambeba kuchukua nafasi katika kikosi cha Arsenal, na pengine sasa inatakiwa apewe muda zaidi na kutengeneza falsafa yake itakayoiwezesha Arsenal kurejea katika mstari wa kuwania mataji mbalimbali nchini mbali Uingereza na katika bara la Ulaya na bila shaka tutaona mambo yatakavyokuwa wakati msimu mpya utakapoanza baada ya miezi kadhaa kutoka sasa. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika hamsini. Huko Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na dakika hamsini. Na msikilizaji usahau kwamba michuano ya kombe la dunia uh, itaanza kutimua vumbi tarehe kumi na nne kule nchini Moscow na, uh, na tusikie kidogo historia ya hii kabla ya ya kabla mbele. Katika jukwaa la michezo hivi leo, tunaangazia Misri na Uruguay zinazotamatisha kundi A katika fainali za kombe la dunia. Misri inashiriki fainali za kombe la dunia tangu ilipofanya hivyo kwa mara ya mwisho mwaka 9590 na, na kwa ujumla imeshiriki mara mbili fainali hizo, ambapo ni mwaka 34 na mwaka 90 na mara zote iliishia katika hatua ya makundi. Kocha wa kikosi cha Misri ni Hector Cuper raia wa Argentina, ambaye aliwahi kuzinoa timu za Valencia na Inter Milani ya Italia. Muhamed Salah ni mchezaji wa kuchungwa zaidi katika kikosi cha Misri ambaye alitengeneza ama kufunga asilimia 71 ya mabao ya timu hiyo wakati wa mechi za kusaka tiketi ya kwenda nchini Urusi. Na golikipa mkongwe Esam El Hadar ana miaka 45 na endapo ataichezea Misri katika fainali za kombe la dunia ataweka rekodi ya kuwa mchezaji mwenye umri mkubwa kuwahi kushiriki fainali hizo. Nikitamatisha nayo Uruguay, nchi hii imeshiriki fainali hizo mara kumi na mbili. Kocha wa timu hiyo ni Oscar Tabares, wakati wachezaji wa kuchungwa ni Luis Suarez na Edin choni Cavani ambao wamefunga idadi kubwa ya mabao wakati wa mechi za kuwania tiketi ya kuelekea nchini Urusi wiki ijayo tutaangazia makundi mengine na pia matukio mbalimbali yanayoangaziwa kuelekea fainali hizo. Barabara kabisa. Asante sana Fredrik Nwaka kutuletea historia hiyo ya kundi A. Lakini pia unaweza kutembelea ukurasa wa tovuti yetu ya RFI Kiswahili com. Tumekuletea uchambuzi wa kina zaidi, unaweza pia kujisomea na kufahamu mambo yalivyokuelekea kule Urusi. Kumla dunia tarehe kumi na tatu. Edith, ulikuwa unaniambia kwamba naye pia kumla dunia unafuatilia kwa karibu sana, uh, na... ndio. <laughs> <laughs> Bosi, unafuatilia kwa karibu kwa sababu uh, naweza nikasema kwamba kuna nchi za Afrika zimo zikiwemo Misri, kama unavyojua hapa barani Afrika Misri ni nchi ambayo inaongoza katika, uh, tunaweza tukasema katika soka, kwa hiyo mimi nafuatilia sana na Uh, tutaendelea kuwajuza ndugu wasikilizaji wetu nini kinaendelea, lakini pia mimi naweza nikasema ni shabiki wa timu ya Misri ya taifa. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> naam, naam, ni kweli kabisa. Victo Abuso, zimebaki siku kumi na nane sasa hivi kabla hatujashuhudia mchezo wa kwanza baina ya wenyeji Urusi na timu ya taifa ya Saudi Arabia. Saudi Arabia mara ya mwisho waliposhiriki fainali hizi Victo Abuso, mwaka na Edith Bakwe, ni mwaka elfu mbili na mbili walipigwa mabao manane kwa bila na timu ya taifa ya Ujerumani kwa hivyo. Uh, ni mashindano ambayo tutayaendelea kuyaangazia kwa karibu zaidi, na nimekuwa nikishuhudia kwenye mtandao wa Victor Abuso timu zikiendelea kutaja, uh, wachezaji wake wa mwisho. Utafahamu kwamba kila timu inapaswa kuwasilisha majina ya wachezaji ishirini na watatu mm. ambao watashiriki. Sasa ndo tunaendelea kuona ni kinachotokea, lakini ni fainali ambazo zinashuhudia wachezaji wengine wakitangaza kutundika daruga mm -hmm. kuchezea timu zao za taifa baada ya kuachwa kwenye, kwenye, kwenye, kwenye timu zao. Mathalani mchezaji kama vile Naija Nailongani ambaye anachezea timu ya AS Roma ya Italia na alikuwa mchezaji wa timu ya taifa ya Ubelgiji. Kwa hivyo ni matukio makubwa sana, lakini wanasema Kombe la Dunia ni, ni, ni, ni finali za wachezaji wakubwa mm. Sasa mm. ni no, kweli wale wachezaji bora wanaweka unaweka pamoja nam yeah. Sasa tutaona yeah. Cristiano Ronaldo yeah. yeah. eh, Lionel messi, messi na hapa yeah. barani afrika muhamed no, uh, salah Sala, yeah, kama wata sadio mane. Na ije, kama, eh, <laughs> kama watazibeba timu zao kwenye fainali hizi nam kweli kabisa tutaona mambo yatakavyokuwa muda wetu umekwenda sana lakini hatuwezi kuacha kuzungumzia fainali ya ligi ya mabingwa wa kule bani ulaya uefa ambayo inachezwa usiku wa leo kuanzia saa tatu dakika arobaini na tano saa za afrika mashariki kati ya real madrid hispania na liverpool mchezo huu utachezwa katika uwanja wa olimpiki mjini kiev Uh, nchini Ukraine. Na Real Madrid wanakwenda katika mchezo huu akiwa na uzoefu mkubwa, wameshinda uh, taji hili la UEFA mara kumi na mbili kulinganisha na uh, timu ya Liverpool ambayo kocha wake Jurgen Jurgen Klopp anasema kwamba uh, amemwambia wachezaji wake kwamba wawe uh, na matumaini, wanaweza wakaifunga Real Madrid. Ni kweli kabisa <laughs> uh, na kinachoongeza utamu zaidi katika mchezo wa hivileo, Victor Abuso, ni kwamba Liverpool ni mara ya mwisho mkutana na Real Madrid katika mchezo wa fainali wa Ligi ya Mabingwa Ulaya, ilikuwa ni mwaka elfu moja mia tisa na themanini na moja, sizani hata kama mimi nilikuwepo duniani, na wakaifunga Real Madrid kwa bao moja kwa bila na kushinda taji lao ambalo lilikuwa ni taji la tatu, kabla ya kushinda mengine mawili mwaka elfu moja mia tisa na themanini na nne walipoifunga AS Roma na mwaka elfu mbili na tano walipoifunga AC Milan ya Italia. Na mi binafsi naamini fika kwamba A, mchezo wa hivi leo, si mchezo wa hivi leo usiku, utakuwa ni mchezo wenye ushindani, na pamoja na kwamba watu wengi sana wanaipa nafasi Real Madrid kutokana na ukubwa wa wachezaji wake uwezo e, wa, kama Cristiano Ronaldo, e, Karim Benzema, a, vile vile mchezaji kama Gareth Bale kuweza kutafuta matokeo, lakini Liverpool imefunga mabao 46 mpaka kufikia mchezo wa hivi leo wa finali katika kampeni ya mashindano haya ya msimu huu, na tusiwadharau Sadio Mane. Uh, Mohamed Salah pamoja na mshambuliaji kutoka nchini Brazil Firmino ambaye huwa asemwi sana lakini mchezaji ambaye ana uh, uwezo mkubwa sana kutafuta matokeo pindi timu yake inapocheza uwanjani. Kwa hiyo mimi naamini fika dakika tisini ama mia moja na ishirini ndizo zitakazoamua, chochote kinaweza kutokea. Naam. Edith, unaonaje kati ya Real Madrid na Liverpool? Anaweza kashinda leo? uh, uh, kama mfuatiliaji wa karibu sana, kwa sababu unajua Real Madrid watu wanaikubali, kwa hiyo na ndio <laughs> maana ukasema ni watu, wasi, yani watu wasisahau kwamba uh, inaweza hata isibuke mshindi. Kwa hiyo ngoja tusubiri jioni, ngoja tusubiri <laughs> tutakuja kuona ukweli. Kweli kabisa, mchezo huu utaanza mwendo wa saa 3 dakika 45 saa za Afrika Mashariki, huku Afrika Kati itakuwa ni saa, saa mbili na dakika 45. Bila shaka tuna maaakaokuwa katika uwanja wa Olimpiki kule mjini Kiev, chini Ukraine. Je, atakuwa Real Madrid ama Liverpool? Tutaona kesho, bila shaka uh, Fredrick Nwaka atakuwa hapa kwa kukupasha mengi zaidi katika makala haya ya Jukwaa la Mchezo, lakini imekuwa ni fahari yangu sana uh, kuwa pamoja nawe jioni hii. Asante sana Fredrick Nwaka, mchambuzi wetu wa soka, shukrani sana. Na kwa kipekee namshukuru sana Edith Bakwe, shukrani mwandishi wetu wa Kigali ambaye ametutembelea hapa RFI Kiswahili. Kila la heri, Edith. Mimi unaitwa Victa Abuso na pisha mwenzangu Ruben Lukumbuka, malizia matangazo haya Ruben. Basi em, endelea nam. Asante sana Victa Abuso kwa makala mazuri tu ya jukwaa la michezo uh, pamoja na wa, wageni wako bila shaka <laughs> Edith Nibakwe uh, mwandishi wetu wa Kigali huko ametutembelea leo na Frederic Nwaka, mchambuzi wetu wa soka namna hiyo, msikilizaji, ndo nami natamatisha matangazo yetu jioni hii ya leo. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana, nami nakuacha na wimbo huu mzuri kutoka DRC, fote ya commerçant yani kosa la mfanyabiashara. Ni wimbo uliimbwa naye Simaro Masia Lutumba kule DRC. <tune> Kombele sa msikilizaji kutoka RFI Kiswahili. Basi nakwenda kujiunga na wenzetu kule Paris.