Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International Afrika Mashariki. Ni saa 12 kamili, Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi Jumapili hii tarehe 27 mwezi wa 5 mwaka 2018 tumekuandalia habari za dunia na makala changu chako chako chako. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Kanisa Katoliki nchini DRC lahofia maambukizi mapya ya Ebola kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Wanasiasa wa Libya kukutana jijini Paris nchini Ufaransa wiki ijao kujadiliana hatima ya kisiasa ya nchi yao. Na Korea Kaskazini yasema inataka mazungumzo na rais wa Marekani, Donald Trump kuendelea kama ilivyopangwa. Unatupata pia kupitia tovuti yetu ya RFI kiswahili.com pamoja na redio wa shirika. Kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo linasema lina wasiwasi kuhusu kuendelea kuripotiwa kwa maambukizi mapya ya virusi hatari vya Ebola kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Hadi sasa watu 25 wamepoteza maisha na wengine 54 wane kuambukizwa, huku wengine 1139 wakiwa wanachunguzwa baada ya kuwa karibu na watu walioambukizwa. Kauli hii imetolewa na askofu wa kanisa hilo Fridolin Ambongo ambaye ametembelea mji wa Mbandaka na Bikoro maeneo ambayo yameathiriwa na ugonjwa huo. Askofu wa Mbongo amesema hofu imetanda kote katika maeneo yaliyoathiriwa na kanisa Katoliki limesitisha kwa muda mikutano ya hadhara ikiwepo ubatizo na ibada ya kuwasimika makasisi iliyokuwa imepangwa kufanyika tarehe tatu mwezi ujao katika mji wa Mbandaka imeahirishwa. Kanisa hilo limeungana na maafisa wa afya kutoa wito kwa wakazi wa kaskazini magharibi mwa nchi hiyo kuacha kusalimiana au hata kugusana na kunawa mikono yao kwa sabuni na maji safi, ili kuepuka kuambukizwa ugonjwa huo. Shirika la afya duniani WHO nalo limeendelea kutoa chanjo katika njia mojawapo ya kupambana na ugonjwa huu hatari wa Ebola. Asante sana, Ruben Lukumbuka. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limemwekea vikwazo waziri wa ulinzi wa Sudan Kusini Kuola Manyang Juk. Hatua hii inachukuliwa kwa kile kinachoelezwa kwamba Bwana Juk ameendelea kusababisha mapigano kuendelea nchini humo. Baraza hilo limesema kwamba mwaka elfu mbili na kumi na saba waziri huyo aliwapa silaha wapiganaji wa SPLMN kushambulia makao makuu ya wapiganaji wa upinzani katika eneo lao la Pagak. Umoja wa Mataifa wameendelea kuonya kwamba yeyote atakayeendeleza vita nchini humo atawekewa vikwazo. Tukisalia na masuala ya Sudan Kusini ni kwamba upinzani umekataa mkataba unaopendekezwa wa kugawana madaraka kati yake na rais Salva Kiir. Pendekezo hilo la gona madaraka limetolewa na mataifa ya Afrika Mashariki, IGAD, inayotatua mgogoro kati ya pande zote zinazokinzana nchini humo. Hatua hii ya upinzani inaweka njia panda hatima ya mazungumzo ya amani ambayo yamekuwa yakiendelea katika jiji kuu la Ethiopia, adis Ababa. Mjumbe wa chama cha upinzani cha SPLMN IO nchini Tanzania, Peter Kleto, amesema pendekezo hilo linatoa madaraka makubwa kwa serikali ya Juba badala ya kuifanyia marekebisho taasisi muhimu nchini humo, na hivyo mapendekezo hayo hayakubaliki mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya, Nordin Haji amesema amepokea faili kumi za uhusiana husi na kupotea kwa dola zaidi ya milioni sitini, milioni themanini katika kashfa ya ufisadi inayokumba shirika la huduma ya vijana nchini humo NYS. Hii inaashiria kwamba huenda washukiwa wakakamatwa na kufikishwa mahakamani. wa Kenya kupitia mitandao ya kijamii wamekuwa wakilalamikia visa vya mara kwa mara vya ufisadi nchini humo. Tayari katibu mtendaji katika wizara ya vijana, Lilian Omolo na mkurugenzi wa NYS Richard Dubai wamesimamishwa kazi ili kuruhusu uchunguzi kuendelea. Afrika mashariki ni saa 12 na dakika 4, Afrika ya kati zimeingia saa 11 dakika 5. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Wawakilishi kutoka pande zinazokinzana nchini Libya watakutana jijini Paris nchini Ufaransa siku ya Jumanne wiki ijayo kujadiliana kuhusu mstakabali wa kisiasa katika taifa lao. Lengo la mkutano huo litakuwa ni kutafuta mbinu za kufanikisha uchaguzi mkuu utakaowaleta pamoja raia wa taifa hilo. Mazungumzo haya yanaungwa mkono na Umoja wa Mataifa na mataifa ya Magharibi ikiwemo Ufaransa, ambayo rais Emmanuel Macron ndiye atakayekuwa mwenyeji wa mazungumzo hayo. Mjumbe maalum wa Umoja Mataifa a, nchini Libya, Ghassan Salame, kwa muda mrefu sasa, amekuwa akijaribu kuwashawishi wanasiasa wa pande zote mbili kuweka tofauti zao kando na kurejea katika hali ya ya mazungumzo, ili kurejesha hali ya demokrasia katika taifa hilo. Libya imeendelea kukosa amani, huku wanajeshi wa serikali ukiendelea kupambana na wale wapiganaji wa waasi, baada ya kuuawa kwa kiongozi wa taifa hilo wa muda mrefu Muammar Gaddafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Mtoto amezaliwa wakati wakimbizi walipokuwa wanaokolewa katika bahari ya Mediterranean baada ya meli ambayo ilikuwa nasafiria kuwa na dalili ya kuzama katika pwani ya Libya. Wakimbizi elfu moja mia nane waliokolewa na kuwekwa ndani ya meli hiyo Wakati maafisa wa uokoaji walipompata mtoto mchanga na kumpa jina la Miracle likiwa lina maana kwamba miujiza. Licha ya mazingira hatari, wahamiaji haramu kutoka mataifa mbalimbali barani Afrika wameendelea kuhatarisha maisha yao kupitia bahari ya Mediterranean wakiwa na lengo la kufika katika mataifa mbalimbali ya Ulaya hasa nchini Italia. RFI ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RFI bila malipo kwenye simu yako. Piga namba hii 7124327755 oh. Au kama wewe ni mteja wa T-Mobile MetroPCS, piga moja kwa moja kwenda 36 03 98 42 08 wapo. Unajiunga nasi ukiwa Nairobi nchini Kenya, unatupata kupitia 89 899 FM. Ni saa 12 dakika saba. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un anataka mkutano wake na rais wa Marekani Donald Trump kuendelea mwezi ujao nchini Singapore kama ilivyokuwa imepangwa. Mengi zaidi na mwandishi wetu Sapina Mpelo. Kim Jong Un amekutana na rais wa Korea Kusini Mun Jae-in ambaye amesema uongozi wa Korea Kaskazini bado una nia ya kutokuwa na maeneo ya kutengenezea silaha za nyuklia. Kauli hii ya kiongozi huyo wa Kaskazini imekuja wakati huu Rais Trump akisema bado wanaendelea kuzungumza na maafisa wa Pyongyang na huenda mazungumzo hayo yakaendelea kama ilivyopangwa. Wiki hii Rais Trump alijiondoa kwenye mazungumzo hayo baada ya kusema kuwa matamshi yenye ukali na yaliyoonekana kuwa na chuki kutoka Korea Kaskazini yasingemwezesha kuja katika meza ya mazungumzo. Hata hivyo matamshi ya rais Trump siku ya Jumamosi kwamba mambo yanakwenda vizuri, huenda viongozi hao wakakutana tarehe kumi na mbili mwezi Juni kama ambavyo ilikuwa imepangwa. Korea ya Kaskazini, pamoja na kutaka mkutano huo, imeonekana kutokubaliana na msimamo wa Marekani kuwa iachane kabisa na mradi wake wa nyuklia, suala ambalo linaendelea kuwa tata. Nam, asante sana mwandishi wetu Sabina Mpelo kwa ripoti hiyo. Nam, tukiendelea mbele ni kwamba wanajeshi 26 wa Siria na tisa Urusi wameuawa baada ya kushambuliwa na magaidi wa Islamic State. Ripoti IS zinasema kwamba moja hayo alitokea katika mji wa Mayaden katika mkoa wa Deiz el Zor. Wizara ya ulinzi ya Urusi imethibitisha kuuawa kwa wanajeshi wake ambao wanasaidia na wale wa Siria kupambana na makundi ya kigaidi kama Islamic State na wananchi wa Colombia wanapiga kura hivi leo kumchagua rais, uchaguzi ambao huenda ukaathiri utekelezwaji wa mkataba wa amani kati ya serikali na wapiganaji wa zamani wa FARC. Mgombea anayepewa nafasi kubwa ya kushinda uchaguzi huu Ivan Dugi katika kutoka mrengo wa Conservative, ambaye amekuwa akisema iwapo atashinda, mkataba huo utapitiwa upya. Uh, amekuwa akileta hali ya wasiwasi kuelekea uchaguzi huo. Hata hivyo mgombea mwingine ambaye analeta ushindani ni Gustavo Petro, meya wa zamani wa jiji la Bogota, ambaye anasema kwamba anaunga mkono mkataba huo. RFI, Radio France Internationale. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili ya dakika tisa, na wakati wa makala ya changu chako chako changu na Ali Bilal <mucho> Karibu tena msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya changu chako chako changu, ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone, muziki na mambo mengine. Leo tunazungumzia sehemu ya tatu na ya mwisho ya makala kuhusu historia ya tamasha la kimataifa la filamu la huko Kani nchini Ufaransa, ama Festival International de Cannes. Msikilizaji, nikukumbushe kwamba lilianza tangu Mei 8 na limetamatika Mei 19 baada ya kutangazwa washindi katika kategori mbalimbali mbali, chini ya mkuu wa jopo la majaji Kate Blanchett, mwigizaji kutoka nchini Australia, wakiwepo pia katika jopo hilo Chan Cheng ambaye ni mwigizaji kutoka huko nchini Taiwan, Ava Duvernay mwongozaji wa filamu kutoka Marekani, Robert Gedingian mwongozaji wa filamu kutoka Ufaransa, Kajanin mwimbaji na mtunzi kutoka nchini Burundi, Lea Seidu mwigizaji kutoka Ufaransa, Christin Stewart mwigizaji wa filamu kutoka nchini Marekani, Denis Villeneuve mwongozaji filamu kutoka, kutoka Kanada na Andrew Zvagintsev mwongozaji filamu kutoka nchini Urusi. Haya, sikiliza hapa namna tuzo ya filamu Cold War. Tuzo ya Best Screenplay play ilipewa Alice Rocha kwa Happy as Lazaro. Jafar Panahi en Nader Seivar kwa Three Face. Best Actress, yaani mchezaji bora wa kike, tuzo hiyo ilipewa Samal Yeslamova ambaye alicheza filamu ya Aika. Best actor yani, mchezaji bora wa kiume tuzo hiyo ilipewa Marcelo Fonte baada alicheza filamu ya Dogman. Tuzo ya jury ama prix de jury ilipewa Nadine Labaki katika filamu ya Capernaum. Tuzo ya special Palme d'Or ilipewa The Image Book ya Jean-Luc Godard. Na msikilizaji tuzo zilitolewa, ni tuzo nyingi, hatuwezi kuzitaja zote hapa, tukamaliza labda. Tuchukue makala yote zima, tuzungumzie tuzo hizo zilizotolewa, lakini kubwa na muhimu ni hizo ambazo nimekutajia. Na kuna msikilizaji ameniuliza, mbona waigizaji wetu au madirekta kutoka maeneo ya ukanda huu hawasikiki katika tamasha hilo? Binafsi sijui kwa nini, huenda hawajui wapi pa kuanzia au wanaona vema kwamba filamu zao hazijakidhi viwango. Bila shaka swala hili nitawauliza waigizaji na madirekta kutoka katika maeneo haya, ili kufahamu zaidi kwa nini hawashiriki, na nitakuletea hapa. Lakini nikufahamishe kwamba mwaka jana, mwaka 2017, ipo filamu kutoka nchini Jamhuri ki ya Kidemokrasi ya Congo itwayo Makala, ambayo ilipata tuzo kwenye kipengele cha Grand Prix de la Semaine de la Critique kwenye tamasha hilo la Cannes 2017. Filamu hiyo baada ya kupata sifa kubwa huko Walemba mjini Kolwezi katika jumba la makumbusho na Institut Français ya Lubumbashi, filamu hiyo itaonyeshwa tena Jumamosi Juni 2 mwaka 2018 kuanzia jioni saa 12. Sikiliza sehemu ya filamu hiyo <todicu> <todicu> uh, na <todicu> <Nadeze, atana mbiri. todicu> msikilizaji, nafikiri upo pamoja nami, naona kwamba fursa zipo, inabidi wasanii wetu aidha madirekta wachangamkie fursa pia. Kama nilivyo kuahidi mpenzi msikizaji wa makala haya changu chako chako changu, na kuletea maelezo kuhusu mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa kipindi hiki ambacho ndugu zetu wa Islamu wapo katika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, basi leo nazungumzia kuhusu faida za kufunga ama kuswauma. Kuna faida kubwa kwa mwenye kufunga kiimani, lakini pia kiafya, kwa sababu wapo baadhi ya watu hufikiria kufunga ni mateso au manyanyaso kwa mfungaji. Faida za kufunga zipo nyingi, miongoni ni pamoja na kutekeleza mojawapo ya amri za Mwenyezi Mungu alizotuteremshia, na faida ya utekelezaji huu ni kuingia peponi siku ya mwisho. Faida ya pili ya mfungaji wa swaumu ni kujizowesha kuwa na subra, yaani katika mwezi mtukufu wa Ramadhani mtu anajifunza jinsi ya kuwa mvumilivu na kustahamili njaa, kiu na matamanio ya kimwili. Mtume Muhamadi sallallahu alayhi wasallam anausifia mwezi huu kwa kusema, huo mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kusubiri na hakika subra malipo yake ni pepo. Faida ya tatu kwa mfungaji ni kuwa mwadilifu na kujifundisha usawa baina ya tajiri na maskini. Kwa hali ya kawaida, tajiri ni nadra kushinda njaa. Hivyo basi, pindi anapokuwa katika saumu, anajua machungu ya njaa. Hata anapotembelewa na maskini, akiombwa msaada, na mtu huyo mwenye njaa aweza kumsaidia kirahisi, akiwa nafahamu namna njaa inavyouma. Inakuwa vigumu kwa tajiri ambaye hajawahi kushinda njaa kusikia uchungu na kuwa mwepesi kumsaidia mwenye njaa, kwa sababu anachukulia kama njaa ni jambo la kawaida. Na katika kipengele cha Le Parle Francophone, balozi wa Ufaransa nchini Tanzania, Frederic Clavier, alizuru studio za RFI Kiswahili juma hili na ambapo amekutana na waandishi wa habari na kuvutiwa kuhusu uhodari wao katika utekelezaji wa jukumu lao la kila siku ambalo ni kuwahabarisha, kuelimisha na kuwaburudisha watu kutoka katika mataifa mbalimbali ulimwenguni. baada ya ziara hiyo Uh... Nimefurahi kutembelea studio za RFI Kiswahili, nimevutiwa na aina ya ubora wa vifaa, ubora pia umahiri wa wafanyakazi chini ya uongozi wa Mkurugenzi Robert Minangwa wenye mchanganyiko na wa kimataifa sababu ni watu kutoka katika mataifa mbalimbali wana uwezo wa kujibu, uwezo wa kutengeneza habari mbalimbali za kijamii na za kimataifa pia za kisiasa ambazo zinanionyesha kwamba RFI Kiswahili ni ngome muhimu ya ushawishi kwa Radio France Internationale, sababu haiongelei tu kuhusu Tanzania lakini mbali na Tanzania kama vile Afrika Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kenya na nchi nyingine. Hivyo ni kiungo muhimu chenye ushawishi ambacho kinaweza kuunganisha Ulaya na Afrika, lakini pia kati ya Afrika na Ufaransa kupitia tamaduni Kipengele cha utamaduni. Kumbuka, wiki iliyopita tulizungumzia kuhusu tabia au utamaduni wa mwanamume kumpiga mwanamke. Unazungumziaje utamaduni huu? Hii itakuwa ni sehemu ya pili ya kipengele hiki kuhusiana na utamaduni wa mwanamume kumpiga mwanamke. Binafsi niseme tu ya kwamba inasikitika kwa kusema kwamba kabila langu ni mojawapo, hasa wanaume ambao wamekuwa na tabia ya kumpa adhabu mwanamke ya kumpiga. Kweli hii tabia ni mbaya, kwa sababu imekuwa ikiathiri kisaikolojia ya familia nzima, inamwathiri mwanamke, inawaathiri watoto, na tukizingatia watoto wanaenda shuleni. Sasa pale wanapokuwa wakienda shuleni, badala ya kuzingatia masomo, mara nyingi wamekuwa wakiwaza ya nyumbani, ambapo pindi walipotoka asubuhi wazazi wao waligombana, mama yao alipigwa. Kwa hiyo wamekuwa wakiumia sana, na hapo wanapoumia, kana kwamba mawazo yao, wanamwonea huruma mama yao. Kwa hiyo hapo moja kwa moja watoto au watoto, hata kama walikuwa na nia ya kujifunza vyema shuleni, lazima yatafika mahala wataharibikiwa na watashindwa kujifunza vyema. Kwa hiyo mi, mnavyoangalia, tuangalie adhabu ya kumpa mwanamke adhabu ya kumpa ni maneno, maneno ambayo ni ya kumjenga. Yapo, najua ugomvi huwa unatokea na huwezi kuishi bila kupokea goti. Mimi ninachoomba tunikana kwamba ifike mahali jamani, ndugu zangu, tubadilike. Kupiga mwanamke sio fundisho, bali ni kumpa maumivu, kuharibu watoto kisaikolojia. Yangu ni hayo tu. Sasa si katika nchi ya Kongo, mimi niko mkaaji wa Kongo, niko katika kifu ya Kivu ni mashariki. Sasa sisi si, na mimi niko Fuleru. Sasa mwanaume anapopiga mwanamke, sasa katika Afrika na katika tamaduni zetu za sa Kifuleru, sasa mwanaume ule hawezi pata ghadhabu yoyote, kwa maana mwanaume ndio mwenye anaongoza nyumba na mwanamke atafuata sheria za bwana. Iko saa hivi, shifu, unaweza kutana, unaongoza kitu fulani, wala unaongoza vitu fulani. Sasa mfanyakazi wako anakukosea ule mfanyakazi wako unaweza mwadhibu. Ndio maana sisi katika mila zetu za Kifuliru, mwanamke anapofanya ana kosa, mwanaume anampiga ule mwanaume hana ghadhabu yoyote hata siku serikali wanaheshimia kwanza mila ya jama wala mila ya, ya, ya kabila tunaesimaa kile drui kutimia sheria za asili. Naitwa King Majuto, anapatikana hapa Geita. Katika maisha ya ndoa kiuhalisia kabisa, kipigo kwa mwanamke hakitakiwi wala ugomvi wa aina yoyote wa mke na mme. Tatizo kubwa linachokuja ni kwamba wanawake wa siku hizi kwanza wanazalau, unaweza ukamuuliza kitu kwa nia nzuri kabisa akakujibu ovyo ovyo, hali ambayo inapelekea mwanaume kuwa na hasira. Kwa hiyo anaona suluhisho la kutuliza hasira yake nikimpa, nikimpa kipigo kitakatifu kwa mwanamke ili kusudi akili mrudi, lakini pengine pia mwanamke naye usipompa kipigo haamini ah, kama ameolewa au hakuheshimu, kama niko na mwanaume wa ukweli ndani. Kwa hiyo mimi naona yani, kipigo kinamsaidia mwanamke kumjia kisaikolojia kana kwamba yuko kwenye ndoa. Lakini tukirudi katika um, mila na desturi za kwetu, mimi kabila langu ni Msukuma. Sisi Wasukuma, mwanamke anapokosea usimpige. Badala ya kumpiga unamuitia wazee, wanamkalisha kibaraza, anaeleza matatizo yake, unaeleza na ya kwako. Mwenye kosa anaonywa na anaisha hapo hapo kwa hiyo mwanamke naye anakuwa amejifunza hawezi tena kurudia, au ha, unaweza kumtafuta kiongozi wa dini akawasuluhisha matatizo yenu. Lakini hiyo ilitokea kwa wanawake wa zamani, kwamba akionywa kitu harudii kweli, na nakili kosa haiti zalau tena ndani ya nyumba. Lakini kwa wanawake wa sasa, kwanza unamweleza kitu amebinua mdomo, ameangalia pembeni. Kwa hiyo yaani, bado uhalisia wa uwepo kwa kipigo kwa ndoa za sasa, lazima tu uwepo. Mwanamke inatakiwa apigwe ili kusudi akili msogelee, vinginevyo atakudharau sana. Japokuwa kipigo hakifundishi kipigo yeye kitamuumiza, kwa hata kapokuwa ameumia, atakuwa nakumbuka sana kwamba hapa leo hapa nikifanya hivi hivi nilipigwa hapa nikaumia. Nafikiri atakuwa na kale ka nizamu, japokuwa ni nizamu ya oga, lakini heshima itakuwepo na hata afanya yale mambo ya kiupuzipuzi. Asante sana studio. Babu Alhaji Makumba wa Arusha Lemara Tanzania. Na kwanza kwa, kwa, kwa maadili kama mimi ambao nimeweza kulelewa <liebemusi> ni, ni ngumu sana kumpiga mwanamke kwa sababu tayari kuna kuna elimu ambayo nimeipata, najua ni, ni namna gani naweza naweza naweza nikajimoniti mimi mwenyewe lakini kumpiga mwanamke, hakika hili ni kosa. Wengi wanakosea sana, mwanamke haisiyo mtu wa, wa, wa kumpiga mwanamke. Uh, kuna namna yake ya kumpiga ambao, uh, kumpiga kipigo kizuri ni kipigo cha maneno. Maneno yanauma sana kuliko uh, kumchapa labda bakola, lakini wengi hapa wanakosea na. Kwa upande wa ndugu zangu wale au kabila langu Wasambaa, pale ukimpiga mwanamke kwamba utegemee labda mzazi anaweza akakuunga mkono, hapana. Kwa hiyo ifike wakati tu, tu, tu, tujaribu kupiga kwa maneno. Wajua, maneno yanaishi yana ya muda wote mtu anakumbuka, kuliko kipigo. Ukimpiga tu mara mbili tatu, basi baada ya muda kadhaa maumivu yameisha. Kwa hiyo anaendelea kusurvive. Asante sana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika Mashariki ni saa 12 na, na nusu, Afrika ya Kati ni saa 11 na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Victor Abuso habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi siku hii ya Jumapili, tarehe 27 mwezi wa 5 mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia na muda mfupi ujao mwenzangu Fredrick Nwaka atakuletea makala ya jukwaa la michezo. Kwanza habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Kanisa Katoliki nchini DRC lahofia maambukizi mapya ya Ebola kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Wanasiasa wa Libya kukutana na juma lijalo jijini Paris kujadili hali ya kisiasa katika taifa lao. Na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un anasema anataka mazungumzo na rais wa Marekani Donald Trump kuendelea kama ilivyopangwa. Kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo linasema lina wasiwasi kuhusu kuendelea kuripotiwa kwa maambukizi mapya ya virusi vya hatari vya ugonjwa wa Ebola kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Hadi sasa watu 25 wamepoteza maisha na 54 wameambukizwa wa, huku wengi uh, wapatao 1139 wakiwa wanachunguzwa kwa karibu, baada ya kuwa karibu na watu walioambukizwa. Kauli hii imetolewa na skofu wa kanisa hilo Fridolin Ambongo, ambaye ametembelea mji wa Mbandaka na Bikoro, maeneo ambayo yameathiriwa na ugonjwa huo. Kanisa hilo limetoa uh, wito kwa raia wa eneo hilo kunawa mikono kwa sabuni na kwa maji safi na kuepuka kugusana wala kusalimiana uh, katika maeneo hadhara ili kuepuka kwa, uh, kusambaa na kuambukizwa kwa ugonjwa huo. Baraza la Usalama la Umoja Mataifa limemwekea vikwazo waziri wa ulinzi wa Sudani Kusini Kuol Manyak Juk. Hatua hii imechukuliwa kwa kile kinachoelezwa kwamba Bwana Juk ameendelea kusababisha mapigano kuendelea nchini humo. Baraza hilo limesema kwamba mwaka elfu mbili na kumi na saba waziri huyo aliwapa silaha wapiganaji wa SPLMN kushambulia makao makuu ya wapiganaji wa upinzani katika eneo la Pagak. Umoja wa Mataifa umeendelea kuonya kwamba yote atakaendelea kusababisha ama kuchangia mapigano ya kuendelea nchini Sudani Kusini atawekewa vikwazo. Na tukisalia masuala Sudani Kusini ni kwamba upinzani umekataa mkataba uliopendekezwa na muungano wa mataifa Afrika Mashariki IGAD kwamba kuwe na serikali ya pamoja na serikali ya Rais Salva Kiir. Uh, upinzani unasema kwamba Mazum, iwapo mkataba huu utatekelezwa basi huenda serikali ya Juba ikawa na madaraka makubwa, suala ambalo litakuwa limetatua tatizo la kisiasa nchini humo. Wawakilishi kutoka pande zinazokinzana nchini Libya watakutana jijini Paris, nchini Ufaransa siku ya Jumanne wiki ijayo kujadili mustakabali wa kisiasa nchini humo. Lengo la mkutano huo litakuwa kutafuta namna ya kufanikisha uchaguzi mkuu ambao utakukanisha raia wa taifa hilo. Mazungumzo haya yanaungwa mkono na Umoja wa Mataifa na mataifa ya Magharibi ikiwemo Ufaransa ambayo itakuwa mwenyeji wa mkutano huo chini ya Rais Emmanuel Macron. Eh. Radio France Internationale Afrika mashariki ni saa kumi na mbili dakika thelathini na nne Afrika ya kati ni saa kumi na moja dakika thelathini na nne Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un anataka mkutano wake na rais wa Marekani Donald Trump kuendelea mwezi ujao nchini Singapore kama ilivyopangwa. Kim Jong Un amekutana na rais wa Korea Kusini Moon Jae In ambaye amesema uongozi wa Korea Kaskazini bado una nia ya kuwa na mkutano huo ili Uh, kutengeneza uhusiano mwema kati ya nchi hiyo na Marekani. Kauli hii ya, ya kiongozi huyo wa Korea uh, Kaskazini inakuja wakati huu Rais Donald Trump jana akisema kwamba wanaendelea na mazungumzo na kuna uwezekano uh, mkutano huo ukafanyika. Na rais wa uh, raia wa Marekani mume na mke ambao wamekuwa wametekwa na kufungwa jela kule nchini Venezuela kwa karibu miaka miwili wamerejea nyumbani na kupokewa uh, na ikulu ya White House. Wawili uh, hao, Holt na mkewe uh, Tamara uh, Kaleno, waliachiliwa huru na serikali ya Venezuela kama mbinu ya kutaka serikali ya Marekani kuondoa vikwazo vya kiuchumi. Hata hivyo makamu wa rais wa Marekani Mike Pence kupitia ukurasa wake wa Twitter ameandika uh, kwamba vikwazo hivyo, vikwazo havitaondolewa hadi pale demokrasia kweli itakaporejea nchini Venezuela. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina: kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Afrika Mashariki ni saa 12 a dakika 36, wakati wa makala jukwaa la michezo na Fredrick Nwaka. Asante sana mwenzangu Victor Abuso, na kusalimu sana msikilizaji popote pale ulipo, nikikualika kwenye makala ya jukwaa la michezo jumapili ya Mei 27 mwaka 2018. Na, na, na tunatathmini matukio makubwa ya kimichezo yaliyojiri ulimwenguni wikendi hii na hususan jana na hivi leo ambapo tumeshuhudia matukio mbalimbali mbali ya kitokea. Basi jina langu mimi ni Fredrick Nwaka, na kwa njia ya simu katika laini ya kwanza naungana na, na Aloisi Mchunga, mwandishi wa habari wa kituo cha Ibon FM pale mkoani Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania, katika kutathmini matukio haya ya kimichezo hivi leo. Aroisi Mchunga, bila shaka ni furaha yangu kuungana nawe jumapili hii, na karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Na, asante sana, msikilizaji lakini pia katika laini nyingine ya simu naungana na, na mheshimiwa Ali Sale. Huyu ni mbunge wa jimbo la Malindi visiwani Zanzibar na vilevile vile ni wakala anayetambuliwa na shirikisho la kandanda duniani FIFA, wakala wa wachezaji anaungana nasi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Bila shaka nikukaribishe sana tena kwa mara nyingine, uh, mheshimiwa Ali Sale katika makala ya jukwaa la michezo jumapili hii. Nam, nakukaribisha na, na sana mheshimiwa Ali Sale jumapili hii katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana. Naam, asante msikilizaji, lakini tuanze kwa kuangazia uh, hapo jana, fainali ya ligi ya mabingwa barani Ulaya ilipigwa katika uwanja wa Olimpiki jijini Kiev kule nchini Ukraine, ambapo tulishuhudia uh, timu ya Real Madrid ikitawazwa mabingwa kwa mara ma, uh, ya tatu mfululizo baada ya kuishinda timu ya baada ya kuishinda timu ya Liverpool kwa mabao matatu kwa moja, lakini kuna matukio mengi sana ambayo yalizunguka mchezo huo ikiwa ni pamoja na kuumia kwa mchezaji wa kimataifa wa Misri, Mohamed Salah. Lakini tukianza pengine, Aloisi Mchunga, unatathmini vipi mchezo huu, namna ulivyoutazama, na pengine ulitarajia matokeo yaliyojitokeza katika mchezo wa jana? Uh, Fredi kinaka, kwanza nashukuru sana kuwa katika jukwaa hili la Radio France International, John Hill. Ama kwa hakika ulikuwa ni mpambano mzuri sana, mpambano ambao uh, ulituvutia uli, uli, uli, uli, uli tulio wengi, lakini mwisho wa siku ni mpambano ambao uh, kwa sisi uh, wapenda soko wametuacha na taharuki na hasa watu ambao tuna a bara la Afrika kwa sababu Mohamed Salah miongoni mwa nyota wakubwa kabisa barani Afrika kwa msimu huu ama kwa mwaka huu aliumaliza mchezo huo akiziweka roho juu nyoyo za wapenzi wa soka hususan bara la Afrika kwa kile alichokipata. Lakini mchezo wenyewe ulikuwa ni mchezo mzuri na nilitarajia Real Madrid wangeweza kufanya lolote, japokuwa pia nilikuwa nawapa nafasi Liverpool kwa namna ambavyo walikuwa wakihitaji kushinda mchezo wa jana kwa umuhimu wake na kwa namna ambavyo wamekuwa hawana matokeo ya kuridhisha katika miaka karibuni mwongo mmoja uliopita. Kwa hiyo uh, ulikuwa ni mchezo mzuri na matokeo yaliyopatikana yale, mabidi walistahili japokuwa tukio la kuumiza kwa Mohamed Salah limeugubika na limeufunika hata mchezo wenyewe uliofanyika hapo jana. Naam, asante sana. Tukio la kuumia kwa Mohamed Salah limeufunika Aloisi, e, kama unavyosema Aloisi Mchunga, mchezo hapo jana. Mwisho, Alisale, ni kirejea kwako wewe, unatathmini vipi mchezo huu na pengine kuumia kwa Mohamed Salah kuliitikisa Liverpool kiasi cha kupoteza mchezo wa jana? Naam uh, msikilizaji, tumempoteza kwenye laini hapa uh, ali Sale, lakini uh, aloisi Mchunga, taarifa ambazo tumezipata tume hivi punde ni kwamba uh, sede, uh, chama cha soka nchini Misri uh, kimethibitisha kwamba uh, Mohamed Salah atakuwemo. Amefanyiwa uchunguzi wabega lake na kuonekana kwamba kweli alipata jeraha lakini si jeraha kubwa, na atakuwemo katika kikosi cha Misri kitakachoshiriki fainali za kombe la dunia mwa, mwezi ujao kule nchini Urusi. Hizi ni taarifa njema bila shaka kwa wafuatiliaji wengi wa, wa, wa, wa, wa, wa soka na hususa wapenzi wa, wa, wa mchezaji huyu wa Liverpool. Uh, si tu wapenzi wa Mohamed Salah, lakini kwetu Afrika wote, hasa sisi watu wa Afrika Mashariki ukanda huu ambao hatuna timu inayotuwakilisha kule nchini Urusi, lakini kupitia timu zingine za bara la Afrika ikiwemo Misri, hizi bila shaka ni taarifa nzuri sana, kwa sababu utajaribu kuangalia baada ya jana taarifa kueleza kwa kwamba huenda Mohamed Salah asiweze kujumuishwa kwenye kikosi cha mafarao kuelekea Misri. Bara zima la Afrika, wapenzi wa soka, ukipita katika mitandao sehemu mbalimbali ulimwenguni, nchini e, kwake Misri na mataifa mengine ya ba, bara ya Afrika, kwa kweli kulikuwa na taharuki kubwa sana, na ilikuwa kiasi wa Afrika kama tumeanza kuogopa hivi ama kunyong'onyea kwamba huenda basi kile ambacho tulikatarajia hasa kwa Misri ambao wanaonekana kwamba ni miongoni mwa timu ambazo tunazipa nafasi kubwa kutuwakilisha Afrika, zingeweza kuteteleka na kukosekana kwa Mohamed Salah kutokana na kile ambacho amekionyeshwa kwa msimu huu. Kwa hiyo kurejea kwake nadhani ni taarifa ambazo zinatia faraja na pengine matumaini yetu kama Afrika anaendelea kusalia hai. Na, uh, Arisale bila shaka umerejea umeungana nasi tena kwenye simu baada ya kutoweka hapo awali. Tunatathmini tukio la Mohamed Salah kuumia na kufunika mchezo mzima na matokeo yake, pengine eh, taarifa za hivi punde zinaonyesha kwamba mchezaji huyu atakuwemo kwenye kikosi cha Misri. Bila shaka ni taarifa njema, kwa mtazamo wako? Kwanza nataka kusema kwamba suala la Mo Salah limeuguzwa sana. Mambo ya wachezaji kuumia kwenye mpira yanatokezea kila siku kama utakumbuka kombe la Ulaya fainali, Ronaldo aliumia dakika kama ya kumi hivi, na hakuweza kuendelea na mchezo lakini Portugal ilishinda mchezo ule na akawa mabingwa wa Ulaya. Kwa hivyo tuna- mimi nahisi kama nimekuza out of proportion kwa ajili ya Uafrika, kwamba watu wanaona kama kama kulikuwa na njama labda Salaa umizwe, lakini na pia watu walikuwa na matumaini kwamba wangemwona Mwafrika anacheza fainali, anaipatia timu yake e, ushindi. Kwa hivyo kwa hivyo, kama kuna habari kwamba Salah kama, na mimi nimesoma kwamba anaweza akacheza kwa fainali, ni vizuri kwa Afrika, ni vizuri kwa Misri. Lakini kuifanya ile swali kama kukuwa na uadui wa Afrika na wazungu au labda kitu kama hicho, mimi sifikiri kama ni sahihi. Asante sana. A, mtazamo wa Alisale juu ya swala la Muhamed Salah, bila shaka tutaona na tunamtakia kila laheri, apone na kurejea kuitumikia nchi yake, na ripoti zinasema kwamba ataungana na kikosi cha timu ya taifa ya Misri Juni 4 kule katika nchi ya Italia ambako Misri itaweka kambi kabla ya kuelekea kule nchini e, Urusi kwa ajili ya fainali za kombe la dunia. Utafahamu kwamba msikilizaji, Misri imepangwa kundi A katika fainali hizo ikiwa na timu za Saudi Arabia, Iran pamoja na wenyeji Urusi na turejee sasa barani Afrika ambapo uh, rais wa shirikisho la kandanda nchini Liberia Musa Birich amesema ya nchi yake haitaipigia kura Moroko kuwa mwenyeji wa fainali za kombe la dunia mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Na, na kiongozi huyo ametoa matamshi hayo akieleza kuwa ni baada ya kufanya mashauriano na serikali ya nchi hiyo ya Afrika magharibi inayoongozwa na mwanasoka wa zamani George Georgew, uh, Alois Mchunga, umesikia uh, uh, namna shirikisho la soka barani Afrika la Liberia limekwenda kinyume na mtazamo wa shirikisho la Kanada barani Afrika kafu, wa kutaka kuiunga mkono Moroco katika fainali ku, kuandaa fainali za kombe la dunia za mwaka ishirini na sita na hii ina maana gani? Uh, bila shaka itakuwa ni doa japo mimi nalitazama kama doa dogo uh, kuelekea kampeni ya Moroko ya kuhakikisha kwamba wanashindana na kuhakikisha kwamba wanachukua nafasi ya kuandaa michuano ya kombe la dunia ikiwa ni nchi ya pili kutoka barani Afrika baada ya Afrika ya Kusini kufanya hivyo. Uh, utakumbuka Moroko mpaka hivi sasa alikuwa anajaribu kufanya ushawishi kwa mataifa mengine ya Afrika kuhakikisha kwamba basi wanaiunga wanaiunga mkono katika kampeni yake hiyo na tayari baada Dona ya Donald Trump, rais wa Marekani, kuingilia kati ni kusema kwamba Marekani itaaibika ikiwa Morocco itawashinda katika kinyang'anyiro hicho, basi ilionekana kwamba Afrika kwa mara nyingine tena watakuwa na sababu ya kuungana dhidi ya taifa la Marekani, ambavyo utakumbuka katika masuala ya kisiasa pia, siku chache zilizopita ama miezi kadhaa iliyopita, kulitokea mvutano baina ya Marekani na mataifa ya Afrika. Kwa hiyo mara hii ilitarajiwa kwamba baada ya kauli ya Trump kwamba itakuwa ni aibu kwa, kwa Marekani kushindwa kuandaa finali za kombe la dunia dhidi kwa kushindwa na taifa kama Morocco ambalo wao ndio walifaidia wa Ilikuwa ni nafasi nyingine kwa Afrika tena kuweza kuonesha kwamba hii ni nafasi yetu, si tu kwa Morocco, lakini kwa bara zima. Lakini nafikiri uh, bado kuna mataifa mengine zaidi ya hamsini ambayo Morocco inaweza uh, ikaendelea kufanya ushawishi na kuhakikisha kwamba basi inapata uungwaji mkono na pengine, japokuwa itakuwa ni faida kwao mm -hmm, lakini kwa bara la Afrika pia hiyo ni heshima kubwa unapoandaa michuano kama kombe la dunia eh, tuliona kula Afrika ya Kusini ilitajwa kama michoano ambayo ilikuwa inafanyika barani Afrika na si kwamba ilikuwa inafanyika Afrika ya Kusini. Kwa hiyo ni ni doa kwa upande wa Liberia na sijui ni kwa sababu gani, kwa sababu utazingatia kwamba wanaye kiongozi wa nchi ambaye ni mwanasoka, ni mtu ambaye alishinda mpaka tuzo ya mchezaji bora wa dunia kutoka Afrika akiwa ndio pekee, na tulitarajia kwamba watu kama hao ambao ndio wamezaliwa katika mpira, watu walioishi mpira, wangekuwa mataifa yao wako mstari wa mbele kuhakikisha kwamba uh, tuna tunaipa tuna nguvu tuna Moroko kama nchi kutoka bara Afrika lakini pengine ziko sababu nje ya soka, mambo ya kisiasa, mambo ya kihistoria na labda ushindani baina ya nchi na nchi. Kwa hiyo nafikiri kwa Moroko hii itawapa itawapa itawaamsha na kujua kwamba wasijiaminishe kwamba kwa bara la Afrika watapata kura zote. Kuna kila haja na kila sababu ya kuhakikisha wana- wanapanua uigo wa ushawishi wao na kuhakikisha kwamba uh, kila taifa li, kutoka barani Afrika linawaunga mkono na pengine kutimiza azma yao ama ndoto yao kuandaa fainali za kombe la dunia. Naam, uh, msikilizaji, Moroko ina inawania tiketi hiyo ikikabiliana na mataifa ya, ya Marekani, uh, Canada pamoja na Mexico ambayo yameungana kwa pamoja uh, kuwania tiketi ya kuandaa fainali za kombe la dunia za mwaka elfu mbili na ishirini na sita alisale. Swala hili linakuja siku chache baada ya Afrika Kusini na yenyewe kusema kwamba serikali ya Afrika Kusini kusema kwamba ha, haitaunga mkono hatua ya Moroko ku, kutaka ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku kuandaa fainali hizo za kombe la dunia lakini Uh, zaidi ya yote ni kwamba Liberia ina chama cha soka nchini Liberia kinasema kwamba kimechukua uamuzi huo baada ya mashauriano na serikali inayoongozwa na George Weah yu. Mimi si shangai kwa swala la Liberia kwa sababu kama unakumbuka, Liberia kulikuwa na Ebola na fainali za mwisho za Afrika zilifanyika Afrika Kusini, lakini kabla hapo Morocco alikuwa andaye na wakakataa timu ya Liberia isiingie Morocco. Wakakubali kupoteza uwenyeji wa mashindano yale na kwa hivyo naona kitendo hichi ni cha Liberia kulipiza kisasi kwa Morocco, kwamba waliwakataa wao wakati wa ziki, wakati wakuwa na shida wa kabila na Ebola. Kwa hivyo nafikiri ndio maana, pamoja na kuwa rais wao ni mwanasoka bora dunia, uh, George Weah, kama alivyokuwa hapo zamani, lakini ilikuwa hichi ni kitendo cha kisiasa, ni kurudisha pigo kwa Morocco ambayo haikutaka kuwasaidia wakati wa shida, lakini Afrika Kusini kuunga hiyo naamini Afrika Kusini mara nyingi wanatizama wana, wana mambo haya ya kisiasa zaidi. Kama unakumbuka juzi, baada ya tukio la Israel na Afrika Kusini walirudisha balozi wao na kuna msimamo wa nchi nyingi za kiafrika kwamba Moroko wamekuwa wakiendelea kuikalia Saharawi jamhuri e, ya Saharawi kwa maana ya kuto, kuto, kuto kutaka wapate uhuru wao nam pengine. Sasa kwa hiyo, ili suala ni la Afrika Kusini na na, na, na Liberia wamelichukulia kisiasa zaidi. kwa mtazamo wako mimi naamini, naamini kisiasa zaidi, ingawa ukitoa Afrika Kusini, nchi pekee yake ambayo ina uwezo wa kuandaa kombe la dunia ni Morocco. Yenyewe ina miji mikubwa mingi, uh, Marrakesh, Rabat na mingine mingi, na ina uwezo kuanda wa kuandaa mashano hayo, lakini nafikiri wameona kisiasa zaidi, na mimi kama mimi nahisi kwamba dhidi eh, ya, ya, ya Mexico uh, Kanada na Marekani ina nafasi nzuri zaidi ya kupata, pamoja na tengine tungetakiwa tu tuunge mkono nchi ya Kiafrika, lakini mimi mwenyewe sikubaliana na Moroko na hata sikubaliana na msimamo wa nchi yangu wa kwamba hivi sasa tumekuwa tukikumbatia sana Moroko e, pamoja na kwamba hiyo hali ya Saharawi. Naam, naam, naam, asante, asante sana uh, asante sana uh, ndugu Ali Sale aliyeko kwenye laini ya simu unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Afrika Mashariki. Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tisa. Tunatathmini matukio mbalimbali ya kimichezo yaliyojiri uh, ulimwenguni uh, hapo jana na hivi leo. Jina langu ni Frederik Nwaka na katika laini namba moja ya simu niko na Aloisi Mchunga, mwandishi wa habari wa kituo cha Ibon FM akiwa pale Iringa ni kusini magharibi mwa Tanzania, na vilevile vile, katika laini namba mbili ninaye Alisale Arbeto. E, ni mbunge wa jimbo la Malindi visiwani Zanzibar, na pia ni wakala anayetambuliwa na, na shirikisho la kandanda duniani FIFA, wakala wa wachezaji na mdau wa michezo hususani pale visiwani Zanzibar na msikilizaji, sasa niangazie ujumbe wako ambao umetutuma, umeutuma katika ukurasa wetu wa, wa, wa Facebook RFI Kiswahili. Nikianza na ujumbe wake Akili Kalenga Chamani akiwa Fizi, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, anasema ameipongeza sana Real Madrid kwa kupata ubingwa hapo jana, na pia anaipa pole sana Liverpool baada ya matokeo hayo. Ujumbe mwingine ni wake dreaming Rama Athmani akiwa Buguruni, Dar es Salaam, Tanzania, anasema amesikitishwa sana na shirikisho la soka nchini Liberia kutoipigia kura Moroko kuwa, kuwa mwandaaji wa fainali za kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na sita kwa, kwa sisi Waafrika. Anahitimisha kwa kusema kwamba Waafrika tuwe tunashirikiana katika masuala makubwa kama haya, na pia amesikitishwa sana na kuumia kwa Muhamed Salah. Bila shaka watakuwa wamepata taarifa kwamba Sala atakwepo katika kombe la dunia. Nikihitimisha na ujumbe wake Mimwani Kenneth wa Nyakato, Bukoba, Tanzania, anasema tupo wote RFI na swali lake ni kwamba kuumia kwa Muhamed Salah, ipi nafasi yake katika kombe la dunia? Bila shaka msikilizaji, utakuwa umeshapata majibu wakati mjadala wetu ukiendelea. Nam, pale Afrika Kusini. Uh, shirikisho la kandanda uh, barani Afrika Kusini SAFA limepata rais wake hapo jana baada ya Dr Dani Jordan kutetea nafasi yake akishaguliwa bila kupingwa kwa kula za ndio 234 kati ya wajumbe 246 walioshiriki katika uchaguzi huo. Na uchaguzi huo unakuja wakati ambapo kiongozi huyo akikabiliwa na shutuma za unyanyasaji wa kingono dhidi ya mbunge wa zamani na mwimbaji Jennifer Ferguson lakini wajumbe wa mkutano huo waliweka pembeni shutuma zinazomkabili na kumchagua tena kiongozi huyo. Aloisi Mchunga, unadhani pengine uwezo uh, wake katika kuiwezesha Afrika Kusini kuandaa kikamilifu fainali za kombe la dunia uh, mwaka elfu mbili na kumi unaweza kawa umechangia kwa Dani Jordan kuchaguliwa tena kuongoza SAFA? Uh, hilo hilo halina shaka, ni mtu ambaye anawaajihi wa namna yake katika soka la Afrika ya Kusini. Uh, pamoja na hilo lilolitaja, lakini ni mtu ambaye pia alikuwa miongoni mwa wajumbe wa kamati zile ndogo ndogo zilizofanikisha pia kwa fainali za soka za kombe la dunia nchini Afrika ya Kusini. Kwa hivyo, kwa Waafrika wa Kusini wenyewe wanamtazama kama mtu ambaye anaweza akaleta mapinduzi yanayohitajika katika soka la nchi hiyo, ambapo utakumbuka kufanyika kwa fainali za kombe la dunia zilizoziandaa nchini kwao. Afrika ya Kusini bado haijawa na matokeo mazuri katika mchezo wa soka, na imekuwa ni taifa ambalo linapanda na kushuka, si kama miaka ya nyuma, miaka ya kina Lucas Radebe akina Sibo Siso Zuma walikuwa ni miongoni mwa mataifa ambayo walikuwa anafanya vizuri sana, lakini kwa miaka ya hapa karibuni, muongo mmoja uliopita, ukitoa tukio la kuandaa fainali za kombe la dunia, Afrika Kusini wamekuwa katika katika katika, katika, kuyumba yumba linapokuja swala la soka, na pengine limechangiwa na masuala pia, kama alivyosema Al-Sale kwamba katika nchi za Afrika bado mambo ya kisiasa hauyaweki mbali na soka tunakumbuka Afrika ya Kusini imekuwa katika msukosuko mkubwa sana wa swala la kisiasa e, mabadiliko yaliokuwa yakitokea katika katika chama cha ANC. Kwa hiyo uh, wamekuwa hawana utulivu hata katika sekta nyingine ikiwemo michezo. Kwa hiyo nafasi aliopewa uh, rais, mtu aliyempata ambaye wanamuona ni mtu ambaye ana na, na, wajihi mzuri anajitambulisha na, na, na, mwenyewe kwa mambo aliyofanyia nchi hiyo, nafikiri naweza pengine kaondoa hapo alipo na kurejesha makali yao na kuwa miongoni mwa mataifa ambayo labda kwa fainali zinazokuja za kombe la dunia kule Katali wanaweza wanaweza kawa wakapata tiketi ya kushiriki na kuna kunyanyua uh, ule ule ule ule wasifu wake. Naam, uh, Ali Sale ni kirejea kwako uh, Dani Jordan ni mjumbe wa kamati ya utendaji ya shirikisho la kandanda barani Afrika CAF, na rais wa CAF tunafahamu, Ahmad uh, Amadi, amekuwa mstari wa mbele kupiga vita uh, rushwa na aina yoyote inayoondoa sifa ya chombo hiki muhimu cha soka barani Afrika. Sasa, unadhani pengine, wajumbe kwa hatua ya kumrejesha tena madarakani, haiwezi kulitia doa doa soka la Afrika katika dhana nzima ya kiutendaji? Kwanza niseme Afrika, masuala ya ya kashfa hayaamui katika uongozi. Mtu anaweza kuwa na kashfa nyingi tu eh, lakini bado wapiga kura wakamchagua wakampa nafasi kubwa, tumeona sehemu nyingi kwenye siasa. Dani Jordan si mgeni katika kashfa, baada ya kombe la dunia la mwaka elfu mbili na kumi Afrika Kusini kwa kashfa nyingi ya matumizi yake ya pesa na kutumia nafasi yake, lakini pia hili la ya rushwa ya ngono eh, pia si, si jambo kubwa katika Afrika, si jambo ambalo linafanya maamuzi katika Afrika. Mara nyingi watu hawataki wa, wa kuchanganya jambo hilo, lakini mimi ninachosikitika tu kwamba Afrika Kusini wamemchagua wa mtu ambaye wa e, e, soka Afrika Kusini limekwenda chini ya uongozi wake limezama, hawaingii katika kombe la Afrika, hawaingii katika kombe la dunia, lakini bado wanamchagua wa mtu ule kumrudisha. Hilo ndio ambalo imesikitisha mimi. Kwa hivyo, lakini mwisho wa siku ni wa Afrika Kusini ndio wanaamua hatima ya, ya, ya nchi yao, na kama ninavyosema, eh, alovaki alovakiatu najua mwiba msumari ulipo, kwa hivyo tuwachie wao. Lakini mbele ya katika jukwaa la Afrika tunapeleka tunapeleka message mbovu kwamba mtu anaweza akasameheka na kakwa uongozi hata kama anafanya vitendo kama hivyo. Kama hivi karibuni utakuwa unajua kwamba wa mabingwa e, wa, wa, wa fidhamu Marekani wamekabiliwa na matatizo kama hayo ya kutumia nafasi yao na kwa ajili ya ngono, na wote hao, mmoja jana amekamatwa na ametolewa kwa dhamani ya shilingi milio ya dola milioni moja. Lakini pia nyota mwingine ameanza kushutumiwa hivi karibuni, lakini Afrika mambo hayo wanaojali hadhi ya wanawake, nafasi ya wanawake au ukifanya kitendo kama hicho Asante sana, asante sana. Uh, alisale na msikilizaji pale pale nchini Afrika ya Kusini. Michuano ya Kosafa inayoshirikisha uh, mataifa kutoka kusini mwa Afrika imeanza hivi leo kule nchini Afrika ya Kusini na hadi inaingia hapa studio, uh, timu ya taifa ya Madagaskar ilikuwa ikichuana na Msumbiji na Madagaskar ilikuwa ikiongoza kwa, kwa mabao mawili kwa moja na mchezo mwingine ambao utaanza hivi punde ni kati ya Ushelisheli na timu ya taifa ya Morocco. Na pale nchini Botswana ni kwamba finali ya kwanza kabisa ya aina yake ya, ya mchezo wa raga barani Afrika kwa upande wa wanawake inayojumuisha wachezaji saba imekamilika jioni hii, kwa bingwa ni timu ya Lioness ya Kenya ambayo imeishinda Uganda kwa alama 29 kwa alama saba. Na vilevile vile, eh, michuano ya tenis ya kila mwaka ya French Open imekwisha anza hivi leo nchini Ufaransa, lakini bila shaka watu wengi wanapenda kuona wachezaji kama vile Jelena Ostapenko kutoka Latvia na vilevile vile, vile mchezaji Johanna Konta ambaye ni Mwingereza anaanza kampeni yake kwa kuchuana na mchezaji namba na 93 kwa ubora duniani kwa upande wa wanawake Yulia Putniseva Put, Put, kutoka kule nchini Kazakistani. Ni niwashukuru sana uh, Ali Sale kwa kuungana nami katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili. Muda umetukimbia, asante sana, asante sana. Na pia msikilizaji, na kushukuru sana Aloisi Mchunga ukiwa hapo Iringa, asante sana kwa kuungana nami katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili hii, karibu tena. Na asante sana msikilizaji. Mimi ni Fredrick Nwaka na nampisha mwenzangu Victor Abuso atamatishe matangazo haya. Karibu sana Abuso. Asante sana mwenzangu Fredrick Nwaka kwa kutuletea makala ya jukwaa la michezo Uh, Jumapili hii tulivyo, imekuwa ni fari yetu sana msikilizaji, kuwa pamoja nawe jumapili hii. Usikose kuwa pamoja nasi hapo kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Asante sana, ni kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. within the kitchen <laughs> so decide to make ya man. ni mwanamuziki Joseph Hill, Kibao Tribal War anakuambia: mapigano mapigano, kikabila kikabila hayawezi kutatua changamoto, hayawezi kutatua shida, acha mapigano kikabila. <laughs> kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine usikose tena hapo kesho saa saa 1:30 za Afrika Mashariki. Mimi ni Victor Abuso kwa kutoka hapa Dar es Salaam.