Hii ni idhaa Kiswahili la Redio France International. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili kamili, Afrika ya kati ni saa kumi na moja kamili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatatu tarehe 18 mwezi wa Juni mwaka 2018 tumekuandalia habari za dunia habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Serikali ya Sudani Kusini ataka mkutano wa ana kwa ana kati ya rais Salva Kiir na kiongozi wa wasi riek Machar usifanyike katika mataifa ya IGAD. Upinzani nchini Kenya wanataka jitihada zaidi kufanyika katika vita dhidi ya ufisadi, na wapiganaji wa zamani wa FARC nchini Colombia wamtaka rais mpya kuheshimu mkataba wa amani. Ukiwa wapi, anza na namba kujumlisha 255764 01577. Tuandikie pia ukipenda kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Kumbuka kwamba matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu RFI Kiswahili.com na redio washirika. Serikali ya Sudan Kusini imesema mkutano wa, wa, wa ana kwa ana kati ya Rais Salva Kiir na wake Riek Machar ufanyike katika taifa lisilo na maslahi kwa upande wote kati ya viongozi hao. Waziri wa habari na msemaji wa serikali ya Juba, Michael Makwei, amesema mkutano wa kihistoria unaweza kufanyika katika taifa lolote kutokana na kuwepo mvutano wa kimaslahi miongoni mwa mataifa ya jumuia ya IGAD ambayo amekuwa akiandaa mazungumzo hayo. Kir na Mashar wanatarajia kukutana tarehe ishirini mwezi huu. Hamdun Masele ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini swala hili akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Kimsingi kwamba Sudani imekuwa ikifanya hivyo, maana mazungumzo yaliyofanyika kule Adisababa ni miongoni mwa yale ambayo baadaye hayakutekelezeka. Hili jambo la kwanza ambalo ama kuna kusudia kwenye Sudani, lakini anavyonyesha kwamba Sudani ni Salva Kiir hana mahusiano mazuri na serikali ya Adisababa, akitilia maanani kwamba Dokta Riek Mashar ana uhusiano mzuri na utawala wa Adisababa. Mataifa ambayo yamewahi kuandaa mazungumzo haya ni pamoja na Ethiopia na Kenya, lakini hivi karibuni Sudan, Sudan ilisema kwamba iko tayari kuandaa mkutano wa kihistoria kati ya Rais Salva Kiir na Riek Machar. Wakimbizi wawili wa Sudani Kusini waliokuwa na, wanaishi katika kambi moja kaskazini mwa Uganda wamepoteza maisha baada ya mapigano kuzuka katika ukumbi waliokuwa wanatazama mchuano wa Kombe la Dunia a, kati ya Brazil na Switzerland mwishoni mwa wiki iliyopita. Mkuu wa polisi katika eneo la Arua amesema mapigano yalizuka kati ya wakimbizi wa kabila la Nuer na Dinka. Polisi wa melani kilichotokea na kusema kwamba wakimbizi hao wamekuwa wakizuzana kipindi kirefu kuhusu hatma ya usalama na siasa katika taifa lao. Kinara wa muungano wa upinzani nchini Kenya Nasar el Odinga amesema ufisadi nchini humo amekuwa donda sugu ambalo serikali hiyo ya serikali iliyo mamlakani ya Jubilii inayoongozwa na Rais Uhuru Kenyatta inafaa kutafuta mbinu mpya za kukabiliana na, na swala hilo. Kutoka mjini Mombasa, mwandishi wetu Joseph Jera ametuma ripoti ifuatayo. Akizungumza katika mkutano uliowaleta pamoja viongozi wa chama cha ODM mjini Mombasa, Raila amesema serikali ya Jubilee inafaa kujitahidi ili kupambana na ufisadi unaotikisa taifa hili. Raila amesema anaunga mkono tamko la Rais Uhuru Kenyatta la kufanyiwa uchunguzi wa mali anazomiliki, akisema yeye mwenyewe pia yuko tayari kufanyiwa uchunguzi huo. Anasema mbinu iliyopo mwaka huu, ningependa kuambia serikali kuwa tuko pamoja kupambana na ufisadi, sisi sio si, wapiga firimbi tena tuko kitu kimoja na serikali kufanikisha vita hivi. Kuhusu uchunguzi wa maisha ya viongozi, hilo ni jambo zuri kwa taifa. Mimi binafsi niko tayari. Wakati huo huo, kinara huyo ametokeza kuwa muungano wa NASA haujasambaratika na utashirikiana na vinara wenza katika juhudi za kufanikisha mawafikiano yao nchini. Anasema pamoja na muungano wa NASA tutashirikiana na tutazingatia mawafikiano yetu ya muungano na pamoja na serikali ya Jubilee, kila muungano uko imara katika maswala ya mabadiliko. Wakati huo huo, mbunge wa eneo la Likoni kaunti ya Mombasa Bimishimboko amepongeza juhudi za rais Uhuru Kenyatta na kinara wa NASA Raila Odinga kufanyia uchunguzi wa mali kama mfano mwema wa kupambana na no ufisadi nchini. Na sisi tunaunga mkono Mheshimiwa Raila vile amesema, na vile Mheshimiwa Uhuru ambavyo amezungumzia kwamba kuwe na social audit ya kuangalia viongozi na kuangalia wakenya maisha yao wa. mambo ya ufisadi yamekuwa Mengi sana. Katika mkutano huo viongozi wa siasa wameitaka serikali ya kitaifa kufanya uchunguzi kuhusu madai ya vijana wanaodaiwa kutoweka kiolela ili kubaini chanzo cha hali hiyo. Vijana wengi wanapotea, tujue ni nani anapoteza vijana, na saa wengine utasikia ni pengine mapolisi wamekuja, lakini saa ingine hawajavaa nguo za polisi. Mkutano huo umefanyika wakati kukiwa na joto la siasa ukanda wa pwani, huku baadhi ya maafisa waliohusishwa na kutoweka kwa mabilioni ya pesa katika shirika la vijana nchini la NYS, wakiendelea kuzuiliwa. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Tukusalia kule nchini Kenya, polisi watano na wengine watatu wa akiba wamepoteza maisha jana, wakati gari lilokuwa wanasafiria kukanyaga bomu liliotegwa ardhini katika mji wa Wajir kaskazini mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa kamanda wa polisi kwenye mji huo, amesema kwamba polisi hao walikuwa kwenye doria katika eneo la Bujigaras mashariki mwa mji wa Wajir. Sauma ni mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika, anazungumza akiwa mjini Mombasa. hili ni jambo limekuwa liondasugwa, hususan hapa Kenya, kwa sababu tangu uh, majeshi wa Kenya tangu aingie Somalia, imekuwa apanda uh, shuka mingi sana na dhiki, na mambo haya yamezidi sasa. Sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu tunasema itakuwa ni vizuri, itakuwa ni jambo la busara serikali ya Kenya ikitoa majeshi yake uh, Somalia ili warudi hapa nyumbani, Somalia wa... kila mtu abebe msalaba wake, kila mtu aangalia vyo atakavyoishi. Sisi chanzo ya dhiki ya Kenya, kuuawa watu, kuumizwa na mashambulizi haya kila ulela, ni kwa sababu Wakenya wamepeleka majeshi kule Somalia. Kwa hivyo hili jambo ni sasa, serikali ya Kenya na bunge waliingilie kati kwa dhati, maanake imekuwa ni hasara kubwa, imekuwa ni ni burden katika serikali na nchi ya Kenya. Watu wanakufa, watu wanane wameuawa kule Wajia, ni maskari na wana target pia civilian. kwa hivyo ni jambo ambalo linaleta uzuni na ni jambo ambalo linaleta sikitiko kubwa katika nchi yetu ya Kenya. Ni sauti yake Francis Auma, mtetezi wa haki za binadamu, anazungumza akiwa mjini Mombasa nchini Kenya -E. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na dakika saba Afrika kati ni saa kumi na moja dakika saba Sante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi John hii. Rais wa zamani wa Malawi Jos Banda amesema atawania urais wapo chama chake cha People's Party kitamteua uchaguzi nchini Malawi umepangwa kufanyika mwezi ujao. Banda baada ya kushindwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili likimle nje ya taifa lake na akarejea miaka kadhaa baadaye, anatuhumiwa kuhusika na kashfa ya kupotea kwa milioni ya dola, madai ambayo amekanusha. Wachambuzi wa siasa nchini Zimbabwe wanaona kuwa kugawanyika kwa wapinzani nchini humo huenda kukampa ushindi wa haraka Rais Emerson Mnangagwa. Kuna wagombea ishirini na tatu wa urais, ishirini na wawili wakiwa waki wa upinzani wakitaka kukiondoa chama tawala cha Zanu PF, swala ambalo wachanganuzi wa mambo wanasema kwamba itakuwa rahisi. Uh, sa kwa mgombea wa upinzani, mgombea mkuu wa upinzani Nelson Chamisa wa chama cha MDC. Uchaguzi mkuu nchini Zimbabwe utafanyika mwezi ujao, na uchaguzi wa kwanza baada ya kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani Robert Mugabe mwaka uliopita. Radio France Internationale jijini Kampala nchini Uganda ni saa 12 na dakika 8 ukiwa uh, ok, maeneo ya Bujumbura Burundi na Kigali nchini Rwanda ni saa 11 na dakika 9. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Kundi la waasi wa zamani nchini Colombia FARC limetoa wito kwa rais mteule Ivan Duque kuendelea kutekeleza mkataba wa amani wa 216 na kuacha kutoa vitisho. Taarifa ya ilifafanua kuwa taifa hilo kwa sasa linahitaji amani ambayo inatoa matumaini kwa maridhiano. Rais mteule alieleza katika hotuba yake kuwa atafanyia marekebisho mkataba huo wa amani ambao umekosoa wakati aliukosoa wakati wa kampeni zake uh, kuelekea uchaguzi wa urais uliofanyika mwishoni mwa wiki iliyopita. Profesa Mwesiga Baregu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kolombia wametumia muda mrefu sana na wamepata misaada mingi ili waweze eh, kufikia mkataba huo, na ninafikiri jitihada zote zitakazoelekezwa katika utekelezaji wa mkataba huo ni jitihada ambazo ni lazima ziungwe mkono. Kama watahitaji msaada wa msaada wa namna hii au pale kama ni Umoja wa Mataifa, basi wapate msaada huo ili wasio akarudia kwenye hali ya tintofahamu aliyokuwa mkataba. Ni sauti yake Profesa Mwesiga Baregu, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam. Mkuu wa tume ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Zaid Rad Al Hussein anataka uchunguzi kuhusu mashukio ya haki za binadamu kufanyika kule nchini Nikaragua. Mzozo wa kisiasa ulioshuhudiwa hivi karibuni kati ya waandamanaji wa upinzani na maafisa wa polisi ulisababisha vifo vya watu 178 na wengine 1500 kujeruhiwa. Wanasiasa wa upinzani wamekuwa wakitaka uchaguzi wa mapema kufanyika nchini humo. Uh, na Jumamosi iliyopita wapinzani na serikali waliafikiana, uh, na serikali ya rais Daniel Ortega na wakatia saini mkataba wa kusitisha mzozo huo wa kisiasa nasalia na, na maswala haya ya haki za binadamu ni kwamba katika hatua nyingine huyu uh, kamishina wa haki za binadamu uh, bwana Al Husein ametaka serikali ya Marekani kuacha kuwatenganisha watoto na wazazi wao katika mpaka wa Marekani, akieleza sera hiyo haistahili. Akifungua mkutano wa baraza la haki za binadamu huku kule Geneva, Al Husein amesema dhana ambayo taifa lolote litatumia kuwatenga watoto na wazazi wao ni unyanyasaji usiokubalika. Francis Sombete ni mchambuzi Makerere, wa siasa za kimataifa na mhadhiri chuo kikuu cha Makerere anatathmini swala hili akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Inaunga mkono huyo komishona kwa sababu si vizuri kutenganisha familia, kwa sababu wataishi namna gani? Hiyo ni kufunja familia, na familia ndio utaifa. Ingekuwa ni vizuri kama wangeona njia eh, ya kuweza kukubaliana kuhusu wahamiaji badala ya kutenganisha familia itakuwa ni gharama kubwa, na itakuwa tena, itahitaji mambo mengi ya kujiandikisha, kutafuta uraia upya, kutafuta uishi wapi, uwe mtu wa wapi. Nam ni sauti yake Francis Sombete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, anazungumza akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Chama cha Conservative kilichounda serikali pamoja na kansla wa Ujerumani Angela Merkel kimetoa muda wa wiki mbili Uh, kuwa, kuwepo kwa ili serikali iwepo na sheria uh, ngumu ya dhidi ya wahamiaji au isababishe mvutano wa kisiasa nchini humo. Wiki mbili zilizopita, Kansela Merkel aliotaka wenzake katika Umoja wa Ulaya kuja na mbinu ya kupambana na ongezeko la wahamiaji haramu wanaoendelea kuingia katika bara hilo na wengi wakienda katika nchi yake, la sivyo waagize polisi kuwafukuza viongozi wa mataifa ya Umoja wa Ulaya watakutana siku mbili tarehe 28 na 29 uh, mwezi huu ili kujadili swala hili kwa kina. Na raia mmoja wa Palestina ameuawa baada ya kushambuliwa na mwanajeshi wa Israel katika ukanda wa Gaza. Hata hivyo, jeshi la Israel limesema aliyeuawa ni gaidi na wengine walijeruhiwa wakati wa kujaribu kurusha vilipuzi katika ardhi ya Israel. Tangu mwezi Machi mwaka huu, raia wapatao wa Palestina 131 wamepoteza maisha mikononi mwa wanajeshi wa Israel. Na bila shaka wa ni wakati wa refa ya michezo. Ni msimu wa kombe la dunia, na mwona mwenzangu Fredrick Nwaka amevalia jezi ya Ubelgiji. <laughs> <laughs> Ni kweli kabisa, Vikta Buso inafanana na jezi ya Ubelgiji na tunashuhudia hapa hivi sasa wote hapa studio uh, pambano kati ya Ubelgiji na Panama limekushaanza anza, dakika ikiwa ni ya kumi na mbili na sekunde hamsini. Mambo bado ni bila kwa bila, lakini Ubelgiji unaonekana kumiliki mchezo nam unacheza katika uwanja wa kimataifa wa Sochi, uwanja wa wa kipekee lio na uwanja umependeza sana Bwana uh, Fredrick Mwaka, na nimevutiwa sana na uh, uh, style ya ushangilia, ama namna ya na ushangiliaji inaonyeshwa na mashabiki hasa wa Ubelgiji, kwa sababu na mwamuzi mwenyewe pia, ukimwona Jani Sikaze huyu mwamuzi kutoka hapa barani Afrika kule nchini Zambia anaonekana kuumudu mchezo hadi kufikia hivi sasa na Janny Sikazwe na Bakari Gasama Papa Naam. ni baadhi ya marfaria mauamuzi wenye uzoefu mkubwa sana kutoka bara Afrika, ambao wako kule Urusi. Bila shaka ni jambo la kuvutia sana, na tutaendelea kushuhudia zaidi katika michuano inayofuata. hapo awali Victor Abuso na msikilizaji, uh, kulikuwa na mchezo wa kundi F ambapo Korea Kusini imecharazwa na Sweden bao moja kwa bila, lililofungwa kwa mkwaju wa penalti na Andreas Grankvisti huu ni ushindi wa kwanza kwa Sweden katika mechi ya ufunguzi wa kombe la dunia tangu walipofanya hivyo mwaka 1958 walipoifunga Mexico kwa mabao matatu kwa bila. Lakini uh, teknolojia ya video ya usaidizi wa uamuzi kwa, kwa video imetumika hivi leo pia kuamua penati iliyoipa ushindi Sweden, na nimemuuliza mchambuzi wa michezo Samuel John anatathmini vipi teknolojia hii ambayo imeshaanza kutekelezwa kikamilifu katika michuano hii. A teknolojia hii inatumika na tumeshaona imetumika takriban mara mbili. Unajua, mpira wakati mwingine unahitaji ubishani ule kwamba matokeo imepatikana, lakini tunahitaji ubishani sasa. Utaangalia kwamba teknolojia yenyewe inachukua muda kuleta yale majibu. Tukio linatokea, lakini kuna dakika kadhaa ama sekunde kadhaa zinapita, ndio maamuzi yanakuja kubatilishwa. Kwa hiyo ni kitu ambacho wakati mwingine tena kinaleta mkanganyiko ambao nafikiri kwamba haukuwa na ulazima na kwa ana, kia, na retwa pia kwa sababu za kibiashara. Teknolojia wakati mwingine inakuja kwa njia ya kibiashara, lakini inasaidia kupunguza sitofahamu kabisa. Unakumbuka pia wakati Ufaransa ikicheza wiki iliyopita na Australia ilitumika, na Australia, na wakapata bao ni kweli na ilikuwa ni bao la kwanza la penalti ya Antoine Griezmann, lakini pia hata bao la pili ilitumika teknolojia ya goal line technology ama teknolojia ya mm, usaidizi ile ya kuangalia kama goli limevuka mstari ama la. Nakumbuka Jumamosi kahozi iliyopita kaozi kukosi alisema kudumile inasitisha ile sukari katika mchezo huu wa kandanda, lakini ukiangalia, lakini ni kwamba teknolojia hii imegawanya mashabiki wa soka duniani katika sehemu mbili, kwa sababu wengi walitarajia kwamba itakuwa inaamua haraka haraka, lakini mwamuzi analazimika kusimamisha mchezo atazame vizuri video ndio afanye uamuzi tena. Bila shaka tutashuhudia mengi zaidi, lakini uh, mchuano mwingine ambao utachezwa hivi leo hapo baadaye ni kati ya wawakilishi wa Afrika Tunisia wanatupa karata yao majira ya saa tatu kwa saa za Afrika Mashariki, wakichuana na timu ya taifa ya England na kocha wa England Gareth Southgate amesema timu yake ina kibarua pevu katika mchezo huo, wakati nahodha wake Harry Kane amesema timu yake itaingia uwanjani ikiwa na mbinu zote za kushambulia wapinzani wao. Hapo jana mabingwa wa kihistoria wa michuano hiyo Brazil walibanwa mbavu kwa kufungana bao moja kwa moja na timu ya taifa ya Uswisi. Kwingineko katika fainali hizi ni kwamba uh, mlinzi wa kimataifa wa Ujerumani Jerome Boateng amesema kwamba mwanzo mbaya wa timu yake haukakatishi tamaa. Ujerumani hapo jana ilichapwa bao moja kwa bila na Meksiko, matokeo yaliyostajabisha wapenda soka wengi duniani na mabingwa wa watetezi Ujerumani wanasaliwa na mechi mbili katika kundi F wakiwa wana, ambazo ni dhidi ya Korea Kusini na vilevile dhidi vile, uh, ya Sweden. Victor Buso, katika finali tatu zilizopita za kombe la dunia, bingwa mtetezi hajawahi kushinda katika mchezo wake wa kwanza. Mwaka elfu mbili na kumi na nne tulishuhudia Hispania ikitandikwa mabao matano kwa moja na Uholanzi, na mwaka elfu mbili na kumi Italia na Sweden zilitoshana nguvu ya kufungana bao moja kwa moja. Hii inamaana kwamba bado mapema sana kutabiri iwapo Ujerumani haita Uh, songa mbele katika ile hatua ya mwendowano, tutaona. Joki Mlo ni kocha wa mwenye uzoefu wa suu nyingi na tangu mwaka elfu mbili na, na sita naifunza na Jerumani, atakuwa ameelewa mambo yalivyokuwa tutarekebisha mambo. Na mimi binafsi naamini kama pengine huenda matokeo yakiwa mabaya kwake katika kwa uh, maana mm, kwamba Ujerumani yes, kishindo kwenda katika hatua inayofuata bila shaka itakuwa ndio tiketi yeah, yake kuondoka. <laughs> Unajua wenzetu wana wamejiengea utamaduni wa kuwajibika mapema. Kweli. Na msasa turejee barani Afrika, msikilizaji, baada ya kukupasha yanayojiri katika kombe la dunia, ambapo pale nchini Rwanda uh, klabu Kongwe nchini humo ya Rayon Sports inatazamiwa wakati wote kutoka sasa kumtangaza Brazil Robato Louis Bianchi kuwa kocha mkuu wa kikosi hicho, na kocha huyo anatarajia kuchukua nafasi ya Ivan Minart Mbelgiji ambaye ameshushwa katika timu ya vijana. Ripoti kutoka nchini Rwanda zilizochapishwa na gazeti la The New Times zinasema kocha huyo Bianchi amefunza soka la Afrika kwa muda sasa, akifunza timu ya Petro Atletico ya Angola na vilevile aliwahi kuifunza timu ya taifa ya Angola Parancas Neglas namna hapa nchini Tanzania msikilizaji, uh, Azamu FC imeendelea kunawiri katika dirisha la usajili ikimnasa mlinzi um, wa kimataifa wa Uganda Nicolas Wadada anayetokea klabu ya Vipers na amesaini mkataba wa mwaka mmoja. Na tangu Azamu wamemchukua kocha uh, Hans Plujim, wamesajili wa wachezaji watatu kutoka Zimbabwe na mchezaji huyu Nicolas Wadada kutoka pale nchini Uganda na mndokale kuishi kidogo kule kwa dunia ujua, leo usiku sana kamisa za Afrika Mashariki Tunisia kuna mnyana na Uingereza na nafikiri kwa mara ya kwanza huenda watu wa, wa, wa Afrika wakafurahi kwa sababu na imani kwamba Tunisia atacharaza Uingereza tatu bila, na nimekuwa nikifuatilia taarifa hii ya busa kupitia vyombo vya habari nchini Uingereza vinavyo vinavyoandika uh, vingi sana vinamtaja uh, mathalani gazeti la Daily Mail na, na, nasema kwamba kocha Gareth Southgate hana uzoefu, kwa hivyo anatakiwa kutumia mchezo hapa kupata uzoefu wa kufundisha timu kubwa ya taifa kwa sababu amekuwa akifunza timu za vijana <laughs> tutaona. Asante sana mwenzangu Fredrik Nwaka, shukran. Nam, barabara kabisa. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili ya dakika ishirini, ni wakati wa makala ya mazingira, Leo dunia ko kesho, na Sabina Mpelo. Natumai hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya Mazingira Leo Dunia yako Kesho, ambapo leo tunazungumzia jitihada za kuimarisha usafi katika majiji ya nchi za Afrika hususan Afrika Mashariki. Ungana nami, Sabina Mpelo. Msikilizaji, jiji la Kigali nchini Rwanda linatajwa kuwa moja kati ya majiji ya kijani na safi yenye mwonekano wa kuvutia Afrika. Mwaka wa elfu mbili na tisa uongozi wa jiji hilo ulianza mpango wa kuvunja makazi holela katika jiji hasa ambayo hayakuwa na upatikanaji wa maji na umeme, ili kujenga makazi mapya bora na kuboresha mifumo ya barabara. Nimezungumza na mwenzangu Edith Nibakwe mwandishi wa habari wa RFI Kiswahili akiwa nchini Rwanda. Edith Nibakwe, jiji la Kigali na Rwanda kiujumla imekuwa ikitajwa kuwa ni kijani na ni nchi safi Afrika, na hivi karibuni mkurugenzi mtendaji wa mazingira kutoka Umoja wa Mataifa alipongeza kwa hatua hiyo. Wewe kama mwenyeji wa nchini Rwanda, hebu tupe picha halisi kuhusiana na hali ya usafi Nashukuru sana Sabina. Kweli naweza nikasema kwamba jiji la Kigali kama linavyosikiwa na watu wengine, mimi ni mwanahabari, ni mkaji wa Kigali, lakini pia nimepata fursa za kutembea nchi mbalimbali za kiafrika Ukifika Kigali kuna utofauti sana na, na miji mingi mingine. Ni mji ambayo unaweza ukajiuliza inakuwaje? Mji unakuwa msafi, barabara safi, uh, mazingira masafi. Ukiingia mjini, unajua mjini, uh, saa nyingine unaweza ukakuta kuna sehemu ambayo wameweka labda uchafu, lakini ukifika Kigali huwezi ukaipata sehemu hiyo, kwa sababu ni mji ambao unafanyiwa usafi kila mara, mchana na usiku. Usafi huu unatokana kwanza uh, isha jamii nya Rwanda. Sasa kwa sasa hawezi akatupa uchafu uh, uh, sehemu yoyote kwa sababu kuna sehemu maalum ambayo imetengwa. Hata kama ukinunua maji ukimaliza kunywa maji, yani huwezi ukachupa chupa la maji sehemu yoyote, yani hata akili yako kwamba anakuambia ya nikatupa uchafu sehemu hii, unaenda mpaka pale sehemu ambayo imepangwa maalum kabisa, unatupa una chupa hiyo, unajua kwamba nimechangia kwenye usafi. E, pengine unazungumziaje kuhusiana na sheria? Bila shaka kumekuwa na sheria ambazo zinawekwa na kuwafanya watu wazingatie usafi. Sabina, naweza nikasema kwamba sheria imechangia kwa kiasi kikubwa sana, lakini kumekuwepo kuhamasisha jamii katika yaani suala hili la kuchangia katika usafi wa mazingira. Sheria za Rwanda ziko hivi. Rwanda ni nchi hata kama unatoka nchi gani. kabla yani, haujaingia nchini Rwanda, uwe umetumia njia e, njia ya ndege, uwe umetumia njia barabara, wanakwambia angalia kwanza, kama hauna mfuko huu wa plastic. Yani sheria ya Rwanda, hakuna abiria au mtu yeyote ambaye anaweza akatupa kama ni uchafu wote. Unajua barabara, ni mtu anakula. Una, unaweza kununua ndizi, unaweza kununua vitu vingine vya chakula. Hakuna mtu ambaye anaweza akatupa chakula barabarani itakapokamatwa, gari ambayo imetupa yaani, abiria akatupa uchafu, watapigwa faini ya laki mbili. Mataifa mengine ya Afrika yaiga nini kutoka Rwanda? Cha msingi ni yani, ni serikali eh, kulichukulia jambo la mazingira kama ni jambo muhimu la kuzingatia, kutengwa sheria ambazo zinaweza zikafata ama kutenga vitengo mbalimbali ambavyo vinashughulikia usafi ama kumalisha mazingira ama kuyafanya mazingira kuwa mazuri. Nchi hizi jirani ama miji mbalimbali inapaswa kuhamasisha raia kwanza, kwa sababu unaweza ukaweka sheria, unaweza ukaweka vitengo, unaweza ukaweka yaani kila kitu, lakini kama haujamwelimisha yule mlengo ambaye ni raia ambaye angepaswa kuchangia haswa kwenye swala hili la usafi wa mazingira, basi pale yani, nadhani hautafanikiwa. Nakushukuru sana Edith Nibakwe kwa kutujuza hali ya mazingira kutoka nchini Rwanda. Nakushukuru sana. Na Sabina Kamara Gombe ni mtaalamu wa mazingira kutoka nchini Tanzania, anatoa tathmini yake kuhusiana na changamoto ya mifumo ya usafi katika mataifa ya Afrika Mashariki. Mifumo ya usafi katika nchi zetu za Afrika Mashariki zina changamoto kubwa sana ingira ya Dar es Salaam ambayo ni jiji kubwa, tuna changamoto kwamba ukusanyaji ule wa zile taka ambazo zinazalishwa kwa siku unakuwa ni hafifu. Unaweza ukawashutumu wananchi kwamba hawafati taratibu nzuri za kuhifadhi taka zao, wanatupa ovyo ovyo, lakini imekuja kugundua kwamba utaratibu mzima ule wa kuweza kukusanya zile taka unakuta una mapungufu makubwa. Licha ya kutotoa elimu ya kutosha kwa hawa wananchi, lakini utaratibu mzima unaotumika unakuta ni una mapungufu. Kinachotakiwa kufanya, cha kwanza ni kuhakikisha kwamba tunatengeneza mifumo katika hizi halmashauri na viongozi wanaohusika kuhakikisha kwamba ukusanyaji wa taka unafanyika kulingana na misingi ambayo amejiwekea, na kama ni, kama tuna uwezo wa kuzishusha chini katika levu hata ya kata, ziweze kuhakikisha kwamba tunazikusanya hizi taka, na wananchi wajue kwamba hizi taka zinakusanywa lini na tunazipeleka wapi? Musa Ali Bwakila ni mdau wa mazingira kutoka nchini Tanzania. Yeye anazungumzia namna ambavyo taka zinaweza kutumika kama fursa ambayo inaweza kufanikisha jitihada za usafi wa mazingira. Takataka, taka ni fursa. Kadri mji eh, unavyozalisha taka nyingi, ndo kadri unavyozidi kutoa fursa za ajira kwa watu wengine. Takataka zinaweza zikageuzwa kuwa malighafi zikatumika kwa, zika kwa ajili ya shughuli nyingine. Mathalan, jiji kama la Dar es Salaam kuna wakati walikuwa wakilalamika kwamba tani nyingi za takataka zinazalishwa, alafu uwezo wa kusanya wa wakandarasi ni mdogo lakini kama serikali yenyewe ita, itaamua ikasema, tunajenga viwanda vya kuchakata taka. Na viwanda o vya kuchakata taka viko vya aina mbili: kuna viwanda ambavyo vinashughulika na taka ngumu na kuna viwanda ambavyo vinashughulika na taka hizi za umajimaji. Lakini unazungumziaje kwa upande wa taka ngumu? Kwa upande wa wa, wa, wa taka ngumu ambazo zinazalishwa kila siku, kuna mifumo, wenzetu wameiweka kuweka maeneo ya kukusanyia taka magari yanakuja na kusanya zile taka, yanapeleka kwenye maeneo ambayo zile taka zinachakatwa sasa kuwa kitu kingine ki mathalan, plastiki tunasema plastiki ni tatizo, lakini plastiki zinaweza zikatumika kutengeneza products nyingine. Lakini kama tutajipanga vizuri, tutaweka mifumo yetu vizuri ya ukusanyaji wa ta, taka, itakuwa taka badala ya kuwa tatizo ikawa ni fursa, itakuwa zinazaa zina, zina, zina, sasa ajira nyingine hivi. Unaona, kuna ajira isiyo rasmi ya wakusanyaji chupa za za, za za za plastiki. Kwa mujibu wa takwimu za serikali nchini Rwanda, zaidi ya asilimia tisini ya makazi jijini Kigali yana huduma ya vyoo na maji safi. Ndugu Bwakila, wewe unadhani ni kwa nini jitihada za kuimarisha usafi katika majiji makubwa zinakwama kwa Tanzania? Hapa nikitazama kwa uzoefu wetu, naona kuna mambo mawili. La kwanza ni uwajibikaji na la pili ni ubunifu. Watu wanafanya shughuli zao kama biashara tu ya kawaida, business as usual, kwa maana kwamba mtu anaingia ofisini, anatekeleza tu ule wajibu wa lazima, mwisho wa mwezi anachukua mshahara. Sheria ni ukitazama ni nzuri tu, kuanzia za serikali za mitaa mpaka serikali kuu. Kama tutasimamia vizuri, tatizo la mazingira linakuwa sio tatizo, linakuwa ni fursa, tena fursa ambayo ni adimu na adhimu. <tune> Msikilizaji, kama unajiunga nasi, kipindi ni makala ya Mazingira leo dunia yako Kesho, tukizungumzia jitihada za kuimarisha usafi katika majiji ya nchi za Afrika, hususan Afrika Mashariki. Matumizi ya teknolojia yanaelezwa kuwa na mchango mkubwa katika kuhakikisha jitihada za usafi wa mazingira katika majiji zinazaa matunda, kama anavyoeleza ndugu Kamara Gombe. tunahitaji sasa kutumia teknolojia kuhakikisha kwamba mazingira yetu tunayasafisha katika kiwango kile ambacho tunachohitaji. Kwa mfano wenzetu wanachokifanya kwa sasa, wamekwenda katika levo ya juu, kwamba hizi taka zote zina, zinachambuliwa: hizi ni taka za plastiki, hizi taka za vyakula majumbani, hizi taka za aina fulani, na teknolojia zilizopo sasa zinawezesha kuchakata hizi taka kwa kwa ajili ya matumizi mengine ya baadaye. Kwa hiyo tukiweza sasa kuweza kuhakikisha kwamba kuwahamasisha wananchi kwamba waweze kutenganisha baadhi ya taka taka, wanasema pia ni mali, lakini mwananchi ndiyo mdau wa kwanza wa mazingira, hivyo anayo nafasi na mchango katika kuboresha usafi. Ndugu Bwakila anafafanua hili. Hichi kitu kinawagusa kila mtu, kinamgusa kuanzia mwanafamilia wa kawaida, kinamgusa kiongozi wa dini, kinamgusa kiongozi wa serikali, wanasiasa, viongozi wa jadi. Na tunadhani kuwatengenezea mfumo wa kila mtu kuwa na na na, na, ile self discipline na nidhamu binafsi, yani aone kabisa hapa nakuta sigara lakini hiki e, kichu hiki sio pa kutupa hapa. Utekelezaji wa sheria pia ni chachu ya kuwa na mazingira safi. Hili linabainishwa na ndugu Kamara. Mimi kwa upande wangu nafikiri sheria zinakidi, tatizo ni wafikiri ambayo atatusumbua. Nafikiri hata katika baadhi ya nchi zetu za Kiafrika hizi ni utekelezaji wa sheria husika. Mpaka hapo natia nanga katika makala haya Mazingira Leo Dunia Yako Kesho. Naitwa Sabina Mbelo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Red France International. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi siku hii ya Jumatatu. Tumekuandalia habari za dunia na makala ya habari rafiki, lakini kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muktasari wake. Serikali ya sudani kusini ataka mkutano wa ana kwa ana kati ya rais Salva Kiir na kiongozi wa uasi Riek Machar usifanyike katika mataifa ya IGAD. Serikali ya DRC na Urusi zatia saini mkataba wa kushirikiana kijeshi na watu zaidi hamsini wawawa baada ya kushambuliwa na wanajeshi wa Syria katika ngome ya upinzani. Naweza kutuandikia kutumia simu ya kwa mkononi anza na alama kujumlisha 255764 015747, lakini pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya RFIkiswahili.com Serikali ya Sudani Kusini imesema mkutano wa ana kwa ana kati ya rais Salva Kiir na simu wake Riek Machar usifanyike kwenye taifa la IGAD. Waziri wa habari na msemaji wa serikali ya Juba, Michael Makwei, amesema mkutano wa kihistoria unaweza kufanyika katika taifa lolote kutokana na ukuwepo wa mvutano wa kimaslahi miongoni mwa mataifa ya IGAD ambayo yamekuwa yakiandaa mazungumzo hayo katika siku zilizopita. Hamdun Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumzia swala so hili akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Kimsingi ni kwamba Sudani imekuwa i ikifanya hivyo, maana mazungumzo yaliyofanyika kule Adis Ababa ni miongoni mwa yale ambayo bado hayakutekelezeka. Hili ni jambo la kwanza ambalo ama kuna kusudia kwa jinsi gani, lakini navyoonyesha kwamba Sudani ia hana, hana mahusiano mazuri na serikali ya Addis Ababa, akitilia maanani kwamba Dkt. Mashare ana uhusiano mzuri na na utawala wa Addis Ababa. Ni sauti yake Abdul Masail, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Serikali wa ya DRC imepitisha mswada wa ushirikiano wa kijeshi kati yake na Urusi ambapo Urusi itatoa vifaa vya kijeshi na mafunzo ya jeshi la nchi hiyo. Mswada huu wa ushirikiano ulitiwa saini tangu mwaka 1999 mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kinshasa Emmanuel Zandi. Waziri wa Ulinzi Crispin Atamatabe Mogodi aliwasilisha Jumatano Juni 13 natatu mwakawaelfubk 8 kupitia mswada huo unayoidhinisha ratiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo mkataba wa ushirikiano wa kijeshi na kiufundi kati ya serikali ya Urusi na DRC. Kwa waziri, sheria hii ni muhimu kwa kiasi ambacho itawezesha jeshi la taifa la Congo kutoa silaha za ubora ili kulinda eneo la kitaifacrispin atama <tabu> Vikundi vya silaha vinavyotumika mashariki mwa nchi havipigani vita ya kawaida, wanaweka siri katika idadi ya watu, hivyo DRC inahitaji vifaa vya kisasa. Kwa hiyo tulihisi kuwa ni muhimu kuamsha mkataba huu Urusi, si na Urusi, ambayo itaruhusu sisi kuwa na mafunzo lakini pia kutusaidia na vifaa vya lazima lakini kwa ngambo la upinzani, sheria hiyo ina eneo nyingi za giza, wakisema ni kwa sababu gani kwa siku ya leo peke yake na nakaribia uchaguzi. Paul Muhindo, mbunge DRC, hatoa maoni yake kuhusu hiyo sheria. Tunaona ya kwamba nchi yetu Kongo imeenda kufanya cooperation na Rusia, lakini kitu ambayo tunajiuliza ni kusema sababu gani wakati hii tu njo hiyo mambo inafanyika na ukiona gisi tunatangulia uchaguzi tunajiuliza kwamba kwa kama hizo silaha zitakuja kupiga wale ambao watakuwa wanafanya uh, uchaguzi ama kufanya manifestasion ama, ama kama zitakuja kumaliza vita ya Beni, alafu sisi tunasema kama ni kuja kumaliza vita ambayo uh, iko ndani ya mji wa Beni ama huko kunor Kivu hakuna shida, lakini kama maoni ni kusema ni kuja ku, uh, kupiga hawa raia ambayo watakuwa wanafanya manifestation, eh, hiyo inakuwa jambo ambayo haikukuwa wakati wake na haistahili. Wakati wa mjadala uliotanguliwa kupitishwa kwa sheria hiyo, masenata kadhaa walipinga kupitishwa kwake kwa kuzingatia kuwa ina maeneo za giza, ikiwa ni pamoja na ukweli kwamba makubaliano haya ni kimya juu ya kile ambacho DRC itastahili kutoa kwa Rusia kwa kuwashukuru. Emmanuel Azandi, Kinshasa, RFI, Kiswahili Rais wa Uganda Yoweri Museveni siku ya Jumatano wiki hii atahutubia bunge kuhusu hali ya usalama nchini humo. Ni hotuba itakayokuja wakati huu raia wa nchi hiyo wakiendelea kuishi kwa wasiwasi, hasa wakazi wa jiji kuu la Kampala, kutokana na mauaji na utekaji nyara wa mara kwa mara. Wiki mbili zilizopita, mbunge wa chama tawala NRM Ibrahim Abiriga alipigwa risasi na kuuawa nje ya jiji la Kampala. Tukirejea kule DRC ni kwamba katika kusaidia kutatua mizozo kupitia taaluma ya waandishi wa habari na kuimarisha uhusiano baina ya nchi, waandishi wa habari wa ufaransa wa na wale wa DRC wamehitimisha mkutano wao mwisho wa wiki iliyopita mjini Goma, katika jimbo la Kivu Kaskazini. Mengi zaidi na mwandishi wetu Chube Ngorombi. Wakiwa jijini Goma, waandishi hao wa Ufaransa wamethibitisha ya kwamba wanayo matumaini juhudi zao katika kutafuta suluhisho dhidi ya mizozo kwa kuandika vitabu ni jambo lililo muhimu kati ya mataifa ulimwenguni. Guillaume Jam ni mmoja wa waandishi hao. La, hii ni mara ya kwanza waandishi kuhamasishwa katika kutafuta suluhisho dhidi ya mizozo. Tunayo matumaini mataifa pamoja na waandishi tutafanikiwa siku zijazo. e Waandishi wa Congo DRC walijulisha lililo muhimu kwao baada ya kutazama mafaa yao ulimwenguni. Eric Mangu Difo ni mmoja wa waandishi hao jijini Goma. Tulifaidika ni ya kwanza, ni kuechange d experience kuzungumzia conflict, tuli expose vitabu wakaona vitabu ba hoteli hapa Goma, wabadilishe mawazo kufatana kazi ya kuandika, na namna gani namnagani yakuandika wakogomani, wasome masikreza mingi ziko mu vitabu, na kama unasoma unafungula akili. Serikali ya Kongo yazungumziaje wa hao ulimwenguni kwa upekee nchini Kongo DRC. Edgar Mahungu ni mshauri wa waziri mhusika wa mawasiliano jimboni Kivu Kaskazini. Kupitia hiyo vyandiko, kuna maswali mingi ya ujenzi ya uwasiliano, maendeleo na watu, makabila wataishi pamoja. Asante kwa jambo hilo, tulamuke tuandike, nasi wakongomani wajue ya kwamba si tu wataalamu, na akili yetu ipeperushe kupitia waandishi mbalimbali. Hayo yajiri siku chache baada ya serikali ya Congo jimboni Kivu kaskazini kuwasihi wasomi pia wanasiasa kutumia elimu yao kwa lengo la kutafuta amani na usalama jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa Congo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. RFI. Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa 12 dakika 37, Afrika Kati ni saa 11 dakika thelathini na saba. Ukiwa kule Buleba unaweza pia kutupata kupitia Radio Vision. Uh, asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Mamadu Gasam raia wa Mali aliyemwokoa mtoto mchanga katika jumba la ghorofa nne uh, kule nchini Ufaransa mwezi Mei amerejea nyumbani na kupokelewa kama shujaa. Uh, Gasam ambaye alikuwa mhamiaji haramu nchini Ufaransa amepewa jina la Spiderman. Uh, tayari amepewa uraia wa Ufaransa na mwisho wa mwezi huu anatarajiwa kutia saini mkataba na jeshi la kuzima moto nchini Ufaransa. Ambaye ameelezwa uh, kama shujaa, amekutana na rais wa Mali Ibrahim Boubacar Keita. Rais wa wa zamani wa Malawi Joyce Banda amesema atawania urais wapo chama chake cha People's Party kitamteua. Uchaguzi nchini Malawi ni mwaka ujao. Abanda baada ya kushinda uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili alikimbia nchi yake na kwenda kuishi nje ya nchi hata anatuhumiwa kuhusika na kashfa ya kupotea kwa milioni ya dola, madai ambayo ameakanusha. Julius Malema kiongozi wa chama cha upinzani nchini Afrika Kusini cha Economic Freedom Fighters ametuhumiwa kutoa matamshi ya ubaguzi wa rangi dhidi ya wa wahindi nchini humo. Akiwa katika mkutano wa hadhara Jumamosi iliyopita Malema alisikika akisema wahindi wengi wanawachukia, uh, wana Waafrika, lakini uh, pia akasema kwamba wahindi ni wabaguzi wa rangi. Masasa huyo amekuwa akishutumiwa uh, kwa ma, matamshi kama hayo ya ubaguzi wa rangi mara kwa mara. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na ikiwa nafuatilia kombe la dunia kule nchini Urusi kwa sasa, Ubelgiji anacheza na Panama. Uh, katika uwanja wa Sochi na hakuna aliyefunga bao ama hakuna aliyeona lango la mwenzake. Tutaendelea kuupasha mengi zaidi inayotokea kule Urusi. Kwa hivyo endelea kuwa pamoja nasi hapa RFI Kiswahili. Tukiendelea na taarifa za dunia, ni kwamba idadi ya vifo vinavyotokana na shambulizi la usiku wa kuamkia leo lililotekelezwa mashariki mwa Siria dhidi ya vikosi tifu kwa serikali imeongezeka na kufikia hamsini na wawili, kulingana na shirika la kimataifa la kibinadam. Mengi zaidi na mwandishi wetu Mathasaranga. Miongoni mwa waliouawa ni takribani wapiganaji 30 wa Iraq, 16 wa Siria na wanamgambo tiifu kwa vikosi vya serikali ambao wengine hawakutambulika. Vyombo vya habari nchini Siria vimeelekeza lawama kwa muungano wa kijeshi unaoongozwa na Marekani, ambao umekana kuhusika na mashambulizi hayo. Katika hatua nyingine, waasi wa Siria wanaoungwa mkono na muungano unaoongozwa na Marekani wamedhibiti dawa zenye thamani ya dola za Marekani milioni nne katika operesheni dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Muungano huo umeeleza kuwa Maghawir al Thawra, kundi la waasi lililopewa mafunzo na Marekani na Jordan, liliteka na kuharibu dawa hizo mnamo Mei 31 kusini mashariki mwa Siria. Kamishina wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa Zaid Zaad Al Hussein ametaka nchi serikali ya Marekani uh, kuacha kuwatenganisha watoto na wazazi wao katika mpaka wa Marekani, akieleza kwamba sera hiyo haistahili. Ikifungua mkutano wa baraza la haki za binadamu kule Jeneva, Bwana Al Hussein amesema dhana hiyo, uh, dhana ambayo inategea taifa lolote inatumiwa kuwatenga watoto na wazazi ni unyanyasaji usiokubalika. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, anazungumza akiwa jijini Kampala. Inaunga mkono huyo komishona kwa sababu si vizuri kutenganisha familia, kwa sababu wataishi namna gani? Hiyo ni kufunja familia, na familia ndio utaifa. Ao ingekuwa ni vizuri kama wangeona njia ya kuweza kukubaliana kuhusu wahamiaji badala ya kutenganisha familia itakuwa ni gharama kubwa, na itakuwa tena, itahitaji mambo mengi ya kujiandikisha, kutafuta uraia upya, kutafuta uishi wapi, uwe mtu wa wapi. Ni sauti yake ya Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri chuo kikuu cha Makerere, anazungumza akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Jeshi la falme za, za Amerika ya kiarabu linayoshirikiana na, na Saudi Arabia katika vita dhidi ya waasi wa kihuthi Uh, kule nchini Yemen limewaonya waasi hao kuondoka kabisa katika, katika mji wa pwani wa Hodeida. Muungano wa jeshi hilo umekuwa ukipambana na waasi hao katika ngome hiyo muhimu, uh, ngome inayotegemewa na Umoja wa Mataifa kuingiza misaada ya kibinadamu nchini Yemen. Juhudi za Umoja wa Mataifa kuzungumza na pande zote mbili bado hazijaza matunda kwa lengo la kuhakikisha kwamba vita hivyo vinakomeshwa. Jijini Juba, Sudan Kusini, ni saa kumi na mbili ya dakika 43 na serikali ya Sudan Kusini imesema kwamba mkutano wa ana kwa ana kati ya Rais Salva Kiir na simu wake Riek Machar usifanyike kwenye mataifa ya IGAD kwa sababu ya maslahi. Viongozi wawili wanatarajiwa kukutana tarehe ishirini mwezi huu kujadili maswala mbalimbali na kutia tena makubaliano ya kusitisha vita. Mwenzangu Fredrik Nwaka amezungumza ha na Hamdul Maseli, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Tanzania sala yili ya dana dana, hizi ni matokeo tu ya kutaka kupoteza a, kwa sababu amekuwa kibana zaidi, na kila kao kitaofanyika, kila mazungumzo yanayofanyika, yanayoishia katika kutoa resolutions ambazo zina mbana zaidi, il pengine kuliko mashari. Na hii inatokana na mazungumzi yenyewe yanavyozingatia hali halisi ya mgogoro. Nani anaendeza vita, nani a vurugu na kadhalika, ushahidi mwingi mataifa unaweza dai kwamba Salva Kiir na serikali yake kwa ujumla miaka zauazaa matatizo. Kwa hiyo nafikiri anajaribu kukataa ili kupoteza muda tu, kwamba awe madarakani kutafuta mtu mwingine mzuri, ambayo inaweza kumsaidia kuondolewa, kugawana madaraka na serikali ya mtu mwingine. Kadhalika waziri wa habari wa serikali ya Juba bwana uh, Michael Makuei anasema mataifa ya Ethiopia, Kenya na Sudani yana maslahi katika mgogoro huu. Unadhani anamaanisha nini? na kutengeneza uwafiki baina ya kati ya mataifa haya yanayotajwa. La tatu ni kwamba Sudani na Kenya mwanzoni walionekana kumunga mkono Salva Kiir, lakini kadia livyopita jumuiya za kimataifa zimewabana sana zane serikali ya Nairobi no. na kuwalazimisha wacha kumunga mkono Salva Kiir. Tumeshuhudia uh, waziri makwe akisema kwamba rais Kiir atakuwa tayari kusafiri kwenda nchini Afrika Kusini kukutana na kiongozi wa waasi eh, Dkt. Riek Machar unadhani kwa nini anaonyesha utayari wa kwenda Afrika Kusini kuzungumza na asimu wake? Mmoja ni kwamba serikali ya Afrika Kusini imefanikiwa kumjia doktora kimashara kurudi Sudan, Sudani, kama wanakumbuka vizuri, na waliwetaa vizuri kwa namna fulani. Kwa hiyo anahisi kwamba pengine serikali ya ya Afrika Kusini pengine amafoa upande japokuwa, hiyo nafikiri kuna kitu nafikiria hapo kwa. Pengine kwa kuhitimisha, Bwana Amduni Marcel, unadhani mazungumzo yaliyopangwa kufanyika Juni ishirini yataleta tija katika harakati za kusaka amani ya sudani kusini, bado na mashaka japokuwa, ssana matogani kidogo, kama anaweza kuleta tija kwa, kwa sababu inavyoonekana sasa serikali ya jiba imecosha tayari na baadhi ya vikwazo vinavyowekwa na ju ya kimataifa juu ya masuala mbalimbali yanayohusiana na mambo hayo. Kwa hiyo kwa imatafakadido anavyokwenda inazidi kubainisha kwamba serikali ajiba inafanya makusudi katika jambo hilo Nam, tunakuomba radhi kwa sauti hiyo ya bwana Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa kule Mwanza, kwa kutosikika vema sana, akizungumzia uh, suala hilo la Sudan Kusini. Uh, na mwenzangu Fredrick Nwaka, sasa ni wakati wa makala ya Habari Rafiki na Sabina mpelo <mulia> Kipindi ni habari rafiki. Makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ni matumaini yangu hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo ukitegea sikio matangazo haya. Wabunge nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC wanatarajiwa kutunga sheria ya kuwalinda marais ambapo Rais Joseph Kabila amewaomba wabunge hao kukutana kwa dharura kujadili na kupitisha sheria hiyo. Msikilizaji, una maoni gani kuhusu hatua hii? Kukuendeshea makala haya, ninaitwa Sabina Mpelo. Karibu tuwe sote mwanzo hadi mwisho. Vio mie ni ni tekichimlume, unditoka Masisi wa Radio Rako FM. Kwa upande wangu, ninaona ile sheria ya kusema kuhusu wabunge ni kwamba kwanza wanapenda avo waprotege Kabila, kwani unaona, wakati aisha anatoka anaka kanda navoga anakutana programe zake yake, yani njia zote ambazo anapitia ndani ni njia mbaya, na wabunge anapenda awaproteje wamproteje. Kwetu katika nchi yetu ni kuona kwamba wabunge waone mbali, wajue ni nini na saini yao itakuwa ni gani kuhusu ile katiba. huyo ya mwike, naitwa Johni Sima, naitwa kutoka Beni, DRC. Nadhani sio moda wa kutunga hiyo sheria sababu, marahisi wengine wameshapita. Nafikiri rais Kabila atunga hiyo sheria, ni kwa sababu muda wake umekwisha, na sidhani kwamba sheria inaweza kumlinda mtu ikiwa amefanya maafa katika nchi. Kwa majina, naitwa Salom Ali Chum kutoka Sambu Kondoa, mwakilishi wa bado midia Tanzania. Bana, mii maoni yangu juu ya hilo, nadhani walinda marais pindi wanapostaafu ni sio sahihi, kwa sababu pindi wanapokuwa madarakani kuna mambo mengi hawatafanya, yaani hayatakuwa sawa, sababu wanajua tu kwamba wanapomaliza madaraka nii uongozi wao wanakuwa wako kwenye kulingo. Waache tu sheria ifanye, kama rais anapofanya makosa aje awajibike au i kwa sababu kuwalinda sio jambo sahihi kwa upande wangu. Naitwa Doto Abasi Makamba, napatikana mkoa wa Tabora wilaya ya ikijiicha goeko. Nikiangalia kazi ya rais, sio tu kujidibikiza yeye mwenyewe hapana, bali ni kujali taifa nzima na kujali wananchi wake. Sasa kwa jambo kama hilo, ninafikiri kabisa rais kama akiwa bado yuko madarakani na ameshafanya kosa akiwa ameshaacha urais basi sheria ifuate, sio kama kulindwa alindwe, lakini sheria ifuate mkondo wake, sio kama labda hapa niwe au wawe. Hapana, kuna sheria maalum ambazo zipo zinaweza kumwajibisha rais kama akiwa amefanya makosa katika uongozi wake. Naitwa kwa jina la wakeaka aalunga roke ia masharisi makongo. Kwa mtazamo wangu ambacho ambacho rais alila amezisa kwa wabunge wa jamhuri ya jarasi, ni wazi kwamba rais ambayo anaongoza bara la Afrika baada ya kufanya mambo mengi mabaya. Wao wanapenda kuwa na kinga, kwa sababu wakati wanapoondoka madarakani, wakifuatilia kwa ale mambo ambayo lo... alifanya na ndiko ambapo rais Kabila leo anapenda kufanya, kwa sababu kuna marais wengi ambayo tatoka jarasimovutoa kufanya mjadala huo na rais Lumumba hayo kufanya huo. Lakini yeye anapenda kufanya jambo hilo, ni sawa, kwani ni jambo ambalo inaonyesha kweli kweli kwamba anataka kuondoka madarakani. Lakini wabunge ambao anaongoza jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni wabunge ambao wanaongozwa na pesa na wafeke, natuwa pesa watakuwa na jukumu lolote la kuamua, badala ya kukataa wao watakuvai, kwa sababu katika Jamhuri ya Kongo, pesa ndio zinatumika sana no, no, no. E, kwa majina naitwa Prosper Heri Mrora na sima nani nitokea hapa mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo eti bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itatunga sheria ili kuwalinda maraisi. Bunge ndio ambayo tuliwachagua ili waweze waka beba malalamiko yetu huko kwenye chumba chao, watakapoona ni vizuri sana, waweze wakamkinge wamkinge. Lakini eti hawatakuwa wakienda juu ya sheria. Ikiwa sheria itakutana eti bwana huyu alikuwa ana hatia, itabidi wamchukue ajibu matendo yake, sio kusema wakati unashtakiwa hapo hapo, ndio ndipo wanaweza wakakuweka gerezani. Hapana, unaposhtakiwa ni sherti sheria ikuite ujieleze na unapojieleza basi, mwangazi atakapokuwa, watasema eti kufuatana na makosa haya, huyo anaweza akapata malipizi fulani. Lakini watakapokutana, kama wewe hauna hatia, kwa nini wakufuate? Kwa majina, nasafiri dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Mtazamo wangu mimi, ukiangalia hali ambayo inatokea sasa hivi katika nchi ya DRC, kwa kuili amani ingie ni lazima wabunge wapitishe mswada huo ambayo itaenda kuwalinda maraisi, kwa sababu kwanza, unaangalia kama hii hatua imefikiwa leo, ni kutaka kusema kuwa rais ambaye iko madarakani sasa hizi anatafuta protection fulani, kwa sababu ya hali ambayo ilipitiwa wakati alipokuwa madarakani, ama bado yupo madarakani. Iwendapo hawatapitisha huo mswada wa kumlinda yeye, nadhani vitu vitaendelea kuharibika, mambo hayo hayatakuwa sahihi sana kwa sababu kwanza ukiangalia ee, itakapopitishwa mswada huo, rais ambaye ataingia madarakani atafanza kile chote ambacho atakitaka, kwa sababu anajua siku, ee, nitakapotoka madarakani mimi nitalindwa. Mimi ni Dunia Masaki sabisa, ninapatikana katika kijiji cha Chondo, mtaani Kalehe, jimboni Kivu ya Kusini. Ee, nadhani kwamba hatua hiyo ya wanabunge ni hatua kabisa ambayo ni ishara inayoonyesha kwamba Rais Joseph Kabila ana nia ya kuondoka madarakani, kwa sababu hizo sheria ambazo wanabunge wanataka kutunga ni kwa lengo la kuweza kumkinga, atakapotoka atakapoondoka madarakani asiweze kushikwa, kwa sababu kuna visa vingi vya ukiukaji wa haki za binadamu ambavyo vimetendwa na serikali yake, na pengine ana hofu asikuje akashikwe ila Uh, pengine tungesema kwamba wanabunge wasiwe wa kutunga sheria za kukinga watu ambao wamesaliti nchi yao, wangekuwa watu ambao uh, wanatunga sheria za kuwashika wale watu ambao uh, wameiba mali ya raia, watu ambao wameweza kufanya ukiukaji wa haki za binadamu kama vile yale tunapoona hapa nchini Kongo, kwa sababu watu wameteseka, rushwa imekuwa nyingi, wafanyakazi wa serikali hawalipwi sababu ya uongozi mbaya. Majina ni Munguiko Modeste Batambara toka kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC. Kuunda sheria ambayo inaweza ikawalinda ikawa mastaafu inaweza ikawa vizuri, lakini tuchunguze Wakati pale rais anapostafu, kama hakuna mali ya nchi ambazo aliweza kuiba, tuweze tuangalie mshahara wake ambao alikuwa akipokea akiwa madarakani na pesa ambazo anazimiliki kama vinalingana. Kwa hiyo mimi naona kwamba kutunga sheria hiyo sio vibaya, lakini rais anaponane apostafu, tuwe tunamfuatilia, tuangalie alitumika vipi akiwa madarakani na kama aliweza kuiba mali ya nchi ama hakuweza kuiba mali ya nchi. Mimi naitwa David Joe na piga simu nikiwa Karagu, Kagera, Tanzania. Mswada huu hata kama ukienda kujadiliwa au utakuwa pia na maana kubwa, kwa sababu jambo la kwanza, wale viongozi kukaa madarakani wanakuwa wamewekwa kwa ajili ya kusimamia na kuwakilisha mao maoni ya wananchi. Sasa iweje kiongozi aweke tahadhari ya, ya baadaye na maana sasa, kiongozi huyo aliyechaguliwa anakuwa amelenga sana zaidi kujipatia maslahi binafsi na si kutetea pia mawazo na kuwakilisha pia mahitaji ya wananchi. Kwa hiyo nikaona fikiria, uh, kila mtu huvuna alichopanda. Kiongozi mwema ni yule kwanza ambaye anakuwa na ushawishi kwa watu, anafanya yale ambayo pia wananchi wanakuwa wanahitaji, na malipo ya kiongozi anayefanya vizuri, anapokuwa mtaani, wananchi humpenda, lakini pia kufanya kila kila kumsapoti pale anapokuwa amefanya yale mambo ya msingi. Lakini inapotokea kiongozi ameingia madarakani akafanya yale ambayo wananchi hawapendi, pengine kuwabinya kidemokrasia au kutumia mabavu, wakati wake wa kuongoza wanyima wananchi uhuru wa kutenda yale mambo kwa, kwa misingi ya katiba, wananchi watamchukia. pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Nikipitia ujumbe wako mfupi wa maandishi uliotuandikia, Paul Balingene toka DRC unasema wabunge kutunga sheria ya kuwalinda marais wastaafu sio suluhisho. Unachotaka ni rais azungumze kuwa hatawania urais kwa muhula watatu. Reina Shani wa Ulemo, Singida, Tanzania unasema ni vyema sheria ya kuwalinda marais waliopita huko DRC ikakubaliwa na wabunge wote na sio upande mmoja, wasije wakawa wanafanya makosa kwa makusudi wakitegemea sheria itawalinda. Na Gervas Doto wa Mwanza, Tanzania, unasema kila laheri kwa watunga sheria, lakini wakumbuke sheria wanazozitunga ipo siku zitawageuka. Na kufikia hapo, ndio natamatisha makala ya habari rafiki kwa jioni ya leo. Ninaitwa Sabina Mpelo na kutakia jioni njema. na asante sana mwenzangu Sabina Mpelo kwa kutuletea makala hayo ya habari rafiki. Asanteni sana wale ambao walikuwa wakitupata kupitia La Voi de Liseja kule Butembo redio wa shirika, lakini pia kupitia Horizon na tv na redio kule Butembo mia moja na tatu nukta nne FM. Maelezo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni kesho saa moja nusu saa za Afrika Mashariki. Fundi mitamba amekuwa ni Martha, ni Emmanuel Elezare. Msimamizi wa maelezo haya ni Martha Saranga, mimi ni Victor Abuso. Asante sana na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Ni mwanamuziki Salif Keita kutoka kule nchini Mali, na kibao sheria kiimaliza namna hiyo. Kutoka hapa RFI Kiswahili, muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Asante sana na jioni njema hapo ulipo.