Amani ya Mungu iwe pamoja nawe popote pale ulipo. Jioni hii imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni jijini Dodoma, nchini Tanzania, ni sawa na saa kumi na moja kamili za jioni jijini Bujumbura, nchini Burundi. Hii ni RFI Kiswahili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam. Ali Bilali, karibu katika matangazo leo Jumanne, Juni 19 mwaka elfu mbili na kumi na nane. Tuanze kwa muhtasari. Mahakama inayoamua mizozo ya wafanyakazi na waajiri nchini Kenya imeamua kuwa madaktari mia moja kutoka nchini Cuba watafanya kazi baada ya kuingia nchini humo. Ni rasmi sasa, rais wa Sudani Kusini Salva Kiir anatarajia kukutana na ana kwa ana na asimu wake Riek Machar hapo kesho jijini Addis Ababa nchini Ethiopia. Na rais wa China Xi Jinping amezitaka nchi za Marekani na Korea Kaskazini kutekeleza makubaliano ya awali yaliyofikiwa baada ya mazungumzo yaliyopita nchini Singapore. Kuna hayo nam, karibu mpenzi msikilizaji, kumbuka kwamba matangazo hayo wanaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www rfi kiswahili.com Tuanzie kule nchini Kenya, ambako mahakama inayoamua mizozo ya wafanyakazi na waajiri nchini humo imeamua kuwa madaktari mia moja kutoka nchini Cuba watafanyakazi baada ya kuingia nchini humo. Mahakama hiyo imetupilia mbali kesi madaktari wa Kenya waliodai kuwa kwa vile zaidi ya madaktari elfu moja hawajaajiriwa, hapana haja ya madaktari wa Cuba kupewa kazi zinazoweza kufanywa na Wakenya. James Shimanyula alikuwepo mahakamani uh, wakati hukumu hiyo ikitolewa, na hii hapa ni ripoti yake. Jaji wa mahakama hiyo inayotatua mizozo ya wafanyakazi nchini Kenya, Onesimus Makau, akitupilia mbali kesi hiyo ya madaktari wa Kenya waliopinga kwamba madaktari wa Cuba hawafai kufanya kazi hapa nchini, alisema It is my Ninaamua kuwa kesi iliyoletwa mahakamani na madaktari kupinga kuwepo kwa madaktari wa Cuba inatupiliwa mbali, sababu haikuwa na sababu zenye uzito kisheria kuonyesha kuwa serikali ya Kenya haikufuata sheria ilipowaajiri madaktari wa Cuba. Naye wakili Profesa Kiama Wangai ambaye alikuwa mmoja wa mawakili waliowawakilisha madaktari wa Kenya katika kesi hiyo alikuwa na haya ya kusema. Uamuzi wa mahakama ni ya kwamba kwa sasa madaktari wa Cuba wanaweza kuendelea kufanya kazi, lakini madaktari wakiamua kwenda mahakama ya juu na mahakama ya juu iweze kusimamisha, basi cuban doctors wataendelea kufanya kazi. Alfons Mwema aliyewakilisha chama cha madaktari wa Kenya aligusia uamuzi wa mahakama. Nimechukulia kusema kuwa walalamishi walioleta kesi kotini hawakuleta makaratasi ya kuonyesha serikali haikufuata vile nitakikana ndio kesi ikatupelewa nje. Je, wananchi wa Kenya walikuwa na yapi ya kusema kuhusu kuwepo kwa madaktari wa Cuba hapa Kenya? Ni vizuri madaktari wowote kutoka mahali popote duniani waje kufanya mambo ambayo madaktari yetu hawawezi kufanya ama hawana vifaa hivyo hapa nchini. Kulingana na wale watoto wetu, tuko na wao hapa, tunastahili kupea watoto wetu kazi, kwa sababu tuna wasomi wamesoma vizuri sekta ya udaktari ya matibabu. Uh, si sekta mtu anaweza kusema ati utategemea mtu wako peke yake. Ni vizuri kubenefit kutoka kwa ile ujuzi inatoka kila mahali uko nje. Sasa dawa inakuwa lazima wewe ukanunue dawa, kwa hivyo in the process, kama huna pesa utakufia hapo katikati. James Shimanyula. Nam na shukran James Shimanyula. Tukiendelea na taarifa kutoka kule nchini Sudan, rais wa Sudani Kusini Salva Kiir anatarajiwa kukutana ana kwa ana na hasimu wake Riek Machar mjini Addis Ababa nchini Ethiopia hapo kesho Jumatano kwa mazungumzo ya kusaka suluhu ya mzozo wa kivita ambao umeendelea kulitafuna taifa la Sudani Kusini na kusababisha maelfu ya watu kupoteza maisha na wengine kutoroka makwao. Martha Saranga na maelezo zaidi. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia Mele Sawem inasema viongozi hao watakutana Adisababa kufuatia mwaliko wa waziri mkuu Abi Ahmed hivi karibuni. Waziri wa habari wa Sudani Kusini Michael Makwei alitaka mazungumzo ya ana kwa ana kati ya rais Salvakir na mpinzani wake Dr Riek Machar ufanyike nje ya mataifa ya jumuiya ya IGAD kufuatia kile alichodai ni ushindani wa masilahi miongoni mwa mataifa hayo. Alem amesema waziri mkuu Abiy amewataka viongozi hasimu wa Sudani Kusini kuketi chini na kumaliza tofauti zao ili kupatikane amani ya Sudani Kusini. Mamia kwa maelfu ya raia wa Sudani waliuawa na wengine karibu milioni nne wamekimbia makwao tangu ulipozuka mzozo wa kisiasa Disemba 2013. Mwezi uliopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa shinikizo kwa pande zinazohasimiana nchini Sudani Kusini kufikia makubaliano ya amani au kuwekewa vikwazo na mamlaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimeanzisha uchunguzi wa kimahakama dhidi ya kiongozi wa upinzani aliyoko uhamishoni Mois Katumbi Chapwe, ambaye hivi karibuni alikamatwa jijini Brasels nchini Ubelgiji akiwa na hati ya kusafiria yenye utata. Taarifa ya mwendesha mashtaka mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema hawawezi kufumbia macho taarifa hiyo. Katumbi alikamatwa mara alipowasili katika uwanja wa ndege wa Zaventem mjini Brussels, baada ya kukutwa na hati ya kusafiria yenye taarifa za kughushi, madai ambayo hata hivyo amekanusha akidai ni kazi ya kutengenezwa na serikali dhidi yake. Olivier Kamitatu ni msemaji wa Katumbi, amesema anashangazwa na hatua hii. Naam. Na sasa tuangazie basi, msikilizaji, kuhusiana na taarifa hii, wachambuzi wa masuala ya siasa wanaizungumziaje? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa Dar es Salaam. Swala la Moise Katumbi ni swala, sasa inakuwa ni la kisiasa zaidi, linaonekana kwamba ni kama azma yake vile aliyotangaza kutaka kugombania urais na tangu alipotofautiana na na Rais Kabila hadi akawa aka na kesi ambayo aliambiwa ameweka ameleta askari wa kukodiwa na vitu kama hivyo, io bila shaka yoyote ni mwendelezo tu wa namna ambavyo tunaona e, hali ya kisiasa ya, na hasa kwa ajili ya uchaguzi unaokuja ni kama vile anabanwa. Moise Katumbi Chapwe, kabla kuwa mpinzani wa Joseph Kabila, alikuwa mtu wake wa karibu sana na gavana wa jimbo la Katanga, lakini tangu pale alipotangaza kuwania uchaguzi wa Disemba mwaka huu, amekuwa akisakamwa na kashfa mbali mbali. Radio France Internationale, saa kumi na mbili na dakika nane majira ya Afrika Mashariki. mimi ni Ali Bilali. Rais wa Mali, Ibrahim Bubakar Keita, amempokea na kumpongeza jana jijini Bamako. Mamadu Gassama, kijana mwenye umri wa miaka 22 alifaulu, aliyefaulu kumwokoa mtoto mwenye umri wa miaka minne, aliyekuwa ameng'ang'ania kwenye ghorofa moja jijini Paris kule nchini Ufaransa. Rais Keita amemwita Gassama, ambaye alikuwa ameambatana na baba yake ikulu ya Bamako, kama shujaa, baada ya tukio hilo ambalo amesema wengi walitakiwa kujitolea, lakini yeye alichukua uamuzi hivyo. Pongezi sana kwa hatua hiyo, mamadu keita Mamadu -ma -ma amesema katika tamaduni zao. Ibrahim Bubakar Keita, rais wa Mali, amesema katika tamaduni zao unapotaka kumshukuru mtu ni kulitaja jina lake kwa nguvu na kurudilia Gasama. Baada ya mkutano huo, Mamadu Gasama amewaambia waandishi wa habari kwamba rais Keita amempongeza kwa tukio hilo na kwamba amemuunga mkono tangu siku ya tukio na ambapo alimwita kwa njia ya simu. Waziri wa mambo ya ndani nchini Cote Divoir, Sidiki Diakite, amefahamisha kuwa watu 15 wamepoteza maisha katika mji mkuu Abidjan kufuatia mvua kubwa iliyoonyesha nchini humo jana usiku. Akizungumza na waandishi wa habari leo Jumanne, Waziri Sidiki ameeleza kuwa watu wengine mia moja na hamsini wameokolewa na polisi ya uokozi akishirikiana na jeshi la taifa la wanamaji nchini humo. Hata hivyo, waziri huyo hakueleza iwapo kulikuwa na majeruhi au la. Kiwango cha maji ya mvua kinaelezwa kupanda hadi mita mbili na nusu katika majumba na kusababisha hasara kubwa. Nchi ya Jamhuri ya Afrika Kati imesema hii leo kwamba paspoti ya kidiplomasia ambayo nyota wa mchezo wa tenis Boris Becker anayedai kuwa na kinga katika kesi za uh, kesi kule nchini Uingereza ni bandia. Kwa mujibu wa Cherubin Murubama, mkuu wa huduma kwenye wizara ya mambo ya kigeni, amesema paspoti hiyo ni bandia na kwamba nambari yake ni miongoni mwa shehena ya paspoti zilizoibiwa mwaka 2014. RFI, Radio France Internationale, saa kumi na mbili na dakika kumi na mbili majira ya Afrika Mashariki. Tunaendelea kukujuza kinachojiri ulimwenguni jioni hii. Rais wa China Xi Jinping amestaka nchi za Marekani na Korea Kaskazini kutekeleza makubaliano ya awali yaliyofikiwa baada ya mazungumzo yaliyopita nchini Singapore. Rais huyo wa China ametoa matamshi hayo baada ya kukutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong un hivi leo nchini China na ambapo ni ziara yake ya tatu tangu mwezi Machi, ikitazamwa kulenga kuimarisha jitihada za China kupatanisha Marekani na Korea Kaskazini. Kim Jong un ambaye aliwasili Beijing leo Jumanne alilakiwa kwa heshima za kijeshi, wakati huu washirika hao wa vita baridi ya dunia wakiimarisha mahusiano yao yaliyoingia dosari baada piong ya Pyongyang kufanya majaribio ya silaha zake za nyuklia na Beijing kuunga mkono vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi yake. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam. Msimamo aliotoa rais wa China ni wa kisiasa zaidi kuliko wa vitendo, kwa sababu pale Amerika na, na, na Korea Kaskazini ni kama wanategeshana, hakuna anayetaka kuonekana anapoteza kile alichokishika mkononi. Korea Kaskazini wana silaha za nyuklia kali walizoweka kwenye pembe ya ya uba ya Korea. Kwa hiyo hapa kuna mtego na msitizo huu. Ukiangalia kwa kwenye hali ya kawaida, utaona kwamba ni China na support, lakini kwenye hali za kisiasa za ushindani ambazo zipo kati ya mataifa haya mawili e, ni maneno ambayo yanaeleza wazi kwamba wawe na tahadhari kubwa katika kuaprochi jambo hilo. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ambaye alikuwa akizungumza akiwa Dar es Salaam. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameutaka Umoja Ulaya, wa Ulaya kushughulikia changamoto ya wahamiaji barani Ulaya mara moja, wakati huu kukiwa na mvutano kuhusiana na swala zima la wahamiaji. Kauli hiyo inakuja wakati huu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akisema changamoto ya wahamiaji haramu ni swala lisiloepukika duniani, akiwataka viongozi wa kisiasa duniani kote kuielewa changamoto hiyo. Hii inakuja baada ya Ufaransa kulaumiwa kuhusiana na so swala zima la kutotekeleza makubaliano ya kuwapokea wahamiaji. Mahakama nchini Uholanzi imetupilia mbali hii leo rufaa ya wahamiaji wa Uingereza kuhusu ombi lao la kuwasilisha kesi kwenye mahakama ya umoja wa Ulaya kuhusu hatima yao baada ya Uingereza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Mahakama hiyo ya rufaa ya Amsterdam imeonekana kuunga mkono serikali ya Uholanzi, ambayo inasema madai yaliyoletwa na waomba hifadhi hayana haya uzito ili kuyapeleka mbele ya mahakama ya haki ya Ulaya, katika kile kilichoaminika kuwa kesi ya kwanza wakati huu Uingereza ikijiandaa kuondoka kwenye umoja wa Ulaya mwaka ujao, raia watano wa Uingereza wanaoishi nchini Uholanzi na mashirika mawili ya wahamiaji wamejiandaa kuifikisha mahakamani serikali ifikapo mwezi Januari. Na idadi ya watu waliopoteza maisha kufuatia tetemeko la ardhi iliyotokea katika mji wa Osaka jana nchini Japan imefikia watu watano huku watu zaidi ya 370 wakijeruhiwa huku mamlaka zikitahadharisha kuhusu uwezekano wa kutokea kwa momonyoko wa ardhi, wakati huu ikitarajiwa kunyesha mvua kubwa. Mtu, huu, mtu huyo wa sita ni mtu mzima mwenye umri wa miaka 66, ambaye amekutwa amekufa hii leo katika duka moja la vitabu na CD wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa hii leo Jumanne wametaka serikali ya Iran kutotekeleza hukumu ya kunyongwa kwa mtu aliyehukumiwa kifo kwa uhalifu wakati alipokuwa na umri wa miaka kumi na mitano. Wataalamu hao wamesema walikuwa wamepokea ripoti kwamba Mohamed Kalhori atanyongwa muda mfupi baada ya kutamatika kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani ambao ulimalizika wiki iliyopita. Katika taarifa, wataalamu hao wameitaka serikali ya Iran kuzuia utekelezwaji wa hukumu hiyo na kuifuta kwa mujibu wa jukumu lao la kimataifa. Nam, moja kwa, kwa moja tunaelekea viwanjani na mwenzangu sabina Mpelo. Karibu, unaona mechi baina ya Senegal na Poland bado ni no, ina, suluhu bin suluhu. Naam. Ikiwa ni dakika ya kumi na tatu bila shaka, na hapo awali wakati siku ya tano leo ikiwa imetimia tangu fainali hizi za kombe la dunia kuanza, kundi hechi baina ya, ya, ya kulikuwa na mchezo wa kundi hechi baina ya Kolumbia na Japani ambao umechezwa mnamo um, saa tisa kwa saa za Afrika Mashariki hivi leo, na Japani iliibuka na ushindi wa mabao mawili dhidi ya Kolumbia ambayo kwa moja na wakati huu ambapo tumaini la Afrika Senegal ndio tunaiona uh, inaendelea kutimua vumbi ikiwa inachuana na Poland. e, pengine sijui we unatabiri nini hapo? Lolote linawezekana ukiangalia mchezo namna ulivyo, kuna uh, pande zote unajaribu mm, kushambulia wako vizuri uh, na watu wengi sana wangependa kuona labda Senego inatutoa kimasomaso na, na la kufurahisha michuano hii inatazamwa na rais wa Senego, Macky Sall ambaye amewasili nchini Urusi mapema hivi leo kushuhudia mchezo huo. Bila shaka Senego hawatomwangusha rais wa nchi yao, hatutarajie hivyo. Bila shaka na, na saa tatu usiku Misri ambayo yenyewe ilipoteza mchezo wa kwanza dhidi ya Uruguay kwa kufungwa bao moja kwa sifuri itatupa karata nyingine kwa kucheza na wenyeji Urusi. Sijui hapo matokeo yatakuwa vipi? Au karata yako unaituna? Unajua Urusi wapo nyumbani, wanakila sa sababu ya kushinda mchezo huo. Lakini pia Misri ambayo imekuwa ikitegemewa kwa kiasi kikubwa na watu wengi duniani, wanatarajia kuona ikibadilisha karata ya, ya, ya, ya Urusi, ukizingatia pia mchezaji wao tegemezi Mohamed Salah, Salah, uh, amethibitisha kupitia mtandao wake wa kijamii wa Instagram kwamba yuko fiti na bila shaka tutazamie mema kutoka u, u, Misri e, kwa usiku wa leo. Naam. Michezo hii leo itatamatisha mzunguko wa kwanza kwa kila timu huku mataifa ya Afrika yakishuhudiwa kuanza vibaya, lakini pia baadhi ya mataifa makubwa nayo yanatajwa e, kusuasua katika michuano hii. Na studioni tunaye Frederick Nwaka amekuwa akifuatilia kwa ukaribu sana, na bila shaka atatoa tathmini yake. Unatazamaje michuano hii Frederick? Naam, Nicole, Sabina ni kwamba mzunguko wa kwanza utatamatika uh, hivi, unatamatika hivi sasa katika, yeah, mchezo wa mwisho wa kundi G kati ya kundi H kati ya Senegal na Poland. Lakini ukitathmini kwa ujumla ni kwamba si timu pekee za Afrika ndizo ambazo zimeanza vibaya katika michuano hii, hata mataifa makubwa Hispania na Ureno walitoshana nguvu. Ujerumani ambao ni mabingwa watetezi walichapa bao moja kwa bila, lakini pia uh, utaona wazi kwamba uh, ushindani umekuwa ni mkubwa sana. Timu za Afrika sawa, hazijafanya zote nne zilianza kwa vichapo mm, katika mechi zao za kwanza, na kwa ujumla unaona wazi kwamba uh, matokeo si mabaya, si mazuri sana kwa Afrika, lakini nadhani kiujumla, uh, mwaka huu tutashuhudia uh, upinzani mkubwa sana hasa kutoka kwa zile timu ambazo zilikuwa zipewe nafasi kubwa sana. Hakuna mtu ambaye aliamini kwamba Iceland ingeweza kuibana Argentina. Na kutoka nayo sare ya bao moja kwa moja. Kwa, kwa hivyo ni vitu ambavyo mimi binafsi nafikiri kwamba tutaendelea kuvishuhudia mm -hmm. Kadri mechi zinavyozidi kwenda, lakini uh, dua na sala mm -hmm. zote zielekezwe kwa Misri usiku wa leo, kwa sababu kama Misri watapoteza uh, mchuano hivi leo dhidi ya Urusi, ni dhahiri kwamba Misri watakuwa wanaondoka mapema katika finalizi, kwa sababu, eh, unakwenda kwa mahesabu zaidi, walipoteza mchezo wa kwanza dhidi ya Uruguay mchezaji wao maarufu kama alivyosema Bilale, anaendelea kututia moyo, pengine tutarajia nini katika Nafikiri tutarajia ushindani zaidi kupita huu ambao tumeshuhudia hivi sasa. Michezo inayofuata? Naam, asante sana. Tukisalia katika kombe la dunia, kocha wa timu ya taifa ya England Gareth Southgate, yeye amesema uh, angejisikia faraja hata kama timu yake ingetoka sare ya kufungana bao moja kwa moja dhidi ya Tunisia. Tunakumbuka hapo jana katika dakika za mwishoni kabisa, England waliibuka na ushi kwa kuongeza bao la pili na kupata ushindi dhidi ya Tunisia. Hariken yeye alifunga bao hilo katika dakika za majeruhi. Southgate amesema ya timu yake imepata ushindi iliyostahili na anatazama mchezo unaofuata, mchezo unaofuata dhidi ya Panama uh, Juni 24, anaamini itaendelea kuibuka na ushindi. Lakini mashabiki wa muziki wanaendelea kuomboleza uh, kifo cha msanii maarufu nchini Marekani wa nyimbo za rap ambao kimetokea baada ya msanii huyu kupigwa risasi bila. Nam ni kushukuru sana Sabina Mpelo. Asante sana. Ali Bilal. Asante <laughs> sa. Radio France Internationale, nam saa 12 dakika 20 majira Afrika Mashariki. Nafasi ni yako katika makala ya Jua Kizako na Julian Rubavu Karibu mpenzi msikilizaji uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako msikilizaji. Leo tunaangazia juu ya hali ya Burundi kijamii, kisiasa na kiuchumi, wakati huu baada ya taifa hilo kuwa na katiba mpya. Alipoidhinisha katiba mpya, rais wa Burundi Pierre Nkurunziza alitangaza kuwa hatogombea tena nafasi ya uraisi na pia akaomba wahisani warejeshe misaada ya kifedha ili kuinua uchumi wa taifa hilo. Je, kwa sasa hali ikoje? Kwenye kipindi hiki utawasikia raia mbalimbali wakieleza mitazamo yao juu ya hali ya, ya kiusalama, kisiasa, kijamii na kiuchumi. Mtayarishaji ni mimi Juliani Rubavu, Radio France Internationale. <mulia> ni Hamisi Kariungu niko mjini Kitega katikati mwa Burundi. Bwana Hamisi, hebu tuambie siku zilizopita tuliangazia hali ya Burundi kuhusu hali ya uchaguzi wa upigaji kura, mabadiliko ya katiba, lakini hilo swala limeisha na katiba imethibitishwa kwamba ndio inatumika Burundi, katiba mpya. Warundi wanaishije sasa hivi kisiasa, kijamii na kiuchumi? Kwa kisiasa ni kwamba hali ni tulivu kabisa, kwa sababu hakuna uh, migogoro inayopatikana kuhusu mambo ya siasa ima kuhusu usalama. Mimi hapa ambapo nilipo ni, hapa mjini Kitega, eh, wiki iliyopita palito, palitokea mashambulio ya gurumeti kwenye kijiji cha Birohe ni mtarafani Kitega mkoani Kitega ambapo watu wao wali, walipoteza wali, maisha na watu ishirini na nne kujeruhiwa vikali hata kwenye kijiji cha Mirama e, tarafani Ugendala mkoa ni Gitega pia ee, mashambulio wa ambapo wahalifu wa sita walikuwa wanavalia sare za jeshi na silaha, waishambulia vijana ambao walikuwa aikuwa kwenye tafrija ambapo mtu mmoja ambaye ni mwanafunzi alikuwa akimaliza Uh, shughuli zake za sekondari alipoteza maisha, na ikitosha hata watu wale walipoteza maisha walijeruhiwa wa vikali. Uh, na kwenye idara polisi wanasema kwamba ni makundi ya majambazi ambayo wanashambulia watu kwenye vilabu vya pombe. Turudi hapo nyuma, kulikuwa na hali ya wasiwasi wasi sana siku zilizopita. Ukiangalia wewe kama mwanahabari na mtu ambaye huu unafuatilia zaidi mambo ya, ya Burundi ukiwa ndani ya Burundi, hebu mwambie msikilizaji aliyeko ndani na nje ya Burundi picha halisi ikoje? Baada ya Rais Pierre Nkurunziza kutangaza kwamba huko kwamba hata gombea tena utawala wa mwaka 2020 hali inaonekana kuwa tulivu hapa kuhusu kisiasa, isipokuwa tu kwenye kuna baadhi ya wanachama wa vyama vya upinzani wanakamatwa. Kwa mfano ni ni kiongozi wa chama cha FDR ya watifu wa Gatu Rwasa ambaye ndiye laki... Fabien Mahera alikamatwa juzi huko tarafa ya Bihanga mkoa wa Mwaro lakini kwa ujumla hali tulivu kuhusu mambo ya siasa hapa Burundi na hususan hapa mjini Kitega na mikoa katikati na mashariki mwa Burundi. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza alisikika akitangaza kwamba hatagombea tena ifikapo e, mwaka elfu mbili na ishirini. Akaomba tena e, wafadhili wa Burundi waweze kurejesha hali ya misaada na uchumi uweze kurudi katika hali nzuri nchini Burundi. Hali ikoje eh, baada ya Rais Pierre kutangaza kwamba mwaka elfu mbili na ishirini hali naonekana kuwa tulivu, lakini ni kwamba watu wanasema kwamba kwa nini sasa katiba mpya haijatekelezwa ha, ha, hadi sasa. Hayo ni maswali ambayo raia wanajuuliza hapa mjini Kitega. Hawatambui sababu kwamba kwa, kwa, ye alitia mkono kwenye katiba mpya, lakini hadi sasa ha, katiba yenyewe haijatekelezwa. Watu hujiuliza juu, maswali mengi hapa mjini Kitega, wanasema kwamba sasa katiba gani ambayo ilikuwa natekelezwa sasa ya zamani au ya mpya E, isitoshi kuhusu uchumi, hali ni ile ile mba, maisha, una, una ya umaskini ambao watu wanasikitishwa, wanasema kwamba kusikitishwa na hali duni ya maisha, umaskini una kisirahia. Isitoshi pia kwamba kuna hali ya kuwaomba michango ya, ya chaguzi ya za mwaka elfu mbili na ishirini wanasema kwamba hali yenyewe inawakera raia kwa sababu hawana hawana kitu cha kutoa serikalini kuhusu chaguzi za mwaka elfu mbili na ishirini. Kuna pia uh, wanasema kwamba mnamo siku za usoni wataendelea tena kuendelea na shughuli za ujenzi wa uwanja wa michezo wa kimataifa hapa mjini Kitega, ambao pia wataomba michango ili watu waweze kumaliza shughuli. Hali hii anasema kwamba ni hali ya kukera raia ambao wana wanakabili wana hali duni ya maisha umesema kwamba wananchi hawajaelewa kwamba inayotekelezwa ni katiba mpya au katiba ya zamani. Kwani ni kitu gani ambacho walitarajia kibadilike au raia mlitarajia kibadilike na akijabadilika? Sasa hivi raia wapo mjiji, wanasema kwamba wakati alikuwa huko mtarafani ugendana akitangaza eh, katiba mpya alikuwa tarehe saba Juni mwaka elfu mbili na kumi na nane. Walikuwa wanadhani kwamba labda watatia waziri wa kwanza ambaye atateula uh, wanamemba wa mawaziri mapya. Hali hiyo hadi sasa haijapatikana. Wanasema kwamba wanajiuliza kwa, manajuliza, kwa sababu gani katiba mpya ambayo haijatekelezwa. Wanajiuliza maswali mengi sana ambayo hawana hadi sasa hawajapata solution kuhusu maswali yenyewe. <laughs> Mwambie msikilizaji, nilikuwa naongea na nani? Nilikuwa naongea na Hamisi Karirungu kutoka mjini Kitega, ni mwana habari kutoka mjini Kitega katikati mwa Burundi. Asante sana na siku njema. Shukrani. hali ni nzuri, wananchi wamefurahia kwa sababu sio wote ambao walipenda, lakini mambo alienda vizuri, na nadhani ulisikia walichagua tisini na sita pointi mia, yaani ndio wengi walichagua. Ngapi, rudia tena? Aa, na anasema waliochagua ilifika point tisini na, na wal, tisa kwa mia naam. Kwa hiyo unavyoona, ingawa sio wengi ambao walipenda wali, wali, wali, lakini wengi walifurahia wali kweli kubadilisha katiba. Mm, hebu -hmm. Kwanza mwambie msikilizaji, nimwe naongea na nani na raia wa wapi? Hebu mwambie msikilizaji. Mimi <laughs> unaongea na na Isa Isa Mkiterani. Kwa hiyo ambaye aijui mimi, naishi Mkiterani, ni raia wa Burundi. Nam, baada ya kupata katiba mpya warundi wanaishije sasa hivi kisiasa, kiusalama, hali ikoje? Uh, kwa kweli hali ni nzuri, usalama upo wa kutosha katika mikoa yote usalama upo, yaani wananchi wanafanya kazi zao vizuri, wala hamna shida kama hivyo kuwa awali. Mimi naitwa Samima na Apolinari, naishi Burundi, mkoa changu Ehe, ebu twambie wewe ni mfuasi wa chama gani? Mimi ni mfuasi wa chama si ya chama tawala nchini Burundi. sawa sawa. <laughs> Ebu bwana Apolinari, ebu twambie sasa hivi hali ikoje baada ya kupatikana katiba mpya hali ikoje? Utulivu ukoje? Maendeleo yakoje? Wananchi wakoje nchini Burundi? Sawa, tunaona sisi hali yenyewe ni nzuri, tumeridhika na tulivyo sasa hivi. Hali ni nzuri, tunao salamu na tosha wananchi wako sawa, hakuna shida yoyote mm. Wakati fulani tuliongea kabla, mkasema kwamba mngependa rais Pierre Nkurunziza endelee kuongoza nchini Burundi kwa sababu anaongoza vizuri na wananchi wanampenda, lakini sasa hivi ametangaza kwamba hatagombea tena. Mmepokeaje kauli yake? Mnajisikiaje hapo kama wafuasi wa chama tawala? Tunasubiri chama chetu kitachukua uamuzi, kamchukua mwingine atakaye gombea katika chama chetu tutamwomba kuwa ambaye atakayechaguliwa na chama chetu, sasa hivi tunasubiri matokeo ya chama chetu. Umesema kwamba pako salama, muko vizuri, mnafanya shughuli vizuri, lakini kumetajwa taarifa za hapa na pale kwamba kuna wafuasi wa upinzani, muungano wa Mizero ya Barundi ambao wamekamatwa hapa na pale, hata mkoani hapo ulipo changuzo. Hili suala likoje? Unaona linajengaje picha ya Burundi kwenye katiba mpya hii? Yaani mimi sasa hivi tunavyoongea, mimi nilipo nikiangalia hali ya wananchi na chama ilivyo, sisi sio kweli ya kukamatwa kwa wafuasi wa, ambao ni wa ni wanachama wengine ambao wako chama cha SDF, naona hali yenyewe hiyo kweli naona kweli haipo. Kama kuna mikoa mingine lakini kwetu kweli naona na tuko salama, tunaishi vizuri, na ambao sio ambao wako kwenye chama chetu na tunapendana sana sisi, tunaona hali hii mbaya kweli. Basi bwana, ninakushukuru sana. Mwambie msikilizaji tena, nilikuwa naongea nani na uko wapi? Sawa, mlikuwa mnaongea na Sabimana Apolinari, ni mwananchi wa Burundi mkoani Chankuzo. Haya, wasalimie hapo mkoani Chankuzo. Hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya hali ya Burundi kijamii, kisiasa na kiuchumi wakati huu baada ya taifa hilo kuwa na katiba mpya iliyoidhinishwa hivi karibuni na rais wa taifa hilo. Usikose kusikiliza kipindi kama hiki Juma lijalo hapa Radio France International. M, mimi ni Julian Rubavu. Barabara kabisa, saa kumi na mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu majira ya Afrika Kati. Tukiachana na makala hayo ya marudio ya mwenzetu Julian Rubavu, na sasa tuangazie nini kinachojiri jioni hii, ikiwa ni pamoja na mahakama inayoamua mizozo ya wafanyakazi na waajiri nchini Kenya imeamua kuwa madaktari mia moja wa Cuba wanafanya kazi baada ya kuingia nchini humo. Na ni rasmi sasa rais wa Sudani Kusini, nam, ni rasmi sasa rais wa Sudan Kusini, Salva Kiir anatarajia kukutana ana kwa ana na hasimu wake Riek Machar mjini Addis Ababa, Ethiopia, hapo kesho. Na rais wa China Xi Jinping amezitaka nchi za Marekani na Korea Kaskazini kutekeleza makubaliano ya awali yaliyofikiwa hivi karibuni huko Singapore. Hayo na hayo bila shaka na wengine karibu. Kumbuka msikilizaji, matangazo yetu unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini pia unaweza ukatutumia ujumbe mfupi kwa taarifa utakayosikia hapa, kwa kuanza na alama kujumlisha ama 25576415747. Mahakama inayoamua mizozo ya wafanyakazi na waajiri nchini Kenya imeamua kuwa madaktari mia moja wa Cuba watafanya kazi baada ya kuingia humo, kuingia nchini humo. Mahakama hiyo imetupilia mbali kesi ya madaktari wa Kenya waliodai kuwa kwa vile zaidi ya madaktari alfu moja hawajaajiriwa hakuna haja ya madaktari wa Cuba kupewa ajira zinazoweza kufanywa na Wakenya. James Shimanyula alikuwepo mahakamani wakati hukumu hiyo ikitolewa, na hii hapa ni ripoti yake. Jaji wa mahakama hiyo inayotatua mizozo ya wafanyakazi nchini Kenya, Onesmus Makau, akitupilia mbali kesi hiyo ya madaktari wa Kenya waliopinga kwamba madaktari wa Cuba hawafai kufanya kazi hapa nchini, alisema It is my Ninaamua kuwa kesi iliyoletwa mahakamani na madaktari kupinga kuwepo kwa madaktari wa Cuba inatupiliwa mbali, sababu haikuwa na sababu zenye uzito kisheria kuonyesha kuwa serikali ya Kenya haikufuata sheria ilipowaajiri madaktari wa Cuba. Naye wakili Profesa Kiama Wangai, ambaye alikuwa mmoja wa mawakili waliowawakilisha madaktari wa Kenya katika kesi hiyo, alikuwa na haya ya kusema. Uamuzi wa mahakama ni ya kwamba kwa sasa madaktari wa Cuba wanaweza kuendelea kufanya kazi, lakini madaktari wakiamua kwenda mahakama ya juu na mahakama ya juu iweze kusimamisha, basi cuban doctors wataendelea kufanya kazi. Alfons Mwema aliyewakilisha chama cha madaktari wa Kenya Aligus usia uamuzi wa mahakama imechukulia kusema kuwa walalamishi walioleta kesi kotini hawakuleta makaratasi ya kuonyesha serikali haikufuatilia vile nitakikana ndio kesi ikatupiliwa nje. Je, wananchi wa Kenya walikuwa na yapi ya kusema kuhusu kuwepo kwa madaktari wa Cuba? hapa Kenya ni. Ni vizuri wadaktari wowote kutoka mahali popote duniani waje kufanya mambo ambayo madaktari yetu hawawezi kufanya, ama hawana vifaa hivyo hapa nchini. Kulingana na wale watoto wetu, tuko na wao hapa, tunastahili kupea watoto wetu kasi kwa sababu tuna wasomi wamesoma vizuri sekta ya udaktari ya matibabu. Uh, si sekta mtu anaweza kusema ati utategemea mtu wako peke yake. Ni vizuri kubenefit kutoka kwa ile ujuzi inatoka kila mahali huko nje. Sasa dawa inakuwa lazima wewe ukanunue dawa, kwa hivyo in the process, kama huna pesa utakufia hapo katikati. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Nam na miili ya askari kumi na moja wa jeshi la kujenga taifa JKT waliofariki kwa ajali ya gari iliyotokea Juni kumi na nne nchini Tanzania imeagwa leo katika kambi ya jeshi la kujenga taifa ya Itende mkoani Mbeya, kusini magharibi mwa Tanzania. Shughuli za kuaga miili hiyo zimeongozwa na mkuu wa jeshi la kujenga taifa nchini Tanzania, meja jenerali Martin Basungu na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali wa vyombo vya ulinzi na usalama akiwemo mnadhimu mkuu wa jeshi la ulinzi la wananchi wa Tanzania luteni jenerali Yakubu Mohamed. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir anatarajiwa kukutana ana kwa ana hapo kesho na hasimu wake Riek Machar katika mkutano ambao unatarajiwa kushuhudiwa jijini Addis Ababa nchini Ethiopia. Maha Saranga ana mengi zaidi. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia, Mele Sawem, inasema viongozi hao watakutana Adis Ababa kufuatia mwaliko wa waziri mkuu Abi Ahmed. Hivi karibuni waziri wa habari wa Sudani Kusini Michael Makwei alitaka mazungumzo ya ana kwa ana kati ya raisi Salva Salvakir na mpinzani wake Dr Riek Machar ufanyike nje ya mataifa ya jumuiya ya IGAD kufuatia kile alichodai ni ushindani wa masilahi miongoni mwa mataifa hayo. Alem amesema waziri mkuu mewataka viongozi hasimu wa sudani kusini kuketi chini na kumaliza tofauti zao ili kupatikane amani ya sudani kusini mamia kwa maelfu ya raia wa sudani waliuawa na wengine karibu milioni nne wamekimbia makwao tangu ulipozuka mzozo wa kisiasa disemba 2013 mwezi uliopita baraza la usalama la umoja wa mataifa lilitoa shinikizo kwa pande zinazohasimiana nchini sudani kusini kufikia makubaliano ya amani au kuwekewa vikwazo Radio France Internationale, saa kumi na mbili na dakika 36, majira ya Afrika Mashariki. Waziri mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed amevituhumu vyombo vya usalama nchini mwake kwa kueleza kwa kutekeleza vitendo vya kigaidi kwa kuwakamata, kuwafunga na kuwatesa raia. Waziri mkuu Abiy Ahmed ambaye aliapishwa miezi miwili iliyopita alikuwa akijibu maswali bungeni baada ya kutakiwa kueleza kwa nini watuhumiwa wa ugaidi walikuwa miongoni mwa walioachiwa hivi karibuni katika magereza ya nchini humo. Hata hivyo, Bei amevilaumu vyombo vya usalama kwa kutekeleza vitendo ambavyo ni kinyume cha katiba ya nchini Ethiopia. Wakili Ujonga Gina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumzia kadhia hii akiwa Nairobi nchini Kenya. Waziri mkuu mpya wa Ethiopia alishika hatamu ya uongozi kwa kuahidi watu kwamba atatekeleza mabadiliko fulani katika taasisi za usalama na taasisi zingine za serikali ya nchi hiyo. Sasa kuonekana kwamba anatekeleza ha, bila shaka lazima atowe shutuma kwa wenzake, lakini kwa upande anawambia hawaendeli na kazi kama kawaida tu. Kwa hivyo sio mambo hiyo jambo jipya kwa kila serikali, mtu akishika hatamu ya uongozi kujifanya yeye ni tofauti na waliotangulia na kadhalika ni mtazamo wake wa Kilojonga Gina, mchambuzi wa siasa, ambaye kwa akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Nchi ya Jamhuri ya Afrika Kati imesema hii leo kwamba paspoti ya kidiplomasia ambayo nyota wa mchezo wa tenis Boris Becker yanaidai kuwa na kinga katika kesi nchini Uingereza ni bandia, kwa mujibu wa Cherubin Morubama, mkuu, mkuu wa huduma kwenye wizara ya mambo ya kigeni amesema paspoti hiyo ni bandia, na kwamba nambari yake ni miongoni mwa shehena ya paspoti zilizoibiwa mwaka 2014. Jaji mmoja wa mahakama nchini Canada amemhukumu hapo jana Jumatatu, raia mmoja wa Somalia kifungo cha miaka 15 jela kutokana na jukumu lake katika utekaji nyara wa mwandishi wa habari mwenye asili ya Canada na Australia. Ali Omar Ader mwenye umri 14, 15, wa miaka 40 alikamatwa mnamo mwaka 2015 baada ya kuwekewa mtego na maafisa wa polisi nchini Kanada ambao walimpa ofa ya kuchapisha kitabu. Mnamo mwezi Desemba alikutwa na hatia ya utekaji. Chini ya masharti ya hukumu hiyo, Ader atastahiki kupewa msamaha baada ya kufungwa miaka 9. Radio France Internationale, Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nam saa 12 dakika 39 majira Afrika Mashariki. Kama wewe ni mfuatiliaji wa michuano ya kombe la dunia ambayo inaendelea kule Urusi, Senegal ambao kwa uwanjani na Poland, muda tu Senegal imetoka kupachika bao lao la kwanza kabisa aa, ni katika mchezo ambao unaendelea wakati huu baina ya wakilishi hao kutoka barani Afrika. Rais wa China Xi Jinping amezitaka nchi za Marekani na Korea Kaskazini kutekeleza makubaliano ya awali yaliyofikiwa baada ya mazungumzo yaliyopita nchini Singapore. Rais huyo wa China ametoa matamshi hayo baada ya kukutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un hivi leo nchini China, na ambapo ziara yake ya tatu tangu mwezi Machi ikitazamwa kulenga kuimarisha jitihada za China kupatanisha Marekani na Korea Kaskazini. Kim Jong Un ambaye aliwasili Beijing leo Jumanne alilakiwa kwa heshima za kijeshi, wakati huu washirika hao wa vita baridi ya dunia wakiimarisha mahusiano yao yaliyoingia dosari baada ya Pyongyang kufanya majaribio ya silaha zake za nyuklia na Beijing kuunga mkono vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi yake. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam. Msimamo aliotoa rais wa China ni wa kisiasa zaidi kuliko wa vitendo, kwa sababu pale Amerika na, na, na Korea Kaskazini ni kama wanategeshana, hakuna anayetaka kuonekana Anapoteza kile alichokishika mkononi. Korea Kaskazini wana silaha za nuclear kali walizoweka kwenye pembe ya ya ghuba ya Korea. Kwa hiyo hapa kuna mtego na msisitizo huu, ukiangalia kwenye hali ya kawaida utaona kwamba ni China na support, lakini kwenye hali za kisiasa za za ushindani ambazo zipo kati ya mataifa haya mawili e, ni maneno ambayo yanaeleza wazi kwamba wawe na tahadhari kubwa katika kuapproach jambo hilo. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Dar es Salam, nchini Tanzania. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameutaka umoja wa Ulaya kushughulikia changamoto ya wahamiaji barani Ulaya mara moja. Kauli hiyo inakuja wakati huu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akisema changamoto ya wahamiaji ya haramu ni swala lisiloepukika duniani, akiwataka viongozi wa kisiasa duniani kuelewa changamoto hiyo hii inakuja baada ya mvutano ambao unaendelea kushuhudiwa barani Ulaya kuhusiana na swala zima hili la wahamiaji haramu ambao wamekuwa wakivuka bahari ya Mediteranean kuelekea huko Ulaya. Na shirika la Umoja wa Mataifa analohudumia wakimbizi ulimwenguni, UNHCR, limearifu kuwa idadi ya watu milioni 68.5 duniani kote wamelazimika kuyakimbia makazi yao kwa sababu ya vita machafuko na mauaji. Sabina Mpelo, ripoti asemaje? Katika ripoti yake ya kila mwaka, shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limetaja mataifa yaliyokabiliwa na mizozo kama DRC, Sudani Kusini na jamii ya Rohingya nchini Myanmar, imeongeza idadi ya wakimbizi tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na saba. Aidha, ripoti hiyo inasema asilimia hamsini na tatu ya watu waliolazimika kuyakimbia makazi yao ni watoto, na wengi wao wakiwa bila msaada. Kamishna wa shirika la wakimbizi la UNHCR Filippo Grandi ameonya kuwa ipo haja ya jumuiya ya kimataifa kuchukua jitihada za pamoja ili kutatua mizozo inayosababisha wimbi la wakimbizi. Kamishna huyo pia ameeleza wasiwasi wake kuhusu namna nchi za magharibi zinavyokabiliana na suala hilo namna. Na sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Mamlaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimeanzisha uchunguzi wa kimahakama dhidi ya kiongozi wa upinzani aliyoko uhamishoni Mwezi Katumbi Chapwe, ambaye hivi karibuni alikamatwa jijini Brussels, Ubelgiji, akiwa na hati ya kusafiria yenye utata. Sabina Mpelo amezungumza na Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania taka kugombania urais ilikuwa hakuna tatizo lolote. Ni mfanyabiashara, mwanasiasa, e, mwanamichezo, ni mtu alikuwa maarufu na alikuwa kipenzi cha serikali ya Kinshasa. Lakini baada ya kutangaza nia yake ya kutaka kumrithi na akisisitiza kwamba Kabila amemaliza muda wake, hili nalo lilikuwa ndio tatizo kubwa. E, pengine unadhani ni kwa nini hatua hii ya uchunguzi ifanyike sasa? Ni namna tu ya watawala wa Kinshasa labda azma yao ya kutaka Kabila aendelee imeshindikana. Sasa bila shaka yote wanataka kumtayarisha mtu ambaye anaweza kumibila na mambo yakawa mazuri kwao, kama ni mwendelezo wa utawala wao, kuliko wanaogopa regime changes. Nadhani tatizo wanaogopa regime changes ambayo inaweza ikawatia matatani. Katumbi mwenyewe anadai kuwa visa hivi ni vya kutengenezwa dhidi yake. Hili lina ukweli ndani yake, hata kama halina ukweli lakini kwa sababu limekuja lime baada ya kuwa ametangaza azma yake ya kutaka kugombania urais na akisimwekea shinikizo Joseph Kabila rais wa sasa aliyekuwa madarakani, asibadili katiba wala asiendelee, hili nalo linaweza kuwa ndiyo sababu ambayo imemfanya awepo katika to, tofauti kubwa pamoja na watawala. Visa hivi vinamweka katika nafasi gani Moise Katumbi kuelekea lengo lake la kuwania uchaguzi mkuu ujao? Sasa tawania vipi uchaguzi wakati uchaguzi unasimamiwa na serikali iliyoko madarakani, na serikali iliyoko madarakani inamtisha ina, ina, ina na ina. Bila shaka yote akirudi Kinshasa ama akirudi huko atatiwa mbaroni tu atatiwa korokoroni. ina, inaonekana ni tayari kuna tatizo la namna ambavyo Kongo inaweza ikapita katika kipindi hiki cha cha mabadiliko ambayo kihistoria itakuwa ndio mara ya kwanza baada ya Kongo Kongo huru. Maana yake uchaguzi ulifanyika ule wakati wa wakoloni wa ulomwingiza wa ulo madarakani eh, Patrice Lumumba badala ya kujawahi kufanyika uchaguzi wowote ambao umeweza kubadilisha eh, mada, madaraka kwa njia za, de, za kidemokrasia. Hili ni tatizo sasa kwa nchi ya Kongo. Nam pengine nini kitarajiwe baada ya uchunguzi huu ambao umeanzishwa na mamlaka nchini DRC? Itamtia hatiani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, serikali ilikuwa madarakani, itamtia hatiani, itamtia hatiani, hatiani, haitomwachia, haitompa uhuru, kwa sababu hilo jambo ni muhimu kwa watawala kumhakikisha kwamba wanamwengua, wanamweka pembeni katika mbio hizo za kumwania kumrisi rais Joseph Kabange Kabila. Nam ni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa kimataifa, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa nimpishe Steven Mumbi anakujia na makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana Ali Bilal. Hujambo msikilizaji, na karibu katika makala ya habari rafiki. Umoja wa Mataifa unaadhimisha siku ya kuondoa unyanyasaji wa kingono na ubakaji katika maeneo yenye mgogoro ya kivita, Kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa ni manyanyaso na haki ya mtoto anayezaliwa katika maeneo yenye migogoro ya kivita. Je, jumuiya ya kimataifa imetoa elimu ya kutosha ili kuondokana na unyanyasaji huo? Nitafurahi kupata simu yako msikilizaji, ukinipa maoni yako. Jina langu ni Steven Mumbi. Karibu, naitwa Andrea, Andrea George KTMI, niko Nampula, Msumbiji. Tatizo sio elimu, tatizo ni migogoro yenyewe, kwa sababu migogoro yenyewe ndo inapelekea haya mambo yanatokea, kwa sababu kabla hiyo migogoro maeneo yale hayakukuwa na hayo matatizo kwayo. Kwa hiyo kwa muono wangu mimi, mii ningependekeza kwamba Umoja wa Mataifa katika kila ambacho ni umuhimu wa hicho chombo kwamba kusuluhisha matatizo ya migogoro ya vita, ungefanya jitihada za kumaliza ya matatizo ya vita badala ya kupelekea kuweka jitihada kwenye elimu, wakati maata, maeneo yenyewe hayo, sidhani kama ni rahisi kumwelimisha mtu kwenye hayo maeneo ya vita, unaona na wanaofanya hayo mambo sio raia awa wa kawaida, wanaofanya ni hawa hawa kama ni waasi kama ni tuseme, <coughs> kwa wanajeshi. Kwa jina, mi naitwa niko Mwashirindi Utege, napatikana maeneo ya Maenje, Mbozi, mkoa wa Songwe, Tanzania. Kikweli mi naona bado elimu ya wananchi hatuna, kwa sababu vitendo hivi bado vinaendelea kufanyika. E, mi nilikuwa naomba Umoja wa Mataifa hususan kwa nchi ambazo zina migogoro kama Kongo na nchi zingine, mi naomba zingepewa kipaumbele ili kulitokomeza ili jambo na wananchi huko wangesikisha vita maana waanga wakuu wanakuwa ni watoto wadogo. Naitwa kwa jina la Isa Lunga Rope, napiga timu mkuu wa sizi mashariki mwa Kongo. Utaona iko migogoro kama vile Kongo, Burundi, Rwanda, Uganda, ujamu kusini. Watoto wanabakwa sana, si watoto tu, hata wakubwa, wanaume, wanawake wanabakwa, na ni jambo ambalo linasimbua sana kwa vikundi ao nasikilia silaha sasa. Na ni jambo la maana umoja wa mataifa utoe sheria kali ambazo zinaweza kudhibiti hali hiyo ili malizike, lakini utaona leo mutu mwenyewe alifanya ubakaji, ukamwona tena naweza kutumika kwenye serikali, utamwona umoja wa mataifa inamulinda. Sasa ni mambo ambayo yanahuzunisha sana. Wale ambao wanafanyiwa wakaji, kwanza wanapaswa kujikaza ili kuwadhirisha na ili wafikie kuwalipa fidia, kwa sababu watoto wengi wanazaliwa hivyo na hawana wababa zao kwa wakati mama zao wanapowazaa. Naitwa Mandelo Dolo; pia naona tokea Dar es Salaam Tanzania. Mimi naona kutokana na janga hili la unyanyasaji wa kingono kwa nchi za ambazo bado vita zinapigika, mimi naona kwamba Umoja wa Mataifa haupo makini kwa sababu unakuta huu Umoja wa Mataifa waaminika kwamba wanaweza wakaenda kutuliza suala la usalama ndo unakuta kwamba wanajeshi hao ndo bado wanazidi kuendekeza ili ni wa kijinsia. Kwa hiyo mimi, kwa upande wangu, mi naona kwamba Umoja wa Mataifa ungejikita ni jinsi gani waweze kujua namna ya kudhibiti suala hili la unyanyasaji wa kingono, kwa sababu wao ni wanajeshi ambao tayari wameshaaminika na ambao ndo wanatakiwa waweze kuilinda amani katika maeneo husika. Lakini mwisho wa siku, kwenye taarifa zao hizo hizo za Umoja wa Mataifa ndo unakuta kwamba wanajeshi wao ndo wanahusika tena kwenye unyanyasaji wa kijinsia. Kwao mimi naona ni jambo la udhibiti, kama wangeweza kuweka ni mikakati gani wanaweza wakafanya ili kudhibiti janga hili. <coughs> Naitwa Sul ni mkongomani nayeishi Afrika Kusini katika North province ya Northern Cape hapa Afrika Kusini. Kwa maoni yangu, mimi nataka kwanza kuipongeza Umoja wa Mataifa sana katika juhudi zao wanazozifanya kuweza kupigana na manyanyaso ya ngono au unyanyasaji wowote ule unaofanyika, kwa sababu mimi peke niliweza kushiriki, niliweza kutembelea eneo za ilikuwa vita huku DRC elfu mbili na moja mpadi elfu mbili na tatu kweli watu walikuwa wanapakwa v sana, lakini baada ya Umoja wa Mataifa kufika hapo mjini Kalemie waliweza kusupply maatimu zao vikosi vyao, na ile hali yote iliweza kunyamazika. Kwanza kipekee kwa, kipeke kwa mato ambayo nayal niliweza kujionea, niliweza kuwapongeza katika hayo, bila yale ambayo nimeweza pia kwamba wanaendelea kufanya. Kweli Umoja wa Mataifa katika zamu hili wameheneza mahubiri ulimwenguni kote, katika sehemu zinazopatwa na migogoro kwa watu wale wanaoleta manyanyaso kwa wanawake wana wengine wakibakana, au moja wa mataifa unaendelea kuwahubiria na wengi kabisa wanatekeleza, na zamu hilo linatembea na kuheshimika. Nimeitwa Gol Sefa, naita kutoka Kampala, Uganda. Najua lazima tuheshimu wanawake, maana mwanaume asingelizaliwa bila mwanamke. Tunapoheshimu wa mama na nafikiria pia dunia pia itaheshimika. Tunapodharau wa mama na shida inaingia na laana hata inaingia ndani ya dunia. Kumbe ni vizuri Umoja wa Mataifa kushikilia zaidi eh, wamama kuhusu ubakaji, kuawa vitendo vya ubatili ambavyo vinafanyika duniani kuhusu wamama. Sio jambo nzuri, ni jambo ya kusikitiza sana, na kuweka amo nguvu zaidi kuma nchi mbalimbali kuhusu kuprotekti wamama kwa jambo hili ambayo inafanyika, na huku zaidi kwetu Afrika na huko Asia ndo mambo hiyo imefanyika sana. Ni jambo nzuri sana, tunawaunga mkono. Mimi naitwa Richard Kambale, niko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Kivu Kaskazini. Yale wanayosema ni jambo nzuri ila Umoja wa Mataifa uwe makini kwa sababu mizozo, kuna mtu amepangilia mizozo ili aje asumbue watu, abake wanawake, awanyanyase watu, aue watu. Kwa mfano kwa tunavyoona hapa Beni, wale wanaochinja watu, mtu kama huyo Umoja wa Mataifa itamkatazaje aache kuwanyanyasha watu? Ni bora wao wakikinga mizozo, migogoro hii ya kivita, wao wakiona kwa mbali wakikinga. Sudani Kusini wamejawa Sudani wakisema kwamba ndipo amani itapatikana, lakini tunaona kule Sudani Kusini amani imekosekana Kartumu mambo yako swari. Wakiweza kuzuia hiyo migogoro, kizani kama ubakaji utakuwa tena, kwa, kwa, kwa sababu tunasemea ubakaji kwa sababu migogoro imeingia sasa, tukikinga migogoro si kama migogorola ubakaji <tipi> naitwa Raina Zefania Chani mzee wa maadili, Sound Media Team, Moshi, Tanzania. Kiufupi, vitendo vya una, unyanyasaji kwa watoto kuhusu ngono bado vinaendelea sana, na Umoja wa Mataifa nadhani umeshashindwa kupata mbinu ambayo ina uwezo wa kuweza kuzuia moja kwa moja hili jambo ama kupunguza, kwa sababu tunaona maeneo mengi hasa nchi ambazo zina machafuko ya kivita, mfano kama DRC, vitendo vya unyanyasaji bado vinaendelea sana kuhusu kubaka watoto wanawake kunyanyasa. <tferenu> <tferenu> jina naitwa kwa jina la Mngwiko Modeste Matambara toka kiwanja Ruchuru mashariki ma kwa kweli, mimi naona kwamba umoja wa mataifa, migogoro ambayo inaendelea ndani ya si fulani fulani, mfano kama vile DRC, ikiangalia kwa sasa, mimi naweza nikasema kwamba siku uh, kama hii ya kuweza kusema kwamba kuweza uh, kuangalia namna jisi tatizo zinaweza kutikana ndani ya um, nchi ambazo zinakuwa ya migogoro. Mfano mtatolea nchi yangu hapa saa hivi, ikiangalia uh, wanawateka kinamama nyara, wanaowateka nyara huko watawabasa, washawabasa, wanalazimisha pia hela. Naweza nikasema kwamba hakuna chochote kile ambacho kilichawahi kili kufikiwa kusema kwamba pengine unyanyasaji wanani wa kingono na ubakaji umeshapungua bado kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii ana kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji uliyechangia kwa njia ya simu, na sasa nigeukie baadhi ya jumbe fupi ulizotuandika katika mtandao wetu wa Facebook, nikianza na David Sechenga kutoka Muheza, Tanga nchini Tanzania. Yeye -ye, anasema jumuiya ya kimataifa inayoyatoa ni matamko na kauli mbiu, lakini elimu kwa jamii haijaitoa kumfanya mtoto asinyanyaswe kingono. Mudi Jalasi wa Songea, Ruvuma nchini Tanzania, yeye anasema wanajitahidi, lakini wao wananchi ndio wamekuwa wagumu kutekeleza yale wanayoambiwa. Naye Salum Ali Chumu kutoka Sambwa, Kondoa nchini Tanzania yeye, yeah, anasema kikubwa, Umoja wa Mataifa wanatakiwa kuondoa migogoro ya kivita kusio na matatizo kama hayo, unyanyasaji wa kingono na ubakaji, la sivyo vitendo hivyo vitaendelea tu. Msikilizaji, nikihitimisha na ujumbe wa kwake Reina Shani, mwenyeji wa Ulemo Singida nchini Tanzania, yeye anasema kiufupi, jumuiya ya kimataifa bado haijaweza kupata namna ya kudhibiti unyanyasaji kwa sababu wanaona jinsi watoto wanavyohangaika. Ifike wakati wasio wanaadhimisha kwa kuwa yapo kwenye makaratasi, basi wawe wanaonesha kwa vitendo. Ujumbe wa kwake Reina Shani kutoka Singida nchini Tanzania ndio unatamatisha makala ya habari rafiki. Mola akiridhia, makala nyingine ya habari rafiki ni hapo kesho. Jina langu ni Steven Mumbi, nikutakie wakati mwema. Nam shukran sana Steven Mumbi kwa makala hayo ya habari rafiki. Mimi ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nayo msikilizaji katika makala haya chini ya usimamizi wa Mata Saranga, shukrani zangu za dhati kwa Sabina Mpelo ambayo kuletea habari za michezo. Kwa matangazo mengine kama haya ni hapo kesho tukijalio. La légende le quadra Merci Seigneur. namni Grand Mopao huyo Koffi Olomide na kibao chake anakwambia des esclaves, yani watumwa. Na kibao hicho ndio kinafikisha kwenye tamati ya matangazo katika lugha ya Kiswahili, matangazo ambayo alikuwa yanatokana nami Ali Bilali chini ya Martha Saranga, msimamizi. Shukrani zangu za dhati kwa Emmanuel, eh, Emmanuel Eliazari fundi mitambo.