Amani ya Mungu pamoja nayo popote pale ulipo jioni hii. Imetimia saa 12 kamili za jioni jijini Mwanza nchini Tanzania, sawa na saa 11 kamili za jioni jijini Kigali nchini Rwanda. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam. Ali Bilali karibu karibu matangazo ya leo Jumatano Juni 19 Juni 20, mwaka 2018. Na kwanza kabisa tuanze kwa muhtasari wa habari. Shirika la Umoja wa Mataifa lalohudumia wakimbizi ulimwenguni, UNHCR, laadhimisha kumbukumbu ya siku ya wakimbizi duniani. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni ametangaza mikakati kadhaa ya kukabiliana na uhalifu nchini mwake na ya kuimarisha usalama katika hotuba aliyoitoa leo nchini humo na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameitaka Marekani kuendelea kubaki katika baraza la tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu habari kamili. Usisahau mpenzi msikizaji, kwamba tutakujuza pia kuhusu kinachoendelea katika michuano ya kombe la dunia huko Urusi. Miaka kadhaa imepita tangu shirika la kimataifa la kuhudumia wakimbizi ulimwenguni UNHCR kuahidi kuwasaidia wakimbizi nchini Kenya ambao baadhi wanaishi kwa zaidi ya miaka thelathini wakikabiliana changamoto ya wa kutokuwa na uhuru wa kushiriki kwenye baadhi ya masuala nchini humo ikiwemo kujizalishia uchumi. Hii inakuja wakati huu shirika hilo la linalohudumia wakimbizi ulimwenguni UNHCR likiadhimisha kumbukumbu ya siku ya wakimbizi duniani. Stephen Mumbi, ipoje hii? Nchi ya Kenya inakadiriwa kuwa na takribani wakimbizi laki tano raia wa Somalia na Sudani Kusini. Dadaab na Kakuma, kambi kubwa zaidi nchini Kenya, zasheheni maelfu ya wakimbizi ambao hata hivyo hawana uhuru wa kufanya kazi, kujijenga kiuchumi, au kuzunguka hapa na pale nchini humo, jambo ambalo linaisukuma UNHCR kuunga mkono jitihada za kuimarisha ushirikiano bora, kama anavyoeleza Ivan Onlova mkurugenzi wa UNHCR nchini Kenya. Wale wanaojituma wanachangia katika uchumi. we are tuna idadi ndogo ya wakimbizi really wanaoweza kupata kibali cha kufanya kazi. Kama tungekuwa na idadi kubwa zaidi ya wakimbizi, kwa hakika wangelipa kodi. <refigies> tunatumai kwamba azimio la usajili mpya wa wakimbizi litaimarisha hatua hii. Kodek Makori, mkuu wa idara ya kuhudumia wakimbizi nchini Kenya, anabainisha hatua tofauti mbali na sera ya ushirikiano wakimbizi wana haki ya kurejea, lakini tutaendelea kuwawezesha wale wanaotaka kwenda. Sio kweli kwamba asilimia mia real ya kila ajaye ni mkimbizi kweli, baadhi wanataka kuhujumu tu wakijifanya ni wakimbizi, wakati sio. Mnamo mwezi wa Septemba, mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa utapitisha azimio la mkataba unaohusu wakimbizi lenye makubaliano ya kuimarisha ushirikiano baina ya mataifa husika. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika la jijini Mombasa, nchini Kenya. Wakimbizi lazima waangaliwe vilivyo wamepata shida, wengi wanadhulumiwa pia kimapenzi. Kuja katika kambi, wengi wanakuwa na dhiki nyingi, magonjwa, hawapati basic human needs mzuri, hawapati shelter, yani nyumba, hawapati clothing mzuri. Shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR linasubiri kuona ikiwa mataifa ya Kenya, Tanzania, DRC au Uganda yatatekeleza makubaliano hayo. Shukran sana Steven Mumbi. Na sasa tuelekee kule nchini Uganda, ambako rais wa taifa hilo Yoweri Kaguta Museveni ametangaza mikakati kadhaa ya kukabiliana na uhalifu nchini mwake na kuimarisha usalama. Katika hotuba aliyoitoa leo nchini humo, Museveni amesema mkakati mmojawapo ni kuimarisha mfumo wa, wa kielektroniki kielektroniki na kiintelijensia utakaofuatilia hali ya usalama nchini humo na kuongeza vifaa vya kuwezesha ulinzi yakiwemo magari ya kufanyia doria katika miji ya nchi hiyo. Popote kamera ilipo itakuwa na kifaa kinachotambua joto. Kama mhalifu atajaribu kufanya mchezo wa kitoto wa kuzuia kichwa ili asionekane na kamera bila shaka watajaribu kufanya hivyo wakiwa wanasafiri, lakini mtu kwenye kituo ataona kwa nini mtu huyo anajaribu kuziba kichwa chake. Rais Museveni alikuwa akihutubia bungeni na kueleza masuala mbalimbali mbali. Lakini hata hivyo wabunge mia mbili na themanini na watano pekee kati ya mia nne hamsini na nane wa wanaunda bunge la Uganda ndio waliohudhuria katika kikao hicho cha bunge ambacho rais Museveni, e, alihutubia kuhusu masuala nyeti ya usuya usalama wa nchi hiyo serikali Radio France Internationale, saa 12 dakika 6, majira ya Afrika Mashariki. Jina langu ni Ali Bilali, bado ningali nayo kukujuza kinachojiri ulimwenguni. Jioni hii serikali ya Kenya inachunguza madai yaliyoibuliwa na viongozi wa upinzani wa chama cha ODM mapema juma hili kuwa vijana wamekuwa wakitoweka katika hali ya kutatanisha, hatua ambayo wanasema inatia hofu kwa usalama wa taifa hilo. Joseph Jira kutoka mjini Mombasa nchini Kenya ipoje hii Kulingana na msemaji wa serikali Eric Kraide wameanza kukusanya uchunguzi kuhusiana na madai ya viongozi wa chama cha ODM kinachoongozwa na Raila Odinga ili kubaini iwapo ni uvumi na hatua za kisheria kuanza kuchukuliwa. Tumeona vijana ambao wanatoroka kwenda Alshabab Shabab, pia tumeona propaganda ya watu ambao wanataka kudraw sympathy kutoka international human rights groups. Wajibu wetu ni kuchukua zile habari, kuchunguza mahali ambapo hatua wa zingine za kisheria zina Kuchukuliwa kwa viongozi wa chama hicho cha ODM wakiongozwa na katibu wa chama Edwin Sifuna, wanasema vijana wengi nchini hasa ukanda wa Pwani wamekuwa wakitoweka kiholela, wakidai huenda ni njama ya asasi za serikali kutia hofu wakazi wa eneo hili la Pwani. Chama cha ODM kimeguswa na hatua ya vijana kutoweka na kutekwa nyara hasa ukanda wa Pwani. Upande wetu, hili linatekelezwa na asasi za serikali. Tunataka hilo kusitishwa, uchunguzi kufanywa kwa visa vyote. Tunasema kuwe na njia ambayo inafanywa, ili hata kijana akiwa ameshikwa ijulikane ameshikwa na makosa gani, amepelekwa wapi. Mkurugenzi mkuu wa shirika la kiraia la Haki Afrika Hussein Khalid anasema visa vya Wakenya kutoweka katika hali ya kutetanisha vingali vinashuhudiwa nchini, jambo ambalo linatia hofu zaidi kwa usalama wa taifa. This is something that... anasema hili ni jambo ambalo linatia hofu hasa sisi kama mashirika ya kiraia, kwa sababu katiba iko wazi mtu yeyote anayeshukiwa hana hatia mpaka uamuzi wa mahakama utakapotolewa, na hata kama atakamatwa, mtu huyo bado hana hatia. Lakini je, raia mjini Mombasa wanazungumziaje hali hii? visa hama hivyo vinatokea, unapata kijana ashapoteswa, ameuliwa. Au viongozi wa ODM usifikie kuwa kwamba wanaongea uongo, vijana hutoweka. Ni kitu tunaona, serikali ndio huwa inaua watu, si ati ni machambazi. Madai hayo yanajiri wakati ambapo mashirika ya kiraia hapa pwani yanatarajiwa kutoa ripoti kuhusiana na visa vya vijana kutoweka katika mazingira yasiyoeleweka nchini katika siku za hivi karibuni. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Viongozi wawili wanaohusika na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudani Kusini, Rais Salva Kiir na simu wake Riek Machar wanataraji kukutana muda wowote kuanzia sasa nchini Ethiopia, ikiwa ni mara ya kwanza viongozi hao kukutana kwa kipindi cha miaka miwili. Ethiopia ambayo imesaidia kuratibu mkutano huo imesema kiongozi wa waasi Rek Mashar aliyekimbia nchi yake Sudani Kusini Julai mwaka 2016 anatarajiwa kukutana uso kwa uso au ana kwa ana na rais wa Sudani Kusini Salvakir, kwa mujibu wa Menase Zindo, afisa mkuu wa kundi la waasi la Liberation Movement Opposition SPLMIO ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa Mashar aliwasili katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa mapema leo Jumatano asubuhi kwa ajili ya mazungumzo hayo. RFI, Radio France Internationale, saa 12 dakika 9, majira ya Afrika Mashariki. Takriban watu kumi wamefariki dunia baada ya kuporomoka kwa mgodi wa shaba na kusababisha wachimbaji wadogo kufukiwa na kifusi huko Kitwe nchini Zambia. Sabina Mpelo anasimulia zaidi. Jeshi la polisi limethibitisha kisa hicho kilichowakumba wachimbaji ambao wengi hutegemea kujipatia riziki kupitia uchimbaji usio rasmi katika mgodi huo wa shaba. Kamishna wa polisi aliyefahamika kwa jina la Charity Katanga ameeleza kuwa watu kumi wamefariki. Miili saba ndiyo imepatikana katika zoezi la uokozi ambalo bado linaendelea. Hivi karibuni vyombo vya habari nchini humo viliripoti kuwa mawaziri walilazimika kushughulikia baada ya wachimbaji kuanza kutumia milipuko kuchimba shaba na kusababisha uharibifu wa mali na mazingira katika maeneo hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Leonard Sheo Kitundu amekanusha hapo jana taarifa za uwepo wa mvutano baina ya nchi yake na serikali ya Luanda kuhusu uchaguzi nchini DRC baada ya ziara hivi majuzi jijini Luanda nchini Angola. Katika ziara hiyo Kitundo alitoa maelezo kwa rais wa Angola Joao Lorenzo kuhusu mchakato wa uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao unaelekea katika hatua zake za mwisho. Kwa mujibu wa taarifa wizara ya mambo ya nje, rais Lorenzo alitupilia mbali uwepo wa njama kati ya Luanda, Paris na Kigali dhidi ya Kinshasa. Mwezi Mei waziri wa mambo ya nje aliwataka wawakilishi wa Ufaransa, Angola na Ufaransa, Angola uh, na Rwanda kutoa maelezo kuhusu mazungumzo waliyofanya kuhusu DRC. Hata hivyo, taarifa kutoka jijini Rwanda zinaeleza kuwa Waziri She Okitundu alikataa kujibu swali kuhusu uwezekano au la wa Rais Joseph Kabila kuwania uchaguzi au la. Rais wa zamani wa Malawi Joyce Banda ambaye hivi karibuni alirudi nyumbani kwake baada ya kuishi uhamishoni kwa takriban miaka minne amesema majuzi kwamba atakuwa tayari kuwania kiti cha uraisi katika uchaguzi wa mwaka ujao ikiwa chama chake kitamuidhinisha kuwania nafasi hiyo. Banda mwenye umri wa miaka 68 alikimbilia uhamishoni mwaka 2014 alipopoteza utawala na, ba na baadaye kukumbwa na kashfa kubwa ya rushwa, ambapo viongozi wa serikali wanadaiwa kulimbikiza mamilioni ya dola za fedha za umma wakati wa utawala wake, Banda ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kwamba chama chake cha PP kitakuwa na mkongamano katika miezi ijayo ili kuamua kuhusu swala la takayepeperusha bendera ya chama hicho katika uchaguzi ujao. Radio France Internationale, saa 12 na dakika 12, tunasikika vema hapo Tunduru kupitia 89 FM. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameitaka Marekani kuendelea kubaki katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Guterres anaona kuwa Marekani kama mdau wa tume hiyo ya haki za binadamu ina jukumu muhimu katika kukuza na kulinda haki za binadamu duniani kote. Hatua hiyo inakuja baada ya Marekani kujiondoa katika baraza la tume ya haki za binadamu jana Jumanne ikituhumu unafiki wa wanachama hao na upendeleo dhidi ya taifa la Israel. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley, hata hivyo, amesisitiza kuwa nchi yake itasalia kinara wa kupinga vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu, lakini safari hii nje ya baraza hilo. Kwa kipindi kirefu Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa limekuwa likiwalinda wakiukaji wa haki, haki za binadamu, na utendaji wake kuegemea zaidi katika siasa. Hivyo ni wazi sasa wito wetu wa kufanyika mabadiliko umeshindwa kutekelezwa. Kwa hiyo kama tulivyosema mwaka mmoja uliopita, kama hatutaona mabadiliko yoyote tutajitoa na ndiyo imekuwa. Basi, Marekani inajitoa rasmi katika baraza la haki progress, za binadamu Council. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaitazamaje hatua hii ya Marekani kujiondoa katika baraza hilo? Hamdul Maseli, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza, Tanzania. E, nafikiri Marekani sasa anakwenda kuharibu mfumo kabisa wa wa, wa mwenendo wa, wa haki mwenendo wa utawala bora duniani. Tukirudi nyuma, pengine ni baada ya kujigundua kwamba ana boriti eh, japokuwa anawang'ang'ania wenye vibanzi tu eh, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye macho yao. Tumeona jinsi alivyokuja kuharibu Libya, anakuwa watu na karibu kila eneo ambalo anakotoa, yaona sasa Syria ambako kwa kiasi kikubwa Marekani imehusika eh, na vurugu zinazotokea na kuendelea kuleta mtafaruku. Ni mtazamo wake, Hamdun Masele, mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Afisa mmoja wa Umoja wa Ulaya ameeleza kuwa hatua kadhaa za ushuru wa kulipiza kulipiza kisasi kutoka umoja huo dhidi ya ushuru mzito uliofanywa na rais wa Marekani Donald Trump utaanza kutumika Ijumaa. Orodha ndefu ya vifaa kutoka Marekani imewekwa bayana na umoja wa Ulaya kwa ajili ya ushuru. Kamishna wa biashara kwenye umoja wa Ulaya Cecilia Malmstrom amesema umoja wa Ulaya usingelipenda kuingia katika hali hiyo, lakini umelazimishwa na Marekani kutoza ushuru wa chuma na aluminium kutoka umoja wa Ulaya, na ndio imeulazimu umoja huo kuchukua hatua hizo. Polisi nchini Ujerumani imetangaza kuwa imevumbua mashambulizi ya kibayolojia kwa kumkamata juma lililopita mpiganaji wa kijihadi raia wa Tunisia aliyeshukiwa kuwa na simu inayo sumu inayoua pamoja na vifaa vinavyotengeneza bomu. Holga Mwech, mkuu wa ofisi ya polisi inayopambana na uhalifu nchini humo, amesema maandalizi halisi yalifanyika kwa kutekeleza mashambulizi ya bomu ya kibayolojia ambayo ingelikuwa ni mara ya kwanza nchini Ujerumani. Juni 12 makamanda wa polisi wa Ujerumani walivamia ghorofa moja mjini Cologne na kumkamata raia mmoja wa Tunisia aliyefahamika kwa jina la CF Allah na kuvumbua vifaa vyenye sumu. Ni saa 12 dakika 16 majira Afrika Mashariki, tayari uko nawe studio hapa Steven Mumbi, karibu na habari za michezo. Asante Albilal, na tuanze moja kwa moja kuhusiana na kimuhemuhe cha kombe la dunia. Ikiwa e hii leo, taifa lingine la bara la Afrika, Moroko, nayo inanukia kuondoka katika michuano hiyo mara baada ya kufungwa na Ureno. Goli la dakika ya nne la Cristiano Ronaldo limeitosha timu ya taifa ya Ureno kuchomoka na ushindi katika mchezo wa hii leo. Kwa hivyo tunasubiria kuona hali ya mambo itakuwa katika mchezo wa mwisho wa Morocco itakapomenyana na Hispania. Hakika ulikuwa ni mchezo mzito kabisa, na kocha wa timu ya taifa ya Morocco anasema hajaridhishwa na namna mwamuzi alivyokuwa akichezesha pambano lile, akisema kwamba alionekana kuwabeba zaidi Ureno. Naam kabisa katika maeneo ya kupumzikia akiwafuata kabisa kiwafata, marefa mpaka akitoa maelezo, anamwambia kwamba sio fea, sio fea na, mba, siyo fair, siyo fair, haya, na, na wakati fulani walilazimika pia kumrejesha katika eneo lile. Unafahamu, uwanjani kuna eneo ambalo e, kocha astahili kocha astahili kuvuka, kuvuka. Kwa hivyo walikuwa na jazba. Kwa hivyo inakuwa ni taifa la pili mara baada ya timu ya Misri na yenyewe hapo jana kuchabangwa na Urusi mabao matatu kwa moja na hivyo tunaona mataifa mawili huenda yakaga wakati wote. Katika kundi A ah, hilo sasa ambalo ipo timu ya taifa ya Misri, Urusi anakuwa kileleni akiwa amejikusanyia pointi sita akifuatiwa na Uruguay alicheza mchezo mmoja akiwa na pointi tatu e, Misri ikiwa ni ya mwisho haija e, jipatia pointi yoyote wala goli lolote ikiwa imechabangwa mabao E matatu, hali kadhalika Saudi Arabia ambayo hivi sasa iko uwanjani na na dakika kumi na nane bado milango ni migumu bila kwa bila. Kwingineko katika riadha, Ali Bilal, mwanariadha bingwa wa michuano ya Olimpic ambaye pia ni bingwa wa dunia katika mita mia nane, Kasta Semenya. Mwanadada huyo amesema atapinga maamuzi yanayoathiri wanariadha wanawake. Shirikisho la riadha la kimataifa, IAAF, lilitoa uamuzi wa kuwataka wanariadha wa kike wenye kiwango kikubwa cha jinsi za kiume. Unafahamu kuna wane, wale wanariadha wa kike ambaye ana muonekano wa kiume kama ilivyo kwake Kasta Semenya, kwamba wanariadha hawa watalazimika kushindana na riadha wa kiume ama waandaliwe e, michezo yao maalum ambayo inahusisha wao peke yao. Sasa Semenya amesema anapinga maamuzi hayo katika mahakama ya usuluhishi wa michezo kas, kwa madai kuwa sio haki. Anataka kushindana akiwa na asili yake kama alivyozaliwa, kwa yeye ni E, Mokgadi Kasta Semenya, mm -hmm. na ni e, mwanamke, naam. Tukihitimisha kutoka nchini Tanzania timu ya Singida United imepewa nafasi ya klabu ya soka ya Yanga. Utafahamu kwamba Yanga ilijiondoa katika michuano ya Kagame inayotarajiwa e, kwanza kutimua vumbi Juni 29 hadi Julai 13 mwaka huu jijini Dar es Salaam. Hiyo ni kufuatia mabingwa hao mara tano wa michuano ya E, Kagame Yanga kujiondoa wakikabiliwa na michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika, e, maarufu kama e, michuano ya shirikisho, wakidai kwamba wao nam. Nikushukuru sana nikushukuru sana bingwa, asante sana. Muda naona si rafiki na, kweli kabisa, asante Nam. Saa 12 dakika 20 majira ya Afrika Mashariki nafasi ni yake Emmanuel Makundi na makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, juma lililopita, mawaziri wa fedha kutoka nchi wanachama za jumuiya ya Afrika Mashariki waliwasilisha bajeti ambazo zinasemwa ni bajeti za matrilioni. Nchini Kenya bajeti ya trilioni tatu iliwasilishwa. Nchini Tanzania bajeti ya trilioni 32.48 iliwasilishwa. Nchini Uganda bajeti ya trilioni 32.7 iliwasilishwa. Na nchini Rwanda bajeti ya franga za Rwanda trilioni 2.44 iliwasilishwa. Bajeti hizi zote, mawaziri hawa wakisema, zimejikita katika kufadhili miradi mikubwa ya maendeleo itakayounganisha nchi wanachama, lakini pia kuelekea uchumi wa viwanda wenye lengo la kutengeneza ajira kwa vijana wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Ni kwa kiwango gani uchumi wa viwanda utasaidia kuondoa tatizo la vijana na nini kifanyike kuhakikisha kwamba bajeti hizi zinatekelezeka? Ungana nami Emmanuel Richard Makundi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Kwa kwanza nimezungumza na safari Fungo, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi na utengamano wa kikanda na hapa ananieleza tathmini yake ya uchumi wa viwanda utakaotengeneza ajira kwa vijana. E, kimsingi viwanda ndiyo suluhu ya ajira katika nchi za jumuia ya Afrika Mashariki, lakini bado bado dhamira ya uwekezaji uh, mkubwa katika viwanda bado bado kidogo. Hiyo ni mkazo ambayo nchi hizi za Afrika Mashariki zinabidi zijipange vizuri. Na tunaposema viwanda ni jambo ni kubwa kidogo. E, mitaji ya kutosha, kwa mfano mitaji kwa maana ya fedha za working capital, lakini na investment capital. Tumeona kuna nia njema kwenye upande wa kilimo kwamba sasa benki ya agriculture ipo na kidogo rate zake ziko chini, lakini je, watu wetu wanaweza kukopa hizo fedha? Access ya hizo fedha e, ikoje? Kwa hiyo pamoja na kwamba kuna dhamira inaonekana, lakini ile ile namna ya kuifanya ile dhamira iweze kutekelezeka hapa bado kidogo kuna kachangamoto kidogo. Uh, safari bajeti zimesomwa, wapo wanaoona kwamba uh, serikali imeamua kubeba mzigo mkubwa wa kushughulikia miradi mikubwa ya maendeleo peke yake, na pengine bila kutajwa sana kwa sekta binafsi, na hata ushiriki wa wananchi. Unadhani hili linaweza likaunganishwa vipi, ili kuhakikisha kwamba bajeti zilizosomwa zinaweza uh, kufikia malengo na kutekelezeka kwa urahisi kwa, kwa nchi za Afrika Mashariki? Ha, mimi nadhani kwamba sistimu inayotumiwa na serikali nyingi wanachama wa, wa jumuiya ya Afrika Mashariki e, nadhani inapaswa ina kuangaliwa upya kwa mantiki ya kwamba ile public uh, ubia baina ya sekta binafsi na sekta ya umma hatuoni sana e, ukiona kwa mfano miradi ya ya ya bwawa la, la, la umeme kule Ethiopia kulikuwa kuna mwingiliano mkubwa baina ya sekta ya umma na sekta binafsi. Sasa e, bado hiyo modo kwetu haitumiki, nadhani si jambo jema sana. Lazima e, kuna haja ya serikali kuona umuhimu wa kuishirikisha sekta ya ya binafsi hasa kupitia ubia baina ya sekta ya umma na sekta binafsi. Safari tunashuhudia pia katika bajeti hizi a, swala la ufadhili wa miradi mikubwa ya kimaendeleo kama vile ujenzi wa reli kuunganisha nchi na nchi, ujenzi wa barabara kuunganisha nchi na nchi. Unadhani ni kwa kiasi gani nchi za Afrika Mashariki a, hili litakwenda kufanikiwa na ikiwa litafanikiwa, nchi za Afrika Mashariki zitarajie nini a, kutokana na muunganiko huu ya kufanikiwa, mimi naona kuna dhamira. Na dhamira hii, e, sisi Waswahili tunasema penye nia pana njia. Kwa hiyo e, changamoto zipo, lakini zinafanikiwa. Na je sasa nchi hizi zitegemee nini? Sasa miradi hii mikubwa ya uwekezaji katika sekta ya usafirishaji, maana yake itarahisisha uwezo wa kutoa mzigo kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, lakini bado sio suluhisho la moja kwa moja, kwa maana ya kwamba ni lazima maeneo ambayo hizo ya reli au barabara zinapita we kuna shughuli za kiuchumi na hasa shughuli za kilimo ambazo zitaunganishwa na e, u, viwanda. Hili bado bado, nadhani kwamba msamiati huu au mlinganyo huu wa kuunganisha kilimo na viwanda, nadhani bado tuna tuna nafasi. Ya, na cha mwisho uh, safari tumeshuhudia pia nchi karibu zote zikiwa zinaelekea kuachana kabisa na utegemezi wa ufadhili uh, wa bajeti zake kutoka nje. Na sekta ya mafuta na gesi imetajwa kwamba pengine huenda ikatoa mapato makubwa katika uh, siku za usoni katika bajeti uh, zijazo. Nchi za Afrika Mashariki zinapaswa kufanya nini ili kuhakikisha kwamba gesi na mafuta kweli zinakuwa tija kwa, kwa jumuia ya Afrika Mashariki. Jambo kubwa ambalo nchi hizi zinapaswa kufanya uh, ni lazima wahakikishe local content, kwa maana ya ushirikishwaji uh, wa watu, kwa maana ya kwamba miradi hii sasa iwe na mwingiliano mkubwa na jamii, na hapa nitatofautiana na baadhi ya watu ambao wanalichukulia local content kwa mtazamo kwamba eh, supplier ya ugazi kwa maana ya uh, ulishaji wa miradi hiyo supply hizo zifanyike na Watanzania, lakini lazima tuende hatua ya mbali zaidi, kwamba tujiulize kwamba miradi ya oili na gesi ya mafuta na gesi ni miradi ambayo inakwisha, perishable project. Kwa hiyo ni lazima tujiulize, ni kila senti moja katika kila senti mia moja ni senti ngapi tunapeleka ku, kuimarisha miradi ya Watanzania. Na tukihakikisha hiyo, basi nchi za za za jumuiya za, ya Afrika Mashariki zitakuwa kwenye nafasi bora zaidi kwa miaka mingi zaidi kuhakikisha kwamba zinanufaika na hizi resources ambazo ni perishable au zinaisha kwa muda fulani. Lakini vijana wao wenyewe wana mtazamo gani? nama la Samson ni kijana kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nashukuru sana, naona kabisa kabisa serikali zetu zina, zinaendelea kuendana na mabadiliko haya ya, ya kwa maana wanasema wanaweka bajeti kubwa na ya kutosha kwenye kuendeleza viwanda lakini kwa mfano Tanzania imeweka takriban trilioni thelathini na mbili, lakini ukiangalia utekelezaji wa bajeti za nyuma kabla ya hii trilioni thelathini na mbili na mamilioni kadhaa mbele yake, wasiwasi wangu mkubwa ni utekelezaji wake, na na sio tu utekelezaji kwa maana ya watu lakini utoaji wa fedha fedhapan. Kwa hiyo nimesema kabisa kwamba ningependa, ningetamani sana kuona serikali zetu hizi za Afrika Mashariki zinajikita katika kuangalia wingi, wanajikita kwenye nini? Kwa mfano takwimu zinaonyesha kabisa, vijana wengi na wananchi wengi kwa ujumla kwenye nchi zetu hizi ni wanajishughulisha kwenye masuala ya kilimo, lakini ukiangalia kwenye bajeti zetu fedha kidogo imewekwa kwenye kuendeleza kilimo. Kwenye kilimo, kama bajeti ingekuwa inatosha, basi ingetoa mazao ya kutosha ya kutumika kama malighafi ambavyo tunasema nchi zetu zinataka kujikita kwenye, kwenye uchumi wa viwanda. Kwa hiyo kidogo itahidi, lakini pia aa, bado kuna wasiwasi kama kweli nia ya dhati inaweza kuonekana kwa maana ya maeneo ya pesa zilivyotengwa. Lakini mwisho ya yote, tuone tuone huu mwaka mpya wa bajeti unavyoenda. Labda hapa na pale patakuwa na mabadiliko katika utekelezaji na watu watahamasishwa kwenye ku, ku, ku, kuanzisha viwanda vipya vya kiuchakata mazao vya kutoa huduma na vitu kama hivyo. Msikilizaji, katika bajeti karibu zote deni la taifa limeonekana kuendelea kuongezeka. Hii ina athari gani kwa bajeti hizi? Nimezungumza na James Shikwati, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi, anazungumza nami akiwa nchini Ujerumani kwenye jiji la Berlin. Kuwa na deni sio tatizo kama unafanya ile tunaita productivity, kwa sababu kama una mazao utalipa deni, lakini utapata kwamba changamoto ambayo tuko nayo sasa hivi, tunaendelea kupata madeni makubwa makubwa, lakini ile productivity, ama kutoa mazao e, e, imekuwa vigumu sana, na hili linatokana na serikali inaona kwamba ndio inaweza leta maendeleo, lakini haioni kwamba kuna uwezekano pia mwananchi wa Tanzania wa Kenya, Uganda ama Rwanda pia anaweza kuwa dereva wa kuleta maendeleo. Kwa hivyo so, hizi bajeti kama zingeweza kuweka kipaumbele ya kuuliza je, yeah, ni lini tutafanya Mtanzania kuwa mwekezaji au Mkenya au Uganda, ili ile investment iwe ya kufanya wananchi wa East Africa waweze kuwa ndio wawekezaji. Lakini wataalamu wa masuala ya uchumi wanatoa ushauri gani kwa nchi wanachama za Jumuiya ya Afrika Mashariki ili kuhakikisha bajeti hizi zinatekelezeka? Dr Wetengere Kitojo ni mtaalamu wa maswala ya uchumi anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Lazima tuangalie jinsi ambavyo sisi kama uh, jumuiya ya Afrika Mashariki, nchi zetu zitajitegemea na tushirikiane w sisi kwa sisi mm. lakini katika kufanya hivyo tuhakikishe kwamba maendeleo ya nchi hizi yanawahusisha wahusika wa hizo nchi zenyewe. Maana yake ni kwamba wawawezeshe nao wawe wawezekaji wao, sio washangiliaji wa, wa tu, lakini wawe wachezaji, yani wawe wawekezaji wakishirikiana na wale wa nje mm. lakini pia serikali hizi zisimamie vizuri, zisimamie vizuri, zihakikishe kwamba rasilimali zetu na vizuri maana yake ni kwamba tupige vita kwa dhati ufisadi ambao unapoteza hela zetu nyingi, baada ya kuzivea kwenye maendeleo zinaingia matumboni mwa watu wachache. Msikilizaji, na mpaka kufikia hapo, ndio natia nanga ya makala haya ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Barabara kabisa hiyo. Unaendelea kuitegea sikio, ni idhaa ya Kiswahili ya RFI inayokutangazia matangazo yake kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ali Bilali, karibu katika awamu ya, ya, awamu ya pili ya matangazo kwa lugha ya Kiswahili ambapo miongoni mwa hala ambayo tunakuletea ni pamoja na serikali ya Kenya inachunguza madai yaliyoibuliwa na viongozi wa upinzani wa chama cha ODM mapema juma hili kuwa vijana wamekuwa wakitoweka katika mazingira tatanishi. na rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni ametangaza mikakati kadhaa ya kukabiliana na uhalifu nchini mwake na kuimarisha usalama. na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameitaka Marekani kuendelea kubaki katika baraza la tume ya haki za binadamu ya Umoja, Umoja wa Mataifa. Kuna hayo bila shaka na mengine. Karibu Habari kamili, msikilizaji, kumbuka kwamba matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, na kama hujapakua basi, application yetu unaweza kufanya hivyo kupitia simu yako ya Android au Apple. Naam, serikali ya Kenya inachunguza madai yaliyoibuliwa na viongozi wa upinzani wa chama cha ODM mapema juma hili kuwa vijana wamekuwa wakitoweka katika hadi ya kutatanisha hatua ambayo wanasema inatia hofu kwa usalama wa taifa hilo. Joseph Jira kutoka mjini Mombasa ana mengi zaidi. Kulingana na msemaji wa serikali Eric Kiraithe, wameanza kukusanya uchunguzi kuhusiana na madai ya viongozi wa chama cha ODM kinachoongozwa na Raila Odinga, ili kubaini iwapo ni uvumi na hatua za kisheria kuanza kuchukuli wa... Tumeona vijana ambao wanatoroka kwenda Alshabab, pia tumeona propaganda ya watu ambao wanataka ku draw sympathy kutoka international human rights groups. Wajibu wetu ni kuchukua zile habari, kuchunguza, mahali ambapo hatua wa zingine za kisheria kuchukuliwa kwa mtu yeyote zinachukuliwa. Viongozi wa chama hicho cha ODM wakiongozwa na katibu wa chama Edwin Sifuna, wanasema vijana wengi nchini, hasa ukanda wa pwani, wamekuwa wakitoweka kiholela, wakidai huenda ni njama ya asasi za serikali kutia hofu wakazi wa eneo hili la pwani. Chama cha ODM kimeguswa na hatua ya vijana kutoweka na kutekwa nyara, hasa ukanda wa pwani. Upande wetu, hili linatekelezwa na asasi za serikali. Tunataka hilo kusitishwa na uchunguzi kufanywa kwa visa vyote. Tunasema kuwe na njia ambayo inafanywa, ili hata kijana akiwa ameshikwa ijulikani ameshikwa na makosa gani, amepelekwa wapi. Mkurugenzi mkuu wa shirika la kiraia la Haki Afrika Hussein Halid anasema visa vya Wakenya kutoweka katika hali ya kutatanisha vingali vinashuhudiwa nchini, jambo ambalo linatia hofu zaidi kwa usalama wa taifa. This is something that... anasema hili ni jambo ambalo linatia hofu hasa sisi kama mashirika kira ya kiraia, kwa sababu katiba iko wazi, mtu yeyote anayeshukiwa hana hatia mpaka uamuzi wa mahakama utakapotolewa, na hata kama atakamatwa mtu huyo bado hana hatia. Lakini je, raia mjini Mombasa wanazungumziaje hali hii? visa kama hivyo vinatokea unapata kijana ashapoteswa ameuliwa, au viongozi wa ODM usifikie kwa kwamba wanaongea uongo, vijana hutoweka, ni kitu tunaona, serikali ndio huwa inaua watu, si ati ni machambazi. Madai hayo yanajiriwa wakati ambapo mashirika ya kiraia hapa Pwani yanatarajiwa kutoa ripoti kuhusiana na visa vya vijana kutoweka katika mazingira yasiyoeleweka nchini katika siku za hivi karibuni. Joseph Jira, Mombasa, arefai Kiswahili. Nam, rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni ametangaza mikakati kadhaa ya kukabiliana na uhalifu nchini mwake na kuimarisha usalama. Katika hotuba walioitoa leo nchini humo kupitia bunge la taifa la Uganda, Museveni amesema mikakati mojawapo ni kuimarisha mfumo wa kiteknolojia utakaofuatilia hali ya usalama nchini humo na kuongeza vifaa vya kuwezesha ulinzi, yakiwemo magari ya kufanyia doria Inchi hiyo. Popote kamera ilipo itakuwa na kifaa kinachotambua joto. Kama mhalifu atajaribu kufanya mchezo wa kitoto wa kuzuia kichwa ili asionekane na kamera, bila shaka watajaribu kufanya hivyo wakiwa wanasafiri, lakini mtu kwenye kituo ataona kwa nini mtu huyo anajaribu kuziba kichwa chake. Aidha, wabunge mia mbili na themanini na watano pekee kati ya wabunge mia nne hamsini na nane wanaunda bunge la Uganda ndio waliohudhuria katika kikao cha bunge ambacho rais wa taifa hilo Yoweri Museveni alihutubia kuhusu maswala nyeti ya husuyo usalama wa taifa hilo. Miaka kadhaa imepita tangu shirika la kimataifa la kuhudumia wakimbizi ulimwenguni UNHCR kuahidi kuwasaidia wakimbizi nchini Kenya, ambao baadhi wanaishi kwa zaidi ya miaka thelathini, wakikabiliana changamoto ya kutokuwa na uhuru wa kushiriki kwenye baadhi ya maswala nchini humo. Hii inakuja wakati shirika hilo la UNHCR Likiadhimisha kumbukumbu ya kumbu ya siku ya mkimbizi duniani. Steven Mumbi na taarifa zaidi. Nchi ya Kenya inakadiriwa kuwa na takribani wakimbizi laki tano raia wa Somalia na Sudani Kusini. Dadaab na Kakuma kambi kubwa zaidi nchini Kenya zisheheni maelfu ya wakimbizi ambao hata hivyo wana uhuru wa kufanya kazi, kujijenga kiuchumi au kuzunguka hapa na pale nchini humo, jambo ambalo linaisukuma UNHCR kuunga mkono jitihada za kuimarisha ushirikiano bora kama anavyoeleza Ivanonluva, mkurugenzi wa UNHCR nchini Kenya. wale wanaojituma wanachangia katika uchumi. We are tuna idadi ndogo ya wakimbizi wanaoweza kupata kibali cha kufanya kazi. Kama tungekuwa na idadi kubwa zaidi ya wakimbizi, kwa hakika wangelipa kodi. Tunatumai kwamba azimio la usajili mpya wa wakimbizi litaimarisha hatua hii. Kodek Makori, mkuu wa idara ya kuhudumia wakimbizi nchini Kenya, anabainisha hatua tofauti. Mbali na sera ya ushirikiano, wakimbizi wana haki ya kurejea, lakini tutaendelea kuwawezesha wale wanaotaka kwenda. Sio kweli kwamba asilimia mia one six ya kila ajaye ni mkimbizi kweli. Baadhi wanataka kuhujumu tu wakijifanya ni wakimbizi wakati sio. Mnamo mwezi wa Septemba, mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa utapitisha azimio la mkataba unaohusu wakimbizi lenye makubaliano ya kuimarisha ushirikiano baina ya mataifa husika. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la haki Afrika la jijini Mombasa nchini Kenya. Wakimbizi lazima waangaliwe vilivyo, wamepata shida, wengi wanadhulumiwa pia kimapenzi kule katika kambi, wengi wanakuwa na dhiki nyingi, magonjwa hawapati basic human needs mzuri, hawapati shelter, yani nyumba, hawapati clothing mzuri. Shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR linasubiri kuona ikiwa mataifa ya Kenya, Tanzania, DRC au Uganda yatatekeleza makubaliano ya hayo. RFI Radio France Internationale. Saa 12 dakika 38 majira ya Afrika Mashariki. Viongozi wawili wanaohusika na vita vya wenyewe kwa wenyewe kule nchini Sudani Kusini, ambaye ni Rais Salva Kiir na simu wake Riek Machar wanatarajia kukutana muda wowote kuanzia sasa kule jijini Addis Ababa nchini Ethiopia. Serikali ya Eritrea itatuma wajumbe kwa hasimu wake taifa la Ethiopia, Rais Isaias Afwerki ambaye amesema leo katika hotuba yake baada ya serikali ya Addis Ababa kukubali mkataba wa amani uliokwama kwa muda mrefu. Waziri Mkuu mpya wa Ethiopia, Abay Ahmed, alibainisha mapema mwezi huu kuwa anatekeleza makubaliano ya mwaka elfu mbili ambayo alitaka Ethiopia kuondoa jeshi lake katika eneo la mpakani linalogombaniwa katika mji wa Badme na mwingine ambao unaungwa mkono na Umoja wa Mataifa kuwa unamulikiwa na Eritrea. Rais wa Eritrea amesema na hapana mnukuu, tutatuma ujumbe wetu Addis Ababa kushughulikia kwa kina mpango endelevu utakaoamua hatima ya mzozo huo. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Bungoma nchini Kenya. Nafikiri kwamba juhudi ambazo zinazofanywa wakati huu na rais raisaraei bila shaka ni juhudi ambazo zinalenga kujaribu kusuluhisha hali ambayo ilikuwa tata kwa muda mrefu, na kwa kubali kutuma ujumbe kule Ethiopia ili kujaribu kuleta suluhu. Na kwa hivyo ikiwa hali hii ya mpaka itasuluhishwa, bila shaka mataifa haya mawili yote yataweza kupiga hatua ya maendeleo kiuchumi, kisiasa, eh, na vilevile kijamii ni mtazamo wake Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akizungumza akiwa kule Bungoma nchini Kenya. Takriban watu kumi wamefariki dunia baada ya kupromoka kwa mgodi wa shaba na kusababisha wachimbaji wadogo kufukiwa na kifusi huko Kitwe eh, nchini Zambia. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina: kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa 12 na na dakika 41 majira ya Afrika Mashariki. Ikipiga jicho kule nchini Urusi, mechi baina ya Uruguay na Saudi Arabia dakika 40, ikiwa ni bao moja kwa bila kwa faida ya Uruguay. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ameitaka Marekani kuendelea kubaki katika Baraza la Tume ya Haki za Binadamu. Guteres anaona kuwa Marekani, kama mdau wa tume hiyo ya haki za binadamu, ina jukumu muhimu katika kukuza na kulinda haki za binadamu duniani kote. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley hata hivyo, amesisitiza kuwa nchi yake itasalia kinara wa kupinga vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu, lakini safari hii nje ya baraza hilo. Kwa kipindi kirefu, baraza la haki za binadamu la Umoja mataifa wa Mataifa limekuwa likiwalinda wa ukiukaji wa haki za binadamu na utendaji wake kuegemea zaidi katika siasa. Hivyo ni wazi sasa, wito wetu wa kufanyika mabadiliko umeshindwa kutekelezwa. Kwa hiyo kama tulivyosema mwaka mmoja uliopita, kama hatutaona mabadiliko yoyote, tutajitoa. Na ndiyo imekuwa basi, Marekani inajitoa rasmi katika baraza la haki za binadamu. The United States is officially withdrawing from the UN Human Rights Council. Ni sauti yake, balozi wa Marekani kwenye umoja wa Mataifa Niki Halen. Rais wa Benki Kuu ya Ulaya Mario Draghi amepongeza ras, rasimu ya mpango wa mageuzi wa mataifa 19 yanayotumia sarafu ya euro, rasimu iliyofikiwa jijini Paris baina ya Ufaransa na Ujerumani juma hili. Draghi amesema kuwa hatua hiyo muhimu ni ya kupongezwa na inatia moyo, inayoashiria kuwa sasa ni wazi yapo masuala ya kushughulikia kutoka kwa serikali hizo mbili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameitaka Marekani kuendelea kubaki katika baraza la tume ya haki za binadamu. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Niki Haley yee amesisitiza kuwa nchi yake itasalia kinara kupinga vitendo vya kukwaji wa haki za binadamu lakini nje ya baraza hilo, mwenzangu Stephen Mumbe amezungumza na Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Marekani amekuwa ni mvunjifu haki za binadamu, hata kama si kwenye taifa lake, lakini kwenye mataifa mengine ambayo amekuwa kufanya nayo vita. Tumeona jinsi alivyoiharibu Afghanistan na kuwa watu, tumeona jinsi alivyoiharibu e, Iraq na kuwa watu, tumeona jinsi alivyokuja kuiharibu Libya na kuwa watu, na karibu kila eneo ambalo anakuwa, tunaiona sasa Syria ambako kwa kiasi kikubwa Marekani imehusika e, na vurugu zinazotokea na kuendelea kuleta mtafaruku na kutokujali kwamba wale watu wanaokufa, alimradi mathemanini ma, ma, ma, ma, ma, makusudi yake na madhumuni atimizo ya. Kwa hiyo nafikiri Marekani anakimbia kivuli chake na anajaribu kufanya jambo ambalo ulimwengu mzima unamshangaa. Sio kwamba unamshangaa, tayari wanaharakati wanasema hatua hiyo ya Marekani huenda ikaathiri jitihada za kuunganisha ama kushughulikia ukiukwaji wa haki za binadamu duniani kote. Inawezekana hii haiwezekani kwa sababu Marekani hayumo katika, kwa mfano, kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu, lakini baadhi ya watu walikuwa wanashtakiwa na mambo yanakwenda. Nafikiri Marekani atakuwa amejitenga sasa na mfumo wa haki duniani, na kwa hiyo rafiki duniani inaweza akaenda bila Marekani, alimradi mataifa ya Ulaya kama Ufaransa, Uingereza, Ujerumani, Luxembourg na mengine yanakubali kuendelea na mifumo hii ambayo, kwa ujumla, mifumo bora kabisa, inasaidia watu kuweza kutulizana Atajitoa, atakwenda kama alivyojitoa kama kwa, kama anam aliojoanavoania kujitoa kwenye ile kamati au shirika la kuweka mambo sawa katika habari ya mazingira nini. Tumeona akitaka kujitoa mara zote, wakati yeye anaongoza katika uchafuzi. Ye na uchina china anakubali, lakini anataka kujitoa. Sababu ni swala la kuangalia tu kwamba Wamarekani sasa hivi wamebadilika na kuwa watofauti na sana kwa kweli. Akijitoa, wacha ajitoe ende, lakini atakuwa ameleta somo jingine kwa Marekani. Hatategemewa tena, hata hataheshimika tena na wala hawezi kuonekana kama mfano bora duniani. Hivi sasa nchi ya Marekani inashutumiwa vikali kuhusu sera ya utawala wa, wa Rais Trump ya kuwatenganisha watoto wahamiaji kutoka kwa wazazi wao. Hii inaweza ikawa imechangia nchi ya Marekani kujiondoa katika baraza hilo? Marekani mara zote anaogopa kushutumiwa sana na, na, na mara nyingi huwa wanapenda kila jambo analolifanya liungwe mkono, hata kwa kutumia nguvu yake ya fedha au nguvu ya kijeshi na ushawishi mwingine alionao katika masuala ya diplomasia. Ni si miongoni si sababu, lakini imeweza kuwa ni, mi, ni katika mkuruo wa wa, wa sababu zinazomfanya Marekani ajitenge na jambo hili, lakini pili, anachokiona pengine, huenda Marekani anakusudia kufanya kitu kimoja kibaya kabisa duniani kwa nchi fulani au kwa mataifa fulani, na kwa msingi huo hataki kubado na sheria kanuni na taratibu ambazo zimetungwa kupitia katika vyombo hivi ambavyo vimekuwa vikilinda amani vikilinda utaratibu vikilinda haki za binadamu duniani. Kwa hiyo anaamua kujitoa ili asiwe asiwajibike na, na kanuni hizi na taratibu hizi za wa kistarabu. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May anasema taswira ya nchi ya Marekani katika haki za binadamu si nzuri, na inaogopesha. Kwa nini atoe kauli hii wakati huu? Marekani imekuwa na na vitendo, imekuwa na historia ambazo zinavunja moyo kabisa kuhusiana na masuala yake za binadamu na utawala bora, na kwa msingi huo basi, washirika wake muhimu tayari wanazunguziwa kasoro na ajapokuwa ilikuwa waseme kwa sauti kubwa, ni mtazamo wake. Hamdun Marcel mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Mwanza huko, nchini Tanzania. Na sasa nimpishe Sabina Mpelo na makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ni matumaini yangu hujambo, msikilizaji wa RFI, popote pale ulipo. Leo dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya wakimbizi, kukumbuka nguvu, ujasiri na uvumilivu wa mamilioni ya wakimbizi duniani. Mwaka huu, siku hii inaonyesha kuwa ni wakati muhimu kwa umma kuonyesha msaada kwa familia zilizolazimika kukimbia. Lakini nini kifanyike ili kupunguza ama kuondoa kabisa tatizo la wakimbizi duniani? Ninayekualika ni Sabina Mpelo. Fuatana nami mwanzo hadi tamati. Katkoba Tanzania, kuna mambo mengi ya kufanya kuzishawishi nchi zenye machafuko kutokomeza machafuko hayo, ambayo kwa kiasi fulani yanaleteleza ongezeko la wakimbizi duniani. Katika baadhi ya nchi duniani, chaguzi huru na haki hazifanyiki, jambo linalopelekea viongozi walioshindwa katika uchaguzi huo kushawishi watu kuingia kwenye vita, kupelekea ongezeko la wakimbizi duniani. Chaguzi huru zikiwa zikiandaliwa kwenye baadhi ya mataifa duniani, watu wakalizika na matokeo yao, ongezeko la wakimbizi halitakuwepo. Sasa ni muda mwafaka kwa jumuiya ya kimataifa kuziwekea vikwazo nchi zote zenye machafuko duniani. Bila shaka kutakuwa na ongezeko la wakimbizi kwa sababu vikwazo itakuwa ndiyo suluhisho, kwa sababu kuna vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa baadhi ya mataifa, wata wakimbia vita. Kwa hiyo zikiwekewa vikwazo, ongezeko la wakimbizi halitakuwepo. Mataifa yenyewe duniani yajitahidi kupambana na njaa, ukame. Kama mtu ana uhakika wa kula, hawezi kuikimbia nchi. Kama huduma za afya zipo, magonjwa yanadhibitiwa, ya mtu hawezi kuikimbia nchi. Kwa majina, anaitwa Saidi Subiri tokea Mbeya Bana, you know, kwa mtazamo wangu mi naona kama kujitahidi nchi zote tuweze kuwa makini usa uvunjifu wa amani. Endapo amani itakuwa imetawala, basi tutakuwa tunaishi vizuri, hata vita haitakuwa vinatokea, na hata hao wakimbizi ambao wanakimbia mara kwa mara kwenye nchi zao, kukimbia kwenye nchi zenye amani haitakuwepo hiyo hali. Naitwa Richard Kambale, niko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Wakimbizi wengi ukiona ambao wako ndani ya nchi mbalimbali wanakimbia vita, ni wachache wanaokimbia ugumu wa maisha na ugumu wa maisha unakuja kwa sababu ya vita mmoja wa mataifa Marekani, Ulaya na mmoja wa Afrika na Asia wangekana kuangalia vipi mizozo inazuka ndani ya nchi mbalimbali mbalimbaliaia kwa jina la lasgaroke kiza ii kwa wafizi mashariki mwa Kongo ni ambayo tunapasa kuzingatia sana, kwa sababu ukiona nchi nyingi zinajaa na watu ambao wanakimbia, kwa hiyo ni vita au njaa na hata hali ngumu ya kiuchumi, wengi wanakuwa wakimbizi kwa namna hiyo. Sasa wakimbizi wanapoia katika nchi mbalimbali wengi wanachukuliwa kama watu wabaya, baada ya kuwachunga, kwa sababu ya kuwalinda, kupunguza mawazo ambayo wanatoka nayo katika manchi zao. Ndio maana ningeomba ser na moja mataifa zifanye nguvu, ili kuhakikisha kwamba wanamaliza hali ya kukimbiza watu, kwa sababu vita inachangia sana watu kukimbia. Ikiwa wanamaliza migogoro katika nchi mbalimbali, nawaza kutakuwa changamoto la wakimbizi na kutakuongezeka wakimbizi. Wale ambao ni wakimbizi leo wajione kama ni watu wasana wengine, na wale ambao wanapokea wakimbizi, ankaa wakimbizi ni watu wenyewe ambao makwao. Ninaitwa Venant Jemsi, napatikana tarafa ya Rulenge, wilaya Ngala, mkoa wa Kagera. Mkimbizi ni mtu anayekimbia nchi yake kutokana na sababu mbalimbali kama mbali, vile vita njaa. Mambo yanayoweza kukomesha tabia hii ni pamoja na kujenga mahusiano kati ya jamii, siasa, ili hali iweze kutengamaa ndani ya nchi, inaweza kusaidia kukomesha tatizo la wakimbizi kukimbia nchi yao endapo serikali itakaa na kufanya mbinu mbadala na jamii nzima ya nchi husika. Kwa jina naitwa Hasan Lienge kutoka Ifakara, Morogoro, Tanzania. Binafsi naona kwamba viongozi wetu wa maeneo husika wawe wanatuongoza vizuri, kwa sababu ukimbizi unatokana na siasa kuwa machafuko. Machafuko yanasababisha kuwa na wakimbizi. Mtu anaona kwamba hawezi kukaa sehemu ambayo haina amani, anaona bora akimbie sehemu ambayo kwake anahisi itampatia amani na kufurahia maisha. binadamu ambaye anapenda kukaa sehemu wenye machafuko. Kwa hiyo machafuko inasababisha huenda uongozi mbovu au siasa chafu ambazo zinasababisha kwamba watu kuto kupendana katika jamii. Kwa hiyo cha msingi viongozi wanavyopata madaraka waongoze vizuri, wajue wananchi wanataka nini, wawatatulie shida zao, na siasa kama ni upinzani umeingia katika nchi, basi upinzani huo ule wa kwenye maendeleo, sio upinzani na kwenye majukwaa ambao unaleta chuki ndani yake. Asante kwa ajili ya, naita Paskari Mbugani, Niko kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo, mkoa huu wa Kagera, nchini Tanzania. Leo ni siku ya wakimbizi duniani, lakini hi siku si, si sababu kwa sababu, sababu wakimbizi wote wanaosababishwa na machafuko na vita ndani ya nchi zao, hususan kwetu Afrika wanasiasa ndio wanaosababisha vita, wanaosababisha watu wakimbie. Sasa jinsi ya kuzuia wakimbizi wasije wakatapakaa na waka, waka, wakateseka kwenye nchi za wenzetu ni kule umoja wetu wa Mataifa wa wadhibiti wanasiasa ndio wanaosababisha kuleta wakimbizi kutoka kuhama nchi yao ya asili Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika wafanye jitihada kubwa kuwazuia wanasiasa wanaosababisha vita ili kuzuia vita visitokee okay. na wakimbizi wasije waka, wakaenda waka kwenye nchi za wenzetu wakahama nchi na wakatabika ndani ya nchi za wenzetu. <coughs> <coughs> <coughs> Majina anaitwa Aweaawamazani, nipo Ndanda nchini Tanzania. Kwa ninachokiona mii, suala la wakimbizi linasababishwa hasa hasa na hawa wanasiasa kinachotakiwa kufanyika ni sisi wenyewe raia sisi tunapaswa hmm. kusikiliza kuwasikiliza tabia za hawa viongozi wale ambayo wanaweza kuchochea tukatokea machafuko maana machafuko ndo yanayosababisha wakimbizi wengi duniani na umoja wa mataifa pia unapaswa kuwachukulia hatua hasa wale viongozi ambaye wanasababisha matukio katika nchi zetu duniani jina langu ni Pius Dankala wa jijini Dodoma Chanzo cha cha wakimbizi duniani eh, ni mara nyingi huwa ni uongozi mbovu wa viongozi walioko madarakani na vita vya mara kwa mara au migogoro ya wenyewe kwa wenyewe. Unakuta viongozi wengi wanang'ang'ania wana, wana madarakani, alafu wanasababisha vikundi vya waasi au wana, yani wanasababisha mapigano ya wenyewe kwa wenyewe Kwa hiyo ili tuweze kupunguza eh, wimbi la la la, la wakimbizi duniani. Mikuamba ni kwamba ni viongozi walioko madarakani wanatakiwa waheshimu kwanza katiba na waweze kutawala kwa kufuata e, utawala bora yule utawala wa sheria unaozingatia sheria kuwe na amani yani watu waishi kwa amani na upendo kwa hiyo nchi zikishaacha migogoro ya ya wenyewe kwa wenyewe au vita vya taifa na taifa yani tukapunguza wimbi la la, la wakimbizi kwa majina anaitwa Matias Maiti ni Nyathi niko wilaya ya Kibondo mkoa wa Kigoma nchini Tanzania. Cha kufanya ili kupunguza tendo la wakimbizi au ongezeko la wakimbizi au kulimaliza kabisa ni kuhakikisha mataifa yanaungana kwa pamoja ili kuangalia zile nchi ambazo zina migogoro ya muda mrefu ili kuhakikisha zinatafuta ta, utatuzi ili watu watosha waweze kuishi vizuri. Maana tatizo kubwa linalosababisha wakimbizi wengi kukimbia maeneo yao au kukimbia nchi zao ni siasa. Wakimbizi wanaokimbiza kwa ajili ya chakula, nadhani tuna vyombo ambavyo vinahusika na swala la, la, la chakula duniani wajaribu kuangalia sehemu se, hizo se, se, kupeleka vyakula mapema na vilevile pia kuangalia njia mbadala nchi husika inakuwa na, na mbinu mbadala ya kuhakikisha wanakuwa na chakula. Lakini kwa upande wa wow. sehemu ambazo zinakumbwa na majanga Matetemeko ya ardhi ni jambo ambalo halizuiriki, lakini pia kuna kuna vyombo husika ambavyo vinapima hali ya hewa, we, we, wanatoa mapema ili watu wajiandae mapema. Majina anaitwa Mandoro Dolotio natokea Dar es Salaam Tanzania. Kwa upande wangu mimi naona hakuna anayependa kuikimbia nchi yake, lakini tofauti za vita ambazo zinakuwepo katika nchi zetu ndio chanzo cha mtu kukimbia na kuelea ukimbizini. Kwa hiyo mimi nafikiri swala la muhimu ni kwamba iwezekane namna ya vita kutokomezwa ili wananchi waweze kuishi kwa amani, kwa sababu tukiangalia wakimbizi wote wamekimbia nchi zao kwa sababu ya vita. Kwa hiyo ni jambo ambalo linaloathiri sana, kwa kiasi kikubwa swala la ukimbizi ni vita. Kwa hiyo ni umoja wa jumuiya ya Afrika, dunia kwa ujumla, tuendekeze tujue namna gani ya kushinikiza swala la amani kuwepo <tipos> Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Nikisoma ujumbe wako mfupi wa maandishi Didascom Suriano wa Kirungu Kaseke, DRC, unasema suala la wakimbizi linasababishwa na viongozi wetu, hawataki kuimarisha usalama wa nchi. Munguiko Modeste Batambara wa Ruchuru, mashariki mwa DRC, unasema Umoja wa Mataifa ni vyema ukaongeza nguvu zaidi, ili kuhakikisha migogoro ya kivita inakwisha, sababu ongezeko la wakimbizi linasababishwa na ukosefu wa amani na Almasi Mzambele wa Sinza, Dar es Salaam, Tanzania, unasema ili kupunguza wakimbizi duniani ni vyema viongozi wa kisiasa kuacha ubinafsi na kutaka kujimilikisha vyeo vyao moja kwa moja. Na mpaka hapo ndio natamatisha makala ya habari rafiki jioni ya leo. Ulikuwa nami Sabina Mpelo. Naam, shukrani sana Sabina Mpelo kwa makala hayo ya habari rafiki. Shukrani pia kwa Steven Mumbi ambaye alikuletea habari za michezo. Fundi mitambo Emmanuel Eliazari, na msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Martha Saranga Kimwona na mwanamuziki Avril kutoka kule nchini Kenya. Kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo ya lugha ya Kiswahili. Ali Bilali nilikuwa nawe, na kusii kujiunga nasi tena hapo kesho tukijaliwa.