Amani ya Mungu yo pamoja nayo popote pale ulipo. Jioni hii imetimia saa kumi na mbili na nusu za jioni majira ya Afrika Mashariki, wakati huko Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu za jioni. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali, karibu msikilizaji katika matangazo haya ya leo, siku ya Alhamisi, mwezi Juni tarehe, tarehe ishirini na moja, mwaka elfu mbili na kumi na nane. Matangazo ambayo kwanza kabisa tuanze kwa muktasari. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC Fatou Bensouda ametoa wito kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na jamii ya kimataifa kuharakisha hatua ya kukamatwa kwa rais wa Sudan Omar Hassan al Bashir wabunge kutoka mabunge yote mawili nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameanza vikao maalum kupitisha mswada kuhusu kinga ya marais wastaafu, sheria inayokuja wakati nchi hiyo ikijiandaa na uchaguzi mkuu Disemba mwaka huu na mvutano wa kisiasa nchini Marekani umeshuhudiwa kuhusiana na swala la watoto wa wahamiaji ambao wameingia katika bunge la baraza la Congress, baada ya Rais Donald Trump kutia saini ya amri ya kusitisha sera hiyo. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu habari kamili. Kumbuka msikilizaji, matangazo hayo unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya w Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa uhalifu wa kivita ICC Bi Fatou Bensouda ametoa wito kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na jumuiya ya kimataifa kuhakikisha hatua, kuharakisha hatua ya kukamatwa kwa rais wa Sudan Omar Hassan al Bashir na wengine wanaokabiliwa na mashtaka ya mauaji ya halaiki na uhalifu wa kivita uliotekelezwa nchini Sudan katika jimbo la Darfur kati ya Agosto mwaka 2003 na Machi 2004, kulingana na ICC Rais Bashir alipanga na kutekeleza mpango wa kutekeleza, wa kuteketeza jamii kubwa uh, katika jimbo la Darfur ambapo ni pamoja na jamii ya Fur, Masalit na Zagawa. Bran Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko mjini Bungoma nchini Kenya. ITC bila shaka inajiweka katika nafasi ambapo ingependa kuonyesha ulimwengu mzima kwamba inafuatia sheria na yeyote ambaye ametenda makosa yanayohitaji kushtakiwa lazima aweze kuchukuliwa hatua za kisheria. Kwa upande mwingine, tunaona kwamba kuendelea kusaka kwake Omar el Bashir bila shaka kutatia, uh, kutaleta hali ya wasiwasi, hasa zaidi tunapojaribu kutafuta hali ya amani kule Sudan, hali ambapo hivi majuzi tumeona kwamba Rais Omar al Bashir amejitolea kuwa kati ya wale watu ambao wangependa kujaribu kuleta uwiano ili tuweze kupata amani katika serikali ya Sudan Kusini. Kwa hivyo ni suala tata kweli kweli, ni swala ambalo linatilia uzito kabisa hali ya usahihi na hali ya utendajikazi wa ICC. Ni mtazamo wake Dr Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma kule nchini Kenya. Rais wa Sudan Kusini Salvaki na simu wake Irek Mashar wamekubaliana kuondoa tofauti zao za kuunganisha wananchi kwa mustakabali wa wananchi wa Sudan Kusini. Hata hivyo, hakuna taarifa rasmi kuhusu makubaliano yaliyofikiwa katika mkutano huo wa viongozi hao wawili waliokutana jana usiku jijini, e, e, j, jijini Addis Ababa nchini Ethiopia. Picha za video zinaonekana kwenye mitandao ya kijamii zikimwonyesha Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, akikumbatiana na viongozi hao. Wabunge zaidi ya 30 nchini Tanzania wamefanyiwa vipimo vya afya dhidi ya virusi vya ukimwi hii leo katika dhamira ya kuhamasisha wananchi kupima virusi hivyo kwa hiari. Mpango huo unakuja mwanzoni tu mwa kampeni ya miezi sita inayoitwa kupima na kutibiwa, ambayo inalenga kutoa huduma ya matibabu kwa watu wanaoishi na VVU kwa kuwa kwa kuwapa dawa za kupambana na virusi vya ukimwi ARV. Wakati wa uzinduzi wa kampeni hiyo, waziri mkuu wa nchi hiyo Kasim Majaliwa amewataka viongozi wa serikali za mitaa kuhimiza wananchi kuchukua vipimo vya VVU ili wale wanaopatikana na virusi waanze kupewa dawa mara moja. Wabunge kutoka bunge, mabunge yote mawili nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana wameanza vikao maalum kupitisha muswada kuhusu kinga ya marais wastaafu, sheria inayokuja wakati nchi hiyo ikijiandaa na uchaguzi mkuu Desemba mwaka huu. Sheria hiyo iliandaliwa tangu miaka mitatu iliyopita lakini ilishindwa kutekelezeka. Mambo sita yanayojadiliwa kwenye mswada huo ni kuhusu hadhi ya marais wa zamani waliochaguliwa, sheria ambayo miaka mitatu iliyopita haikupata uungwaji mkono kwenye mabunge yote mawili, yaani seneti na bunge la kitaifa. Omar Kavota ni rais wa shirikisho linalopigania demokrasia na utawala bora, anazungumza nasi akiwa Goma nchini Kongo. Sheria so, hii inafika wakati mwafaka, sababu hizi huku DRC tuko mwisho wa mhula wa pili wa rais ambaye anaongoza uh, hivi leo Rais Joseph Kabila na inaonekana ya kuwa nchi ya DRC haina sheria ambayo inapangilia hatima ya rais mstaafu, na mara nyingi huwa wakiogopa kuondoka madarakani sababu hatima yao ya wakati ujao haijadiliwa kisheria. Vikao hivi vimeanza hukuu Julai ishirini, rais Joseph Kabila akitarajiwa kulihutubia bunge kwenye hotuba ambayo inasubiriwa kuona ikiwa atatangaza msimamo wake kuelekea uchaguzi wa Disemba uh, Disemba 23 mwaka huu. Kundi la upinzani nchini Ethiopia lililopo uhamishoni Gidbot seven, limetangaza kuunga mkono wito wa maridhiano uliotolewa na Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed. Taarifa hiyo ya waasi waliopiga kambi nchini Eritrea imekuja muda mfupi baada ya Rais wa Eritrea Isais Afewoki kutangaza kuwa na mpango wa kusaka amani na jirani yake Ethiopia. Nchi hiyo, nchi hizo mbili zimekuwa katika mzozo tangu miaka 17 zikiwania maeneo ya mpaka. Msemaji wa kundi la Todes Biru amesema jitihada za kijeshi hazikuwa na manufaa tangu mwanzoni, isipokuwa tu mazingira ya kisiasa ambayo hayakuridhisha nchini Ethiopia ndiyo yaliyolazimisha kuanzisha uasi. R.F.I. Radio France Internationale. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Takriban watu 15 wamepoteza maisha katika shambulio lililotekelezwa na wanawake wawili wa kujitoa muhanga waliojaribu kushambulia soko moja lililopo karibu na kambi ya kijeshi kaskazini mashariki mwa Nigeria. Wanajeshi walimpiga risasi mwanamke mmoja aliyejaribu kuingia sokoni jana Jumatano huko Maiduguri, ambacho ni kitovu cha ugaidi wa kundi la Boko Haram. Msemaji wa jimbo la Borno, Edek Okon, amesema bomu alizokuwa amebeba mwanamke huyo zililipuka baada tu ya kupigwa risasi na ambapo mwanamke mwingine aliyekuwa karibu naye aliamua kujilipua. Jeshi linalomtii kiongozi wa kijeshi Jenerali Khalifa Haftar nimeeleza hii leo kwamba limerejesha kwenye himaya yake bandari muhimu juma moja tu baada ya kupokonywa na kundi hasimu la wanamgambo nchini Libya. Martha Saranga na maelezo zaidi. Makundi ya wapiganaji yanayoongozwa na Ibrahim Jadhran mnamo Juni kumi na nne yalishambulia bandari muhimu mbili za mafuta mashariki mwa Libya zilizokuwa chini ya udhibiti wa kundi la Haftar linalojiita jeshi la taifa la Libya. Haftar ametangaza hii leo kuwa mashambulizi ya kurejesha bandari hizo yamesababisha uharibifu mkubwa wa miundombinu, jambo ambalo litaendelea kuchangia changamoto katika uchumi wa Libya. Kikosi cha wapiganaji wa Haftar kimedhibiti mkoa wa Ras Lanuf na pia kudhibiti kituo cha Alsidra gasia katika pwani ya Libya, mashariki mwa Tripoli. Imesababisha uharibifu mkubwa wa kushuhudiwa, kwa mujibu wa kampuni ya taifa inayoshughulikia mafuta. Haya yanajiri ikiwa ni majuma kadhaa tangu viongozi mahasimu wa Libya kukutana jijini Paris na kukubaliana kufanya uchaguzi wa kitaifa mnamo mwezi Disemba. Mapigano hayo yameashiria ya mchango haba wa siasa katika kutuliza vita nchini Libya. RFI Radio France Internationale. Naam, saa kumi na mbili ya dakika kumi majira ya Afrika Mashariki. Na kama ni mfuatiliaji wa michuano ya kombe la dunia ambayo inaendelea huko Urusi, sasa ni Ufaransa ipo uwanjani na menyana na Peru, ikiwa ni dakika ya kumi ya mchezo huo na mabao na timu hizo hakuna, hakuna timu ambayo imekwishaona ona lango la mwingine. Mvutano wa kisiasa nchini Marekani kuhusu watoto wahamiaji umeingia katika bunge la Congress baada ya rais Donald Trump kutia saini ya amri ya kusitisha sera hiyo. Bunge la wakilishi litapigia kura, linatarajiwa kupigia kura miswada miwili ambayo inalenga kuondoa utata huo wa kuhimiza familia na mapendekezo mengine ya maswala ya kiuhamiaji. Rais Trump alibadili uamuzi wake baada ya picha zenye mguso za watoto waliotenganishwa na wazazi wao katika mpaka wa Marekani na Mexico kuanza kusambaa na kuleta mshtuko mkubwa na hisia mbalimbali ulimwenguni. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza hapa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Kuna shida kubwa sana ya huyu bwana, ni sehemu ya maamuzi tata anayofanya mara nyingi bila kujali matokeo na hii ni mojawapo ya ya, ya ya hoja ambayo ileta pengine basi wakati wake. Kitendo cha kuwatenganisha watoto na wazazi, kwanza, kinatengeneza msongo wa mawazo; pili, kinatengeneza mashaka kwa wazazi; na tatu, ni kinyume na haki za binadamu na haki za watoto vile vile, eh, ukaribu, kwa sababu ukaribu wa mzazi na mtoto unakuwa upo, lakini pia hizi nchi za kijumi nao ni wahamiaji. Hata hivyo amri hiyo ya rais Trump bado haitoi muda maalum wa utekelezaji wake na haionyeshi ni kwa namna gani zaidi ya watoto mia mbili waliotenganishwa na familia zao watakutanishwa. Mamia ya wananchi nchini Siria wameanza kuyakimbia makazi yao kufuatia mashambulizi ya ndege za, za kivita za vikosi vya serikali dhidi ya maeneo ya kusini mwa nchi hiyo ambayo bado yako mikononi mwa waasi, hali ambayo inazua hofu ya kuzuka kwa mapigano makubwa zaidi. Mashambulizi haya yanakuja wakati huu maeneo ya ukanda wa kusini mwa Siria, hususan maeneo ya Deira, Kinentra na Sweida yakiwa chini ya makubaliano kusitishwa vita tangu mwezi Julai mwaka 2017 kutokana na makubaliano yaliyofikiwa kati ya Urusi, Jordania na Marekani. Mahakama nchini Bahrain imemwacha huru kiongozi wa upinzani nchini humo wa madhehebu ya Kishia, Sheikh Ali Salman, aliyekuwa akituhumiwa kosa la kufanya kazi ya ujasusi kwa faida ya taifa la Qatar hatua ambayo inaelezwa inapunguza joto la kisiasa nchini humo. Sheikh Salman alikuwa kizuizini tangu mwaka 2014 kutokana na kesi nyingine ambapo alihukumiwa kifungo cha miaka minne jela. Sheikh Maitam al Salman, mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Bahrain wa shirika la Center for Human Rights, ameliambia shirika la habari la Ufaransa la AFP kwamba Salman ameachiwa huru baada ya kukutwa hana hatia. Taarifa ya wizara ya sheria nchini Israel imeeleza kuwa mke wa waziri mkuu wa nchi hiyo Sara Netanyahu amesikilizwa na mahakama hii leo Alhamisi kwa kosa la udanganyifu na uvunjifu wa uaminifu chini ya uchunguzi wa polisi, na ambapo uchunguzi huu umekuwa umedumu kwa zaidi ya mwaka sasa. Sara Netanyahu anashutumiwa kuwa alitumia maelfu ya dola kwa gharama za walipa kodi akizitumia kwa maslahi yake binafsi. Na saa 12 na dakika 14 majira ya Afrika Mashariki, niko naye studio hapa Stephen Mumbi, karibu. Asante sana Al Bilal, tuangazie kombe la dunia. Naona kombe la dunia ndiyo kubwa, unafahamu, macho na masikio ya ulimwengu mzima, wapenzi wa soka wameelekeza macho yao na masikio yao kule, kuangazia nini kinajiri hii leo. Kumekuwa kutakuwa na michezo mitatu, lakini tayari mmoja e, umeshapigwa mwingine e, timu ziko uwanjani na mwingine utapigwa hapo baadaye. Tukianza na ule wa awali kabisa, Denmark walikuwa wakipepetana Australia na wametoshana nguvu ya kutoka goli moja kwa moja. Erikson akipatia Denmark katika dakika ya saba na alikisawazishwa na Jednak katika dakika ya 38 kupitia penalti mara baada ya mchezaji wa Denmark kunawa katika eneo la hatari. Mchezaji wa Denmark mwenye asili ya Tanzania bila shaka ni kutoka <laughs> pale jiji la Tanga, ambaye alipewa kadi ya njano na, na baadaye akapumzishwa katika mchezo huu, bila shaka. Mm -hmm. Naam. Na mchezo ambao unaendelea hivi sasa, Al Bilal ni Ufaransa wako njani, wanapepetana na Peru, ikiwa na dakika ya 14 ya mchezo, na bado milango ni migumu, lakini e, mashambulizi yana yanaenda kila upande wakati mwingine unaona Ufaransa wanashambulia wakati mwingine Peru wanashambulia tuone mpaka mwisho mambo yatakuwaje lakini hapo baadaye e, timu ya taifa ya Argentina watakuwa wa wakipepetana na Croatia katika mchezo wa majira ya saa tatu za usiku kwa saa za Afrika Mashariki na Steven Mumbi. Imekuwa vigumu kutabiri michezo hii hasa, so ukizingatia kwamba hata matokeo yake yenyewe, yaani mtu hujui itakuwaje kabisa, kwa sababu utaona kama mchezo wa mwanzo, tukiangazia kama mfano mchezo wa jana, Urusi walikuwa wakicheza na Saudi Arabia. E, mchezo wa mwanzo alicheza Urusi na Saudi Arabia, Urusi akashinda goli nyingi, goli tano. Lakini mchezo wa marejeano, katika mchezo mwingine Uruguay wanacheza na Saudi Arabia, e, e, unaona goli inaweza ikawa ni moja kwa hivyo ndivyo imekuwa kwa hiyo mchezo wa mwanzo unaweza ukaona timu inafanya vizuri lakini mchezo unaofuata e, pia inaweza ika minyombavu kwa hivyo tuseme michuano hii imekuwa na ushindani wa namna yake kweli kabisa sasa lakini bada, mm. kuna mchezaji mmoja hivi kutoka kule nchini Uingereza alikuwa akipiga akichezea uh, timu ya taifa na amechezea vilabu kadhaa kule Ulaya, hususan Manchester United na Real Madrid, David Beckham ye ametabiri kusema kwamba fainali itachezwa baina ya timu ya Messi pamoja na Uingereza, aliani ya Argentina. Na Uingereza. <laughs> hey, ni, ni. Hey. Uingereza itaishinda Argentina. <laughs> Ni Muingereza yule kwa lazima ipige chepuo timu ya taifa ya Uingereza. Kwa sababu utakumbukwa hata miaka iliyopita kulikuwa kuna mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya Brazil eh, Pele, mwaka 1977 itabidi kwa timu za Afrika zitafanya vizuri katika kombe la dunia kuanzia miaka 2000. Lakini mpaka sasa tunasubiri na tuone chochote na mpaka wakati huu ni nchi tatu tu za Afrika, Senegal ikiwa imeshatinga robo fainali mwaka 2002, Cameroon Kenya mwaka 1990 na Ghana mwaka 2010. Mm -hmm. Kwa hivyo ni vigumu kusema lolote kwa wakati huu, kwa sababu mpira lolote linaweza likatokea. Lakini bado mpira unadunda. Naam, lakini bado tukiangazia haya na yale katika michuano ya kombe la dunia, na hodha wa Hispania Sergio Ramos amemkumbusha Diego Maradona na kumwambia kwamba e, katika michuano hii na, na e, ukifananisha katika kipindi chote cha miaka e, iliyocheza timu ya taifa ya Argentina, Lionel Messi amekuwa ni mchezaji bora katika historia ya Argentina. Kauli hiyo inakuja wakati alipokuwa akimjibu kwamba e, Maradona alisikika kijigamba na akimkejeli Ramos kwamba yeye ye, Ramos si mchezaji bora kama ilivyo Diego Godin anayekipiga katika klabu ya Atletico Madrid. Ramos anasema hayo baada ya Hispania kuitandika Irani goli moja kwa nunu katika michuano ya kombe la dunia. Sasa Hispania ikumbuka kwamba itaumana na Moroko katika mchezo wa mwisho wa hatua ya makundi utakaopigwa hapo Juni, lakini kumekuwa na presha kubwa dhidi ya mshambuliaji Lionel Messi. Je, Atafanya kama alivyofanya mwenzie Cristiano Ronaldo ambaye sasa hivi anaonekana ni jambo ni jambo la kusubiri, kwa sababu hawa wachezaji wawili wana utofauti. Hata Cristiano Ronaldo mwenyewe alipoulizwa alisema kwamba namba ninayocheza mimi na anaocheza Messi ni tofauti, aina ya magoli ninayofunga mimi na anaofunga Messi ni tofauti, urefu pia ni tofauti, kila kitu wana, wana utofauti. Kwa hivyo tukielekea ukingoni, Neymar anatarajia kurejea dimbani kesho katika mchezo wa mwisho kati ya Brazil na Costa Rica baada ya kuumia katika mchezo wa kwanza dhidi ya Uswisi. Neymar aliumia siku ya Jumapili wakati Brazil ikicheza mchezo wake wa kwanza uliomalizika kwa sare ya moja kwa moja. nam nikuwa nikipitia mtandaoni taarifa ikieleza kwamba eleza kwamba Neymar tayari ameomba ruhusa ya kuondoka katika klabu yake ya Paris Saint-Germain, kwa hiyo anasubiri iwapo ataruhusiwa Haya ni majira no, ya joto, na wengi walikuwa wakidodosa wakisema kwamba huenda Real Madrid itakuwa ni wakati wake mwafaka kutua pale, achezee vilabu vikubwa duniani. Utafahamu amecheza pale Barcelona, sasa PSG, sasa akienda Real Madrid huenda akaweka rekodi ya kipekee yake. Yeah. Hey, kwingineko kiungo ya ya Brazili, Freddy, wa timu ya taifa ya Brazil Fred amekamilisha uhamisho kutoka Shakhtar Donetsk kwenda Manchester United kwa kitita cha paundi milioni 47. Fred anakuwa mchezaji wa pili kusajiliwa na kocha Jose Mourinho katika usajili wa majira ya joto baada ya kusajiliwa Diogo Dalot. mm -hmm. Na nikihitimisha kutoka barani Afrika ya mpira wa kikapu ya Rwanda kucheza na Msumbiji katika mchezo wa kirafiki mwishoni mwa juma hili ikiwa inajiandaa na michuano ya FIBA ya mwaka 2019. Nikushukuru sana Steven Mumbi. Nchini Lagos. Asante sana Alibrani. Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 20 majira Afrika Mashariki. Ni mpe nafasi Victor Robert Twila, makala wimbi la siasa nakusalimu na kukukaribisha na katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Vikta Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itangazia hali ya kisiasa na usalama nchini Sudani Kusini, lakini kubwa ni kukutana kwa viongozi mahasimu, Rais Salva Kir na kiongozi wa waasi Riek mashar mjini Addis Ababa nchini Ethiopia. Na kuichambua kwa kina mada hii, nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa Abdul Karim Atiki akiwa jijini Dar es Salaam, lakini pia Haji Kaburu yuko jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hatua ya kukutana kwa viongozi Rais Salva Kiir na Riek Mashar imepokelewa kwa mitazamo tofauti na wadau wa siasa za Sudani Kusini. Abdulkarim Watiki, nikianza nawe, hatua hii inaashiria matumaini ya kuleta amani nchini Sudani Kusini? Juhudi za kutafuta amani ya Sudani ya Kusini hazijaanza leo, zimekuwa ni za muda mrefu, na matumaini yalikuwepo na hata mkataba ule wa uliopita ule wa hadi sababa ambao ulimfanya Daktari Riek Mashara arudi Juba, na baadhi ya vikosi vyake vikaunganishwa katika jeshi la umoja, ilikuwa ni hatua nzuri, lakini matumaini yanapotea kutokana na uchoyo. Na uchoyo huu labda inaweza kusema unatokana na ajenda za siri ambazo labda wote wawili wanazo. Kwa hiyo hata mazungumzo haya Siya, mimi siamini sana kama yanaweza kuwa ndio suluhisho la kudumu. Eh, naam. Ni, ni kija kwako kwa Haji Kaburu. Kimsingi, kukutana kwa viongozi hawa wawili Riek Machar na Salva Kiir, unaona kuna tija? Hawa viongozi wawili wamekwisha pitwa na wakati wa kuleta suluhisho la, la usalama na amani katika Sudani ya Kusini hawa watu wamekuwa pamoja tangu nchi hiyo haijapata uhuru mpaka nchi imepata uhuru, na, na uhasama ulioonekana tangu mwanzo mpaka sasa hivi, usama ule upo kwa sababu kila mtu ana lake katika nafsi yake. Kama alivyosema akiki, wanajua nini walitendeana, nini walidhulumiana, nini na ujue, katika vita kama vile inakwenda mpaka kwenye koo za watu wanaohusika. Hatujui wameuwaliana watu wangapi. kwa hiyo hii mikutano ni mimi nimekushasema siku nyingi, ili amani ipatikane Sudani, ni Rik Mashar na na bwana mheshimiwa raisi Silva Kil waache madaraka, waachie watu ambao ni fresh in mind, waweze kuendeleza nchi ile, sababu nchi kuwa ni tajiri, lakini hawawezi kuwa ni wa viongozi hawa ambao wamekushapoteza kuwa wazalendo, wamekuwa wamekwenda kwenye kwenye kwenye tapo la, la ubaguzi wa kabila ndo waendeshe nchi hii au walete amani katika nchi hii. Abdulkarim Atiki, hofu hii inatoka wapi, viongozi hao wawili wakiendelea kushika nafasi zao? Haji Kaburu ame, amedokoa hapo kwamba hawa wanafahamiana, labda kuna kuna mambo wamefanyiana, lakini labda tu ni, ni tofautiane naye kidogo kwamba kwamba wakae pembeni. Hawa ni viongozi ambao e, zile koo zao kama wanavyosema makabila zao ama makundi yao bado wanaona kwamba ndio mashujaa wao wa kuwaongoza. Kwa kweli kwa kuwaweka pembeni kuwaingua kidogo, nani atawaingua? Ee, Sudani wenyewe viongozi wa zile koo. Huyu anawakilisha kabila la la Wanuer, kabila la la, la upili la, la, la, la, kwa ukubwa na dakta na Salva Kiir anawakilisha Wadinka ambao ni wameshika hatamu na ni wengi kwa hiyo e, sifanyike wa, wanatakiwa watu wachimbe zaidi inaonekana katika mazungumzo ya awali hawakuupata ule mzizi, lakini wakiupata sa ule mzizi wakaushika, kazi ya kuponya kidonda inakuwa rahisi kuliko kama utakuwa ule ule moyo wa jipu umeutoa. Huku jitihada za utatuzi wa mgogoro wa Sudani kusini zikiendelea, swali la msingi linalobaki vichwani ni nini mzizi wa mgogoro wa Sudani Kusini? Haji Kaburu, nini mtizamo wako kuhusiana na hilo? Uh, kama anavyo alivyokwenda yeye artiki mbali zaidi kwamba haitokuwa kuna maana yoyote, lakini mimi kwa mtizamo ambao ndio nao mimi na vile ambavyo kidogo nawajua hawa watu ambao wanasigana kwenye hili, mfumo wa utawala ambao South Sudan ilikuwa imejiwekea mwanzo alipokuwa Garanga, ilikuwa ni kutaka kuwa na serikali ya federation, serikali ya shirikishi katika serikali kuu, na hili ndio lilomuua lakini alichokuwa amekiangalia Garani ni nini? Alikuwa ameangalia Garani ni kwamba nwa na, na, na Dinka ni watu hawapatani tangu mwanzo. Kwa hiyo kusedi kuiondoa Sudani katika Sudani Kusini katika Sudani kuu kungeleta tatizo la ukabila ambalo lipo tangu wakati huo, bado wako chini ya Sudani kuu hii ni jambo mvongozi wetu amefumegand wamefumbia macho u wamefumbia macho Community, Community wamefumbia macho imefumbia macho pia ni jambo ambalo dio hiyo anayotaka kusema tiki ndio kiindi ndio mzizi wa matatizo ya Sudan. Abdulkarim Atiki, tukiangalia sasa hali halisi ilivyo, tunaona kuna, kuna, kuna dalili ya viongozi hawa wawili kubadilika, na eh, kwa sababu tumeshuhudia wamekuwa mahasimu kwa kipindi kirefu e, kiasi kwamba Riek Mashar akaamua kuondoka nchini Sudani Kusini. Sasa ndio maana ndio maana hapo kidogo natofautiana na, na ndugu yangu Haji Kaburu kusema kwamba hawa wakikaa pembeni labda ndio nusura atapatikana. Hata wakija wengine lazima atakuwa mnueri au lazima atakirisiwa na kama alivyosema Haji Kaburu kwamba eh, marehemu Garang alikuwa ndio anataka waingie wa kwenye federation lakini hayo yameshindikana. Suala la hawa viongozi wawili ama suala la hawa makabila mawili, kama haukuwekwa mtandao mzuri wa wanasema ule mgawanyo wa madaraka, basi tatizo hili litakuwepo. Amani ya Sudani ya Kusini inaweza itapatikana kama kutawekwa misingi mizuri ya kidemokrasia, misingi mizuri ya utawala bora na misingi mizuri ya namna ya ya kugawana kwa madaraka kwa kwa makundi ma, ma, ma, ma haya mawili. Kukwama kwa utekelezaji wa makubaliano ya Addis Ababa Ethiopia ya mwaka 2015 kunaelezwa kuwa ni kikwazo cha upatikanaji wa amani nchini Sudani Kusini. Abdul Karimu Atiki, nikirejea kwako, kuto kutekelezwa kwa makubaliano hayo kunaathiri vipi jitihada za kusaka amani nchini humo humoni? ali, ali, ali, ali, ali, alikiuka inaosemekana na yeye hakuwa tayari kutekeleza ule mpango tayari. Yake ilikuwa ni kumwangamiza Ikmashar. Tatizo kubwa ni utayari wa kufanya makubaliano ya Addis Ababa, na utayari huu una, una, unatiwa dosari na rais aliyekuwepo madarakani. Ni mbishi, haelewi, hataki amani, anataka kujilimbikizia utawala, na anasaidiwa na mataifa makubwa pamoja na China ambayo inanyemelea na mpaka sasa hivi inanyonya ina mafuta ya Sudani Kusini. Haji Kaburu, endapo viongozi hawa wawili watakwama kukubaliana namna ya kutekeleza makubaliano, Sudani Kusini ya kesho tunaiangalia katika mizani gani? Sadhani tunaiangalia katika mlango mmoja tu wa kwamba bloodshed, yani mauaji yataendelea kuwepo, wataendelea kuuana, kwa sababu kama anavyosema tiki yako mataifa yanasapoti, yanasapoti SPLM ya Salva Kiir. Hata nchi zetu jirani hapa zingine tuliona, tulishuhudia siku ile wakati Riek Machar amerudi Juba. E, kuna mtu, kuna rais alitoa amri auawe. Rais wa nchi nyingine anatoa amri auawe lakini ikawa bahati nzuri, sio rais Riek Machar, sio mtu wa kuuawa hivyo. Alikuwa ameondoka siku mbili kabla, wakapeleka ga uh, helikopta gunship kupiga makao yake makuu, wakakuta alishaondoka zamani. Sasa unaona, vichocheo kama hivi tumeviona. Abdulkarim Atiki, umoja wa mataifa hivi karibuni ulitoa kauli kwa viongozi hao kuwataka wamalize tofauti na endapo watashindwa watakabiliana na vikwazo. Unafikiri umoja wa mataifa hapa utafanikiwa katika kuleta amani kule sudani kusini? Umoja wa mataifa kihistoria haujawahi kufanikiwa kuleta amani mahala popote duniani. <laughs> Lazima kuna nchi ambazo hata ile ama amani ya Timor Mashariki ni kwamba tu Indonesia wenyewe walikubali kuiachia Timor Mashariki. Hii inaonekana kama alivyosema ndugu yangu Haji kwamba Umoja wa Mataifa umezorota na Umoja wa Mataifa ni watu na ni watu ambao wanaweza kupelekewa bahasha pia watulie na watu huku wakiinyonya nchi. E, kwa hiyo sasa pengine hatua gani zichukuliwe ili kuondokana na mgogoro na vita kule Sudani Kusini? E, e, Abdulkarim Watiki kwa ufupi sana hmm. Nchi ambazo zinaweza kuibana kabisa Sudani ya Kusini ipate amani ni nchi jirani, kwa sababu hata vikwazo vinaweza vikatoli vikawekwa na nchi jirani pamoja na, na, na, na taasisi hizo zinazosimamia umoja wa nchi hizo, na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia wasaa tulivu. Barabara kabisa hiyo, endelea kuitegea sikio. Ni idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Sasa ni saa 12 na nusu majira ya Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa 11 na nusu. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Ali Bilali. Miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC Bi Fatou Bensouda atoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuharakisha kukamatwa kwa rais wa Sudan Omar Hassan al Bashir, na wabunge zaidi ya mia tatu nchini Tanzania wamefanyiwa vipimo vya afya dhidi ya virusi vya ukimwi hii leo katika dhamira ya kuhamasisha wananchi kupima virusi hivyo kwa hiari. Na jeshi linalomtii kiongozi wa kijeshi Jenerali Khalifa Haftar limeeleza hii leo kuwa limerejesha kwenye himaya yake bandari muhimu, ikiwa ni juma moja baada ya kupokonywa na kundi hasimu katika mapigano Makali na mvutano wa kisiasa nchini Marekani kuhusu watoto wa wahamiaji umeingia katika bunge la Congress baada ya Rais Donald Trump kutia saini ya amri ya kusitisha sera hiyo. Kuna hayo na mengine karibu. Habari kamili. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa uhalifu wa kivita ICC Bifatu Bensuda ametoa wito kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na jumuiya ya kimataifa kuharakisha hatua ya kukamatwa kwa Rais wa Sudan Omar Hassan al Bashir na wengine wanaokabiliwa na mashtaka ya mauaji ya halaiki na uhalifu wa kivita uliotekelezwa nchini Sudan katika jimbo la Dafur kati ya mwaka 2003 na na Machi 2004. Kulingana na ICC Rais Bashir alipanga na kutekeleza mpango wa kuteketeza jamii kubwa tatu katika jimbo la Dafur ambazo ni fur Masalit na Zagawa. Bran Wanyama. Dr. Bran Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko mjini Bungoma nchini Kenya. ba ICC bila shaka inajiweka katika nafasi ambapo ingependa kuonyesha ulimwengu mzima kwamba inafuatia sheria na yeyote ambaye ametenda makosa yanayohitaji kushtakiwa lazima aweze kuchukuliwa hatua za kisheria. Kwa upande mwingine, tunaona kwamba kuendelea kusaka kwake Omar el Bashir bila shaka kutatia... uh, kutaleta hali ya wasiwasi, hasa zaidi tunapojaribu kutafuta hali ya amani kule Sudan, hali ambapo hivi majuzi tumeona kwamba rais Omar al-Bashir amejitolea kuwa kati ya wale watu ambao wangependa kujaribu kuleta uwiano ili tuweze kupata amani katika serikali ya Sudan Kusini. Kwa hivyo ni suala tata kweli kweli, ni suala ambalo linatilia uzito kabisa hali ya usahihi na hali ya utendaji kazi wa ICC. Ni mtazamo wake Dr Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko mjini Bungoma kule nchini Kenya. Serikali ya Japan imechangia kiasi cha dola za Marekani laki saba katika shirika la kimataifa la kuhudumia watoto duniani UNICEF ili kupambana na virusi vya Ebola nchini Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, ambako kwa sasa hakujaripotiwa vifo vipya, Umoja wa Mataifa umefahamisha. Kiasi hicho cha pesa kitatumika kusaidia jamii zilizothibitika kuathirika kwa virusi vya Ebola, lilieleza shirika la kimataifa la kuhudumia watoto duniani UNICEF. Wabunge zaidi ya mia tatu nchini Tanzania wamefanyiwa vipimo vya afya dhidi ya virusi vya ukimwi vya ukimwi hii leo katika dhamira ya kuhamasisha wananchi kupima virusi hivyo kwa hiari. Mpango huo unakuja ikiwa ni mwanzoni tu mwa kampeni ya miezi sita inayoitwa kupima na kutibu, ambayo inalenga kutoa huduma ya matibabu kwa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi kwa kuwapa dawa za kupambana na virusi hivyo ya ARV. Wakati wa uzinduzi wa kampeni hiyo, waziri mkuu wa nchi hiyo Kasim Majaliwa amewataka viongozi wa serikali za mitaa kuhimiza wananchi kuchukua vipimo vya VVU ili waleo wanaokutikana na virusi waweze kuanza dawa mara moja. Kundi la upinzani nchini Ethiopia lililopo uhamishoni, Ginbot 7, limetangaza kuunga mkono wito wa maridhiano lilotolewa na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed. Taarifa hiyo ya waasi waliopiga kambi nchini Eritrea imekuja muda mfupi baada ya rais wa Eritrea Isaias Afwerki kutangaza kuwa ana mpango wa kusaka amani na jirani yake Ethiopia. Nchi hizo mbili zimekuwa katika mzozo tangu miaka 17 sasa, zikiwania maeneo ya mpakani. Na msemaji wa kundi la Todesu Biru amesema jitihada za kijeshi hazikuwa una manufaa kwao tangu mwanzoni tu mwa harakati lakini mazingira mabaya ya kisiasa yasiyoridhisha nchini Ethiopia ndiyo yaliyowalazimisha kuanzisha uwasi. Saa 12 dakika 35 majira ya Afrika Mashariki. Jeshi linalomtii kiongozi wa kijeshi Jenerali khalifa Haftar Haftar nchini Libya limeanza hii leo limetangaza hii leo kwamba limerejesha kwenye himaya yake udhibiti wa bandari muhimu ikiwa ni juma moja tu baada ya kupokonywa na kundi hasimu la wanamgambo nchini humo. Martha Saranga ana maelezo zaidi. Makundi ya wapiganaji yanayoongozwa na Ibrahim Jadhran mnamo Juni 14 yalishambulia bandari muhimu mbili za mafuta mashariki mwa Libya zilizokuwa chini ya udhibiti wa kundi la Haftar linalojiita jeshi la taifa la Libya. Haftar ametangaza hii leo kuwa mashambulizi ya kurejesha bandari hizo yamesababisha uharibifu mkubwa wa miundombinu, jambo ambalo litaendelea kuchangia changamoto katika uchumi wa Libya. Kikosi cha wapiganaji wa Haftar kimedhibiti mkoa wa Ras Lanuf na pia kudhibiti kituo cha Al-Sidra. Ghasia katika pwani ya Libya mashariki mwa Tripoli imesababisha uharibifu mkubwa wa kushuhudiwa, kwa mujibu wa kampuni ya taifa inayoshughulikia mafuta. Haya yanajiri ikiwa ni majuma kadhaa tangu viongozi mahasimu wa Libya kukutana jijini Paris na kukubaliana kufanya uchaguzi wa kitaifa mnamo mwezi Desemba. Mapigano hayo yameashiria ya mchango haba wa siasa katika kutuliza vita nchini Libya na wafanyakazi wa zamani wa shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF wameliambia shirika la habari la Uingereza BBC kwamba wafanyakazi wa shirika hilo walijihusisha na vitendo vya ngono na makahaba wakati wa shughuli zao barani Afrika na kuwapa pesa kwa ajili ya kutoa dawa dhidi ya kufanya ngono. Shirika hilo la MSF limesema linachukulia taarifa hiyo kwa uzito mkubwa, tuhuma ambazo hata hivyo hazikuthibitishwa, ha haikuthibitisha na kwamba wale wote waliona waliokuwa na wasiwasi wametakiwa kutoa taarifa kupitia njia ya siri ambayo hutumiwa na shirika hilo ili hatua za kisheria zichukuliwe. Kwa mujibu wa BBC, mashtaka haya ni dhidi ya watoaji wa vifaa, sio madaktari au wauguzi waliokuwa katika shughuli za kikazi nchini Kenya, Liberia na Afrika Kusini. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa 12 dakika 38 na majira ya Afrika Mashariki. Jina langu ni Ali Bilali, bado ni ngali nayo kukujuza kinachoendelea ulimwenguni jioni hii. Mvutano wa kisiasa nchini Marekani kuhusu swala la watoto wa hamiaji umeingia katika bunge la Congress baada ya rais Donald Trump kutia saini ya amri ya kusitisha sheria hiyo. Bunge la wakilishi litapiga kura linatarajiwa ku... bunge la wakilishi linatarajiwa kupiga kura Uh, miswada miwili ambayo inalenga kuondoa utata huo wa, wa kuzu, kuzuia familia na mapendekezo mengine ya masuala ya kiuhamiaji. Hamdun Marse ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza, akiwa Mwanza, Tanzania. Kuna shida kubwa sana ya huyu bwana, ni sehemu ya maamuzi tatu anayofanya mara nyingi bila kujali matokeo, na hii ni mojawapo i ya hoja ambayo ameileta, pengine wasi wakati wake. Kipindi cha kuwatenganisha watoto na wazazi kwanza, kinatengeneza msongo wa mawazo, pili, kinatengeneza mashaka kwa wazazi, na tatu, ni, ni kinyume na haki za binadamu na haki za watoto vilevile, kwa sababu eh, ukaribu wa mzazi na mtoto unakuwa upo, lakini pia hizi nchi za kijiji nayo ni wahamiaji hata hivyo amri hiyo ya rais Trump bado haitoi muda maalum wa utekelezwaji wake na haionyeshi ni kwa namna gani zaidi ya watoto mia mbili waliotenganishwa na familia zao watakutanishwa. Mshauri wa Marekani kuhusu masuala ya usalama John Bolton anatarajiwa kwenda mjini Moscow nchini Urusi juma lijalo kujadili uwezekano wa rais wa Marekani Donald Trump na wa Urusi Vladimir Putin kukutana. John Bolton mnamo Juni 25 na 27, atakutana na washirika wa Marekani jijini London na Roma kujadili maswala ya usalama, ikiwemo safari yake ya Urusi itakayoangazia uwezekano wa kufanyika mkutano kati ya viongozi hao wawili. na serikali ya Iran imesema iko tayari kuingia makubaliano na muungano wa mataifa yanayouza mafuta duniani OPEC. Hatua hiyo inakuja wakati hapo kesho Ijumaa na Jumamosi, mawaziri kutoka mataifa yaliyoko katika muungano wa OPEC na mataifa washirika wa, wa muungano huo wanataraji kukutana kufanya mazungumzo juu ya hatima ya mkataba wa mafuta uliosababisha kupanda kwa gharama za mafuta. Na leo Juni 21 ni siku ya kimataifa ya muziki duniani, siku ambayo inaadhimishwa katika mataifa zaidi ya mia moja kote duniani. Siku hiyo huadhimishwa kwa kuandaa tamasha la muziki la wazi hususan barabarani na ambapo lengo kuu ni kukuza muziki na kuwahamasisha wanamuziki vijana kujitolea kwa kupiga muziki hadharani bila malipo katika mataifa mbalimbali. Mathalan, nchini Burundi wanamuziki hujitokeza kwa wingi katika tamasha ambalo huandaliwa na kituo cha utamaduni wa Ufaransa, Alliance Francaise ya Bujumbura. Nchini Kenya Alliance Francaise ya Nairobi imeandaa tamasha kwa kushirikiana na redio ya Ufaransa uh, RFI na ambapo imealikwa bendi ya Soweto kutoka nchini Afrika Kusini, BCUC, na ambalo uh, imejikita katika mila, desturi na tamaduni za Afrika. Tamasha ambayo litafanyika mjini Kisumu nchini Kenya jioni hii, kama anavyoeleza hapa Abdulrahman Kimangi wa Alliance Française ya Nairobi. Alliance Française hapa Nairobi wamewalika bendi ya BCUC kutoka Afrika Kusini uh, mji wa Soweto yaani inamaanisha Bantu continua uhuru consciousness inayojumlisha uh, wanamuziki saba. Mada kuu ya muziki wao ni mila, desturi na tamaduni za Afrika na kundi hili ambalo linachukulia muziki wao kama silaha ya kujinasua kisiasa na mawazo uh, limeupa muziki wao jina la Africa Ngungungu. Nam ni Abrahiman Kimangi wa Aliance Francaise ya huko Nairobi, ambaye amekuwa akieleza kuhusiana na bendi kutoka kule Afrika Kusini. Ni bendi ambayo inacheza muziki wa kiasili katika tamasha ambayo linatarajiwa kufanyika Juni hii huko Kisumu, wakati jijini jijin Dar es Salaam nchini Tanzania, kuhusiana na sikukuu hiyo ya muziki, watu mbalimbali wamealikwa Aliance Francaise ya Dar es Salaam baada ya kuona mechi baina ya Ufaransa na Peru kutakuwepo pia burudani ya muziki ambayo itakwenda sambamba na maadhimisho ya siku hiyo. Namna sasa, tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, bwana Joseph Kabila Kabange anatarajiwa kulihutubia bunge la nchi hiyo ifikapo Julai 20 na ambapo inatarajiwa kwamba huenda akabaini msimamo wake kuelekea uchaguzi mwezi Desemba, hatua ambayo inakuja wakati huu baraza la bunge na seneti akikutana kwa ajili ya kujadili mswada kuhusu kinga ya marais wastaafu. Uh, sheria ambayo inayokuja wakati nchi hiyo ikijiandaa na uchaguzi mkuu. Mwenzangu Stephen Mumbe amezungumza na Omar Kavota, rais aidha mwenyekiti wa shirikisho linalopambana na demokrasia na utawala bora, anazungumza akiwa Goma nchini DRC. Hii sheria inaonyesha kuwa kuna dalili kama rais ambaye yuko madarakani hata ng'ang'ania sababu kama kuna hofu fulani ambazo anaweza kuwa anazo. Wakati sheria imeweza kupangilia muda wake atakapokuwa mstaafu, hatakuwa na wasiwasi yoyote. Na baadhi huwa wakihofia kuondoka madarakani sababu, mara tu anapoondoka madarakani huwa wanatishwa, vitu vyao vinachukuliwa, na hiyo inaacha wawe na wasiwasi. Lakini wakati sheria imeandaa na uh, namna huyo hapo anaweza uh, kuishi namna, anaweza kuchukuliwa na nchi yenyewe hiyo. Inaweza kupelekea kusiwa na wasiwasi kama hizo na ipelekee hiyo hofu ambayo inaweza kuwa ina wakabili wawe na nia ya kuacha madaraka wakati muhula wao unafika mwishoni. Tumeona viongozi wengi barani Afrika wanapokuwa madarakani wakifuja mali ya umma na wengine wakitumia madaraka yao vibaya katika kipindi chao cha uongozi. Kuja kwa sheria hii huoni kama ni kufumbia macho ama kuwalinda viongozi ambao wataiongoza DRC endapo wamefanya mabaya hapa na pale? Sio kama hiyo sheria itaweza kutia kuto kuwajibu. Lakini iwapo tunachukulia hali barani Afrika, utaona ya kuwa viongozi wengi wanahofu kuondoka madarakani, sababu kila mtu anapoondoka wapinzani wao wanawafanya kuwa wafungwa, wana, wa, wanawakia katika wasiwasi, na hizo wasiwasi ndizo za kuondoa wakati sheria inapitishwa. Ni kama huyo rais ana vitu vyake au ana mali yake, na pia anashughulikiwa kimaisha, ile inaweza kupelekea rais ambaye yuko madarakani awe na utayari wa kuondoka. Baadhi ya wale ambao hawanyatuke madarakani ni sababu wanafikiria hatima yao na humu Afrika ingi nyingi hazijakuwa zikifikiria kisheria hatima ya rais mstaafu, hawapaishi katika hofu, hawapaishi ishi wakijiogopa ya kuwa wanaweza kufungwa na yule rais ambaye ataingia ama wanaweza kuporwa vitu vyao, familia yao inaweza kuwa katika kuziogopa ogopa, ogopa. Sheria hii sasa ina umuhimu gani kuelekea kwenye uchaguzi wa Desemba ishirini na tatu? Umuhimu wake ni kwamba hakuna uh, tena uoga, sababu uh, visingizio vya vitisho uh, havitakuwepo. Unajua kuna wale wanasiasa pia ambao wanatisha yule ambaye yuko madarakani wakisema ya kuwa sasa tunachumba tu aondoke, na ndipo ataweza ata ku, kuona. Na hiyo hofu kama hiyo hiyo wasiwasi inaweza kuacha hata mtu ambaye yuko madarakani, kwa kujikinga mwenyewe, asiwe tayari kuondoka. Sasa wakati sheria hii inapitishwa, iwapo bunge itaipitisha na ikakubaliwa hivyo, inaweza kutoa picha nzuri kuandaa uchaguzi ulio uhuru na wa ni mtazamo wake Omar Kavota, mwenyekiti wa shirika linalotetea demokrasia na utawala bora, ambayo alikuwa akizungumza akiwa Goma nchini DRC. Na sasa ni mpishe mwenzangu B Sabina Mpelo na makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru na kusalimu msikilizaji, ukiendelea kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili. Rais wa Uganda, Yoweri Museveni, ametangaza mikakati ya kukabiliana na hali ya usalama nchini mwake kutokana na kuongezeka kwa matukio ya uhalifu, vikiwemo vitendo vya utekaji na mauaji. Miongoni mwa mikakati aliyoitaja ni pamoja na kuweka kamera za barabarani ili kukabiliana na uhalifu. Msikilizaji, ufunguaji wa kamera kwenye barabara za miji mikuu ya Afrika Mashariki itasaidia kudhibiti vitendo vya uhalifu. Kukuendeshia makala haya ni Sabina Mpelo. Nitafurahi kupata maoni yako kwa majina, naitwa viti hali ambayo inazoendelea kujitokeza katika mji wa Uganda, tukisudia kwamba uhalifu wanaanza kuvuala kwa sababu ile manguo wanayovala kwa sababu makamera ikiwepo, kwani itakuwa ina- inachunguza pale panaingilia mutu na pale patatetea mutu. Hiyo itakuwa mpango bora kwa kupambana na hivyo vitendo vibaya ambao kwa sababu tunashuhudia hapa nyuma nyuma, watu wengi wanatekwa na wengine wanauawa. Kama mji ule mkuu wa Uganda unapasa kuweka makamera ikiwa hata mingi kwa sababu ila, wa, walifu, na nafasi yao yakufaiendo kwa vibaya kwa kazi kubwa. Majina ni Munguiko Modeste Batambara, Dr Kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC. Uh, naona kwamba hakuwezi kukasaidia chochote, bali kinachoweza kusaidia ni kuweza kuimarisha usalama na kuweza kuweka vyombo vya usalama kuwa makini wakati wowote ule. Sababu tukishuhudia nchi za Ulaya hata nafasi fulani fulani makamera bado zipo, lakini eh, mambo fulani fulani, matukio kama hayo ya majambazi kuweza kuwaingilia watu na kuwaua yanashamiri tu. Yeye angeweza kufanya nini? Kuweza kuimarisha vyombo vya dola, waweze wakafanya kazi iwezekanavyo. Asante. kwa jina nacho wa Bonifasi, so anapatikana na Katoro Geita, nchini Tanzania. Kwa maoni yangu mimi, ufunguaji wa kamera ili kusaidia uhalifu kwa kweli ni jambo jema, sababu tumeona kuna matukio mengi yanafanywa, na mwisho wa siku askari wanapofuatilia upelelezi wanasuuka sana, lakini kamera inapokuwa umenasa tukio zima inarahisisha hata upelelezi na namna kufuatilia mhalifu aliyehusika katika hilo jambo. La kuigwa hata hapa kwetu, ikisikia hiyo hatua, kwa kweli itarahisisha ita kukamatwa kwa uhalifu, tofauti na ile mtu anafanya tukio unaanza ule upelelezi mimi ni Robert nachime Daluki, napatikana Kale, sehemu za mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mimi naona haina maana yoyote kwa uhalifu. Naona huku kwetu DRC, wakati ya maandamano, viongozi walitia makamera sehemu zozote, lakini hiyo kabisa hazikuweza kufanya kazi yoyote, sababu wanapasua hiyo makamera zinaharibika sana. Mimi nasema kwamba kwa ajili ya kupunguza uhalifu ni ya muhimu sana serikali, si askari polisi polisi Mm, inakuwa bora chakula hapo, watafanya kazi vizuri, lakini sio mambo tu ya kutia ma makamera nah, sababu hizo ni vitu ambavyo havifanye kitu, hata mwezi mosha utakuta vifai afai kabisa. Enei uh, pesa hizo uh, za kununua kamera aweze kuzipatia basi askari na askari askari polisi, ili waweze kupata namna ya kutenda kazi vizuri. Naitwa Sayenda Mabula Magesha, Napatikana hapa Mwakitolo namba sita mkoani Shinyanga. Nini kupitia maoni yangu, kufunga kwa kamela barabarani kwenye miji mikubwa, hilo halitakuwa suluhisho sahihi la kumaliza mauaji ambayo yanatendeka hapo, hapo nchini Uganda sababu, kuna watu tuko matabaka mbalimbali. Endapo kama zikifungwa, kuna watu labda ambao wanania mbaya au wale, au wenyewe ambao wanajihusisha na mambo ya mauaji na utekaji. Wanaweza wakazing'oa kama. Rais Simceve, Museveni anatakiwa atafuta tu njia nyingine ya kutokomeza hilo janga la mauaji na utekaji nyara. <tikyale> Ah, no, no. oh, no. <tikyale> Majina anaitwa Saidi Sibili tokea Mbembele inawaa Tanzania pana. Kwa maoni yangu mimi naona kwamba ni jambo zuri sana, iwapo kama watakuwa kamera hizo kwa niaba ya kuangalia gani waweze kudhibiti uhalifu, kwa mfano wa kuigwa kwa kila nchi ili ifanye hivyo ili tokomeze uhalifu. Naitwa Tini Sofa ni mkazi wa Nyegezi Mwanza. A, kwa Tanzania, mimi binafsi maoni yangu kuhusiana na ulinzi au security ambayo inataka kuanzishwa na rais president wa Uganda Museveni ni jambo jema na ninakuweza kupongezwa na kuweza kuzingatiwa, hasa unaweza kusaidia kupunguza uhalifu ule ambao ungeweza kuzuirika kwa haraka au nakuonekana kwa mapema zaidi, na walifu wale kuweza kushindwa kufanya tukilolote baya ambalo lingeweza kusababisha madhara makubwa kwa wananchi, aidha kwa jamii nzima ya eneo husika hapo ilipo tunaona kama itakuwa ni jema zaidi kwa nchi kama zingine, endapo kama Tanzania hapa napo viongozi wakaliona hili ya kulichukulia kama ni jambo ambalo linatakiwa na kogetu tulifanye ili kuweza kupambana na uhalifu unaweza kujitokeza nakuweza kuzuiliwa kwa ghafla na kwa haraka. Naitwa Pascal Mdugani, niko kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo, mkoa wa Kagera, Tanzania. Hatua ya mikakati ya Rais Noel Kaguta Mseveni huko Uganda ni jambo zuri sana la kufunga kamera kwenye barabara ili kuzuia uhalifu. Ni kweli tunavyosikiza vyombo vya habari, hususan kule Uganda, matukio mengi ya uhalifu yametokea na watu wengi wanakufa. Mkakati huu aliyouchukua Rais Noel Kaguta Mseveni labda kuwa suluhisho la kuzuia huo uhalifu. Na pili, katika miji yetu ya Afrika ni kweli wafuate mikakati ya Yoweri Kaguta Museveni wafunge nao basi zile nani, kwa maana matatizo mengi wa, waharifu wanatumia wanatumaliza wanafanya mambo yao bila kukamatwa, hususani watu wanasema watu wasiojulikana. Sasa wakifunga zile kamera, yawezekana ule mkakati wa waharifu wakauzuia kabisa ishi, ya, na tusipate, wananchi tuishi salama salimini. Naitwa anaitwa April Shaban, napiga simu nikiwa Eldoret isilia hapa. Hiyo hiyo ambayo mraisi Mseveni ameongelea ni vizuri sana kuweka hizo kamera barabarani, lakini kamera si jambo ambalo inaweza punguza uhalifu katika mji wa Kampala ama Uganda ama East Africa, ila tu kamera ni njia ya kusaidia kushika uhalifu. Labda kitu muhimu ambacho wangu, serikali zingejifunza ama serikali ya uganda ingejifunza ingejifunza uhalifu unatendwa na wakina nani na unatendeka muda gani, ila tu inasaidia wakati uhalifu utatendeka wale watu waonekani ni, wa, ni wa kina nani ndo walifanya huwa uhalifu, mnaweza washika ama msiwashiki. Unaona, sasa hiyo sio njia ambayo inaweza semeka atitapunguza uhalifu. Labda tu ni kuangalia mikakati gani wangichukua, serikali ingekaa chini na polisi ama na jeshi, ni vipi ili kumaliza uhalifu. Asante sana, naitwa Chris Kimembe, nimepatikana nchini DRC, maeneo ya Moba, Kihungu, Kimbangu. Kwa upande wangu kufatana na, na ile serikali ambayo inakuwa napanga kuhusu na kamera za za barabarani, ni sali nzuri sana kwa sababu itakuwa inapunguza eh, yale mauaji na vitu vibaya ambao inakuwa nafanyika barabarani, kitu ambacho tunakuwa naiomba tu serikali ambayo eh, kwa sababu rahisi inayotoa mpaka kama nao na iendelee kabisa kufuatilia kwa ulinzi bora ya kamera ambazo zitapatikana barabarani. Napatikana Mwanza, Tanzania. Naweza nikaona ni njia rahisi ya kusaidia kuondoa uhalifu nchini. Patakapo kuwepo na utumiaji wa makamera, unaweza ukasaidia pia, kwa sababu wahalifu wanapatikana <tipa> katika njia kuu na matukio ya uhalifu, ndiyo njia ambazo zinatumika kupitisha silaha, kupitisha vitu mbalimbali pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Nikisoma ujumbe wako mfupi wa maandishi, Bruno Manda kutoka DRC unasema ufunguaji wa kamera unaweza kusaidia sana, kwa sababu kamera zinafanya kazi kwa saa ishirini na nne. Ushauri wako polisi wawe makini na hizo kamera zisije kuharibiwa na wahalifu pindi wanapotaka kufanya yao. Mimwani Kenneth wa Nyakato, Bukoba, Tanzania, unasema ufunguaji wa kamera kwenye barabara za miji mikuu haiwezi saidia hata kidogo kudhibiti uhalifu. Jukumu la ulinzi na usalama ni la kila raia na sio kamera na Charles Ntilaeba Wangara Kagera Tanzania, unasema kamera hazitasaidia, bora ingewekwa vituo vya ukaguzi wa vifaa vya kunasa mtu mwenye vitu hatari. Na mpaka hapo ndio tamati ya makala ya Habari Rafiki kwa jioni ya leo. Mimi ni Sabina Mpelo na kutakia jioni njema. Nam shukran sana Sabina Mpelo mwasi ya soda na makala yako hayo ya habari rafiki. Jina langu ni Ali Bilala ambaye nilikuwa nawe jioni hii kukuletea matangazo ya jioni na kusihi kujiunga nasi tena ifikapo kesho tukijaliwa. kutoka kule nchini Afrika Kusini, kundi ambalo linapiga muziki wa uh, kiasili ambalo jioni hii linaendesha tamasha kule Kisumu, katika sherehe za um, kumbukumbu, sherehe za siku ya kimataifa ya muziki ambayo imedhaminiwa na RFI pamoja na Alliance Francaise ya huko uh, Nairobi nchini Kenya. Ali Bilali nilikuwa nao chini ya usimamizi wa Martha Saranga. Uh, fundi mitambo alikuwa ni injinia Emmanuel Lazari dhati, pia kwa Steven Mumbe alikuletea habari za michezo punde, na kuacha na wenzetu kutoka Paris.