Amani ya Mungu iwe pamoja nayo popote pale ulipo. Jioni hii imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni maeneo ya Afrika Mashariki, wakati ya Afrika Kati ni saa kumi na moja kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu katika matangazo yetu ya jioni. Miongoni mwa yale ambayo tumekuandalia ni pamoja na rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa amenusurika kifo hii leo Jumamosi baada ya kutokea mlipuko mkubwa wakati akiendesha kampeni ya uchaguzi. Hayo yanajiri wakati kule jijini Addis Ababa nchini Ethiopia watu takriban 83 wamejeruhiwa kufuatia mlipuko wa bomu uliotokea wakati waziri mkuu wa nchi hiyo akihutubia. Na idara ya huduma ya uokoaji nchini Uhispania imesema wahamiaji 1418 wameokolewa katika operesheni tatu kutoka pwani ya Uhispania hii leo Jumamosi. kuna hayo... Habari kamili, msikilizaji. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amenusurika kifo hii leo jumaa mosi, baada ya kutokea mlipuko mkubwa wakati akiendesha kampeni za chama chake cha, cha Zanu PF kuelekea uchaguzi mkuu. Msemaji wake George Saramba amesema Rais Mnangagwa aliondolewa katika eneo hilo baada ya tukio akiwa salama. Picha zilizozaga zilizoonyeshwa kwenye televisheni ya Zimbabwe zimeonyesha hali ilivyokuwa kwenye eneo la tukio, huku madaktari wakionekana wakihangaika kuokoa maisha ya majeruhi katika mji wa Bulawayo, mji mkuu wa pili kwa ukubwa nchini Zimbabwe. Mmoja wa waandaaji wa mkutano hii leo Jumamosi kule jijini Addis Ababa nchini Ethiopia, ambapo watu 83 wamejeruhiwa baada ya mlipuko wa guruneti, amesema kuwa waziri mkuu Abiy Ahmed ndiye aliyelengwa katika shambulio hilo, ambalo polisi imefaulu kumdhibiti mshambuliaji aliyevurumisha guruneti mengi zaidi. na Frederik, watu kadhaa wameuawa hii leo Jumaamosi kufuatia mlipuko wa guruneti lililotupwa katikati ya umati mkubwa wa watu ambao walijitokeza kusikiliza hotuba ya waziri mkuu wa Ethiopia, Abi Ahmed, katikati ya jiji la Adisababa na kusababisha hofu na vurugu ambazo ziligeuka kuwa maandamano dhidi ya serikali. Waandaaji wa maandamano hayo wanasema mshambuliaji alikuwa amemlenga waziri mkuu ambaye alikuwa amekamilisha hotuba yake mbele ya umati huo wa watu waliokuja kumsikiliza. Hata hivyo, hakuna mwakilishi yeyote wa serikali ambaye amethibitisha kuwa waziri mkuu ndiye aliyekuwa mlengwa wa shambulizi hilo. Watu wapatao 83 wamejeruhiwa katika tukio hilo huku kadhaa wakiwa mahututi na waziri mkuu Abi Ahmed aliondolewa haraka katika eneo hilo. Ilikuwa hotuba ya kwanza kwa umma ya waziri mkuu Abi Ahmed mwenye umri wa miaka 41 jijini Addis Ababa tangu kuteuliwa kwake mwezi Aprili, ambapo amehutubia mara kadhaa mikoani na hii ilikuwa kampeni yake kuelekea utekelezaji wa mpango wake wa mageuzi. Shukran, Frederic Nwaka. Waziri wa wa mambo ya nje wa Rwanda Hame, ameanzisha kampeni ya kuzishawishi nchi wanachama wa jumuia zinazozungumza lugha ya Kifaransa Francofoni zimuunge mkono katika uchaguzi wa kuwa katibu mkuu wa jumuia hiyo licha nchi yake kuipa kipaumbele lugha ya Kiingereza kama lugha rasmi nchini humo miaka kumi iliyopita. Louise Mushikiwabo mwenye umri wa miaka 57 yupo ziarani katika mataifa ya Afrika kutafuta uungwaji mkono kukamilisha azma yake ya kuongoza jumuiya hiyo. Rwanda inaona kuwa hii ni muhimu sana katika kukuza ajenda ya maendeleo ya nchi zote wanachama, hasa kukuza vijana wa jumuiya ya Frankofoni, kudumisha amani na usalama katika nchi hizo. Hayo yanajiri wakati msemaji wa serikali ya Burundi Philip Nzobonariba akieleza kuwa iwapo serikali ya Rwanda itaiomba Burundi kuiunga mkono katika kampeni zake kuwania uwenyekiti wa jumuiya ya nchi zinazozungumza kifaransa Frankofoni, hii itakuwa na maana kuwa imetambua umuhimu wa jirani yake. Zobonariba amesema hayo jana Ijumaa, wakati wa mkutano wa wasemaji wa taasisi za serikali nchini Burundi, na ambapo alikuwa akijibu kuhusu taarifa za kuwa waziri wa mambo ya nje wa Rwanda anayewania nafasi hiyo ameiandikia Burundi. Msemaji huyo wa serikali ya Bujumbura amesema Burundi haijapokea barua hiyo na iwapo serikali ya Kigali itatuma ombi hilo, hapo itakuwa imemaanisha kwamba imekiri kudanganywa na kuingizwa kwenye makosa. Radio France Internationale, matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Serikali ya Sudani Kusini imeeleza kwamba imechoshwa sasa na kiongozi wa waasi Riek Machar. Haya yametamkwa na waziri wa habari wa Sudani Kusini Michael Makwe jijini Adis Ababa hapo jana, baada ya mkutano wa kikanda wa kufufua mchakato wa amani nchini Sudani Kusini. Akizungumza katika mkutano na vyombo vya habari, waziri Makwe amesema wamechoshwa na uharibifu uliofanywa na Riek Machar pamoja na uharibifu uliosababishia wananchi wa sudani kusini. Kiongozi huyo wa waasi alikutana Jumatano usiku mjini Addis Ababa, nchini Ethiopia, na rais wa Sudani kusini Salva Kiir kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka miwili, mazungumzo ambayo hata hivyo hayakuzaa matunda yoyote. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. na idara ya huduma ya uokoaji nchini Uhispania imesema wahamiaji 418 waliokolewa katika operesheni tatu tofauti kutoka pwani ya Uhispania hii leo Jumamosi. Katika operesheni kubwa kati ya hizo, ni ile ya uokozi wa watu 262 kwenye vyombo 15 walivyokuwa wakisafiria. Wengine 27 walipatikana katika bahari ya Mediterranean kati ya Uhispania na Morocco na 129 zaidi kutoka visiwa vya Canary katika bahari ya Atlantiki. Shughuli hizo zinakuja siku sita baada ya wahamiaji 630 walifika bandari ya Uhispania ya Valencia ndani ya vyombo vitatu ikiwa ni pamoja na meli ya uokozi ya shirika la Aquarius. Na mkutano wa kihistoria kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un uliokamilika kwa ahadi ya kuharibu uh, silaha za nyuklia, lakini siku kumi zimepita baada ya mkutano huo, hakuna ratiba yoyote ya kutekeleza makubaliano hayo. Baada ya kurudi jijini Washington kutoka Singapore ambapo mkutano huo ulifanyika, Rais Trump alisifu, alisifu mafanikio ya mkutano huo na kuandika kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba hakuna tishio la nyuklia kutoka Korea Kaskazini, lakini viongozi wa Marekani wanakubali kuwa kuna kazi nyingi zinazopaswa kufanyika kama mazungumzo na wanatoa maelezo yale, wanayo ya kuomba, wana matumaini ya kutekelezwa kwa yale yaliyofikiwa katika makubaliano hayo na serikali ya Pyongyang. Na, na sasa eh, namwona mwenzangu eh, yupo tayari hapa kukujia na makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri. Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, ukitegea sikio matangazo haya, ninakukaribisha katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, tukijikumbusha yale yaliyopewa uzito kwenye matangazo yetu juma hili. Juma hili katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aliitaka Marekani kuendelea kubaki katika baraza la tume ya haki za binadamu. Guterres aliona kuwa Marekani kama mdau wa tume hiyo ya haki za binadamu, ina jukumu muhimu katika kukuza na kulinda haki za binadamu duniani kote. Hatua hiyo ilikuja baada ya Marekani kujiondoa katika baraza la tume ya haki za binadamu ikituhumu unafiki wa wanachama na upendeleo dhidi ya taifa la Israel. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa ni Kale, hata hivyo, amesisitiza kuwa nchi yake itasalia ya kinara wa kupinga vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu, lakini safari hii itakuwa nje ya baraza hilo. Kwa kipindi kirefu baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limekuwa likiwalinda wa ukiukaji wa haki heated za binadamu, na utendaji wake kuegemea zaidi katika siasa. Hivyo ni wazi sasa wito wetu wa kufanyika mabadiliko umeshindwa kutekelezwa. Kwa hiyo, kama tulivyosema mwaka mmoja uliopita, kama hatutaona mabadiliko yoyote tutajitoa na ndiyo imekuwa. Basi Marekani inajitoa rasmi katika baraza la haki za binadamu. Ni sauti yake ni kale, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa alizungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Eh, nafikiri Marekani, anakwenda kuharibu mfumo kabisa wa wa, wa mwenendo wa, wa haki mwenendo wa utawala bora duniani. Tukirudi nyuma, pengine ni baada ya kujigundua kwamba ana boriti eh, japokuwa anawangang'ania wenye vibanzi tu eh, kwenye kwenye kwenye kwenye, kwenye, kwenye macho yao. Tumeona jinsi alivyokuja kuharibu Libya, anakuwa watu na karibu kila eneo ambalo wanaka, tunaiona sasa Syria ambako kwa kiasi kikubwa Marekani imehusika eh, na vurugu zinazotokea na kuendelea kuleta mtafaruku. Ni sauti yake, Hamdun Marcel kutoka jijini Mwanza nchini Tanzania. Msikilizaji, majimbo mengi nchini Marekani yalipanga kumshtaki rais wa nchi hiyo Donald Trump kutokana na sera yake mbovu iliyosababisha zaidi ya watoto elfu mbili na mia tatu wa wahamiaji kutengwa na wazazi wao. Hatua hii ilikuja mara baada ya rais Donald Trump kufuta amri yake ya kuwatenga watoto kutokana na shinikizo kubwa kutoka ndani ya Marekani na jumuiya ya kimataifa. Jimbo la Washington lilisema kuwa litaongoza majimbo ambayo yatafungua kesi hiyo. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka katika shirika la Haki Afrika la Mombasa, nchini Kenya. Alizungumza na idhaa hii. Kwa hivyo itakuwa ni jambo kubwa na jambo zuri sana, iwe funzo kwake na funzo kwa wengine ambao wana mamlaka, ambao wanatumia mamlaka yao kubadilisha na kufanya vilotakavyo, na amecause damage. Kwa hivyo yale majimbo ambayo anataka kumshtaki uh, Trump wanafanya wa jambo la busara, wanafanya vizuri. Iwe mtu yoyote atakayeingia katika uongozi ama ambaye ana ana an, mamlaka ya kuleta um, um, usawa na kuleta masuala yawe vizuri, kwa hususan ni watu ambao wana dhiki. Itakuwa ni jambo ambalo litazuia wengine ambao watakuwa labda kwa mamlaka na wanatumia mamlaka tu, baadaye wakishakiwa presha wanageuza nia ili watu wawe very sensitive na wawe careful. Kwa hivyo tunaisupport jambo hili na tunataka haraka iwezekanavyo wafunguliwe mashtaka ili wale walipwe wale walioathiriwa, na wakimbizi lazima tuwashughulikie kwa mambo yote. E, ni sauti yake Francis Auma kutoka Mombasa nchini Kenya, RFI. Jumaa hili wakuu wa nchi kutoka jumuiya ya IGAD walikutana jijini Addis Ababa Ethiopia kwa lengo la kuongeza jitihada za kusaka amani ya kudumu nchini Sudani Kusini. Mkutano wa wakuu hawa wa nchi ulifanyika wakati ambapo rais wa Sudani Kusini Salva Kiir na hasimu wake Dk. Riek Machar walikutana ana kwa ana kwa mazungumzo rasmi ya kupata suluhu ya kudumu nchini mwao. Hata hivyo, mazungumzo kati ya viongozi hasimu wa Sudani Kusini yalivunjika na kauli iliyotolewa na serikali ya Sudani Kusini ni kwamba hakuna serikali ya umoja wa kitaifa itakayoundwa. Mwenzangu Frederick Nuaka alizungumza na Dr. Francis Onditi, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka nchini Kenya. Ukitaka kufanya mazungumzo uh, ama mediation na uh, dialogue ambayo inaleta matunda kwa kuleta amani, haifai tukuwe na viongozi ambao wanapeana masharti kama vile nimeona eh, spokesman wa Salva Kiir akipeana eh, masharti zidi ya kundi la, la, la, la Riek Machar. Kwa hivyo hiyo ni jambo ambalo ama ni kizungumzi ambacho ni lazima viongozi ambao ama washikadau ambao wanaongoza mazungumzo haya waweze kuiweka kando ili tukuwe na mazungumzo ya wazi. Tukiwa na mazungumzo ya wazi kati ya hao viongozi, basi tunaweza kupata amani. Naam uh, wakati uh, haya ya kijiri upande wa upinzani unaoongozwa na Riek Machar umepinga vikali uh, madai yaliyotolewa na serikali ya Juba na kusema kwamba uko tayari kwa mashauriano ya amani, unadhani uh, wamejikita hasa katika dhana ipi? Na hiyo ndio tunasema ni kwamba ile tunaita trust, ama ile kuaminiana hakuna, eh, kuaminiana E, kati ya makundi haya mawili, kwa viongozi wanavyoendelea kukutikanisha hivi vikundi viwili, ni ngumu sana kwa sababu tayari na ile kwa kutoaminiana kati ya hawa lakini pia hiyo kutoaminiana inaletwa na mambo mengi. Jambo muhimu sana ni kwamba eh, serikali ya Salvakiri yenyewe inaona ya kwamba uh, kwambariati Machara akiingia katika, itaonekana kwamba rasilimali zitagawa. D Francis Onditi, tulishuhudia uh, viongozi wa ukanda wakiwa na matumaini makubwa sana juu ya mazungumzo haya: Rais Uhuru Kenyatta, Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmedi na hata rais wa Sudani Omar Hassani Al Bashiri. Unadhani kwa nini viongozi hawa wawili wameshindwa kuamini kwamba amani ndiyo suluhu ya mzozo unaoendelea nchini Sudan Kusini? Ja, jambo kubwa sana ambalo linaweza kusambaratisha uh, umoja ama kusambaratisha amani ambayo inahitajika Sudani Kusini sasa hivi ni ugawi wa rasilimali, kwa sababu kuna hofu kubwa kwamba iwapo watapata ama watatia sahihi katika mkataba huu, basi Riek eh, Machar atakuja na kundi lake ambalo ni kubwa sana na Salva Kiir anaona ya kwamba wale ambao ameahidi ama wale ambao wako serikali Eh, tayari kuna wale watapoteza nafasi hizo, ah, ili waweze kuakomodeta ama waweze kupatia E, Riek Machar na kundi lake nafasi. Na pengine kwa kuhitimisha, unadhani kuna tumaini lolote la kurejelewa kwa mazungumzo haya na pengine kusaka suluhu zaidi ya mzozo huu wa Sudani shilia mbali, jitihada ambazo zinafanywa na jumuiya za kikanda na jumuiya ya kimataifa? Jambo la kwanza ni kwamba ni hakuna amani ambayo itapatikana Sudani Kusini pasipokuwa e, Daktari Riek Machar na kundi lake katika equation. Jambo la pili ni kwamba e, ni lazima marafiki wa nchi hiyo pamoja na viongozi wa Afrika Mashariki waweze kupata formula ama e, mkataba wa kusaidia uchumi wa nchi ya Sudani Kusini ili waweze ku accommodate ama waweze kukubali ya kwamba e, watatengeneza ile tunaita coalition government. Ni sauti yake Dr. Francis Onditi kutoka nchini Kenya. Wizara ya mambo ya nje nchini Marekani jumaa hili ilitangaza kuwawekea vikwazo vya kuingia nchini Marekani viongozi kadhaa wa ngazi ya juu wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, inawatuhumu kuhusika katika kashfa ya rushwa ili kukwamisha mchakato wa uchaguzi. Mwenzangu Ali Bilali alifuatilia taarifa hii. Taarifa hiyo ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani haikuwataja wahusika au idadi yao na nyadhifa za viongozi hao katika serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo, wizara hiyo imekataa kuwataja ikieleza kuwa taja, yalikuwa ni majina binafsi yaliyotolewa kwa misingi ya masuala ya sera ya mambo ya nje kwa mujibu wa sheria ya marekani kiongozi mmoja katika wizara ya mambo ya nje ya marekani amesema licha ya kwamba viongozi hao hawakutajwa majina yao hadharani muhimu ujumbe umefika na kwamba rushwa haikubaliki maana hudhoofisha taasisi za nchi na ina madhara mabaya msemaji wa wizara ya mambo ya nje hisanwet amesema katika taarifa yake kwamba marekani imeamua kukabiliana na swala la rushwa kuunga mkono uchaguzi unaoaminika utaorahisisha ubadilishanaji wa kwanza wa madaraka kwa amani chini ya misingi ya kidemokrasia katika historia ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini pia kuatia hatiani viongozi wote wataohusika na swala hili la rushwa pamoja na uvunjifu wa haki za binadamu. Msemaji huyo kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani ametoa wito wa kufanyika kwa uchaguzi unaoaminika ulio wazi na wa haki Disemba mwaka 2018 utaoruhusu raia wa Kongo kuwa huru kutoa maoni yao bila hofu ya vurugu au vitisho. Ni ripoti yake mwenzangu Ali Bilali. Tukiendelea kusalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, jumaa hili serikali ya Japan ilichangia kiasi cha dola za Marekani laki saba katika shirika la kimataifa la kuhudumia watoto UNICEF ili kupambana na virusi vya Ebola nchini humo ambako kwa sasa hakujaripotiwa vifo vipya tangu kuanza kutolewa kwa chanjo ya majaribio. Kiasi hicho cha pesa kitatumika katika kusaidia jamii zilizothibitika kuathirika kwa virusi vya Ebola, lilieleza shirika la kimataifa la kuhudumia watoto UNICEF. Katika kulizungumzia hilo, tulimtafuta Dr. Malikwisha Mene, mtafiti wa masuala ya afya, akiwa Kinshasa nchini DRC. Unajua, wakati serikali ya Japan inatuletea msaada kama huo ni muhimu sana kwetu, kwa sababu unajua Kongo tumepata watafiti wengi waliisha kuwa na ile akili ya kupiganisha Ebola na unajua kama Ebola wakati ilikuwa kule ku west Africa, wakongomani mingi wengi wameenda kupiganisha hiyo kule kufatana na expertise wanayo kwa ugonjwa huo. Ni sauti yake Dr. Malikwisha Meni alipozungumza nasi akiwa jijini Kinshasa nchini DRC. Msikilizaji, mahakama inayoamua mizozo ya wafanyakazi na waajiri nchini Kenya jumaa hili iliamua madaktari mia moja wa Cuba watafanya kazi baada ya kuingia nchini humo. Mahakama hiyo ilitupilia mbali kesi ya madaktari wa Kenya waliodai kuwa kwa vile zaidi ya madaktari elfu moja hawajaajiriwa hakuna haja ya madaktari wa Cuba kupewa kazi zinazoweza kufanywa na wa Kenya. James Shimanyula alikuwa akifuatilia kesi hiyo na hapa ni ripoti yake. Jaji wa mahakama hiyo inayotatua mizozo ya wafanyakazi nchini Kenya, Onesimus Makau, akitupilia mbali kesi hiyo ya madaktari wa Kenya waliopinga kwamba madaktari wa Cuba hawafai kufanya kazi hapa nchini, alisema, It is my finding, Petition is dismissed because it fell short of the competence threshold. Ninaamua kuwa kesi iliyoletwa mahakamani na madaktari kupinga kuwepo kwa madaktari wa Cuba inatupiliwa mbali sababu haikuwa na sababu zenye uzito wa kisheria kuonyesha kuwa serikali ya Kenya haikufuata sheria ilipowaajiri madaktari wa Cuba. Naye wakili Profesa Kiama Wangai, ambaye alikuwa mmoja wa mawakili waliowawakilisha madaktari wa Kenya katika kesi hiyo, alikuwa na haya ya kusema. Uamuzi wa mahakama ni ya kwamba kwa sasa madaktari wa Cuba wanaweza kuendelea kufanya kazi, lakini madaktari wakiamua kwenda mahakama ya juu na mahakama ya juu iweze kusimamisha, basi cuban doctors wataendelea kufanya kazi. Alphonse Muema aliyewakilisha chama cha madaktari wa Kenya aligusia uamuzi wa mahakama imechukulia kusema kuwa walalamishi walioleta kesi kotini hawakuleta makaratasi ya kuonyesha serikali haikufuata Tilia vile nitakikana ndio kesi ikatupiliwa nje. Je, wananchi wa Kenya walikuwa na yapi ya kusema kuhusu kuwepo kwa madaktari wa Cuba hapa Kenya? Vizuri madaktari, ni vizuri wadaktari wowote kutoka mahali popote duniani waje kufanya mambo ambayo madaktari yetu hawawezi kufanya ama hawana vifaa hivyo hapa nchini. Kulingana na wale watoto wetu tuko na wao hapa, tunastahili kupea watoto wetu kazi kwa sababu tuna wasomi wamesoma vizuri sekta ya udaktari ya matibabu. Uh, si sekta mtu anaweza kusema ati utategemea mtu wako peke yake. Ni vizuri kubenefit kutoka kwa ile ujuzi inatoka kila mahali. Uko nje, sasa dawa inakuwa lazima we ukanunue dawa, kwa hivyo in the process, kama huna pesa utakufia hapo katikati. James Shimanyula Nairobi, RFI, Kiswahili. Msikilizaji, jumaa hili wajumbe wa baraza la seneti la nchini Burundi, walifuta nafasi ya kuketi bungeni kwa marais wa zamani wa nchi hiyo kama ilivyokuwa ikiagiza katiba iliyotokana na mkataba wa amani wa Arusha. Ali Bilali alifuatilia taarifa hiyo na hapa ni maelezo yake. Marais wa zamani Domisien Daizeye, Silvestre Ndibanunganya na Pierre Buyoya hawatoonekana tena miongoni mwa wajumbe wa baraza la Seneti kama ilivyokuwa ikishuhudiwa hapo awali. Hatua hii imekuja baada ya kufutwa kwa nafasi zao baada ya wajumbe wa baraza la Seneti kuidhinisha kanuni mpya ya baraza hilo hapo jana katika kikao cha kawaida ambapo viongozi wa baraza hilo wanasema ni kulingana katiba iliyoidhinishwa Juni saba mwaka huu. Kwa mujibu wa katiba iliyotokana na mkataba wa amani Warusha, wa Arusha, viongozi waliohudumu kama rais baada ya muda wao wanakuwa moja kwa moja wajumbe wa baraza la Seneti na kuketi bungeni hadi kifo. Lakini kulingana mabadiliko ya sasa, nafasi hiyo imefutiliwa mbali. Makamu wa pili wa mwenyekiti wa baraza la Seneti Anise Niongabo amesema kuwa kanuni za ndani za baraza la Seneti zinapaswa kuzingatia kanuni za Jumuiya ya Afrika Mashariki, hususan masharti, masharti yanayohusiana na sheria ya bajeti lazima pia zingatiwe. Kiongozi huyo amesema katika ngazi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki sheria ya bajeti huidhinishwa Julai mosi ya kila mwaka na kumalizika Juni 30 ya mwaka ujao. Wakati nchini Burundi sheria ya bajeti huidhinishwa na kuanza kufanya kazi Januari mosi ya kila mwaka hadi Desemba 31 ya mwaka huo huo. Ni taarifa iliyoandaliwa na Ali Bilali. Juma hili mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC Fatou Bensouda alibadilishana maneno makali na balozi wa Sudani kwenye Umoja wa Mataifa kuhusu juhudi za kukamatwa kwa rais wa Sudan Omar al-Bashir anayetakiwa na mahakama hiyo kwa tuhuma za makosa ya kivita aliyoyatenda kwenye jimbo la Darfur. Majibizano hayo yalitokea wakati Bensouda alipokuwa akiwasilisha ripoti yake kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ambapo alilaumu nchi wanachama kwa kushindwa kumkamata Rais Bashir ambaye alitolewa hati ya kimataifa ya kukamatwa miaka tisa iliyopita. Bensouda alilitaka baraza hilo kuchukua hatua dhidi ya nchi za Uganda na Chad kwa kushindwa kumkamata Rais Bashir mwaka uliopita wakati alipotembelea nchi zao licha ya kuwa nchi zote mbili ni wanachama wa mkataba wa ICC. RFI. Rais wa Cote Divoir Alassane Watara juma hili alisema kuwa serikali yake itatoa kitita cha faranga bilioni mbili kwa ajili ya kuwasaidia watu waliokumbwa na mafuriko jijini Abijan. Rais Watara alitangaza hayo wakati alipotembelea maeneo yaliyoathirika na mafuriko, siku moja tu tangu alipositisha ziara yake nchini Ufaransa, akiwataka watu waliojenga nyumba kwenye maeneo hatari kuhama. Inatisha kuona hali hii. Natuma salamu za rambirambi kwa waathirika wa mafuriko na ndugu zao, na kwamba tutakuwa na msimamo mkali kwa wale wote waliojenga hovyo katika mikondo ya maji ujenzi holela katika maeneo mbalimbali ndiyo kimekuwa chanzo kikuu. Suala la mifuko ya plastiki inasababisha pia mifereji kuziba, taka ambazo haziondolewi. Kuna mlolongo wa hatua tutazochukua. Natoa wito kwa wote kuwa wazalendo, kwa sababu hakuna thamani ya pesa kwa uhai wa mwanadamu. Hatupasi kuendelea kukumbwa na hali hii. Nimetoa kitita cha franc CFA bilioni mbili ili kujaribu kutatua baadhi ya matatizo. Ni kweli kwamba pesa hayawezi kutatua matatizo yote lakini inaweza kupunguza matatizo kwa kuwapa msaada ndugu zetu. Jumla ya watu ishirini walipoteza maisha huku familia zaidi ya mia moja thelathini na nane zikijikuta bila makazi baada ya mafuriko yaliyotokana na mvua kubwa ilionyesha usiku wa Jumatatu kuamkia Jumanne. Juma hili iliadhimishwa siku ya wakimbizi duniani huku miaka kadhaa ikiwa imepita tangu shirika la kimataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR kuahidi kuwasaidia wakimbizi nchini Kenya ambao baadhi wanaishi kwa zaidi ya miaka 30 wakikabiliwa na changamoto za kutokuwa na uhuru wa kushiriki kwenye baadhi ya masuala nchini humo ikiwemo kujizalishia uchumi. Stephen Mumbi alifuatilia siku hii na kuandaa taarifa ifuatayo. Nchi ya Kenya inakadiriwa kuwa na takribani wakimbizi laki tano raia wa Somalia na Sudani Kusini. Dadaab na Kakuma, kambi kubwa zaidi nchini Kenya, zisheheni maelfu ya wakimbizi ambao, hata hivyo, hawana uhuru wa kufanya kazi, kujijenga kiuchumi, au kuzunguka hapa na pale nchini humo, jambo ambalo linaisukuma UNHCR kuunga mkono jitihada za kuimarisha ushirikiano bora, kama anavyoeleza Ivanon Lova mkurugenzi wa UNHCR nchini Kenya. Those who are active are contributing to the economy. We have a, wale wanaojituma wanachangia katika uchumi. We are tuna idadi ndogo ya wakimbizi really wanaoweza kupata kibali cha kufanya kazi. Kama tungekuwa na idadi kubwa zaidi ya wakimbizi, kwa hakika wangelipa kodi. Tunatumai kwamba azimio la usajili mpya wa wakimbizi litaimarisha hatua hii. Kodek Makori mkuu wa idara ya kuhudumia wakimbizi nchini Kenya anabainisha hatua tofauti. Mbali na sera ya ushirikiano, wakimbizi wana haki ya kurejea, lakini tutaendelea kuwawezesha wale wanaotaka kwenda. Sio kweli kwamba asilimia mia ya kila ajaye ni mkimbizi, mkimbizi kweli. Baadhi wanataka kuhujumu tu wakijifanya ni wakimbizi wakati, wakati sio to be when they are not. mnamo mwezi wa Septemba mkutano mkuu wa umoja wa mataifa utapitisha azimio la mkataba unaohusu wakimbizi lenye makubaliano ya kuimarisha ushirikiano baina ya mataifa husika. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la haki Afrika la jijini Mombasa nchini Kenya. wakimbizi lazima waangaliwe vilivyo wamepata shida, wengi wanadhulumiwa pia kimapenzi kule katika kambi, wengi wanakuwa na dhiki nyingi, magonjwa hawapati basic human needs mzuri, hawapati shelter, yani nyumba, hawapati clothing mzuri. Shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR linasubiri kuona ikiwa mataifa ya Kenya, Tanzania, DRC au Uganda yatatekeleza makubaliano hayo na mpaka hapo, msikilizaji, mimi sina la ziada na kushukuru kwa kushiriki nami mwanzo hadi tamati ya makala haya. Ninaitwa Sabina Mpelo na kutakia siku njema, RFI. Barabara kabisa, hiyo inaendelea kuitegea sikio. Ni idhaa Kiswahili Radio France International, na sasa ni saa kumi na mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali, miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa amenusurika kifo hii leo Juma Mosi. Bari kamili msikilizaji, kumbuka kwamba matangazo haya unayapata kupitia kwenye mtandao wetu wa kwenye mtandao wa internet kwa www RFI kiswahili com. Rais wa Zimbabwe, Emmerson Mnangagwa, amenusurika kifo hii leo Jumamosi baada ya kutokea mlipuko mkubwa wakati akiendesha kampeni katika chama chake cha ZANUPF. Msemaji wake George Saramba amesema rais Mnangangwa aliondolewa katika eneo hilo baada ya tukio. Picha zinazozagaa kwenye mitandao ya kijamii zinamwonyesha rais Emmerson Mnangangwa akiondoka katika eneo la tukio na baadaye kutokea kwa mlipuko. Lakini pia televisheni ya taifa inaonyesha picha zikiwaonyesha ziki madaktari wakijaribu kuwaokoa majeruhi na mmoja wa waandamanaji wa mkutano wa Jumamosi jijini Adisababa, ambapo watu 83 wamejeruhiwa baada ya kutokewa kwa mlipuko wa guruneti, amesema kuwa Waziri Mkuu Abei Ahmed ndiye aliyelengwa katika shambulio hilo ambalo polisi imefaulu kumtia nguvuni mshambuliaji. Watu kadhaa wameuawa hii leo Jumamosi kufuatia mlipuko wa guruneti uliotupwa katikati ya umati mkubwa wa watu ambao waliojitokeza kusikiliza hotuba ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed katikati ya jiji la Addis Ababa na kusababisha hofu na vurugu ambazo ziligeuka kuwa maandamano dhidi ya serikali. Waandamanaji uh, waandaaji wa maandamano hayo wanasema mshambuliaji alikuwa amemlenga waziri mkuu ambaye alikuwa amekamilisha hotuba yake mbele ya umati huo wa watu waliokuwa wamekuja kumsikiliza waziri wa mambo ya nje wa rwanda ameanzisha kampeni ya kuzishawishi nchi wanachama wa jumuia ya nchi zinazozungumza lugha ya kifaransa francofoni kumuunga mkono katika uchaguzi katika uchaguzi wa kuwa katibu mkuu wa jumuiya hiyo licha ya nchi yake kuipa kipaumbele lugha ya kiingereza kama lugha rasmi nchini humo miaka kumi iliyopita Radio France Internationale. saa 12 na dakika 34 majira ya Afrika Mashariki. Mimi ni Ali Bilali, bado ningali nayo kukujuza kinachojiri jioni hii kabla ya kuwakabidhi wenzangu Emmanuel Makundi na Frederick Nwaka kukujia na habari za michezo. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya taifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Seni amewataka hii leo Jumamosi, wadau wote wa kisiasa nchini DRC kutochanganya kipindi cha kuwasilisha fomu za kuwania uchaguzi na kipindi cha kampeni ya uchaguzi . Mbali na hilo Corneille Nangaa amewataka wanasiasa kuheshimu kanuni za mwenendo wa kipindi cha uchaguzi. Wito huo umetolewa wakati wa sherehe rasmi za kuitisha uchaguzi wa majimbo wa bunge na ule wa rais unaotarajiwa kufanyika Desemba 23 mwaka huu wa 2018. Na rais wa Mali Ibrahim Boubacar Keita ameitisha na kuongoza jana mkutano na wadau wote wa usalama jijini Bamako ili kutoa ujumbe kwa vikosi vya usalama baada ya kugundulika kuwa makaburi ya pamoja ya raia kwa mara ya kwanza nchini humo. Jeshi ambalo limekuwa likitajwa kuhusika na mauaji ya raia hususan wa eneo la kaskazini mwa nchi hiyo lilikiri kweli baadhi ya wanajeshi waliohusika na mauaji hayo. RFI. Radio France Internationale. Nam saa 12 na dakika 35 majira ya Afrika Mashariki na idadi ya idara ya huduma ya uokoaji nchini Uhispania imesema wahamiaji 418 waliokolewa katika operesheni tatu tofauti kutoka pwani ya Hispania hii leo. Katika operesheni kubwa kati ya hizo ni ile ya watu 264 kwenye vyombo 15 waliookolewa na wengine 27 walipatikana katika Mediterranean kati ya Hispania na Morocco na 129 zaidi kutoka visiwa vya Kanari katika bahari ya Atlantiki. Msikilizaji, kabla ya kuwakabidhi wenzangu usukani huu wa matangazo, ni kwamba Uh, Uganda imepoteza mwanamuziki Geoffrey Oryema ambaye alifariki mapema wiki hii kutokana na maradhi ya saratani. Ni mwanamuziki ambaye alikuwa anaishi kule Ufaransa tangu akiwa na umri wa miaka 23 na alikuwa amekimbia nchi yake. RFI Radio France Internationale namna sasa, namkabidhi usukani mwenzangu Emmanuel Richard Makundi ambaye yuko tayari hapa na Frederick Nwaka kukujia na makala ya jukwaa la michezo. Msikilizaji, nikisikia kibao hiki nakumbuka mwaka 1998 katika fainali za kombe la dunia, na ndivyo ambavyo tunaanza hivi leo makala yetu ya jukwaa la michezo kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Awali ya yote ni kuomba radhi msikilizaji ambaye ulikuwa unasikiliza matangazo matangazo yetu uh, kupitia masafa ya TBC FM nchini Tanzania kwamba hatusikiki kupitia TBC FM, na badala yake unaweza ukatusikiliza kupitia kwenye njia ya mtandao ama tovuti ya www.rfikiswahili.com, ukasikiliza matangazo haya. Na ukiwa na simu ya Android ama ile ya iPhone, unaweza ukapakua application ya RFI na ukawa na uwezo wa kusikiliza matangazo yetu haya. Lakini kwa wasikilizaji wote wa eneo zima na ukanda wa maziwa makuu, na Afrika mashariki na kati, matangazo yetu unasikiliza kama kawaida. Makala ya jukwaa la michezo hivi leo tunaangazia fainali za kombe la dunia kule nchini Urusi ambako zimeendelea kutimua vumbi. Tunaangazia namna ambavyo wawakilishi wa bara la Afrika wanafanya hivi sasa. Muda mfupi uliopita, Tunisia wametoka kulambishwa shubiri ama kulambishwa mchanga na timu ya taifa ya Ubelgiji, Nigeria jana wakiwatoa Afrika kimasomaso. Tunasubiri kuona uh, Senegal nao watafanya nini katika mchezo ujao. Ni ipi nafasi ya mataifa makubwa kama vile Argentina na Ujerumani ambazo zinatarajiwa kuonjani hapo baadaye, Argentina ikipoteza mchezo wake wa hapo jana. Haya ni kati ya yale ambayo utayasikia hivi leo kwenye makala haya ya jukwaa la michezo. Kutathmini yote haya kwenye laini ya simu, tutaungana na wachambuzi wetu wa masuala ya michezo Anwar Mkama pamoja na Master Tindwa wakiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibuni kwenye makala ya jukwaa la michezo leo. Sama sana sana sana sama, najua uh, Master Tindo wa timu yako inapumulia ina, ina, ina mashine japo kwa wakotabu sana, na Anwar Mkama najua <laughs> timu yako na yenyewe ndio inapumulia mashine kabisa <laughs> sijui <laughs> <laughs> Sijui mwenzangu Frederick Nwaka hapa studioni timu yake inapumulia nini lakini, Fredi karibu sana pia nawe kwenye makala ya Jukwaa la Michezo. <laughs> Naam, asante sana makundi, asante. Naam, uh, pengine nianze na Fredi hapa uh, studioni. Uh, tulikuwa tukitazama wakati mmoja mechi ya Nigeria na kiwango kilichoonyeshwa na Nigeria, kiwango kilichoonyeshwa na Senegal na na timu za Afrika kwa ujumla. Kabla hatujatazama matokeo yake lakini mpaka sasa uh, baadhi ya timu zimekwisha cheza mechi mbili, umeridhishwa na kiwango cha timu za, za Afrika? Kusema kweli, uh, sijaridhishwa, niwe mwazi tu, kwa sababu uh, kile ambacho nilikitarajia kutoka kwa timu za Afrika hususan ni Nigeria uliohitaji hapo awali na, na Senegal sijakipata, pamoja na, na uh, kwamba uh, Nigeria wamepata matokeo kwenye mchezo wao wa pili hapo jana dhidi ya Iceland na vilevile Senegal nao pia walipata matokeo kwenye mchezo wao wa kwanza dhidi ya Poland, lakini bado kwa ujumla uh, sijaridhishwa na naona timu za Afrika zinavyocheza. Pengine ni kutokana na uh, mashindano yamekuwa magumu uh, a, kutokana na timu zinazoshiriki, lakini kwa ujumla nafikiri bado na matumaini hata ya kwamba nitaona timu za Afrika zikitinga tu ya 16 bora yanafifia. Na Master Tindwa, pengine nawe, kabla tujatazama matokeo uh, unazungumziaje, una kiwango ambacho kimeonyeshwa na timu za za Afrika? Mimi kwa naona bado hatujawa na kiwango bora uh, ukanda wetu wa Afrika uh, huku. Sababu ukiangalia timu zote tano zilizokwenda kule, hakuna timu ambayo imeonyesha kabisa moja kwa moja kwamba timu itakuwa mwakilishi bora barani Afrika. Timu za kutoka Afrika uh, Kaskazini nazo zime tuseme uh, makundi yaliyowekwa na karata walichanga vibaya, matokeo yake zote uh, zimekwenda alijojo. Lakini timu hizi za Afrika Magharibi, zinazungumzia Nigeria pamoja na Senegal uh, bado hazijatoka, lakini viwango uh, haziridhishi na hata kama naona Senegal inaweza kusogea katika raundi ijayo, lakini naona itaishia hapo. Lakini Nigeria nafasi ya kusogea zaidi zaidi hapa ilipofikia hakuna, na sababu mchezo ndio ifuata ndio mchezo mgumu sana, na na hakika watapata taabu sana katika mchezo huo dhidi ya Argentina. Kwa ujumla viwango bado havijawa bora, ukifananisha na miaka mm. mingine ambapo Afrika kidogo tunakuwa tunasogea, 2010, 2006 na 2014 pia, pamoja na kupata matokeo mazuri kidogo na viwango bora sana. Naam, mm. Anwari kama wapo wanaothubutu kusema kwamba ni mara kumi labda timu kama Ghana ama Ivory Coast ama Cameroon zingeenda kuwakilisha safari hii kwenye kombe la dunia kule Urusi. Uh, mi nadhani wanaosema hivi wanakosea kwa sababu timu ambazo wanazitaja hizo tumeziona zimefanya vibaya. Tunafahamu Cameroon walituwakilisha katika kombe la mabara na wakafanya vibaya sana katika ile michua na mabara ambayo ilifanyika hapo Urusi, lakini tunafahamu Ghana na hawapo katika kiwango kizuri, licha ya kwamba katika michezo ya kirafiki na uchezo hivi karibuni imeanza kuonekana imerejea kwa sababu imeondoka na ushindi katika mechi tena dhidi ya timu ambazo zinashiriki kombe la dunia nyingine, lakini bado kusema kweli, mimi e, sawa wenzangu we, wanasema Congo kibaya, mimi nakiri kusema kweli, timu hasa za kaskazini mwa Afrika ambazo ziza matumaini zimefanya vibaya sana, lakini bado naamini Senegal mimi wamenifurahisha kusema kweli, kundi la kwao ni kundi gumu, timu zote zinalingana kiwango, na nilivyoangalia jinsi walivyocheza wamenipa mwanga kidogo. Nigeria ni kwamba walitawaliwa zaidi na kujiandaa e, nje ya uwanja kuliko ndani ya uwanja kitu ambacho nilikiona, lakini kocha Gennaro jana alifanya pia mabadiliko makubwa ambayo kidogo ameweza kunipa matumaini. Naamini tunaweza tukagusha timu mbili e, katika penaliti. Na uh, Fredrick Nwaka kwa kwa matokeo ya ya jana sasa, Nigeria walifanikiwa kuibuka na ushindi wa mabao mawili kwa bila dhidi ya Iceland. Nigeria yenyewe ipo katika kundi D uh, ama dada, kundi D uh, pamoja na timu za Croatia, uh, Iceland pamoja na Argentina. Nigeria ni wanashika nafasi ya pili uh, uh, na Croatia wana wanashika nafasi ya kwanza wakiwa na alama sita. Uh, unadhani uh, kiwango kilichoonyeshwa na Nigeria jana Uh, kinaweza kikawa ni kiwango uh, kile kile ama ile consistency ya Nigeria inaweza ikawa hivyo hata katika mchezo wao dhidi ya Argentina tarehe 26. Nafikiri makundi watakuwa na wakati mgumu, kwa sababu Nigeria watakuwa na kazi mbili. Kwanza ni kuomba Juni 26, uh, Iceland Iceland uh, afungwe na Croatia wakati wao Juni 26, kwa sababu hizi mechi zitaanza muda mmoja amfunge Argentina ama apate sare, jambo ambalo naliona litakuwa ni gumu sana, kwa sababu Argentina watakuja wakiwa wamepania kujitolea kwa asilimia kwa mia moja. Uh, tofauti na ambao wamekuwa wakifanya hivi sasa. Maombi yake ayelekeza kwa Croatia wamfunge Iceland na yeye moja kwa moja anahitaji tu sare katika mchezo na Argentina, jambo ambalo naamini ni kibarua pevu sana kwa sababu hata mwaka 2014 walikutana na, na, na Argentina katika hatua ya makundi, pamoja na kwamba walicheza vizuri, lakini na uodari alikuwa ameonyesha golikipa wakati huo Vincent Nyama, lakini Nigeria walifungwa mm. kwa mabao matatu kwa mawili. Kwa hivyo ni wazi kwamba uh, wanakibarua pevu sana kuizuia Argentina na wakati huo huo, kuizuia kuomba Iceland itereze mbele ya Croatia. Anwar, mkama Nigeria na nafasi gani katika mchezo wa Juni 26 dhidi ya Argentina? Kwanza lazima tuelewe fika katiaea, lakini tuelewe fika kwamba katika hizi timu tatu na Argentina, Iceland na Nigeria, timu ya nafasi ya kupita vizuri na kubwa ni Nigeria ukiangalia, kwa sababu yenyewe na pointi tatu tayari kibindoni lakini pia Iceland kihistoria na Croatia zimekutana si takriban kama michezo mitatu Croatia ikiondoka na ushindi e, wakiondoka nyumbani Zagreb, lakini wakifunga kule Iceland. Lakini pia Argentina tunafahamu wamekuwa wakifunga Nigeria katika michezo hii ya ushindani, lakini katika mechi ya kirafiki hivi karibuni kabla ya michuano hii Nigeria waliifunga Argentina. Argentina si ile tunayoifahamu, Argentina kusema kweli imezofika hivi sasa, na si tu katika finali hizi, toka katika michuano ile ya kucheza kuanyo kufuzu kwa hiyo Nigeria wanachohitaji kufanya ni kwamba ni kupata pointi tu, kwa sababu wenyewe wako kwenye tofauti ama uwiano wa magoli wako, wako, katika hali nzuri kuliko timu zote hizi mbili. Mimi nadhani kwamba Nigeria wanachohitaji ni kwamba washinde tu kuifunga Argentina. Endapo asipata kupata sare, ni kuomba tu Croatia waifunga Iceland. Ni kitu ambacho mimi nakiona kwa ubora wa timu ya Croatia, licha kwamba nafahamu kocha atawapumzisha wachezaji mahiri, lakini siamini kama Iceland inaweza kupata matokeo ya Croatia ya ushindi. Na ma, ma, Master Tindo unadhani uh, mchezo kati ya uh, Korasia ambao wanaongoza katika kundi lao wakiwa na alama sita dhidi ya Iceland utakuwa ni mchezo wa, wa aina gani, na unadhani pengine Korasha wanaweza wakawapa nafasi wachezaji wengine ambao hawakucheza katika mechi za awali? Hilo uh, nalo linawezekana kwamba Korasia wakapunguza kidogo ile tempa ya kasi yaliyoonyesha katika michezo miwili ambao wamepata ushindi michezo yote miwili dhidi ya mbolo, mshindi, milili, Argentina pamoja na, na Nigeria wata freeze game kusudi kupata mapumziko kwa wachezaji ambao wale pengine walifanya kazi kubwa kwa ajili ya mchezo wa kumi na sita bora. Lakini nachoona hata kama wataleta wachezaji ambao pengine hawajapata nafasi katika mchezo ya awali, bado Iceland ana kazi kubwa ya kumfunga mabao zaidi ya matatu a Croatia, ili mradi aweke uwiano we, wa magoli vizuri dhidi ya Nigeria ama Argentina kama atapata ushindi. Kwa hiyo mimi naona nafasi ya, ya nane ataungana na Croatia ni kati ya Argentina ama Nigeria, lakini kwa mtazamo wangu, unaona karata kubwa sana nampa Argentina, sababu Argentina ana kazi ndogo ya kumfunga tu ku Nigeria mm, alingaji ya penywa na alikuwa anaomba jana mchezo kati ya Iceland, na na mchezo kati ya Nigeria na Iceland, Nigeria apate matokeo kusudi yeye apate ushindi katika mchezo dhidi ya zamchezo, Nigeria ili apite kwa sababu jana Iceland angeshinda, ingekuwa kazi kubwa sana kwa kwa kwa kwa Argentina kupata matokeo katika mchezo ujao ili baada ya tulia katika round iliyofuata. na ma, nitakuja kwako kwa, Master Tino. Msikilizaji kama muungana nasi, matangazo haya ni ya jukwaa la michezo. Wasikilizaji wetu wa Tanzania tunaomba radhi kwa kuwa hatusikiki kupitia masafa ya TBC FM, lakini unaweza kutusikiliza kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfi.kiswahili ama ukiwa na simu ya Android ama ya Apple ama iPhone unaweza ukapakua application ya RFI Uh, Kiswahili na ukasikiliza matangazo haya moja kwa moja. Wasikilizaji wetu wengine wa nchi zote za maziwa makuu Afrika Mashariki na Kati na dunia mnatusikiliza kupitia radio washirika pamoja na kwenye tovuti. Frederick, muda mfupi uliopita tulikuwa tunashuhudia mtanange kati ya Ubelgiji uh, ambao naweza kusema wako kwenye kiwango uh, kizuri zaidi kuwahi kuishuhudia kushu, Ubelgiji ya safari chini ya Roberto Martinez wakicheza na Tunisia, wawakilishi wa Afrika ambao hawajaambulia alama yoyote mpaka sasa, na bila shaka ni timu ya tatu kuaga mashindano ya kombe la dunia safari hii nam. Kwa hakika nafikiri nimeridhishwa sana na namna ambavyo kocha Roberto Martinez anaipanga ya timu yake. Anajaribu kuwatumia wachezaji ambao wanaweza kumpatia matokeo, alafu mambo mengine anafuata mathalani uh, uh, katika mchezo wa leo aliwanzisha Dana Azad akamwanzisha uh, Romelu Lukaku lakini akamwacha nje uh, Marwan Feraini ambaye hata katika klabu yake ya Manchester United amekuwa hapati nafasi ya kucheza. Kwao ni, ni, ni wazi kwamba yeye pamoja na Tiery Henri katika benchi la ufundi amekuwa akifanya uamuzi wa wa kuwatumia wa, wa wachezaji ambao wanaweza kuwapatia tukio, jambo ambalo limewawezesha uh, kufuzu hatua ya kumi na sita bora wakiwa tayari wana mchezo mmoja mkononi na wakiwa ambao watacheza na England. Sasa kibarua pevu kinabaki kuwa kwenye kundi hili la la G kinabaki kuwa kati ya ya England na na, na Panama. Na endapo kama England anashinda kesho, uh, mchezo wa mapema dhidi ya Panama anaungana na na Tunisia, lakini kwa anaungana na na, na Ubelgiji, mm. Lakini kwa ujumla nikitathmini ah, hili kundi mm, kile ambacho nilikitarajia kwamba England na Ubelgiji Ubelgiji ndizo ambazo zitafuzu katika hatua inayofuata ndicho ambacho na na, na, na, na kiona ambacho na, na amini kitakwenda kita kutimia ikilinganishwa na makundi mengine ambayo kwa hakika utabiri wa zile timu mbili zinazokwenda katika hatua ya mtoano ulikuwa ni mgumu kwa hakika Vipi ikiwa uh, Uingereza atapoteza katika uh, mchezo wao wa kesho? Sina matumaini makundi kama England <laughs> <England ya> atakapoteza <laughs> mm -hmm. Uh, Panama wamefungwa mchezo wa kwanza mabao matatu na Ubelgiji <laughs> <inaudible> uh, England walipata mabao mawili kwa moja dhidi ya Tunisia mm -hmm. alafu Panama hawa ni timu ambayo nimeitazama kwenye mchezo wake wa kwanza. Sidhani kama inaweza ikaisumbua England, ambayo Harry Kane ameshasema kwamba wao wana njaa ya kutaka mabao tu katika mchezo unaofuata. Sidhani kama inaweza kumsumbua kocha Gareth Southgate pata matokeo katika mchuano hapo kesho. na ma, Master Tindwa, tatizo la Tunisia limekuwa nini? Ime, inaonekana ni miongoni mwa timu naweza kusema haijaonyesha kiwango kizuri ama imeonyesha kiwango kibaya zaidi katika fainali za mwaka huu. sijakupata vizuri. nasema tatizo la Tunisia limekuwa nini safari hii? ah, hadi sifanye vizuri kama ambavyo, ah, wengi walikuwa wanatarajia kuona kwamba miamba ya Afrika Kaskazini kule, uh, ah, waarabu wakifanya vema mwaka huu ni kuchanga karata vibaya, hilo la kwanza. Alafu pia unajua kwa sasa Afrika hatuna wachezaji wale ambao, uh, tunaangalia miaka ya nyuma, kulikuwa na wachezaji bora kabisa. Kwa hiyo kutokea kwa mfano timu itakuwa inafanya katika mchuano wa kombe la dunia, tayari tuna wachezaji wawili watatu ambao wanasumbua barani Ulaya na katika timu kubwa, lakini ukiangalia kwa sasa timu nyingi hatuna wachezaji wa aina hiyo. Wachezaji waliopo ni wa kawaida tu wa kuweza kucheza timu ndogo kule barani Ulaya. Kwa hiyo ukiangalia Tunisia na the way inacheza mpira mzuri, ukiangalia mpira dhidi ya England na mpira, mpira mzuri kabisa, lakini unashindwa kupata matokeo sababu hakuwa na watu kule mbele. Hata leo walianza kucheza vizuri, lakini baadaye wakapotea na wakaanza kufungwa magoli haya matano, lakini yote yote bado wasijaa na wachezaji bora kutoka Afrika. Timu zetu zina wachezaji wa kawaida, ndio maana wanashindwa kupata matokeo. Wachezaji wa kuamua matokeo hatunao kwa sasa. Kwa hiyo hii ndio inasababisha Tunisia isifanye vizuri na timu nyingi kutoka huku barani Afrika. Na kwa upande wako, Anuari Mkama, unatazamaje? Una, una kundi ambalo yumo Tunisia, Uingereza, Ubelgiji Tunisia inaweza ikawa imejifunza nini kutokana na na hiki ambacho uh, kimetokea na pengine unaamini katika kuwa na wachezaji karibu asilimia themanini ya wachezaji wanaocheza soka la kulipo Ulaya ama unaamini katika namna gani ya kuitengeneza timu ya taifa ambayo itakuwa na inatengeneza pia uzoefu kwa wachezaji wanaocheza ligi za nyumbani? Nam kwanza eh, makundi Tunisia ndio hivyo, ameshaondoka na Tunisia wameathirika kwa sababu wachezaji wake mahiri kwa mfano Msakni hayupo katika michuano hii uh, kutokana kupata na kupata majeruhi, ndio pengine ilikuwa ni tegemeo lao, japo na umri wake pia nao ulikuwa anamtupa mkono. Lakini sasa ni kitu cha msingi sana kwamba Afrika sasa hivi hatuna aina ya wachezaji wenye kaliba kama Samuel Eto'o wakati ule, eh, Patrick Mboma. Ukienda huku Nigeria unamkuta, ukienda Mali unamkuta Keita. Kwa sababu gani? Kwa sababu ni kwamba mpira hivi sasa ni kama umekuwa robot, yani mpira ni mwa mahesabu, tunaenda kwa formation, tunaenda katika kila kitu, wakati sisi Afrika tunaamini katika kucheza Achia watu nafasi wacheze. Sasa mpira wa kisasa unatoweka kando sisi wa Afrika, ndo hali ambayo inajidhihirisha hivi sasa, na hii itatusumbua sana. Lazima tubadilike, na hata Brazil wanapata shida kwa sababu hiyo. Brazil sasa hivi si timu si, si, ya kuogopwa tena kwa sababu mpira umebadilika, si mpira ule ambao tulikuwa tunaiona miaka themanini, miaka tisini sasa kufanya hivyo kwa sababu koresha lazima mfunga Iceland ama apate matokeo mazuri ili amkope eh, kigongo hapo baadaye. Na uh, Fredi baadaye kutakuwa na mchezo <laughs> naweza kuita ni wakufa au kupona kwa timu ya taifa ya Ujerumani. Uh, Ujerumani atakuwa uwanjani majira ya saa tatu kamili za usiku kwa saa za hapa Afrika Mashariki kucheza na Sweden. Ujerumani na, anayo nafasi gani? Na ikiwa itapoteza uh, unadhani nini kitatokea kwa kocha Joachim Low? Ujerumani ana nafasi ngumu sana, na hasa nikikumbuka kilichotokea mwaka elfu mbili na kumi kwa Hispania ambao kwenye mchezo wa kwanza wa, wa, wa, wa, wa, hatua ya makundi walifungwa na Uswisi kwa bao moja kwa bila na wakaenda kushinda mechi zote sita hadi fainali na kuchukua ubingwa nilikuwa nikipitia ushambuzi wa mchezaji wa zamani wa Hispania Cesc Fabregas ambao ameutoa kwa namna ambavyo Ujerumani ilivyopo sasa ni kwamba lazima watakuwa na msongo wa mawazo kwamba kwa nini tumepoteza mchezo wa kwanza na sasa hivi tunakwenda kwa mahesabu tukishindwa mchezo na Sweden maana yake tunakwenda nyumbani mm. tukishinda matumaini yanakuwepo kwa hivyo presha kubwa kwenye mchezo huu iko kwa Ujerumani na watazibia kufanya kila jitihada, kila linalofanyika au kila linalowezekana ili kupata matokeo, vinginevyo bila shaka Ujerumani inaweza ikaungana na, na, na, na, na timu ambazo zitakuwa zimeondolewa mapema kwenye michuano hii, lakini naamini fike kwamba e, kama wat, watashindwa kupata matokeo. Aa, nafikiri kazi itakuwa ni kwa kocha Joachim Löw ambaye miaka yake kumi na miwili ya kuifunza timu ya taifa ya Ujerumani imekuwa na mafanikio makubwa, kwa sasa kuachia ngazi na kupisha watu wengine kuchukua nafasi yake, lakini kwa jumla, nina matumaini madogo sana kama Ujerumani itashindwa katika mchezo wa hivi leo usiku na pengine kuondolewa katika hatua ya, ya makundi. Na msikilizaji, Ujerumani ipo katika kundi F, uh, sambamba na Sweden ambayo ina, inaongoza kundi hili na alama tatu. Kwa hivyo leo kwa na Sweden yenyewe ni kufa ama kupona, ipate sare tu uh, ambayo itawawezesha pengine kupata nafasi ya kufuzu na Mexico ambayo mpaka sasa iko uwanjani, half time inaongoza uh, kwa bao moja kwa bila dhidi ya Jamhuri ya, ya Korea ya Kusini. Anwar Mkama, uh, najua ulikuwa wakati fulani ulikuwa shabiki wa Ujerumani. Sijui sasa hivi kama ni shabiki wa Ujerumani ama vipi? di di Mannschaft mimi bado nipo ni shabiki wa Ujerumani na na, na timu yangu unaipa nafasi kwa sababu unajua ni kwambie makundi Ujerumani na Brazil ni timu zenye mafanikio makubwa sana. Kwa hiyo itakuwa tunakunywa chai bila sukari endapo Ujerumani kisipita katika toa makundi, lakini nikwambie tu ni kwamba najua Master Tindo anakusikia unachokisema. Naogopa sana Sweden kwa sababu Italy kushiriki finali za dunia, kwa hiyo mm, anaweza akarudia pia kwa Ujerumani katika mechi na anaongoza kundi lake. Hiyo hmm, ni hatari. Kwa hiyo mimi nachokela ni kwamba, lakini yakimov atapanga karata zake vizuri leo, bado Ujerumani ana nafasi nzuri sana kupita, kwa sababu alionyesha kiwango kizuri katika Mexico japo tu bahati haikuwa haikuwa kwa upande wa Ujerumani. Naam, uh, tutaizungumzia timu ya uh, Master Tindwa kesho. Uh, timu ya taifa ya Uingereza Three Lions, wao watafanya nini lakini, uh, Master Tindwa, kwa namna ambavyo Ujerumani ilionyesha kiwango katika michuano ya kombe la dunia kule Brazil, ulitarajia kuiona Ujerumani hii ambayo ilizidiwa kiwango na Mexico na baadaye inacheza na Sweden ambayo naenyewa wanahitaji ushindi? Yeah, nilikuwa na wasiwasi sana na Ujerumani kwa sababu ukiangalia katika miaka ya karibuni Uh, mwaka tisini na nane Ufaransa bingwa, mwaka elfu mbili na mbili akafanya vibaya. Mwaka elfu mbili na mbili Brazil bingwa, elfu mbili na sita akafanya vibaya. elfu mbili na sita Italia bingwa, elfu mbili na kumi akafanya vibaya. Hispania bingwa, elfu mbili na kumi na nne akafanya vibaya. Kwa hiyo nikaona Ujerumani huenda akianguka katika mwaka huu kufanya vibaya eh, lakini namuona Ujerumani, dunia yote imemshangaa Ujerumani kwa kufanya vibaya dhidi ya Mexico. Lakini Mexico, watu wanashindwa kuwatazama. Uh, wanacheza mpira wa aina gani? Lakini bado mm, nawapa nafasi Ujerumani leo hii kufanya vizuri na kugia katika yake na huenda wakafanya vizuri kama leo wanapata matokeo dhidi ya Sweden. Naam, msikilizaji wa RFI Kiswahili tutajua zaidi kesho hapa na pamajeri wa asubuhi, na katika makala ya jukwaa la michezo jioni tutafahamu ni nani ameibuka kinara katika mchezo leo. Tushajua mmoja, Belgium alimchapaza Tunisia kwa bao tano kwa mbili a, Korea Kusini anacheza visasa na Mexico. Mexico wako mbele kwa ko bao moja. Baadaye saa tatu Ujerumani atacheza na Sweden. Tutakuja kuangalia Ujerumani amepita ama Anuari atakuwa analia a, lakini kesho Uingereza wa watacheza, Japan watacheza na wawakilishi wa Afrika, Poland pia watacheza. Ni washukuru sana Anwar Mkama pamoja na Master Tindwa kwa kujumuika nami kwenye makala ya jukwaa la michezo leo. Asanteni sana, asante sana Fredi, shukrani. <laughs> Naam, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Msikilizaji, usikose kuungana nami kwenye matangazo yetu mengine ya kesho asubuhi na jioni. kwa heri. Nami ni washukuru wenzangu hapa studio Frederick Nwaka na Emmanuel Richard Makundi kwa makala hayo murua kabisa ya jukwaa la michezo. Kwa matangazo mengine RFI Kiswahili ni hapo kesho asubuhi, tukijaliwa. Ricky Martin na kibao chake hicho gogogo go, go, na ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo katika lugha ya Kiswahili hadi biladi. Nilikuwa nawe uh, katika makala, katika matangazo haya jioni uh, na matangazo mengine kama haya ni hapo kesho. Shukrani za dhati kwa wenzangu ambao nilikuwa nao Frederick Nwaka na Emmanuel Makundi. Na punde tu nakuacha na wenzetu na kutoka Paris, Ufaransa, lakini ueradhi kutokana na matangazo yetu kukosa kusikika TBC.