Dakta, imetimia saa 12 kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Mazungumzo ya amani kuhusu Sudani Kusini kuanza tena jijini Khartoum. Rais wa Zimbabwe asema ya nchi yake haitasogeza ya mbele uchaguzi mkuu wa nchi hiyo, siku moja tu baada ya kunusurika kuuawa. Zoezi la upigaji kura limemalizika nchini Uturuki katika uchaguzi ambao ni kipimo kwa rais Recep Tayyip Erdogan. Na katika michezo, wawakilishi wengine wa Afrika, timu ya taifa ya Senegal iko uwanjani hivi sasa kumenyana na Japan. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba saba, usisahau kwanza na alama ya kujumlisha. Siku chache tangu mazungumzo ya amani ya sudani kusini ya gonge mwamba jijini Addis Ababa Ethiopia, mazungumzo hayo yanatarajiwa kuanza tena Jumaa hili mjini Khartoum Sudan. Rais Salva Kiir na hasimu wake aliyekuwa makamu wa rais Dr riek Machar, ambaye sasa anaongoza makundi ya waasi, anatarajiwa kukutana tena chini ya usimamizi wa jumuiya ya IGAD na rais wa Sudan, Omar Hassan al Bashir. Lakini tangu mazungumzo haya kutajwa yatafanyika mjini Khartoum, maswala yamekuwa mengi kuhusu ikiwa Sudani ina mkono katika vita vya Sudani Kusini. Kwa nini Khartoum? Dr Francis Onditi ni mtaalam wa maswala ya utatuzi wa mizozo na usalama na anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Unajua eh, Riek, daktari Riek Machar wakati alihama ali ama alienda self exile, alielekea kule Khartoum, na siku za hivi karibuni tumekuwa na ushikamano kati ya Khartoum na aliye makamu wa rais eh, sudani kusini eh, daktari Riek Machar. Kwa hivyo uhusiano huo huenda imeelekezwa ku viongozi kukubali ya kwamba watapeleka ma mazungumzo kule. Huwa kwa mara nyingi sana tunakuwa na mchango wa ile naita mazingira mazingira ambayo yanafaa kwa viongozi wawili ambao wanaendelea na uh, na mazungumzo uh, ya kisiasa ama mazungumzo ya kidiplomasia ya kuleta amani. Ni sauti yake Dr Francis Onditi, mtaalamu wa maswala ya usalama na utatuzi wa mizozo, akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Serikali ya Burundi inaripotiwa kuwashikilia raia wanne wa Ufaransa na afisa mmoja wa juu wa serikali waliokamatwa Ijumaa ya wiki iliyopita na sasa wanazuiliwa kwenye jela mbalimbali nchini humo wakituhumiwa kwa udanganyifu wa sekta mawasiliano, kwa mujibu wa taarifa ya waziri wa ulinzi wa nchi hiyo aliyoitoa hapo jana. Anasema raia hao wa Ufaransa na mmoja wa Burundi wanashikiliwa kwa makosa ya uhujumu uchumi, udanganyifu, kutengeneza nyaraka na kuwa na kampuni hewa ya mawasiliano. Idadi ya watu waliokufa kutokana na shambulio la bomu wakati wa mkutano wa wafuasi wa waziri mkuu mpya wa Ethiopia Abiy Ahmed mjini Addis Ababa hapo jana imeongezeka na kufikia watu wawili, wakati huu polisi wakisema wamefanikiwa kuwakamata watu kadhaa kuhusiana na tukio hilo. Shambulio hili lilitekelezwa li kwenye eneo ambalo lilifurika maelfu ya wa wafuasi wa waziri mkuu Ahmed na walikuwa, na alikuwa amemaliza punde tu kuhutubia wananchi waliojitokeza kuunga mkono mageuzi yake. Shambulio hili linaweza kuifanya Ethiopia kutangaza hali ya hatari kwa mara nyingine. Abdul Karim Watiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ah, sidhani labda ni njama tu za kutaka kumtia hofu arudishwe tena hali hiyo, lakini nadhani jumuia ya kimataifa pia mataifa makubwa kama Amerika na mataifa yanayopenda eh, haki na na maendeleo katika bara la Afrika wanamuunga mkono bila shaka. Nadhani itaendelea kwa hatua zake, hizi zitaendelea, na bila shaka tutaona mageuzi makubwa katika siasa za Ethiopia, ambayo ndio makao makuu maku ya African Union. Ni mtazamo wake Abdul Karimu Watiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza nasi akiwa Dar es Salamu nchini Tanzania. f Radio France Internationale. Nam, asante sana msikilizaji ulioko dar es Salaam, Mombasa, Nairobi, Bunia kule Kisangani, unaendelea kutegea skio matangazo yetu. Ni komberadhi msikilizaji uh, wa dar es salaam nchini Tanzania hautaweza kupata matangazo yetu kutokana na sababu za kiufundi, lakini kwa wananchi wote wa, na wakazi wa eneo la maziwa makuu na nchi za Afrika mashariki na kati, mnaweza kuendelea kusikiliza matangazo yetu. Mlipuko uliotikisa mkutano wa kampeni za chama tawala nchini Zimbabwe, Zanu PF, na ambao Rais Emerson Mnangagwa alinusurika limetia dosari nchi hiyo wiki chache kabla haijafanya uchaguzi wake mkuu bila ya utawala wa Rais Robert Mugabe. Mwanahabari wetu Fredrick Nwaka ana maelezo zaidi. Licha ya wananchi wengi mpaka leo kuwa kwenye mshangao, mamlaka nchini humo zinasema hazitasogeza wala kuahirisha uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwishoni mwa mwezi Julai. Watu 41 wamethibitishwa kujeruhiwa kwenye shambulizi la hapo jana, wakiwemo manaibu wawili wa rais, tukio ambalo Rais Mnangagwa amelikashifu na kuwataka wananchi kuwa watulivu wakati uchunguzi ukiendelea. Katika hatua nyingine, jumuiya ya Umoja wa Ulaya imeanza kupeleka waangalizi wake wa uchaguzi nchini Zimbabwe kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 16. Uchaguzi wa Julai 30 utakuwa wa kwanza kwa nchi hiyo bila ya uwepo wa kiongozi mkongwe Robert Mugabe ambaye alikaa madarakani kwa miaka 37 kabla ya kuondolewa na jeshi mwezi Novemba mwaka jana. Nam asante uh, Frederick Nwaka. Mashambulizi mfululizo ya watu wanaodaiwa kuwa ni wanajihadi kaskazini mwa nchi ya Msumbiji yamesababisha hofu kwa wananchi kwa nchi hiyo kushindwa kupata fedha ilizotarajia kutokana na ugunduzi wa gesi. Baada ya kugunduliwa kwa ujazo wa futi trilioni 180 za gesi asilia kwenye pwani ya kaskazini mwa nchi hiyo, Msumbiji ilitarajia kutimiza ndoto za kupata utajiri kupitia kwenye sekta hiyo. Tangu mwezi Oktoba mwaka jana watu zaidi ya 30 wameuawa katika mashambulizi ya wanajihadi hao, ambapo licha ya kupelekwa kwa wanajeshi kwenye mji wa Cabo Delgado, hawajafanikiwa kudhibiti mashambulizi hayo. Radio France International, nam haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili tukitangaza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana msikilizaji. Wananchi wa Uturuki wamepiga kura Jumapili hii kuchagua wabunge na rais katika uchaguzi ambao unatajwa kuwa kipimo cha juu kwa Rais Recep Tayip Erdogan, wakati huu upinzani wakitumia hali, wakitumia hali mbaya ya uchumi wa taifa hilo kupata umaarufu. Mwanahabari wetu Sabina Mpelo ana maelezo zaidi. na msikilizaji, ni komberadhi uh, punde Sabina Mpelo atakapokuwa tayari kutujuza kuhusiana na kile kinachoendelea Uturuki tutakufahamisha. Na naona Mpelo yuko tayari hivi sasa kutuambia kile ambacho kinaendelea kule Uturuki. ikiwa na idadi ya watu milioni 56 wenye haki ya kupiga kura kwa mara ya kwanza wanapiga kura sambamba na kuchagua wabunge na rais, huku Rais Erdogan akitarajiwa kushinda kwenye duru ya kwanza na chama chake kupata ushindi wa jumla. Mpinzani wake wa karibu kutoka chama cha Republican People's, Muharrem Ince amefanikiwa kupata idadi kubwa ya wahudhuriaji kwenye mikutano ya kampeni na anatarajiwa kupata idadi kubwa ya viti bungeni. Mshauri wa rais wa Marekani Donald Trump, Jared Kushner, hii leo amehoji kuhusu uwezo na utayari wa rais wa mamlaka ya Palestina Mahamud Abbas katika kuridhia mkataba wa amani kati yake na Israel. Matamshi ya Kushner anayotoa wakati alipohojiwa na gazeti moja la Palestina la Alquds, wakati huu akifanya ziara kwenye eneo la mashariki ya kati viongozi wa nchi 16 wanachama wa Umoja wa Ulaya wanakutana jijini Brussels wa Ubelgiji kujadili uwezekano wa kupata suluhu ya kisiasa kuhusu tatizo la wahamiaji ambalo limesababisha mgawanyiko mkubwa ndani ya jumuiya hiyo. Mkutano wa hivi leo ni wa dharura uliokuwa umeitishwa na mkuu wa Tume ya Ulaya Jean Claude Juncker, ambaye amesema mkutano huu ni wa kikazi kujadili sera za umoja huo kuhusu wahamiaji. na vikosi vya waasi nchini Siria kwenye mji wa Raka vimetangaza makataa ya siku mbili ya watu kutotembea usiku kuanzia hivi leo wakisema ni kutokana na hali tete ya usalama kaskazini mwa nchi hiyo na hofu ya kundi la Islamic State kutekeleza mashambulizi. Radio France Internationale. Nam, asante sana msikilizaji wetu wa pale Kitwe, Zambia, unayetusikiliza kupitia masafa ya 92.5 FM, ni mpishe basi Ali Bilali kwenye makala ya changu chako chako changu Kusalimu msikilizaji popote pale, na msikilizaji ni komberadhi, makala ya changu chako chako changu na Ali Bilali anaona, uh, mitambo kidogo uh, inasumbua, lakini punde, uh, Ali Bilali atakujia hapa na makala ya changu chako chako changu mm -hmm. Karibu kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale katika makala haya ya changu chako chako changu. Ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Bienvenue. Leo katika historia na kuletea Historia ya kanisa. Inawezekana mpenzi msikilizaji, ukawa ni muumini, lakini hujui historia ya kanisa. Hivyo basi, nimezungumza na mchungaji wa kanisa la Kianglikani la Mtakatifu Nikolao ambaye kwanza kabisa anajitambulisha na baadaye kutupa historia ya kanisa. Naitwa Karani Jerome Napela, mchungaji wa kanisa Anglikana la Mtakatifu Nikolao hapa Ilala. Lakini pia kwa muda mrefu nimekuwa mwalimu katika chuo chetu kikuu cha Mtakatifu Yohana sehemu ya Buguruni, lakini sasa nimepumzika na, nafanya kazi zangu za mtaa na na kufundisha mambo kadha wa kadha kwa watu ambao wanapenda wana, wana, wana, wana, wana wana kuelekezwa hasa mambo yanayohusu historia ya kanisa, mambo yanayohusu ibada, mambo yanayohusu mapokeo na mambo kadha mengine, mambo ethics ya kanisa na mambo mengine yanayohusu imani ya Kikristo ya napenda kuchukua nafasi ya kumshukuru Mungu kwa kueleza ku, ku, ku, uh, miongoni mwa historia inayovutia sana ni historia ya kanisa na inaanza hasa uh, katika siku inaitwa siku ya Pentekoste uh, ambayo ni, ni, ni siku hamsini tangu Yesu Kristo afufuke ama tunavyosoma katika kitabu cha Matendo ya Mitume sura ya pili um, kutoka hapo sasa siku ya Pentekoste kanisa nikaanza nika, nika kupanuka, na unaweza ukagawa ukaigawa historia ya kanisa katika maeneo kadha wa kadha uh, tangu Pentekoste uh, sasa unaweza ukasema ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni wakati wa, wa mitume kuhu, kuhu, kuhu, kuhu. Pata nafasi ya kuhubiri katika maeneo ya, ya utawala wa Kirumi hasa katika nchi takatifu, lakini pia kuna uh, nyakati zinazoitwa nyakati za, za kuenea kwa kanisa ambazo zinaenda sambamba kabisa na nyakati za mateso, alafu kuna nyakati za, za, za elimu, watu kuhoji na ku, kutaka kujiridhisha na elimu ya falsafa na mambo kadha wa kadha, lakini baadaye unakuta kuna kanisa linapita katika wakati wa matengenezo, watu wanapotaka ku, kuona kwamba lazima tutoke tu, tu, tu, tu, tu, tu, kutoka mfumo huu wa kutawaliwa na kanisa Katoliki. Sasa tuende huko natune, na tuone namna gani tunavyoweza kusonga mbele zaidi. Alafu pia unaweza kuona uh, nyakati sasa za, za kupanuka kwa kanisa na, na, na, na, kuanzishwa kwa madhehebu kadha wa kadha. Kwa hiyo unaweza kuona katika maeneo hayo yote kanisa limepita katika changamoto nyingi sana na, lakini bado limebaki kuwa kama lilivyo, na, na, na, na, na, na kwamba mambo hayo yote yakiletwa pamoja yanajiweka ya kanisa katika umoja wake, na, na mambo kadha wa kadha ambayo yanaonekana mpaka kwenye kanisa nam. Nafikiri umemsikiliza kwa makini zaidi Reverend Canon Jerome Napela ambaye bado yuko nasi na sasa, anatueleza baada ya kupanuka kwa kanisa ambapo leo tunashuhudia sasa madhehebu mbalimbali. Hii imekujaje? Uh, kutokea kwa madhehebu kadha wa kadha ni matokeo ya labda watu uh, kuu fulani cha so watu kutoridhika na aina ya mafundisho ya kanisa lao la asili, alafu wanakwenda kidongo na mimi hii sioni kama ni jambo la hatari lakini kadiri siku zinavyokwenda kulekule, kanisa inaanza kwenda mbali zaidi na kusahau mambo ya msingi ambayo yanatakiwa kufanyika. Siata shida mtu akianzisha dhehebu lake, lakini msingi wake ukawa ni maandiko matakatifu, lakini akawa na hoja za msingi za kwa nini ameamua kuanzisha dhehebu lake na huwezi kuwazuia watu kufanya hivyo kwa sababu uh, hakuna mahali unapoweza kusema sheria inataka usifanye hivi. Ingawa sasa naiona hatari inayotokea, kuna baadhi ya madhehebu zinazoanzishwa ambazo huoni huoni kabisa msingi wake katika maandiko matakatifu. Kwa mfano Juzi tumesoma kwenye vyombo vya habari, mtu mmoja amesema na kanisa lake sio, inaitwaje, huko Subunju Suboko, amechukua wanawake, amewafungia huko ndani, alafu baadaye wanakuja wanakuta, kuna watoto, wamezaliwa humo. Huwezi kuona msingi wa kimaandiko wa, wa uhalali wa aina hiyo ya makanisa. Na huu ni mfano mmoja tu labda yako mengi zaidi. Na, na ni hatari kwa sababu mwisho wa siku tuta, tutafika mahali ambapo tutashindwa ku, ku, kuwa na ushuhuda wa, wa hiyo, hiyo, hiyo dini ya Kikristo yenyewe kwa sababu msingi wa Ukristo ni, ni maandiko matakatifu na maandiko matakatifu haya, haya, hayaruhusu mambo kama aina hiyo ambayo unaweza kuyaona katika baadhi ya madhehebu ambazo zimeonekana kuchipuka sasa hivi. Waumini wote wa kikristu wanamwamini Mungu. Swala la kuunda kanisa ni katika dhamira ya kuendelea kumwabudu. Je, kuna umuhimu wowote wa kuunda makanisa mengi au madhehebu mengi kama tunavyoshuhudia katika maeneo mbalimbali, hususan barani Afrika? Reverend Caron Jerome Napela hapa anatueleza kuhusu faida na hasara ya kuundwa kwa makanisa mengi. ya kuna faida na hasara yake. faida ni kufungua uwanja mpana wa kuhubiri neno la Mungu endapo hilo kanisa linaloanzishwa linafuata misingi ya maandiko matakatifu. Hasara ni pale ambapo mtu anaanzisha kanisa kwanza, kwa masuala yake binafsi, lakini pili, bila kujali msingi wa maandiko matakatifu, na kama nilivyotoa mfano mojawapo kati ka, ya mingi ambayo ipo, kwa mfano Uwezi kaniambia unaanzisha kanisa ambalo linaruhusu watu kuoa wanawake kadiri unavyoweza. Maandiko matakatifu na, na, na imani ya Kikristo inakataa hiyo. Kwa hiyo faida ni, ku, ni kuongeza kuvunja mipaka ya neno la Mungu endapo ethics za kanisa zinafatwa, hiyo ni faida. Hasara ni pale ambapo watu hawafati na, na misingi ya kanisa kwa maana ya maandiko matakatifu ambayo ni Biblia takatifu. Aidha, kuhusu uswala la kuanzishwa kwa kanisa kwa lengo la kujilimbikizia fedha ambalo sio la kupuuzwa, Reverend Canon Jerome Napela analigusia hapa, na hilo ni tatizo na nyingine kubwa na mimi na, nafikiri na, na lazima wale wanaoanzisha haya makanisa wawe na hofu ya Mungu, kwa sababu unachukua tu hela za watu maskini hawa, halafu una, unafanya una, unavyotaka. Hakuna accountability, sio? Hakuna kueleza kwamba fedha mnayoitoa imefanya hiki, imefanya hiki. Wewe unakusanya tu, unakusanya tu, unakusanya tu lakini waturejesha watu hawa. Na, na kwa bahati mbaya sana Watu wana, wana, watu wana shida, wakisikia kwamba mahali fulani sii kuna nabii sii kuna mtumishi sii kuna nani anafanya mambo makubwa, watu wanakwenda kwa sababu wana shida. Na ukifanya hesabu, wahanga wa madhehebu hizo wengi ni wanawake, sababu wanawake wanaonekana wana matatizo makubwa sana, na naomba wanisamehe, ama wana matatizo makubwa. Kwa hiyo wanadhani eh, huku watapata mata, majibu ya matatizo yao, kumbe unaenda kuongeza matatizo mengine, na unaweza kuona wanatoa vitu vya wengi, unasikia wanalamika, nimepeleka vitu vyangu, nimepeleka kiwanja, nimepeleka nyumba yangu, nimetoa vitu vyangu. Nabii kaniambia lete nyumba, lete gari, alafu utabarikiwa. Alafu huyo mtu baadaye anabaki kuwa maskini tu. Kwa hiyo kuna watu kwenye wanakuwa benefit kwa dini ya kuanzisha makanisa. Viongozi wa dini wanaaminika kuwa wajenzi wa imani ya kiroho, kuwafanya watu wamwamini Mungu wa kweli pasina kupindisha. Lakini inasikitisha kuona licha ya juhudi wanazozifanya, bado wapo waumini ambao wanakubali kurubuniwa na kuamini mambo mengine ambayo mara nyingi hayawezekaniki. Na je, hili haliwezi kuonekana kuwa ni udhaifu wa kutoa huduma ya kiroho kwa viongozi wa kidini? Waumini wao? Hapana, si kama tumekuwa na udhaifu katika ku, kuwafanya watu waamini sana, lakini ajua mwanadamu amepewa uhuru wa kuchagua, na huwezi, huwezi kumfanya mwanadamu asifanye kama matakwa yake. Yaani, u, unajua mwanadamu amepewa uhuru wa kuchagua, na, na hata hao ambao tunao huko ndani tumebaki nao bado, kuna changamoto tunakutana nazo. Kwa hiyo hawa na, wanaotoka, nafikiri shida zao nyingine za ziada, na wengi sasa, nataka nikuambia, wanarudi baada ya kugundua kwamba wamepoteza, wamedanganywa, wamefanya. Wengine wanarudi sasa wanasema, mchungaji, mimi kule nilikwenda, lakini mimi nimeona hiki na hiki. Wanarudi, tunawapokea, tunawakaribisha na maisha. Msikilizaji, unafikiri inawezekana siku moja tukashuhudia muungano wa makanisa na kuepukana na tunachokishuhudia kwa sasa? Reverend Canon Jerome Napera sio rahisi sana kwa sababu kama, kama nilivyosema hapo kwamba kuna watu ambao wameanzisha makanisa kwa sababu ya personal interest ha, ha, haitakuwa rahisi hivyo lakini tunaamini eh, yale makanisa makubwa ambayo tunaita makanisa ya asili haya sasa ya, wakati wa kukaa pamoja na kuondoa tofauti zao na kuzungumza lugha moja nafikiri umefika na hii ndio namna pekee ya kujenga ya nguvu ya kanisa, kwa sababu kama watu wanahamahama tu, hata ile nguvu ya kanisa yenyewe naiona kama inaanza kupotea polepole. Kwa hiyo pole mingi fikia sasa wakati wa makanisa ya, ya asili yale makubwa kutana pamoja sasa na kusema hivi huku tunakoelekea na, na, na huu uwaibishwaji wa Ukristo unaofanywa na watu wachache unaisha lini? Nafikiri na kuna sasa wakati unafika kufanya jambo hilo. Na msikilizaji, matumaini yangu ni kwamba umenufaika vya kutosha na sehemu hii ya kwanza ya makala yetu kuhusu historia ya kanisa. Usikosi kuungana nasi Jumapili ijayo tukijaliwa, Reverend Canon Jerome Napela atatueleza sasa kuhusu utamaduni wa kanisa na uhusiano baina ya kanisa na serikali. Katika kipengele cha muziki, mpenzi msikilizaji, nikuletee mwimbaji wa Uganda Geoffrey Oryema ambaye amefariki hivi majuzi. Alikuwa na ugonjwa wa saratani. Oryema amefariki akiwa na umri wa miaka 65, na alijulikana sana kama African Leonard Cohen. Ni mwimbaji wa muziki wa dunia. Alikimbia nchi yake akiwa na umri wa miaka 23. Hadi kifo kinamkuta, alikuwa anaishi nchini Ufaransa. Aliitwa jina la African Leonard Cohen kama alivyokujuza Geoffrey Oriema alitoka Uganda akiwa na umri wa miaka 23. Alikimbia utawala wa Amin Dada baada ya mauaji ya baba yake, ambaye alikuwa ndiye waziri. Aliandika albamu yake ya kwanza ya Exile mwaka 1990 akibadilisha nyimbo kwenye gitaa na wengine akiongozana na sanza na ngoma ya nanga. Albamu hiyo ilizalishwa na Brian Eno, mkurugenzi mkuu wa sauti ya U2. Wimbo wake yenini unaonekana katika albamu yake ya kwanza na ulimpa umaarufu mkubwa. Albamu yake ya pili bit boda mwaka wa 1994 ilifungua mlango kwa ajili ya kutembelea Marekani. Mwaka 1997 Geoffrey Oryema alimshirikisha mwimbaji kutoka nchini DRC iliyokuwa Kanza mwimbaji huyo wa Uganda aliendelea kuchanganya vyombo vya jadi za Afrika na gitaa tangu mwaka wa 2006 mwanawe Ocheng Oryema aliambatana naye kwenye ngoma na percussion Geoffrey Oryema pia alishirikiana na uandishi wa filamu wanaoimba muziki wa waraka Invisible Geoffrey Oriema alirudi nyumbani kwake kwa mara ya kwanza Disemba 17 mwaka 2016 wakati wa tamasha la kihisia huko jijini Kampala nchini Uganda. Unasikiliza changu chako chako changu, hapa RFI Radio France Internationale. Namsikiliza hapa kibao chake Geoffrey Oriema anatumbia makambo Hadi hapa mpenzi msikilizaji, sina la ziada, langu jina ni Ali Bilali, nikutakie bon dimanche. Ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Mazungumzo ya amani kuhusu Sudani Kusini kuanza tena jijini Khatum. Rais wa Zimbabwe asema ya nchi yake haitosogeza mbele uchaguzi mkuu siku moja tu baada ya kunusurika kuuawa. Zoezi la upigaji kura limemalizika nchini Uturuki, katika uchaguzi ambao ni kipimo kwa rais Recep Tayyip Erdogan. Na katika michezo ya wakilishi wengine wa Afrika, timu ya taifa ya Senegal iko uwanjani hivi sasa, dakika ya 30 ikiongoza kwa bao moja kwa bila lililofungwa na Sadio Mane. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Siku chache tangu mazungumzo ya amani kuhusu Sudani kusini ya gonge mwamba, jijini Adis Ababa, Ethiopia. Mazungumzo hayo yanatarajiwa kuanza tena jumaa hili mjini Khartoum, Sudan. Rais Salva Kiri na hasimu wake aliyekuwa makamu wa rais Dr Riek Machar, ambaye sasa anaongoza makundi ya waasi, wanatarajiwa kukutana tena chini ya usimamizi wa jumuiya ya IGAD na rais wa Sudan Omar Hassan al Bashir. Lakini tangu mazungumzo haya kutajwa yatafanyika mjini Khartoum, maswali yamekuwa mengi kuhusu ikiwa Sudani ina mkono katika vita vya Sudani Kusini, lakini ni kwa nini hatum? Dr Francis Sonditi ni mtaalamu wa maswala ya utatuzi wa mizozo na usalama anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Unajua eh, reak daktari Riek Machar wakati alihama ali ama alimenda self-exile alielekea kule Kartum na siku za hivi karibuni tumekuwa na ushikamano kati ya Kartum na aliye makamu wa raisi eh, sudani kusini eh, daktari Riek Machar. Kwa hivyo uhusiano huo huenda imeelekezwa ku viongozi kukubali ya kwamba watapeleka ma mazungumzo kule. Huwa kwa mara nyingi sana tunakuwa na mchango wa ile tunaita mazingira mazingira ambayo yanafaa kwa viongozi wawili ambao wanaendelea na uh, na mazungumzo ya uh, ya ya kisiasa ama mazungumzo ya kidiplomasia ya kuleta amani. Ni mtazamo wake Dr Francis Onditi, mtaalam wa maswala ya utatuzi wa mizozo na usalama, akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Majuma kadhaa yakiwa yamepita tangu wafutiwe mashtaka ya makosa ya kivita na uhalifu dhidi ya binadamu aliyekuwa makamu wa rais, makamu wa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Jean Pierre Bemba yuko mbioni kupatiwa hati ya kidiplomasia. Nchi ya Ubelgiji ilikubali kumpokea Bemba baada ya kuachiwa na mahakama ya ICC, lakini kiongozi huyo wa zamani wa DRC hana tena nyaraka halali za serikali ya nchi hiyo. Taarifa za chama chake cha MLC nchini DRC, katika barua waliomwandikia spika wa Senate wanamta, wanalitaka bunge la Senate kuidhinisha Bemba kupewa hati mpya za kusafiria na idadi ya watu waliokufa kutokana na shambulio la bomu wakati wa mkutano wa wafuasi wa waziri mkuu mpya wa Ethiopia Abiy Ahmed mjini Addis Ababa hapo jana imeongezeka kufikia watu wawili, wakati huu polisi wakisema wamefanikiwa kuwakamata watu kadhaa kuhusiana na tukio hilo. RFI, Radio France Internationale. Nam, asante sana msikilizaji kwa kuendelea kutegea sikio matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Wananchi wa Uturuki wamepiga kura Jumapili hii kuchagua wabunge na rais katika uchaguzi ambao unataja kuwa kipimo cha juu kwa rais Recep Tayyip Erdogan, wakati huu uh, upinzani wakitumia hali mbaya ya uchumi wa taifa hilo kupata umaarufu. Erdogan ameshuhudia mabadiliko makubwa ya nchi hiyo tangu chama tawala cha Kiislamu kiingia madarakani mwaka 2002 baada ya miongo kadhaa, lakini wakosoaji wake wanasema kwamba amekuwa ni mtawala wa kiimla. Viongozi wa nchi 16 wanachama wa Umoja wa Ulaya wanakutana jijini Brussels wa Ubelgiji kujadili kuja uwezekano wa kupata suluhu ya kisiasa kuhusu tatizo la wahamiaji ambalo limesababisha mgawanyiko mkubwa ndani ya jumuiya hiyo. Mkutano hivi leo ni wa dharura na ulikuwa umeitishwa na mkuu wa Tume ya Ulaya Jean-Claude Juncker ambaye amesema mkutano huu ni wa kikazi kujadili sera za umoja huo kuhusu wahamiaji. Na mshauri wa rais wa Marekani Donald Trump Jared Kushner hivi leo amehoji kuhusu uwezo na utayari wa rais wa mamlaka ya Palestina Mahmud Abbas katika kuridhia mkataba wa amani kati yake na Israel. Matamshi ya Kushner ameatoa alipohojiwa na gazeti moja la Palestina la Al Quds, wakati huu yeye pamoja na mjumbe maalum wa nchi hiyo Jason Grinberbart wakifanya ziara kwenye eneo la mashariki ya kati, kujaribu kufufua mazungumzo baina ya pande hizo mbili. RFI, Radio France Internationale na msikilizaji basi, punde tunakuja hapa studioni, mimi na mwenzangu Frederik Nwaka Mbele. Leo atakuwa dereva wa jukwaa la michezo. Karibu jumuika nasi. na asante sana mwenzangu Emanuel Makundi. Pia asante msikilizaji hapo ulipo, nikikusalimu sana, nikikutakia heri siku hii ya Jumapili ya Juni 24 mwaka 2018 na siku ya kumi tangu zilipoanza fainali za 21 za Kombe la Dunia. Na hivi sasa tunavyozungumza, uh, Senegal wanachuana na, na Japan, bao ni moja kwa moja, Japan wakiwa amesawazisha dakika chache zilizopita, lakini vile leo basi mjadala wetu utatuama kwenye teknolojia ya usaidizi wa video ama video assistance referee, ambayo imeanza kutumika katika fainali hizi na kufikia sasa takriban penalti 14 zimeshapatikana, moja zaidi ya penalti 13 ambazo zilipatikana kwenye mashindano yote yaliyopita fainali za kombe la dunia za mwaka 2014 kule nchini Brazil. Hapa studio, mimi ni Fredrick Nwaka na mwenzangu Emmanuel Makundi, lakini katika laini ya simu tumeungana na mchambuzi wa soka uh, Boniface Osano akiwa uh, katika kaunti ya Kisumu, ni kule magharibi mwa nchi ya Kenya. Osano, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana kaka Frederick Nwaka. Na mshukrani sana, lakini katika laini nyingine pia nimeungana na Samuel John ya mchambuzi wa soka akiwa Mwanza, uh, ni kaskazini magharibi mwa Tanzania. Samuel John, karibu sana. Asante sana Fred Kilimaka, nimekaribia katika meza ya matangazo ya RFI. Naam, shukrani sana, lakini msikilizaji ni kujuze kwa muktasari, na kwamba pia hapa studio niko na mwenzangu Emmanuel Makundi. Makundi, karibu sana naam. Asante Fred. Naam, asante sana. Na kabla kuja, hatujaanza pengine kuangazia swala hili, hebu kwa muktasari msikilizaji nikufahamishe mechi ambazo zinachezwa hivi leo, kama nilivyokujuza hapo awali kwamba Senegal inachuana na Japan na, hadi hivi sasa ni dakika ya ngapi makundi? dakika ya 37 ya mchezo na, na, kama ulivyosema pale awali Fredrick nwaka Japan walisawazisha katika dakika ya 34 tu ya mchezo kupitia kwa taka Takashi inui akipokea uh, pasi kutoka uh, upande wa magharibi ya uwanja na kusawazishia timu yake bao, hivi sasa ni moja kwa moja. Matokeo haya yana maana gani kwa namna ambavyo kwenda na makundi mkoo? Ukiangalia mchezo tangu hapo hapo awali ulipoanza uh, matokeo haya yatakuwa yanamaanisha kwamba timu zote mbili sasa zitakuwa zinalingana uh, maana yake nikitazama takwimu zao hapa wanafanana kwa kila kitu na, wanafanana kwa magoli ya kufunga na kufungwa, kwa hivyo na ikiwa mechi itamalizika kwa sare ya bao moja kwa moja, na maana kwamba Japani ataendelea kusalia kileleni kwa uwiano uh, wa magoli licha kwamba watakuwa wako sawa uh, lakini ikiwa mmoja wapo ataibuka, maana mechi ya leo ni kama kutafuta nani atakayekuwa kinara wa kundi hili, tukisubiri mchezo kati ya Poland na, na Colombia ambao pia ni mchezo muhimu. Kwa hivyo leo ni kufa ama kuponda kwa Senegal, kwa sababu lazima washinde wa, wakifungwa leo maanake watawapa nafasi kati ya Poland ama Colombia kuwafikia nam, lakini pia hapo awali makundi k kuna mchezo wa kundi hmm, g tumeshuhudia England ikiungana na Ubelgiji kufuza hmm, tu ya 16 bora na kuziacha Panama na Tunisia zikisubiri kucheza mechi ya mwisho na kufungasha virago kurejea nyumbani. <laughs> Ilikuwa ni, ni, ni mchezo ambao Panama, pamoja na kwamba wamefungwa goli nyingi, na sita, lakini uliona walipopata mabao yote mawili walishangilia kana kwamba wao ndo wana mabao sita, lakini na, nafahamu ni kwa sababu gani? Ni kwa sababu Panama, uh, si, ni nadra wao kushiriki fainali za kombe la dunia, mara yao ya kwanza, wa ya kwanza, na. Na unakumbuka hata rais wao alitangaza mapumziko kule Panama, mara baada ya kufuzu kwenye fainali, fainali hizi. Kwa hivyo hata pamoja na kwamba wamefungwa, lakini wana wanaondoka wakiwa wana, wametengeneza historia, wameshiriki kwa mara ya kwanza, wametolewa hatua ya makundi, lakini wamepata bao katika fainali za kombe la dunia, jambo ambalo si haba sana. Kuna nyingine timu hizo zinashiriki kwa mara ya hey, kwanza zina, lakini zinaondoka bila goli, zinaondoka patupu okay. Kwa hivyo ni jambo ambalo lime, lakini pia makundi jana tulishuhudia mabingwa mm, ah, wa, wa, wa, wa watetezi Ujerumani. Mm, eh, Tony Cruz anasema kwamba spirit ya upambanaji wa jana mm, ndio ambayo inatakiwa kuendelea nayo katika mchezo wao wa mwisho dhidi uh, ya, ya timu ya taifa ya Korea Kusini na katika mchezo wa kundi F ili waweze kufuzwa uh, tu inayofuata. Fredi nachelea na kusema kwamba kilikuwa ni kiwango cha juu sana cha Ujerumani. Bado ni Ujerumani mbovu toka mchezo wao wa kwanza uh, wakati uh, walipocheza na na, na na na Sweden na Mexico kumradhi. Kwa hivyo hawajaonyesha kiwango kile cha kusema kwamba hii sasa ndio Ujerumani. Ni kwamba walikutana na na timu ambayo jana haikuwa katika mchezo wake. Kwa hivyo walitumia mapungufu ya ya, ya ya Sweden kufanya kile ambacho walikifanya, kwa sababu Sweden na wenyewe unakumbuka, tulikuwa naangalia pakambia kwa nini Sweden wanawaruhusu Ujerumani kushambulia, kwa sababu ikiwa e, wangewabana Ujerumani katika sehemu ya kiungo wangembana kina Tony Cruz, sidhani, si kama Ujerumani inge, ingefurukuta Ujerumani jana ilifurukuta kwa sababu waliruhusu Sweden waliruhusu Ujerumani wacheze pasi na kumpa nafasi Tony Cruz kutoa pasi hata magoli walioyapata, pamoja na kwamba kweli wameatolea wame jasho, lakini sidhani kwa kiwango hiki kama Ujerumani walistahili sana kushinda mchezo wa jana. Ni bado siwapi nafasi kwa, kwa sababu naona uh, kwa sababu Ujerumani kwa, kwa, kwa mantiki watakuwa namaliza mchezo wao na Korea Republic, na, na Sweden watakuwa namaliza na, na, na, Mexico Mexico ambao naamini wameshafuzu wa, fuzu. Wamesha fuzu, na naamini watachezesha kikosi ambacho pengine watasisha wachezaji ambao hawakupewa nafasi katika hizi mechi mbili za awali. Kwa hivyo itakuwa na, na Sweden sio kwamba ni wabaya, jana tu hawakuwa katika siku yao. Walicheza kiwango, walionyesha kiwango kizuri sana walipocheza mechi yao no. ya ya kwanza. Kwa hivyo naona kabisa kwamba pamoja na kwamba Ujerumani anaweza akabadili matokeo, lakini kwa alama hizi tatu analingana na Sweden mwenye alama tatu. Yoyote kati ya hawa wawili anaweza akafuzu. Mchezo mgumu unaweza ukasema ni Sweden na Mexico, lakini Korea nafikiri watakuwa nataka kufanya kama uh, uh, Panama ambao kuongeza mabao mengine. Naam, mm -hmm. Asante sana uh, mwenzangu Emmanuel Makundi na msikilizaji, sasa tu tutaendelea kukujifahamisha uh, kinachoendelea baina ya mchezo huu na hadi kufikia Japan na Senegal uh, dakika arobaini na moja mchezo bado ni moja kwa moja Fred. Naam, bila shaka. Asante sana Makundi na tuangazie sasa mjadala wetu wa hivi leo teknolojia ya usaidizi wa video uh, video assistant referee imekushaanza kutumika na hadi hivi sasa penati takriban 14 zikiwa zimekushapatikana na teknolojia hii ilibuniwa mahususi kwa lengo la ku, ku, kupelekea uamuzi sahihi katika matukio ikiwa ni pamoja na iwapo goli limeingia kwa namna lilivyofungwa, uamuzi wa kutoa mkwaju wa penati na sababu zilizopelekea kutolewa kwa penati, iwapo mchezaji anastahili kuonyeshwa kadi nyekundu, kuthibitisha jambo muhimu wakati wa mchezo huo, na mwamuzi wakati kwa ushirikiano na maafisa wengine watawasiliana ili kwenda kuthibitisha tukio fulani kupitia runinga kabla ya kutoa uamuzi huo. Samuel John, nikianza nawe e, teknolojia hii mpya, mjadala umekuwa ni mpana, wengi wanaona kwamba ni mapinduzi katika mchezo wa soka. Wewe unaona vipi? Ha, ni mapinduzi ambayo nafikiri kwamba Shirikisho la Soka Duniani linataka tuende na mabadiliko ambayo yanaweza yakaleta tija katika mpira, lakini naona mpaka hivi sasa kwa namna ambavyo tumeona katika mashindano ya Kombe la Dunia ni kwamba bado kuna faida chache sana ukilinganisha na hasara. Naweza nikasema hivyo kwa sababu utaangalia ili goli wakati mwi-hii teknolojia wakati mwingine imekuwa ikilaumiwa kwamba maamuzi ambayo yamekuwa yakitolewa na, na waamuzi kwa hivi sasa wamekuwa wana relaksi zaidi wakiamini ya kwamba kuna msaidizi ama kuna kisaidizi ambacho kinaweza kikasaidia, na tumeona katika faida ambazo naweza nikazitaja katika mchezo wa Brazil tuliona Neymar aliweza kujiangusha na mwamuzi baadaye akaweza kuifuta penati ambayo alikuwa ameshaamuru kwamba ipigwa kuelekezwa katika lango la timu ya la Colombia, lakini utaangalia katika michezo mingine ya nyuma, hususan katika mchezo ambao walicheza, nafikiri Moroko kama sijakosea, kuna maamuzi ambayo yalitolewa haya kutolewa, lakini teknolojia hii ipo. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba ile radha ya kiasili ambayo tumezoea katika mpira inakwenda inapotea na wakati wote nimekuwa nikisimama katika msimamo wangu, nikiamini ya kwamba video assistant referee ipo kwa ajili ya kutengeneza ajira zaidi, lakini pia ipo kwa ajili ya kibiashara. Siamini kama imekuja kwa ajili ya kuleta mapinduzi kulingana na mabadiliko ya kiteknolojia, na ndio maana utaona katika mataifa makubwa imekataliwa tukiangalia katika ligi ya Uingereza wamesema wanasubiri kwanza, halikadhalika nchini Ujerumani kwamba ni bado hawajataka teknolojia iingie, kwa sababu wanaona kabisa kwamba ni kitu ambacho pengine kinaweza kikapunguza kwa kiasi kikubwa ufanisi wa marefari, kwa sababu marefari sasa wanaondoka katika ile misingi yao nama, na wakiamini ya kwamba kuna video assistant referee ataweza kutoa maamuzi badala yao. Kwa hiyo nafikiri kwamba bado bado, na naona kwamba ni kitu ambacho kinakuja watu wakijaribu kuandikisha historia kwamba hiki kilifanyika wakati wa uongozi wangu lakini hakina tija sana katika soka la dunia hii. Na na, na, na Samuel John, umetaja baadhi ya mataifa ambayo yalipingana na teknolojia hii hapa, lakini kwa ujumla uh, wengi wanaona kwamba Uh, italeta ladha mpya katika mchezo wa soka achilia mbali ambayo tumekuwa tukishuhudia pengine katika karne ya 20. Uh, mshambuliaji wa zamani wa kimataifa wa Ivory Coast na klabu ya Chelsea Didier Drogba, ambaye ni mchambuzi katika fainali za kombe la dunia zinazoendelea, anasema teknolojia ya usaidizi wa video ni ugunduzi muhimu na unauimarisha misingi ya soka la kisasa na kuleta mapinduzi ya teknolojia katika mchezo wa soka. Uh, Monifasio Sano kauli ya Didier Drogba wakati ambapo kuna baadhi ya watu wanapingana kabisa na swala hili. Wewe kwa mtazamo wako unaiona vipi? Ni kweli kabisa vile Drogba amesema, kwa sababu eh, kusema ukweli, marefa pia ni binadamu tu kama mke yote na unaweza fanya wanaweza fanya eh, ma wanaweza kosea kwa, kwa, kwa uamuzi wao, lakini eh, vile sahizi tuko na VR in, in, inasaidia ile kurekebisha makosa kabla ijabakia ija kuwa hivyo. Ukiangalia uh, uh, kombe la dunia ya mwaka uh, 1968 uh, mechi kati ya England na, na Argentina uh, aliyekuwa nyota wa Argentina, Diego Maradona alifunga uh, bao ambalo ilikuja ikajulikana kama hands of god na ukiangalia mwaka jana Maradona alisema kwamba tungekuwa na teknolojia VR, eh, wakati hiyo hiyo eh, bao lake aingesimama na kwake. Aliona ni, ni, ni jambo la muhimu eh, kuwa na VR katika eh, mchezo wa soka. Na hata ukiangalia mchezo zingine kama rugby ama, ama tennis eh, tayari wanatumia teknolojia kama hiyo, na na, na, na fans wanapenda kwa sababu <laughs> inawapa ina, ina waamuzi wakati wa kufanya uamuzi wao vizuri eh, mechi inasimamishwa, wanaangalia na ndio, eh, eh, wakishapata uamuzi vizuri ndio mechi inaendelea. So kwangu naona ni uzinduzi ambao unafaa kabisa. Nam, asante sana Bonifasi Usano makundi. Kabla hatujaenda kuwasikiliza wasikilizaji wetu maoni yao, wanatathmini vipi, watu wengi wanaoji kwamba uh, je, teknolojia hii inapunguza uwezo wa waamuzi ama inaimarisha ina, ina, ina, ina, ina uwezo wa waamuzi kwa maana kwamba kusaidiwa kutoa maamuzi yaliyo sahihi. Je, waamuzi wenyewe watashindwa kutafsiri zile sheria kumi na saba za mchezo wa soka kupitia hii teknolojia ya, ya usaidizi wa video? Naam, uh, kwa namna moja ama nyingine ina, inaweza ikawa inaimarisha, lakini wakati mwingine pia ina, inawapunguza uwezo, kwa sababu uh, kuimarisha kwa, kwa namna gani? Inaimarisha kwa sababu uh, iwapo watafanya yale makosa ambayo yalikuwa uh, yamezoeleka uh, katika mchezo basi teknolojia inasahihisha. Inawafanya vipi kwa wazembe? Ni kwa sababu kama alivyosema mwenzangu pale awali ni kwamba wana relax, uh, wanategemea kwamba maamuzi mengi sasa uh, yanaweza yakaamuliwa kwa VAR, na imeleta faida na hasara pia kwa sababu unakumbuka Uh, na kama alivyotoka kuzungumza Boniface hapo, kuna wakati mmoja, wakati nafikiri Ufaransa wakati wanafuzu kwenda Brazil mwaka 2014 ya finali za mwaka 2010 nchini Afrika Kusini. Naam, yeah, Thierry Henry wakati anafunga goli dhidi ya Sweden nafikiri, aliugonga mpira kwa mkono, lakini ingekwepo VAR pengine ingesaisha lile, uh, lile kosa. Kwa hivyo ukiangalia ina namna mbili ina faida zaidi kuliko hasara. Hasara yake ni kwamba wakati mwingine ile raha kwa sababu unakuta mtu, mtu amefunga goli kama ilikuwa ni mechi ya Mexico maskose ama Morocco, mtu amekwishafunga goli lakini mpira umeenda mbele umerudi umeenda tena umerudi, ndo refa anapuliza kipenga na kwenda kwenye uh, monitor yake kwenye VAR pale kwa hakiki, anasema kwamba lile alikuwa goli. Kwa hivyo furaha ile ya kushangilia ule ule ile Amasa, amasa ile, kwamba mtu alikuwa anashangilia goli. Hap, nafikiri kwenye magoli uh, katika kuamua magoli VAR ndio imepoteza ile ladha, kwa sababu hivyo unasimama wapi? Kwa maana kwamba unaamini kwamba ni sahihi, kwa, ingetumia kwa baadhi na, ya matukio naamini ni sahihi ikitumika kwa baadhi ya matukio, kwa mfano na, kama penalty kwa mfano Aa, kama faulo za kwenye, eh, na kama faulo zile serious faulo, lakini maeneo mengine kama kwenye sijui amemsukuma au nini, kwa sababu mpira wa miguu siku hizi ni kama rugby, maana yake siku hizi lazima uwe confrontational, lazima uwe utumie mabavu, utumie nguvu kidogo kuna nini? Lakini, naam, kwenye masuala ya penalty naunga mkono asilimia mia moja kwamba VAR itumike kwa sababu kuna wakati mwingine marefu alikuwa anapokea mlungula, lazima tukubali kwamba hii teknolojia imerahisisha mambo mengi sasa hivi hata upokee mlungula kama ni penalty fake VAR itakwambia. Wa, wa, watu watakaa wataangalia watasema ile ni, VR fake, ni, <laughs> ni fake. Shudia, nah, kwa sababu tulishuhudia ni kombe la mataifa ya Afrika kule Afrika Kusini Mwam, wakati Senegal wanacheza wana na, na wenyeji Afrika Kusini, mtu ameupokea mpira kwa mkono kabisa, refa anasema sio, tuta nah. kwa hiyo ingekuwa VAR inatumika pale ingeamua, na baadaye unakumbuka ilitokea nini, kwamba alibainika kwamba ame, amekaa mezani kupanga matokeo, kwa hivyo mpira kinyume cha taratibu. Pengine makundi tutarejea. Mm, tuwasikilize sasa, wasikilizaji wetu kutoka eneo la Afrika Mashariki, wao pia wamekuwa wakijadili swala hili, na tumezungumza na baadhi yao, wanatoa mtazamo wao kufuatana na teknolojia hii ambayo kwa hakika imekuwa gumzo kule nchini Urusi, Urusi. <muchan> Ikiwa ni hapa DRC ni mfumo mzuri ambayo unawezi ukaimarisha mchezo wa soka, lakini kwa sasa kuna mataifa ambayo inaonekana kwamba ina ina sheria ya turufu ambamo haiwezi kaagizwa kwenye mchezo kulingana na tunavyotarajia, sababu tulikuwa na mataifa mengine ambayo ilikuwa ikifanyiwa makosa kwenye eneo hatari, lakini video hiyo haitarudiwa mara moja, ili kwamba ile timu ambayo ilikuwa imefanyiwa makosa, ili kwamba wapewe haki yao, lakini ukitizama vizuri hiyo assistance video ni nzuri sana, sababu inamaliza ubishi katika uga la soka. Kwa majina, anaitwa Mathias Minyati, niko wilaya ya Kibondo, mkoa wa Kigoma, nchini Tanzania. Mfumo huu wa kiteknolojia kwa kweli umekuja kwa muda ambao ni mwafaka sana, kwa sababu makosa mengi yalikuwa yana, yana, yanafanyika ndani. Unakuta mwamuzi anachoamua ni tofauti, na akishaamua hawezi kurudisha nyuma. Kwa mfano, kama akisema goli limeshaingia go, kumbe goli lilikuwa hata halijaingia ndani, lakini kwa vile kulikuwa hakuna mfumo kama huu, vilikuwa vinabinyambia tu, lakini kwa sahizi inasaidia sana. Ingefaa sana mashindano makubwa kama haya wakatumia waka mfumo huu, hata mashindano ya Afrika pia. Naitwa Miss Magati Nyonyo Mnyausi, natokea Mayamaya Dodoma, nawakilisha Sound Media Team Tanzania. Kiuhalisia, tukiangalia hii teknolojia mpya hii inayoalinda marefa kwa kweli, tunaona ni juhudi nzuri zimeonyeshwa kwa uwezo binafsi wa teknolojia hii, na tunashukuru sana teknolojia hii kama itaenezwa ndani ya, mi, ya michezo yote barani Afrika na Ulaya na duniani kote. Naam, hayo ni maoni ya wasikilizaji wetu katika eneo la Afrika Mashariki. Nikukumbushe tu msikilizaji kwamba unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo kutoka Radio France International Afrika Mashariki. Ni saa kumi na mbili na dakika hamsini na moja. Wasikilizaji wetu wametoa ma ma maoni yao, na kwa ujumla wanasema kwamba itakuwa na manufaa, lakini wakati huo wakio, wengine wakionyesha kwamba changamoto. Mimi shaka yangu kubwa, ambalo pengine swali nililete kwenu wachambuzi, ni miundombinu inaweza kutumika teknolojia hii katika fainali za kombe la dunia kule nchini Urusi, lakini je, mataifa ya Afrika, mataifa ya Amerika Kusini na mataifa ya Asia yamejiandaa kikamilifu kwa teknolojia hii, endapo FIFA itaidhinisha itumike katika mataifa yote ulimwenguni? Nianze nawe Samuel John. Aa, nafikiri kwamba hakuna maandalizi yoyote ya msingi ambayo yamekwisha kufanyika mpaka hivi sasa, na utaangalia kama tunaangaika tu kwa viwanja, sifikiri kama kutakuwa na nafasi yoyote kwa teknolojia hiyo kufanya kazi katika mataifa yetu na kikubwa zaidi nwaka, nataka tu nikuambie, uh, ukiangalia kwa namna ambavyo teknolojia hii inatumika kwa kiasi kikubwa, inaongeza idadi ya watu wengi sana ambao wanatakiwa kuendesha mitambo hii, na nafikiri kwamba hili litawawia vigumu sana, itawawia vigumu sana mashirikisho yetu kuweza kusimamia uh, teknolojia kama hii kwao. Nafikiri kwamba tutaendelea kushuhudia katika mashindano makubwa kama haya ya kombe la dunia, na kwetu sisi, nafikiri kwamba wataongeza idadi ya vifo kwa sababu Am. kama maamuzi yalitolewa na yakabatilishwa basi na hakika kabisa, kwa washabiki wetu, unavyoelewa namna walivyo, basi watakufa wengi sana kwa pressure. Lakini pia utaangalia muda, kama umefuatilia katika mashindano haya kombe la dunia, umekuwa ukiongezwa zaidi. Sasa hivi tunashuhudia dakika sita zinaongezwa baada ya dakika tisini za mchezo wa kawaida. Hii ni kutokana na teknolojia hii, na imeweza kuonyesha matokeo makubwa sana. Tumeangalia katika mchezo wa Brazil wenyewe Namu. dakika takribani sita ziliongezwa, dakika hizo zilipelekea timu ya Colombia kuweza kufungwa magoli mawili kwa sufuri kwa, kwa, kwa, kwa, kwa dhidi mna... ya taifa la Brazil. Lakini kama zingekuwa ni dakika tisini za kawaida, nafikiri kwamba kungekuwa na fursa nzuri zaidi kwa mchezo kuwa na mvuto kabisa, kwa bado naendelea kusimamia kwamba ya kubaliana na teknolojia hii, na nafikiri kwamba ni teknolojia inayokuja katika wakati ambao sisi ndio tutaendelea kuumia zaidi, mataifa ambayo tunachikia. Na asante sana Samuel Jioni na Osano. <laughs> unafikiri pengine kwamba hii itakuwa na athari kiasi gani katika mchezo wa soka, kwa maana ya miundombinu. Mataifa mengi tunafahamu duniani hayana miundombinu thabiti, kwa maana ya viwanja na miundombinu mingine ya kiteknolojia. unadhani itanufaisha it, it, it mpira hususani katika ulimwengu ambao bado haujaendelea, hususan mataifa ya Afrika? Uh, kidogo itachukua muda lakini tumeona kwamba CAF uh, walijaribu kuileta katika ile mchuano wa CHAN pale Morocco. Uh, walisema itaanza katika raundi ya ya ya, ya robo fainali lakini haikufanyika, lakini ukiangalia mchuano kati Uh, mchano wa uh, Super Cup cup Super Cup ili, ili, iliweza kutumika na so kwangu, unaona ya kwamba inaweza chukua muda lakini eh, ni teknolojia ambayo uh, imefika na Afrika hatuwezi baki nyuma, lazima tufanye juhudi tuone ya kwamba eh, tumeweza ku, ku, kuileta hapa kwetu, kwa sababu tumeona uamuzi eh, za, za kiajabu hapa Afrika kwa sekunde chache uh, kwa sekunde chache sana malizia Yeah, eh, nasema tunaona maamuzi za kiajabu hapa Afrika na eh, inabidi ya kwamba tuki, tukiendelea mbele tulete VR eh, ndio kuwe nao, eh, soka yetu iende mbele. Na asante sana makundi. uh, pengine kwa kuhitimisha kabisa, uh, utatupatia na matokeo ya hivi sasa baina ya Japan na, na, na, na, na, na Sen na, ya baina ya Japani na Korea na na, na, na Senegal na wewe unaona wapi, teknolojia hii ikiendelea katika baada ya kutamatika kwa fainali za kopa la dunia, na ukitathmini aina ya mashabiki wa soka tulionao barani Afrika. na masante Freddy, nafikiri kama alivyozungumza wenzangu, lakini kwanza lazima tufahamu kwamba ni teknolojia ambayo ni gharama yenye gharama kubwa sana. FIFA ina pesa nyingi, ndio maana inaweza kufanya ya mambo yote kwa mkupuo. Umeona kule Uingereza wamejaribu kutumia, nafikiri kwenye FA Cup uh, kujia, kuanza kuanza kuitumia na nafikiri itakuwa Uh, ni jambo jema ikiwa Afrika tutafikia hiyo ngazi, lakini nafikiri kwa Afrika ita, ita, itakuja, itakuja kuanza kutumika uh, katika mashindano makubwa nafikiri ya Kafu, kwa sababu Kafu ina pesa nyingi, na baadhi ya mataifa ambayo yana yana, yana, yana, yana pesa nyingi kama Moroko labda na Afrika kusini labda yataweza kuanza kutangulia kutumia teknolojia hii. Naona ikija kuanza kutumika hapa barani Afrika, na itakuwa na manufaa kwa bara la Afrika. Mimi naunga mkono itumike hata katika kila kitu, katika kufanya maamuzi ya kila kitu uwanjani, kwa sababu soka la Afrika limetawali wanakuliwa na rushwa. Umeona hata juzi ripoti hivi karibuni imeonyesha hata viongozi wakiwa wanakula rushwa mbali na waamuzi. Kwa hiyo, uwepo wa VAR itapunguza pia vitendo vya rushwa na ita, itasaidia katika soka la Afrika hasa katika linapokuja katika swala la maamuzi. Mashabiki sisi tutazoea kwa sababu kuzimia uwanjani ni kawaida. Kuna mashabiki hapa nchini Tanzania. Mashabiki wa Simba na Yanga, anashinda labda Simba anashinda, yeye bado mshabiki anazimia. Yanga anashinda, yeye bado mshabiki wa Yanga huyo huyo anazimia. Kwa hivyo itazoeleka taratibu na tabia ujenga mazoea. Nam, asante sana Emmanuel Richard Makundi. Nam, na Senegal <laughs> na Japan, hivi sasa ni mapumziko. Uh, bao ni moja kwa moja. Tusubiri wawakilishi wengine wa Afrika. Kesho Moroko watakuwa uwanjani kucheza na Hispania ambao tayari wameshafungasha virago, na Moroko wameshafungasha virago, na Misri pia watakuwa wanacheza na Saudi Arabia, ambao sasa hapa sijui nani wake wote vibonde na Saudi Arabia na Misri Naam, nani lakini, waendelee kusikiliza matangazo ya RFI Kiswahili. Naam, asante sana Emmanuel Makundi, lakini pia niwashukuru, washukuru sana wachambuzi wangu ambao umeungana nami jioni hii, uh, Boniface Osano ukiwa kaunti ya Kisumu magharibi mwa Kenya, asante sana Asafi sana kaka Fredrick Mnwaka. Mshukrani sana, lakini pia ni kushukuru Samuel John ukiwa maeneo ya Nyegezi hapo jijini Mwanza, asante sana, asante sana. Na asante sana msikilizaji, mimi ni Fredrick Mnwaka na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo hayo, mimi na kurejesha kipaza sauti kwake Emmanuel Makundi atamatishe matangazo ya jioni. Na msante Fredi na matangazo yetu mengine ni kesho asubuhi saa 1:30 na saa 2:30, kwa heri RFI Kiswahili. Na ndivyo ambavyo tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Usikose kuungana nasi kwenye matangazo yetu mengine kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, muda mfupi ujao tutakuunganisha na wenzetu wa Paris Ufaransa, kama atika matangazo mengine ya Radio France International.