Amani ya Mungu iwe pamoja nawe popote pale ulipo. Jioni hii imetimia saa 12 kamili za jioni jijini Dodoma nchini Tanzania, ni sawa na saa 11 kamili za jioni jijini Kigali nchini Rwanda. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya leo. Uh, leo ambapo kwanza kabisa tuanze kwa muhtasari. Polisi nchini Uganda hii leo imelazimika kutumia risasi za moto na bomu za kutoa machozi ili kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wakiandamana kupinga tozo ya kodi kwa watumiaji wa mitandao ya kijamii. Na tume ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo CENI imekamilisha zoezi la kwanza la kuorodhesha wagombea wa kiti cha ubunge huku mwenyekiti wa tume akisema kuwa mpango wa Seni wa kutumia mashine za kielektroniki huko. Pale pale, rais wa Marekani Donald Trump amemtuhumu kansela wa Ujerumani Angela Merkel kuwa nchi yake imegeuka kuwa kibaraka wa Urusi kutokana na mikataba yake ya biashara ya nishati na gesi. Kuna hayo bila shaka na mengine, karibu. Kumbuka msikilizaji, matangazo hayo unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini pia tutakuletea uh, matokeo ya michuano ya kombe la dunia, matokeo hapo jana, lakini pia na mechi ambayo anatarajiwa kushuhudiwa hii leo baina ya Uingereza na Croatia. Polisi nchini Uganda hii leo wamelazimika kutumia risasi za moto na mabomu ya kutoa machozi ili kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wakiandamana kupinga tozo la kodi kwa watumiaji wa mitandao ya kijamii. Tangu kuanza kwa mwezi huu watumiaji wa mitandao ya kijamii ya WhatsApp, Facebook na Twitter nchini Uganda wamekuwa wakitozwa kodi ya shilingi 200 za Uganda kwa siku ili wawe na uwezo wa kutumia huduma hiyo maandamano ya leo yaliyoongozwa na mwanamuziki na mbunge Robert Kiangulanyi, maarufu kama Bobi Wine, ambaye ushindi wake katika uchaguzi wa mwaka jana ulichagizwa na kampeni za mitandao ya kijamii. Msemaji wa jeshi la polisi nchini Uganda, Luk Oyesingire, mamia ya waandamanaji waliandamana kuelekea katika majengo ya bunge la Uganda na hatimaye polisi wakatumia mabomu ya kutoa machozi na kufyatua risasi za moto ili kuwatawanya waandamanaji hao. Babu Juma ni mmoja miongoni mwa waandishi wa habari nchini Uganda, anatujuza hali ilivyokuwa. i wananchi sasa hivi wameamaandamano kukua kwamba hawakurudhisha na sheria ya kuongezwa kodi, maanake serikali wameongeza kodi kwa wananchi kutumia mtandao na benki ya elimu. Sasa hivi jambo hilo haiwafurahishi hata kidogo, wala wameweza kuandamana leo hii katika jiji hili la Kampala. Bila shaka utamsikiliza kwa kirefu zaidi katika wasaa wetu wa mahojiano. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni alihalalisha ukatwaji huo wa kodi kwa watumiaji wa mitandao ya kijamii akidai kuwa wananchi wengi wamekuwa wakikwepa wajibu wa kulipa kodi. Tukitoka huko nchini Uganda, sasa tuelekee kule nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ambapo tume ya uchaguzi nchini humo seni imekamilisha zoezi la kwanza la kuwaorodhesha wagombea wa kiti cha ubunge, huku mwenyekiti wa tume huyo akisema kuwa mpango wa seni wa kutumia mashini za kielektroniki hupo pale pale na kuhakikisha kuwa uchaguzi utafanyika Disemba 23 mwaka huu kama ilivyopangwa. Wapinzani wao wanaendelea kupinga mpango huo wa matumizi ya mashini za kielektroniki. Mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka ana taarifa zaidi. Miongoni mwa wanasiasa wa upinzani wanaopinga matumizi ya mashine za kielektroniki ni wanasiasa wa kitengo cha vijana wanaojumuika katika chama cha Ensemble pour le changement kinachoongozwa na mwanasiasa Moise Katumbi, ambao wamesisitiza kuwa hawatokubali kushiriki kwenye uchaguzi huo wa Disemba 23 ikiwa seni itatumia mashine hizo, kama anavyoeleza Robert Bikonga, mwenyekiti wa kitengo hicho kinachofahamika kama Kojeka, akiwa Lubumbashi. Ni jambo linalowahusu watu wote, linahusu raia ka, pia wanasiasa wenyewe Mkono mweza Katumbi, tumekusanya sahihi za watu wengi kupinga mashine hizo. Pamoja na mashine hizo, kuna uwezekano wa kuiba kura. Tumeanzisha Lubumbashi, kisha tutaendelea nira... katika nchi nzima ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya nira... Kongo. Kwa upande wake, mwenyekiti wa CENI Corneille Nangaa amesema kuwa uchaguzi utafanyika Desemba 23 mwaka huu, kwamba hakuna uwezekano wa kufanyika kwa uchaguzi huo bila ya kutumia mashine hizo za kielektroniki. Tumepokea awamu ya kwanza, lengo hapa ni kuhakikisha uhimizaji kuhusu matumizi ya mashine hizo unafanyika. Hizi ni dalili kwamba Desemba 23 tunakwenda kwenye uchaguzi. Election. Election. Uchaguzi utafanyika tarehe 23 Disemba na, na Seni inafanya kazi kwa dharura. Kayus Matata ni mchambuzi wa siasa za DRC na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Bukavu huko Kivu Kusini hukumu nchi yetu ya Kongo, sana sana watu ambao wanaonekana vijijini hawajawahi kuona bado wile mamashine vote, hawajuwe hata simu mm -hmm. wenye simu wenyewe awajue simu, wataelewa namna gani ile mashine vote? Na ingine government ya Korea Kusini, hao wenyewe wanasema wanaoga kwa ile mashine, kwa sababu kampuni ambayo inatengeneza mashine hawaitumainii haya najeri. wakati zoezi la kuandika wagombe kwenye viti vya ubunge limetamatika jana Jumanne, wakati kuna taarifa za kuwepo kwa majimbo ambayo ofisi za seneti hazikupokea hata jalada mmoja kutoka kwa wagombea. Mfano ni kama huko katika jimbo la Kasai ya Kati. Daima, na habari kutoka nchini DRC, Umoja wa Mataifa umesema kuwa umebaini kuongezeka kwa vitendo vya utekaji wa watoto nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vinavyotekelezwa na makundi yenye silaha mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ambaye anahusika na masuala ya watoto katika maeneo yenye vita, Virginia Gamba amesema kuwa watoto wamekuwa wakitumikishwa na kunyanyaswa kingono katika makundi yenye silaha. Virginia Gamba amesema ripoti ya hivi karibuni ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, watoto takriban elfu 11 wamekuwa waathirika wa vitendo hivyo vya ukiukwaji wa haki za binadamu. Kizito Bin Hangi ni mwanaharakati mtetezi wa haki za binadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, anazungumzia kazi hii. na sisi tunaona ya kwamba wakati Umoja wa Mataifa ndio imeweza kutosha ripoti zao, na hiyo tunatumaini ya kwamba Umoja wa Mataifa itaweza kutusaidia wa kufuatilia wale wenyewe wanahusika na ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya watoto, zaidi sana walio natumikisha watoto ma na ile mambo isiyowezekana, na watafuatilia na ili, me, ili wale wanaohusika waweze kushikwa na kupelekwa kwenye vyombo vya sheria kusudi waweze kujibia kwa mambo ambayo wanayofanya. Ni sauti yake, Kizito Bin Hangi, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati leo siku ya kimataifa ya ongezeko la watu duniani, nchini Burundi ongezeko hilo linashuhudiwa shuleni ambako ya madarasa yanakuwa na msongamano mkubwa wa wanafunzi, hali inayotatiza shughuli ya utoaji visomo. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ipoje hii. Msongamano huo madarasani unashuhudiwa kuanzia shule za msingi hadi sekondari, hususan kwenye shule za umma. Kwa mujibu wa Haruna Ngunduwiga, mtaalamu wa masuala ya elimu, hali hii hupelekea mwalimu kutoweza kufuatilia vizuri wanafunzi na hivyo kusababisha kiwango cha elimu kudidimia. Shule za msingi watoto wangezidi thelathini, thelathini na tano, lakini leo tunashuhudia watoto zaidi ya mia na hamsini. Na shule za sekondari, kawaida hatungezidisha kati ya arobaini na hamsini, lakini pia nakuta watu kwa watoto zaidi ya, ya, ya mia mbili katika darasa moja. Hii ni hali ya kusikitisha, inaonyesha kwamba kwa kweli tunazaa sana, lakini vifaa na vigezo kusema tuweze kuwashughulikia watoto havifuati. Unapokuwa uko na idadi kubwa ya wanafunzi mbele yako, wata wafuatilia wote Upande wa wanafunzi wanasema hali hii inawatia wasiwasi, kwani darasani, mbali na kutokuwa na vifaa vya kuaenea wote, pia hawapati nafasi ya kufanya mazoezi ya kutosha. Matatizo ni mengi kwanzia kwa sisi wanafunzi, kiti i kimoja chenye kimetarajiwa kuikae kwa watu wawili, unakuta kimeikae kwa watu watatu, ndio saa kama vile uku naandiki, inakuwa ni matatizo. Kingine kama vile mwalimu kanafundisha sisi wanafunzi, anaendelea tu na wale wanafunzi wenye wanabijuo wari wenye hawajui kidogo ndo hapati muda wa kuwafatirie, anafita nafatiriana tu na wari wenye wanavijua. Kama ametupaka mutiani tu tunatumika, unakutana anafatiria tu wari wenye wanavijua. Juu ya wingi wa wanafunzi, unakutana hawafatirii wote, ni shida sana unapokuwa umekaa nyuma inakuwa vigumu kusikia hata yenye mwalimu anasema, na kwa kuwa tuko wengi hata vitabu havituenei. Msongamano huu ulianza kushuhudiwa wakati serikali ilipochukua hatua ya watoto kusoma bure na kuifanyia marekebisho sekta ya elimu, haswa kwa kufanya shule ya msingi kuishia darasa la tisa badala ya la sita kama ilivyokuwa hapo awali. Jivenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili eh. Radio France Internationale. Saa kumi na mbili na dakika kumi na moja majira ya Afrika Mashariki. Mimi ni Ali Bilali, bado ningali nayo kwa kujuza nini kinachojiri ulimwenguni. Jioni hii Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatarajia kujadili pendekezo la kuiwekea vikwazo vya silaha nchi ya Sudani Kusini kama njia ya kuishinikiza utekelezwaji wa makubaliano ya amani nchini humo Pendekezo hilo ambalo lilitolewa na Marekani linakuja ikiwa ni siku chache baada ya pande zinazohasimiana za Rais Salva Kiir na kiongozi wa waasi kukubaliana kuunda serikali ya mpito ya pamoja. Marekani katika pendekezo hilo inataka Sudani Kusini iwekewe vikwazo vya silaha mpaka Mei 31 mwaka ujao 2019, na na vikwazo hivyo vinaweza kuongezwa tena kwa mwaka mmoja kama amani haitakuwa imepatikana nchini Kufikia kipindi hicho. Dr Bano Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Kuendelea kutoelewana ndio kunasababisha hali hii ambapo hata taifa la Marekani bado lina uwezo mkubwa na, na usimu mkubwa duniani pia limeshinikiza uh, baraza la umoja mataifa, liweze kufikiria kufikia hali hii, iliweze kupitisha kwa mara moja, kwa kauli moja. Kura hii ya turufu inatokana na hali ya sintofahamu, hali ya kutosikizana na hali ya kudorora kwa usalama kule eh, Sudani Kusini, kumaanisha kwamba juhudi nyingi sana zimejaribu kufanya kutengenezwa ili hatua ya wafikiano iweze kufikika. Lakini inaonekana kwamba washikadau wawili wanafuzilia mbali maelewano hayo na mpango huo. Ni sauti yake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma kule nchini Kenya. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa 12 na dakika 13 majira ya Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump amemtuhumu kansela wa Ujerumani Angela Merkel kuwa nchi yake imegeuka kuwa kibaraka wa Urusi kutokana na mikataba yake na nchi hiyo kuhusu biashara ya nishati na gesi. Rais wa Marekani Donald Trump ameshusha shutuma hizo mapema kabla ya kuanza kwa mkutano wa viongozi wa jumuiya ya nchi za kujihami ya nchi za magharibi NATO hii leo mjini Brussels nchini Ubelgiji. Jens Stoltenberg ni katibu mkuu wa NATO na hapa anaeleza mikakati watakayoweka katika mkutano huo wa siku mbili. NATO is about, uh, Europe and... Neto ni kuhusu Ulaya na Amerika Kaskazini kufanya kazi pamoja na kuhakikisha kuwa watu wetu wako salama. Leo tunaweka mikakati ya kuhakikisha kwamba kuna udhabiti wa kiusalama na kulinda mipaka yetu pamoja na kupambana na ugaidi. Fair na tunayoyafanya yanaonekana. Miaka iliyopita tulikuwa tunapunguza bajeti zetu, lakini sasa tunaongeza mabilioni na tunazitumia vema. Viongozi hao pamoja na mambo mengine wanazungumzia bajeti ya jumuiya hiyo pamoja na mikakati ya kulinda mipaka yao na kukabiliana na vitendo vya kigaidi. Takriban watu 11 wameuawa baada ya wapiganaji wenye silaha kuvamia jengo moja la idara ya elimu mashariki mwa Afghanistan Jumatano na kusababisha mapigano ya saa kadhaa dhidi ya vikosi vya usalama. Gavana wa mkoa wa Nangarhar, Ataula Kogiani, amesema watu wengine kumi hasa wafanyakazi walijeruhiwa. Katika shambulio lingine lilitokea katika jiji la Jalalabad, wafanyakazi wengi walikuwa wametekwa ndani ya jengo wakati wa vita vya bunduki kati ya vikosi vya usalama na wapiganaji ambao umekamilika ume, ume kwa kuwaokoa wafanyakazi takriban ishirini. Mahakama moja nchini Uturuki imetoa hukumu ya kifungo cha kuanzia miaka ishirini kwa, kwa viongozi watano waliokutwa na hatia ya kupuuzia swala lilosababisha ajali kubwa kuwahi kushuhudiwa nchini humo na ambapo mamia ya watu walipoteza maisha mgodini. Na moja kwa moja tuelekea viwanjani. Tayari niko naye studio hapa, uh, mwenzangu uh, mwenzangu <laughs> mwenzangu Stephen Mumbi, karibu. Naam, naam, asante sana Al Bilal. Moja kwa moja tuanze na michuano ya kombe la dunia. Unafahamu kimekuwa ni kipute ama kimuhemuhe cha kule Urusi. E, timu ya Ufaransa wametinga fainali kwa mara ya tatu sasa baada ya kuitandika Ubelgiji hapo jana. Kocha wa timu ya Ufaransa Didier Deschamps anasema amepata fursa ya kufuta machungu aliyopata katika fainali ya michuano ya mataifa ya Ulaya maarufu kama Europa 2016, mchezo ambao aliambulia patupu kwa Ureno. Hii leo timu ya taifa ya England inasaka nafasi ya kutinga fainali ya kombe la dunia tangu mwaka 1966 alipofanikiwa kutoa taji hilo pale, watakapo menyana na Croatia usiku wa leo mchezo kuwa fu, kuwa fata Ufaransa katika mchezo eh, wa nusu finali ili kuwafuata Ufaransa ambao tayari wameshatangulia katika finali na wanahamu kubwa Ufaransa ya kutoa taji hilo mara baada ya Ufaransa kushinda hapo jana katika kituo cha utamaduni jijini Dar es Salaam cha Alliance Francaise, ambapo mkuu wa idhaa hii Robert Minangwa alishuhudia mchezo huo na akatukusanyia sauti zifuatazo. <coughs> Nimefurahi sana Ufaransa imeshinda na nimefurahi sana walivyocheza hasa Mbappe. Bravo, bravo France. Bravo. Naongera sana. Mechi ilikuwa nzuri sana wamepambana sana ila France katoka kimbembe. Ndiyo mambo yalivyokuwa huko. <laughs> Ni mashabiki hao wa, wa soka. Na hileo itashuhudiwa mtanange eh, Al Bilal kati ya England na Croatia. Mashabiki wa soka wanaipa nafasi kubwa timu ya taifa ya Ufaransa kutoa taji hili huku, katika mchezo wa leo wanaamini Croatia au England yoyote anaweza kutinga fainali anaitwa Mustafa Isa Mkali. nafasi katika fainali za kombe la dunia kikubwa anampa Ufaransa, nampa Ufaransa kutokana na ubora wa kikosi alichonacho. Tumeona wote, Ubelgiji ni timu kubwa, ila toka mwanzo alikuwa anasumbua sana Ubelgiji, lakini mwisho wa siku jana, nusu fainali, tumeona Ubelgiji akifungwa na Ufaransa bila chochote kabisa. Kwa hiyo, kwa hiyo kwa maana hiyo nampa Ufaransa kwa sababu kamcha mtu adali mtu ambaye alikuwa na uwezo. Kwa hiyo, kwa hiyo kwa uhakika Ufaransa atafanya vizuri katika nusu fainali ambayo imesalia. Tunaona England wanakutana na Croatia, nani unampa nafasi ya kutinga fainali kwa matokeo ambayo yamebaki, kati ya England na Croatia, kwa kiasi kubwa, nafasi nampa England, japokuwa Croatia ana kikosi kizuri, ila England tunamfahamu vizuri, na tunafahamu wachezaji waliopo ndani ya England na imani kubwa kwamba England atafanya vizuri. mshiwa siku na, na Mfaransa Russia, ata, ata shinda kwa sababu kikosi chake kiko vizuri. Yeah. Kwa mtazamo wa haraka haraka nishakiona kwamba kikosi ni kizuri na watashinda ushindi wa leo na Faransa atachukua ata ata kombe kwa sababu iko vizuri sana. Naam. Na, ni shamra shamra hizo. Na maoni ya wapenzi wa soka tusubiri tu ni, ni timu ipi kati ya Croatia na Uingereza ambayo itamfuata Ufaransa finali. Finali ambayo itapigwa bila shaka mtafuta mshindi wa tatu. Naam, tukirejea jijini Dar es Salaam kutakuwa mechi ya, ya, mm. mm. michuano ya kombe la Kagame inaendelea. Gor Mahia amevurumishwa nje na Azam baada ya kufungwa goli mbili kwa moja na mchezo ambao unaendelea hivi sasa ni Simba wanamenyana JKU na ni kipindi cha kwanza Simba inaongoza goli moja eh, kwa nunge katika michuano ya Wimbledon ambayo ni michuano ya tenis, bingwa mara tatu wa michuano mikubwa ya tenis Novak Djokovic ametinga finali ya michuano ya Wimbledon kwa mara ya nane baada ya kumtandika mjapani Kei Nishikori kwa seti za 6-3, 3-6, 6-2, 6-2 katika viwanja vya udongo na nikushukuru sana, asante sana. Na mtukiachana na, na Stephen Mumbi na sasa anamwona Emmanuel Makundi, yupo tayari na makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji, usafiri waanga, wa anga hivi sasa umekuwa chachu ya maendeleo ya ukuaji wa uchumi wa mataifa mengi barani Afrika. Hata wakuu wa nchi za bara hili hivi sasa wameanza kufufua mashirika yao ya ndege yaliyokuwa yanasuasua kwa lengo la kuunganisha bara la Afrika kupitia usafiri wa anga ambao utakuwa ni kichocheo cha kufikia maendeleo endelevu na uchumi wa viwanda pamoja na kurahisisha ufanyaji wa biashara za ndani kwa bara hili na kuunganisha na mataifa mengine ya dunia. Upi ni umuhimu wa usafiri wa anga kimaendeleo na kiuchumi kwa bara la Afrika na nchi kama Tanzania? Hili ndilo swali ambalo tunakwenda kulijibu hivi leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji <muchilisaji> kuanza makala haya mwenzangu Fredrick Nwaka amezungumza na mkurugenzi mtendaji wa shirika la ndege nchini tanzania ATCL, ladislaus matindi kitu kimoja ambacho kiko wazi kwamba kwa muda kwa mrefu tumekuwa na shirika lipo limekuwepo kwa muda toka mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba kuna wakati e, tuliweka uwekezaji mkubwa sana baadaye likawa lina matatizo likasuasua na kiukweli hii sio kwa tanzania tunikuwa karibu mashirika yote akwa naamilikiwa na, na serikali ni kama yaliingia kwenye msukosuko fulani kutokana na mageuzi yaliyokuwekwa katika soko la usafiri wa anga na tume kuwa tukisuasua, tukijaribu kunyanyua shirika, linakwenda linarudi, linakwenda narudi, lakini mpaka hii awamu ya tano ilivyoingia ma madarakani na kuamua sasa tuwe serious na kufufua hili shirika, kama unavyoona, mojawapo lilikuwa ni kupata ndege kuwa na management mpya na kufanya biashara katika misingi ya kibiashara sio kufanya biashara katika misingi ya huduma. Na hilo nafikiri linajionyesha sasa hivi, tumekuwa na, na sa miaka miwili ya operation mizuri kabisa, ambapo tulikuwa tumefocus kwenye soko la ndani domestic market maa, lakini nia yetu ni kupanuka na kuendelea e, kujiongeza na kujiongeza ni kwenda nje ya mipaka ya Tanzania. Ndege mpya hii kubwa ya Boeing imewasili tayari, pengine mna mikakati gani ili kuhakikisha y kwamba biashara hii inakuwa endelevu na zaidi ya yote inaleta faida na kuza uchumi. Nafikiri mimi nimekuwa nikisahihisha hilo swali, kwamba sio ndege imekuja. Sisi tunajiuliza hii ndege imekuja kujibu matarajio yetu. Sisi tukuwa tuna matarajio, tulishajipanga na ili tuyaweka matarajio tumeleta hiyo ndege. Kwa hiyo tayari sisi tuna mikakati tayari sisi tuna mipango yetu ya namna tutakaotumia ndege. Tutaitumia kwa masafa marefu, labda tu niseme hivyo. E, kwa hapa tulikuwa tumepanga tuanze kuitumia kwa China, lakini tutaanza na India kwanza, kwa sababu kuna ndege za masafa ya kati zimechelewa kuja. Kwa hiyo tunaona ni vizuri tukaanza na hii na baadaye tutakwenda, lakini mikakati ni kutoa huduma ambayo ni bora, huduma ambayo iko katika kiwango cha juu, lakini kushindana katika bei, na hilo tutalipata sisi kwa kuhakikisha kwamba gharama zetu za uendeshaji zinakubalika ili tuweze kutoa uh, tiketi ambazo ziko kwa chini. Tunafahamu kwamba katika nchi za Afrika, moja kati ya mashirika makubwa ya ndege ni pamoja na Kenya Airways, Ethiopia Airlines pamoja na Rwanda Air. Katika hili pengine mmetazama vipi kibiashara, ili kuhakikisha kwamba mnapambana na mashirika haya ambayo yamekuwa akitoa huduma maeneo mbalimbali mbali barani Afrika na kwingineko duniani? Ni huduma zetu, tunataka sisi mteja um, wetu atukubali, akubali huduma tunazotoa Tutashindana sio sio tu kwa bei, lakini kwa huduma pia. Wito wako kwa wadau, wafanyabiashara biashara na watu wengine ambao moja ama nyingine, wana support jitihada hizi za kufufua uh, shirika la ndege na vile vile kwa watumiaji wenyewe wa, wa, wa usafiri e, wa anga. Kwa wafanyabiashara, sisi tunawaambia tu kitu kimoja, sisi tunataka kuwa sehemu ya biashara yao. Tunataka tuwezeshe biashara zao zao, sio tudumaze biashara zao. Kwa watumiaji wengine wa huduma, tunawaambia hakuna huduma ambayo ukitumia mara moja, lazima urudi, kama ya ya Tanzania. Na msikilizaji, wataalamu wa maswala ya uchumi wao wana mtazamo gani? Nimezungumza na Dkt. Wetengere Kitojo, yeye ni mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, lakini pia ni mhadhiri katika chuo cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ja, mi nafikiri ni jambo moja nzuri sana na limetutoa lime aibu sababu taifa kama Tanzania ambalo lina utajiri kubwa na ambalo lina dhamira ya kuelekea katika uchumi wa kati, ilikuwa halina hata uh, shirika la ndege ambalo linaaminika na ndege za kuaminika. Kwa hiyo ujua wa ndege hii kubwa, kwa kweli, kwanza imetutoa aibu, lakini pia imeonyesha dhamira ya dhati ya sisi kufanya biashara na kuelekea katika uchumi mkubwa na kuenda katika uchumi wa kati. Watu wengi watakuwa wanajiuliza, Daktari, pengine umuhimu wa usafiri wa anga kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi ukoje? Tutambue kwamba miundombinu wa usafiri ni ni jambo la msingi sana katika maendeleo ya kijamii na uchumi, na katika miundo mbinu ya usafiri, miundo mbinu ya anga ni ya muhimu sana, kwa sababu kwanza ina- ni usafiri ambao kasi, kama unaofahamu sasa hivi, hii ni dunia ya mwendo kasi kwa hiyo tunahitaji usafiri pia wa kasi ili kuendana na na hali ya kasi ya sasa, na usafiri wa anga unarahisisha mwingiliano wa watu, unarahisisha biashara, hasa biashara ya zile bidhaa zenye thamani kubwa ambazo zinahitajika zifike sokoni kwa haraka lakini pia tunafahamu kwamba usafiri wa ndege ni usafiri ambao, kama ilivyosema, maingiliano na watu, kuna wawekezaji, kuna, kuna mikutano ambayo inatakiwa ifanyike haraka, watu wafanye mikutano, ili usafiri wa anga ndio unaweza ukakidhi mahitaji hayo. Dkt. Otengere Kitojo, ujio wa ndege hii na usafiri wa anga uh, utachangia vipi katika sera ya serikali ya Tanzania ya sasa ya kuelekea uchumi wa viwanda yako ya mambo mengi ambayo mimi nashangaa hata watu wanapobeza, wanapobeza usafiri huu, kwa sababu ni kwamba tu hawaelewi. Mmoja, kama alivyolisema, ni, ni ni ni ule matumizi sahihi na bora ya muda, eh, kwenda mahali kwa haraka kufanya kile unachofanya na kurudi kwa haraka, matumizi bora ya muda, jambo la kwanza. Lakini la pili kuchochea biashara eh? Sasa utashangaa watu wengi wafanya biashara wa zile bidhaa zenye thamani kubwa, watatumia usafiri huu wa anga kufikia masoko mbalimbali kwa haraka na kupeleka zile bidhaa zikiwa na ubora wake. Nimetaja moja, maua, unawezekana ikawa ni vile vitu fresh kama samaki, vitu kama matunda ambavyo havihitaji kukaa kwenye jokofu kwa muda mrefu, vitawafikia walaji kwa haraka zaidi. Lakini pia hata wawekezaji, ni wale wawekezaji ambao unaweza kuta amewekeza Mtwara, lakini anataka anapenda pia kufanya shughuli zake Dar es Salaam, kwa hiyo usafiri wa anga unaweza ukampeleka kwake na ukamrudisha Dar es Salaam bila matatizo yote. Lakini jambo la msingi kabisa, kama unavyofahamu, sisi kama ta taifa tunategemea pesa nyingi kutoka kwa watalii. Na watalii watalii watalii, swali tu niulize, watalii wanapenda kusafiri na usafiri gani? Wanasafiri kwa usafiri wa anga. Sasa tumepata ndege yetu, ina maana tunaweza tukawafuata watalii tukawaleta nchini mwetu wakatumia sehemu kubwa pesa zao hapa nchini. Kwa hiyo taifa litajiingizia dola nyingi, ujio wa ndege hii ambayo sasa inafikisha ndege nne kati ya saba ambazo serikali ya Tanzania inatarajia kununua. Watu wengi kama walivyosema, wapo wanaokosoa, wapo wanaokosoa wapo wanaopongeza, wana lakini mwananchi wana wa kawaida uh, hii inamgusaje? Ina kama nilivyowahi kugusia kidogo, ni kwamba wananchi wa kawaida watanufaika kwa njia moja au nyingine. Njia moja, moja ambayo wanaweza kunufaika ambayo nimeeleza, ni wale watengenezaji wa bidhaa zile ambazo zina thamani, kwa mfano kama wakulima wa maua wale wavuvi wa, wa samaki na, na bidhaa nyingine ambazo zenyewe zinanufaika zaidi kusafirishwa na ndege. Sasa kinachotegemea ni jinsi gani wazalishaji hao na wafanyabiashara wata tokea hii fursa ya ndege, ili wa bidhaa zao zinafika sokoni kwa haraka. Lakini njia ya pili ambao watu wanaisahau ni kwamba kila mtu, kila mtanzania awe wakati wa chini au wa juu, tunategemea tunatumia bidhaa ambazo hatuzizalishi sisi wenyewe, tunazitegemea kutoka nje, na bidhaa hizo haziagizwi na madafu, zinaagizwa na pesa za kigeni. Utalii ndio unaingiza pesa nyingi za kigeni. Kwa hiyo kwa njia moja au nyingine, hii ndege itachochea E, ukuaji wa uchumi itachochea upatikanaji wa pesa za geni. <laughs> Pesa geni hizi hakuna ambaye hazihitajiki, anazihitaji hazi kwa ajili ya kununulia mafuta ili aweze kusafiri. Tunazihitaji kwa ajili ya kununua madawa, tunazihitaji kwa ajili ya kununua zana za uvuvi, tunazihitaji kwa kununulia zana za kufundishia. Sisi walimu tunahitaji kompyuta, tunahitaji projekta. Hizi hazitengenezwi Tanzania na, uh, pengine kwa kumalizia tu Dr Kitojo, uh, watu wengi wamekuwa, baadhi wameonyesha hofu ya uh, uendelevu wa shirika la ndege la ATCL ambapo awali tunafahamu kwamba uh, lilikuwa limekufa kabisa na sasa serikali inalifufua. Pengine nini kinaweza kufanyika kuhakikisha kwamba shirika hili linakuwa endelevu na linachangia kwenye ukuaji wa uchumi. Mimi nafikiri kuna mambo matatu ya msingi ambayo inaweza nikashauri. Jambo la kwanza ni kuhakikisha kwa kwa kwamba tunaweka watu wenye uzoefu watu ambao wana elimu ya kutosha katika kusimamia na kuendesha shirika hili, hata ikiwezekana kama kama tukiona kama watanzania kama wa hawapo hata kutoka nchi za nje. Jambo la pili, tuliona kwamba shirika la ndege lilikuwa limegubikwa na ufisadi mara nyingi, kwa hiyo lazima serikali ihakikishe kwamba inasimamia vizuri kuhakikisha kwamba kuna, kuna, kuna ufisadi. Swala la mwisho ni uzalendo kwa Watanzania, kwanza kulipenda shirika letu na kulisapoti shirika letu. Mbona nikwambie ukweli, mashirika mengine yote pia uzalendo umetawala, kwamba mimi nikitaka kusafiri kwenda Mwanza lazima nipande ndege ya serikali yangu, nipande ndege yetu badala ya kupanda ndege ya aina nyingine. nam Dr. Tengere Kitojo, na kushukuru sana kwa kushirikiana pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili sana na msikilizaji, na kwa nukta hiyo ndio natia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Shukran kwa Dr. Watengere Kitojo, mtaalamu wa maswala ya uchumi na mhadhiri katika chuo cha diplomasia hapa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Lakini pia kwa Fredrick Nwaka pamoja na mkurugenzi mtendaji wa shirika la ndege nchini Tanzania, ATCL, Ladislaus Matindi. Hadi juma lijalo, naitwa Emmanuel Richard Makundi. kwa heri. Barabara kabisa hii, unaendelea kuitegea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Na sasa ni saa 12 na nusu majira ya Afrika Mashariki. Karibu kwa awamu nyingine, matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Ali Bilali, miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na polisi nchini Uganda hii leo imelazimika kutumia risasi za moto na bomu za kutoa machozi ili kuwatawanya waandamanaji waliochokeza kuandamana kupinga hatua ya tozo ya kodi kwa watumiaji wa mitandao ya kijamii. Na viongozi wa serikali ya DRC katika jimbo la Kivu Kaskazini wameamua kusitisha shughuli za uvuvi kwenye ziwa Edward, wakati mazungumzo ya kidiplomasia yakiendelea kati ya serikali ya Kongo na Uganda. Rais wa Marekani Donald Trump amemtuhumu kansela wa Ujerumani Angela Merkel kuwa nchi yake imegeuka kuwa kibaraka wa Urusi kutokana na mikataba yake ya biashara ya nishati na gesi. Kuna hayo bila shaka na mengine, karibu habari kamili. Kumbuka matangazo haya nasikika pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini pia unaweza ukatutumia ujumbe mfupi kwa taarifa mbayo utakayosikia hapa kwa kwanza, alama kujumlisha ama plis 255 764 015 747. Polisi nchini Uganda hii leo wamelazimika kutumia risasi za moto na bomu za kutoa machozi ili kuwatawanya waandamanaji waliochokeza kuandamana kupinga tozo ya kodi kwa watumiaji wa mitandao ya kijamii. Tangu kuanza kwa mwezi huu, watumiaji wa mitandao ya kijamii ya WhatsApp, Facebook na Twitter nchini Uganda wamekuwa wakitozwa kodi ya shilingi 200 za Uganda kwa siku ili wawe na uwezo wa kutumia huduma hiyo. Maandamano ya leo yaliongozwa na mwanamuziki na mbunge Robert Kiangulanyi, maarufu kama Bobby Wine, ambaye ushindi wake katika uchaguzi wa mwaka jana ulichangizwa na kampeni za mitandao ya kijamii. Msemaji wa jeshi la polisi Luke owonyesigire amesema mamia ya waandamanaji waliandamana kuelekea katika majengo ya bunge la Uganda, na hatimaye polisi wakatumia mabomu ya kutoa machozi kufyatua risasi za moto ili kuwatawanya waandamanaji hao. Babu Juma ni mmoja miongoni mwa waandishi wa habari nchini Uganda, anatueleza hali ilivyokuwa. Ndio, wananchi sasa hivi wamesema andamano kukua kwamba hawakurudhisha na sheria na sheria ya kuongezwa kodi, maanake serikali wameongeza kodi kwa wananchi kutumia mtandao na benki ya hiyo ya sasa hivi. Jambo hilo haiwafurahishi hata kidogo sana, wameweza kuandamana leo hii katika jiji hili kampa la Kampala. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni alihalalisha ukatwaji huo wa kodi kwa watumiaji wa mitandao ya kijamii akidai kuwa wananchi wengi wamekuwa wakikwepa wajibu wa kulipa kodi. Na viongozi wa serikali ya Kongo jimboni Kivu Kaskazini wameamua kusitisha shughuli za uvuvi kwenye ziwa Edward wakati mazungumzo ya kidiplomasia yakiendelea baina ya serikali ya Kongo na Uganda kwa lengo la kutatua mizozo kati ya wavuvi wa DRC na serikali ya Uganda. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi na ripoti ifuatayo. Viongozi wa serikali ya Kongo jimboni Kivu Kaskazini, kandoni mwa ziwa Edward wamejulisha pia ya kwamba wajitahidi kuzungumza na serikali ya Uganda kwa lengo la kudumisha pia mawasiliano bora kati ya nchi hizo jirani. Kasereka Kibwana ni kiongozi wa wilaya ya Beni. Wavuk hawafanye sana kazi, kwa hivyo tulituma delegation Uganda, tunawaza watonana na ambasaderi wetu wa Kongo kusudi aelezee waganda wa kisi waache ile tabia mbaya, kwa kuwa wakongomani ya Edward. Watetezi wa haki za binadamu wamesema kutokuridhishwa na mazungumzo yanayoendelea kati ya serikali ya Kongo na hiyo ya Uganda baada ya mauaji ya wavuvi wasiopungua wa kumi na wawili kwenye ziwa Edward. Mambu Deliko ni mtetezi wa haki za binadamu kandoni mwa ziwa Edward. Kulingana na kushimamisha kazi ya wavuvi, sisi tunaona hiyo kama siyo suluhisho. Inaomba kesi ifunguliwe na kukwenda uchunguzi wa kimataifa, ili waangalie watu ngapi walikufa huko. Hivyo vitendo vya kwanza ndio hawa watu wanatenda huko yulu wa ziwa Edward. Wavuvi kwenye ziwa Edward wametaka kuweka mpaka kati ya Uganda na Kongo kwenye ziwa Edward, kama alivyojulisha Josue Kambasu, mmoja wa viongozi wa wavuvi kwenye ziwa Edward. Samaki ndani ya bahari isikuwe chanzo cha vita, lakini tulipendelea ikuwe chanzo cha maendeleo na amani. Katika hiyo surejo, government ya Kongo na government ya Uganda waakselere maprosesus ya a bilateral ya sheria ya kuchunga bahari watie mpaka ndani ya bahari kama vile ilikuwa zamani. Mashirika ya kiraia kandoni mwa ziwa Edward yalani vikali mauaji yanayoendeshwa kwenye ziwa hilo, kama anavijulisha Samimu Loko, kiongozi wa shirika la raia pacha vinyonge kandoni mwa ziwa Edward. Ile Waugande wanafanya wakati wanakuja kufanya massacre kwa tushi civil anduka iko vitu yenyewe wana devorce sana na hii vitu vema, tunaomba meme community international iweze kubikia Hayo yajiri wakati ambapo waasi wa Uganda ADF wanyoshewa kidole cha lawama kuwabaka wanawake na mauaji ya kikatili wilayani Beni, mashariki mwa Congo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Daima na habari kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Umoja wa Mataifa umesema kuwa umebaini kuongezeka kwa vitendo vya utekaji na vya wat, utekaji wa watoto nchini humo vinavyotekelezwa na makundi yenye silaha. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na masuala ya watoto katika maeneo yenye vita, Virginia Gamba amesema kuwa watoto wamekuwa wakitumikishwa na kunyanyaswa kingono katika makundi yenye silaha. Kizito Bini Hangi ni mwanaharakati mtetezi wa haki za binadamu, anazungumza akiwa nchini DRC. Na sisi tunaona ya kwamba wakati Umoja wa Mataifa ndiyo imeweza kutosha ripoti zao, na hiyo tunatumaini kwamba Umoja wa Mataifa itaweza kutusaidia kwa kufuatilia wale wenyewe wanahusika na ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya watoto, zaidi sana wenyewe wanatumikisha watoto mwa ile mambo isiyowezekana, na watafuatilia na ili, me, ili wale wanaohusika waweze kushikwa na kupelekwa kwenye vyombo vya, vya sheria ushuhudi waweze kuzudia kwa mambo ambayo wanayofanya. Ripoti ya hivi karibuni ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita watoto takriban elfu kumi na moja wamekuwa waathirika wa vitendo hivyo vya ukiukwaji wa haki za binadamu. Wakati dunia inaadhimisha siku ya Umoja wa Mataifa, idadi ya watu nchini Tanzania wananchi kuto kufuata uzazi wa mipango kumechangia kuongezeka kwa idadi ya watu kwa kasi na hivyo kuathiri mipango ya maendeleo ya serikali katika huduma za afya na elimu. Stephen Mumbi ameangazia siku hii na kutuandalia taarifa ifuatayo. Ongezeko kubwa la idadi ya watu kumetajwa kuongeza athari ya mipango ya kimaendeleo katika afya pamoja na elimu, licha ya kudorora kwa uchumi kunakochagizwa na kaya moja kuwa na watoto wenye utofauti mdogo wa umri. Wananchi wanasema kuongezeka kwa idadi ya watu kumekuwa na athari kubwa katika fursa ya ajira, hivyo uzazi wa mpango ni muhimu. Ukija kwenye masuala ya ajira, kwa sababu ndo vijana wanaongezeka kila siku, na vijana kila siku wanamaliza kusoma, na vijana kila siku wanataka ajira na ongezeko bado linakuwa jingi kwa sababu ya ukosefu ule wa elimu wa uzazi. Okay, kuongezeka idadi ya watu kwanza kuona mipango ambayo inatakiwa ipangwe kwa serikali kwa jumla ipange kutokana na hii idadi inaongezeka ya, ya watu e ya ya halisi, serikali halisi, serikali imepangilia labda kuna watu milioni moja, ile ongezeko la zaidi ya milioni moja ya watu inaathiri katika ajira, baadhi ya masuala kwa mfano ya elimu, ya afya. Wakati maadhimisho hayo yakifanyika visiwani Zanzibar nchini Tanzania, Waziri wa biashara, viwanda na masoko visiwani humo, Balozi Amina Salum Ali amesema kuwa uzazi wa mpango unatoa fursa kwa akinamama kushiriki kikamilifu katika shughuli za kuongeza kipato na kujikwamua katika masuala ya kiuchumi. Ongezeko la idadi ya watu huathiri maendeleo na ustawi wa mtu binafsi, familia na jamii kwa viwango tofauti. Kukua kwa haraka kwa idadi ya watu na ukuaji mdogo wa uchumi huongeza matumizi, kupungua uwekezaji na kupunguza kasi ya ukuaji wa jumla wa pato la taifa kwa kupunguza kiwango cha mtaji. Akizungumzia hali ilivyo duniani, mwakilishi mkazi wa shirika la Umoja wa Mataifa la idadi ya watu UNFPA, Jacqueline Mahon, amesema kuwa uzazi wa mpango ni njia bora zaidi kuliko njia nyingine za kufikia maendeleo ya dunia endapo wanawake na vijana wanakuwa na fursa ya kupanga idadi ya watoto lini na kwa mpangilio gani basi wasichana wengi zaidi watabakia skuli kuendelea na masomo na, ni Steven Mumbi kuhusiana na siku ya kimataifa la ongezeko ya watu duniani ambayo huadhimishwa tarehe kama leo ya kila mwaka. RFI, Radio France Internationale, saa 12 dakika 40 majira ya Afrika Mashariki. Maelfu ya wafuasi wa upinzani nchini Zimbabwe wameandamana mitaani wakitaka uchaguzi wa Julai mwaka huu ufanyike katika misingi ya uhuru na haki. Aidha uh, maandamano hayo yanakuja kufuatia tuhuma kuwa kuna ukiukwaji wa sheria na udanganyifu katika mchakato wa uchaguzi huo wa kwanza tangu kuondolewa madarakani kwa rais Robert Gabriel Mugabe. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Mwanza. Jadi ni kile ambacho alishahidi Mnangagwa kwamba angehakikisha kwamba mifumo yote ya uchaguzi ingefanyiwa marekebisho ambayo yangesaidia zaidi nchi kuingia katika uchaguzi bila kusababisha malalamiko na ugomvi na fujo nyingine. Kwa hivyo nafikiri wanachokilalamikia ni kitu sahihi na kuandamana ni haki ya watu, na sasa hivi nafikiri wanajiona kuandamana, wana, wanajiona vizuri kuandamana sababu hawaisi kama wanakabiliwa na kitisho pengine kutoka kwa polisi katika mji wa Harare na Bulawayo na miji mingine mikubwa katika nchi ya Zimbabwe. Kwa hiyo ni sehemu ya demokrasia. Akizungumza akiwa mjini Mwanza. Ni sauti yake Amdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa. Na wafungwa wa kisiasa bado wamesalia kuwepo jela mpaka sasa nchini Guinea Ikweta, licha msamaha uliotolewa na rais wa nchi hiyo Teodoro Obiang Nguema Julai 4 mwaka huu. Kiongozi mkuu wa upinzani jijini Malabo, Gabriel Nse Obiang, amesema sheria haitekelezwi nchini Guinea. Rais ametoa msamaha tangu Julai 4 lakini wafungwa bado wapo jela, na akihoji kwamba iwapo mfungwa atafariki akiwa jela katika kipindi hiki ni nani atabeba jukumu. Shirika la usimamizi wa dharura wa matukio ya wa dharura la taifa limesema hii leo Jumatano kuwa watu 26 wameuawa katika siku mbili za machafuko yaliyotokea katika mwezi huu kutokana na uwezo wa mifugo kaskazini mwanigeria Majambazi waliokuwa kwenye pikipiki walishambulia vijiji kadhaa pande zote mbili za mpaka kati ya Sokoto na Zamfara, majimbo mawili hayo, siku ya Jumatatu na Jumanne, wakiwashambulia kwa risasi wakazi wa, wa maeneo hayo na kuteketeza majumba na kuiba ng'ombe. RFI, Radio France Internationale saa kumi na mbili na dakika 42, majira ya Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump amemtuhumu kansela wa Ujerumani Angela Merkel kuwa nchi yake imegeuka kuwa kibaraka wa Urusi kutokana na mikataba yake na nchi kuhusu biashara ya nishati na gesi. Jens Stoltenberg ni katibu mkuu wa NATO na hapa anaeleza mikakati watakaoweka katika mkutano huo wa siku mbili. NATO is about, uh, Europe and North NATO ni kuhusu Ulaya na Amerika Kaskazini kufanya kazi pamoja na kuhakikisha kuwa watu wetu wako salama. Leo tunaweka mikakati ya kuhakikisha kwamba kuna udhabiti wa kiusalama na kulinda mipaka yetu pamoja na kupambana na ugaidi. Na tunayoyafanya yanaonekana. Miaka iliyopita tulikuwa tunapunguza bajeti zetu, lakini sasa tunaongeza mabilioni na tunazitumia vema. Ni sauti yake katibu mkuu wa NATO ambaye alikuwa akizungumza katika mkutano ambao unafanyika wakati huu baina ya viongozi wa jumbe wa NATO namna. Sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Polisi nchini Uganda hii leo wamelazimika kutumia risasi za moto na mabomu ya kutoa machozi ili kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wakiandamana kupinga tozo ya kodi kwa watumiaji wa mitandao ya kijamii. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Babu Juma ambaye ni mmoja miongoni mwa waandishi wa habari nchini Uganda kuangazia suala hili. Ndiyo, sasa hivi wameshaonyesha, uh, nia yao kwamba wao hawaridhiki na, na na hiyo kodi ambayo imeongezwa sasa. Wao wa, wanataka kuona kwamba lazima bunge uweze kufanya mabadiliko yoyote katika sheria hiyo. Kuna athari gani za moja kwa moja kwa wananchi? Kuwekwa kwa Ewa, kodi hii, ndiyo wananchi wanalalamika sema kwamba kuongezwa kwa kodi hiyo maanaake wao inawagharimu sana. Utaweza kuwa una, una hela zako unataka kumtumia mtu, maanaake anatozwa kodi alafu kisha akishapokea hela tena anakatwa. A, akituma akitoa akit, akit, hela katika simu pia vilevile. Sasa jambo hilo wanaona E, inaudhi sana kwa kuwa kwamba baadhi ya watu wanaona kwamba wana watoto, wanawasomesha na nini. Sasa wanaona kwamba e, itakuwa ni vizuri sana serikali ikiweza kuwapunguzia ama kuwaondolea hiyo ushuru ya simu. Serikali inasema imeamua kuweka kodi katika mitandao ya kijamii ili iweze kusaidia katika mipango ya maendeleo. Wananchi wanazungumzia vipi kauli hii ya serikali? Ndio wan wananchi wanalia, wanasema kodi inaumiza Alafu wanasema njia moja ama nyingine ambayo serikali inatumia kwa kuwatoza wao kodi. Unaona, wanasema kuna njia nyingi, hata ukinunua sukari kuna kuna kodi unatozwa, eh? Maanake kuna kodi nyingi tu ndani kwa ndani ndogondogo katika hizi vitu ndogondogo ambazo si tunanunua. Akizungumza akiwa jijini Kampala nchini Uganda ni Babu Juma, mwandishi wa habari huko nchini Uganda ambaye kwa kiojua na mwenzangu Steven Mumbi. Na sasa nimkaribishe Victor Abuso na makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Leo ni siku kima ya kimataifa ya idadi ya watu. Umoja wa Mataifa unabashiri kwamba kufikia mwaka elfu mbili na hamsini dunia itakuwa na watu bilioni kumi. Aidha, Umoja wa Mataifa unasema kwamba kuna umuhimu wa kudhibiti ongezeko la watu duniani kama njia mojawapo ya kupambana na umaskini na kuleta maendeleo ya haraka, na hivyo, mpango wa uzazi ni haki ya binadamu. Unazungumzia vipi kauli hii ya Umoja wa Mataifa? Makala ni habari rafiki, mimi ni Victor Abuso. Shukrani sana. Jina langu Stanza Muvandi mwe kama naongea moja, ungea moja kibiyari kabisa, kwa moja nikiwa hapa ha, Kigali, Rwanda kweli kabisa kwamba hata huku Rwanda hata uku Rwanda kweli eh, idadi idadi ya wananchi imekuwa me, inaongezeka kabisa ku, kulingana na na, na, na na statistics ambazo uh, you know, zime- ambazo zimepata kujitokeza. Uh, kwanza kabisa kuna kuna hasa hasa, uh, sehemu za mjini hapa Kigali kweli, watu watu wengi huwa huwa kweli huwa, huwa, huwa, huwa, hawana hawana mambo mambo ya ya kutosha kama kama vile chakula, maji na kadhalika, kulingana na, na idadi ambayo ya wanaishi ya, ya, ya bayo imepata kuongezeka. Asante sana. Kwa jina anaitwa Arnold Stefan, ikiwa anapatikana Rusaka, Zambia. Hii ni kwakuwa inapingana na suala la kwamba uzazi wa mpango kwa ajili ya kurekebisha ukuaji wa idadi ya watu duniani, kwa sababu umaskini upo tu. Hata ukisema kwamba upunguze uzazi wa mpango, utumie uzazi wa mpango kwa ajili ya kupunguza idadi ya watu, umaskini tu utabaki pale pale kwa sababu huwezi kujua hicho kiumbe ambacho nikizuia kuhisi kitakuwa nani huko mbeleni, pengine kingekuwa msaada kwa huko mbeleni kwa wewe, lakini watu tunatumia usaza wa mpango tukiii kwamba i hisheni ya kuondoa umaskini. Umasikini upo na utajiri upo leo. Mimi naitwa Hamisi Manghati Nyonyo Mnyausi wa Mama Dodoma, nawakilisha team Sound Media ya team Tanzania. Ukweli mi nadhani hili swala hili lingependwa kupewa kipao mbele kwa sababu wananchi hawapewi kipao mbele vizuri na, na na viongozi ambao wanawadidimiza katika hafi kuufanya umasikini kuzidi kuendelea. Mimi naitwa Benjamin Masua kutoka Vembo ila umoja wa Mataifa inafaa ina iweze kutia mbinu ama project ili watu waweze kuvuta umaskini ulimwenguni na watu waweze kuishi vizuri, sababu ni wao ndio wanaokuwa na funguo na kufunga kwa kumaliza umaskini ulimwenguni. Na kupitia hiyo, mimi naomba wao waweze kufanya nguvu zote, vita zimekuwa nchi zote za Afrika, Asia hata na nchi zingine kama Australia, Amerika na wao ndio wanaweza kutusaidia ili mambo hayo yote ya kishe, na watu waweze kuishi vizuri sababu vita ikikwisha umaskini utakwisha na watu wataishi vizuri. A, mimi naitwa Bibi Beka Kaikurubu ambaye napatikana kwa Kagera ya Ngara katika Kabanga huko. Mi namaoni kwamba mpango wa uzazi nasema kwamba uzidi kuimarika kui, kwa sababu ni chanzo ambacho kinachokopo kinasababisha watu pia wanakopo wanaongezeka katika mahala katika sehemu. Kwa majina anaitwa Boniface Steven, anapatikana katika Logeta nchini Tanzania. Binafsi kwa mtizamo wangu, kwanza kwa kuhusu idadi ya watu duniani na ongezeko na ningependa kushauri na hii hatua iliyofikiwa kwamba pengine kwa kwa wanaume kupanga uzazi wa mpango ili kuondoa idadi ya watu wengi zaidi kulingana na eneo zinaloishi linazidi kupungua kila kukicha. Naona vizazi vinaongezeka ni jambo jema. Na kwa mtazamo wangu nadhani huu uh, uzazi wa mpango uzingatiwe ili kuepusha hii idadi ya watu wengi kuongezeka duniani. Yeah, naitwa Abrin Shabani niko mjini Eldoret hapa Kenya. Ni mafikira ya kishetani nikienda kibiblia, yani, kwa sababu Biblia ni reference kubwa yenye watu wanatumia. Hakuna hata andiko moja ambayo inaonyesha kwamba dunia inaweza jaa siku moja ili watu wakose sehemu nyingine za kuishi. Watu Mungu amewaomba wa na akili nao, ikibidi kujaa, hivyo basi watakuwa na mbinu zingine za kujenga ili watu waenee. Kitu kitunajua watu wakiwa wengi ndipo dunia inaendelea, si watu wakiwa wadogo ndipo dunia iendelee, kwa sababu kuna watu ambao wanatumia watu wengine kikazi. So ukikuwa hakuna mtu ambaye anatumikisha mwingine kazi itaendeleaje? na watu hawatumii na wengine. Dunia leo watu ni wengi, dunia ipi imeendelea? Sasa kwa, kwa nini waseme kwamba dunia itajaa, sehemu za kulima zitaisha? Ama um, kwa majina ni Apeti amekaa kutoka hapa Kakamega, Kenya na nashukuru sana kwa mada ya leo um, kuhusu ongezeko la watu duniani. Ningependa tu kusema kwanza, ningependa kusema ni right ama ni haki ya mtu kupata watoto, lakini uh, kupata watoto haimaanishi wa kuwa, tukipange vizazi wajua, kwa sababu ongezeko la idadi ya watu linapozidi utapata uh, kuwa kuna zile vitosesh ambazo zitakuwa ama hazitakuwa za kutosha katika nafasi kati ambayo inapatikana katika dunia. So sasa, ningependa tu ku- kuhimiza watu ama kuhimiza Wakenya wenzangu na watu wengine dunia mzima kuwa tuzingatie upangaji wa uzazi, kwa sababu hiyo uh, ndio njia pekee ambayo itatusaidia kudhibiti nambari ya watu ambayo tuna inaongezeka katika dunia <tabu> <tabu> na hii. Naitwa Reme Joni Kanjagaire nipo Tabata hapa Dar es Salaam. Kwa kauli ya, ya, ya, ya Umoja umataisa, wa Mataifa ni sawa, kwa sababu kwa sababu kuna nchi ambazo zina limits ya, ya uzazi. Kwa mfano ukienda nchi kama kama za Rasia, huko unakuta unakulimit kwamba uwe na watoto watatu, lakini kwa nchi kama za Afrika sasa mwafrika ana idadi ana idadi lakini sasa, unategemea na uwezo wa nchi na ninimimi niaakutokakavu bagira aed nasema hiyo ni uongo mtupu, ni uongo mtupu sababu saa wakati Mungu aliumba mbingu na dunia akasema wajaze dunia, ile ni uongo mtupu na ni dhambi mbele ya Mungu. Wanadamu wanapasha kuongezeka ila Dhambi na maasi yao ndio zinaonesha jiraya, ila Mungu aliumba dunia ili watu wakuwe wengi. Pindi ni habari, rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na katika ujumbe ambao umeandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili Sante sana King Majuto wa Geita ukiwa Tanzania, unasema kwamba uzazi wa mpango hautakiwi, maana ni kinyume na maagizo ya Mungu. Sombi Mtemi wa Singida, Tanzania, unasema kwamba kiukweli mpango wa uzazi sio mzuri, binafsi unaupinga sana. Unasema kwamba hauwezi kumaliza umaskini kwa sababu umaskini utaendelea uh, kuwepo. Richard Kambale ukiwa Beni kule mashariki mwa DRC unasema kwamba Swali unaloliuliza, je, tukisema kwamba kupambana na umaskini ni kupunguza watu unaona atafanya kazi? kazi ni nyingi sana hivyo, ndivyo navyosema. Asante. Abu, Bujumbura Burundi, unasema kwamba ongezeko la watu duniani yaliendani kabisa na mahitaji ya watu, ingekuwa vyema iwapo sheria zingetungwa katika mataifa mbalimbali ili kudhibiti watu kupata watoto wengi asante. Na ujumbe wa mwisho ni wako Fadhili Fwalinga, ukiwa Tanzania, unasema kwamba ni mpango mzuri sana Umoja wa Mataifa uitishe kikao cha dharura kwa nchi mbalimbali kwa ajili ya kutoa elimu na kutekeleza suala hili. Na kufika hapo, tunafika mwisho wa makala ya habari rafiki. Imekuwa ni fahari yangu sana kwa pamoja nawe jioni hii. Mimi ni Victor Abuso, nakutakia jioni njema. Asante sana na kwa heri. na mimi ni kushukuru pia mwenzangu bingwa Victor Abuso kwa makala hayo ya habari rafiki. Ni kushukuru pia msikilizaji ambao umekuwa pamoja nasi tangu mwanzo wa matangazo haya. Mimi ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nawe chini ya usimamizi wa Victor Robert Wile. Kwenye mitambo alikuwa ni injinia Emmanuel Mbando. Ni mshukuru pia uh, mwenzangu Rasta uh, hapa ambaye alikuletea habari za michezo. Uh, Stephen Mumbi mwenzangu, Stephen Mumbi ambaye mara nyingi huwa anamwita Rasta kutokana na rasta zake, alitujia uh, hapa na habari za michezo, na kama ulivyosikia, basi muda si mrefu timu ya taifa ya Uingereza itakuwa uwanjani kumenyana na Croatia katika nusu fainali ya pili, ambayo uh, timu ambayo itashinda itacheza fainali na Ufaransa. gawia moja kwa moja usije nirudishia, hapa duniani paka akhera pia ni achani naye. Na mwanamuziki wa Bongo Flava Abe, anaitwa Beka. Kibao hicho ndicho kinatufikisha katika tamati, matangazo katika lugha ya Kiswahili ileo, ambayo koreta nami Ali Bilali, punde ndakuacha na wenzetu kutoka huko Paris, Ufaransa.