Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Afrika Mashariki ni saa 12 kamili, Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi jioni hii leo, siku ya Jumamosi, tarehe 14 mwezi wa Julai mwaka 2018 tumekuandalia habari za dunia na makala kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Rais wa Eritrea Isaias Afwerki anza ziara ya kihistoria nchini Ethiopia. Msafara wa waziri wa ulinzi wa Kamerun washambuliwa katika maeneo ya uzungumzaji wa lugha ya Kiingereza na Ufaransa adhimisha miaka 229 ya mapinduzi. Ni faari yangu sana kuwa pamoja nawe jioni hii. Rais wa Eritrea Isaias Afwerki amefanya ziara ya kihistoria nchini Ethiopia, na mataifa hayo mawili yanaandika historia kwa kuanzisha uhusiano mpya. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Rais Afwerki amezuru Addis Ababa katika ziara inayokuja wiki moja baada ya mataifa hayo mawili kutangaza kusitisha vita ambavyo vimekuwa vikiendelea kwa zaidi ya miaka 20. Waziri mkuu wa Ethiopia Ahmed Abi wiki iliyopita alikuwa Asmara na ikakubaliwa kuwa mataifa hayo jirani ambayo zamani yalikuwa nchi moja kuanza kushirikiana katika nyanja mbalimbali mbali. Abi alimkaribisha rais Afewerki katika chakula cha mchana nao walionekana wakicheka pamoja huku kiongozi wa Ethiopia akimwelezea mgeni wake kama mpendwa, mtu anayeheshimiwa na aliyekoswa na wananchi wa Ethiopia. Naye rais Afewerki amesema kinachoendelea ni historia, na raia wa Ethiopia pia wale wa Eritrea sio wananchi wa mataifa mawili, bali ni watu wa moja. Rais huyo wa Eritrea atakuwa Ethiopia kwa muda wa siku tatu, ziara ambayo imewakumbusha wengi uhusiano wa karibu wa mataifa hayo mawili kabla ya Eritrea kujitenga mwaka wa 1993. Gari dogo linaloaminiwa kuwa na mabomu limelipuka mjini Mogadishu nchini Somalia, karibu na makazi ya rais. Ripoti ya polisi inasema afisa wa usalama alifyatiwa risasi wakati gari hilo likipita karibu na makazi hayo. Uh, na ndipo lilipolipuka. Hata hivyo haijathibitishwa ni aina gani ya, ya silaha zilizokuwa ndani ya gari hilo dogo. Wakati huu kundi la gaidi la Al-Shabab likishukiwa kuwa na mpango wa kulenga majengo ya serikali. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema jeshi la nchi yake halita, ali, halitafuti vita, lakini lazima liwe tayari iwapo vita vitatokea kuishambulia nchi yake game ametoa kauli hii baada ya wanajeshi wapya 180 h kufuza katika chuo cha jeshi huko Gako katika wilaya ya Bugesera. Unajiandaa na vita lakini hutaki iwepo, lakini unatakiwa kuwa tayari iwapo inatokea, ambapo mara nyingi aliyekuchokoza unamsaidia kumalizia. Lakini kwa yote hayo kile kinachotuhusu sisi pale, watu wa nje watatuona sisi ni tatizo na kulifanya kuwa la kwao na kuanzisha chokochoko za vita, ndipo tutatumia juhudi zetu, mafunzo tuliopewa, ujuzi wetu, mwishowe tutekeleze kama inavyostahili. Ni rais wa Rwanda Paul Kagame. Msafara wa magari uliokuwa unamsafirisha waziri wa ulinzi wa Cameroon, na Joseph Beti Asomo umeshambuliwa katika eneo ambalo kuna wazungumzaji wa lugha ya Kiingereza. Ripoti zinasema kwamba wanajeshi wanne walijeruhiwa huku washambuliaji kadhaa wakipoteza maisha. Hili ni shambulizi linalokuja baada ya Rais Paul Bia mwenye umri wa miaka 85 kutangaza kuwa atawania tena urais mwezi Oktoba. Kwa muda mrefu sasa, wanaharakati kutoka kusini mwa nchi hiyo wamekuwa wakishinikiza kujitenga na kuundwa kwa taifa lao wanaotaka liitwe Ambazonia kwa kile wanachokisema kwamba wameendelea kutengwa na uongozi wa Yaunde. Vyama vya wafanyikazi nchini Guini vimetangaza mgomo kuanzia siku ya Jumatatu wiki ijayo baada ya mazungumzo na serikali kuvunjika wafanyakazi wanapinga mpango wa serikali wa kubana matumizi ya fedha, lakini pia kuongeza bei ya mafuta, suala ambalo wanasema kwamba litasababisha kupanda kwa gharama ya maisha, kuimarisha uchumi wa taifa hilo. Mkuu wa vyama vya wafanyakazi nchini humo, Amadu Dialo, amesema ni kufanikisha vita dhidi ya ufisadi. Tukisalia kule magharibi mwa bara la Afrika, mapigano kati ya jamii ya Fulani ambao ni wafugaji na ile ya, ya Ndanga ambao ni wakulima yamesababisha watu kadhaa kujeruhiwa kaskazini mwa nchi ya Nigeria. Hata hivyo, wazee wa jamii hizi mbili na polisi wamesema kwamba mapigano yamekuwa yakiendelea tangu mwanzo wa mwezi huu na kusababisha vifo vya watu kumi na saba. Maelfu ya watu katika wilaya ya Lau wamelazimika kukimbia makwao kwa kuhofia usalama wao. Radio France Internationale Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika 6, Afrika ya Kati ni saa 11 dakika 6. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii ya leo. Mimi ni Victor Abuso. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameongoza maadhimisho ya miaka 229 tangu kutokea kwa mapinduzi nchini humo maarufu kama Bastil, kuondoa uongozi wa kifalme na kuunda jamhuri. Wanajeshi wakiwa kwenye gwaridi pamoja na ndege za kivita na magari zimetumiwa uh, kuonesha na kuadhimisha siku hii na kuleta kumbukumbu -kumbu ambayo huwa inaadhimishwa kila tarehe 14 mwezi Julai. Mengi zaidi na mwandishi wetu Steven Mumbi. Ufaransa inaadhimisha siku hii huku, licha ya kuwa imepiga hatua kwenye demokrasia na utawala bora, inakabiliwa na changamoto nyingi za kijamii ikiwemo wimbi la wahamiaji kutoka barani Afrika. Akizungumza kwenye mahojiano maalum na idhaa hii, balozi wa Ufaransa nchini Tanzania Frederiki Clavier amesema uhamiaji haramu ni suala ambalo hata bara la Afrika linapaswa kudhibiti. We do have to fight like all the countries against illegal... kama mataifa lazima tupambane hasa na uhamiaji haramu, kwa sababu uhamiaji haramu ni biashara za watu binafsi ambao wanafanya biashara hii na haikubaliki, na ni lazima tutilie maanani undugu, kwa maana wale walio kwenye mazingira magumu wawe wanakaribishwa Ufaransa. Kwa upande wake mkuu wa kitengo cha ushirikiano na utamaduni kutoka ubalozi wa Ufaransa nchini Tanzania, Philip Kuhu, amesema nchi ya Ufaransa itaendelea kuisaidia Tanzania katika kukabiliana na changamoto za kijamii kama vile afya na elimu. Raia wa Ufaransa wanasheherekea siku hii huku hapo, kesho wakijiandaa kuishuhudia timu yao ya taifa ya mpira wa miguu ikicheza fainali ya kombe la dunia na Croatia. Asante sana mwenzangu, Stephen Mumbi. Watu 128 wameuawa nchini Pakistan baada ya kutokea kwa mlipuko wabomu katika mkutano wa kisiasa katika mkoa wa Balochistan. Hili ni pigo kwa serikali ya Pakistan ambayo imekuwa ikisema kwamba hali ya usalama imekuwa ikiimarika. Maoja haya yametokea baada ya kukamatwa kwa aliyekuwa waziri mkuu Nawaz Sharif ambaye alikuwa amerejea nchini humo akitokea nchini Uingereza wiki moja iliyopita. Sharif alihukumiwa miaka kumi kwa makosa ya ufisadi, hukuma aliyopewa bila yeye kutokuwepo katika taifa hilo. Rais wa Marekani Donald Trump anamalizia ziara yake ya siku nne nchini Uingereza kwa kuzuru Scotland ambapo anatarajiwa uh, kushiriki katika mchezo wa golf akiwa kule Glasgow. Trump atazuru katika viwanja vyake vya mchezo huo, anatarajiwa kumenyana na watu wengine kabla ya kuelekea kule Helsinki nchini Finland. Trump ambaye amekuwa akikutana na waziri mkuu Theresa May akiwa kule Helsinki atakutana na waziri mkuu na rais wa Urusi Vladimir Putin kuzungumzia maswala ambayo yanaathiri mataifa hayo mawili. Radio France Internationale. Naam, ni saa kumi na mbili na dakika tisa ukiwa Kampala, Uganda. Ni wakati wa makala ya Mtazamo Wako kwa Yaliyojiri Wiki Hii na Ruben Lukumbuka. Hujambo msikilizaji na karibu kwa mara nyingine tena katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili ni huko DRC ambako vyama vya upinzani vilipinga matumizi ya mashine za kielektroniki, wakati chama cha upinzani cha MLC juma hili kilimtangaza Jean Pierre Bemba Gombo kuwa mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi wa Desemba 23. Jeshi la Burundi lilitupilia mbali tuhuma kuwa kuna watu wenye silaha waliovuka mpaka na kuingia nchini Rwanda kufanya mashambulizi na kisha kurudi nchini Burundi. Serikali ya Uganda juma hili ilipendekeza kuangaliwa upya kodi ya mitandao ya kijamii nchini humo. Na kimataifa, mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya kujihami ya nchi za magharibi NATO Tamatika jijini Brussels, Ubelgiji, wakati leo Jumamosi Wafaransa wanaadhimisha kumbukumbu ya mapinduzi ya Ufaransa. Msikilizaji, hayo ni miongoni tu mwa yale utakayoyasikia. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka na kusihi kwa moyo mkunjufu ujiunge nami hadi tamati ya makala haya. RFI. Tuanzie huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, msikilizaji, ambako kwa juma hili mshauri wa maswala ya kidiplomasia kwenye nchi hiyo Kikaya Bin Karubi juma hili alisema ziara ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres pamoja na mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki haitakuwa na umuhimu wakati huu taifa hilo likijiandaa na uchaguzi wa baadaye Desemba mwaka huu. Mwandishi wetu Martha Saranga anasimulia zaidi. Kikaya bin Karubi amesema kufuatia ziara ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, serikali ya Kongo inaona kwamba huo sio wakati mwafaka. Kikaya amenukuu hali ya mashinikizo nchini humo na majadiliano yanayoendelea. Wakati huo huo, mataifa ya magharibi kumshinikiza rais Kabila kuweka wazi msimamo wake ikiwa atawania kiti cha urais au la. Rais Kabila amekuwa mkosoaji wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini humo MONUSCO, ambao aliahidi kuwalinda raia katika kipindi cha mchakato wa uchaguzi ambao sasa umepangwa kufanyika disemba 23 mwishoni mwa mwezi januari rais kabila alisema walinda amani wa monusco wanapaswa kuwa wameondoka nchini humo hadi kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na matha hayo yalijiri wakati katibu mtendaji wa baraza la walei wa kanisa katoliki clc huko congo profesa isidor ndaiwel aliwaambia wanahabari jijini kinshasa mwishoni mwa juma Dalili kuwa dalili zinaonyesha kuwa chama tawala cha PPRD kimemwandaa Rais Joseph Kabila anayemaliza muda wake kuwania kiti hicho cha urais kwa muhula wa tatu, na kwamba wao kama CLC wamepanga maandamano ya nchi nzima kuanzia tarehe tisa ya mwezi ujao kuishinikiza serikali kuhakikisha makubaliano yaliyosainiwa chini ya baraza la maskofu wa kanisa katoliki senko yanatekelezwa kwa sababu rais joseph kabila ameonekana kuwa mwenye kujiandaa kugombea kiti hicho cha uraisi kwa mula wa tatu kama sio wanne mwaka huu wa 2018 baraza la walei, clc linatahadharisha ulimwengu kwamba iwapo tendo hilo litafanyika kwa namna inavyokisiwa, basi Rais Kabila atakuwa amekiuka kiapo chake kuhusu katiba ambayo alisema ataiheshimu. CLC italazimishwa kutangaza mwezi Agosti kuwa mwezi wa maandamano, migomo, siku bila kazi na matendo mengi ya kuiasi serikali kwa tarehe tofauti nchi nzima hadi kuhakikisha serikali na Rais Kabila wanaachia ngazi. Katika mahojiano maalumu na idhaa hii ya Kiswahili ya RFI, mmoja wa wanasiasa wakongwe wa chama tawala hicho cha PPRD Didier Manara alisema Rais Joseph Kabila ataiheshimu katiba ya nchi hiyo. Sisi kama vile PPRD, sisi kama vile chama tawala mwenye miongoni ya Rais Joseph Kabila, miongoiya wa aisewalc, hatujui wanataka ni nini. Waliandamana sijui mara ngapi, lakini sisi hatukubadilika, tulibakia tu imara na tunaenda kumpango, jinsi serikali ilipanga na jinsi wao wamesema wazi kwamba nyie PPRD uh, huko DRC sasa hivi mnamwandalia Rais Joseph Kabila kugombea mhula wa tatu. Wao wanapinga. Sasa Joseph Kabila sio Mkongomani? Yeye ni Mkongomani kama vile wao, na sisi tunasema Rais alisema wazi wazi kusema kama yeye ataheshimu constitution yetu tangu nukta ya kwanza mpaka nukta ya mwisho. Sasa hatujui wanataka nini. Wanaweza kusema oh, Kabila na watu wake hawataki kwenda kuuchaguzi, si kuenda kuuchaguzi yes. Si wapeleke wao makandidatu wagombee nao, wao wanabunge, waache mambo ya makanisa, kanisa yao ni ya uongo. Wakati huo huo, wanasiasa wa upinzani huko Kongo wanaojumuika katika chama cha Ensemble pour le changement kinachoongozwa na mwanasiasa Moise Katumbi Chapwe Juma hili walisema hawatokubali kushiriki katika uchaguzi mkuu huo, ikiwa seni itaendelea na mpango wake wa kutumia mashine za kielektroniki kupigia kura. Robert Bikonga ni mwenyekiti wa kitengo cha vijana wa chama hicho kinachofahamika kama Kojeka, akiwa Lubumbashi. ni jambo linalowahusu watu wote, linahusu raia, pia wanasiasa wenyewe Mweza Katumbi, tumekusanya sahihi za watu wengi kupinga mashine hizo, sababu tunaona pamoja na mashine hizo kuna uwezekano wa kuiba kura. Kisha wiki moja tutafikia sahihi elfu ishirini na mbili. Tumeanzisha Lubumbashi, kisha tutaendelea katika nchi nzima ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa upande wake mwenyekiti wa Seni Cornell Nanga alisema kuwa uchaguzi utafanyika kama ilivyopangwa, lakini akarejelea matamshi yake kwamba hakuna uwezekano wa kufanyika kwa uchaguzi huo bila ya kutumia mashine za kielektroniki. Tumepokea awamu ya kwanza kwa zaidi ya mashine elfu mbili ambazo zinasubiriwa wiki zijazo. Kuna mashine ambazo zimeshawasili. Lengo hapa ni kuhakikisha uhimizaji kuhusu matumizi ya mashine hizo unafanyika. Hizi ni dalili kwamba Disemba 23 tunakwenda kwenye uchaguzi. Uchaguzi utafanyika tarehe 23 Disemba. Na seni inafanya kazi kwa dharura. Nacho chama tawala cha MLC juma hili kikafungua mkutano wake mkubwa jijini Kinshasa, ambapo kilimtangaza mwenyekiti wake Jean Pierre Bemba Gombo kuwa mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi huo wa Desemba 23. Jeshi la Burundi juma hili lilitupilia mbali habari zilizosema kwamba watu wenye silaha waliodaiwa kushambulia maeneo kadhaa ya nchi jirani ya Rwanda mnamo siku za hivi karibuni walitokea na kurudi kwenye ardhi ya Burundi. Kwa mujibu wa msemaji wa jeshi la Burundi, Kanali Floribert Biereke, majeshi ya Burundi yaliyo kwenye mpaka na Rwanda hayajaona watu wenye silaha wakivuka mpaka huo. Habari kutoka baadhi ya vyombo vya habari na mitandao ya kijamii zinabaini kuwa kuna makundi ya watu wenye silaha wanashambulia Rwanda wakitokea Burundi na ambao baada ya hujuma zao wanarejea kwenye ardhi ya Burundi. Jeshi la Burundi lingependa kujulisha jamii ya kitaifa na ya kimataifa kwamba majeshi ya Burundi yaliyo mpakani hayajaona kundi lolote la watu wenye silaha likivuka mpaka kati ya Burundi na Rwanda. Uongozi wa jeshi la Burundi nayaomba majeshi yake hayo yaliyo mpakani kwa makini zaidi ili kulinda kikamilifu ardhi ya Burundi. Hayo yanajiri wakati nchi hizi mbili tangu mwaka 2015 ulipoibuka mzozo wa kisiasa huko Burundi, nchi hizi mbili zimekuwa zikilaumiana, kila upande ukiutuhumu upande mwingine kuwahifadhi watu wanaoyumbisha usalama na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka ben Saleime. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni juma hili alimwagiza waziri wa fedha kununua mara moja magari mapya kwa ajili ya kulinda usalama wa wabunge itakayotumiwa na walenga shabaha wa kijeshi ambao rais aliwaagiza watumike kuwalinda wabunge. Hatua hiyo ya rais Yoweri Kaguta Museveni inakuja kama mkakati wa kuwalinda wanasiasa, hususan wabunge ambao wamekuwa wakilengwa na kushambuliwa na watu wenye silaha na hata kuuawa. Tukiwa bado nchini Uganda, polisi nchini humo juma hili walilazimika kutumia risasi za moto na mabomu ya kutoa machozi e, ili kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wakiandamana kupinga tozo ya kodi kwa watumiaji wa mitandao ya kijamii msikilizaji. Tangu kuanza kwa mwezi huu wa Julai, watumiaji wa mitandao ya kijamii ya WhatsApp, Facebook na Twitter nchini Uganda wamekuwa wakitozwa kodi ya shilingi mia mbili za Uganda kwa siku, ili wawe na uwezo wa kutumia huduma hiyo. Babu Juma ni mmoja miongoni mwa waandishi wa habari nchini Uganda. Hapa anatoa mtazamo wake. Ie, wananchi wamesema maandamano kukua kwamba hawakurudhisha na sheria na sheria ya kuongezwa kodi, maanake serikali wameongeza kodi kwa wananchi kutumia mtandao na benki ya ya sasa hivi, jambo hilo haiwafurahishi hata kidogo, wala wameweza kuandamana katika jiji hili kampa la Kampala. Juma hili Kenya ilipeleka vita dhidi ya ufisadi nje ya mipaka ya nchi hiyo, baada ya kutia saini mkataba na serikali ya Uswisi ili kusaidia kurejeshwa nyumbani mabilioni ya dola fedha za umma zilizoibiwa na watu mbalimbali na kufichwa katika benki za Uswisi. Mkataba huo ulitiwa saini na kushuhudiwa na Rais Uhuru Kenyatta na mgeni wake Rais wa Uswisi, Alain Berset aliyemtembelea katika ikulu ya Nairobi. Rais Kenyatta alisema ameamua kupambana na uwizi wa fedha za umma na ufisadi kamwe hautakubaliwa katika serikali yake. Miezi kadhaa iliyopita, tumeona mapambano mapya dhidi ya ufisadi na tumesema kwamba ufisadi hauwezi na hautapewa nafasi. Baada ya mashauriano na, na wenzetu wa Uswizi tumekubaliana kuwa na, na mpango kusaidia kurejeshwa kwa mali zilizofichwa nje ya nchi na kuhakikisha kwamba mali za umma zilizoibiwa kutoka hapa nchini kwetu zinarejeshwa ili kunufaisha wananchi wake. Mkataba kama huu pia hivi karibuni ulisainiwa nchini Nigeria na kuisaidia nchi hiyo kupata dola bilioni 1.2 fedha za umma zilizokuwa zimeibiwa na kufichwa nchini Uswisi. Bunge la Sudan Kusini juma hili lilipiga kura na kufikia uamuzi wa kumwongezea muda Rais Alvakir na serikali yake kwa kipindi cha miaka mitatu zaidi, hatua inaelezwa kuwa itazifanya jitihada za kusaka amani ya nchi hiyo kuwa ngumu. Spika wa bunge la Sudan Kusini Anthony Lino Makana alisema bunge limefikia hatua hiyo baada ya kupitisha mswada wa mabadiliko ya sheria namba tano ya mwaka elfu mbili na kumi na nane. Katika hatua nyingine, kiongozi wa waasi nchini Sudani Kusini, Riek Machar, alitarajiwa kurejea katika nafasi yake ya awali ya makamu wa kwanza wa rais baada ya mazungumzo ya hivi karibuni kufanyika katika ikulu ya Entebbe nchini Uganda. Wasikilizaji wetu kwenye ukanda huu walikuwa na haya ya kusema. Inaitwa, ninaitwa ni Mipakiro Kiangu, niko Juba Sudani. Kulingana vile wamesema, mkataba huo wa amani ambao wameweka uh, imesemekana kwamba kutakuwa na makamu wa rais wa nne, si si mmoja watakuwa wa nne, simu, simu moja, utakua, wa nne na ni vizuri bora tu walete amani, na sidhani kana kwamba amani hii wakilete kitadumu kwa sababu ni watu ambao wamezoea vita, kila mara ni vita. Watu hapa hawana imani kabisa na haya makubaliano, maana ni watu ambayo, okay, niseme wamezoea ya shida hii ya vita ya kila mara kwa mara wao wanapega kumacho na masikio na kuangalia, hawana imani kabisa, hawana imani kabisa. Majina Sengen Abdul Saimani kutoka hapa Kampala, lakini tunaona mikutano mingi ya ao watu wa so, uh, Sudani kusini wa mwanzo walikwenda Ethiopia, akenda Sudani huko kwa Bashir na Jumamosi mosi walikuwa hapa Entebe, Uganda lakini mimi ningetaka akili mwenzake masha waombe msamaha kwa wenzao wa Sudani Kusini kwa wamesababisha nao watu wawili, kwa sababu zao za kitu. Akina mwendelevu mwingine anataka awe ma rahisi na ule mwingine anataka awe rahisi. Wananchi ndio wanaangaika angaika kila mara. Hii mambo ya kusema kama Salva Kiir awe na wabunge mia moja na huyu mwingine aa, hamsini, msione kama kitasaidia au watu wa nchi ya Sudani Kusini. Naitwa kwa jina la Zita na Mjazi, ikiwa maeneo ya Bukavu jimboni Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii inaweza ikawa ni kama ni suluhu kwa tatizo la Sudan Kusini, kwa sababu Sudan Kusini ilikuwa ikigangana katika migogoro wa muda mwingi sana, ukizingatia kwamba Sudan Kusini ni taifa changa hapa barani Afrika. Umeona kwamba Museveni ambayo alikuwa akiingilia mgogoro huo ni kielelezo bora katika kuwakutanisha maraisi ambao ko kwenye matatizo hapa katika kanda makuu kwa sasa. Hili tatizo la Sudan Kusini tukataraji kwamba leo limefika mwisho, sababu wa Sudan Kusini hawatakamata tena silaha kuweza kuana wao wenyewe kwa wenyewe. katika uga wa kimataifa msikilizaji, rais wa Marekani Donald Trump alimtuhumu kansela wa Ujerumani Angela Merkel kuwa nchi yake imegeuka kuwa kibaraka wa Urusi kutokana na mikataba yake kuhusu biashara ya nishati na gesi. Rais Donald Trump alishusha shutuma hizo mapema kabla ya kuanza kwa mkutano wa viongozi wa jumuiya kujihami ya nchi za magharibi na Marekani, NATO jijini Brussels nchini Ubelgiji. Msikilizaji, viongozi hao, pamoja na mambo mengine, walizungumzia bajeti ya jumuiya hiyo pamoja na mikakati ya kulinda mipaka yao na kukabiliana na vitendo vya kigaidi. James Stoltenberg ni katibu mkuu wa NATO. Akaeleza mikakati watakayoweka katika mkutano wa uhuo wa siku mbili. NATO ni kuhusu Ulaya na Amerika a Kaskazini kufanya kazi pamoja na kuhakikisha kuwa watu wetu wako salama. Leo tunaweka mikakati ya kuhakikisha kwamba kuna udhabiti wa kiusalama na kulinda mipaka yetu pamoja na kupambana na ugaidi na tunayoyafanya yanaonekana. Miaka iliyopita tulikuwa tunapunguza bajeti zetu, lakini years ago, sasa we tunaongeza mabilioni na tunazitumia billions. Vema, nchi ya Ufaransa hivi leo inafanya maadhimisho ya kumbukumbu za uhuru wa taifa hilo maarufu kama la Bastille, huku nchi hiyo ikijivunia kuimarika kwa utawala bora, demokrasia, haki za binadamu, uhuru wa watu kutoa maoni na ushirikiano iliyo nayo na mataifa ya bara la Afrika. Mwandishi wetu Emmanuel Le Richard Makundi ametuandalia taarifa ifuatayo. Akizungumza kwenye mahojiano maalum na idhaa hii, balozi wa Ufaransa nchini Tanzania Frederiki Clavier amesema licha mafanikio makubwa ambayo Ufaransa imeyapata, changamoto ya kutokuwepo kwa demokrasia kwenye baadhi ya mataifa duniani ni jambo ambalo Ufaransa inapigia chapuo kuwepo kwa uhuru, haki na usawa, akitolea mfano wa ushirikiano ulionayo na nchi ya Tanzania. Is a demokrasia ni suala mtambuka ambalo yatupasa tuwe na uvumilivu uh, na tuende kwa hatua uh, demokrasia siyo suala timilifu france katika utawala na ufaransa, kama Tanzania na nchi nyingine duniani, ndivyo suala hili lilivyo. Hivyo ni vema kuna Tanzania na Ufaransa zina mtazamo sawa, na ndio maana inaendelea kushirikiana na Tanzania. Tanzania Ufaransa itadhimisha siku hii huku tayari ikiwa imeanza kuvutia raia wake kuwekeza nchini Tanzania, ambapo balozi Clavier anasema mwitikio wa raia wake umekuwa mkubwa, huku akikiri kuwa kuna maeneo mengi ambayo Ufaransa imevutiwa kuwekeza na kuisaidia Tanzania. Sectors, uh, for which France is interested... kuna maeneo mengi ambayo Ufaransa uh, imevutiwa nayo kama vile nishati, usafiri, kilimo na benki. Uh, means, hii ina maana kuwa tuko wazi uh, na pia ni lazima tuheshimu sheria za nchi katika uwekezaji. Hivyo basi Ufaransa haiko Tanzania kwa kipindi kifupi uh, lakini kwa zaidi ya miaka ishirini tutaendelea kuwepo. Siku hii ambayo huadhimishwa Julai kumi na nne ya kila mwaka huenda sambamba na kutambulisha utamaduni wa Ufaransa katika maswala mbalimbali ikiwemo ya kisiasa, kiuchumi na kijamii. Na hapa mkuu wa kitengo cha ushirikiano na utamaduni kwenye ubalozi wa Ufaransa nchini Tanzania Philippe Boncor anaeleza namna lugha ya Kifaransa imekuwa kiungo muhimu cha ushirikiano kati ya Tanzania na nchi yake. Tanzania ni sehemu ya ukanda na dunia na vijana ndio wanatengeneza idadi kubwa ya raia wa Tanzania, hivyo ni muhimu kuwa wajuzi wa lugha yao deeply. Kwa hiyo kile so tunachojaribu kufanya kwa kushirikiana na serikali ni kwa lugha ya Kifaransa kufundishwa mashuleni schools. Na tayari tuna utaratibu kwa wa kuwasaidia wanafunzi wa Tanzania so maadhimisho the ya mwaka huu yatafanyika siku moja tu kabla ya nchi hiyo kushuhudia timu yake ya taifa ya mpira wa miguu ikicheza fainali za za kombe la dunia nchini Urusi dhidi ya Kroatia. Na tukio ambalo pia lilishangaza ulimwengu juma hili ni operesheni iliyotekelezwa na wapiga mbizi ambao juma hili walifanikiwa kuwaokoa wachezaji wa mpira wa miguu na kocha wao wote wakiwa hai baada ya kukwama katika pango nchini Thailand kwa zaidi ya wiki mbili. Na Francis Auma ni mwanaharakati mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika la mjini Mombasa. ni funzo kubwa sana na imeleta imani kuwa Uh, life maisha kwanza mengine baadaye kwa hivyo sisi tunafurahia hiyo ndio ukweli tunaisema haki za kibinadamu ndio hiyo na msikilizaji kufika hapo sina la ziada ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim hadi wakati mwingine na kwa mara nyingine panapo majaliwa nikutakie kila laheri kwa herini Radio France International hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa tuna moja kwa moja, kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, Victor Abuso Habari za jioni hapo ulipo, asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Ni furaha ilioje kuungana nasi jumamosi hii tarehe 14 mwezi wa Julai mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia, na hivi punde mwenzangu Fredrik Nwaka atakuwa hapa studio kukuletea mengi kuhusu makala ya jukwaa la michezo. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Rais wa Eritrea Isaias Afwerki aanza ziara ya kihistoria nchini Ethiopia. Msafara wa waziri wa ulinzi wa Kamerun washambuliwa katika maeneo ya wazungumzaji wa lugha ya Kiingereza na Ufaransa aadhimisha miaka 229 ya mapinduzi. Rais wa Eritrea Isaias Afwerki amefanya ziara ya kihistoria nchini Ethiopia baada mawili ya mataifa mawili kuanza kuandika historia ya kuanzisha uhusiano wao mpya. Rais huyo amezuru Addis Ababa katika ziara inayokuja wiki moja baada ya mataifa ya mawili kutangaza kusitisha vita ambavyo vimekuwa vikiendelea kwa zaidi ya miaka ishirini. Waziri mkuu wa Ethiopia Ahmed Abiy wiki iliyopita alikuwa Asmara na ikakubaliwa kwamba mataifa mawili ambayo ni jirani ambayo zamani yalikuwa ni nchi moja kuanza kushirikiana katika nyanja mbalimbali. Abiy alimkaribisha rais Afwerki katika chakula cha mchana na walionekana wakicheka pamoja, na huko kiongozi wa Ethiopia akimwelezea mgeni wake kama mpendwa, mtu anayeheshimiwa na aliyekoswa sana na wananchi wa Ethiopia. Atakuwa nchini humo kwa ziara ya yes, siku tatu. Gari dogo linaloaminiwa kuwa na mabomu limelipuka mjini Mogadishu nchini Somalia, karibu na makazi ya rais. Ripoti ya polisi inasema kwamba afisa wa usalama alifuatiwa risasi wakati likipita karibu na makazi hayo ndipo lipolipuka lipo. Hata hivyo haijathibitishwa ni aina gani ya silaha zilikuwa ndani ya gari hilo dogo. Wakati huu kundi la kigaidi la Alshabab likishukiwa kuwa na mpango wa kushambulia majengo ya serikali. RFI Nairobi 89.9 FM. Msafara wa magari uliokuwa unamsafirisha waziri wa ulinzi wa Kamerun Joseph Beti a umeshambuliwa katika eneo ambalo kuna wazungumzaji wa lugha ya Kiingereza. Ripoti zinasema kwamba wanajeshi wanne walijeruhiwa, huku washambuliaji kadhaa wakiuawa. Hili ni shambulizi linalokuja baada ya rais Paul Biya mwenye umri wa miaka 85 kutangaza wiki hii kwamba atawania tena urais mwezi Oktoba. Kwa muda mrefu sasa, wanaharakati kutoka kusini mwa nchi hiyo wamekuwa wakishinikiza kujitenga na kuundwa kwa taifa lao wanalotaka liitwe Ambazonia kwa kile wanachokisema kwamba wameendelea kutengwa na uongozi wa Yaunde. Vyama vya wafanyikazi nchini Guini vimetangaza mgomo kuanzia siku ya Jumatatu wiki ijayo, baada ya mazungumzo serikali kuvunjika. Wafanyikazi wanapinga mpango wa serikali wa kubana matumizi ya fedha, lakini pia kuongeza bei ya mafuta, suala ambalo wanasema kwamba litasababisha kupanda kwa gharama ya maisha, kuimarisha uchumi wa taifa hilo. Mkuu wa vyama hivyo wafanyakazi Amadou Diallo amesema kwamba ni lazima serikali iweke mipango ya kupambana na ufisadi. Radio France Internationale Afrika Mashariki ni saa 12 a dakika 34, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja dakika 34. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameongoza maadhimisho ya miaka 229 mia tangu kutokea kwa mapinduzi nchini humo maarufu kama Bastille, kuondoa uongozi wa kifalme na kuundwa kuunda kwa jamhuri. Wanajeshi wakiwa kwenye gwaridi pamoja na ndege za kivita na magari zimetumiwa kama kumbukumbu ya siku hii inayoadhimishwa kila tarehe 14 mwezi Julai na imeshuhudiwa pia na waziri wa mambo ya nje wa Japani. Wachezaji wa timu ya taifa ya soka ya Ufaransa na wale wa Kurasia wapo katika maandalizi ya Daresalama kuelekea fainali ya kombe la dunia kesho jini Mosco nchini Urusi. Ufaransa wanatafuta taji la pili baada ya kushinda mwaka 98, lakini Kurasia wanatafuta taji lao la kwanza. Leo Jumamosi kuna mechi ya kumtafuta mshindi wa tatu kati ya Ubelgiji na Uingereza mkiono ambao unaendelea sasa, naye muda si muda mwenzangu Fredrick ata kupasha mengi zaidi watu wameuawa nchini Pakistan baada ya kutokea kwa mlipuko wa bomu katika mkutano wa kisiasa katika mkoa wa Balochistan. Hili ni pigo kwa serikali ya Pakistan ambayo imekuwa ikisema kwamba hali ya usalama imeanza kuimarika nchini humo. Moja haya ametokea baada ya kukamatwa kwa alikuwa waziri mkuu Nawaz Sharif ambaye alikuwa amerejea nchini humo akitokea nchini Uingereza wiki iliyopita. Wiki iliyopita Sharif alihukumiwa jela miaka kumi kwa makosa ya ufisadi, hukuma aliyopewa akiwa uh, nje ya nchi hiyo. Na rais wa Marekani Donald Trump anamaliza ziara yake ya siku nne nchini Uingereza kwa kuzuru Scotland, ambapo kumeshuhudiwa maandamano dhidi yake. Akiwa mjini Glasgow, Trump anazuru mmoja ya viwanja vyake vya mchezo wa golf anakotarajiwa kucheza mchezo huo kabla ya kuondoka na kwenda jijini Helsinki nchini Finland. Trump ambaye amekuwa akikutana na waziri mkuu Teresa May anatarajiwa kukutana na rais wa Urusi Vladimir Putin huko Helsinki kujadili masuala mbalimbali mbali kati ya mataifa hayo mawili. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili na Afrika Mashariki ni saa 12 na dakika 36. Ni wakati wa makala, jukwaa la michezo, na Fredrick lwaka nam Asante sana mwenzangu Victor Abuso. Hujambo msikilizaji hapo ulipo, na ni kualike katika makala ya jukwaa la michezo, makala ambayo inakujia kila siku za Jumamosi na Jumapili, tukikuletea matukio mbalimbali ya michezo inayojili duniani na kwa ujumla, na kwa hivi sasa basi ni fainali za kombe la dunia. Hapo awali, Victor Abuso alikujuza katika habari za dunia, lakini kwa sasa tunapozungumza, fainali hizi zinaelekea ukingoni, zikitarajiwa kuhitimishwa hapo kesho kwa mchezo wa fainali baina ya Ufaransa na Croatia. Na hivi sasa tunavyozungumza, pambano la kutafuta mshindi wa tatu linaendelea kati ya Ubelgiji na England na kukuletea makala ya jukwaa la michezo Jioni hii mimi ni Fredrick Nwaka hapa studio niko na mwenzangu Victor Abuso. Karibu sana Abuso, katika makala ya jukwaa la michezo. Na asante sana mwenzangu Fredrick Nwaka, ni furaha iliyoje kuonana nawe tena baada ya wiki moja. Hakika, na katika laini ya simu tume tunaungana naye Kaozi Kosha mwenzetu huyu akiwa kule Lubumbashi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kaozi, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo, na bila shaka unafuatilia pambano hili la kutafuta mshindi wa tatu kati ya England na Ubelgiji hapo Lubumbashi. Fredrick Mwaka, shukran, shikamo, bonsoir. Umepatilia kwa makini Ubelgiki na Uingereza e, ingawa wewe uliweka karte yako huku, wewe na mimi hatukufaulu <laughs> hatu, hatu, e, <laughs> sijue e, mechi ya fainali ya kesho a, mimi nilikuwa mgonjwa kweli kuona Ufaransa imepata ushindi na hivi e, itamenyana na Kroatia. Najua wewe umeweka karte yako kwa sehemu gani? E, huko koreasa, lakini leo nimebadili, niko e, msema Kifaransa, nitaweka karta yangu kwa Ufaransa <laughs> na, na ndio kwa sababu umeona salamu za kahozi leo zimekuwa na, na uzito zaidi. Asante. <laughs> uh, sana msikilizaji, na hapo baadaye pia nitakujuza kuhusiana na michuano ya tennis ya Wimbledon kwa ufupi na vile vile matukio mengine yanayojili uh, duniani na barani Afrika. Tuanzie tuanze kutazama sasa fainali za kombe la dunia. Victor Abuso, ikiwa ni makala ya ishirini na moja. Hivi sasa kunaendelea mchezo kati ya Ubelgiji na England na matokeo hadi naingia hapa studio, Ubelgiji ulikuwa unaongoza kwa bao moja kwa bila Mashindano yenyewe kwa ujumla yanaelekea ukingoni. Ukitathmini namna ambavyo umeyafuatilia ume, ume na kuyatazama, unazungumzaje? nam kwanza, mchuano huu wa kutafuta mshindi wa tatu ni mchuano ambao timu zote mbili zinataka angalau kuondoka Urusi zikiwa na kitu mfukoni, uh, baada ya kukosa ile nafasi ya kipekee ya kufuzu katika hatua ya uh, fainali. Na namna mambo yanavyoonekana wazi, bwana Fredrick Nwaka, ni kwamba wende Ubelgiji wakakwenda kule Brussels na Uh, hii medali ya shaba mshindi <laughs> wa tatu, lakini kwa namna mashindano hayo yalivyokuwa, ningependa uh, kumuunga mkono sana rais wa FIFA uh, Infantino aliposema jana kwamba yamefanikiwa. Tulitarajia kwamba huenda tungeshuhudia visa vya ubaguzi wa rangi, matamshi kama hayo kutoka kwa mashabiki wa Urusi. Tulikuwa na visa na, na maneno maneno kama hayo kuelekea mchezo huu, lakini hatujashuhudia lolote lakini pia nafikiri amefunika kwa sababu tumeona VAR, video assistant referee, ikitumiwa kwa mara ya kwanza. Lakini pia tumeona ile fair play, ile nidhamu uwanjani, tuliona Japan na Senegal. Naam, kwa mara ya kwanza yaja kuonekana ikitumika na Japani wakafuzu katika hatua ya mtoano, Senegal wakarudi nyumbani. Nam, asante sana Victor Uso. Lakini haya ni matukio ambayo yanazunguka fainali hizi. Kaosi Kosha, wewe unatathmini vipi kwa namna mashindano yenyewe kwa ujumla ulivyoyaona yakielekea ukingoni hapo kesho, na ulitarajia uh, Urusi yandaye ya uh, mashindano haya kwa kiasi ambacho imeandaa? Ha, kwa kweli Frederick mwaka, eh, mashindano yenyewe ilikuwa vizuri, utasudia utaona hata wachezaji wenyewe wa... Wa, kutoka Ufaransa hata e, mchezaji kutoka Ureno walifurahi kuona security nzuri. e, kila kitu inaenda sambamba, watu wanafurahi e, michezo imepita vizuri, na hiyo kama nilivyosema hapa mwanzo, kikumbuka nilikuwa nakisema kwamba e, kutakuwa mshindi ambaye hakuna hata mtu mtu yoyote alikuwa akimwekia karata. Tumeona ingawa bado tunaona kama Uh, Ukoroasa inaweza kupata ushindi lakini, kunaweza kuwa mshituko mnene, unaona kama mechi ya leo uh, uh, baina ya Ubelgiji na Uingereza, eh, uh, uh, uh, umeona Ubelgiji imeongoza. Uh, wakati huu ni kusema kwamba huenda atatupanguza machozi kwa sababu watu wengi hapa Kongo walikuwa kuwekea karta yavo huko kwenye timu ya Ubelgiji kwa sababu kuna wakongomani wengi ambao wanachezea timu hiyo. E vile vile pia tuna wakongomani wengine wa, wa raia wa hapa Kongo nao wanachezea timu ya ya Ufaransa. Kwa kweli, e, hapa watu, watu wengi wanasapoti timu hiyo, na mshindi atupatie kikombe hicho na itakuwa e, cha kuvutia sana furaha tele hapa, Kongo, ambaye ni nchi ya kwanza duniani nao kuwa na watu wanaozungumza lugha ya Kifaransa. Naam, asante sana. Eh, Kaozi natupeleka ndani zaidi ya uwanja kulingana na namna pambano la kesho litakavyokuwa, lakini tuendelee kutathmini kwa ujumla Victor Abuso. Urusi ilipewa tiketi ya kuandaa finali hii mwaka elfu mbili na kumi kama kumbukumbu zangu ziko sawa. Lakini uh, jana wakati akizungumza kuelekea kuhitimishwa kwa finali hii, rais wa FIFA anasema kwamba pongezi kubwa sana zimwendea Rais wa Urusi Vladimir Putin na serikali yake kwa kufanikisha mandali. Haya. Unadhani, uh, kuna, kuna, kuna muunganiko wowote kati ya serikali na, na, na, na shirikisho la nchi husika katika kufanikisha mashindano ma, makubwa kama haya? Na bila shaka, kwa sababu lazima kuwe na ushirikiano huo. Kwa mfano katika ukarabati wa viwanja a, lazima serikali ahakikishe kwamba viwanja viko katika hali nzuri, pamoja na shirikisho la soka, lakini suala la usalama ni muhimu sana. Mashabiki wanaokwenda katika michuano mikubwa kama hii wanataka kujihisi kwamba wako salama, pamoja na hoteli na maeneo ya kulala wageni. Kwa hivyo, mbali tuna ule mpira wa kuchezwa uwanjani, mambo kama hayo ya miundombinu lazima yaangaziwe, na serikali ndio inafanya mambo hayo yote. Na unakumbuka wakati rais wa zamani wa FIFA Sepp Blatter alipotangaza kwamba ni Urusi wataandaa michuano hii, kulikuwa na wasiwasi kidogo, na hata mataifa makubwa kama Marekani, Uingereza e, kidogo hakujisikia vizuri watu wako, nasema e, ni vipi unapeleka mchezo hii kule Urusi, taifa ambalo alijafahamika vizuri Mburi katika mchezo wa soka, lakini tumeona nao pia walijitahidi, waliondolewa katika hatua ya robo finali niam mm. kwa hivyo ni, ni, ni, ni, ni jambo la kuvutia, lakini moja kati ya changamoto ambayo inatajwa uh, na vyombo vya habari duniani, Victor Abuso, ni swala la tiketi. Wanadai kulikuwa kuna ulanguzi mkubwa sana wa tiketi. Nadhani hii kwa kiasi fulani eh, hey, imepunguza tashwishi ya watu wengi sana kwenda kuhudhuria fainali hizi, na bila shaka, na suala hili limekuwa likiendelea kwa muda mrefu sana si tu kule Urusi. Tuliwahi kushuhudiwa hata e, eh, Afrika Kusini, kule Brazil hali kama hii inatokea. Nafikiri FIFA inabidi ije na mbinu ya kisasa kuhakikisha kwamba zile tiketi ambazo zime uh, ile kamati LOC ya pale Urusi ama kamati kakara ya ndani ya maandalizi um, kamati la maandalizi ya nyumbani inahakikisha kwamba uh, tiketi zile ambazo zina Uh, tolewa ni zile halali na zinashirikisha uh, hata FIFA ili kusiwe na utapeli kama huu katika mchono ijayo. <laughs> Na asante sana Victor Abuso. Kuelekea fainali za mwaka huu uh, serikali ya Urusi ilijenga zaidi ya viwanja saba na kukarabati vingine, ikiwemo uwanja wa Luzhniki ambao ndio utatumiwa kwenye mchezo wa kesho wa fainali baina ya Croatia na Ufaransa. Kauzi, nikirejea kwako Ulitarajia penda pengine kwenda kushuhudia mashindano haya na unadhani Waafrika wengi wamepata fursa hiyo ya kwenda nchini Urusi kushuhudia mashindano ya mwaka huu? Kwanza nikuambie kuwa visa ilikuwa bure. Huyo Rais Putini kweli keli, ni ni mtu ambayo anamafikiri kwenda huko Urusi, visa ilikuwa bure. Na pili, kuona ya kwamba usafirishaji ulikuwa nzuri. Utakumbuka sio vita busa ambaye anaweza kuni kunikosoa kuna hata wabunge kutoka Kenya walienda huko, weko huko Urusi kwa kuweza kuona fainali, kila mtu akipata dola elfu moja kwa siku ambayo ileta kelele kubwa huko. E, nafikiri kuwa e, wataandaa vizuri wakiwa na, na, na, wakipata nafasi ya kuweza kuandaa kombe ya dunia e, kombe ya kandanda hapa barani Afrika. E, nafikiri kuna mambo ya kuvutia sana hata leo huko Ufaransa. E, T-shirt ya timu ya taifa ayo, nikani, watu wananunua kama Uh, wananunua sana hiyo t-shirt na maduka ma t-shirt yote ya, ya, ya, ya timu ya taifa imemalizika. nikusema kuwa ni furaha kubwa kwa wote ambao wanapendelea mchezo wa kandanda ambao ilioko mchezo wa kwanza duniani, na na wa ya, nwa, kuna kitu ambacho bwana Kaozi amezungumza kitu ambacho kinafurahisha kidogo. ni kweli wabunge wa Kenya walikwenda kule Urusi ana, wapo huko bwana Kahozi walisema kwamba walikwenda kuangalia namna michoro inavyoendelea kwa masilahi ya soka la Kenya watu wanauliza <laughs> walipata wapi pesa kwa sababu pesa, pesa, za za, za serikali serikali ni kwamba ilipeleka ili, ili wabunge sita lakini waliokwenda mm nchini Urusi ni wabunge ishirini. Naam, hilo ni swali lingine la la kutazama, pengine inahitaji mjadala um, wake. Unasikiliza makala ya jukwaa la michezo Afrika Mashariki ni saa 12 na dakika 46, msikilizaji tunatathmini uh, kuelekea kuhitimisha kwa fainali za kombe la dunia hapo kesho kule nchini Urusi. Na kama unafuatilia mchezo wa hatua ya, ya, wa kutafuta mshindi wa tatu unaoendelea hivi sasa ni dakika ya themanini na nane na Ubelgiji inaongoza kwa mabao mawili kwa bila. Bao la pili limefungwa na mshambuliaji Eden Hazard ambaye anachezea klabu ya Chelsea ya nchini England. Nikirejea hapa studio, niko naye Victor Abuso, lakini kule Lubumbashi nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Congo, tumeungana na mchambuzi Kaozi kutukosha na niwashukuru pia wasikilizaji wetu ambao mnatutumia ujumbe wenu, ukiwamo Abdul Suleiman Semgenyi ukiwa uh, Kampala maeneo ya Kajansi pale, anatuambia unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo, na pia Juma Mudimi ukiwa Tabora Tanzania, unanaambia pia unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo jioni hii. Na Mvikta, sasa pambano la kesho eh, kati ya Ufaransa na Croatia, Ufaransa imeshinda tajiri mara moja. Croatia wengi wanaona kwamba haijakamilisha kazi iliyoanza mwaka tisina na nane ilipofika hatua ya nusu fainali, na kile kizazi cha mwaka tisina nane ndio kinaelekea kukamilisha hilo, kimepewa kazi ya kukamilisha hatua ya kuchukua. E, Tajiri, unadhani inawezekana? Nam, inawezekana sana. Kwanza ukiangalia kwa haraka haraka kwenye makaratasi kwa kuzungumza na uh, ufaransa wana nafasi kubwa sana kushinda kombe hili la dunia uh, hapo kesho, kwa namna ukiwangalia uchezaji wake na ukiangalia mazingira yote ambayo wanayo na kila kitu, lakini uh, Kurasha ni timu ambayo huwezi kuichukulia hivi hivi. Ni timu ambayo imeonyesha kwamba wanaweza wakapata ushindi na bao katika dakika yoyote ile. Ni, ni timu ambayo ina wachezaji ambao wana utulivu mkubwa, kwanza wa akili, wanacheza kama timu na wanachezaji ambao wamekuwa wakicheza katika timu ya taifa kwa muda mrefu, wakiongozwa na Luka Modric ambaye ni kiungo wa kati amekuwa na, na kila mmoja kule uh, nchini Urusi atakuwa anamwangalia mwangalia yeye, atakuwa anapambana na Paul Pogba pale katikati kati. Uh, ujua Paul, Paul, Pogba na Ngolo Kante ambao ni wachezaji wa pale kati, uliona namna gani walivyo wakamata Ubelgiji katika hatua ile ya uh, nusu fainali, na ndio kazi ambayo atakuwa nayo hapo kesho kumjaribu kumtafuta Luka, mod, mo, uh, Luka Modric, lakini unakumbuka mchuo nusu fainali bwana nwaka uh, timu taifa ya Ubelgiji timu ya taifa ya Ufaransa walipokuwa nacheza nusu fainali Korasia na, na, na, na Uingereza. Uingereza wapopata bao la kwanza, Korasia ukatulia wakina mazurich, wakina Marcelo uh, bromo uh, Zurich walikuwa wametulia pale, wakaona uh, ile friki waliofunga Uingereza, wakaenda katika ile hatua ya mapumziko, wakapumzika, wakarejea na uliona jinsi mambo alivyokuwa, wakatulia na wakatawala mechi, dakika za lala salama wakapata bao. Kwa hivyo natarajia kwamba ufaransa kesho wataanza kwa kupata kujaribu kupata mabao ya haraka haraka, nam, kuna Antoine Griezmann pale nam, kuna Mbappe pale lakini huenda mambo yatakuwa magumu sana. Na uh, kaozi, wengi wanamtaja pok pogba kama akitulia kesho uwanjani, huenda akaibeba ufaransa. Unadhani kwa nini wanamzungumzia kijana huyu ambaye ana asili ya afrika kutoka kule nchini nyingine? Ha, kwa kweli ni mchezaji maridadi Bwana Fredrick Mwaka, mchezaji wa kuvutia, ni mrefu, ana ana, ana pasi vizuri, anakimbia vizuri e, anatisha e, nafikiri kuwa e, anaweza kufanya vizuri e, lakini na uofu kidogo, ikiwa kama mechi ikimalizika na muda wa ziada bila kufungana wakienda kwenye mkoaji wa penalty. Hapa ndio nina nina uofu, nina uofu kuwa huenda Faransa atapoteza, lakini Ufaransa ikipatika magoli kama tulivyoona hapa awali eh, nafikiri kuwa wana wana mabeki wazuri ambao wanaweza kufika hadi, kwa sababu unaona amefanya ametangia kwanza amefanya mechi tatu yote yamyaku-ya dakika ya, ya, ya, ya, ya ziada eh, na wachezaji wake wanaendelea vizuri eh, ikiwa kienda kwenye mkuaji wa penalty hiyo ndio uofu wangu akapata eh, ushindi. Jambo lingine ambalo mm, nafikiri litaangaliwa lita sana kesho ni uh, wale mashabiki wa Kroeshia ambao watakuwa pale uwanjani. Ukisoma uh, magazeti mengi ya Kroeshia wanasema kwamba hujua ni taifa dogo ambalo lina watu wengi sana nini, kama milioni 4 kama, naam, wanasema kwamba wote watakuwa uwanjani kesho wakiongozwa na rais wao na rais wao yule mwanamama amekuwa pale Urusi ya ki wakati wa mapumziko na kwenda wanawatia moyo wachezaji akina Luka Modric na, na wengine. Lakini pia naamini kwamba rais wa Ufaransa Emanuel uh, Macron atakwepo pia. Kuna swali hili chabuso kwamba uh, Croatia ambayo haikumaliza kazi mwaka 98, ilikuwa na kina Davo Suka, Zlatko Dalichi ambaye ndio kocha wa sasa wa Croatia. Je, inaweza kumaliza kazi kwa kuwatumia kina Luka Modric, Ivan Perisic, kina Ivan Rakitic? Bila shaka inaweza. Kama ilifunga Uingereza katika hatua nusu fainali, ni wazi kwamba inaweza. Ufaransa ni timu ambayo ina wachezaji ambao wanacheza vizuri kama ulivyosema Kahozi, wana vipaji, wana kasi kama Mbappe, wasipomwangalia anaweza katikisa nyavu katika uh, dakika za, za mapema, pamoja na Antoine Griezmann adako pale na Paul Pogba pale katikati, lakini uh, nafikiri korasha watakachotumia ni ule utulivu wao na, na ukomavu wao katika mchezo huu wa soka. Ni wachezaji ambao wamekuwa wakicheza soka hii kwa muda mrefu, na, na nafikiri ukiniuliza watu ambao wana, watakuwa katika ile hali ya kutaka kupata ushindi ni Ufaransa, wana ile shinikizo, wanasema mwai kushinda kombe hili na, kocha wenyu Didier Deschamps aliwahi kushinda 98, mna uwezo, kwa hivyo watakuwa na uharaka kupata mbao lakini, korasha watakuwa wametulia Wanasema wacha tuwasomesome tuwasomesomewa wafaransa vijana wadogo wadogo kama akina Mbappe na Pogba wakikosea kidogo tunapata ushindi namna, na, ni miongoni mwa dondoo ambazo zinaangazia sana kuelekea mchezo wa kesho. Kocha Didier Deschamps anatafuta kuweka rekodi ya kushinda tajiri kama mchezaji mwaka 98 na vilevile vile kama kocha mwaka huu elfu mbili na kumi na nane na, na utafahamu pia kwamba, msikilizaji, mwaka 1998 Ufaransa katika hatua nusu fainali ya kombe la dunia iliondoa Croatia kwa mabao mawili kwa moja hasa pia, hivyo kesho mchezo utakuwa ni wa kulipa kisasi kati ya Ufaransa na Croatia. Na wakati huu sasa msikilizaji, nimuulize ni nianze na, na, na, na kaozi kosha, wewe unatabiri matokeo ya aina gani katika mchezo wa kesho na timu ipi unayoipa nafasi? Na karibu ninahofu kweli mwaka ingawa karata yangu naiwekea Ufaransa. Mimi tafunga mechi hadi dakika ya mwisho, na kuuliza Vikta, nani anapata ushindi? Kwa kweli kusema kweli, ingawa ukorosha ilipata ilipigwa na ufaransa mnamo mwaka elfu moja tisa mia tisini na nane hiyo e, wachezaji wale wa, wa, wa, wa nyakati zile hawepo tena, ni wengine wakina pogba na weziweo. Nafikiri kuwa tusubiri tuone filimbi ya mwisho ndio tutasema. Kwa kweli ni kigumu kwangu kuweka ingawa napendelea sana timu ya Ufaransa, lakini nina hofu Kroatia wananitisha. Naam, Victor Abuso, wewe unasemaje ukiitabiri ushindi katika mchezo wa kesho? Didi shamsa na bahati ya kuisaidia Ufaransa kushinda taji hili la dunia. Unakumbuka na nakumbuka 98, alipokuwa na hodha alisaidia timu yake kunyakua ushindi. Na navyoona ni kwamba Ufaransa wataanza kwa kasi kesho na watapata bao la mapema. Uh, tutakuwa katika mapumziko, itakuwa ni moja bila Ufaransa moja Kroasia bila. Lakini kipindi cha pili Kroasia watasawazisha na Ufaransa watajitahidi jitahidi, watashambulia lakini mambo itakuwa magumu, kutakuwa na wakina Luka Modric ambaye anaangaliwa sana, anataka kuweka historia Nam. Uenda kafunga bao la ushindi na mechi ikakamilika, anaipa ubingwa uh, Croatia hapo ta... kesho, lakini tutashuhudia dakika tisini mia moja ishirini au mikwaju ya penati. Na nikikujuza msikilizaji, baadhi ya habari nyingine ambazo zinaajiri duniani ni kwamba uh, klabu ya Chelsea ya Uingereza Ui imemtangaza mwitaliano Maurizio Sarri kuwa meneja wake mpya kwa mkataba wa miaka mitatu. Sarri, aliyowezesha Napoli kumaliza katika nafasi ya pili ya ligi ya Italia amesaini mkataba wa miaka mitatu akichukua nafasi ya kocha Antonio Conte aliyefutwa kazi hivi majuzi. Makocha wengine kutoka Italia waliowahi kuifunza Chelsea ni pamoja na Roberto Di Matteo, Carlo Ancelotti pamoja na claudio Ranieri. Na michuano ya tenisi ya Wimbledon imelindima hivi leo ambapo kwa upande wa wanaume Novak Djokovic amemshinda Rafael Nadal katika mchezo wa nusu fainali na kutinga hatua ya fainali. Djokovic ameshinda kwa seti tatu, sita nne, sita tatu na saba sita katika mchezo huo uliodumu kwa saa tano na dakika kumi na sita na anatazamiwa kuchuana na Kevin Anderson katika mchezo wa fainali hapo kesho siku ya Jumapili na katika ukanda wa hapa Tanzania ni kwamba klabu ya Yanga hivi leo imetangaza ya kumsajili uh, winga wake wa zamani Mrisho Ngasa na Deus Kaseki ambao wametia saini kandarasi ya kuitumikia timu hiyo msimu ujao. Wachezaji hao wote wawili kwa nyakati tofauti waliwahi kuitumikia Yanga na kupata mafanikio makubwa. Nikushukuru sana uh, Kaozi Kosha kwa kushiriki nami katika makala ya jukwaa la michezo Jumamosi hii na wasalimie sana hapo Lubumbashi, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Eh, asante, asante sana Frederick Mwaka. Sisi tumeanza kuburudika hivi, Ubelgiji imeshika <laughs> nafasi ya tatu. Nafikiri kuwa kesho tutaendelea kuburudika ikiwa Ufaransa ikinyanyua kikombe eh, hiyo itakuwa furaha kubwa hata kwa Victor Buso ingawa apendelee sana kilimo ya, ya Ufaransa. Merci beaucoup. <laughs> Asante sana msikilizaji na mchezo kati ya Ubelgiji na Ingla, na Uingereza umetamatika. Uh, Ubelgiji ukipata ushindi wa mabao mawili kwa bila na hivyo basi kupata nafasi ya tatu. Angalau wanakula wana nyumbani wakiwa na kitu mkononi. Lakini mm, kinachovutia Victor Buso ni kwamba kila timu inayoshiriki finali hizi inapewa kiasi cha fedha kulingana na nafasi iliyofikia. Kwa hivyo Uingereza pamoja na kwamba wameshika nafasi ya nne hawataondoka hivi hivi, lakini kiasi cha fedha watakachopewa kitakuwa ni, ni pungufu kilinganisha na kile ambacho atapewa Uberigiji. Ni kushukuru sana i. Pia imekuwa ni mechi nzuri sana, na tunawatakia kila la heri Uberigiji na Uingereza. Naam, naam, mimi nafikiri umemaliza, nikupishe Victor Buso ukamilishe matangazo ya jioni. Naam, bila shaka najua kesho pia tutakuwa hapa katika makala ya jukwaa la michezo. Imekuwa ni faari yetu sana kwa pamoja nao jioni hii. mimi ni Victor Buso na kutakia jioni njema, asante sana, na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Akimaliza namna hiyo, kutoka hapa RFI Kiswahili. Mda mfupi ujao tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Asante sana, usikose kuwa pamoja nasi tena kesho saa moja na nusu, saa za Afrika Mashariki. snh <muchas>