So, dakta ni saa kumi na mbili kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Mchezo wa fainali ya kombe la dunia nchini Urusi kati ya Korasia na Ufaransa na umeanza muda mfupi uliopita. Rais wa mstaafu wa Marekani Barack Obama amewasili nchini Kenya kwa ziara ya siku mbili. Na kundi la Hamas latangaza kusitisha mapigano kati yake na serikali ya Israel kwenye ukanda wa Gaza. Habari kamili msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha, nasi tutausoma ujimbo wako hapo baadaye. Tuanzie kule nchini, nchini Urusi msikilizaji, ambako mchezo wa fainali ya kombe la dunia nchini Urusi kati ya Ufaransa na Korasia umeanza sekunde chache zilizopita kwenye uwanja wa Luzhniki mjini Moscow. Mchezo huu unashuhudiwa na viongozi kadhaa wa dunia, akiwemo rais wa Urusi Vladimir Putin, rais wa France Emmanuel Macron, rais wa Croatia na waziri mkuu wa Croatia Kolinda Gabriel Kitarovich, na mfalme wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani. Mwana michezo wetu Victor Melkizedek Kabuso anatuarifu zaidi. Msikilizaji, hii ni mara ya tano kwa timu hizi kukutana, huku Ufaransa ikishinda michezo mitatu. Mwaka 98 zilipokutana kwenye nusu fainali ya kombe la dunia kule nchini Ufaransa, lakini mwaka 99 na mwaka 2000, huku michezo miwili iliyosalia, timu hizi zikitoka sare. Michezo miwili kati ya mitano ulikutana kwenye mashindano makubwa Korasia ilitinga hatua ya fainali baada ya kuifunga England kwa mabao mawili kwa moja huku Ufaransa yenyewe ikitinga kwenye fainali ya leo baada ya kuwafunga Ubelgiji bao moja kwa bila. Kwa Korasia hii ni mara ya kwanza kucheza fainali ya kombe la dunia na inalenga kutengeneza historia ya taifa hilo lenye watu takriban na milioni nne, huku kwa Ufaransa yenyewe ikitaka kutwaa taji hili kwa mara ya pili baada ya kufanya hivyo katika fainali za mwaka 98. Hata hivyo, msikilizaji, mpira ni dakika 90. Je, ni kocha wa Ufaransa Didier Deschamps au wa Kroatia Zlatko Dalic atakayetoka na cheka baada ya dakika 90? RFI Kiswahili iko na wewe hadi mwisho wa mchezo huu. RFI Nairobi 89.9 FM nam, asante sana msikilizaji. Tukiweka kando fainali za kombe la dunia, ni dakika ya pili tu ya mchezo, bao ni bila kwa bila. Rais mstaafu wa Marekani Barack Hussein Obama amewasili nchini Kenya kwa ziara ya siku mbili, ambapo amefanya mazungumzo na Rais Uhuru Kenyatta katika ikulu ya Nairobi na anatarajiwa kukutana na kinara upinzani Raila Odinga. Rais Obama anawasili nchini humo kwa mara ya kwanza tangu ang'atuke madarakani, ambapo atatembelea eneo alikozaliwa la Kogalo na Kazaliwa baba yake eneo la Kogalo na mji wa Kisumu. Kabla ya hapo, Rais Barack Obama alikuwa kwa ziara binafsi nchini Tanzania kwa kutembelea mbuga ya Serengeti. Mwanahabari mwana wetu wa Kisumu Marion Mwangi anatuarifu zaidi. Obama anatarajiwa kuendesha hafla kuu ya ufunguzi wa ukumbi wa michezo ya sauti kuu ambao umejengwa kwa ufadhili wa fedha za shirika la sauti kuu, mwasisi wake akiwa ni dadake Daktari Auma Obama. Wenyeji wa Kisumu na Kogelo hata hivyo, wameelezea matumaini makubwa kunufaika na ziara hiyo, wakizingatia kuwa ziara yake Obama katika eneo hilo akiwa seneta iliwaletea maendeleo si haba. David Olola ni mwenyeji wa Kogelo na anasimulia matunda ya uongozi wa Obama kwa wenyeji. Zamani barabara zetu zilikuwa na matope, lakini alitutengelezea tukawa na lami, vitu kama stima tukikuwa nayo, na siku hizi huwa tunaona. Wenyeji sasa wamejawa na matumaini kuwa ziara hii itakuwa na mengi ya kuwa zawadi kwa kumzaa Obama. Mmoja wao kwa jina Polo Chenga anasema kuwa wanatarajia uchumi wa eneo hilo kuimarika, Kando na kubuniwa kwa chuo kikuu kitakachotoa fursa za ajira kwa wenyeji na nafasi ya kuendeleza elimu hope. Viongozi ukanda wa Nyanza, wakiongozwa na naibu gavana wa kaunti ya Kisumu Matthew Owile, nao vilevile wameelezea umuhimu wa ziara hiyo, hasa wakati huu ambapo viongozi wa serikali na wa upinzani wameahidi kushirikiana kwa ajili ya umoja wa kitaifa, hukuwa na biashara na eneo hilo wakitakiwa kuchukua fursa hiyo kujiendeleza. Tayari kundi la wanausalama kutoka Umoja wa Mataifa limezuru kijiji hicho cha Kogelo chini ya kiongozi wao wa ukanda wa magharibi ya Kenya Jojo huko na kuwahakikishia wenyeji usalama wa kutosha. Marion Joi Mwange, Kisumu, RFI Kiswahili. Asante uh, Marion Mwangi bila shaka ataendelea kutujuza kuhusiana na ziara ya Barack Obama, ambapo kesho atakuwa akielekea kule uh, maeneo mengine ya Kisumu kwa ajili ya ziara yake hiyo ya siku mbili nchini Kenya. Muda mfupi uliopita amekutana na Rais Uhuru Kenyatta katika ikulu ya Nairobi. Rais wa Eritrea Isaias Afwerki ameahidi kumaliza mzozo baina yake na nchi ya Ethiopia. Matamshi aliyoyatoa wakati wa ziara yake ya kihistoria jijini Adis Ababa, ziara ambayo imekuja chini ya wiki moja tangu waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed atembelea Asmara na kutangaza kumalizika kwa vita kati ya nchi hizo mbili. Rais Afwerki alipokelewa kwenye uwanja wa ndege wa Adis Ababa na mwenyeji wake, waziri mkuu Abiy Ahmed ambapo alikumbatiana na kucheka katika ziara ambayo ni ya kwanza kufanywa na kiongozi wa Eritrea tangu kuanza kwa vita vya kugombea mpaka mwaka 1998. Na viongozi hawa wamekubaliana kure kurejesha uhusiano wa kidiplomasia na kiuchumi, ikiwemo kufunguliwa kwa bandari na kuanza kwa safari za shirika la ndege la Ethiopia. Mgombea kutoka chama tawala nchini Nigeria amefanikiwa kushinda kiti cha ugavana kwenye jimbo muhimu, hatua inayokipa ushindi wa mapema chama cha rais Muhammadu Buhari kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani. Koyade Fayemi alimshinda vibaya mpinzani wake kutoka chama kikuu cha upinzani cha Peoples Democratic PDP Olusola Eleka kwenye jimbo la Ekiti. Katika hatua nyingine, kundi la kiislamu la Boko Haram limeshambulia kambi moja ya jeshi kaskazini mwa nchi hiyo hili likiwa ni shambulio la pili kubwa zaidi kutekelezwa na wanajihadi hao katika kipindi cha siku mbili. Msikilizaji, ni kujuze matokeo ya fainali ya kombe la dunia kule nchini Urusi baina ya Ufaransa na Kurasia. Dakika ni ya sita ya mchezo na hakuna timu ambayo imekwisha ona lango la mwenzake. Kama kawaida, RFI Kiswahili iko pamoja nawe kukujuza kila kinachojiri katika mchezo huu ambao unaendelea hivi sasa. Radio France Internationale. Nam, asante sana msikilizaji kwa kuendelea kutegea sikio matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Tangazo la usitishaji wa mapigano lililotolewa na viongozi wa kundi la Hamas yameendelea kuheshimiwa hivi leo baada ya majibizano makali ya makombora kati ya wapiganaji wa kundi hilo na jeshi la Israel kwenye ukanda wa Gaza, haya yakiwa mapigano makali tangu yale ya mwaka 2014. Kundi la Hamas ambalo linaongoza eneo la ukanda wa Gaza limesema makubaliano haya yamesaidiwa kufikiwa na nchi ya Misri, licha ya kuwa Israel yenyewe haijasema chochote. Wachambuzi wa wa mambo wao wana mtazamo gani? Hamdun Marsal ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Mapigano yametokea, hasara zimepatikana, na bila shaka mapigano haya yanachochea uhasama mkubwa zaidi ambao tayari ulishakuwepo siku nyingi na miaka mingi, lakini hali ya mashariki ya kati na haswa ukanda wa Gaza inazidi kuharibika na inatia mashaka zaidi, kwa siku za mbeleni itakuwaje? Kwa sababu baada ya kutengeza oh, muradi wa oh, kupunguza oh, hasama baina na kati wakazi, haswa serikali mbili za Israel na Palestine, badri yake ina kinyume zaidi, na kila mazungumzo yanayofanyika yanagota pahala yanaishia zaidi. Ni mtazamo wake Hamdun Marsal, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Nikolai Mladenov yuko Gaza hivi sasa kujaribu kuzikutanisha pande hizo mbili, kunusuru vita inayoweza kutokea. Waasi nchini Siria na familia zao wameanza kuondoka kusini mwa mji wa Deraa muda mfupi uliopita, chini ya makubaliano ya kusitisha mapigano na kurejesha mji huo kwenye himaya ya serikali. Makubaliano haya ya kipekee yamefikiwa wakati huu viongozi wa serikali, vikosi vya serikali vikisaidiwa na vilevile vya majeshi ya Urusi vikifanikiwa kuingia kwenye mji wa jirani wa Quneitra, huku ndege za kivita zikishambulia mfululizo kwenye eneo hilo jirani na mpaka wa Israel wa Golan. Rais wa Marekani Donald Trump ameripotiwa kumwambia waziri mkuu wa Uingereza Theresa May kuushtaki Umoja wa Ulaya kuliko kuendelea na majadiliano ambayo yataenda kuathiri uchumi wa taifa hilo. Waziri Mkuu May amesema matamshi ya Trump yalitokana na ukweli kuwa mazungumzo kati ya nchi yake na Umoja wa Ulaya hayaonyeshi matokeo chanya. Na polisi kwenye mji wa Chicago nchini Marekani wamekabiliana na waandamanaji baada ya afisa mmoja wa polisi kumua kwa kumpiga risasi kijana mwenye asili ya Afrika waliyemtuhumu kuwa alikuwa amebeba bunduki. Radio France Internationale. Na msikilizaji basi ni mpishe Ali Bilali kwenye makala ya Changu Chako Chako Changu. Karibu kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji wa Idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale katika makala haya ya Changu Chako Chako Changu. Ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki katika historia. Leo tunaangazia moja ya matukio muhimu inayofanya Ufaransa kuwa kama ilivyo kwa sasa, mapinduzi ya Ufaransa ama la revolution francaise. Tukio hilo lilitokea Julai 14 mwaka elfu moja mia saba themanini na tisa, na sio tu tukio muhimu kwa nchi ya Ufaransa bali ni tukio muhimu kwa historia ya mwanadamu, kwa sababu katika historia mapinduzi ya Ufaransa yamepelekea mwanzo wa zama za kisasa katika historia ya mwanadamu kwa Kifaransa tunaita le début des temps contemporains. Mapinduzi ya Ufaransa yalitanguliwa na mapinduzi ya Marekani kwenye tarehe 4 Julai mwaka 1776 na, na kupelekea nchi hiyo ya Marekani kuwa huru dhidi ya ukoloni wa Uingereza. Wataalamu wa historia wanasema kuwa msaada mkubwa wa mapinduzi ya Marekani ulitoka kwa wanafalsafa wa mwanga kutoka Ufaransa, le philosophe de la lumiere en France. Ndiyo hao wanafalsafa wa mwanga kutoka Ufaransa waliotoa hamasa na chachu kubwa katika mapinduzi ya Marekani na kuifanya iwe uhuru. Inasemekana kuwa msaada wa Ufaransa kwa uhuru wa Marekani kipindi hicho kulikuwa kama kisasi cha Ufaransa baada ya mivutano ya migongano kwa muda mrefu kati ya nchi hizo mbili hapo zama za kale. Tukirejea kwenye historia juu ya mapinduzi ya Ufaransa, tukio hilo lilisababisha nchi hiyo kuondoa utawala wa kifalme na kuwa jamhuri ya kwanza barani Ulaya au hata kuwa jamhuri ya pili duniani baada ya Marekani. Wafaransa walichotaka na utawala wa kifalme la monarchie absolue na kupelekea mapambano mazito kati ya utawala wa kifalme na raia wa wakati huo. Mwisho wa siku, raia wakashinda mapambano dhidi ya utawala wa kifalme nchini mwao na kupelekea nchi kwa mara ya kwanza kuwa nchi inayoongozwa na rais. Mfalme na watu wake wote walinyongwa hadharani na kupelekea vifo vya watu wengi kwa namna moja au nyingine kuuliwa na kufa kinyama. Pia mapinduzi ya Ufaransa yanafuatana na mapinduzi ya viwanda, ambapo zana ya rasilimali kuwa ya mfalme kutupiliwa mbali baada ya uvumbuzi wa mashine mbalimbali katika uzalishaji, ikafika kuwa raia pia wakao wana nguvu sawa na utawala wa kifalme kuliko mfalme awe anamiliki kila kitu, ikafikia sehemu mfalme ni yule mwenye mamlaka kama mfalme lakini akishirikisha mamlaka yake na utawala wa kisheria na demokrasia kwa kupitia waziri mkuu na bunge. Ile dhana ya umimi upekee katika utawala ikatupilia mbali na dhana ya nguvu na utawala wa umma kuchukua mkondo wake. Pia watu kipindi hicho wakaelekeza sana mtazamo wa tafiti na kisayansi zaidi kuliko mtazamo wa kiimani na dini, hasa kwa bara la Ulaya na nchi ya Marekani. kwa hiyo Mapinduzi ya Ufaransa haikuwa tu tukio muhimu kwa Ufaransa, bali pia tukio muhimu kwenye historia ya binadamu: dhana ya jamhuri, demokrasia, utawala, utawala wa umma, tafiti, maendeleo ya sayansi na teknolojia. Julai kumi na nne tunasherehekea Ufaransa. Tunaadhimisha kile kinachotuunganisha, tunaadhimisha ladha halisi ya uhuru uitwao uhuru, tamaa hii ya kuwapa kila mtu nafasi inayoitwa usawa, uamuzi huu wa kutomwacha mtu kwenye njia panda iitwayo undugu. Nguvu ya watu wa Kifaransa, mapenzi ya watu wa Ufaransa yaliandika historia yetu. Historia ya Ufaransa haikuanzia mnamo Julai 14 mwaka 1789 lakini siku hiyo wananchi walionyesha kile ambacho walitaka kufuata. Le peuple a montré quels idéaux il unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu hapa RFI Kiswahili. Mimi ni mi Ali Bilali, na sasa tuangazie kuhusu tamasha la Majimaji ambalo huandaliwa kila mwaka huko mkoani Songea. Mbunge wa Songea Mjini, Dr Damas Daniel Ndumbaro, anatueleza hapa kuhusu tamasha hilo. Tamasha la Majimaji Serebuka lilianza mwaka elfu mbili na kumi na tano. Ee, hivyo mwaka huu sasa tunaingia katika mwaka wake wa nne. Tamasha hili la majimaji serebuka, ambalo hivi sasa limejishukulia umaarufu mpaka nje ya nchi, ni tamasha ambalo linajaribu kuangalia fursa ziliyopo katika mkoa wa Ruvuma, katika mikoa ya Kusini na nchi nzima ya Tanzania. Fursa hii ni katika maeneo mbalimbali eneo la kwanza tamasha la majimaji serebuka linahusika na maonyesho ya biashara ili kuweza kuwasaidia wajasiriamali wadogo wadogo walioko katika mkoa wa ruvuma maonyesho ya biashara yanakwenda kwa muda wa siku nane kuanzia tarehe kumi na nne julai mpaka ishirini na moja julai swala so, la pili kuna mbio hapa marathon ili watu wawe na afya lazima wafanye michezo kwa hiyo kuna marathon e, za kategori zote kilomita arobaini na mbili, kilomita ishirini na moja, kilomita tano na kilomita mbili na nusu maalumu kwa ajili ya watoto. Tamasha la Majimaji Serebuka pia linahusika na mashindano ya ngoma za asili na dumisho kwa utamaduni na na, unafahamu kwamba mkoa wa Ruvuma na mji wa Songea ni maarufu sana katika masuala ya ngoma za asili. Kwa kumakuwa na mashindano ya ngoma za asili inapigwa kwa siku tatu hapa, na washindi wanapata zawadi zao. Tamasha la Majimaji Chemuka pia linahusisha mdaro wa shule za sekondari. Tumeona kwamba sekta ya elimu ni muhimu sana, hivyo tusiwaache nyuma wanafunzi ambao wako sekondari, nao washiriki katika tamasha hili kujadili mambo yanayohusu mstakabali wa nchi hii, wao kama vijana waanze kufanya kazi yao mapema. Na kwa mwaka huu topic itakayeshindaniwa katika mdahalo huo ni swala la utoaji wa risiti za kielektroniki, faida za utoaji wa risiti za kielektroniki. Hapa sasa unaona kabisa kwamba sio tu tunaunga mkono sera ya serikali katika kulipa kodi lakini muhimu zaidi tunafundisha vijana hao wadogo elimu na kodi, ili wakiwa wakubwa waweze kutekeleza majukumu yao vizuri. Tamasha la maji maji linahusiana linahusiana mambo ya utalii kuna utalii na vivutio vingi vya utalii katika mkoa wa Ruvuma. Tuna vitembelea vyote, wananchi na vitembelea vyote wajue kwamba hizi ni rasilimali za nchi zinawanufaisha kila mtu ikiwamo wao pia, lakini ni fursa wale ambao wanataka kuwekeza katika utalii katika vivutio hilo. Tamasha maji maji selebuka pia linahusiana na mpira wa miguu kandanda, e, timu zinashindana mbali mbali hapo kutoka kwenye wilaya zote za mkoa wa Ruvuma, na wale washindi wanapata zawadi, na tunaibua vipaji, vipaji ambavyo vinaonekana hapa vina uwezo w kuchezea timu yoyote ya Premier League hapa Tanzania, kwani ni fursa kwa vijana wetu. Lakini pia tamasha hili linahusisha na mbio za baiskeli kilomita mia moja kutoka Mbinga kuja Songea. Sasa unaona kabisa kwamba tamasha hili lina mambo mengi ambayo yananufaika. Na mwisho kabisa, tamasha hili linahusia pia investors forum, mijadala ya wafanyabiashara wa... wa... na, na wawekezaji katika mkoa wa Ruvuma. K katika hizi siku nane ambapo tamasha hili inafanyika, ni siku nzuri sana, siku za pilikapilika, na hakuna mtu ambaye ameachwa nyuma katika mambo yanayofanyika. Kila mtu atakuwa anahusika au kuguswa na jambo moja. <tis> Uh, tamasha hilo kama ulivyodadavua hapo, washiriki ni kina nani? Tuseme ni kutoka katika mkoa pekee uh, wa Songea na Ruvuma au ipoje? Kuhusiana na suala zima la washiriki, tamasha hili ni la wazi, mtu yoyote kutoka kona yoyote dunia atashiriki. Kwa mfano, mwaka jana tulikuwa na washiriki kutoka Marekani, tulikuwa na washiriki kutoka Afrika Kusini, tulikuwa na washiriki kutoka Malawi, tulikuwa na washiriki kutoka Msumbiji, tulikuwa na washiriki kutoka, kutoka Kenya na mwaka huu vile vile, washiriki wengi kutoka nje kumekuwa na washiriki wengi zaidi kutoka nje ya mkoa wa Ruvuma katika riadha na baiskeli. Mwaka jana asilimia tisini waendesha baiskeli walitoka Dar es Salaam pamoja na Mbeya. Pia wa, wa, wa, watu walioshiriki kwenye riadha asilimia kubwa walitoka Singida, Dar es Salaam na Kilimanjaro. Kwa ni tamasha la wazi kwa Tanzania yoyote kwa mtu yoyote katika kona yote ya dunia anakaribishwa kufika kata masaidi. Umezungumzia pia kuhusu swala zima la utamaduni tuseme, watu wasongea ni watu wa kabila gani na wanatangaza utamaduni wa aina gani? Tuangalie hapa tofauti na tamaduni zingine. Uh, watu wasongea E, kuna, kuna makabila mengi lakini kabila kubwa hapa Songea ni Wangoni, na unafahamu Wangoni ni wazuri sana katika kuimba na kucheza lakini pia kuna makabila mengine hapa ambayo pia ni maarufu kama Wandende ule ambao tunao hapa. Kuna Wamatengo ambao pia wapo, kuna Wayao, lakini pia kuna kuna kuna, kuna, kuna Wabena pia wanapatikana ndani ya wilaya ya Songea maeneo ya Madaba kwao. Unaona sasa hizi tamaduni zote hizi zinakutana pale na kuonyesha mambo yao na kushiriki na kushindana, kwa hiyo inakuwa ni swala zuri sana. Kwa, kwa, kwa, kwa watu ambao wanapenda masuala ya kiutamaduni. Lakini ni suala muhimu sana katika jitihada za kuenzi, kukuza na kutunza utamaduni wa Mtanzania ambao kwa hivi sasa unaonekana kama vile kupotea kwa kizazi hiki tulichonacho sasa. Lakini falsafa yenyewe ya Majimaji Serekuka, neno Majimaji linatokana na vita vya Majimaji wazazi wetu, mababu zetu walipigana vita vya Majimaji kukomboa nchi kisiasa. Sisi sasa kupitia Majimaji Seribuka tunapigana vita ya kiuchumi. Kwa hiyo Majimaji Seribuka, falsafa hii inamaanisha vita ya kiuchumi kupitia matukio mbalimbali yaliyoko pale, vikundi vile vya ngoma vinashindana nazo, vinahusika vina, katika masuala ya kiuchumi, wanapata zawadi, wanajikusanya pamoja kupitia zile ngoma. Kwa hiyo unaona sasa, vita ya kiuchumi kumbe imekaa vizuri. Kwa hiyo sisi ni mafanikio makubwa sana. Lakini kingine ambacho nachoongelea msomo wetu katika majimaji serebuka, nasema majimaji serebuka tusherekee kwa pamoja, make tunaita watu kwa pamoja. Ni vizuri kuita watu kwa pamoja, kwa maana ya kujenga undugu, ya kujenga urafiki, kukuza amani na kufanya watu waishi kwa furaha na mstarehe. Hilo swala tunalifurahia zaidi. Naam, sasa tuseme kwa msikilizaji ambaye anakusikiliza akiwa maeneo mbalimbali ya dunia, hususan nchi jirani za Rwanda, Burundi, Kenya, Uganda na kwingineko, labda unamwambia nini kuhusiana na tamasha hilo? Mi unachoweza kueleza wasikilizaji wote walioko Tanzania barani Afrika na nje ya Afrika kwamba Majimaji Serebuka ni tamasha linalofanyika kila mwaka wiki ya tatu ya Julai ya kila mwaka. Kwa hiyo endelea kuwepo kila mwaka kwa kupitia radio ya FA, wanavyotusikiliza sasa. Waje tushiriki hawajachelewa mwaka huu, na watakia chelewa mwaka huu bado wana nafasi mwakani. Na kwa maelezo zaidi kuhusiana na tamasha la Majimaji Serebuka watembelee tovuti ya Maji Maji Serebuka ambayo ni www.majimajiserebuka.com www majimaji serebuka dot com. Tunawakaribisha sana Songea, kwenye mji wa kihistoria, kwenye mji wa kitalii, kwenye mji wa kishujaa, tusherekee kwa pamoja majimaji serebuka. Nam ni kushukuru sana dokta, na karibu tena Radio France International, nakushukuru sana sana kwa nafasi hii, kwa, kwa nam shukran, asante. kwenye kipengele cha muziki na kuletea hapa mwanamuziki michel sardou kutoka nchini ufaransa aliyezaliwa januari 26 1947 ni mwimbaji wa ufaransa mtunzi na mwigizaji wa mara kwa mara michel sardou hakujulikana tu kwa nyimbo zake za upendo kama vile la maladie d'amour je vais t'aimer ni heshima na msaada wake kwa sera za kigeni za Marekani. Aliwahi kushtakiwa kuwa mbaguzi wa rangi ama rasiste, kutokana na wimbo wake uliotolewa mwaka 1976 ujulikanao Le Temps de Colonie, yani muda wa ukoloni, ambako aliimba kwa uzuri juu ya ukoloni na utumwa. Lakini sardu daima alidai wimbo huo ulikuwa unasisimua Michel Sardou ana albamu 25 ambazo alirekodi studio, lakini pia ana albamu nyingine 18 alizorekodi live. Anaimba kwa kutumia lugha ya Kifaransa, Kispanyola, Kitaliano na hata Kiingereza. Hivi sasa anachukuliwa kama mmoja wa wasanii maarufu zaidi katika ulimwengu wa nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa ama frankofoni na mmoja wa wasanii waliopata ufanisi zaidi katika mauzo na katika maonyesho yake. A data msikilizaji, imetimia saa 12 na nusu jijini Nairobi nchini Kenya, wakati ni saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Mchezo wa fainali ya Kombe la Dunia nchini Urusi kati ya Ufaransa na Croatia unaendelea hivi sasa, bao ni moja kwa moja. Rais mstaafu wa Marekani Barack Obama amewasili nchini Kenya kwa ziara ya siku mbili, na kundi la Hamas latangaza kusitisha mapigano kati yake na Israel kwenye ukanda wa Gaza. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255 764 015 747 Msikilizaji, aa, nianzie kule Urusi ni kupe matokeo ni kwamba dakika ni ya 30 ya mchezo toka pale ilipoanza kabumbuli saa 12 kamili kwa saa hapa Afrika Mashariki na tayari timu ya taifa ya Korashia na Ufaransa zimefungana bao moja kwa moja, bao likifungwa na Perisic wa Korashia kisawazisha, lakini bao la Ufaransa likifungwa ama akijifunga mchezaji wa Korashia Mario Mandzukic katika dakika ya 18 tu ya mchezo. Nitaendelea kukujuza msikilizaji kadri muda utakavyokuwa unaturuhusu na ni kwamba timu hizi zinakutana uh, kwa mara ya tano na Ufaransa ikishinda michezo mitatu katika mwaka 1998 ilipokutana na Urusi, ilipokutana na Ufaransa kumradhi, katika nusu fainali ya kombe la dunia iliyofanyika kule Ufaransa. Lakini mwaka 99 pia na mwaka 2000 huku michezo miwili iliyosalia, timu hizi zikitoka sare. Mchezo huu unashuhudiwa na viongozi kadhaa wa dunia kama rais wa Urusi, Vladimir Putin, rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, na waziri mkuu wa Croatia Kolinda Graban Kitarovich, na mfalme wa Qatar Sheikh Tamim Bin Hamad Al Tani. Uh, mwigizaji maarufu pia Will Smith yuko pia na wanawe akishuhudia kando. Sasa kombe la dunia, twende kule nchini Kenya ambako rais mstaafu Barack wa Marekani Barack Obama amewasili uh, nchini humo kwa ziara ya siku mbili, ambapo amefanya mazungumzo na Rais Uhuru Kenyatta katika ikulu ya Nairobi, na anatarajiwa pia kukutana na kinara wa upinzani Raila Odinga. Rais Obama amewasili nchini humo kwa mara ya kwanza tangu tangu ang'atuke madarakani ambapo ametembelea atatembelea eneo alikuzaliwa baba yake la Kogalo na mji wa Kisumu. Lakini Barack Obama ameenda nchini Kenya mara baada ya kufanya ziara kama hiyo nchini Tanzania, lakini ilikuwa ni ziara binafsi ya kutembelea mbuga ya wanyama ya Serengeti. Mwanahabari wetu wa Kisumu Maren Mwangi ametutumia ripoti ifuatayo. Obama anatarajiwa kuendesha hafla kuu ya ufunguzi wa ukumbi wa michezo ya Sauti Kuu ambao umejengwa kwa ufadhili wa fedha za shirika la Sauti Kuu, mwasisi wake akiwa ni dadake Daktari Auma Obama Wenyeji wa Kisumu na Kogelo hata hivyo wameelezea matumaini makubwa kunufaika na ziara hiyo, wakizingatia kuwa ziara yake Obama katika eneo hilo akiwa seneta iliwaletea maendeleo si haba. David Olola ni mwenyeji wa Hogelo na anasimulia matunda ya uongozi wa Obama kwa wenyeji. Zamani barabara zetu zilikuwa na matope, lakini alitutengelezea tukawa na lami. Vitu kama stima tukikuwa nayo siku hizi huwa tunaona. Wenyeji sasa wamejawa na matumaini kuwa ziara hii itakuwa na mengi ya kuwa zawadi kwa kumzaa Obama. Mmoja wao kwa jina Polo Chenga anasema kuwa wanatarajia uchumi wa eneo hilo kuimarika Kando na kubuniwa kwa chuo kikuu kitakachotoa fursa za ajira kwa wenyeji na nafasi ya kuendeleza elimu, si tuna expect at least a business boost, eh, to boost the business, uh, kazi tuna hope itakuwa sawa. Viongozi ukanda wa Nyanza wakiongozwa na naibu gavana wa kaunti ya Kisumu Mathew Owili nao vilevile wameelezea umuhimu wa ziara hiyo, hasa wakati huu ambapo viongozi wa serikali na wapinzani wameahidi kushirikiana kwa ajili ya umoja wa kitaifa, huku wanabiashara eneo hilo kitakiwa kuchukua fursa hiyo kujiendeleza. Tayari kundi la wanausalama kutoka Umoja wa Mataifa limezuru kijiji hicho cha Kogelo chini ya kiongozi wao wa ukanda wa magharibi ya Kenya Jojo huko na kuwahakikishia wenyeji usalama wa kutosha. Marion Joi Mwange, Kisumu, RFI Kiswahili. Watu sita wamekufa nchini Kameruni kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu ambao sasa watu zaidi ya 43 wameripotiwa kuambukizwa tangu mwezi Mei. Wizara ya afya nchini humo imethibitisha mwaka 2010 ugonjwa wa kipindupindu uliua za, watu zaidi ya 750 nchini Kamerun. RFI Kisangani 105 FM asante msikilizaji tangazo la usitishaji mapigano lililotolewa na viongozi wa kundi la hamas yameendelea kuheshimiwa hivi leo baada ya majibizano makali ya makombora kati ya wapiganaji wa, wa kundi hilo na jeshi la israel kwenye ukanda wa gaza haya yakiwa ni mapigano makali tangu yale ya mwaka 2014 nchi ya Cuba inajiandaa kutekeleza mfululizo wa mabadiliko kadhaa, huku katiba mpya ya nchi hiyo ikitambua soko huria na mali binafsi wakati ikitenganisha madaraka ya, ki, ya kisiasa kati ya rais na waziri mkuu. Mabadiliko haya hata hivyo bado yanakifanya chama cha matawala cha kisoshalisti kuendelea kuwa na madaraka makubwa ya kijamii, makubwa kijamii na katika nchi. Na waziri mkuu wa Haiti Jack Guy la Fontaine ametangaza kujiuzulu nafasi yake baada ya kushuhudiwa makabiliano na vitendo vio puraji, vio na vitendo vya uporaji vilivyotokana na mpango wa serikali kuongeza bei katika bidhaa ya mafuta na kusababisha maandamano makubwa nchini humo. Mpango huo ambao sasa serikali imetangaza kuachana nao ulisababisha maandamano makubwa ya nchi nzima kushinikiza kujiuzulu kwa waziri mkuu na serikali yake, ambapo sasa nchi hiyo italazimika kuunda serikali mpya RFI. Radio France Internationale. Na msikilizaji, ni tayari dakika ya 35 katika mchezo kati ya Ufaransa na Korasia, na tayari naona timu ya taifa ya Ufaransa wanazawadiwa penalti ama tuta kuamua sasa, dakika hii ya 36 ya mchezo, nani ataibuka kinara katika mchezo wa hivi leo? Ni mpishe basi Victor Buso na Fredrick Nwaka waendelee kukujuza yale yatakuwa yanajiri kule nchini Urusi. Naam, asante sana Emmanuel Makundi, pia asante msikilizaji hapo ulipo, nikikukaribisha katika makala ya jukwaa la michezo dakika 36, Ufaransa wanapata mkwaju wa penalti kwa kupitia teknolojia ya usaidizi wa video ama VAR. Uh, mwamuzi Nestor Pilana kutoka kule nchini Argentina anapatia mk Ufaransa mkwaju wa penalti na inakwenda kupigwa na mchezaji Antoine Griezmann. Wakati tukishuhudia uh, tukio hili, niko na mwenzangu hapa stu studio Victor Abuso. Victor Abuso, karibu sana nam. Asante sana mwenzangu Fredrick Nwaka. Ni mechi ambayo imeanza kwa kasi sana, tuliona Ufaransa okay anza kwa kupata bao wakaja kwa sauzisha kurashi naona, wamepata penalty. Tuone itakuwa vipi na ngoja tuone mambo yatakwaje. Lakini uh, tusu, tusu, wakati tunasubiri penalty, pia msikilizaji, tunaungana na mwenzetu uh, Kaozi Kosha akiwa mjini Lubumbashi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati huu uh, Antoine Griezmann akienda kupiga mkwaju wa penalty. Kaozi, subiri muda mfupi, tushuhudie mkwaju wa penalty kabla sijakuita hewani uh, tuone namna mambo yatakavyokuwa lakini ni wazi kwamba mm. eh, Victor Abuso penalty wanasema ni 50 kwa 50. Kweli kabisa inaweza ikaingia ndani au ikatoka nje au kipa akadaka, na ni penalty muhimu sana kwa timu ya taifa ya Ufaransa kwa sababu wapo wata uh, pata mabao hili, watakuwa katika hatua ya mapumziko wakiwa na mabao mawili uh, kisaikolojia itakuwa ni kitu kizuri kwa upande wao. Naam. Naona anapiga pale? Naam. Uh, <laughs> uh, goli la pili. Ufaransa <laughs> wanapata mm. bao la pili Antoine Griezmann. Mm. Anaipatia Ufaransa bao la pili dakika ya 38 ya mchezo, na ni dhahiri kwamba Ufaransa wanaongoza sasa kwa mabao mawili kwa moja japo mchezo ni mgumu sana. Victor Abuso, kweli kabisa, nafikiri kwa muda mrefu sana hatujawahi kuona fainali kama hii ambayo mabao matatu yanafungwa katika kipindi cha kwanza. Naam, lakini ndio hivyo, mambo ya soka yanavyokuwa wengi wamekuwa ukisema kwamba ukiangalia mechi hizi ama timu hizi mbili, Ufaransa unapewa nafasi kubwa, lakini kama unavyojua dakika tisini na. ndizo ambazo zitakazoamua na kurasha, tumeona umetoka nyuma na ukaja ukasawazisha. Kwa hivyo inatupa picha kwamba chochote kinaweza kutokea. Nam, ni kweli kabisa, na mchezaji huyu huyu wa Kroatia ambaye alisawazisha bao Ivan Perisic ndiye ambaye aliunawa mpira katika eneo la hatari uh, moja kwa moja kaozi kosha pia ni kukaribisha katika makala ya jukwaa la michezo ukiungana nasi ukiwa Lubumbashi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana, eh, Fredrick Mwaka, hasa shikamo kwa kuweza kuandaa kipindi, kwa sababu hapa tumeangalia TV na tumeangalia vile vile eh, tumezungumza kwenye RC na nafikiri no, ulikataa kunipa sauti eh, kwa sababu ulikuwa unasubiri penalty. Nasema eh, kutangulia sio kufika. Ninajua kama wewe huko eh, mshabiki wa Kroasi eh, na mimi wewe mwenyewe unajua ni kutina nani. Nafikiri kuwa tusubiri kutangulia, sio kufika na fainali ni kuwina fainali, sio kucheza na kusema kweli. Vikta Buso na Frederik Mwaka, tujue ya kwamba eh, nchi ya Ufaransa ina bahati sana tangia mwanzo wa, wa, wa, wa kombe ya dunia ya kupata bahati ba ya kwenda kuvideo, ambayo mimi nilikataa kabisa mambo ya video, ambayo imemaliza sukari ya ya kandanda wa, unasema inaongeza sukari ya kandanda? Eh, ni kweli kabisa kwa sababu pia Ufaransa ndo walikuwa wanufaika wa kwanza wa teknolojia hii ya VAR katika mchezo wao wa hatua wa, wa ya makundi uh, dhidi ya timu ya taifa ya Australia. Victor Abuso, kama unakumbuka mchezo ambao ulichezwa uli, uli, uli katika wa wa kundi C. Ni kweli kabisa, refari huwa anapewa nafasi ya kipekee akifanya mawasiliano na wenzake kwenda kudhibitisha iwapo uh, tukio ambalo lilikuwa limetokea ni la kweli. Na baada ya mchezo huu ya kombe la dunia tutajaribu kutathmini iwapo kwa kweli ni namna gani uh, VR imechangia kuimarisha mchezo soka katika fainali hizi za kombe la dunia. Na kama nilivyosema Bwana Kahozi, kwa kiasi fulani ile sukari ya kandanda inaonekana <laughs> kupungua, lakini ni mambo ya teknolojia wanasema watu, tunataka tupate ukule wa mambo. Nam, ni kweli kabisa Victor Abuso. Dakika ya arobaini hivi sasa, bado Ufaransa wanaongoza kwa mabao mawili kwa moja na, na Kroatia mm, wanajaribu kutafuta upenyo wa kuweza kupata bao la kusawazisha. Bado wanaonekana kuumiliki ama kuwa na umiliki wa, wa, wa, wa hali ya juu kabisa wa mpira ikilinganishwa na Ufaransa. Lakini uh, tukirejelea uh, awali hapo uh, Kaozi Kosha, tumeshuhudia sherehe za ufungaji wa fainali hizi zikishuhudiwa na viongozi mbalimbali mbali wa dunia, Rais Emmanuel Macron, uh, rais wa mwenyeji wa Urusi Vladimir Putin na viongozi na rais wa, wa Croatia Kolinda Grabal Kitarovichi. Hii ina maana gani? ah, kwanza nimpongeze Kolinda ambaye alikuja tangia mwanzo wa, wa, wa, wa, wa fainali hiyo ya kombe ya dunia. Anakuja amelipa ndege binafsi kama mtu yoyote ana, jela, anakuja na ndege na anakaa sio kwenye mahali ambapo wa, wa, wa, marais wanakaa, amekaa kama na watu wote hii inamaanisha kuwa huyu ni mama anapenda watoto na ni mama anapenda nchi yake, ingawa wapinzani wanasema kuchaguliwa kihalali, lakini ni mambo ya kuvutia kuona kunaona, kandanda inaunganisha taifa na namna alikuandaa ali, ali, ali, ali, eh, timu yake namna anaisapoti na kama kila mtu. Hii inaonyesha kuwa tunaweza ni, ni, kuiga mfano huo. Rahisi ni mtu wa kukaa na watu rahisi, sio kawe mwenyewe na, na tuliona hata wakati wa hatua nusu fainali na robo fainali na, alikuwa nakwenda kwenye kile chumba cha wachezaji kubadilishia nguo na kuwatia moyo, kuambia kwamba mnaweza, nendeni mkafanya bidii, na inavyoonekana huenda akaenda hivi leo baada ya kipindi cha kwanza kumalizika, lakini kumbuka kwamba pia yeye pamoja na baraza lake la mawaziri nam, lilihamishia kazi kule <laughs> kule uh, chini Mosko, Urusi. Baraza la mawaziri likuwa na kiti katika ubalozi wa Kroatia. Ni kama serikali ya Kroatia ilikuwa imekwenda Urusi na nam, na wanapata faulo uh, si mbali sana na eneo ambalo walikuwa wamepata, limepelekea kupatikana kwa bao la kwanza Kroatia. uh, wanapata faulo na inakwenda kupigwa na mchezaji Luka Modric, uh, kiungo huyu ambaye ni mchezaji mashuhuri katika kikosi cha Kroatia na tuone kama itazaa matunda tena uh, ume unaokolewa na walinzi wa Ufaransa pale na wanapata kona sasa. Victor, ndio unajua, Luka Modric ni mchezaji ambaye uh, kwanza ni nambari 10, ambaye kwa kicheza timu hii toka mwaka 2006 uh, hii ni mechi yake ya 112 amefungia mabao 14. Kwa hivyo ni mchezaji ambaye anategemewa sana. Tuone kona itakuwa vipi. Naam ni, kweli kabisa. Wakati tukisubiri kuona namna kona itakavyozaa matunda, kwa sababu e, Victor Abuso anasema Eh, kona ni, ni, ni nafasi muhimu kwa, kwa, kwa timu kupata bao pale inapokuwa imejipanga vizuri. Napigwa pale, lakini unaokolewa, una una inakuwa kona nyingine. Kroatia wanaonyesha namna gani wanataka ku, ku, ku, ku, kupata bao la kusawazisha kabla mambo yaje. Kwa ni timu ambayo kusema kweli inaweza kusawazisha dakika yote kwa sababu ni wanacheza kwa kujiamini, wanacheza kama timu moja na, lakini ona walinzi wa Ufaransa pale wanafanya kazi ya ziada na wanaondoa hatari hiyo. Uh, kwenda katikati ya uwanja, lakini kama ulivyokuwa unasema niwaka mechi hii kidogo inaonekana imedhibitiwa pale katikati ya uwanja hakika, na huenda tukashuhudia mshindi um, ama yule ambaye ataweza kuhimili vishindo katika sehemu ya, ya, ya, ya, ya kati mwa uwanja ndiye ambaye anaweza kaibuka na matokeo. Croatia wanapata kona ya nne, Victor Buso. Katika kipindi cha kwanza walipata kona ya kwanza, lakini pia wamepata kona mbili mfululizo hivi sasa, na sasa wanapata kona nyingine ya nne ah. Uh, kauzi kosha unaushuhudia pia, uh, pia mchezo huu hivi sasa uh, nini unachoweza kusema kwa Croatia ambao wanaonekana, uh, pamoja na kwamba wako nyuma, lakini wanapeleka mashambulizi mazito katika lango la Ufaransa kusema kweli Frederick, mwaka kona ni kusema mnabano ambavu hivi sasa Ufaransa ina bano ambavu na ni kama vile e, nusu penalty. Na nilisema hiyo mchezo kweli, ikiwa kama hiyo matimu ikamalizika sare e, naona bahati itaenda upande wa Kroatia kwa sababu golkipa huyo anadaga mpia vizuri na wafaransa e, wanaweza kuwa na ile pupa ya kuweza kuingiza magoli lakini, bado eh, kuna saa bado zipo eh, tusiandike na, na, na mate wino upo, tuangalie hiyo eh, presha ya Kroatia huenda italeta italeta suluhu eh, nam dakika tatu za nyongeza. Victor Abuso, wakati huu uh, tukielekea kipindi nje kipindi cha kwanza na Ufaransa beki Samio Mtiti amepata majeraha na anatibiwa hivi sasa. Nakumbuka ni beki ambaye alisaidia sana Ufaransa, lile bao lilofunga dhidi ya Ujerumani ndio lilisaidia Ufaransa kufuzu katika hatua hii ya fainali. Na wanapiga kona ile, wanapoteza, wanapoteza nafasi poteza. Tena Croatia uh, walikuwa na nafasi ya kuweza kusawazisha mm, bao, lakini mlinzi Vida anashindwa ana, ana kuweka mpira ule kambani, na badala yake unatoka nje, na ni dhahiri kwamba Ufaransa watakwenda mapumziko wakiwa wanaongoza kwa mabao mawili kwa moja. Unakumbuka wakati wa mechi ya nusu finali Croatia ilipokuwa inacheza timu ya taifa ya Uingereza, walikuwa katika toba pumziko wakiwa nyuma lakini waporejea mambo ikawa tofauti. Inaonekana kwamba uh, kocha Zlatko Dalic ana namna yake na ujuzi wa kuwajaribu kuwahimiza wachezaji wanapokwenda katika kipindi cha pili wafanye mashambulizi zaidi na kuweka shinikizo zaidi kwa upande wa Ufaransa. Lakini Ufaransa pia watakuwa wanafahamu kwamba wanaongoza, na watakuwa na kazi kubwa ya kujaribu kulinda lango lao, lakini pia kujaribu kupata bao la tatu inaonekana kwamba kipindi cha pili mambo yatakuwa magumu zaidi, na huenda tukashuhudia mpira huu ukienda dakika 30 za nyongeza, endapo timu zote zitakwenda zita, zita kwa kushindwa kupata mabao, na endapo Croatia, watasawazisha bao hili, bado wamekuwa wakishambulia sana a, lango la timu ya taifa ya Ufaransa Croatia, lakini bado mipango yao katika eneo la mwisho imekuwa si mizuri uh, kaozi kosha, ni dhahiri tutakwenda mapumziko Ufaransa wakiwa wanaongoza kwa bao moja kwa mabao mawili kwa moja. Unadhani nini hasa Croatia watapata kuki- wata- wanapaswa kukifanya wakati huo wakielekea mapumziko ili kuweza kuhakikisha kwamba wanarejea mchezoni kipindi cha pili na kusawazisha bao na kufanya mchezo uwe madhubuti zaidi kwa upande wao? Eh, kwa kweli Fredrik, mwaka unaona presha ya nini ya Croatia na, na na wabana mbavu. E, nilisema hapa ni finali, finali unawina finali sio kucheza e, tu peke yake, inabidi unacheza na unawina na unapata ushindi. Nafikiri kuwa mechi ni mechi ya kukata na shoka hii naweza kusema ni mechi ya kukata na shoka, ni, kukata na shoka e, kutangulia sio kufika, ingawa Ufaransa inaongoza kabla ya mapumziko kwa go goli mbili kwa moja. Naam, asante sana msikilizaji, endelea kuwa pamoja nasi lakini, uh, sekunde takribani e, thelathini ndizo, e, the, sekunde thelathini na nne thelathini na tatu zimesalia kabla mpira um, huu awejekwenda mapumziko, na Croatia wanapata faulo pale bado wanaonekana ni kweli kabisa. Na katika eneo hili Croatia wana wachezaji kama vile Ivan Rakitic, uh, Luka Modric Modric Modric na Ivan Perisic, lakini wakati huo huo timu ya taifa ya Ufaransa yenyewe inamtegemea mchezaji Paul Pogba, Ngolo Kante na vilevile Blaise Matuidi ambaye anarejea sana nyuma kusaidia kudhibiti dara ya kiungo ambayo Croatia wanaonekana kuimiliki kwa kiasi kikubwa. Kweli kabisa na upande wa mashambulizi kuna Kylian Mbappe upande wa Ufaransa, lakini pia Antoine Griezmann alifunga uh, bao zuri sana, bao lakini alipiga, lakini mchezaji wa uh, Kroatia akajifunga mwenyewe Nam. Nam. Nam. Uh, muda wote kutoka sasa mpira utakuwa ni mapumziko. Victor Abuso, na unafahamu wazi kwamba uh, finali za kombe la dunia si tu uwanjani, bali kuna wanamuziki ambao nao wamekuwa wakitunga nyimbo ambazo zinaashiria Nam. mpira ni mapumziko rasmi. Na sasa timu za kwenda kupumzika kwa dakika kumi na tano kabla zijaendelea na kipindi cha pili. Nasi basi, msikilizaji, kabla hatujarejea hapa, tunakuletea uh, wimbo ambao umeimbwa na mmoja kati ya wa, wanamuziki waliotunga tungo zao kuelekea fainali za kombe la dunia. This is ni msanii wa muziki ya kizazi kipya pia, uh, ni mbunifu uh, wa mavazi. Lengo langu na nia yangu kufanya nyimbo ya World Cup ni kuonyesha ulimwengu kwamba kuna watu ambao bado hawajasifika, lakini wana uwezo mkubwa pia wa kufanya vitu vikubwa, na pia ni kuexpress kiu yetu ya timu za Tanzania na za Afrika kufanya vizuri katika World Cup. Pia ndiyo maana katika hiyo nyimbo tumeprezenti Afrika lakini kuichukua Afrika kuipeleka kwenye mataifa makubwa mengine mingi, kuna uhakika. So, na na, ushindi ya leo Ufaransa inachukua. Kwa hiyo tupo tunasubiria matokeo <muchas> nam huo ni e, tungo hizo zilizotungwa kuelekea fainali za kombe la dunia ambazo zinafikia tamati. Hizi ni fainali za 21 na, na msikilizaji, endelea kufuatilia mtandao wetu, kuna habari mbalimbali ambazo tumekuwekea pale e, zikionyesha namna ambavyo mambo yanakwenda kule nchini Urusi. Lakini kwa sasa pia mwenzangu Victor Abuso amekuwa akifuatilia kuweza kujua wasikilizaji wetu wanaandika nini kwenye ukurasa wetu wa Facebook kuelekea mchezo huu Jaberi Masatu ukiwa Arusha, Tanzania, unasema kwamba ku fire utabiri unaenda <laughs> kutimia lakini na, Jaberi, Ufaransa wanaongoza bao mawili kwa moja hadi sasa. Tutaona mambo atakavyokuwa. Uh, Zakaopius Bundala ukiwa uh, Tanzania, ukusema uko maeneo gani, lakini unasema kwamba unaona Ufaransa wana nafasi kubwa sana ya kushinda kombe hili. Miraji mwana wa Kibinda anasema Ufaransa watashinda kombe hili. Uh, Juma Dunga unasema hii, ah, inakwenda kwa Ufaransa, wanakwenda Paris na kombe, ndivyo unavyoandika. Halima Bahimga ukiwa Mlandizi, Kibaha, Pwani, kurasha lazima waibuke washindi. Asante sana. Abdu Suleiman Semgenyi, mwenyekiti wa mashabiki wa Arsenal kule Uganda, unasema unatazama mechi hii ukiwa pale Kajansi, Kampala, unasema uh, unatakia kurasha kila la heri. Asante uh, bwana lawema alawe Ramadhani ukiwa ndanda Uh, Tanzania asema kwamba natamani kuona na kusikia korasia inashinda kombe la dunia nam. Asante sana Victor Abuso, endelea kuandika msikilizaji, pengine tukipata nafasi hapo baadaye pia tutakusomea kile ambacho umekiandika katika ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili. Dakika 45 za kwanza zimetamatika, kauzi kosha kocha Zlatko Dalic wa Croatia atawaambia nini vijana wake? Wametawala mchezo kwa muda mwingi kipindi cha kwanza, lakini wanashindwa kuweka mpira wavuni. Atawaambia presha endelee, kwa sababu uh, wakifanya wakiendelea kufanya presha wanaweza kuwa na bahati ya ku, kusawanisha goli na ku, ku, ku, kusubiri hata kusubiri mkoaji wa penalty. Kama nilivyosema, tukifika huku basi hii itakuwa machozi sana na E, Ufaransa ina bahati lakini, e, inasaidi sasa. Kama kocha e, anaweza pia kuambia wachezaji wa wa wa, wa, wa, wa le bleu, warudi nyuma, wamekwisha ingiza, wana ushindi hivi sasa, wachezee nyumbani, wasubiri e, dakika na ushindi wao mwisho wa dakika. Naam, na, uh, endapo Croatia itasawazisha bao na pengine kupata matokeo katika mchezo hivi leo, itakuwa ni taifa la pili msikilizaji, uh, ambalo lina idadi ndogo ya watu duniani kushinda taji la dunia, uh, endapo wataifunga, lakini Ufaransa wao wana idadi ya watu milioni 4.17 wakati mwaka 1930 Uruguay ilishinda taji la kwanza la kombe la dunia ikiwa na idadi ya watu milioni moja nukta saba. Victor Abuso, kocha uh, wa Ufaransa Didier Deschamps, unadhani nini atasisitiza kwa wachezaji wake? Kwa sababu mbali na kwamba wamepata mabao ambayo yametokana na kukosa umakini kwa wachezaji wa Kroatia katika eneo la hatari, lakini bado Ufaransa wajacheza vizuri kweli kabisa, kwa sasa nawaambia kwamba wajua, wachezaji wangu, inabidi mwendelee kufanya mashambulizi zaidi, msikae nyuma kwa sababu Uh, kina Luka Modric na uchezaji hatari sana, naweza kusawazisha na kupiga mashuti mazito mazito kutoka mbali uh, wakati wote anawaambia kwamba njia nzuri ya kuweka ulinzi ni kushambulia, msiene mkaweka mkaendelea kwa nyuma, kwa sababu hiyo haitakuwa vizuri sana, na najua anakumbusha pia mechi ya Croatia na Uingereza ilivyokuwa Uh, kwa hivyo nawapa tahadhari, lakini pia naendelea kuwahimiza kwamba, uh, waendelee kuwa wagumu sana pale katikati. Namwambia Paul Pogba uh, na mwenzake uh, bwana Ngolo Kante mm -hmm. waendelee kumkamata sana uh, bwana Luka Modric, lakini kwa upande wa kocha kama ulivyosema, uh, wako Wakorasia, namwambia kwamba mnaweza, mnakumbuka Mliifunga um, Uingereza mkuja mkasawazisha na mkapata ushindi. Kwa hivyo mnaweza kabisa, na wanakwenda pale wakiwa na matumaini na imani kijua kwamba, uh, wana nafasi ya kushinda kombe hili, na ni kweli kabisa. Na Croatia wamefika hapa katika mechi za mwondoano zote wakiwa wameshinda kwa mikwaju ya penalti. Utafahamu mchezo wa hatua ya 16 bora dhidi uh, ya Denmark walishinda kwa penalti, mchezo wa robo finali dhidi ya wenyeji Urusi walishinda kwa penalti, na hata mchezo wa achiria mbali mchezo wa hatua ya uh, nusu fainali ambao ni dhidi ya England ambao walipata ushindi wa mabao mawili kwa moja. Msikilizaji, bado timu ziko mapumziko na sisi hapa wakati huu tukielekea ukingoni. Uh, nimeona Victor Abuso hivi punde kwenye ukurasa wa Instagram wa Raisi wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameweka picha akiwa katika uwanja wa Lusnik uwanja wa Lusnik ambao ndo unaandaa fainali hii. Huu ni uwanja ambao unaingiza watazamaji elfu themanini na moja na takwimu zinaonyesha hadi hivi sasa idadi hiyo ya watazamaji imeshafika kwa walioingia katika mchuano hivi leo na bila shaka lakini, Ufaransa pia, usalama umeimarishwa sana, watu wanatazama mechi hiyo wakiwa katika maeneo mbalimbali. Lakini pia Uganda pale Kampala, unakumbuka mwaka elfu mbili na kumi wakati wa fainali hizi, siku kama ya leo mwaka elfu mbili na kumi, na kulitokea na shambulizi pale katika eneo la Chadundo pale jijini Kampala. Kwa hivyo uh, usalama umeimarishwa katika maeneo mbalimbali, lakini ni mchoro mkubwa, tutakumbuka sana mambo mengi ambayo no. Uh, tutayakumbuka uh, kwa miaka minne mitano ijayo Uh, tutakumbuka sana VAR, tutakumbuka namna Urusi wamefanikiwa uh, kuandaa fainali hizi ambazo rais wa FIFA uh, amesema kwamba zimefanikiwa sana. Naam, asante sana Victor Abuso uh, nikirejea pengine kwa ufupi kabisa, uh, kaozi kosha, utuambie uh, wananchi wa Kongo wanavitathmini vipi fainali za kombe la dunia za mwaka huu ambazo zinafikia tamati uh, hivi leo kule nchini Urusi. hey, Kongo kuna wachezaji kutoka Kongo, weko weko kwenye timu ya taifa ya ya, ya Ufaransa, ni kusema ni kama eh, ingawa Kongo haikupatika eh, kupata barua ya njia, kuna wachezaji wa raia kutoka Congo, ni kusema vile wote eh, weko nyuma ya timu ya Ufaransa, lakini nilitakapomaliza nikisema tu ya kwamba tusikuu kama Waingereza ambao walikuwa wakilalamika kama football come back home, football come back home. Walirudi mkono mtupu, tusubiri <laughs> dakika mwisho. <muso. laughs> na Victor Buso, uh, mm. unatabiri nini sasa uh, katika kipindi cha pili ah, uh, kwa kweli natabiri kwamba huenda na na hakika kwamba Croatia watasawazisha, itakuwa ni mbili mabao mawili kwa mawili, kutakuwa na mikoja penalti, na kama vile tabiri bwana Kahozi kosha Croatia watabeba kombe hili, sijui maana makundi uko wapi? na mpengine <laughs> inawezekana anajiliwa anatafuta namna ya ku uh, kusawazisha, kufikiri namna ambavyo Croatia tasawazisha. Kasa sababu alikuwa ananiambia kwamba naye pia atatoa tathmini yake kabla hajamalizia matangazo haya, Manuel Makundi namna lakini, a yeye moja kwa moja alishaweka <laughs> wazi maslahi yake katika finali ya hivi leo kwamba yeye ana angependa sana kuona Croatia inashinda mchezo wa hivi leo, lakini si mbaya kwa sababu hmm, kufikia sasa wameonyesha mchezo mzuri, kipindi cha kwanza wametawala mpira kwa muda mwingi sana ikilinganishwa na wapinzani wao, na kwa kuwa wanasema mpira ni dai tisini lolote linaweza likatokea, na tukashuhudia uh, mambo yakawa si mambo tena kule kabisa. Tunamaliza muda usiokuwa mrefu, lakini unaweza pia ukaendelea kufuatilia mambo yakavyokuwa. Kaa ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, uh, tukuwa tunakupasha dakika baada nyingine kuhusu kinachotokea kule Urusi katika fainali hii kubwa sana. uh, ni siku ya kombe la dunia bwana mwaka na uh, nafikiri ni siku ya furaha pia kwa hakika ni siku ya furaha sana Victor Abuso, hasa niki mimi ni fainali yangu ya nne ukishuhudia, mm, nikishuhudia kupitia runinga kwa sababu kulingana na umri wangu nimeshuhudia <laughs> fainali ya mwaka elfu mbili na mbili nimeshuhudia fainali ya elfu mbili na sita elfu mbili na kumi elfu mbili na kumi na nane Hii ni ya tano fainali ya elfu mbili na kumi na nane Fainali ya mwaka tisini na nane nilitazama kupitia mkanda ambao ulikuwa umerekodiwa. <laughs> mimi nimetazama kadhaa toka mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita mwaka tisini tisini na nne tisini na nane, tisina nane. Uh, na kuendelea unaweza ukaona namna gani na tulivyopishana. Kwa hivyo mimi ni mzoa kazi. Shukrani sana Victor Abuso, nakushukuru sana kauzi kosha, bila shaka wewe umekula chumvi sana wakati ambapo tunazungumzia finali za kombe la dunia. Nakushukuru sana ukiwa hapo Lubumbashi. Shukrani sana Frederick Mwaka, tutaburudika kama jana. Ubelgiji ilichukua pasi ya tatu, Ufaransa ikichukua hadi usiku wa manane <laughs> <laughs> na ushukrani sana Victor Abuso, wakati huu tukiondoka, ni kushukuru sana pia nawe nam, nakushukuru sana nam, asante sana msikilizaji. Mimi ni Frederick Inwaka, hadi wakati mwingine tena. Namwachia kipaza sauti hiki mwenzangu Victor Abuso atamatishe matangazo ya jioni nam, bila shaka kwa niaba ya mwenzetu mwana makunde ambaye anapata kikombe cha chai huko pembeni <laughs> <laughs> pembeni, usikose <laughs> kopo janasitene 160 itakapofika uh, kesho saa moja na nusu. Asante sana, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. <muchos> <muchos>