Ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo, idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tukitangaza kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Rais mstaafu wa Marekani Barack Obama muda huu anatoa muhadhara katika maadhimisho ya kumbukumbu ya miaka mia moja ya marehemu mzee Nelson Mandela nchini Afrika Kusini. Watu saba wameuawa na wengine kutekwa nyara mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jeshi la Siria likisaidiwa na Urusi linaendelea kutekeleza mashambulizi kusini mwa nchi hiyo kwenye mji wa Daraa. Na katika michezo, mbio miche za baisikeli za Tour de France zimeingia hatua ya kumi kwenye milima ya Alps. Wakati barani Afrika, mechi kadhaa za kombe la klabu bingwa barani humu zimetamatika muda mfupi uliopita. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Rais mstaafu wa Marekani Barack Obama hivi sasa anatoa muhadhara jijini Johannesburg, Afrika Kusini ya kusini wakati katika maadhimisho ya kumbukumbu ya miaka mia moja marehemu mzee Nelson Mandela, rais wa kwanza mweusi wa taifa hilo. Kwenye hotuba yake, Rais Obama amewataka viongozi wa Afrika na dunia kuendelea kutekeleza maono ya marehemu Nelson Mandela ambaye alipigania uhuru na haki kwa watu wote bila kujali rangi, kabila, tabaka au eneo ambako mtu anatoka. Rais Obama amesema changamoto nyingi zinazoshuhudiwa hivi sasa barani Afrika zinatokana na viongozi wengi kutoona umuhimu wa kutenda haki na kutoa uhuru wa watu kuchagua. Obama amesema bado anaamini ana katika maadili aliyoishi Nelson Mandela, na kwamba ikiwa kweli bara hili linataka kupiga hatua kimaendeleo, ni lazima viongozi wake wapambane kutatua changamoto za kijamii na kukabiliana na vitendo vya rushwa. Wacha niwaambie ninachoamini. Naamini katika maono ya Nelson Mandela. Naamini katika usawa, utii wa sheria, uhuru wa kujieleza, demokrasia iliyojengwa kwa misingi ya kuwa binadamu wote ni sawa kwa mujibu wa muumba wa haki. Na ninaamini dunia inayotawaliwa na misingi hiyo inawezekana, na inawezekana kuwa na amani zaidi, ushirikiano zaidi, na kufanikisha maendeleo Ndiyo ninachoamini na hatuna mbadala isipokuwa kusonga mbele. No. Ni sauti yake uh, Barack Obama, rais mstaafu uh, wa Marekani. Msikilizaji, na hivi sasa ni takriban saa ya pili hivi inakwenda, toka rais uh, Obama ameanza kuhutubia ama kutoa muhadhara katika uh, mji Johannesburg, Afrika Kusini. Nitaendelea kukujuza kile ambacho atakuwa anamalizia kukisema katika hotuba yake. Wachambuzi wa mambo wana itazamaje hotuba hii? Uh, Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na muhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya unadirisha wazi kwamba yeye alikuwa ni kigogo. Hata wakati mmoja, wakati rais wa Marekani Bill Clinton alipokumbwa na matatizo na shutuma nyingi sana kule Marekani, nakumbuka kwamba zote, tunakumbuka kwamba rais Nelson Mandela ni kati ya wale waliompigia debe na kuomba na kuwarahi raia wa Marekani waweze kumsamehe kwa hivyo, yeye si tu kiongozi wa kawaida yeye ni mfano wa kiongozi ambaye amejitolea, kiongozi ambaye kwa kweli hakuweza kupata mali kwa njia yoyote. Yeye hakuwa tajiri, ameaga akiwa maskini tu, mtu wa kawaida. Kwa hivyo kumaanisha kwamba yeye hakupendelea ubadhirifu, uharibifu wa hela na mambo mengine ambayo yanaegemea mrengo wa usiokubalika na wengi ulimwenguni, hakuukubali. Nam ni mtazamo wake. Uh, Dr Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na muhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Msikilizaji, ni dakika chache tu ama dakika moja iliyopita, tayari rais mstaafu wa Marekani Barack Obama amemaliza kuhutubia ama kutoa muhadhara katika maadhimisho ya miaka mia moja ya kumbukumbu kumbu ya marehemu Mzee Nelson Mandela, rais wa kwanza mweusi wa taifa la Afrika Kusini. Watu nane wameuawa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika shambulizi linalodaiwa kutekelezwa na waasi wa Uganda wa ADF. Shambulizi hilo lililenga kambi ya jeshi kwenye mji wa Kabasewa ulioko mbali wa kilomita sitini mashariki mwa mji wa Beni jimboni Kivu kaskazini, ambapo pia watu wengine watatu wamejeruhiwa. Msemaji wa jeshi la DRC, Captain Mark Kazukai amethibitisha, amethibitisha kutokea kwa shambulio hilo hapo na kuongeza kuwa waasi wawili pia waliuawa katika mapigano na jeshi. Kwa wakati fulani, tunajaribu kusema kwamba waasi wa maimai wanawasaidia waasi wa ADF, kwa sababu mkumbuke kwamba kuna wakati wa ADF wanatushambulia asubuhi na wamaimai wanatushambulia jioni. Tunafikiri kwamba wanafanya kazi kwa pamoja. Ni mtazamo wake msikilizaji, ama ni sauti ya msemaji uh, wa jeshi la DRC Mark Hazukai. Watetezi wa haki za binadamu, wao wana mtazamo gani kuhusu mashambulizi haya? Omar Kavota ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu, anazungumza akiwa mjini Beni, mashariki mwa DRC. Iwapo kutaweza kukadiriwa, kutafanyika ukadirishaji wa operesheni ambazo zinaendeshwa huko, ambayo zinaitwa Sokola dhidi ya ADF itapelekea kuweze ku, ku, ku, kuundwa vikosi ambavyo vina uh, uzoefu maa, na, ambavyo vina uzoefu na ambavyo vinapaswa kushikilia mbinu maalum ambayo inaambatana na miundo ya ADF amba, yani e, vikosi ambavyo vinapaswa kukabiliana na hao waasi wa, wa kama kundi la kigaidi ni uh, sauti yake Omar Kavota, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu, akizungumza akiwa mjini Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na ni watu saba, watu wasiopungua saba hivi sasa, mwandishi wetu wa uh, kule uh, mashariki mwa Kongo anaripoti kwamba wameuawa na kwa wame wawana, wengine wanne wametekwa nyara katika mapigano kati ya waasi wa FDLR na wale wa NDC Renov katika maeneo ya Bashali, uh, Mokoto, wilayani Masisi, mashariki mwa DRC. Tutaendelea kukujuza zaidi habari tutakazoendelea kuzipata. Leo ni miaka 20 imetimia msikilizaji, tangu kuundwa kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ya ICC kupitia mkataba wa Roma. Ni siku ambayo imekuja wakati huu mahakama hiyo ikikabiliwa na ukosolewaji mkubwa kutoka kwa wadau. Miaka 20 ya kuundwa kwake, ICC imechunguza kesi 26, nyingi zikiwa bado katika awamu ya majaribio imetoa waranti 32 za watu kukamatwa, 15 zimetekelezwa, huku ikiwa na wafungwa sita ambao wote wanazuiliwa. Ilichukua miaka 14 baada ya kupitishwa kwa sheria ya Roma ili kuona mtuhumiwa wa kwanza anafikishwa katika mahakama hiyo ya ICC. Fatou Bensouda ni mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya ICC na yeye anaona mfumo wa haki lazima uungwe mkono. Tunapoadhimisha kumbukumbu ya miaka ishirini ya kupitishwa kwa mkataba wa Roma ni lazima tutoe uungwaji mkono kikamilifu kwa mfumo wa haki wa kimataifa wa makosa ya jinai katika ukuaji wake na hasa kwa ICC ambao ndio msingi wa maslahi yetu ya watoto wetu na wa kizazi kijacho. Uungwaji huu mkono ni muhimu ili kujenga utaratibu wa dunia wenye sheria utakaoweka mwongozo katika kupambana na maovu na kuendeleza ubinadamu. Uh, wataalamu wa sheria na wachambuzi wa mambo wao wana mtazamo gani? Wakili Martin Olo anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Uh, nafikiri ukikosoa ICC kwa ugumu utakuwa unashindwa pia kuelewa eh, mazingira yake. Mazingira yake ni kwamba inategemea uh, mataifa ya eh, serikali hizi za kisiasa na mara nyingi kuna serikali ambazo zinashirikiana na wao na kuna zingine ambazo zishirikiana nao hasa za Afrika zinaiangazia ICC kama ni chombo ambacho kimeundwa kuwalemea ku, ku, kuwa wao na pia nchi kubwa kama kina Marekani na wengine hawataki kuwajibika na mahakama hii kwa sababu wanaelewa kwamba, uh, wakivutwa wakienda wa katika mahakama hiyo litakuwa ni jambo la aibu sana kwao. Kwa hivyo, kwa utaona kwamba licha ya kwamba wamekuwa na uh, vikwazo na wamekuwa pia na kidogo vizingiti, wamejaribu kiasi cha haja. Msikilizaji, viongozi wengi wa Afrika wanaituhumu mahakama hiyo kwa kuwa na upendeleo na inawalenga zaidi viongozi kutoka barani Afrika. RFI Radio France Internationale. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Dr Kizza Besigye, amewataka mataifa ya magharibi kuacha kuigi, kuingiza maslahi binafsi katika mchakato wa uchaguzi kwenye nchi za Afrika. Kizza Besigye amesema haya akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, wakati wa uzinduzi wa kitabu cha kutathmini uchaguzi wa Kenya wa mwaka jana kilichoandikwa na mwandishi mmoja wa habari nchini humo. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere, anazungumza akiwa mjini Kampala, Uganda. Yeye yeah, yeah, hajaona mataifa ma, ma, ma, ma ya kimagharibi yakichukua hatua ya moja kwa moja pengine kupinga uchaguzi wote hapa Afrika au kuchukua hatua ya kuwa msimamizi na mwangalizi wa uchaguzi katika sehemu yote ya nchi, yaani kila kona ya nchi, wao wameshafika kadhaa. Mara nyingi waangalizi huwa katika miji na sehemu chache ambazo zimechaguliwa na wanapotumia hivyo hata kabla matokeo ajatangaza wao mara nyingi wamekuwa wakitoa ripoti yao, akisema uchaguzi umeendeshwa vizuri, kwa sababu wameangalia vipengele vichache ambavyo sio vingi sana. Kulingana vipengele hivi kama kulikuwa na amani, watu wakaenda wakachagua bila kushinikishwa, e, basi huu ni uchaguzi ambao ni wa haki na kweli. Nafikiri kweli, nafikiri basi, anashikilia kwamba pengine hata waje mapema, kama vile wamefika Zimbabwe sijui miezi miwili iliyopita wamekuwa kule Zimbabwe wakingoja uchaguzi. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na muhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichoko mjini Kampala nchini Uganda. Ubalozi wa China nchini Rwanda umethibitisha ziara inayotarajiwa kufanywa nchini humo na Rais Xi Jinping, ziara inayotarajiwa kuwa ya siku mbili kuanzia Julai 22 na 23. Hii itakuwa ni ziara ya kwanza kwa rais wa China kutembelea nchi ya Rwanda. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara ameahidi kuondoka madarakani atakapomaliza mihula yake miwili ya utawala mwaka elfu mbili na ishirini, akisema anataka kukabidhi madaraka kwa kizazi kipya cha viongozi. Matamshi yake yanakuja ikiwa ni majuma kadhaa tu yamepita tangu agusia uwezekano wa yeye kuwania tena kwenye uchaguzi mkuu ujao. Hata hivyo, akizungumza hapo jana jijini Abidjan, rais Ouattara amesema ataondoka madarakani kuachia vijana kuingia kwenye nafasi za utawala, akitolea mfano rais wa Ufaransa Emmanuel Macron mwenye umri wa miaka 40 hivi sasa. Mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa kaskazini mwa nchi ya Nigeria kwenye mpaka na nchi ya Niger yamesababisha vifo vya watu 49 na wengine zaidi ya 20 hawajulikani walipo, taarifa ya vikosi vya uokoaji imeonyesha. Maafisa wa jimbo la Katsina wamesema vijiji vitano kwenye eneo la Jibia wameathiriwa na mafuriko haya baada ya kingo za mito na mabwawa kupasuka. Mamlaka zinasema zimefanikiwa kupata miili ya watu 49 kutoka kwenye vijiji vitano na kuongeza kuwa zoezi la utafutaji wa manusura na miili zaidi linaendelea. RFI Kisangani 105 FM. Nam, asante sana msikilizaji uh, ulioko uh, pale Goma, Mbuimai, Kisangani, Bunia na Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini pia asante sana msikilizaji wetu uh, wa pale mkoani Arusha, unaetusikiliza kupitia 89.9 FM, sawa na frekwensi za Shinyanga, lakini vilevile vile ni sawa na frekwensi uh, za uh, Babati uh, pia kule mkoa wa Manyara, Arusha, Tanzania. Watu zaidi ya 15 wameuawa kusini mwa nchi ya Syria katika mfululizo wa mashambulizi ya anga yanayotekelezwa na majeshi ya Syria yakisaidiwa na Urusi. Mwanahabari wetu Martha Saranga ametuandalia ripoti ifuatayo. Majeshi ya serikali ya Damascus yamekuwa yakiendesha mashambulizi hayo tangu Jumapili jimboni Kuneitra ambako waasi wanadhibiti. Majeshi ya serikali ya rais Bashar al Assad yanapambana kulirejesha jimbo hilo katika himaya yake kutoka mikononi mwa waasi wanaopingana na utawala wa Siria. Mkuu wa shirika la kutetea haki za binadamu nchini Siria, Rami Abdurahman amesema kuwa watu hao waliouawa katika jimbo hilo ni pamoja na watoto na wanawake. Hata hivyo, serikali bado haijatoa taarifa rasmi kama imetekeleza mauaji hayo au washirika wake kutoka nchini Urusi ambao wamekuwa wakishirikiana na serikali ya Siria kufanya mashambulizi. Nchi ya Japani na Umoja wa Ulaya zimetilia na saini makubaliano ya mkataba mkubwa wa kibiashara, pande hizo mbili zikisema zinatuma ujumbe kwa viongozi wenye sera za kujilinda, wakati huu Marekani ikiweka vizuizi vya kibiashara dhidi ya Umoja wa Ulaya. Makubaliano haya yaliyotiwa saini mjini Tokyo ni mkataba mkubwa zaidi kuwahi kupendekezwa na Umoja wa Ulaya, na unatengeneza ukanda mkubwa zaidi wa kibiashara wa biashara huria na kuondoa vikwazo vya tozo kuanzia kwenye magari ya Japan hadi kwenye jibini kutoka Ufaransa. Wataalam wa biashara za kimataifa wanasema makubaliano haya ni ujumbe kwa rais wa Marekani Donald Trump ambaye amekuja na sera ya kulinda viwanda vyake vya ndani. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un katika hali isiyo ya kawaida amewakosoa na kuwakaripia maofisa wa serikali yake kwa kuchelewesha kukamilika kwa wakati miradi ya maendeleo na kiuchumi. Mara nyingi imezoeleka kuona kiongozi huyo akiwasifia maofisa wake anapofanya ziara za kwenye viwanda. Hata hivyo, safari hii, televisheni ya taifa nchini humo imeripoti kuwa Kim Jong-un alikerwa na kasi ndogo ya ukamilishaji wa miradi ya maendeleo ikiwemo ujenzi wa kinu cha kuzalisha umeme ambacho kimechukua zaidi ya miaka 17 lakini paka leo kimefikisha asilimia sabini tu ya kukamilika kwake huku wakichukizwa na mazingira machafu ya ufanyaji kazi na baadhi ya hoteli. Na waandishi wawili wa habari wa shirika la Reuters wanaozuiliwa kwenye jela za Myanmar, hivi leo wamesimulia namna walivyonyanyaswa na kuteswa na maafisa wa usalama waliowakamata wakati wakichunguza mauaji dhidi ya jamii ya Rohingya kwenye jimbo la Rakhine waandishao wa Lone na Kaiso wamesimulia madhila waliokutana nayo mbele ya majaji wa mahakama wanaosikiliza kesi ya tuhuma za kukutwa na nyaraka za siri za serikali na kuhatarisha usalama wa taifa. Ikiwa waandishi hao wa habari wa watakutwa na hatia, huenda wakahukumiwa kifungo cha miaka hadi 14 jela. Mashirika ya kutetea haki za binadamu na yale ya kutetea waandishi wa habari wa yameendelea kutoa wito kwa serikali ya Myanmar kuwaachia huru wanahabari hao. nam hivi leo msikilizaji barani Afrika, mechi kadhaa za kombe la klabu bingwa barani humu zilipigwa, na tayari namwona Martha Saranga yumo studioni. Mi natamani sana kujua TP anglebe mazembe wamefanya nini. Hehehe, wameichapa Alja, MC Alja kwa bao moja kwa nunge, wakati uh, as Togo ya, ya Togo wakiichapa Mamelodi Sundowns kwa bao moja bila pia lakini Mbabane ya Swaziland, naam, siku hizi sio Swaziland, ni Eswatini. Eswatini basi wameichapa hmm, Etoile du Sahel ya Tunisia kwa, wamechapwa e, kwa bao tatu na hiimefunga hii etwa, manake, Etoile du Sahel, ndo mefunga. Ndo mefunga hmm. Mbabane huko. Klabu ya Zambia ni Zesco yenyewe imetoka bila e, wametoka na sare bila kufungana na Primeiro na di Agosto ya Angola. Hapo baadaye manuel makundi tunataraji kushuhudia mtanange kati ya Horoya ya Guine na Waidad ya Moroko mida ya saa moja Casablanca. Naam lakini Al Ahli ya Misri itaumana na Township Rollers ya Botswana mm. wakati Setif ya Algeria ikiumana na Difa El Jadid ya Moroko na El Jadid anacheza mshambuliaji wa raia wa Tanzania Uh, uh, Simon Msuva. Naam, basi hmm. Na Esperance de Tunis yenyewe itaumana na Kampala City ya Uganda mida ya saa nne hivi usiku bada, eh, bila shaka basi hmm. Hapo kesho Gor Mahia watakuwa wenyeji wa Young Africans maarufu Yanga katika mchezo wa Kombe la Shirikisho katika hatua ya makundi mchezo utakaopigwa katika uwanja wa kimataifa wa Moi mjini Nairobi nchini Kenya. Gomahia ama Kogalo wanataka kupambana vilivyo kuambulia ushindi wa kwanza wa michuano hiyo baada ya kutoka sare na Rayon Sport ya Rwanda katika mchezo uliopita. Kocha wa Gomahia Dylan Kerr anajua fika ili kusonga mbele katika hatua hiyo, vijana wake wanatakiwa kushinda mchezo huo. Na msi sare tu ya timu ya Kigali lakini mm. Gomahia walitoka sare na Yanga mm. hapa Dar es Salaam Tanzania. Kwa hivyo hii wanakwenda kukutana kwa mara nyingine Nairobi, yani mwa kundi hilo, ingawaje nao wanataka kushinda mchezo. Sasa wasiposhinda maana yake bye bye vile. Steven Mumia anakuuliza, Yanga walijitoa kwenye michezo ya Sekafa, <laughs> Yanga, walijitoa kwenye michezo ya Sekafa <laughs> na Yanga walitakiwa kila laheri na katibu mkuu wa Sekafa Nicolas Musonye na ni Yanga ambayo sasa hivi uh, Waswahili hapa Dar es Salaam wanasema wanaganga njaa kwa sababu timu haina hela, lakini ukweli wa mambo ni kwamba imesafiri na taarifa zinasema kwamba wako tayari jini Nairobi. Na mbio za baiskeli Tour de France zinaendelea nchini Ufaransa hmm. lakini kuelekea ukingoni tu makundi. Eh, rais wa Venezuela Nicolas Maduro amesema Afrika iliishindia Ufaransa kombe la dunia na Ulaya inafaa kusitisha ubaguzi dhidi ya wahamiaji kulingana na mtazamo wake. Sasa, mm, kuna swali ambalo watu wengi wamekuwa wakijiuliza ni kwa nini mara zote idadi kubwa ya wachezaji ni weusi katika timu ya taifa la Ufaransa. mm. Na basi naweza nikamfahamisha msikilizaji kwa ufupi tu kabla ya kujibu swali hili. Mm, ni kwanza akipitia katika ukurasa wetu katika eh, tovuti yetu, mm, rfikiswahili.com atapata kwa kina taarifa hii kwa mm, jinsi ambavyo tumechambua. Lakini Waafrika wengi hasa kutoka Afrika Magharibi waliingia nchini Ufaransa miaka ya zamani kabla ya mapinduzi na kuwa hiyo na hivyo watoto wao ni Wafaransa. Na katika mataifa mengi ya Ulaya, Ufaransa ni moja kati ya taifa ambalo ndio maana halina pamoja na halina misimamo mikali sana dhidi ya wahamiaji mm. na ni taifa ambalo lina wageni wengi zaidi duniani ukilinganisha na mataifa mengine kama Marekani, lakini Ufaransa ina wageni wengi lakini wengi wanatoka katika nchi za Algeria mm. Togo, DRC, Mali, Mali. Sheria ya Ufaransa na pia hairuhusu kuhesabiwa kuhesabiwa kwa watu walioingia nchini humo ili kuepuka ubaguzi wa rangi. Mm, mm. Lakini pia hii ni sera ambayo imewapa nafasi wachezaji wenye rangi mbalimbali kujitokeza na kushiriki katika michezo hasa soka. Ukilitazama <laughs> uh, okay, pia kihistoria unajua uh, watu, watu wengi ama raia wengi kutoka barani Afrika walikuwa wanatumiwa kama watumwa mm. na walikuwa wanaaminika kwamba wana nguvu. Kwa hivyo hata katika mm. bumbu hata katika kabumbu ni hivyo hivyo, wanaaminika kwamba wana nguvu, wanaibeba Ufaransa, na wachambuzi wanaona kwamba mafanikio ya Ufaransa yametokana na mchanganyiko wa watu hao weusi, wazungu na warabu katika kikosi hicho. Na licha ya Ufaransa kuendelea kukabiliwa na changamoto za wahamiaji haramu, hasa wa Afrika, miaka hivi karibuni imeanza kutoa nafasi kwa wahamiaji wanaoonekana kuwa na uwezo wa kuisaidia nchi hiyo, kama tumeshuhudia kwa yule raia wa Mali. mama Lugasa mtoto wa mtoto, asante mama <laughs> wako vizuri wa Afrika a <laughs> <Wako> vizuri <laughs> Radio France Internationale. Nam, ni mpishe basi Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana na kulimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya watoto walemavu kanda ya ziwa magharibi mwa Tanzania, ambapo watoto hao wanakosa fursa ya kupata elimu. Takwimu zinaonyesha kuwa kila mwaka watoto walemavu zaidi ya 30 wanakosa nafasi katika shule ya watu wasiosikia Mugeza viziwi yenye kuhudumia watoto walemavu 119 huko manispaa ya Bukoba mkoani Kagera. Kupata mengi zaidi, ungana nami na Juliani Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, kwanza kabisa tuungane na baadhi ya walimu wanaohudumia watoto hao walemavu kwenye shule ya Mgeza mkoani Kagera. Uh, mimi ni mwalimu John Kahangwa. Sehemu ya pili niko kwenye idara ya usikivu, yani hudumia masikio. E, Swala la wanafunzi 30 kuja hapa alafu wakarudishwa wakachukuliwa kumi. Kwa kweli swala hili linatuumiza sana sisi walimu. Kwa kweli yule anaathirika moja kwa moja kama binadamu anaathirika kwa sababu anaikosa elimu milele. Niseme ni milele, kwa sababu anaporudishwa anazidi ule umri unaokubalika kupokelewa shuleni. Na umri wa kawaida ni miaka saba, sisi tunakwenda mpaka tisa. Tunakatia hapo sasa. Yule ambaye anakuwa ameshafikia miaka kumi amekuja hapa mara tatu, anajaribu ajashinda interview, anarudi na kuikosa elimu katika maisha yake milele. Mimi nasema kwamba serikali iwe inashirikiana na wadau sasa. Serikali na yenyewe iongeze nguvu, hasa kwenye shule hizi za watu wenye ulemavu, ili na wale watoto wapate nafasi ya kuingia hapa. Wazazi wengi wameshajua kwamba watoto wakifundishwa wakielimishwa wanaweza, na tayari wazazi wengi wanawaleta wao wenyewe, wanakuja kuandikisha wakiwa bado wana miaka minne mitano, na sisi <laughs> ndio tunakuja kupata humo humo. Hasa ni kubwa sana, kwa sababu mtoto bila elimu hakuna kitu chochote katika dunia hii. Kwa hiyo lazima watoto, tunahitaji kwamba watoto wanapopata elimu, angalau elimu ya msingi, na hata ustaarabu wa kuishi duniani, anaweza kujua jinsi ya kuishi duniani na kupambana na maisha. Kwa hiyo ina maana kwamba sikikosa elimu hata elimu ya msingi, asipoipata maisha yake yatakuwa wapi? Aishi wapi? Mimi naitwa Florence Emmanuel, mwalimu wa hapa. Ah, kwa kweli tunaguswa sana na ndio maana sisi tunahamasisha kila wilaya iweze kufanya kuwa na vitengo mbalimbali ambavyo vinaweza kupunguza uhaba wa watoto hawa. E, na ingekuwa vizuri basi hata serikali ingeamua basi kujenga shule kama shule, sio kitengo, maana vitengo vinakuwa ni day. Kwa hiyo day inakuwa ni wale ambao walio around na sehemu hiyo. Lakini kama ikijenga shule ya bweni itaweza kuokupai watoto wengi kama tulivyo hapa na kuweza angalau ili janga kulimaliza. Baadhi ya wazazi wa mkoani Kagera wameiomba serikali kuhakikisha shule maalum zinapewa kipaumbele katika kuboreshewa mazingira ya kujifunzia. Mimi naitwa Philbert Michael. Yaani, serikali inabidi ibadilishe muundombinu, watengenezee mashule kule kule walipo, na wenyewe waweze kuwa kama watoto wengine. Naona kwa sana, wenyewe wana haki kama watoto wengine Uo, yani huo ulazima upo sana, kwa sababu pale madarasa hayatoshi, unaweza kukuta na walimu hamna wa ndo umaskini huo tunayokuja kukutana nao, kwa sababu na, na mtoto yule anatakiwa na afanye kazi na awezi kufanyaje kwenda kimaisha afanyaje kazi kwa sababu yule ni kiziwi. Kwanza kitu cha kwanza na bila naye auwe kama wengine a ofisini afanye kazi. Umeona bana, kwa, mimi kwa jina naitwa Anderson Emmanuel ni mkazi wa Romsheni. Mimi jinsi ninavyozungumzia kuhusu watoto thelathini kurudishwa nyumbani, na kati ya watoto wanakuwa wametoka mikoa tofauti tofauti, wengine wenda wazazi wanakuwa wamejikomba na ili kuwaleta pale shuleni, waangalie kama watoto wao wataweza kupata elimu ya kutosha ili wakaji wakaji kuamua kimaisha, na ugumu wa viziwi hivi wanavyokuwa navyo, kwa sababu mtoto kiziwi bila kusoma anakuwa hajapata haki zake za msingi, kwa sababu madhara anayoona naye apata ni madhara mengi sana, kwa sababu anakuwa na haki zake za msingi, hawezi kujimudu kimaisha, kwa sababu kama hali ya sasa hivi tulionayo inabidi mtoto asiposoma hawezi kujikwamua kimaisha. Angalau akisoma anaweza akaenda kaomba hata ajira simenti, ila akapata kazi kwa ajili ya uelewaka alionao, au anaweza akaweza kuomba kazi kwa ajili ya kutuma meseji na kufanyaji, kwa sababu sana yeye si kiziwi. Kiziwi kwa maana ye hawezi kuongea lakini akituma message mtu unaweza mkawasiliana ukajua anataka nini na anakuwa na shida gani, wakati uli, wakati gani na wakati uliopo. Kingine mimi nachoangalia kama kuna kama kanda ya ziwa, bahati nzuri tumepatika na nini, shule ya gamgeza iko hapa Kagera, basi wangejitahidi wakaongeza mabweni wakajitahidi wakaweka pata secondary angalau wakapata hata elimu ya juu. anaitwa Judith James kazi ya mkoma. Ah, ni swala ambalo linauma sana kwa sisi wazazi, kwa sababu watoto wanazidi kukua, anahitaji elimu. Tunachokiomba tu serikali ijenge madarasa watoto wetu wapate kusoma, iwekwe mpango wa kujenga shule za viziwi kila mkoa, na yenyewe itapendeza pia, kuliko mikoa yote ya kanda ya Ziwa kuleta wanafunzi hapa Mgeza mseto, na yenyewe itakuwa inapelekea uhaba kuwepo. E, serikali ilete mpango wa kujenga shule za viziwi kila wilaya. Abdumajidi Yasini Almas. E, swala la wanafunzi kurudishwa nyumbani hao ambao hawasikii, kwa kweli mi naona hiyo haijakaa sawa, hawajatendea haki watoto, na watoto wote inabidi wapate elimu mahala popote pale walipo, wanapoishi kwenye mazingira yao. Sasa masuala ya kuwaleta kwenye shule ya Mugeza afu wakafukuzwa wametoka Musoma, wametoka mara, mi naona bora yani wawatengenezewe wajengewe mashule huko huko, eh, wao wanapata huduma hiyo kwa uhakika zaidi. Inabidi viziwi kama viziwi wapate elimu yao mahala walipo, na watakiwa na wataki kuifuata mbali sana kivile, kama kutoka Mwanza, kutoka swi Katavi, wapi kule kutoka, kutoka Busimbe kuja kuja Mgeza. Mi naona hiyo wanakuwa wajawatendea haki, kama unavyoona vilema wamewekewa sehemu zao za kupita kwenye huduma kwenye ofisi za serikali, kuna sehemu zao wanapita na, na baisikeli zao zile, na kule basi wawatengenezee mazingira eh? Angalau kila kila shule ya primary pale iwepo chumba moja darasa pale ya, ya, ya, ya watu maalumu kama wale. Bwana Oscar Osea ni mkuu wa shule ya walemavu Mgeza inayosimamiwa na taasisi ya kanisa. Anaeleza changamoto zilizopo kupata watoto wachache kutoka mikoa ya kanda ya ziwa, yani Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga na Mara imekuwa changamoto na tumekuwa tukisema kila wakati, lakini wanajitahidi kuweka vitengo ambavyo vinachukua watoto wachache. Hakuna shule, zinahitaji shule za bweni, kwa sababu nakuta ukiweka kitengo inabidi wasome wale wanaotoka maeneo ya karibu tu, lakini inahitaji ukiwa na shule ambayo ni ya bweni kabisa, hapo ndio unaweza kupata watoto kutoka katika sehemu mbalimbali. Sisi imekuwa changamoto, kwa sababu nakuta shule ni moja na wanaohitaji ni wengi sana. Kitu cha kwanza tunaangalia tunapima kupata viziwi wenyewe tunaohitaji ambao ni mtoto ambaye asikia na tatizo jingine lolote, lakini vile vile tunaangalia wanakotoka, kwa sababu inabidi uzingatie jinsi wanakotoka. Ukiona kwamba eneo letu ni kubwa, ni kanda ya ziwa yote. Kwa hiyo lazima ujaribu kugusa angalau kila wilaya, uone kama utapata mmoja wawili, mmoja wawili, ili uweze kufikisha idadi. Lakini hapo hapo bado unaangalia hata na jinsia kwamba kama unataka kupata, lazima utafute darasa lile angalau na wasichana na wavulana. Kwa hiyo katika kupitia vigezo hivi ndio tunakuja kupata wale wakustahili. Kuna nani wanaobaki, tunashindwa kwa sababu tuna jinsia Bwana Deodatus Kinawilo ni kaimu mkuu wa mkoa wa Kagera, analaani kitendo cha kuwarudisha nyumbani watoto zaidi ya thelathini kila mwaka kuwa ni kinyume na sera ya serikali. Tunahitaji watoto wa aina hii wote wapate elimu, na tulipokuwa tunasema elimu bila malipo, kwamba kila mtoto aliyefikisha umri wa kwenda shule apate elimu. Kwa hiyo tunapoona wale ambao wanatakiwa kusoma wanarudi nyumbani dhana ya elimu bila malipo na nia ya rais wetu bado hatujaitendea haki, na naamini serikali ina uwezo mkubwa kwamba kuna tatizo. Sasa baada ya kutoka hapa anapokwenda katika sekondari ya kawaida, maana yake kule sasa anakutana na mazingira tofauti kwa maana ya walimu. Serikali itaendelea kusaidia shule hii kama ambavyo tunafanya sasa, kwa maana ya vitendea kazi, kwa maana ya walimu na kadhalika na kadhalika. Msikilizaji, na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya changamoto ya fursa ya elimu kwa watoto walemavu kanda ya Zumu, magharibi mwa Tanzania. Kwa muda wote ulikuwa nami Juliani Rubavu, ni nakuaga nikikualika uwe nami juma lijalo hapa Radio France Internationale. Saa 12 na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Rais mstaafu wa Marekani Barack Obama ametoa muhadhara katika maadhimisho ya kumbukumbu ya miaka 100 ya Nelson Mandela nchini Afrika Kusini. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli afungua mkutano rasmi wa vyama tawala barani Afrika pamoja na Uchina na jeshi la Siria likisaidiwa na Urusi limeendelea kutekeleza mashambulizi kusini mwa nchi hiyo kwenye mji wa Dera. Habari kamili, msikilizaji. Rais mstaafu wa Marekani Barack Obama hivi leo ametoa muhadhara jijini Johannesburg, Afrika Kusini, wakati wa maadhimisho ya kumbukumbu ya miaka 100 marehemu mzee Nelson Mandela, Maadhimisho ya miaka mia moja ya kumbukumbu ya kuzaliwa mzee Nelson Mandela, rais wa kwanza mweusi wa taifa hilo. Kwenye hotuba yake, rais Obama amewataka viongozi wa Afrika na dunia kuendelea kutekeleza maono ya marehemu Nelson Mandela ambaye alipigania uhuru na haki kwa watu wote. Obama amesema bado anaamini katika maadili aliyoishi Nelson Mandela na kwamba ikiwa kweli bara hili linataka maendeleo, ni lazima viongozi wapambane kutatua changamoto za kijamii na kukabiliana na vitendo vya rushwa. Let me tell you what I believe. Wacha niwaambie ninachoamini. Naamini katika maono ya Nelson Mandela, naamini katika usawa, utii wa sheria, uhuru wa kujieleza, demokrasia iliyojengwa kwa misingi ya kuwa binadamu wote ni sawa kwa mujibu wa muumba wa haki. Na ninaamini dunia inayotawaliwa na misingi hiyo inawezekana, na inawezekana kuwa na amani zaidi, ushirikiano zaidi na kufanikisha maendeleo Ndiyo ninachoamini na hatuna mbadala isipokuwa kusonga mbele. No, wachambuzi wa mambo hao wana mtazamo gani? D Brian Wanyama anazungumza akiwa kule Bungoma nchini Kenya. Yeye alikuwa ni kigogo. Hata wakati mmoja, wakati rais wa Marekani Bill Clinton alipokumbwa na matatizo na shutuma nyingi sana kule Marekani, nakumbuka kwamba zote, tunakumbuka kwamba Rais Nelson Mandela ni kati ya wale waliompigia vigo- waliompigia debe na kuomba na kuwarahi raia wa Marekani waweze kumsamehe. Kwa hivyo, yeye si tu kiongozi wa kawaida. Yeye ni mfano wa kiongozi ambaye amejitolea, kiongozi ambaye kwa kweli hakuweza kupata mali yea kwa njia yoyote. Yeye hakuwa tajiri, ameaga akiwa maskini, tu mtu wa kawaida. Kwa hivyo kumaanisha kwamba yeye hakupendelea ubadhirifu, uharibifu wa hela na mambo mengine ambayo yanaegemea mrengo wa usiokubalika na wengi ulimwenguni, hakukubali. Ni mtazamo wake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na muhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko Bungoma kule nchini Kenya. watu nane wameuawa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika shambulizi linalodaiwa kutekelezwa na waasi wa Uganda wa ADF. Shambulizi hilo limelenga kambi ya jeshi kwenye mji wa Kabasewa ulioko mbali wa kilomita 60 mashariki mwa mji wa Beni jimboni Kivu Kaskazini, ambapo pia watu wengine watatu walijeruhiwa. Msemaji wa jeshi la DRC Captain Mak Hazukai amethibitisha kutokea kwa shambulizi hilo hapo jana na kuongeza kuwa waasi wawili pia waliuawa. kwa wakati fulani tunajaribu kusema kwamba waasi wa maimai wanawasaidia waasi wa ADF. Kwa sababu mkumbuke kwamba kuna wakati wa ADF wanatushambulia asubuhi na wa maimai wanatushambulia jioni. Tunafikiri kwamba wanafanya kazi kwa pamoja. Watetezi wa haki za binadamu wao wana mtazamo gani kuhusu mashambulizi haya? Omar Kavota ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu, anazungumza nasi akiwa mjini Beni, Mashariki mwa DRC. Iwapo kutaweza kukadiriwa kwa kutafanyika uka, uka, ukadirishaji wa operesheni ambazo zinaendeshwa huko ambazo zinaitwa Sokola dhidi ya hao ADF itapelekea kuweze kuundwa kuh, vikosi ambavyo vina uzoefu ambavyo, uh, vina uzoefu na ambavyo vinapaswa kushikilia m, mbinu maalum ambayo inaambatana na miundo ya ADF yani eh, vikosi ambavyo zinapaswa kukabiliana na hao wa- waasi wa kama kundi la kigaidi. Ni Omar Kavota mwanaharakati na mwenyekiti wa shirika linalopigania demokrasia na utawala bora la Sepado akizungumza akiwa mjini Beni, mashariki mwa DRC leo. Msikilizaji, ni miaka ishirini imetimia tangu kuundwa kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC kupitia mkataba wa Roma. Ni siku ambayo imekuja wakati huu mahakama hiyo ikikabiliwa na ukosolewaji mkubwa kutoka kwa wadau. Miaka ishirini tangu kuundwa kwake, ICC imechunguza kesi 26, nyingi zikiwa bado katika awamu ya majaribio. Imetoa waranti 32 za watu kukamatwa, zimetekelezwa huku kukiwa na wafungwa sita ambao wanazuiliwa. Fatu Ben Suda ni mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama hiyo, na yeye anaona kuwa mfumo wa haki ni lazima uungwe mkono. Tunapoadhimisha kumbukumbu ya miaka 20 ya kupitishwa kwa mkataba wa Roma, ni lazima tutoe uungwaji mkono kikamilifu kwa mfumo wa haki wa kimataifa wa makosa ya jinai katika ukuaji wake na hasa kwa ICC ambao ndio msingi wa maslahi yetu ya watoto wetu na wa kizazi kijacho. Uungwaji huu mkono ni muhimu ili kujenga utaratibu wa dunia wenye sheria utakaoweka mwongozo katika kupambana na maovu na kuendeleza ubinadamu. Ni Fatu Ben Suda ya mkuu mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ICC. Kwa vipi mtazamo wa wataalamu wa sheria mawakili, Martin Olo anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Aa, nafikiri ukikosoa ICC kwa ugumu utakuwa unashindwa pia kuelewa e, mazingira yake. Mazingira yake ni kwamba inategemea a, mataifa ya serikali hizi za kisiasa na mara nyingi kuna serikali ambazo zinashirikiana na wao na kuna zingine ambazo zinashirikiana nao, hasa za Afrika zinaiangazia ICC kama ni chombo ambacho kimeundwa kuwa, ku, ku, kuwalemea wao, na pia nchi kubwa kama kina, ma, ma Marekani na wengine hawataki kuwajibika na mahakama hii kwa sababu wanaelewa kwamba wakivutwa wakienda katika mahakama hiyo litakuwa ni jambo la aibu sana kwao. Kwa hivyo kwa utaona kwamba licha ya kwamba wamekuwa na uh, vikwazo na wamekuwa pia na kidogo vizingiti, wamejaribu kiasi cha haja. Ni wakili Martin Alo, mchambuzi wa maswala ya sheria na siasa. Viongozi wengi wa Afrika wanaituhumu mahakama hiyo kuwa na upendeleo na inawalenga zaidi viongozi wa Afrika. Msikilizaji, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli hivi leo amezindua mkutano wa kimataifa unaohusisha vyama uh, tawala na kile chama tawala cha kikomunisti cha Uchina akisema licha ya mafanikio makubwa yaliyopatikana bado kuna changamoto kubwa za kuuza zaidi uhusiano uh, wa masuala ya kiuchumi na kuhakikisha bara hilo linauza bidhaa nyingi zaidi katika taifa la China. Rais Magufuli ameitaka China kuongeza uwekezaji barani Afrika, hasa katika kilimo, viwanda na madini. Ujumbe kutoka chama cha kikomunisti umeongozwa na waziri wa mambo ya nje Song Tao, na Afrika imewakilishwa na viongozi kutoka vyama takriban 38 vinavyojumuisha vyama vya ukombozi na ambavyo ni vyama rafiki vya chama cha kikomunisti cha kule China. Uhusiano na ushirikiano kati ya Afrika na China ni wa kihistoria na ni wa muda mrefu sana. Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo mara tu baada ya kupata uhuru ilianzisha uhusiano na China. Na napenda niseme kuwa China ilitoa mchango mkubwa sana katika harakati za ukombozi wa bara la Afrika. Ndugu zetu hawa walitoa silaha na vifaa mbalimbali kwa wapigania uhuru. Hali kadhalika waliwapatia wapigania uhuru mafunzo ya kijeshi na pia kiitikadi. Biashara kati ya Afrika na China imeongezeka kutoka dola za Marekani bilioni kumi na hivi sasa inakadiriwa kufikia zaidi ya dola za Marekani bilioni mia mbili hamsini. Aidha, uwekezaji wa China barani Afrika umeongezeka kutoka dola za Marekani milioni mia mbili mwaka elfu mbili na kufikia zaidi ya dola za Marekani bilioni 35 hivi sasa. Ni Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli. RFI Kigali 91.9 FM kinara mwenzo wa muungano wa kisiasa wa nasa nchini kenya moses wetangula ametangaza rasmi kujiondoa katika muungano huo na kwamba atawania katika uchaguzi wa mwaka wa 2022 kutoka mombasa mwanahabari wetu joseph jira ametutumia ripoti ifuatayo Akizungumza hapa Mombasa, Wetangula amesema muungano huo umekuwa ukiendeshwa katika misingi isiyoridhisha na hivyo anajiondoa ili kugombea wadhifa huo wa urais. NASA is history, anasema NASA ni historia. Tulikuwa NASA kama Ford Kenya, kiongozi wetu alitusaliti na sasa tunaangazia sana vile tutakavyopata nguvu zetu mashinani na pia kitaifa, na tumesema kwamba na tutaregelea kama Ford Kenya tunapigania mwaka 2022 ili kutengeneza serikali na we wengine, amesema ushirikiano baina ya Rais Uhuru Kenyatta na kinara wa NASA Raila Odinga hauna msingi wowote kwa raia wa Kenya. Amani ya nchi Haiwezi kuletwa kwa watu wawili kusalimiana, italetwa kakuwa na haki kwa kila mtu. Wafuasi wa chama cha Ford Kenya chake Moses Wetangula wanasema wanaimani kiongozi wao watashinda uchaguzi huu wa urais. Tuko tayari kusimama imara na chama cha Ford Kenya na tuko tayari na tuko na imani na mheshimiwa Wetangula, patida wetu tumeona huyo ndio kiongozi mwenye ambaye anaweza kutufaa, na tuko tayari na yeye bega kwa bega mpaka tuhakikishe ile kiti anayotaka kama ni ya president tuko tayari na yeye. Jared Okomo ni mchanganuzi wa maswala ya kisiasa hapa mjini Mombasa. Wetangula kusema ametoka NASA ni urongo. Wakati NASA ilianzishwa, yeye akiwa pamoja na Raila na Kalonzo Musyoka walikuwa na mkataba ambao ulisainiwa. Anaweza tu kujiondoa kama atavua hiyo mkataba, lakini kusema kwamba ametoka yeye, kama atakuwa ametoka atakuwa ametoka yeye na chama chama chake, kitabaki kwa NASA. Lakini raia Mombasa wana maoni gani kuhusiana na hatua ya Moses Wetangula? Yeye anajidanganya, ni kama anajikaranga. Sasa yeye ni ajue NASA bado iko imara na hadi sheki ya Raila imefanya nchi imetulia vile mzee wangu amesema, na tunataka Kenya iende mbele. Wetangu la sasa inaitaka tume ya uchaguzi nchini IEBC kupigwa msasa kabla ya uchaguzi mkuu ujao, akisema hana imani nayo. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Serikali ya Uganda imekubali kuondoa aina tatu za ushuru uliokuwa unatozwa kwa mitandao ya simu nchini humo ikiwemo tozo ya uwekaji, kutuma, kupokea na kutoa pesa kwa njia ya simu. Baraza la Mawaziri nchini Uganda licha ya awali kuripotiwa kutofautiana kutokana na makato hayo, hapo jana baraza hilo limeripotiwa kukubaliana kuondoa baadhi ya tozo na kupitia upya tozo ya kila siku ya matumizi ya mitandao ya kijamii. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe Nelson Chamisa hivi leo ametoa wito kwa viongozi wa nchi za Afrika kuhakikisha uchaguzi wa nchi hiyo uliopangwa kufanyika Julai 30 unakuwa wa haki, akiongeza kuwa chama chake hakitasusia uchaguzi wa mwaka huu. Jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika Sadek na Umoja wa Afrika wote wametuma timu za waangalizi wa uchaguzi ambao a, utakuwa ni wa kwanza kufanyika bila ya uwepo wa Robert Mugabe madarakani. RFI. Radio France Internationale. Na msikilizaji, uh, watu zaidi ya 15 wameuawa kusini mwa nchi ya Syria katika mfululizo wa mashambulizi ya anga yanayotekelezwa na majeshi ya Syria yakisaidiwa na Urusi. Majeshi ya serikali ya Damascus yamekuwa yakiendesha mashambulizi hayo tangu Jumapili katika jimbo la Kuenetra linaloshikiliwa na waasi. Nchi ya Israel imeongeza vikwazo zaidi kwenye ukanda wa Gaza ambapo imezuia uingizwaji wa bidhaa za gesi na mafuta kwenye eneo hilo la kibiashara linalotumiwa na mamlaka ya Palestina ikiwa ni juma moja tangu Israel itangaze kufunga mpaka wa Gaza. Mpaka, mpaka wa Karim Shalom ulifungwa Julai 9 mwaka huu, na awali bidhaa za misaada ya kibinadamu ndizo zilizokuwa zinaruhusiwa kuvushwa kuingia Gaza kama vile chakula, dawa, mafuta na chakula cha mifugo. Na Umoja wa Mataifa unasema kuwa idadi ya wahamiaji wanaowasili nchini Hispania kwa kutumia boti inaongezeka na kwamba idadi hiyo sasa inapita ile ya waliokuwa wanawasili nchini Italia. Na mtuangaze, tugeukea katika mahojiano msikilizaji, na kubwa ni kuhusiana na mhadhara uliotolewa na ra Rais mstaafu wa Marekani Barack Obama pale jijini Johannesburg, Afrika ya Kusini, katika maadhimisho ya kumbukumbu ya miaka mia moja ya kukumbuka siku ya kuzaliwa marehemu mzee Nelson Mandela, rais wa kwanza mweusi wa taifa hilo. Mwenzangu Matha Saranga amezungumza na Daktari Brian Wanyama, mchambuzi wa, wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Kidogo naona kwamba limeendelea likitulia, kwa sababu mataifa kama Marekani wajua sasa kuweza kupata nafasi ya kumchagua rais kama ilikuwa rais mstaafu Barack Obama, ambaye na kiasili ya Afrika kuwa rais wa taifa kubwa kama Marekani, inaona ni hatua kubwa kabisa. Ni kuonyesha kwamba Marekani kwa kweli pakubwa pia inaheshimu uh, watu wa rangi nyingine. Chukua mfano wa hivi majuzi, timu ya Ufaransa ambaye amechukua kombe la dunia. Tunapoangazia timu hiyo, tunaona kwamba ni timu ambayo kwa kweli inawasilisha ina, ina na kuonyesha jinsi uzuri wa kuwaunganisha watu ulivyo kwamba watu wanapotoka mataifa mbalimbali, tuache tofauti ambazo tuko nazo, tukuweza kuunganika na kufanya kazi kwa pamoja, tunaweza kupata malengo makubwa kabisa. Tunaweza kutimiza mambo makubwa na kupata mambo makubwa kuliko yale ambayo tunapata saizi. Tunaelewa kwamba kuna changamoto kama hizo tofauti za kirangi na kibinafsi na kiraia duniani, lakini tofauti hizo tukiziweka pamoja, tuziweka kando na tuzingatie umoja, basi tunaweza kupata mambo maendeleo makubwa zaidi kuliko yale ambayo tunayapata wakati huu. Naam. Dkt. Brian Wanyama, rais wa zamani wa marekani bwana Barack Obama anasema kwamba Mandela alikuwa tayari kufa kwa ajili ya kupigania uhuru. Pengine kwenye kizazi cha leo tunawaona akina Mandela wa namna hii tena, na ningependa kumuunga mkono rais mstaafu wa Marekani Barack Obama katika hoja yake kwamba Mandela alikuwa tayari alijitolea kufa kupigania haki za watu wake. Ulimwengu wa leo, wakileo ni watu, watu chache sana walio wazalendo kama Nelson Mandela, kwa sababu inaonekana kwamba viongozi wa kileo haja yao kubwa huwa ni kujitajirisha na kwamba malengo yao ni wa, wanazingatia kabisa e, ubinafsi na kwamba hawachukui mambo ya kisiasa vile Nelson Mandela alivyochukua. Nelson Mandela alicheza katika ligi yake, alikuwa ni mtu wa kipekee, na wengi wanasiasa wachanga, wange ingekuwa ni vizuri kwamba waweze kuiga mfano wa marehemu Nelson Mandela. Dkt. Wanyama, unaangazia vipi malengo aliyokuwa nayo Mandela kuhakikisha kwamba watu wanakuwa huru kabisa? Unaona dunia ipo umbali gani kufikia malengo hayo? Imeendelea ikibadilika na dunia ni kizungumkuti kikubwa mno, kwamba ule uhuru ambao Rais Mandela aliupigania na kuukazania, kidogo umeendelea ukiepuka watu, hasa zaidi katika mataifa hapa Afrika kwa sababu ule umaskini, ukosefu wa kazi, e, ukosefu wa kutengeneza miundo msingi, wanasiasa shupavu na hodari, haki za kibinadamu zimeendelea zikinyanyaswa hapa ulimwenguni. Mataifa kama Libya sasa na mataifa mengine hapa Afrika kidogo za damu, haki za kibinadamu haziyezingatiwa na kuangaziwa na kuwe, kupewa ile tajriba ama heshima ambayo Rais Mandela angependa kwamba iweze kupewa ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na muhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Ni fursa yake basi Steven Mumbi kwenye makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru na kusalimu msikilizaji. Na karibu katika makala ya Habari Rafiki. Leo ni siku ya kusherekea miaka mia moja ya kumbukumbu ya kuzaliwa kwa rais wa, kwa kwa wa kwanza wa Afrika ya Kusini marehemu Nelson Mandela. Yapi anakumbukwa msikilizaji kutoka kwa rais huyu mweusi wa kwanza wa nchi hiyo? Nitafurahi kupata simu yako kinipa mtizamo wako. Jina langu ni Steven Mumbi, karibu. No, no, no, no. Asante basi, kwa majina anaitwa ni James matabishi Matabishi Dola, kiwa Afrika Kusini, niko hapa Pretoria na mkoa wa Gauteng. Kabisa shamra shamra ni nyingi, na ukiangalia no, unaona watu kabisa wamemkumbuka na wana furaha kubwa. Na tukienda upande mwingine kuhusu kumbukwa, nadhani ni kiongozi pekee ambaye alionyesha ushujaa barani Afrika. Afababu, kwa sababu kwanza alikuwa na mbinu zake ambazo kweli zilikuwa na msimamo na alionyesha lile ambalo alikuwa nalo na upendo mkubwa ambao kwa nao, na kweli ule upendo ukaonekana katika dunia nzima. Ni mtu ambaye alikuwa anaipenda sana taifa lake, haijahisi kufungwa alifungwa. Alipotoka gerezani, aliwasamehe wale wote ambao waliomfunga kwa sababu tu taifa lake liendelee kufaidika na kuishi vizuri kama iwezekanavyo, na Mwenyezi Mungu akamjalia kwake. Tunaweza tukakumbuka kuwa yeye kabisa ni mtu ambaye alikuwa anaheshimu demokrasia, kwa sababu alipoondoka madarakani aliondoka kabla miaka miwili uongozi wake hujaisha, akawaachia wengine madaraka waendelee kutawala kwa kuonyesha upendo na demokrasia nzuri katika Afrika. kwa ajili, naitwa Mperwa Sekera Nyanda, napatikana Lulembela Geita nchini Tanzania. Mimi tu ningependa ku ingia katika jukwaa hili la kumpongeza huyu rais Mandela wa Afrika Kusini, jinsi alivyofanya katika wakati wa uhai wake. Kwanza pale alikuwa hana ubaguzi wa rangi, alitetea makaburu mwenyewe, alikuwa ni mtu wa watu, alikuwa mtu mnyonge ambaye alitetea taifa lake, likaingia katika himanzi ya taifa lake, na mpaka jinsi ya kufariki huyu rais Mandela alikuwa ni mtu wa watu, kumfananisha kama mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Hawa ndio ni waasisi wetu wa mataifa yetu ambao walikuwa walikupigania kwa haki na mali, lakini sasa ukiangalia mpaka leo Hawa marahisi wetu wakubwa wa nchi hizi mbalimbali, najua tukiwakumbuka, sidhani kama kwamba marahisi wa sasa watakuwa wanang'ang'ania madarakani. Jaribu kuwa enzi kwa vitendo. Mimi napatikana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Jina langu ni Sisto Ramose Mankini, naishi Kamanyola. Afrika mzima tutamkumbuka, ambaye ni mtu ambaye alikuwa shujaa ambaye kwanza alipambana dhidi ya ubaguzi wa rangi, na ni kitu muhimu ambacho sisi wa Afrika tunapaswa tujivunie, na marahisi wote wa Afrika. Lazima waje mfano wa Nelson Mandela sababu ambaye alikuwa mtu shujaa pekee ambaye tunapaswa kumkumbuke. Asante sana kwa majina, naitwa Neema Albert Shana, natokea pande za Moshi, Tanzania. Cha kwanza ni ujasiri aliyokuwa nao yeye kama Nelson Mandela. Pia kitu cha pili kile kitendo cha uzalendo, kupiga vita unyanyasaji, unyonyaji ulikuwa ukifanya, kupiga vita ubaguzi wa rangi ulikuwa ukifanyika pale Afrika ya Kusini na pia tuna, tunaona kama nembo ya Afrika na mtetezi katika kupigania uhuru wa taifa la Afrika ya Kusini. Kwa hiyo mi mwenyewe pia naungana na wa South Africa na wapenda haki wote duniani kwa kuadhimisha siku ya kuzaliwa kwa Nelson Mandela, na pia hayupo nasi kimwili, kiroho lakini, tunamwombea huko aliko apumzike kwa amani, Lilongwe Ninongwe huko Malawi. Kwa hiyo yeye, baba Nelson Mandela alifanya kitu cha maana sana, hata kupiganisha ubaguzi wa rangi ki natokea hapo South Africa juu, kwa ile asira tulikuwa na sisi watu weusi, kwa kuona vile wa vileisiwauwa zetu wazungu, ile walikuwa wametukamata tumetiseka, kusudi tusaidie kubabo fulani fulani, kwa kusema tuendeleshe nchi. Tukashukuru kwa ile akili ya Nelson Mandela baba yetu, jisi alitusukula kichwa na kutuonesha kama mtu ni mtu, mtu anaisadia kitu fulani, naweza kuishi pamoja na kuishi pamoja, tukashikamaa tukaongana mkono mpaka vile vilei tukafikilia kujenga nchi yetu ya dele tukafurahi. Ndio maana tunapenda kumkumbuka Nelson Mandela, Mungu amlaze pema hapo poponi huko walipo. <tie> <tie> wangu naitwa Mkulaka mkulakazij, ninaishi hapa Zuba, niko nyarona kuwa mtu wa maendeleo sana, huko Afrika ya Kusini. Huyo ni mtu ambaye hawezi kutaulikwa. Tunapaswa kuwa tunamkumbuka kwa yale mazuri ambayo ametenda yani ya watu wengi hapa Afrika, alikuwa mtu mkubwa yani, mtu wa maendeleo, hatuwezi kukamsahau, atazidi kukumbukwa. <coughs> <coughs> Mimi ni Robert Nachime Balugi, nikiwa mkaaji wa Kale Nyamukubi, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi namkumbuka sana Mandela, na wakaaji wote wa Afrika watazidi kumkumbuka kwa ushujaa wake aliofanya kwa ajili ya kuunganisha uh, watu weusi na, na wazungu. Unajua kwamba Nelson Mandela ni rais wa kwanza wa Afrika ambaye kabisa ameweza kufanya lolote, jitihada yoyote ili weusi waweze kuwa na amani, waweze kuwa na uhuru katika bara la Afrika. Mimi naomba kwa viongozi wa Afrika ambao wanabaki madarakani, na wafanye kitu chochote kuweza kuwa na mfano bora kama Nelson Mandela, kwa yote ambaye alifanya, alionyesha ushujaa wake. unaongea na sana unapiga simu nikiwa hapa Uyole, Mbea, Tanzania. Kwanza ukiangalia, kwanza Nelson ni Mandela aa, alikuwa ni kiongozi mkubwa sana Afrika Kusini. Ukiangalia kwanza, kwanza ni kiongozi ambaye alikuwa ana msimamo wake alikuwa anapinga sana ubaguzi wa rangi. Halafu kwamba ni kiongozi ambaye pia hakuwa na uchu wa madaraka tofauti na viongozi wengine wa saa hizi. Halafu ni kiongozi ambaye alikuwa na sera nyingi sana hasa sera za kimaendeleo. Alikuwa anatumikia pia viongozi wake vizuri kwa sababu ukija ukiangalia kwa, kwa mfano kama ukiangalia viongozi wengi sana wa bara la Afrika, yani ni tofauti sana na kipindi hicho ambapo likuwepo madarakani huyu uh, Nelson Mandela. Lakini naamini kwamba kuwazimisha siku mia moja hizi nahisi kwamba watu wa Afrika Kusini, hata mataifa mbalimbali mbali pia bara la Afrika napasa pia kuiga mambo ambayo yalikuwa yanafanya kipindi na bado yuko hai. Eh, mi naitwa huu Joseph Benjamin, niko Lusaka, Zambia. Eh, na nikumbuka zaidi ni ukombozi wake kwa Afrika ndio tunalikumbuka sana na mengi aliyotenda kwa Afrika. Ndio tunakumbuka sana. Eh, kwa ubaguzi wa rangi kwa kweli tusisia sisi wa Afrika tukawa tumetambulika Afrika kwa kuwa na Afrika bado leo ni watu kama watu wengine. Kwa kweli ile funzo kwa viongozi wetu wa Afrika hata kama Afrika itakiwa jifunze kila kitu ni mtu ambaye siompenda siom, siom, madaraka sana. Alikuwa ni mtu mwenye kuona mbele, alifanya jambo jema. Marais wetu wa Afrika jue maana ya utawala ni nini, wajue na watu wanafaa kutawala kama kama walivyo wao <tipasana> <tipasana> no, no, no, no. uh, kwa majina naitwa Mumbere Patrike kutoka Bukavu hapa RDC. Kiukweli Mandela nilikuwa nampenda sana na mpaka leo nampenda sana lakini kile kitu ambacho zaidi sana huenda nakumbuka siku zote na kienda kinanifunza jinsi ya kuishi, ni hiyo namna ambayo Nelson Mandela alikuwa nayo ya kuishi. Pia yeye alikuwa mtu ambaye mwenye anapenda kushukuma watu kufanya vitu kwa bidii na kuna citation moja alisema, anasema kama woga usiache usitusukume kuacha kufanya vitu ambavyo tumevipanga sisi, yaani, tunapaswa kufanya vitu ambavyo tunaona ni bora kwa macho ya wenzetu. Hicho kitu kabisa nakikumbuka sana kwa maisha ya Mandela, na kikiweza kuishi kati yetu siku zote. Mandela ataendelea kuwa mfano mzuri katika maisha yetu sisi wote kipindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii anya kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji uliochangia kwa njia ya simu, na sasa nigeukie baadhi ya jumbe fupi ulizotuandikia katika mtandao wetu wa Facebook, nikianza na Hamisi Mangati Nyonyo Mnyeusi kutoka Mayamaya, Dodoma nchini Tanzania. Yeye anasema ya yanayokumbukwa kutoka kwa kiongozi Nelson Mandela ni kwamba katika kupinga kwake ubaguzi wa rangi hiyo waliita demokrasia ya kweli kwenye utawala. Naye Christophe Katele Kimembe kutoka nchini DRC katika eneo la Moba Kimbangu, yeye kwa upande wake anasema anaona rais wa kwanza wa Afrika Kusini atakumbukwa daima kwa tabia yake na ile miaka ambayo alikuwa jela. Ujumbe wa kwake Tiene Dunia Bonga akiwa Uvira nchini DRC yeye yeah, anasema Mandela atakumbukwa zaidi kwa juhudi zake za kupigania uhuru wa mtu mweusi tena kwa kuhimiza Waafrika wa namna ya kujiongoza wenyewe. Na ujumbe wa mwisho wa msikilizaji kutoka kwake Abdul Najim Hassan Al Muzamil kutoka Temeke jijini Dar es Salaam nchini Tanzania yeye yeah, anasema atakumbukwa kwa mengi kwa ukombozi wa taifa hilo na kutetea wananchi wake na funzo tosha kwa miaka 27 aliyokaa jela. Jumbe wa kwake Abdul Najim Hassan Al Muzamil kutoka Temeke jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ndiyo unatamatisha makala ya habari rafiki. Jina langu ni Stephen Mumbi, panako majali wa ya kwake Mola. Kesho kutakuwa na makala nyingine ya habari rafiki. kwa heri nam Sudani kusini na Sudani kaskazini geni mfano wa amani kati ya Eritrea na Ethiopia kivake, kivyake wa Tunduru Tanzania, Nasibu Marobota kutoka sisi kwa sisi Tunduru, poleni sana wa Libya wote kwa msiba mzito mliopata msikilizaji, na ndivyo ambavyo tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania, naitwa Emanuel Richard Makundi ni kutakia jioni njema la Kenya Maroon Commandos za kasuku uh, mwana. Ndivyo wanavyotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Msikilizaji, usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya kesho asubuhi saa moja na nusu, muda mfupi ujao Radio France International kwa matangazo mengine.