So, dakta ni saa 12 kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki, saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitangaza kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi Chama tawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo peperde kinasema kinaunga mkono rais Joseph Kabila kuwania urais katika uchaguzi mkuu ujao. Na mahasimu wawili kule Sudani Kusini wamekubaliana kutia saini mgawanyo wa madaraka hapo kesho. Na watoto 12 na kocha wao wa mpira wa miguu waliookolewa katika pango moja kule Thailand hivi leo wameruhusiwa kutoka hospitalini. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kwanza na alama ya kujumlisha, nasi tutaosoma ujumbe wako hapo baadaye. Matangazo hayo ya pia yanasikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. RFI una bof ya sehemu ya kusikiliza matangazo ya moja kwa moja, ukiwa na simu ya kiganjani aina ya iOS ama Apple Unaweza ukapakua application ya RFI Kiswahili pamoja na Android. Pia unaweza kupakua application ya RFI Kiswahili na ukawa na uwezo kusikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja. Chama tawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo PPRD, kimesema kisheria, Rais Joseph Kabila anayo haki ya kugombea kwa muhula mwingine katika uchaguzi wa Desemba 23 mwaka huu. Kauli hii inakuja wakati kiongozi huyo anayemaliza muda wake akitarajiwa kulihutubia taifa hapo kesho. Mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Akizungumza katika mahojiano maalum na idhaa hii, naibu katibu mkuu wa chama cha PPRD nchini DRC wakili Ferdinand Cambere ametetea msimamo wao huo akisema kisheria katiba ya sasa ndiyo inayomruhusu rais Joseph Kabila anayemaliza muda wake kugombea tena 2011. Kabila tulimchagua kama mgombea wa kwanza ndani ya hii katiba mpya hii 2018, waache kuogopesha watu 2018 ndiyo mandaa ya mpya paraporo ya hii katiba mpya iliyokuya kwa 2011, ambayo tunasema ni matamko ya sheria ya druwa constitutionnel kusema eh, kufatana na katibu yetu mkuu angali naweza kugombea. Tunge tamani yeye aendelee kugombea, kwani katibu ingali namupa ile sheria ya kugombea. Lakini wapinzani wameipokeaje taarifa hii? Rubens Mikindo ni naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UDPS, akiwa Kinshasa sisi kwa ng'ambo yetu kama vile chama kubwa UDPS tunaona mambo haya ni kama ujanja tu. Kabila haiwezekani tena aweze kuja kuleta kutafuta muhula mwingine kwa sababu muhula wake umekwisha, nawaza katiba iko wazi, ni kusema wanatafuta wavuruge tu vichwa wa Wakongomani, walete mtu mwingine mwenyewe atakuja kugombea pamoja na sisi, ni kusema inaonekana wao kama Kabila hayupo vyao, eh, vyote vinaisha. Claude mgomberwa ni mwenyekiti wa shirika la kiraia mjini Uvira huko Kivu Kusini. Yeye amesema mtazamo wetu kama mashirika za kiraia ile mambo ya kusema kwamba rais angali tena wengine muhula mmoja ni uongo kabisa kwa sababu muhula wake wa kwanza ulianza mwaka wa elfu mbili na sita na hivi uchaguzi tulikuwa tunautunga ni mwaka wa elfu mbili na kumi na sita lakini wakavuruga vuruga mambo Wakili Kambere ambaye yuko jijini Dar es Salaam ambako anahudhuria mkutano maalum wa majadiliano kati ya chama cha kikomunisti cha China CPC na vyama vya siasa vya nchi mbalimbali za Afrika amethibitisha kuwa Rais Joseph Kabila anatarajia kulihutubia taifa Alhamis ya Julai 19, ambapo raia wa DRC wanatarajia kusikia iwapo atatangaza nia ya kuwania kiti cha urais au la. Ruben Lukumbuka, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Pande zinazohasimiana nchini Sudan Kusini zimekubaliana kusaini makubaliano ya namna watakavyogawana madaraka kama sehemu ya jitihada za kusaka amani nchini mwao. Wizara ya mambo ya kigeni ya Sudan, ambayo imekuwa mwenyeji wa mazungumzo hayo tangu mwezi Juni, imesema makubaliano hayo yatasainiwa kesho. Kwa upande wake upande wa serikali ukiongozwa na Rais Salva Kiir na ule unaoongozwa na Dr Riek Machar upande wa waasi, wamekubaliana kusaini makubaliano hayo yanayotarajiwa kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kusainiwa kwa makubaliano haya ya mgawanyo wa madaraka kutafuatiwa na mazungumzo mengine ya mwisho yanayotarajiwa kufanyika nchini Kenya baadaye mwezi huu. Francis Onditi ni mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa maswala ya usalama anayozungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Wapo uh, wamekuwa na ile formula ambayo itawawezesha kugawa rasilimali eh, katika viongozi hawa, basi ni jambo la busara na ni lazima tuweze, viongozi katika kanda la Afrika Mashariki waweze kuipatia pongezi. Lakini pia ningeweza kukosoa kidogo, um, kwa sababu ya msingi mbili msingi, msingi ya kwanza kukosoa ni kwamba um, iwapo um, rasilimali zimegawa e, e, e, e, ikiwemo rasilimali za za za kijeshi na usalama eh, kwa wakati mwingi sana huwa ni dosari eh, kugawa eh, tuseme eh, jeshi ama polisi eh. Wengine watakuwa upande wa Riek Machar eh, na wengine upande wa raisi eh, Salva Kiir. Hiyo ni kidonda, hiyo ni kidonda ambacho ni lazima waweze kukitibu, kwa sababu hiyo um, ndio itakuwa chanzo cha mzozo katika siku za usoni. Ni mtazamo wake Dr. Francis Onditi mchambuzi wa maswala ya siasa na mtaalamu wa maswala ya usalama akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Tukisalia huko Kenya, wanaharakati wa maswala ya kijamii pamoja na viongozi pwani ya Kenya hawajaridhishwa na mradi wa treni ya kisasa ya kubeba mizigo kutoka bandarini Mombasa hadi jijini Nairobi inakofanyiwa ukaguzi zaidi wakidai umesambaratisha ujira ajira na biashara kwa vijana na kampuni za eneo hilo. Kutoka Mombasa, mwanahabari wetu Joseph Jira ametutumia ripoti ifuatayo. Mwanaharakati wa masuala ya kijamii Bi Hamisa Zaja anasema mradi wa reli ya kisasa hasa ya kubeba mizigo uliingiliwa kisiasa na sasa kampuni nyingi zimefungwa na vijana wengi kukosa ajira baada ya huduma muhimu za upakuaji mizigo bandarini Mombasa kuhamishwa Nairobi. SGR kubeba mizigo sasa imeleta athari kubwa sana, mwenye alikuwa saa hizi anaandikwa kibarua kwa lori amekosa, mwenye alikuwa ni driver amekosa Mbunge wa Rabai kusini mwa ukanda wa pwani William Kamoti sasa anaitaka serikali kuu kutathmini upya mipangilio ya usafirishaji mizigo kutoka bandarini Mombasa kupitia treni hiyo SGR. imetoa lower tariffs ya kubeba hayo makasha, haya makampuni ya transporters hawapati tena ile kazi waliokuwa wakipata. Raisi hata akisupport SGR ajue kuna makampuni hapa yanafifia. Katika taarifa yake, kaimu mkurugenzi wa bandari Daniel Manduku iliyosomwa na Edward Kamau anasema huduma za kusafiri ha mizigo bandarini Mombasa zimeboreshwa kutokana na ujio wa treni hiyo. We launched the standard gauge railway freight services. Anasema tulizindua huduma za kubeba mizigo kupitia treni ya SGR mwanzoni mwa mwaka kusafirisha makasha hadi egesho la Embakasi huko Nairobi. Tunavyozungumza, treni saba zenye makasha 756 kusafirisha mizigo hadi Nairobi kila siku. SGR imekuwa na umuhimu mkubwa kwetu na kutufanya kuleta huduma zetu karibu na wateja wetu. Closer to our customers pia imezungumza na baadhi ya wafanyakazi wa kampuni za kupakua mizigo bandarini Mombasa. Vijana wengi sana wameathirika, hasa CFS. Umekuwa mai kutoka nyumbani, ukija town bado unakuwa unakuja kwa watu idol. CFS zisifungwe, ningependekeza ya kwamba ile ile mizigo ikifika hapa bandarini kikuu inagawanywa, mingine Mombasa, mingine itoke Nairobi. Usimamizi wa bandari ya Mombasa umedokeza kuwa umewekeza zaidi katika vifaa vya kupakua na kupakia mizigo ili kuboresha huduma na kuvutia meli zaidi. Kadi za mizigo bandarini humo. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Shirika la ndege la Ethiopia hivi leo limeanza rasmi safari yake ya kwanza ya kibiashara mjini Asmara, Eritrea, ikitokea mjini Addis Ababa, ikiwa ni mwendelezo wa kile kilichokubaliwa na viongozi wa nchi hizo mbili kuweka kando tofauti zao. Safari hii ni ya kwanza katika kipindi cha miaka ishirini tangu nchi hizo zifarakane katika kuwania eneo la mpaka wa Badme. Mkuu wa shirika la ndege la Ethiopia Tewolde Gabri Mariam amepongeza hatua hii. Wachambuzi wa mambo wao wanaitazamaje? Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Safari hii andege, shiria, umpia, umpia, ya ndege bila shaka inaashiria mpango mpya, hali mpya ya uhusiano ambapo sasa wataweza kufanya biashara kwa pamoja kwa sababu ni majirani, na vilevile Eritrea pia ina bidhaa mbalimbali, ina habas na vilevile ina viwanja vya ndege na hata kupitia ile safari yake ambayo e, imekuwa ikifanya kwenda Uropa, imekuwa ikipitia njia mbali kabisa kupitia Sudan, anga ya Sudan na vilevile anga ya Jibuti. Sasa katika kuboresha uhusiano, nafikiri safari ya shirika la Ethiopia Airlines, bila shaka itakuwa bei yake itaweza kupunguka. Safari ya kihistoria, uhusiano mpya, maendeleo mapya, ni watu wamoja. Waziri mkuu wa Ethiopia ametembelea Eritrea, uongozi wa Eritrea umetembelea Ethiopia, ni kuboresha uhusiano. Kwa hivyo, bila shaka sasa wamerejelea na kuweza kukubali kufanya kazi kwa pamoja, ni heko kwao ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na muhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. RFI Mombasa. Rais mstaafu wa Marekani Barack Obama amekutana na viongozi vijana kutoka barani Afrika jijini Johannesburg, Afrika Kusini, na kuwapa wito wa na kutoa wito kwa mataifa hayo kuwekeza katika viongozi ambao ni vijana, huku akiwataka vijana hao zaidi ya mia mbili kutoka mataifa zaidi ya arobaini na nne barani Afrika kuwa kusaidia jamii zao na kwamba hawapaswi kuwa na uoga. Profesa Mwesiga Baregu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye aliona kwamba hali ya kuwaogopesha vijana hata katika nyanja za siasa E, inaongezeka katika bara la Afrika na kwa maana hiyo, e, aliona namna na moja ya, ya kuwapa moyo ni kwamba waache hofu ambayo viongozi wengine wana, wanajaribu kuwatia hofu waogope siasa. Kwa hivyo yeye alikuwa anawajengea kujiamini, anajengea kuthubutu au vijana wenyewe. Ni mtazamo wake Profesa Mwesiga Baregu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Mwandishi mmoja wa mtandao wa kijamii maarufu kama blog, raia wa Algeria ambaye alihukumiwa kifungo cha miaka saba jela kwa kutoa nyaraka za siri kwa nchi, a, kwa nchi za, kwa kwa, kwa watu ambao ni majasusi wa nchi za kigeni ameanza mgomo wa kula akishinikiza kupitiwa upya kwa kesi yake, imesema taarifa ya shirika la wanahabari wasio na mipaka, RSF. RSF inasema mwandishi Mezugi Tuati ameacha kula tangu Julai 8 akipinga hukumu aliyopewa akisema haikuwa ya haki. Umoja wa Mataifa umeeleza kuguswa na kuongezeka kwa mapigano ya kikabila katikati mwa nchi ya Mali, mapigano ambayo mpaka sasa yamesababisha vifo vya mamia ya raia tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Tume ya Umoja wa Mataifa ya kulinda amani nchini Mali MINUSMA imesema imesema jumla ya raia 289 wameuawa katika matukio zaidi ya 200 waliorekodi, asilimia 77 ya watu waliokufa wakitokea kwenye mkoa wa Mopti. RFI. Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji ulioko Geita unatusikiliza kupitia 89.7 sawa na frequencies za pale Sumbawanga. Wavulana kumi na mbili na kocha wao wa mpira wa miguu ambao juma lililopita waliokolewa kutoka kwenye pango moja walikokuwa wamenaswa kaskazini mwa nchi ya Thailand wameruhusiwa kutoka hospitalini na hivi leo wamezungumza na, wa, wame, wamezungumza na kujibu maswali ya wanahabari. Martha Saranga ana maelezo zaidi. Vijana hao kwa mara ya kwanza wamezungumza mbele ya umma wa Thailand kupitia mkutano na vyombo vya habari uliokuwa ukirushwa moja kwa moja ndani na kimataifa. Watoto hao na kocha wao wameonekana wakiwa na afya nzuri na furaha, hata walijibu maswali ya waandishi wa habari kwa kujiamini kabla ya kuunganishwa na familia zao. Wachezaji hao wameelezea hali waliyokutana nayo wakiwa katika pango kwa siku 18 huku wakiishi kwa kunywa maji tu hadi pale walipogunduliwa na waokoaji na baadaye kupatiwa chakula kabla ya zoezi la uokozi kufanyika. Watoto hawa wameeleza matarajio yao, ambao wengi wao wameonyesha ndoto za kuwa wachezaji soka wa kimataifa, pamoja na kuendelea na masomo yao, licha ya wakati mwingine kukata tamaa ya kutimiza ndoto zao wakati wakiwa wamekwama kocha wa wachezaji hao Ekapol Chantawong amesema wakiwa wamekwama katika pango walijaribu kuchimba ili kuona kama wangeweza kujiokoa badala ya kusubiri waokoaji kuletwa na serikali. Asante Martha Saranga. Wakimbizi 16 wameripotiwa kufa maji na wengine zaidi ya 30 hawajulikani walipo baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama kwenye bahari ya Mediterania kaskazini mwa nchi ya Cyprus. Vyombo vya habari vya Uturuki vimeripoti boti hiyo inadaiwa ilikuwa na watu 150 wakati ilipozama katika bahari ambayo inalindwa na vikosi vya Cyprus na Uturuki, zaidi ya watu mia moja waliokolewa katika operation ya pamoja na ya vikosi vya nchi hizo mbili. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hakuna haja ya kufanya haraka katika mpango wa kuhakikisha nchi ya Korea Kaskazini inaachana kabisa na miradi yake ya nyuklia, matamshi ambayo Hayaakisi yale ya awali aliyoyatoa ambapo alisema mpango huo utaanza mapema zaidi. Rais Trump amesema wanaendelea na mazungumzo na yanaendelea vizuri, akiongeza kuwa hawajaweka muda maalum wa kuhakikisha zoezi hili linamalizika. Aidha, Rais Trump amethibitisha kufanya mazungumzo na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un pamoja na rais wa Urusi Vladimir Putin wakati alipokutana naye jijini Helsinki, Finland jumaa hili. Mabasi zaidi ya mia moja yameruhusiwa kuingia kwenye maeneo mawili ya waasi yaliyoko chini ya usimamizi wa vikosi vya serikali ya Siria kaskazini mwa mji wa Idlib, ikiwa ni sehemu ya makubaliano ya kuondoa wakazi kwenye mji huo. Zaidi ya watu elfu sita wataondoka kwenye miji ya Alfoa na Kefriaya, wakati huu vikosi vya serikali vikisaidiwa na majeshi ya Urusi vikiendelea kuchukua miji zaidi kutoka kwa waasi wanaoipinga serikali ya, ya rais Bashar al Assad. Na umoja wa Ulaya umeitoza faini ya yuro bilioni 4.34 kampuni ya Google kwa kukiuka mipaka ya matumizi ya mfumo wake wa simu ya Android. Hii ikiwa ni faini kubwa zaidi kuwahi kutozwa na Umoja wa Ulaya. Mkuu wa tume ya ushindani kwenye Umoja wa Ulaya Margaret Vestager, amesema kampuni hiyo ya Kimarekani ilitumia kinyume cha sheria kupanua wigo wa mfumo wake wa Android na kutafuta, wa kutafuta vitu kwenye mtandao. Uamuzi huu ambao umetokana na uchunguzi uliochukua miaka mitatu umekuja wakati huu kukiwa na hofu ya kuvunjika kwa mkataba wa kibiashara wa Transatlantic na nchi ya Marekani <totipos> na, Uga wa Michezo na Martha Saranga. Na asante Emmanuel. Makundi kwa kifupi tu, kombe la shirikisho la soka barani Afrika, matokeo tunayo tayari. Mechi kati ya Aduana Stars ya Ghana na AC Vita Club ya DRC wametoka mbili moja, DRC wamepigwa bao mbili, maanake unazungumzia Vita Club ya DRC naam. Basi kwa hapo baadaye, saa moja tunasubiri ni Gor Mahia na Yanga Gor Mahia no. ya Kenya na Yanga, lakini kuna Rayon Sports ya Rwanda na USM Alger ya Algeria, Al Hilal Omdurman ya ya Sudani. Ya Sudani na UD Songo ya Mozambiki. mm -hmm. Na kwa kifupi tu ni Tanzania nayo, e, bodi inayosimamia ligi kuu ya Tanzania Bara TPLB leo imetangaza ratiba ya ligi kuu msimu wa mwaka elfu mbili kumi na nane elfu mbili kumi na tisa ambao unatazamiwa kuanza Agosti ishirini na mbili. Ligi hiyo itashirikisha jumla, jumla ya timu ishirini ikiwemo Simba ambao ni mabingwa wa msimu uliopita. Afisa mtendaji mkuu wa bodi hiyo Bonifas Wambura amezungumza na vyombo vya habari jijini Dar es Salaam na kuainisha baadhi ya mechi zitakazopigwa Mechi za raundi ya kwanza itacheza tarehe 22 mbili na tarehe 23 kwenye mechi za Jumatano. Tarehe 22 tutakuwa tuna mechi ya Simba na Tanzania Prisons, dogo Shooting na Ndanda, na mechi za tarehe 23 JKT Tanzania na KMC, Tibwa Sugar na Young Africans. Mechi ya Simba na Yanga mzunguko wa kwanza itakuwa ni Septemba thelathini, na mwenyeji atakuwa Simba, mgeni atakuwa ni Yanga. Ni sauti yake mtendaji mkuu wa bodi ya ligi Bonifas Wambura akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. nchini Kenya, kama nilivyokuambia, Gor Mahia inaipokea Yanga katika mchezo wa kundi D wa hatua ya makundi ya taji la shirikisho Afrika. mm -hmm. Ni mchezo ambao muhimu kwa timu zote mbili. Yanga yenyewe katika kundi D inashikilia mkia ikiwa na alama moja. Gor Mahia na Rayon Sport wenyewe wamegawana alama, wana alama mbilimbili mbili, na timu ambayo inaongoza ni USM Alger ya Algeria ambayo yenyewe ilipata ushindi dhidi ya Yanga mabao manne, kabla ya kutoka sare na Rayon Sport. Kwa hiyo yenyewe ina alama nne kibindoni na ndio ambayo inaongoza kundi D. Kwa hivyo Yanga wasiposhinda leo ama wakifungwa na Gor Mahia, basi safari ya kutinga hatua ya robo fainali hmm, ndo inaishia hapo, maanake unashindwa una kuvuka hatua ya makundi waliopo. Na sasa haya yote msikilizaji, yatafanyika katika uwanja wa Kasarani jijini Nairobi makundi. Yanga ilikwenda jijini Nairobi bila wachezaji wake muhimu Kevin Yondani na Hassan Kesi nam, sidhani kama ni muhimu sana kwa sababu timu hmm, ina jumla ya wachezaji ishirini na tatu, kwa hizo wakifungwa sijui, wakatafuta sababu ama kisingizio <laughs> cha kusema kwamba wachezaji wetu muhimu hawakuwepo. Tugeukie huko Uingereza. Kocha mpya wa klabu ya Chelsea Maurizio Sari amesema angependa kumwona mchezaji wake Eden Hazard akisalia katika klabu hiyo yenye makao yake jijini London. Kumekuwa na ripoti zinazomhusisha Hazard kuihama Chelsea na kujiunga na miamba ya soka nchini Hispania, Real Madrid. Sari amesema kuna uwezekano mm. mkubwa akaondoka aka, aka katika klabu ya ya Chelsea. Kwa kumalizia tu makala hmm, ya mwaka huu ya mbio za baiskeli ya Tour de France yanayowashirikisha waendesha baiskeli 165 imefika katika hatua ya 11. Ushindani ni wa kilomita 108.5 kati ya mji wa Albertville na La Rosiere, eneo ambayo lina milima, nam watu wengi walikuwa wanatamani kuona m, uh, Chris Froome bingwa mara nne wa mbio za Tour de France akifanya vizuri lakini Kiujumla, katika ile orodha ya wachezaji wa jumla wanaoongoza katika mashindano ya mwaka huu anashikilia nafasi ya sita, wakati Mfaransa uh, valde ndio Julian ndio ambaye anaongoza katika orodha ile. Asante sana Martha. Basi endelea kuwa nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji, katika kuifanya dunia kuwa kijiji Jumuiya za nchi mbalimbali mbali, ama nchi na nchi zimekuwa zikiingia makubaliano ya ushirikiano wa kibiashara na kupunguza vikwazo vya kibiashara katika bidhaa ambazo nchi hizi zinabadilishana. Lakini wakati dunia ikielekea huko, kuibuka kwa vyama vyenye misimamo mikali, viongozi wenye misimamo ya kile wanachodai kulinda viwanda vya ndani na maslahi ya nchi zao tayari kumezusha sintofahamu tunashuhudia mgogoro mkubwa kati ya marekani na nchi ya china marekani na jumuiya ya umoja wa ulaya lakini jumaa hili Jumuiya ya Umoja wa Ulaya imeingia makubaliano ya awali na kutia saini mkataba wa kibiashara kati ya Umoja wa Ulaya na nchi ya Japan, ambapo itashuhudiwa bidhaa mbalimbali zikipunguziwa vikwazo vya kodi katika nchi za Ulaya na katika taifa la Japani. Hii inatoa taswira gani ya ushirikiano na utangamano wa kibiashara baina ya nchi na nchi, ama jumuiya na nchi? Hili ndilo ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu kuangazia hili. Kwenye laini ya simu nimemwalika Dokta Wetengere Kitojo, yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Nakushukuru sana pengine kwa kwanza, unazungumziaje makubaliano haya kati ya umoja wa Ulaya na nchi ya Japani ambayo yanatajwa kuwa ni makubaliano makubwa ya biashara baina ya umoja Ulaya na nchi ya Japani kidunia. Yeah, mimi kitu ambacho nakiona, naona kama ni makubaliano ambayo ni makubaliano mazuri ambayo yanalenga kusaidia nchi zao, yatasaidia vile viwanda vinavyozalisha bidhaa ambazo zitatumika katika biashara, lakini yatasaidia wafanyakazi, lakini pia na walaji, walaji kwa sababu walaji watanufaika kwa sababu unapoondoa kodi, ina maana unapata bidhaa ambazo zina bei ambayo, ambayo, ambayo ni nafuu kidogo, kwa hiyo ni makubaliano ambayo naona yananufaisha Uh, nchi za Ulaya na, na, na nchi ya Japani ambazo zitaingia katika mashirikiano hayo. Naam, tunafahamu sasa kuna ugomvi mkubwa kati ya nchi ya Marekani na jumuia ya umoja Ulaya, kati ya nchi ya Marekani na Uchina, vita ya kibiashara. Bidhaa gani zitozwe kodi, bidhaa gani ziongezewe kodi ni suala ambalo hivi sasa ni gumu. Makubaliano haya yanatoa ujumbe gani kwa taifa kama Marekani ambalo rais wake Donald Trump ana sera ya kujilinda zaidi, Mwadono. Na haya hata walipokuwa wanakubaliana walikuwa wanasema wanataka kuiambia dunia kwamba jumuiya ya Ulaya na nchi ya Japani zinaweza zikafanya biashara ambazo zina, zinafuata taratibu za, za mashirika ya biashara duniani, biashara ambazo zina, zinaondoa vikwazo vya vya, vya, vya biashara ili kuweza kukuza uchumi wa nchi husika. Kwa hiyo huo ndio ujumbe ambao nchi hizi ambazo zinasema zinatumwa duniani kwa jumla. Malalamiko ama madai ya Marekani kudai kwamba ananyonywa na, na mfumo wa kibiashara uliopo sasa kati yake na Umoja wa Ulaya ama mfumo wa kibiashara uliopo kati yake na nchi ya China yana msingi wowote, wakati dunia ikilenga kuwa na soko huria ama biashara huria na mataifa mengine? yeah. Ukijaribu kuangalia biashara huria ambayo inasemwa duniani utagundua kwamba sio kweli kwamba ni biashara huria, kwa sababu ukiangalia wenzetu kwa mfano nchi za jumuiya ya Ulaya wanawapa ruzuku kubwa kwa wakulima wao e, kwa hiyo ina maana kwamba bidhaa zao zinakuwa ni bidhaa ambazo sio sio sio ghali kama zinatoka katika nchi zingine ambazo ambazo hazina hazina ruzuku kwa wakulima wao kwa bidhaa zao. Kwa hiyo zi, zinapokwenda sokoni, hakuna biashara ambayo iko sawa kati ya wale waliotoa ruzuku na wale ambao hawakupewa ruzuku. Unakumbuka, huu ndiyo umekuwa ugomvi wetu sisi kwenye mkataba ule wa, wa EPA na na nchi za Ulaya zenyewe, zina, zinatoa ruzuku kwa wakulima wao, wanataka bidhaa zao zije ziingizwe nchini mwetu bure, sisi hatutoe ruzuku kwa wakulima wetu. Kwa hiyo ni kwamba lazima biashara kati ya sisi na wao haitakuwa huru biashara. Bidhaa zinazotoka jumuiya ya Ulaya zitakuwa na bei nafuu, zitaingia kwenye soko zetu letu kirahisi, na matokeo yake kwa muda mrefu yanaua kilimo chetu. Kwa maana nyingine, tunaweza tukasema kwamba kile ambacho Umoja wa Ulaya inataka, na kwa mfano ukanda wa Afrika Mashariki uh, kuwa na biashara huru, Afrika iuze Ulaya na Ulaya iuze Afrika, ni, ni, ni jambo la kufikirika zaidi kuliko uhalisia na manufaa ambayo bara la Afrika litapata ya yeah, ndio ndio, jambo la msingi tunalosema, kwa sababu kama tulivyosema, unajua, katika huu wanaita ukoloni mamboleo e, mkono wa uh, ukoloni mambo leo mmoja ni biashara na mwingine ni uwekezaji, mwingine ni, ni misaada hii ni mikono ya unyonyaji. Kwa hiyo unapokuwa ukiingia makubaliano katika hizo nyanja tatu, lazima uwe makini sana kujua kwamba ni nini kinafanyika, tutanufaikaje na mambo haya, kwa wanazalishaje vitu hivi viangalia, ukiangalia kwa mfano jambo moja tu la kawaida teknolojia ya uzalishaji wa bidhaa za kilimo ya Ulaya ni tofauti na teknolojia ya kwetu. Teknolojia kwetu si chini, kwa hiyo bidhaa tunazozalisha zia-zinaonekana kama zinakuwa zina hali kidogo. Sasa unapoachia masoko na jumuiya ya Ulaya, unachotaka nini? Unachotaka ni kwamba unajifunua wewe kuwa soko lao badala ya wao kuwa soko lako. Kwa hivyo, uh, unautazamaje sasa mkakati ambao tayari nchi za umoja nchi za Afrika zimeuanzisha na tayari zimekushatiliana saini uh, mkataba wa biashara huria kwa, kwa, kwa bara la Afrika, unaona nini katika ushindani wa kibiashara na nchi za Ulaya ya kaza? Mtazamo wangu mimi, mimi wakati wote nimekuwa nikisema lazima nchi za Afrika ziingie katika makubaliano ya biashara ya uwekezaji na shughuli zingine ndani ya Afrika yenyewe. Ndio maana mimi nimekuwa mdau mkubwa wa biashara ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, nimekuwa mdao mkubwa wa jumuiya kwenye Komesa, nimekuwa mdao mkubwa wa biashara ndani ya Sadak. Alafu katika manufaa hayo ndipo sasa sisi tusimame kama Jumuiya ya Afrika Mashariki kufanya biashara kama dunia, ndivyo EU wanavyofanya. Uangalie wanavyofanya, ni wajanja wao, wanashikana kama nchi, kwa sababu nchi moja inakuwa haina nguvu. Yani, ile, ile percent ya nchi moja kufanya biashara na nyingine inakuwa ndogo sana, lakini wakiungana wanakuwa sasa na nguvu ya pamoja kukaa mezani kujadiliana na, na mataifa mengine ya nje. Lakini lazima sisi Afrika, kama tunataka kutoka, lazima tujenge mahusiano ambayo yataendesha biashara, uwekezaji, utalii wa ndani sisi wenyewe kwa wenyewe, kisha tunapoungana tufanye sisi kama jumuiya against dunia. Lakini daktari, huoni kwamba hiyo ndio changamoto kwa bara la Afrika, pamoja na kwamba nchi zinaridhia hivi sasa, uh, kusaini ule mkataba uh, wa umoja wa afrika wa biashara uh, huria baina ya nchi na nchi, lakini tayari kuna ma, mataifa yamepiga hatua zaidi na mengine yako nyuma mba, mbali sana, Dokta ya lakini ni afadhali zaidi, ni afadhali zaidi, ni afadhali maendeleo ya nchi tofauti ya maendeleo ya nchi moja na nchi nyingine katika Afrika sio kubwa sana kama maendeleo ya nchi za Afrika na nchi za Ulaya. E, chukua kwa mfano jumuiya ya Afrika Mashariki. Mimi ninachoamini ni kwamba hata hata ndani ya Afrika yenyewe japokuwa kuna uhuria lakini pia kuwe na na, na, na jumuiya ndani yake. Kwa mfano, sisi jumuiya ya Afrika Mashariki tuna biashara zetu na na taratibu zetu kwa biashara. So, sisi kwanza, unajua manufaa yake ni kwamba tunafanana mahitaji yetu, tunafanana teknolojia. E, kwa hiyo ni, ni rahisi kufanya biashara na watu wa aina hii. Lakini unapokwenda mbali zaidi tayari vile viwango, ma, matakwa, mahitaji ji umbali yanaongeza ya gharama alafu biashara inakuwa inaonekana kwamba inakuwa haina manufaa zaidi. Kwa hiyo na nasisitiza uh, biashara ndani ya jumuiya alafu ndani ya Sadak alafu ndani ya Afrika nzima. Kwa hiyo ni swala ambalo linatakiwa lifanye pia kwa hatua, sio swala la kuingia tu kichwa kichwa, na nafkiri hilo nalo litapelekea nchi nyingine kuwa soko ya nchi nyingine na nchi nyingine kuwa mabwana wa nchi nyingine. Kwa hivyo tunaweza tukasema kwamba kilichosukuma zaidi mkataba huu wa umoja Ulaya na nchi ya Japani ni kutokana na kwamba Japani kuna bidhaa nyingi ambazo zinazalisha na ina soko katika nchi za Ulaya. Vile vile kwa upande wa umoja Ulaya kuna bidhaa ambazo zina soko kubwa sana kwa nchi ya Japani. Kwa hivyo kuna kuna angalau usawa wa kibiashara, ukiangalia uki, uki ukiangalia yale makubaliano na nafikiri ni, ni vitu ambavyo tunaweza tukajifunza. Ni makubaliano ambayo kiukweli ukiangalia watu wanahitajiana, e, nchi hizi zinahitajiana sana. Ukiangalia kwa mfano Japani wana, wanazalisha vitu vya viwanda kwa bei rahisi, na hasa hasa wanataja habari ya magari Eh, ambayo yanahitajika pia nchi za Ulaya, lakini Japani nao wanahitaji sana bidhaa za kilimo, kwani nchi ambazo zinashabihiana zina, zina, zina, zina, zina, zina katika mambo mengi, na wamekuwa na biashara kwa muda mrefu, lakini kumekuwa na vikwazo vya kikodi na ambavyo sio vya kikodi, ambavyo vimekuwa vikikwamisha hii biashara isiweze kushamiri vizuri kati ya maeneo haya makubwa duniani. Sasa wanapoingia katika ushirikiano, maana yake ni kwamba wanataka kuondoa vile vikwazo vya, vya, vya kikodi na vikwazo vile ambavyo sio vya kikodi, ili sa muingiliano wa bidhaa kutoka eh, jumuiya kwenda Japani na kutoka Japani kwenda jumuiya uwe mkubwa. Kwa hivyo, Daktari, kwa kumalizia, utangamano huu wa nchi na nchi na kanda na ukanda ndio njia sahihi ya dunia inapaswa kuchukua kibiashara kuliko nchi kudai ama kutaka kwenda peke yake kwa kulinda, kwa kile kinachosemwa kulinda maslahi ya nchi. Hayo ndio maeneo ambayo tunataka tuna, tuna, tuna twende, na ndio maana mimi nimekuwa ni, ni mdau mkubwa wa, wa jumuiya ya Afrika Mashariki, nikisisitiza kwamba kama jumuiya ya Afrika Mashariki tukitaka tuanze kuendelea, lazima tuanze mashirikiano ya uhakika ya sisi wenyewe ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki alafu ndio tuende nje, kwa sababu sisi kama alivyosema mahitaji yetu yanafanana, lakini pia teknolojia yetu haitofautiani sana Hatuna umbali mrefu, alafu sasa, baada ya hapo, twende sasa masoko mengine, mashirikiano maso sasa, na masoko mengine. Lakini haya na masoko mengine tuwe makini, tuangalie ni kwa jinsi gani sisi tutanufaika katika mahusiano hayo, na msikilizaji wa RFI Kiswahili. Na kwa maneno hayo ya Dr. Tengere Kitojo, ndio tunatia nanga makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Shukrani sana Dr. Kitojo kwa kushirikiana pamoja nasi. Nakushukuru sana msikilizaji. Basi usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. ni saa kumi na mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Chama tawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, PPRD, kinasema kiko tayari kumuunga mkono Rais Joseph Kabila kuwania kiti cha urais katika uchaguzi mkuu ujao pande zinazohasimiana nchini Sudan Kusini zimekubaliana kutia saini makubaliano ya namna ya kugawana madaraka. na wavulana 12 na kocha wao wa mpira wa miguu waliokuwa minasa kwenye pango moja kule Thailand hivi leo wametoka hospitalini na habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 sawa, kwanza na alama ya kujumlisha. Chama tawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, PPRD kimesema kisheria, rais Joseph Kabila anayo haki ya kugombea kwa muhula mwingine katika uchaguzi wa Desemba 23 mwaka huu. Kauli hii inakuja wakati kiongozi huyo anayemaliza muda wake hapo kesho akitarajiwa kulihutubia taifa. Mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Akizungumza katika mahojiano maalum na idhaa hii, naibu katibu mkuu wa chama cha PPRD nchini DRC, wakili Ferdinand Kambere Ametetea msimamo wa huo akisema kisheria katiba ya sasa ndiyo inayomruhusu rais Joseph Kabila anayemaliza muda wake kugombea tena. 2011 Kabila tulimchagua kama mgombea wa kwanza ndani ya hii katiba mpya hii. 2018 waache kuogopesha watu 2018 ndiyo mandaa ya mpya paraporo ya hii katiba mpya iliyokuya kwa 2011 hii ambayo tunasema ni matamko ya sheria ya d Constitutionnel, kusema eh, kufatana na katibu yetu mkuu angali na weza kugombea, tungetamani yeye aendelee kugombea kwani katibu ingali na mupa ile sheria ya kugombea. Lakini wapinzani wameipokeaje taarifa hii? Rubens Mikindo ni naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UDPS akiwa Kinshasa. Sisi kwa ng'ambo yetu kama vile chama kubwa UDPS, tunaona mambo haya ni kama ujanja tu, kabila haiwezekani tena aweze kuja kuleta kutafuta muunda mwingine kwa sababu muunda wake umekwisha. Nawaza katiba iko wazi, nikusema wanatafuta wavuruge tu vichwa wa wakongomani walete mtu mwingine, mwingine mwenyewe atakuja kugombea pamoja na sisi. Ni kusema inaonekana wao kama kabila hayupo vyao vyote vinaisha. Claude Mgomberwa ni mwenyekiti wa shirika la kiraia mjini Uvira huko Kivu Kusini. Yeye amesema e, mtazamo wetu kama mashirika za kiraia ile mambo ya PPRD kusema y, kwamba rais angali tena wengine muhula mmoja ni uongo kabisa, kwa sababu muhula watu wa kwanza ulianza mwaka wa elfu mbili na sita na hivi uchaguzi tulikuwa tunauchunga ni mwaka wa elfu mbili na kumi na sita lakini wakavuruga vuruga mambo. Wakili Kambere ambaye yuko jijini Dar es Salaam, ambako anahudhuria mkutano maalum wa majadiliano kati ya chama cha kikomunisti cha China, CPC, na vyama vya siasa vya nchi mbalimbali za Afrika, amethibitisha kuwa Rais Joseph Kabila anatarajia kulihutubia taifa Alhamis ya Julai 19, ambapo raia wa DRC wanatarajia kusikia iwapo atatangaza nia ya kuwania kiti cha urais au la. Ruben Lukumbuka, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Pande zinazohasimiana nchini Sudani Kusini zimekubaliana kutia saini makubaliano ya namna watakavyogawana madaraka kama sehemu ya jitihada za kusaka amani kwenye taifa lao. Wizara ya mambo ya kigeni ya Sudani, ambayo imekuwa mwenyeji wa mazungumzo hayo tangu mwezi Juni, imesema makubaliano haya yatasainiwa hapo kesho. Upande wa serikali ukiongozwa na rais Salva Kiir na ule unaoongozwa na Dr Riek Machar wa waasi wamekubaliana kusaini makubaliano hayo yanayotarajiwa kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Kusainiwa kwa makubaliano haya ya mgawanyo wa madaraka kutafuatiwa na mazungumzo mengine ya mwisho yanayotarajiwa kufanyika nchini Kenya baadaye mwezi huu. Francis Onditi ni mchambuzi wa maswala ya siasa na mtaalamu wa maswala ya usalama, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Iwapo uh, wamekuwa na ile fomula ambayo itawawezesha kugawa rasilimali eh, katika viongozi hawa, basi ni jambo la busara na ni lazima tuweze viongozi katika kanda la Afrika Mashariki waweze kuipatia pongezi. Lakini pia ningeweza kukosoa kidogo, um, kwa sababu ya msingi mbili msingi, msingi ya kwanza kukosoa ni kwamba um, iwapo um, rasilimali zimegawa ikiwemo e, e, e, e, e, rasilimali za, za, za ki jeshi na usalama eh, kwa wakati mwingi sana huwa ni dosari eh, kugawa, eh, tuseme eh, jeshi ama polisi eh. Wengine watakuwa upande wa Riek Machar eh, na wengine upande wa raisi eh, Salva Kiir. Hiyo ni kidonda, hiyo ni kidonda ambacho ni lazima waweze kukitibu, kwa sababu hiyo um, ndio itakuwa chanzo cha mzozo katika siku za usoni. Ni mtazamo wake Dr Francis Onditi, mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa maswala ya usalama akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Wanaharakati wa maswala ya kijamii pamoja na viongozi wa pwani ya Kenya hawajaridhishwa na mradi wa treni ya kisasa wa kubeba mizigo kutoka bandari ya Mombasa hadi Nairobi, inakofanyiwa ukaguzi zaidi, wakidai umesambaratisha ajira na biashara kwa vijana na kampuni za eneo hilo. Kutoka Mombasa, mwanahabari wetu Joseph Jira ametutumia ripoti ifuatayo. Mwanaharakati wa masuala ya kijamii Bi Hamisa Zaja anasema mradi wa reli ya kisasa hasa ya kubeba mizigo uliingiliwa kisiasa, na sasa kampuni nyingi zimefungwa na vijana wengi kukosa ajira baada ya huduma muhimu za upakuaji mizigo bandarini Mombasa kuhamishwa Nairobi. SGR kubeba mizigo sasa imeleta athari kubwa sana. Mwenye alikuwa saa hizi anaandikwa kibarua kwa lori amekosa, mwenye alikuwa ni dereva amekosa Mbungi wa Rabai kusini mwa ukanda wa Pwani, William Kamoti, sasa anaitaka serikali kuu kutathmini upya mipangilio ya usafirishaji mizigo kutoka bandarini Mombasa kupitia treni hiyo SGR. Imetoa ya kubeba hayo makasha, haya makampuni ya transporters hawapati tena ile kazi waliokuwa wakipata. Raisi, hata SGR ajue kuna makampuni hapa yanafifia. Katika taarifa yake, kaimu mkurugenzi wa bandari Daniel Manduku iliyosomwa na Edward Kamau anasema huduma za kusafirs Mizigo bandarini Mombasa zimeboreshwa kutokana na ujio wa treni hiyo. We launched the standard gauge railway freight services. Anasema tulizindua huduma za kubeba mizigo kupitia treni ya SGR mwanzoni mwa mwaka kusafirisha makasha hadi egesho la Embakasi huko Nairobi. Tunavyozungumza treni saba zenye makasha 756 kusafirisha mizigo hadi Nairobi kila siku. SGR imekuwa na umuhimu mkubwa kwetu na kutufanya kuleta huduma zetu karibu na wateja wetu imezungumza na baadhi ya wafanyakazi wa kampuni za kupakua mizigo bandarini Mombasa. Vijana wengi sana wameathirika, hasa ukija nyumbani, ukija town bado idol zisifung zisifungwe. Ningependekeza ya kwamba ile, ile mizigo ikifika hapa bandarini kikuu inagawanywa mingine Mombasa, mingine itoke Nairobi. Usimamizi wa bandari ya Mombasa umedokeza kuwa umewekeza zaidi katika vifaa vya kupakua na kupakia mizigo ili kuboresha huduma na kuvutia meli zaidi za mizigo bandarini humo. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. RFI Burundi 99.5 na 103.7 FM. Shirika la ndege la Ethiopia hivi leo limefanya rasmi safari yake ya kwanza ya kibiashara mjini Asmara, Eritrea, ikitokea mjini Addis Ababa, ikiwa ni mwendelezo wa kile kilichokubaliwa na viongozi wa nchi hizo mbili kuweka kando tofauti zao. Safari hii ni ya kwanza katika kipindi cha miaka 20 tangu nchi hizo zifarakane katika kuwania eneo la mpaka. Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Safari hii andege, shiria, mpia, mpia, ya ndege bila shaka ina ashiria mpango mpya hali mpya ya uhusiano ambapo sasa wataweza kufanya biashara moja kwa pamoja kwa sababu ni majirani na vilevile Eritrea pia ina bidhaa mbalimbali ina habas na vilevile ina viwanja ya ndege na hata kupitia ile safari yake ambayo e, imekuwa ikifanya kwenda Uropa, imekuwa ikipitia njia mbali kabisa kupitia Sudan, anga ya Sudan na vilevile anga ya Jibuti. Sasa katika kuboresha uhusiano nafikiri, safari ya shirika la Ethiopia Airlines bila shaka itakuwa, bei yake itaweza kupunguka. Safari ya kihistoria, uhusiano mpya, maendeleo mapya, ni watu wamoja. Waziri Mkuu wa Ethiopia ametembelea Eritrea, uongozi wa Eritrea ametembelea Ethiopia, ni kuboresha uhusiano. Kwa hivyo bila shaka sasa wamerejelea na kuweza kukubali kufanya kazi kwa pamoja. Ni heko kwao ni mtazamo wake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo uh, kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la Human Rights Watch limekosoa uamuzi wa mahakama iliyomhukumu kifungo cha miaka mitatu jela mwanahabari maarufu kwa tuhuma za kuhusika na maandamano kaskazini mwa nchi hiyo. Na wananchi wa Afrika Kusini na dunia hivi leo wanaadhimisha siku ya kuzaliwa kwa rais wa kwanza mweusi wa nchi hiyo hayati mzee Nelson Mandela ambaye leo ni mwaka wa mia moja tangu kuzaliwa kwake. Watu mashuhuri wameshiriki katika kumbukumbu hiyo wakiwemo askofu mkuu mstaafu wa kanisa la Anglican Desmond Tutu ambaye ametoa hotuba yake yenye hisia akimwelezea Mandela na mambo mengine aliyofanya wakati wa uhai wake. Siku ya kuzaliwa Mandela imekuwa ikiadhimishwa Julai 18 duniani kote na njia ya kuenzi kazi, kama njia ya kuenzi kazi alizozifanya Nelson Mandela, za kujitolea katika kutetea haki, usawa, kupinga ubaguzi wa rangi na kupigania uhuru wa watu. RFI Dar es Salaam 90 FM na wavulana wa kumi na mbili na kocha wao wa mpira wa miguu ambao juma moja lililopita waliokolewa kutoka kwenye pango moja kaskazini mwa nchi ya Thailand wameruhusiwa kutoka hospitalini na hivi leo wamezungumza na waandishi wa habari. Martha Saranga ana maelezo zaidi. Vijana hao kwa mara ya kwanza wamezungumza mbele ya umma wa Thailand kupitia mkutano na vyombo vya habari uliokuwa ukirushwa moja kwa moja ndani na kimataifa. Watoto hao na kocha wao wameonekana wakiwa na afya nzuri na furaha, hata walijibu maswali ya waandishi wa habari kwa kujiamini kabla ya kuunganishwa na familia zao. Wachezaji hao wameelezea hali waliyokutana nayo wakiwa katika pango kwa siku 18 huku wakiishi kwa kunywa maji tu hadi pale walipogunduliwa na waokoaji na baadaye kupatiwa chakula kabla ya zoezi la uokozi kufanyika watoto hao wameeleza matarajio yao ambao wengi wao wameonyesha ndoto za kuwa wachezaji soka wa kimataifa pamoja na kuendelea na masomo yao licha ya wakati mwingine kukata tamaa ya kutimiza ndoto zao wakati wakiwa wamekwama. Kocha hao, Eka waki wa wachezaji hao Ekapol Chantawong amesema, wakiwa wamekwama katika pango, walijaribu kuchimba ili kuona kama wangeweza kujiokoa badala ya kusubiri waokoaji kuletwa na serikali na wakimbizi 16 wameripotiwa kufa maji na wengine zaidi ya 30 wajulikani walipo baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama kwenye bahari ya Mediterania ya kaskazini mwa nchi ya Cyprus. Vyombo vya habari vya Uturuki vimeripoti boti hiyo inadaiwa ilikuwa na watu 150 wakati ilipozama katika bahari hiyo inayolindwa na vikosi vya nchi ya Cyprus na Uturuki. Mkuu wa tume ya Umoja wa Ulaya Jean-Claude Juncker amesema juhudi za Marekani kugawa umoja huo kibiashara hazitazaa matunda. Matamshi yanayoyatoa siku chache kabla ya kukutana na Rais Donald Trump jijini Washington juma lijalo. Juncker, ambaye ni mtendaji mkuu wa Jumuiya ya Ulaya, anatembelea ikulu ya Marekani Julai 25 mwaka huu kujaribu kumshawishi Rais Trump aachane na tozo katika bidhaa za chuma na magari kutoka kwenye Umoja wa Ulaya. Akizungumza na wanahabari, Janka amesema atajaribu kutumia ziara yake kumwelimisha Rais Trump kuhusu biashara baina ya nchi yake na ukanda wao, licha ya kukiri kuwa majaribio yake kadhaa ya awali yaligonga ukuta. na msikilizaji, tugeukie katika mahojiano na miongoni mwa habari ni kuhusiana na chama tawala cha PPRD kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusema kwamba akitaunga mkono rais Kabila ikiwa atawania madaraka. Ferdinand Kambere ni wakili wa na naibu katibu mkuu wa chama cha PPRD, anazungumza na mwenzangu Ruben Lukumbuka akiwa hapa Dar es Salaam. Kulikuwa kampanye ya kuchafua eh, demokrasia ya Kongo kusema kama Kabila ndatafuta gombea ya eh, manda ya tatu, ijapokuwa mara mingi watu wanasahau kama constitution yetu ilikuwa revise kwa 2011 sasa, wakati walibadilisha wanatia hizo hesabu leo chini inamaanisha kama katibu ilibadilika. Hii ndiyo mambo ya siasa eh, wakati munabadilisha kitu ambacho kilifungwa, munakuwa ndani ya katiba mupya. Ina maana kama nakuelewa vizuri, katiba iliyopo hivi sasa inamhalalisha rais Joseph Kabila kwamba anaweza tena akagombea kwa muhula sasa wa pili, kwa mujibu wako? Ndiyo, hii inamupa tena hiyo sheria ya kugombea, lakini hiyo tunaita kuhalalisha legitimation ni yenye katibu. Wakati anasema kuchaguliwa kwa rais kutanja pita kwa kura chini ya hamsini hata eh, hata hata 20% hata 30%, anaweza ku, kuhalalishwa kama mutawala kama amepata hiyo, na kama ni wa kwanza katika wagombea wengine wote. Zipo taarifa kwamba rais Joseph Kabila anajiandaa kuhutubia taifa, kutoa msimamo wake kuhusu swala hilo. Unafikiri atasema nini kwa wananchi? Kwa kusema kabisa, hakuna ambaye anajua paske, eh, siri ya roho ni siri ya roho, lakini kwa sisi PPRD tunasema kazi ngali mingi ya kurudisha tena usalama na kustaafisha vitu yote ibaki, eh, stabu ndani ya Kongo, usalama urudi, maendeleo yanje, ingali mingi kuona maadui ambao wanatuzunguka popote na wakutafuta hali yaribike, mali yetu yanje kuporwa kiolela ingali mingi. Ndio maana kwetu sisi PPRD tungetamani yeye aendelee kugombea, kwani katibu ingali namupa ile sheria ya kugombea. Wananchi huko Kongo wenyewe wanasema wametaabika kuona usalama umedidimia, mfano mauaji ya Beni e, Butembo. Wanasema kuna majambazi wanawaingilia, wanaita kasuku na Goma pia hata Bukavu na maeneo mengine mengi, kunashuhudiwa hali ya usalama mdogo. Ndiyo, kila mara unamwona rais pekee kusema tubadirishe wanasiasa, paske unawaona wengine wakiwa wanaona wanaua mauaji ma naendelea. Beni inafanya nini? E, petetre inji jirani hazitusaidie na vingine, unaona tena wanaenda kuzile mainji jirani ambazo zinafurahika na upotevu wa usalama ndani ya nchi yetu. SLC inasema Rais Joseph Kabila amekataa kuheshimu katiba na anataka kugombea muhula watatu. Unasema basi, wao unasemaje kuhusu hiyo? Wanasemea katibu gani? Katibu yenye tunajua ni ile ilikuwa revise ku 2011. Hapa wakati Joseph atagombea, itakuwa kugombea tena kwa mara pili? Hapana, mara tatu. Lakini tunapoangalia wakati ya revision ya 2011, muhula hii ilibadirika sura ni mtazamo wake, uh, sauti yake Ferdinand Kambere, wakili na naibu katibu mkuu wa chama tawala cha, cha PPRD alipozungumza na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Nam nimpishe basi Fredrick Nwaka na makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana Emmanuel Makundi. Ni miaka ishirini sasa tangu kuanza kutekelezwa kwa mkataba wa Roma ulioanzisha mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Je, msikilizaji unaridhishwa na namna mahakama hii inavyotimiza wajibu wake? mimi ni Frederick Nwaka, karibu kwa majina. Naitwa Fagason Asumani wa Janini, nipo Kigali, Rwanda. Mahakama ya ICC haijaniridhisha sana kivile wanavyokuwa kesi za za viongozi wa Afrika wanaziendesha kito kitofauti sana na, na kesi nyingine za za viongozi kutoka <laughs> bara la, la Ulaya pile, ni kwamba wanachama sana wa aisi hasa barani Afrika wamekosa chansa sana ule wa na shirika hili la kuwabana sana watu wa Afrika. Mfano uliopo sasa ni kwamba ule kuweza kwa, kwa kumtolea waranti rais aliyekuwa madarakani wa kule Sudan Omar al-Bashir ni jambo la kuweza kuvishana kuweza kusikitisha. Naongea na Zakopisi Bundara kutoka amani visiwani Zanzibar. Kwanza mimi nianze kutoa pongezi kwa waliounda au waliobuni wazo la kuanzisha hizo mahakama za ICC. Nadhani walikuwa na lengo zuri tu na walikuwa wamekusudia kwamba yule anayetenda uhalifu awajibishwe, lakini kwa sasa mimi naona kama utaratibu ule haupo, kwa sababu sijajua zaidi ni kwa nini, ila mi naiona kama haitendi haki, kwa sababu naona viongozi wengi wa Afrika ndo wanaotuhumiwa, ndo wanaopelekwa ICC na asilimia kubwa wanaopelekwa ni wala ambao wako upande labda wa upinzani wa chama tawala ndani ya nchi fulani, akionekana labda ni mpinzani aliyekomaa kisiasa, ndo anayepelekwa kule kuhukumiwa, au kusimamiwa, kusikilizwa ICC <tina> buruburu hapa kwa so, kweli sijarisishwa, kwa sababu unajua sasa hivi kama Afrika viongozi wengi wanafanya siasa kuua. Ukiangalia sasa hivi kama Sudani hivi viongozi wawili wanasababisha watu wengi wanakufa, na mahakama hiyo hiyo ipo, lakini wanashindwa kufanya jitihada wale wawili ambao wanasababisha vita kitokee wakamatwe, washitakiwe. Ndio maana bado nasema hatua ni haja, kwa sababu kama kweli imewekwa kwa ajili ya kutetea wanyonge, kwa nini basi wanaachia mpaka watu wanakufa mamilioni? Ya watu wanakimbia nchi zao, watu wanateswa huko Libya, na wapo tu na wanajua wanaofanya hivyo. Kwa nini wanaendelea wao kukaa tu kimya? Jitihada za kuwakamata kwa, kwa nguvu zote kwa majina. Mi naitwa kwa jina la mwiko Modeste Batambara toka kiwanja Ruchuru mashariki mwa DRC si kweli mimi naweza nikasema kwamba mahakama haya yanatenda haki, lakini namna wanavyotenda haki, uh, tunashuhudia kwamba wanaolengwa kweli kati yao ni viongozi kutoka barani Afrika. Ukienda kuangalia vizuri, kuna nchi za Ulaya ambazo marais wanastaafu, baada ya kustafu ikiwa walifanya mambo eh, lakini ICC haiwezi ikawafuatilia, ila kwa kinachoendelea ni kwamba ukweli wanalenga tu marais wa Afrika. <mikunia> na kwa jina naitwa Vaanikeshambi, inapatikana maeneo ya shamba Muleba, Kagera, Tanzania. Ndio inaridhishwa na, na utendaji kazi wa mahakama hiyo ya ICC. Kwa sababu gani? na baadhi ya viongozi wakishaingia pale madarakani, kwa kweli wanashindwa kutimiza ile misingi haki, kwamba wanajichukulia uamuzi wakati pale nchi hiyo hizo zinakuwa na katiba na ule utaratibu wa kuongoza nchi. Kwa hiyo hii mahakama imeweka wazi kwamba atakawe hibutu kufanya hivyo misho, wakimaliza muda wake pale kwenye uongozi achukuliwe at, hatua za kisheria kupitia hiyo mahakama. Kwa hiyo mi naridishwa. Kwa majina naitwa Avril Shabani nikiwa mchini um, Kenya Eldoret. Hapa vitu ambavyo serikali za Afrika zimejiingiza na leo wakitba fulani ambayo wamekuwa nayo, ni kwa sababu wenyewe wajui wazungu wametengeneza sheria hawajui sheria zinawalenga wakina nani? Sheria zote zilikuwa zikilenga wale watu ambao watapenda kuendelesha nchi zao, ambao watakuwa tofauti ya mbinu zao, hizo ndo sheria wao walikuwa wanalenga, kwa sababu utakuta hata siku moja hizo sheria zikilenga nchi za magharibi, wao wanafanya makosa zaidi duniani, kama vile Sarkozy, rais aliyepita wa Ufaransa, ati wamfikishe mahakamani? Kama vile Obama sijui na wengine waliopita. Sasa wao walifika tu kwenda kusaini, kwa sababu wana, wanategemea misaada fulani Mungu ili wapate ile kitu ambao wa, wanategemea wao. Mimi ni Robert Nachime Baluge, nikiwa mkaaji wa, wa Kale Nyamukubi, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuhusu mahakama ya ITC mimi naona kwamba wamefanya kazi kazi nzuri, ila mimi naomba mahakama hiyo kufanya uh, kazi iwezekanavyo, uh, kwa ajili ya kuweza kuleta amani popote ulimwenguni. Unaona, mahakama hii mimi nadhani kwa kwa ya kwamba ilikuja kwa ajili ya kuweza kuamua marais weusi, rais wa bara letu la Afrika sababu wazungu wengi wakiwa marais wanafanya uhalifu, wanafanya mambo mabaya wakiwa madarakani ila mahakama hiyo ya ICC haijihusishi nao. <laughs> Mimi kwa majina naitwa Peter Sulemani, napiga simu kutoka Lubumbashi DRC. E, kutokana na kazi ya ICC ambayo inayotenda ICC inajitahidi, lakini utendaji kazi wake unagamia ngambo ya Waafrika wa kwa sababu tukishaona uhalifu unaendelea, wale ambao wanaofanya uhalifu hawafuatiliwi lakini Waafrika kama mwafrika anafanya makosa ndio nataona ICC sasa inainuka, inaanza kumfuatilia sasa. Hatuelewi kama ile ICC ilikuwa ku- kukandamiza Waafrika wala ku kutenda haki kwa kila mhalifu yeyote. Naitwa Doto Masilamba, napatikana mkoa wa Tabora wilaya ya Uyui. Kwa upande wangu mimi, mahakama hii inatenda kazi vizuri maana haibagui hai, hai haichagui mtu wala kikundi wala itikadi wala dini. Imeiona hii mahakama iko vizuri kabisa, pindi mtu fa, afanyapo tatizo ama kosa, anafatiliwa kisheria na taratibu zote zinakamilika hadi mtu anafikishwa katika mahakama hiyo. Naitwa Mimwani Kenneth, niko Nyakato, Bukoba, Tanzania. Kibinafsi mimi naridhishwa na utendaji kazi wa mahakama ya ICC tangu ilipoanzishwa mpaka sasa. Kwanza, mahakama hii imewawezesha watawala duniani kutawala kwa kuheshimu misingi utawala bora ya utawala bora unaozingatia haki za binadamu. Kabla ya mahakama hii haijaanzishwa, mambo hayo yalikuwa hayapo. Pili, mahakama hii imewawezesha watawala kuogopa. Watawala wengi kabla ya mahakama hii walikuwa waogopi kitu chochote. Haki za binadamu zilikuwa zinakandamizwa, uhuru wa maoni ulikuwa upo kwa baadhi ya nchi lakini baada ya mahakama hii kuanzishwa watu wameogopa kwamba wakisiuka tu wanapelekwa huko. Jina langu maarufu ni Badra bin Nyongolo, napatikana Muinga, Burundi. Mimi nita nizungumzie kidogo tu kuhusu ICC. Kweli ICC ilikuwa ni mahakama ma mazuri, ila tu niharibisha sura yake makati ilianza kuwahukumu hasa hasa viongozi wa Afrika. Hiyo ilipatia sura mbaya sana ICC kwa sababu si viongozi tu wa Afrika ambao wanatenda maovu, si wao tu, ila kuna wale wa viongozi wa Ulaya, wa Marekani, wa Asia na zingine, na ambao hawahukumiwi na mahakama. Katika nchi yetu ya DRC walikuwa wakimhukumu ndugu yetu Jean Pierre Bemba sababu tumana majeshi huko Sentrafrika, wakatenda maovu huko. Wakanyanyasa watu nadhani ni hivyo. Mfano Paul Kagame, rais wa Rwanda, Paul Kagame, Museveni na wengine wengineo ambao walitoa majeshi kuongo kwenda kuwaua wakimbizi ambao wakikimbia tisini na tatu na tisini na nne Kwa sababu gani wahukumiwi? Ndio kwa maana nilizungumzia katika comment ya uh, kwangu ya kama hiyo mahakama kwanza mpaka sasa haina msimamo, hiyo miaka ishirini kaj, kama ilikufa bure <tipa> Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Naam, wakati huu sasa niangazie ujumbe wako msikilizaji. Francis Bu, ukiwa Bujumbura nchini Burundi, unasema ICC ingekuwa na faida kwa watu wote, lakini kilicho wazi ni kwamba ina lengo la kushoto dhidi ya Waafrika. David Sechenga ukiwa Muheza Tanga nchini Tanzania anasema mwenendo wa mahakama hii sio mbaya, ila mahakama hii ni kama imewalenga zaidi viongozi wa Afrika kuliko viongozi wa mataifa ya Ulaya na ujumbe wa mwisho ni wake Matias Martin Nyapi ukiwa Kibondo, bila shaka ni magharibi mwa Tanzania. We unasema huna imani kabisa na mahakama ya ICC kwa sababu inakandamiza waafrika pekee. Na hadi kufikia hapo, msikilizaji, natiananga kwenye makala ya habari Rafiki hivi leo. Tumeangazia miaka ishirini tangu kutiwa saini kwa Mkataba wa Roma ulioasisi mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya ICC. Jina langu ni Fredrick Nwaka hadi Mwingine, ninakutakia jioni njema nam. Asante Fredi na fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Eleza, msimamizi matangazo Victor Batwile. Usikose kuungana nasi kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu na kwa matangazo mengine, naitwa Emmanuel Richard Makundi, nikutakie jioni njema. kwake aliokuwa wa kwanza akiwa mshirikisha Fali Pupa, msanii kutoka kule nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na ndivyo ambavyo wanatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Msikilizaji, usikose kutusikiliza kesho saa 1:30 na saa 2:30 katika na na matangazo yetu mengine. Naitwa Emmanuel Richard Mkundi, Radio France International kwa matangazo mengine inafuata.