So, dakta imetimia saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili huko Minova, mashariki mwa DRC, sawa kabisa na jijini Kigali, maeneo ya Kigongoro huko Rwanda na Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Hujambo na karibu katika matangazo yetu ya jioni. Tumekuandalia mengi ikiwemo makala changu chako chako changu, changu, changu. Tuanze na habari kuu za dunia na uhapa muktasari wake. Wanaharakati wanaopigania maendeleo nchini DRC wamtaka askofu kardinali Laurent Monsengwo kuwania urais wa Desemba 23. Rwanda na China kusaini mikataba 15 katika ziara ya siku mbili ya Rais Xi Jinping nchini humo. Navyo vikao vya bunge kuakhirishwa nchini Ufaransa kufuatia mvutano kati ya wabunge kuhusu kesi inayomkabili Alexander Benalla ikulu jijini Paris. Kwa hayo na mengine mengi, karibu habari kamili, msikilizaji. Tuanzie huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako shirikisho mmoja la wanaharakati wanaowania umoja wa maendeleo, na maendeleo katika nchi hiyo linalofahamika kama DCUD lenye makao yake jijini Kinshasa limesema kuwa limeanza kukusanya sahihi, uh, kutoka kwa waumini wa kanisa Katoliki pamoja na Wakristo wa, wa madhehebu mengine kwamba wamkubalie mkuu wa jimbo kuu Katoliki la Kinshasa, Mwadhama Kardinali Lora Mosengo Pasinya kugombea urais katika uchaguzi wa Desemba 23 mwaka huu. Akizungumza na waandishi wa habari katika mji mkuu o, katibu mkuu na ambaye ndiye mwasisi wa shirikisho hilo Odet Babandoa -Ba Etoa amesema Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inahitaji watu wenye hekima na wenye kumcha Mungu wenye uwezo wa kuleta wakongomani pamoja, kwa mujibu wa matamshi yake, wakati huu kukiwa na mivutano ya kisiasa nchini humo. Kauli hii imetolewa wakati Umoja wa Mataifa jijini New York pamoja na Umoja wa Afrika kwa pamoja wametoa wito kwa serikali ya DRC kuhakikisha makubaliano yaliyosainiwa chini ya Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki Senco yanatekelezwa. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, msikilizaji, waandishi wawili wa habari waliokuwa wamezuiliwa na polisi jijini Kinshasa wameachwa huru baada ya kukamatwa siku nne, uh, baada ya kushutumiwa uh, kuwa walitoa ripoti inayohusu mgogoro wa udongo katika maeneo ya Kinkole, nje kidogo ya jiji la Kinshasa. Kwa mujibu wa mwandishi wa televisheni kituo binafsi cha RLTV, Kali Kalunda, huyu ameiambia AFP kuwa wanahabari hao wawili waliokamatwa ni pamoja na Yolande Kusaya pia Cedric Kidimbu, na kwamba walimtaja meya wa jiji hilo la Kinshasa katika ripoti eh, kuhusu oh, swala hilo la migogoro ya ardhi huko Kinkole, ambapo wanasema alitishia maisha ya wakazi wa eneo hilo endapo hawatatii sheria, jambo ambalo meya huyo alikanusha. Rais wa China Xi Jinping anaanza ziara rasmi ya siku mbili nchini Rwanda kuanzia leo, ikiwa ni mara ya kwanza kwa kiongozi huyo kuzuru nchi hiyo. Kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Olivier Nduhungirehe, amesema ziara hiyo ya kiongozi wa China Xi Jinping ni muhimu na imelenga kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili na kaongeza kuwa, pamoja na rais wa Rwanda Paul Kagame, watasaini mikataba 15 kabla ya kiongozi huyo kutamatisha ziara yake kesho, siku ya Jumatatu. Rais wa Sudan Kusini Salvakir amewaelekeza wawakilishi wake katika majadiliano ya amani kuendelea na mazungumzo kuhusu mgawanyo wa madaraka mjini Khartum na kufanya jitihada za kufikia makubaliano kuhusu swala la majimbo. Jopo la wawakilishi wake lilikataa uwiano wa ugavi wa madaraka katika kiwango cha serikali za majimbo kwa kile walichodai makubaliano ya mwaka 2015 hayakujumuisha swala suala hilo, lakini limewekewa ukomo katika kiwango cha serikali. RFI Goma tisini na nane FM. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa upande wa muda ni saa kumi na mbili na dakika tano huko Mbeya nchini Tanzania, wakati ni saa kumi na moja na dakika tano huko Bishange, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Makamu wa Rais wa Malawi Saulos Chilima ameunda chama cha siasa na kuahidi kuendeleza mapambano ya rushwa, wakati huu nchi hiyo ikijiandaa na uchaguzi mkuu hapo mwakani. Mwandishi wetu Frederick Nwaka ana maelezo zaidi. Ripoti kutoka nchini Malawi zinasema chama hicho kitajulikana kama vuguvugu vugu la muungano wa mabadiliko UTM, na kimeundwa baada ya Chilima kujiondoa katika chama tawala cha DPP, huku akiapa kupambana na ufisadi na rushwa. Akihutubia katika uzinduzi huo, kiongozi huyo amewataka raia wote wa Malawi kuungana na kukiunga mkono chama hicho ili kutengeneza mustakabali wa baadaye wa taifa hilo la kusini mwa Afrika. Kuundwa kwa chama hicho pia kunatajwa kuwa na lengo la kukabiliana na chama tawala cha demo Progressive Party, DPP ambacho kimetangaza kumsimamisha Rais Peter Mutharika kwa nia urais, katika uchaguzi ujao mwezi wa nne mwaka huu. Maandamano makubwa yaliyoratibiwa na asasi za kiraia yalifanyika nchini Malawi kwa lengo la kupinga ufisadi na utawala mbaya. Asante sana Frederick Nwaka. Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa amehakikishia wakulima wa kizungu kuwa ardhi yao haitapokonywa huku akiwataka kushirikiana na serikali yake kuelekea uchaguzi mkuu wa Julai 30. Zikiwa zimesalia siku chache ili wananchi wa Mali wajitokeze kumchagua rais wao, vyama vya upinzani nchini humo vimesema dalili za kufanyika kwa udanganyifu wa kura zimeonekana na kwamba hawatokubali matokeo ya uchaguzi huo unaopangwa kufanyika Jumapili ijayo Julai 29 nchini humo. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Mali, Sumaila Cisse, amewaambia waandishi wa habari kuwa wafuasi wake wamegundua makaratasi mengine zaidi ya wapiga kura ambayo yalikuwa yamefichwa katika baadhi ya vituo vya kupigia kura vilivyokuwa vimetangazwa juma lililopita. Radio France Internationale. Habari. saa kumi na mbili na dakika saba maeneo ya Kasarani jijini Nairobi nchini Kenya, ni saa kumi na moja na dakika saba jijini Bujumbura huko Burundi. Bunge nchini Ufaransa limelazimika kusitisha vikao vyake kuhusu mabadiliko ya katiba, hususan kipengee kinachohusiana na maswala ya kijamii na ajira, vikao ambavyo vilikuwa vianze Ijumaa na kuendelea hadi juma lijalo wadadisi wa mambo wanasema kusitishwa kwa vikao hivyo kumetokana na sakata lililomkumba mfanyakazi mmoja kwenye ikulu ya rais Champs-Elysee ambaye alishutumiwa kumpiga mwandamanaji mmoja na kumdhalilisha kinyume na maadili ya Ufaransa. Shirika la habari la Iran ISNA limemnukuu rais Hassan Ruhani wa Iran akimwonya rais wa Marekani Donald Trump akisema asithubutu kuuchezea mkia wa simba na kwamba akiendelea kucheza atakuja kujutia baadaye mchezo wake mchafu anaoendeleza kuhusu silaha za nyuklia za Iran. Rais Ruhani wa Iran amemtaka Donald Trump kutoichezea nchi yake huku akisema amani kati ya Marekani na Iran ni jambo ambalo linawezekana. Itakumbuka kwamba katika siku za hivi karibuni Trump aliondoa Marekani katika mkataba wa kimataifa ambao ulilenga kuizuia Iran kuunda silaha za nyuklia na kuamuru vikwazo zaidi vya Marekani dhidi ya nchi hiyo. Maafisa wa Israel wamesema wamefanikisha operesheni kabambe ya kuwaondoa watu wasiopungua 108 miongoni mwao wanachama wa kundi linalohusika na ulinzi wa raia linalofahamika kama kofia nyeupe kutoka eneo la kusini magharibi mwa Siria ambako kikosi cha majeshi ya serikali ya Siria kinazidi kusonga mbele dhidi ya waasi, taarifa ambayo pia imethibitishwa na Jordan. Jeshi la Israeli limesema limekamilisha juhudi za kibinadamu za kuwaokoa wanachama wa shirika la kiraia huko Siria pamoja na familia zao kwa sababu ya kitisho dhidi ya maisha yao. Hapo jana Jumamosi, kikosi cha walinda usalama cha Israeli kilifunga barabara katika eneo la milima ya Golan katika mpaka wa Siria, kuelekea operesheni hiyo ambayo imekamilishwa hii leo Jumapili, ikiwa ni saa kumi na mbili na dakika tisa. Nami sasa nimpishe mwenzangu Ali Bilal anakujia na makala changu chako chako changu Kwa mara nyingine tena, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, katika makala haya ya Changu Chako Chako Changu, ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Hii leo nakuletea historia ya miaka 45 tangu pale nchi ya Zaire zama hizo ambayo kwa sasa ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipotangaza kufuta majina yote ya kizungu kwa wananchi wa taifa hilo. Hatua hiyo ilitangazwa tangu Julai 20 mwaka 1973 na rais wa Zair Mobutu Sese Seko Ukungwendo wa Zabanga. Msikilizaji, kwa nini rais Mobutu alichukua uamuzi huo? Ungana nami katika makala haya ambapo nimezungumza na Benjamin Babunga ambaye kwanza kabisa ameanza kwa kujitambulisha. Uh, mimi ninaitwa Benjamin Babunga, kwa sasa ninakaa mjini Bujumbura nchini Burundi na ninatumika katika mashirika ambayo inahusika na kusaidia watu ambao hawajiwezi ambao tunaita katika Kifaransa uh, ONG humanitaire na niko pasione ama niko pasione wa mambo wa yote ambayo inahusu aktualite ama habari na jinsi mambo yanavyoendelea katika ulimwengu. Naam, tunazungumzia hapa kuhusiana na hatua hii ya rais wa zama hizo Mobutu Sese Seko Kukungwendwa Zabanga kubadili jina. Nini kilitokea hadi kuchukua uamuzi huo? Uh, yote imeanzia miaka ya sabini, unatoa kipindi kile, uh, Raisi Mobutu aliinua kitu ambacho kinaitwa authenticite ama katika Kiswahili tunaweza tukatafsiri kuwa ni utamaduni halisi. Na alikuwa akiambia Wazaire ya kwamba watu ni kama walipoteza utamaduni wao, wanajaribu kuigaiga na kufuatilia mambo ya wazungu. Na kipindi kile Zaire ilikuwa katika shida fulani, pamoja na Ubelgiji ambao ni nchi ambayo ilikuwa uh, imekolonize nchi ya, ya, ya Zaire na Mobutu akajaribu kuonyesha wazaire ya kwamba inabidi kujitenga kabisa na ule utamaduni ambao watu wameigaiga na kuchukua kutokea watu wa wa Ubelgiji. Na katika kufuatilia hiyo siasa yake ya utamaduni halisi ama authenticite, ndiyo ikafikia tarehe ishirini ya mwezi wa saba kama kama huu ya mwaka elfu moja, uh, mia tisa sabini na tatu akasaini mkataba wala sheria kuambia wazaire ya kwamba wote ilibidi wavunje hizo jina za kizungu ambazo walikuwa nazo, na kila mmoja ajaribu kutafuta jina ambayo ni ya uzalendo wa kizaire na peke yake. Mubutu akatoa uh, mfano peke yake akabadili jina yake, alikuwa anaitwa Joseph Desire Mubutu akaingia kabisa kutafuta jina ya uzalendo wa Kizaire na wa mahali ambako alikuwa anatokea, akawa sasa anaitwa Mobutu Kukumbendo wa Zabanga. Na watu wote katika Zaire walishurutishwa kuachilia kabisa majina ya kizungu ili watafute jina za Kizaire. Ha, na labda sasa ukiangalia uh, uh, hatua hiyo ya kubadili majina uh, iliendelea hadi muda fulani. Unafikiri uh, ilisaidia nini? Nafikiri ilisaidia kutokana na jinsi katika nchi zote za Afrika wakati ulikuwa ukimwona mtu anajitambulisha kupitia tu jina lake, ilikuwa ni rahisi kujua kwamba huyu ni Mzairi kwa sababu ni watu ambao walikuwa hawana majina ya kizungu. Hata ukitembea katika nchi zote jirani za Zaire miaka ile, ikiwa Rwanda, Burundi, Central Africa wala Congo Brazzaville, wakati mtu alikuwa tu akijitambulisha alionekana moja kwa moja kuwa ni Mzaire kwa sababu jina lake ni jina ambalo limekwenda kuchukuliwa kabisa katika jina zile za, za mababu za, za zamani, na hakuna Mzaire yeyote ambaye alikuwa na hii jina ya, ya, ya kizungu Nafikiri kwa kipindi fulani wala hiyo uh, siasa imetusaidia kabisa kuonekana kama Wazaire. Tulikuwa ni ni wazalendo halisi, kwa maana tulirudilia kabisa utamaduni wetu na imeendelea hivyo miaka yote ya ya sabini, hata lezani 80, ilikuwa vile vile hapa. Miaka ya tisini ndiyo watu walianza polepole tena kurudilia kuchukua uh, zile jina za kizungu. Oh, oh, oh, oh. Aha, sasa u, kwa kubadili sasa watu wamebadilika, wameanza kuchukua tena majina ya Kizungu. Nini kimetokea? Na e, watu kurudilia jina za Kizungu, imetokea zaidi na ule mpepeo ama fao ya demokratisation miaka tisini Eh, watu walizungumzia zaidi kuhusu demokrasia demokrasia, na ikaonekana ya kwamba Mobutu angekuwa tena na uwezo wa kushurutisha watu kuto kuchukua jina za, za kizungu, yaani watu walikuwa na na liberte yoyote ya kutafuta jina ambayo wanapendelea, wana na ile ndiyo ikafanya polepole watu wawe tena wana tafuta zile jina za kizungu, uh, kupatia watoto wao ama peke yao lakini, wataire wote miaka sabini wala miaka uh, lezani katravay ilikuwa kabisa vigumu kuona mtu ambaye anavalia zile jina za kizungu. Aha, na sasa, ukiangalia kwa mtazamo wako, unafikiri uh, watu kuwa na majina asilia ina umuhimu wowote, au kuna umuhimu gani? Nafikiri ina umuhimu sana kwa sababu sisi ni Wazaire, na inafurahisha kuona mtu kama ni Mzaire ana majina vile vile ya Wazaire halisi ama Wakongomani. kwa, kwa miaka ya leo nitapana mfano kuna Wafaransa ambao wanaitwa eh, kwa mfano Jean Mouton wala anaitwa de, de la Brigiere. sisi Wazaire ama Wakongomani kuna mara wazazi hawajui kabisa hiyo jina inamaanisha nini, lakini kwa sababu ni jina ambayo inapita vizuri kwa masikio. Unaona wazazi ambao wako haraka kupatia jina kama vile watoto wao, na polepole pole, ni kama tunapoteza kabisa utamaduni wetu na tueleweki tena kama sisi ni Waafrika, wala kama sisi ni watu ambao wanaigaiga mambo tu ya ya Ulaya. Kwa hiyo nafikiri kama hiyo siasa ya Mogutu ya kusema watu wajaribu kabisa kulinda utamaduni wao na kuchukua majina yao ilikuwa ni siasa nzuri sana. Naam, na tuseme, unaweza ukashauri nini sasa kwa sio tu kwa Wazairi, lakini kwa Waafrika kwa jumla ambao wengi tumekuwa tukitumia majina ya kizungu au majina tuseme, majina kutoka nje ya bara la Afrika? Mimi ushauri wangu ni kwamba watu wangejitahidi iwezekanavyo kurudilia majina ya zamani, si kuigaika tu majina ya ya Kizungu, kwa sababu kwa upande mmoja ni kama inaonyesha kama hatuko hatuna p ya jina zetu. Kwa hiyo ushauri wangu ni kwamba watu wajitahidi iwezekanavyo kupatia watoto wao ama pekee yao, kutafuta kabisa majina ambayo inaonyesha utamaduni wao halisi. Naam, ni kushukuru sana, ni kutakie kila la heri hapo ulipo eh. Asante sana ndugu yangu Bilali. msikilizaji katika kipengele cha Le Parle Francophone, timu ya taifa ya Ufaransa Le Bleu ilitoa ubingwa wa kombe la dunia la mpira wa miguu huko nchini Urusi baada ya kuicharaza Croatia mabao manne kwa mawili katika mechi ya fainali. Baada ya kurejea nyumbani nchini Ufaransa, rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron aliwapokea wachezaji, familia zao na watu mbalimbali wakiwemo makocha kutoka katika vilabu mbalimbali mbali nchini humo, na wakati huo akatoa nasaha. Nina mambo matatu ya kusema. Moja, asante. Asante kwenu, kwa raisi, kwa kocha, kwa nahodha wa timu yote nzima. Asante kwa kutuletea kombe. Asante kwa kutuletea heshima. Asante kwa kuloanisha jezi. Asante kwa kuungana. Asante kwa familia zilizopo hapa. Asante kwa wakufunzi na kwa timu zilizopo hapa. Jambo la pili, timu hii isibadilishwe kwa sababu ni nzuri. Kwa sababu iliungana, sababu imekuwa na nguvu na hadhi ya Ufaransa isibadilike. Jambo la tatu, nawaambia nyote msisau kamwe wapi mlipotoka. Mmetoka pale mbele yenu, kuna vilabu vilivyowafunza, vilabu vya Ufaransa nzima kuna vijana wa vilabu vyote. Kuna wakufunzi ambao hawakuhesabu muda wao, kuna wazazi hawakuhesabu muda wao. Hii ndiyo Ufaransa. Msisahau kamwe, kama mlivyosema katika kipindi chote cha kombe la dunia, vive la republike vive la France vive. Sasa tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni, na hii leo tunaangalia utaratibu wa mambo ya ndoa kwa watu wa kabila la Wanyiha kutoka Mbozi Mbeya, kwa sasa mkoa mpya wa Songwe nchini Tanzania. um, jina langu naitwa Tulivundwa Mwawalo. Mimi ni msanii wa nyimbo za asili, ni Mtanzania. Napenda kuimba nyimbo zinazoelimisha jamii kwa wakubwa na wadogo nitazungumzia uh, utaratibu wa mambo ya ndoa kwa uh, utamaduni wa kwetu. Mimi ni mi, mzaliwa wa Mbeya Mbozi, kwa sasa hivi tunaita mkoa mpya wa Songwe. um, utaratibu jinsi ulivyo, binti anapo anapopata mchumba, kitu cha kwanza ambacho nitakiwa afanye wata watakapokutana na mchumba wake aijarishi ni sehemu gani watapatana, lakini kuna kitu ambacho atamkabidhi, labda kama ni hela, ni shilingi tano nishingesitano kumi, yeye atakacholizika. Baada ya kupokea kile kitu, binti ataelekea mpaka nyumbani, atakutana na mama yake mzazi na atamwelezea. Baada ya kumwelezea, atapewa atampa utaratibu mpenzi wake kwamba labda kama atatuma mshenga, basi mshenga atakuja. Lakini mshenga atakapofika pale, lazima awe na kitu mkononi, na hicho kitu ni jembe. Lile jembe litapokelewa, litaingizwa ndani. Baada ya kuingizwa ndani, binti ataitwa na wazazi wote wawili, kama kuna mashangazi, mama, baba na wengine wengine, pia wajomba, hivyo ataulizwa, je, unamfahamu huyu? Atajibu, ndiyo, namfahamu. Baada ya kusema kwamba unamfahamu, je, unamfahamu kivipi? Ataonyesha ile hela aliyokuwa amepewa na huyo mchumba wake. Baada ya kuonyesha hivyo vitu, basi yule binti atapewa lile jembe na kuliingiza ndani, kama ni chumbani au sehemu husika inayojulikana. Baada ya hapo kuna mawili, binti anaweza akapokea hela ya mchumba asifikishe kwamba nimechukua hela, simpendi huyu mtu, lakini nimechukua ile hela kwamba nimekula, au kwa Kiswahili cha sasa hivi wanasema kwamba nimemchuna buzi. Sasa yule yule kaka au huyo mpenzi asiporidhika na lile jambo, atakachokifanya anaweza kakodi wa- wenzake marafiki zake mtaani, kama wako kumi tisa, au watakuwa wanazunguka zunguka lile eneo vintu utakapo kupatiza, kama ulikuwa unaelekea dukani au ulituma kununua kitu fulani, basi watakubeba moja kwa moja usiku huo. Haijalishi ni usiku au mchana, lakini mara nyingi huwa ni usiku. Kwao nyumbani watashangaa tu kimya, binti arudi nyumbani, lakini kwa sababu ni utaratibu na huo utaratibu unafahamika, asubuhi kunavyokucha, ile familia ya kule upande wa mwanaume watatuma mtu kwamba, jamani, ms msimtafute mtoto wenu mtoto wenu yupo nyumbani kwetu. Basi hapo sasa ndo utafata sasa utaratibu wa kufanyaje, wa kupeleka mahali na mahali ziko hivi. Sisi kwetu huwa tunaolewa kwa ng'ombe. Ah, sasa kwenye mahali sasa, mshenga atakapokuja pale na hilo jembe, na yule binti atakapolipokea, tunarudi sasa kwenye mada ile ya binti tayari ikasha kubali kumleta mchumba. Kwa hiyo lile jembe litakapoingizwa ndani na yule binti yule mshenga atapewa utaratibu wa mahali kwamba labda utaleta ng'ombe tano, labda kuna kitu kinaitwa inkwamba ambacho hivyo na navipokea mama na vitu vingine vingine, kama ng'ombe, blanketi, shuka, jembe, kuku, hasa inategemea na vitu vyenyewe jinsi walivyoviorozesha kwenye kutoa mahali sasa. Kwa hiyo yule mshenga atakabidhiwa ata hivyo vitu hivyo oroza, kama watakuwa wamemwandikia kwenye karatasi basi atapeleka kwenye ile familia ya upande wa kiumeni. Wakifika kule, wana wenyewe watajua jinsi watakavyojipanga. Baada ya hapo basi mali, wanapanga sasa siku ya kuja kuleta hivyo vitu, kama ni tarehe mbili, tarehe tatu, Jumapili. Na huku nako pia wanakuwa wamejiandaa wenye kupika mapombe, kutakutaitwa watu mbalimbali, kama kuna machifu, mabarozi, majirani, watu wa kila aina, basi watajumuika hivyo hivi. inakuwa imeshaisha hapo inakuwa ni kwenye kutoa mahari. Sasa kwenye kutoa mahari pale, sasa inabidi mwanamume kuja kuchukua mzigo wake. Inakuwaje kwenye kuja kuchukua mzigo? Kuna mambo mawili, inategemea. Unajua, mara nyingi vijijini kwa sasa hivi watu wameshabadilika, wanakuwa wapo katika dini, lakini zamani kulikuwa na zile ndoa za kimila lakini kwa sasa hivi sosa wa familia naweza mkapanga kwamba je, binti yetu atakapa mpaka ndoa au tunakukabidhi kwa muda. Lakini mara nyingi huwa mi navyoona kwa vijijini uukishaka misavyo vitu ambavyo vimepangiwa, basi unachukua mzigo wako na unaondokanao nao. Naam, nikushukuru sana na nikutakie kila la heri hapo nyumbani. Asante na sana, nashukuru sana, kazi njema, Mungu akubariki sana sana. Msikilizaji, karibu kutamatisha makala yetu changu chako chako changu, changu, changu. Jumapili ya leo ni kuletee burudani hii ya mwanamuziki kutoka kule nchini DRC Njama Makanda Werason, na kibao chake anatuambia Ali Maimona Hapa kwa leo makala changu chako chako changu hali Bilali ambaye nilikuwa nawe ni kutakie Bondimanck so, daktari ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Wanaharakati wanaopigania maendeleo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamtaka Askofu Kardinali uh, Laurent Monsengo Pasinya kuwania urais wa Desemba 23 nchini humo. Rwanda na China kusaini mikataba 15 katika ziara ya siku mbili ya Rais Shi Jinping nchini humo, na vikao vya bunge nchini Ufaransa kuahirishwa kufuatia mvutano kati ya wabunge kuhusu kesi inayomkabili Alexandre Benala ikulu e, jijini, e, Paris nchini Ufaransa. Habari kamili, msikilizaji. Tuanzie huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako shirika moja la wanaharakati wanaowania umoja na maendeleo nchini humo linalofahamika kama DCD lenye makao yake jijini Kinshasa limesema kuwa limeanza kukusanya sahihi kutoka kwa waumini wa kanisa Katoliki pamoja na Wakristo wa madhehebu mengine kwamba wamkubalie mkuu wa jimbo kuu Katoliki la Kinshasa Mwadhama Kardinali Laurent Mosengo kugombea urais katika uchaguzi wa Desemba 23 mwaka huu. Akizungumza na waandishi <clears throat> wa habari, katibu mkuu ambaye ndiye mwasisi wa shirikisho hilo Odette Babandoa Etoa amesema Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inahitaji watu wenye kumcha Mungu, wenye hekima na wenye kuwa na uwezo wa kuwaleta wakongomani pamoja kwa mujibu wa matamshi yake, wakati huu kukiwa na mivutano ya kisiasa nchini humo. Kauli hii imetolewa wakati Umoja wa Mataifa ya jijini New York huko Marekani pamoja na Umoja wa Afrika kwa pamoja wametoa wito kwa serikali ya DRC kuhakikisha makubaliano yaliyosainiwa chini ya baraza la maaskofu wa kanisa katoliki CENCO yanatekelezwa. Na huko nchini Rwanda, rais wa China Xi Jinping ameanza ziara rasmi hivi leo, ziara ya siku mbili katika nchi hiyo ya Rwanda, ikiwa ni mara ya kwanza kwa kiongozi huyo kuzuru nchi hiyo. Kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Olivier Nduhungirehe, huyo amesema ziara ya kiongozi wa China Xi Jinping ni muhimu na imelenga kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili na kaongeza kuwa pamoja na rais wa Rwanda Paul Kagame watasaini mikataba 15 kabla kiongozi huyo O kutamatisha ziara yake hapo kesho siku ya jumatatu. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amewaelekeza wawakilishi wake katika majadiliano ya amani kuendelea na mazungumzo kuhusu mgawanyo wa madaraka jijini Khartoum na kufanya jitihada za kufikia makubaliano kuhusu swala la majimbo Rf. Radio France Internationale. Turejee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waandishi wawili wa habari waliokuwa wamezuiliwa na polisi jijini Kinshasa wameachwa huru baada ya kukamatwa siku nne baada ya kushutumiwa kuwa waliripoti walitoa ripoti, wali ripoti inayohusu mgogoro wa udongo maeneo ya Kinkole nje kidogo ya jiji la Kinshasa na kumtaja meya ambapo kwamba alishiriki katika kuchochea mgogoro huo jambo ambalo meya huyo amekanusha. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amewahakikishia wakulima wa kizungu kuwa ardhi yao haitapokonywa huku wakiwataka kushirikiana na serikali yake kuelekea uchaguzi mkuu wa Julai 30. Taarifa zinasema Mnangagwa ameelezea kuwa wakulima hao wa kizungu wasiendelee kuwa na wasiwasi, lakini amewataka kushirikiana na serikali yake. Arefai, Nairobi. 89.9 FM. Na huko Ufaransa ni kuwa vikao vya bunge vimeahirishwa, vimesitishwa uh, kutokana na, na swala zima na lomuhusu mfanyakazi mmoja kwenye ikulu ya Rais Elysee, ambaye alishutumiwa kuwa alimpiga maandamanaji mmoja na kumdhalilisha kinyume na maadili ya Ufaransa. Shirika la habari la Iran Isna limemnukuu Rais Hassan Rouhani akimwonya rais wa Marekani Donald Trump akisema, asithubutu kuchezea mkia wa simba, na kwamba akiendelea kucheza atakuja kujutia baadaye mchezo wake mchafu anaoendeleza kuhusu silaha za nyuklia za Iran. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto, moto, na zenye uchunguzi wa kina; kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI. Kiswahili ni saa 12 na dakika 36, nami nimpishe mpishe Frederick Nwaka anakujia na makala jukwaa la michezo. <laughs> Asante sana msikilizaji, na nikushukuru Ruben Lukumbuka amekuwa akikujuza habari za dunia jioni hii, na kusalimu msikilizaji hapo ulipo nikikualika kwenye makala ya jukwaa la michezo jumapili ya hivi leo. Basi tunatathmini kwa kina mwenendo wa mambo ndani ya klabu ya Young Africans, mojawapo ya klabu mashuhuri nchini Tanzania, ambayo inashiriki michuano ya taji la shirikisho barani Afrika. Na hivi sasa ikiwa ni hatua ya makundi, lakini mwenendo wake umekuwa si wa kuridhisha, uh, ndani na nje ya uwanja. Inashika mkia katika kundi lake D, uh, ikiwa na alama moja. Na nje ya uwanja mambo yanaonekana si mambo pia, hususa ni katika swala zima la kiuchumi, namna katika. Basi kuyajadili haya yote, msikilizaji, jioni hii nimeungana na wachambuzi wa soka nikianza na Alois Mchunga, mwandishi wa habari na mchambuzi wa michezo, akiwa Iringa uh, kusini magharibi mwa Tanzania. Alois, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo jumapili hii. Nashukuru sana Fredrick. Nam, asante sana lakini pia katika laini nyingine, msikilizaji, nimemwalika uh, mchambuzi wa soka anayefuatilia kwa karibu uh, soka la ukanda wa Afrika mashariki na kati eh, anaitwa Austin Odor Otieno akiwa Nyanza magharibi mwa Kenya. Odol karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo jumapili hii. Asante sana Nam shukrani sana msikilizaji, endelea kusalia nasi ni kujuze kwa muktasari habari za michezo zinazojiri duniani wakati huu. Tukianza na pale nchini Kenya, kumekuwa na mchuano baina ya wapinzani wa jadi katika soka la Kenya, uh, Gor Mahia na FC Lopad, mchuano wa ligi kuu ambao umetamatika kwa golumaia kupata ushindi wa mabao mawili kwa moja lakini uh, mwandishi wa habari kule nchini Kenya Bonifasi Osano amekuwa akifuatilia kwa karibu sana uh, mchuano huu na nimezungumza naye punde tu baada ya mchezo kumalizika. Gor wameweza kushinda tu wan. Mabao imefungwa na Rwanda anaitwa Jacques Tuyisenge na pili ikafungwa na George Odhiambo, bao la fs ilifungwa na Ivoni Souza. Kwa ushindi wa leo inapatia Gor, ukiangalia katika table ya Kenya Premier League, gor kwa kushinda leo wameweza kufungua ile gap kati yake na namba, namba tu katika ligi. Sofapaka imeenda mpaka Uh, pointi, uh, kumi na mbili. Naam, asante sana uh, Bonifasi Osano, mwandishi wa habari kule nchini Kenya alikuwa akifuatilia kwa karibu mchuano huu ambao umetamatika uh, mida ya saa kumi na moja kwa saa za Afrika Mashariki katika uwanja wa Moi Complex nchini Kenya. Na hatua ya kumi na tano ya makala ya mia moja kumi na tano ya michuano ya baiskeli ya Tour de France imetamatika hivi punde kwa mwendesha baiskeli kutoka Uholanzi, Bauke Molema Uh, kuongoza ambaye anaitumikia mwendesha baiskeli huyu uh, anaitumikia timu ya Trek Segafredo na ameshinda hatua hiyo siku moja baada ya akiongoza, aki, aki mbele ya Diego Ulis pamoja na Ton Galopin ambaye ameshika nafasi ya tatu hapo jana. Mwendesha baiskeli wa Uhispania Omar Fraile alimaliza wa kwanza katika mzunguko wa kumi na nne mbele ya Jasper Stuyven na kule nchini Uingereza, msikilizaji kocha meneja wa klabu ya Liverpool Jurgen Klopp amefutilia mbali ripoti zinazoendelea katika vyombo vya habari zikikosoa hatua ya klabu yake kutumia kiasi kikubwa cha fedha wakati huu wa usajili. Miaka ili, miwili iliyopita, kocha huyo uh, raia wa Ujerumani alitangaza kuwa ataachana ata na soka endapo wakati Manchester United ilipomsajili Pogba po, kutoka Juventus kwa kiasi cha euro milioni 89. meneja huyo wa, wa ameviambia vyombo vya habari nchini Uingereza kwamba hayo yalikuwa maoni yake, lakini hajali ikiwa watu wanakosoa usajili unaofanywa na kikosi chake. Liverpool imemsajili golkipa wa Brazil Alison kwa ada ya euro milioni 68, na, na imetumia karibu euro milioni 250 katika kipindi cha miezi kumi na miwili iliyopita. Nam msikilizaji, sasa turejelee mjadala wetu wa uh, hivi leo, na kama nilivyokujuza, nimeungana na wachambuzi wetu Alois Mchunga na Austin Odoro akiwa kule Nyanza, magharibi mwa Kenya. Yanga inapitia kipindi kigumu. Alois Mchunga, maswali ni mengi. Kwa nini yanga imefika hapa? Nafikiri ni suala ambalo lilitarajiwa bila shaka na watu mbalimbali mbali ambao wamekuwa wakiyafuatilia maswala haya ukijaribu kuangalia tangu kuanza kwa msimu huu, kumekuwa na changamoto nyingi sana ukiandama na kuizonga klabu ya Yanga, lakini kubwa, nafikiri yako mambo matatu ambayo hatuwezi kuacha kuyagusia tunapojaribu kuitazama miamba uh, hawa soko nchini Tanzania. Liko tatizo la maandalizi kwa timu yenyewe, liko swala la, la kisaikolojia, na yako masuala pia ya kukosekana kwa wachezaji muhimu kabisa ambao wamekuwa msaada mkubwa sana kwa Ta, utajaribu kuona wakati msimu unaanza, waliokosa mtu kama Donald Ngoma, alikuwa msaada mkubwa, aliondoka. Simon Msuva aliondoka, msu aliondokaha, kumtaja goalkeeper wao aliondoka. Kwa hiyo walikuwa ni wachezaji muhimu sana waliondoka mwanzoni mwa msimu, um, tu kabla kabla kabla kabla msimu ujaanza, lakini katikati ukakumbana na tatizo la majeruhi, mtu kama istambwe mshambuliaji kabisa, Tabani Kamusoko, kiungo ambaye amekuwa muhimu sana kwa klabu hiyo na na wachezaji wengine muhimu wamekosekana, akina Kevin Yondani, akina, akina, akina Hassan Kesi. Kwa hiyo hayo tu kujaribu kuangalia yanakujengea ya picha kwamba ilitarajiwa Yanga atakuwa na hali ngumu sana, na sasa sijui nini kitatokea ndani ya siku tano zijazo kule jirana na Gor Mahia eh, na na bado hakuna lolote kati ya changamoto zinazowakabili ambao limetatuliwa kwa hiyo sababu tatu hizo za saikolojia, maandalizi, pamoja na swala la kukosekana wachezaji muhimu nafikiri imekuwa ni mwiba mkali katika mchezo wetu tajiri Gor Mahia na michezo mingine ya kundi lao. Na uh, Aloisi umemtaja Donald Ngoma. Huyu licha ya kwamba ameshaondoka katika klabu ya Yanga na lakini alikuwa na mchango mkubwa katika misimu miwili iliyopita. Yanga inashiriki michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika ikiwa na kikosi chake hiki hiki imefuzu kwenda hatua ya makundi na sasa inashiriki hatua ya makundi licha kwamba imekuwa ifanyi vyema. Tuna sababu ni zipi? Sasa wanacheza tu alimadi kutamatisha ratiba ama wamekumbana na ushindani ambao hawakutarajia kutoka katika timu shiriki zilizopo katika kundi D na nafikiri hata nafasi yao ama safari yao ya kufuzu kuingia makundi ilikuwa ni nyepesi ukilinganisha na kikosi walichokuwa nacho na hawezi kaacha kuiweka bahati kwenye safari yao wa, ni kama wali- walipata nafasi wa hiyo kibahati bahati tu, kwa sababu utakumbuka walilala wali, wali, hapa nyumbani dhidi ya Township Rollers baadaye wakaenda kule, kule kule kule nchini Nchini wakawa wakaenda kulazimisha sare wakafungua goli moja. Kwa hivyo ukijaribu kuangalia, ni kama ni, ni timu ambayo imepita kwa bahati, lakini sasa umeona baada ya kuingia wamekutana na kundi ambalo lina vigogo Lion Sports, akina akina Gor Mahia. Wamekuta ni mlima mkubwa kuliko huko alikotoka kwenye kwenye kwenye hatua za awali, na sasa utaona hata mchezo uliopita zile ya Gor Mahia, unaitazama Yanga inaanza na, na mchezaji kama Yohana Mkomola, kijana mdogo miaka kumi mchezaji kama Juma Mahadhi ambaye hakupata nafasi kabisa msimu uliomalizika wa ligi kuu ya nyumbani. Mchezaji kama Mwinaji anacheza nafasi ya katikati, mchezaji ambaye naye msimu unamalizika kwenye ligi ya Vodacom hajapata nafasi kabisa kuweza kucheza. Kwa hiyo unaona tu ni kwa sababu inawalazimu kufanya hivyo, lakini kama wangekuwa na, na, na uchaguzi, kusema, wa uchaguzi wa kusema waendelea mapendele na fikiri yanza wangekisha safari yao, na utaona wamefanya hivyo kwenye kombe la la la, la klabu bingwa barani la la klabu bingwa Afrika Mashariki na kati, Kagame, kwa kisingizio cha kujiandaa, lakini maandalizi yenyewe hawajafanyika Aisi na, na, na, na, nitarejea tena kwako, nitarejea tena kwako au ausini o, Oduoru, umekuwa kimya kwa muda mrefu. Ah, Gor Mahia wamekuwa washindani ah, madhubuti ma katika kundi hili kiasi cha kupelekea timu kama Yanga ah, hadi sasa kuwa, ku, ku, ku, kuwa chini, kwa maana kwamba wakiwa wa mwisho katika kundi lao D wamepoteza michezo miwili tena kwa kufungwa mabao manane wakiwa hawajafunga bao hata moja. Unadhani mashabi, wachambuzi wa mambo mnalitathmini vipi swala hili la ushindani mkubwa katika kundi hili hasa kizingatiwa kwamba Yanga ilionekana kama ni moja kati ya timu tishio. na msikilizaji tumempoteza katika laini ya simu. Uh, Austin Odoro, Aloisi Gormaia, ukiwatazama wengi walitegemea kwamba watatoa ushindani kutokana na namna walivyotawala soka la Kenya. Je, hii imekuwa kikwazo kwa Yanga kufanya vyema? Uh, siweki si, si, si, si, si mbali sana Gorumahia na Yanga ukijaribu kuangalia katika mizania, kwa maana ya uwezo, kwa maana ya miundombinu, kwa maana ya ya namna ambavyo timu zipo, Yanga wako mbali sana Gorumahia. Tatizo tu ni kwamba Yanga ya sasa hivi si yangaile ya ambao ilikuwa inajulikana, wala si kwa sababu Gorumahia labda wako juu sana kwao, kwa sababu utaangalia Gorumahia wamekuja wame, wame, wame, wamekuja nchini kushiriki kombe la la Kagame, wamekutana na timu za Tanzania zimewatoa jasho wameambulia nafasi ya tatu. Kwa hiyo pamoja na kwamba aliacha baadhi ya wachezaji wao nyumbani, tumeona katika michuano ya SportPesa walichukua walichukua ubingwa, lakini awezi ukasema ni timu ambayo inatisha sana kiasi kwamba unaiweka mizania ya juu mno kuliko timu za hapa Tanzania ikiwemo Yanga. Kwa hiyo nafikiri udhaifu wa Yanga ndio ambao umeipa nafasi Gor Mahia, lakini si kwamba Gor Mahia ni bora mno kuliko Yanga, nafikiri kama Yanga watajipanga, labda usajili walioufanya hapa katikati mm -hmm. kama utaweza kuingia katika timu mechi ya marudiano baada ya siku tano, sijui kama watakuwa wamekamilisha hilo. Nafikiri wanaweza wakawa wakafanya lolote, lakini nafikiri Golmaia si, si, si, si kwamba ni timu ambayo inatisha sana, ni kwamba tu Yanga ni timu ambayo imekuwa dhaifu mno kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye mechi hizi za za makundi za michuano ya kafu na uh, msikilizaji, Yanga ina iko chini kwenye kundi di ikiwa na alama moja, wakati timu ya USM Alger ya Algeria yenyewe inaongoza ikiwa na alama saba, wakati mabingwa wa soka nchini Kenya Gor Mahia wakiwa wa, wa, wa na alama tano na timu ya Rayon Sport ya Rwanda ambayo pia katika mchezo uliopita ilicharazwa mabao mawili kwa moja na uh, arja ili inashika nafasi ya tatu ikiwa na alama, na alama mbili, na timu mbili pekee ndizo zitakazokwenda katika hatua ya robo fainali hapo baadaye. Swali jingine ambalo uh, Aloisi pengine lilitarajiwa li, li, li, li, li ni kwamba uh, haya mashindano yameikuta Yanga katika wakati mbaya, kwa sababu unazungumzia zaidi ndani ya uwanja, lakini je, nje ya uwanja Yanga ilikuwa imejipanga kukabiliana na ushindani uliopo katika mashindano haya. Ndio maana nimeanza nikasema, yako matatizo ya ndani ya uwanja, kwa maana ya kama hayo ya kukosa wachezaji, kama hayo ya maandalizi, lakini hapo matatizo ya kisaikolojia tunajua, klabu yenyewe ya Yanga, moja kati ya klabu kongwe kabisa ukanda wa Afrika mashariki na kati, inazongwa na ukata mkubwa E, ni watu ambao wanaishi maisha ya dhiki. Tumeona kuna baadhi ya wachezaji mpaka wameshindwa kwenda kushiriki mchezo zile za Gorumahia kwa sababu tu za kimaslahi, hawajaweza kukamilishiwa mikataba yao, wengine hawa hawajalipa fedha zao, waligomea mazoezi au kuweza kusafiri na timu. Lakini ukiangalia hata waliopo pia ni kwamba tu wanacheza kwa sababu tu wanaupenda mchezo wa soka, lakini klabu yenyewe nje ya uwanja tumeona baada ya ligi kumalizika, mwezi mmoja na nusu, Yanga hawajacheza mchezo wote mkubwa wa kirafiki <tie> zaidi ya kusema tu kwamba wamejifungia, wanafanya mazoezi na hatujui mazoezi mwenyewe alikuwa anayafanya na nani. Kwa hiyo hautarajii kwa timu kubwa kama Yanga e, nje ya uwanja inashindwa ku, kumudu mfano kuandaa michezo ya kirafiki na, ku, na kukaribisha timu kubwa kubwa. Imeshindwa kushiriki kombe la Kagame, na si tu kwa sababu nyingine, lakini sababu ni kwamba ni ukata. Wachezaji wengi walikuwa hawajalipwa mafao yao, wachezaji wengi hawana mikataba Timu yenyewe haijui itaingia vipi katika michuano. Kwa hiyo nafikiri nje ya uwanja ya Yanga bado inayumba sana, hasa baada ya mdhamini wake Yusuf Manji kuweza kujiondoa katika klabu hiyo. Sasa na haha kuona namna gani wanaweza akaokoa hali ya mambo ili katika njia katika, katika, katika, katika, katika. kwa hiyo nafikiri mambo yote ya uwanja bado ni magumu sana kwa klabu ya Yanga na sioni chochote kama kitawezekana kitu katika siku tano kutano zijazo, wakati watarudiana na Gor Mahia hapa nyumbani nchini Tanzania. La sivyo wanahitaji sana sana sana, sana wachezaji mkubwa wa ndani na nje ya uwanja ili kuhakikisha kwamba wana wana wanarekebisha mambo na kuna kuweza kuingia katika mchezo wakiwa na ari, kwa sababu kufungwa goli tatu na goli Mahii hapa nyumbani itakuwa ni aibu, na si tu aibu itakuwa pia inaondosha matumaini yao, na pengine wakajiona sasa kwamba wamefikia mwisho naku-na ku, na kuendelea kugawa pointi kwa okay. Timu nyingine ambazo zitasalia kwenye kundi lao na, asante sana salia hapo hapo, Alois Nchunga, tusikilize maoni ya mashabiki wa soka nchini Tanzania wakitathmini mwenendo wa klabu ya Yanga, na kisha Alois tutarejea hapo baadaye y kutathmini uh, maoni haya ya mashabiki wa soka. Naitwa Juma Mudimi, ni klabu ya Yanga ambacho inatakiwa kukifanya kikubwa ni wachezaji kuweza kujitoa kwa ajili ya timu team. Maana timu ipo kwenye mkwamo na wachezaji wamekuwa wakifanya migomo ya mara kwa mara kugomba kuchezea baadhi ya mechi. Mfano, tumeona katika mchezo dhidi ya Gor Mahia vilitoka takriban vikosi vinne tangu asubuhi. Hiyo inaonyesha kwamba labda huenda mchezaji fulani alikuwa anasema mimi nitacheza baadaye, anabadilika sichezi. Kwa hiyo wachezaji lazima waweze kujitoa. Kwa majina anaitwa Elia Saule, niko Songea, mshabiki wa Yanga, lakini changamoto ambayo inatokea wenye timu yetu mmoja wapo na hilo swala la kiuchumi. Lakini ili iweze kufanya vizuri zaidi, tunahitaji kwanza tuimarishe swala letu la kiuchumi, pia tuachane na masuala ya usiasa pake. Soka likishachanganywa na masuala ya kisiasa, inakuwa ni changamoto. Mimi naitwa Asia Aure, yuko Mwanza wilayani Sengerema. Naona kitu kikubwa ndani ya Yanga ambacho kinaendelea kifanyike sahizi ni kuachana na masuala mazima ya siasa ndani ya mpira kwamba mpila uonekana ni mpila kwamba wanaana mpira na, na siasa ni siasa. Nam hayo ni maoni ya wa wasikilizaji wetu, uh, katika eneo la Afrika Mashariki. Msikilizaji uliyetuandikia ujumbe kwenye ukurasa wa, wa Facebook RFI Kiswahili uh, Masanja Kanono ukiwa Geita, Tanzania anasema hapo kinachotakiwa ni mazoezi tu, tatizo letu wa Tanzania unasema tatizo letu wa Tanzania hatupendi kujituma, pia tupunguze uongeaji sana Yani, tunaongea utafikiri, uh, tume, tunaweza kufanya vizuri. Ujumbe mwingine ni wake Henry Kishiwa akiwa Kibamba, CCM, Dar es Salaam, Tanzania, anasema kitu ambacho Yanga wanapaswa wakifanye ni kuvunja tu ukimya na kuanza kutembea na kuomba msaada kutoka kwa watu wenye mwelekeo mzuri wa kiuchumi ili klabu hiyo isiyumbe katika uh, ushiriki wa mashindano haya. Na unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Afrika Mashariki, ni saa 12 na dakika 51, na, na tunatathmini kwa kina uh, ushiriki wa klabu ya Yanga katika michuano ya klabu ya taji la shirikisho barani Afrika hatua ya makundi ambao umekuwa si mzuri msimu huu. Na hapa studio mimi ni Fredrick Nwaka, na katika laini ya simu ni naye mchambuzi Aloisi Mchunga ambaye, uh, pia ni mwandishi wa habari akiwa kule mkoani Iringa ni Kusini Magharibi mwa Tanzania. Aloisi, tumesikia maoni ya wasikilizaji wetu lakini, uh, kinachoonekana wazi ni kwamba Yanga inaweza kutoka hapa. Hivi karibuni tulishuhudia mkutano ulioitishwa na viongozi wakitoka na azimio la kuunda kwa, ku, kuundwa kwa timu ambayo itasaidia ku, kuisaidia Yanga katika mchakato wa usajili na vile vile baraza la wadhamini, na hata serikali ya Tanzania kupitia kwa waziri wa habari, utamaduni, sanaa na michezo, Dr. Harrison Mwekembe ilisema kutofanikiwa kwa Yanga ni fedheha kwa michezo ya Tanzania. Hawa wadau wako wapi kwa sasa? Nafikiri ziko ziko ziko sababu nyingi, na kama ni swala la kutoka hapa, nafikiri ni itakuwa ni kwa kuchelewa, kwa sababu tutazungumza bado chini ya juma moja, Yanga inabidi wacheze mchezo wao na burumahia wa marudiano. Kwa hiyo, hautarajii katika siku tano zilizobaki kuna lolote ambalo litarekebishwa, kwamba stahiki za wachezaji zitalipwa. E, usajili wa wachezaji uliokwama utakamilika, kwamba watafanya uchunguzi kwa maana kupata mwenyekiti, kwamba Yusuf Manja atarejelea ndani ya siku hizo tano, kwa mimi sioni. Nafikiri hata kama hatua yote itafanyika, itafanyika kwa kuchelewa sana, kwa sababu mchezo unaokuja zidi ya Gor Mahia ni mchezo muhimu sana kwa Yanga wa kuamua kama wanaendelea kufua dafu kwenye michuano hii ya, ya, ya shirikisho barani Afrika ama sasa ni kuhitimisha ndoto zao na pengine kuanza kutazama michuano mingine, labda ligi ya Vodacom na mashindano mengine madogo madogo. Kwa hivyo mimi nadhani na, na wadau wanaweza kawa wapo, lakini kwa hali ilivyo hivi sasa na tumechelewa sana, hata kama serikali itaamua kuingilia kati hata kama wanachama tanguma wa, wachangishe wa hata kama uchaguzi utaitishwa, hata kama Yusuf Manje atarejea, ani kama hayo yote yatafanyika ndani ya siku tano zilizosalia kabla ya mchezo wao dhidi ya ya Gor Mahia warudiana hapa jijini hapa hapa hapa nchini Tanzania. Kwa hiyo uh, nadhani kwa sasa kinachotakiwa kufanya ni kuwajenga zaidi wachezaji tukisaikolojia, kuweza kuambia kwamba bana, tupambane kama ni mambo yatakuwa vizuri, kama ni Yusuf Manje anaweza labda akafanya hata hata hata, hata ziara kwa wachezaji kuambia kwa kwamba narejea hivi punde, ama lote inaweza kufanyika kama ni serikali iweke mkono wake, lakini nafikiri bila hivyo mchezo dhidi ya Gor Mahia yange itapoteza, na hata kama itapoteza sioni kama kufanya madumba, kufanya kufanya kufanya kizuri, na uelekeo wa kufanya kitu chochote kizuri, na hiyo ndio itakuwa mwisho wao sasa kwenye michuano hii ya kabingwa ya ya, ya shirikisho barani Afrika na tunakumbuka msimu ujao Yanga haona nafasi tena ya kuiwakilisha nchi kwenye kwenye michuano mm, ya kimataifa. Kwa hiyo nafikiri yote hayo uliyoyataja ni muhimu yafanyike, kabla mchezo wa Gor Mahia, siku tano zilizosalia, na hilo si silioni kama linawezekana. Na uh, mchuano kati ya Yanga na Gor Mahia msikilizaji utachezwa uh, Julai 29 katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam, na hivi leo uongozi wa klabu ya Yanga umekuwa ukikutana na wachezaji makao makuu ya klabu hiyo iliyopo mtaa wa Jangwani uh, jijini Dar es Salaam kutathmini eh, namna ya kutatua changamoto zilizopo na, na na ili waweze kusonga mbele kuelekea katika mchezo huo. Siku chache zimebakia, Aloisi, tumewashuhudia leo Gor Mahia wakipata matokeo mbele ya wapinzani wao kule nchini Kenya. Je, wanaweza kuisimamisha Yanga? Yanga kwa sababu imekuwa licha kwamba haifanyi vyema, lakini katika uwanja wa nyumbani imekuwa haishindwi, imekuwa ina, inaweza kupata matokeo hata ya sare kama ilivyotokea katika mchezo wa kwanza wa nyumbani dhidi ya timu ya Rayon Sports. Unadhani Yanga itathubutu bado naendelea kuweka karata yangu kwa Gor Mahia. Wana faida mbili, hasa katika suala la maandalizi. Kikosi cha awali ama kikosi cha kwanza kilibaki nchini Kenya, wakati wenzao wale wa kikosi cha pili ambao hawapati nafasi sana walikuja Tanzania kwa ajili ya kushiriki michuano ya kabingwa, uh, kwa, kwa, kwa Afrika Mashariki na Kati yeah. kwa hiyo ni watu ambao wako timamu kimwili, wako timamu kiakili, saikolojia iko vizuri Eh, uwezo wao wa kifiziki kama wachezaji wako vizuri, tofauti na Yanga ambao tumeshuhudia kabla ya mchezo wa Gor Mahia haukuwa na mchezo mwingine katikati hapa baada ya ligi ya Tanzania kumalizika. Kwa hiyo hata wache, kuna wachezaji mfano kocha wa Yanga alizungumza baada ya mchezo wa Gor Mahia kule Kenya kwamba kuna wachezaji ambao hata hawajafanya mazoezi, wamejiunga na timu siku tatu kabla ya safari na wakaunganisha kwenda Kenya kucheza. Kwa hiyo kulingana na hilo la maandalizi, na unajua mpira ama mchezo wote ule, iwe masumbwi, iwe iwe mpira, iwe iwe riadha mazoezi ndio kila kitu. Sioni Yanga kama ana utimamu huo wa kuweza kuwasimamisha Gor Mahia, na utakumbuka Gor Mahia si wenyeji sana wa Tanzania, wametoka juzi tu kucheza hapa michuano hiyo ya Kagame. Kwa hiyo na, na, Aloisi, pengine nikukatishe pia hapo, ni kwamba uh, sasa klabu nyingi zi, zi, katika ukanda huu zinamilikiwa na, na wanachama. Ukienda nchini Kenya Gor Mahia, FC Leopard, hapa Tanzania Simba, Yanga, lakini pia hata kule nchini Rwanda Rayon Sports, pale nchini Uganda vile vile. unadhani ipi itakuwa suluhu ya ya ya ya klabu hizi ili ziweze kuendelea kufanya, kufanya vyema, vyema katika mashindano ya ngazi ya klabu uh, barani Afrika kwa sekunde kumi. Mfano wa Simba na Azam ni muhimu. Tunaona sasa hivi wanacheka tu, Azam hawana matatizo yaliyoko Yanga, tunaona timu kama Singida United hawana matatizo hayo Tuona timu kama, timu kama kama kama kama kama Simba wenyewe sasa hivi baada ya kubadilisha mfumo. Kwa nafikiri cha msingi ni, ku, ni kuzipeleka klabu hizi kibiashara zaidi. Tuachane na mfumo wanachama, tuwaite wawekezaji wawekeze, ili kusiwe tena na mambo haya ya kuzungusha bakuli ama mambo ya kuanza kuomba michango na kutegemea na kutegemea wanachama waweza kuibeba klabu kwaona nam na. Asante sana uh, shukrani sana uh, Aloisi Mchunga uh, kwa kujumuika nami katika makala ya Jukwaa la Michezo siku hii ya Jumapili ya Julai ishirini na mbili mwaka elfu mbili na kumi na nane shukrani sana. <tip> Naam, lakini pia msikilizaji, hapo awali tulikuwa naye uh, Bonifas Osano eh, Austin Odor kumradhi, lakini uh, tulishindwa kumpata wani kutokana na matatizo la kiufundi. Mimi ni Frederick Nwaka na namuona mwenzangu Ruben Lukumbuka tayari ameshaingia hapa studio kutamatisha matangazo haya ya jioni. Karibu sana Ruben. Asante uh, sana mwenzangu Fredrik Nwaka na msikilizaji, shukran za dhati uh, kwa kuwa nasi katika matangazo haya. Muda umeturuhusu kuwa na hayo bila shaka katika matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka na nikutakie. Uh, Allah msiki ni kutakie jioni njema. Uh, usikose kumwomba Mungu utakapolala. Hacha ni kuache na wimbo huu Hivyo nasi tunatamatisha matangazo yetu ya jioni hapa idhaa ya Kiswahili ya RFI. Sekunde chache kutoka hivi sasa utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri kutoka Dar es Salaam.