Ni saa 12 kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki, saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Emmanuel Richard Makundi. watu 12 wameuawa na wengine kujeruhiwa, huku wanawake zaidi ya 20 wakibakwa katika mapigano mashariki mwa nchi ya DRC. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Louis Mushikiwabu asema uhusiano kati ya Rwanda na Ufaransa unaendelea kuimarika. Na kumeripotiwa mashambulizi zaidi nchini Yemen kati ya wa wapiganaji wa Huti na vikosi vya nchi washirika na Saudi Arabia habari kamili msikilizaji ukiwa na lolote tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha watu wasiopungua 12 wameuawa na wengine kujeruhiwa huku wanawake zaidi ya ishirini wakibakwa wakati wa mapigano kati ya waasi wa ndc renove na muungano wa waasi wa fdlr nyantura maeneo ya Kalungu wilayani Masisi, mashariki mwa DRC. Kutoka Goma, mwanahabari wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Viongozi wa serikali wamesema mapigano kati ya waasi hao yamesababisha pia maelfu ya raia kuyahama makazi yao na kuishi kwa wasiwasi, wilayani Masisi, jimboni Kivu Kaskazini. Cosmos Kangakolo ni kiongozi wa wilaya ya Masisi kuwa watu walikufa kumi na mbili tuzi rezi kwa nne na jana fulani, kuna wengine wanaisha kimbilia ya Mtaba, wengine wanaisha kika mpaka hapa Lusebere. Ni mapambano katikati ya ile dukta ya kito na koro ya jamari, anakuwa watu wananyanganya mali ya watu, wananyanganya ufugo na kadhalika. Nalo jeshi la Congo FRDC limethibitisha kuendelea na msako mkali dhidi ya wasi hao wanaoyumbisha usalama wilayani Masisi na huko wakitaka raia wilayani humo kudumisha mawasiliano mema kati raia na jeshi la FRDC polisi, pia viongozi wa serikali Giomenjike ni msemaji wa jeshi la FRDC jimboni Kivu Kaskazini. tutembee mkono mkononi, raia wa kwetu wa watutumainie, amani ipate kudumu, wawe kila mara na muda wa kukolabore na jeshi lao kwa ajili amani ipate kudumu. Shirika la raia katika maeneo ya kalungu limetaka wanajeshi wa FRDC kwa ushirikiano na hao wa umoja wa Mataifa munusko, sheni za kijeshi dhidi ya waasi wilayani Masisi. Lora Kamundu ni kiongozi wa shirika la raia katika maeneo ya Bashali Mokoto wilayani Masisi. zaidi ya hayo, tunahitaji jeshi la taifa liingie katika maeneo hayo na kufanyike operasio ambayo inaweza kutusaidia kwa kudekuraje hiyo vikundi ambavyo vinamiliki silaha na sheria ifuate na si itata katika hali ya amani na usalama. Itakumbuka kwamba tangu mwezi uliopita hadi sasa ni raia wasiopungua ishirini na mbili ndio wameshuhudiwa kuuliwa katika mapi mapigano ya wazi NDC Renove na hao wa apeselesi wilayani Masisi. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Watu kumi wameripotiwa kufa kutokana na ugonjwa wa Ebola mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati huu taifa hilo likikabiliana na maambukizi mapya, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa leo na wizara ya afya nchini humo. Vifo vingine vya watu 27 pia vinahusishwa na ugonjwa huo katika jimbo la Kivu Kaskazini, kwenye mkoa wa Beni karibu na mpaka na nchi za Rwanda na Uganda. Juma lililopita shirika la afya duniani WHO lilisema kuwa kuna changamoto ya kufika kwenye kiini cha maambukizi haya mapya kwa kuwa maeneo mengi ya mashariki, hali ya usalama hairidhishi. Waziri, waziri wa mambo ya kigeni wa Rwanda Louis Mushikiwabo amesema kuwa wanaridhishwa na utashi wa kisiasa unaonyeshwa na Rais wa Faransa Emmanuel Macron na ku, wa kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Mushikiwabo amesema swala linalodhoofisha uhusiano kati ya Ufaransa na Rwanda ni, msi, ni la msingi na zito, lakini kutokana na utashi wa rais Macron tangu aingie madarakani mwaka jana, nchi hizo zita fanikiwa kumaliza tofauti zao na kupata suluhu kwa njia rahisi. Uhusiano kati ya Ufaransa na Rwanda umekuwa wasiwasi kwa karibu robo karne baada ya Rwanda kuituhumu Ufaransa kuwa ilishiriki kuchochea mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 ambapo watu zaidi ya laki wengi, wengi, wengi nane wengi wao wakiwa watusi walio wachache waliuawa. Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na anazungumza nasi akiwa kwenye visiwa vya Mayot. Kwanza watu mwelewe kama ni mwanadiplomasia mkubwa, alafu pia ni mwanadiplomasia mkongwe. Na haswa swala la Ufaransa na Rwanda ni swala ambalo sasa lina ngazi ya kimataifa. Kwa hiyo mi nadhani kauli hiyo ni kauli ambayo, kwa kweli, kama ulivyouliza, inahitaji ufafanuzi zaidi ili watu waweze kuielewa, lakini huku tukizingatia kwamba kila nchi inapotumia di, diplomasia basi huwa inalenga faida za taifa lake. Kwa hiyo ni wazi kwamba kauli ya bibi Rose Mushikiwabo, e, upande mmoja inaweza kuwa na ukweli katika kuboresha uhusiano na Ufaransa, kwa kuwa mzozo wa Rwanda na Ufaransa ni mzozo ambao kwa kweli ukizingatia hauna maana wa kuwepo na muda ni mrefu. Na upande wa pili ni kama hivyo ilivyozungumza, inawezekana pia e, kauli hiyo pia ni katika kampeni pia za yeye kuweza kuongoza e, shirikisho hilo. Ni mtazamo wake Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza nasi akiwa kwenye visiwa vya Mayotte. Viongozi mbalimbali nchini Kenya wanazidi kutiwa mbaroni kutokana na sakata la ufisadi, huku serikali ya Kenya chini ya Rais Uhuru Kenyatta ikiapa kuendeleza uh, harakati zake ili kuzuia mafisadi maafisadi wanaolemaza uchumi wa taifa hilo. Mwanahabari wetu Joseph Marwa anamulika zaidi swala hili. Aliyekuwa gavana wa Nairobi, Evans Kidero, amekuwa kiongozi wa hivi punde kufikishwa kizimbani akidaiwa kufuja zaidi ya dola milioni mbili sawa na milioni mia mbili za Kenya. Hata hivyo, Kidero aliachiliwa kwa dhamana ya dola elfu ishirini. Kwa mujibu wa ripoti ya kiongozi wa mashtaka ya umma Nurdin Haji, zaidi ya magavana kumi wanachunguzwa na tume ya maadili na ufisadi EACC kuhusiana na matumizi mabaya ya afisi na ufujaji wa mali ya umma. Haji anasema kwamba wahusika hawatosazwa. tunafanya kazi kwa ukaribu zaidi na maidara kadha wa kadha, haswa upande wa uchunguzi, na hiyo nadhani itasaidia sana kuhakikisha kwamba ushahidi tunao ni ushahidi ambao utaweza kuonyesha kwamba kulikuwa na uhalifu. Ninachowaomba Wakenya na watupe fursa. Baadhi ya magavana wanaomulikwa ni pamoja na Daktari Alfred Mutua wa jimbo la Machakos ambaye pia analenga kuwania kiti cha urais mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Mutua katika mazungumzo ya awali amesema uchunguzi husika ni salama, ili kunusuru hadhi ya taifa la Kenya. Kwa wakati huu tumeona ya kwamba Rais Uhuru Kenyatta na serikali yake wamejikakamua kabisa katika hali ya kupigana na ufisadi. Lazima pia wananchi waweze kujua ya kwamba mwizi ni mwizi, na ukimweka mwizi akuchungie fedha ataiba, na wewe ndio utaumia. Wakenya niliozungumza nao walikuwa na haya ya kusema: Wasiangalie kama ni gavana, mbunge. Mtu akiiba ni mwizi, ashikwe hai. Kama mwanafunzi ningesema nampongeza Rais na watu wenye ni wafisadi washikwe. Mimi sina shida as long as corruption inaisha Kenya hii. Joseph Marwa, Nairobi, RFI Kiswahili. Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini Burundi, Michel Kafando, hapo jana amewasilisha pendekezo lake mbele ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa, ambapo ametaka baraza hilo kutoa wito wa kuanzisha kwa mazungumzo mengine ya amani ya yatakayoshirikisha wadau wote. Umoja wa Mataifa umeendelea kuunga mkono juhudi za jumuia ya kikanda katika kutafuta suluhu ya mgogoro wa kisiasa nchini Burundi, wakati huu Kafando akieleza kuboreka kwa hali ya usalama. Hata hivyo, balozi wa Ufaransa kwenye baraza la usalama Anne Guedon amesema licha ya hali ya usalama kuboreka, kukosekana kwa mazungumzo shirikishi na kutengwa kwa baadhi ya wanasiasa ni yale ambayo inaendelea kupandikiza chuki na kukuza msimamo mikali. Kwa upande wake balozi wa Burundi kwenye Umoja wa Mataifa Albert Shingiro amesema wana, wanaotoa wito wa kufanyika mazungumzo ni kama ni kufungua mlango ambao uko wazi, akisema mazungumzo yapo yanaendelea. Wanasiasa na wanaharakati wa haki za binadamu kule Burundi, wao wana mtazamo gani? Gabriel Rufiri anatueleza. Inaonekana serikali ina lugha moja tu, mambo Burundi iko sawasawa. Je, mambo kama iko sawasawa? Kwa nini kuma na wakimbizi karibu uh, elfu mia nne nje ya Burundi? E, kwa nini e, nchi e, mbalimbali zimeshika vikwazo uh, kwa nchi ya Burundi? Kwa nini Burundi hivi iko ni nchi ya pili katika dunia yote yenye e, nikosefu e, haina vitu e, kwa nini wa, wa na siasa wengi, wa watangaza habari karibu mia moja wa tu wa civil society wengi wako wote, wa wengi wao wako nje. Unaweza ukasema kama mambo kweli iko mzuri? Ni Gabriel Ufiri, mwanaharakati wa kupigania masuala ya kupinga rushwa akieleza kile kinachoendelea nchini Burundi. RFI, Radio France Internationale. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir ambaye ametoa amri kwa ametoa amri kwa wanajeshi wa serikali kuwa tayari kuwapokea na kuwajumuisha katika jeshi hilo waasi wa zamani. Kwa amri hiyo ya rais Salva Kiir, waasi hawa wa zamani wataungana na wanajeshi wa serikali kuunda jeshi moja kama sehemu ya utekelezwaji wa makubaliano ya amani yaliyotiwa saini hivi karibuni. Miezi minane tangu kuanza kwa kipindi cha mpito, wapiganaji wa waasi watajumuishwa katika jeshi la taifa la Sudan Kusini baada ya kupokea mafunzo maalum na kulinganisha jeshi ili kuepuka mapigano kama yale ya Julai mwaka 2016 yaliyosababisha umwagaji damu. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Haji Kabur anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Hatuwezi kukimbia tatizo, tulikabili tatizo kulimaliza. Sasa tukianza tu na kuwasamehe, wakati kuna katika mgawanyo wa majimbo na mgawanyo wa hata madaraka ambao wamesaini, bado Salva Kiir ana majority kwamba chochote kinachotokea yeye wabunge wake kwa sababu ni wengi kwenye wa bunge, wanaweza kupitisha jambo ambalo hawa wabunge wachache wakina wa, wa watu wengine kama wa wa, wa, wa, wa wa chama cha pinzani, pinzani, hawatakuwa na uwezo wa kulizuia katika bunge hili. Bado litakuwa lina linalea ile tatizo ambalo ni la kiini ambalo tumesema ni ubaguzi wa kikabila. Hii nimesema inaweza kuleta taswira mpya ya ushirikiano au ku, kupunguza ghadhabu au kupunguza ma, ma, maumivu ya Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Shirika la kimataifa la wanahabari wasio na mipaka RSF hivi leo limesema limefanikiwa kurejesha tovuti yake nchini Misri mwaka mmoja tangu izuuliwe na mamlaka za nchi hiyo. Shirika hili limesema kuwa mamia ya tovuti zimezuiliwa nchini Misri ikiwa ni pamoja na kukamatwa kwa wanahabari. Zaidi ya tovuti mia tano za habari na mashirika yasiyo ya kiserikali zimezuiliwa nchini Misri na hii ni kwa mujibu wa shirika la uhuru wa wa mawazo nchini humo. na majambazi waliojihami kwa silaha wameua watu kumi akiwemo polisi mmoja, wakati walipovamia kituo cha polisi na benki mbili kusini mwa nchi ya Nigeria. Mamlaka nchini humo zimethibitisha. Polisi kwenye jimbo la Edo wamethibitisha kutokea kwa tukio hili ambalo wamesema ni mfululizo wa matukio poraji wa benki yanayoendelea kuripotiwa nchini humo. Baadhi ya waliouawa walikuwa ni wamechukuliwa kama mateka na majambazi hao. 99.5 FM Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa hivi leo linakutana kujadili hali ya usalama nchini Yemen baada ya kutokea kwa shambulizi la bomu kaskazini mwa Yemen na kuwaua watu zaidi ya 20 wakiwemo watoto 29. Emmanuel Mbando ana maelezo zaidi. Hatua hiyo inakuja wakati huu Umoja wa Mataifa ukitaka uchunguzi huru uweze kufanyika haraka ili kuweza kubaini ukweli kuhusu shambulizi hilo la bomu lilowalenga watu ambao wengi wao walikuwa ni watoto waliokuwa chini ya umri wa miaka 15. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres ametoa wito wa kukutana katika majadiliano hayo, huku akizitaka pande zote mbili zinazohusika katika vita nchini humo kuheshimu sheria za kimataifa. Aidha, Bwana Guterres amesema kuwa ni muhimu sana kwa wanaopigana kuhakikisha kuwa hawalengi raia wa kawaida na kutokuzuia misaada ya kibinadamu kuwafikia. Wito huu umekuja wakati huu muungano wa nchi zinazoongozwa na Saudi Arabia kushukiwa kuhusika na shambulizi hilo baya katika siku za hivi karibuni. Walioshuhudia shambulizi hilo wanasema kuwa wanajeshi hao wakiongozwa na Saudi Arabia walilenga basi lilokuwa na wanafunzi katika eneo hilo ambalo lina waasi wa kihodhi. Polisi nchini Kanada inamshikilia mtu mmoja baada ya kuuawa kwa watu wanne katika tukio la ufiatilianaji risasi mashariki mwa mji wa Fredericton. Polisi kwenye mji huo wamedai kuwa polisi wawili ni miongoni mwa watu waliouawa na waliopoteza maisha, kumradhi, katika tukio hilo. Tayari uchunguzi umeanzishwa kubaini sababu za kutekelezwa kwa shambulio hilo, huku polisi ikikataa kulihusisha tukio hilo na ugaidi. Nchi ya Urusi hivi leo imesema kuwa ikiwa Marekani itatekeleza vikwazo zaidi vya kiuchumi dhidi ya nchi yake itakuwa ni kama imetangaza vita vya kiuchumi na utawala wa Mosco. Onyo hili la waziri mkuu Dmitri Medvedev limekuja baada ya nchi ya Marekani kutangaza vikwazo vipya dhidi ya Urusi, ikituhumu kuhusika katika shambulio la sumu jijini London mwezi Machi mwaka huu. Na nchi za Urusi na China usiku wa kuamkia leo zilizuia ombi la Marekani iliyotaka benki moja ya Urusi na maofisa kadhaa wa Korea Kaskazini kujumuishwa kwenye orodha ya vikwazo vya Umoja wa Mataifa. Juma lililopita, Marekani ilitaka benki moja ya Urusi kujumuishwa kwenye orodha ya vikwazo vya Umoja huo ikiituhumu iki kuisaidia Korea Kaskazini kukwepa vikwazo ilivyowekewa ikiwemo vikwazo vya kifedha. Na msikilizaji, na kabla ya tujageukia katika habari za michezo, nisome ujumbe wako mfupi ambao umetutumia hapa studioni. Unasema unaitwa Baraka uh, wa Lusaka Zambia. Unasema serikali ya Zambia ilifanya makosa kumrejesha nchini mwake uh, Tendai Biti, ilipaswa impe ilipaswa impe hifadhi. Asante uh, uh, sana. Mwingine anasema kusema uko wapi, lakini wala jina lake, lakini anasema anaimani kwamba upinzani katika kesi yake wataibuka uh, na ushindi ikiwa mahakama itatenda haki. Nam, tugeuke katika uga wa michezo na Ali bila alikaribu, ahamdi kushukuru sana bado <laughs> Richard Makundi, nianze na mbio za beskeli hapa. Mwendesha uh, beskeli Jan Ulrich ambaye alishinda michuano ya Tour de France hivi karibuni ame wekwa kizuizini baada ya kutuhumiwa kwamba amemshambulia mwanamama mmoja kule Frankfurt, ambapo polisi imesema wiki iliyopita raia huyo uh, kutoka kule nchini Ujerumani alikuwa akizuiliwa kabla ya hapo kule nchini Uhispania na nikielekea kwenye viwanja katika maeneo mbalimbali, nianze na taarifa hii ya mwanasoka mtanzania Shabani Idi Chilunda amefaulu vipimo vya afya na tayari ametambulishwa rasmi kama mchezaji wa klabu ya CD Tenerife kwa msimu wa mwaka 2018-2019 nchini Hispania. Chilunda, kijana mwenye umri wa miaka 20, anajiunga na timu hiyo inayopambana kupanda ligi kuu soka nchini humo, ikiwa ni mchezaji wa pili Mtanzania na kutokea klabu ya Azam kujiunga na timu hiyo. Lakini pia kuhusiana na swala la michezo, Emmanuel Richard Makundi, ligi kuu ya soka nchini England, nchini Uingereza, inaanza kupigwa hii leo. Ukiwa ni msimu wa mwaka 2018/2019 Manchester United itashuka uwanjani kuminyana Leicester City katika uwanja wa Old Trafford. Mabingwa mara 20 wa ligi hiyo Manchester United wanaanza kampeni ya kuwania taji huku meneja wake Jose Mourinho akilalama kutokana na klabu yake kutofanya usajili wa maana. Dirisha la usajili litamatika jana, lakini United imefanya usajili wa maana wa mchezaji mmoja raia wa Brazil, Fred, kwa yuro milioni hamsini. Mechi hmm. Na tusubiri tuone mambo yatakavyokuwa, na kama unavyofahamu ligi nyingi zinaanza rasmi hata kule nchini Ufaransa katika Ligue 1 na Montpellier watakuwa uwanjani. Kweli ligi kuu ya Ufaransa nayo itaanza kurindima hii leo kwa mchezo mmoja ambao utazikutanisha Olympique de Marseille dhidi hmm ya hmm Toulouse wakati kesho Jumamosi kutakuwa na mchezo Mwingine Nantes watakuwa uwanjani kumenyana na Monaco, Angers watachuana na Nimes, lile watapepetana na Rennes, wakati Montpellier kama ulivyosema itachuana na Dijon, Nice itapambana na Rem. Jumapili pia kutakuwa na mchezo mbalimbali, na ambapo mabingwa watetezi wa ligi hiyo Paris Saint-Germain itapambana na Caen, Bordeaux watachuana na mwenyeji wao Strasbourg, na Olympique Lyonnais wao watachuana na Amiens Sport Club. Ligi kuu ya Ufaransa itafikia tamati Mei. Uingereza kule kesho vipi? Uingereza kesho, makundi Newcastle walitoka uwanjani kuchuana na Tottenham Hotspur, wakati Fulham nao watapepetana Crystal Palace, Huddersfield itakabiliana na Chelsea, Bournemouth itapambana na Cardiff City, Watford wao watakutana na Brighton tunasubiri na Jumapili kuona mtanange bila shaka ni kati ya Manchester City na Arsenal. Kweli kabisa <laughs> <laughs> makundi na, ni kutajie tu majina ya wa wachezaji kadhaa ambao wameaga Ligue 1 kule nchini Ufaransa. Joan Motinho, baada ya kuichezea Monaco misimu mitano, ameondoka klabu hiyo, na amejiunga na klabu ya huko nchini Ureno kwa paundi milioni, kwa euro milioni sita. Mwingine ni Zambo Angisa ambaye amehama klabu ya Fulham kutoka klabu ya Olympique de Marseille. Naam. Mm. Lakini huyu mwingine ambaye ni kutajia mwanzo Joao Moutinho mm, ameelekea klabu ya Wolverhampton, ni naam, klabu moja kule nchini Ureno. Mwingine ni Malcom ambaye amesajiliwa na klabu ya Barca akitokea klabu ya Bordeaux kule nchini Ufaransa. Nam, asante Ali Bilali nikushukuru. Nam, naendelea kuwa na wewe Bilali katika makala ya muziki Ijumaa. ni ngoma yake hiyo, Mbosokan, mkali wa melodi kutoka nchini Tanzania, katika kibao chake hicho Nadekezwa, ambacho kilikuwa bado kipo kwenye chati, na tayari amedondosha video ya wimbo wake mwingine mpya unaokwenda kwa jina la Nipepee. Naomba ni nipepee basi <laughs> Nipa nilichomomba, mashallah raha na wala si shiruki kuba tulimenisomba na la na la la. Jamani raha takulinda kwa kunuti nitapiga na jihadi, pendo liwe madhubuti wasingie waganga, wapambe viburushu wape chai kwenye jagi yetu tamu biskuti, wasitie mchanga penzi letu, basi kelika bomba la mbele pia unipige mabusu niwachome kweli kweli wenye Tukiachana na Mboso Kane kutoka nchini Tanzania. Sasa tuvuke boda kuelekea nchini Rwanda, Kigali ambako tumekutana na mkali wa Melody kutoka jijini hapo, Bris Melody, katika kibao chake hiki anatuambia ikinya Ja sanje, na, ja na, melodi na kibao chake hicho ikinya e, kibao ambacho melodi yake ilitumika katika wimbo wa kampeni za uchaguzi na kugeuzwa jina la didukina u ambao ulitumiwa na chama tawala cha RPF. Sasa tuelekee nchini Kenya ambako tunakutana na mwanamuziki Otil Brown ambaye anatuambia Baby Love. Sikiliza melodi ya ngoma hii Baby Love, ambapo video yake amemshirikisha mwanamke ambaye anadaiwa kwamba ndiye mpenzi wake. Otile Brown ambaye pia ana vibao kama vile Chaguo la Moyo, Mapenzi, Hisia, Aja Nione na nyingine nyingi tu tukiachana na, na Otil Brown kutoka nchini Kenya, sasa tuelekee huko nchini Burundi, ambako wapo vijana wengi wanaofanya vizuri nchini humo, kama vile akina Sat B, Happy, Famba, Mr Champagne, Lolilo, mzizi wa jiwe, Big Farias na wengine wengi, lakini sikiliza kibao hiki chake Jibo Jibanga anatwambia automatic. katika kutamatisha burudani hii ya muziki ambao nimekuletea asilimia kubwa ya muziki wa taratibu kutoka ukanda wa Afrika mashariki na kati, sasa tuelekee nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sikiliza ngoma hii ya mkongwe wa muziki wa rumba, Kofi Olomide anatuambia baesklave, yani watumwa, Merci seigneur. Matumaini yangu ni kwamba umeburudika vya kutosha mpenzi wa msikilizaji. Usisite kutofolo kwa Instagram kwa kuandika bili andasko bilali. Nikutakie ijumaa ya mubarak. ni saa kumi na mbili na nusu hapa Dares Salam, Tanzania. Saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitangaza kutoka jijini Dares Salam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Watu wasiopungua 12 wameuawa na wanawake zaidi ya 20 kubakwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nchi ya Rwanda inasema uhusiano kati ya nchi hiyo na Ufaransa unaendelea kuimarika. Majeshi ya Marekani yakisaidiana na vikosi vya Afghanistan vinaendeleza operesheni dhidi ya wanamgambo wa Taliban. Habari kamili, msikilizaji. Watu wasiopungua kumi na wawili wameuawa na wengine kujeruhiwa huku wanawake zaidi ya ishirini wakibakwa wakati wa mapigano kati ya waasi wa NDC Renove na muungano wa waasi FDLR Nyantura katika maeneo ya Kalungu Ilani Masisi, mashariki mwa DRC. Kutoka Goma, mwanahabari wetu Chube Ngorombe ametutumia ripoti ifuatayo. Viongozi wa serikali wamesema mapigano kati ya waasi hao yamesababisha pia maelfu ya raia kuyahama makazi yao na kuishi kwa wasiwasi wilayani Masisi, jimboni Kivu Kaskazini. Cosmos Kangakolo ni kiongozi wa wilaya ya Masisi. raia na jeshi la FRDC, polisi pia viongozi wa serikali. Giomenjike ni msemaji wa jeshi la FRDC jimboni Kivu Kaskazini. Tutembee mkono mkononi, raia wa kwetu, wao watutumainie amani ipate kudumu, wawe kila mara na muda wa kukolabore na jeshi lao kwa ajili amani ipate kudumu. Shirika la raia katika maeneo ya Kalungu limetaka wanajeshi wa, wa FRDC kwa ushirikiano na hao wa Umoja wa Mataifa munusko, operesheni za kijeshi dhidi ya waasi wilaya ni Masisi. Lora Kamundu ni kiongozi wa shirika la raia katika maeneo ya Bashali Mokoto, wilayani Masisi. Zaidi ya hayo tunahitaji jeshi la taifa liingie katika maeneo hayo na kufanyike operasio ambayo inaweza kutusaidia kwa kudekuraje hiyo vikundi ao vinamiliki silaha na sheria ifuate, na si itakaa katika hali ya amani na usalama. Itakumbuka kwamba tangu mwezi uliopita hadi sasa ni raia wasiopungua ishirini na mbili ndio wameshuhudiwa kuuliwa katika Mapigano ya wasi, NDC Renove na hawa ni Goma, watu wa Ape Masisi. Watu kumi wameripotiwa kufa kutokana na ugonjwa wa Ebola mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati taifa hilo likikabiliana na maambukizi mapya, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na Wizara ya Afya nchini humo. Vifo vingine vya watu 27 pia vinahusishwa na ugonjwa huo katika jimbo la Kivu Kaskazini kwenye mkoa wa Beni karibu na mpaka na nchi za Rwanda na Uganda. Waziri wa mambo ya kigeni wa Rwanda Louis Mushikiwabo amesema kuwa anaridhishwa na utashi wa kisiasa unaonyeshwa na rais wa Fransa Emmanuel Macron wa kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Mushikiwabo amesema swala linalodhoofisha uhusiano kati ya Ufaransa na Rwanda ni la msingi. Uhusiano kati ya Rwanda na Ufaransa umekuwa wasiwasi kwa karibu robo karne baada ya Rwanda kuituma Ufaransa kuwa alishiriki kuchochea mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 ambapo watu zaidi ya laki nane wengi wao wakiwa Watusi wale wachache waliuawa. Wadadisi wa mambo wana mtazamo gani? Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa kwenye visiwa vya Mayotte. Kwanza watu mwelewe kama ni mwanadiplomasia mkubwa, alafu pia ni mwanadiplomasia mkongwe, na haswa swala la Ufaransa na Rwanda ni swala ambalo sasa lina ngazi ya kimataifa. Kwa hiyo mi nadhani kauli hiyo ni kauli ambayo kwa kweli, kama ulivyouliza, inahitaji ufafanuzi zaidi ili watu waweze kuielewa, lakini huku tukizingatia kwamba kila nchi inapotumia di, diplomasia basi huwa inalenga faida taifa lake. Kwa hiyo ni wazi kwamba kauli ya Bibiroa ya Mshikuabo, e, upande mmoja inaweza kuwa na ukweli katika kuboresha uhusiano na Ufaransa, kwa kuwa mzozo wa Rwanda na Ufaransa ni mzozo ambao kwa kweli ukizingatia hauna maana wa kuwepo na muda ni mrefu, na upande wa pili ni kama hivyo ulivyozungumza, inawezekana pia e, kauli hiyo pia ni katika kampeni pia za yeye kuweza kuongoza e, shirikisho hilo. Nchi ni Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa kwenye visiwa vya Mayotte. Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini Burundi, Michel Kafando, hapo jana amewasilisha pendekezo lake mbele ya baraza la usalama la Umoja Mataifa, ambapo ametaka baraza hilo kutoa wito wa kuanzishwa kwa mazungumzo mengine ya amani yatakayoshirikisha wadau wote. Umoja wa Mataifa umeendelea kuunga mkono juhudi za jumuiya ya kikanda katika kutafuta suluhu ya mgogoro wa kisiasa nchini Burundi, wakati huu Kafando akieleza kuboreka kwa hali ya usalama. Hata hivyo, balozi wa Ufaransa kwenye baraza la usalama amesema licha ya hali ya usalama kuboreka, kukosekana kwa mazungumzo shirikishi ni mtihani. Kwa upande wake, balozi wa Burundi kwenye Umoja wa Mataifa Albert Shingiro amesema wanatoa wito wanaotoa wito wa kufanyika mazungumzo ni kama wanafungua mlango ambao uko wazi kwa kuwa mazungumzo mengine yanaendelea. Gabriel Rufiri ni mkurugenzi wa shirika la Olcom linalopinga vitendo vya rushwa nchini Burundi. Inaonekana serikali ina lugha moja tu, mambo Burundi iko sawasawa. Je, mambo kama iko sawasawa, kwa nini kuna wakimbizi karibu uh, elfu mia nne nje ya Burundi? E, kwa nini, e, nchi Ee, mbalimbali zimeshika vikwazo uh, kwa nchi ya Burundi? Kwa nini Burundi hivi iko ni nchi ya pili katika dunia yote yenye e, nikosefu e, haina vitu e, kwa nini wa, wa na siasa wengi wa watangaza habari karibu uh, mia moja uh, wa tu wa civil society uh, wengi wako wote wa, wengi wao wako nje. Unaweza ukasema kama mambo kweli iko mzuri. Ni sauti yake Gabriel Rufiri, mkurugenzi wa shirika la Allcom, nalopigania linalopinga Uh, vitendo RFI. Radio France vya rushwa International. Umoja wa vyama vya wafanyakazi barani Afrika umesema serikali za nchi wanach, wanachama wa Umoja wa Afrika zinashindwa kutokomeza rushwa katika nchi zao kwa sababu ya kupambana na mtu mmoja mmoja badala ya kuweka mfumo utakaosaidia kuitokomeza rushwa. Stephen Mumbi ana maelezo zaidi. Katika mkutano wa tume ya Umoja wa Afrika inayohusika na mapambano dhidi ya rushwa, utawala bora na ukuaji wa demokrasia, wanakutanishwa viongozi wa wafanyakazi pamoja na asasi za kiraia barani humo, huku wakisema suala la rushwa limeonekana kumea mizizi barani Afrika. Comrade Valentine Okechu Kuude ni katibu mkuu msaidizi wa vyama vya wafanyakazi Afrika. Mapambano ya rushwa yasitazamwe kwa wanachokifanya viongozi pekee, lakini pia kwa raia wanachokifanya. Rushwa sio kuchukua fedha pekee ni kutotimiza uwajibu na nyewe ni kula rushwa unatakiwa kufika saa moja ukafika saa nane, hiyo ni rushwa kufanya upendeleo kwa mtu haufuati viwango. Hapa tunazungumzia kujenga taasisi. Comrade Okechuku anaona Tanzania imepiga hatua kubwa katika kuondokana na rushwa katika nchi za Afrika Mashariki. Tumeona Tanzania imepiga hatua katika mapambano dhidi ya rushwa, na tunaipongeza serikali ya Tanzania na kudhani nchi nyingine zitaiiga tofauti Fault. na maeneo mengine ambayo rushwa imekita mizizi. Rais wa shirikisho la vyama vya wafanyakazi nchini Tanzania, Tumaini Nyamhokya, anasema usimamizi hafifu wa sheria nao unachangia rushwa kuota mizizi katika nchi nyingi za Afrika. Tumewaeleza moja kwa moja, kwetu tumefikia hatua mpaka ya kuanzisha mahakama maalum ya kushughulika na watu wanaotoa rushwa. Uh, imewashangaza kidogo huko kwenye nchi zao. Taratibu zipo, sheria zipo, isipokuwa nani asimamie limekuwa ni tatizo. Nini kifanyi ili kuondokana na rushwa barani Afrika. Onesimo Olengurumwa ni mratibu wa mtandao wa watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania, THRDC. ukifanikiwa kuangalia mfumo kwamba wapi tunakosea, kwa sababu kwa mfano Tanzania sasa hivi ni nchi ambayo inaonekana kwamba inapigana na rushwa, kwa sababu tumepata labda rais ambaye anapambana na, lakini utaona kwamba bado rushwa ipo. Kwa hiyo tatizo sio kupata kiongozi mmoja, tatizo ni kuangalia mfumo mzima. Ili uweze kuwa tajiri, lazima ufanye kazi, lazima ufanye biashara, lakini sio kuwa mbunge au kuwa kiongozi ndo uweze kuwa tajiri. Dar es Salam, RFI Kiswahili. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetangaza kuongeza dau kwa mtu atakayetoa taarifa zitakazofanikisha kukamatwa kwa watu wawili wanaotuhumiwa kuhusika katika mashambulizi ya kigaidi kwenye balozi zake nchini Tanzania na Kenya mwaka 1998. Dau la awali lililotolewa kwa Abdulahi Ahmed Abdulahi na ya Saif Al Adli limeongezeka kutoka dola milioni tano hadi kufikia dola milioni kumi. Chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe cha MDC tayari kimewasilisha kimefika mahakamani kuwasilisha uh, kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi aliompa ushindi Rais Emerson Mnangagwa. Awali kiongozi wa upinzani Nelson Chamisa alikuwa na mtuhumu Rais Mnangagwa na chama tawala cha ZANUPF kwa kushirikiana na tume ya uchaguzi ya ZEC kupanga matokeo. Chama tawala nchini Sudani kimemteua rais Omar Al Bashir kugombea kuwa mgombea kupitia chama hicho katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwaka wa elfu mbili na ishirini, hatua ambayo inadaiwa kukiuka katiba ya nchi hiyo. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Abdul Karimu Atiki anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Omar Al Bashir e, ana matatizo mengi, ni, ni, ni utawala wa kijeshi uliovaa e, ngozi ya kiraia na pamoja na matatizo mengi aliokuwa nayo ya namna ambavyo matatizo ya Dafuri huko, lakini bado ameendelea kushika hatamu. E, si jambo zuri kuingilia mambo ya ndani ya watu ya nchi ya watu wengine, lakini Albashiri anaiweka Sudani katika kipindi cha cha kutengwa na jumuia ya kimataifa kwa tuhuma nyingi ambazo anazo na bado anaendelea kubaki madarakani. Ni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Afisa mmoja wa juu kutoka serikali ya Eritrea anatarajia kuwasili mjini Addis Ababa, Ethiopia, kwa ajili ya mazungumzo ya utekelezaji wa mkataba wa amani baina ya nchi hizo mbili. Waziri wa habari wa Eritrea amethibitisha kuwa ujumbe wa nchi hiyo utaongozwa na waziri wa mambo ya nje Osman Saleh na mshauri wa rais Isaias Afwerki Yamane Gebreab. Radio France Internationale, Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Vikosi vya Afghanistan vimeanza operesheni ya kuwasaka wapiganaji wa kundi la Taliban baada ya kundi hilo kutekeleza shambulio kusini mwa mji wa Ghazni ambako majeshi ya Marekani pia yanashiriki kwenye operesheni hiyo. Stephen Mumbi ana maelezo zaidi. Mashambulizi ya Taliban yaliyoanza jana yaliwatia hofu wakazi wa, wa maeneo husika na hivyo kusalia majumbani, ambapo wapiganaji wa Talibani walikuwa wakipita katika mitaa na vipaza za sauti wakiwataka raia kusalia majumbani. Msemaji wa majeshi ya Marekani nchini Afghanistan amesema kuwa mashambulizi yaliyoanzishwa na kundi la Taliban yalianza kudhibitiwa leo asubuhi na wanajeshi wa Marekani kupitia mashambulizi hayo ya anga. Maafisa wa serikali ya Afghanistani wamesema kuwa wanajeshi pia wamepelekwa katika jiji la Ghazni kusini mashariki mwa nchi hiyo ambako kulikuwa na jaribio la kundi la Taliban kutaka kuuteka mji huo. Mashambulizi hayo yanafanyika wakati huu shinikizo la kuwataka wapiganaji wenye silaha kurejea kwenye meza ya mazungumzo ya amani likiendelea kuongezeka kutoka nje na ndani ya nchi hiyo. Namtugike katika mahojiano msikilizaji, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini Burundi, Michel Kafando, hapo jana amewasilisha pendekezo mbele ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ambapo amelitaka baraza hilo kutoa wito wa kuanzisha kwa mazungumzo mengine ya amani atakaoshirikisha wadau wote. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Gabriel Rufiri, mkurugenzi wa shirika la Olcom linalopinga vitendo vya rushwa ni kweli e, msimamizi wa UN katika nchi ya Burundi ametoa kwa conseil de securite e, sisi unajua, kama tulivyosema sema tangu zamani, ni kwamba, uh, serikali ya Burundi na na opposition yake wakutananiye Arusha ili wafanye e, mawasiliano waongeye, ili dupate e, amani tere na na ndiyo hiyo Kafando alisema uh, na watu wote ndiyo wanasema ni mzuri eh, watu wa wasiliane waongee eh, amani patikane, ili eh, uchaguzi wa elfu mbili na uh, ishirini kuwe eh, uchaguzi bora. Sasa lakini kwa mtazamo wenu nyinyi mnasemaje uh, kile ambacho kilichozungumzwa ndani ya ripoti hiyo, hali ya usalama imekuwa tulivu na kuna kila ha, kila sababu ya uchaguzi huo kuweza kufanyika katika hali tulivu. Uh, unajua kuna mambo mingi napaswa kufanyika. Ukiangalia uh, walisema mambo mingi mingi sana uh, katika ripoti hile e, tuliona ametoa lakini hata eh, ingawa eh, alishukuru mambo mingi tuliona, unapashwa kukumbuka kuwa kuna karibu eh, wakimbizi karibu ya eh, elfu mia nne wako oh, eh, katika nchi ya Tanzania, ya Rwanda, ya Uganda, ya Congo na mahali pengine. E, watu hao wote wanapaswa kuregea nyumbani e, na uh, mambo yingine yote ifanyike, ili e, uchaguzi wa, wa uh, elfu mbili na ishirini ukuwe, e, mambo yote iko sawasawa. Lakini sasa nyinyi, huoni kwamba hali iliyopo Burundi ni shwari, ni tulivu kwa mujibu wa serikali? Unafikiri nini kifanyike labda ili mazungumzo hayo yaweze kuwa shirikishi kama anavyoagiza Kafando? Lakini pia unafikiri nini kinahitajika kwa ajili ya kufanyika kwa uchaguzi ulio huru na haki? Uh, chenye kinafanya paswa, unajua mimi niko tuno, tuko tunaongea tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tano uh, tunakuwa kati ya mawasiliano mimi nimeenda ni mawasiani, nilikuwa Bujumbura nilikuwa, nilikuwa ndani mawasiani, nilikuwa Uganda kwa Rais Museveni, nilikuwa ndani Arusha mara nne, nilikuwa ndani. Inaonekana serikali ina lugha moja tu, mambo Burundi iko sawasawa. Je, mambo kama iko sawasawa? Kwa nini kuma na wakimbizi karibu uh, elfu mia nne nje ya Burundi? Ni sauti yake Gabriel Rufiri, mkurugenzi wa shirika la ALCOM linalopinga vitendo vya rushwa, akizungumza na mwenzangu Ali Bilali. Ni mpishe basi Frederick Nwaka kwenye makala ya Habari Rafiki. <coughs> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Shukrani sana Emmanuel Makundi, msikilizaji. Serikali ya Juba imetangaza kutekeleza mkataba wa amani kwa kuwasamea wafungwa na vilevile kuunganisha makundi ya simu ya kijeshi. Msikilizaji, hatua hii ina maana gani, wakati huu taifa hilo la Afrika Mashariki likipambana kurejesha hali ya utulivu iliyotoweka miaka zaidi ya minne iliyopita. Mimi ni Fredrik Nwaka, karibu tupate maoni yako. Naitwa Mwalimu Steven Peter Zehe wa Mkundi na Ndaimba Mswara, Tanzania. Maoni yangu kuhusu makubaliano kati ya Rais Salva Kiir na wapinzani wake wakiongozwa na makamu wa rais Uriki Mashal, kikubwa anachokiona kwanza ni hatua ya kupongeza sana kwa rais kwa kuwasamehe maasimu wake na inaweza ikajenga amani na umoja na mshikamano miongoni mwa raia na hawa waasi wa huko Sudani Kusini, Salva Kiir na Riek Machar, na inabidi waungane kwa sababu Sudani Kusini ni moja katika mataifa ma machanga sana na mataifa ambayo ni masikini sana, na bado yanahitaji jitihada kubwa baina yao wapinzani kuijenga Sudani Kusini. Asante sana kwa majina, anaitwa Bugaonimari Francois, mzaliwa wa, wa kijiji cha Makombe, kata ya Mzembe, tarafa ya Ntega, mkoani Kirundo, kaskazini mwa Burundi, lakini kwa sasa ninaongea na wewe nikiwa jijini Bujumbura kabisa. E, hatua ya serikali ya Juba ni hatua ya kupongeza sana, kwani kwa kawaida hicho ndicho raia wakitakacho. So, ukitazama makundi hayo yakiendelea kupinzana kabisa kama ilivyokuwa toka zamani, hayataweza kujumuika a pamoja na kuendeleza nchi. Pengine raia hao waliowekwa gerezani ni wafanyakazi waliofungwa, yaani cha muhimu kabla ya kuwatoa gerezani aa, wawe wamewafunza itoshavyo namna ambavyo wataweza kujiendeleza familia zao zipo na kabisa, wao wengine walipofungwa, waleta kazi zao mbalimbali, wapatie mili za kazi. Kuna wengine watakosa kazi, lakini ni jambo jema kuwafungua, lakini tena wa, wanapowafungua hivyo wasirudie mabaya ambao waliwafanya mbele, wama kabisa wenye utaratibu na wenye unyenyekevu, si kufunguliwa, ni kupatia mtu kifungulifu ambacho kitakupatia heshima kubwa kwa familia lako na kwenye taifa, kwani tena ta utaongeza kutumikia watu na uwe mwenyewe binafsi, kujitumikia kazi zako zitaendelea mbele. Mimi <todicum> <todicum> <todicum> <todicum> <todicum> ni mshamka Mastake Redeson, niko katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mtaani Kalehe, mashariki mwa nchi hii. Mkataba uliochukuliwa na serikali ya Juba kuweza kuwasamehe wafungwa wote ili kuunganisha vikundi vyenye kumiliki silaha na kuleta amani katika nchi hiyo, ni mambo mazuri na ni swala ambalo lingeweza kuleta usalama, kama situngefikiri, kwa sababu wakati tunaona wafungwa wote wanahurumiwa, wale wenye kuwa na vikundi vyenye kumiliki silaha watajisikia kwamba hawasongwi na kitu, na wataamua wenyewe kutoka porini ili kuja kusaka amani katika nchi yao wenyewe. Lakini kama mkataba huo haungelikuwa wa, wale wahuni wangeendelea kubaki porini na usalama ungebaki unaendelea kuwa mdogo katika nchi hiyo. Ndio maana tunaunga mkono kabisa mkataba huo uliosainiwa na pande hizo mbili, ya upinzani na wale wafuasi wa Salva Kiir, kama rais wa sasa. Tunaunga mkono na tunaunga nchi zetu zingine barani Afrika kuiga mfano huo, ingawa tu wa mkataba utaleta matunda yenye kudumu na yale ambayo yataheshimiwa na pande zote mbili. Asante, unaongea na usibundala kutoka amani visiwani Zanzibar. Mimi kwanza nianze kupongeza kwamba ni jambo zuri kama kweli wanachokitenda kipo kwenye mkataba ule wa amani, lakini kama labda serikali ya rais aliyepo madarakani anafanya kwa manufaa yake, kwamba labda ili kujitafutia sifa kwa wananchi, aonekane ni mtu mwema, angali kwamba yeye ndo anasababisha kuangamiza au kusababisha machafuko, itakuwa sio jambo la busara. Ni wakati sasa Umoja wa Mataifa waingilie kati labda hata kwa kimya kimya, kutuma watu wa kupeleleza chini chini, kuona kama kweli kinachofanywa kipo katika ule mkataba wa amani. Kwa sasa hivi, kama kweli kinachotendwa, labda mfano, nimeona kama wanaachiwa wale wafungwa waliokuwa wamefungwa kisiasa na mambo mengine, kama kweli ule upo kwenye mkataba wa amani, basi wafate ile amani. Lakini kama labda kuna vitu ambavyo vinafanyika kinyume vya chini chini, wavitoe nje ili watu tufahamu kwamba labda huyu mtu anafanya hivi, ana lengo hili ili baadaye kujiweka katika hali ya kupambana zaidi. Mimi naitwa Jack Ambale Kamwira kutoka Lwemba Maulo TRT, na mtazamo wangu hayo mkataba ni mwema kabisa, na yale ambayo yanaweza yakasababisha vituo fulani fulani visiweze vikaenda salama ni kwa sababu wafungwa hao huenda wanawachoa huru kuna wengi ambao wanakuwa na hisia tofauti na yale ya government ya ambayo yameweza yakatabiri hapo mbeleni, na kwangu binafsi wangeliweza wakaangalia kwanza mioyo zao kama FK, yaani wameweza wakawa na mioyo mtulivu kabisa kulingana na yale yote ambayo ya government imeweza ikawasamehe. Asante sana, RFA Kiswahili. Mimi ju kwa majina ni Rukundo Gakuru Berse kaja wa Masisi, jimboni Kivu ya Kaskazini. Uh, kwa kweli hatua iliyochukuliwa na serikali ya Juba huko Sudani ya Kusini ni hatua nzuri kwa sababu amani kwanza itarejea huku. Kabisa, wa, uh, wa waliofungwa kisiasa kusamehewa ni jambo jema na kulipeleka taifa kwenye mpango wa amani na kupiga hatua kubwa ya kisiasa. Hiyo ndiyo maoni yangu. Kwa jina inaitwa Faston Felix Francis nikiwa Isaka Kahama, Tanzania. Katika hatua ambazo nchi ya ya Sudani Kusini imeweza kuzichukua na zikaleta madhubuti ni pamoja na hii hatua kubwa sana katika kusamea wafungwa na lakini pia kuunganisha makundi ambayo kiujumla yalikuwa kiasi ile nchi na kupelekea mapigano. Tumeshuhudia uh, serikali ya Sudani ikifanya jitihada mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kuwakutanisha viongozi wa Kiafrika kusomu mgogoro lakini ilishindikana, lakini kwa hatua hii ambayo uh, lea kimachali wameweza kufikia na kufanya uamuzi wa kuunganisha makundi na kuwasamia wafungwa ni hatua kubwa sana, ukizingatia ni nchi ambayo imepata machafuko makubwa na wananchi wake wamepata tabu sana, hawana chakula, watu wanakufa kila siku. Kwa hiyo ni hatua kubwa sana katika kuelekea maridhiano. Naitwa Thomas Kabenze, niko Sumbawanga. Nikiangalia mchakato wa kuunganisha nguvu za kijeshi na mkataba wa wa makubaliano ya kusitisha uvurugu unaweza ukawa tu na manufaa kama utakuwa una, una matakwa ya kisiasa, yaani maslahi ya pande zote mbili yazingatiwe, kusiwe mmoja awe underdog kuliko mwenzake, kwa sababu tumeona mikataba mingi inasainiwa ya kusitisha mapigano, lakini bado mapigano yanaendelea. Kwa hiyo kwa upande wa Sudani Kusini, kama kutakuwa na utashi wa kweli, tunaona kabisa kwamba huenda huu mkataba ukawa mwanzo wa maisha mapya ya kisiasa. Kwa jina naitwa Mimwani Kenesi, niko Nyakato, Bukuba, Tanzania. Mimi nafikiri hatua iliyochukuliwa na serikali ya Sudani Kusini ni hatua nzuri kwa sababu zifuatazo. Hatua hii imejaribu kupunguza manunguniko yaliyokuwepo kwamba wafungwa wengine wamefungwa kwa sababu za kisiasa hiyo ni hatua ambayo ni nzuri. Vile vile hatua hii itasaidia kupunguza vita vya makabila huko nchini Sudani Kusini, kwani vita hivyo vilipelekea watu wengine kuwa wafungwa. Tatu, hatua hii ni nzuri kwa sababu itajaribu kuzishawishi nchi wa hisani kwamba kwa sasa taifa liko, taifa hilo lipo shwari na hakuna migogoro kama iliyokuwepo hapo awali au iliyokuwa ikiripotiwa. Pindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani, kwenye Facebook RFI Kiswahili. Napitia ujumbe wako ulioutuma kwenye ukurasa wetu wa Facebook, nikianza nawe Nasser Prince J, ukiwa Pretoria nchini Afrika Kusini, unasema ni jambo la heri sana na ni maamuzi mazuri sana ya serikali ya Juba, kwa sababu msamaha kwa wapinzani na kuunganisha makundi ya wasi ni jambo la kujivunia ujumbe. Mwingine ni wake Jilus Eli akiwa Lusaka, Zambia, anasema ingewezekana amani idumu Sudani Kusini kwa sababu watu wanaendelea kuteseka na maisha. Basi ujumbe wa mwisho kwa leo msikilizaji ni wake Miraji Mwana wa Kibinda kutoka Morogoro, Tanzania, unasema ni jambo zuri na la kuungwa mkono. Nafikia tamati katika makala ya Habari Rafiki. Jina langu ni Frederick Nwaka. Makala nyingine itakujia Jumatatu. Kwa heri. Nami naitwa Emmanuel Richard Makundi. Na ndivyo ambavyo tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Nikutakie wikendi njema. Na msikilizaji, ndivyo ambavyo tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Usikose kuungana nasi kwenye matangazo yetu mengine kesho saa saa 1:30 na saa 2:30 kwa saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo Emmanuel Bando za matangazo na atuleujao ne matangazo mengine ya Radio France International.