hii ni idhaa kiswahili ya radio france international afrika mashariki ni saa 12 kamili afrika kati ni saa 11 kamili tunakutangazia moja kwa moja kutoka dar es salaam nchini tanzania victor abuso habari za jioni hapo ulipo asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya jumatano tarehe 15 mwezi agosti mwaka 2018 na tumekuandalia habari za dunia habari za michezo na makala kwanza na dunia, ni habari kuu za dunia huu hapa ni muhtasari wake kati ya jeshi la DRC na waasi wa NDC Renove sabisha maafa wilayani Lubero. Rais wa Uganda Yoweri Museveni a walaumu polisi kwa ghasia zilizotokea kaskazini mwa nchi hiyo wakati wa kampeni za kisiasa wiki hii. Chama tawala kule Zimbabwe za upf chakwenda mahakamani kupinga kesi ya upinzani inayotaka na ushindi wa rais amass Mnangagwa kubadilishwa na mahakama. Kule Urusi akataa kumwachilia huru muumbiri kutoka Marekani aliyeshtakiwa kwa madai ya ugaidi. Unaweza kutuandikia ujumbe mfupi, anza na alama kujumlisha. Tuandikie pia ukipenda kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio ya shirika na tovuti ya rfikiswahili.com. Waasi wanne kutoka kundi la NDC Renove wameuawa, akiwemo mwanajeshi mmoja wa serikali ya DRC, huku raia kadhaa ukitekwa katika mapigano kati ya waasi hao na wanajeshi katika vijiji vya Kasuo na Kadheri wilani Lubero, mashariki mwa nchi hiyo. Mengi zaidi na mrishi wetu wa Goma, Chube Ngurumbi. Baadhi ya mapigano hayo yaliyoendeshwa tangu Jumatatu hadi sasa kati ya jeshi la Congo FRDC na waasi wa NDC Renove, viongozi wa serikali ya Congo wilayani Lubero wamethibitisha hii leo kwamba jeshi la Congo FRDC limefanikiwa kuvidhibiti vijiji vya Kasuo na Kaeri vilivyokuwa chini ya uongozi wa waasi hao. Imepita sasa miaka miwili. Nyembo wa Nyembo Richard ni kiongozi wa wilaya ya Lubero. Vijana wote walikuwa maimai, watoke vile vitu ya maimai, wa maimai wakuwe walete masilaha yao kwenye FRDC wale wanapenda jeshi tutawapokelea mzuri, wale wanapenda maisha ya kikawaida watarudia kwa maisha yao, na tunaomba wakaji wa kasuo waanze kurudia kumanyumba yao. Shirika la raia limetaka wanajeshi wa Congo FRDC wadhidishe msako mkali dhidi ya wasi hao wa NDC renove walioendesha manyanyaso kadhaa dhidi ya raia katika maeneo hayo ya Kasuo na Kaeri. George Katongo ni msemaji wa shirika la raia wilayani Lubero. kuwashukuru kabisa, ni vizuri FRDC waweze kukaa hapo wazunguke hata miji ambayo ilikuwa imeikaliwa na waasi, na waendelee kukuwa disipline, ili waweze kuleta espoir kwa population ambayo inajitayarisha kurudi ndani ya miji huko. Watetezi wa haki za binadamu wanawito gani baada ya mapigano hayo? Salomo Kaniki ni mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika SIDOP wilayani Lubero kali wakati wameteka vijiji Kasuo Kaeri, wawe wakipatia jeshi vifaa vinavyofaa chakula, pesa, ili wawe na nguvu ya kumiliki hii miji haraka iwezekanavyo. Shirika za kutoa misaada yene Kaeri Kasuo kwa kusaidia au wakimbizi ambao wako porini haiajiri, wakati ambapo wasi hao wa NDC Renove wanyoshewa pia kidole cha lawama kuwaorodhesha jeshini watoto. Mashariki mwa Kongo DRC, chube ngorombi Goma erefi Kiswahili tukisalia na masuala ya DRC, viongozi kutoka mataifa ya kusini na kati eh, mwa Afrika wamempongeza Rais Joseph Kabila kwa kuheshimu katiba na kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha kuwania urais mwezi Desemba. Wakikutana jijini Luanda kule, Ango, uh, kule Angola, viongozi hao wamehimiza pia uchaguzi huru haki na wa amani. Manuel Domingos Agosto ni waziri wa mambo ya nje wa Angola, amezungumza na mwandishi wa RFI kifaransa Florence Morris. ambao unasaidia katika kutuliza hali halisi ya mambo ndani ya nchi, ni hatua kubwa, lakini asiishie hapo. Kwetu sisi tunafahamu kwamba makubaliano ya Senko yatakapoheshimiwa kwa ukamilifu wake, hivyo tunaamini mambo yatakuwa sawa. Ameheshimu katiba ni sawa, lakini kuna kuachwa huru kwa wafungwa wa kisiasa, kufanyika uchaguzi unaowashirikisha watu wote na hii ni kulingana na makubaliano waliojiwekea kama Wakongomani kati yao. Kauli ya viongozi hao imepokelewa vipi kule DRC? Georges Sakapiampa ni mwanasiasa na rais wa shirika la AKAJ linalopigania demokrasia, haki za binadamu na utala bora. Anazungumza akiwa jini Kinshasa. Tunafurahi sana na ile mkutano ile yenyewe ilipitikana pale Luanda Angola, na ile communique de presse ile ilitoka kisha ile mkutano, na tunawazia kama president Kabila na wale wenye kutumika naye watatumikia sasa ile ile accord ya na wanapashwa kuifanya, sababu ile njoo yenyewe itaonyesha kama iko na akili mzuri juu ya kusaidia nchi ya Kongo ifanye ile ma, machakuzi na ma, mu, mu condition ya mzuri ya pe basi yote bafurahi kisha ile ma, machakuzi. Ni sauti yake Georges Kapiampa, mwanasiasa na rais wa shirika la Akaji na nalopigania demokrasia, haki za binadamu na utawala bora, anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Rais wa Sudan kusini Silva, Salvakir ametangaza kwamba kutakuwa na jeshi jipya nchini humo atakapounda serikali na mpinzani wake Riek Machar. Mengi zaidi na mraishi wetu wa maswala wa Sudani kusini James Shimanyula, akiongea rasmi kwa wananchi wa Sudani kusini kupitia redio ya taifa la nchi hiyo, kwa mara ya kwanza rais Salvakir alikiri kuwa jeshi la sasa la SPLA limerundikwa robo tatu ya wanajeshi laki mbili wa nchi hiyo kutoka kabila lake la Dinka ambalo ni kubwa kuliko makabila mengine. Watu wengi wanasema kuwa SPLA ni jeshi la kikabila na hiyo ndio sababu makundi ya vyama vya upinzani yametoa shinikizo kuwa jeshi la sasa livunjwe. Jeshi jipya ambalo litaanzishwa kwa kutumia nchi hii litakuwa na sura ya kitaifa. Wakati huu makabila yote 54 ya Sudan Kusini lazima yawahimize wana wao kujiunga na jeshi jipya la taifa la Sudan Kusini mara tu matamshi ya rais Salva Kiir alipoenea kote Sudani Kusini, vijana wake kwa waume walitoa kauli zao kuhusu kujiunga na jeshi jipya. Habari kwamba kila kabila litajiunga na jeshi jipya ni habari njema. Tuna haki ya kulinda nchi yetu. Labda baadaye nitajiunga na jeshi. Niko tayari kufa kwa niaba ya watu wangu. Nataka kujiunga na SPLA kwa sababu hapa Sudani Kusini kuna mambo mengi yatakayofanyika. Kama hauko jeshini, hauwezi kutatua matatizo yanayotukabili na yaliyopo hapa nchini. Je, wataalam wa masuala ya kijeshi wa Sudani Kusini wanayapya kusema kuhusu tangazo hilo la Rais Salvakir? Huyo hapa mmoja wao, Abraham Kuol akieleza jinsi jeshi jipya linavyoweza kufaulu. Kwa jeshi kufaulu kuna mambo matatu muhimu: kamanda mkuu wa jeshi, watu walioko the... chini yake na serikali inayotawala. Hayo niliyoyataja hayapo kabisa hapa nchini. Kamanda hajui wajibu wake wa kijeshi, na serikali haifahamu jinsi gani itashughulika na maswala and ya wanajeshi wake. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili kule nchini uganda familia ya robert chagulanyi mbunge wa upinzani na mwanamuziki anayefahamika kwa jina maarufu la bobi wine inataka kuachiliwa huru kwa mwanasiasa huyo ambaye alikamatwa siku ya jumatatu baada ya kutokea kwa machafuko katika eneo la arua kaskazini mwa nchi hiyo na kusababisha kifo cha dereva mbunge huyo mbunge huyo alikamatwa na wanasiasa wengine wawili wakati huu uchaguzi mdogo ukifanyika katika jimbo la arua kumchagua mbunge mpya babra chagulanyi ni mke wa mbunge huyo Taarifa za hivi punde tulizo nazo sisi familia ni kwamba Bobi Wine anashikiliwa katika kambi ya kijeshi. Mume wangu si mwanajeshi na hajawahi kamwe kuwa jeshini na hata hana ujuzi wa kijeshi. Nina hakika mume wangu hajui hata namna ya kutumia silaha na hata hawezi kutofautisha silaha moja na nyingine, na hivyo nashangaa mume wangu kushikiliwa katika kambi ya kijeshi amefanya nini mpaka afanyiwe hivyo? Rais Yoweri Museveni kupitia mitandao ya kijamii amewalaumu polisi na wanasiasa upinzani kaskazini mwa nchi hiyo kwa machafuko hayo. Museveni ambaye alikuwa amekwenda kumnadi mgombea wa chama tawala NRM, gari lake ilishambuliwa na kiongozi huyo amesema kwamba mawe yalivunja dirisha la nyuma na kuangukia eneo ambalo anahifadhi mizigo yake. Francis Wambeti ya ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere anatathmini suala hili akiwa jijini Kampala. Amani ni ni, ni kitu cha maana sana, kwa sababu watu walirushia gari la rais mawe wahuni, na ukasababisha kwamba ukatokea na furugu. Kwa hivyo amani inafaa. Watu walikuwa wamekaa katika hali ya wasiwasi sana bwana, tangu tukio hilo. Ni kama unajua kukiwa na umati wa watu wanarusha mawe ama wanafanya fujo. Kwa hivyo wakati mwingine huwezi kujua ni nani, kwa sababu mbunge mwenyewe hata alikuwa kule nyuma kabisa, na hii ni tukio tokea mbele huko, lakini unajua nayo walikuwa na unajua na, baada ya kampeni kulikuwa na vikundi hivyo vinatoka kwenye mikutano ya ya ya ya kisiasa. Sasa makundi mawili yakakutana na yakaanza fujo ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, anazungumza akiwa jijini Kampala. 93.7 FM. Bila shaka ni saa kumi na mbili na dakika kumi na moja, ukiwa maeneo ya wandegea na jana Nkumbi hapo jijini Kampala nchini Uganda. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Chama tawala nchini Zimbabwe zanupf kimewasilisha kesi mahakamani jijini Harare kikitaka kutupilwa mbali kwa kesi iliyowasilishwa na chama kikuu cha upinzani MDC kupinga matokeo yaliyompa ushindi rais Emmerson Mnangagwa wakati wa uchaguzi mkuu uh, mwisho wa mwezi uliopita. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anatathmini suala hili akiwa Dar es Salaam, Tanzania. E, ni kweli kwamba wakati wa uchaguzi pande zote mbili lazima zifanye rafu kufanya mambo yasiokuwepo. Sasa labda wao wanataka ku equalize, yani kuweka mambo yawe sawa, kwamba kama sisi wanatushutumu kwa hili na wao walifanya hili, ili kuondoa ile dhana kabisa kwamba huwa ni chama kinachotawala peke yake ndio kinachoweza kufanya rigging katika, yani uh, kujanja katika kura wa uh, kupigaji wa kura, na hili ndio linatokea wao kwamba na wao pia hufanya kwa sababu hili jambo huwa litokea mara nyingi kwa vyama vya, vinavyoshinda vya vya vya kueleza ubaya wa vile vya vyama ambavyo au yale waliowafanya yale vyama vya ushindani huwa hawatoi. Lakini naona sasa hii inatafuta kutafuta kuweka hali sawa, kwamba sote tulifanya kama sisi wanatuaui hivyo na wewe walifanya hivi. nam ni sauti yake Ajikaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mahakama nchini Burundi imemhukumu jela ya miaka mitano mwalimu mkuu wa chuo cha kifundi kinachofahamika kama Butere baada ya kukamatwa akifanyia mtihani mwanafunzi mwingine. Mwalimu huyo mkuu Benjamin Manirambona amefungiwa pia kufunza na kushikilia nyadhifa zote za umma kwa muda wa miaka kumi. Alipatikana akifanya mtihani huo akiwa amevalia sare ya mwanafunzi na alipoulizwa mahakamani alikiri. Polisi nchini Nigeria wanamshikilia mwanahabari mwana Samuel Ogudipe kwa kile wanachosema kwamba amekataa kuwaambia ni nani aliyempa taarifa ya kuvamiwa kwa majengo ya bunge wiki iliyopita. Mwanahabari huyo analiandikia gazeti la mtandaoni la Premium Times, alikamatwa na wenzake wawili jini Abuja hapo jana. Wiki iliyopita, maafisa wa usalamu waliokuwa wamefunika wali nyuso zao waliwazuia wabunge na wafanyakazi wengine wa bunge hilo kufika katika ofisi zao swala ambalo lilizua hali ya wasiwasi. Radio France International, Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika kumi na nne. Afrika Kati ni saa kumi na moja dakika kumi na nne. Mahakama ya Uturuki imekataa rufaa iliyowasilishwa kwa lengo la kuachilia uhuru kwa mhubiri kutoka Marekani Andrew Bruson kuzuiliwa kwa mubiri huyo kumezua mvutano mkali wa kidiplomasia kati ya marekani na uturuki na hata nchi hizo zimetangaziana vikwazo uturuki inasema kwa mubiri huyo ameshtakiwa kwa makosa ya kigaidi na iwapo atapatikana maatia atafungwa jela ya miaka 35 kwa sasa anazuiwa nyumbani abdul masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anatathimini swala hili akiwa mjini mwanza nchini tanzania ni ni mambo ya kisiasa zaidi pengine kuliko masuala ya kisheria, kwa sababu kumekuwa na ulipizaji kisasi mkubwa uliopo kati ya Uturuki na Marekani, na hata hataalituumiwa ya Ankara kwamba huyu amehusika katika mapinduzi yaliyofeli ya kumng'oa Erdogan madarakani, na Marekani bado ikamhifadhi, hata ilipoombwa kumrejesha ikawa imegoma kata kata, na nafikiri ndio wamelita kisasi kwa jambo hili la huduma mchungaji, e, kujaribu kuonyesha ni kia gani walikuwa. E, kwa kuangalia zaidi pengine pamoja na kwamba sheria inachukua mkondo wake na hivi, lakini inaweza kuwa sababu zile zikawa tofauti kidogo. Naam, ni sauti yake Abdul Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Mwanza nchini Tanzania. Wakazi wa mji wa Genoa nchini Italia wanaomboleza vifo vya watu 39 waliopoteza maisha baada ya daraja la magari kuporomoka hapo jana. Maafisa wa okoaji wanasema kwamba bado kuna harakati za kuwatafuta watu zaidi ambao inaofiwa kwamba wamekwama ndani ya magari ambayo yamefunikwa na vifusi. Aidha, ya kumekuwa na hasira, huku kiongozi wa ujenzi wa daraja hilo akishinikizwa kujiuzulu. Ripoti kutoka jimbo la Pennsylvania nchini Marekani imebaini kwamba makasisi wa kanisa Katoliki wapatao elfu mia tatu wamekuwa wakiwanyanyasa kingono watoto kwa miaka kadhaa. Sasa tayari makasi wawili wameshafungua mashtaka na mmoja amesema ni kweli. Ni ripoti ambayo imewashangaza wengi ambao ni wakatoliki nchini Marekani na duniani. Josh Shakiro ni mwanasheria mkuu wa jimbo hilo. Lazima tusisitize, tisitize, wakati orodha ya wachungaji ikiwa ndefu, hatuamini kama tumewapata wote. Tunaamini wahanga wengi hawakujitokeza na dayosisi nyingi hazina rekodi ya kila wakati walipokuwa wanapokea taarifa hizi. Ni sauti yake Josh Shakiro, mwanasheria mkuu wa jimbo la Pensylavia kule Marekani. <muchin> Nam barabara kabisa, namna mwenzangu Ruben likumbuka kwa mara nyingine, anaingia taba, <laughs> na tabasamu. Jioni ya leo, karibu <laughs> asante sana Victor Abuso na msikilizaji. Mchezaji nguli wa mchezo wa soka wa Cameron, Samuel Eto amesaini mkataba na timu ya Qatar Sports Club inayoshiriki katika ligi ya Qatar ili uh, kuichezea muda mfupi baada ya kuichezea timu ya Uturuki ya Konya Sports. Mchezaji huyo wa zamani wa klabu za Barcelona, Inter Milan na Chelsea alitambulishwa jana na klabu hiyo ya Qatar Sports Club na punde baada ya kutambulishwa Eto alisema Vous savez, après... Unajua mw... baada ya kuwa na miaka ishirini na miwili katika kiwango cha juu namna hii na pia unapofikia kiwango cha umri wangu, bila shaka utakabiliwa na changamoto nyingi, na kulikuwa na nafasi nzuri kama hii, ambayo kwanza mwanzoni niliipoteza miaka minne iliyopita lakini sikuwa tayari wakati huo kwa hilo. Nimezunguka dunia nzima na sasa nimesema mwanya ndio huu umepatikana, na mimi niutumie kuandika historia si ya mpira huu wa miguu. Samuel Eto akizungumza uh, na mwandishi wa idhaa ya kifaransa RFI uh, kule Qatar. Na timu ya taifa ya soka ya Rwanda inaongoza kundi la A. Ha? Ha, katika mashindano ya kufuzu kuwakilisha ukanda wa Afrika Mashariki na kati, sekafa katika mashindano ya bara Afrika wachezaji wasiozidi miaka kumi na saba itakayofanyika mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa nchini Tanzania. Mashindano hayo ya kufuzu yanaendelea nchini Tanzania katika jiji la Dar es Salaam na yanayokutanisha mataifa tisa. Rwanda inaongoza kundi la A kwa alama sita mara baada ya kushinda mechi mbili dhidi ya Sudan mabao matatu uh, kwa moja na Burundi mabao manne kwa matatu. Tanzania ambao watakuwa wenyeji wamepata ushindi mara moja hadi sasa hivi dhidi ya Burundi kwa mabao mawili kwa moja. Ethiopia na Kenya nazo zinapambana katika kundi ba ambalo pia lina Sudan Kusini, Uganda na Jibuti. Kundi hili msikilizaji, linaongozwa na Ethiopia kwa alama sita baada ya kushinda mechi mbili dhidi ya Uganda bao moja bila na Jibuti mabao ma manne sifuri. Siku ya Ijumaa kutakuwa na mechi mbili katika uwanja wa Chamazi eh, nje kidogo ya jiji la Dar es Salaam, uh, kati ya Sudan Kusini na Uganda, lakini pia kati ya Jibuti na Kenya. Serikali ya Ethiopia huko inamtaka uh, mwanariadha wa mbio ndefu Feisa Lilesa kurejea nyumbani. Mwanariadha huyo baada ya kumaliza watatu katika mashindano ya Olimpiki mwaka elfu mbili na kumi na sita nchini Brazil, alikimbilia Marekani baada ya kuofia usalama uh, wake na katika mchezo wa tenis, mchezaji namba moja wa zamani wa mchezo wa tenis duniani Serena Williams amesema kwamba yuko katika safari ndefu ya kurejea katika hali ya kawaida kwenye mchezo huo mara baada ya kupoteza mchezo wake dhidi ya mcheza tenis wa jamhuri ya Czech Petra Kvitova huko Cincinnati na, na kwa makala ya gurudumu la uchumi na Emmanuel Makundi, msikilizaji wa RFI Kiswahili, kama nilivyokuahidi kwenye makala iliyopita kwamba juma hili tunamalizia sehemu yetu ya pili ya mazungumzo yetu na Stamius Mtweve, mkulima kutoka kule Sumbawanga Tanzania, pamoja na Baton Nsape kutoka Dar es Salaam Tanzania. Yeye ni mkulima wa embe pamoja na mzalishaji wa mbegu za muhogo. Juma lilopita kwenye makala ya gurudumu la uchumi, tulikuwa tumeanza kuangazia changamoto ambazo zinawakabili wakulima kutoka nchi za kusini mwa Afrika na hasa katika ukanda wa Afrika Mashariki na pengine nini kifanyike. Juma hili tunamalizia sehemu ya pili ya mazungumzo yetu tuliyokuwa tumeyaanza katika makala ya juma lililopita, na leo hii tunaangazia changamoto zilizosalia kwa uchache pamoja na mtazamo wa Samuel Simtweve na Barton Insape kuhusu nini kifanyike ili kuwasaidia wakulima. Ukifanya kilimo kiwe ni kilimo cha biashara ambacho kitakuza pato la mtu pamoja na taifa kwa ujumla. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu. Button uh, pia kumekuwa na changamoto ya, ya ya wakulima wengi wa hasa wa nchi za kusini mwa Afrika na pengine Tanzania uh, kushindwa kujitangaza ama kushindwa kwenda hata kuuza bidhaa zao ama mazao yao uh, nje ya mipaka ya Tanzania. Pengine kwa upande wako hili unalizungumziaje? Mazao yote ya wakulima, mazao mengi ya wakulima yanachukuliwa na yule muuzaji wa kati au dalali wa kati ambaye yeye eh, lengo lake ni kupata faida Aa, kwa kitu ambacho hajakifanyia kazi au ni sehemu ya mnyororo wa thamani wa mazao mengi ambayo yanazalishwa na, ya kwa hapa nchini. Sasa wakulima kuweza kujitangaza sio rahisi, ni, ni mpaka pale ambapo watakapokuwa wameamua kwenda kuuza kwenye soko moja kwa moja, na hiyo sasa inahitaji kujipanga na kujua mbinu mbalimbali za kuweza kujitangaza kwenye masoko ya ndani na kwenye masoko ya nje. Na uh, button uh, pia kuna suala la kwamba kilimo sasa kitoke kuwa katika kilimo cha kujikimu na kiwe ni kilimo cha kibiashara hasa, kitu ambacho wataalamu wengi pia wanaunga mkono uh, pengine unadhani uh, uwe, kwa namna uelekeo ulivyo hivi sasa, kilimo kimeanza kuelekea huko? Kwa sasa kilimo kimeanza kuelekea huko, na hasa ni baada ya uh, vijana wengi ambao wamesoma, hata wakulima wengine wengi ambao wamepata mafunzo mbalimbali, kutolewa kwenye lile giza la zamani la kulima kilimo cha kujikimu, na tunaona wakulima wengi ambao wameanza kuchukua fursa mbalimbali, hasa kwenye mazao ya matunda, mazao ya mbogamboga mboga na wameanza kufanya vitu ambavyo vinaonekana kwa sasa hivi katika uh, katika uchumi wetu. Mimi naamini kabisa kwamba eh, kilimo kama biashara inawezekana, na nimeona vijana wengi ambao wameingia huko, na muhimu zaidi ni kwamba vijana sasa inabidi ku, wakulima inabidi kujirasimisha, yaani uwe ukulima rasmi, sio tena ulime kama bato ni sape, lakini uweze kuunda kampuni ambayo itakuwa inasimamiwa, inalipa kodi na kufanya shughuli zingine za kawaida za, za kikampuni na kujiendesha kibiashara zaidi nam. Uh, kumekuwa na swala la kodi uh, hivi karibuni wakati wa maonyesho ya Nane Nane wakulima wengi wamelalamika kuhusu mashine na zana nyingine za kilimo kwamba kodi imerejeshwa na baadhi vinatozwa kodi ya juu. Uh, kwa upande wako hili linakuathiri vipi, na unadhani kunapaswa kodi za kwenye maeneo ya kilimo kuondolewa kabisa? Uh, kwa ujumla kodi ni wajibu wa kila mtu kulipa, lakini kwa upande mwingine kwa mkulima kama wale wakulima wadogo wadogo, bado inakuwa ni changamoto kubwa, kwamba yeye ametoka kule amezalisha, kwa mfano eka moja ya nyanya, amepata pengine shilingi milioni mbili, anadaiwa kodi pale kwenye mageti. Sasa bado hajapata kurudisha ile faida yake, anadaiwa ile kodi. Kwa hiyo kama ni kodi zinakuwepo, ziwe na kiwango ambacho inafahamika kwamba huyu ni mkulima ambaye anaweza anafikisha kuanzia shilingi kiasi fulani hadi kiasi fulani, hawa wanastahili kutozwa kodi, na hawa wanaofikia kiwango hiki hapa, hawa hawastahili ku, ku, ku ile kutozwa kodi. Na nafikiri kama ingekuwa kuna utaratibu maalum ambao umeanzisha toka miaka ya nyuma na hata sasa tunaweza kuanzisha kwamba ule utaratibu wa kulipa kodi kwa kuzingatia vigezo, isingekuwa shida kwamba wananchi wanaanza kulalamika, hasa sisi wa wakulima, lakini kama zile kodi hazikusanyi kwa namna ambavyo inatakiwa. Unalipa kodi ile inaliwa na mtu tu pale getini. Sasa hiyo utaratibu bado unakuwa hausaidii mkulima, wakati huo huo hausaidii serikali kuhakikisha kwamba inapata mapato yanayotokana na shughuli za kilimo. Naam, kwa upande wako uh, kwa upande wako Baton, uh, unazungumziaje swala la kodi haswa kwa wakulima? Ndugu mtangazaji, kodi, labda kwa sababu neno la like Kiswahili vitu tunatumia neno la kodi, lakini nafikiri kwa wenzetu wa Ingereza wana maana ya taxi. Kuna levi na sesi na kadhalika. Sasa baadhi ya hizi tunazoziita kodi uh, ni zile kodi ambazo zinaitwa sesi, yani za ukusanyaji wa gharama za mazao kule vijijini. Sasa utaratibu wake kusema kweli si mzuri sana, unavyopangwa kule vijijini na jinsi zinavyokusanywa, zinakusanywa kama vile kumkomoa mkulima, lakini kama zingepangwa vizuri na zikawa zinalipika, mi nafikiri wakulima wengi wangeweza kuzilipia tu. Yani, badala ya kusema uh, unatoza kodi kubwa uh, ambayo inasababisha wakulima wakwepe, ni bora kutoza kodi kidogo sana, ili wakulima wengi waweze kulipa na uweze kukusanya kodi kubwa zaidi. Kwa hiyo mi, kimsingi, zile kodi ambazo ni, ni, ni chukizo kwa wakulima, zile nafikiri tumeshaziongea mara nyingi, tungependa zile ziondolewe, zibaki zile kodi ambazo zi, tunaakisha kwamba kweli zinakwenda katika mfuko wa serikali na zinarudi tena kumsaidia mkulima au mtanzania kwa ujumla. Naam, kwa kumalizia tu nianze na Stanis Mteve, wito wako ni nini kwa serikali na viongozi wa Afrika katika kukifanya kilimo kiwe kweli ni uti wa mgongo bara la Afrika na kuimarisha uchumi wao? Uh, mimi kwa upande wangu naweza kusema kwamba kwa sasa serikali ina wajibu mkubwa wa kutengeneza sera na miongozo ambayo inakuwa ina, ina manufaa makubwa sana kwa wakulima ili waweze kuzalisha kwa kiwango kikubwa ambacho kinakuwa na tija. Kama tunavyosema sasa hivi, tunaelekea kwenye kinchi ki ya kuwa na viwanda. Sasa viwanda vitategemea zaidi mazao yanayotoka shambani, na kwa kuzingatia kwamba viwanda vinahitaji bidhaa au malighafi ya kutosha, ina maana tuanze sasa kwa kuzingatia vile vipaumbele ambavyo vitamfanya mkulima aweze kuzalisha kwa kiwango kikubwa na kile kiwango ambacho kinajitosheleza kwa mahitaji na kwa muda wote. Kama unavyosema, unaweza ukawa una oda ya kupeleka bidhaa fulani kwenye kiwanda, lakini huna uzalishaji wa kutosha. Kiwango cha uzalishaji ya kifai, pembejeo unazotumia kule hazina tija sana, kwa hiyo haziwezi kumsaidia mkulima na hatuwezi kufikia yale malengo. Kwa hiyo tukiweka sera nzuri katika upande wa kuwawezesha wakulima kwenye mitaji, kwenye mambo ya pembejeo vizuri na kuweka sera ambazo zinakuwa ni rafiki kwa mkulima, hiyo ndio itakuwa suluhisho pekee ambalo linaweza kusaidia nchi pamoja na mtu mmoja mmoja kuhakikisha tunaondokana katika hii sekta ya hii suala la umasikini ambayo umekuwa ni kwazo kwa maendeleo ya watu walio wengi. Na kwa upande wako bado una wito gani kwa serikali na viongozi wa Afrika? Mimi ni kwa serikali nyingi za Afrika na hasa ya kwetu sisi ya Tanzania, ningeomba sana ni kubadilika kwa mtazamo wa kilimo kwamba kilimo nikiwa kwa ajili ya watu ambao wamefeli maisha, watu ambao wameshindwa, wamefeli uh, shule. Kwa hiyo ukifeli darasa la saba, ukifeli form four unaambiwa anaenda kijijini ukalime, au ukishindwa maisha mjini unaambiwa mzururaji, unachukuliwa kwenda kijijini kwenda kulima. Nafikiri huo mtazamo ubadilike, kilimo ni cha watu wenye heshima, ni cha watu waliosoma, watu ambao wamefaulu vizuri, na tuweze kuwapa kuwa moyo Vijana aliyefanya vizuri zaidi darasani apelekwe apewe mtaji wa kilimo, aanze shughuli ya kilimo. Inaweza kumtoa mtanzania kutoka kwenye hali ya umaskini, sio mtanzania tu, na waafrika wengine wa wote, kama wasomi wakirudi, eh, kwenye kilimo na kukishikilia kile kilimo kwa vizuri zaidi kuliko ilivyo sasa, ambapo tunawachia watu wengine ambao kila wakati tunawaita wakulima wadogo, na hawatoki kwenye huo ukulima udogo wa hata siku moja, kwa sababu bado tunaendelea kuwagandamiza msikilizaji. Na kwa kumalizia, nisome ujumbe mfupi ambao wewe msikilizaji umeniandikia kwenye ukurasa wetu wa kijamii wa Facebook kwenye Gurudumu la uchumi. Hamza Ayubu wa Kinondoni, Dar es Salaam, Tanzania, anasema huenda serikali iliyopo sasa madarakani itawasikiliza wakulima. Ambali mwendo kwa sasa anapatikana Igugono, Singida, maonyesho ya Nanenane bado hayana tija, haswa kwa wakulima, kwani elimu bado haiwafikii vyema. Sayenda Mabula Magesha, mkazi wa Nyangokolwa, Bariadi, kilimo cha siku hizi ni tofauti na zamani, sababu ni uhaba wa mvua. Kama unataka kilimo kisonge mbele ni umwagiliaji tu. Msikilizaji, nami sina budi kutamatisha makala ya gurudumu la uchumi. Shukran kwa Stamius Mtweve akiwa Sumbawanga Tanzania na Baton Nsape akiwa Dar es Salaam Tanzania. hawa ni wakulima ambao wamewakilisha wakulima wengi nchini Tanzania. Hii ni idhaa ya Kiswahili la Radio France Internationale. Afrika mashariki ni saa 12 na nusu, Afrika kati ni saa 11 na nusu. Tuna kutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania Victor Abuso. na mabaza jioni ya polipa asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano tumekuandalia mengi tu lakini utasikia habari rafiki laf, leo na Sabina Mpelo kwanza habari za dunia huu hapa ni muktasari wake makabiliano kati ya jeshi la DRC na wasi wa NDC Renove yasababisha maafa wilayani Lubero rais wa Uganda Yoweri Museveni ya walaumu polisi kwa ghasia zilizotokea kaskazini mwa nchi wakati wa kampeni za kisiasa wiki hii na mahakama nchini Uturuki ya kataa huru mhubiri kutoka Marekani alishitakiwa kwa madai ya ufisadi. Na mnaweza kutuandikia ujumbe mfupi anza namba kujumlisha 2. Waasi wanne kutoka kundi la NDC Renove wameuawa, akiwemo mwanajeshi mmoja wa serikali na na raia kadhaa kutekwa katika mapigano kati ya waasi na wanajeshi katika vijiji vya Kasuo na Kageri, wilaani Lubero mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngurumbi, ametuma ripoti ifuatayo. Baadi ya mapigano hayo yaliyoendeshwa tangu Jumatatu hadi sasa kati ya jeshi la Congo FRDC na waasi wa NDC renove, viongozi wa serikali ya Congo wilayani Lubero wamethibitisha hii leo kwamba jeshi la Congo FRDC limefanikiwa kuvidhibiti vijiji vya Kasuo na Kaeri vilivyokuwa chini ya uongozi wa wasi hao. Imepita sasa miaka miwili. Nyembo wa Nyembo Richard ni kiongozi wa wilaya ya Lubero. Vijana wote wale walikuwa Maimai watoke vile vitu vya Maimai wakue walete masilaha yao kwenye FRDC wale wanapenda jeshi tutawapokelea mzuri, wale wanapenda maisha ya kikawaida watarudia kwa maisha yao, na tunaomba kaji wa kasuo waanze kurudia kumanyumba yao. Shirika la raia limetaka wanajeshi wa Kongo FRDC wadhidishe msako mkali dhidi ya wasi hao wa NDC renove walioendesha manyanyaso kadhaa dhidi ya raia katika maeneo hayo ya kasuo na kaeri. George Katongo ni msemaji wa shirika la raia wilayani Lubero. Kuwashukuru kabisa, ni vizuri FRDC waweze kukaa hapo wazunguke hata miji ambayo ilikuwa imeikaliwa na waasi, na waendelee kukuwa disipline, ili waweze kuleta espoir kwa populasio ambayo inajitayarisha kurudi ndani ya miji huko. Watetezi wa haki za binadamu wanawito gani baada ya mapigano hayo? Salomo Kaniki ni mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika SIDOP wilayani Lubero. What? Kali, wakati wameteka vijiji kasuo kaeri wawe wakipatia jeshi vifaa vinavyofaa, chakula, pesa ili wawe na nguvu ya kumiliki hii miji haraka iwezekanavyo. Shirika za kutoa misaada yene kaeri kasuo kwa kusaidia au wakimbizi ambao wako porini, hayajiri wakati ambapo wasi hao wa NDC Renove wanyoshewa pia kidole cha lawama kuwaorodhesha jeshini watoto. Mashariki mwa Kongo DRC, Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili na tukisalia na, na masuala yanayofanana na DRC, ni kwamba nchi zinazopakana na nchi hiyo zimeanza kuchukua tahadhari ya kujiandaa ili kukabiliana na virusi hatari vya ugonjwa wa Ebola ambao, uh, umeikabili taifa hilo. Mwandishi wetu Sabina Mpelo anatueleza zaidi. Kufuatia taarifa ya kulipuka upya kwa ugonjwa wa Ebola katika eneo la Kivu Kaskazini nchini DRC mnamo Agosti 1 mwaka huu wa 2018, serikali ya nchi hiyo kushirikiana na shirika la afya duniani WHO imefanya tathmini ya haraka ili kutambua maeneo yaliyo katika hatari zaidi ya kukabiliwa na ugonjwa huo. Katika tathmini ya awali imebainisha mataifa tisa yaliyo jirani na nchi ya DRC yakiwemo Angola, Burundi, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Congo Brazzaville, Rwanda, Sudani Kusini, Tanzania, Zambia na Uganda, ambapo shirika la afya duniani WHO tayari limepeleka wataalamu ili kutathmini utayari wa mataifa hayo katika kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Aidha, WHO imeanzisha mtandao utakaowashirikisha wataalamu na wasio wataalamu wa afya ambao watasaidia mataifa hayo katika shughuli za utekelezaji na uwezeshaji wa utayari wa kukabiliana na ugonjwa huo. Rais wa Kongo Brazzaville Sassou Nguesso amesema nchi yake haipo katika hatua ya kufilisika. Akihutubia wananchi wa taifa hilo wakati wa maadhimisho ya miaka 58 tangu ilipopata uhuru kutoka Ufaransa, kiongozi huyo hata hivyo amesema kwamba nchi yake inazungumza na shirika la fedha duniani IMF, ili kuona namna ya kuisaidia katika changamoto zake za kifedha. Familia ya Robert Ch Chagulanyi mbunge wa upinzani na mwanamuziki anayefahamika kwa jina la Bobi Wine kule nchini Uganda inataka kuachiliwa huru kwa, kwa mwanasiasa huyo ambaye alikamatwa siku Jumatatu baada ya kutokea kwa machafuko katika eneo la Arua kaskazini mwa nchi hiyo na kusababisha vifo ama kifo cha dereva wake. Mbunge huyo amekamatwa na wanasiasa wengine wawili, wakati huu uchunguzi uchaguzi mdogo ukifanyika katika jimbo la Arua kumchagua mbunge mpya. Babra Chagulanyi ni mke wake. Taarifa za hivi punde tulizo nazo sisi familia ni kwamba Bobi Wine anashikiliwa katika kambi ya kijeshi. Mume wangu si mwanajeshi na hajawahi kamwe kuwa jeshini na hata hana ujuzi wa kijeshi. Nina hakika mume wangu hajui hata namna ya kutumia silaha na hata hawezi kutofautisha silaha moja na nyingine, na hivyo nashangaa mume wangu kushikiliwa katika kambi ya kijeshi amefanya nini mpaka afanyiwe hivyo? What has he done to deserve this? Rais Yoweri Museveni kupitia mitandao ya kijamii amewalaumu polisi na wanasiasa upinzani kwa kusababisha machafuko hayo. Francis Wombete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na maadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, anazungumza akiwa jijini Kampala. Amani ni ni, ni ni kitu cha maana sana, kwa sababu watu walirushia gari la rais mawe, wahuni na kasababisha kwamba katogea na furugu kwa hivyo amani inafaa. Watu walikuwa wamekaa katika hali ya wasiwasi sana bwana, tangu tukio hilo. Ni kama unajua, kukiwa na umati wa watu wanarusha mawe ama wanafanya fujo, kwa hivyo wakati mwingine huwezi kujua ni nani, kwa sababu mbunge mwenyewe hata alikuwa kule nyuma kabisa, na hii ni tukio tokea mbele huku, lakini unajua naye walikuwa na unajua, baada ya kampeni kulikuwa na vikundi hivyo vina Toka kwenye mikutano ya ya, ya, ya kisiasa sasa, makundi mawili yakakutana ya na yakaanza fujo. Nam, ni sauti yake Francis Wambete mchambuzi wa siasa za kimataifa, ni mahadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, anazungumza akiwa jijini Kampala. Watoto wasiopungua ishirini na wawili wamefariki dunia nchini Sudan baada ya boti waliokuwa wanasafiria kuzama katika mto Nile wakiwa njiani kuelekea shuleni Vimeeleza vyombo vya habari vya taifa hilo. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Robert Wille katika ajali hiyo ya boti iliyotokea hii leo kilomita 750 kutoka katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum. Mwanamke mmoja pia amefariki wakati akisafiri na watoto hao. Boti hiyo ilikuwa ikisafirisha watoto hao kuelekea shuleni kwao, ilikuwa imebeba jumla ya watoto 40, limeeleza shirika la habari la Sudani Suna. Ajali hiyo imetokea kwa sababu ya injini kushindwa kufanya kazi, tatizo lililosababishwa na hitilafu ya nguvu ya umeme kuwa kubwa wakati boti hiyo ikiwa katikati ya safari. Aidha, Shirika hilo la habari limeeleza kuwa mili ya watoto hao waliofariki bado haijaopolewa kutoka majini kwa kuwa haijapatikana mpaka sasa, ingawaje jitihada za kusaka mili hiyo zinaendelea. Wakazi katika mkoa huo wamekuwa wakitegemea boti za mbao ama mitumbwi kuvuka mto Naili, na familia za watoto hao ziko karibu na eneo la ajali zikiomboleza vifo vya watoto hao. RFI. Kisangani 105 FM. Na mkiwa Juba ni saa 12 dakika 38, kule Goma na Kisangani ni saa 11 dakika 38. Chama tawala nchini Zimbabwe ZANU PF kimewasilisha kesi mahakamani jijini Harare kikitaka kutukuliwa mbali kwa kesi iliyowasilishwa na chama kikuu cha upinzani MDC kupinga matokeo yaliyompa ushindi Rais Emmerson Mnangagwa wakati wa uchaguzi uliofanyika mwezi uliopita Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na tathmini hatua hii akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. E, ni kweli kwamba wakati wa uchaguzi pande zote mbili lazima zifanye rafu, kufanya mambo yasiokuwepo. Sasa labda wao wanataka ku, yani kuweka mambo yawe sawa kwamba kama sisi wanatoshutumu kwa hili, na wao walifanya hili, ili kuondoa ile dhana kabisa kwamba huwa ni chama inachotawala peke yake ndio kinachoweza kufanya rigging katika, yani kujanja katika kura wa kupigaji wa kura, na hili ndio linatokea wao kwamba na wao pia hufanya, kwa sababu hili jambo huwa litokea mara nyingi kwa vyama vya vinavyoshinda kueleza ubaya wa vile vya vyama ambavyo au yale waliowafanya yale vyama vya ushindani huwa hawatoi. Lakini naona sasa hii inatafuta kutafuta kuweka hali sawa kwamba sote tulifanya, kama sisi wanatu accuse hivyo, na wao walifanya hivi. Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salam nchini Tanzania. Kule nchini Mali, matokeo ya mwisho ya dura ya pili ya uchaguzi wa rais anatarajiwa kutangazwa kesho. Wizara ya mambo ya ndani ambayo ilikuwa imechapisha matokeo ya awali imesema kuwa mshindi atafahamika uh, hapo kesho. Tayari mgombea upinzani wa upinzani Sumaila Sise amesema hatukubali matokeo hayo kwa madai ya wizo wa kura. Rais Ibrahim Bubakar Keita anatarajiwa kutangazwa mshindi. Polisi nchini Nigeria wanamshikilia mwanahabari Samuel Ogundipe kwa kile wanachokisema kwamba amekataa kuambia nani alimpa taarifa ya uvamizi wa majengo ya bunge wiki iliyopita. Mwanahabari huyo alikamatwa na wenzake wawili na anaandikia gazeti la mtandaoni la Premium Times. Wiki iliyopita maafisa wa usalama waliokuwa wamejifunika nyuso zao waliwazuia wabunge na wafanyakazi wengine kuingia katika ofisi zao, suala ambalo lilizua wasiwasi mkubwa nchini humo. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Upata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na asante sana Hussein Pazi ukiwa stendi ya mabasi mkoani Arusha unasema unatupata vyema sana. Uh, jioni ya leo na Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika arobaini na moja. Huku Afrika ya Kati ni saa kumi na moja dakika arobaini na moja. Mahakama ya Uturuki imekataa rufaa iliyowasilishwa kwa lengo la kumwachilia huru mubiri kutoka Marekani Andrew Bruson. Uturuki anasema kwamba mubiri huyo ameshtakiwa kwa makosa ya kigaidi, na iwapo atapatikana na kosa hilo atafungwa jela miaka 35. Kwa sasa anaoziwa nyumbani. Hamdun Masael ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Anatathmini suala hili akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania ni mambo ya kisiasa zaidi pengine kuliko masala ya kisheria, kwa sababu kumekuwa na ajikisasi mkubwa uliopo kati ya Uturuki na Marekani, na hata shauri alitumiwa a ya Ankara kwamba huyu amehusika katika mapinduzi ya yaliyofeli ya kumuondoa Erdogan madarakani, na Marekani bado ikamhifadhi, hata ilipoomba kumrejesha ikawa imegoma katakata, na nafikiri ndio wamelita kisasi kwa jambo hili la huduma mchezaji eh, kujaribu kuonyesha ni kiagalo aukiangalia zaidi, pengine pamoja, kwa kwa na kwamba sheria inachukua mkondo wake na hivi, lakini inaweza kuwa sababu zenyewe zikawa tofauti kidogo. a ni sauti yake Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania na mshukiwa aliyekamatwa baada ya kugonga eneo la usalama la, la ukaguzi wa magari mbele ya majengo ya bunge jijini London nchini Uingereza ametajwa kuwa Sali Kater. Polisi wanasema kwamba bwana Kater ni raia wa Uingereza uh, mwenye umri wa miaka 29 mwenye asili ya Sudan, alipewa hifadhi ya kukaa nchini humo miaka kadhaa iliyopita. Na watu kadhaa walijeruhiwa katika tukio hilo ambalo polisi wanachunguza iwapo ni la kigaidi. Kama tulivyofahamisha hapo awali ni kwamba viongozi kutoka mataifa ya Afrika kusini na kati wamempongeza rais wa DRC Joseph Kabila kwa kuheshimu katiba na kujiondoa kwenye kinyanganyiro cha urais mwezi Desemba. Mwenzangu Ruben Dukumbuka amezungumza na Jeujes Kapiampa, yeye ni mwanasiasa lakini pia rais wa shirika la AKAJ nalopigania demokrasia, haki za binadamu na utawala bora. Anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Tunafurahi sana na ile mkutano ile niye lipitikana pale Luanda, Angola e, na tunawazia kama president Kabila na wale wenye kutumika naye watatumikia sasa ile akor ya se, na tunapenda kabisa Bwana Corneille nanga ache ile maneno yake ya kutafuta mashine avote atriche. Na George Kapiamba pamoja na kukaribisha ama kufurahishwa na hatua ya Rais Joseph Kabila kujiondoa katika kinyang'anyiro cha Desemba 23, Angola pia imeelezea kwamba hauwezi kufanyika uchaguzi bila kuwashirikisha wanasiasa wote. Unaona, ni jambo linalowezekana kiurahisi, na wazia kama yeye alibeba ile decision yake ya kwenda kuheshimia hii constitution yetu na anapasha tena kuheshimia ile akor ya Saint-Sylvestre, ile njio, itamsaidia itasaidia jamaa yake na mashiku yake itakuya atakuwa na, na furaha juu ya ile kitendo tuko tunachunga kwake. Njio ile tunamwomba kabisa aonyeshe mpaka ministre wa justice ache wale watu wote wenye kufungwa hapa sasa juu ya mambo ya politiki, na baache Bwana Moise Katumbi arudi hapa nyumbani. Ye na ye kuweka kandidaturi yake juu, kama asifanye, itaonesha kama hata ile decision alibeba haikuwa ya, ya kabisa juu ya kusaidia nchini, alibeba tu paka vini na seni. Kwa upande wake matume ya uchaguzi imetangaza kwamba haitowezekana uchaguzi ufanyike bila ya kutumia mashini za kielektroniki, na katika mkutano huu wa Luanda pia Uh, viongozi wameionya e, serikali wameitaka kuwasikiliza wanasiasa wa pande zote. Hili pia unalizungumziaje? na nayo sababu ni maneno na sisi tuishe kuisimamia hapa nchi tu, ya kusema ile mashine ya vote ni mashine ya triche a fraude, kuko namna ya kutumikia paka bulletin ya papier sawa, tulifanyaka machakuzi ya 2006 na 2011 na tungariki na wakati itaenea kama ni maneno ya franga ya kukosa msaada, ni mzuri kuomba kwa international community, wataweza kusaidia nchi ya Congo juu ya kutumikia ile bulletin ya papier katika mazingira haya ya kama ushindani upande wa, wa, wa wanasiasa na upande wa seni pia upande wa serikali. Unaona uchaguzi utafanyika kweli kweli huko DRC mwaka huu? inapaswa kuwa ya mzuri mwaka hiime inafaa mbele e, bwana nanga na seni waheshimie kanuni ya nchi nam ni sauti yake Jujus kapiampa mwanasiasa na, mwana na rais wa shirika la kaj linalohimiza demokrasia, haki za binadamu na utawala bora, anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Ni wakati wa makala ya Habari Rafiki na Sabina Mpelo. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Natumai hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ametoa amri ya kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki nchini humo na kuungana na nchi nyingine za Afrika Mashariki kama Rwanda na Kenya ambazo tayari zimeshachukua hatua kama hiyo. Msikilizaji, unazungumziaje kasi inayoonyeshwa na viongozi wa mataifa ya Afrika katika kuzuia matumizi ya mifuko ya plastiki ili kuhifadhi mazingira? Kukuendeshea makala haya, jina langu ni Sabina Mpelo. Karibu tuwe sote kwa ah, majina anaitwa Pataki Patinge kutoka kambi ya wa wakimbizi ya Nyarugusu wilaya Kasulu mkoa wa Kigoma nchini Tanzania. Maoni yangu kuhusiana na tamko hilo la raisi kwanza nilipokee kishiko upande, kwa sababu nikiangalia taifa kama Burundi bado kuna maeneo ambayo hayatatekeleza amri hiyo ambayo amekwenda kuitoa kama rais wa jamhuri, kwa sababu kuna maeneo yale ambayo bado barabara haipo vizuri. Sasa sijui kama mifuko ya plastiki italindwaje kutokuonekana maeneo hayo, lakini pia bado kuna madimbu ya maji ambayo yanapitisha maji, kuna takataka ambazo bado zipo. Je, yes, serikali ili kufikia tamko hilo kuweza kutolewa kwa wananchi Je, yenyewe umejiandaaje kwa ajili ya hilo? Kwa hiyo ningelishauri viongozi wa Afrika wanapokuwa wanataka kutoa neno, hebu watafakari, waangalie taifa hili lina msingi gani. Je, tumejiandaa kwa ajili ya kudhibiti swala hili, kwa sababu hii isitokee lingine ambayo linaweza likakwamisha hilo, alafu watu wakaanza kufungwa. Na Chime Baruge napatikana Enyamukubi hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Anatoa ongera sana kwa rais wa Burundi Pierre Nkurunziza hatua hiyo ambayo wameweza kuchukua ya kupiganisha hiyo vita kabisa dhidi ya mifuko ya plastiki, naona kwamba itasaidia sana nchi ya Burundi. Uh, katika mazao ya mashamba, sababu unajua kwamba hiyo mifuko ya plastiki mbalimbali, vifaa mbalimbali vinaharibu zaidi mazingira, ila sio rahisi, sababu watu wengi wameshazoea, wameshazoea mifuko ya plastiki, unakuta kabisa wananchi, itakuwa vigumu kuwaelewesha. Hapa tuko unakuta hiyo mifuko ya plastiki inazidi kuharibu mazingira. Nafasi yote serikali zote za, za nchi zetu za hapa Afrika kukamata mfano bora kama vile huko Burundi na Rwanda, sababu wameshaanza wa, wa kabisa, na inaendelea bara letu na la na Afrika, labda alituendeelea na, na, na kilimo, tuendelea kuzaa vizuri sana. Asante kwa majina, naitwa Fadhili Faringa, nipo mtaa wa Mjimwema, halmashauri ya mji wa Tunduma. Kwa mtu kwa moni yangu mimi Hatua ya rais eekunzi za kupiga marufuku matumizi ya plastiki, anafaa kupongeza rais wa nchi ya Burundi. Sikokuwa katika nchi zetu ya kupambana na lamba lambaas ni kasi ndogo. Kwa hiyo, anaomba nchi za Afrika Mashariki ziungane, ziongeze kasi ya kupambana na matumizi mabaya. Kwa jina naitwa Cyprien Kitumba Simani, na bia simu nikiwa Burundi, Bujumbura. Kwa maoni yangu, ni vizuri eh, kwa jinsi aukamatia hatua ya kukataa plastiki katika nchi yake. Ukitizama eh, watafiti wamesema kwamba plastiki inachukua muda wa wa, wa miaka mia moja na hamsini na kuzidisha ili ioze katika udongo, alafu hivyo hiyo nasaidia pakubwa sana kwa ngambo ya ya rutuba ya, ya, ya rutuba udongo kwanza na pili kutoa uchafu katika nchi. no, no, no, no, no. Majina naitwa kwa jina la Muguiko Modeste Batambara kutoka yeah, kiwanja Rutshuru, mashariki mwa DRC. Kwa kweli nimpongeze kwanza rais wa Burundi kwa hatua hiyo aliyoifikia. Naona kwamba ni hatua nzuri na ni hatua ambayo inaweza ikaigwa na nchi zingine ambazo bado hazijachukua hatua kama hiyo, sababu ukiangalia hii masashema maplastiki na naweza kuchafua nani, mazingira kwa kiwango kikubwa, nasababisha mashida mbalimbali, hasa ukiangalia kwamba nchi nyingi bado hazijachukua hatua kama hiyo, na nchi zingine nazo pia waweza wakafanya nini, wakachukua hatua kama hiyo, wakaiga mfano wake huo na mimi naitwa Mugawani Mad Franco, napatikana hapa mjini Bujumbura nchini Burundi. Ningependa nitoe pongezi kwa Rais wa Jamhuri ya Burundi kwa kujiunga na wenzake katika utekelezaji wa miradi iboreshayo maisha ya Waafrika, yani upigaji marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki. Ni jambo jema sana. Kwanza wa Afrika wamekwisha anza kufungukiwa na maana ambavyo wanaweza kuhifadhi mazingira ambayo ni maisha ya binadamu ya mbeleni. Pia wameelewa ubaya wa mifuko ya plastiki hasa sana katika kilimo. Imegundulika ya, ya kuwa mifuko ya aina hiyo ikizikwa haitooza na ina na inazuiwa maji na mbolea kupenya ardhini, na vile vile mifuko hiyo ni chanzo cha ni chanzo cha uchafu wa kudumu, yani kasi kabisa. Uh, ambayo wanatumia wa, rais wa Afrika bila shaka ni pole pole, huenda bila shaka malengo walio waliojitajia wakayafikia. Kwa menyire naitta magabe mkono wa Tanzania, mimi ningemwomba Rais gakuruiza atazimini kwanza, kabla hajapiga marufuku mpango mzima wa kupiga mabasiki ma, marufuku. Kwani angalia kwamba marufuku ya basiki ina umuhimu gani katika taifa lake, pili, inaingiza kipato gani katika taifa lake. Asikurubute kufanya maamuzi magumu, baada yake aanze kujuta, kwa sababu ile ni kama ni biashara tu ya kawaida kama mtu wa kawaida, au ni auki ya kuingiza hela katika taifa lake, basi asiwe anachukua maamuzi magumu ya haraka haraka, kazinini kwanza ndio achukue maamuzi magumu kama hayo. Mimi naitwa Isaac Magambo, um, niko hapa Mombasa kuhusu Uh, kubaniwa kwa karatasi za plastiki, mimi nitasema kwamba hiyo, uh, hatua ambayo President Kurunzinza amechukua ni hatua kubwa sana, sababu makaratasi inafanya kwamba uchafuzi wa mazingira umekuwa sana, lakini hapa Kenya walipoanza kuacha kutumia hizo karatasi za plastiki sahii inaona mazingira yamekuwa mazuri sana. Uh, uchafu umepungua kwa kasi. Kwa hivyo nitasema kwamba President Kurunziza amefanya jambo la busara. Nitaomba mataifa zingine za Afrika zichukue ile mfano ni kwamba tuweze pia kusaidia hii sayari yetu hapa duniani iweze kuwa vizuri zaidi. Mimi naitwa Abdul Kumunu, mimi naishi maeneo ya Kinama, me napoishi njini hapa mjini Bujumbura, mimi tu fikira yangu hiyo rais wetu ametoa hiyo. Hiyo mi naona ni kitu cha muhimu sana, kwa sababu tukizingatia mazingira yetu ya hii dunia, jisi inaenda inageuka, mazingira yetu inabidi tukuwe watu ambao tunachunga mazingira, hivi pate kuishi vizuri, kwa sababu miaka ijayo, kama tukuchunga vizuri mazingira yetu, nchi ya in Afrika yetu katika mahali pabaya. Naitwa no, no, no, no, no. Ah, Filibert Jonathan Kenshambi, inapatikana maeneo ya shamba Mreba, Kagera, Tanzania. Kwa kweli mi naona ni jambo jema gani hii mifuko ya plastiki ilikuwa inalalamikiwa na watu wengi, hasa wana mazingira, kwamba inaharibu yale mazingira. Kwa hiyo ni hatua njema na nizidi kuwapongeza wao ambao ni miongoni ya wanaharakati ambao wanazingatia kwamba usafi wa mazingira unazidi kuwa imara, na ile mikakati zaidi ni kwamba viongozi nao tuzidi kuwapa washirikiano kama sisi wananchi, kwa sababu mifuko hii kwa kweli ina athari kubwa, hasa kwenye suala zima la uharibifu wa mazingira. Kwa majina anaitwa tu Badra bin Nyongolo, nikiwa Muinga Burundi. Kwa mtazamo wangu mipoeli kabisa, hiyo ilikuwa ni wazo nzuri sana na ni wazo ambayo ilikuwa ikingali inatubibelia sana sisi wakongomani ambao tunaishi Burundi au Warundi kwa jumla. Kweli Afrika Mashariki walichukua hiyo mm, hatua na kwa leo hivi nasisia Burundi tunashukuru sana kabisa na ningiomba kabisa Warundi na watu ambao wanaishi Burundi wote kwa jumla wa sichi ile hatua kwa, kwa makini kabisa, kwa sababu unaona mambo ya mazingira plastic au ambayo tunaita sachet kwa kifaransa ni kitu ambayo inaua mazingira. Hiyo ni kweli kabisa, na inabidi tupiganishe vita, na nadhani Mungu atatusaidia tu, tutapiganisha vita na itakuwa vizuri zaidi. Ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani, kwenye Facebook RFI Kiswahili. Nikianza nawe Patrick Joshua kutoka DRC, unafikiri kuwa ni vizuri kufanya hivyo, lakini unasisitiza kuzuia kwanza makampuni makubwa ambayo yanajihusisha na utengenezaji wa hizo plastiki. Fredi Njawa wa Lusaka, Zambia, unasema ni jambo zuri sana kwa hatua hiyo iliyochukuliwa, changamoto ipo kwenye utekelezaji wake. Katinji wa Katinji, wewe unapongeza hatua hiyo ili turudi kwenye matumizi ya mifuko ya karatasi. Wasiwasi wako ni je, mifuko ya karatasi itakidhi mahitaji? Na Saba Liganga wanamtumbo Ruvuma, unadhani kuna haja ya kutilia mkazo zoezi hilo ili kuondokana na mazingira hatarishi. Mpaka hapo sina la ziada, ninaitwa Sabina Mpelo na kutakia jioni njema. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. imekuwa ni afari yetu sana kwa pamoja nawe fundi mitambo Emmanuel Elazar, Victor Robert Wila amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Mimi ni Victor Abuso na kutakia jioni njema, kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam. Allah, Mungu kanipa kanipa nilichomwomba Mashallah, raha na wala si shiriki kubwa, nawala si shiriki tulimenisomba la nala, la jamani, raha takulinda kwa kunuti, nitapigana jihadi pendo liwe madhubuti namna hiyo, msikilizaji, muda mfupi ujao tutaka kupeleka kulijemiparii kusikiliza matangazo mengine. Amekuwa ni furaha yetu sana kwa pamoja nawe, usikose kuwa pamoja nasi tena kesho lima, saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki Asante na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.