Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Afrika mashariki ni saa 12 kamili, Afrika kati ni saa 11 kamili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii alhamis tarehe 16 mwezi Agosti mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Makabiliano yazuka jijini Kampala kati ya polisi na wafuasi wa upinzani huko, wafuasi watatu wa upinzani wakifungulia mashtaka ya uhaini. Serikali ya DRC yasema imetoa hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa mwanasiasa wa upinzani Moise Katumbi Chapwe. Ibrahim Abubakar Keita atangazwa mshindi wa duru ya pili ya urais nchini Mali na mamia ya mashirika ya habari nchini Marekani yanzisha kampeni ya kumtaka rais Donald Trump kuwaheshimu wanahabari wetu Gulu kaskazini mwa Uganda, wakati huu hatma ya mwanasiasa wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine ikiwa haifahamiki baada ya ripoti kusema kwamba atashtakiwa katika mahakama ya kijeshi lakini pia kumeripotiwa makabiliano kati ya wafuasi wake na maafisa wa polisi katika eneo la kamuokia eneo bunge la kule chadondo mashariki wakishinikiza kuachiliwa huru kwa mbunge huyo kutathmini hali ilivyo kule nchini uganda mwenzangu ruben lukumbuka amezungumza na kenneth lukwago mchambuzi wa siasa za uganda akiwa jijini kampala kwanza ni kuelezea kwamba uh, mashtaka kuhusu Bobi Wine bado mbele ya court marshal bado hayajatangazwa, na tunavyoongea hivi sasa, mwenyekiti wa court Marshall, Lieutenant General, um, Guti Andrew ameshafika kule mji wa Gulu na nimepata tu ripoti hivi, wamewakubali makili tu wawili peke yake, kwa upande wa Bobi Wine ambaye eh, kwa majina hakika anajulikana kama Robert Chagulanyi kuingia kule kwenye eh, kambi ya jeshi ya Fourth Division Gulu, na kwa hivyo mashtaka nafikiri tu yanaenda kwanza hivi na kwa hivyo tunangojelea kuona nini yatatokea. na Kenneth, kuhusu matokeo ya uchaguzi huo mdogo uliofanyika huko Arua, kuna taarifa kwamba mbunge huru ambaye alikuwa anapigiwa upatu na Bobi Wine ndiye ameshinda. Pengine ushindi huu unamaanisha nini? Chama cha FDC uh, kilikuwa kina mpinga huyo mbunge mkasiano Wadri ambaye amechaguliwa. Kauli yeye alikuwa ni mwenye chama cha FDC, lakini akasimama pekee bila chama, na NRM ilikuwa inasema hiyo ni nafasi yao zaidi. Waangalizi wa mambo ya siasa wanasema hii ni alama ya kwamba Bobi Wine ameonyesha dalili ya kufungulia upande wa upinzani, kile kitu ambayo wanaita muungano ambaye inaweza kuleta uh, mageuzi kwenye siasa ya Uganda. Namni sauti yake, Kenneth Lukwago, mchambuzi wa siasa za Uganda anazungumza akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Jenerali wa jeshi la Sudan Kusini Jok Riak alisafiri kwenda nchini China licha ya kuwekewa vikwazo vya kutosafiri na Umoja wa Mataifa, riaka alikuwa jini Beijing mwezi uliopita kuhudhuria kongamano la kijeshi kati ya China na mataifa ya Afrika. Uradisi wa siasa na usalama wanasema kwamba kusafiri kwa jenerali huyo kunaonyesha kwamba hakuna ufuatiliaji wa karibu na usimamizi uh, kuhusu vikwazo vinavyotangazwa na Umoja wa Mataifa. Kule DRC waziri wa sheria Alexis Tambwe Mwamba amesema mwanasiasa wa upinzani Mwezi Katumbi Chapwe anatafutwa um, anata baada ya kukimbia nchi hiyo. Mwamba amesema kwamba hati ya kukamatwa imetumwa katika mataifa mbalimbali barani y Afrika na mengine ya bara la Ulaya. Katumbi alijaribu kuingia nchini DRC mapema mwezi huu ili kuwasilisha ombi la kuwania urais, lakini akazuiwa katika mpaka wa Kasumbalesa kati ya DRC na Zambia. Gabriel Kiungwa Kuu Mwanza ni spika wa zamani wa jimbo la Katanga na mshirika wa karibu wa Katumbi. ya kwanza, Bwana Tambwe Mwamba amesema Bwana Katumbi amekuwa na waaskari wa nje mia sita na leo hii Bwana Mwamba hajaonyesha hata wawili, hata watatu, hata moja. Wale wanaitwa na kifuransa wa mercenaires, waaskari wa nje. Sasa leo ule Bwana Tambwe anasema Bwana Katubi ni mkimbizi. E bwana mkimbizi, mtu anakuja kuomba aingie, mmehukumu, mseme ile yote, mnasema mmehukumu, anapenda aingie. Sasa anakimbia wapi? Wamuulize bwana Tambwe, ukule Kasumbalesa ni wapi? Nam, ni sauti yake Gabriel Akiungwa Kumwanza, spika wa zamani wa jimbo la Katanga na mshirika wa karibu, wa karibu wa Moizi katumwichapo utamsikiliza kwa kirefu hapo baadaye, na mwenzangu Ruben Lokumbuka. Lakini tukisalia kule DRC, watu sabini na watatu wameambukizwa virusi hatari vya Ebola na wengine 16 kupoteza maisha wilayani Beni, mashariki mwa taifa hilo tangu kuanza kwa mwezi huu. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi wizara ya afya nchini Kongo DRC imethibitisha pia ya kwamba daktari mmoja pa Mangina wilayani Beni ameambukizwa na virusi vya Ebola, na raia mmoja kufariki na ugonjwa huo hatarishi kijijini Mabalako, wakati ambapo vifaa maalum kupiganisha ugonjwa huo vya wasili hii leo wilayani Beni. Daktari Bate Njoloko ni mmoja wa viongozi wa wizara ya afya nchini Kongo DRC, DRC anayepiganisha ugonjwa wa Ebola wilayani Beni ya vifaa ishafika, ingine ngeno iko na kuja. Wafundi wa kutumikisha ile vitu wa, wengi waleshafika, na wengine ukafika leo, na wengine utafika kesho. Magonjwa ile iko hapa na iko hatari sana. Serikali ya Kongo wilaya ni Beni imethibitisha kwa upekee kuchukua hatua mbalimbali kwa lengo la kupiganisha ugonjwa wa Ebola. Kasereka Kibwana ni kiongozi wa wilaya ya Beni. Tulisema raia ifate maregle digene tongia wanao mkono wakati yote wasikule nyama yenye lisikufia, wasiguze mgonjwa na wasizike mtu alikufa na ile malari. Nao raia kijijini Mangina wilayani Beni wamejulisha mtazamo wao dhidi ya virusi vya ebola. Tunashukuru sana wa wa mganga a utupiganishe wa magonjwa katika mugine yetu ya Mangina, tushapoteza watu mingi sana. Inomba waganga na serikali mwone gisi yakonai problemi antukame tunaisha, lakini tangia wapiganishe malazi ya ebola au kukwetu, hatukpesana saa vidudu. Tangu mwanzoni mwa mwezi uliopita hadi sasa, zaidi ya watu arobaini ndio wameshuhudiwa kufariki na ugonjwa Ugonjwa huu wa Ebola, wilayani Beni mashariki mwa Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, erefi Kiswahili. Asante sana Chube Ngorombi. Ujumbe wa mratibu wa mazungumzo ya Warundi, rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa unatarajiwa kuwasili kesho jijini Bujumbura kukutana na wanasiasa mbalimbali, wakati huu serikali ya nchi hiyo ikisema kwamba haitawatuma tena ujumbe wake kwenda kuzungumzia masuala ya siasa na amani ya nchi hiyo nje ya Burundi. Bujumbura anasema mambo mengi ambayo yamekuwa kilalamikiwa na wapinzani yamejibiwa katika katiba mpya. Halid Hassan ni mchambuzi wa siasa za eneo la Maziwa Makuu, anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Kwanza jitihada hizi itakuwa ni kichekesho tu kwa Warundi, kwani mzozo ulipoanza wa Burundi na mazungumzo yalipoanzishwa, itarajiwa kwamba mazungumzo yataweza kuumulika ini mashina la, la, la, la mgogoro wenyewe na kuweza kulipatia ufumbuzi. Lakini jinsi siku zilivyokuwa zinavyokwenda, hali ya mambo jiendelea na, na, na, na kubadilika hiyo, kwa hiyo sidhani dhani kwama warundi wa, wenyewe ama wadau wa kisasa nchini Burundi watapokea kwa furaha huu na pia ukitazama sasa hivi swala la kisiasa nchini Burundi limekuwa ni zito kuzito sana, na pia wimbi la wakimbizi ni kubwa. Ukitazama pia hali ya kibinadamu imeendelea kutisha huko nchini Burundi. Nam ni sauti yake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za eneo la maziwa makuu, anazungumza akiwa uh, jijini Kigali nchini Rwanda. RFI Burundi 99.5 FM. Nam ni saa kumi na moja dakika tisa ukiwa jijini Bujumbura nchini Burundi. Rais wa Mali Ibrahim Bubakar Keita ametangazwa mshindi wa dura ya, ya pili ya uchaguzi uh, wa urais uliofanyika Jumapili iliyopita. Mengi zaidi na Emmanuel Eleazar. Tume inayoshughulikia uchaguzi nchini humo imesema Keita ameshinda kwa asilimia 67.17 na kumshinda mpinzani wake Sumaila Sise aliyepata asilimia 32.83. Wakati matokeo haya yakitangazwa, mtandao wa intaneti ulizimwa ikiwa ni pamoja na mitandao ya simu, na imekuwa ni vigumu kwa wakaazi wa jiji la Bamako kuwasiliana mwanasiasa wa upinzani Sumaila Sise amekataa matokeo hayo na kuwataka raia wa nchi hiyo kuyakataa matokeo hayo na kusisitiza kuwa atatumia njia za kidemokrasia kuyapinga. Hata kabla ya kutangazwa kwa matokeo hayo, Sise alikuwa amedai kuna wizi wa kura na kuwapa kutokubali matokeo hayo. Asante sana Emmanuel Yazara. Mahakama nchini Libya imewahukumu ime kifo kwa kupigwa risasi waasi 45 waliwaua waandamanaji ni Tripoli mwaka 2011 mmoja. Hayo yalitokea wakati, ilupita, wakati wa maandamano miaka saba iliyopita, wakati wa harakati za kumwondoa madarakani alikuwa kiongozi wa nchi hiyo Muammar Gaddafi. Mahakama imewapata ime na hatia watu hao ambao walikuwa wanakabiliana na waandamanaji katika wilaya Abu Slim karibu na jiji kuu Tripoli. Jeshi la polisi nchini Nigeria limemshtumu mwanahabari aliye Uh, kamatwa wiki iliyopita kwa kuiba nyaraka za polisi na kwenda eneo lisiloruhusiwa. Mwanahabari huyo Samuel Ogundipe uh, nayeliandikia gazeti la mtandaoni la Premium Times alikamatwa baada ya kukata kutaja aliyempa taarifa kwamba bunge lilikuwa limevamiwa. Ripoti zinasema kwamba mwanahabari huyo alishtakiwa kwa siri na hata wakili wake hakufahamu. Chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe, MDC, kimesema kesi ya kupinga ushindi wa rais Emerson Mnangagwa itaanza kusikilizwa tarehe ishirini na mbili mwezi huu. Kiongozi wa chama hicho Nelson Chamisa alikuwa na mahakamani wiki iliyopita kutaka majaji wa mahakama ya katiba kutupilia mbali ushindi huo kwa madai kuwa kulikuwa na udanganyifu mkubwa. Chama tawala cha ZANUPF nacho kimewasilisha kesi kikitaka kesi ya MDC kutupiliwa mbali. Radio France Internationale jijini kampala nchini uganda ni saa kumi na mbili na dakika kumi na mbili sawa kabisa na kule mombasa nchini kenya lakini ukiwa kigali rwanda na kule kisangani na bunia kule mashariki mwa DRC ni saa kumi na moja dakika kumi na mbili zaidi ya mashirika ya habari mia tatu nchini marekani na kuingineko duniani yameanzisha kampeni ya kumtaka rais donald trump kuheshimu uhuru wa vyombo vya habari. Kamiti hiyo imepewa jina la Enemy of None, ikiwa na maana ya vyombo vya habari kutokuwa na adui yoyote, kumtaka Rais Trump kuwaheshimu wanahabari duniani. Hata hii imekuja baada ya Rais Trump kusema kwamba ripoti zinazotangazwa na vyombo vya habari duniani na hasa kule Marekani ni za uongo, lakini pia wanahabari ni maadui wa watu. Wakili Martin Olo uh, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anatathmini suala hili akiwa Nairobi nchini Kenya. Hali tunayoiona kule Marekani kwa sasa ni hali kwa kweli, ambayo inaashiria kwamba demokrasia imepata pigo kubwa sana tangu uh, huyu Donald Trump aweze kuchaguliwa. Yeye ha, hana heshima na demokrasia wala hana heshima na uhuru wa kujiia ama kuendesha mambo ya watu kwa njia ambayo ni huru. Yeye yeah, anajaribu kuingilia uhuru wa watu, uhuru wa magazeti, uhuru wa vyombo vya habari, uh, hata taasisi mbalimbali ambazo mbali mbali. Kwa hivyo hali hii ni hali duni na hali mbovu, kwa sababu ukiona ikitokea Marekani, basi ni kupiga hatua mingi sana nyuma, ambapo um, mtu angefikiria kwamba demokrasia ya Marekani na heshima ya katiba ilikuwa imefika kiwango ambacho hakiwezi kurudishwa nyuma. Nam ni sauti yake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kundi la Islamic State limedai kutekeleza shambulizi lilotokea katika taasisi ya elimu hapo jana jijini Kabul nchini Afghanistan na kusababisha vifo vya watu 34 na wengine zaidi ya 50 kujeruhiwa. Madai ya kundi hilo yameandikwa katika tovuti ya Amak na limesema kwamba mlipaji wake alikuwa amejifunga mabomu. Serikali ya Afghanistan ime shtumo shambulizi hilo. Kampuni iliyojenga daraja iliyoporomoka mjini Jenoa kule nchini Italia siku ya Jumanne wiki hii inaosababisha vifo vya watu 38 wa imeendelea kutengwa na kukosolewa vikali. Serikali ya Italia imetishia ime kuacha kabisa kufanya kazi na kampuni hiyo ya autotrade na kuitaka kulipa kulip, uh, kulipa faini. Wakazi wa Jenoa wanaendelea kuomboleza vifo vya wapendwa wao wakati huu mabaki ya magari yakiondolewa katika sehemu ya daraja hilo lililoporomoka. Na Uturuki imesema iko tayari kuzungumza na Marekani kuhusu mvutano wa kidiplomasia unaoshuhudiwa kati ya washirika hao wawili wa jeshi la NATO. Waziri wa, neto, wa mambo ya nje wa nchi hiyo Mevlut Kavusoglu amesema licha ya vikwazo vilivyowekwa na Marekani, kiongozi wao yupo tayari kuzungumza na rais Donald Trump bila vikwazo au vitisho. Marekani imekuwa ikishinikiza kuachiliwa huru kwa raia wake ambaye ni mhubiri anayeshtakiwa nchini Uturuki kwa madai ya ugaidi. Muda mfupi ujao, mwenzangu Ruben Nikumbuka atakuwa hapa kuletea habari kemkem za michezo. Lakini asante sana Patrick Mangu, ukiwa Msange, Singida, Tanzania, unasema unatupata vyema sana jioni ya leo. Asante sana Bwana uh, Abdul Suleiman Semugenyi, ukiwa maeneo ya Kajansi jini, Kampala Uganda, nasema kwamba uko pamoja nasi jioni ya leo. Nam nambarabara kabisa na wakati wa arifaa michezo na Ruben Ndikumbuka. Asante mwenzangu Victor Melkizedek Abuso. Uh, na msikilizaji, natumai huna neno Mabingwa wa soka nchini Kenya Gor Mahia watacheza na Everton ya Uingereza katika mchuano wa kimataifa wa kirafiki mwezi Novemba. Mechi hii itachezwa katika uwanja wa Goodison Park mjini uh, Liverpool. Timu hizi mbili, msikilizaji, zitakutana kwa mara ya pili uh, mara baada ya kukutana mwaka uliopita uh, na Everton kushinda Gor Mahia mabao mawili kwa moja. Mchuano huu umeandaliwa na wafadhili wa klabu hizi mbili Sports Pesa. Kocha wa Gor Mahia Dylan Kerr amesema mechi hiyo itawapa nafasi ya wachezaji wake kupata uzoefu zaidi na kupata mazingira mapya. Pengine tathmini yako au kama ulivyofuata, ulivyoangalia moja kwa moja mechi ya mwanzo pale Gor Mahia ilipochabangwa, oh, ilipopigwa, ilipofungwa mabao mawili kwa moja, wewe unazungumzia oh, vipi mechi hii? <laughs> Maneno mazito sana lakini na, kama livosema kocha wa wagoruma itakuwa nafasi ya kipekee ya uchezaji wa goruma hii ya kubadilisha mazingira, lakini pia kujipatia kutafuta kutengeneza jina no. na Eleazar alikuwa ananiambia kwamba goruma hii watapigwa tano. Tano, tutaona mambo yatakavyokuwa no. no. no. Na Senegal na Tunisia zinaongoza katika ubora wa mchezo wa soka barani Afrika baada ya shirikisho la soka duniani FIFA kutangaza viwango vya ubora wa nchi mbalimbali mwezi huu. Licha ya kuongoza Afrika, Tunisia imeshuka nafasi tatu, huku Senegal nayo ikipanda nafasi ya ishirini na nne duniani. Misri imeshuka nafasi ya ishirini na sasa ni ya sitini na tano duniani baada ya matokeo mabaya katika michuano ya kombe la dunia mwezi Julai nchini Urusi na barani Afrika. Msikilizaji, Misri inashikilia nafasi ya kumi na moja wakati uh, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo oh, kwa kweli yenyewe imeshikilia nafasi ya tatu barani Afrika na uh, duniani imekuwa ni ya thelathini na saba. DRC inaongoza katika ukanda wa afrika mashariki na kati. Bila shaka, ni kawaida maanake, hujuavyo, ni kweli kwamba DRC imekuwa ikidhihirisha makeke yake hasa katika masuala ya soka ya soka <makes> na Somalia ndio ya mwisho duniani ikiwa katika alama um, mia mbili na sita pamoja na Eritrea uh, Togo na Bahamas na tukielekea huko Ulaya, msikilizaji, beki raia wa Ujerumani mwenye umri wa miaka 21 Thilo Kehler amekamilisha taratibu za kujiunga na klabu ya Paris Saint-Germain PSG baada ya kusaini mkataba wa kuitumikia timu hiyo kwa miaka mitano Kehler ni mchezaji wa timu ya taifa ya Ujerumani iliyonyakuwa kombe uh, barani Ulaya ula huko kwa vijana wenye umri chini ya miaka ishirini na moja. Uh, Shock 04 imesema mchezaji huyo wamemuuza kwa kitita cha euro milioni 37, baada ya kufikia makubaliano na Paris Saint-Germain na madaktari wanaendelea kuchunguza mchezaji nyota wa Manchester City, kiungo wa kati Kevin De Bruyne, nikitamka vibaya bila shaka <laughs> abusu utanisaihisha, kwenye goti lake mara baada ya kuumia upande uh, wa goti la kulia wakiwa mazoezini hapo jana siku ya Jumatano, lakini inasemekana kwamba madaktari wake wamepata shida kufahamu zaidi kujua jeraha linalomwathiri uh, mchezaji huyu, mm, liko wapi? Utakumbuka mwaka elfu mbili na kumi na sita mchezaji mm huyo -hmm. mwenye umri wa miaka ishirini na, na saba Kevin De Bruyne alishindwa kushiriki mechi kumi na mbili baada ya kuumia goti lake la kulia wakati wa mechi ya nusu fainali kombe la EFL ambapo walipata ushindi dhidi ya Everton. Uweka hivyo lakini ukatwa makala ya wimbi la siasa na Victor Robert Wile. Ninakusalimu na kukaribisha katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni jema. Karibu na utakuwa nami, mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wile, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili ni mwendelezo wa siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, lakini kubwa ni upande wa upinzani kuanzisha mchakato wa kutaka kutoa mgombea mmoja. Na kuijadili kwa kina mada hii, nitaungana na Omari bin Fikira, mbunge kutoka upande wa chama tawala cha PPRD, lakini pia nitazungumza na Juvenali Munubo Mubi, mbunge kutoka chama cha upinzani cha UNC. Wakati mchakato wa uchaguzi ukiendelea nchini DRC, vyama vya upinzani viko katika mpango wa kusimamisha mgombea mmoja kwenye uchaguzi wa Desemba 23, mwaka huu. Uh, Juvenali Munubo Mubi, mpango wenu wa upinzani umefikia katika hatua gani mpaka sasa? Bon, uh, maongezi yameendelea kati yetu ha, kuona ni nani yule anaweza zaidi kutuwakilisha hivi kama vile kandideti umoja wa upinzani uh, katika uh, uchaguzi ambao umekuja. Don, mazungumuzo yanaendelea kati yetu na yanaendelea vema. e, ni sherti, ilikuwa mpango wetu ilikuwa kusema kwamba tutasubiri wataje kwanza wanani walikubaliwa, wali ile wali daftari ya muda kwa wakandideti wa kugombea kiti cha urais. Kwa mfano, kamere iko ndani, Bemba iko ndani, Fayulu iko ndani, Matungulu na wengine e, na ni hapo tutaangalia kati yao ni nani yule ambaye atatuwakilisha? Omar bin Fikira, kilichopo hivi sasa upande wa upinzani wana mkakati mzito wa kuhakikisha kwamba wanakuja na mgombea mmoja e. Upande wa chama tawala PPRD mchakato huu mnauchukuliaje? Nashukuru kwa ulizo lako. Na nafikiri kidemokrasia na udemokrasia ambao tunao sisi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umetupeleka katika vyama vingi na tumejua hakika kuwa vyama vya upi, vyama vya upinzani ikiwa watatia mtetezi wao mgombea wao mmoja na sisi tumevik katika mgombea umoja, hakuna shaka, tutakura tutajua uzito wa kura tarehe ishirini na tatu Desemba ijayo, na sisi tuna akini tuko hakika ya kwamba uchaguzi huo tutashinda kwa mbali sana, na kwa kishindo. Juvenali Munubo Mubi, upande wa chama tawala PPRD unasema kwamba itakuwa ni vigumu kwenu nyinyi upinzani kupata tena mgombea mmoja, wakati kila mgombea ameshapeleka fomu zake na inaonekana tayari mmegawanyika. Kipi ambacho unafikiri kitawaunganisha? Wakati tutachagua yule kandidati mmoja, itafanyika namna gani? Kutakuwa wenye wata watasema kwa sauti kubwa ya kwamba wao wame wamejiuzuru ah. Fulani amejiuzuru kwa faida ya mwingine, fulani amejiuzuru kwa faida ya mwingine. Ijapokuwa wapinzani ni wengi ambao waliweza kujitokeza kwa wakandidati kwa leo, lakini itafika kiwango ambao kutakuwa wale ambao watasema ya kwamba wao wame- wamekusudia kuunga mkono yule ambao konsensus itafanya tumchague kama mwakil, mwakilishi wetu sisi wote <tune> Pamoja na upinzani kutaka kuungana na kutoa mgombea mmoja katika uchaguzi ujao, upande wa chama tawala nchini DRC PPRD unaamini bado una nguvu za kushinda uchaguzi huo. Honorable Juvenali Munubo, nyinyi upinzani, kipi kinawapa kiburi cha ushindi? Boh, sisi tuko na leson ya 2011 ama mwaka a elfu mbili kumi na moja hapo pia e, e, iliwezekana tupate u, ushindi sisi wapinzani, lakini tulifanya e, e, kosa. Kosa ambao tulifanya ni kwenda wengi kila umoja kandideti mpaka mwisho e, kulikuwa bwana Etienne Tshisekedi alikuwa kandideti mpaka mwisho na hakupenda ache mwingine. E, kulikuwa Kamerhe naye vile vile alikuwa kandideti mpaka mwisho na na wengine hapo tuko na leson ya 2011 na ndio maana hatutapenda tena tu tuingie katika kosa ile. Itakuwa uchaguzi wa duru moya, ama un seul tour, na hapo ni mishert tukuwe na kandideti moja, yule shujaa ambao sisi wote tutamuunga mkono, e, kwani tajua ya kwamba Bwana uh, Ramadhani Shadari ambao alichaguliwa yeye, ataungwa mkono na serikali. Ni wao wamekuwa wa, wa na pesa mingi ya serikali, wamekwisha hata wa kununua ndege ha. Ulifuata hivi hapo awali, Honorable Omari Bin Fikira, swala la upande wa upinzani kusema kwamba baada tu ya tume itakapokuwa imetangaza wagombea ambao wameruhusiwa kugombea hapo nao watatangaza jina moja haiwatii hofu kuelekea uchaguzi wa Desemba ishirini na tatu. Upande wa chama tawala, upande wa chama tawala, nafikiri katika muungano wa FCC ni muungano una vyama vingi kuliko hata vyama vya upinzani, na hapo tuko hakika kwamba chama mpinzani, um, mgombea wa upande wa kirahis atashinda uchaguzi ujao, kwa sababu tunajua wote walikuwa upande wa urahisi lakini vile walitamani masilahi yao wenyewe wakapinduka na kuona kwamba wao wamekuwa ni wapinzani, lakini tunawajua wa vizuri zaidi. Uchaguzi utafanyika na tutawashinda katika uchaguzi ujao. nam -na, Juvenali Munubo Mubi eh, kiongozi wa, wa chama cha UNC Vital Kamerhe amesema kwamba kama wapinzani wanataka kufanikiwa kutoka na mgombea mmoja, kila mtu aache ubinafsi na awe tayari kumwachia mwenzake atakayeonekana kwamba pengine ana nguvu. Unaona katika hawa wagombea ambao umewataja wana utayari wa kutoa nafasi kwa mtu mwingine ama ndo mtaendeleza ubinafsi na hatimaye mshindwe katika hilo? Ile ni shauri ambayo bwana Kamera alitolea hivi, na siku ya mara kwanza ameisema, ameisema mara mingi. Ni shauri nzuri ambao ametolewa kwa wenzake, hivyo waache umimi ama egoisme, eh, watie ma ego de de cote, jisi imesemeka mwa Kifaransa. Nishauri, eh, ni shauri ambao imetolewa kwa yule yoyote yule mpinzani eh. Tuko kama vile ndani ya timu ya ya, ya soka ama ya, ya football haiko ah, mtu mmoja ambao atazania kwamba yeye pekee anaweza akipita eh, rahisi bila kuungwa mkono na wengine, haitawezekana. Katika hatua nyingine, upande wa upinzani bado unajigamba kuwa na wagombea wenye nguvu. Omari bini Fikira, haya yanayoelezwa na Munubo kwenu nyinyi upande wa chama tawala, yana mantiki gani? Bwana Mnaungu kama amezungumza hivyo, mbunge wa kitaifa anajua yeye ni mbunge katika chama cha UNC cha bwana Vitale Kamere. Wana Vitale Kamere wakati walikuwa wengi, alikuwa na asilimia ngapi? Alikuwa na asilimia mbili mbili tu Yaani tisini na nane yote ilikwenda upande mwingine, hawawezi kutupisha. Na wengine walikuwa na asilimia nne tu alafu sisi tulikuwa na nyingi, lakini najua ya kwamba upinzani hauna hauna kauli katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu eh, upande wa kirahisi tumejitayarisha kikamilifu kwa uchaguzi ujao, na tuna mgombea mkamilifu anayefaa. Tutafanya vyote ili apite. Kwanza, ukihesabu majimbo yote ishirini na sita nafikiri katika majimbo yote hayo upinzani sijui kama utaogota asilimia tatu ama sita. Viviania Juvenali Munubo Mubi, hawa wengine ambao ni pamoja na kina Felix Tshisekedi kina Pierre Bemba kina Fayulu kina Vital Kamerhe, akichukuliwa mmoja wapo kupeperusha bendera ya upinzani, wengine hawa katika mazungumzo, kuna namna gani ambayo mnaipanga mna, mna ili mwende vizuri? Kwanza tutatia ma miradi yote pamoja, kila mtu alionyesha mipangilio yake namna gani ya kuinua Kongo, inaomba tutaje ni yule ambao kweli atapiganisha vita pamoja nasi kusudi afikie ushindi. Bila bila shaka kazi ya kufanya sikuwa tu kandideti rahisi eh, lakini uh, kuko wengine wa leader ambao wanaweza pia vilevile vile kufanya kazi ingine. Tukipata ushindi, kuko mwenye anaweza kuwa presidenti wa bunge, kuko mwenye anaweza kuwa presidenti uh, ama waziri mkuu Prime Minister. Na na kadhalika, kazi ya kufanya ni mingi katika nchi, hata liwali wa jimbo nao ni kazi e, ya kufanya kwa mweni kupenda kusaidia nchi. Kwa hiyo kwa, kwa maana nyingine ni kwamba e, tayari mmeshaanza kupanga namna ya kugawana madaraka endapo mtafanikiwa kutoka na mgombea mmoja, alafu hatimaye pengine mkashinda uchaguzi, nani atakuwa nani? Uh, kusema ya kwamba nani atakuwa nani ndani ya mkataba ama akor politiki vema, itakuwa vema pia tukuwe na mawazo fulani ya kujua kwamba tukipata uchaguzi ni nani ataweza kutuwakilisha kama presidenti wa bunge na kadhalika. Yamefanyika kwa popote hivi, haiko Kongo tu hata nchi ingine, wakati upinzani amejiivwa pamoja. Bwana Munubo amekwenda mbali zaidi na kusema kwamba upande wa upinzani unataka Bwana Mozee Katumbi arejee nyumbani, baada ya kuzuiliwa kwa kumwangalia mwanasiasa kama Moize Katumbi Omari Binifikira. Bado upande wa chama tawala hili haliwapi wasiwasi uh, mtangazaji na kuapia kwa ya kwamba hakuna wasiwasi, hakuna mtu anayemkataza Moize Katumbi kuingia wa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hao ambao wanatilia manani dhidi ya Moize Katumbi wasubiri, wao ni sauti atakayoipata katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu tuna uhakika hatutaacha nchi iende na watu wengine, wanaongozwa vibaya, wanasifa mbaya. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert, wile ni kutakia wasaa tulivu. Afrika Mashariki ni saa 12 na nusu, Afrika ya Kati ni saa 11 na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za jioni hapo ulipo, asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Tumekuandalia makala ya habari rafiki, lakini kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muktasari wake. Makabiliano ya zuka nchini Kampala kati ya wafuasi wa upinzani, huku wanasiasa watatu wa upinzani wakifungula mashtaka ya uhaini. wanasiasa nchini Tanzania wazungumzia kuhusu uchaguzi mdogo uliofanyika nchini humo uliokosolewa na Marekani. Na mamia ya mashirika ya habari nchini Marekani yaanzisha kampeni ya kumtaka Rais Trump kuwaheshimu wanahabari. Unaweza kutuandikia ujumbe mfupi, tuambia uko wapi na unatusikiliza ukiwa wapi hapa duniani. Anza na alama kujumlisha 255764015747 unaweza pia kutuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Hali ya wasiwasi imeshuhudiwa katika mji wa Gulu kaskazini mwa Uganda, wakati huu hatima ya mwanasiasa wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine uh, ikisubiriwa baada ya kufahamika kwamba atashtakiwa katika mahakama ya kijeshi kwa madai ya uhaini. Lakini pia kumetokea na makabiliano kati ya wafuasi wake na polisi katika eneo la Kamnyoka katika jiji la Kampala, wakishinikiza kuachiliwa huru kwa mbunge wao. Kutathmini hali ilivyo jini Kampala, mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Kenneth Lukwago ambaye ni mchambuzi wa siasa za Uganda. Kwanza ni kuelezea kwamba uh, mashtaka kuhusu Bobi Wine bado mbele ya uh, court martial bado hayajatangazwa, uh, na tunavyoongea hivi sasa mwenyekiti wa court martial, lieutenant general um, Guti Andrew ameshafika kule mji wa Gulu na nimepata tu ripoti hivi, wamewakubali makili tu wawili peke yake kwa upande wa Bobby Wine ambaye eh, kwa majina hakika anajulikana kama Robert Chagulanyi kuingia kule kwenye eh, kambi ya jeshi ya Fourth Division Gulu na kwa hivyo mashtaka nafikiri tu yanaenda kuanza hivi na kwa hivyo tunangojelea kuona nini yatatokea. na Kenneth, kuhusu matokeo ya uchaguzi huo mdogo uliofanyika huko Arua, kuna taarifa kwamba mbunge huru ambaye alikuwa anapigiwa upatu na Bob Wine ndiye ameshinda. Pengine ushindi huu unamaanisha nini? Chama cha FDC uh, kilikuwa kinampinga mpinga huyo mbunge mkasiano wadri ambaye amechaguliwa, kauri, yeye alikuwa ni mwenye chama cha FDC lakini akasimama pekee bila chama, na NRM ilikuwa inasema hiyo ni nafasi yao zaidi. Waangalizi wa mambo ya siasa wanasema hii ni alama ya kwamba Uh, Bobi Wine ameonyesha dalili ya kufungulia upande wa upinzani kile kitu ambayo wanaita muungano ambaye inaweza kuleta uh, mageuzi kwenye siasa ya Uganda. Kenneth Lukwago, mchambuzi wa siasa za Uganda, anazungumza akiwa jijini Kampala baada ya ubalozi wa Marekani nchini Tanzania kutoa taarifa ya kuonyesha wasiwasi kuhusu ukiukwaji wa utaratibu za uchaguzi katika chaguzi ndogo zilizofanyika nchini humo hivi karibuni. Vyama vya siasa nchini humo vimekuwa na mitazamo tofauti kuhusu uchaguzi huo. Mengi zaidi na mwandishi wetu Steven Mumbi. Hatua hiyo ya ubalozi wa Marekani imevuta hisia tofauti kuhusu uchaguzi huo. Vyama vya upinzani vimeng'ang'ana kuwa kulikuwa na dosari nyingi. Zito Zuberi Kabwe ni kiongozi wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo. Kulikuwa kuna matukio ambayo ni ya uvunjifu sheria, wa sheria uvunjifu wa amani na matumizi makubwa ya nguvu ya vyombo vya dola ambayo yanaufanya kabisa uchaguzi usiwe huru na wa haki kule, um, Buyungu, siku ya kupiga kura na baada ya kura kupigwa, matokeo kanywa e, ni kuhesabiwa kwenye vituo, mawakala wa vyama vya upinzani walinyimwa fomu za matokeo. Chama tawala nchini humo cha CCM kilithibitishwa na tume ya uchaguzi NEC kushinda viti t vya udiwani katika kata 79 pamoja na ubunge katika jimbo la Buyungu. Katibu wa itikadi na mwenezi wa chama hicho Humphrey Polepole anasema uchaguzi ulikuwa huru na wa haki licha ya dosari chache. uchaguzi huu mdogo ulifanyika kwa mujibu wa sheria katiba na kanuni ambazo tumejiwekea. Kanuni na upande wetu sisi, hatujaona pahala ambapo limekwepo tatizo kubwa, ukiacha matukio machache ya kijinai ambayo na yenyewe yameripotiwa na yameendelea katika utaratibu wa kijinai kwa nchi yetu. Akizungumzia uchaguzi huo, mkurugenzi wa uchaguzi wa tume ya uchaguzi nchini humo Nek Athman Kihamia anasema taratibu zilifuatwa kikamilifu na hatua stahiki zilichukuliwa kwa waliokiuka Taratibu zote zilifuatwa kuanzia uteuzi, ikaja mapingamizi, ikaja tukatengeneza kamati za maadili. Lakini hata wale ambao hawakuridhika na namna yoyote, walikata rufaa tume, ikaja rufaa ishirini na tano zikasikilizwa na kutolewa majibu. Mambo yoyote yaliyotokea nje ya hapo yalishughulikiwa na na na vyombo vinavyohusika. Kama ni vurugu, basi ilishughulikiwa na polisi. Je, kidiplomasia, hatua ya ubalozi wa Marekani kutoa maoni yake kuhusu uchaguzi huo ina maana gani? Balozi Mohamed Mahundi ni mtaalamu wa masuala ya diplomasia. Uchaguzi huo uliopita ulikuwa hakuna taasisi au nchi zilizoalikwa kufuatilia uchaguzi ule, maoni kama yale yanakuwa hayana nguvu na, na hayatoi uwakilishi sahihi, kwa sababu utakuwa ni kwamba umetoa maoni kutokana na ulichokisikia au kilichosemwa. Sasa hiyo inakuwa kidogo ni nje ya taratibu zile za kawaida. Uchaguzi huo katika kata sabini na tisa pamoja na jimbo la Buyungu mkoani Kigoma ulifanyika Agosti kumi na mbili mwaka huu. Sante sana Stephen Mumbi. Waziri wa sheria nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Alexis Tambwe Mwamba, amesema mwanasiasa wa upinzani Mwezi Katumbi Chapwe anatafutwa baada ya kukimbia nchi hiyo. Mwamba ameongeza kwamba hati ya kukamatwa imetumwa katika mataifa mbalimbali mbali ya dunia ili kumkamata Bwana Katumbi. Alijaribu Bwana Katumbi kuingia nchini DRC mapema mwe, mwezi huu ili kuwasilisha ombi la kuwania urais, lakini akazuiwa katika mpaka wa Kasumbalesa ambao upo kati ya nchi ya DRC na Zambia. Watu 73 wameambukizwa wa virusi vya Ebola na wengine 16 kupoteza maisha wilani Beni, mashariki mwa DRC tangu kuanza kwa mwezi huu. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi. Wizara ya afya nchini Kongo DRC imethibitisha pia ya kwamba daktari mmoja Pamangina wilayani Beni ameambukizwa na virusi vya Ebola na raia mmoja kufariki na ugonjwa huo hatarishi kijijini Mabalako, wakati ambapo vifaa maalum kupiganisha ugonjwa huo vya wasili hii leo wilayani Beni. Daktari Bate Njoloko ni mmoja wa viongozi wa wizara ya afya nchini Congo DRC anayepiganisha ugonjwa wa Ebola wilayani Beni ni vifaa ishafika, ingine ngeno iko nakuja, wafundi wa, wa kutumikisha wa, wa ile vitu. Wengi walishafika na wengine ukafika leo, wengine tutafika kesho. Magonjwa ile iko hapa na iko hatari sana. Serikali ya Kongo, wilaya ni Beni imethibitisha kwa upekee kuchukua hatua mbalimbali kwa lengo la kupiganisha ugonjwa wa Ebola. Kasereka kibwana ni kiongozi wa wilaya ya Beni. Tulisema raia ifate maregle ee tongia wana mkono wakati wote, wasikule nyama yenye skufia, wasiuguze mgonjwa na wasizike mtu alikufa na ile malali. Nao raia kijijini Mangina, wilaya ni Beni, wamejulisha mtazamo wao dhidi ya virusi vya Ebola. Tunashukuru sana wa wa mganga kwa utupiganishie magonjo katika mugine etu ya Mangina. Tulishapoteza watu mingi sana, inomba waganga na serikali muone gisi yakonaye problemi antu kame tunaishi, lakini tangia wapiganishe malali ya ebola huku ku kwetu hatukupesana saa vidudu. Tangu mwanzoni mwa mwezi uliopita hadi sasa zaidi ya watu 40 wa ndio wameshuhudiwa kufariki na ugonjwa huo wa Ebola wilayani Beni, mashariki mwa Congo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. RFI Lubumbashi 98 FM namna na hiyo. Msikilizaji, Afrika Mashariki ni saa 12 dakika 39 ukiwa kule Afrika Kati ni saa 11 dakika 39 Habari za jioni hapo ulipo, natumai kwamba unatupata vema kabisa. Ujumbe wa mratibu wa mazungumzo ya Warundi, rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa unatarajiwa kuwasili kesho jijini Bujumbura kukutana na wanasiasa mbalimbali, wakati huu serikali ya nchi hiyo ikisema haitawatuma tena wajumbe wake kwenda kuzungumzia masuala ya siasa nje ya nchi hiyo. Bujumbura inasema kwamba mengi ambayo wapinzani wamekuwa wakilalamikia yamejibiwa katika katiba mpya. Khalid Hassan ni mchambuzi wa siasa za eneo la mazuo makuu, anazungumzia suala hili akiwa jini Kigali nchini Rwanda. Jitihada hizi zitakuwa ni kichekesho tu kwa Warundi, kwani mzozo ulipoanza wa Burundi na mazungumzo yalipoanzishwa, itarajiwa kwamba mazungumzo yataweza kuumulika tatizi ni ama shina la, la, la, la, la mgogoro wenyewe na kuweza kulipatia ufumbuzi. Lakini jinsi siku zilivyokuwa zinavyokwenda, hali ya mambo iliendelea na, na, na kubadilika sasa. Kwa hiyo sidhani kwamba Warundi wenyewe ama wadau wa kisasa nchini Burundi watapokea kwa furaha ujumbe huu na pia ukitazama sasa hivi swala la kisiasa nchini Burundi limekuwa ni zito kuzito sana, na pia wimbi la wakimbizi ni kubwa. Ukitazama pia hali ya kibinadamu imeendelea kutisha huko nchini Burundi. Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za eneo la maziwa makuu, anazungumza akiwa jini Kigali nchini Rwanda. Mwili waliekuwa kiongozi wa kundi la waasi nchini Angola Jonas Savimbi utafukuliwa kabla ya mwisho mwaka huu ili kuzikwa kwa heshima. Savimbi aliuawa mwaka elfu mbili na mbili baada ya kushambuliwa na wanajeshi wa serikali wiki sita tu baada ya kundi lake uh, la UNITA kutia saini mkataba wa amani na serikali ili kusitisha mapigano yaliokuwa ametokea nchini humo kwa muda wa miaka ishirini na saba. Ripoti ya Umoja Mataifa inaeleza kwamba makundi ya waasi katika jimbo la Darfur nchini Sudan yanaendelea kudhibiti maeneo kadhaa kule nchini Libya, lakini pia ripoti hiyo Sudan, ya Umoja Mataifa inaeleza kwamba serikali ya Sudan imeendelea kutuma silaha katika jimbo la Darfur ili kumenyana na makundi ya wapinzani wakili ojuang Agina ni mchambuzi wa siasa za Sudan, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Libya kwa wakati huo hakuna serikali ambayo inamliki nchi yote, na umoja wa kimataifa sio serikali ya Libya. Kwa hivyo haiwezi kuongea kama watu wamejisanya kwa ardhi ya Libya au la. Tunasubiri serikali rasmi ya Libya iseme kwamba watu wamejikusanyika huko. Hilo ni la kwanza. La pili Ikumbukwe kwamba Sudan ya kaskazini pia ilikuwa imepeleka majeshi yake huko. Kwa hivyo kuna vita vinaendelea huko Libya na hatujui ni nani anapigana na nani, hatujui na nani, na nani, na nani ameingia au nani ametoka Libya. Kwa hivyo hiyo ni kisingizio ambacho haiaminiki kwa wakati huu. Namni sauti yake wakili Ujuanga Guina anazungumza akiwa ji Nairobi nchini Kenya. Rais wa Mali Ibrahim Bubakar Keita ametangazwa mshindi wa uduri ya uchaguzi wa urais uliofanyika jumapili iliyopita. Tume iliyoshughulikia uchaguzi imesema kwamba Keita ameshinda kwa asilimia 67.17 lakini mpinzani wake Sumalia Sise amesema wizi wa kura ulifanyika na amekataa matokeo hayo. RFI, Radio France Internationale. Kwingineko duniani ni kwamba zaidi ya mashirika ya habari mia tatu nchini Marekani na kwingineko yameanzisha kampeni ya, ya kumtaka rais Donald Trump kuheshimu uhuru wa vyombo vya habari. Waziri mkuu wa Malaysia Mahathir Muhammad anatarajiwa kuzuru China kuanzia kesho ili kujadili mikataba mbalimbali iliyotiwa saini kati ya mataifa mawili uh, katika kwa serikali iliyopita na aliyewahi kuwa waziri mkuu wa India Atal bihari Vajpayee amefariki dunia. Vajpayee aliongoza nchi hiyo toka mwaka 1998 hadi 2004 na amefariki dunia akiwa na miaka 93. Na mturejea kule DRC, waziri wa sheria Alexis Tambwe Mwamba amesema kwamba nasiasa wa upinzani wa mwezi Katumbi chapo anatafutwa na hivyo serikali imetuma hati ya kukamatwa kwake katika mataifa kwa mbalimbali ya dunia. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Gabriel Kiungwa kumwanza spika wa zamani wa jimbo la Katanga na mshirika wa karibu wa bwana Katumbi akiwa Lubumbashi ya kwanza. Bwana Tambwe Mwamba amesema bwana Katumbi amekuwa na waskari wa nje mia sita na leo hii Bwana Mwamba hajaonyesha hata wawili, hata watatu, hata moja wa mercenaire wa askari wa nchi muongo wa kwanza. Sasa leo ule Bwana Tambwe anasema Bwana Katumbi ni mkimbizi. Sasa anakimbia wapi? Wamuulize bwana wana, Tambwe ukule Kasumbalesa ni wapi? na Gabriel Kiungu, hii inamaanisha nini? Ina maana kwamba Ah, Katumbi hawezi kurudi kwa sasa huko DRC. Ndiyo, bwana Kabila haiko na uoga kabisa, na watu wake wanamwogopa kabisa Katumbi sababu, wanajua wasema, raia yote ya Kongo wanampenda tu bwana Katumbi akuwe rais wao. Kisha bwana Kabila, wa kufuata ni bwana Katumbi, na watu wake wote wa mwamba wa atulu, wa watambwe wanajua ya kwamba hakuna mtu ataweza kumutii, kumuweza katumi, kumpiga kupiganisha na katumi kwa machaguzi hata moja sawa. Na, na, na kwa nini unafikiri kauli hii inakuja wakati huu eh, wakati ambapo wananchi wa DRC wanajiandaa moja kwa moja kuelekea kwenye uchaguzi kule Kongo? Ndio kabisa, ni ulizo mzuri sana. Wakati ni, ni, ni, ni nini basi, ni juu ya nini, nini? yeye wanasema iko na maneno mingi na, na maneno yenye kuangalia sisi sisi wetu yeye anakuja anasema, basi minaingia, mnihukumu, minafika wanakataa. Kila mtu anasema maneno yake, na pengine. Unazungumzia vipi kauli hizi zinazoenea na wanasiasa kule Kinshasa kwamba uh, uchaguzi huko Kongo hauwezi kufanyika bila ya kushirikishwa kwa, na wanasiasa wengine? Ndio watu wana, watu wa wenye kuwa na uwezo sasa, pouvoir ni wao wanamwogopa kabisa katumi, sababu ile anasema shadari shadari ni, ki, ni kusema tu ni namna na ya kuweza kuepuka maneno ya community international, wanamwomba aende shadari, ni mtu atachunga fasi ya kabila ka, anawaza kama machaguzi ikapita moizi haiko sadari wake ule atapita na sadari atampatia uwezo. Matumaini haya mnayowapa wananchi wa DRC, je, uchaguzi unaona kwamba utafanyika kwelikweli kweli kwa wakati, iwapo wa, wanasiasa wengine hawatoshirikishwa kwenye uchaguzi huu? Ndio, ni wazi kabisa. Kwa maana hiyo, katika mazingira haya, unaona uchaguzi hauwezi kufanyika Kongo au tafanyika vizuri hata kidogo, kama Bwana Kabila iko pale. Gabriel Kiungu wa Kumwanza, asante sana. Asante bwana nam, asante sana Robin. Nikumbuka na sasa, ni wakati wa makala ya habari rafiki na Stephen Mumbi. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana Victor Mzekedeki Abuso. Chaguzi nyingi barani Afrika zinakumbwa na vurugu, kabla, wakati na baada ya uchaguzi, na kuonekana kuwa swala la vurugu ni jambo la kawaida nyakati za uchaguzi. Kumeshuhudiwa vurugu katika nchi mbalimbali barani Afrika katika chaguzi za hivi karibuni nchini Uganda, Zimbabwe, Mali na kwingineko. Hali hiyo imejitokeza. Msikilizaji, nini suluhisho la kuondokana na vurugu za kabla wakati na baada ya uchaguzi barani Afrika, ni swali ambalo tunakuuliza msikilizaji. Jina langu ni Stephen Mumbi na haya ni makala ya Habari Rafiki. Karibu. <traciasi> kwa jina naitwa Fred Njawa kutoka Lusaka, Zambia. Jambo namba moja ambao na anaweza kusema kuhusiana na suala kama hili ni kwamba elimu inatakiwa itolekwe kwa ajili ya mambo ya siasa, kwa sababu siasa za Afrika zimekuwa sahizi, ni shida, ni tabu. Na kwa nini hiyo Afrika tu, tunakuwa tukishuhudia katika nchi nyingi sana, baada ya uchaguzi au matokeo yakitoka, kunakuwa vurugu. Hilo jambo linakuwa ni jambo ambalo sio zuri kabisa. Asante. Jina ni John Kima na kuita kutoka Beni, DRC. Ili vurugu zisiweze kuonekana, iliomba marais wa Afrika mara uchaguzi unapoandaliwa, wawe na moyo wa kuachia wanaokuja mamlaka ya kuongoza indi sababu hizi ndivyoweza sema mbele, vurugu zinatokana na kukatalia madaraka. Asante. no, no, no, no, no. Naongea na Zaka Piusi Bundara kutoka amani visiwani Zanzibar. Vyama tawala vikubali kushindwa kwa sababu kama hawajakubali wakiona mpinzani anaonekana kuwashinda, wakianza kuingiza utaratibu wa kupunguza au kusema tunavyosema, si kwamba kuiba kula inachangia sana migogoro ya uchaguzi. Nadhani tu kwamba sijawahi kusikia nchi yoyote ambayo imeingia kwenye mgongano wa uchaguzi kwamba labda mpinzani alitangazwa alafu baadaye huyo huyo akaanzisha fujo badala yake. Mpinzani wa anaonekana na wafuasi wengi na yuko juu kimatokeo, kwa kila sehemu, lakini chama tawala unakuta kinaanza kupunguza idadi ya wapiga kura, idadi ya kura, ndo kinachosababisha. Nadhani lile swala tu ndo likaliwe lizungumziwe, kwamba tunaliondoa vipi. Mimi naitwa natoka hapa nchini Burundi, Bujumbura, ili vurugu hizo zisiendelee kutokana na uchaguzi huo ningependa kabisa wanasiasa wasimame kidete, waseme ukweli ili kabisa vurugu kabisa zisiwe nyingi sana. Hiyo maana kabisa kila siku mwanasiasa akisema mabaya au akifanya kama sijui uongo, zuri sana kweli. Ndiyo maana mimi ningependa kuzungumza kuwa kabisa lazima waseme wase ukweli kwa wa, wale wana, wa, wa, wana, wana kwa, kwa, no, no, no, no. Kwa jina naitwa Mimwani Kenesi, niko Nyakato, Bukoba, Tanzania. Kwanza, wagombea waachwe washindane kwa hoja na mshindi halali ya yatangazwe, sio kutumia vyombo vya dola kumtangaza mshindi wa chama fulani wakati ya kushinda Pili, tume za uchaguzi ziwe huru. Baadhi ya wakuu wa tume za uchaguzi ni wanachama wa vyama tawala, hivyo hawawezi kufanya tofauti na yale matakwa ya vyama tawala. Tatu, elimu kwa mpiga kura itolewe, ili mpiga kura elewe kwamba afanye nini anapokwenda kupiga kura, kabla na wakati na baada ya kupiga kura. Vile vile wagombea elewe kwamba kuna matokeo mawili kuna kushindwa na kushinda. Hivyo bora wakubaliane na kile kitakachotokea wakati wa kuwania nafasi hiyo ya uongozi. Asante no, no, no, no, no. Uh, sana bwana mtangazaji. Naitwa kwa jina la Bisanga Ombeni, naishi nchini Afrika, Afrika Kusini, Cape Town. Nchi nyingi za kiafrika zinahitaji demokrasia itawali kwa kweli viongozi wa kiafrika haswa haswa wale ambao wamekaa madara, madarakani hawaheshimu neno demokrasia. Uchaguzi wa kiafrika kila mara uko na matatizo, kwa sababu viongozi hawataki kuachia madaraka kiurahisi, wanataka waendelee kukaa madarakani. Inabidi watumike kwa ma, mawazo ya wapinzani na mawazo ya chama tawala. Nchi za, ma, za magharibi, Umoja wa Mataifa inabidi usimamie, ufatilie sana, ifatilie kweli swala hilo na demokrasia nchini y Afrika. Napiga simu kutoka Mungwalu, jimboni mpya mwa urgariajina ni Badone Kambale. Hawa marais wa Afrika kwa kwenye uchaguzi wao kwenye kutaia uchaguzi ni kwamba wao wanalilia vyeo na kupenda madaraka nyingi sana na na kupendelea na kupendelea madaraka ili wengine wasi- Oh, wao vile wasiweze kugombea, lakini hiyo ni hali mbaya kwenye bara la Afrika, kwani waserikali zengi kwenye Afrika au marahisi mengi hawapendi kuacha madaraka, na hapo inaleta shida sana na mvurugo kwenye bara la Afrika na tunashangala sana. Itakuwa ya muhimu ili wawe wenye heri kwenye Afrika, lakini kama waendelea kwa ngambo ya hiyo ya kugombania madaraka na watabaki hivyo na watarida hata kidogo. <coughs> <coughs> Asante kwa majina, anaitwa Fateri Faringa, nipo mpo mtaa Mjimwema, halmashauri ya mji wa Tunduma, mkoa wa Songwe, Tanzania. Vurugu nyingi zimekuwa zikitokea nchi mbalimbali, baada kufanyika uchaguzi hata wakati wa kampeni, ni kukubwa katika nchi zetu za Afrika cuma uchaguzi sio huru, imekuwa ikiingiliwa mna na watawala, imekuwa akifanya kazi kwa ajili ya kumnufaisha mtawala kwa madarakani kupora ushindi wa vyama wa, vya wa, wa upinzani na kuupatia chama tawala. Ndio maana vurugu nyingi zimekuwa zikitokea nchi mbalimbali ya Afrika. Kwa hiyo kupitia nafasi hii, napenda kutoa ushauri kwa watawala kwamba watawala wengi waheshimu uhuru wa tume ya uchaguzi, na kama Cuma uchaguzi haiko huru, wajaribu kufanyia mabadiliko ya sheria za nchi ili amani iendelee kuwepo hata baada ya uchaguzi. Mimi naitwa Isaac Magambo, nazungumza kutoka hapa Mombasa, Kenya. Asiyekubali kwanza kushindwa si mshindani, kama vile Waswahili wanasema, kitu kitatakikana kwa nchi zetu za Afrika upinzani na serikali kukubali tumeshindwa, sababu mara nyingi hata upinzani ikishindwa, tukiangalia kama uko mali, unasikia kwamba hapana, tumeibiwa. Mara nyingi serikali ikishindwa, serikali inaiba kura. Kwa hivyo mimi nitasema tu, asiyekubali kushindwa si mshindani. Watu wakomae na wakubali kushindwa na kuacha mamlaka, sababu hatutaishi milele na hatutatawala milele. Ni hivyo tu, tukubali kwamba maisha inastahili kuendelea hapa kwetu Afrika, ama tusiseme kwamba kila wakati tunaibiwa. Ni hivyo tu, nafikiri mimi. Naitwa Jean Claude Murande, niko Malawi. zaleka wa rais wetu wa Afrika kuachia madaraka, madaraka ni vigumu sana. Yani, wanapenda kupa sana madarakani, hawataki kuachilia. Napenda kuwashauri wazidi kuwa na moyo wa, wa utulivu katika madaraka ya naomba wakuu wakuu wa viongozi wa ngazi za juu wilayani huko waweze kutatua matatizo ya Afrika kipindi. <coughs> <coughs> ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji uliyechangia kwa njia ya simu. Na sasa nigeukie baadhi ya jumbe fupi ulizotuandikia katika mtandao wetu wa Facebook, nikianza na Shaban Kikomela. Yeye hajasema iko wapi. Anasema suluhisho katika nchi hizi za Afrika: mosi, vifaa vyote vya kura vitoke Umoja wa Mataifa ndani ya usimamizi wao Pili, wasimamizi wote wa vituo vya kura watoke nje ya nchi husika. Tatu, kamilisho lote la hesabu za kura lisimamiwe na Umoja wa Mataifa. Anaapa kwa Mungu, anasema kutokea uraisi, ubunge na udiwani wote kwa pamoja watakuwa wakipita kwa haki na ndiyo chaguo la wananchi. Afrika itatulia na wananchi watajua utamu wa nchi zao. Marcel Mukeba kutoka DRC, huko Moba Kilungu yeye yeah, anasema viongozi zaidi hasa wa nchi za maziwa makuu wanapenda sana kushikilia viti kwa sababu hawana nyoyo za amani pia, ukandamizaji wa demokrasia. Nikitazama ujumbe wa kwake Alonda Mikeleo wa Nyarugusu, Kigoma nchini Tanzania, yeye anasema tume za uchaguzi nyingi barani Afrika hufanya kazi chini ya ushawishi wa wale walioko madarakani. Pili, wanasiasa wengi barani Afrika wana uchu wa madaraka, kwa hiyo wakati mwingine wanashindwa kukubali matokeo hata kama wameshindwa kihalali. Tume za uchaguzi jitahidi kuweka usawa nyakati za uchaguzi vurugu zitapungua. TC Justin kutoka Masisi nchini DRC, yeye kwa upande wake anasema ni sharti vurugu zifanyike katika chaguzi nyingi barani Afrika, kwani marais wanaacha madaraka kwa kusukumwa, na ndio mwanzo wa kuleta vurugu katika uchaguzi. Yeye anaomba marais wa Kiafrika kujua kuleta usalama katika uchaguzi, kama muda wao wa uongozi umemalizika wasilazimishe Vinginevyo vurugu zitaendelea kutokea. Ujumbe wa kwake Justin kutoka Masisi nchini DRC ndio unatamatisha makala ya habari Rafiki. Jina langu ni Steven Mumbi, Mola akiridhia kesho kutokuwa na makala nyingine ya habari Rafiki. Kwa heri, asante sana. Steven Mumbi, katika ujumbe mfupi uliotuandikia Bwana Fisadi ukiwa Lushoto, Tanzania, unasema Rais Trump, heshimu wanahabari kwa sababu wanafanya kazi kubwa sana asante. Asante sana bwana Jean Marie ukiwa Lusaka Zambi, unasema umetupata vema sana. Asante sana kwa ujumbe wako. Lakini ujumbe wa mwisho ni wako, bwana Nasibu Marobota ukiwa sisi kwa sisi kule Tunduru, unasema unatokea amani sana na kule hasa kule Sudani Kusini. Shukrani sana na kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Fodemitama amekuwa ni Emmanuel Elezar, msimamizi wa matangazo haya. Victor Robert Wile, mimi ni Victor Buso. Asante sana, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Siamini kama ni kweli mpenzi wangu meondoka, nikiona picha yako inapatwa na wazimu. Msikilizaji, asante sana kwa muda wako. Kwa burani hiyo, tunafika mwisho wa matangazo haya kutoka hapa Refea Kiswahili. Muda mfupi ujao utakula kule Jeniparii kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi hapo kesho saa moja na nusu, saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. hmm.