So, dakta ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Familia zaidi ya mia mbili kwenye vijiji kadhaa mjini Bukavu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hazina mahali pa kuishi baada ya nyumba zao kuungua moto. Viongozi wa dunia na raia kutoka maeneo mbalimbali ya dunia wanaendelea kuomboleza kifo cha Kofi Annan. Zaidi ya waumini wa, wa Kiislamu milioni mbili wameanza ibada ya Hija nchini Saudi Arabia. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kwanza na alama ya kujumlisha Nyumba zaidi ya mia mbili zilizojengwa kwa mbao zimeteketea kwa moto mjini Bukavu, jimboni Kivu Kusini, na kusababisha familia zaidi ya mia nne kubaki bila ya makazi. Mwanahabari wetu Mitima De La Chance alitutumia ripoti ifuatayo. Kisa hiki kimetokea katika eneo la Irambo ya pili katika kata Nyalukemba, ndani ya bonde linalokuwa kati ya kambi la kijeshi Sayo na mlima wa shule la Koleji Alfajiri mtaani Ibanda. Kiongozi wa mtaa wa Ibanda, Evarist Manega Benta Itunda, anaeleza nasema, watoto walikuwa napiga njoo bui, moto ikakamata matela, nyumba ikawaka ikaambukiza zingine zote na njo mungini mzime kalungu. Baada ya kuteketea kwa nyumba hizo, ni majonzi kwenye nyuso za wakaaji waliopoteza vitu vyao katika moto huo uliokuwa ukiongezeka kutokana na uvumi wa upepo, na vingine vitu vikaibwa na waliojidai kuwasaidia watu. Mingi walala kwa jirani <coughs> na wengine walala mbarabara. Moto ulikuwa mingi na mpaka ulikuwa mingi moto, paka hivi ingali ya chini chini ziko mingi tu, ni ngambo mbili kuko irambo premier na huko mashirika ya kirai Raia ya yanahisi kwamba kuna kasoro katika ujenzi wa nyumba mjini Bukavu. Pablo Mirugi ni mwanaharakati ba kubwa ya leta navo njo wana vanatongezea kwa ile maprobleme za nyumba kulungula. Ju naonaka mutu kwa jenga hata tu ni manjanja tu, lipiga tu kidogo na marto mapolisi wanakuwe umsalimia anaacha kelke shose mumukono na, na njo wanaacha sabatu wanajenga tu ovyo ovyo juu ya ile kidogo wakuna na korompre wa polisi. Tufahamishe kwamba mji wa Bukavu una wakaaji zaidi ya milioni moja, ila mji huu una gari moja tu kwa kuzima moto. Nchi ya Rwanda kwa mara nyingine imepinga kuongezeka kwa vitendo vya kufurushwa na kuteswa kwa wabanya Rwanda kutoka nchini Uganda. Utawala wa Kigali unadai kuwa wazungumzaji wa Kirwanda ambao ni wanajeshi wa zamani, wafanyabiashara na wanafunzi wamekuwa wakizuiliwa kwenye jela maalum na maofisa wa usalama wa Uganda. Balozi wa Rwanda nchini Uganda, Frank Mugambaje, akihojiwa na gazeti la The East African juma hili, amesema wamepokea taarifa za kufukuzwa na kuteswa kwa wabanya Rwanda. Haya yanajiri wakati huu uhusiano kati ya nchi ya Rwanda na Uganda ukiwa baridi. Viongozi wa dunia na raia kutoka nchi mbalimbali duniani wameendelea kutuma salamu za pole kwa familia ya Kofi Annan aliyewahi kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mshindi wa tuzo ya Nobel ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka 80. Annan, raia wa Ghana, kwa maisha yake yote amekuwa mwanadiplomasia mashuhuri aliyesifika kwa kurejesha tena heshima ya Umoja wa Mataifa katika siasa za dunia ambapo walihudumu kati ya mwaka elfu mia kenda na tisini na saba hadi mwaka wa elfu mbili. Wachambuzi wa mambo wao wana mtazamo gani kuhusu mchango wa Annan katika usuluhishi wa mizozo ya dunia? Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Bara la Afrika pekee inaweza tukamkumbuka, utakumbuka migogoro mingi ameingia kati kama Kofi Annan, pia itamkumbuka kwamba ni mtu wa kwanza kutoka bara hili kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, na akafanya vizuri sana kuliko hata hao wataondoka sehemu nyingine ni mtu aliojitolea kulingania watu kuita watu katika umoja. Kwa hiyo Afrika imepoteza mtu mashujaa kabisa. Ni mtazamo wake, Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. RFI Kampala tisini na tatu nukta saba FM. Asante sana msikilizaji ambaye unaendelea kutegea sikio matangazo yetu haya ya leo jioni, Agasti 19 kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Endelea kututumia ujumbe wako mfupi ya maarafa ukichangia yale ambayo utayasikia m kiswahili.com ukasikiliza matangazo haya moja kwa moja ukiwa popote pale ulimwenguni. Mkutano wa wakuu wa nchi kutoka jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika Sadek umetamatisha mkutano wao, umetamatisha mkutano wao nchini Namibia, huku rais wa nchi hiyo Hage Geingob akizishutumu aki nchi za magharibi kwa kujaribu kuingilia masuala ya ndani ya bara la Afrika. Rais Gengo amesema haya wakati wa kilele cha mkutano huu uliofanyika mjini Windhoek, ambako amesema viongozi wa Ulaya wanaolikosoa bara lao hawathubutu kufanya hivyo kwa mataifa mengine. Kwa upande wake rais wa Rwanda Paul Kagame, ambaye pia ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, ametoa wito kwa jumuiya hiyo kuharakisha mchakato wa kuridhia itifaki ya mkataba wa biashara huria. Watoto wawili wamekufa na wengine wanne wamejeruhiwa wakati bomu la kutengenezwa kwa mkono lilipolipuka kwenye mji wa Ahnif, mashariki mwa mji mkuu Algiers. Wapiganaji wenye silaha walitega bomu mlipuko huo kwenye, kwa lengo la kuvichelewesha vikosi vya serikali kuendelea na msako kwenye eneo hilo la milima. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti makundi yenye silaha nchini Algeria yameendelea kutatiza hali ya usalama kwenye eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo na kwenye maeneo kunakochimbwa mafuta. RFI Kigali 91.9 FM nam. Asante sana msikilizaji wetu hapo Kigali. Asante pia msikilizaji wetu wa Bunia kule Kisangani, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambako unasikiliza matangazo yetu haya moja kwa moja kupitia pia kwa redio wa shirika Kitwe pale Zambia na Rusaka. Pia mnayapata matangazo haya ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Zaidi ya waumini wa Kiislamu milioni mbili kutoka maeneo mbalimbali ya dunia wameanza kutekeleza ibada ya hija nchini Saudi Arabia huu ukiwa ni mkusanyiko mkubwa kwenye taifa hilo linaloendelea kushuhudia mabadiliko. Utawala wa Saudi Arabia ambao unaendelea kuongoza kwa misingi ya dini na kufanya mabadiliko ya kiuchumi imehamasisha upatikanaji, upatikanaji mkubwa wa fedha ili kuratibu safari ya siku sita katika moja ya nguzo za Uislamu. Ibada hii inaashiria nini katika Uislam? Sheikh Athman Mkambaku anafafanua. RFI. Radio na msikilizaji ni kuombe radhi lakini, punde uh, sauti ya shekha itakapokuwa tayari basi nitakujuza kuhusiana na kuanza kwa ile ibada ya hija kule, uh, nchini, uh, Saudi Arabia, ambako uh, mamilioni ya waumini wa dini ya Kiislamu wameendelea ku, uh, kuhudhuria uh, ibada hiyo maalum uh, kabisa kwa misingi ya Kiislamu. Tayari na shekh Athmani Mkambaku anatueleza umuhimu wa ibada ya Hija. Hija ni nguzo katika Uislamu na ni ibada muhimu sana kutekelezwa, ambayo tukikumbuka matendo yote aliyoyatekeleza Nabiullahi Ibrahimu alayhi salam, ikiwa ni pamoja na kuchinja na kuitikia wito ule wa kwenda kutufa al-Kaaba na kufanya ibada mbalimbali. Kwa hiyo hija ni nguzo muhimu katika Uislamu na ni wajibu kwa kila mwislamu mwenye uwezo, anapaswa kuitekeleza. Ni sauti yake uh, Sheikh Athmani Mkambako akifafanua kuhusu ibada ya hija. Kwa mujibu wa dini ya Kiislamu, kila Mwislamu anatakiwa kukamilisha ibada hii angalau mara moja katika maisha yake, ikiwa ana uwezo na afya, ikiwa inamruhusu. Mshauri wa maswala ya usalama wa taifa kwa Rais Donald Trump amewasili nchini Israel muda mfupi uliopita ambapo atakuwa na mazungumzo na waziri mkuu Benjamin Netanyahu kuhusu maswala ya Siria, Iran na mzozo kwenye eneo la ukanda wa Gaza. John Bolton ameandika kwenye ukurasa wake wa akisema anatarajia kuwa na mazungumzo muhimu na waziri Mkuu Netanyahu. Na idadi ya watu waliokufa kutokana na ajali ya kuanguka kwa daraja mjini Genoa, Italia, imeongezeka na kufikia watu 43 w wakati huu vikosi vya uokoaji vikithibitisha kupata miili ya watu wanaodhaniwa kuwa ni wa familia iliyokuwa ijulikani ilipo, siku moja baada ya nchi hiyo kufanya mazishi kwa watu waliofariki, askari wa kikosi cha zimamoto wamefanikiwa kupata miili ya watu watatu walioripotiwa kuwa ni wanandoa wawili na mtoto wao wa miaka tisa, ambao ambao walikutwa wakiwa bado wamo ndani ya gari. Upatikanaji wa miili hii inamaanisha kuwa wale wote walioripotiwa kuwa hawaonekani sasa miili yao imepatikana, ingawa waokoaji wamedai kuwa wataendelea kutazama vifusi zaidi. RFI. Radio France Internationale Nam, asante sana msikilizaji kwa kuendelea kutegea sikio matangazo yetu. Ni fursa ya kwake sasa Ali Bilali, ambaye anakuletea makala murwa kabisa ya changu chako chako changu. <tune> Karibu tena msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale katika makala haya ya changu chako chako changu, ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, muziki na le parle francophone. Hii leo nimepokea wageni studio kutoka huko New York Marekani, hivyo tunazungumza nao hapa kuhusu hali ya maisha ya Marekani ukilinganisha na hapa kwetu barani Afrika. Wakili wangu ni pamoja na, na karibuni sana Radio France International nyinyi. Yes, mnaishi Marekani sindio? Ndio, labda tufahamishe kuhusiana na hali ipoje, mnaishije kule nyinyi kama watu weusi kutoka ukanda wa Afrika Mashariki, mnajijumuisha vipi huko? ya Yeah, watu, watu kutoka Afrika Mashariki, jinsi tunavyoishi, kwanza kule huwa tunaishi kwa upendo, kupendana. Pia huwa tunakwenda kutembeleana, kujuliana hali. Kama mwenzako akifiwa ama akifisha mpendwa wake, huwa tunakwenda kutoa salamu za rambirambi kule, ama wakiwa mtu akifanya sherehe, huwa tunajumuika kwa pamoja, tunamsaidia vitu kama hivyo yani, ndipo tunaposhirikiana. Ni swala zima la ushirikiano la ushirikiano. Ndio. na je, upande wa wanawake mnashirikiana vipi, Anuarite? upande wa wanawake tunapendana, mm tunaambiana mambo kama nataka msaada, naweza kuniambia. na huko -hmm. kwetu kuna yale mambo ya umbea umbea ya wanawake sijui, <laughs> kwa kule Marekani ipoje? uh -huh. Sio sana. Kwa kule, kila mtu yuko bisi na vyake, kazi, shule mm -hmm. Sometime inatokea, unajua watu yao inatokeasasa mm -hmm. Tukiangazia face kuhusiana na swala zima la tamaduni, ukizingatia kwamba kule kuna watu kutoka uh, mataifa mbalimbali, tuseme ninyi mmetoka Burundi, wapo watu kutoka Kongo. Diyo. kutoka Tanzania, kutoka sijui Rwanda sasa inakuwaje? Mnafanyaje katika ushirikiano mzima wa suala zima tuseme la sherehe ya harusi ya kwanza kule kushirikiana, kwasababu kule kwanza nakuta kwamba watu wanaongea lugha moja Kiswahili. mm -hmm. wao wna ushirikiano mkubwa sana tofauti na wale wasioongea lugha mojaukizingatia mm -hmm. watu wa Afrika mashariki wote ni wamoja, nazungumza Kiswahili ndiomana s wanashirikiana sana kwenye wanashirikia masherehe, anatoa mchango wake kitu kama hicho kitukamahcho unatoka Tanzania, Rwanda, Burundi, Kongo, Kenya. mm -hmm. Wote nashirikiana kwa pamoja. Sasa ukiangalia uh... Watu kama tulivyoongea hapo awali, wanatofautiana kwanza kulingana na mataifa, lakini pia kulingana na namna Mwenyezi Mungu alivyowaumba. Haitokei mara kadhaa ugomvi aidha vurugu zozote baina yenu? Inakuwaje? Nah, vurugu hazitokee, lakini tu kama mambo ya ombea ombea, najua tena binadamu hmm, jinsi walivyo yakosi, wakati mwingine hmm, lakini sio sana, kwa sababu watu wengi nakuta wako busy na na kazi, shule, anatoka labda kazini, amechoka, anataka kujipumzisha hivyo. Sasa ile muda wa ombea anakuwa haupo sana mm -hmm. Yeah. Un, unajua kwa mfano kama mimi nipo hapa Tanzania, nataka nijue kule Marekani watu wanaishije. Hebu mwadisie msikilizaji wetu ambaye anakusikiliza wakati huu, mnaishije? Kuna tofauti yoyote na sisi huku? Ya, iko tofauti, kwa sababu kule kwanza yani, kule maisha ya kule ni kazi na shule, yani kabisa. Mambo uka vijweni vijweni kule haipo kule. mm -hmm. Haikuwage kule yani, yani ni kazi, shule, narudi nyumbani, kwa sababu hata mke na mume kule wanaza kakata wiki, wiki nzima waonani Eh yeah, kwa sababu mke ana labda mke anafanya kazi mchana, mume anafanya kazi usiku, yaani mume anatoka, mke anaingia, ndio hivyo ya maisha inakwisha, hivyo ya kwenda hivyo <laughs> <laughs> msikizaji, nafikiri umesikia wenzetu wanavyoishi, kazi shule, kazi shule, mke na mume mnapishana, aidha asubuhi au jioni, yeah. <laughs> na hii upande wenu nyinyi kina mama, mnalivumilia vipi ha? Unapishana na mume, mnaweza mkafanya wiki au mwezi, kama alivyosema hapa, mnalivumilia vipi? Tuishazoea tu eh, mm, we understand, kama naenda kutumika, ukitoka na mimi natumika hivyo, mhm, mm, yeah, hakuna tatizo. Mna lolote, mnapanga mna mna mnapanga vipi? Hebu tuhadisie tusikie ipoje hii ya? kama mi natumika, natumika mchana natumika jioni, naenda anarudi hivyo, lakini pia uoga inatokea. Nyinyi wote mnatumika mchana au mnatumika yote usiku, si inatokea pia hiyo ya? Yeah, inatokea mm -hmm. Kana watu wanatumika wote mchana au usiku ya yeah. mm -hmm. inakuwa hakuna tabu hiyo ikitokea, lakini sasa unakuta hiyo wengi wao wanataka watumike shift tofauti kwa sababu ya watoto. Kwa sababu we ukienda kazini mchana yule tabaki na watoto. Kama mkienda nyi wote, kama mnafanya kazi mchana nyi wote ama usiku, mtapata tabu sana mtu ambaye atawaangalia watoto. mm-hmm ya lakini sasa ndio maana wengi wanaamua sasa kufanya tofauti. Yeah, hey, wanalipa pesa expensive, nyingi sana wanamlipa kwa saa kumlipa. Ikibidi kupiga deki jumba kubwa kama hii una, we mwenyewe kibidi kufua unafua. Yani kila kitu unafanya mwenyewe, shughuli za ndani zote ni mwenyewe kwa mashine tu na tia nguo kwenye mashine basi na ikaa. uh -huh. mm. lakini watu waga wanasema kwamba watu ambao wanaishi Ulaya huwa wanaishi kwa mikataba wanasema kubaliane wiki hii itakuwa ni zamu yangu yangu ya kupika, kufua kila kitu, wiki ijayo ni amke, wiki ijayo wiki nyingine mwanamume lipoje? Ah, yeah, hiyo sasa hiyo hiyo haipo kutokana na sisi wana Afrika Mashariki, ingawa tuko kule, lakini mila zetu zinabaki kwa vile vile. mm -hmm. Yeah, huyu hata mimi nikienda nikienda kazini tena macha nyumbani, nitakuta kila kitu ameshaandaa amepika. Najua mme wangu an, an, an, anarudi kutoka kazini, anaandaa kila kitu, afu yeye akienda wa mimi ndo nitabaki naangalia mambo ya nyumbani watoto, pia nitabaki naangalia watoto, kwa maana naye ameenda kazini pia. Yani tunashikwa kusaidizana vile kifamilia, na si kwamba labda nikifanya hivi, labda mke wangu, labda nitaonekana niko mdhaifu kwa mke wangu nini? Hapana, nikufanya kwa ajili ya maisha, ndo maisha ya watu wanavyoishi, ndio. Na si kufanya kwa sababu watu wengi wanaona, ah, mimi nikipika pale nitaonekana bwege mbele ya mke wangu nini? Hapana, kwa maana mke wangu naye anaenda kazini kule yaani kile kipato takachokipata pale pia kitasaidia pale nyumbani pia. Mm -hmm. Haijawahi kutokea, tuseme kwa mfano, wewe umetoka umekwenda kazini, amebaki labda, unarudi unatarajia kukuta chakula kaandaa kila kitu, alafu unakuta hajaandaa lolote. Hiyo hali hiyo hiyo yaani huwa inatokea yeah. mm -hmm. Kwa baadhi ya watu labda time, yeah. Au kute labda mume naye labda alikuwa busy na mambo mengine tena. Mm Hivyo -hmm. Unakuta labda mke anatoka kazini anakuta labda hajapika. Kwa maana na wanawake kule apokwenda kazini atarudi na pia amechoka na ni binadamu. Mm -hmm. Bani, anatakiwa labda kazi za ndani msaidie, labda nenda kaoshe vyombo, labda tokwa, labda mtoto, labda kaharibu mazingira, labda pia usafisha yale mazingira mtoto kaharibu. mm -hmm. Si kwamba labda mpaka msubiri mkeo atoke kazini ndo aje afanye vile vitu. mm -hmm. yeah. Kuna changamoto kuhusiana na divorce au talaka, mm -hmm. mke na mume kuachana kwa kule kwenu ipoje hili? Mm -hmm. Kule ni bingi yao wanaachana sana, wanafanya divorce sana ya. kwa nini? Labda hawaelewani. Na mara nyingi inakuwa ni kwa sababu gani? Sababu ambayo divorce huwa inatokea sana, kwa sababu labda mwanamke ama mwanaume anaanza kufuata mila za kule, na sisi nakumbuka kumbuki no kwamba sisi ni Waafrika, mila na desturi zetu zizi tulivyo natakiwa muishi milele, yani kama jinsi mvokula kiapo nipofunga ndoa Mtavumiliana kwa kila, kwa, kwa kila hali si ndio? Taishi kwa tabu na raha mko pamoja. Sasa hiyo labda kwa mwanaume anaweza akabadilika, anaanza kufuata mila za kule au mwanamke anabadilika. Sasa mmoja wao akishabadilika ndio hivyo, sasa ndio wewe unatokea sasa, nani, inatokea vurugu ndani ya ndoa watu ndio mwisho wa siku watu wanaachana. mm -hmm. Na ndio maana divorce kule ziko nyingi sana. Kweli. E, kwa watu kutoka Afrika. Kwa sababu wana, wanaume wanaenda kuzaa nje. Mwanaume yeah. <laughs> <laughs> <laughs> uh -huh. mm. Akienda kuzaa nje, kwa hiyo mwanamke anaamua kusema fadhali ndoa ishi. Kweli. mm -hmm. yeah. Yeah, inatokea labda, mwanamke, mwanaume anaenda kuzaa nje, huwa inatokea hiyo. Na sasa nakule, sasa tatizo la kule, sasa ukishazaa nje, kama vile kama vile, yani unaleta moto ndani ya ndoa yako kwa sababu kuna pesa fulani unatakiwa unahudumia ule mtoto mpaka siku ataeneza miaka kumi na nane. Sasa nani, wanawake wachache naweza kuwa navumilia, wewe unakuwa unatoa pesa nje ili mm -hmm. ya kuhudumia mwanao umezaa nje. Unaona hicho kitu, ndo asilimia ndoa kubwa zinapenda kuvunjika kwa ajili ya hicho kitu hicho. Maana serikali yakuli inasema ukishazaa mtoto kama ule mwanamke lazima mdume mpaka siku ateneza miaka kumi na nane. Tena pesa wao wanazikata, sio kwamba wewe ndio unapeleka, wao wanazikata tu kwenye mshahara wako tu, au utajua zimeendaje tu yani. Kwa hiyo mwanamke anashindwa kuvumilia hiyo hali eh. Sasa ule mkeo ambaye ambaye unaishi naye kama mke wako, ndio anaishi naye kihalali, wengi wao wanashindwa kuvumilia sana. Ni wanawake wachache sana watavumilia, aseme da, huyu anahudumia nje tena niendelee kuishi naye? Hapana. Unasikiliza changu chako, chako changu hapa Radio France Internationale. Naam, anarite na dhadifesi amesema hapa kwa mara nyingi asilimia kubwa wengi ambao wanatoka Afrika huwa wanabadili mila na tamaduni zao na hii imekuwa sababu kubwa sana ya ndoa kuweza ku, kupata mtetereko. Unafikiri kwa nini watu hufikia kubadili na kusahau mila na tamaduni zao? Mm. Si adakawanig kama, to. Yeah, kama jinsi alivyosema pale, yaani lazima kama ukiwa na wazazi, mzazi ndio anakuwa anakufundisha kufundisha ile mila na desturi sasa kwa, kwa vijana ambao, ngeli wadogo wadogo ambao wako kule wakiona wazazi na kwani bahati fulani hivi ingawa mtoto atashindikana, lakini mzazi anajaribu kumuonyesha kumfundisha ile mila na desturi za nyumbani, mm -hmm. Sema nyumbani sisi tunaishi hivi tunaishi hivi hivi na hivi na ndio maana mtaishi vizuri hata ukipata mke mtaishi vizuri, ya sasa wengi sasa wanasahau sasa ile mila na desturi za nyumbani, wanaanza sasa kuiga ile mila ya kizungu sasa kikutana na mtu ambaye tayari kashachukua ile mila ya kizungu, na wewe bado ungali na mila yako ya Kiafrika, yani mko vitu viwili tofauti, mm -hmm. Hamtaelewana pale yani. Kweli eh? Yeah. Tukimalizia hapa makala yetu ya changu chako chako changu, labda kwa mtu ambaye anatusikiliza uh, kwa muda huu, unafikiri ni, ni rahisi kuishi Marekani ah, kwa maisha ya Marekani natokana na mtu ambaye amezoea Nazanga, na ikasema na penye sio rahisi, kwa maana kule kabisa lazima ufanye kazi na, kuna vijana wengi wako huku, hasa wanafikiria labda kule Marekani pesa zipo, labda wanafikiria labda watu waga wanaokota pesa barabarani nini lakini hiyo haipo, kwa sababu kuna wengine wangine wako na ndugu zao, gharama zake alizonazo ni nyingi sana okay, na, na mke wako mjamzito hafanyi tena kazi, anakaa nyumbani, nabidi upambane mwenyewe sasa. Pambana sasa gharama pa zote <laughs> <laughs> kwa mtu ambaye anakusikiliza unamwambia nini? Wasifikirie labda huko Marekani ama Europe maisha yako rahisi sana la, pote maisha ni kutafuta nini? Ndio ni, kuna wengine labda Mungu anakuwa amewajalia wanapata, lakini na, na pia kule pia kuna wakosefu wako wapo, yeah. Pote tu ni hivyo maisha tu, yani kweli, ndio. tumeshuhudia wimbi la wahamiaji wakikimbia bara la Afrika kuelekea Ulaya na Marekani, baadhi wakipoteza maisha katika harakati zao kuelekea huko Ulaya na hatimaye, umesikia hali ya maisha huko sio rahisi kama baadhi tunavyofikiria. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki, ambapo nakuletea mwanamuziki Aretha Franklin, jina halisi Aretha Louise Franklin, aliyezaliwa Machi 25 mwaka 1942 huko Memphis, Tennessee, na amefariki Agosto 16 mwaka 2018 huko Detroit, Michigan. Ni mwimbaji wa nyimbo za injili, funk, rhythm and blues na jazz ni mwimbaji wa muziki ni pianist alibatizwa jina la the queen of soul au pia lady soul namo mwaka 1964 aretha franklin alichukua nafasi ya pili katika watu maarufu zaidi wa afrika na marekani ulimwenguni alikuwa nyuma ya martin luther king jr Ameuza milioni 75 ya rekodi zake na ni msanii wa kike wa kwanza ambaye amechukua rekodi nyingi katika historia ya sekta ya kurekodi. Mwaka 1987 akawa mwanamke wa kwanza kujiunga Rock and Roll Hall of Fame nam, kama ilivyokuwa kwa Michael Jackson, Aretha Franklin atazikwa mazishi ya kitaifa mnamo tarehe 31 Agosti mwaka huu. Haya, sikiliza miongoni mwa nyimbo zake anakwambia think dasina ni kwage huku nikikutakia bon dimanche. Kitwe 92.5 FM Ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki wakati ni saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi Viongozi wa dunia na raia kutoka maeneo mbalimbali duniani wanaendelea kuomboleza kifo cha Kofi Annan. Rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi atia saini sheria mpya kuhusu udhibiti wa matumizi ya tovuti nchini humo. Zaidi ya waumini wa Kiislamu milioni mbili wameanza ibada ya hija nchini Saudi Arabia. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza, usisau kwanza na alama ya kujumlisha. Viongozi wa dunia na raia kutoka nchi mbalimbali duniani wameendelea kutuma salamu za pole kwa familia ya Kofi Annan aliyewahi kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mshindi wa tuzo ya Nobel ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka 80. Annan raia wa Ghana, kwa maisha yake yote, amekuwa mwanadiplomasia mashuhuri aliyesifika kwa kurejesha tena heshima ya Umoja Mataifa katika siasa za dunia, ambapo alihudumu kati ya mwaka 1997 hadi 2000. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu mchango wa Annan katika usuluhishi wa mizozo ya dunia? Haji Kaburu anazungumza. Dar es Salaam nchini Tanzania. Bara la Afrika pekee inaweza tukamkumbuka, utakumbuka migogoro mingi ameingia kati kama Kofi Annan. Pia itamkumbuka kama ni mtu wa kwanza kutoka bara hili kuwa katibu mkuu wa umoja wa mataifa na akafanya vizuri sana kuliko hata hawa, e, watu kutoka sehemu nyingine. Ni mtu aliyojitolea kulingania watu, kuwaita watu katika umoja. Kwa hiyo Afrika imepoteza mtu mashujaa kabisa. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Nchi ya Rwanda kwa mara nyingine imepinga kuongezeka kwa vitendo vya kufurushwa na kuteswa kwa wabanya Rwanda kutoka nchini Uganda. Utawala wa Kigali unadai kuwa wazungumzaji wa Kinyarwanda ambao ni wanajeshi wa zamani, wafanyabiashara na wanafunzi, wamekuwa wakizuiliwa kwenye jela maalum na maofisa wa usalama wa Uganda. Balozi wa Rwanda nchini Uganda, Franka uh, Mugambi, Mugambaje, akihojiwa na gazeti la The East African juma hili, amesema wamepokea taarifa za kufukuzwa na kuteswa kwa Wabanyarwanda. Haya yanajiri wakati huu uhusiano kati ya nchi ya Rwanda na Uganda ukiwa umepoa. Rais wa Misri Abdel Fattah Al-Sisi hatimaye ametia saini muswada wa sheria ya kudhibiti matumizi ya tovuti nchini humo, wamethibitisha maofisa wa, wa serikali. Sheria hii kuhusu makosa mtandao inahusu mamlaka kupitia jaji wa mahakama kuagiza kufungwa kwa tovuti ambazo zitaelezwa kuwa tishio kwa usalama wa taifa au kwa uchumi wa taifa hilo. Sheria hii imepitishwa wakati huu bara la Afrika likishuhudia nchi kadhaa zikipitisha sheria kama hizi zenye lengo la kudhibiti matumizi ya kwenye mtandao. RFI Kitwe tisini na mbili nukta tano FM. Asante sana msikilizaji kwa kuendelea kutegea sikio matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, nchini Tanzania. Zaidi ya waumini wa, wa Kiislam milioni mbili kutoka maeneo mbalimbali ya dunia wameanza kutekeleza ibada ya hija nchini Saudi Arabia, huu ukiwa ni mkusanyiko mkubwa kwenye taifa hilo linaloendelea kushuhudia mabadiliko. Utawala wa Saudi Arabia ambao unaendelea kuongoza kwa misingi ya dini umehamasisha upatikanaji mkubwa wa fedha ili kuratibu safari ya siku sita katika moja ya nguzo ya Uislamu. Kwa mujibu wa dini ya Kiislamu, kila Mwislamu anatakiwa kukamilisha ibada hii angalau mara moja katika maisha yake akiwa na uwezo au afya kumruhusu. Nchi ya Brazil inajiandaa kutuma wanajeshi wake kwenye mpaka wa nchi hiyo na Venezuela, saa chache tu baada ya raia wa nchi hiyo kwenye mji wa Pakaraima kuwafukuza wahamiaji kutoka Venezuela, wakati huu sintofahamu zaidi ikishuhudiwa kati ya nchi za ukanda na utawala wa Caracas. Maelfu ya raia wa Venezuela wamevuka mpaka na kuingia Brazil katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, wakikimbia hali mbaya ya uchumi na kisiasa nchini mwao. Haya yanajiri wakati huu nchi ya Ecuador ikipitisha sheria kali kuzuia wahamiaji kutoka Venezuela, hatua inayosababisha maelfu ya raia kubaki mpakani. Waokoaji wameendelea kutafuta watu zaidi katika vijiji ambavyo vilikumbwa na mafuriko kusini mwa nchi ya India, wakati huu watu zaidi ya 370 wakiripotiwa kupoteza maisha na wengine zaidi ya laki 7 wakipoteza makazi yao. Zoezi hili linaendelea kwenye kijiji cha Kerala ambacho kwa zaidi ya asilimia tisini kilisombwa na mafuriko ambayo yanatajwa kuwa mabaya zaidi kuwahi kushuhudiwa. Mamlaka nchini India zinasema maelfu ya raia wamenaswa, wengi wakihofia kukaa na njaa kwa siku, kwa siku zaidi ya mbili bila chakula wala maji, wakati huu pia mvua zaidi zikitabiriwa. Na idadi ya watu waliokufa kutokana na ajali ya kuanguka kwa daraja mjini Genoa, Italia imeongezeka na kufikia watu 43 wakati huu vikosi vya uokoaji vikithibitisha kupata miili ya watu wanaodhaniwa kuwa ni wa familia iliyokuwa haijulikani ilipo siku moja baada ya nchi hiyo kufanya mazishi ya watu waliofariki. Askari wa kikosi cha zimamoto umefanikiwa kupata miili ya watu watatu walioripotiwa kuwa ni wa, wanandoa wawili na mtoto wao wa miaka tisa. Upatikanaji wa miili hii unamaanisha kuwa wale wote walioripotiwa kuwa hawaonekani sasa miili yao imepatikana, ingawa waokoaji wamedai kuwa wataendelea kutazama vifusi zaidi. Asante sana Emanuel Makundi na bila shaka msikilizaji amekujuza habari za dunia zinazojili wakati huu duniani na hivi sasa, tunakuletea makala ya jukwaa la michezo tukitathmini kwa kina uh, mwenendo wa ligi ya Tanzania inayotazamiwa kuanza uh, wiki ijayo, huku changamoto kubwa ikionekana wazi ni kukosekana kwa mdhamini mkuu wa ligi hiyo. Utafahamu kwamba Uh, ligi mdhamini mkuu wa ligi hiyo ilikuwa ni kampuni ya mawasiliano ya simu za mikononi Tanzania Vodacom, lakini kwa sasa mkataba wake umemalizika, na tayari mamlaka zinazosimamia soka nchini Tanzania zimethibitisha kwamba msimu ujao ha, wata, ligi itaanza pasipokuwa na mdhamini mkuu. Basi tutaangazia haya kwa kina, na baadhi ya mambo tutakayogusia ni je, klabu zimejiandaa kikamilifu kushiriki uh, ligi bila kuwa na mdhamini mkuu, na tutarajie nini uh, ikiwa kutoka kuna ushindani wa kweli katika ligi hii. Haya ni baadhi ya maswali ambayo tutakuwa tukijadili na wageni wangu kwa hivi leo, na ambao ni mtendaji mkuu wa klabu ya Azam Abdulhamim Abdulkalim Amim. Huyu ni mtendaji mkuu wa klabu ya Azamu ambayo inashiriki ligi kuu ya Tanzania, anaungana nasi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Karibu sana Abdulkalim Amim katika makala ya jukwaa la michezo RFI Kiswahili. Asante uh, sana Namna pia msikilizaji, katika laini nyingine tunaungana na mchambuzi wa soka Samuel John akiwa Mwanza kaskazini magharibi mwa Tanzania. Pia ameungana nasi kwa njia ya simu jioni hii. Karibu sana Samuel John. Asante sana Nam, asante sana msikilizaji, na nikujuze kwa muktasari tu habari zinazo za michezo zinazoendelea duniani kwa sasa nikianzia pale nchini England. Uh, Manchester United hivi sasa kama unashuhudia mchezo wa ligi kuu imesha chapwa mabao mawili kwa moja na timu ya Brighton and Hove Albion, mpambano um, huu unaochezwa kule katika ligi kuu ya kandanda chini England ikiwa ni kipindi cha kwanza, na hapo awali Manchester City imeshusha kisago cha mbwa mwitu kwa klabu ya Huddersfield Town kwa mabao sita kwa moja, huku mshambuliaji kutoka nchini Argentina Sergio kuni Aguelo akifunga mabao matatu katika mchezo huo. Na pale nchini Italia, Cristiano Ronaldo jana alianza ligi kuu ya soka nchini Italia na klabu yake ya Kievo Verona kwa kupata ushindi wa mabao matatu na klabu yake ya Juventus ikipata ushindi wa mabao matatu kwa mawili dhidi ya Kievo Verona, na huo ulikuwa ni mchezo wa kwanza kwa Cristiano Ronaldo ambaye amejiunga na Juve msimu huu akitokea kwa mabingwa wa soka wa Ulaya timu ya Real Madridi ya Uhispania. Oh, na michuano ya taji la shirikisho barani Afrika hivi leo uh, majira muda mfupi kutoka sasa, Yanga ya Tanzania inaipokea timu ya uh, usm Arja ya Algeria, mchezo ambao unashuhudiwa na mwenyekiti wa klabu ya Yanga Yusuf Manja ambaye kwa muda mrefu alikosekana katika klabu hiyo, lakini tayari ripoti mbalimbali mbali kutoka nchini Tanzania zinaainisha kwamba ameshawasili katika uwanja wa taifa kushuhudia pambano hilo. Na mchezo mwingine utakuwa ni kati ya mabingwa wa soka nchini Kenya, Gor Mahia wanaowapokea Rayon Sports ya Rwanda. Naam, na sasa msikilizaji, turejelee ta mjadala wetu wa hivi leo, na kama nilivyokujuza tunaangazia kukosekana kwa mdhamini mkuu katika ligi kuu ya soka Tanzania Bara Uh, msimu huu ambayo inatazamiwa kuanza Agasti 22. Kwanza nianze na Abdul Karim Amim, mtendaji mkuu wa klabu ya Azam. Je, kama klabu mlilifahamu mapema hili kwamba kutakuwa na kukosekana kwa mdhamini mkuu wa ligi kuu ya soka Tanzania Bara? Uh, kiukweli, hatukuwa tunalifahamu kwa sababu hatukupewa taarifa rasmi awali, lakini wasiwasi walikwepo, kutokana na kuwa mkataba mpya, walikuwa na wasiwasi kule kuwarinyuji yani ku- kurudiwa kuongezwa, yani mkataba mpya. Kwa hiyo wasiwasi ulikwepo, isipokuwa tukuwa na uhakika zaidi. Um, sasa taarifa rasmi imetolewa na mamlaka inayosimamia ligi ya Tanzania kwa maana ya bodi ya ligi na TFF, wamesema ligi itaanza pasipokuwa na mdhamini. Na tunafahamu kwamba katika kipindi cha miaka minne iliyopita, Vodacom walikuwa wakitoa kiasi cha zaidi ya bilioni mbili nukta tatu kwa mwaka, wakitoa vifaa vya michezo kwa timu shiriki, lakini pia wakitoa zawadi kwa washindi na nauli kwa timu ambazo zinashiriki ligi hiyo. Imewaathiri kwa kiasi gani katika maandalizi? Vilkoli, imetuathiri na pia inaweza kuathiri zaidi timu zingine ndogo ndogo, kwa sababu Vodacom walikuwa wanasaidia sana kupush mambo mengine kama usafiri, vifaa. Kwa hiyo ni mipigo mipigo kubwa sana kwa timu zinazoshiriki ligi kuu. Asante sana uh, Abdulkarim Amim sali, salia salia hapo hapo, nije kwako Samuel Joni uh, klabu li, zinasema kwamba ziliona zi, zi kwamba jambo hili litajitokeza lita, unadhani klabu za zinazoshiriki ligi ya Tanzania hususan hizi klabu ndogo zimejipanga kikamilifu kucheza ligi pa, pa, pasipo kuwepo na mdhamini mkuu? Hakuna mipango yoyote ambayo ipo katika klabu hizi ambazo tunasema ni klabu ndogo ndogo? na hilo la kuziita ni klabu ndogo ndogo, unaweza ukalishuhudia zaidi kupitia klabu ya Dar es Salaam Young Africans ambayo ni klabu ya muda mrefu, lakini tumeona katika kipindi cha hivi karibuni namna ambavyo imepata msukosuko na swala so zima likielezwa kuwa ni changamoto ya kifedha. Sasa kwa klabu kongwe na kubwa kama Dar es Salaam Young Africans, mambo yalikuwa hivyo kutokana tu na kukosa kiwango cha fedha ama kiasi cha fedha walichokuwa wanakihitaji. Niambie leo kwa hivi virabu ambavyo ni vidogo vidogo vinavyoshiriki ligi kuu soka Tanzania bara vinashiriki ligi vikiwa havina mipango yoyote, vinashiriki ligi vikiwa havijui kwamba vinataka nini katika ligi hiyo. Kukosekana kwa fedha hizi ambazo ni takribani milioni themanini kwa mwaka ni pigo kubwa sana kwa vilabu hivi, na lakini niseme tu kwamba licha ya kwamba fedha hizi nafikiri sasa kuna kwenda kuiharibu ligi kama fedha hazitopatikana, kwa sababu kwa kiasi kikubwa sisi ambao tumekuwa tukikaa karibu sana, na ukipita katika vijiwe unasikia wanazungumza wenyewe kwamba katika ligi kuu soka unatakiwa ucheze tu michezo yako kadhaa, ushinde, ujikusanyie pointi takribani thelathini mzunguko wa kwanza, mzunguko wa pili uanze biashara ya kuuza mechi. Sasa kama hiyo ilikuwa inazungumzwa hivyo na fedha za mdhamini zilikuwepo, leo hii kama hakuna fedha za mdhamini, unaona kabisa kwamba vilabu hivi vitakuwa katika hali mbaya, na pengine tunaweza tukashuhudia moja kati ya ligi mbovu kabisa ambazo hazijawahi kutokea. Na tayari dalili zilionekana mapema tu kwamba ligi kwa kiwango kikubwa itakuwa ni ya upande mmoja, nikiwa na maana ya kwamba klabu zenye uwezo wa kifedha zitafanya vizuri sana katika ligi kuliko hizi klabu ambazo zimekuwa zikizitegemea hizo klabu, ambazo pesa zinazotokana na pesa ambazo wanazipata kutoka kwa mdhamini no. kwa ajili ya kuendeleza shughuli zake. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba ligi itakuwa na changamoto kubwa sana endapo fedha hazitopatikana kwa wakati. Na, na, sasa uh, tukisalia hapo Samu, wadhamini wa wanaobaki ni kampuni ya, ya, ya Azam Media ambayo inaonyesha ina, ina michi za ligi kuu ya Tanzania ambayo itatoa kiasi cha shilingi milioni 162, uh, kwa, kwa kila timu inayoshiriki lakini kwa awamu. Lakini pia vilevile vile benki ya KCB ambayo pia ni wadhamini wenza wanatoa milioni 15 kwa, kwa, kwa kila timu zinazoshiriki e, chochote ambacho wanaweza wakapambana, mathalan timu kama mbao au unazungumzia pia vilevile vile timu kama African Lioni ambayo iliteremka daraja na sasa hivi imerudi ime, ime, ime tena, timu hizi changa zinaweza kujinasua licha ya uwepo wa hizi fedha ndogo, achilia mbali kukosekana kwa mdhamini mkuu. Ah, zitapambana na zitapambana, huku mtaani tunasema kwamba watapambana na hali yao. Hicho ndicho ambacho kitatokea kwa sababu kwa kiasi fulani katika suala hili, mi nataka niweke katika mdhania wa namna hii. Kuna pahala ambapo moja kwa moja tunatakiwa tuilamu TFF, lakini kuna sehemu nyingine tunatakiwa tuvilaumu vilabu vyenyewe, kwa sababu utaangalia kwamba licha ya kwamba hakuna pesa za mdhamini na tayari mamlaka zimekwisha kutoa taarifa ya kwamba ligi itaanza, lakini baadaye mdhamini anaweza kapatikana, hivi vilabu vyenyewe ambavyo vinashindana vina mkakati gani hasa ambao upo wa muda mrefu, mbali na fedha za wadhamini zimejiandaa vipi kwa ajili ya kuweza kushindana? Hiyo ni changamoto nyingine ambayo unaiona. Ukitoa timu ya Azam, ukitoa Simba, ukitoa Dar es Salaam Young Africans, ukitoa Mtibwa, ukitoa Kagera Sukari, hizi timu ambazo zinaonekana kuwa zina ushirikiano ama zina uhusiano na taasisi, timu nyingine unaona kwamba kuna changamoto kubwa sana na changamoto kubwa inaonekana pale ambapo pindi fedha hizo zinapokuwepo, kwamba zinakuwa ni fedha zinazogombaniwa na wachache katika kuziongoza, ambao ni viongozi wa hizo timu. Kwa sababu nilikuwa naongea na moja kati ya viongozi ambao wamekwisha kuwahi kupita katika klabu ya Toto ananyambia kwamba bajeti yao kwa mwaka ilikuwa inakaribia takriban milioni mia tano. Sasa leo hii kama wanasema kwamba wana bajeti ambayo inakaribia milioni mia tano kwa fedha zile ambazo zilikuwa zinatolewa milioni themanini, hizi ambazo wanazitoa KCB pamoja na Azam, unaona kwamba inakuja kama karibia katika milioni mia mbili hata milioni mia mbili hamsini haifiki. Sasa bado kulikuwa na changamoto kubwa sana, kwa hiyo unaona kabisa kwamba katika vilabu vyenyewe kumekosekana mkakati thabiti wa kuweza kuvifanya vilabu viweze kuwa na vyanzo vya mapato, na mpira ni biashara. Lakini TFF nayo ina eneo la kulalamikia mbali na mdhamini tu. Leo hii wametuongezea ya timu zipo takribani timu ishirini. Sasa hizi timu ishirini zinakwenda kushindana vipi kama hakuna hela? Lakini... na, na, samu, samu nitarejea samu, nitarejea kwako nitarejea tena kwako uh, uh timu hazina fedha, uh, timu idadi ya ya imeongezeka na na klabu hamkuwa na, na uh, mipango kwa kujiandaa kuna Mtibwa Sugar vyombo. Ukitathmini wewe kama kiongozi wa klabu unadhani itakuwa ni ligi ya namna gani, hasa kwa haya yanayoendelea hivi sasa? Uh, ki, ki ki ukweli, ushindani kidogo unaweza kupungua kwa sababu <coughs> achilia mbali hizo timu ndogo kama mwenzangu sasa ametolea mfano, Yanga, klabu kubwa, na imekuwa imeumba kidogo hapa katikati kwa kukosa tu mfadhili wao mwenyekiti wao Yusuf Manji. Sasa, sikwambia hizo timu zingine ndogo ndogo, ambazo kawaida kwenye ligi zilikuwa zikishindana, lakini kifika raundi ya pili una- unaona kabisa namna zinavyofungwa, ukiangalia hali yao time nyingine wanashindwa kusafiri. Msimu uliopita tumeona Njombe, kuna time walikuwa yani hata kusafiri ilikuwa tatizo. Sasa sikwambia, sasa hii ikiwa Vodacom umeondoa ile hela, sisi wenyewe hizo timu tunazoitwa kubwa ya Azam, Yanga, Simba pia kukosa ile hela itatuathiri, kwa sababu ile hela haikuwa ndogo, ilikuwa ni kiasi kikubwa ambacho kilikuwa kinatusaidia sasa itapunguza ita, ita, kidogo ushindani especially sasa hii timu so zimeongezeka, zimekuwa ishirini. Sasa kuna namna ya kusafiri, mikoa imezidi, kwa hiyo yani ni tatizo, kwa sababu ni tatizo. Pengine sasa umesema hapo awali kwamba uh, mli, mliona viashiria vya, vya uwepo wa swala hili kabla hata halijatangaza rasmi. Una, unadhani uh, nyinyi kama Azam pengine mlichukua hatua gani sasa, ili kuhakikisha kwamba mnakabiliana uh, na hali hii ambayo i, i, i, sasa inaonekana kuenda kuwaathiri kiuchumi? Actually sisi kwa sababu tulikuwa tushaanza kuiona picha, kwa sisi haiwezi kutuathiri sana tarifo, kile, sumacho, lakini hata hivyo itatuteteresha kidogo. Tumepunguza kitu tulikuwa tunacho, lakini tumeondoka Kwaina... kwa hiyo tutapigana isaidi, tutaenda hivyo hivyo, lakini inaniumiza kichwa kutokana na timu nyingine ndogo ndogo. Kuna timu ligi itayumba kidogo, italeta tatizo. Inawezekana timu ikashindwa kusafiri, sijui itakuwa mpaka. Yani, paka sahivi, inaumiza kichwa tu. Nam, asante sana. Uh, salieni kwenye laini ya simu wa, wageni wangu. Msikilizaji unategea sikio makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Afrika Mashariki. ni saa 12 na dakika 48, na, na hivi leo basi tunatathmini uh, ligi kuu ya soka Tanzania Bara, ambapo pazia lake litafunguliwa Agosti 22, lakini hadi hivi sasa mdhamini um, mkuu wa ligi hiyo hakuna kwa hivyo, klabu itabidi zijikakamue ili kuweza kushiriki katika ligi hiyo. Na kwa maana ya wageni niko naye Abdul Kalim Amim, ambaye ni mtendaji mkuu wa klabu ya Azamu FC ambayo inashiriki ligi kuu ya soka Tanzania bara msimu wa kumi, sasa bila shaka lakini pia uh, kwenye laini nyingine tumeungana na Samuel John ambaye ni mchambuzi wa soka akiwa mjini um, Mwanza kaskazini magharibi mwa Tanzania. Hebu tuwasikie wasikilizaji wetu pia nao wana maoni gani kufuatana na haya yanayoendelea katika baada ya kukosekana kwa wadhamini katika ligi ya Tanzania bara msimu unaoanza hivi karibuni. Ibrahim Kumbakumba, mimi naiklaumu chama cha soka cha TFF, yani wamechelewa, kwanza ili swala libidi lishughulikiwe kabla ya ligi haijaanza. Ligi ile ilivyoisha msimu uliopita, libidi washughulikiwe kwanza swala hili. Sasa ukiangalia changamoto zinakuja vipi. Vipi vilabu vile, kulikuwa vilabu 16 kipindi cha nyuma, je, vilabu vimeongezeka? Sasa hivi vilabu vipo 20. Je, changamoto sio ndio zitazidi? Maoni yangu naona kwamba hawa nani TFF wao, wao ndo walikosea, kwa sababu wangekuwa kama wangejua ilibidi hawa wawataarifu kwanza walivoda kwamba sisi tumeshapandisha timu mwaka huu zimefika 20. Kwa hiyo sisi tulikuwa tunawaombeni, tufanye nini katika udhamini wetu tuzimiliki, tufanyaje ili tu zi timu 20 ambazo tumezitoa kutoka 16 mpaka 20. Eh, mimi naona na, na uwezo wa hizo timu ni, ndo, ni mdogo. Ni wale Vodacom walisaidia, walisaidia sana. Kwa kwanza, udhamini wao ulikuwa ni wa muda mrefu, afu pili, fedha zilizokuwa natoa kidogo zilikuwa zinalizisha kwa zile timu ambazo zinazopata ushindi Mohamed, mimi ninavyoona kwa sasa hivi tuone zi, zitavyokuwa kwa sababu kwanza, sasa hivi timu zimeongezwa tofauti na mara ya kwanza, timu zilikuwa chache, inawezekana kwa changamoto ikatolewa kwa nani vilabu au kawa, lakini, tuwa, Frank, kwa lakini kwa watu tuone zimeta n kwa maoni yangu kuhusiana na hii issue ambayo ya Vodacom kujitoa kuto kudhamini kama mzamini mkuu kama ilivyozoeleka timu ndogo zitaathirika kwa kiasi kikubwa sana, kwa sababu tunajua kabisa kwa uchumi wa Kitanzania kwa timu nyingi hazina wadhamini kwao, nategemea hiyo pesa katika kujiendesha. Safari hii tutegemee kwa kiasi kikubwa sana ligi kuwa chini ya timu hizi kubwa ambazo zitakuwa na uwezo wa kifedha. Kwa jina mimi naitwa Atibu. Kwa mii binafsi, naona timu zitakazoathirika timu ndogo ambazo bado hazijajitosheleza, tukiacha Simba mfano Azamu, Yanga. Nam msikilizaji, hayo ni maoni ya wasikilizaji wetu kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania, ambao nilizungumza nao hapo awali, nao pia wakiangazia yale ambayo wameyaona baada ya kukosekana kwa mdhamini mkuu wa ligi ya Tanzania bara msimu huu. Amim, sasa ume, umesikia maoni haya ya, ya, ya, ya wasikilizaji ya wa wetu, pengine uh, unaona suluhi itakuwa ni nini sasa kuelekea uh, msimu huu ambao unatazamiwa kuanza hivi karibuni? Kiukweli inabidi timu zijipange tu ziendane na halisi ilivyo, labda tuendelee kuomba kabla ligi haijaanza, kwa sababu moja, ligi na CFF walivyotuambia ni bado, mchakato unaendelea. Kwa hata ligi inaweza ikaanza na akatokea mdhamini labda akaendelea au akatokea mwingine, na tuwe tuendelee kuomba, tukubaliana na hiyo hali ilivyo kwa sasa hivi. Hamna namna mwingine yote, lakini kiukweli, akikosekana kabisa mdhamini, Ligi yetu itayumba nase kwa muda. Karibu zaidi ya miaka minne tumekuwa tukienda vizuri, lakini bado kuna simu iliyoiwewa ilikuwa iwatoshi. Kwa hiyo gharama zinakuwa ni kubwa kuliko kudu ile inayopatikana, lakini hamna amna na namna jinsi simu inabidi sijiandae ndaye tukisaikolojia nam na, na, na, samu, samu un, unaona, ligi itakuwa ni ligi ya namna gani kwa maana ya umadhubuti wake? Kwa sababu uh, wasikilizaji wetu wapo wamewasikia, wanatupa wana, wana lawama kwa shirikisho la soka Tanzania, TFF na pia wakisema kwamba uh, mambo yatakuwa magumu sana kwa, kwa, kwa klabu ndogo ligi itakuwa ya upande mmoja na timu ambayo itakuwa na uwezo wa kifedha itakuwa na uwezo pia wa kununua matokeo, kwa sababu hicho ni kitu ambacho watu wanaogopa kukizungumza, lakini huku ambapo sisi tupo na tunashuhudia michezo inafanyika, ndio yanayoendelea hayo. Kwa hiyo ligi itakuwa ni ya upande mmoja na nafikiri kwamba suluhisho pekee ni TFF sasa, na bodi ya ligi kuwa wawazi katika masuala haya ya kimikataba, na kuhakikisha kwamba kunakuwa na uwazi pindi ambapo wanatafuta wadhamini, kwa sababu kama kuna uwazi na watu wameleta tenda ama wameleta wame, wame, wanataka kudhamini ligi mmejadili nafikiri kwamba mnaweza mkawa na suluhisho zuri zaidi, kwa sababu mi naona wakati wote tumekuwa tukipata wadhamini, lakini haujui kwamba huyo mdhamini alipatikana katika mchakato upi. Kwa hiyo nafikiri kwamba kukiwa na uwazi itasaidia sana, na tusifikirie tu ligi kuu. Ni kukumbushe tu, hata ligi daraja la kwanza mfumo umebadilika, lakini unapiga hesabu, unaangalia hivi vilabu vitasafiri vipi? Kwa hiyo unaona, bado kuna changamoto kubwa sana. TFF wanafanya kazi nzuri lakini wafanye kazi nzuri na ya ziada zaidi kuhakikisha kwamba wanakuwa na utaratibu ambao utakuwa na utaratibu wenye uwazi ili kufanikisha soka la Tanzania lifike pale ambapo siku zote tumekuwa tukitamani lifike na, na, na, msamu tutarejea pengine amimu. Sasa wakati huu tukielekea ukingoni kabisa mwa makala yetu kwa hivi leo, samu ametaja swala la uwazi hapo mara kadhaa. Tumekuwa tukishuhudia TFF ikitangaza wadhamini wanaosimamia watakaofadhili wa, ligi daraja la kwanza ligi Ku, una, u, kama klabu ambao ni wadau muhimu juu ya, ya, ya maswala haya mmekuwa mkishirikishwa pengine na kutoa ushauri wenu e, juu ya nini kinachopaswa kufanyika katika swala zima la udhamini. Kiukweli tusitupia lawama sana TFF hii yenye viongozi wapya hawasazi, kwa sababu huu mchakato wa oaom ulikuwa ni kabla, wao wameukuta. Sasa kuna kosa, kuna tatizo, lazima ilifanyika mwanzo, ambayo linafanya mkataba mpaka unakwisha usijulikane tena, kama unaendelea au wanakuja mdhamini mwingine. Sasa hapo kuna tatizo ambayo ilifanyika kabla. Kwa hiyo kilichokuwepo ni ni kujipanga. Isipokuwa hilo sala, kama tunashirikishwa ni kweli, kwa sababu bodi ya ligi huwa inakaa na na viongozi wa klabu. Kwa hiyo viongozi wa klabu wanapewa wanapewa taarifa kabla, au kuambiwa kama tunaenda kwenye mchakato no. wa mkataba mpya au naongezwa au ongezi lakini sasa, mpaka mara mwisho vilabu vilivyokaa na bodi ya ligi, mchakato bado ulikuwa unaendelea. Lakini imetoka taarifa kama Vodacom hawaendelei kwa sasa hivi sasa, lakini TFF na bodi ya ligi bado wanatuambia kama mchakato tena unaendelea. Sasa na tunaambiwa kama timu yote ligi, wakati unaendelea, mzamini anaweza akapatikana, na pengine sasa wamewacha wa, wa njia ya panda yote kwa yote. Uh, klabu yako ya Azam ime, ilikuwa na kambi ya wiki mbili uh, kule nchini Uganda ikijiandaa na ligi. Kwa sekunde kumi, pengine unaahidi nini uki, ukiwa kama mtendaji mkuu uh, juu ya maandalizi ya klabu ya Azam msimu huu? Maandalizi yalikuwa mazuri, tumemaliza, tumerudi vizuri na sasa tuko kambi hapa hapa Dar es Salaam, Chamazi tunaendelea na mazoezi. Mazoezi yameanza jana mara mbili, asubuhi na jioni, na leo mara mbili na kesho ataendelea. Tuko tayari kwa ajili ya msimu mpya unaanza. Sisi uh, tunaanza Alhamis uh, na mbea pipi. Naam. Kwayo, kwa hiyo wapenzi wetu, washabiki wetu, wameko tayari kwa msimu mpya unaoanza. Shukrani sana uh, Abdulkarim Amim, mtendaji mkuu wa klabu ya Azam, kwa kushiriki nami katika makala ya Jukwaa la Michezo Jumapili. Asante sana. Asante sana nam. Pia nakushukuru sana Samuel Joni kwa kuungana nami katika makala ya Jukwaa la Michezo Jumapili hii. Asante sana, wasalimia Dar es Salaam bana, shukran sana. Mimi ni frederik nwaka. Namwona uh, Emmanuel Makundi ameingia hapa kutamatisha matangazo ya jioni. Karibu sana Makundi. Nam, asante frederik nwaka. Usikose matangazo yetu mengine kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu. Kwa heri. na msikilizaji ni kibao hill the, the world kutoka kwake msanii pato ranking, kutoka kule nchini Nigeria. Ndivyo anavyotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Usikose kusikiliza matangazo yetu mengine kesho asubuhi saa 1:30 na 2:30. Muda mfupi ujao ni matangazo yetu mengine kutoka Paris, Ufaransa.