Amani ya Mungu yo pamoja nayo popote pale ulipo. Imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni jijini Dodoma nchini Tanzania, sawa na saa kumi na moja kamili za jioni jijini Bujumbura nchini Burundi. Hii ni RFI Kiswahili, so tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya leo Jumanne Agosti 21 mwaka 2018 na matangazo ambayo kwanza kabisa tuanze kwa muhtasari. Chama cha upinzani cha MLC nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kimeshtumu vyama vinavyomuunga mkono mwanasiasa aliyeteuliwa hivi karibuni wa chama cha PPRD kuwa na mpango wa kumzuia mgombea Jean Pierre Bemba kutowania nafasi ya urais. Mufti mkuu wa Uganda Sheikh Ramadhani Mubaje amelaani vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu vilivyofanywa na vyombo vya usalama nchini humo kwa kuwa na kuwachapa bakora raia wakati wa uchaguzi wa jimbo la Arua. Na polisi mjini Kabulu wamesema kuwa wapiganaji wa kundi la Taliban wamerusha roketi kadhaa jirani na ikulu ya rais muda mfupi tu baada ya kuanza kwa hutuba rais Ashraf Ghani wakati wa sherehe za Idd al-Adha. Kuna hayo bila shaka na mingine mengi, karibu habari kamili. Kumbuka msikilizaji, matangazo hayo unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com azi huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako chama cha upinzani cha MLC kinachoongozwa na Jean Pierre Bemba Gombo kimeshutumu vyama vinavyomuunga mkono mwanasiasa aliyeteuliwa hivi karibuni kupeperusha bendera ya chama tawala cha PPRD Emmanuel Ramazani Shadari kuwa vina mpango wa kutaka kumzuia kiongozi wao Jean Pierre Bemba kushiriki katika uchaguzi wa Disemba 30. Desemba 23 mwaka huu. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ipoje hii. Akizungumza na idhaa hii, katibu mkuu wa chama cha MLC F Bazaiba amesema wanao ushahidi tosha kuwa mpango huo umesukwa na wanasiasa wa chama tawala, akisisitiza kuwa mpango wao hautafanikiwa. Ile makosa wanataka kumtungia ni bitu ya siasa ya uongo ya kweli, nja kusema ule kandideti wabo Bwana Shadari hana uwezo ya kupata mashauti. Wanasiasa wa chama tawala wao wanazungumziaje tuhuma hizi? Cyril Mafuluko ni mkurugenzi wa kitengo cha vijana anayehusika na maswala ya kisiasa katika chama cha PPRD akiwa jijini Goma. Sasa kulingana na sheria ya nchi yetu na katiba, yeyote yule ambaye amehukumiwa kwa makosa ya uhaini na kama angigombea, basi hataruhusiwa kuenda mbele kwa sababu uh, katiba yetu na sheria ya nchi yetu inaikataza haya. Najiri wakati spika wa baraza la Senate nchini DRC Leon Kengo Wadundu ameitaka serikali ya nchi hiyo kuhakikisha wanasiasa wote walioko nje ya nchi, miongoni mwao Mois Katumbi Chapwe, wanaruhusiwa kurejea ili kushiriki Kwenye uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka huu. Mimi nataka kwamba Moise Katumbi aje, sababu kila mtu ana haki ya kupewa nafasi ya kushiriki. Kumfukuza kunamaanisha kwamba wanaogopa asije akachaguliwa. Bora aje, na kama atashindwa bila shaka atanyamaza, na ikiwa atachaguliwa ni vizuri sana. Yeye ni mtoto wa nchi hii. Katika taarifa yao kwa vyombo vya habari vyama vinavyoshirikiana na chama cha MLC vimesema kampeni ya kutaka kumzuia mgombea wao Jean Pierre Bemba Gombo ni athari kwa mchakato mzima uchaguzi wa uchaguzi nchini DRC. Rais wa zamani wa Komoro Ahmed Abdallah Sambi amefungwa kama sehemu ya uchunguzi katika mpango wa uraia wa kiuchumi uliozinduliwa wakati wa utawala wake. Kulingana na familia yake, amekuwa chini ya kizuizi cha nyumbani tangu mwezi Mei na kukataliwa matumizi ya simu na hata matumizi ya kompyuta. Mwanesha mashtaka ameamuru kutiwa ndani. Sambi amekuwa akikanusha tuhuma kwamba kuna pesa zilizopotea wakati wa utawala wake kuhusiana na uuzaji wa passport kwa ajili ya kufadhili mradi wa maendeleo. Mufti mkuu wa Uganda Shekh Ramadhani Mubaje amelaani vikali vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu vilivyofanywa na vyombo vya usalama nchini humo kwa kuua na kuwachapa bakora raia wakati wa uchaguzi wa jimbo la Arua na maandamano ya kushinikiza kuachiwa kwa mwanasiasa Bobi Wine. Mufti Mubaje ambaye hii leo aliongoza ibada ya Idil Ahda amesema ilikuwa ni kinyume na sheria kwa polisi kum piga raia hata wale ambao walijisalimisha. Matamshi ya mufti wa Uganda yanakuja wakati huu ambapo polisi ikisema inawashikilia watu zaidi ya mia moja waliokamatwa jijini Kampala na maeneo mengine ya nchi wakati wa maandamano ya hapo jana. Mwanaharakati kutoka nchini Kenya, Andrew Okoito Mtata, amesema kinachotokea nchini Uganda hakikubaliki Yakubaliki kabisa kwa sababu ni kama Uganda imerudi kwa zile enzi za 1980s hapa Kenya ambapo kulikuwa na serikali za kimabavu za kihinna ambazo hazina hazitambui az, uwepo wa uhuru na haki za kibinadamu. Naomba wale wenye wanahusika waweze kutii haki za kibinadamu, haki za kisiasa na haki za madola ya eh, kisasa kujieleza ku, ku, ku, ku, na kujiendeza kwa njia ambayo inakubalika ulimwenguni. Mashirika yanayotetea haki za binadamu yameendelea kulaani kile kilichoshuhudiwa huko nchini Uganda, hususan kuendelea kuzuiliwa kwa mbunge Bobi Wine. Mke wa rais wa Marekani Melania Trump ametangaza hapo jana kwamba atafanya ziara akiwa peke yake katika mataifa kadhaa barani Afrika mwaka huu bila hata hivyo kutaja nchi ambazo atazuru. Katika taarifa hiyo ya mke wa Donald Trump amesema itakuwa ni ziara yake ya kwanza barani Afrika na amekuwa na shauku kubwa ya kufahamu maswala ya watoto na historia tajiri ya Afrika pamoja na tamaduni zake. Mkurugenzi wake wa, wa maswala ya mawasiliano Stefanii Grisman amesema ikulu ya White House itatoa ufafanuzi zaidi katika siku za hivi karibuni RFI. Radio France Internationale. Saa kumi na mbili na dakika saba jijini Dar es Salaam ni sawa na saa kumi na mbili na dakika saba jijini Kampala nchini Uganda. Nchi ya Zambia itaanza kutoa kodi kwa wanaopiga simu za kwenye mtandao, serikali ikisema lengo ni kulinda kampuni za ndani za mawasiliano, uamuzi ambao wanaharakati wameonya huenda ukaingilia uhuru wake kutoa maoni. Serikali inasema huduma za bure za kupiga simu zinatolewa na programu ya Skype, WhatsApp na Viber zinatishia soko la ajira kwa makampuni ya ndani ya mawasiliano. Hata hivyo, akizungumza kwenye mahojiano maalum na idhaa hii, waziri wa mawasiliano nchini Zambia, Brian Mushimba, amesema sheria hii mpya haina lengo la kuminya uhuru wa watu kutoa maoni, badala yake ipo kiuchumi zaidi. Sheria uh, hii haina uhusiano na suala la udhibiti wa vyombo vya habari kuviadhibu, uh, au kutaka kuminya uh, uhuru wa watu kutoa maoni. Ita hakuna uhusiano na hivi, huu ni uamuzi wa kiuchumi ili kuondoa ombwe la mapato lililopo. Kuna miswada mitatu ambayo nitawasilisha juma lijalo, ni uh, wa kwanza ni wa ulinzi wa taarifa manunuzi bill, uh, ya kwenye mtandao uh, e-commerce na makosa and ya kimtandao. Katika hatua nyingine, nchi ya Zambia itafufua tena shirika lake la ndege baada ya miaka 24 kufufua makubaliano kufuatia makubaliano yaliyofikia na shirika la ndege la Ethiopia baada ya kuwekeza kiasi cha dola milioni 30. Tume ya uchaguzi nchini Nigeria imetangaza muda wa vyama vya siasa kuwatiua wagombea katika uchaguzi mkuu wa rais ujao, katika chaguzi ndogo kwenye ngazi za vyama kwa ajili ya kuwatafuta wagombea. Hatua wa hiyo inakuja wakati huu chama tawala nchini humo cha APC kikabiliwa na mfumko mkubwa wafuasi wake wakiwemo viongozi wa ngazi za juu wa chama hicho wakiendelea kukihama chama hicho. Vyama hivyo vya siasa vimepewa muda wa hadi Oktoba saba kwa ajili ya kuwasilisha majina ya wagombea katika uchaguzi wa wabunge wa Februari mwaka elfu mbili na kumi na tisa mpaka sasa ni rais Mahamadu Buhari pekee ndiye ambaye ameshatangaza nia ya kuwania urais kwa tiketi ya chama cha APC katika kile kinachoweza kuwa muhula wake wa pili. Na kiongozi wa upinzani nchini Cameron ambaye atagombea kiti cha urais katika uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu amemnyoshea kidole cha lawama rais Paul Bia kwa kuchochea vurugu kwenye eneo la kaskazini mwa nchi hiyo ambalo raia wake wanazungumza lugha ya Kiingereza. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi. Anatueleza zaidi. Joshua Osi ambaye yeye mwenyewe anatokea kaskazini mwa nchi hiyo amesema ikiwa rais Bia anatuma wanajeshi kwenda kuua raia wake, basi anapaswa kulaumiwa kwa kinachotokea. Tangu mwaka 2016, viongozi wa eneo hilo wamekuwa wakiendesha vuguvugu la kutaka kujitenga, harakati ambazo zimesababisha serikali kutuma wanajeshi kwenda kuzima uasi. Mamia ya watu wamepoteza maisha, wakiwemo polisi na wanajeshi 80 huku watu wanaokadiriwa kufikia laki mbili wakilazimika kukimbia nyumba zao. Akiwania kiti cha urais kupitia tiketi ya chama cha Cameroon Social Democratic Front, Ossi amesema ataleta mabadiliko na kutangaza damu changa katika baraza lake la mawaziri ikiwa atachaguliwa. Hata hivyo, wachambuzi wa mambo wanaona kuwa Ossi ana nafasi finyu ya kumshinda rais Paul Biya aliyetawala taifa hilo kwa miongo kadhaa. Na mawakili wamejitokeza mbele ya mahakama nchini Chad kwa ajili ya kupinga hukumu dhidi ya mitandao ya kijamii ambayo imewazuia watumiaji wa simu za mikononi kutotumia application na hata kutumia ujumbe mfupi, kutuma ujumbe mfupi wa simu, hatua ambayo ilichukuliwa tangu Machi mwaka huu. Wanasheria hao wanayataka makampuni ya simu za mkononi ya Airtel na Tigo kurejesha uwezekano wa kutumia mitandao kama vile WhatsApp Messenger, Facebook, Viber na Twitter. Hakuna sababu yoyote iliyotolewa kueleza kwa nini mitandao hiyo Ilisitishwa nchini humo. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari, moto, moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu, kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa kumi na mbili na dakika kumi na mbili majira ya Afrika Mashariki. Jina langu ni Ali Bilali, bado ningalina kukujuza kinachoendelea ulimwenguni jioni hii. Polisi mjini Kabul wamesema kuwa wapiganaji wa kundi la Taliban wamerusha roketi kadhaa jirani na ikulu ya rais, muda mfupi tu baada ya kuanza kwa hotuba ya Rais Ashraf Ghani wakati wa sherehe za Idil Ahda. Mwandishi wetu Sabina na Bigambo, ilikuwaje? Mpaka sasa haijafahamika mara moja ni kundi gani limehusika katika shambulio hili ambalo limetekelezwa hata wakati rais Ghani akiwa ametoa wito wa kusitisha mapigano kwa muda kati ya vikosi vyake na wanamgambo wa Taliban. Shambulio la hivi leo lilishuhudiwa kuhusishwa kwa mashambulizi ya anga, ambapo kwa dakika kadhaa ndege za kivita zilishambulia jengo ambalo wapiganaji hao walihofiwa kuwa wamejificha ilianguka jirani na ikulu ya rais wakati ile ya pili ilianguka jirani kabisa na kambi ya majeshi ya NATO na ubalozi wa Marekani ambapo hata hivyo hakuna mtu aliyejeruhiwa. Ingawa mara zote kundi la Taliban limekuwa likikubali kusitisha mapigano kutoa nafasi kwa wananchi kusherekea Idi, wadadisi wa mambo wanaamini kuwa shambulio hili lilitekelezwa na wapiganaji wa Islamic State. Waislamu zaidi ya milioni mbili wameshiriki zoezi la kurusha mawe katika ibada wanayoifanya huko Maka nchini Saudi Arabia, ikiashiria kumpiga mawe Shaitani, ikiwa ni siku ya mwisho ya ibada ya hija inayoashiria sikukuu ya Idil Ahada ama sikukuu ya kuchinja. Waislamu wanashiriki kila mwaka katika ibada ya hija, mmoja miongoni mwa nguzo tano za Kiislamu na wamevuka eneo la bonde la mji wa Mina katika jimbo la magharibi mwa Saudi Arabia wakibeba mawe ndani ya machupa ya plastiki. Mahujaji walionekana wakivalia nguo nyeupe na kurusha kila mmoja mawe saba katika kila nguzo inayoashiria shetani, huku wakimtaja Mungu kwa kusema Allahu akbar, yaani Mungu ni mkubwa, wakati usalama ukiimarishwa katika kila kona. Feni kubwa zenye kupeperusha ma maji zilitumika wakati tu joto lilipofikia nyuzi joto 44. Shirika la kimataifa la nishati ya atomic ya Umoja wa Mataifa limesema hakuna viashiria vyovyote vinavyoonyesha kwamba Korea Kaskazini imeacha shughuli zake za nyuklia licha ya ahadi zake za kuachana na mpango wake wa nyuklia. Ripoti ya shirika la kimataifa la nishati ya atomic imesema mwendelezo wa mpango wa nyuklia wa DPRK na taarifa zinazohusiana na mpango huo ndiyo imekuwa chanzo kikuu cha kuwa na wasiwasi. Ripoti hiyo imechapishwa jana na mkurugenzi mkuu Yukia Amano na itawasilishwa mbele ya baraza la wajumbe wa shirika la kimataifa la nishati ya atomic ifikapo mwezi Septemba mwaka huu na kiongozi mkuu wa kundi la Hamas Ismail Haniye amesema hii leo kwamba kizuizi cha miaka kumi cha Israel katika ukanda wa Gaza imekuwa karibu kufikia wakati huu, mazungumzo ya kutafuta ususushaji wa uvamizi huo yakishika kasi. Mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya viongozi wa Hamas huko Gaza na Israel yaliyojadiliwa na maofisa wa Misri na Umoja wa Mataifa wamejadili kuhusu kupunguza vizuizi, lakini sio kuondoa moja kwa moja. Akizungumza na maelfu ya Falestini wakati wa sala za Idi sala za Idi, Haniye hakuzungumzia moja kwa moja uwezekano wa usitishwaji mapigano ambayo alieleza katika vyombo vi, ambayo amekuwa akielezwa katika vyombo vya habari vya Israel na Falestini kwa majuma kadhaa. na moja kwa moja tunaelekea viwanjani na Martha Saranga karibu. Ana asante Ali Bilal, basi tuanze na timu ya taifa ya soka ya Tanzania ya wachezaji wasiozidi miaka 17 imeifunga Rwanda mabao manne kwa nunge. Tunaweza kuita kipigo cha mbwa koko. <laughs> <laughs> Hayo ni umeyasema wewe, sijasema <laughs> mimi. <laughs> Imani ni Makunde yanasema kip, kipigo cha mbwa mwizi <laughs> Katika mchuano wa mwisho wa kundi A kutafuta timu bora itakayofuzu katika fainali ya bara Afrika itakayofanyika nchini Tanzania mwaka ujao. Wenyeji Serengeti Boys wanaongoza kundi hilo kwa alama tisa, huku Rwanda ikisalia na alama sita. Timu zote zimefuzu katika hatua ya nusu fainali. Kocha mm -hmm. wa Tanzania Oscar Milambo amekuwa na haya ya kusema baada ya ushindi huo. Lazima tukubaliane kwamba kwa vyote vile mpira ni kufanya maandalizi. Tumekuwa um, so na maandalizi mazuri ya hawa vijana kuanzia mwanzoni, lakini pia kitu ambacho ni kikubwa kwenye hii tournament tunajaribu kuangalia, tumeshatengeneza kitu nyingi lakini pia defensive wise bado hatujaruhusu magoli mengi ya kufungwa so far, tumefungwa goli moja. Kwa hivyo kwa vyote vile ambavyo tunaweza tukasema, um, ni swala tu la vijana kufuata maelekezo, lakini pia na wao wenyewe kujitambua na kutaka kuona kwamba wanafanya kitu ajili ya Watanzania. ni kocha wa Tanzania, mm -hmm. wa Tanzania Uska Milambo huyo, alikuwa akieleza mara baada ya mm -hmm. E, mchuano huo kuisha, naye kocha wa Rwanda Ivro Samanzi amesema wachezaji wake walikata tamaa baada ya mchezaji wao kupewa kadi nyekundu lakini anafarijika kuona kikosi chake kimefuzu hatua ya mwondoano. Ali Bilali, kadi nyekundu inaleta utata kidogo, inatatiza, e, mara nyingi sana, mara nyingi hasa kwamba ukizingatia kwamba mchezaji ambaye ni mlinzi um, wa, wa nyuma anapopewa kadi nyekundu mm, bila shaka lazima uenzie ile morali na kwa kama mm inabadilika kidogo, linakuwa matatano, inahitajika jitihada za ziada ili kuweza kumudu mchezo hadi kipenga cha mwisho, lakini ni kama ulivyoona wachezaji wa Rwanda ndio hivyo. <laughs> Kesho kutakuwa na mechi za kundi D. Uganda itacheza na Djibouti, huku Kenya ambayo ina alama sita sawa na Uganda ikitafuta ushindi muhimu ili kusonga mbele. Ethiopia Mwana, mm. vijana wa Jibuti walikuwa kuswali Idi leo mm -hmm. maeneo ya shule ya Benjamin <laughs> Hey, sawa, sawa, kabisa. <laughs> Basi ngoja tuone nini kitatokea kati yao mm -hmm. Ethiopia ina matumaini ya kufika hatua ya robo fainali kwa sababu inaongoza kwa alama tisa. Mechi za nusu fainali zitachezwa mwishoni mwa juma hili. Kocha mpya wa timu ya taifa Taifa Stars Emmanuel Amunike ametangaza kikosi cha timu ya taifa ya Tanzania kinachotarajia kucheza mchezo wa kufuzu mashindano ya mataifa bingwa barani Afrika AFCON dhidi ya Uganda hapo Septemba nane mwaka huu. Una kiangazia vipi kikosi hiki? Ah, tusubiri tuone itavyokuwa, maana wachezaji walioitwa wote hmm, ni wachezaji wazuri. Kinachosubiriwa ni utekelezwaji wa kile ambacho watakuwa wametumwa na kocha. Naam. Shirikisho la soka duniani FIFA limesema halitaifungia Nigeria kama haitachukua hatua ya kumtambua kiongozi wake Amaju Pinnick na katibu mkuu Mohamed Sanusi. Aidha, FIFA imesema itafuatilia kwa karibu hali ya mambo ili kuhakikisha taratibu za FIFA na sheria zinazingatiwa barabara nchini Nigeria. Mm, unajua FIFA haipendi kuona serikali zikiingilia masuala ya soka. Masuala ya michezo ni kweli. Rais wa Liberia George Weah kumtunuku kocha wake wa zamani Arsene Wenger tuzo ya hadhi ya juu zaidi nchini humo alibilali, nikuulize umewahi kumtunuku chochote mwalimu wako wa Kiswahili? Ujawahi? <laughs> Kwa bahati mbaya sikuwa na mwalimu. <laughs> <laughs> <laughs> Aan, ni kushukuru sana Sara. Saa kumi na mbili dakika ishirini majira ya Afrika Mashariki. Ni mpishe Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana kulimisha na kulimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya changamoto za maktaba, ambapo huko mkoani Kagera magharibi mwa Tanzania, watoto au wanafunzi na walimu wanafurahia kusoma vitabu kwenye maktaba, huku baadhi ya watu wazima wakibeza maktaba kwa kigezo cha kuhangaika na maisha yao ya kila siku, licha ya utamaduni wa siku nyingi kwa baadhi ya wenyeji wa mkoa wa Kagera, hususani wa Haya, kuwa na utamaduni wa kupenda elimu kuangazia juu ya changamoto za maktaba, utawasikia baadhi ya wadau mbalimbali wa elimu huko mkoani Kagera pamoja nami, Julian Rubavu, mtayarishaji wa kipindi hiki hapa Radio France Internationale. Msikilizaji, Maktaba ni sehemu maalumu kwa ajili ya kujisomea na kujifunzia masuala mbalimbali kupitia vitabu na njia nyingine zinazoweza kutoa taarifa. Walimu mkoani Kagera wanasema kuwa maktaba mashuleni zimechangia sana kuondoa changamoto za kusoma na kuandika na ninafundisha somo la hisabati darasa la sita, sayansi ya darasa la sita ni muhimu sana, kwa sababu ukiangalia kwa mfano kama shule za vijijini, kuna watoto wengine wanakuwa hawajui kusoma, lakini kwa kupitia vitabu mbalimbali mbali, hata vya hadithi vinawasaidia aweze kutambua, anaangalia picha, analinganisha na maneno yaliyoko pale, anaweza kutambua na kuelewa kusoma. Kwa majina, anaitwa Abdara Timbula. Kwa kwa mimi maktaba ina faida kwa sababu kama sasa hivi darasa saba unakuta ume, umefundisha aba umemaliza mada zote mm. Kitabu kici cha darasani kwao, unaweza ukawambia, sasa hivi unaweza ukaenda ukatafuta kitabu chochote kile ambacho unaweza kukuta ukapata material mle ndani. Kwa hiyo anaweza kaenda maktaba akakuta kitabu kingine cha cha hisabati akatafuta zoezi akafanya, au akaliona swali sema mwalimu, nilikuta swali hili, unaweza ukamsaidia. Ndio umuhimu wa maktaba. hata, hata, hata wakati wa mapumziko anaweza kukuta mwanafunzi anakosa muda, yani kingine amegongwa hapa, anaona kama mwalimu hayupo, anaona kakosa kitu cha kufanya mm -hmm. lakini kwa sasa hivi anaweza akafika akaona kama walimu wapo, anaweza kaenda maktaba akachukua kitabu chote akajisomea mwenyewe akapata uelewa kitu fulani. Umuhimu wa maktaba ni kwamba pale mwanafunzi anapoona labda mwalimu darasani hayupo au kuna kitu ambacho hajakielewa, kwa hiyo anaweza kaenda kasema kwamba kuna kitabu fulani kule nilikiona, anaweza kaenda akatafuta rejea. Yani, kwa mfano labda unataka kufundisha mada fulani, kwa mfano sisi walimu, unaweza kusema kesho nataka tutaingia mada fulani. Kwa yule mwanafunzi ambaye ana nia kujua, anaweza kasema ngoja niende ni maktaba nikatafute ile kitabu nisome ile mada fulani, ili mwalimu ukija, pale unapoanza kuuliza maswali labda basi eh, anaweza kawa ana uwezo mkubwa wa kujieleza kwa sababu amesha kuangalia sehemu fulani. Kwa majina, mimi naitwa Charity Masawa, nafundisha somo la hisabati, Kiswahili darasa. Uwepo wa maktaba umejia kiujumla, kwa sababu vitabu vingi kama vya rejea tunavipata huko, tunaenda kuvitumia hivyo. Ukitaka kwa ajili ya kupata mazoezi zaidi, unakuwa na vitabu tofauti tofauti na kurahisisha kazi mwalimu. Masunga Elias, ninafundisha darasa la kwanza pamoja na darasa la saba, uraia. Uwepo wa maktaba kwanza inamjengea ina mwanafunzi u, ule uwezo wa kujisomea yeye mwenyewe, kutotegemea kwa mwalimu. Mwalimu Diana Rozaula nafundisha darasa la tatu Kiingereza. Sijaona vitabu kwamba yaani vinatosha, kuna changamoto ya vitabu sana vya Kiingereza, yaani labda kuongeza vitabu ili kuwajengea hata wanafunzi stadi ile ya kujisomea darasani, hata na mimi yaani niweze kupata mwongozo wa kufundisha huko darasani. Naweza nkasema ndio kwa sababu darasa langu nililofundisha kipi... Mfano, darasa la tatu hapo, wanafunzi 113 alafu mm, ukilinganisha labda kuna vitabu viwili au vitatu, waone kwamba havitoshi. Msikilizaji, baada ya vitabu, msikilizaji, kuwasikia baadhi tu ya walimu huko mkoani Kagera wakizungumzia maktaba na changamoto za ukosefu wa vitabu vya kutosha, na sasa tuungane na baadhi ya wanafunzi wa shule ya msingi Bieya iliyoko Bukoba mkoani Kagera. Nikamgisha la saba mi, maktaba inanisaidia katika masomo kama nilivyokuja, nilikuwa sijui somo la, la historia. Nilikuwa nenda maktaba hapa nikawa nasoma historia mpaka sasa hivi, na najitahidi na nakuwa kwanza katika somo hili. Inatusaidia sana katika masomo tunaposoma, sio tofauti kama ilivyokuwa ipo. Kwangu mimi, mimi naona inanisaidia sana kwa sababu Yani, vitu nilivyokuwa sivijui nilikuwa nikienda hapo maktaba nasoma, nimevijua na ya maktaba imenisaidia mimi. Eh, naambia kwamba maktaba inasaidia vizuri, waitumie kusoma. Umuhimu mm, wa maktaba kwangu, inanisaidia kujifunza masomo ambayo nilikuwa siyajui. E, pia na me, ma, masomo mengine ambayo alikuwa siyajui yajui, naenda anajisomia maktaba. Nikishinda swali nalipeleka kwa mwalimu ananisaidia. Sasa hivi hisabati naijua. Naambiwa na wao, waji, wajikaze waende maktaba, ili mradi wajue masomo. makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya changamoto za maktaba mashuleni huko mkoani Kagera magharibi mwa Tanzania. Mtayarishaji ni mimi Juliani Rubavu, Radio France Internationale. Licha ya miundombinu ya maktaba kuboreshwa na hamasa ya usomaji vitabu kuongezeka, inadaiwa kuwa baadhi ya watu wazima bado wana msukumo wa chini kujifunza kupitia maktaba sisi hapa kila mtu akili limejifunga. Mheshimiwa Magufuli anasema vyuma vimekaza, mtu anafikiria kwamba atakura nini, aende kusoma nani vitabu Itakuwa ni semina ya kuelimisha tu uh, sheria za barabarani walio oh, wengi tunakuwa tuko busy sana na shughuli zetu, kwa sababu muda wa kwenda pale maktaba kukaa kidogo ndo tunakuwa hatuna. Kwa upande wake bwana Chazi Maroro mwalimu wa taaluma shule ya msingi be ya mkoani Kagera anakiri kuwepo kwa maktaba shuleni kumesaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza tatizo la wanafunzi kuto kujua kusoma na kuandika. A, maktaba imeongeza ari kwa wanafunzi, ari ya kujifunza kutokana na uwepo wa vitabu kwa wanafunzi wanakuwa wana, wanatumia wana, wana ule muda vizuri wa kuwepo maktaba kwa ajili ya kujifunza zaidi, lakini mabadiliko yapo mfano um, labda tunaweza tukarejea kwenye kwenye matokeo mtihani um, ya taifa. Ukilinganisha miaka mitatu iliyopita, uh, matokeo yanaonyesha kupanda kila mwaka. Mwaka tunafanya vizuri ukilinganisha na mwaka uliopita, kwa tunaweza tukasema ni impact ya uwepo wa maktaba mahali hapa. E, niseme tu kwamba tuendelee kuitunza, kuhakikisha kwamba tunaepusha ule kupotea kwa vifaa vya maktaba, hasa vitabu ili wanafunzi wetu waendelee kunufaika na maktaba ya shule hii. Bwana Faustin Kato ni mkutubi mkoa wa Kagera, anahamasisha kujifunza zaidi kupitia njia mbalimbali mbali, ikiwemo teknolojia mpya iliyowekwa kuboresha mfumo mzima wa kujifunza. Sasa hiki kifaa ni kifaa cha TEHAMA. Ndani ya hicho kifaa unakuta kuna kifaa kinakuwa na tablets arobaini, ni kwamba kinaweza kikatumiwa na watu arobaini kwa wakati mmoja unapotumia hizo tablets. Kwenye kifaa hicho kuna maarifa ya aina mbalimbali, mambo ya masomo kuanzia watoto wadogo mpaka watu wazima. Kuna michezo umoumo umo. Kuna na uhamasishaji kwa maana ya kwamba kujaribu kuwaelezea watu umuhimu wa maktaba na kazi za maktaba. Tunatarajia kwamba kwa kutumia mfumo huo watu wengi watahamasika, watataka kuja kutumia huo mfumo, basi wataijua na maktaba na watafahamu na vitu vingine vingi ambavyo viko maktaba, vijana wa sekondari, vijana wa vyuo. Lakini kwa watu wa kawaida sio wengi sana wanaokuja maktaba, na ndiyo maana tukaweka vitu kama hivyo, tujaribu kuwavutia ili wajue na waweze kuja kuitumia maktaba. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya changamoto kwenye maktaba mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania. Ninakushukuru sana msikilizaji, ninakuaga nikikualika juma lijalo uwe nami Juliani Rubavu hapa Radio France Internationale. Barabara kabisa hii, unaendelea kuitegea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Na sasa ni saa kumi na mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali na miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na wataalamu wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema watu 55 wamepoteza maisha tangu mwanzoni mwa mwezi huu kutokana na ugonjwa wa Ebola. Na mufti mkuu wa Uganda Sheikh Ramadhani Mubaje amelani vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu vilivyofanywa na vyombo vya usalama nchini humo kwa kuua na kuwachapa bakora raia wakati wa uchaguzi wa jimbo la Arua na mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa anayemaliza muda wake ameonya kuhusu mamlaka, mamlaka makubwa walionayo nchi tano wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama, akisema wanatumia mamlaka yao vibaya na huenda wakasababisha kuanguka kwa umoja huo. Kuna hayo bila shaka na mengine, karibu habari kamili. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya anasikika pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini unaweza ukashiriki pia kwa kututumia ujumbe mfupi, ujumbe ambao utaanza alama kujumlisha mapli 255764 015747. Wataalamu wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema watu 55 wamepoteza maisha tangu mwanzoni mwa mwezi huu kutokana na ugonjwa wa Ebola Wakati huu shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na watoto duniani UNICEF likionya kuhusu kuongezeka kwa idadi ya watoto walioambukizwa. Mwandishi wetu Chube Ngorombi anatueleza zaidi. Viongozi wa shirika la UNICEF wamesema pia watoto kadhaa wakabiliana na maambukizi ya virusi vya ebola wilayani Beni, jambo ambalo limesababisha raia wanawake kuishi kwa wasiwasi wilayani humo. Ive Wilemo ni mhusika wa mawasiliano katika shirika ya UNICEF nchini Congo DRC. Kweli watoto wakabiliana na shida kadhaa wilayani Beni, wengine waambukizwa na virusi vya ebola hata na kufariki. Hata hivyo wafanyakazi wana saikolojia muda huo wajihusisha na watoto hao pamoja na jamaa za wale waliopoteza wamoja wao kwa lengo la kupiganisha ugonjwa wa Ebola dhidi ya raia pamoja na watoto wilayani Beni nchini Congo DRC. Viongozi wa serikali nchini humo wameamua kwamba matibabu yapewe bure raia wake waishio wilayani Beni. Nyonyi Bwana Kawa ni kiongozi wa muji wa Beni na jinsi raia ya Benville na Beni territoire inakumbwa na Ebola, kwa kusaidia raia ya kwake inakamata decision ya kusema raia wanakubaliwa kuenda kwa hospital kupata dawa bure muda wa miezi tatu. Raia waishio kandoni mwa vijiji vinavyoshuhudiwa kukabiliana na ugonjwa wa Ebola wilayani Beni wanamtazamo gani? Hata sokoni, porini tukizani huu ugonjwa utatambukizwa. Ugonjwa huu umetufanya kama watumwa, hata hivi sisi tungeheshimu kanuni za usafi. Itakumbuka kwamba tangu kushuhudiwa kwa ugonjwa huu wa Ebola wilayani Beni, raia 96 ndio leo hii washuhudiwa kuambukizwa na virusi vya Ebola mashariki mwa Kongo DRC. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Rais wa zamani wa Komoro Ahmed Abdullah Sambi amefungwa ikiwa ni sehemu ya uchunguzi kuhusiana na mpango wa kiuchumi wakati wa utawala wake. Kulingana na familia yake, amekuwa chini ya kizuizi cha nyumbani tangu mwezi Mei na kukataliwa matumizi ya simu na hata matumizi ya kompyuta. Mwendesha mashtaka sasa ameamuru kutiwa ndani. Sambi amekuwa akikanusha tuhuma kwamba kuna pesa zilizopotea wakati wa utawala wake kuhusiana na uuzaji wa pasipoti kwa ajili ya kufadhili mradi wa maendeleo. Mufti mkuu wa Uganda Shekh Ramadhani Mubaji amelaani vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu vilivyofanywa na vyombo vya usalama nchini humo kwa kuua na kuwachapa bakora raia wakati wa uchaguzi wa jimbo la Arua na maandamano ya kushinikiza kuachiwa kwa, kwa mwanasiasa Bobi Wine. Mufti Mubaje, ambaye hii leo aliongoza ibada ya Idil Ahda, amesema ilikuwa ni kinyume na sheria kwa polisi kupiga raia hata wale ambao walijisalimisha. Matamshi ya mufti wa Uganda yanakuja wakati huu ambapo polisi ikisema inawashikilia watu zaidi ya mia moja waliokamatwa jijini Kampala na maeneo mengine ya nchi wakati wa maandamano ya hapo jana. Mwanaharakati kutoka nchini Kenya Andrew Okoite Omtata Hiye anaona kuwa kinachotokea nchini Uganda hakikubaliki katika karne hii, yela ambayo yanatokea Uganda hayakubaliki kabisa, kwa sababu ni kama Uganda imerudi kwa zile enzi za 1980s. Hapa Kenya, ambapo kulikuwa na serikali za kimabavu za kihina ambazo hazina hazitambui az uwepo wa uhuru na haki za kibinadamu. Naomba wale wenye wanahusika waweze kutii haki za kibinadamu, haki za kisiasa na haki za madola ya kisasa kwe kujieleza na kujiendeza kwa njia ambayo inakubalika ulimwenguni. Haya yanajiri wakati jeshi la Uganda likiomba radhi baada ya kusambaa kwa mkanda wa video likionyesha wanajeshi walivyokuwa wakimchapa bakora mtu mmoja ambaye alikamatwa akihusishwa na maandamano. Mke wa rais wa Marekani Melania Trump ametangaza hapo jana kwamba atafanya ziara akiwa peke yake katika mataifa kadhaa barani Afrika mwaka huu, bila hata hivyo kutaja nchi ambazo atazuru. Katika taarifa hiyo ya mke wa Donald Trump, amesema itakuwa ni ziara yake ya kwanza barani Afrika na amekuwa na shauku kubwa ya kufahamu masuala ya watoto na historia tajiri ya Afrika pamoja na tamaduni zake. Mkurugenzi wake wa maswala ya mawasiliano Stephanie Grisham amesema ikulu ya White House itatoa ufafanuzi zaidi katika siku za hivi karibuni. 90 FM, saa kumi na mbili na dakika thelathini na saba majira ya Afrika Mashariki. Mwenyekiti wa tume ya IGAD inayofuatilia na kutathmini hali ya kisiasa nchini Sudani Kusini na ambaye pia ni rais wa zamani wa Botswana Festus Mogae ametangaza kujiuzulu nafasi yake, uamuzi ambao tayari umeibua maswali kuhusu sababu zilizomfanya achukue uamuzi huo. Mogae amesema tayari amewasilisha barua ya kujiuzulu kwake kwa waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ambaye pia ni mwenyekiti wa IGAD akieleza kuwa uamuzi wa wake umetokana na umri na nia yake ya kutaka kuteuliwa na kwa uongozi mpya wa tume hiyo. Kwenye taarifa yake amesema ya kuwa suluhu inaenda kupatikana na serikali ya mpito inaenda kuundwa nchini Sudani Kusini, kuna haja ya kuwa na uongozi mpya. Wachambuzi wa mambo wanatathmini vipi hatua ya Mogae na je, inaweza kuwa na athari zozote? Wakili Martin Olo anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kuna mahali ambapo kiongozi anafika anasema, mimi mbinu zangu za na wasi na akili zangu za zimetufikisha hapa, lakini ni kwa sababu ya wasia mkubwa anaona kwamba tutahitaji mbinu zingine ama mtu mwingine atupeleke mahali pengine. Kwa hivyo kwangu ni kumshukuru yeye kwa kazi aliyofanya, kwa njia ambayo sio ya kawaida katika Afrika. Afrika viongozi wetu huwa hawaoni wakati wa kumatuka wao, mara nyingi wanaketi mahali, hata wakiona ya kwamba mbinu zao na akili zao kidogo labda haziwezi kutumika katika wakati huo. Ikiwa kujuzulu kwake kutakubaliwa na nchi wanachama za IGAD, basi Rais Mogae ataachia nafasi yake fikapo mwishoni mwa mwezi Septemba. Mawakili wamejitokeza mbele ya mahakama nchini Chad kwa ajili ya kupinga hukumu dhidi ya mitandao ya kijamii ambayo imezuia watumiaji wa simu za mkononi kutotumia application mbalimbali mbali na hata kutumia ujumbe mfupi wa simu tangu Machi. Wanasheria hao wanayataka makampuni ya simu za mkononi ya Airtel na Tigo kurejesha uwezekano wa kutumia mitandao kama vile WhatsApp, Messenger, Facebook Viber na Twitter. Hakuna sababu yoyote iliyotolewa kueleza kwa nini mitandao hiyo imesitishwa. Tume ya uchaguzi nchini Nigeria imetangaza muda wa vyama vya siasa kuwateua wagombea uchaguzi mkuu wa rais ujao katika katika uchaguzi ndogo kwenye ngazi za vyama kwa ajili ya kuwatafuta wagombea. Hatua hiyo inakuja wakati huu chama tawala nchini humo cha APC kikikabiliwa na mfumko mkubwa wa wafuasi wake wakiwemo viongozi wa ngazi za juu wa chama hicho wakiendelea kukihama chama tawala. Radio France International. Saa kumi na moja dakika 40 majira ya hapo Kigali, Nyamirambo, nchini Rwanda. Mkuu wa Tume ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa anayemaliza muda wake ameonya kuhusu mamlaka makubwa walionayo nchi tano wanachama za wa kudumu wa baraza la usalama, akisema wanatumia mamlaka yao vibaya na huenda wakasababisha kuanguka kwa umoja huo. Akizungumza akiwa mjini Jeneva, Zaid Rad Al Husein amesema nchi za China, Ufaransa, Marekani, Uingereza na Urusi zinatumia vibaya mamlaka yao kwa kuwa wana uwezo wa kutumia kura ya turufu kuzuia azimio lolote Hussein amesema nchi hizo zinapoungana zina wanafanya maamuzi ya pamoja, lakini zikitofautiana kila kitu kinaharibika. Watetezi wa haki za binadamu wao wana mtazamo gani? Francis Sauma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Kwa hakika tunahofia pia. Sisi tuliiona nti leo tangu jadi, ama Amerika tangu aingie Trump imekuwa na mambo mengi, na nia yake ni kuiua UN na hivi anafaulu. Edikota iko kule, tumeona na kila resolution ikipitishwa, wao wanakita wanapinga, na hata wanaienda fanda, hawaipatii pesa vilivyo. Ni sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa haki za binadam kutoka shirika la Haki Afrika lenye makao yake makuu mjini Mombasa, nchini Kenya. Kampuni ya Microsoft imesema kitengo ki cha watu wa Urusi wanaodaiwa kuingilia kati uchaguzi mkuu wa rais nchini Marekani kililenga kundi la wanadiplomasia wa conservative wa Marekani. Kwa kutekeleza amri ya kisheria kampuni hiyo wiki iliyopita imechukua udhibiti wa tovuti sita za bandia zinazohusika katika jitihada hizo ambazo pia zilihusisha tovuti ambayo imeiga seneta imeiga tovuti ya seneti, ya ofisi ya seneti ya Marekani. Rais wa Microsoft Brad Smith alieleza katika blog yake hapo jana Jumatatu kuhusiana na hatua hiyo. Wachuuzi walikuwa wamehusishwa na shirika la kiintelijensia la kijeshi la Urusi linayojulikana kama GRU. Kiongozi huyo ameendelea kusisitiza. Waislamu zaidi ya milioni mbili wameshiriki zoezi la kurusha mawe katika ibada wanaoifanya huko Maka nchini Saudi Arabia, ikiashiria kumpiga mawe shetani, ikiwa ni siku ya mwisho ya ibada ya Hija inayoashiria sikukuu ya Eid al-Adha ama sikukuu ya kuchinja. Waislamu wanashiriki kila mwaka katika ibada ya Hija, moja miongoni mwa nguzo tano za Kiislamu, na wamevuka eneo la bonde la mji wa Mina katika jimbo la magharibi mwa Saudi Arabia wakibeba mawe ndani ya machupa ya plastiki. Mahujaji walionekana wakivalia nguo nyeupe na kurusha kila mmoja mawe saba katika kila nguzo inayoashiria shetani huku wakimtaja Mungu kwa kusema Allahu Akbar, yaani Mungu ni mkubwa. Wakati usalama ukiimarishwa nam. Na sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Uh, mwenyekiti wa tume ya IGAD inayofuatilia na kutathmini hali ya kisiasa nchini Sudani Kusini na ambaye pia ni rais wa zamani wa Botswana, Festus Mogae ametangaza kujiuzulu nafasi yake, uamuzi ambao tayari umeibua maswali kuhusu sababu zilizomfanya achukua wamuzi huo. Mwenzangu Martha Saranga amezungumza na wakili Martin Olo, ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Festus Mogae amefanya kazi nzuri, amekuwa mvumilivu na amekuwa katika mstari wa mbele kuhakikisha ya kwamba kumepatikana amani pale Sudani ya Kusini, na kama vile Musa alivyokuwa katika Bibilia, ni vizuri anapoona anapo kwamba kuna Uh, mzinduko mpya ambao unakuja na akajiondoa, akasema labda yeye sio aliyefaa kuhakisha kwamba kwa anaweza kusimamia mambo wakati serikali mpya itakapoundwa, na anataka kumpitishia Joshua mwingine, Joshua ambaye labda atafanya kazi nzuri kuliko yeye, Musa. Kwa hivyo ukikumbuka hiyo hadithi ya uongozi, mimi namshukuru na, na namtakia mema ama wema katika uh, mambo ambayo atakayeendelea kushughulikia. Ndugu Martin Olo, unazungumziaje kauli yake Mugaya akisema kwamba anatoa nafasi kwa mtu mwingine itakapoundwa serikali mpya huko Sudani Kusini, anamaanisha nini? Anamaanisha kwamba anatarajia Uh, changamoto ambazo zitakazokuwepo katika sura ya utekelezaji wa mkataba ama maagano maku, ma, makubaliano hayo, anatarajia kwamba yatahitaji ya wakati huo utahitaji mtu ambaye labda ana ujuzi fulani, mbinu fulani, naye anajiondoa kwa sababu yeye labda alisema alikuwa mzuri wakati ilikuwa ni kuwaleta watu pamoja, na labda hata kuwa mtu wa kufaa wakati watu wako pamoja na wanataka kushirikiana. Kwa hivyo anapatiana nafasi hiyo kwa mtu mwingine ambaye anaweza kuwa na ujuzi mzuri kuliko wa kwake, na mi naona ni jambo zuri hio. Pengine unaona ni wakati mwafaka, ndugu Martin Oloo, kwa bwana Mogae kufanya maamuzi haya. Bila shaka, nafikiri ameangazia na ameona ya kwamba anahitaji kuondoka ili kwamba mtu mwingine aweze kuchukua usukani, kwa sababu ya wosia alio nao na labda katika uh, uzoefu aliyokuwa nao anaona ni wakati mwema. Kumbuka ni mtu ambaye alistaafu, alifanya kazi kama rais, akastaafu kwa wakati wake. Kwa hivyo ni mtu kidogo anaona mbele, na mi naona ningependa kusema kwamba ameona mbele na tumuunge mkono. Hatua hii haiwezi kuwa na athari za namna yoyote kwa mchakato uliobaki kufanikisha amani ya Sudani Kusini. Kumbuka ya kwamba sio yeye peke yake alikuwa pale, e, kuna wengine, kuna, kuna marais uh, husika katika Igad na kuna sasa uh, waziri mkuu wa, wa Ethiopia. Kwa hivyo nafikiri wata- wataafikiana wata watapata mtu mwingine ambaye anaweza kutekeleza mambo haya. Kuondoka kwake tusione kwa tu ubaya, tuone kama ni nafasi mpya ama nafasi nzuri ya kumpa mtu mwingine e, uwezo wa kuweza kui, kui, kuchangia pia. Yeye amechangia, anataka mwingine achangie. Nafkiri tungependa kuwa watu ambao tunashukuru mtu akiona ya kwamba amefikia mahali u, ukingoni mwake ni mtazamo wake Wakili Matanolo, mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi kule nchini Kenya. Na sasa ni mpishe Sabina Crispin na Bigambo anakujia na makala ya habari Rafiki. Kipindi ni habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Nam, asante sana mwenzangu Ali Bilal. Msikilizaji popote pale ulipo na kusalimu, karibu tena katika makala ya Habari Rafiki. Leo katika makala haya tunaangazia shinikizo zinazoendelea kutolewa kwa serikali ya Uganda kuitaka imwachie huru mbunge wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine pamoja na wafuasi wake zaidi ya mia moja ambao wanashikiliwa na jeshi la polisi nchini humo. Pengine wewe msikilizaji, una maoni gani kuhusu shinikizo hili linalotolewa dhidi ya serikali ya Uganda? Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu kwa maoni. Kwa majina anaitwa Francis Plasidi Mnuge, nipo uangu wa mimi maoni yangu ni kwamba kwa kweli, kwanza ni hali ya kusikitisha kwa kile kinachoendelea kwenye siasa za Uganda na Afrika kwa ujumla, kwamba sioni, binafsi, sioni sababu ni kwa nini viongozi ambao wako madarakani wanashindwa kuheshimu haki za raia, wanashindwa kuheshimu upinzani, hasa ni kwa kile anachokifanya Rais Yoweri Museveni wa Uganda. Sasa maoni yangu kama Mwafrika, kama raia wa kawaida wa Afrika, ninaomba serikali ya Uganda chini ya Rais Yoweri Museveni iangalie hili swala kwa makini. Ni haki na halali kabisa kwa mtu kama Bobi Wine kuachiwa kuendelea na shughuli zake za kisiasa, kwa sababu kwanza sielewi ni kwa nini wanaweza kuwashikilia watu zaidi ya sabini kwa ajili ya masuala ya kisiasa ambayo watu wengi wanafanya, na ni uhuru na ni haki kwa kila raia kujihusisha masuala ya kisiasa. Na kuwashikilia viongozi kama Bobi Wine ambaye ni mbunge, ni kuwanyima haki na wapiga kura wake, mimi ninavyoona. Kwa hiyo nashauri tu serikali nyingi za Afrika hususan zilizopo madarakani ziangalie haki za raia, ziangalie haki za wapinzani ziangalie kwamba kila mtu ana haki ya kufanya siasa kwa ajili ya maendeleo ya nchi zetu, na kwamba bila upinzani sidhani kama tunaweza kuendelea. Ni hayo tu, yani asante sana. Kutoka Burundi, Muinga, naitwa Badra Bin Nyongolo. Maoni yangu kuhusu swali lilo la Bobi Wine ni kwamba ningeiomba serikali ya, ya Uganda imwachilie uhuru Bobi Wine na wale wafuasi wake kwa sababu ni mpinzani ambaye alichaguliwa mpinzani, tena mbunge ambaye alichaguliwa na watu wengi, na ni msanii tena mashuhuri, watu wengi, anapendwa na watu wengi. Kwa hiyo ikibidi serikali ya Uganda iendelee kutia mkazo, ili kushukuliwa kwa Bobi Wine itasababisha maafa makubwa hapo nchini Uganda, na ijapokuwa siku hizi za leo hakuna mtu yoyote ulatendelea maafa yafanyike. Kwa hiyo kwa kweli, ningeliomba serikali ya Uganda, kwa sababu imeshindikishwa tena na matata jirani Mwachie huru Bobi Wine na wafasi wake. Kwa majina, anaitwa Hamza Ayubu au mjukwaa mzenyogoni kutoka Kinondoni, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa kweli maoni yangu mimi naona kitendo kilichofanywa na serikali ya serikali ya Uganda sio kitendo kizuri, kwa sababu wanakuwa anachewekwa haki za binadamu na kumnyima haki yake kama mbunge wa nchi hiyo. Naona ni vizuri tu kushinikizwa aachiwe kwa uh sababu anajua anaamini ana, ana, ana, ana, anakifanya katika maslahi ya wanaowatumikia yeye. Kwa majina anafahamika kama Karosituma, nikiwa katika eneo la Bungoma, ikiwa ni taifa la Kenya. Mimi kwa maoni yangu aswa, nitasema kwamba serikali ya Uganda yafai faa imwachilie Bobi Wine, hakuna haja maanake, kama mtu kwa upinzani kama anajaribu kurekebisha mambo lazima serikali nayo itilie maanani, ipate kujua mbona huyu mtu ama mbona hawa watu wa upinzani wanapinga ile miradi yangu ama wanapinga ile kazi yangu. Na, rais yuri, kabuta Mseveni anafaa kae chini naache mambo ya babari kabisa, manake amekuwa dikteta kwa, kwa muda mrefu kabisa. Ukiangalia vile nchi ya Uganda inavyoendeshwa na karne ya sasa, ni mambo ambayo yalipita kitambo, si mambo ya sasa hivi karne ya sasa tu wa, wa, wa, viongozi hawastahili kutumia nguvu zaidi kwa nyamazisha wale wapinzani wao wanapotoa zile hoja zao, ama wanapotoa yale maoni yao akisema kwamba tunataka serikali ende hivi, tungependa rais wetu afanye hivi. Minamsii tu rais wetu wa Uganda huyo Yoweri Kaguta Museveni kwamba aketi chini na wapinzani wake naweze kusikizana moja kwa moja, maanake sasa hivi mambo yamebadilika katika dunia nzima. Mimi nasahivi jambo la viongozi wetu kutumia nguvu kupita kiasi a karne ya sasa haistahili. Tuko katika demokrasia, wananchi wanafaa watoe sauti moja, waseme kwamba kama tumechoka na jambo fulani, tumechoka na tafadhali, rais badilisha, kama tuwakutaka we, kama ndrais wakutaka aweze kujiuzulu ama uweze kuritaya basi ritaya, sa mtu mwingine achukua ile uongozi, tuone vile huyu mtu akichukua uongozi wa taifa mm, ataendesha lile taifa kwa njia nzuri ama ataendesha kwa ile njia ya kidikteta mm. naomba wenzangu wa Uganda waweze kukaa pamoja, waweze kusikizana na waweze kutoa semi moja, na waweze kuzungumza kwa lugha moja ama ndimi moja, waseme kwamba kama niwaataka kumrudisha yule rais wetu Yoweri Kaguta mpembeni basi, wamrudishe na kama wamechoshwa na matendo yao, basi waamue wao, ndio wale wananchi wa kuamua watasema nani atakayeongoza taifa hilo. Kwa jina naitwa Gorigota Nagabe mkono wajjmu Lindi jaita Tanzania. Nipenda kutoa maoni yangu kuhusu gine wanamina serikali kuachia wapinzani, mbunge wa upinzani Bobi Wine. Ingependa sasa serikali ya nchi hiyo iweze kumwachia uhuru, ili kuepukana na migogoro isiyokuwa na tija. Hivi sijui serikali ya na nchi ya Afrika cokadinaku tunakandamiza wapinzani, wakati wa upinzani wa kiwepu ndio anawapa sapoti serikali ya nchi husika kufanya maendeleo. Ndiyo maana Mungu aliweka upinzani ili vii kiweze kuona kitu fulani kiwa mana wapinzani ni chombo muhimu ambacho kinahuliza serikali husika kufanya maendeleo. Kao namwomba Rais aweze kumwachia huyu mbunge wa upinzani ili waweze awe, ili kuwa njia moja wapo ya kuleta maendeleo ujenga ya, ya, ya taifa na wapinzani wake hao wote waweze kuwaachia huru ili waweze kurejea kwenye majukumu yao. Asante. Kwanza mimi naitwa kwa jina lenye wananijua nyumba hapo nyumbani. Mimi ni mkaaji wa wa Luberizi hapo DRC Congo, kwa sasa ninaishi Afrika, kwa jina la maarufu hapa South Africa wananiita Moses John. Ndiyo maoni yangu iko kweli kabisa. Serikali ya Uganda ifanye viwezekanavyo, kwa sababu ubunge sio kusema kwamba ni kuachia tu, ni, ka, ni kama vile eh, kama vile sijuu ukingdom, sio vile, hapana. Ubunge ukishafika wakati yako ya kutoka unatoka, unapatia mwingine kiti, naye apate nafasi ya kupeleka kwa, kwa hiyo kwani kwa kifupi ndiyo maoni yangu ile. Ninayo sisi wote tuko hapa kwa sababu ya kufanya kazi, sio wenyewe ndiyo wanahitajia kufanya kazi. Tumika kazi, zamu yako kishakwisha, patia mwingine kiti, mwingine siku yake, zamu yako kishaisha na patie mwingine. Kwa maoni yangu ile, tusiganganyie viti hadi au kwa sababu nataka nitoke, nipatie ndugu yangu au shemege yangu ndugu yangu, hapana. Ukimaliza nani, patia mwingine kiti, kwa sababu mali yenyewe imesha iba, sio kidogo, lazima wachie wengine nayo. Pindi ni habari, rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Nam katika ujumbe mfupi anaitwa Jule Gilbert wa Lebwa kutoka tarafani Fizi, mashariki mwa DRC. Unasema kwa upande wako, unaona ni vema serikali ya Uganda ikubali kumwachia mbunge huyo wa upinzani na hao waandamanaji zaidi ya mia moja kwa sababu raia wameshaandamana siku mbili mfululizo licha ya kutawanywa na polisi kwa mabomu ya kutoa machozi. Hii inaonyesha kwamba serikali ikiendelea kumshikilia mbunge huyo, pengine panaweza kutokea machafuko ndani ya nchi. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru sana kwa kuwa nami katika makala haya hii leo, ambapo tulikuwa tukiangazia shinikizo zinazoendelea kutolewa kwa serikali ya Uganda huitaka imwachie huru mbunge wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu Bobi Win ambaye anashikiliwa na jeshi la polisi nchini humo pamoja na wafuasi wake zaidi ya mia moja. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. Nam, shukran sana Sabine na Crispin na Bigambo. Jina langu ni Ali Bilali, lakini kabla ya kukuacha hapa, nikusomea ujumbe mfupi unasema. Uh, unaitwa Eltidore Kataya wa Moba Kirungu, hapa Kaseke, DRC, unasema serikali ya Kongo iweze kujitahidi sana kwa kuto komeza ugonjwa wa Ebola kwani ukiambukiza ni vibaya mno. Na wengine nasema unaitwa Joseph Big Boss toka Moba Kirungu Katumbi, Katumbi DRC wanamwokopa na wanasema ndoo ilivyo nchi nyingine, wanachama kwenye chama tawala wanahamia vyama pinzani na kwengine wanahama vyama tawala <laughs> nam, Ali Bilal nikwa nawe nikutakie kwa marafiki aibu. Basi niambie wewe, kama unataka jina kwa ajili yako, nafanya mwenzako nikose heshima vipi? Nikuelewete au bado unapima maji ya shingo? Utaniwa mama, umezidi kina, nataka kikisi hiyo mikogosi Naam, ni mwanamuziki J Melody ambaye amemshirikisha Dogo Janja ama Janjaro, na kibao chao Mikogo Sio. Ni wanamuziki wote hao kutoka nchini Tanzania, na kibao hicho Mikogo Sio ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo katika lugha ya Kiswahili, matangazo ambayo yalikuwa anasimamiwa na Emmanuel alichali Makundi. Kwenye mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando, mimi ni Ali Bilali, na punde tu nitakuacha na wenzetu kutoka huko Paris nchini Ufaransa.