So, dakta ni saa 12 kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki, saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Mapigano zaidi yameripotiwa nchini Sudan Kusini licha ya kutiwa saini kwa mkataba wa mwisho wa amani, na mawakili wa utetezi wa kiongozi wa zamani wa kundi la waasi wa LRI wa Uganda wamtaka mteja wao waachiwe huru na serikali ya Urusi inaitumu Israel kwa kuhusika na shambulio la ndege yake ya iliyoanguka katika ardhi ya Siria. Habari kamili. Msikilizaji, ukiona lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Mapigano mapya yamezuka nchini Sudani Kusini, siku chache tu baada ya rais Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar kutia saini mkataba wa mwisho amani, uh, wa kurejesha amani uliotiwa saini mjini Addis Ababa Ethiopia. Mwanahabari wetu James Shimanyula ametutumia ripoti ifuatayo. Kuanza tena kwa mapigano hayo kunafanyika katika jimbo la Yei, kusini magharibi mwa mji mkuu Juba. Baada ya kuthibitisha kuwa mapigano yamezuka, rais Salva Kir akihutubia wananchi wa nchi yake kupitia televisheni na redio aliuliza swala hili muhimu lililomlenga Riek Machar: Why is he still fighting? kwa nini angali anapigana nasi na hali tumesaini mkataba wa amani? When we have signed the agreement. Salva Kir binafsi alimpigia Machar simu na kumuuliza swali lenye maneno matatu: Ni nini kinachoendelea? Rais Kir anaamini kuwa wapiganaji tiifu kwa Machar wanapigana ili kumiliki sehemu kubwa. Haya mapigano ni ya kumiliki sehemu kubwa, lakini ukweli ni kwamba tumesaini mkataba wa amani. Rais Kir alikuwa na ujumbe wa mwisho kwa Machar, sitaki sisi tuanzishe mapigano tena. Zungumza na makamanda wako, waonye wasitushambulie tena. So akikariri msimamo wake kuhusu mkataba wa amani, Kir alimwambia Machara hivi I want to ningependa kukuhakikishia wewe kuwa mkataba ambao tumesaini umemaliza mapigano. Kir alimkumbusha Machara kuwa ameteseka alikokuwa na haifai kuanza mapigano tena. Mateso uliopata yalitoa msukumo kwetu kama serikali kufuatilia suala la amani. Ningependa kutoa wito kwa ninyi wote kufungamana na mkataba wa amani ili tufunge ukurasa mweusi wa vita. Mapigano yanayoendelea pia yalithibitishwa na msemaji wa jeshi la Sudani Kusini, Meja Jenerali Lal Ruwai Kowang. Tulishambuliwa mfululizo katika ngome zetu, yalikuwa mashambulizi makubwa. Wanajeshi wetu walipigana vikali kujihami, walifaulu kuwatawanya maadui washambulizi. Kanali Gabriel Lampo, msemaji wa kijeshi wa Riek Machar, katika taarifa aliyotoa kwa vyombo vya habari akiwa mahali ambapo hatuwezi kukutaja ili kulinda usalama wake, alithibitisha kuwa mapigano yamezuka, lakini akakariri kuwa wanajeshi wa serikali ya Juba ndiyo walianza kuwashambulia. Je, mchambuzi wetu Alexander Mwaura akiwa mjini Juba, Sudani Kusini, ana mtazamo gani kuhusu mapigano haya mapya, mapigano ambayo yametokezea upya meda kinyume na mkataba wa amani itakoma sababu kuna msukumo kutoka kwa nchi za kimataifa, wakionyesha ya kwamba hawako na nia mzuri, wanawezapewa ile kitu kinaita sanctions. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Mawakili wanaomtetea kamanda wa zamani wa juu katika kundi la waasi wa Uganda wa LRA wameitaka mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ya ICC imfutie mashtaka ya makosa ya kivita mteja wao wakisema alikuwa muhanga wa vitendo walivyofanyiwa watoto wapiganaji. Dominic Ongwen mwenye umri wa miaka 43 hivi sasa anakabiliwa na mashtaka 70 ya makosa aliyoyatekeleza kaskazini mwa nchi ya Uganda kwenye miaka elfu mbili akiwa kamanda wa juu wa kundi la LRA linaloongozwa na, na Joseph Kone anayetafutwa na mahakama hiyo. Mawakili wake wanasema wa ongweni hawezi kuwajibika na makosa anayokabiliwa nayo kwa kuwa yeye mwenyewe alitekwa nyara akiwa na umri wa miaka tisa na kulazimishwa kupigana kwa zaidi ya miaka ishirini na saba kama mtumwa wa LRA. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere jijini Kampala nchini Uganda, anaangazia kesi hii. Kuna ukweli kidogo ndani kwamba yeye alikuwa ni mwathirika wa, wa, wa vita hivyo vya LRA, lakini pekee yake ni kima, kaya, kini, wengi sana iyo pekee yake ndiyo aliweza kunaswa. Kwa hivyo wakili, unajua mkazi yake ni kutetea mtu, na nafikiri wana ukweli fulani. Lakini kwa upande mwingine, yeye alipofika umri wa kuweza kufanya uamuzi hakutoroka, aliendelea kupata katika kikundi kundi hilo la LRA. Kwa hivyo wanamlaumu kwamba angetoroka, alijiondoa kule ama ajitangaze mwenyewe, ingekuwa ni afadhali kuliko kuendelea kuua watu. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha mjini Kampala nchini Uganda. Mapigano mapya yameripotiwa kwa mara nyingine mwishoni mwa wiki iliyopita, kati ya jeshi la serikali ya Congo FRDC na kundi la Maimai wanaoongozwa na William Yakutumba katika vijiji kadhaa vya mtaa wa Fizi mashariki mwa DRC. Mwanahabari wetu William Basimike ana maelezo zaidi kutoka Bukavu. Baadhi ya maeneo ya sekta Mtambala huko Fizi yako bado chini ya udhibiti wa wapiganaji Maimai Malaika na Aleluya wanaoongozwa na afisa wa zamani wa jeshi William Yakutumba, baada ya jeshi la FRDC kujiondoa, anavyoshuhudia Benjamin Amona, mwanaharakati wa shirika la raia huko Fizi: walipambana wamaimai, wakaingia ndani ya kijiji na kwa sasa wako ndani ya kijiji. Walianza kuja ngambo za Lulimba kutoka Kilembwe kuja Lulimba, na wamepambana leo ndani ya kijiji ya Maindombe. Wakazi wa eneo hizo wote wako porini, watu wa Kilembwe ndo wako mwingine, lakini vijiji vingine kutoka Kilembwe kuja ngambo ya Maindombe wamekimbia porini. Shirika la raia hapo Fizi la hakikisha kwamba kwa sasa wapiganaji maimai hao wanaripotiwa katika eneo la Penenkusu, jimbo la Maniema. Eneo la 33 la kijeshi halijatoa kabisa taarifa zaidi kuhusu mapambano haya, ila msemaji wa operation Sokola kusini mwa Kivu Kusini, Tade Karago, ameambia media mwisho wa wiki lililopita kwamba kujiondoa kwa maaskari wa FRDC eneo hili ni moja kati ya mikakati ya jeshi la taifa la Congo ili kuepuka maafa zaidi upande wa wakaaji kabla ya shambulio linalopangwa hivi karibuni dhidi ya wapiganaji hao. Wakaaji wa Kivu Kusini wanatathmini namna gani mapambano haya ya kila mara? upande huu ile kusikia ile mafujo kila siku Mufizi, hatujue kama fizi haikwaki tena parti ya Congo bale, wenye wanapiganaka ni wamaimai na ni wakongomani na wa FRDC nao, wenye wanapiganaka navo ni wakongomani. Hatujui wanapiganaka juu ya nini. Wanafunzi hawatasoma mulimaji hata lima manakio, unajikuta kila mutu yuko destabilize surseshe. Tungependa guvernema ijiimplike mwaile probleme mtahuwa fizi katika jimbo la Kivu Kusini na upande mmoja wa jimbo la Manyema una zoezi la kushambuliwa na makundi hayo ya wapiganaji maimai, wanaojaribu kuuteka, ila mara kwa mara wanazuiliwa na jeshi la Kongo FRDC. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Wanaharakati wa haki za binadamu wamekosoa hatua ya kituo cha taifa cha televisheni na redio nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo RTNC kuwafuta kazi waandishi wawili wa habari wakidaiwa kukiuka sera za utangazaji za kituo hicho. Waandishi hao wamefutwa kazi baada ya kuripoti ya kuripoti habari ya mkutano wa kiongozi wa chama cha upinzani cha Kongo, National Liberation Front kinyume na sera za uhariri, ameeleza mkurugenzi wa RTNC Fred Mulumba. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu, shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya anatathmini hatua hii. Ni jambo la kusikitisha kuona waandishi wa habari wanafutwa kazi kwa sababu ya kuhudhuria mkutano wa upinzani. Hili ni jambo yatakana dunia waliangazie na serikali hiyo ishutumiwe vikali na washikadao wote. Wanahabari au hawana shida yoyote, wao ni kutuma ujumbe kwa dunia wajue, endelea hivi, na kama because wame attend opposition rally na wanafutwa kazi ni jambo la kimla, ni jambo la kusikitisha na tunalishutumu with all strongest words as possible. Ni Francis Yauma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri kule nchini Kenya. Idadi ya maambukizi ya ya virusi vya idadi ya watu wanaopata maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa Ebola nchini DRC imeendelea kuongezeka ambapo, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, mpaka sasa kuna wagonjwa 142 kati yao kati yao kesi zilizothibitishwa na 111. Taarifa za wizara ya afya nchini DRC zinasema kuwa watu 97 wamethibitishwa kupoteza maisha kutokana na ugonjwa huu tangu ulipotiwa kwa mara ya kwanza mashariki mwa nchi hiyo. Radio France Internationale. Tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imezitaka nchi wanachama kuendelea kuiwekea vikwazo nchi ya Burundi na kuwalenga moja kwa moja wahusika wa, wa mauaji na vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu vilivyotekelezwa nchini humo. Hata hivyo wajumbe kutoka nchini Burundi walisusia mkutano huo kwa kile walichodai kwamba ripoti hiyo ilikuwa ni ya kibaguzi. Umoja wa Ulaya umeitaka serikali ya Burundi kuanzisha uchunguzi dhidi ya watu waliotajwa ndani ya ripoti, kama anavyoeleza hapo mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwenye Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa Stavros Lambrinidis. Umoja wa Ulaya unawataka viongozi wa Burundi kukomesha mara moja vitendo vya uvunjifu wa haki za binadamu, kuanzisha uchunguzi huru wa haki na wenye kuaminika na kuwafikisha wahusika wote mbele ya vyombo vya sheria. Tunaitaka serikali ya Burundi kukomesha hali ya kutowaadhibu wahusika wa vitendo vya uvunjifu wa haki za binadamu na kuheshimu mkataba wa amani wa Arusha. Kutokana na hali kuwa mbaya, Umoja wa Ulaya umeonyesha umuhimu wa tume kuendelea kufuatilia hali ya haki za binadamu nchini Burundi. Hivyo tume itawasilisha azimio la kuongeza muda wa tume kuendelea kupekua zaidi na kuendelea na uchunguzi. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Halid Hassan ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Kigali, Rwanda. Na msikilizaji, nikombe radhi lakini utamsikia Halid Hassan hapo baadaye. Mahakama ya juu nchini Afrika Kusini hivi leo imeidhinisha sheria ya matumizi binafsi ya bangi katika kesi ambayo huenda ikawapigwa kwa vyombo vya dola nchini humo ambavyo vimekuwa vikiendesha kampeni kupinga matumizi ya bangi. Naibu jaji mkuu Raymond Zondo akisoma uamuzi wa jumla wa majaji wa mahakama ya katiba nchini humo amesema sheria inayozuia matumizi binafsi ya bangi kwa watu wazima ni kinyume cha katiba. Uamuzi huu umepokelewa kwa shangwe kubwa na watumiaji wa bangi, ambao wamesema uamuzi wa mahakama ya katiba ni uamuzi wa kihistoria. Wabunge wa upinzani nchini Zimbabwe hivi leo walisusia hotuba ya rais Emerson Mnangagwa na kuamua kutoka nje ya bunge katika kile walichosema hawatambui ushindi wake. Wabunge wa chama cha Movement for Democratic Change MDC, wakiongozwa na kiongozi wao Nelson Chamisa, walitatiza kwa dakika kadhaa hotuba ya rais Mnangagwa kabla ya kuamua kutoka nje ya ukumbi wa bunge. Kwenye hotuba yake, rais Mnangagwa amewataka wananchi kuweka kando tofauti zao za kisiasa na kushirikiana na serikali katika kuijenga Zimbabwe mpya. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuharisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse. Mshauri aende katika kituo cha afya Kumwona daktari au kumpigia simu mtaalamu Ebola. Epuka kula nyama za wanyamapori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kive vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa, kwa pamoja kwa tunaweza kuishinda Ebola, Ebola. Nam msikilizaji achukua uh, tahadhari. Jikinge dhidi ya maambukizi ya Ebola ndilo jambo ambalo tunaendelea kulihubiri katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki. Serikali ya Urusi imemuita balozi wa Israel mjini Moscow saa chache baada ya ndege yake kudunguliwa kwenye ardhi ya Siria, tukio ambalo utawala wa Urusi unaituhumu Israel kwa kuhusika. Sabina Nabigambo ana maelezo zaidi. Akizungumza na vyombo vya habari nchini Urusi, rais Putin ametoa salamu za pole kwa familia za watu waliopoteza maisha na kueleza shambulio hilo limewagusa raia wote wa Urusi. Putin ametoa kauli hiyo baada ya kufanya mazungumzo na waziri mkuu wa Hungary, Victor Orban, huku akikana kulifananisha na tukio la kuangushwa kwa ndege ya Urusi na Uturuki mwaka elfu mbili kumi na tano. Awali wizara ya ulinzi ya Urusi ilituhumu Israeli kuhusika na tukio la kuangusha ndege hiyo huku ikiapa kulipiza kisasi. Hii ni ajali mbaya zaidi ya ndege kuikumba Urusi tangu mwaka 2015 ilipoingilia kijeshi nchini Syria. Rais wa Umoja wa Ulaya Donald Tusk amesema viongozi wa umoja huo watalazimika kufanya mkutano maalum mwezi Novemba mwaka huu ili kupata makubaliano kwa nchi ya Uingereza kujitoa na kuepusha madhara yatakayotokana na kukosekana kwa makubaliano. Tusk amesema viongozi wa Ulaya wanaokutana juma hili nchini Australia watajadili kwa kina namna bora ya kupatikana kwa mwafaka wa ushirikiano baina ya Uingereza kuwa, baada ya Uingereza kuwa imekamilisha taratibu za kujitoa mwezi Machi mwakani. Juma hili waziri mkuu wa Uingereza Theresa May aliwaambia wabunge na wakosoaji wake kuwa wajiandae kuwa na nchi hiyo ikijitoa kwenye Umoja wa Ulaya bila ya uwepo wa mwafaka kuhusu mustakabali wa ushirikiano baadaye, matamshi yanayozidisha wasiwasi kuhusu hali ya baadaye na nchi ya China hivi leo imetangaza nyongeza ya kodi kwenye bidhaa za Marekani inayofikia dola bilioni 60, ikiwa ni uamuzi wa kujibu mapigo kutokana na hatua ya utawala wa Washington kutangaza nyongeza ya kodi kwenye bidhaa za China inayofikia dola bilioni 200. Tozo hii ya kati ya asilimia tano hadi kumi itaathiri bidhaa za kimarekani zaidi ya 5200 kuanzia Jumatatu wiki ijayo, siku ambayo tozo iliyotangazwa na Marekani itaanza kufanya kazi kwa bidhaa zaidi ya elfu sita kutoka China. Nchi hizi tayari zimekwisha wekeana tozo ya dola bilioni ya, ya dola bilioni 50 katika bidhaa zinazozalishwa na mataifa hayo mawili. RFI michezo na Sabina Mpelo, karibu. Asante sana Emmanuel Makundi. Na, na ishara hiyo basi Makundi, bila shaka, michuano ya ligi ya mabingwa Ulaya msimu wa mwaka 2018 2019 hivi leo ndio inaanza kwa hatua ya, uh, mm. ya makundi na, na, ya ya ena, na kundi, kundi A uh, ni timu ya klabu ya Monaco ambayo itachuana na Atletico Madrid wakati klabu Brugge yenyewe itakuwa ikichuana na Borussia Dortmund. Na, na katika kundi B Barcelona yenyewe itakuwa ikipokea PSV ya Uholanzi Uholanzi. Naam eh, um ya mm -hmm. Uholanzi kutoka katika uwanja wa New Camp, wakati Inter Milan itakuwa ikichuana na Tottenham Hotspur. Na mechi ambazo zinatazamwa kwa karibu, mechi nyingine ambayo imegusia ni na. Tottenham Hotspur bila shaka na Inter Milan ambao waliwahi kuwa machampioni wa la mabingwa barani Ulaya. Naam, na katika kundi che basi mechi ambayo inasubiriwa kwa ham na gham na mashabiki wengi ni baina ya Liverpool na England ya England ambayo yenyewe itaipokea PSG ya Ufaransa. Hapo ni Neymar na Mohamed Salah watakuwa wakichuana, bila shaka mashabiki watakuwa wakisubiri mechi hii kwa ham sana. mm, na mna mna, sijui hapo utabiri wako una kuna karata yako. Katika kundi hilo hilo mechi nyingine Itakuwa baina ya Red Star Blick, Belgrade na Napoli ya Italia, huku kundi D lenyewe itakuwa na klabu ya Galatasaray ya Uturuki ambayo itakuwa ikichuana na Lokomotiv, wakati mchezo mwingine utakuwa baina ya Shak uh, dhidi ya FC Porto ya Ureno. Na matokeo ya michuano hii basi, msikilizaji asubiri katika matangazo yetu ya kesho asubuhi, bila shaka atapata matokeo no. Tukielekea nchini Uganda, timu ya taifa ya wanawake ya Uganda maarufu kama She Cranes, yenyewe imefuzu kucheza katika hatua ya nusu fainali ya mashindano ya Kosafa kwa wanawake baada ya kushinda Zimbabwe eh, mabao mawili kwa moja. Uganda uh, She Cranes inashiriki kama nchi mwalikwa katika Kosafa na, na uh, Uganda ambapo ambayo inashiriki nam kama hiyo timu mwalikwa sambamba na uh, timu ya wanawake ya Cameroon Nchini Rwanda, kiungo wa klabu ya Rayon Sports ya Rwanda yani Mukunzi pamoja na mshambuliaji Bugesera wa Bugesera Banabe Mubumbi wameondoka nchini Rwanda hapo jana kuelekea Sweden kwa ajili ya kufanya majaribio uh, kati ya kucheza mchezo wa kulipwa. Wawili hao watafanya wa majaribio katika klabu ya daraja la pili ya Sandvikens IF ya nchini Sweden. Na katika uh, tukielekea katika shirikisho la kandanda duniani FIFA lenyewe limetaja majina ya wajumbe wawili ambao watakwenda nchini Nigeria, kuangazia uchaguzi wa shirikisho la soka nchini Nigeria. Aidha, uongozi wa shirikisho la soka barani Afrika umetuma mjumbe wa kamati ya utendaji Sita Sangare kushuhudia uchaguzi huo. Na tukimalizia nchini Tanzania, shirikisho la soka nchini humo TFF limetangaza kusimamisha mchakato wa uchaguzi wa klabu ya Simba. Mwenyekiti wa, wa kamati ya uchaguzi ya TFF wakili Revocatus Kuli amesema dosari za kisheria za kisheria ndio zimesababisha kamati yake kusitisha uh, uchaguzi huo, na ametaja moja ya sababu hizo au dosari ni kuhusu wagombea katika nafasi ya urais kuchukua fomu kwa gharama ya shilingi laki mbili tofauti na laki tano ambayo ilipendekezwa na kamati ya usajili ya Simba. Ni Naam. Hayo tu katika michezo jioni ya leo, Emmanuel Makundi. Naam, asante Sabina, kwa udondozi wa mzuri wa habari za michezo, asante, asante. Radio France Internationale. Naam, nimpishe Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki. Tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya changamoto kwenye vikundi vya ujasiriamali vya walemavu katika manispaa ya Bukoba mkoani Kagera magharibi mwa Tanzania ambapo vikundi hivyo vya walemavu vinakosa uwezeshwaji kwa sababu mbalimbali kinyume na makusudio ya mipango ya serikali. Licha ya changamoto hizo, halmashauri hutenga asilimia kumi ya makusanyo ya ndani kwa ajili ya kuviwezesha vikundi vya wanawake, vijana na walemavu, ambapo walemavu hupata asilimia mbili. Kwa kuangazia hilo, utawasikia baadhi ya watu wenye ulemavu, lakini pia utamsikia afisa ustawi wa jamii pamoja na wadau wengine. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, kwanza kabisa tuwasikilize baadhi ya watu wenye ulemavu manispaa ya Bukoba ambao hawajui namna ya upatikanaji wa fedha hiyo inayolenga watu wenye ulemavu. Tulikuwa hatujaelewesha labda kufahamu, yaani maana ya nani ya asilimia mbili hizo zinaenda endaje na kujipanga vikundi, tulikuwa hatuna uhamasishaji zaidi, hapana. Mm, sasa ndo tunataka kuanza vikundi, tujiunge vikundi, tuangalie kama tutapata hizo asilimia mbili tuweze kunufaika angalau kimaisha. Baada hatujaweza kunufaika kwa sababu hatujaipata hiyo hela. Sasa nitanufaika? Ati tulikuwa bado hatujapata elimu, hatujafahamishwa, ndo maana hatujapata hiyo hela ya mkopo. Tuna, tunaanza kuunda vikundi, lakini tunaunda vikundi vya walemavu wote kwa sababu wa, watu wenye ualbino ni, ni wachache, kwa hiyo hatuwezi tukapata tuka vikundi kama vitatu vinne kwa sababu tunajiungana walemavu wengine ambavyo tunaangalia watu ambao tuko karibu nao, na kurudisha hiyo hela, tutairudishaje ambao ni watu ambao wana usalama wa hiyo hela. Ni kijana naishi Bukoba mjini Migera. Kwa kweli mpaka sasa hivi sioni faidaye, kwa sababu mimi mwenye binafsi bado sijafaidika na hilo hiyo asilimia. Hata mtaani kwetu sina kikundi, sijaelimishwa kitu chochote kuhusu hizo asilimia zinazotolewa na halmashauri <coughs> sijapata <coughs> ule mwitikio. Kwa mfano hata mtaani kwetu pale hakuna kitu kama hicho mtani kwetu binafsi hakuna. Endapo nitaitwa kwenye kikundi, tukati kwenye umoja, na mimi nitanifasha kwa njia moja ama nyingine. naitwa kuleta pangani kwanza, hiyo mimi asilimia naisikia sasa hivi, mimi kama mimi binafsi sijui maana sijaambiwa. Kila kitu lazima uambiwe, bila kuambiwa huwezi ukajua kama kuna kitu kwa ajili yenu au kinaweza kikawasaidia. Kwa hiyo nawakika hata asilimia kubwa hawajui kama ipo kwa ajili yao. wa kunisaidia mimi kama mimi ni vyombo vya habari au ili kila mtu aweze kujua kama ni swala la nchi nzima, hiyo asilimia hipo. Viongozi wa nchi wa kufikisha taarifa kwa umma inabidi wafanye hiyo kazi. Au kama ni kila halimashauri sio nchi nzima, ni halimashauri, kuna viongozi, kuna wenyekiti wa mitaa, watendaji ndo wa kuleta taarifa kwetu, ili tuweze kujua hiyo fursa na kuchangamkia. Sweet Bert Mshanga na Florence Ferishen ni viongozi wa vyama vya watu wenye ulemavu wa ngozi wanabainisha changamoto wanazopata kwenye uundaji wa vikundi. Aa, kwa sasa hivi niseme kwamba ugumu si kwamba upo isipokuwa, kilichopo sasa hivi ni kule kuchelewa kuunda vikundi na kuchelewa kwenye kunatokana kwamba hili mizoezi ambalo kwetu sisi kama watu wenye ulemavu linaonekana kwamba ni zoezi jipya ni zoezi jipya kwa sababu wa, ni tofauti na na wanawake na vijana au wale wako pamoja sehemu moja na tulikuwa tunaangalia ni kwa namna gani tunaweza tukaunda vikundi ndani ya kata, ndani ya mtaa. Tukaona kwamba hivi, hivi hivi vikundi ndani ya mtaa nao ndani ya kata inakuwa ni vigumu kwa sababu ya uchache wa watu wenye ulemavu, japo wana mahitaji ya kuweza kufanya kuchukua ku, ku, hiyo mikopo. Na baada ya kulibaini hilo, ndio tukapeleka kilio chetu kwa wahusika, hata viongozi wa halmashauri kuwaeleza kwamba wakubali kabisa, kama kuna uwezekano watu wenye ulemavu kutoka kata mbalimbali wanaofahamiana na wanaofanya shughuli waungane kwa pamoja watengeneze vikundi japo ni vichache, lakini vikundi vya watu ambao angalau vina idadi inayotosheleza. Uh, kwa jina naitwa Florence Felician, katibu wa chama cha watu wenye albino kwa manispaa. Ah, uh, ni kwamba kwa nini mpaka sasa hivi hatujawa na vikundi vya watu wenye ulemavu au watu wenye albino? Ah, uh, ni kwa sababu hatu kuwa na taarifa sahihi za kuhusiana na hizo vikundi kuweza kupata mikopo. Maana tulivyokuwa tunasikia, tujapata ufahamu zaidi kwamba lazima mpate kikundi ambacho labda mnatoka kata moja watu mnafahamiana, inakuwa ni ngumu. Watu wenye ulemavu kama unavyojua ni wachache kiujumla, na wanataka tuunde vikundi vya watu wenye ulemavu tu. Ni wachache na unakuta kwenye kata labda huko peke yako, labda kwenye mtaa huko peke yako, sasa inakuwa, au mko wawili, sasa hicho inakuwa kijakamika kwa kikundi. Tulipopata ufahamu, ndio tukaunda kikundi ambacho mpaka sasa hivi ndio kwenye process za kusajiliwa ili tuweze kupata kikundi ambacho kimekamilika. Chungula Mali ni mchambuzi wa masuala ya kijamii anasema kuwa walemavu wanaathirika kwa kukosa fedha hiyo, huku akishauri uundwaji wa vikundi. Eh, ina athari kwa sababu kwanza kwa mlemavu mwenyewe ni, ni, ni matatizo kwake kwa sababu hii pesa inatengwa kwa ajili ya kujikwamua waitumie wa, wa wakope waende kuizalisha katika miradi ambayo watakuwa wameanzisha kupitia vikundi vyao. Sasa kama hawawezi ku, ku, ku, aksesi hiyo mikopo halafu bado utakuta wanalalamika kwamba mm, labda serikali haiwajali, ai, ai, ai, utawi wa jamii hamna huduma. Lakini hii hela imetengwa na serikali, na inatakiwa wafate mashariti, wa, waunde vikundi deni wanakopa, inawasaidia ina kujikwamua kiuchumi, kwa sababu wako sekta yaani, tuseme wamesambaa, wako eneo moja kama mashariti yalivyo, lakini bado wanaweza wakadhaminiwa na taasisi zao. Kwa mfano, CHAWATA, taasisi yenyewe na vikundi vyama, vi, vingine vya watu wenye ulemavu. Kuwa kuwa mbali, si kigezo kwamba watanyimwa, kwa kwa sababu ni ni sharti mojawapo, wawe wana, wanafahamiana kwa karibu tabia nini na wako tayari kudhaminiana. Sasa hiyo itapelekea sasa wao wakope. Kwa hiyo swala la kigezo kwamba wako mbali ndio nani, nafikiri hawajapewa elimu ya kutosha kuhusu hii mikopo inafanyaje kazi, alafu waweze kuitumia na kuweza kuinua maisha yao. Msikilizaji, Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya changamoto kwenye uundwaji wa vikundi vya walemavu na kuwezeshwa kiuchumi. Na sasa tuungane naye Bikonsolata Kyando, afisa ustawi wa jamii wa manisipa ya Bukoba, ambaye anahimiza uundwaji wa vikundi vya walemavu ndipo mahitaji yao yafuatiliwe. Kwanza ni kweli kwamba serikali imetenga asilimia mbili kwa ajili ya watu wenye ulemavu, yaani kwa ajili ya kutoa mikopo kwa watu wenye ulemavu um, lakini hizi pesa bado hazijaenda kwa walengwa, kwa sababu kwanza walemavu wenyewe bado hawana vikundi, bado hawajaandaa vikundi, na havijakuwepo vikundi kwa ajili ya kuweza kukopesha hizo pesa kwao. Tupo kwenye utaratibu wa kuwahamasisha ili wajiunge kwenye vikundi, lakini pia wabuni miradi ambayo hizo pesa wakipata zinaweza ku, kwenda kwenye hiyo miradi ili waweze kutekeleza na kujiinua kiuchumi kutoka hapo walipo, ili waweze kusonga mbele katika maendeleo yao wenyewe na familia zao. Yako ndio maana, sasa hivi tuko katika utaratibu wa kuhamasisha vikundi, vikundi vya walemavu. Walemavu wajiweke pamoja, wawe katika vikundi ili waweze kukopesheka, lakini pia wawe na shughuli ya pamoja. Msikilizaji, kwa kuhitimisha, tuungane naye Bwana Murshidi Isa, afisa maendeleo ya jamii mjini Bukoba, akihamasisha watu wenye ulemavu kujitambua na kueleza mahitaji yao kupitia kwenye vikundi. Tunajisahau, kutana na kundi la watu wenye ulemavu mwezi wa saba. Nikawa nimewaambia wajiunde kwenye vikundi wasajiliwe. Kile mpaka naongea sijapokea ombi hata hili. Na mwisho wa siku wanasema wanataka asilimia ishirini. Hawatazipata kwa sasa hivi. Kutana na viongozi wao, nikawaambia kile hawajafanya, kile wanataka asilimia ishirini. Tukikaa hivi tutakaa bila kila siku. Maana mwisho wa siku wako utaisha, hujapata. Hujapata. Sasa toa pesa kwa mtu mmoja mmoja, tutatoka kundi ambalo limesajiliwa na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia jua changamoto za kiuchumi kwa watu wenye ulemavu mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania. Shukrani zangu kwa wote waliosikika. Na ni saa kumi na mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa kumi na moja na nusu kwa saa ya Afrika kati ya Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Jini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Mapigano mapya yameripotiwa nchini Sudani kusini licha ya utoaji wa saini wa mkataba wa mwisho wa amani. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yakosoa kufutwa kazi kwa waandishi wa habari wa kituo cha taifa cha televisheni nchini DRC. Na kiongozi wa Korea kusini na kaskazini wakutana mjini Pyongyang. Habari kama ile. Msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 25745 msikilizaji. Tuanzie kule nchini Rwanda ambapo Herbert Gashagaza ambaye aliwahi kuwa mpelelezi katika tume ya Umoja wa Mataifa, tume ya Umoja wa Mataifa ya Afrika ya Kati na pia msemaji wa jeshi la polisi kusini mwa Rwanda, ameuawa kwa kunyongwa na watu wasiofahamika. Uh, usiku wa jana kutoka Kigali mwanahabari wetu Bonaventure Chubahiro ametumia ripoti ifuatayo. Duru kutoka mkoa wa Ndera mjini Kigali, mahali ambapo ritadi Hiberi Gashagaza ameuliwa, zinaeleza kwamba asubuhi ya leo wakazi wa eneo hilo wamemkuta ndani ya gari lake ameuliwa baada ya kunyongwa. Akizungumza nami, msemaji wa jeshi la polisi, idara ya upelelezi, Mbabazi Modeste amesema hawajajua chanzo cha kifo chake. Goe, kubera yuko, twebwe twabimenye. Si rahisi sasa hivi kujua kwa nini ameuliwa. Tulivijua usiku, polisi ikaenda papo hapo, ikakuta ni Gashagaza ambaye amenyongwa. Kundi hilo lilianza kuvunja kio cha gari lake kisha wakatumia kamba Akiulizwa kama kifo chake hakina uhusiano na masuala ya kisiasa, msemaji wa polisi Imbabazi amesema nikusubiri matokeo perelezi tu na mjukuri nta kweli akuvurugane na watu, hatuna habari za kutosha, lakini uperelezi umeanza kumenya bo bakurikiranwa abo ritadi CSP Iberi Gashagaza listaf mwezi Februari mwaka 2017 na agizo saba ra, na raisi Bonaventure Cyubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Serikali ya Uganda imelishutumu bunge la Umoja wa Ulaya kwa kuitaka mahakama nchini humo kufutilia mbali kesi ya uhaini dhidi ya mbunge wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu kama Bobby Wine, ambaye yupo nchini Marekani akipatiwa matibabu. Bunge hilo pia lilipitisha azimio na kulaani kuteswa kwa mwanasiasa huyo na wenzake wanaodaiwa kunyanyaswa wakiwa chini ya ulinzi wa vyombo vya usalama vya Uganda. Ofono Opondo ni msemaji wa serikali ya Uganda. Instead of calling on the courts of Uganda, Badala ya kuitaka mahakama nchini Uganda kuendesha kesi kwa uhuru na kuhimiza uchunguzi ulio huru na haki kutendeka, tunaona kuwa hali hii inalenga kuteka mahakama na kuingilia taasisi zetu. Ni sauti yake, msemaji wa serikali ya Uganda Ofono Opondo. Wanaharakati wa haki za binadamu wamekosoa hatua ya kituo cha taifa cha televisheni na redio nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, RTNC, kuwafuta kazi waandishi wawili wa habari wakidaiwa kukiuka sera za utangazaji za kituo hicho. Waandishi hao wamefutwa wa kazi baada ya kuripoti habari ya mkutano wa kiongozi wa chama cha upinzani cha Congo National Liberation Front kinyume na sera za uhariri, ameeleza mkurugenzi wa RTNC Fredi Mulumba. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa, nchini Kenya ni jambo la kusikitisha kuona waandishi wa habari wanafutwa kazi kwa sababu ya kuhudhuria mkutano wa upinzani. Hili ni jambo yatakana dunia waliangazie, na serikali hiyo isitumiwe vikali na washikadao wote, wanahabari au hawana shida yoyote, wao ni kutuma ujumbe kwa dunia wajue, endelea hivi, na kama wame na wanafutwa kazi, ni jambo la kiimla, ni jambo la kusikitisha na tunalishtumu with all strongest words as possible. Ni Francis Yauma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri nchini Kenya. Idadi ya maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa Ebola nchini DRC imeendelea kuongezeka, ambapo kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Mpaka sasa kuna wagonjwa 142, kati yao kesi zilizothibitishwa ni 111. Taarifa za wizara ya afya nchini DRC zinasema kuwa watu 97 wamekushapoteza maisha kutokana na ugonjwa huu tangu uripotiwe kwa mara ya kwanza mashariki mwa nchi hiyo. Mapigano mapya yamezuka nchini Sudani Kusini siku chache tu baada ya rais Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar kusaini mkataba wa mwisho wa kurejesha amani nchini humo. Mwanahabari wetu James Shimanyula ametutumia ripoti ifuatayo. Akihutubia wananchi wa nchi yake kupitia televisheni na redio, aliuliza swala hili muhimu lililomlenga Riek Machar, Why is he still fighting, kwa nini angali anapigana nasi na hali tumesaini mkataba wa amani. Salva Kir binafsi alimpigia Machar simu na kumuuliza swali lenye maneno matatu: ni nini kinachoendelea? Rais Kir anaamini kuwa wapiganaji tiifu kwa Machar wanapigana ili kumiliki sehemu kubwa Haya mapigano ni ya kumiliki sehemu kubwa, lakini ukweli ni kwamba tumesaini mkataba wa amani. Rais Kiir alikuwa na ujumbe wa mwisho kwa Machar: so sitaki sisi tuanzishe mapigano tena. Zungumza na makamanda wako, uwaonye wasitushambulie tena, so that they don't Mapigano yanayoendelea ya pia yalithibitishwa na msemaji wa jeshi la Sudani Kusini, Meja Jenerali Lal Rwai Kowang. tulishambuliwa mfululizo katika ngome zetu, yalikuwa mashambulizi makubwa. Wanajeshi wetu walipigana vikali kujihami, walifaulu kuwatawanya maadui washambulizi. Kanali Gabriel Lampuo, msemaji wa kijeshi wa Riek Machar, katika taarifa aliyotoa kwa vyombo vya habari, akiwa mahali ambapo hatuwezi kukutaja ili kulinda usalama wake, alithibitisha kuwa mapigano yamezuka, lakini akakariri kuwa wanajeshi wa serikali ya Juba ndiyo walianza kuwashambulia. Je, mchambuzi wetu Alexander Mwaura akiwa mjini Juba, Sudani Kusini, ana mtazamo gani kuhusu mapigano haya mapya, mapigano ambayo yametokezea upya meda kinyume na mkataba wa amani. Itakoma sababu kuna msukumo kutoka kwa nchi za kimataifa, wakionyesha kwamba hawako na nia mzuri, wanawezapewa ile kitu tunaita sanction. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili, RFI Radio France Internationale. Nam, asante msikilizaji. Tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imezitaka nchi wanachama kuendelea kuiwekea vikwazo nchi ya Burundi na kuwalenga moja kwa moja wahusika wa mauaji na vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu. Hata hivyo, wajumbe kutoka Burundi walisusia mkutano huo wakati wa ripoti ilipokuwa ikiwasilishwa. Umoja wa Ulaya umeitaka serikali ya Burundi kuanzisha uchunguzi dhidi ya watu waliotajwa, kama anavyoeleza hapa mmoja wa wawakilishi wa Umoja wa Mataifa kwenye baraza la tume ya haki za binadamu uh, Stavros Lambrinidis Umoja wa Ulaya unawataka viongozi wa Burundi kukomesha mara moja vitendo vya uvunjifu wa haki za binadamu, kuanzisha uchunguzi huru wa haki na wenye kuaminika na kuwafikisha wahusika wote mbele ya vyombo vya sheria. Tunaitaka serikali ya Burundi kukomesha hali ya kutowaadhibu wahusika wa vitendo vya uvunjifu wa haki za binadamu na kuheshimu mkataba wa amani wa Arusha. Kutokana na hali kuwa mbaya, Umoja wa Ulaya umeonyesha umuhimu wa tume kuendelea kufuatilia hali ya haki za binadamu nchini Burundi. Hivyo tume itawasilisha azimio la kuongeza muda wa tume kuendelea kupekua zaidi na kuendelea na uchunguzi. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Halid Hassan anazungumza nasi akiwa jijini Kigali, Rwanda. Ilitarajiwa kwamba itatokea tangu hapo kwa awali, kwamba serikali ya Burundi baada ya kutolewa shutuma kadha wa kadha kuhusiana na ukiukaji wa haki za binadamu na, kwa... na hasa kwa kuwataja viongozi waandamizi wa serikali ya Burundi kuanzia rais wa jamhuri, serikali ilikosa hoja za kuweza kujitetea kuonyesha kwamba ripoti hiyo si ukweli. Sasa kile ambacho kitaweza kita kutokea hapa sasa ni baraza la usalama kuweza kuchukua hatua madhubuti, wakati ambapo serikali ya Burundi imesusia vikao vyenyewe na ikiendelea kupuuza, na wakati huo huo ikiendelea kutolea baraza hili vitisho, hasa ile baraza la haki za binadamu. Ni mtazamo wake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Kigali, Rwanda. Mapigano mapya yameripotiwa kusini mwa mji mkuu wa Libya, Tripoli, kati ya makundi ya simu, mapigano yaliyosababisha kukatika kwa umeme kwenye maeneo mengi ya nchi. Mapigano haya yanaweka makubaliano hivi karibuni yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa kusitisha mapigano kwenye hali ya sintofahamu. Tangu kuangushwa kwa utawala wa marehemu Muamar Gadafi, nchi ya Libya imekuwa haina serikali imara, huku makundi ya simu yenye silaha yakipigana kuwania maeneo yenye utajiri wa mafuta. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari, moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na mwenzake wa Korea Kusini Munjain hivi leo wamefanya mazungumzo kuhusu mpango wa nyuklia wa Pyongyang ambao umekuwa ukipingwa na Marekani. Kim Jong Un na mwenzake wa Korea Kusini Munjain wamefanya mazungumzo hayo kama sehemu ya kuamsha mazungumzo ya Korea Kaskazini na Marekani, ambayo awali waliwakutanisha rais wa Marekani Donald Trump na Kim Jong Un. Wachambuzi wa mambo wanaona kuwa mkutano huo unaweza kuwa na manufaa kwa pande husika, kama anavyoeleza Hamdun Marsel. Mkutano huu wa tatu unajaribu kuweka uwanja sawa sawa e sawa. Korea kaskazini na kusini wamekuwa e, karibu kwa muda mrefu kidogo, japokuwa pengine kikwazo kilikuwa ni Marekani, lakini kwa hali ya sasa nafikiri wao wenyewe kama alivyozungumza kiongozi wa Korea kusini e, kwamba anakwenda kuzungumza na Korea kaskazini si kwa mfumo wa matakwa mata ya mataifa mengine, bali kwa matakwa ya ukaribu, udugu na urafiki na jirani yake mpendwa, kiongozi wa Korea kaskazini katika mpangilio ambao una, una jali zaidi maslahi ya hawa watu wawili ya nchi mbili hizi. Ni mtazamo wake Adun Marasal, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Mwanza, Tanzania. Wachunguzi wa Umoja Mataifa wametoa wito kwa jeshi la Myanmar kuondolewa katika shughuli za kisiasa na kushtakiwa kwa maofisa wa juu wa jeshi la nchi hiyo kwa makosa mauaji ya kimbari. Mwanahabari wetu Fredrick Nwaka na maelezo zaidi. Wito wa Umoja wa Mataifa unakuja kufuatia kuwasilishwa kwa ripoti yenye kurasa 444 inayoelezea madhira yaliyotekelezwa na jeshi la nchi hiyo dhidi ya jamii ya Warohingya. Mkuu wa kitengo cha Umoja wa Mataifa kilichochunguza ghasia hizo Mazruk Darsman ameeleza uvunjifu wa haki za binadamu uliotekelezwa na vikosi vya Myanmar hauelezeki. Hata hivyo, jeshi la Myanmar limejitetea kwa operesheni iliyotekelezwa mwaka jana na kudai ililenga kukabiliana na wanamgambo wa jamii ya Rohingya. Timu ya Umoja wa Mataifa iliyochunguza visa dhidi ya jamii ya Rohingya inasema zaidi ya watu wapatao elfu kumi waliuawa katika operesheni iliyotekelezwa na jeshi la nchi hiyo. Rais wa Umoja wa Ulaya Donald Tusk amesema viongozi wa umoja huo watalazimika kufanya mkutano maalum mwezi Novemba mwaka huu ili kupata makubaliano kwa nchi ya Uingereza kujitoa na kuepusha madhara yatakayotokana ya ya na kukosekana kwa makubaliano rasmi. Tusk amesema viongozi wa Ulaya wanaokutana juma hili nchini Australia watajadili kwa kina namna bora ya kupatikana kwa mwafaka wa ushirikiano baina ya Uingereza baada ya Uingereza kuwa imekamilisha taratibu za kujitoa mwezi Machi mwakani. Jumaa hili waziri mkuu Teresa May aliwaambia wabunge na wakosoaji wake kuwa wajiandaye kuwa na nchi hiyo ikijitoa kwenye Umoja wa Ulaya bila ya uwepo wa mwafaka kuhusu mustakabali wa ushirikiano baadaye, matamshi yanayozidisha wasiwasi kuhusu hali ya ushirikiano na Uingereza. Na msikilizaji, tugeokea katika mahojiano na miongoni mwa habari zetu ni kuhusiana na kesi inayomkabili Dominic Ongwen katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ya ICC, ambapo mawakili wake wanataka afutiwe mashtaka ya uhalifu wa kivita yanayomkabili ya wakisema kwamba alitekwa nyara wakati akiwa wa mtoto, kwa hivyo hawezi kuwajibika na makosa yanayomkabili. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha mjini Kampala, Uganda. Kwa hivyo ni nini nautate kidogo kesi hiyo, kwa sababu kweli aliyasimika, aliatimika na akapata akanaswa, akashikwa, akatekwa nyara kama mtoto akapelekwa kwenye mapigano. Kwa hiza anasema watoto wake wote walilazimishwa kupigana, kuuma, kuuniza na kutesa kwa hivyo kuna ukweli kidogo ndani, kwamba yeye alikuwa ni mwathirika wa vita hivyo vya LRA. Nasema peke yake ni wengi sana wakini, lakini, yeye peke yake ndi aliweza kunaswa. Kwa hivyo wakini, unajua mkazi yake ni kutetea mtu na nafikiri wana ukweli fulani lakini, kwa upande mwingine, yeye alipofika umri wa kuweza kufanya uamuzi hakutoroka, aliendelea ha kupaka katika kundi kundi hilo la LRA. Kwa hivyo wanamlaumu kwamba angetoroka alijiondoa kule, ama ajitangaze mwenyewe, ingekuwa ni afadhali kuliko kuendelea kuua watu. Kwa vile kesi ina utata mkubwa kabisa. Naam, pengine utetezi huu sasa unatoa taswira gani kwa walioathiriwa na kundi hili la waasi la LRA? Yaani taswira ni kwamba wao wataonekana waliteswa, wakawawa, wakaumizwa, wakaamirwa majumbani kwao, na hili aliyofanya hivyo anatetewa kwamba achilie uhuru kwamba alikuwa mtoto, na wao wanasema hata kama alikuwa mtoto alikuwa na maarifa ya kuweza ku- ya kuondoka kule, hasa alipofika umri wa kuweza kujitambua ambayo ni miaka kumi na nane na kuenda juu. Kwa hivyo hao wataona kwamba hawajatezewa haki ikiwa yeye atatezewa na kuachiliwa bila ya kufanyiwa kesi. Je, unadhani ICC itazingatia utetezi huu na kufuta mashtaka dhidi ya Ongweni? Anatetewa kwamba aachiliwe uhuru kwamba alikuwa mtoto, na hao wanasema hata kama alikuwa mtoto alikuwa na maarifa ya kuweza ku- ya kuondoka kule. Nafikiri mahakama naye itaangalia athari za vita vya LRA kwa watu wa kaskazini mwa Uganda kwamba waliteswa, wakawawa, na ni ukweli, wakaumizwa, wengine wakakatwa mikono, wengine wakakatwa miguu, wengine wakawawa na mabomu ya ardhini. Kwa hivyo naye itaona vile watu waliathirika na kusema kwamba aliyetenda ni huyu. Pengine wataangalia upande wa kuwatetea wale waathirika ambao ni wengi sana kuliko mtu mmoja ambaye ambaye ni mtazamo wake. Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere, akizungumza akiwa mjini Kampala, Uganda. Ni mpishe basi, Sabina na Bigambo kwenye makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi, msikilizaji na kusalimu popote pale ulipo, na karibu katika makala ya habari rafiki. Leo katika makala haya tunaangazia hatua ya bunge la Ulaya kulaani kupigwa na kunyanyaswa kwa wabunge wa upinzani nchini Uganda na kuitaka serikali ya Uganda kufuta kesi dhidi ya wabunge hao, kauli ambayo imeshutumiwa na serikali ya Uganda ikisema kuwa bunge la Ulaya linaingilia taasisi za ndani ya nchi yake. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Nitafurahi kupata maoni yako. Karibu. <coughs> <coughs> <coughs> Jina langu naitwa Fredi Njiawa, nikiwa Lusaka, Zambia. Kwa maneno yaliyoongewa na, na bunge la umoja Ulaya, Uganda, wa Ulaya kuhusu suala la Uganda kuhusu wanakunyanyasa kwa wanasiasa wa upinzani, naunga mkono kwa asilimia tisini na tisa nukta tisa tisa na imekuwa ni tabia au niseme ni kasumba ya nchi zetu Afrika tukiambiwa ukweli tunaona kama vile tunaonewa, lakini ni kweli kwamba Umoja wa Mataifa au Bunge la Ulaya kwa yale yaliyosema pale Uganda ni kweli kabisa, na sio Uganda tu. ni ambacho nilikuwa nataka kusema ni kwamba nawaomba kwamba Bunge la Umoja wa Ulaya waendelee kuchunguza hata baadhi ya nchi zingine katika bara letu la Afrika, japo siwezi kutaja jina tunaweka kwenye mabano, ila ni nchi nyingi ambazo wapinzani wananyanyaswa sana na vyama vinavyotawala madarakani. Kwa hiyo naomba sana waendelee kuchunguza na baadhi ya nchi zilizopo kwenye bara letu la na Afrika. <totitutu> <totitutu> naitwa Marco Embas nako Kahama, Shinyanga, Tanzania. ao maoni wa nchi ya Uganda kwamba wanashutumu kwamba wamekuwa wakiingiliwa tayari, ta bunge la Ulaya limeingilia lakini si kweli, nchi za Afrika mashariki au kwa Afrika kwa ujumla zimekuwa mara nyingi zina- zinawanyanyasa wapinzani kwa kigezo hicho kwamba ha, hawana namna ya, ya nchi zingine hazina namna ya kuingia nchini kwa ajili ya kuwashauri ama kuwakosoa yale ambao wanatenda kinyume na utaratibu. Hakika hata nchi ya Uganda imekuwa kunyanyasa wapinzani kwa lengo hilo hilo, kwamba hawana namna, kwamba nani atakuja washauri mwengine. Mimi ninaunga mkono kwa bunge la Ulaya kwa kuingilia kati kwamba neaapinzanikwa <totipa> <totipa> majina yangu naitwa Abubakari Mzirai kutoka Voi nchini Kenya. Mtazamo wangu nadhani si sawa kwa bunge la la Ulaya kutoa kauli hiyo, kwani inajaribu kukinzana na mwenendo wa uhuru wa nchi ya Uganda. Mimi nadhani kwanza, kabla ya bunge hilo kuingilia Uganda, ni vema kwanza Bunge la Afrika Mashariki lenyewe lingetoa kauli, lakini nafika hatua mpaka bunge la Afrika Mashariki lenyewe halina kauli ya kusema, mpaka bunge la Ulaya linajaribu kuingilia serikali. Nadhani kwamba si vema kwa bunge la Ulaya kuingilia serikali ya Uganda kwa sasa. Kauli hiyo imekuja mapema sana. Bora bunge la Ulaya lingejaribu kulishinikiza bunge la Afrika Mashariki liweze kutoa kauli kama ile. Sio muda mwafaka kwa bunge la Ulaya, kwa mtazamo wangu, kutoa kauli kama ile, ni kuingilia uhuru tena, kiundani zaidi, uhuru wa nchi, hata kama ndio ni ni, ni, ni, ni, ni wapinzani wanaujumiwa, wana wanateswa, lakini sio muda mwafaka nadhani kwa sasa. Asante kwa jina, naitwa Paskali Mbugani, niko kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo, mkoa wa Kagera, Tanzania. Bunge la Ulaya wako sahihi, kwa sababu ile si wapinzani wanavyonyanyaswa kule Uganda ni mkosoaji kweli, hata jamii ya kimataifa inalikosoa hilo. Kwa hiyo serikali ya Uganda isija ikaliona ni baya, basi ni kama walivyoshauri wa bunge bunge la Ulaya, basi hata wafute zile kesi zao, maana ukweli kabisa, demokrasia ifuatwe nchini Uganda kama wanavyotaka, kama kama walivyoandika katiba yao kwamba ni katiba ya vyama vingi. Kwa nini wapinzani wananyasi na kubambiliwa kesi? Bunge la Ulaya wako sahihi. Serikali ya Uganda isilione hili kwamba bunge la Ulaya linawaletea mambo, waingilia mambo ya ndani, iwafutie kesi demokrasia. Asante. <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> Naitwa niaasatenaitwa wa Mahuno Alpe, Michua, DRC, ndani ya tarasa la Uvira, ndani e, ya, ya ya kitia sange vilaje ya ndunda e, kwa kweli e, umoja wa Ulaya huyo uko sahihi kwa, kwa kusukuma e, bunge hilo. <tose> <tose> <tose> <tose> Asante kwa majina, naitwa Francis Tafidi mnuge, napatikana uangu alindi hapa Tanzania. Mimi kwa kifupi, kwa nakubaliana kabisa na bunge la Ulaya ula juu ya hilo tamko lao au wa mtazamo wao, na ni ukweli kwamba hizi nchi za Afrika kwa sasa zilizo nyingi, watawala wengi wanatawala tu kwa mkono wa chuma, japokuwa hawataki kuambia ukweli, kwa sababu ukiangalia, mimi nasema hizi tunazoita siasa za vyama vingi au mfumo wa vyama vingi za siasa katika nchi za Afrika ninaona ni kama mazinga, sababu so, bado watu wa upinzani wengi wananyenyaswa, wanakandamizwa, wanateswa lakini pindi serikali za nchi za jirani au nchi za nje zina kuingilia kati inaonekana kwamba wanaingia kati masuala ya taasisi za ndani, lakini ni ukweli kwamba kwa mfano, kwa kitu alichofanyiwa mbunge Bobi Wine ni kitu ambacho mtu tasingeza kuridhika na. Tumeona hata baadhi ya wananchi wa Uganda walitaharuki na wengi walitoa shinikizo, walishinikiza sana serikali imwachie. Ina maana walikuwa wanaona nini kinaendea ndani ya Uganda, na nisingetegemea mtu kama Museveni akubali kwamba kuna tatizo ndani ya Uganda Ukiangalia kwamba tayari ameshatawala zaidi ya miaka thelathini sasa. Kwa hiyo ni mtu ambaye hataki kuachia, na pindi anapona, ana kuna mtu anatoa shinikizo, anataka kukatiza utawala wake, ni nguvu mku, inatumika. Na tumeona ametumia sana kwa watu kama kinakiza besije na wengine. Kwa hiyo hilo swala ni la kawaida kwa Uganda, na nsingetegemea kwamba Uganda ingeunga mkono, ingekubaliana na kauli ya bunge la Ulaya. Lakini ukweli ni kwamba ninaamini lipo sahihi. Ninaamini Uganda upinzani unakandamizwa, upinzani unakandamizwa na hali si ya amani kama tunavyoweza kuiona kutokea nje. Pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Katika ujumbe mfupi, msikilizaji Nebath Malekani wa lula Sumbawanga nchini Tanzania unasema umoja wa nchi za Ulaya wapo sahihi, kwani demokrasia lazima ifuatwe. Steveni Zehe Lusengo wa Mkundi Sekondari, Tandahimba, Mtwara, Tanzania, unasema ni ngumu sana kwa viongozi wa Kiafrika kuwakataza nchi za Ulaya kuingilia mambo ya ndani, hasa wanapoona wanakiuka haki za binadamu, kwa sababu nchi zetu nyingi zinategemea misaada kutoka nchi au umoja wa nchi za Ulaya. David Sechenga kutoka Wagumu, Muheza, Tanga, Tanzania unasema ni kweli serikali ya Uganda ina manyanyaso kwa wabunge wa upinzani, kitendo ambacho si sahihi kwani upinzani si uadui na hii ndio sababu hata bunge la Ulaya imeliona jambo hili kuwa ni unyanyasaji kwa watu hao. Mzee Mukonta Gabrieli kutoka Kala Kisakala, DRC, unasema bara letu lina mapungufu na bunge la Ulaya liko sahihi kwa sababu ukichunguza vizuri serikali ya Uganda inatawala kibabe. Amani ipo mifukoni mwa wafanyasiasa wa chama tawala pekee. Richard Kambale kutoka Beni, DRC, unasema kauli za madikteta tu. Kwa nini Uganda pia ilikuwa ikiingilia mambo ya Sudani Kusini wa bali kuonywa na wabadilike kwani kesho pia watakuwa wapinzani. Francis Bu kutoka Bujumbura, Burundi, unasema kilichotendwa na serikali ya Uganda kwa wabunge mahasimu wake ni jambo la aibu na ni la kulaaniwa na yeyote, kwani mbunge ni mheshimiwa, tena mwakilishi wa raia. Mustafa Makunganya wa Dinembo, Tandahimba, Mtwara, unasema bunge la Ulaya liko sahihi kwa sababu bunge la Uganda limekuwa rafiki sana kwenye bunge la Ulaya, hivyo bunge la Ulaya lazima wawakosoe kwa asilimia zote. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika makala haya, na leo tumeangazia hatua ya bunge la Ulaya kulaani kupigwa na kunyanyaswa kwa wabunge wa upinzani nchini Uganda na kuitaka serikali ya nchi hiyo kufuta kesi dhidi ya wa wabunge hao, kauli ambayo hata hivyo imeshutumiwa na serikali ya Uganda ikisema kuwa bunge la Ulaya linaingilia taasisi zake za ndani. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nam, asante msikilizaji Steven. Uh... Kiangwe wa Sudani Kusini anasema kwamba Somalia bado haijakaa vizuri kuchukua hatamu ya usalama nchini Sudani Kusini. Sudani, mapigano ni ya nini? Lindeni amani ya, ya watu wenu. Philip Pite Mpangala wa Sumbawanga, Rukwa, Tanzania. anaitwa Swalihi na Masudi kutoka Maparawe, Masasi, Tanzania, anawapa pole watu walioathirika na ugonjwa wa Ebola uh, kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, hongera serikali ya Uganda kwa kutaka kufuatilia kufutilia mbali kesi ya uhaini ya Bobi Wine. Mungu amjalie kila la heri Bobi Wine arejee kwao, uh, Uganda. Asante sana baba Rahma ukiwa dinembo kule com. Na ndivyo navyotamatisha matangazo hayo kutoka pa Dar es Salaam, Tanzania. Fundi mitambo Emmanuel Mbando, msimamizi matangazo Victor Matuli, naitwa Emmanuel Richard Makundi, nikutakie jioni njema