Saa kumi na mbili kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki, saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo, idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Wakati mwanamuziki na mbunge wa upinzani Bobi Wine akitangaza kurejea hapo kesho, jeshi la polisi nchini humo latoa maelekezo ya namna atakavyopokelewa katika uwanja wa ndege wa Entebbe na tume ya uchaguzi nchini DRC seni inatarajiwa kutoa orodha ya mwisho ya wagombea waliopitishwa kwenye kiti cha urais kwenye uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka huu. Na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un nakubali kufunga kituo chake cha majaribio ya makombora ya masafa marefu. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764 015747, sasa kuanza na alama ya kujumlisha. Mwanamuziki na mbunge wa upinzani nchini Uganda, Robert Chegulanyi, maarufu kama Bobi Wine, amekataa maelekezo yaliyotolewa na jeshi la polisi kuhusu namna atakavyopokelewa wakati akirejea kutoka kwenye matibabu nchini Marekani. Bobby Wine anayetarajia kurejea kesho amehoji kupitia akaunti zake za mitandao ya kijamii ni kwa nini polisi wapange namna atakavyopokelewa na amesema, katika uwanja wa ndege wa jijini Entebbe familia yake haitampokea na badala yake atapokelewa na marafiki wa bunge na wasanii. Mwenzetu James Shimanyula alifanya mahojiano maalum kwa njia ya simu na Bobby Wine akiwa Marekani kwenye matibabu, na hapa anaanza kwa kuzungumzia kuhusu afya yake. Miguu yangu ilikuwa um, ina inauma um, lakini nimeona wa, nini, wa, wa dokta so, nyumbani Uganda na hapa hapa hivi Amerika um, sasa miguu hizi vizuri. Unatembea na uh, ile crutches, ama unatembea na fimbo ama unafanya na, unaombe, natembea na fimbo sasa, yeah. Unafikiria itachukua muda gani Bobby, wine, ndipo uweze kutembea kama vile ulivyokuwa ukitembea zamani. Um, nafikiri itakuwa kama mwezi moja kwa mimi kutembea kama nilipokuwa nitambea, you know? Una, una- una maneno gani ya kuambia serikali ya Uganda kuhusu um, kutii sheria za kimataifa ambazo zinazuia kutesa watu? Uh, wasikari wa Uganda sina mambo mbaya zao kwa sababu najua walifanya hizi mambo not out of their hearts, hizi mambo mbaya ni sauti yake mwanamuziki na mbunge wa upinzani Bobi Wine wakati alipozungumza na mwanahabari wetu James uh, Shimanyula kwa njia sim ya simu safarini akirejea nchini Uganda. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaona kuwa polisi wanapaswa kumwacha Bobi Wine akapokelewa kwa uhuru, kama anavyoeleza hapa Francis Wambete, mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere mjini Kampala. yeah, ni kama anaelewa kwamba atapokuja atakuta polisi wengi barabarani kumpokea kivyao vile, pengine kwamba anaweza kuwa na watu wengi watakaompokea na wakaleta fujo, kwa hiyo kutakuwa na polisi wa ulinzi barabarani wa kuongoza magari ama wa kudhibiti ubaki wa watu. Nafikiri hiyo ndio limemfanya yeye aseme kwamba nisipokelewe kwa vifujo na nderemo kutoka kwa polisi, mimi tu niko uno na nikaingia nchini hivo. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa masuala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha mjini Kampala, Uganda. Tume ya uchaguzi nchini DRC seni hivi leo inatarajia kutangaza orodha ya mwisho ya wagombea waliopitishwa kuwania kiti cha urais kwenye uchaguzi mkuu wa Desemba 23 mwaka huu. Zaidi ya wa wagombea 20 walikuwa wameomba kuteuliwa na tume hiyo kuwania kiti cha urais kwenye uchaguzi mkuu ujao. Hata hivyo, majina ya wanasiasa wakuu wa upinzani Jean Pierre Bemba na Moise Katumbi Chapwe hayataonekana katika orodha hiyo baada ya kuenguliwa kuwania kiti hicho katika hatua za awali kwa sababu mbalimbali. Tume huru ya uchaguzi inatarajia kupitishwa ish majina ya wanasiasa Felix Chisekedi na Vital Kamere pamoja na mgombea wa chama tawala cha Pepper D Emmanuel Ramadhani Shadari anayeungwa mkono na Rais Joseph Kabila ambaye anamaliza muda wake. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Hatua hii ya kutaja majina ya viongozi ambao wanaweza kugombea kwa mujibu wa serikali, ina- inaashiria namna gani serikali ilivyo makini au ilivyo nachukua tahadhari kwa baadhi ya wagombea ambao wanajua wana nguvu, ili ili wasiingie kwenye kinyang'anyiro hicho? Hii ndio hasa mtizamo wa serikali, tangu mwanzo umefanya hivyo kwa Bemba, kumzuia asigombee na utafanya kwa wengi, kumefanya kwa, kwa Katumbi. Heyo, kwa hiyo wengi wamezuiliwa kwa sheria ya serikali ambayo imezuia kujaribu kutafuta watu kuwa na makosa alafu kisha akawa wakazuia kuingia kwenye yetini. Namna gani serikali inaonekana iko makini makini katika jambo hilo? ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Makamu wa rais wa zamani wa DRC Jean Pierre Bemba amesema atakata rufaa katika mahakama ya kimataifa ya ya ya ya uhalifu wa wa kivita ICC kupinga kupinga adhabu ya kifungo cha mwaka mmoja jela na na na faini ya dola laki tatu na elfu hamsini kwa kwa makosa ya kuhonga mashahidi mashahidi. Wakili wa Bemba Melinda Taylor amesema mteja wake atakata rufaa kupinga hukumu hiyo kwa lengo la kusafisha jina lake kutokana na tuhuma za kuwa honga mashahidi kwenye kesi yake. Awali Bemba anapambana na kusafisha jina lake wakati huu akiwa ameondolewa katika orodha watakaowania kiti cha urais nchini DRC wakati wa uchaguzi wa Desemba 23 mwaka huu. Jumaa hili mahakama ya ICC ilithibitisha hukumu ya awali dhidi ya Bemba aliyedaiwa kuwahonga mashahidi, wa, mashahidi wakati wa kesi yake ya awali ambayo hata hivyo alifutiwa mashtaka yote ya kivita aliyokuwa yanamkabili. Umoja mataifa wa Mataifa hivi leo umeonya kuhusu kushindwa kutekelezwa kwa mkataba wa amani wa Sudani Kusini uliosainiwa hivi karibuni na viongozi hasim Rais Salva Kiir na kiongozi wa waasi Riek Machar. Mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini David Shira amesema kuwa mapungufu yanayojitokeza katika utekelezaji wa mkataba uliosainiwa Septemba 12 jijini Adis Ababa, Ethiopia ni kutoaminiana. Shira ameeleza kuwa kwa sasa kinachotakiwa ni kwa upande wa serikali ya Rais Salva Kiir na ule wa kiongozi wa waasi Riek Machar kuonyesha kwa ushahidi utashi wa kisiasa wa kutekeleza mkataba huo wa amani. Haya yanajiri wakati huu shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International likiyatuhumu majeshi ya serikali ya Juba kwa kutekeleza uhalifu wa kivita. Francis Yauma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. na kwa hakika ni jambo la kusikitisha mno, kwa sababu Sudan kusini kumekuwa na vita kila kukicha na tumeona waliohusika ni watu wanajulikana. Serikali pia imekuwa ikihusika vilivyo, watu wameumia, walioumia ni watoto, kina mama na wakimbizi, bado ni wengi. Kwa hivyo Umoja wa Kimataifa si kutoa tu warning ama kuwa, kuwaelezea, kuwa kuna mistrust, watu waaminiani. Tunataka action, tunataka watu waliohusika. Ndio sahizi wamesign ile mkataba wa amani, lakini bado kuna tension inaonekana, mistrust bado iko kubwa, na vita vinaweza ibuka tena wakati wowote ni mtazamo wake Francis Yauma mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. -S -F -E. Radio France Internationale. Wabunge nchini Kenya kuanzia kesho mchana watajadili na kupiga kura mapendekezo ya rais Uhuru Kenyatta kuhusu ushuru mpya uliowekwa kwa bei ya mafuta, suala ambalo limewagawa wabunge wa chama tawala na wale wa upinzani. Mwanahabari wetu Victor Melekizedek Abuso ana maelezo zaidi. Mjadala huu utakuja siku chache baada ya rais Uhuru Kenyatta kutangaza kupunguzwa kwa utozaji ushuru kwa bidhaa hiyo muhimu kutoka asilimia 16 hadi asilimia 8 baada ya wa wakenya kulalamika kuhusu kupanda kwa bei ya mafuta kutokana na ongezeko hilo la ushuru. Jana Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga walikutana na wabunge wao na kuwahimiza kuunga mkono mabadiliko hayo. Hata hivyo, baadhi ya wabunge kutoka chama tawala na upinzani wamesema hawataunga mkono mapendekezo hayo kwa sababu hawaoni kama ataleta unafuu kwa wananchi wa kawaida. Iwapo ushuru huo hautaondolewa. Iwapo mapendekezo hayo yatapitishwa, kiwango cha ushuru kitapungua katika bidhaa hiyo ya mafuta kwa asilimia 50, punguzo ambalo raia wa kawaida wanaona kwamba bado halina msaada. Serikali ya Liberia imewazuia kusafiri nje ya nchi watu 15 akiwemo mtoto wa rais wa zamani wa nchi hiyo, Ellen Johnson Sirleaf, wakati huu ikichunguza tuhuma za kupotea kwa mamilioni ya dola za Marekani zilizolengwa zilizolenga kwenda katika benki kuu. Taarifa ya wizara ya habari nchini Liberia imewataja naibu gavana wa benki kuu Charles Salif na aliyewahi kuwa gavana mkuu Milton Wicks, kuwa kwenye orodha ya watu wanaochunguzwa na, na hawatakiwi kusafiri nje ya nchi yao. Baadhi ya vyombo vya habari nchini humo vinaripoti kuwa kiasi cha kati ya dola milioni 60 hadi 100 kimepotea katika mazingira ya kutatanisha. Mauaji mfululizo ya mamia ya wanajeshi wa Nigeria kaskazini mwa nchi hiyo yanayotekelezwa na makundi ya Kiislamu yameibua maswali mapya kuhusu uwezo wa vikosi hivyo kukabiliana na wapiganaji hao licha ya mara kadhaa serikali ya Nigeria kusisitiza kuwa imefanikiwa kumaliza uasi wa makundi ya Islamic State na Boko Haram. Mashambulizi ya hivi karibuni yanaonyesha wazi kuwa bado serikali haijafanikiwa katika vita dhidi ya ya makundi hayo. Wataalamu wa masuala ya usalama wanasema kuwa uchovu, ukata wa fedha na vifaa duni kumechangia wanajeshi wa serikali kutokuwa na uwezo kamili wa kukabiliana na wapiganaji hao. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuharisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizowazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika maji maji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse, mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari, au kumpigia simu mtaalamu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyamapori kama popo, nyani na sokwe. pika chakula chako kive vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa, kwa pamoja, pamoja tunaweza kuishinda Ibola. Asante msikilizaji, chukua tahadhari dhidi ya ugonjwa Ebola. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jongun amekubali kufanya ziara ya kihistoria nchini Korea ya kusini hivi karibuni, pamoja na kufunga kituo chake cha majaribio ya makombora ya masafa marefu mbele ya uangalizi wa kimataifa. Hatua hii ameifikia baada ya kukutana na mwenzake wa Korea kusini Mujain mjini Pyongyan hivileo, ambapo viongozi hao wawili walitia saini mkataba wa kuimarisha uhusiano baina ya nchi hizi mbili, licha ya mazungumzo ya swala la nyuklia Awali kuonekana kusuasua, uamuzi huu unarejesha matumaini zaidi kuhusu nia ya dhati ya taifa hilo kuachana na mpango wa nyuklia. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Hapa anazungumza akiwa jijini Mwanza, nchini Tanzania. Haswa hilo ni jambo linawezekana zaidi, kwa sababu ukiangalia serikali ya Tiongyang ikitegemea zaidi pengine ile hiari ya serikali ya kule Korea Kusini pengine kuliko shinikizo la Washington na na na London na, na Bonn. Hili ndio jambo la msingi kwa kweli, kubaliana kwa haraka, mkutano wa siku moja ukajenga makubaliano na maafikiano kuliko pengine mkutano unaofanyika katika Marekani na, na, na, na, na serikali ya Tiongyang ambao makubaliano yake baada ya siku mbili nasikia yameleta mgogoro, mara huyo akubaliana hili mara hili, lakini kipindi cha mkutano wa viongozi na wametia azimio la pamoja na Upande mmoja la Korea Kusini kwamba wanakwenda kutana na ndugu na kuzungumza kindugu bila mashinikizo ya kutoka nje ya mashinikizo ya kigeni. Ni mtazamo wake, Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Mahakama moja nchini Iraki imemhukumu adhabu ya kunyongwa naibu kiongozi wa kundi la Islamic State nchini humo Abu Bakri al-Baghdadi kwa makosa ya ugaidi. Msemaji wa mahakama ya mjini Baghdad, Abdul Sattar Baydar, amethibitisha kutolewa kwa hukumu hiyo, ambayo sasa al-Baghdadi atanyongwa kwa kamba hadi kufa. Al-Baghdadi anayefahamika kwa jina jingine la Ismail Alwan Salman al-Tawi ata alisafirishwa kutoka nchini Uturuki mapema mwaka huu baada ya kukimbia akitokea Siria ambako kundi hili lilikuwa limejitangazia utawala wa kidini. Na shirika la kimataifa la kuhudumia watoto la Save the Children linasema zaidi ya watoto milioni tano wako katika hatari ya kukumbwa na baa la njaa katika maeneo yanayokabiliwa na vita nchini me, Yemen, kutokana na ukosefu wa chakula pamoja na kuongezeka kwa uhaba wa mafuta. Mwanahabari wetu Steven Mumbi ana maelezo zaidi. Shirika hilo limeonya kuwa ukosefu wa chakula utasababisha vifo vya watoto ambavyo havikudhaniwa. Mgogoro uliodumu kwa miaka mitatu sasa kati ya vikosi vya Yemen vinavyosaidiwa na serikali ya Saudi Arabia vikipambana na waasi wa Houthi vimeitumbukiza nchi hiyo katika baa kubwa la njaa, watu wakihaha kwa ukosefu wa maji na chakula. Mkurugenzi wa Save the Children Helle Thorning Schmidt anasema mamilioni ya watoto nchini humo hawana uhakika iwapo watapata mlo unaofuata, hali inayochangia kuzuka kwa magonjwa ya mlipuko ikiwa ni pamoja na ugonjwa wa kipindupindu. Shirika hilo limesema tayari limebaini watoto milioni nne wako katika hali mbaya, na endapo vita hivyo vitaendelea, watoto wengine milioni moja watakuwa katika hali dhoofu na ya wasiwasi. Bei za vyakula zimepanda maradufu ndani ya siku chache, wazazi wanashindwa kuamua endapo wanunue vyakula ama wawapeleke watoto zao hospitali. Mahakama nchini Pakistani imeagiza kuachia huru kwa waziri mkuu wa zamani Nawaz Sharif na mtoto wake wa kike Aki, ikihairisha kifungo chao kwa tuhuma za rushwa wakati wakiendelea kusubiri kusikilizwa kwa rufaa yao. Wakili wa familia ya Sharif Khawaja Haris amethibitisha mahakama kuahirisha adhabu ya kifungo jela kwa Nawaz, mtoto wake wa kike Mariam na mkwe, mkwe wake Captain Safdar, ambapo imeagiza waachiwe kwa dhamana hadi pale uamuzi wa mwisho utakapotolewa. Na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amewaonya viongozi wa Umoja wa Ulaya ambao watajaribu kupendekeza suala ambalo halitawezekana katika majadiliano kuhusu mpaka wa Ireland Kaskazini. Matamshi yake yamekuja saa chache tu, uh, tangu kiongozi wa majadiliano kutoka Umoja wa Ulaya Michel Barnier aeleze kubadili msimamo kuhusu mpaka wa Ireland Kaskazini. Umoja wa Ulaya na Uingereza zimekuwa zikivutana kuhusu maeneo ya mpaka wa Ireland Kaskazini kabla ya makubaliano ya mwisho kuhusu Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya. <muchas> Nam ni kipenga cha michezo na tayari namwona sport ladies Sabina Mpelo yumo studioni. Karibu Sabina. Asante Emmanuel Makundi. Na katika michezo leo, tunaanza na ligi ya mabingwa Ulaya ambayo inaendelea leo katika hatua ya makundi, ilianza hapo jana mm, kwa makundi manne na hivi leo mwendo ni ule ule. Kundi hii litakuwa litaunganisha timu ambayo itakuwa ni Ajax, itakuwa ikichuana na AEK Athens wakati Benfica itakuwa ikipambana na Bayern Munich, na kundi F lenyewe litakuwa likishirikisha timu ya Shakhtar Donetsk itakuwa ikichuana na Hoffenheim, wakati Manchester City yenyewe itakuwa kwenye uwanja wake wa nyumbani wa Etihad, itakuwa ikichuana na Lyon ya Ufaransa, mchezo ambao unatazama kuona ni vipi Manchester City. No. wanatoka moja kati ya timu ambazo zinapewa nafasi msimu huu, bila shaka tusubiri tuone matokeo yatakuwaje. E, kundi ji lenyewe litajumuisha mabingwa watetezi wa taji hilo ambao ni Real Madrid watakuwa wakichuana na AS Roma ya Italia, na mchezo mwingine utakuwa baina ya Victoria Pizen itakuwa ikichuana na CSKK A hey, Mosco uh, bila shaka na kundi h li, ambalo ni kundi la mwisho hili, litakuwa likijumuisha timu ya Juventus ambayo yenyewe itakuwa ugenini nchini Uhispania ikipambana na Valencia. Wakati wa huo Young Boys ya Uswisi itaipokea Manchester United. Mechi zinasubiriwa kuona, je, ni vipi Cristiano Ronaldo baada ya kuondoka katika klabu yake Real Madrid mm. atapata nafasi katika klabu ya Juventus kuonesha makali aliyokuwa anaonyesha katika klabu ya Real Madrid mm. Hayo ndio ambayo watu bila shaka watakuwa wanatazama hata mchezo wa hivi leo wa Real Madrid na ule mchezo wa Juventus, na bila shaka matokeo ya michuano hii, basi kesho kesho asubuhi matangazo yetu. Na, na tukirejea nchini Tanzania, ligi kuu ya soka Tanzania Bara pia imeendelea hivi leo kwa michezo mbalimbali kupigwa na hivi punde tu Azam wametoka sare tasa na Biashara United, mchezo ambao umepigwa katika uwanja wa Karume kule mjini Musoma. Na awali, lipuli ya Iringa ilikuwa ikichuana na Alliance na lipuli Liliibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri. Hapo baadaye Yanga watakuwa wakichuana na Coastal Union. Majira ya saa moja kamili kwa sasa za Afrika Mashariki. Naam, bila mm shaka kila mtu atakuwa akisubiri kwa mashabiki. E, tukielekea Korea Kaskazini na Kusini, mataifa hayo mawili yamekubaliana kutuma ombi la pamoja la kuandaa michuano ya Olimpiki mwaka wa 2032. Na, na, na hatua hii imefikiwa baada ya mkutano wa pamoja baina ya viongozi wa mataifa hayo mawili na kwa pamoja Aliandaa mashindano ya Asia ikiwa ni ishara ya kuimarisha uhusiano wa pamoja. Uh, lakini makundi pamoja na ombi hilo, Korea Kaskazini na Kusini in, inatazamiwa kupata upinzani mkubwa kutoka kwa mataifa ya Australia, China, Indonesia ambayo pia yananuia kuandaa michuano hiyo. Uh, Baraza la Michezo Tanzania, uh, BMT limesema uwanja wa taifa utaendelea kutumika kwa michezo ya ligi kuu ya Tanzania Bara licha ya kuwa utatumika pia kwa finali za Afrika kwa vijana mapema mwakani. Katibu, naibu katibu mkuu wa baraza hilo amesema badala ya uwanja huo utakuwa ukifanyiwa matengenezo na kamati ndogo ambayo imeteuliwa. E, tukienda katika mchezo wa baiskeli, mshindi wa mbio za baiskeli Tour du Rwanda Samuel Mugisha, yeye amesema amejipanga kuhakikisha anafanya vyema katika michuano ya baiskeli ya dunia itakayofanyika mwishoni mwa mwezi huu nchini Austria. Mwendesha baiskeli huyo ataiwakilisha timu ya Rwanda katika mashindano hayo yanayotazamiwa kuanza Septemba 22 mpaka Septemba 30. Nikimalizia na mchezo wa tenis, bingwa kwa upande wa, mwana, wa wanawake US Open, Naomi Osaka yeye ameanza vyema michuano ya wazi ya Pan Pacific huko Tokyo baada ya kumfunga domi, na mm -hmm. ameanza vyema baada ya kumshinda Dominika Chibukova a, katika michuano ya Pacific Pan Pacific huko Tokyo. E, Naomi mwenye umri wa miaka 20 ameshinda mchezo wa ufunguzi wa Pan Pacific kwa matokeo ya sita mbili na sita moja. Huu ukiwa ni mchezo wake wa kwanza tu baada ya kutwaa taji la ubingwa a, wa kihistoria huko katika michezo au michuano ya US Open. Namasante yes, Sabina. Asante. Nam, basi msikilizaji, endelea kuwa nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji, siku kadhaa zilizopita tulizungumza kuhusu vita ya kibiashara kati ya taifa la Marekani na Uchina, hasa pale Marekani ilipoanza kwa mara ya kwanza kutangaza nyongeza ya tozo ya kodi kwenye bidhaa za chuma na aluminium kutoka China. Nchi ya Uchina nayo na ikajibu kwa kuongeza tozo katika bidhaa za Marekani ambazo ni muhimu katika soko la kule nchini China. Lakini jumaa hili mataifa haya yameendeleza vita yao ya kibiashara, ambapo rais Donald Trump ametangaza nyongeza ya asilimia kumi katika bidhaa za kutoka Uchina ambazo zitafikia kiasi cha dola bilioni mia mbili Beijing na yenyewe ikijibu mapigo ikisema kwamba itaongeza tozo ya asilimia tano hadi kumi katika bidhaa kutoka Marekani zitakazofikia dola za Marekani bilioni sitini. Vita hii kati ya Marekani na Uchina katika biashara inaashiria nini katika masoko ya dunia na ukuaji wa uchumi wa dunia? Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji kuangazia hali hii kwenye laini ya simu, tutaungana na Dr Wetengere Kitojo. Yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa kwanza, hii inamaanisha nini? Ya, mimi, kitu cha kwanza ambacho nachokiona ni kwamba inamaanisha kwamba kile ambacho uh, mataifa makubwa yamekuwa yakikitangaza kwamba kuwe na biashara huru, kumbe ni maneno matupu tu, inapokuja kuwagusa wao Uh, hawakubaliani kabisa na, na, na, na mambo haya. Huyo ni upande mmoja, hilo ni jambo la kwanza ambao wanataka uh, watu wajifahamu. Lakini jambo la pili, haya mambo ambayo sasa hivi Marekani na China wanayofanya eh, katika biashara ya dunia inakuja kuwaumiza zaidi wale wafanyabiashara, wale wawekezaji wa hizo bidhaa, wakulima, wafanyabiashara na hata walaji, ona? Kwa hiyo kwa maana ile, maana nyingine ni kwamba biashara ya dunia ilitakiwa iwe huru. Hmm. Ili bidhaa ziweze kuta kusambaa duniani kote, zikiwa na ubora, zikiwa na nafuu, ili watu waweze kuzipata kwa urahisi na kuboresha maisha yao. Mambo yamebadilika naam. Kwa hivyo, Dokta, pengine hiki ambacho kinafanywa na serikali ya Marekani hasa uh, sera za rais Donald Trump ni katika kutaka kuwaaminisha wananchi wa Marekani pengine wamchague kwa muhula wa pili pale uchaguzi wa Marekani utakapokaribia, kwa sababu miongoni mwa ahadi zake ni pamoja na kulinda uchumi wa Marekani pamoja na kulinda viwanda vya ndani vya Marekani. Yeah, mimi siamini mimi, si, si, kwamba hiyo itawafanya ita, ita wa Marekani wafurahi zaidi lakinija moja wa nyingine wata, wanaweza wakaathirika kwa sababu bidhaa kutoka China zilikuwa bidhaa ambazo zilikuwa na ushindani mkubwa nchini Marekani na Marekani pia unauza bidhaa zake China. Sasa kwa kufanya hivyo, sina hakika kwamba Wamarekani watafurahia zaidi. Na kwa hivyo hiki ambacho kinatokea sasa, Marekani akitangaza kiasi cha dola kadhaa za kuongeza ushuru wa forodha kwa bidhaa kutoka China, China naye anajibu kitaendelea mpaka lini ikiwa mataifa haya makubwa yenye nguvu kiuchumi hayataki kuzungumza ili kumaliza tofauti zao? Unajua, kumekuwa na malalamiko ya muda mrefu hasa kwa Marekani na mii, jambo hilo limekuwa likinifurahisha, taifa kubwa kama Marekani likilalamika eh, kufanya biashara na China, biashara ambayo haiko hai, sawia. Hayo amekuwa ni malalamiko ya muda mrefu. Mkumbuka wakati ule Trump alipotembelea China, hiyo ilikuwa ni moja ya ajenda kwamba Marekani alikuwa anaona kwamba uh, biashara yake na China, China ndio ananufaika ya Marekani, kwa maana kwa maana China alikuwa anauza vitu vingi Marekani zaidi ya uh, ya China kuuza uh, zaidi ya Marekani kuuza China. Kwa hiyo haya imekuwa malalamiko kwa muda mrefu, na kwa hivyo malalamiko haya hayatatuliwi kwa, kwa jinsi ambavyo wanakwenda kwa sababu haya ni mataifa mawili makubwa ambayo kila taifa lina muhitaji mwenzake kwa njia moja au nyingine. Kwa hiyo inapofikia katika hatua kama hiyo ni kwamba ina, ina, ina, inabidi ina wakae, lakini inaonekana wote wanajiona ni wababe zaidi kuweza kukaa mezani na kuelewana. Ukiangalia miongoni mwa bidhaa ambazo uh, China itakuwa imeumia sana zilizoongezewa ushuru wa forodha na taifa la Marekani, unadhani uh, China anaweza akaitikisa Marekani kiuchumi, licha ya kwamba naye anachukua hatua zile zile ambazo Marekani inazitangaza? Unajua, sasa hivi kinachofanyika sasa hivi katika ku, kumpomoa mwingine, ni wanaangalia zile bidhaa uh, ni bidhaa gani ambazo wakiziongezea kodi zitaiumiza zaidi nchi nyingine. Ndicho hicho kitu wanachokifanya. Ni, ni vita ambayo itaendelea hivyo na mpaka pale watakaoma wataka kuna umuhimu wa kukaa mezani, eh, kuweza kujadili kwa sababu wanafanya hivyo kwa manufaa ya nani? Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala ni gurudumu la uchumi, na leo tunaangazia mvutano wa kibiashara ambao wadadisi wengi wa maswala ya uchumi wanasema ni vita baridi ama ni vita tayari ya kibiashara kati ya Marekani pamoja na Uchina. Marekani imetangaza orodha ya bidhaa na mali ghafi kutoka China, kuanzia kwenye magari, kuanzia kwenye ndege, kuanzia kwenye chakula. China na yenyewe inajibu, kuanzia kwenye nyama ya nguruwe, kwenye nyama za kawaida, kwenye magari, pamoja na, na mali ghafi za ndege ambazo Marekani inapeleka kwa wingi China na China inapeleka kwa wingi katika taifa la, la, la, la Marekani. Lakini sasa, daktari, huoni kwamba mataifa haya yalipaswa kuwa mfano kwa mataifa mengine yaliyoendelea katika ukanda wa Ulaya. Vita yao huenda ikaathiri pia masoko ya fedha kule barani Ulaya na, na duniani tuseme kwa ujumla yeah. Uma imesema wao, haya ni mataifa makubwa ambayo yalikuwa yanatakiwa yawe mfano kwa mataifa mengine, kwa sababu yenyewe mataifa haya hasa kuchukulia Marekani ndio ambayo imekuwa mstari wa mbele ikiongelea habari ya biashara huru. Sasa inashangaza kumbe biashara huru kwake mwenyewe kama taifa kubwa inaikataa ina, ina kwa kuweka vikwazo kwa bidhaa za China. Na sasa kwa mfano, kwa sababu mataifa haya ni mataifa makubwa, lazima kwa njia moja au nyingine utaona tu yana yana athiri biashara ya dunia kwa ujumla na, na hata masoko ya fedha, kwa sababu haya ni mataifa makubwa ambayo yana, yana, yana, yana, yanafanya biashara kubwa, yani ile ile ule, ile, volume, ile ile ile ile value money ya biashara inayofanyika ni biashara kubwa. Kwa hiyo unapoipiga unapopiga marufuku au unapoweka vikwazo zima, kwa njia moja nyingine itaathiri biashara ya dunia, lakini pia ita, itaathiri na masoko ya masoko ya fedha ya dunia. Na kwa hivyo, kwa, kwa maana nyingine ni swala ambalo pia lina tata wa kisiasa ndani yake, kwa sababu pengine Donald Trump anaona Rais Xi Jinping ameshaongezewa muda kuwa rais wa kudumu katika taifa la China, na China inaelezwa kwamba uchumi wake umeendelea kuimarika na pengine unaweza kaipiku Marekani. Kwa hivyo, inaweza ikawa ni hofu tu ya Donald Trump kuogopa kwamba Marekani ita, ita, ita nyuma na Uchina ambayo imefanya uwekezaji mkubwa barani Afrika. Ya mimi nimekuwa nikiona kuna kuna kuna nili nili niliona katika ile ziara ya ya Trump China mambo mengi ambayo yalikuwa yanaongelewa mndani pale yalikuwa na na, na na usiasa ndani yake, na hofu ya jinsi ambavyo China inakuwa kwa kasi iki ikitawala dunia. Unayoona China inatawala dunia kisiasa, ki kiutamaduni, uh, kibiashara, ki, ki, ki China inatawala sasa, naona inakuwa ni hofu kwa Marekani. Kwa hiyo ni lazima Marekani anajaribu kutafuta njia ambazo zinaweza zikaikwamisha zika China kwa kwa njia moja njia. Kwa hiyo, kuna, kuna mimi naona kama kuna ajenda zimejificha chini ya, ya zaidi ya hii biashara ambayo inafanyika na mataifa haya mawili nam. Kwa hivyo mwisho wa siku tutarajie nini kutokana na mgogoro huu na athari zake kiujumla kwa mataifa yanayoendelea? Ya mimi ninachokiona ni kwamba kama nilivyosema, wapo Afrika ambao ni wawekezaji, wafanyabiashara, wazalishaji, wakulima kama hivyo na walaji. Ita, ita, ita, itaendelea hivi, lakini nafikiri itafika wakati ambapo kutakuwa na makundi au nchi nyingine ambazo zinaweza zina zina zikaingilia kati kujaribu labda kupatanisha, kwa sababu sasa hivi naona kumekuwa na ukimya. Hakuna mataifa ambayo yanaibuka kujaribu ku, ku, ku, kuangalia jinsi ambavyo yanaweza kupatanisha haya mataifa makubwa na, kiri... na na pengine, na, pengine pia Dokta, watu anajiuliza ni wapi WTO, iko wapi? World Trade Organization iko wapi? Ndio kazi yake, pengine hii. Sasa WTO inaingiaje, wakati baba yao ndio ambaye anaumia. Kwa hivyo kwa vyovyote vile uh, World Trade Organization haiwezi kuikosoa Marekani kwa sababu kwanza yenyewe iko Marekani na yeye ndio pamoja, ndio baba yao, kwa sababu ndio baba. Mimi kama nilivyokuwa nakwambia kila siku, haya mashirika yamewekwa na hawa hawa wakubwa hawa walengu, kwa lengo la kutetea maslahi yao, elewa. Na ndio maana unaona so sasa hivi hapa ya, yako kimya, si hata nikisema ingekuwa nchi nyingine inawezekana hata wameshatoa tamko zamani, lakini kwa sababu ndio baba yao, ndio wanaomtetea, ndio waliowaweka Wanakaa kina tu wanaangalia na pengine wakishauri Marekani aangalia jinsi ya kumdhibiti China. Na msikilizaji, mwisho wa siku wote tunasubiri kuona mchezo huu wa paka na panya, wanipe ni kupe, kati ya Marekani na Uchina utafikisha wapi uchumi wa dunia, mataifa haya makubwa yenye nguvu ya uchumi duniani. Asante sana, Dkt. Tengere Kitojo, mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi Jumaa hili. Nakushukuru sana na... ni saa kumi na mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo, idha ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Mwanamuziki na mbunge wa upinzani Bobby Wine kurejea nchini Uganda hapo kesho, na tume ya uchaguzi nchini DRC yajiandaa kutangaza orodha ya mwisho ya wagombea waliopitishwa kuwania kiti cha urais kwenye uchaguzi wa Desemba 23 mwaka huu na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un akubali kusitisha mpango wake wa nyuklia na kufunga kituo cha majaribio ya makombora ya masafa marefu. Habari kamili. Msikilizaji, ukiona lolote, tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Mwanamuziki na mbunge wa upinzani nchini Uganda, Robert Chagulanyi, maarufu kama Bobi Wine, amekataa maelekezo yaliyotolewa na jeshi la polisi kuhusu namna atakavyopokelewa wakati akirejea kutoka kwenye matibabu nchini Marekani. Bobi Wine anayetarajia kurejea hapo kesho amehoji kupitia akaunti zake za mitandao ya kijamii ni kwa nini polisi wampangie namna atakavyopokelewa, akisema kwamba familia yake haitampokea badala yake, marafiki na wanasiasa ndio watakaompokea. Mwenzetu James Shimanyula alifanya mahojiano maalum kwa njia ya simu na Bobi Wine njiani kuelekea nchini Uganda. miguu yangu ilikuwa um, inauma Um, lakini nimeona wanini wa wa dokta so, nyumbani Uganda na hapa hapa hivi Amerika um, sasa miguu hizi vizuri. Unatembea na uh, ile clutches ama unatembea na fimbo ama unafanya nini? Na naomba natembea na, na fimbo. Sasa unafikiria itachukua muda gani, yeah. Bobby Waini, ndipo uweze kutembea kama vile ulivyokuwa ukitembea zamani. um, nafikiri itakuwa kama mwezi mmoja kwa mimi kutembea kama nilipokuwa nitambea, you know? Una, una- una maneno gani ya kuambia serikali ya Uganda kuhusu um, kutii sheria za kimataifa ambazo zinazuia kutesa watu? Uh, wasikari wa Uganda sina mambo mbaya zao kwa sababu najua walifanya hizi mambo not out of their hearts, hizi mambo mbaya. na wachambuzi wa maswala ya siasa wanaona kuwa polisi wanapaswa kumwacha Bobi Wine akapokelewa kwa uhuru, kama anavyoeleza Francis Wombete, mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere mjini Kampala, Uganda. Yeah, ni kama anaelewa kwamba atapokuja atakuta polisi wengi barabarani kumpokea Kivyao vile pengine kwamba anaweza kuwa na watu wengi watakaompokea na wakaleta fujo. Kwa hivyo kutakuwa na polisi wa ulinzi barabarani, wa kuongoza magari ama wa kudhibiti ubafi wa watu. Nafikiri hilo ndio limemfanya yeye aseme kwamba nisipokelewe kwa vifujo na nderemo kutoka kwa, kwa polisi. Mimi tu niko huru na nikaingia nchini hivyo. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mhadhiri katika uh, chuo kikuu cha Makerere cha mjini Kampala, Uganda. Tume ya Umoja wa Mataifa MONUSCO ime, e, imetoa ripoti hivi leo ikisema kumekwepo na vitendo, ongezeko la vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu jimboni Kivu Kaskazini, uh, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo vitendo zaidi ya mia mbili vya ukiukwaji wa haki za binadamu vimehesabiwa tangu mwezi uliopita. Kutoka Goma, Chube Ngorombe ametutumia ripoti ifuatayo. Viongozi wa tume ya Umoja wa Mataifa MONUSCO wamenyoshea kidole cha lawama jeshi la Congo pamoja na waasi kuwa ndio waendesha vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu jimboni Kivu Kaskazini, kama alivyoeleza Joy, mmoja wa wahusika wa haki za binadamu kutoka tume ya Umoja wa Mataifa MONUSCO. Idadi ya vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu imeongezeka mashariki mwa Kongo DRC, huko wanajeshi wa Kongo, waasi wakiwa ndio wanyoshewa kidole kuendesha vitendo hii nalo jeshi la congo drc limenyoshea kidole cha lawama waasi kwa ndio wajihusisha na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu giomenjike ni msemaji wa jeshi la frdc jimboni kivu kaskazini jeshi la taifa imetupilia mbali vitu yote ambao wamewachongea kwa kuchafua imaji ya jeshi la taifa sisi kama jeshi la taifa na nyini kama raia wa kongo tumeungana mkono ni kizani wale wote ambao wanaowanyanyasa tosha inje na kuwasaka kabisa, kuwanyang'anya silaha na amani itawarudilia. Uko watetezi wa haki za binadamu wasemaje? Kalomba Salomo ni mmoja wa watetezi wa haki za binadamu jimboni Kivu Kaskazini. Yeyote anayehusika na ukiukaji ya haki ya binadamu ni sherti ahukumiwe na sheria ya Kongo ili amani endelee kudumu ndani ya nchi yetu. Raia wana mtazamo gani? Sheria ifanye kazi yake kwa anaotenda ukiukaji wa haki za binadamu. Komunote internasional, hata na guvernema yetu ya Kongo waangalie kama watatumika namna gani? Wamalize hivyo visa. Hayajiri wakati ambapo jeshi la Congo FRDC laendesha msako mkali dhidi ya makundi ya waasi mashariki mwa Congo DRC. Chube Ngorombi, Goma, erefi Kiswahili. Tume ya uchaguzi nchini DRC Seni hivi leo inatarajiwa kutangaza orodha ya mwisho ya wagombea waliopitishwa kuwania kiti cha urais kwenye uchaguzi mkuu wa Desemba 23 mwaka huu. Zaidi ya wagombea 20 walikuwa wameomba kuteuliwa na tume hiyo kuwania kiti cha urais. Hata hivyo, majina ya wanasiasa wakuu wa upinzani Jean Pierre Bemba na Moise Katumbi hayataonekana katika orodha hiyo baada ya awali kutolewa katika uh, katika tume ya uchaguzi tume huru ya uchaguzi Seni inatarajia kuwaruhusu wagombea wa upinzani wawili Felix Chisekedi na Vital Kamere pamoja na mgombea wa chama tawala cha Peper D Emmanuel Ramazani Shadari anayeungwa mkono na Rais Joseph Kabila ambaye anamaliza muda wake. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania hatua hii ya kutaja majina ya viongozi ambao wanaweza kugombea kwa mujibu wa serikali ina, inaashiria namna gani serikali ilivyo makini au ilivyo inachukua tahadhari kwa baadhi ya wa wagombea ambao wanajua wana nguvu, ili ili wasiingie kwenye kinyanganyiro hicho. Hii ndio hasa mtizamo wa serikali, tangu mwanzo umefanya hivyo kwa Bemba kumzuia kigombee na utafanya kwa kumefanya kwa, kwa katumbi Woyo. Kwa hiyo wengi wamezuiliwa kwa sheria ya serikali ambayo imezuia kujaribu kutafuta watu kuwa na makosa alafu kisha akawa- wakazuia kuingia kwenye dini. Ni namna gani serikali inaonekana iko makini makini katika jambo hilo? Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa Dar es Salaam Tanzania. Umoja wa Mataifa hivi leo umeonya kuhusu kushindwa kutekelezwa kwa mkataba wa amani wa Sudani Kusini uliosainiwa hivi karibuni na pande ya simu za rais Salva Kiir na kiongozi wa waasi Riek Machar. Mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini David Shira, 12, Adis Ababa, Ethiopia. Shira amesema kuwa mapungufu yanayojitokeza katika utekelezaji wa mkataba uliosainiwa Septemba mjini Ethiopia ni ni kutoaminiana. Shira ameeleza kuwa kwa sasa, ni kwa sasa kinachotakiwa ni kwa pande wa serikali ya rais Salva Kiir na ule wa waasi Riek Machar kuonesha nia ya dhati ya kutekeleza mkataba huo. Haya yanajiri wakati shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International likiyatuhumu majeshi ya serikali ya Juba kwa kutekeleza vitendo vya uhalifu wa kivita. Francis Yauma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Kwa hakika ni jambo la kusikitisha mno kwa sababu Sudan Kusini kumekuwa na vita kila kukicha na tumeona waliohusika ni watu wanajulikana. Serikali pia imekuwa ikihusika vilivyo, watu wameumia, walioumia ni watoto, kina mama na wakimbizi, bado ni wengi. Kwa hivyo umoja wa kimataifa si kutoa tu warning ama kuwaelezea kuwa kuna mistress, watu waaminiani. Tunataka action, tunataka watu waliohusika. Ndiyo saizi wamesign ile mkataba wa amani, lakini bado kuna tension inaonekana, mistress bado iko kubwa na vita vinaweza ibuka tena wakati wowote. Ni Francis Yauma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la nchini Kenya. RFI, Radio France Internationale. Wabunge nchini Kenya kesho mchana watajadili na kupigia kura mapendekezo ya Rais Uhuru Kenyatta kuhusu ushuru mpya uliowekwa kwenye bei ya mafuta, suala ambalo limewagawa wabunge wa chama tawala na wale wa upinzani. Victor Abuso ana maelezo zaidi. Mjadala huu utakuja siku chache baada ya rais Uhuru Kenyatta kutangaza kupunguzwa kwa utuzaji ushuru kwa bidhaa hiyo muhimu kutoka asilimia 16 hadi asilimia 8 baada ya wa Wakenya kulalamika kuhusu kupanda kwa bei ya mafuta kutokana na ongezeko hilo la ushuru. Jana rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga walikutana na wabunge wao na kuwahimiza kuunga mkono mabadiliko hayo. Hata hivyo, baadhi ya wabunge kutoka chama tawala na upinzani wamesema hawataunga mkono mapendekezo hayo kwa sababu hawaoni kama ataleta unafuu kwa wananchi wa kawaida iwapo ushuru huo hautaondolewa. Iwapo mapendekezo hayo yatapitishwa, kiwango cha ushuru kitapungua katika bidhaa hiyo ya mafuta kwa asilimia hamsini, punguzo ambalo raia wa kawaida wanaona kwamba bado halina msaada. Asante Victor. Mahakama, wakati huo huo, mahakama ya nchini Kenya imetoa uamuzi kuwa mswada wa, wa, wa fedha wa mwaka elfu mbili kumi na nane au, au sehemu yoyote ya mswada huo hauwezi kuwa sheria kabla ya wananchi kushirikishwa. Jaji kiongozi wa mahakama kuu Wilfred Okwanyi amesema uamuzi wake umeonyesha hatari iliyopo ikiwa mswada huo utatekelezwa kwa sheria bila ya umma kushirikishwa kwenye maamuzi yake. Jaji Okwanyi amesema vifungu vya mswada huo pamoja na sheria zake za kodi ni kinyume cha katiba na hivyo ni batili, sambamba na mapendekezo ya sheria ya kodi ya mwaka 2018. Uamuzi wa mahakama umetolewa, bunge, wa bunge wakirejelea mkutano um, wa dharura kujadili mswada mpya uliopendekezwa na rais Uhuru Kenyatta. RFI Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amekubali kufanya ma, kufanya ziara ya kihistoria nchini Korea Kusini hivi karibuni pamoja na kufunga kituo chake cha majaribio ya makombora ya masafa marefu mbele ya uangalizi wa kimataifa. Hamdun Marsal ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Haswa hilo ni li jambo linawezekana zaidi kwa sababu ukiangalia serikali ya Pyongyang ikitegemea zaidi pengine ile hiari ya serikali ya Korea Kusini pengine kuliko shinikizo la Washington na na London na na Bonn. Hili ndio jambo la msingi kwa kweli, kubaliana kwa haraka, mkutano wa siku moja ukajenga makubaliano na mafikiano kuliko pengine mkutano unaofanyika katika Marekani na serikali ya Pyongyang ambao makubaliano yake baada ya siku mbili nasikia yameleta mgogoro, mara hukubaliana hili, mara hili. Lakini kitendo cha mkutano wa viongozi na wametia azimio la pamoja na hasa kutoka upande mmoja na Korea Kusini kwamba wanaweza kukutana na ndugu na kuzungumza kindugu bila mashinikizo ya kutoka nje ya mashinikizo ya kigeni. Ni mtazamo wake Abdul Marsal mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema anatarajia kukutana na mwenzake wa Marekani Donald Trump pamoja na yule wa Iran Hassan Rouhani kando ya mkutano wa mkuu wa Umoja wa Mataifa ili kujadili mambo yanayohusu mataifa yao mapema juma lijalo. Sabina na Nabigambo ana maelezo zaidi. Mkutano huo wa Umoja wa Mataifa unatarajiwa kuanza Jumanne ya juma lijalo ambapo rais Macron atakutana na Rais Trump Jumatatu mchana kabla ya kukutana na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kwa chakula cha jioni. Siku ya Jumanne, Rais Macron atahutubia mkutano huo mkuu na baadaye kuzungumza na Ruhan jijini Paris katika ikulu ya Elysee. Mkutano huo unakuja wakati Rais Macron na viongozi wengine wa Umoja wa Ulaya wakitaka kuangaziwa kwa mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na tano unaohusu mpango wa nyuklia wa Tehran, mpango ambao rais Trump alijiondoa mapema mwezi Mei mwaka huu. Rais Trump amesema atakuwa tayari kukutana na Ruhan baada ya kuiwekea vikwazo vya kiuchumi nchi yake mwezi uliopita, akiituhumu kusababisha kuvurugika kwa amani nchini Siria na Yemen, ingawaje maafisa wa Iran hawajaweka wazi kama wako tayari kuzungumza na Trump katika mkutano huo wa Umoja wa Mataifa. Nam tugeuke katika mahojiano ya msikilizaji, na ni kuhusu mapigano yanayoripotiwa kule Sudani Kusini, huko Umoja wa Mataifa ukionya pande zinazohasimiana kwa kushindwa kutekeleza makubaliano ambayo alitia saini hivi karibuni. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Francis Yauma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake kule Mombasa nchini Kenya. Ndiyo kazi wamesain ile mkataba wa amani lakini bado kuna tension inaonekana, mistrust bado iko kubwa, na vita vinaweza ibuka tena wakati wowote, na watu wakaumia zaidi. Nataka mathubuti mambo mambo mathubuti, ili nchi ile iwe na utulivu wa kudumu. Naam, lakini unadhani ni kwa nini mpaka sasa, uh, bwana Salva Kir na Riek Machar hawaaminiani? Awamini ha, maanake hii ni siasa zao za kutaka self interest ni siasa, kila mtu anavutia kwake, kila mtu na kabila yake, kila mtu na jamii yake, wanataka kuonyesha kwao ni wababe, na hii yote ni kupigania uongozi tu. Ni jambo la kusikitisha, manake nchi ndio inaumia. Kwa Saibu... hivyo UN ama umoja kima taifa sio watoe taarifa tu lakini wakirusishe hao watu ili Sudani Kusini kuwe na amani. Lakini hivi karibuni Rais Kir amemtaka Bwana Machar kusitisha mapigano uh, katika kusimamia yale makubaliano ya amani. Unadhani wito huu wa Salva Kir utafanikiwa kudumisha amani nchini Sudani Kusini? Sio wito tu, tunataka vitendo. Tunataka ndio. Hata ametoa wito ni vizuri, lakini yeye pia aonyeshe ishara kuwa ana nia, ana shabaha, lengo lake ni kuleta amani ya kudumu, na kumshawishi yule mwenzake vilivyo, na mwenzake pia, kwa sababu ya watu, kwa sababu ya Sudani Kusini umepata shida kwa muda mrefu, basi masuala haya na kurudi na amani ya kudumu na pengine mataifa ya IGAD yana jukumu lipi katika kuhakikisha sasa amani nchini Sudani Kusini inapatikana? Wako na jukumu kubwa IGAD, manake wamekuwa interested na members party wale wa wanachama. Aa, ni kweli, lazima pia walifuatilia jambo hili kwa kina na mapana, si kungojea tu, uh, Umoja wa Mataifa peke yake, lazima hata uh, nchi za Kiafrika AU waingilie kati, IGAD waingilie kati, waangalie kuwa Sudan Kusini sasa kumekuwa na suluhu na amani ya kudumu, ili kuwe na amani, ili watu wasipate shida vile walivyopata shida zamani. Kama hakuna budi, itabidi basi itumie nguvu, lakini siyo suluhu. Nguvu hiyo ndio sasa inaleta shida zaidi. Mazungumzo, dialogue, watu waongee na wakurusishwe tu, waekewe sanction kama za kiuchumi, vitu kama hizo, na pia wao wasukumwe. Kuna njia mingi, sio watumie nguvu kiasi nguvu ikitumika, basi na watariat na watu wengi, watu wengi ndio wanapata shida. Kwa hivyo hiyo, kama ni nguvu, itakuwa ni mwisho na hiyo itakuwa ni last resort, lakini kwa sasa naona dialogue, mazungumzo yazidi, na watu ambao wanania nzuri wanania njema na nchi ya Sudan Kusini, wa wasukume msukumo huu. Ni mtazamo wake Francis Yauma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake kule Mombasa, uh, nchini Kenya. Nipishe basi Sabina na Bigambo kwenye makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nam, natumai hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo. Karibu katika makala ya habari rafiki hii leo. Katika makala haya tunaangazia kuibuka kwa mapigano kati ya waasi na serikali nchini Sudani Kusini, siku chache tu baada ya kusainiwa kwa makubaliano ya kusitisha mapigano nchini humo, kati ya Rais Salva Kir na kiongozi wa waasi Riek Machar. Una maoni gani katika hili? Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Karibu kwa maoni. Jina langu naitwa Fredi Njawa, nikiwa Lusaka, Zambia. Kwa kweli, hali ya mambo jinsi inavyoendelea nchini Sudani, hakika mambo sio mazuri, inasikitisha sana. Ni jambo la kusikitisha, kwa sababu kama katika kumbukumbu kumbu yangu, nakumbuka wiki mbili zilizopita walitoka kutia saini ya makubaliano kusitisha mapigano na watu tulitoa maoni tukasema kwamba sawa, wametia saini, ila swala liko kwenye utekelezaji na ndio sasa tunakwenda kushuhudia mambo yale yale yanajirudi, kwa sababu sio mara ya kwanza kutia saini. Sasa hii tunaita kwamba danganya toto, na ndio maana tulisema kwamba fahali wawili hawaishi zizi moja. Ndio haya mambo yanayotokea tena, ni kwa sababu wameshindwa kuweka utekelezaji juu ya yale mambo ambayo waliweka saini kusitisha makubaliano. Sasa kumbe kinachotakiwa ni vipi? Ndio pale tunaposema kwamba Waafrika tumeshindwa kujiongoza, tunakataa. Tunaambiwa kwamba eti tunaonewa, sio kweli tunaonewa, kwa sababu angalia mambo jinsi yalivyo. Ndio pale tunaona kwamba hata Umoja wa Mataifa unaingilia kati swala kama hili, alafu kisha Waafrika tunainuka tunasema, tunaonewa, au au tunasema kwamba mambo ya Afrika tuachiwe sisi wenyewe Waafrika. Sio kweli, hizi ni aibu, na hii sio haki si kweli kwa sababu mnaweka makubaliano alafu kesho na kishikizo mambo yanarudia yale yale. Kwa hiyo ninachoomba kwamba Umoja wa Mataifa uingilie kati, tumeshindwa kujiongoza wa Afrika. naifa kwa jina ya mkulaka zube niko Mkongomani, lakini naisi zuba hata kuhusu maoni, wakati walikuwa wamefurahi kukuwa hii vita ambayo waliendesha tena huko yai ndiyo inaleta wasiwasi, lakini watu wote walikuwa wamefurahi wa kupitia vile walisaini mkataba wa amani. Hasa tena wote wameogopa sana na sisi wote tunaishi tena kwa wasiwasi. Tunaona hakuna kizuri itaendeka huko sana sana. Sisi tunaona shida iko kwa ukabila Sudani. Ukabila ndiyo chanzo ya shida huku kabisa. Kuhusu hao watu wawili, president na huyu mwasi, sijue kama inaweza wezekana, kwa sababu wanapoongea wanasaini hasa kusema waachane na hiyo waliongelea, waiheshimie. Sasa kila mtu mahali anaenda, unasikia tena inakuwa mikorogano zaidi, na hata wakaaji wenyewe unakutana kwenye wako hawaongei kila kabila wanafukana, kila kabila hiyo. hatu- hatuna tena tumaini kabisa kuhusu Sudani ya Kusini. Kwa majina anaitwa Bonifas Steve Niobabasila, pia anapatikana Katolo Geita nchini Tanzania. Binafsi ni kwanza nimeshangaza sana kuzuka kwa mapigano mapya nchini Sudani ilihali muda si mrefu wamefanya makubaliano na mkataba wa amani ukahisishwa, lakini sasa hii imekuwa kama vile ilikuwa ni janja janja tu, lakini mwisho wa siku mapigano yameanza upya. Kikubwa mimi ninachowaomba Rais Selvakeli na, na mwenzake wakae tena meza moja wajadiliane, waangalie ni nini chanzo cha huo mgogoro, ili waweze kutatua na wananchi waishi kwa amani ndani ya nchi yao. Kwa majina mimi naitwa Mauno Alfe, napatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nikiwa e, tarafani Jira, mji wa Sange ndani ya vilaje ya, ya, ya ndunda kabisa. Ee, mapigano hayo, mimi tangu mwanzo tena niliwahi ni, ni, ni, ni ni tena kuisema hii mkataba yenyewe, wanakuwa wana, wana, wana, wana saini ya kila siku ni ya kudanganya watu. Kwa mfano, tukamate kwanza mfano ambayo yenyewe mkataba yenyewe ilisainiwa nchini eh, DRC hapa kwetu ya wakasaini kwamba wapiganaji waache silaha wafanye nini, wakatia mkataba, mwisho yake ilikuwa tu mapigano ndio mapigano. Kusaini ni tena kwa sudani ya kusini, na hao waasi waache kudanganya watu, serikali tu ishimane ikamate hatua ya kupiganisha hao wapiganaji, kwani kwani mikataba ya kila siku, leo mkataba, kesho mkataba, na hakuna kitu kine kitatoka ndani ya mikataba. Kwa hiyo mimi eh, kwa muhimu naomba katika serikali ya sudani kusini ikamate ya hatua ya, ya, ya hao ya piganaji waone diku watawaondoa mahali walipo na wananchi eh, wa wana vasi na amani na usalama. Ndio maoni yangu mimi, naitwa Ismaili Burhan. Uh, mimi ni mtu wa Uganda, naishi Uganda mji pale inapoishi kwaitwa Mengo Kisenyi. Kulingana na, na hali ya Sudani, hilo jambo limekaa tangu zamani sana, nafikiri kabla hata kabla hatujazaliwa watu wengine. Hilo jambo ni katika mauziko ya Afrika. Vile mimi ningefikiria, yani, Afrika viongozi wangekuja wote wakakaa na hao watu wanaojifanya wao viongozi wa Sudani, wakakaa nao wakawauliza wanashida gani, wakaona namna ya kutatua hiyo shida ya ya Sudani. Kwa ajili watu wanaumia sana, watu hawana security, watu hawana insurance, watoto hawawezi kusoma, hospitali haziwezi kuwa na dawa, barabara haziwezi kuwa nzuri, chakula inakuwa hakuna, watu walioko na nguvu serikalini wanasumbua watu kuona na uo watu vyovyo hakuna mtu anahusika na nguvu za Sudani wene wale viongozi, lengo lao kukuwa viongozi. Mimi sijui wanataka nini, lakini wanafaa wao kama viongozi wasaidiwe na nguvu za Afrika, maanake inaonekana wao kama wao si viongozi wazuri, wana shida nyingine na hawawezi kuprotect watu wao, bikozi ingekuwa hilo jambo wanaweza wakakaa wakaelewana. Ni jambo watu wawili wanaumiza watu wengine, maanake hizi ni, ni, ni watu watu wamoja wamekuwa pamoja siku zote, wametangamana kwa ajili ya mapato kwa ajili ya kukua, kupata upresident kila mtu anapigania. Sasa unakuta vita vinakuwa vya watu wawili, vinaumiza watu zaidi ya milioni ishirini na kitu. Watu wanaumia kwa ajili ya watu wawili, kwamba yao watu wawili wangekaa wakapata suruo wakaona namna no, vile wanaweza wakasaidia watu wao lakini lina maana kwamba wao hawajali watu wao, wao wanajali maslahi ma ma yao kama wao. Sasa kusema ukweli, mi maoni yangu mi naona Afrika au uh, itoke ikuje wakae nao watu wawaulize lengo lao wao kukua viongozi wa Sudani ni nini? ni. na kwa nini hawakai watu wawili wakielewana? <mucho> Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili nam katika ujumbe mfupi, msikilizaji unaitwa Sailas Monksi kutoka Moba Mlonde Kipese, DRC, unasema: nini tena huko Sudani Kusini, acheni kutesa raia. Mbona kulikuweko na mazungumzo kati ya Rais Salva Kiir na Riek Machari tukafikiri ya kwamba amani sasa imepatikana? Leo tena kumekuwa na mapigano. Yako wapi mazungumzo? Hamu Rabani Feredeliko kutoka Zambia, Lusaka, unasema: mimi naona tu wote watoe kwenye uongozi suluhu ndio itapatikana. Doto Masilamba wa Goweko, Tabora, Tanzania unasema, hapo nafikiri ni kutoelewana baina ya mahasimu hao wawili hapo. Ili kunusuru maisha ya watu wasiokuwa na hatia kuishi katika maisha ya msukosuko, basi ifikie hatua mmoja kati yao wakubali matokeo ili ipatikane amani ya kudumu. Robert Nachime kutoka Kalehe, DRC, unasema waliofanya mapigano hayo ni watu ambao hawataki amani, rejee nchini Sudani Kusini. Naomba serikali ifuatilie na kuwachukulia hatua watu hao. Munguiko Modeste Batambara kutoka kiwanja Luchuru, mashariki mwa DRC, unasema sudani Kusini, nadhani wangehusisha pia wakuu wa majeshi pande zote mbili, ili kupatikana kwa amani ya kudumu. Sefu Shinani Lubango unasema hivi, Sudani, mmerogwa na nani? Bado hata miezi mitatu ya kusainiwa kwa mkataba haijapita, tayari kumeibuka mapigano. Acheni kuyumbishwa na siasa za Magharibi. Lawena Alawe Ramadhani wa Ndanda sisi Tanzania unasema viongozi wetu wana uroho wa madaraka, ndio maana wanavunja mikataba ya amani waliokubaliana. Kwa hivyo, kwa hivyo, kwa hivyo, kwa hivyo. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kushiriki nami katika makala ya habari Rafiki hii leo na tulikuwa tukiangazia kuibuka kwa mapigano kati ya serikali na waasi nchini Sudani Kusini siku chache tu baada ya kusainiwa kwa makubaliano ya kusitisha mapigano. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, kwa heri. Kipindi ni habari rafiki makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nam asante Sabina na mimi ndivyo ambavyo inatamatisha matangazo haya kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu. Naitwa Emmanuel Richard Makundi ni kutakie jioni njema. Msikilizaji, ni mjumuiko wa wasanii mbalimbali wa Marekani We Are The World. Ndivyo wanavyotamatisha matangazo haya a, kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kesho asubuhi saa 1:30 na saa 2:30 ni saa wetu mwingine wa matangazo kwa lugha adhimu kabisa ya Kiswahili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Muda mfupi ujao ni matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International. Jioni njema.