Dakta, ni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania Emmanuel Richard Makundi. Mwanamuziki na mbunge wa upinzani nchini Uganda, Bobby Wine arejea nchini mwake, lakini adakwa na polisi na kurejeshwa nyumbani kwake moja kwa moja. Tume ya uchaguzi nchini DRC seni asema iko tayari kufanya uchaguzi mkuu Desemba 23 mwaka huu, na Rais wa Marekani Donald Trump atembelea majimbo yaliyoathiriwa na kimbunga Florence. Habari kamili msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 sasa kuanza na alama ya kujumlisha. Mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda, Robert Chagulanyi, maarufu kama Bobby Wine, amerejea nchini mwake hivi leo akitokea nchini Marekani alikokuwa anapata matibabu. Hata hivyo, baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe, Bobby Wine alichukuliwa na vyombo vya usalama hadi nyumbani kwake bila kupata nafasi ya kupokelewa na marafiki pamoja na wanafamilia waliokuja kumpokea. Bobby Wine, baada ya kuwasili, amesema kuwa amerejea nyumbani ili kuendelea na kazi yake ya kutetea demokrasia na kuwaletea haki raia wa Uganda, ili nchi iwe huru na demokrasia. Exactly, nimekuja kuendelea pale nilikuachia. Nitapambana kama nilivyosema, ni lazima tupambane au tufe tukijaribu. Lazima tupambane, na siwezi kuomba uraia sehemu nyingine. Mimi ni raia wa Uganda nitaendelea kupigania haki yangu na hata nisipopata wakati wa uhai wangu, watoto wangu au watoto wa watoto wao watapata uhuru wanaotaka. My children, all their children will get the freedom that they deserve. Wachambuzi wa mambo wao wana mtazamo gani kuhusu kurejea kwa Bobi Wine? Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza nasi akiwa katika visiwa vya Mayotte mbunge ambaye kwanza alikuwa na sifa ya usanii bwana Bobi Wine, kwa kweli kurudi kwake ni ushujaa, na hii inadhihirisha wazi kwamba kwa, kwa kweli ni mtu ambaye eh, anafikira ana ambazo zinalenga zina kuikomboa nchi yake kuitoa kwenye eh, mbinywa ambao bwana Museveni aliiweka nchi. Hawaziongozi nchi zetu kwa mfumo wa utawala wa kisasa ambao unaruhusu maendeleo, kwa hiyo wanamhofia yoyote yule ambaye ata kuzungumza ukweli. Ni mtazamo wake Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza uh, katika visi, uh, kutoka visiwa vya Mayotte. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Cornel Nangaa, amesema kwa sasa hakuna tena kikwazo kinachoweza kuzuia kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa Desemba 23 mwaka huu. Hii imekuja baada ya tume hiyo kutangaza majina ya wagombea 21 atakaowania urais akiwemo Felix Tshisekedi na Vital Kamerhe, wote kutoka upinzani pamoja na Emmanuel Ramazani Shadari anayewania kupitia chama tawala cha, cha Peperd. Majina ya wagombea wa upinzani Jean Pierre Bemba Adolf Muzito yenyewe aliondolewa kama ilivyokuwa kwa Moise Katumbi Chapwe ambaye hakuwasilisha kurejesha fomu za kuomba kuwania nafasi hiyo. Korneli Nangaa amesema ameridhishwa kuona kalenda ya uchaguzi inaheshimiwa. Hatua kubwa sasa imefikiwa na njia sasa ipo wazi kuelekea katika uchaguzi mkuu wa Desemba 23. Wachambuzi wa maswala ya siasa wao wana mtazamo gani kuhusiana na hali ya kisiasa nchini DRC? Abdul Karimu Watiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Arusha, Tanzania. kwa sasa hakuna kurudi nyuma tena kwa nchi ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu waliozuiliwa wamezuiliwa, wali wali kisheria na nadhani walitumia pia taratibu za kukata rufaa lakini imeshindikana. Bemba pamoja na Katumbi ni watu ambao wanaungwa mkono na wafuasi wengi. Sasa labda inaweza ikahofu ni kwamba kunaweza kukatokea e, na hali ya kuvunjika kwa amani pia. Wagombea ishirini na moja ni wengi sasa, kama wapinzani pia hawatojumuisha nguvu zao kwa wale waliowekwa pembeni na hao wanaoshiriki wakajenga umoja fulani, bila shaka watapoteza ni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Mwanza jijini Arusha nchini Tanzania. Wanajeshi wanne wamekamatwa nchini Somalia baada ya msichana mwenye umri wa miaka tisa kuuawa kwa kupigwa risasi mjini Mogadishu. Jeshi la polisi uh, nchini humo limethibitisha mbali na kuuawa kwa Deka Dahir, msichana mwingine alijeruhiwa wakati risasi zilipolenga basi la shule lililokuwa kwenye foleni mjini Mogadishu. Shirika la Amnesty International limeripoti kuwa mwanajeshi mmoja alifyatua risasi katika kile kinachodaiwa ni jaribio la kufungua njia za magari. Tayari rais wa nchi hiyo amekutana na familia ya Deka. Rais wa Rwanda Paul Kagame amewaonya wale wote wanaosema kuwa hatua ya hivi karibuni ya kuwaacha huru wafungwa imetokana na shinikizo kutoka katika mataifa ya magharibi. Rais Kagame, bila kutaja jina lake, amemwonya Victoire Ingabire, kiongozi wa upinzani wa chama cha FDU na viongozi wengine walioachiwa, kuwa wasishangae siku wakirejeshwa korokoroni. Rais Kagame amesema hakuna anayeweza kumshinikiza <coughs> hivi karibuni tulipowacha huru hawa watu ambamo wapo mastaa wa siasa za nje na sio za nchini Hanzari, kuru, dashinje. Hii siyo mara ya kwanza huwa linafanyika, unaona wana watu wanajitokeza wana wana. Wana eti sijaomba msamaha wana tumeachwa huru kutokana na shinikizo shinikizo, hapa Pressure. Pressure, <laughs> Ukiendelea na njia hiyo utajikuta umerudi huko. Na kama unataka uthibitisho kwamba shinikizo halifanyi kazi hapa, kinachofanya kazi hapa ni unyenyekevu. utajikuta umerudi gerezani tena, au kwa mara nyingine utajikuta umerudi nje ya nchi kwenda kuzerera, maana hakuna kingine unachoweza kufanya. Ni sauti yake, uh, rais Paul kagamePaul Kagame rais wa Rwanda. Rejea nchini Tanzania, msikilizaji, mamia ya watu wanaohofiwa kufa maji baada ya kivuko cha MV Nyerere kinachofanya safari zake kati ya Bugolora na kisiwa cha Ukara katika ziwa Victoria wilayani Ukerewe nchini Tanzania kuzama mchana wa leo. Kamanda wa polisi mkoa wa Mwanza, kamishna msaidizi wa polisi, ACP Jonathan Shana amesema kivuko hicho kimezama wakati kikielekea katika kisiwa cha Ukara, na kwamba idadi kamili ya waliokuwa kwenye kivuko hicho bado haijajulikana. RFI Kiswahili imefanya mazungumzo na Davis Mkama, mmoja na mkazi wa kisiwa cha Ukara, ambaye alishuhudia ajali hiyo. E, kivuko kimezama na mpaka sasa tuko kwenye eneo la tukio. Ilikuwa imebeba watu wengi sana kupita kiasi, kwa sababu sehemu ya ng'ambo kule inapotokea, huwa siku ya ariamis huwa kuna gurio kama mnada. Sasa watu walikuwa wengi, alafu ikawa imebeba gari. Kwa hiyo ilipokaribia kufika sehemu ya pili ambayo ni Ukala, sasa kawaida ya abiria huwa feri ikikaribia kupaki wana, wanasogea. Kwa hiyo abiria waliposogea ile gari ikawa imepeza, ikaangukia upande, na ilipoangukia upande tayari gari ile ilikuwa mwisho wa feri kwenye mlango, kwa uzito wa abiria gari na ule mlango, gari ilipolala upande feri ikaangukia huko Nam ni Davis Mkama. Msikilizaji ni mkazi wa kisiwa cha Ukara ambaye alishuhudia ajali hiyo. Aidha, meneja wa wakala wa ufundi na umeme wa wizara ya ujenzi na uchukuzi na mawasiliano a, tamesa, a, temesa a, ambao ndio wasimamizi wa uendeshaji wa vivuko 30 vya serikali vilivyoko kwenye jumla ya vituo 19 Tanzania bara ameutaka umma wa Tanzania kusubiri a, kuwa na subira. Uh, wakati huu uh, taarifa kamili zikikusanywa kivuko cha MV Nyerere kilinunuliwa na kuanza kutoa huduma mwaka elfu mbili na nne na ambapo mnamo Julai mwaka elfu mbili kumi na nane na kilifungwa injini mbili mpya zenye thamani ya shilingi milioni mia moja tisini na moja na kina uwezo wa kubeba tani ishirini na tano na abiria mia moja na magari matatu kwa wakati mmoja. Tunaendelea kukujuza na kukupa taarifa zaidi uh, kuhusiana na tukio la ajali hii ya meli ya MV Nyerere. Kiongozi mkuu wa vijana wa chama tawala cha CNDD-FDD maarufu kama Imbonera Kure, Daniel Ngenda Kumana ameuawa kwa kukatwa kichwa na mke wake kuuawa kwa kupigwa risasi. Daniel Ngenda Kumana alikuwa kiongozi wa Imbonera Kure katika tarafa ya Kaborore mkoa ni Kayanga, kaskazini mwa nchi ya Burundi, karibu na mpaka wa Rwanda. Msemaji wa wizara ya usalama nchini Burundi, Pierre Nkurukie, Nkurikie, amethibitisha mauaji hayo na kulilaumu kundi la watu wenye silaha kutoka Rwanda ambao amedai wamekuwa wakitekeleza mauaji ya kiolela nchini oh, humo. Halid Hassan ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu anazungumza akiwa mjini Kigali, Rwanda. Kwanza ni jambo la kusikitisha kuona watu waendelea kuuawa wa kinyama katika nchi ambako kuna vyombo vya ulinzi na usalama na pia ipo serikali. Huyu Daniel alikuwa ni mkuu wa hawa Imbonera Kure. Hawa Imbonera kure tayari wametajwa na Umoja wa Mataifa kwamba ni wanamgambo. Mauaji haya inaweza kuwa ni ulipizaji kisasi ama onyo tu kwa hawa watu kwamba wakomeshe mauaji yao. Huyu anaweza pia kuwa ameuawa na wenzake ama wale wanaomtuma kufanya hayo. Halafu na upande mwingine watatu unaweza katizama ikatokea, e, kwamba ni haya makundi ya wapiganaji nayo, ikiwa ametuma ujumbe kwa serikali kuambia kwamba na wao wana nguvu, ama na wao wanaongezwa kutumia zile nguvu, ama zile njia serikali anazozitumia. Ni mtazamo wake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa mjini Kigali, Rwanda. Watu tisa wameuawa na wengine tisa kujeruhiwa wakati wapiganaji wa kundi la Boko Haramu nchini Nigeria walipovamia kijiji kimoja kaskazini mwa nchi hiyo. Taarifa zinaonyesha kuwa wapiganaji wa kundi hilo walikuwa kwenye magari na walishambulia kijiji cha Kalari kilichopo umbali wa kilometa 20 kutoka jimbo la Maiduguri. Rais wa Liberia George Weah ametia saini mabadiliko ya sheria ya ardhi, sheria ambayo inawapa mamlaka wananchi kumiliki ardhi na wageni pamoja na mashirika ya kijamii kumiliki makazi. Sheria hii ya ardhi ambayo ilipendekezwa mwaka elfu mbili kumi na nne imekuwa ikikosolewa na baadhi ya watu ambao wanasema itadumaza haki za raia wa Liberia wanaoishi kwenye maeneo ya vijijini na hasa wanawake na nchi ya Botswana imetupilia mbali madai kuwa kumekuwa na ongezeko kubwa la mauaji ya tembo yanayofanywa na shirika moja la kiraia la uhifadhi, na hata kuonesha picha za wanyama hao wakiwa wamechinjwa huku pembe zao zikiwa hazijang'olewa. Shirika la Tembo Bila Mipaka, wiki mbili zilizopita, lilidai kuwa limegundua mabaki ya vichwa vya tembo zaidi ya 87 wakati wa wafanyakazi wake walipokuwa wakifanya ukaguzi wa kawaida kwenye maeneo ya uhifadhi, hali inayothibitisha ongezeko la mauaji ya tembo. Ripoti hii imesababisha vyombo vya habari vya ndani na vile vya kimataifa kumulika sakata hili ambalo limeibua maswali kuhusu jitihada za serikali ya Botswana katika kukabiliana na uwindaji haramu. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuharisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika maji maji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse mshauri, aende katika kituo cha afya kumwona daktari au kumpigia simu mtaalamu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyamapori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kivye vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa Kwa pamoja, pamoja, pamoja, tunaweza kuishinda Ebola. Na mamsikilizaji, chukua tahadhari dhidi ya maambukizi ya ugonjwa hatari wa Ebola. Rais wa Marekani Donald Trump amesema anasimama na wakazi wa majimbo ya North na South, South Carolina ambao wameathirika na kimbunga Florence kilichoikumba nchi hiyo. Maelfu ya, ya wakazi wa majimbo hayo wamepoteza mali na makazi yao baada ya kukumbwa na mafuriko. Rais Trump amesema haya baada ya kuzuru eneo la North Carolina. Kimbunga Florence ni miongoni mwa vimbunga vikubwa kuwahi kupiga katika jimbo la North Carolina na South Carolina, lakini pia ni kikubwa ikilinganishwa na vimbunga vilivyowahi kupiga katika maeneo mengine ya nchi. Na kwa familia ambazo zimepoteza wapendwa wao tuko pamoja nanyi na mioyo ya Wamarekani inahuzunika kwa ajili yenu, na Mungu awabariki daima. Tutakumbuka hasara na madhara mliokumbana nayo, na kamwe hatutawaacha peke yenu. Na kwa wale wote walioathirika kutokana na kimbunga hiki, familia nzima ya Wamarekani iko pamoja nanyi mpaka mwisho, na iko tayari kuwasaidia, na hatimaye mtarejea katika hali ya kawaida, and you will recover. Ni sauti yake Rais wa Marekani, Donald Trump. Kundi la Hezbullah nchini Lebanon limedai kuwa limefanikiwa kupata kombora lilokuwa, uh, ililokuwa inataka licha ya nchi za ukanda kwa kushirikiana na Israel kufanya majaribio kadhaa ya kuzuia kuendeleza silaha za aina hiyo. Kiongozi wa kundi la Hezbullah Hassan Nasrala amesema licha ya mapingamizi yaliyokuwepo wamefanikiwa kupata kombora la aina ile ile lililotumiwa kushambulia vikosi vyake nchini Siria. Mkuu wa Baraza la Umoja wa Ulaya Donald Tusk amesema mapendekezo mapya ya Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May aliyowasilisha kuhusu mpango wa nchi hiyo wa kujitoa hayawezi kufanya kazi katika mazingira waliopo. Tusk amesema mapendekezo ya May yanahatarisha ustawi, ustawi wa soko la pamoja la Umoja wa Ulaya. Tusk amesema haya wakati wa kuhitimishwa kwa mkutano wakuu wa nchi za Ulaya kwenye mji wa Salzburg nchini Australia, ambapo kwa kauli moja wamekataa pendekezo la waziri mkuu Teresa May. Na waziri mkuu wa zamani wa Malaysia Najib Razak amefunguliwa mashtaka mapya 25 ya utakatishaji wa fedha na Mabaya ya ofisi yanayohusishwa na kashfa ya rushwa iliyosababisha ashindwa vibaya kwenye uchaguzi mkuu uliopita. Maelfu ya wafuasi wake walijitokeza nje ya mahakama kuu ya mjini Kuala Lumpur wakiwa na mabango ya kumuunga mkono kiongozi wao anayetuhumiwa kutumia fedha za umma kwa matumizi binafsi. Razak na chama chake wanatuhumiwa kuiba kiasi cha dola bilioni 2.3 za msaada kwa nchi hiyo kati ya mwaka 2011 na 2014. Na mtugeuke katika uga wa michezo na Steven Mumbi, habari za jioni. Salama Emmanuel, Richard makundi, mambo vipi? mambo ni mazuri kwelikweli. Tuambie, kwenye michezo kuna nini? Naona kuna orodha ya viwango vya FIFA imetoka. Bila shaka nchi ya Kenya imepaa kwa nafasi tano katika viwango vya ubora vya shirikisho la soka duniani FIFA kwa mwezi wa Septemba, Hatua inayokuja baada ya Harambe Stars kuifunga Black Stars ya Ghana goli moja kwa nunga katika mchezo wa kuwania kucheza kombe la mataifa ya Afrika fainali zitakazopigwa hapo mwakani, huku nchi nyingine za ukanda wa SEKAFA Tanzania ikisalia nafasi ya 140 licha ya kutoka sare tasa na Uganda katika mchezo wa kuwania AFCON 2019. Uganda imeporomoka kwa nafasi moja na kuwa nafasi ya 83 duniani. Nchi za Burundi ikiwa nafasi ya mia moja arobaini na nane. Rwanda ipo nafasi ya mia moja thelathini na saba, ikiporomoka kwa nafasi nafasi moja. Emmanuel Makundi, barani Afrika, mtiririko ukoje? Tunisia iko nafasi ya kwanza, ikiwa katika nafasi ya ishirini na tatu duniani. Senegal nafasi ya pili. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo E, bado katika viwango hivi duniani Ubelgiji na Ufaransa zote zinang'angana katika nafasi ya kwanza, na utakumbuka kwamba sheria inasema yule mwenye herufi ya mwanzo ndiye atakuwa juu. Kwa hivyo Ubelgiji nakuwa nafasi ya kwanza, Ufaransa nafasi ya pili, lakini alama zinafanana na. na ya tatu ni Brazil, ya nne ni Croatia na ya tano ni Uruguay. nam Uh, tukunaangalia mtanange wa ligi kuu ya soka nchini Tanzania vipi? uh, mabingwa watetezi Simba wamefungwa goli moja kwa nunge na timu ya mbao katika mchezo wa ligi ya soka ya Tanzania Bara, mchezo uliopigwa katika uwanja wa CCM Kirumba. Sasa kutokana na matokeo hayo, Yanga inaendelea kujikita kileleni ikiwa imecheza michezo mitatu na imejikusanyia pointi tisa, nafasi ya pili ikiwa ni JKT Tanzania. Kwa kumbukumbu zangu ni kwamba Mbao walikuwa na alama saba, kwa hivyo ushindi wa leo unawapaisha kwa vinara wa msimamo wa ligi una. Naam, naam, naam, bila shaka inakuwa nafasi ya kwanza Mbao, nafasi ya pili inakuwa Yanga, nafasi ya tatu ni JKT eh, Tanzania kwa alama tisa, lakini tukumbuka Mbao manake na michezo zaidi ya Yanga na eh, JKT iko inafanana, ina, ina JKT Tanzania zote imecheza michezo mitano, Yanga ikiwa imecheza michezo mitatu. Naam. Kwingineo katika tenisi sasa, nam na, Japan Naomi Osaka amemchakaza Dominika Sibulkova kwa seti za 6-2, 6-1 la michuano ya wazi ya Pan Pacific, mashindano yanayofanyika huko Tokyo, Japan. Ushindi huo unakuja siku chache baada ya kumfunga Serena Williams katika fainali za michuano ya wazi ya Marekani na kutoa taji la Grand Slam katika michuano mikubwa Osaka alitumia dakika hamsini na tisa kumpoteza Slovakia Sibuliskova. Sasa atamenyana na mshindi kati ya Barbara Strikova au Anet Kontaveit katika mchezo wa robo fainali. Jana tulikuwa tunashuhudia michuano ya, za raundi ya kwanza ya michuano ya Kosafa, Nam. Kosafa uh, vipi Uh, e, kwa safa ni nusu finali sasa michezo itapigwa hii leo Zambia itapepetana na Kamerun huku na Afrika Kusini watakabiliana na Uganda. Uganda itakumbuka kwamba ilitinga hatua hiyo baada ya kumshinda Zimbabwe magoli mawili kwa moja. Uganda inashiriki ikiwa ni mgeni mwaliko pamoja na timu ya Kamerun. Na mchezo wa mshindi wa tatu utapigwa kesho na finali siku ya Jumamosi. Kwa kifupi sana kuhusu mechi za Europa League. Arsenal wamo hivyo? Arsenal wapo bila shaka Nama. Tulikuwa tukizungumza juzi wakati tunazungumzia UEFA kubwa, hii ni UEFA ndogo Europa League. E, kwa hivyo Uh, Arsenal wenyewe watapepetana na uh... Arsenal watapepetana na <laughs> eh, <laughs> katika orodha naona kama imetoweka hivi, lakini Arsenal wapo HSC pia watapepetana na Salonika eh, Copenhagen, St Petersburg, Slavia Prague watapepetana na Bodo, hali kadhalika kadhalika. Arsenal nawaona sasa, Arsenal yeah, watapepetana na Vorskla Poltava nayo Dynamo Kiev itapepetana na Astana. Ni hayo tu jioni hii nam, asante Steven na Mumbi kwa udondozi huo na kushukuru mchezo mm -hmm. Radio France Internationale nam ni mpisha basi Victor Robert Wile na makala ya Wimbi la Siasa ni mara nyingine tena. Wakati mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, lakini kubwa ni kuhusiana na tume huru ya uchaguzi nchini humo seni kutangaza majina ya wagombea wa uraisi katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Disemba 23 mwaka huu. Kuliangazia hilo kwa kina, nitazungumza kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa, Haji Kaburu akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na Abdul Karim Atiki, hii leo nazungumza naye akiwa jijini Arusha nchini Tanzania. Baada ya tume huru ya uchaguzi nchini DRC seni kutangaza majina ya wagombea bado kuna maswali mengi ambayo wadau wa siasa za nchi hiyo wanaendelea kujiuliza. Abdul Karim Atiki, tunaweza kuamini hatua hii ni muhimu kuelekea uchaguzi wa Desemba 23, mwaka huu? Labda mii niseme kwamba kutokana na historia ya Congo, kwamba ni nchi ambayo tangu ilipopata uhuru wake na, na kuondole, kuondolewa madarakani kwa nguvu wa, wa, wa waziri mkuu wa kwanza Patrice Lumumba, nchi hiyo haijapata kushuhudia uchaguzi na watu kubadilishana hawa. Je, Kongo itaweza kukabidhiana madaraka kutoka kwa rais mmoja kwenda kwa rais mwingine? Manake kipendawili cha kabila aendelee ama asiendelee. Ikishapita na ameshawekwa huyo bwana Emmanuel Ramazani Shadari, basi mimi naona kwangu mimi hiyo ni hatua kubwa sana. E, Haji Kaburu, nikija kwako tayari majina ya wagombea urais yameshawekwa wazi, tunaweza kusema kwamba ni uhakika kwamba uchaguzi wa Desemba ishirini na tatu utashuhudiwa DRC na utakuwa huru na wa haki? Kwa hili ambalo wamelifanya tume ya uchaguzi ya DRC kuengua baadhi ya wafanya, wa, wagombea na kuweka baadhi hii, niyo mwanzo wa fujo, kama alivyosema Bemba kwamba Kongo inaweza ikatumbukia kwenye fujo nyingi Kutokana na hili la kuengua baadhi ya wagombea na kukubali baadhi ya wengine, na hii kwa kusema ukweli, inaashiria kwamba hali si shwari, na yawezekana au haiwezekani uchaguzi ukafanyika kama watu wanavyotegemea, hawezi kuwa huru na haki kwa sababu umetanguliwa na vitendo vya hujuma dhidi ya baadhi ya wapinzani ambao wana nguvu katika nchi hile. Nitarejea kwako punde tu, Haji Kaburu. Abdulkarim Watiki e, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi nchini DRC seni bwana Korney Nanga amesema kwamba kwa sasa hakuna kizuizi chochote kuelekea uchaguzi huu wa Disemba ishirini na tatu mwaka huu. Unafikiri Nanga hapa anataka kutoa ujumbe gani kwa wananchi wa DRC lakini pia jumuia ya kimataifa? ni kauli ambayo sioni kama ya kuaminika, kwa sababu kumeshakuwa na makundi. Hiyo tume yenyewe hai, ha, ha, ha, haina ha, bado haijakuwa na udhibiti wa nchi nzima na bado wananchi kama alikosema mwenzangu hapo mchambuzi e, Mzee Kaburu anaona kwamba bado ule ule ridhaa ya kitaifa, yani umoja wa kitaifa, kuaminiana kwa kitaifa bado ni changamoto. Ukweli utabaki pale pale, hali ya stability ama hali ya udhibiti, hali ya utulivu, hali ya masikilizano, hali ya maelewano, hali ya umoja katika nchi ya Kongo mpaka leo ni kitendawili. Miongoni mwa majina yaliyotangazwa kuwania nafasi ya urais ni pamoja na Vital Kamerhe na Felix Chisekedi. Kwa upande wa upinzani, Haji Kaburu, nguvu ya upinzani iko wapi hapa? Aa, kwa kweli hapo nguvu ya upinzani bila kupepesa macho iko kwa Chisekedi kwa sababu Chisekedi baba yake amekuwa ni mtu mwenye historia ndefu sana katika siasa za Kongo, kupinga udhalimu uliokuwa unafanywa na watangulizi a kina Mobutu kuhusu siasa za Kongo. Lakini kuna jambo moja ambalo mimi naliona bado litakuwa halijaleta mwafaka mzuri, ni pale ambapo wapinzani wa, wa hawajaamua kama alivyoshauri Bemba kwamba bora upinzani umsimamishe mtu mmoja akabiliane na huyo m, e, mgombea aliyowekwa na raisi. Manake huyu e, Emmanuel amewekwa na rais Kabila na, na amewekwa kwa masababu maalum ambazo zinajulikana za kidugu kumchagua mmoja kati ya wapinzani ndio asimame kwa umoja wao nam. Asante Haji Kaburu Abdulkarim Atiki. Majina haya ambayo yametajwa ya upande wa upinzani yakina Vital Kamer, lakini pia Felix Chisekedi, unaona yatakuwa na nguvu ya kutikisa upande wa chama tawala eh, kupitia kwa mgombea wake Emmanuel Shadar? Aa, kwa hakika nguvu kwa sababu kama alivyosema Kaburu, nguvu utapatikana wapi? Yeye atajikita zaidi Kasai, na kama hawajafanya ya, ya, makubaliano na upande wa wa wa, wa, wa kina nani Bemba, ambao kule magharibi e, na sehemu ya Kinshasa ambaye ana nguvu sana e, Bemba, lakini vile vile Katumbi huko maeneo ya ya Lubumbashi Unajua, Kongo ime imetawaliwa na, na ukabila tangu e, awali kabla hata ya uhuru. Kwa hiyo hili nalo ni tatizo. Kwa hiyo idhani kama e, kama hawakukaa chini kwa dhati, na muda ni mdogo sana kuweza kutengeneza umoja ambao wananchi mpaka chini kule wakaweza kuukubali ni, ni hii ni dhahiri kabisa kwamba Shadari atashinda tu. haji kaburu, kukosekana kwa mwanasiasa kama Jean Pierre Bemba kwenye uchaguzi wa Disemba ishirini na tatu mwaka huu nchini DRC, unafikiri tafsiri yake ni nini hasa? M mimi inavyozijua siasa za Congo na ilivyo hasa hali halisi ni kwamba Congo imebezi ime sana katika mambo ya, ya ukabila sasa. Kukosekana kwa mfano, kukosekana kama mtu kama Bemba itakuwa na athari kubwa kwa kule anakotoka Bemba, lakini kauli iliyokomaa ambayo naona ni imekomaa ya Bemba aliposimama na kusema kwamba angependa kuona wapinzani wakimteua mtu mmoja, hili ndio pekee lingeweza kuwa ni solution. Alafu ujue Bemba anatoka kwenye kabila ambalo anatoka Mobutu. Wakosoaji wa mambo wameendelea kukosoa hatua ya upinzani kutoungana na kusimamisha mgombea mmoja. Abdulkarim Watiki, unaona suala hili la upinzani kuungana bado linawezekana mpaka sasa? Wazungu wana methali yao, wanasema better late than never, yaani bora kuchelewa kuliko kukosa kabisa, kwa sababu tunazungumzia uchaguzi huu kwa maana ya nafasi ya urais, lakini bado tuna tuelewe kwamba ni chaguzi ambazo pia ziko katika majimbo kupata wabunge. Kwa hiyo, mimi naamini kabisa kwamba wakiweza hatua hii ya awali, wanaweza wasi, wasipate kitu cha urahisi kwa kwa haraka, au kama hivyo walivyotarajia, lakini wanaweza wakajikita kuingia sasa kwenye serikali kwa maana ya kwa kuingia kwenye mabaraza ya kutunga sheria na kuweza kutengeneza eh, mwanzo mzuri katika kuelekea kuipata Kongo ya kidemokrasia kama jina lake lilivyo. Eh, Haji Kaburu, kwa upande wako unazungumziaje Kauli ya Jean Pierre Bemba ya kusema kwamba yeye atakuwa tayari kuunga mkono e, mgombea ama wagombea wa upinzani unafikiri hatua hii inaweza ikaongeza nguvu upande wa upinzani? Itaongeza sana, itaongeza sana kwa maana ya kwamba kama tulivyosema, eh, Kongo ina inachaguana kwa majimbo na makabila na nini. Sasa ujue nguvu alionayo Bemba, kama itakwenda kwenye upinzani, itaathiri sana Inategemea na upinzani gani. Inawezekana Bemba akamuunga mkono Chisekedi, lakini kama kutakuwa na mmoja alafu hawa wengine wote wakamuunga mkono inamaana sapoti ya majimbo yote ambayo yanatoka hawa wagombea ambao nao wana sapoti zao, zikienda chini nyuma ya huyu mgombea ambayo watamteua upinzani, italeta athari kubwa sana kwenye uchaguzi na inaweza kuleta kitu kingine kipya kabisa. Abdul Karim Watiki, ili nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweze kuwa na uchaguzi huru na wa haki na wa kuaminika, pia ni hatua gani sasa ambazo zinapaswa kuchukuliwa na wadau wote ikiwemo raia wa Kongo, lakini pia tume huru ya uchaguzi seni na wanasiasa wa nchi hiyo? Kwanza kwa, kwanza vyombo vya usalama visijihusishe vi, vi, vi, kwenye siasa. Imekuwa ikitumika nguvu nyingi, kwa hiyo inaonekana kwamba vyombo vya usalama vinaingilia, viache kuingilia. Na na tume huru iwe tume huru kweli. Na inakuwaje tume huru kweli? Inakuwa tume huru kweli kwa maana, katika ile misingi ya uundwaji wake, tunaweza tukashuhudia uchaguzi uliokuwa huru na wa haki. Hofu tu ni kwamba je, baada ya kushinda, itakuwa Kongo yenye utulivu au itakuwa Kongo yenye mifarakano kama tulivyoshuhudia miaka yote e. Kwa ufupi sana, Haji Kaburu, nini mtazamo wako kuhusiana na, na hilo? Nitaka nimkosoe kidogo nanii wanaatiki, kuna maandamano yote, Kongo anaweza kufanya bila kuwa na fujo kwa sababu mecha wale watu ni watu wa fujo, lakini uchaguzi huu lazima tume ijielekeze kuona kwamba ulimwengu mzima unaangalia kwamba fanyike kwa haki na nidhamu. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa kwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille na uwe na wasaa tulivu. Ni saa 12 na nusu hapa Dar es Salam, Tanzania, saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, na haya ni matangazo ya idhaa Kiswahili, ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Mwanamuziki na mbunge wa upinzani nchini Uganda, Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine arejea nchini mwake. Tume uchaguzi ya uchaguzi nchini DRC seni asema iko tayari kufanya uchaguzi mkuu Desemba 23, na Rais wa Marekani Donald Trump atembelea majimbo yaliyoathiriwa na kimbunga Florence. Habari kamili. Msikilizaji ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha mwana mwanamuziki na mwanasiasa wa upinzani nchini uganda robert chagulanyi maarufu kama bobi wine amerejea nchini mwake hivi leo akitokea nchini marekani alikokuwa akipatiwa matibabu hata hivyo baada ya kuasili katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa entebe bobi wine alichukuliwa na vyombo vya usalama hadi nyumbani kwake bila ya kupata nafasi ya kupokelewa na marafiki pamoja na wanafamilia bobi wine baada ya kuasili amesema amerejea nyumbani ili kuendeleza harakati za kutetea demokrasia na raia wa taifa la uganda Nimekuja kuendelea pale nilikoachia. Nitapambana kama nilivyosema. Ni lazima tupambane au tufe tukijaribu. Lazima tupambane na siwezi kuomba uraia sehemu nyingine. Mimi ni raia wa Uganda. Nitaendelea kupigania haki yangu, na hata nisipopata wakati wa uhai wangu, watoto wangu au watoto wa watoto wao watapata uhuru wanaotaka. Ni sauti yake Bobi Wine, punde baada ya kufikishwa nyumbani kwake na vyombo vya usalama nchini Uganda. Wabunge nchini Kenya wamepitisha mapendekezo ya rais Uhuru Kenyatta kuhusu nyongeza ya kodi ya asilimia nane katika bidhaa za mafuta nchini humo kutoka asilimia kumi na sita ya awali. Viktor Melkizedek Abuso ametuandalia taarifa ifuatayo. Hivyo ndivyo mambo yalivyokuwa bungeni jijini Nairobi baada ya wabunge kupiga kura na kuzua mgawanyiko kuhusu ni upande upi uliokuwa umeshinda. Kwa mara ya kwanza wabunge wa upinzani na wale wa chama tawala waliungana kupinga au kuunga mkono pendekezo hili ambalo limewagawa wabunge nchini humo. Hawa ni baadhi ya wa wabunge waliokataa pendekezo hilo. Tumemaliza kupiga kura na kauli mbiu ni kwamba wabunge wamekataa. Mheshimiwa Spika, tuliipiga kura kama wenzangu walivyosema, na tukakataa na tukafaulu, na madam chea akakubali. Spika wa bunge Justin Muturi alisitisha bunge kwa dakika kadhaa, ili kujaribu kusuluhisha mvutano huo, na aliporejea aliamua kuwa pendekezo hilo lilikuwa limepitishwa. Tangazo alilotoa huku akizomewa na wabunge waliopiga kura ya hapana. yes. Yes. Kimani Chungwa, mwenyekiti wa kamati ya bajeti bungeni, amesema wabunge waliopinga pendekezo hilo wanaodanganya. Wananchi wanajidanganya, wakidanganya raia, na nataka raia na nitaangalia watu wangu ambao wanawakilisha, niwaambie walinichagua kama mbunge wao la kwanza niwaambie ukweli na wa, niwaongoze kwa njia ya ukweli, sio unafiki wa kisiasa. La pili ni niwaongoze. Kwa hivyo kiongozi yote ambaye anataka kudanganya Wakenya ya kuwa ako nyuma yao anafuata kama kondoo, huyo sio kiongozi, ni kondoo. Kupitishwa kwa pendekezo hili kunamaanisha kwamba gharama ya maisha inatarajiwa kupanda, kwa sababu bei ya bidhaa mbalimbali inatarajiwa pia kuongezeka, ikiwa ni pamoja na gharama ya kutuma pesa kupitia simu, lakini pia kununua vifurushi vya internet ni taarifa yake mwandishi wetu Victor Abuso. Tuelekee kule nchini Kongo ambako mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya DRC Corneille Nangaa amesema kuwa kwa sasa hakuna tena kikwazo kinachoweza kukwamisha kufanyika kwa uchaguzi uliopangwa Desemba 23 mwaka huu. Hatua hii imekuja baada ya tume hiyo kutangaza wagombea 21 watakaowania urais akiwemo Felix Tshisekedi na Vital Kamerhe kutoka upinzani na Emmanuel Ramazani Shadary kutoka chama tawala cha PPRD. Majina ya wagombea upinzani Jean Pierre Bemba, Adolphe Muzito na Moise Katumbi hayatakuwepo katika orodha ya watakaowania kiti cha urais baada ya kuenguliwa. Corneille Nangaa anasema ameridhika kuona kalenda ya uchaguzi imeheshimiwa. Hatua kubwa sasa imefikiwa na njia sasa ipo wazi kuelekea katika uchaguzi mkuu wa Desemba 23. Wachambuzi wa maswala ya siasa wao wana mtazamo gani? Abdul Karimu Watiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Arusha nchini Tanzania. Hakuna kurudi nyuma tena kwa nchi ya kidemokrasia ya Kongo kwa sababu waliozuiliwa wamezuiliwa wali kisheria na nadhani walitumia pia taratibu za kukata rufaa lakini imeshindikana. Bemba pamoja na Katumbi ni watu ambao wanaungwa mkono na wafuasi wengi. Sasa labda inaweza ika hofu ni kwamba kunaweza kuka, e, katokea na hali ya kuvunjika kwa amani pia. Wagombea ishirini na moja ni wengi. Sasa kama wapinzani pia hawatojumuisha nguvu zao kwa wale waliowekwa pembeni na hao no wanaoshiriki wakajenga umoja fulani, bila shaka watapoteza ni sauti yake Abdulkarim Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza kiwa a, jijini Arusha nchini Tanzania. Mamia ya watu wanaofiwa kufa maji baada ya kivuko cha MV Nyerere kinachofanya safari zake kati ya Bugolora na kisiwa cha Ukara katika ziwa Victoria wilayani Ukerewe nchini Tanzania kuzama mchana wa leo. Kamanda wa polisi mkoa wa Mwanza, kamishna msaidizi wa polisi ACP Jonathan Shana, amesema kivuko hicho bado haija Fahamika. Davis Simukama ni mkazi wa kisiwa cha Ukara na muda mfupi uliopita alizungumza na idhaa ya RFI Kiswahili. E, kivuko kimezama na mpaka sasa tupo kwenye eneo la tukio. Ilikuwa imebeba watu wengi sana kupita kiasi, kwa sababu sehemu ya ng'ambo kule inapotokea huwa siku ya ariamis huwa kuna gurio kama mnada. Sasa watu walikuwa wengi, alafu ikawa imebeba gari. Kwa hiyo ilipokaribia kufika sehemu ya pili ambayo ni Ukala, sasa kawaida ya abiria huwa feri ikikaribia kupaki wana, wanasogea, kwa hiyo abiria waliposogea ile gari ikawa imeteza, ikaangukia upande, na ilipoangukia upande tayari gari ile ilikuwa mwisho wa feri kwenye mlango, kwa uzito wa abiria, gari na ule mlango, gari ilipolala upande, feri ikaangukia huko. Msikilizaji ni Davis Mkama mkazi wa kisiwa cha Ukara, ambaye alishuhudia ajali hiyo. Aidha, meneja wa wakala wa ufundi na umeme u, u, u, u, kutoka wizara ya ujenzi na uchukuzi pamoja na mawasiliano Temesa, ambao ndio wasimamizi wa uendeshaji wa vivuko thelathini vya serikali vilivyoko kwenye jumla ya vituo kumi na tisa Tanzania bara, amewataka wananchi kuwa watulivu wakati taarifa rasmi ikisubiriwa kutolewa. RFI. Radio France Internationale. Kiongozi mkuu wa vijana wa chama tawala cha CNDD-FDD nchini Burundi, Imbonerakure Daniel Ngendakumana ameuawa kwa kukatiwa kichwa na mke wake kuuawa kwa, kwa, kwa kupigwa risasi. Daniel Ngenda kumana alikuwa kiongozi wa Imbonerakure katika tarafa ya Kaborore mkoani Kayanga, kaskazini mwa nchi ya Burundi, karibu na mpaka wa Rwanda. Msemaji wa wizara ya usalama nchini Burundi, Pierre nkuru, nk mkurikie amethibitisha mauaji hayo na kulilaumu kundi la watu wenye silaha kutoka Rwanda ambalo baada ya kufanya mauaji hayo lilitokomea kurudi nchini Rwanda. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Halid Hassan anazungumza nasi akiwa mjini Kigali, Rwanda. Kwanza ni jambo la kusikitisha kuona watu waendelea kuuawa kinyama katika nchi ambako kuna vyombo vya irinzi na usalama na pia ipo serikali. Huyu Daniel alikuwa ni mkuu wa hawa Imbonerakure. Hawa Imbonerakure tayari wametajwa na Umoja wa Mataifa kwamba ni wanamgambo. Mauaji haya inaweza kuwa ni ulipizaji kisasi ama onyo tu kwa hawa watu kwamba wakomeshe mauaji yao. Huyu anaweza pia kuwa ameuawa na wenzake ama wale wanaomtuma kufanya hayo. Halafu na upande mwingine watatu unaweza katizama ikatokea kwamba ni haya makundi ya wapiganaji nayo ikiwa ametuma ujumbe kwa serikali kuambia kwamba na wao wana nguvu ama na wao wana uwezo kutumia zile nguvu ama zile njia serikali anazozitumia. Ni mtazamo wake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa mjini Kigali, Rwanda. Viongozi wa Umoja Ulaya hivi leo wametaka kufanyika kwa mazungumzo ya kina na nchi ya Misri pamoja na mataifa ya Afrika Kaskazini ili kuchukua hatua zaidi dhidi ya wimbi la wahamiaji wanaokimbilia Ulaya na hasa kwa kudhibiti watu wanaofanya biashara haramu ya watu. Kansela wa Austri Austria Sebastian Kurz amesema nchi yake inaunga mkono mpango wa nchi ya Misri ambayo imeonyesha kuwa tayari kuwa na mazungumzo zaidi na nchi za Ulaya katika kukabiliana na wimbi la wahamiaji haramu. Waziri wa mambo ya kigeni wa Sudani Khatum El-Diederi Ahmed amefanya ziara fupi jijini Kigali Rwanda na Kampala nchini Uganda na kufanya mazungumzo na viongozi wa mataifa hayo kuhusu mzozo wa Sudan Kusini. Waziri Ladar Ahmed ametumia ziara hiyo kuwaelezea viongozi hao maendeleo ya mchakato wa kusaka amani nchini Sudani Kusini, siku kadhaa baada ya kusainiwa kwa mkataba wa amani jijini Addis Ababa, Ethiopia. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaje ziara ya kiongozi huyu? Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Ni mbinu nzuri ambayo bila shaka inaangazia pakubwa hali ya kujaribu kuleta amani Sudan Kusini, na ikiwa washikadau wa karibu kabisa wanaweza kushirikishwa, serikali ya Uganda, DRC, Tanzania, Kenya na mataifa mengine ya IGAD kwa jumla, nafikiri suluhu huenda ikapatikana kuliko zile mbinu ambazo zilitumika hapo awali. Kwa hivyo, uh, umoja wa Mataifa unapokimiza kwamba washikadau IGAD na AU waweze kuhusishwa na hata Jumuiya ya Maziwa Makuu iweze kuhusishwa ni njia moja kuona kwamba mkataba huu pengine uweze kukoa heshima na washikadau wote au vitengo vyote ambavyo vimekuuzuzana kule Sudan Kusini. Ni mtazamo wake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Arifa, Dar es Salaam, tisini FM. Rais wa Marekani Donald Trump amesema anasimama na wakazi wa majimbo ya North na South Carolina ambao wameathirika na kimbunga Florence kilichoikumba nchi hiyo. Maelfu ya wakazi wa majimbo hayo wamepoteza mali na nyumba zao baada ya kusombwa na mafuriko na miundo mbinu kuharibiwa. Rais Trump amesema haya baada ya kuzuru eneo la North Carolina. Was one of the most. Kimbunga Florence ni miongoni mwa vimbunga vikubwa kuwahi kupiga katika jimbo la North Carolina na South Carolina, lakini pia ni kikubwa ikilinganishwa na vimbunga vilivyowahi kupiga katika maeneo mengine ya nchi. Na kwa familia ambazo zimepoteza wapendwa wao, tuko pamoja nanyi na mioyo ya Wamarekani inahuzunika kwa ajili yenu, na Mungu awabariki daima. Tutakumbuka hasara na madhara mliyokumbana nayo, na kamwe hatutawaacha peke yenu. Na kwa wale wote walioathirika kutokana na kimbunga hiki, familia nzima ya Wamarekani iko pamoja nanyi mpaka mwisho na iko tayari kuwasaidia, na hatimaye mtarejea katika hali ya kawaida, and you will recover. Ni sauti yake Rais wa Marekani Donald Trump. Wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hasimu za Pakistan na India watakutana kwa mazungumzo maalum kando na mkutano wa mwaka wa umoja Mataifa unaoendelea jijini New York nchini Marekani, imesema serikali ya India. Tangazo hili limekuja baada ya waziri mkuu mpya wa Pakistan Imran Khan kumwandikia barua mwenzake wa India Narendra Modi akimtaka wafufue mazungumzo baina ya nchi hizo mbili. Mazungumzo ya ngazi za ya juu kati ya viongozi wa nchi hizi mbili yamekuwa ni nadra kufanyika. Watoto wanne kutoka kituo kimoja cha malezi yani daycare, nchini Uholanzi wamekufa wakati treni ya umeme ilipogonga gari lao kwenye makutano ya barabara. Mtoto wa tano na mwanamke mmoja walijeruhiwa vibaya katika ajali hiyo mjini Os, mji uliopo kwenye mpaka na nchi ya Ujerumani. Waziri mkuu wa Uholanzi Mark Rut ametuma salamu za rambirambi kwa familia za wa, wa, zilizopoteza watoto wao. Kundi la Hezbollah nchini Lebanon limedai kuwa limefanikiwa kupata kombora lililokuwa inalitaka licha ya nchi za ukanda na kwa kushirikiana na Israel kufanya majaribio kadhaa ya kuzuia kuendelea kuendeleza silaha za aina hiyo. Kiongozi wa Hezbollah Hassan Nasrallah amesema licha ya mapingamizi yaliyokuwepo, wamefanikiwa kupata kombora la aina ile ile linalotumiwa na jeshi la Israel. Tugeukie katika mahojiano msikilizaji, na habari zetu ni kuhusu kurejea kwa mwanamuziki na mbunge Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine kule nchini Uganda, ambapo punde baada ya kutua alichukuliwa na polisi na kusindikizwa hadi nyumbani kwake bila kuwaona wanafamilia na marafiki waliokuja kumpokea. Mwenzangu Stephen Mumbe amezungumza na Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa katika visiwa vya Mayotte ni mtu ambaye hata kabla ya kuingia kwenye siasa ni mtu ambaye tayari alikuwa yumo ndani ya nyoyo za wapenzi wa usanii wake, na hadi kuingia kwenye siasa bado alivutia tu watu wengi, na haswa msimamo wake wakuwa muwazi na mkweli. Kwa hiyo mi nadhani hawa viongozi wa vyombo vya wa usalama walihofia bwana asijizolei as, as, as umaarufu zaidi, na hii indipelekea e, pia watu kumshangilia na kumwonyesha kama ni mtu wa maana zaidi. Kwa hiyo wao walipendelea tu kumkamata ku, na kumbinya, kuficha kile ambacho kingeweza kudhihirika, ambacho kingempa yeye umaarufu. Na hili swala ambalo, e, linazidhalilisha sana nchi za Kiafrika, vyombo vya usalama vinakuwa kama ni vyombo vya rais au vya utawala, vinakuwa sio vyombo vya usalama wa raia au wananchi hapana, bila kuwa tu ni vyombo ambavyo vinatumikishwa na mtu bila kuwa na busara, bila kuwa na sheria. Mapema asubuhi, waandishi wa habari walifika katika uwanja wa Entebbe tayari kwa kupeperusha habari za moja kwa moja za ujio wa Bobby Wine, lakini tukaona wakazuiliwa na askari kwa kigezo kwamba hawana vibali vinavyowaruhusu kuingia katika ule uwanja wa ndege. Hii inatoa taswira gani kwa siasa za ukanda wa Afrika Mashariki? Kwa kweli, tukianza kwa Uganda yenyewe unaona tayari eh, mamonyeko wa maadili ya kisiasa na kuchoka kwa Bwana Mseveni na kudhoofika kwa utawala wake ambako tayari kunapeleka Uganda kuelekea pabaya. Kwa hiyo hayo yote ambayo wamemfanyia eh, Mheshimiwa Bobi Wine, mambo ambayo wao wanafikiria kwamba ni, ku, ni kufifiza yule yote ambaye eh, anayo fikra ya kuweza kudhihirisha upinzani wake dhidi ya serikali na kuwatia woga watu wasiwezi kudhihirisha mabaya ya serikali na kudumu kuhudumu kwenye ukimya. Kutoka nje ya Uganda pia iko sehemu nyingi. Ukitizama viongozi wa kanda hiyo na matatizo ya hizi nchi zetu, ukilinganisha na kanda zingine za Afrika, bado sisi tunazongwa na mizozo ambayo inasababishwa na utawala mbaya, ikisababishwa na mwenendo wa viongozi wetu. Matatizo ni mengi na kiasi kwamba viongozi wanashindwa hata kuelewana kuikaa na kutatua matatizo, kwa sababu kila mmoja ana lile lina msibu libaya na anaokopa kumwambia mwingine, kama hili ni kosa, kwa sababu na yeye ataambiwa pia kama hilo ni kosa. Uganda kisiasa inaelekea wapi sasa? Uganda ya kisiasa inaelekea pabaya, kwa sababu Uganda kama hawatatumia busara, Waganda kama walivyotumia hawa watu wa Zimbabwe kwa bwana Mugabe. Kwa hiyo yule Museveni anakuja kama Mugabe sasa wa Afrika Mashariki, na hili kama Waganda inavyozungumza hawakuwa na busara na hawakuwa makini, Museveni anaweza kuwa ni sababu tena ya kurudisha Uganda kwenye vita ni mtazamo wake Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa katika visiwa vya Mayotte. ni mpisha basi Sabina na Bigambo kwenye makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Mskilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki. Na hii leo katika makala haya tunajielekeza nchini Uganda kuangazia hatua ya polisi na wana usalama kuwazuia waandishi wa habari kumpokea mbunge wa upinzani Robert Chagulanyi, maarufu Bobi Wine, ambaye amerejea hii leo akitokea nchini Marekani alikokwenda kutibiwa baada ya kukamatwa na kudaiwa kuteswa na maafisa usalama wa serikali majuma kadhaa yaliyopita. Una maoni gani, msikilizaji, kwa tukio hili huko Uganda? Karibu, uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Naitwa mwalimu Steven Peter Ze wa mkundi sekondari Tandaimba, Mtwara, Tanzania. Kwa kinachoendelea Uganda kuwazuia waandishi wa habari na ndugu na jamaa marafiki wa mbunge Bobi Wine ni jambo ambalo lilikuwa linatarajiwa linata na watu wengi kwamba litatokea, na nadhani walitangaza mapema sana kwamba aleo watu wasiende kumpokea, bali waliruhusu tu ndugu zake, saa zazitangaza kwamba hata kaka yake leo nasikia amekamatwa. Kikubwa ni mwendelezo tu wa kukiuka haki za binadamu na ukandamizaji wa kidemokrasia ambao unaendelea katika nchi zetu hizi za Afrika. Sana sana sasa, huo ukandamizaji umejikita Uganda, na Burundi na tuna nadhani kitachokipatia itakuwa ni Kongo, kwamba bado ukandamizaji wa demokrasia unazidi kuonekana. Kwa hiyo kwa kikubwa, kwa Rais Yoweri Kaguta Museveni, akumbuke njia aliyoingilia madarakani inaweza ikamtoa, kwa sababu historia ya Uganda inaonyesha kwamba panapofikia hivi, mwisho wa siku tunaweza ukamwona nani Yoweri Kaguta Museveni akitolewa kwa mapinduzi ya kijeshi, kitu ambacho kitatia dosari Uganda na pia Yoweri Kaguta Museveni anategemea misaada kutoka nchi wa nchi zinazomsaidia, Tanzania, nchi zilizoendelea. Kwa hiyo kwa nani inavyoendelea, inaonekana demokrasia Uganda inapoelekea, misaada hii anaweza akaikosa. Kwa hiyo ajiandae kujitegemea wakati unaofuatia. <coughs> <coughs> majina yangu halisi ni Manasi Bendera, niko huku Port Elizabeth nchini South Africa. Kwanza hiki nikitenda mao kinasikitisha sana na kinatia huzuni sana. Hii inaashiria ina, kwamba ule ukandamizaji wa demokrasia ule ukandamizaji wa hali ya kujieleza, kutoa maoni, ili hii inaweka dhahiri kuwa labda serikali ile serikali iko madarakani ina uoga, yani ndio maana unaona inataka kubana upinzani sana, kukandamiza ili hata watu wasitoe maoni yani ni vitu mbao ambavyo na kwa namna moja tunaweza kusema kwamba ni ule ukandamizaji wa demokrasia wa uhuru yani, wa kujieleza yani, jambo jema wangemwacha wangemwacha akaongea na waandishi wa habari hata ndugu zake wakampokea vizuri, kwa sababu alienda kwa ajili ya matibabu kule. Wangemwacha akaongea na waandishi wa habari, ndugu zake wakampokea, hata wafasi wake wakasherekea basi <tinyo> <tinyo> <tinyo> <tinyo> <tinyo> kwa jina naitwa Mimwani Tenesi, niko hapa Kishange Bugabo, Bukoba, Tanzania kwa kweli mimi nafikiri polisi nchini Uganda wamefanya vyema kuwazuia waandishi wa habari mbunge Bob Wine. Kwa sababu kwa kwa kwanza polisi ifuataz wametumia intelijensia kubwa, kwa sababu Bob Wine ni mtu maarufu sana nchini Uganda kutokana na, na jinsi anavyotoa utaro wa mtezeni so, kama, kwa ao kama angeruhusiwa kuojua, inawezekana usalama ungekuwa hatarini, hivyo tungeshuhudia vurugu zikitokea pale kutokana na watu wengi na waandishi wa habari walivyokuwa wengi. Pili, hatua hii imefanywa imefa na polisi kwa lengo la kumlinda Bob Wine, kujigatia kwamba Bob Wine usalama wake. Mimi nafikiri polisi wamefanya vizuri sana hatua hii. Tatu na mwisho, mimi nafikiri Bob Wine kwa sasa ametoka hospitalini, afya yake haijatengema ya inabidi apate muda wa kuona nyumbani kutulia, wakati huo huo akisubiri hatima yake. Nibora, nimbani, kwa hiyo ni bora akaenda nyumbani. Kwa sababu hiyo mimi nafikiri polisi wamefanya vizuri sana. Kwa majina naitwa Ferguson Asumani wa Janine, niko Kigali Nyamirambo kwanza, lakini pia ni wapi kwanza, pole wakawaji wa, wa wa wa Uganda, sababu hata na mimi pia nilikuwa nimesubiria fahamu na na, na na hali sana, huenda hotuba ya mbunge Bobi Wine kwa wanje wa ndege, lakini haikufanyika kwa hiyo hiyo ina, inadhihirisha tosha kwamba bado serikali zetu za Afrika Mashariki zinabania sana kwa watu kuweza kupata habari, hasa wanahabari kuweza kupata habari kwa uhakika. Ona kwamba kitendo hicho kina kina kina- kinadhihirisha eh, kwamba wanahabari wanabanwa sana katika nchi zetu za Afrika Mashariki, na inasikitisha sana nchi kama vile Uganda, ambapo wanasema kwamba kuna demokrasia wakati eh, mbunge anaweza kuwasili nchini wanatoka sehemu ambako unatibiwa huenda raia wa pale wangekuwa na moja au mawili, akweza kusikiliza kwa yule mbunge, lakini haiweza kufanyika. Kwa hiyo ni ni ni ole sana kwa serikali zetu za Afrika Mashariki. Ndiyo, Bobi aliteswa mawili aliyopita, lakini amekunda Marekani kwenda kutunzwa. Kwa hiyo amerudi amerudi nyumbani, nikaa kwamba amepata afueni, kwa hiyo watu wangeenda pale kwenda kumlaki kama vile a amekuja, lakini serikali na huenge na uoga sana na upinzani Yeah, <laughs> Asante kwa majina, naitwa ni James Matavishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. E, nadhani kwa mtizamo wangu mimi naweza kusema ya kuwa nchi zetu za Afrika bado zina matatizo zaidi, kwa sababu ukiingia kiundani utakuta hamna kweli udemokrasia, kwa sababu iwezekani, mtu anapotaka kupokelewa kama mwanasiasa amerudi nchini kwake akamatwe uh, ama wafuasi wake wakamatwe, wa jurnalisti wafungwe ili wasi wasifanikishe kwenda kumuoji na kumpokea kwa furaha. Inaonyesha kuwa bado tuko katika dikteta na mambo haya yatasababisha kila mara tokuweko ya maendeleo katika nchi zetu ya Afrika, kwa sababu ukiangalia vizuri eh, eh, watawala ambao wako madarakani ni ndio imekuwa chanzo ya kuharibu demokrasia pia na maendeleo, kwa sababu wanapozuia pasiwe mabadiliko fulani ndani ya nchi hii, inaendelesha kuirudisha nchi zetu za Afrika nyuma, na baadaye panatokea mambo yasiyofaa. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Katika ujumbe mfupi, msikilizaji Sefu Shinani Lubango kutoka Zambia unasema, umoja wa haki za binadamu, mko wapi? Kazi kuchomelea Burundi jicho, huku Uganda na Kongo mnafumbia macho. Hao wapinzani wa nchi hizi mbili sio watu? Kinachofanyika Uganda ni kitendo cha uonevu na ukatili dhidi ya upinzani. Silas Munksi anasema anapatikana Kipese, DRC, anasema enyi polisi huko Uganda kuzuia waandishi wa habari hakumaanishi kwamba mmempatia ulinzi. Huu ni ulinzi gani? Yaani mimi naona kuna jambo ambalo polisi walilificha tusije tukalijua. Maana waliona Bobi akianza kuzungumza na waandishi wa habari siri yao itajulikana. Fabrigase Malirisa kutoka Ituri nchini DRC unasema ni kwa nini viongozi wa Afrika wanapenda sana kuwakamata wapinzani? Kuna nini? Saidi Subiri, mkazi wa Mbembele, Newala, Tanzania, unasema haki haijatendeka, kwani waandishi wa habari hizo ndio kazi zao, wanawazuia vipi? Barnaba Mahuvi kutoka Ilula, Iringa, Tanzania, anasema serikali ya Uganda iache kuwanyanyasa wapinzani, washindane kwa hoja, sio kwa nguvu. Hapo ni kuwanyima haki raia. Richard Kambale kutoka Beni, DRC anasema huo ni uoga, kwani Mseveni alijua mpinzani ni Besigye pekee, lakini ameona kwamba kuna vijana ambao ni shujaa na wanaweza kumng'oa madarakani. Patrick Joshua kutoka DRC unasema hatari kubwa tunayo ni kwamba watu hawataki ukweli. Waliokuwa wakweli wengi wanaendelea kutatizwa hivyo hivyo, japo ingekuwa muhimu kurekebisha inapofanyika mambo yasiyo mazuri kuwekwa wazi. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru kwa kuwa nami katika makala ya habari Rafiki, ambapo hii leo tulikuwa tukiangazia hatua ya na polisi na wanausalama nchini Uganda kuwazuia waandishi wa habari kumpokea mbunge wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine ambaye amerejea hii leo akitokea nchini Marekani alikokwenda kutibiwa. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri nam, asante uh. Sabina Stefano Loti akiwa kasoma sekondari wilani Musoma mkoani Mara, anasema ni vyema Salva Kiir na Riek Machar wakasimamisha mapigano na wajenge kwa amani nchi yao. Ongera sana rais wa Korea Kaskazini na Korea Kusini kwa kukubaliana kwa pamoja ya kutiliana saini na kuondoa tofauti zenu, hakika ni jambo jema sana, na Mungu baba uh, awabariki baba rahma pande za dinembo com. Na ndivyo ambavyo unatamatishia matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Kesho asubuhi saa moja na nusu ni usawa wetu mwingine wa matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Ni kutakie jioni njema, na fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo Sawa, ndivyo wanavyotamatishia matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Msikilizaji, usikose kuungana nasi kesho asubuhi. Muda mfupi ujao utakuunganisha na wenzetu wa Paris, France katika matangazo ya Radio France International.