Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Miili zaidi ya mia mbili ya upolewa majini katika kisiwa cha Ukara nchini Tanzania baada ya kuzama kwa kivuko cha MV Nyerere siku ya Alhamis. Serikali ya Libya yautaka Umoja wa Mataifa kuchukua hatua kulinda raia na kuzuia mapigano karibu na mji mkuu na watu 29 wengi wao wanawake na watoto wauawa katika shambulizi kwenye gwaride la kijeshi nchini Iran Nam, karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumamosi, Septemba 22 mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na redio washirika idadi ya watu waliopoteza maisha katika ajali ya kivuko cha MV Nyerere kisiwani Ukara wilayani Ukerewe nchini Tanzania imeongezeka na kufikia mia mbili na tisa huku walio hai wakiwa 41 kwa mujibu wa waziri wa ujenzi, uchukuzi na mawasiliano nchini Tanzania, Mhandisi Isaac Kamwelwe. Mhandisi Kamwelwe amesema zoezi la uokozi na utambuzi wa miili bado linaendelea. Tumesha fanikiwa kupata mili mia mbili na tisa na walio hai ni arobaini na moja. Katika hizo maiti mia mbili na tisa, maiti mia moja na sabini na mbili zimeshatambuliwa. Maiti ambazo hazijatambuliwa ni thelathini na saba, lakini utambuzi unaendelea. Na kati ya hizo maiti mia moja na sabini na mbili ambazo zimetambuliwa maiti mia moja na kumi na mbili zimeshachukuliwa na ndugu, na zimechukuliwa kwa utaratibu ambao tumeelekezwa na Mheshimiwa Rais. Kila wanapochukua ndugu yao, tunatoa ubani wa shilingi laki tano iliyoelekezwa na Mheshimiwa Rais. Nam ni sauti yake Mhandisi Isaki Kamwelwe. Mwandishi wetu Martin Nyoni ambaye yuko kisiwani Ukara amepata nafasi ya kuzungumza na mmoja wa manusura walionusurika na ajali hiyo. Naam msikilizaji wa Radio France Internationali, na hivi sasa napata nafasi ya kuzungumza na mmoja kati ya watu walionusurika katika ajali hii ya MV Nyerere. Dada, habari za wakati huo? Unaitwa dada nani? Naitwa Mariamu Juma. Naitwa Aunesia Juma. na pengine unaweza kutusimulia hali katika siku ya tukio ilikuwaje? Sisi tulikuwa tunakuja, tunatoka Bugorora tunakuja huku. Baada ya kuja huku sasa, mizigo ilikuwa mingi, kulikwemo na majunia ya mahindi, kulikwemo na makreti ya bia, matenga ya nyanya, abiria tulikuwa wengi. Sasa baada ya kutoka pale Bugorora kuja hapa wa tulikuja tu, tulikuja mwendo wa taratibu tu, lakini tulitoka kwa muda wa saa saba, tulifika hapa saa saba sijui na dakika ngapi, tukafika hapa sasa. Tukasogea sasa, tunakuja tumekuja tu taratibu. Baada ya kukaribia sasa kukata kona hivi, ndio ikaturusha ikanirusha mimi na dada hivi, tulikuwa watatu, ikatuacha sisi nyuma. Sasa yenyewe ikatangulia huku mbele, ndio ikaja kuwafunika wenzetu huku, na sisi huku tumeshaokolewa. Nikapelekwa mimi hospitalini, sijitambui. nilikuwa na dada yangu alikuwa anaitwa Sofia Julius, ndio huyu hapa, yule amembeba huyu. Mm. pole sana kwa kumpoteza dada yako, pengine unaweza kutusimulia unakumbuka nini wakati umekuja kuokolewa? Mimi hata sikumbuki, nilitoka tu nimekunywa maji mengi, ndio wakanipeleka kule hospitalini, kaenda kunifanyaga kanyaga maji. Mm. eh? Uh, pengine kwa hivi sasa hali yako ya kiafya inaendeleaje? Sasa hivi najisikia lakini vizuri, lakini mgongo ndio bado unauma na kifua tulipura makreti ya abia na uh, pengine ukitoka hapa hivi sasa unakwenda hospitali ama unarudi nyumbani moja kwa moja? Nenda kwanza nyumbani, wameniambia niende nyumbani, nikitoka hapo kumzika mwenzangu ndio tutaenda hospitalini nikapimwa. Mm. Uh, pengine unazungumziaje hali ya usafiri katika ziwa hili, hasa kwa nyinyi wakazi unafanya safari zenu kati ya Bugorola na hapo Ukara? Usafiri wa kutoka hapo kwenda ku kwenda pale tunaenda Bugorora, si ndio? tuna safiri naomba Mungu tu anifikishe nifike salama. nam Msikilizaji, huyo ni mmoja wa manusura wa ajali ya MV Nyerere, akieleza namna alivyo nusurika. Na sasa naungana na mwandishi wetu Martin Nyoni moja kwa moja katika laini ya simu kujua kwa kina kuhusu taarifa za kuokolewa hai kwa mhandisi mkuu wa kivuko cha MV Nyerere, mhandisi Alfonsi Cherehani ambaye ameokolewa hii leo baada ya kukaa majini kwa siku tatu. Martin, habari za jioni? Sawa, alaba kabisa, Sabrina, kama ambavyo umemfahamisha msikilizaji wa Radio France International. Naam, kati ya watu waliohai arobaini na moja ni pamoja na ileo asubuhi mwendo wa majira saa nne dakika arobaini na tano aliokolewa Uh, injinia mkuu ama mhandisi mkuu wa kivuko cha MV Nyerere uh, ndugu Alfonsi ambaye kwa hivi sasa yupo katika kituo cha afya cha hapa Wabwisi akiendelea kupatiwa matibabu ya kiafya, na bado viongozi hawajaweza kuturuhusu waandishi wa habari kuweza kumfikia na kuzungumza naye nam, na pengine labda kwa mlivyomuona hali yake ikoje hali yake alikuwa amedhoofu, na ilitumika nguvu ya watu wengi kuweza kumbeba kutoka katika boti ambayo ilikuwa imemtoa ndani ya kivuko mara baada ya ame, a, kuwa amekusha kuibuliwa, na hivyo watu wengi ikabidi kwenda kuunganisha nguvu kuweza kumpakia katika gari ya wagonjwa na moja kwa moja kuweza kukimbizwa katika kituo hiki cha afya. Naam, kwa sasa hali ikoje hapo na zoezi zima la kuendelea kutambua miili na uokozi linakwendaje? Uh, zoezi bado linaendelea na dazani ya wakazi kutoka maeneo ya upande wa pili wa Bogorola na hapa katika eneo la Ukara, wote wanafika katika eneo ambapo linafanyika uh, in, zoezi la kutambua miili, na wengine wamekaa kule uh, katika eneo ambapo shughuli za uokozi zinaendelea kwa ajili ya kuunganisha nguvu na kuweza kuwasaidia kikosi kile maalum cha uokoaji, wakati wengine tayari wamekwisha kuwatambua ndugu zao na kinachoendelea kwa hivi sasa ni simanzi na majonzi kila upande unaotazama watu wameshika tama na watu wamekaa vikundi kwa vikundi wakiwa wanajadili juu ya tukio hili. Nam, nakushukuru sana Martin Nyoni kwa taarifa hiyo, na nikutakia jioni njema. Utaendelea bila shaka kumjuza msikilizaji wetu hali inavyojiri katika matangazo yetu mengine. Asante sana nam, shukran RFI. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili dakika saba kwa saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji, unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Na sasa tuelekee huko nchini Libya ambapo serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa imeomba Umoja wa Mataifa kuchukua hatua halisi na zenye ufanisi kulinda raia na kuzuia mapigano karibu na mji mkuu ambayo yameua watu zaidi ya mia moja tangu mwishoni mwa mwezi Agosti. Katika taarifa iliyotolewa jana Ijumaa, serikali hiyo ya muungano wa kitaifa imetoa wito kwa Umoja wa Mataifa kuwasilisha mbele ya Baraza la Usalama uhalisia wa matukio ya umwagaji damu nchini Libya ili iweze kulinda maisha na mali za raia. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania ni saa 12 dakika nane Afrika Mashariki. Wanamgambo wamewaua kwa risasi takriban watu ishirini na tisa ikiwa ni pamoja na wanawake na watoto katika shambulio leo Jumamosi katika gwaride la kijeshi la Iran, shambulio linalodaiwa kutekelezwa na kundi la Islamic State, huku Tehran ikishutumu mshirika wake Marekani nchini Iran kwa shambulio hilo. Shambulizi katika jiji la kusini magharibi la Ahvaz limetekelezwa huku nchi hiyo ikiwa katika kumbukumbu kumbu ya kuanza kwa vita ya wakati wa utawala wa Saddam Hussein mwaka 1980 hadi 1988. Aidha, Rais Hassan Rouhani ameonya kuhusu kufanya mashambulizi kufanya shambulizi baya la malipizi kwa shambulio hilo. Na Vatikani leo Jumamosi imetangaza makubaliano ya kihistoria na China kuhusu uteuzi wa maaskofu katika nchi hiyo, wakati huu Papa Francis akitambua maaskofu saba walioteuliwa na Beijing katika hatua ambazo zinaweza kutengeneza njia ya kuunganisha kanisa Katoliki na nchi hiyo yenye watu wengi duniani. Beijing imesema kuwa ina matumaini ya mahusiano bora, wakati Taiwan ikisema uhusiano wake na Vatikani ni salama licha ya makubaliano na China. Radio France Internationale. Na sasa ni wasaa wa makala ya mtazamo wako kwa iliyojiri na Victor Abuso si. Asante sana kwa kuungana nasi popote pale ulipo, karibu katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Tuanzie nchini Tanzania. Imekuwa ni wiki yenye majonzi baada ya kuzama kwa kivuko katika kisiwa cha Ukerewe katika ziwa Victoria, mkoani Mwanza. Watu zaidi ya 200 walipoteza maisha na zaidi ya 40 kuokolewa wakiwa hai kufikia Jumamosi jioni katika tukio hilo ambalo limeleta huzuni kubwa sana katika taifa hilo la Afrika Mashariki na serikali kutangaza siku nne za maombolezo ya kitaifa. Isaac Kamwelwe ni waziri wa ujenzi, uchukuzi na mawasiliano nchini humo. Tumeshafanikiwa kupata mili mia mbili na tisa na walio hai ni arobaini na moja Katika hizo maiti mia mbili na tisa maiti mia moja na sabini na mbili zimeshatambuliwa maiti ambazo hazijatambuliwa ni thelathini na saba lakini utambuzi unaendelea. Na kati ya hizo maiti mia moja na sabini na mbili ambazo zimetambuliwa, maiti mia moja na kumi na mbili zimeshachukuliwa na ndugu na zimechukuliwa kwa utaratibu ambao tumeelekezwa na Mheshimiwa Raisi. Kila wanapochukua ndugu yao tunatoa ubani wa shilingi laki tano iliyoelekezwa na Mheshimiwa Raisi. Davis Mukama alishuhudia kuzama kwa kivuko hicho na alizungumza nasi. E, kivuko kimezama na mpaka sasa tupo kwenye eneo la tukio. Ilikuwa imebeba watu wengi sana kupita kiasi, kwa sababu sehemu ya ng'ambo kule inapotokea huwa siku ya ariamisi huwa kuna gurio kama mnada, sasa watu walikuwa wengi, alafu ikawa imebeba gari. Kwa hiyo ilipokaribia kufika sehemu ya pili ambayo ni Ukara, sasa kawaida ya abiria huwa feri ikikaribia kupaki wana, wanasogea kwa hiyo abiria waliposogea ile gari ikawa imepeza ikaangukia upande na ilipoangukia upande tayari gari ile ilikuwa mwisho wa feri kwenye mlango. Kwa uzito wa abiria gari na ule mlango, gari ilipolala upande, feri ikaangukia huko. Ajali hiyo ilileta kumbukumbu mbaya ya ajali ya mwaka tisini na sita katika ziwa hilo la Victoria ilipozama na kusababisha vifo vya watu mia nane ilipokuwa inatokea mjini Bukoba kwenda mjini Mwanza. Lf. Nchini Uganda wiki hii mbunge wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine alirejea nyumbani akitokea Marekani alikokwenda kupata matibabu baada ya madai ya kupigwa na kuteswa na maafisa wa usalama. Kabla ya kurejea nyumbani, alizungumza na mwandishi wetu James Shimanyula akiwa kule nchini Marekani. Miguu yangu um, ilikuwa inauma Um, lakini nimeona wanini wa wa dokta. So, nyumbani Uganda na hapa hapa hivi Amerika. Um, sasa miguu siku hizi vizuri, unatembea na uh, ile crutches ama unatembea na fimbo ama unafanya na, unaombe? natembea na fimbo. Sasa unafikiria itachukua muda gani? Yeah. Bobby Waini, ndipo uweze kutembea kama vile ulivyokuwa ukitembea zamani. Um, nafikiri itakuwa kama mwezi moja kwa mimi kutembea kama nilipokuwa nitambea. Una, una- una maneno gani ya kuambia serikali ya Uganda kuhusu um, kutii sheria za kimataifa ambazo zinazuia kutesa watu? Uh, wasikari wa Uganda sina mambo mbaya zao kwa sababu najua walifanya hizi mambo not out of their heart. Mipango ya kumkaribisha kwa shangwe na wafuasi wake haikufanikiwa baada ya maafisa wa usalama kupiga marufuku wafuasi wake kwenda kumpokea katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe, lakini pia wanahabari na watu wengine waliokuwa na kwenda wakazuiwa. Baada ya kuwasili, alisindikizwa chini ya ulinzi mkali na maafisa wa usalama hadi nyumbani kwake jijini Kampala. Mwanasiasa huyo alisema kwamba alirejea nyumbani ili kuendelea na harakati za kisiasa. Nimekuja kuendelea pale nilikoachia, nitapambana. Kama nilivyosema, ni lazima tupambane au tufe tukijaribu. Lazima tupambane, na siwezi kuomba uraia sehemu nyingine. Mimi ni raia wa Uganda nitaendelea kupigania haki yangu, na hata nisipopata wakati wa uhai wangu watoto wangu au watoto wa watoto wao watapata uhuru wanaotaka. Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa katika kisio cha Mayote, alikuwa na mtazamo huu kuhusu kurejea kuwa mwanasiasa huyo. Kurudi kwa mbunge ambaye kwanza alikuwa na sifa ya usanii Bwana Bobi Wine, kwa kweli, kurudi kwake ni ushujaa, na hii inadhihirisha wazi kwamba kwa kweli ni mtu ambaye eh, ana, anafikira ambazo zinalenga zina kuikomboa nchi yake kuitoa kwenye eh, mbinywa ambao Bwana Museveni aliiweka nchi. Hawaziongozi nchi zetu kwa mfumo wa utawala wa kisasa ambao unaruhusu maendeleo, kwa hiyo wanamhofia yoyote yule ambaye ata huko nchini Kenya, wiki hii kulishuhudiwa majibizano makali bungeni baada ya kupitishwa kwa nguvu mapendekezo ya kuongeza kodi kwenye bidhaa ya mafuta kwa asilimia nane. Mapendekezo haya yalikuwa mapendekezo na rais Uhuru Kenyatta, na kwa mara ya kwanza wabunge wa chama tawala na wale wa upinzani waliungana kuunga mkono au kupinga nyongeza hiyo. Hivi ndivyo mambo yalivyokuwa bungeni baada ya madai kwamba zoezi la upigaji kura hayakufanyika vema. yes, yes, yes, yes. Tumemaliza kupiga kura yes, yes. Na kauli mbiu ni kwamba wabunge wamekataa. Mheshimiwa Spika, tulipiga kura kama wenzangu walivyosema na tukakataa, na tukafaulu na madam chea akakubali. Mwenyekiti wa kamati ya bajeti katika bunge hilo, Kimani Ichungwa, yeye alikuwa na mtazamo huu kuhusu wabunge waliokuwa wanapinga pendekezo hilo, wanajidanganya, wakidanganya raia. Na nataka raia na nitaangalia watu waki wangu ambao nawakilisha, niwaambie walinichagua kama mbunge wao. La kwanza niwaambie ukweli na niwaongoze kwa njia ya ukweli, sio unafiki wa kisiasa. La pili ni niwaongoze. Kwa hivyo kiongozi yote ambaye anataka kudanganya Wakenya ya kuwa ako nyuma yao, anafuata kama kondoo, huyo sio kiongozi, ni kondoo. Andrew Kwaito Mtata ni mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa jini Nairobi alitoa mtazamo wake kuhusu kupitishwa kwa pendekezo hilo ambalo tayari limeshatiwa saini na rais Uhuru Kenyatta na kuwa sheria. Kwangu mimi naona ya kwamba huo mswada haujapitishwa na ni lazima uharamishwe kwanza. Ukiangalia kule kwenye kivipengele za katiba, kuna kipengele cha mia moja na kumi na tano ambacho kinampa rais nafasi ya kurudisha mswada kwenye bunge, na utaona ya kwamba jambo la kwanza, rais anaruhusiwa tu kurudishwa hiyo mswada na memorandum hawezi kuamenda ile memorandum yake, na hiyo amended memorandum kwangu, sijui inakaa wapi kisheria. Na hiyo amended memorandum ndio imetumika kwenye bunge, na kwangu mimi hiyo haina uzito wa kisheria na lazima iharamishwe. Jambo la pili, inatakikana baada ya hiyo bunge kufanyika itengenezwe mswada ambao ni bill ambapo baada ya hizo amendment zijaa zimeshakamilikikubaliwa bill itengenezwe, na hiyo bill ipelekwe kwenye bunge na iweze kushughulikiwa vifaavyo na bunge, sio memorandum kupigiwa kura ambavyo vile imefanyika leo. Jambo la tatu, sheria za bunge zenyewe zimekeukwa, walioshinda walitangaza kwamba hawajashinda, walioshindwa wametangazwa washindi. Radio France International, tukiondoka kule nchini Kenya tuende kule DRC ambako tume ya uchaguzi Seni ilitangaza majina ya watu 21 waliopitishwa kuwania urais tarehe 23 mwezi Desemba. Hata hivyo, wanasiasa mwezi za Katumbi Chapwe na Jean Pierre Bemba, wote wa upinzani hawakuwepo katika orodha hiyo, huku wenzao Vital Kamerhe na Felix Chisekedi wakirudishwa pamoja na Emmanuel Shadari Ramazani atakayepeperusha bendera ya chama tawala PPRD. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi seni Konel Nanga alisema kila kitu kiko tayari kuelekea uchaguzi huo, de géant vient si de hatua kubwa de sasa imefikiwa na njia sasa ipo wazi kuelekea katika uchaguzi mkuu wa Desemba 23. Abdulkarim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, alitoa mtazamo wake kuhusu orodha hii, hakuna kurudi nyuma tena kwa nchi ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu waliozuiliwa wamezuiliwa wali kisheria na nadhani walitumia pia taratibu za kukata rufaa lakini imeshindikana. Bemba pamoja na Katumbi ni watu ambao wanaungwa mkono na wafuasi wengi. Sasa labda inaweza ika hofu ni kwamba kunaweza kukatokea e, na hali ya kuvunjika kwa amani. Pia wagombea ishirini na moja ni wengi. Sasa kama wapinzani pia hawatojumuisha nguvu zao, kwa wale waliowekwa pembeni na hao no wanaoshiriki, wakajenga umoja fulani, bila shaka watapoteza na tukusalia kule DRC, katika mahakama kimataifa ya ICC majaji walimhukumu jela mwaka mmoja mwanasiasa wa upinzani Jean Pierre Bemba baada ya kubainika kwamba aliwahonga mashahidi. Mwandishi wetu Ali Bilal alituandalia ripoti ifuatayo. Jean Pierre Bemba Gombo ambaye kwa mshangao mkubwa wa watu alisafishwa na mahakama ya rufaa ya kimataifa wa uhalifu wa kivita ICC baada ya kutuhumiwa makosa ya kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Lakini hata hivyo, jinamizi bado limeendelea kumsakama na kuzuia kukamilika kwa ndoto zake za kisiasa. Katika kesi ya awali, mfanyabiashara huyo tajiri mwenye umri wa miaka 55 alikuwa amehukumiwa kifungo cha miaka 18 jela mwezi Juni mwaka 2016 kutokana na makosa ya mauaji na ubakaji vilivyotekelezwa na wapiganaji wa kundi la MLC alilokuwa akiongoza huko nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati mwezi Oktoba mwaka 2002 na Machi 2003. Bemba ambaye kwa sasa yupo huru kwa dhamana baada ya kukaa kizuizini kwa zaidi ya miaka kumi katika mahakama ICC huko Hague, alijikuta hatua yake ya kugombea nafasi ya uraisi katika uchaguzi mkuu ujao wa Disemba 23 ikitupiliwa mbali na mahakama nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kutokana na kesi ya kuwahonga mashahidi ambao walipewa pesa kwa ajili ya kutoa ushahidi wa uongo mahakamani hawa anaajiri wakati hivi majuzi serikali ya rais Joseph Kabila ikitishia kujiondoa katika mahakama ya kimataifa a uhalifu wa kivita ICC, kutokana na kile ilichoeleza kuwa na taarifa za baadhi ya nchi ambazo zinaendesha shinikizo dhidi ya majaji wa ICC, jambo ambalo linaweza kuharibu mchakato wa uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Radio France Internationale. Ikiwa ndio unajiunga nasi popote pale ulipo, unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa aliojiri wiki hii, ukiwa nami Victor Buso. Rais wa Rwanda Paul Kagame wiki hii aliwaonya wafungwa waliopewa msamaha na kuachiliwa huru hivi karibuni kuacha kujivuna kuwa waliachiliwa huru kwa sababu ya shinikizo kutoka kwa mataifa magharibi kwa serikali ya Kigali. Akionekana mwenye hasira bila kumtaja mwanasiasa wa upinzani Victor Ingabire, Rais Kagame alisema walioachiliwa wa huru ni lazima wawe wenye kevu la sivyo, wanaweza kujipata wamerejea tena gerezani. Hatua hii ilikuja baada ya Ngabire kusema kwamba hakuomba msamaha bali aliachiliwa huru kwa sababu ya shinikizo kutoka nje. Nd. Nd. hivi wakilu. Karibuni tulipowacha huru hawa watu ambamo wapo mastaa wa siasa za nje na sio za, za nchini Shinje, hii sio mara ya kwanza, huwa linafanyika. Unaona, wana wana watu wanajitokeza eti sijaomba msamaha, tumeachwa huru kutokana na shinikizo Mupia. Shinikizo hapa <laughs> <translator> Ukiendelea na njia hiyo utajikuta umerudi huko. Na kama unataka uthibitisho kwamba shinikizo halifanyi kazi hapa, kinachofanya kazi hapa ni unyenyekevu, utajikuta umerudi gerezani tena, au kwa mara nyingine utajikuta umerudi nje ya nchi kwenda kuzerera, maana hakuna kingine unachoweza kufanya kule. Sudani Kusini, mapigano yalizuka tena baada ya kutokea kwa mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wanaoongozwa Riek Machar licha ya viongozi hao wawili kutia saini mkataba wa amani hivi karibuni. Mwandishi wetu James Shima Nyula alifuatilia kilichotokea na akatuma ripoti ifuatayo. Akihutubia wananchi wa nchi yake kupitia televisheni na redio, aliuliza swala hili muhimu lililomlenga Riek Machar, Why is he still fighting? Kwa nini angali anapigana yanapigana nasi na hali tumesaini mkataba wa amani? When we have Salva Kir binafsi alimpigia Machar simu na kumuuliza swali lenye maneno matatu What is this? Ni nini kinachoendelea? Rais Kir anaamini kuwa wapiganaji tiifu kwa Machar wanapigana ili kumiliki sehemu kubwa. Is it the acquisition of more territory? Haya mapigano ni ya kumiliki sehemu kubwa, lakini ukweli ni kwamba tumesaini mkataba wa amani. But we have signed agreement. Rais Kir, alikuwa na ujumbe wa mwisho kwa Machar. So sitaki sisi tuanzishe mapigano tena, zungumza na makamanda wako, uwaonye wasitushambulie tena, so that they don't mapigano yanayoendelea pia yalithibitishwa na msemaji wa jeshi la Sudani Kusini, meja jenerali Lal Rwai Kowang. Tulishambuliwa mfululizo katika ngome zetu, yalikuwa mashambulizi makubwa. Wanajeshi wetu walipigana vikali kujihami, walifaulu kuwatawanya maadui washambulizi. Kanali Gabrieli Lampuo, msemaji wa kijeshi wa Riek Machar, katika taarifa aliyotoa kwa vyombo vya habari, akiwa mahali ambapo hatuwezi kutaja ili kulinda usalama wake, alithibitisha kuwa mapigano yamezuka, lakini akakariri kuwa wanajeshi wa serikali ya Juba ndiyo walianza kuwashambulia. Je, mchambuzi wetu Alexander Mwaura akiwa mjini Juba, Sudani Kusini, ana mtazamo gani kuhusu mapigano haya mapya? Mapigano ambayo yametokezea upya meda kinyume na mkataba wa amani itakoma sababu kuna msukumo kutoka kwa nchi za kimataifa, wakionyesha kwamba hawako na nia mzuri, wanaweza pewa ile kitu tunaita sanction. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Na kwingineko duniani, rais wa Korea Kusini Mun Jain alizuru Korea Kaskazini na kufanya mazungumzo ya kiongozi wa taifa hilo Kim Jong Un. Baada ya mkutano wa viongozi hao wawili, Korea Kaskazini ilikubali kusitisha mradi wake wa nyuklia ambao umekuwa ukiitishia usalama wa Korea Kusini. Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza nasi wiki hii akiwa mjini Mwanza, alitoa mtazamo wake kuhusu ziara hiyo hilo ni jambo linawezekana zaidi kwa sababu ukiangalia serikali ya Pyongyang ikitegemea zaidi pengine ile hiari ya serikali ya s kule Korea Kusini pengine kuliko shinikizo la Washington na na na London na na Bonn. Hili ndio jambo la msingi kwa kweli kwelikwa haraka mkutano wa siku moja ukajenga makubaliano na mafikiano kuliko pengine mkutano unaofanyika katika Marekani na serikali ya Pyongyang, ambao makubaliano yake baada ya siku mbili asiki yameleta mgogoro, mara hukubaliana hili mara hili, lakini kitendo cha kutana la pamoja na hasa upande mmoja la Korea Kusini kwamba wanakwenda kukutana na ndugu na kuzungumza kidugu bila mashinikizo ya kutoka nje, yaani mashinikizo ya kigeni. Tumalizie na mambo yalivyokuwa kule nchini Marekani, ambako kimbunga kilichopewa jina la Florence kiliendelea kushuhudiwa katika majimbo ya North na South Carolina. Maelfu ya watu waliakimbia makwao, huku rais Donald Trump akitembelea eneo hilo. Was one of the most kimbunga. Florence ni miongoni mwa vimbunga vikubwa kuwahi kupiga katika jimbo la North Carolina na South Carolina, lakini pia ni kikubwa ikilinganishwa na vimbunga vilivyowahi kupiga katika maeneo mengine ya nchi na kwa familia ambazo zimepoteza wapendwa wao, tuko pamoja nanyi, na mioyo ya Wamarekani inahuzunika kwa ajili yenu, na Mungu awabariki daima. Tutakumbuka hasara na madhara mliokumbana nayo, na kamwe hatutawaacha peke yenu. Na kwa wale wote walioathirika kutokana na kimbunga hiki, familia nzima ya Wamarekani iko pamoja nanyi mpaka mwisho na iko tayari kuwasaidia, na hatimaye mtarejea katika hali ya kawaida. Huyo ni rais wa Marekani Donald Trump, na haya ni miongoni mwa mengi tulioyapa uzito wiki hii katika chumba chetu cha habari hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Victor Abuso, nimekuwa ni furaha yangu sana kuwa pamoja nawe wiki hii katika makala haya ya mtazamo kwa waliojiri wiki hii. Kwa heri nyingine kam Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika ajali ya kivuko cha MV Nyerere nchini Tanzania yaongezeka hadi mia mbili na tisa. Serikali ya Libya yautaka Umoja wa Mataifa kuchukua hatua kulinda raia na kuzuia mapigano karibu na mji mkuu. Na watu ishirini na tisa, wengi wao wanawake na watoto, wauawa katika shambulizi kwenye gwaride la kijeshi nchini Iran. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumamosi, Septemba 22 mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfi.kiswahili.com na redio washirika. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika ajali ya kivuko cha MV Nyerere kisiwani Ukara wilayani Ukerewe nchini Tanzania imeongezeka na kufikia mia mbili na tisa huku walio hai wakiwa arobaini na moja kwa mujibu wa waziri wa ujenzi uchukuzi na mawasiliano nchini Tanzania, mhandisi Isaac Kamwelwe. Mhandisi Kamwelwe amesema zoezi la uokozi na utambuzi wa miili bado linaendelea. Tumeshafanikiwa kupata mili mia mbili na tisa na walio hai ni arobaini na moja katika hizo maiti mia mbili na tisa maiti mia moja na sabini na mbili zimeshatambuliwa. Maiti ambazo hazijatambuliwa ni thelathini na saba lakini utambuzi unaendelea. Na kati ya hizo maiti mia moja na sabini na mbili ambazo zimetambuliwa, maiti mia moja na kumi na mbili zimeshachukuliwa na ndugu, na zimechukuliwa kwa utaratibu ambao tumeelekezwa na mheshimiwa Rais, kila wanapochukua ndugu yao tunatoa ubani kitano wa shilingi laki tano iliyoelekezwa na mheshimiwa rais. Ni sauti yake Mhandisi Isaac Kamwelwe, waziri wa ujenzi, uchukuzi na mawasiliano nchini Tanzania. Rais wa Mali Ibrahim Bubakar Keita leo Jumamosi amesema kuwa kipaumbele chake kimesalia kuwa usalama wa Mali wakati wa sherehe za miaka hamsini na nane ya uhuru wa nchi hiyo wakati huu nchi hiyo ikiwa bado inakabiliwa na tishio la wanajihadi. Katika mwanzo wa muhula wake wa pili wa uongozi, Keita amesema usalama wa Mali bado unasalia kuwa kipaumbele chake, baada ya kuweka shada katika sanamu ya uhuru katikati mwa mji mkuu. Serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa imeomba Umoja wa Mataifa kuchukua hatua halisi na zenye ufanisi kulinda raia na kuzuia mapigano karibu na mji mkuu, mapigano ambayo yameua watu zaidi ya mia moja tangu mwishoni mwa mwezi Agosti. Katika taarifa iliyotolewa jana Ijumaa, serikali hiyo ya muungano wa kitaifa imetoa wito kwa Umoja wa Mataifa kuwasilisha mbele ya Baraza la Usalama uhalisia wa matukio ya umwagaji damu nchini Libya ili iweze kulinda maisha na mali za raia. RFI Nairobi 89.9 FM, sa 12 dakika 33, Afrika Mashariki. Asante sana msikilizaji, kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania, na huko Mwanza, Tanzania tunasikika kupitia 93.3 FM. Wanamgambo wamewaua kwa risasi takriban watu ishirini na tisa ikiwa ni pamoja na wanawake na watoto katika shambulio leo Jumamosi kwenye gwaride la kijeshi la Iran, shambulio linalodaiwa kutekelezwa na kundi la Islamic State huku Tehrani ikishutumu mshirika wa Marekani nchini Irani kwa shambulio hilo. Shambulizi katika jiji la kusini magharibi la Ahvaz limetekelezwa huku nchi hiyo ikiwa katika kumbukumbu -kumbu ya kuanza kwa vita ya wakati wa utawala wa Saddam Hussein mwaka 1980 hadi 1988. Aidha, Rais Hassan Ruhan ameonya kuhusu kufanya shambulizi baya la malipizi kwa shambulio hilo. Vatican leo Jumamosi imetangaza makubaliano ya kihistoria na China kuhusu uteuzi wa maaskofu katika nchi hiyo wakati huu kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis akitambua maaskofu saba walioteuliwa na Beijing, katika hatua ambazo zinaweza kutengeneza njia ya kuunganisha kanisa Katoliki na nchi hiyo yenye watu wengi duniani. Beijing imesema kuwa ina matumaini ya kuwa na mahusiano bora, wakati Taiwan ikisema uhud, uhusiano wake na Vatikani ni salama licha ya makubaliano na China. R R F F -i. Radio France Internationale. Ni saa 12 dakika 35 Afrika Mashariki, sawa na saa 11 dakika 35 kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya jioni na tunatangaza moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Na sasa ni wasaa wa makala ya jukwaa la michezo na Victor Abuso. Karibu. Asante sana mwenzangu Sabina na Bigambo, na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, habari za jioni. Natumai kwamba Jumamosi yako ni njema kabisa, na bila shaka tumekuandalia mengi ambayo yalitokea viwanjani uh, wiki nzima, lakini pia itakayotokea leo Jumamosi na kesho Jumapili. Kama ulivyosikia mimi naitwa Victor Abuso nikiwa na mwenzangu Fredrick Nwaka. Karibu sana katika jukwaa la michezo. Asante sana Victor. Ni wiki ambayo imekuwa hmm, ya simanzi sana na majonzi nchini Tanzania kufuatana na ripoti ambazo zinaendelea hadi kufikia hivi sasa, na hapa katika jukwaa la michezo tunawapa pole sana wa Tanzania ambao natusikiliza wakati huu, hasa wale wanaopenda michezo. Tunasema poleni sana jamaa, ndugu na marafiki kule uh, Ukerewe. Mengi yametokea viwanjani wiki hii na tuanze na soka barani Afrika. Uh, kuangazia michuano ya nusu fainali ya mchuano, ya robo fainali kwa nia taji la klabu bingwa na shirikisho barani Afrika. Klabu ya Primero de Agosto, Esperance de Tunis, ES Setif tayari zimefuzu katika hatua ya nusu fainali kwa nia taji hili la klabu bingwa barani Afrika baada ya kupata matokeo mazuri uh, hapo jana. Mechi za hatua hii ya robo fainali zinachezwa nyumbani na ugenini na kabla kukupa matokeo yalivyokuwa katika mechi za jana, leo kuna mechi ya mwisho ya zunguko wa pili kati ya Horoya ya Guinea na Al Ahly ya Misri yeah. Unakumbuka vema mechi hii ilichezwa uh, itachezwa kuanzia saa nne usiku saa za Afrika Mashariki katika uwanja wa Al Salam mjini Cairo na ulikuwa naambia kwamba refari wa leo ni Bakari Papa Gassama Papa kutoka <laughs> kule Gambia na hakika, Victor Abuso huyu ni moja kati ya wa waamuzi Uh, bora sana barani Afrika na huwa wanasema mwamuzi bora mara nyingi anachezesha uh, huwa anapuliza filimbi katika michezo bora. Sasa unapozungumzia mechi ya hatua ya robo finali ya michuano ya klabu bingwa barani Afrika, hii ni moja kati ya michezo mikubwa ambayo sina shaka inafuatiliwa na mashabiki wengi wa kandanda barani Afrika na hususan pale nchini Misri ambapo uh, unazungumzia klabu ya National Ali ambayo ndio klabu eh, yenye mafanikio makubwa barani Afrika kuliko klabu nyingine yoyote, ikiwa imeshinda tajiri uh, mara nane. Kwa hivyo ni mchezo mkubwa na hata mwamuzi mwenyewe ni mkubwa. Natarajia kuona upinzani mkubwa sana, lakini uh, naona wazi kwamba Horoya watakuwa na kazi pevu, kwa sababu hawakutumia vizuri mchezo wa kwanza uh, kwenye uwanja wao wa nyumbani wiki iliyopita, wakitoka sare bila wa kufungana, na hivyo basi leo wana kazi pevu ya kuhakikisha kwamba wanawazuia Ahli wasipate mabao katika uwanja wao wa nyumbani. Nam, tutasubiri tuone mambo yatakavyokuwa. kumwekwamba mchano huu utachezwa kuanzia saa nne usiku, saa za Afrika Mashariki. Na kesho tutakupa uh, matokeo ya namna mambo yatakavyokuwa yamekwenda jioni ya leo, lakini uh, tuangazie klabu ambazo zilifuzu uh, ama zimefuzu katika hatua ya nusu fainali. Premier Di Agosto ya Angola ilifuzu kwa bao la ugenini baada ya kuifunga ama baada ya kutoka sare ya bao moja kwa moja na Tipu Mazembe nam. uh, ilikuwa jana mjini Lubumbashi. Unakumbuka mechi ya kwanza kule mjini Angola, timu hizi zi kufungana na kusema kweli, jana Frederick, ilikuwa ni msikitiko sana kwa TP Mazembe hakika na bila shaka lakini, ukitathmini kwa ujumla, Victor Buso, nafikiri uh, matokeo ya yamewahukumu moja kwa moja Mazembe, kwa sababu walishindwa kuchanga karata zao vyema uh, katika uh, mchezo wa jana, walipoteza mikwaju miwili ya penalti na kama wangekuwa pengine makini, huenda tungeshuhudia Aa, wakipata ushindi wa mabao matatu kwa moja kwa sababu kipindi cha kwanza walicheza vizuri sana, wakapata penalty lakini walishindwa kuzitumia, na mwisho wa siku, Aa, walipata bao ambalo likasawazishwa kabla hata mpira ujaenda mapumziko. Kwa hivyo nidhamu ya mchezo ya wachezaji wa timu ya Premier de Agosto ilikuwa ni chachu ya wao kuweza kupata ma ma ushindi katika mchezo wa jana, ama kupata aina ya matokeo ambayo sasa yamewawezesha kwenda katika hatua ya nusu fainali, ikiwa ni mafanikio yao makubwa kwa mara ya kwanza kufanya hivyo, kwa sababu katika misimu 11 ambayo wameshiriki michuano mbalimbali ya klabu barani Afrika ikiwemo hii ya klabu bingwa na taji la shirikisho, mafanikio yao pekee yalikuwa ni kufuzu hatua ya robo fainali ya kombe la shirikisho mwaka 2009 miaka takribani tisa iliyopita. Kwa hivyo unaona wazi ni timu ambayo imejipanga imetengeneza kikosi imara ikitumia ushawishi wake katika soka la Angola, ikiwa imeshinda mataji takriban kumi na mawili ya ligi kuu ya Angola na michuano ya supa kapu ya Angola imeshinda mara tano, mm. kwa hiyo ni wazi kwamba E, ma, mafanikio yao hayajaja hivi hivi. Lakini kwa Mazembe, Victor Abuso, ukitathmini haraka haraka tipi Mazembe ya miaka mitatu iliyopita ni kama asilimia zaidi ya sitini ya wachezaji wake wameshaondoka, kwa hivyo ni vigumu sana kwa mwalimu Pamfile Mhayo pamoja na wasaidizi wake e, kujaribu kutengeneza kikosi imara. Nilikuwa nikiangalia kikosi ambacho kilianza katika mchezo wa jana. Mchezaji kama Tresama Bimputu anaanza, lakini Tresama Bimputu wa misimu kumi iliyopita si Tresama Bimputu wa sasa. Tresama Bimputu wa sasa ni mchezaji ambaye hawezi tena kukupa, uh, kukupa uwezo wa ziada uwanjani. Anacheza tu kama mchezaji mwenye jina, lakini bado uwezo wake umekuwa chini sana, lakini pia vile vile ukiangalia wachezaji wengi wamekusha ondoka kama Roja Sale ambaye anachezea hivi sasa klabu ya Young Boys ya Uswisi. Usu, unazungumzia Mbwana Samata, Thomas Ulimwengu ambao kwa, katika kipindi cha misimu mitatu iliyopita ndio walikuwa chachu ya Mazembe kupata matokeo bora na kushinda taji la Afrika. Kwa hivyo Mazembe iko katika kipindi cha mpito na sina shaka hata mashabiki wa klabu hiyo wanapaswa ku, ku, kulielewa hilo na wasipolielewa basi watakuwa uh, wanajiweka matatizoni kwa sababu mpira uh, unadunda na mpira unahitaji kujipanga. Wao walijipanga kwa kipindi cha misimu mitano iliyopita wakafanya pata mafanikio lakini kwa sasa nafikiri Mazembe uh, wana kibarua pevu sana na achilia mbali pia kushuhudia jana mabingwa wa tetezi Wydad Casablanca nao wakingolewa mashindanoni. Nam, bila shaka bwana Fredrik Nwaka, walifungwa na, wali, uh, na Es Satif ya Algeria. Unakumbuka walipata ushindi muhimu sana nyumbani, na jana mambo yalikuwa mazuri, hawakufungwa na wamefuzwa katika hatua ya nusu fainali. Lakini shikilia papo hapo uh, tusikie historia ya uh, Primero D Agosto sababu ndio mara ya kwanza inafuzu katika hatua hii ya nusu fainali hivi leo tunatuama kuangazia klabu ya Primeiro de Agosto ya Angola, klabu ambayo hapo jana iliweka historia ya kufuzu kwa mara ya kwanza hatua ya nusu fainali ya klabu bingwa barani Afrika, licha ya kutoka sare ya kufungana bao moja kwa moja na Tupwisa Englabat Mazembe, na hivyo kutinga nusu fainali kwa faida ya bao la ugenini kufuatia timu hizo kutofungana katika mchezo wa kwanza uliochezwa nchini Angola. Kihistoria, klabu hii inafahamika kama Clube Desportivo de Agosto na iliasisiwa mwaka elfu kenda mia na sabini na saba ikimilikiwa na jeshi la Angola. Kimafanikio katika soka la Angola ni kwamba klabu hii imeshinda mataji kumi na mawili ya ligi kuu ya Angola sanjari na kushinda mataji matano ya Super Cup nchini humo. Katika michuano ya Afrika imeshiriki mashindano yanayoandaliwa na shirikisho la soka barani Afrika Kafu mara 11, na mafanikio yao makubwa yamekuja mwaka huu kwa kufika hatua ya nusu fainali ikiyapiku mafanikio ya, ya mwaka 2009 ambapo ilicheza hatua ya robo fainali ya michuano ya shirikisho barani Afrika. Klabu ya Premeilo Agosto sasa itachuana na Esperance Sportive de Tunisia, Tunisia ambayo hapo jana pia iliondosha mashindanoni wapinzani wao wakubwa Etoile du Sahel kwa jumla ya mabao matatu kwa moja. Swali linabaki, Je, itafanikiwa kushinda taji hilo? ni suala la kusubiri mwezi Novemba mwaka huu wakati ambapo michuano ya klabu bingwa barani Afrika itakapofikia tamati. Na asante sana mwenzangu Fredrick Waka kwa tathmini hiyo kuhusu klabu hii, Esperance de Tunis na nayo ilipata matokeo mazuri nyumbani na ugenini baada ya kushinda Etoile du Sahel mabao mawili kwa moja nyumbani, na ugenini bao moja kwa bila na hivyo wakafuzu kwa jumla ya mabao matatu kwa moja. Lakini kesho itakuwa ni mechi za mwisho wa mzunguko wa pili kutafuta timu nne ambazo zitafuzu katika hatua hii ya nusu fainali kuwania taji la shirikisho. Rayo Sport ya Rwanda itakuwa ugenini kucheza na Enyimba Nigeria. Mechi ya kwanza unakumbuka vema sana kule jijini Kigali, timu zote mbili zikufungana. Lakini Raja Casablanca Morocco nao watakuwa nyumbani kucheza ama kutafuta ushindi muhimu sana uh, dhidi ya Kara Brazzaville. Uh, unakumbuka mechi ya kwanza walishinda mabao mawili kwa moja. Na USM Alger dhidi ya Algeria itakuwa na kibarua kupambana na Almasri ya Misri baada ya kufungwa pamoja kwa bila gnini. Na Vita Club ya DRC itakuwa inalinda ushindi wake wa mabao matatu kwa moja dhidi ya RS Berkane, ni klabu kutoka kule Morocco. Nafikiri uh, mashabiki wa soka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watakuwa wakitathmini kwa karibu sana mchezo, um, kati ya AS Vita Club na RS Berkane ya Morocco na hususan wakiwa wamesalia na timu moja tu baada ya Mazembe kuondoshwa mashindanoni, na ukiangalia aina ya ushindi ambao wameupata AS Vita Club unaweza kusema kwamba wana kazi ambayo si ngumu sana, lakini kwenye mpira lolote linawezekana kama waliweza kupata mabao matatu wakiwa kwenye uwanja wao wa nyumbani, inawezekana kabisa klabu ya RS Berkane na yeye ikapata matokeo kama hayo kwenye uwanja wake wa nyumbani yao ya svita klabu iweze kufanya vizuri, lakini hapa Afrika Mashariki, klabu ya Rayon Sport, utafahamu kwamba hii ni klabu ya kwanza kutoka nchini Rwanda kufika hatua ya robo fainali ya michuano ya, ya, ya, ya vilabu barani Afrika. Wao pia wanakibarua pevu, wanakwenda kucheza uwanja wa ugenini e, na Enyimba wakiwa uh, hawajapata matokeo mazuri katika mchezo wa kwanza, pamoja na kwamba ni matokeo ambayo unaweza kusema kwamba yako yako ya, ya, ya, ya sawa kwa timu zote mbili, kwa sababu zitakuwa zinaanza upya, lakini uh, kazi nzito itakuwa na, na kwa klabu ya ya Lion Sports. Klabu za Nigeria katika michuano ya ya, ya, vilabu barani Afrika nyingi sana zipotezi me, me, me mechi za uwanja wa nyumbani na naona wazi kwamba itakuwa ni mechi ngumu sana kwa na hata wachezaji wenyewe, pengine hizi ni fitina za nje ya mchezo, lakini kama wamejiandaa kikamilifu <laughs> sina shaka Victor Abuso kwamba wanaweza wakafanya waka vyema na pengine kuweza kuondoka ku, ku, ku, ku na ushindi katika mchezo huo. Tutaona mambo yatakavyokuwa kesho, na bila shaka kutakuwa hapa kutufahamisha mengi zaidi kuhusu mechi hizi, lakini uh, tuende kule kusini mwa bara la Afrika. Afrika Kusini imeshinda taji la Kosafa kwa upande wa wanawake baada ya kuifunga Kamerun na mabao mawili kwa moja katika mchezo uliochezwa mapema kidogo katika uwanja wa Wolfson. Uh, kule Afrika Kusini nafasi ya tatu imechukuliwa na Uganda ambayo imeshinda Zambia bao moja kwa bila, na utafahamu kwamba uh... Uganda na Kamerun zilikuwa ni nchi mwaliko ambazo si wanachama wa KOSAFA lakini zilialikwa kushiriki michuano hii, kama ambavyo umekuwa utaratibu wa KOSAFA kuandaa michuano hii. Haya ni mashindano moja ya mashindano makubwa sana ya kuwa mshindi wa tatu na Kamerun ikiwa mshindi wa pili. Ni wazi kwamba bado soka la wanawake kusini mwa Afrika halijapiga hatua sana. Uh, Uganda nafikiri walipambana sana na pengine hata wangeweza kushinda tajiri, lakini mambo yalikuwa si mambo, akaenda kuondolewa katika hatua ya nusu fainali. Kwa hiyo kiujumla, uh, unaweza kusema kwamba bado soka la Afrika uh, hususan kusini na katikati mwa Afrika bado halija halijakomaa kwa kiwango cha kwamba unaweza kushuhudia ligi imara, unaweza kushuhudia mashindano makubwa na yenye yenye kuwakutanisha wachezaji ambao ni bora, tofauti na mashindano ya kusafa kwa upande wa wanaume. Kwa hivyo hii ni chachu, na pengine shirikisho la soka kusini mwa afrika kosafa, uh, viongozi wake akina Walter Nyamilandu uh, akina uh, uh, Philip Chiangu ambaye anatoka kule Zimbabwe, uh, Dani Jordan, hawa ni viongozi ambao kwa namna moja ama nyingine watakuwa wana push ama wana, wana sukuma ili kuona kwamba mpira wa wanawake pia unakua, kwa sababu ukiangalia barani Afrika Victor Abuso, ligi mathalan bora ni ligi ya Afrika Kusini ambayo inavutia wachezaji wengi, kila mchezaji anataka kucheza Afrika Kusini, lakini bado pia soka la wanawake Afrika Kusini yenyewe halijawa kubwa sana, licha kwamba imekuwa ikitawala soka la wanawake Kusini mwa Afrika. Kwa hiyo ni changamoto na pengine, uh, huenda basi mashindano haya yakatumika kwa hizo timu kujiandaa na ya wanawake hapo baadaye ya kufuzu kwa fainali za Afrika. Na miwapuni unajikuna nasi, popote pale ulipo unasikiliza jukwa la michezo kutoka hapa RFI Kiswahili jijini Kampala, nchi Uganda ni saa 12 dakika 49. Asante sana Abdul Suleiman Semgenyi, mwenyekiti uh, wa mashabiki wa Arsenal uh, kule nchini <laughs> nchi Uganda. Naam, anatupata uh, vyema sana kwa maeneo ya Kajansi. Kajansi ni barabara kuu ya kutoka Kampala kwenda Entebe, na iwapo nafuatilia ligi kuu kule barani Ulaya kule nchini Uingereza uh, mechi kadhaa zinaelekea kukamilika. Liverpool wako kifua mbele, kombo matatu kwa bila dhidi ya Southampton, lakini Manchester United mechi itakamalizika hivi inavyoonekana dhidi ya West Ham ambao ni moja kwa moja. Baadaye kidogo kutakuwa na Brighton watakuwa wakicheza na Tottenham, lakini kule nchini Ufaransa Ligue 1 ah, Lille na Nantes wanacheza linaongoza kwa bao moja kwa bila, ni kipindi cha mapumziko. Lakini baadaye Montpellier walikuwa wanacheza na Nice, uh, huku klabu ya Saint Etienne kucheza na Caen uh, ndivyo mambo yalivyo kule uh, barani Ulaya. Na turejee uh, barani Afrika, twende kule nchini Kenya. Wiki hii kamati ya nidhamu ya shirikisho la soka barani Afrika CAF imeandikia barua klabu ya Gor Mahia na kuitaka kulipa faini ya dola elfu tano baada ya mashabiki wa klabu hiyo kuzua fujo wakati wa mechi ya hatua ya makundi kuleta jila shirikisho dhidi ya Rayon Sports ya Rwanda kummaoaliokuwa katika uwanja wa Kasarani bwana. Inaonekana baada ya kufunga bao la pili mashabiki wa Gor Mahia wako wanafurahia. Aina ya mashabiki wa Gor Mahia ndio aina ya mashabiki wa Simba na ndio aina ya mashabiki wa Yanga, Victor Abuso, uh, si watofautishi sana kwa sababu wao mara zote huwa wanafikiri kwamba Uh, ushindi kwa timu yao ndio mpira wao, hawafahamu kufungwa na, na, na, na, ni wazi kwa sababu ukiangalia Gor Mahia walikuwa wana kikosi bora sana katika kundi dio lilokuwapo wakiwa pamoja na Yanga, Rayon Sports pamoja na USM Alger. Kila mtu hadi kabla ya mchezo mmoja, wa mwisho, alikuwa anawapa nafasi ya wao kwenda katika hatua ya robo finali, lakini kilichotokea katika mechi mbili za mwisho mambo yalikuwa si mambo na uvumilivu. Mashabiki wao wana uvumilivu ambao una kikomo chao. Kwa hivyo pamoja na, na, na wao kuharibu mali, tulishuhudia wakirusha viti pale uwanjani. Uh, ni vitendo ambavyo si vya kuungwa mkono sana kwa sababu vinarudisha nyuma hata zile jitihada ndogo za, za, za, za, za, za kukuza mpira barani Afrika. Gor Mahia ni klabu kubwa. Sasa unajiuliza kama aina mashabiki wako anafanya vile, mashabiki wa klabu kama ya Kariobangi Sharks ama mashabiki wa klabu kama Sofapaka, Sofapaka, wao wafanye nini? na <laughs> ni, ni, nafikiri na adhabu inabidi uwe kali sana vitabuso kwa sababu hata shirikisho la soka nchini Kenya pia ilipaswa kukemea, lakini sijasikia yes, kama wamekemea. Pengine, pengine na wenyewe watachukua hatua baada ya kafu kufanya hivyo. Lakini yote kwa yote, mpira um, ni mchezo wa uungwana ambao Uh, haustahiki kukumbwa na, na, na, gasia na mara kadhaa ambazo zimekuwa zikishuhudiwa katika viwanja mbalimbali vya michezo hapa barani Afrika. Utafahamu mwaka juzi tu mashabiki kadhaa nchini Malawi walipoteza maisha, lakini pia katika mechi ya klabu bingwa baina ya Primeiro Agosto na Mazembe wiki iliyopita mashabiki walifurika kwenye uwanja wa, wa, wa, wa michezo mjini Angola wa, mjini Rwanda wakapoteza maisha. Tanzania, mashabiki tumeshuhudia wa Simba na Yanga wakifanya fujo uwanjani, kisa tu hawaridhishwi na aina ya matukio ambayo timu yao inayapata. Hata juzi tuliona Simba wakimrushia chupa chupa <laughs> wachezaji na, na, na kocha. Ni matukio ambayo natokea sana. Ni kweli na nafikiri eh, suluhu si tu elimu, suluhu ni kupiga adhabu kali zaidi kwa kwa, kwa, kwa klabu kwa sababu mashabiki nawenyewe wataumia. Simba na Yanga ni, ni klabu za watu, lakini Victor Abuso, kwa taarifa yako na msikilizaji, ni kama mwaka 2016 pale mashabiki wa Simba walipovunja viti walipongoa viti wa taifa klabu yao ilipigwa faini ya milioni 300 za Tanzania. Uh, mifumo ya kuwa ataki moja kwa kamera maalum ambazo zita saidia kuwapata waalifu ambao wametekeleza vitendo hivyo wahukumiwe wao kama wao, lakini si kuziadhibu taasisi ambazo wanazishabikia, jambo ambalo pengine huweza huenda likachangia likasaidia sa kupunguza kwa matukio kama haya katika viwanja vya soka. Na masante, tuende kule nchini Rwanda. Mshindi wa mbio za baiskeli za Tour du Rwanda Samuel Mugisha amesema anajipanga kuhakikisha kwamba anafanya vyema katika mashindano ya baiskeli ya dunia yatakaofanyika mwishoni mwa mwezi huu kule nchini Austria na bila shaka Rwanda itawakilishwa na. na mbali na Bwana Mgisha kutakuwa na Didier Munyaneza, Jean Paul Ukini Wabo na Joseph Areruya. Hawa ni baadhi ya wanaisha baiskeli ambao tunaweza kusema ni maarufu sana kule Rwanda na wamebeba wa, Rwanda pakubwa sana Viktor Abuso ukianzia na, na michano ya baiskeli ya, ya Tudi Rwanda mwaka jana, lakini pia Tudi cameron pia wamefanya vyema, lakini vilevile vile, uh, michuano ya baiskeli eh, ya Amisa Bongo kule nchini Gabon pia na kwenyewe walifanya vyema. Hadi ukiangalia katika miaka karibuni, uh, Rwanda mchezo wa baiskeli ume, umekuwa pakubwa sana na hawa wachezaji wanakuja kuchezea timu ya Rwanda si kama wachezaji wa ridhaa. Kuna timu ambazo wanazitumikia. Kuna wachezaji wengine wanacheza Afrika Kusini, kuna timu wanazoziendeshea baiskeli, na kuna wachezaji wengine wako, wako palepale Rwanda na wengine nje nchi hiyo. Kwa hivyo hii inaonyesha wazi kwamba mchezo wa baiskeli umeanza kupewa nafasi kubwa sana miongoni mwa wanamichezo hapa barani Afrika, na ndio maana hata na na tumeshuhudia mashindano ya yanatazama yana, yana, yana, yana, yana, yana, kwa, kwa karibu sana na wapenzi na, na, na, na, na, mbalimbali wa michezo barani Afrika na hata duniani kwa ujumla. Naam, kweli kabisa ni baskeli ni jambo zuri sana mwenyewe, niwahi ku kushiriki mara kadhaa, lakini siku hizi huyu Josefu Areuya, kwa, kwa faida ya wasikilizaji wetu ni mshindi wa, wa, wa michuano ya vijana ya, ya, wa, wa, wa vijana upande wa vijana wa mbio za baisikeli za Tour de Rwanda ambazo zilifanyika mwaka jana, na ni mchezaji ambaye amekuwa kitazama kwa jicho la kipekee kwa namna ambavyo amekuwa akipeperusha vyema bendera ya, ya Rwanda. Na mtumalize na habari njema kabisa, nchi za Korea Kusini na Kaskazini zimekubaliana kutuma umbi la pamoja la kuandaa michuano ya Olimpiki mwaka 2032. Hatua hiyo imefikiwa baada ya mkutano wa viongozi hao wawili wiki hii kule jijini Pyongyang. Haya ni mataifa ambayo amekuwa na uhasama wa muda mrefu sana, tukiona yanafanya mambo kama haya ni furaha sana, tunawasema kwamba michezo ni jambo ambalo linaweza kuleta amani katika dunia hii kabisa, Victor Abuso. Ingawa imeshindikana Sudani kusini kutumia michezo kuleta amani, lakini tumeshuhudia nchini Ivory Coast mwaka elfu mbili na kumi baada ya vurugu za uchaguzi uh, wanamichezo wakina Didier Drogba walisaidia kuleta amani. Pengine nafikiria hata ombili, licha ya kwamba litapata upinzani kutoka kwa nchi ya Israel, huenda likapewa lika, lika, lika nguvu zaidi kwa namna ambavyo dunia inataka kushuhudia uh, mataifa haya yakimaliza sintofamu ya zaidi ya miongo mi tangu vita ya Korea imalizika 953 na nam, bila shaka namuona mwenzangu Sabina na Bigambo na kuashiria kwa vidole kwamba, <laughs> na Sabina tunashukuru sana, nam, mchezo, leo, sana kwa kufika. Na msikilizaji, tunafika mwisho wa jukwaa la mchezo Jumamosi hii ya leo, imekona furah yetu sana kuwa pamoja nayo. Mi naitwa Victor buso na Fredrick Mwaka, kwa heri. Na kabidhi kwa mwenzangu Sabina na Bigambo. Nam msikilizaji, basi hadi hapa, hatuna la ziada. Asante kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri. Tulize hamu wangu wa dhati hey, tamaa zangu zimenikwamia mikononi Okay, natamani kujua what you plotis, ata landlord upeana notice kimaulana, ingilia kati his ne expensive but worth it. Kwa nini uliamua kutangulia Lea? yangu imechange usingizi na kutamani Kusotu... namna hiyo msikilizaji, anaitwa Amos na Joshua anakuambia, tutaonana baadaye. Ndivyo anavyotamatisha matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri na usalimie Maulana.