Mungu yupo pamoja nao popote pale ulipo. Imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni jijini Dodoma nchini Tanzania, ni sawa na saa kumi na moja kamili za jioni majira ya huko Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam. Ali Bilali. Karibu katika matangazo yetu ya leo, siku ya Jumanne, ambapo uh, kwanza tulionao ni pamoja na waasi wanaodhaniwa kuwa ni wa ADF wamemuua raia mmoja wa wilayani Beni, mashariki mwa DRC si, na kuwateka nyara raia wengine 17. Na shirika la afya duniani WHO linasema kuwa juhudi za kudhibiti kuenea kwa maambukizi zaidi ya virusi vya Ebola jibundi Kivu kaskazini zinakabiliwa na changamoto na hasa kipindi hiki ambacho makundi ya waasi yameendelea kutikisa katika eneo hilo. Na Umoja wa Ulaya umesema kuwa utaunda chombo maalum cha kisheria ambacho kitasaidia na kuyalinda makampuni ya kimataifa yanayofanya biashara na Iran, mpango ambao unasema utaiepusha kampuni hayo dhidi ya vikwazo vya Marekani. Kuna hayo, bila shaka, na mengine mengi. Karibu habari kamili. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www rf kiswahili com Waasi wanaozaniwa kuwa ni wa ADF wamemuua raia mmoja wilayani Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kuwateka nyara raia wengine kumi na saba pamoja na kuteketeza kwa moto nyumba kadhaa usiku wa kuamkia leo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chubwe Ngurumbi, ipoje hii Jeshi la Kongo FARDC limenyoshea kidole cha lawama waasi wa ADF kwamba ndio wanaoendelea kuwaua raia wilayani Beni. Mike Azukai ni msemaji wa jeshi la FARDC wilayani Beni. Kwa mara nyingine tena tathibitisha ya kwamba wilayani Beni tukabiliana na ugaidi unaoendeshwa na waasi wa Uganda wa ADF. Kwa kupambana na ugaidi huo, tuwaomba tuungane sisi Wakongomani Kiongozi wa wilaya ya Beni amesema ya kwamba baada ya kumuua raia mmoja kijijini Oicha, waasi hao wa ADF waliwateka nyara watoto wasiopungua wa kumi. Dona Kasereka Kibwana ni kiongozi wa wilaya ya Beni. wa ADF nalo, waliingia mgini ya Oicha, wakaua mama moja na kuba watu kumi na saba na kuchoma nyumba nyingi sana, atoe maliza kuhesabu raia. Jimboni Kivu Kaskazini wana mtazamo gani baada ya mauaji hayo? Ni kulilia Mungu hakuna Mwengine kudunia hapa e FRDC ifanye e kazi yake na Monisco apate salama nao watetezi wa haki za binadamu wamesema umoja wa mataifa ufanye kila juhudi za kudumisha amani na usalama wilayani Beni Jonas Simisi ni mtetezi wa haki za binadamu jijini Goma. Tumeumbiwa kuishi kama watu wengine, tunahitaji wale ambao wanahusika na amani kutuletea amani, tuweze kuishi kama mataifa wengine. Hawiajiri wakati ambapo raia jijini Beni wagoma kazi wakitaka serikali ya Kongo idumishe usalama wilayani Beni, mashariki mwa Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Nam daima. Na habari kutoka katika eneo hilo, shirika la afya duniani WHO linasema kuwa juhudi za kudhibiti kuenea kwa maambukizi zaidi ya virusi vya ebola jimboni Kivu Kaskazini zinakabiliwa na changamoto na hasa kipindi hiki ambacho makundi ya waasi yamezidisha mashambulizi katika maeneo ambayo ni kitovu cha ugonjwa huo. WHO inasema mashambulizi ya mwishoni mwa juma lililopita yalifanywa na waasi wa Uganda wa ADF pamoja na yale ya makundi mengine mashariki na kaskazini mwa jimbo hilo, kumefanya lisitishe operesheni zake. Dr. Peter Salama ni naibu mkurugenzi mtendaji wa kitengo cha dharura katika shirika la afya WHO. Operesheni yetu The inakabiliwa in na changamoto kubwa ya kwanza ni kukosekana kwa usalama. Tunashuhudia ongezeko kubwa la mashambulizi, hasa kutoka kwa kundi la waasi wa Uganda wa ADF. Changamoto nyingine kubwa ni kutopata ushirikiano kutoka kwa wanafamilia na wananchi, kukosa uaminifu wa, haya yote yanaleta changamoto ya tatu ambayo ni kwa sasa tuna eneo kubwa la kukabiliana na kuenea kwa ugonjwa wa Ebola hadi nchini Uganda. Mbali na mashambulizi ya makundi ya waasi kwenye eneo hilo, WHO imesema baadhi ya familia zimekuwa hazitoe ushirikiano wa kutosha kwa wataalamu wake ili wapatiwe chanjo, swala ambalo linatishia kuenea kwa maambukizi zaidi. Daktari mmoja nchini Sudani Kusini ambaye anaongoza hospitali yenye wagonjwa wengi na ambayo imekuwa ikiendesha shughuli za upasuaji katika mazingira magumu ameshinda tuzo ya kifahari ya Nansen ya shirika la wakimbizi duniani la Umoja wa Mataifa. Taarifa za UNHCR imesema hospitali ya Maban ya Evan Atar huko Adaha katika mji wa Bunj, Sudani Kusini hupokea wakimbizi zaidi ya elfu laki moja na arobaini na nne kutoka jimbo la Blue Nile nchi jirani ya Sudani. Mashine ya x-ray ya hospitali imevunjwa, lakini Atar na timu yake hufanya upasuaji wa watu karibu 60 kila wiki katika chumba chenye mwanga mmoja tu, na wafanyakazi hutumia sindano za ketamin na epidural ya mgongo badala ya anestesia ya jumla. Shirika hilo limesisitiza jeshi la Tanzania kwa ushirikiano na vyombo vingine vya usalama nchini humo wanaelekea kufanikisha zoezi la kunyanyua kivuko cha MV Nyerere ambacho kilizama juma moja aliyopita na kusababisha vifo vya watu zaidi ya laki mbili na ishirini na wanne na na, akizungumza hii leo kwenye eneo la tukio, mkuu wa majeshi ya Tanzania Jenerali Venans Mabeo amesema. Zoezi la kunyanyua kivuko hicho limefikia pazuri, na likikamilika watakivuta hadi pwani kwa taratibu nyingine. Kwa hivi sasa bado juhudi za kukivuta kivuko cha MV Nyerele ambacho kilizama siku ya Alhamis ya Septemba ishirini uh, bado zinaendelea hapa katika eneo ama kisiwa hiki cha Ukara, na kwa hivi sasa kinachofanyika uh, ni kujaza yale maboya ambayo yatakwenda kusaidiza kuweza kukiinua kile kivuko ambacho, uh, awali wakati kivuko hiki kinazama kilikuwa kimepinduka sehemu ya juu ikienda chini na sehemu ya chini ikienda uh, juu. Kwa ufikia jana jioni Uh, kikosi cha uokoaji na ambacho kinashughulika na kuinyanyua meli hii kikafanyikiwa sasa kuilaza, uh, meli upande mmoja, nam kumradhi, msikilizaji, anaitwa Martin Nyoni, huyo mwandishi wa habari wa RFI Kiswahili ambaye alikuwa akizungumza akiwa katika eneo la tukio. Bila shaka mkuu wa majeshi utamsikiliza katika taarifa zetu za hapo baadaye. Saa kumi na mbili dakika nane majira ya Afrika Mashariki, shirika la kimataifa lilotetea haki za binadamu la Amnesty International limelaani vikali kukamatwa kwa maelfu ya raia kwenye mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, ikisema namna raia hao walivyokamatwa kunatia doa hatua za hivi karibuni zilizopigwa na taifa hilo kuhusu haki za binadamu. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi, ilikuwaje? Amnesty International ilikuwa ikijibu taarifa ya serikali ya Ethiopia kupitia jeshi la polisi nchini humo ambalo limethibitisha kutekeleza msako na kuwakamata mamia ya raia wanaotuhumiwa kuhusika katika vurugu za jijini Addis Ababa na kwenye mji wa Burayu. Mkurugenzi wa shirika hilo kanda ya Afrika, Joan Nyanyuki, amesema wakati vyombo vya usalama nchini Ethiopia hivi karibuni vikiwa vimepiga hatua kuhusu haki za binadamu havipaswi kurudia makosa ya awali ya kuwakamata watu bila sababu. Makabiliano ya hivi karibuni mjini Adis Ababa na kwenye mji wa Burayu yalihusisha watu kutoka jamii ya Oromo ambao wanakalia ardhi ya mjini na watu kutoka jamii nyingine ndogo ndogo nchini humo. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed mwishoni mwa juma lililopita aliahidi kuwa vyombo vya usalama nchini humo vitakabiliana na watu walioshiriki na kuchochea vurugu hizo ambazo zilisababisha vifo vya watu zaidi ya thelathini. Jose Filomeno dos Santos, mtoto wa rais wa zamani wa Angola Jose Eduardo dos Santos, amezuiliwa kwa muda kutokana na kesi ya rushwa ya dola milioni mia tano ambapo hakimu mkuu wa jamhuri amesema kuzuiliwa kwake ni kutokana na ugumu wa kesi hiyo kupi, kupisha uchunguzi. Kwa mujibu wa mwanasheria mkuu nchini Angola, tayari uchunguzi umeanza na kwamba kuzuiliwa kwake Jose Filomeno dos Santos ni kutokana na ugumu wa kesi, lakini pia ni kutaka kuweka wazi kesi hii, kuhakikisha pia ufanisi katika uchunguzi. Mwanasheria huyo amesema kuna ushahidi wa kutosha unaothibitisha kuwa watuhumiwa walijihusisha na rushwa. Na Afrika Kusini Jumanne imetangaza marekebisho ya masharti ya kutoa vibali vya kutembelea nchini humo, hatua yenye lengo la kuvutia uwekezaji na watalii ili kusaidia kuinua uchumi wa nchi hiyo iliyoimarika barani Afrika. Waziri wa mambo ya ndani Malusi Gigaba amefafanua hatua kadhaa zinazoruhusu wageni wanaoingia mara kwa mara na wahamiaji wa kigeni pamoja na wafanyabiashara kuwa na viza ya muda mrefu ya kuingia nchini humo hadi miaka kumi. Sheria hiyo, hata hivyo, itaanza kufanya kazi kuanzia mwezi ujao LF. Radio France Internationale saa 12 dakika 11, majira ya Afrika Mashariki. Bila shaka hapo jijini Kigali nchini Rwanda ni saa 11 na dakika 11. Umoja wa Ulaya umesema kuwa utaunda chombo maalum cha kisheria ambacho kitasaidia na kuyalinda makampuni ya kimataifa yanayofanya biashara na Iran, mpango ambao inasema utaipusha makampuni hayo dhidi ya vikwazo vya Marekani. Umoja wa Ulaya, Iran yenyewe, China na Urusi moja kwa pamoja zimeapa kuhakikisha zinalinda maslahi ya, kampuni yao, ya, ya makampuni yao yanafanya biashara na Teheran na ambayo imetishiwa kuwekewa vikwazo na Marekani iliyojitoa kwenye mkataba wa nyuklia wa Iran na mataifa magharibi. Federica Mogherini ni mkuu wa sera za mambo ya kigeni wa Umoja wa Ulaya. EU A legal entity to facilitate nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya wataweka mfumo wa kisheria ili kuwawezesha kuwepo kwa utaratibu halali wa miamala ya kifedha utakaosaidia kampuni za nchi za Umoja wa Ulaya kuendelea kufanya biashara na nchi ya Irani. Biashara hizo ziweze kuwa ni kwa mujibu wa sheria za Umoja wa Ulaya, na mfumo huu utakuwa wazi kwa wadau wengine duniani kote. Haya yanajiri wakati huu rais wa Marekani Donald Trump akisisitiza kuwa hatukuwa na mazungumzo ya ana kwa ana na rais wa Iran Hassan Rohani kando na mkutano wa kila mwaka wa Umoja wa Mataifa ulioanza leo jijini New York huko Marekani. na upinzani wa mrengo wa kati na kushoto pamoja na wapinzani wa wastan wametangaza kuangusha utawala wa waziri mkuu Stephen Loven wakati huu mrengo wa kushoto wa kushoto na wa kulia ukijadili kuhusu nani ataunda serikali mpya nchini Sweden. Kiongozi wa muungano wa vyama vinne vya kisiasa Ulf Kristersson amesema kulikuwa na ulazima wa kuondoka kwa waziri mkuu na kuundwa kwa serikali mpya. Nchi ya China leo imesema ni jambo lisilowezekana kufanya mazungumzo kuhusu biashara na Marekani wakati utawala wa Washington ukiendelea kutangaza tozo zaidi kwa bidhaa kutoka China. Mwandishi wetu Steven Mumbi ana maelezo zaidi. Akizungumza siku moja tu baada ya Marekani kutangaza tozo ya kodi ya dola bilioni 200 kwa bidhaa kutoka China, naibu waziri wa biashara Wang Showen amesema nchi yake iko tayari kwa majadiliano, lakini lazima pande zote ziheshimiane. Kauli ya China inakuja wakati huu waziri wa fedha wa Marekani Steven Mnuchin akionya kuwa nchi yake inaandaa orodha nyingine ya bidhaa za China ambazo zitatozwa kodi itakayofikia dola bilioni mia mbili sitini na saba. Wataalamu wa masuala ya uchumi na biashara wameonya kuhusu kuendelea kwa vita vya kibiashara kati ya China na Marekani. Na serikali ya Israel imeionya Mosku kuhusu madhara ya uamuzi wake wa kuipa ulinzi zaidi wa anga mashirika Uh, mshirika wake Syria kufuatia kudunguliwa kimakosa kwa ndege ya Urusi na ambapo Urusi inasema Israel ndiyo iliyohusika. Urusi imekuja juu zaidi baada ya tukio hilo la kudunguliwa kwa ndege yake katika bahari ya Mediterranean na kutangaza kuilinda zaidi anga la Syria kwa kuipa uwezo zaidi wa vifaa vya ulinzi kwa kuipa makombora yajulikanayo kama S300, na ambapo kwa sasa serikali ya Bashar al-Assad inamiliki makombora yasiyokuwa ya kisasa ya S 200. Mataifa ya Israel na Marekani yametiwa wasiwasi na hatua hiyo ya Siria kukabidhiwa makombora hayo ya kisasa. <tune> Naam, tayari tunaelekea viwanjani, niko naye studio hapa Mr Steven Mumbi. Nakuita rasta. <laughs> Eh, habari ya jioni ya Albilali. Habari za jioni ni njema. Tupe basi kuhusu matokeo hapo jana baada ya kina Ronaldo kubwagwa. Na pamoja na Messi. Kumtaja Ronaldo lazima mtaje na Messi kwamba Luka Modric kiungo wa kati anayechezea klabu ya Real Madrid ya nchini Hispania na timu ya taifa ya Croatia ndiye mchezaji bora kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na nane. Modric alishinda tuzo hiyo baada ya kumshinda Cristiano Ronaldo anayechezea klabu ya Juventus na Mohamed Salah kutoka nchini Misri anayecheza katika klabu ya Liverpool huko England aliyeshinda tuzo ya bobola la mwaka wa elfu mbili na kumi na nane. Sasa Ali Bilali kuanzia mwaka wa na kumi na saba, tuzo za FIFA imekuwa ikitolewa kwa kushirikiano na ile ya Ufaransa yani Balondo na siku hizi hufahamika kama FIFA Balondo, ushirikiano ambao utaendelea kwa miaka sita. E, katika tuzo nyinginezo Al Bilal, bao la mchezaji bora la mwaka amepewa Muhamed Salah anayekipiga na klabu ya Liverpool akitokea nchini Misri. Kocha bora wa mwaka kwa upande wa wanaume ni Didier Deschamps akitokea nchini Ufaransa. Kipa bora ni Thibaut Courtois ambaye ni mbergiji, akikipiga na klabu ya Real Madrid hivi sasa. Kocha bora kwa upande wa wanawake ni Leina Pedros akitokea klabu ya Lyon. Eh, shabiki bora wa mwaka ali Bilal pia FIFA wametambua kwamba mashabiki nao vile <laughs> vimbwanga vyao ama mm -hmm. E, kuhamasisha kwao wawapo jukwani na wenyewe wana umuhimu. Amepewa mshabiki kutoka nchini Peru wakati aliyekuwa akishabikia wakati wa michuano ya kombe la dunia. Kwa hiyo, mbwembwe na vimbwanga vinalipa, uwapo uwanjani lazima e, namna ambavyo unahamasisha, namna ambavyo unaongoza wenzako, sema vinalipwa, labda tungefahamu uh, tuzo hiyo thamani yake ni vitu vya akina sasa, hivyo inabidi tu, tufuatilie kwa undani zaidi, ili tusianze ku, ku, ku, ku, kuwa mashabiki kindaki kindaki. Naam e, e, <laughs> e, pia upande mwingine pia mchezaji mwenye nidhamu ni Lena Thai kutoka Ujerumani. Sasa kikosi bora cha wachezaji kumi na moja cha dunia ni kipi? e, David De Gea na ni raia wa Brazil kuingineko, kuingineko Albilal katika mbio za mbio za baiskeli, kule Gabon. Naam, timu ya taifa ya baiskeli ya Rwanda imewasili katika mji wa kusini mashariki mwa Cameroon wa Douala ambako wanatarajia kushiriki katika mashindano ya mbio za baiskeli za mwaka huu za uh, Grand Prix Chanta Bia nam, Chantal Bia. Chantal Bia, uh -huh. huko Gabon sasa ambako umekutaja uh -huh. hivi punde ni mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya Gabon Daniel Cousin ametangazwa kuwa kocha wa timu ya taifa baada Na pie... Daniel Cousin nam, eh, Daniel Cousin <laughs> eh, sasa amechukua nafasi hiyo baada ya Pierre François Aubameyang, baba wa mchezaji wa Arsenal Pierre Emerick Aubameyang kukataa ofa ya kuifundisha timu hiyo. Waziri wa michezo wa Gabon Alain Claude Bile Bainze amesema kwa kushirikiana na shirikisho la soka la nchi hiyo Fegafut wamefanya kazi kubwa kuchagua eh, Daniel Coze, na wanaamini ataisaidia timu hiyo kufanikiwa. Ni nahodha wa timu hiyo aliyekuwa nahodha, aliyekuwa nahodha wa timu ya ya taifa ya Gabon. Nimemsikia ni, ni punde tu baada ya kuteuliwa kwake akisema kwamba atajaribu kufanya kazi na watu wachache. Anasema timu yake itakuwa na watu watano. Watu watano yani ile timu, benchi la ufundi, benchi la ufundi, eh, timu yake itakuwa na watu watano. Hana haja ya kuwa na watu wengi. Na, na na, na hiyo ni hatua nzuri, mimi napongeza kwa sababu mnavyokuwa wengi pia kuna kuwa, kuna kutoa maamuzi mnakuwa mnavutana. Kwa hiyo huenda ikawa ni hatua nzuri ambayo itasaidia kikosi hicho kuwa bora kwa sababu, eh, katika michuano ya kuwania kucheza kombe la mataifa ya Afrika watakuwa wakicheza na timu ya Sudani. Na huko Ufaransa, Monaco watakuwa wenyeji wa Ajaz FC, Nantes watakuwa wenyeji wa Nice, na Troyes FC watawaalika Saint Etienne. Na huko katika ligi kuu ya England unafahamu kuna michezo kumi lakini michezo michache itakayopigwa hii leo. Blackpool watakuwa wenyeji wa Queens Park Rangers, Bolton Albion watakuwa wenyeji wa Burnley. Nam ni mpishe nafasi Julian Rubavu anakujia na makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya changamoto kwenye sekta ya uvuvi ziwani Victoria, ambapo serikali za nchi za Afrika Mashariki zimekuwa zikipiga marufuku matumizi ya nyavu zisizoruhusiwa kitaalamu kwa lengo la kusawisha zao la samaki na uvuvi sahihi. Aidha, katika kukabiliana na changamoto hiyo, hatua mbalimbali zimekuwa zikichukuliwa na serikali, ikiwemo kuhimiza wavuvi kuzingatia sheria za uvuvi na kuwajibisha wavuvi na wazalishaji wa zana haramu kwa kuwa kutangazia hilo utawasikiliza baadhi ya wavuvi ziwani Victoria, upande wa Tanzania huko Bukoba, lakini pia utasikia wadau mbalimbali, na mwisho kabisa utasikia kauli ya serikali ikitolewa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Magufuli. Mtayarishaji ni mimi Julian Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, wavuvi wa huko Bukoba ni miongoni mwa waathirika wa operesheni Sangara inayolenga kutokomeza uvuvi haramu, ambapo kwa sasa wanadai kukabiliwa na hali ngumu ya maisha kama wanavyoeleza hapa. Jackson Pascal ule mkumbo ule tukumba lazima unakaa umepigwa mdomo na kwa una mwelekeo wowote unatanga. Yani unakuwa umekumbwa kwa sababu unakuwa una ajira ya kiujumla. Ah, sasa hivi kwa kweli yani nahangaika hangaika tu sina mwelekeo na tanga tanga hiyo shughuli ninayopata ni tunatekateka migonzo hii, migonzo yenyewe haieleweki. Yani tupo tupo kwa kweli. Serikali kwa ikituwezesha shughuli ambazo zitakuwepo kwa mfano kama uvuvi, yani, mitego nyavu ambazo, ambazo, zimeruhusiwa, hapo ndo tunaweza tukajiwezesha kidogo. Mimi naitwa Mgonizi Anthony. Mimi operesheni ilinigusa kwa sababu nilikuwa na na nakidhi mahitaji yangu kupitia huo uvuvi, lakini baada ya kuona kwamba ile ile kama takamata imepita, na sisi tukaamua kufanya aje, tukaamua kusalimisha. Sasa hivi najishughulisha tu na kazi za kawaida kawaida, kibarua vikionekana nafanya, mara kupakia mawe, mara kupiga tofali, ndio hivyo, naendelea na shughuli hizo. Hapana, haiwezi kaniingizia kipato kulingana na kipindi cha nyuma, lakini ndio hivyo, tunatii tuna, tuna sheria bila shuruti. Nilikuwa naomba serikali kama kuna uwezekano wa kutusaidia, tungesaidiwa kama tunaunda kama kundi kama vijana watano au kumi, tunapata msaada kama zipo nyavu zile ambazo zinazoruhusiwa. Na kuzipata, kazi. Mtaa wa Kafuti, kwa sababu watu kaona hamna chochote kinachoendelea na familia inahitaji matumizi na chakula pia, stand kule. Sasa hivi angalau nafanya kazi kwenye matipu na mawe, ni kidogo kiukweli. Kama vijana, kama vijana, kama watu watano tupewe nyavu labda na mitumbo ambayo ipo fanye kazi vizuri tu kwa mzee mili na mimi nilikuwa mmoja wapo, ndio kwa anavua nyavu hizi tukasalimisha zile nyavu. Sisi uvuvi wetu kawaida tangia zamani, sisi ni wa..., tulikuwa ni waroaji. Maisha yalikuwa ni magumu kiasi ya kwamba kila mtu aliasili kuanzia kwenye familia, kwa sababu tulikuwa tumeshazoea kuvuvu, kufanyaje kuvua kila siku, kupata hela kila kila siku eh. Tumerudi nyuma kwa sababu kitu Watu wengi sana walikuwa wanategemea kuvua mitego yao, unakuta tuko tuko wawili tunavua, lakini ili mradi Mungu akitusaidia tukapata hela ya kula, tunashukuru Mungu. Inabidi tupe vitendea kazi, yaani kama, kama, kama ni mm, nyavu. Wao walitwambia kwamba tuna mkisha salimisha nyavu hizi, tunawaletea vitenda kazi, kazi vinavyohitajika vinavyoendana na, na sheria inavyosema, lakini vitu hivyo sisi hatukuviona mpaka hivi leo. Mwaro wa Kafuti ni moja ya maeneo yenye wavuvi wengi waliositisha shughuli za uvuvi huko Bukoba, kama anavyoeleza mwenyekiti wa mtaa huo Bwana Lispichus Mchunguzi. ni kwamba hadha imekuwa kubwa kwa wananchi waliokuwa wamezoea yale ya mambo ya kizamani. Uvuvi haramu unazuiliwa, labda mitego ya nchi, labda tatu nne tano, wanazuia wao wanaendelea, waliona jambo njambo la kawaida, lakini baada ya watu kukamatwa, kupigwa faini, kunyanganywa mali zao, kupitia vyombo vya habari na sehemu zingine ambazo ziko pembezoni mwa Ziwa Victoria, kwamba wananchi kiuchumi waliathirika, kwa wali sababu watu walikuwa na mikopo, wanatakiwa warejeshe. Kwa hiyo niseme, hali ilikuwa si nzuri kiasi kwamba mpaka mtaani na vibaka walikuwa wengi. E, watu wakawa wanabomolewa vibanda vyao Ee mi ndizi hizi kuna ndizi zinaitwa mtwishi ndio ziko kwenye mtaa wangu sana. Mtu anakuta imekatwa au zimekwanyuliwa, ni kutokana na hilo. Lakini sisi kama serikali ya mtaa tulichokifanya, tulikaa kufanya mkutano na wadau, tukawaeleza hasara za uvuvi haramu. Kwanza, mtu anafanya kazi pasipo kujiamini. Pili, unaweza kupoteza mali zako kwa siku moja, mali zilizotuma ndani ya miaka kumi au kwa mitano, unaweza kupotea kwa siku moja. Lakini tatu, tukawaeleza hasara za uvuvi haramu, kwa maana vizazi vinavyokuja vinaweza kukuta samaki Zaji. Makala ni Afrika Mashariki, na tunaangazia juu ya changamoto kwenye sekta ya uvuvi ambapo baadhi ya wavuvi wanaeleza changamoto za ugumu wa maisha baada ya operesheni Sangara kuharibu baadhi ya zana zao. Bwana Didas Mtambalike ni kamanda mkuu wa operesheni Sangara kanda ya Ziwa, na hapa anazungumzia juu ya operesheni Sangara. tunaona kwamba kumekuwa na mafanikio makubwa sana katika operesheni hii na tunasema mafanikio makubwa kwa sababu lengo la operesheni ilikuwa ni kudhibiti vitendo vya uvuvi haramu kwa kutumia zana haramu ya uvuvi zikiwemo nyavu za kuunganisha, nyavu za timba, nyavu zote ambazo zina asili ya kokoro kokoro. Lakini jambo namba mbili ilikuwa ni kuhakikisha kwamba biashara ya, ya samaki wa changa inakomeshwa, na tatu ilikuwa ni kudhibiti utoroshaji wa samaki ama ndani ya nchi ama nje ya nchi katika mipaka yetu tumefanikiwa kwa sababu, katika ni au majau matatu kambia, watu walikuwa wanasema kwamba samaki hawapatikani kwa ajili sure ya mboga, kwa sababu kuna samaki wachanga, lakini akinashua yuu mwezi wa tisa wote hadi viwanda vinakata samaki. Kwanza naomba nikuambie tayari serikali imetoa ruzuku ambapo imelipa asilimia arobaini ya injini wavuvi wajiuu katika vikundi wakachukue ili zile engine tengine. Sasa nitumie fursa hii tuwaunganishe katika chuo chetu cha mafunzo ya uvuvi Mbegani Feta, ili wakama wako kwenye vikundi waweze kutimiza hao masharti. Njini tayari zipo, bado ziko hamsini na moja, waweze kupata hiyo mikopo. Msikilizaji, hivi karibuni, akizungumza na wakazi wa wilaya ya Ukerewe mkoani Mwanza, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Magufuli alipiga marufuku vitendo vya uvuvi haramu, akisisitiza kuwa Operesheni Sangara ni endelevu. Mimi niliwahi kuwa waziri wa uvuvi na mifugo, katika kipindi changu nilichoma nyavu. Nilipoondoka palikuwa na viwanda kumi na moja kanda ya ziwa, na viwanda hivi pamoja na activities za uvuvi zilikuwa zinaajiri karibu watu milioni sita. Baadaye wakaanza uvuvi haramu. Nilipoondoka sangara waliokuwa wanavuliwa wenye saizi ya kilo mpaka mia moja na hamsini wakapotea. Siku hizi mnavua sangara wa kilo tano na unamkuta na mayai. Tulifikia mahali ziwa hili tunalichafua sisi wenyewe. Ndio maana nilipotoka pale, nikaona nitafute waziri ambaye atakuwa na kichaa kichaa kama mimi, nikampata Ruhaga Mpina. Ruhaga Mpina, chapa kazi, waache walaumu leo, kesho watafurahi. Katika zoezi dogo alilolifanya samaki wakubwa wakubwa wameanza kuonekana. Sasa zoezi hili linatakiwa lipatikane, ili watu wasivulie vyombo ambavyo havifai kuvuliwa kwenye ziwa. Itafika mahali hili ziwa litakuwa halina samaki. Sasa ni lazima tuangalie tatizo liko wapi, na tatizo tulitatue. Tunataka mpate samaki wengi, nataka Tanzania yenye mwelekeo mzuri wa kufuata sheria. Nchini yetu ni lazima tuijenge sisi wenyewe. na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya changamoto za uvuvi ziwani Victoria upande wa Tanzania. Ninakushukuru sana msikilizaji, na ninakualika juma lijalo uwe nami na Julian ni Rubavu hapa Radio France International. Barabara kabisa, hiyo naendelea kuitegea sikio. Ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Na sasa ni saa 12 na nusu majira Afrika Mashariki, saa 11 na nusu kule Goma, mashariki mwa DRC. Karibu kwa awamu nyingine, matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Ali Bilali, miongoni mwa wale ambao tumekuanzania pamoja. na waasi wanaoshukiwa kuwa ni wa ADF wamemuua raia mmoja Wilayani Beni mashariki mwa DRC na kuwateka nyara raia wengine 17. Matamshi ya mwanamuziki na mbunge wa upinzani nchini Uganda, Robert Kyagulanyi, maarufu kama Bobby Wine aliyoyatoa hapo jana wakati wa hotuba yake aliyoielekeza kwa rais Yoweri Museveni amepokelewa kwa maoni tofauti na wananchi na wanasiasa. Lakini pia viongozi wa dunia wanakutana kule New York Marekani, katika mkutano ambao rais wa Marekani ya Donald Trump ameendelea kuishambulia mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ya ICC akisema haifai. Nam, mm, karibu kwa habari kamili. Tuanzie huko nchini DRC. Waasi wanaozaniwa kuwa wa ADF wamemuua raia mmoja wilayani Beni, mashariki mwa Kongo na kuwateka nyara raia wengine 17 pamoja na, na kuteketezwa kwa moto nyumba kadhaa usiku wa kuamkia leo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi na mengi zaidi. Jeshi la Kongo FRDC limenyoshea kidole cha lawama waasi wa ADF kwamba ndio wanaoendelea kuwaua raia wilayani Beni. Mike Azukai ni msemaji wa jeshi la FRDC wilayani Beni. Kwa mara nyingine tena tathibitisha ya kwamba wilayani Beni tukabiliana na ugaidi unaoendeshwa na waasi wa Uganda wa ADF. Kwa kupambana na ugaidi huo, tuwaomba tuungane, sisi Wakongomani. Kiongozi wa wilaya ya Beni amesema ya kwamba baada ya kumuua raia mmoja kijijini Oicha, waasi hao wa ADF waliwateka nyara watoto wasiopungua wa kumi. Dona Kasereka Kibwana ni kiongozi wa wilaya ya Beni. wa ADF nalo waliingia mjini ya Oicha, wakaua mama moja na kuua watu kumi na saba na kusoma na na nyumba nyingi sana. Atoe maiza kuhesabu raia jimboni Kivu Kaskazini wanamtazamo gani baada ya mauaji hayo? Na mwingine kudunia hapa FRDC ifanye kazi yake na Monisco apate salama. Nao watetezi wa haki za binadamu wamesema Umoja wa Mataifa ufanye kila juhudi za kudumisha amani na usalama wilayani Beni. Jonas Simisi ni mtetezi wa haki za binadamu jijini Goma. Tumeumbiwa kuishi kama watu wengine, tunahitaji wale ambao wanahusika na amani kutuletea amani tuweze kuishi kama mataifa wengine hawiajiri. Wakati ambapo raia jijini Beni wagoma kazi wakitaka serikali ya Kongo idumishe usalama wilayani Beni, mashariki mwa Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, Erefi Kiswahili. Hayo yanaendelea kutokea wakati maswali yameendelea kuibuka kuhusiana na uwezo wa kundi la wapiganaji wa ADF nalu ambao walifaulu kuingia mjini Beni licha uwepo wa kikosi kikubwa cha jeshi la serikali, lakini pia kikosi cha MONUSCO. Muungano wa mashirika ya kiraia kwenye mji wa Beni jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wametoa wito kwa wananchi wa eneo hilo kuongeza siku za maombolezo hadi Ijumaa wiki hii. Pia wametaka kujiuzulu kwa viongozi wa idara za usalama na wale wa jimbo kwa kushindwa kuzuia mauaji kwenye eneo hilo. Mwishoni mwa juma lilopita, watu zaidi ya kumi na wanane waliuawa katika shambulio lilodaiwa kutekelezwa na wapiganaji wa kundi la waasi wa ADF walioingia hadi mjini kutekeleza shambulio hilo na kuondoka bila wasiwasi yoyote hapo jana hakukuwa na shughuli zilizoendelea jimboni humo. Edgar Mateso ni msemaji wa mashirika ya kiraia jimboni Kivu Kaskazini. Shirika la raia iliita wakaaji kwa, m, kwa mgomo wa kazi na hiyo mpaka siku Alhamisi ya hii juma itakuwa muda wa siku tano. Kwa ngambo yetu kama shirika la raia la mkoa wa Kivu ya Kaskazini, tunaomba Umoja wa Mataifa uangalie namna gani unaweza ukasaidia wakaaji wa Congo wa kwani MONISCO umeshindwa na hata FARDC e, askari wa Kongo wameshindwa kuleta usalama katika hiyo eneo. Na upande wake Ernesto Cavira ambaye ni mbunge kutoka Beni naye pia anaona kuwa viongozi hao wajiuzulu kutokana na muhula wao kugubikwa na machafuko ya mauaji ya mara kwa mara. Kuomba viongozi wa serikali na wajeshi wajiuzulu iko kawaida, kuangalia wameshindwa kazi wanafanya miaka ine na watu wanachinjwa kama nguruwe, watu wanauawa kama mbuzi, na viongozi kila mara wanakuwa na kazi ya kuhesabia maiti. Aa, watu wanateseka wanachoka, na kama hata kwa kandanda mwenyewe iko coach ya timu anakuwa anapigwa kila siku, lazima wabadilishe coach. Na mi nazania kuomba viongozi wajiuzulu wa, wa iko kitu kinaonekana wazi kama nikia lazima, yani wameshindwa, wameshindwa kazi, lazima wajiuzulu. Ni mtazamo wake Ernest Kavira mbunge wa Beni ambaye alikuwa akizungumza akiwa mashariki mwa DRC. Jeshi la Tanzania kwa kushirikiana na vyombo vingine vya usalama nchini humo wanaelekea kufanikisha zoezi la kukinyanyua kivuko cha MV Nyerere ambacho kilizama juma moja liopita na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 224. Akizungumza hii leo kwenye eneo la tukio mkuu wa majeshi ya Tanzania Jenerali Venance Mabeyo amesema zoezi la kunyanyua kivuko hicho limefikia pazuri na likikamilika watakivuta hadi mwalo kwa taratibu nyingine. Wakati huo huo, serikali imeendelea kutoa mkono wa pole kwa familia zilizopoteza ndugu, ndugu na wale walionusurika na ambapo, kila mmoja anapewa shilingi za kitanzania milioni moja. Kampala 93.7 FM saa 12 dakika 37 majira ya Afrika Mashariki. Matamshi ya mwanamuziki na mbunge wa upinzani nchini Uganda Robert Kagulanyi maarufu kama Bobi Wine aliyoyatoa hapo jana wakati wa hotuba yake aliyoelekeza kwa Rais Yoweri Museveni yamepokelewa kwa maoni tofauti na wananchi na wanasiasa. Akizungumza na wanahabari katika makazi yake ya Magere jijini Kampala, Bobi Wine amesisitiza kuendelea na harakati za kupigania demokrasia na haki za binadamu nchini humo, huku akikamata akimtaka Rais Museveni kulinda raia wake. The nation has been looking up to you. Taifa limekuwa likikutazama. Mheshimiwa Rais, bado haujachelewa kufanya jambo sahihi. Mheshimiwa Rais, bado haujachelewa kusikiliza kilio chetu bado haujachelewa kuacha urithi wako kwa nchi Mdiga hii rais sebu, wetu kwa hivyo tafadhali fanya kile kilicho sahihi, so please do what is right. Matamshi yake yanakuja ikiwa ni juma moja tu limepita tangu Rais Yoweri Museveni ahutubie taifa na kuwataka wananchi na wafuasi wa vuguvugu la People Power kuheshimu sheria za nchi wanapowasilisha ajenda zao. Mamia ya raia wa Liberia wameandamana jana Jumatatu katika mji mkuu Monrovia ili kuonyesha ghadhabu kuhusu kutoweka kwa kontena ya pesa zilizochapishwa zenye thamani ya dola milioni mia moja. Fedha hizo zilipelekwa benki kuu ya Liberia baada ya kufika nchini kwa wakati usiojulikana kati ya Novemba na Agosti mwaka huu, lakini zilitoweka kusikojulikana. Umati mkubwa ulioundwa kwa sehemu kubwa na vijana waliosindikizwa na polisi licha mvua kubwa walijitokeza huku wakiimba tunataka fedha zetu, nje ya ubalozi wa Marekani na makao makuu ya Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya. Duru za kijeshi kutoka nchini Nigeria zimearifu kuwa jeshi la nchi hiyo zime, limezima shambulio la kundi la kijihadi la Boko Haram lililojaribu kuvamia kambi ya jeshi kaskazini mashariki mwa Nigeria mashambulizi mfululizo dhidi ya kambi ya jeshi yamekuwa yakishuhudiwa kaskazini mwa mji wa Borno licha ya kwamba kiongozi wa jeshi katika eneo hilo amekuwa akikanusha taarifa za kupoteza, kwa kupoteza idadi kubwa ya wanajeshi. Viongozi wameendelea kusisitiza kwamba mashambulizi ya kundi la Boko Haram yaliyoanza tangu mwaka elfu mbili na tisa yamesababisha vifo vya watu elfu ishirini na saba na sasa kundi hilo limedhofika pakubwa licha ya mashambulizi ya mara kwa mara. RFI Radio France Internationale, na munaendelea kusikiliza RFI Kiswahili saa 12 dakika 30 na, na dakika 40 majira ya Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump muda mfupi uliopita amehutubia baraza la Umoja wa Mataifa, huku akiyakashifu mataifa ambayo amesema yanania ovu dhidi ya serikali yake na ustawi wa Marekani. Kwenye hotuba yake Rais Trump amesema Marekani haitoogopa yeyote ambaye ataonekana kutaka kuingilia uhuru na maslahi yake, akizikashifu nchi za magharibi kwa kuendelea kuilinda Iran kuhusu mpango wake wa nyuklia. Katika hatua nyingine, Rais Trump amesisitiza kutorejesha nchi yake kwenye tume ya haki za binadamu huku akiapa kutoshirikiana na mahakama ya kimataifa uhalifu wa kivita ya ICC. I spoke before this body last year and warned that. Mwaka uliopita nilihutubia kwenye hadhara hii na nikaonya kuwa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imekuwa ni aibu kwa taasisi hii, hii. Inawalinda, inawalinda wakiukaji wakubwa wa haki za binadamu. Tumejiondoa kwenye tume hii na hatutarejea hadi pale mabadiliko ya kweli yatakapofanyika. Na kwa sababu hizo hizo, Marekani haitatoa ushirikiano wowote wa wala kuitambua mahakama ya kimataifa ICC kwetu sisi haina uwezo wala uhalali wala mamlaka no yoyote nam no. Ni sauti yake Donald Trump, rais wa Marekani, wakati wa hotuba yake muda mfupi uliopita, akiishambulia mahakama ya kimataifa uhalifu wa kivita ya ICC. Kiongozi mwenye ushawishi mkubwa katika chama cha upinzani cha Leba nchini Uingereza amesema haifai kuweka kando swala la kubaki kwenye Umoja wa Ulaya iwapo kutakuwa na kura nyingine ya pili ya maoni kuhusu kujiondoa au la. Msemaji wa Brexit Keir Starmer amesema wakati wa mkutano wa kila mwaka wa chama cha mrengo wa kushoto kwamba kampeni kwa ajili ya kufanyika kwa kura ya maoni kuhusu uhusiano wa Uingereza na Umoja wa Ulaya ni miongoni mwa mambo yanayofikiriwa. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuarisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse, mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari au kumpigia simu mtaalamu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyama pori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kive vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa pamoja tunaweza kuishinda Ebola. Namna sasa, tuelekee kwenye wasawa maojano. Wakuu wa nchi mbalimbali duniani hii leo wanaanza kuhutubia katika mkutano wa mwaka wa Umoja wa Mataifa unaong'oa nanga hii leo jijini New York Marekani, huku swala la sera za Rais Trump mizozo ya dunia na mabadiliko ya tabia nchi yakiwa ni maswala yanayotarajiwa kujadiliwa. Mwenzangu Sabini na Bigambo amezungumza na Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya October, ni bila shaka zitaangazia pakubwa hali ya kujaribu kuleta nafuu, kwa sababu taifa, taifa la Iran limegonga vichwa vya habari kwa habari ambazo sio nzuri, kwamba liko katika mikakati ya kujaribu kuunda zana za kinuklia, zana ambazo zikiingia au zikianguka kwa mikono ya makundi haya haramu yanaweza kutumika na kuleta uharibifu mkubwa sana hapa ulimwenguni. Kwa hivyo jambo ambalo inaitokea wazi ni kwamba kutakuwa na hali ya ushawishi kutoka mataifa magharibi kujaribu ku, kuangazia hali ya ya kuweza kujenga kuboresha uhusiano kati ya mataifa shirika, na vilevile upande wa Iran, nafikiri itajaribu kuleta hoja ambazo zinaonyesha kwamba wako tayari kuweza kushirikiana na mataifa mengine ili kukomesha utengenezaji wa hizi silaha ambazo ni hatari kabisa, inaweza kuleta kusababisha uharibifu mkubwa sana hapa duniani. Kwa hivyo bila shaka hizo hotuba sioni kama zitakuwa na makali kabisa, lakini yale malengo, zile hotuba, zile hoja zitaangazia pakubwa, hali tusema kwamba hali ya kujaribu kuboresha uhusiano kati ya mataifa mbalimbali na kujaribu kuangazia ile mikataba ambayo inaweza kuweka ili mataifa aweze kupiga hatua kiuchumi, e, kisiasa na vilevile vile usalama hasa zaidi akiangazia eh, zile silaha ambazo ni hatari mno. Naam, katika mkutano huu, pengine tukiangazia suala la mabadiliko ya tabia nchi, unadhani uh, mkutano huu utaweza kumshawishi rais wa Marekani Donald Trump kwenye makubaliano ya uh, Ufaransa ya mabadiliko ya tabia nchi? Jambo kubwa ambalo Marekani anatilia maanani ni viwanda vyake, kwamba pengine zile sheria ama ile mikataba ambayo wangependa wange, e, iweze kutumika kidogo ni kama inadhuru uh, uh, viwanda vyao kule Marekani. Kwa hivyo rais wa Marekani yeye anajali tu masilahi pakubwa, anajali masilahi ya, ya, ya, ya viwanda vya Marekani bila kuangazia tatizo kubwa ambalo linakumba dunia nzima. Kwa hivyo nafikiri wakati huu katika eh, kongamano hili la Umoja wa Mataifa bila shaka watajaribu kupata nafasi ambayo itawapatanisha naam, kwa upande wa migogoro ambayo bado inaendelea kutikisa ulimwengu. Pengine tutarajie kipi kipya kutoka katika mkutano huu? Migogoro ni mikubwa, ni mingi hapa ulimwenguni: migogoro ya kibiashara, migogoro ya usalama hapa Afrika na mataifa mengine, Mashariki ya Kati, udororaji wa hali ya usalama kule Nigeria makundi ya haramu kuwaua na kuwatesa raia wa kawaida. Mbinu, mikakati kabambe lazima iweze kutafutwa ili kuleta ahaweni, kuleta nafuu kwa sola hili lote. Bila shaka kuna zile hatua za kidiplomasia, lakini vile vile nafikiri tutaangazia pakubwa taarifa za kijasusi, ni jinsi gani vitengo mbalimbali vya kijasusi katika mataifa tofauti yaliyo na uwezo yataweza kusaidia yale mataifa yanayoendelea ili kuweza kupambana na hali hii ya udororaji wa usalama, na hasa zaidi kupambana na makundi haramu ambayo yanaendelea akiibuka uh, kila siku. Ni mtazamo wake Dr Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma kule nchini Kenya. Na sasa ni mpishe Martha Saranga Sabina na Bigambo. Matha Saranga na makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Mjambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kukaribisha katika makala ya Habari Rafiki. Kikao cha 73 cha mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa kinaanza rasmi Jumanne hii kwa hotuba za viongozi mbalimbali, ikiwa ni pamoja na hotuba za marais wa Marekani Trump, Macron wa Ufaransa na Hassan Rouhani wa Iran. Na mkutano huo unafanyika wakati huo ambapo kunashuhudiwa ukosefu wa mafanikio katika migogoro mikubwa nchini Syria, Yemen, Libya hata Bama. Msikilizaji, kwa upande wako, unaona mkutano wa Umoja wa Mataifa una umuhimu gani? Mimi ni Martha Saranga kukuendeshea makala haya, karibu. A, jina langu mimi ni Shukuru Parambiru, anapiga simu nikiwa Zambia, Lusaka. ya mafikiri yangu kwanza ni kusema kuwa umoja wa mataifa walete kitu kinaweza kina leta amani ah, katika Afrika Afrika kabisa, watu wanangaika na wanalia sana ku, kupitia vita nchi yote kabisa, amani hakuna juu ya ya vita, vita iko iko nyingi kabisa juu ya nani ama nchi zote. Tunaomba kabisa juu ya umoja wa mataifa utuletea amani katika Afrika juu tunasumbuka sana na watu wanakufa kama vile nyama. Amani juu, ili ip, ip, ipatikane inaomba inaomba kabisa wote wa wajije fasi wa moya na na wakuu viongozi nao au na na, na, na, na nia moja hiyo. <coughs> <coughs> Asante kwa majina, anaitwa Asimaiti Maiti, ni nyapi, niko Kibondo, ki, mkoa wa Kigoma nchini Tanzania. Mkutano huu kwanza umekuja umekuja kwa muda kwa mahususi kwa sababu Saa hizi mataifa mengi yamekumbwa na mtafaruku wa kisiasa kwa nchi nyingi, hasa hasa hapa barani ya Afrika na barani ya Ulaya pia. Kwa hiyo na imani kabisa kupitia viongozi watakao kukutana, watajadili vitu vya msingi ambavyo vitaweza kuleta mwafaka na, na, na, na, na, na, na kurekebisha. Ukiangalia hata kisiasa saa hizi kama kama barani Afrika hivi sasa hivi, siasa imenyumba sana. Wapinzani wanakandamizwa, wananyanyaswa, hawatendewi haki, lakini na imani kupitia mkutano huu watapata mwafaka, na huenda kukawa na, na, na, na uheni pia Ukichukulia hata mfano juziju umesikia, kuna nchi fulani ambako mpinzani ndo ameshinda kiti kiti cha, cha, cha urais, wakati aliyekuwa anatetea kiti chake alikuwa ni, ni chama tawala, lakini ametanga, am, amekubali kwamba huyo mtu atangaze ameshinda atangaze kuwa rais, lakini kwa baadhi ya nchi inakuwa ni changamoto, lakini nadhani hao mambo yote watayazungumzia. Kisiasa, kiuchumi ili waweze mwafaka. Naitwa Doto Masilamba, napatikana mkoa wa Tabora wilaya ya Unyui. Ninafikiri kwa mkutano huu, mkutano wa sabini na tatu kwa Umoja Mataifa, nafikiri kuna viongozi maraisi mbalimbali ulimwenguni mbali, mbali, wana marekani kupatia huu mkutano sasa. Nikiangalia kabisa kwa undani zaidi, bwana Trump na huyu rais wao ndio vinara, wao ndio vinara, na wao ndio walikuwa wanahitaji waoneshe ushirikiano kwa wageni wanaokuja kufanya mkutano wa kujadili mambo mengi kabisa. Kama wana utofauti, basi ni jema huo utofauti wao waweke pembeni kwanza, waanze kufuatilia mambo muhimu katika mataifa mengine. Hata kama kuna mzozo, basi mzozo wao utafuatiliwa, ila kwa sasa waangalie umuhimu wa mkutano huo, umuhimu wa wageni wanaokuja kati hii, itakuwa ni bora zaidi na wengi watauheshimu mkutano huo na kumpenda pia Nangia. Na naongea na Zakewa Piusi Bundara kutoka amani visiwani Zanzibar. Mimi kwanza sina matumaini yoyote na mkutano huu, kwa sababu nikiangalia nchi kama Marekani, nchi kama Ufaransa, zote ambazo zimewanakaa wale viongozi wakubwa kujadili ni wale wale wachochezi wa migogoro, kwa sababu mgogoro wa Yemen yule walikuwa na uwezo wa kutatua, lakini kila siku tunaona chokochoko zinaendelea zile zile, raia wanauawa makundi ya kigaidi yanaibuka. Basi wenyewe ndo unaona kama mataifa makubwa kama Marekani ndo wanauza silaha kule, yaani manufaa yao ni kuuza silaha. Hata sasa hivi ni mtia maji, tia maji tu kuonyesha kwamba wanajadili, lakini utaendelea kuona mgogoro ule ule, hautaisha. Nina matarajio hasi ya kuendelea kuona kwamba mgogoro ule ule unaendelea kudumu na kuwepo kwa sababu hao hao ambao wanakaa leo kusema kwamba sijui wanaangazia kutatua migogoro. Mara ngapi wanakaa? Tumeona mara kibao, wanazungumzia nchi za Afrika, wanaongelea wanaongelea nchi za Ulaya, lakini tatizo linabaki kuwa pale pale, kila siku tatizo pale pale. Kinachobadilika pale ni matumizi ya silaha tu, mkiona kama kulikuwa na silaha ndogo zinaongezeka silaha kubwa za kivita, wanakuwa yani wenyewe wanapata manufaa, kwa sababu kuna kitu wanakiwekeza kwa wale ambao wanafanya vile vitu kwao. Sina matumaini hasa na sina matarajio uchana katika mkutano huu <muchanum> jina <muchanum> langu naitwa Fredi Njawa nikiwa Rusaka Zambia. Miye binafsi naona kwamba mkutano huu wa sabini na tatu ni wa umuhimu sana, hususan katika bara letu la Afrika kwa sababu ndio nafasi kuu ambayo itasababisha kwamba viongozi wetu wa Afrika kwenda kutoa matatizo yetu kuwaeleza, kwa sababu wale ndio wasimamizi wakuu ambao wanasimamia mambo ya amani. Kwa hiyo nafikiri ni muda mwafaka au ni nafasi tosha ambao viongozi wetu wa Afrika inatakiwa watumie nafasi hii kama njia mojawapo ya kuwaelezea matatizo binafsi. Lakini kitu kingine ambacho naweza nikasema kwamba hata pia hususan Marekani na China kwa sababu tumeambiwa kwamba waongeaji wakuu watakuwa rais wa Marekani Donald Trump na raisi wa Ufaransa. Lakini pia tuangalie pia kwamba kusiwepo matatuzi ya nchi ya matatizo ya bara letu la Afrika, kwa sababu hata wao pia nchi za Ulaya nao kuna matatizo. Ukiangalia binafsi, nikifuatilia kuna mzozo ambao unaendelea kati ya Marekani na China kwenye suala la uchumi, kwa sababu bidhaa inayotoka China kwenda Marekani wa Marekani wanapandisha bei, na bidhaa pia inayotoka Marekani kwenda China wa China wanapandisha bei. Asante sana. Kwa majina naitwa Germesh Gabalume Fikiri Buzi Nzima, mkazi wa Congo DRC eh, nakaa mkoa wa Goma, ila kwa sasa niko Tanzania, Dar es Salaam, Kariakoo. Kweli huo mkutano wa Umoja wa Mataifa kila mara huwa, uh, kila kipindi huo mkutano huwa unapatikana unapitika huko, lakini sisi eh, kwa drc hatujawahi kuona umuhimu wa huo mkutano, kwa sababu mara kwa mara wanakaa, lakini kwetu DRC tunakuwa kama tunasaulika kwenye huo mkutano, sababu DRC tunapitika mambo mengi, mambo ambayo uh, ulimwenguni kote wanajua, lakini Umoja wa Mataifa hamna msaada wote ambao unatoa kwa ajili ya mahafa na shida ambazo uh, wakazi wa Kongo sana sana mkoa wa Kivu wa kaskazini na Kivu wa kusini inapata shida sana za kivita, lakini Umoja wa Mataifa hakuna mchango ambao inatoa ambao wakuleta amani Kongo. Eh, tumeona Kongo wanajeshi wengi wa Umoja wa Mataifa ambao wako Kongo, lakini bado mawaji yanaendelea eh, yani mjeuri wa kila na, ay, namna wote unaendelea. Mimi naitwa <gulikinye> Fabrice Mbresa, so unaikaa maeneo ya Zambia. so o preisemeankizwe mimi sijaona umuhimu, wakati sisi huko kwetu Afrika bado tuga tunateseka. Hata moja hiyo vikao vinaingia sababu ya kututesa sisi wana Afrika, sababu kila siku kwetu nyumbani, hata sisi tunaikaa Mzambia, sisi ni wakongomani kwetu siku zote ni vita wakiaakikao so, hiyo wakitoka, yani kwetu hamna amani, kila siku yani ni vita kwa vita. Sasa naona hicho kikao akina maana hata fulani, kwa sababu hata Trump, yule mwenyewe, unasikia hata mate au ziko vitu alifanya vitu ambavyo haiwezekani. Sasa sisi si, vijana wa Afrika tunataka tufanye kitu gani? utamsikiliza kitu gani? <tipa> pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. silamu kutoka Moba Mlonde Kipesi ya DRC unasema si mara ya kwanza viongozi wa Umoja wa Mataifa kukutana. Nasubiri kwanza nisikie watakayazungumzia, huenda pakawa na mafanikio. Hilar Punjo wa Kalele wa Moba Kirungu DRC unasema mkutano huu utakuwa na malengo ya msingi Nawatakia kila la heri na wapitishe mambo kwa uhalali na haki. Philipet Jonathan Kienshambi wa Nshamba, Muleba, Kagera, unasema umuhimu hupo, maana nchi nyingi zina migogoro ndani na nje. Unaimani mkutano huu wa umoja wa mataifa suluhu itatafutwa kwani viongozi wengi wamekutana hapo New York. Mimwani Kenneth wa Nyakato, Bukoba, Tanzania unasema mkutano huo ni muhimu sana na una umuhimu mkubwa kwa sababu, kwanza ni fursa kwa mataifa kukutana na kujadili changamoto zilizopo duniani, kwa mfano, vita, njaa, magonjwa na kadhalika. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kushiriki nami makala ya habari rafiki. Hadi hapo sina la ziada, ulikuwa nami Martha Saranga, kwa heri. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru nam msikilizaji, na habari za hivi punde tu zinaeleza kuwa meli ya Aquarius ambayo ilikuwa imewekewa vikwazo imewasili huko Malta ikiwa na wahamiaji 58. Na hapa ndipo tunatamatisha matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe chini usimamizi wa Emmanuel Richard Makundi, funa mitambo alikuwa ni Emmanuel Eliazari. na mwanaitwa Teti Tezamo, ni mwanamuziki kutoka kule nchini Cameroon, anatuambia Moni Mani, na kibao chake hicho anasema, jete tout donné, yani nilikupa kila kitu lakini ukaharibu. Ni mmoja miongoni mwa kina dada ambao wanafanya muziki mzuri kule Cameroon. Bila shaka utakuwa naye Tutakuwa naye katika moja miongoni mwa makala zetu za muziki Ijumaa. Hapa ndipo tunatamatisha matangazo yetu na punde tu nitakuwa na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.