Sadakta so, ni saa 12 kamili hapa Dar es Salam, Tanzania, saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Fanya biashara maarufu nchini Tanzania na mmoja matajiri wa Afrika atekwa nyara jijini Dar es Salam na watu wasiofahamika. Wakati dunia ikiadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa kike, bado changamoto zinawakabili kufikia ndoto zao na licha ya Saudi Arabia kusema iko tayari kwa wachunguzi kufika kwenye ubalozi wake mjini Istanbul, bado wachunguzi wa Uturuki hawajafanikiwa. Na katika michezo, mwenzangu Frederick nwaka atakuja hapa baadaye kukujuza yale ya kimichezo. Habari kamili, msikilizaji. Mfanyabiashara maarufu nchini Tanzania na mmoja wa watu wanaotajwa kuwa matajiri vijana zaidi barani Afrika, Mohamed Dewji Mo ametekwa nyara asubuhi ya leo na watu wasiofahamika kwenye jiji kuu la kibiashara nchini humo, Dar es Salaam. Vyombo vya usalama vimethibitisha kamanda wa polisi wa kanda maalum ya mkoa wa Dar es Salaam Lazaro Mambosasa amesema Mohamed Dewji maarufu kama Mo alitekwa majira ya alfajiri ya leo na watu wanaodhaniwa kuwa ni wazungu, na kwamba tayari msako mkali unaendeshwa kuwasaka liondoa gari na kuondoka kuelekea ambako bado hatuja baini. Baada ya kupata taarifa hizo, tumeanza ufuatiliaji wa mara moja. Tumekuja eneo la tukio, niko pamoja na uh, maafisa wakiongozwa na afande DCP Kenyera kutoka makao makuu ya jeshi, yeye ni naibu DCI. Tunaendelea kufuatilia kwa pamoja, lakini ni sema tu tukio hili limefanywa kwa kusimamiwa kwa ku, kwa na hao wageni wazungu wawili ambao wamefanya tukio hili kwa kumteka huyo mfanyabiashara, madhumuni ya uteka kwa upande wake mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda amewataka wananchi kuwa watulivu, wakati huu vyombo vya dola vikiendelea kuwatafuta watu waliohusika, ambapo amewataka wamiliki wa hoteli zote jijini humo kuweka kamera maalum na utaratibu wa kusajili wageni wanaoingia. kwa ni tendo jipya ambalo linaibua hisia tofauti, lakini niendelee kuwasihi wananchi wa mkoa wa Dar es Salaam kwamba vyombo vyetu vya ulinzi na usalama viko kwa ajili ya kuhakikisha mkoa uko salama na raia wako salama na mali zake. Rai uh, yangu tu ni kwamba wenye mahoteli wote, kwenye mahoteli yote tutapita kukagua taarifa za miezi mitatu nyuma kuhakikisha kwamba kujua wageni wenu walio na kuja wanafanya shughuli gani. Na bahati nzuri kwenye hoteli uko utaratibu ulioandikwa ma mbali na kuwa mwanzilishi na mmiliki wa kampuni ya familia Muhammad Enterprises Uh, Mohamed Dewji Enterprises Tanzania Limited pia hivi karibuni aliamua kuwa mfadhili na kununua hisa za klabu kubwa ya mpira nchini Tanzania na ukanda wa Afrika Mashariki ya Simba. Msikilizaji, tutaendelea kukujuza uh, taarifa zaidi kuhusu mwenendo wa uchunguzi unavyoendelea kubaini waliohusika na utekaji huo. Msikilizaji, dunia hivi leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa kike wakati huu ambapo takwimu zinaonyesha kuwa hatua zimepigwa na mataifa mbalimbali mbali duniani kuhakikisha haki za watoto wa kike zinalindwa. Umoja wa Mataifa unasema jumla ya vijana bilioni moja duniani wakiwemo watoto wa kike milioni mia sita ambao wataenda kuajiriwa katika miongo kadhaa ijayo. Asilimia zaidi ya 90 kati yao wanaishi kwenye nchi zinazoendelea. Changamoto kubwa inatajwa kuwa ni ndoa za utotoni, mimba, pamoja na mila na tamaduni ambazo zimeendelea kudumaza ukuaji wa mtoto wa kike katika mazingira salama. Watetezi wa haki za binadamu wao wana mtazamo gani? Francis Yauma ni mwanaharakati kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa, nchini Kenya. Ukweli wa mambo ni kuwa mtoto wa kike bado ako na mambo mengi ambayo yatakana washikadau kama watetezi wa haki za kibinadamu na wenye nia nzuri kuweka mambo ya affirmative action kama nchi ya Kenya, wameweka sheria lakini haifuatwi vilivyo. Bado unapata mtoto wa kike anadhulumiwa ya kimapenzi, wanauawa, wanawekwa mimba wakiwa watoto wadogo, wanakatizwa kwenda skuli. Ni lazima sasa, tukisherekea siku hii, wajitokeze watu kimasumasu ili waipigie debe kwa hari na mori, kuangalia kuwa tunayosema iwe inafatiziwa kisheria na mtoto wa kike ili awe empowered. Ni sauti yake Francis Yauma, mwanaharakati kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametoa wito wa kuimarishwa kwa jumuia ya Frankofoni ambapo amesema jumuia hiyo sio klabu, lakini ni mahali ambapo watu wanajadiliana kutafuta usuluhishi na maadili. Aidha, mbali na mambo mengine, mkutano huu utashuhudia kuchaguliwa kwa katibu mkuu mpya wa taasisi hiyo ambapo waziri wa sasa wa mambo ya kigeni wa Rwanda Louis Mushikiwabo ana, anaungwa mkono na Ufaransa, anapewa nafasi ya kushinda kwa upande wa Canada na awali zilionekana kumuunga mkono Michel Jean, lakini mwishoni zilitangaza kuondoa kura yao kwa raia huyo wa Canada. Justin Trudeau ni waziri mkuu wa Canada. A, na msikilizaji laki... leo nataka kusisitiza kuhusu jambo lisilokuwa la kawaida kuhusu rafiki yetu ambaye ni katibu mkuu wa Francophonie Michael Jean kwa kazi yake iliyodhihirika akiwa kwenye uongozi wa Frankofoni, amethibitisha kuwa mtetezi wa haki za wanawake na kuthamanisha haki yao ya elimu na kutetea maendeleo yao. Mambo mengi aliyoyatekeleza kwa vijana na kwa haki za binadamu vimenufaisha sio tu jumuiya yetu kubwa, lakini dunia yote, inatoa dhamira ya kinachotuhusu sote kuhusu kuitolea kwake ambako table, ni mfano wa kuigwa asante sana mikael merci mikael pour tout ce que tu fais wachambuzi wa maswala ya siasa wao wana mtazamo gani halid hassan ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa mjini kigali rwanda hii inatokana moja kwa moja na uungaji mkono wa dhati wa rais wa ufaransa emmanuel macron kwa louis mshikiwabo na pia nchi za umoja wa afrika zote kwa ujumla kumuunga mkono na ukitazama pia kwa karibu huu uamuzi wa Kanada na Ottawa kusema kwamba Kanada na Quebec wanamwacha mkono Michel Jansa, kwa hiyo kura zote zinavyoonekana hivi sasa zinakwenda kwa mushiki wapo wa ni. Mtazamo wake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa mjini Kigali, Rwanda. Msikilizaji, mvua kubwa zinazoendelea kunyesha mashariki mwa nchi ya Uganda zimeripotiwa kusababisha vifo vya watu saba, na hii ni kwa mujibu wa shirika la msalaba mwekundu. Msemaji wa shirika la msalaba mwekundu nchini Uganda, Irene Nasakita, kwenye taarifa yake amesema ripoti yao na uchunguzi wa awali umeonyesha kwamba huenda idadi ya watu waliokufa kutokana na mafuriko ikaongezeka. Na msikilizaji, kule nchini Kenya jeshi la polisi na serikali imesema kwamba inachunguza maafisa wa usalama waliohusika na kutoa kibali uh, cha basi lililosababisha ajali hivi karibuni, hapo juzi, na kusababisha vifo vya watu hamsini, na uchunguzi huo utasimamiwa na jopo maalum ambayo litaundwa kuchunguza mkasa uliotokea kutoka magharibi mwa mo Kenya. Mwanahabari wetu Marian Mwangi ametutumia ripoti ifuatayo. Ajali hiyo ambayo ni mbaya zaidi katika siku za hivi punde ilikuwa na manusura 16 tisa miongoni mwao wakiwa ni wanaume sita wanawake na mtoto mmoja, waliobaki tu kuelezea simulizi hii. Kufika kwa njia katikati past Naivasha, ndio maneno ilianza kuarifikia sisi, tukaanza kulia speed, nayo imekuwa tu maji ba pumps. Hata driver sasa heshimu ma pumps, nilichukuta niko nje ya gari na sina fahamu sina nini hapa na pale. Hii barabara ni hatari sana, tumekuwa tukiambia serikali watengeneze. Familia moja kutoka kijiji cha Ingote, kaunti ya Kakamega, inaomboleza vifo vya watu watano, wakiwemo watatu huku mwingine akilazwa katika hospitali ya rufaa ya Kericho akiwa hali maututi baada ya kuhusika kwenye ajali ya barabara hiyo. Tulikuwa tunawapikia simu hawashiki ni watecha, tukakuwa na wasiwasi wasi. Wakati tulisikia gari imeanguka, tukatuma watu kwenda huko. Kamanda wa polisi eneo la Kericho, James Mogera, amehusisha ajali hiyo na uendeshaji kasi wa basi hilo, sawa na madai ya kuchoka kwa dereva wa basi hilo, huku wakiwataka madereva kuwa waangalifu ili kuepuka maafa. Ningependa kutoa wito kwa wale wanaotumia barabara, hasa waendeshaji magari, wakua waangalifu wakati waendesha magari ili tuweze kuepukana na ajali. Kwa sasa shughuli ya kutambua miili inaendelea huku manusuru wakilazwa katika hospitali mbalimbali kule Kericho, miongoni mwao wakiwa ni wanne ambao wamelazwa katika hospitali ya rufaa ya Jomo Kenyatta almaarufu Russia mjini Kisumu. Marion Mwange, Kisumu, RFI Kiswahili. RFI Nairobi 89.9 FM. Msikilizaji, huduma ya intanet imerejea tena hivi leo mjini addis Ababa, Ethiopia, baada ya hapo jana kuzimwa kwa muda, baada ya kundi la wanajeshi kuandamana kuelekea katika ofisi za waziri mkuu wa Abiy Ahmed, katika tukio ambalo halikuwa la kawaida. Wanajeshi hawa ambao walitumwa kutuliza vurugu nje ya jiji hilo majuma kadhaa aliyopita walikiuka maadili ya kijeshi na kuandamana kwenda ofisi za waziri mkuu kushinikiza nyongeza ya mshahara. Waziri mkuu Abiy Ahmed alikutana na wanajeshi wao na kuwataka kutumia njia sahihi za kudai maslahi yao, huku akifanya nao mazoezi ya push-up kama adhabu ya kitendo walichokifanya. Tunisia imeidhinisha sheria mpya ya kupinga ubaguzi wa rangi, hatua iliyofikiwa baada ya harakati za muda mrefu za mashirika ya kiraia kukabiliana na ubaguzi huo. Hatua hiyo inapongezwa na Mesud Ramadan, mmoja wa viongozi wa Jukwaa la Kiuchumi na Haki za Kijamii, ambayo ni miongoni mwa mashirika matatu yaliyokuwa yakitetea muswada huo. Hii ni siku ya historia, ni hatua muhimu sana kwa Tunisia kupata sheria hii ya kwanza katika ulimwengu wa Kiarabu, ila bado hoja ya msingi ni namna gani sheria hii itakavyotekelezwa katika maisha yetu ya kila siku. Kwa bahati mbaya, sisi ni jamii ambayo inakabiliwa na ubaguzi wa rangi. Zaidi ya vitendo vya ubaguzi kuwa uhalifu, ni lazima elimu itolewe katika ngazi zote za elimu ndogo na ya juu na hata mahakamani. Hivi sasa watakaobainika kufanya vitendo vya ubaguzi nchini Tunisia watashtakiwa na kupata adhabu ya hadi miaka mitatu jela. Mahakama ya kijeshi nchini Misri hivi leo imewahukumu watu 17 kunyongwa kutokana na kuhusika kwao katika mfululizo wa mashambulizi yaliolenga makanisa ya Coptic nchini humo. Watuhumiwa wengine 19 walihukumiwa kifungo cha maisha jela, huku wengine kumi wakihukumiwa kifungo cha kati ya miaka kumi na 15 kwa kuhusishwa na matukio ya mwaka 2016 na 2017 kwenye miji ya Cairo, Alexandria na Tanta. Radio France Internationale. Msikilizaji, nchi ya Uturuki imekanusha madai ya rais wa Marekani Donald Trump kwamba wapelelezi wa Marekani wanashirikiana na Ankara kuchunguza kutoweka kwa mwanahabari na mkosoaji wa utawala wa Riadha, Jamal Khashoggi uh, Jamal Khashoggi akiwa katika ubalozi mjini Istanbul. Afisa mmoja wa Uturuki ambaye hakutaja jina lake amesema taarifa zilizotolewa na Marekani juu ya kutuma wapelelezi kuhusu Khashoggi hazikuwa za ukweli. Katika hatua nyingine, licha ya awali kuripotiwa kuwa Saudi Arabia imeruhusu wachunguzi wake kwenye ubalozi wao, hadi sasa uchunguzi huo haujaanza kwa kile kinachoelezwa kuwa ni utawala wa Riadh kukataa baadhi ya wa wachunguzi. Wachambuzi wa mambo wanalitazamaje tukio hili? Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Waandishi wa habari wanasaidia kueleza mambo vile alivyo hapo ulimwenguni. Kazi hii ya wa waandishi wa habari iko hatarini, na wakakuruhusu serikali kama Saudi Arabia kutekeleza mauaji, na sio tu katika nchi ya Saudi Arabia, lakini wamefanya hivi kule Uturuki katika ubalozi wao. Nafikiri ni jambo la kusikitisha kwa hivi kabisa. Kwa hivyo serikali ya Uingereza ina ukweli kabisa, ina haki kabisa ya kujaribu kutetea waandishi wa habari, kukomesha suala hili, tukio hili, ili siku zijazo mti yeyote Saudi Arabia ama serikali zingine ziweze kuwapatia heshima kubwa kabisa waandishi wa habari. Ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Baraza la mawaziri nchini Malaysia limekubali kufuta adhabu ya kifo pamoja na kutotekelezwa kwa adhabu hiyo kwa watu waliokuwa wanasubiri kuhukumiwa, uamuzi ambao umeungwa mkono na mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu. Mapendekezo ya muswada huu huenda yakajadiliwa bungeni juma lijalo wakati vikao vya bunge la kitaifa vitakaporejelea. Nchi ya Malaysia ni miongoni mwa mataifa ambayo yalikuwa kwenye orodha ya nchi zinazonyonga idadi kubwa ya watu. Nchi ya Indonesia hivi leo imetangaza kusitisha zoezi la kutafuta watu zaidi waliopoteza maisha katika tetemeko la ardhi na tsunami, wakati huu kukiwa hakuna matumaini ya kupata miili ya watu zaidi ya elfu tano ambao inaaminika bado wamefukiwa kwenye tope, wiki mbili baada ya nchi hiyo kushuhudia hali mbaya ya hewa. Tetemeko la ardhi lililokuwa na ukubwa wa 7.5 kwenye kipimo cha Richter ambalo liliambatana na tsunami lilifunika na kusomba watu na mali kwenye mji wa palu katika kisiwa cha sulawesi septemba 28 mwaka huu jumla ya miili 2074 imepatikana na tangu kutokea kwa tukio hili ingawa kuna hofu kuwa watu wengine zaidi ya 5000 huenda wakawa bado wamefunikwa na vifusi mkurugenzi wa shirika la fedha duniani imf christine lagarde amesema nchi ya italia ni lazima iheshimu utamaduni wa umoja wa ulaya kuhusu kuwa na nidhamu ya matumizi ya bajeti wakati huu kukiwa na hofu kuwa bajeti ya nchi hiyo kwa mwaka wa fedha wa elfu mbili kumi na tisa itasababisha mzozo wa kifedha. Akizungumza katika mkutano wa mwaka wa shirika hilo unaofanyika mjini Bali, Lagarde amesema ikiwa nchi moja ni mwanachama au muungano au kundi fulani na ukaamua kubaki humo, basi ni lazima ufuate misingi inayoongoza taasisi hizo. Wito wa Lagarde umeungwa mkono na wakuu wa jumuiya ya Umoja wa Ulaya wanaoona kuwa Italia inataka kwenda kinyume na utaratibu wa umoja huo katika nidhamu ya matumizi na. Mahakama ya juu nchini Maldives imetangaza kuwa itapitia ombi la Rais Abdullah Yamen anayepinga matokeo ya uchaguzi wa mwezi uliopita, ambapo kesi hiyo imepangwa kusikilizwa siku ya Jumapili. Kwenye taarifa yake, mahakama ya juu imesema imeamua kusikiliza kesi ya kikatiba iliyowasilishwa na rais Yamena. Rais Yamena alishindwa vibaya katika uchaguzi uliopita, ambapo wapinzani wake wengi ama walikuwa jela au nje ya nchi hiyo. Mgombea wa upinzani Ibrahim Muhamed Solih alishinda uchaguzi huo kwa asilimia 58.4. Naam, tugeuke katika uga wa michezo. Najua uh, Frederick Nwaka yupo hapa kutujuza ile like, kimichezo, na nafahamu kwamba bila shaka watu wanatazama mechi za kufuzu kombe la mataifa ya Afrika mwakani. Naam, makundi ni sahihi kabisa lakini tuanzie uh, Tanzania ambapo klabu ya Simba imetoa taarifa rasmi baada ya ripoti za kutekwa nyara kwa mwekezaji mkuu wa klabu hiyo Mohamed Deuji, na kuwataka mashabiki wa klabu hiyo kuwa watulivu wakati vyombo vya usalama vya Tanzania vikishughulikia swala hilo. Kaimu rais wa Simba Salimu Abdala amezungumza kutoka nchini Cape Verde alikosafiri na timu ya taifa ya Tanzania. Kwa kweli ni tukio la kustusha, ni tukio ambalo linasikitisha eh, lakini tunaamini kwamba vyombo vya dola vinaziake vizuri. Labda tunitoe wito kwa, kwa watanzania wapenzi wa, Tanzania, wa soka hususani wanachama wa Simba watulie na kikubwa tumeombee dua E, kiongozi wetu huyu, wanachama wenzetu, aweze kuwa salama huko aliko. Naam, ni rais wa klabu ya, kaimu rais wa klabu ya Simba, na taarifa za jionini kwamba klabu hiyo imesitisha mazoezi yake kwa ajili ya kutoa fursa kwa wachezaji kuungana na tukio hilo, na ni bilionia wa sita barani Afrika kutekwa nyara tangu ulipoanza mwaka 2018. Naam, ni tukio bila shaka ambao limeshtua watu wengi, si tu mashabiki wa soka, lakini jamii kwa ujumla kutokana na mchango ambao alikuwa nao Mohamed uh, Dewich. Naam, hakika makundi, lakini tukiangazia sasa mechi za kufuzu finali za Mataifa ya Afrika leo, kuna mchezo mmoja kati ya Congo ambao wanapambana na Liberia; a, mchezo mwingine kati ya Ghana na Sierra Leone tutafahamu kwamba umefutwa mm, baada ya Sierra Leone, a, FIFA kushindiria adhabu yake ya kufungiwa baada ya serikali ya nchi hiyo kuwaondoa madarakani viongozi wa soka nchini humo. No. Lakini hapo jana Kenya tunafahamu kwamba ilishinda, lakini sasa shirikisho la soka nchini humo linasema ilitoka sare ya kutofungana na Ethiopia. Lakini uh, wakuu wa soka nchini Kenya wanasema kwamba uh, timu hiyo inakwenda moja kwa moja kambini kujiwinda na mchezo ujao ambao utachezwa uh, mwishoni mwa juma uh, katika jiji la Nairobi. Kenya sasa ina alama nne baada ya kucheza mechi takribani tatu. Tafamu kwamba mchezo matokeo ya mchezo wake wa kwanza dhidi ya Sierra yalifutwa ambapo Kenya ilipoteza mchezo huo namna. Nimeona wizara ya michezo nchini Kenya ikisema kwamba itatoa tiketi za bure kwa mashabiki kushangilia timu yao. Na, na hii naiona hamasa makundi mm. kwa sababu Kenya wanatoa tiketi za bure, mm. e, Uganda pia wanatoa mm. tiketi za bure na serikali ya Uganda mathalan imekodi ndege maalumu ya kuwapeleka wachezaji wake nchini Lesotho ambako uh, watachuana na timu ya taifa ya nchi hiyo hapo kesho na rais Yoweri Museveni mwenyewe mm. amesema atatoa milioni tano za Uganda kwa kila mchezaji kwa ajili kufanikisha maandalizi ya kati ya Uganda, Kenya, Tanzania, na Rwanda zipi zipo katika nafasi nzuri pengine ya kupata tiketi. Nafikiri uh, Uganda uh, na Tanzania wana mm. nafasi katika kundi lao kwa namna mambo yanavyokwenda, kwa sababu wako kundi moja la Elo na mm. wote wana alama nne. Wana, wana, Tanzania ina alama mbili, hmm. Uganda wana alama nne sasa, hmm. Tanzania wao watacheza kesho dhidi ya timu ya taifa ya Cape Verde na ama, kwa hakika Tanzania, sasa hivi hamasa ni kubwa sana, hmm. ama, ama, mazoezi yao, kupitia kule nchini Mali ambapo watapambana na timu wanapambana na timu ya taifa ya Mali hapo baadaye hivi leo hmm. Lakini kesho kumradhi mm, na mchezo mwingine utakuwa ni kati ya timu ya taifa ya Rwanda ambayo ipo Gine Gine ni magharibi mabara ya Afrika Maenam, lakini mchezo mwingine utakuwa ni kati ya timu ya taifa ya Cameroon ambayo itapambana na Malawi na Angola itapokea. Na kwa haraka haraka nimeona una na, kuna kocha kibarua kimeota nyasi. Naam, ni kule <laughs> nchini Faransa, kocha mreno Leonardo Jadimu amefutwa kazi kama meneja wa klabu ya Monaco inayoshiriki ligi ya soka nchini Ufaransa, na sababu ni matokeo mabovu, ashikilia mkia katika msimamo wa ligi. Asante Frederic. Radio France Internationale. Ni mpishe Victor Robertwille na makala ya wimbi la siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wile, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Uganda, lakini kubwa ni viongozi wa dini, ni muungano wa viongozi wa dini na baraza la wazee kuandaa mjadala wa kitaifa unaotarajiwa kufanyika mwaka ujao. Kulijadili hili kwa kina, nitazungumza kwa njia ya simu na Francis Wambete, mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha Kampala nchini Uganda, na nchini Kenya nitazungumza na Dr Brian Wanyama, mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma. Wadau wa siasa nchini Uganda kwa kipindi kirefu wamekuwa wakijadili uwezekano wa kuwepo mjadala wa kitaifa kuhusu hali ya nchi kwenye nyanja mbalimbali mbali, ikiwemo siasa. Nikianza nawe Francis Wambete, kwa mtazamo wako, unaona harakati hizi za baraza la wazee, lakini pia viongozi wa dini kuitisha mjadala wa kitaifa limekuja kwa wakati, wananchi wa Uganda, upande wa serikali, upande wa upinzani, wana dini wamengoja kwa muda mrefu, kwa sababu wanaona ni kama kuna ugomvi unaenda kuzuka ambayo sio mzuri wa kisiasa katika mapambano ya siasa, kwa sababu vyama vya upinzani vinalalamika kwamba serikali ijavipa nafasi nzuri ya kuweza kucheza mchezo wa siasa. Na unajua kwamba nchi ya Uganda ilipitia mambo ya vita miaka mingi iliyopita kwa sababu ya mambo ya kisiasa. Kwa hivyo ndio wanasema, hebu tuuketi tuzungumze, tuweke mambo mezani, tusikilizane tu, tukosoane, tukukubaliane ili tupate mstakabali wa nchi, kwa sababu nchi ni ya watu wote sio ya watu wachache eh. Dr. Brian Wanyama, kwa upande wako unafikiri mjadala huu wa kitaifa kuhusu hali halisi ya mwelekeo wa taifa la Uganda una umuhimu gani kwa sasa hasa kwa kuangalia siasa za nchi ya Uganda? Bila shaka unakuja wakati ambao ni mwafaka kabisa kwa sababu wapinzani kule Uganda ni kama wanaona kwamba wana nafasi finyu kabisa, demokrasia iko chini na Rais Mseveni kwa njia moja au nyingine kidogo ameanza kuonyesha dalili kwamba yeye avumilii sana demokrasia, ili kuepukana na ugomvi kama vile ndugu yangu Ambete ameweza kutoa hoja zake ni kwamba e, kule Uganda lazima washikadau wote waweze kuja pamoja kufanya kazi kwa pamoja kupitia njia mazungumzo ili hali ya hweni iweze kupatikana, kwa sababu inaonekana kwamba kidogo chama cha kinachotawala Uganda NRM ni kana kwamba kina nguvu nyingi kupita kiasi. Francis Wambete, kimsingi ni matatizo yapi sasa hayo ambayo yako waziwazi yanaonekana ili kwamba wadau mbalimbali wa siasa za Uganda waweze kukaa pamoja kujadiliana na kupata pengine mwafaka na mwelekeo mzuri wa taifa hilo la Uganda, ya kutakuwa na mwelekeo wa kisiasa katika nchi e, kwa sababu siasa zinaelekea wapi? Za vyama vingi hazionekani zimeshika moto sana, ni bado ni kama chama kimoja kina nguvu zaidi kuliko vingine. Ufisadi ambalo limekisiri sana, alafu kuna swala la umaskini ambao nazidi kukua na gharama ya maisha inazidi kupanda. Alafu kuna swala la kutoelewana baina ya viongozi. Kwa hivyo hayo ndio yatazungumziwa zaidi na hawa wazee. Alafu baadaye ni kwamba vijana wako wapi katika siasa, vijana watabaki nyuma ama wataingia katika siasa na kuendelea mbele. Kwa hivyo hayo yatakuwa sana mezani katika mazungumzo hayo, na ukweli na maridhiano, bila shaka baada ya mazungumzo hayo ndio yatakuwa kipaumbele zaidi. Mjadala wa kitaifa unaotarajiwa kufanyika nchini Uganda, endapo utafanyika, huenda ukaleta sura mpya, na hasahasa kuhusu siasa, uongozi na demokrasia. Dr Brian Wanyama, nikirejea kwako, unafikiri mjadala huu ukifanikiwa, litakuwa ni somo kwa nchi nyingine barani Afrika kuhusu masuala ya uongozi? Ikiwa mazungumzo haya yataweza kufanyika, ni somo kubwa kabisa kwa mataifa mengine hapa Afrika kwamba na kwamba ni vizuri kwamba rais ambaye ako mamlakani, bila shaka hawezi kuelewa kwamba kuna viongozi wengine ambao wanaweza kufanya kufanya hiyo kazi na kutekeleza wajibu huo bila kumwangazia wewe mwenyewe. Mfano ni ule wa Zimbabwe kwamba Rais Mugabe alikuwa mamlakani kwa zaidi ya miaka thelathini tangu e, taifa la Zimbabwe kunyakulia uhuru, lakini aliweza kuondolewa kwa njia ambayo inafedhea. Kabisa nafasi ya demokrasia iweze kupewa kipaumbele, iweze kupewa nafasi. Francis Wambete, wewe kwa upande wako, ukiangalia sasa hali halisi ilivyo upande wa upinzani, inaonekana kana kwamba bado kuna mambo ambayo wangetamani yazungumzwe ama yajadiliwe katika mjadala huo wa kitaifa na hata kufikia hatua ya kutoa masharti. Ni yapi ambayo unayaona wapinzani, wanayaona yana uzito zaidi? Wao wanaona wapewe nafasi eh, zaidi, uhuru zaidi wa kuweza kucheza mchezo wa siasa wa, ili wawe na mikutano ya kisiasa mikutano ya nafasi ya, ya, ya kuweza kukutana na kufanya siasa wapendavyo bila ku shughuliwa na polisi ama vyombo vya dola. Wanaona haya yawe mbele zaidi. Alafu pili, wanasema haki za kibinadamu, kwa sababu wale askari wakati mwingine wamewachapa na kuwapiga viongozi um, wa upinzani kiholela. Kwa hivyo wanasema tungependa haya ya kome, ili tuweze kufanya siasa zetu, tukijua haki za binadamu zinazingatiwa. Nani awe kiongozi baada ya rais Mseveni ya kistaafu, pia nafikiri itakuwa mezani wakati huo wa mazungumzo ya kitaifa. Naam, asante aasante Daktari Brian Wanyama. uligusia na swala la viongozi kukaa madarakani muda mrefu nchini na Uganda. Ni moja ya mambo pia ambayo upinzani wanaona kana kwamba Rais Museveni pengine amekaa muda mrefu madarakani, ikiwezekana akae kando. Hili unaliona likifanyika Uganda? Rais Museveni, falsafa yake na fikira zake na mipangilio yake wakati huu kwa kweli, hayuko tayari kung'atuka mamlakani kwa sababu hivi ni vivi majuzi tu kwamba bunge limeweza kupitisha eh, kile, kile kipengele ambacho kinamruhusu Uh, raia yoyote aliye na zaidi ya miaka sabini na tano kuweza kugombea katika uchaguzi, na isitoshe kwamba tuweze kuona kwamba yeye amepata cheti kipya cha kuzaliwa, kwamba kulikuwa na makosa katika kile cheti chake cha kwanza, na kwa hivyo amepata kingine ambacho kinampa miaka miaka, e, e, ambayo imerudishwa chini kidogo e. Kisa na maana hapa ni kwamba e, katika uchaguzi ujao bila shaka ataweza kuwania nchini Uganda. Upande wa upinzani umekuwa ukionyesha kana kwamba hauiamini serikali na hata kulazimika kutoa masharti ili mjadala wa kitaifa uweze kufanyika na kuwa wenye matunda. Francis Wambete, ukiangalia hali halisi ilivyo, unaona upande wa serikali una utashi wa kisiasa wa kufanyika kwa mjadala huo wa kitaifa na hatimaye kuleta matunda ambayo wananchi wa Uganda wanataraji? E, nafikiri hiko kwa sababu serikali imekubali kwamba wazungumze. Baraza la mawazee wameheshimika sana, kwa sababu kwa miaka mingi wamekuwa wakiitisha kikao hiki, na nafikiri kufikia sasa wamefaulu kwamba kutakuwako. Kwa hivyo naona, ikiwa wamepiga hatua ya kukubali kuzungumza, basi inamaanisha kwamba kutakuwa na mazungumzo ambayo yatazaa tija na pengine adalilia upande pande zote, na najua kwamba ni kila mtu ameshuka kidogo, sababu pinzani walikuwa juu, serikali ilikuwa juu, lakini sasa wamelegeza kamba kidogo, wanaweza kuzungumza. Eh, daktar Brian Wanyama, nikirejea kwako, kimsingi, wewe ili unaona ni kwa namna gani linaweza likafanikiwa ili kuhakikisha kwamba kunakuwa na katiba ambazo pengine zitasaidia nchi kuongozwa katika misingi ambayo watu wangetamani kuongozwa. Naona kwamba kati ya vipengele ambavyo huleta matatizo kabisa katika mataifa, uongozi wa mataifa, ni ukosefu wa demokrasia. E, ukosefu wa uhuru kwa kati ya raia na vile vile haki za kibinadamu kuweza kugandamizwa. Isitoshe, hali ya uchumi, hatua za kiuchumi ziko namna gani? Shule, ajira, barabara, maji, chakula, hali kama hizo ziko namna gani? Kwa hivyo kwa jumla ni kwamba hapa Afrika si kiongozi ni uongozi, du una maana zaidi tukiwepo na katiba ambazo zinakuza zina demokrasia na kuwapa raia wake nafasi kushiriki katika maendeleo Mataifa kama hayo bila shaka ataweza kupika hatua ki, ki maendeleo. Nikija kwako eh, Francis Wambete, ili mjadala huo wa kitaifa uweze kufanyika na kuzaa matunda, unafikiri upande wa upinzani unawajibika kufanya nini? Lakini pia serikali inawajibika kufanya nini, na wadau wengine likiwemo baraza la wazee, lakini viongozi wa dini? Yeah, natakana upande wa upinzani usimamie ukweli ambao unao na baraza la wazee lizibadilike, lisimamie ukweli, liseme ukweli bila kuficha. Nafikiri kuwe na wakati wa halafu, kuwe na mambo ya kukubali yaliyo wazi, mazuri na kukataa yaliyo mabaya moja kwa moja. Ukiangalia sasa, kuna vita ndani ya vyama vya, vya upinzani hapa Uganda. Chama kikubwa cha FDC kimegawanyika, kwa hivyo sijui watawasilisha namna gani. Kwa hivyo kuwe na mambo kama hayo kwamba wanapoenda waende kama taifa, wasiende kama upinzani uliogawanyika. Na upande wa serikali, nafikiri pia itahitaji kusema ukweli na kukubali yaliyo wazi na kuweza kuahidi kama ni mabadiliko ambao watakubaliana waahidi, wabadilishe mahali ambapo wamekosea, na hiyo itakuwa ni vizuri sana. Na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert, wile na uwe na wasaa tulivu hapa Dar es Salaam msikilizaji, ni saa kumi na mbili na nusu. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Emmanuel Richard Makundi. Mfanyabiashara maarufu nchini Tanzania na mmoja matajiri wanaotajwa matajiri barani Afrika, Mohamed Dewji atekwa na watu wasiofahamika nchini Tanzania. na wakati dunia ikiadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa kike, bado changamoto ni nyingi zinazowakabili wanawake na nchi ya Uturuki inasema bado mamlaka ya Riyadh Saudi Arabia haijaruhusu wachunguzi wake kuingia kwenye ubalozi. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usao kwanza na alama ya kujumlisha Mfanyabiashara maarufu nchini Tanzania na mmoja wa watu wanaotajwa kuwa matajiri vijana zaidi barani Afrika, Muhamed Dewji ametekwa na watu wasiofahamika kwenye jiji kuu la kibiashara nchini humo, Dar es Salaam. Vyombo vya usalama vimethibitisha. Kamanda wa polisi wa kanda maalum ya mkoa wa Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa, amesema Muhamed Dewji maarufu kama Mo alitekwa maajira ya alfajiri ya hivi leo na watu wanaodhaniwa kuwa ni Wazungu, na kwamba tayari msako mkali unaendeshwa Aliondoa gari na kuondoka kuelekea ambako bado hatuja baini. Baada ya kupata taarifa hizo, tumeanza ufuatiliaji wa mara moja. Tumekuja eneo la tukio, niko pamoja na uh, maafisa wakiongozwa na afande DCP Kenyera kutoka makao makuu ya jeshi, yeye ni naibu DCI. Tunaendelea kufuatilia kwa pamoja, lakini niseme tu tukio hili limefanywa kwa kusimamiwa kwa ku, kwa na hao wageni wazungu wawili ambao wamefanya tukio hili kwa kumteka huyo mfanyabiashara, madhumuni ya kwa upande wake mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda amewataka wananchi kuwa watulivu, wakati huu vyombo vya dola vikiendelea kuwatafuta watu waliohusika, ambapo wamewataka wamiliki wa hoteli kuweka kamera maalum na walinzi wa kuaminika. ko ni tendo jipya ambalo linaibua hisia tofauti, lakini niendelee kuwasihi wananchi wa mkoa wa Dar es Salaam kwamba vyombo vyetu vya ulinzi na usalama viko kwa ajili ya kuhakikisha mkoa uko salama na raia wako salama na mali zake. Rai uh, yangu tu ni kwamba wenye mahoteli wote, kwenye mahoteli yote tutapita kukagua taarifa za miezi mitatu nyuma, kuhakikisha kwamba kujua wageni wenu walioko wanakuja wanafanya shughuli gani, na bahati nzuri kwenye hoteli huko utaratibu ulioandikwa ni sauti yake mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda. Mbali na Mohamed Dewji kuwa mwanzilishi na mmiliki wa kampuni ya Mohamed Enterprises Tanzania Limited Mo, pia hivi karibuni aliyenunua hisa za na kuwa mfadhili mkuu wa klabu ya mpira wa miguu nchini humo Simba. Msikilizaji, dunia hivi leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa kike. Wakati huo ambapo takwimu zinaonyesha kuwa hatua zimepigwa na mataifa mbalimbali mbali duniani kuhakikisha haki za watoto wa kike zinalindwa. Umoja wa Mataifa unasema jumla ya vijana bilioni moja duniani wakiwemo watoto wa kike milioni mia sita ambao wataenda kuajiriwa katika miongo kadhaa ijayo, asilimia zaidi ya tisini kati yao wanaishi kwenye nchi zinazoendelea. Changamoto kubwa inatajwa kuwa ni ndoa za utotoni, mimba pamoja na mila na tamaduni ambazo zimeendelea kudumaza ukuaji wa mtoto katika mazingira salama. Watetezi wa haki za binadamu wao wana mtazamo gani? Francis Yauma Mwanaharakati kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa. Ukweli wa mambo ni kuwa mtoto wa kike bado ako na mambo mengi ambayo atakaana washikadau kama watetezi wake za kibinadamu na, na wenye nia nzuri uweka mambo ya affirmative action kama nchi ya Kenya wameweka sheria, lakini haifuatwi vilivyo. Bado unapata mtoto wa kike anadhulumiwa ya kimapenzi, wanauawa, wanawekwa mimba wakiwa watoto wadogo, wanakatizwa kwenda skuli. Ni lazima sasa, tukisherekea siku hii, wajitokeze watu kimasumasu, ili waipigie debe kwa hari na mori, kuangalia kuwa tunayosema iwe inafatiziwa kisheria na mtoto wa kike ili awe empowered. Ni mtazamo wake Francis Yauma, mwanaharakati kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa kule nchini Kenya. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametoa wito wa kuimarishwa kwa jumuiya ya Frankofoni, ambapo amesema jumuiya hiyo sio kilabu, lakini ni mahali pa upatanishi na maadili. Aidha, mbali na mambo mengine, mkutano huu utashuhudia kuchaguliwa kwa katibu mkuu wa taasisi hiyo, ambapo wizara waziri wa sasa wa mambo ya kigeni wa Rwanda, Louis Mushikiwabo, anaungwa mkono na nchi nyingi, kwa upande wa Canada iliyoondoa jina la kiongozi wake Michel Jean. Lakini uh, katika hatua ambayo ni wazi sasa, ni njia nyeupe kwa Mushikiwabo. Justin Trudeau ni waziri mkuu wa Canada, na hapa alikuwa akimshukuru Michel Jean. Je veux souligner. Leo, nataka kusisitiza kuhusu jambo lisiyokuwa la kawaida kuhusu rafiki yetu ambaye ni katibu mkuu wa Frankofoni, Michael Jean. Kwa kazi yake iliyodhihirika akiwa kwenye uongozi wa Frankofoni, amethibitisha kuwa mtetezi wa haki za wanawake na kuthamanisha haki yao ya elimu na kutetea maendeleo yao. Mambo mengi aliyoyatekeleza uh, kwa vijana na kwa haki za binadamu vimenufaisha sio tu jumuiya yetu kubwa, lakini dunia yote. Inatoa dhamira ya kinachotuhusu sote kuhusu, kuhusu kuitolea kwake ambako ni mfano wa kuigwa. Asante sana Mikael wachambuzi wa maswala siasa, ya siasa wanaotazamaje uteuzi wa katibu mkuu mpya khalid hassan ni mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa kigali rwanda hii inatokana moja kwa moja na uungaji mkono wa dhati wa rais wa ufaransa emmanuel macron kwa louise mushikiwabo na pia nchi za umoja wa afrika zote kwa ujumla kumuunga mkono na ukitazama pia kwa karibu huu uamuzi wa, wa canada na otawa kusema kwamba wanamwacha Canada na Quebec wanamwacha mkono misaliza, sa kwa hiyo kura zote inavyoonekana hivi sasa zinakwenda kwa mushiki wapo Amen. Ni mtazamo wake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Kigali Rwanda. Msikilizaji, watu saba wameripotiwa kupoteza maisha na wengine wamejeruhiwa baada ya kutokea kwa maporomoko ya udongo yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha mashariki mwa nchi ya Uganda. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na shirika la Msalaba Mwekundu nchini humo, wamesema kwamba idadi hiyo huenda ikaongezeka. Idadi ya watu waliopoteza maisha mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na ugonjwa wa Ebola imeongezeka na kufikia watu 122. Martha Saranga ana maelezo zaidi. Idadi hiyo mpya imetolewa na tovuti maalum ya shirika la afya la kimataifa WHO. Watoto watatu ni miongoni mwa watu waliopoteza maisha hivi karibuni, kwa mujibu wa maafisa wa wizara ya afya DRC. Inaelezwa kuwa watu wengine sita walipoteza maisha, ni wakazi wa Beni karibu na mpaka wa nchi hiyo na Uganda. WHO inasema imewapa chanjo watu elfu kumi na tano katika jimbo la Kivu kaskazini ili kuepusha maambukizi zaidi. Wakazi wa jimbo la Kivu kaskazini wametakiwa kuendelea kushirikiana na maafisa wa afya kwa kuwafikisha katika vituo vya afya wale wote wanaoshukiwa kuwa na dalili za Ebola. Mbali na hayo, maafisa wa usalama nchini humo wameanza kuwasindikiza wagonjwa baada ya kuongezeka kwa visa vya utovu wa usalama wilayani Beni. Nam na polisi nchini Zimbabwe imemkamata rais wa shirikisho la wafanyakazi nchini humo ZCTU, saa chache kabla ya kufanyika kwa maandamano ya kupinga hali mbaya ya maisha kwenye taifa hilo Peter Mutasa miongoni ni miongoni mwa mamia ya watu waliokamatwa hivi leo kwenye miji mbalimbali nchini humo. Polisi ilizuia kufanyika kwa maandamano yoyote mjini Harare, ikisema hayatakuwa maandamano salama wakati huu, kukishuhudiwa mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu. Nchi ya Zimbabwe hivi sasa inashuhudia uhaba mkubwa wa fedha za kigeni, mafuta na baadhi ya mahitaji muhimu, tangu serikali ilipotangaza kuanza kutumika kwa mfumo mpya wa kielektroniki wa ukusanyaji wa kodi. Kaburi la pamoja lililokuwa na miili ya watu 75 limegunduliwa jirani na iliyokuwa ngome ya wapiganaji wa kijihadi kwenye mji wa Sirte, magharibi mwa nchi ya Syria, mamlaka nchini humo zimethibitisha. Kwa mujibu wa msemaji wa manispaa Sirte, Mohamed Alamial Al amesema kaburi hilo la pamoja liligunduliwa kwenye eneo moja la kilimo lililoko kwenye mji wa Al Dehir, magharibi mwa Sirte. Wapiganaji wa kijihadi wa Islamic State wanatuhumiwa kuhusika na mauaji ya watu hao na Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amewaonya raia wa nchi hiyo ambao wanamiliki mali nje ya nchi na kuwataka wazitangaze au wakabiliwe na mkono wa sheria, ikiwa ni sehemu ya kampeni yake ya kupambana na rushwa. Rais Buhari ametoa muda wa miezi kumi na mbili kwa raia hao kusajili kwa hiari mali wanazomiliki nje ya nchi kwa mamlaka husika. Rais Buhari amesema baada ya muda huo uliotolewa kuisha, vyombo vya dola vitawakamata na kuwafungulia mashtaka watu waliokaidi maelekezo ya serikali. Mwaka elfu mbili kumi na sita serikali ya rais Buhari ilitangaza kufanikiwa kurejesha kiasi cha dola za Marekani bilioni tisa zilizokuwa zinahifadhiwa nje ya nchi hiyo kinyume cha sheria, Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari, moto, moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na msikilizaji, kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nchi ya Uturuki imekanusha madai ya rais wa Marekani Donald Trump kwamba wapelelezi wa Marekani wanashirikiana na Ankara kuchunguza kutoweka kwa mwandishi wa habari mkosoaji wa utawala wa Riyadh Jamali Kashogji akiwa katika ubalozi wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Tayari mataifa kadhaa yametaka kuheshimiwa kwa haki za waandishi wa habari na kulaaniwa kwa kitendo kilichofanywa na Saudi Arabia. Katika hatua nyingine, licha ya awali kuripotiwa kuwa Saudi Arabia imeruhusu wachunguzi kuingia kwenye ubalozi wake, hadi sasa uchunguzi huo haujaanza kwa kile kinachoelezwa kuwa utawala wa Riadh umekataa baadhi ya wachunguzi. Wachambuzi wa mambo wanalitazamaje sakata hili? Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo cha kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Waandishi wa habari wanasaidia kueleza mambo vile alivyo hapo ulimwenguni. Kazi hii ya waandishi wa habari iko hatarini, na kwa kuruhusu serikali kama Saudi Arabia kutekeleza mauaji na sio tu katika nchi ya Saudi Arabia, lakini wamefanya hivi kule Uturuki katika ubalozi wao. Nafikiri ni jambo la kusikitisha kwa ivi kabisa. Kwa hivyo serikali ya Uingereza ina ukweli kabisa, ina haki kabisa ya kujaribu kutetea waandishi wa habari, kukomesha suala hili, tukio hili, ili siku zijazo mtu yeyote Saudi Arabia ama serikali zingine ziweze kuwapatia heshima kubwa kabisa waandishi wa habari. Ni mtazamo wake Dr Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa mjini Bungoma kule nchini Kenya. Baraza la mawaziri nchini Malaysia limekubali kufuta adhabu ya kifo pamoja na kutotekelezwa kwa kwa adhabu hiyo kwa watu waliokuwa wanasubiri kunyongwa, uamuzi ambao umeungwa mkono na mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu. Mapendekezo ya muswada huu huenda yakajadiliwa bungeni juma lijalo. Nchi ya Malaysia ni miongoni mwa mataifa ambayo yalikuwa kwenye orodha ya nchi zinazonyonga idadi kubwa ya watu. Nchi ya Indonesia hivi leo imetangaza kusitishwa kwa zoezi la kutafuta watu zaidi waliopoteza maisha katika tetemeko la ardhi na tsunami, wakati huu kukiwa hakuna matumaini ya kupata miili ya watu zaidi ya elfu tano ambayo inaaminika bado wamefukiwa kwenye tope, wiki mbili baada ya nchi hiyo kushuhudia hali mbaya ya hewa. Jumla ya miili elfu mbili na sabini na nne imepatikana na tangu kutokea kwa tukio hilo, ingawa kuna hofu kuwa watu wengine elfu tano huenda wakawa bado wamefunikwa na vifusi na mkurugenzi wa shirika la fedha duniani IMF Christine Lagarde amesema nchi ya Italia ni lazima iheshimu utamaduni wa Umoja wa Ulaya kuhusu kuwa na nidhamu ya matumizi ya bajeti wakati huu kukiwa na hofu kuwa bajeti ya nchi hiyo kwa mwaka wa fedha 2019 itasababisha mzozo wa kifedha. Akizungumza katika mkutano wa mwaka wa shirika hilo unaofanyika mjini Bali, Lagarde amesema ikiwa nchi moja ni mwanachama wa muungano au kundi fulani na ikaamua kubaki huko, basi ni lazima ifuate misingi inayoongoza taasisi hizo. Wito wa Lagarde umeungwa mkono na wakuu wa jumuiya ya Umoja wa Ulaya wanaona kuwa Italia inataka kwenda kinyume na utaratibu wa umoja huo katika nidhamu ya matumizi. Na msikilizaji, tugeukee katika mahojiano uh, dunia hivi leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa kike, wakati huu wa ambapo takwimu zinaonyesha kuwa hatua zimepigwa na mataifa mbalimbali mbali duniani kuhakikisha haki za watoto zina heshimiwa Umoja wa Mataifa unasema jumla ya vijana bilioni moja, wakiwemo watoto wa kike milioni mia sita ambao wataenda kuajiriwa katika miongo kadhaa ijayo. Asilimia tisini zaidi yao kati yao wanatoka kwenye nchi zinazoendelea. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Francis Yauma, mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa, nchini Kenya. Tunasherekea ndio kudhimisha siku ya mtoto wa kike, lakini kihakika kuna mambo mengi ambayo yafaa yafanyike kwa ya mtoto wa kike hususan hapo Afrika. Unapata wengi wanadhulumiwa masuala ya kimapenzi, wengine wanaolewa ndoa za mapema, wengine wanafanya wanafanyadwafanya kazi majumbani na wengine kupigwa ki, kupigwa sana kinyama, wana, wanapelekwa nje trafficking in person. Kwa hivyo ingawa atasherekea siku ya leo, lakini bado tuna mengi ya, ya kufanya. Mtoto wa kike hajapatiwa kipaumbele kwa upande wa elimu, tunaona wananyanyaswa sana. Hususan hapa Afrika yatakana washikadau wa walipiga ama wavae njuga kuhusu swala ya kumwimpa mtoto huyu naam. Francis Auma, viongozi wa Afrika wamekuwa wakifanya jitihada nyingi katika kumtetea huyu mtoto wa kike, unadhani jitihada hizi zinakidhi? Ah, jitihada ndio, kwa vitabu kuandika sheria sana, hata Kenya affirmative action sana, lakini haifanywi practically, haifanywi kikweli kwa hivyo, kisheria na maneno tu kuandika, wa wazuri sana viongozi wetu wa Kiafrika, lakini kufuatilia masuala yale, basi inakuwa ni ngumu sana. lakini jamii kwa upande wake inao wajibu gani ili kuhakikisha mtoto wa kike analindwa, anatetewa, lakini pia anawezeshwa? Jamii zetu zinafata utamaduni na desturi ambazo za Kiafrika ambazo zimepitwa na wakati. E, ni lazima tujitoe kwa ma masuala hayo ya negative ili tutokeze kimasumasu, alafu washikadau wenye nia nzuri pamoja na serikali zetu zituhusishwe, zisukumwe ili waangalie mtoto wa kike ashughulikiwe vilivyo kwa masuala ya elimu, kwa masuala ya social life, maisha yake na vilevile ya sheria hizi ambazo zimewekwa za kuleta usawa na, o, o, o, kwa mtoto wa kike na wake wanaume ifatiziwe vilivyo. Kwa hivyo jamii iko na jukumu na lazima pia wajitokeze na dhati ili mtoto wa kike apate haki zake. E, pengine kuna mafanikio yoyote ambayo yamepatikana tangu harakati za kumtetea mtoto wa kike zimeanza? Hatuwezi sema yote mbaya, lakini zile sheria pia kuwekwa na kupatiziwa polepole na kuangaliwa, kuwa siku pia leo watu wanasherehekea mtoto wa kike, yote tunasema ni positive, tunasema ni mzuri. Kwa hivyo watu wanasema zote ni mbaya, lakini bado tuko na long way to go, tuko na njia ndefu sana ambayo atakana tufanye bidii ili uh, tuharakishe mtoto wa kike awe salama na awe protected na sheria na vile vile uh, jamii imshughulikie vilivyo. Ni mtazamo wake Francis Yauma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini um, Mombasa nchini Kenya. ni mpisha basi Sabina na Bigambo na makala ya Habari Rafiki. <coughs> Kipindi ni habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari Rafiki ambapo hii leo tunaangazia ikiwa waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Luizi Mushikiwabo, atachaguliwa kuwa katibu mkuu wa jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, Frankofoni. Bara la Afrika litanufaika vipi? Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Karibu fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya, na nitafurahi kupata maoni yako. bagea, Simea, dhu, bagea, na, nire, na. mimi ni Francois Bugawoni mari mzare wa pare nega kata ya Mgendo mkoani Kirundo na kwa sasa niko Bujumbura maeneo ya Mtanga. Uh, endapo waziri huo wa mambo ya kigeni wa Rwanda akichaguliwa, mimi naona kwamba kwa upande kwa mkubwa uh, Rwanda ndiyo itakayenufaika zaidi, uh, ila tu mimi najiuliza inatokeaje raia kutoka Rwanda aongwe mkono na Ufaransa kama msimamizi wa nchi zinazozungumza Kifaransa. Yaa, mambo hayo bila shaka ya kidiplomasia yani. Nikiachana na hayo nimesema ya kuwa Rwanda ndiyo itakayo vuma zaidi, kwani kwanza kuungwa mkono kwa waziri huyo na serikali ya Ufaransa ni kama mbino ambayo Ufaransa inatumia ili kuendelea kupalilia ujirani mwema ambao uliwahi kuparaganyika katika kipindi cha nyuma. Hata lugha ya Kifaransa iliwahi kutoweka katika nchi ya Rwanda, maana waliichukia sana lugha ya Kifaransa pale nchi hizo zilipo zilipochukiana kwa madai kuwa Ufaransa ilitekeleza na kuchochea mauaji ya kimbari yaliyotokea mwaka wa elfu moja mia tisa tisini na nne nchini Rwanda. Lakini pia kuna watakaonufaika na hali hiyo, kwani watakuwa na kibarua cha kuifufua kwa kuifunza upya zaidi lugha hiyo katika nchi ya Rwanda. Bila shaka watalipwa kwa mafunzo watakayoyatoa. Itoshe ubadilishanaji baadhi ya mambo kama biashara utaimarika kati ya Rwanda na Ufaransa. Yaani hayo tu kutoka kwangu. <coughs> <coughs> <coughs> Mimi naitwa Saba Liganga, napatikana mkoani Ruvuma, wilaya moja inaitwa Namtumbo. Mimi maoni yangu ni kwamba huyo katibu ambaye atakwenda kuchaguliwa na ikaonyesha wazi kabisa tayari serikali ya Ufaransa ikamkubali na kumpigia debe, mimi naamini amechunguzwa na ameonekana anatosha. Lakini vipi bara la Afrika litanufaika na uchaguzi huyo na huyo katibu ambaye atakwenda kuchaguliwa? Mimi nadhani ni jambo tu la kumwangalia ni namna gani ameshirikiana na Afrika katika kuhakikisha Waafrika wanazungumza Kifaransa kwa asilimia kubwa. Kwa hiyo ikionekana huyo anaweza akatutosha sisi tuka tukawa ni watu ambao ni moja ya watu ambao tunazungumza kifaransa kwa haraka na kwa spidi mzuri. Mi nadhani kabisa kwamba sisi tutanufaika naye, lakini kwa sababu hatujamjua na bado hajachaguliwa hatujajua nini atafanya. Mimi nadhani achaguliwe na tuangalie sisi tutanufaika naye kwa namna gani, eh, na nina hakika kabisa kwamba tunaweza tuka, tukajua wengi wetu tukajua kifaransa kupitia jumuiya hiyo na huyo katibu nadhani atafanya kazi vizuri kabisa. Faringa, ya ya kama wa kwa majina anaitwa Fadhiri Faringa, nipo mtamjimwem halmashauri ya mja atundiza mkoa mpe ya sungu Tanzania. Kwa maoni yangu mimi, kama waziri wa mambo ya nje ya Rwanda atachaguliwa kuwa katibu mkuu wa lugha ambazo zinazungumza Kifaransa, atakuwa na nafasi kubwa ya kuhamasisha wekezaji katika nchi ya Rwanda na bara la Afrika kwa ujumla. Maoni yangu ndio hayo. Jina langu ni PC Dankala wa jijini Dodoma. Kwanza nawatakia kila la heri na, na Mungu awabariki mataifa themanini na nne ambao ni jumuiya ya nchi ambazo wanazungumzia lugha ya Kifaransa na wapo katika maandalizi ambayo ya kumchagua. Kwa hiyo akichaguliwa ya, yani kiongozi kutoka Afrika itategemea na, na utendaji wake wa kazi katika kuinufaisha Afrika, kwa sababu mtu anachaguliwa kutokana na vigezo ambavyo wanavitumia wao wenyewe katika kumchagua kuwa katibu mkuu. Kwa hiyo mi nawatakia tu kila la heri na huyo ambaye anawania hiyo nafasi aweze kushinda, ambaye ni mwafrika aweze kuwakilisha Afrika vizuri katika kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na na kadhalika. Asante na ni Julius Kalisa wa Karema kutoka Kigali nchini Rwanda. E, Afrika itakuwa na bahati kubwa kama tukibahatika kuwa na nafasi hii ya waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa, Louis Mshikiwao, kama akiweza kupata nafasi ya kuiongoza jumuia ya nchi zinazozungumza Kifaransa, kwanza kwa sababu yeye mwenyewe ni Mwafrika, tena ni Mwafrika mwanamke, mwenye ujuzi, mwenye hekima na busara, ambaye kwa mfano tu wa nchi aliyokuwa ameteuliwa kuwa waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa ameonekana kufanya vizuri, lakini pia ni kwa sababu ni mwanamke ambaye eh, anaifahamu vizuri diplomasia. E, na ni mwanamke pia ambaye anafahamu kuongea lugha mbalimbali, inawezekana anaweza akapromote au akapatia kipaumbele lugha mbalimbali zinazoweza kuzungumzwa Afrika kwa ajili ya mahusiano bora, kwa mfano Kiswahili. Na nadhani pia anajaribu na kwa kuwa ni Mwafrika ambaye yuko katika jumuiya ya Afrika Mashariki inawezekana akapromoti pamoja na hicho Kifaransa, lakini anaweza kupromoti Kiswahili kuzungumzwa zaidi, eh, labda kufundishwa katika nchi mbalimbali zaidi. Mfano mwingine diplomasia, nchi eh, hizi za ukanda wa maziwa makuu kwa mfano, na hata nchi nyingine nyingi za Afrika zimekuwa na na na mikikimikiki mikiki ya kisiasa, eh, na kutotulia eh, ugomvi, vita vya wenyewe kwa wenyewe, mara hizo ndio genocide nazo. Kwa hiyo inawezekana kabisa kukawa na ustawi eh, wa kidemokrasia na ustawi zaidi wa, wa amani pindi. Ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili kwa upande wa ujumbe mfupi, Victor na Mujabi kutoka Bukavu DRC unasema, Rwanda safari hii inajiweka ndani ya kila kitu, japokuwa Rwanda haina hata idadi ya wananchi wanaoongea Kifaransa kama DRC na nchi zingine hapa Afrika Mashariki. Eli Lukas kutoka Mbulu Manyara, Tanzania unasema tunawatakia kila la heri nchi zinazozungumza Kifaransa katika mkutano wao. Richard Kambale kutoka Beni DRC unasema, kwangu mimi sidhani kama tutanufaika ila ni Ufaransa ambayo itakuwa imepiga hatua kubwa, kwani serikali ya Rwanda ilikuwa imepiga marufuku Kifaransa ndani ya shule zao. Lugha hiyo ingekuwa yenye manufaa, Kongo ingekuwa nchi ya kwanza kunufaika, kwani ni nchi ya pili kuongea Kifaransa duniani. Robert Nachime kutoka Kalehe, DRC unasema unadhani kwamba kutakuwa na mabadiliko na mafanikio, ila Mushikiwabo atakumbwa na matatizo sababu nchi yake ya Rwanda inazungumza zaidi Kiingereza. Inabidi pia Rwanda imuunge mkono. Vedasto Roman, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania, unasema tunaweza kunufaika na uwekezaji kama waziri wa mambo ya nje wa Rwanda atachaguliwa kuwa mkuu wa jumuiya hiyo na akatumia nafasi yake katika kuhamasisha utalii wa Afrika. Isaac Kasase kutoka Moba Kirungu DRC unasema kwamba uchaguzi huo uwe wenye haki na huru, na jambo lingine ni kusema kwamba vipi waziri huyo wa Rwanda anawezaje kupata nafasi hizo ilhali Rwanda ni nchi inayozungumza pia Kiingereza. Hilo ni jambo ambalo linaweza kuzusha changamoto. Altidor kata ya wa Moba Kirungu DRC unasema jambo la Afrika kunufaika kwa kupata katibu mkuu wa jumuiya ya nchi inayozungumza Kifaransa, hilo halitotokea hata siku moja, kwa sababu viongozi wengi wa Afrika wana zoezi la kujifikiria kwanza badala ya kufikiria wengine. Hilo ni tatizo kubwa sana linaloikumba Afrika. Silas Monks kutoka Moba Mlonde Kipese DRC unasema Sidhani kwamba tutanufaika kwa hili kwa sababu ninapotazama hapa Afrika nchi yenye kuzungumza Kifaransa ndio yenye migogoro mingi, lakini kwa upande mwingine naona Luizi endapo akishinda, pengine patakuwa na manufaa kwa nchi ya Rwanda, sio kwa nchi nyingine za hapa Afrika. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kushiriki nami katika makala ya Habari Rafiki ambapo hii leo tulikuwa tukiangazia ikiwa Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Luizi Mushikiwabo, atachaguliwa kuwa katibu mkuu wa jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, bara la Afrika litanufaika vipi? Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. Uh, Gift Eusebio kutoka Kibondo, Kigoma, Tanzania anasema, napenda kutoa pole huko DRC kwa janga linaloendelea kuwakumba la ugonjwa wa Ebola. Na ushauri wangu ni wananchi wa Kongo, fuateni ushauri na maelekezo mnayopewa na kuambiwa na wataalamu wa afya, la sivyo ugonjwa huu hautawisha. Uh, poleni wa Kenya kwa kupatwa na janga la kuanguka kwa gari na kupoteza ndugu jamaa na marafiki poleni sana. Makunga au Baba Rahma akiwa Dinembo uh, Uh, Koko Raja wa mpanzo anasema yeye anatupata vizuri kupitia 88.3 kule Moba FM. Anauliza kwa nini uh, uh, tuwapati beni uh, Msikilizaji tunafanyia kazi. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Lazaro, msimamizi wa matangazo Martha Saranga, anaitwa Emmanuel Richard Makundi, ni kutakie jioni njema ninjoralelitakupa mapenzi matamu makavu msanii kutoka kule Burundi yakambia Mbera. Ndivyo anavyotamatisha <imitation> matangazo <imitation> yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kuungana nasi kwenye matangazo yetu ya kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, na muda mfupi huyu ujao kutoka sasa, utaendelea kusikiliza matangazo yetu mengine ya idhaa ya Redio France International.