Imetimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Wanasiasa upinza ni wa upinzani nchini Burundi watofautiana kuhusu ajenda ya mazungumzo ya Arusha. Uwa tume ya Umoja wa Mataifa wataka wanasiasa nchini DRC kufikia muafaka kuhusu matumizi ya mashine za kupigia kura. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani kufanya mazungumzo na rais wa Uturuki kuhusu kutoweka kwa mwandishi wa habari, raia wa Saudi Arabia Jamal Khashoggi. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Jumatano Oktoba 17 mwaka 2018. Msikilizaji, unaweza kutuandikia ujumbe kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 2557641577, na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO, Bi Leila Zergui, amewataka wanasiasa nchini humo kufanya makubaliano kuhusu maandalizi ya mchakato wa uchaguzi na kuhakikisha mwafaka unapatikana kuhusu matumizi ya mashine za kupigia kura. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Kinshasa, Zergui amesema wananchi wa DRC ndio wenye mamlaka ya kuamua juu ya mustakabali wa nchi yao Moi, sio jukumu langu kuja kuambia kongomani fanyeni moja mbili tatu. Sio kazi yangu kuhusu uchaguzi. Nimepewa jukumu la kuhakikisha uchaguzi unafanyika chini ya uwiano. Lazima wakubaliane kuhusu mashine na kadhalika. Tuko tayari kuwasaidia kivifaa na kiufundi. Mimi sio jeshi vamizi nchini DRC. Katika hatua nyingine, mkuu huyo wa MONUSCO pia amewataka wakuu wa serikali kuyashinikiza makundi yenye silaha na kufanya majadiliano ya kisiasa na kundi la ADF linaloshutumiwa kuendeleza mauaji huko Beni, mashariki mwa DRC. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani kuhusu kauli hiyo? Bili Juma ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini London, nchini Uingereza. Ni mbinu zile zile za majeshi ya usalama Umoja wa mmoja wa Mataifa zinataka kubakia Kongo milele isiondoke, e, kwa sababu anapozungumzia miaka themanini walikuwepo Kongo, lakini he, azungumzi kwamba walikuwa upande wa Uganda. Na kwa nini mashambulizi yao ni makali na ya kuumiza upande wa Kongo na kuua watu wengi hawayafanyi Uganda? Mi nadhani ni ile ile hali ambayo kwamba mashariki ya Kongo wale watu wapo pale. Na hawataki kutoka. Na kitu gani kinawafanya stoki? Ni mahali ambazo zinapatikana ya madini mashariki ya Kongo, ndio zinawafanya zina wabakie milele. Hatukatai eh, mazungumzo kweli, tunaweza tukazungumza. Je, unazungumza na nani? Kwa sababu ni makundi ambayo hayana viongozi ambao washajitolea kwamba sisi ndio tunaiongoza ADF. Na ni sauti yake Bilii Juma, mchambuzi wa siasa akizungumza akiwa London nchini Uingereza. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesaini mkataba mkubwa wa dola bilioni 14 na makampuni ya China na Hispania kwa ajili ya mradi wa uzalishaji umeme nchini humo. Sabina na Bigamba na kuja na taarifa zaidi. Mradi huo wa umeme unaelezwa kuwa mkubwa kuwahi kufanyika nchini DRC kwa lengo la kukabiliana na upungufu wa nishati ya umeme nchini humo. Mradi wa umeme wa Inga unajumuisha mabwawa matatu ya umeme ambayo yanatarajiwa kuzalisha megawati elfu kumi na moja za umeme, na kwa sasa ni asilimia kumi tu ya wananchi wa DRC wanapata umeme. Serikali ya DRC imesema kuwa japokuwa utekelezaji wa mradi huo bado haujaanza rasmi lakini hiyo ni hatua muhimu katika mchakato wa kuzalisha umeme kwa kutumia maji ya mto Kongo. Mkataba uliosainiwa kati ya serikali ya DRC na makampuni ya China na Hispania ni sehemu ya mkataba ambao utaruhusu makampuni hayo kuanza kutafuta fedha kwa ajili ya utekelezaji wa mradi huo. Hata hivyo, mradi huo umekuwa ukipingwa na wananchi wakihusisha na Rais Joseph Kabila pamoja na sababu za uharibifu wa mazingira. Vyama kumi na sita vya upinzani nchini Burundi ambavyo vinaunga mkono utawala wa nchi hiyo vimemwandikia risala mratibu wa mazungumzo ya Warundi, rais wa zamani wa Tanzania Benjamin William Mkapa, kutekeleza ajenda ya mazungumzo yajayo ambayo ni kujadili mchakato wa uchaguzi wa mwaka 2020 na si vinginevyo. Vyama hivyo vinasema mambo mengine yanaweza kuzungumzwa baada ya uchaguzi wa mwaka 2020. Upande wake, Tatien Sibomana wa Muungano wa Mizero ya Barundi ameeleza kwamba mzozo wa Burundi unatokana na kuvunjwa kwa mkataba wa Arusha. Hapo ndipo pa kuanzia. Kwa upande wake Mali Ali, mchambuzi wa siasa, anaona kuwa hakuna mkataba wa milele, hivyo kuzungumzia mkataba wa Arusha na kurejeshwa kwa muundo ule, basi matatizo hayawezi kumalizika. Nadhani muula watatu usijukua kitandawili katika tatizo hili au mkataba wa Arusha isijikuonekana kama ndio kikwazo cha kurudisha amani, na nadhani hakuna mkataba wa milele, hakuna mkataba wa milele. Tatizo limejidhihirisha, kwa nini mkataba ule umevunjwa? Ni wazi kama mkataba ule uleta amani lakini ulikuwepo na mapungufu ndani yake. Kwa hiyo wanaweza wakazungumza mkataba ule kwa kuweza kuboresha na wakafikia mkataba mwingine ambao sio mkataba wa Arusha ile ule wa elfu mbili. Kwa kweli kama ni mkataba ule wa Arusha wa elfu mbili utarudishwa kwa muundo ule uliokuwepo, basi tatizo Burundi haliwezi kumalizika kwa sababu mazingira yalibadilika yaliyosababisha mkataba ule usainiwe na upatikane, hiyo mazingira ambayo ni ya kisiasa na ya kijamii kwa leo hivi. Ni wazi kwamba mkataba ule ulikuwa na vipengele ambavyo tayari vimeisha expire. Ni sauti yake Mali Ali, mchambuzi wa siasa, na utamsikia kwa kirefu zaidi katika wasaa wetu wa mahojiano. Jaji wa mahakama kuu nchini Kenya Enock Chacha Mwita ameamua kuwa jaji mkuu David Maraga aunde tume ya majaji maalum kusikiliza iwapo naibu wake Bi Filomena Mwilu anastahili kufunguliwa mashtaka baada ya kukamatwa mwezi Agosti kwa madai ya ufisadi. Katika hatua nyingine, jaji James Wakiaga amevionya vyombo vya habari nchini humo kwa kuchapisha taarifa zinazoweza kuitilafiana na kesi ya mauaji ya mfanyabiashara Monica Kimani inayomkabili mtangazaji wa kituo cha televisheni Jack Maribe na mchumba wake. Kwanzia sasa, ninapoanza kusikiliza kesi hii, yeyote atakayetoa taarifa ambazo sio taarifa rasmi atapata wakati mgumu. Mimi ni jaji wa zamani na ninayamini katika maswala ya haki, na unapojaribu kunishawishi uh, kabla sijasikiliza kesi, nachukizwa sana. Washtakiwa hao wamepinga tuhuma dhidi yao na mahakama imeamua kuwa waendelee kuzuiwa rumande kwa kipindi cha wiki moja zaidi kuelekea kesi ya kupewa dhamana wiki ijayo. 105.5 FM, ni saa 12 na dakika 8 Dar es Salaam. Matangazo haya unaweza kuyasikia pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi Kiswahili.com. Tuelekee nchini Somalia. Wapiganaji 60 wa kundi la kigaidi la Al Shabab wameuawa nchini Somalia baada ya Marekani kufanya mashambulizi ya anga kwa kutumia ndege zake za kivita nchini humo. Wizara ya ulinzi nchini wizara ya ulinzi nchini Marekani imesema haya yamekuwa mashambulizi makubwa kuwahi kutekelezwa na wanajeshi wake nchini Somalia katika kipindi cha karibu miaka miwili. Mwaka 2017 mashambulizi mengine kama haya yalifanyika na kusababisha mauaji wa wa ya wapiganaji 100 wa Alshabab walipokuwa wanafanya mazoezi. Mashambulizi ya hivi punde yametokea katika eneo la Pwani la Haradher, mafanikio ambayo yamekuja kwa ushirikiano wa wanajeshi wa Umoja wa Afrika AMISOM na wale wa Somalia hamdu Marcel, ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Marekani najua kwamba Alshabab bila shaka wanakuwa zaidi pengine baada ya kupata sababu kubwa, wanakuwa zaidi katika miji ya kisimaio na kadhalika, na Marekani imekuwa ikifanya jitihada sana ya kuteketeza kuteketeza Alshabab, kuakisha kwamba wanakuwa non functional, wanakuwa hawezi kufanya kazi vizuri, ila katika miji ya kusini baada ya majishi ya Kenya kuvamia Somalia na no, naukapata baadhi ya maeneo makubwa sana ya Magadishu na kaskazini ya Magadishu na kadhalika, eneo liliobaki likiwa ialshababu abaaatambasana ni eneo hili la kusini ambalo ni na naa kwa ujumla wake pamoja na amaji inakwenda lakini, yamekuwa yakipata hujuma kubwa yakihujumiwa na tumegundua pengine ngome za al alshababu na kuimarika alshababu kunatokana na uimara wake katika maeneo ya kusini mwa Somalia. Mwaka uliopita rais wa Marekani Donald Trump aliwaagiza wanajeshi wake kutekeleza mashambulizi dhidi ya magaidi wa Al-Shabab aliosema ni hatari kwa usalama wa dunia na washirika wake. Takriban watoto sita wa shule wamefariki dunia na wengine ishirini kujeruhiwa baada ya kupigwa na radi wakiwa shuleni kaskazini mwa Tanzania. Tukio hilo limetokea katika shule ya Imako mkoani Geita, ambapo mratibu wa elimu wilayani humo Yese Kanyuma ameeleza jumla watoto sita walifariki na wengine ishirini na watano kujeruhiwa baada ya radi kupiga shuleni hapo saa tatu asubuhi. Tume maalum ya uchunguzi iliyoundwa nchini Zimbabwe kuchunguza vifo vya watu sita vilivyotokana na vurugu za baada ya uchaguzi wa Julai 30 mwaka huu imeanza kufanya kazi yake kwa kusikiliza mashahidi. Mashahidi hawa amekuwa akionyoshea kidole upinzani kuhusika kuchochea mauaji, huku upinzani ukiikosoa tume hiyo kuwa inataka wapinzani walaumiwe. Kutokana na mauaji hayo, Rais Emerson Mnangagwa aliteua tume ya watu saba wanaoongozwa na rais wa zamani wa Afrika Kusini, Galema Mothlate. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Wana upinzani hey, walaumiwa kwa sababu, kama utaangalia au utafuatilia, kama ulikuwa wanafuatilia matamko ya, uh, ya ya matamko ya viongozi wa upinzani waliwathibitishia wafuasi wao kwamba wao wameshinda uchaguzi, alafu kinaonekana kwamba serikali ndio inafanya mizengo ile ili waendelee kuiba. Sasa hapa unahamasisha watu kisaikolojia kwamba waingie mtaani wafanye vurugu, na ndio hicho serikali ambacho inataka nani wawajibike kwa hilo, sababu so, wao kama upinzani walipata wapi takwimu zinaonyesha wao wamenania wame, wame wakati takwimu zinatolewa na tume ya uchaguzi wa Zimbabwe. Hili ni jambo ambalo kwa kweli linashangaza na limekuwa litatokea kwenye nchi nyingi za Kiafrika. Mtu anajitangazia kwamba ameshinda wakati anazo takwimu takwimu, hizo kiswa nimetoa wapi, hawezi kueleza anazitoa wapi. Sa hii lazima kitakachotokea baada ya matamko hayo, wewe ndio we responsible. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mahakama nchini Kamerun imeanza kusikiliza kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa Oktoba saba ambapo kesi 18 zitasikilizwa na uamuzi kutolewa takriban. Maafisa usalama mia moja walilizunguka jengo la mahakama ya kikatiba nchini humo, huku ndani ya mahakama wakijitokeza wagombea walalamikaji na mawakili wao na wafuasi wa vyama tofauti vya, vya kisiasa. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salam, nchini Tanzania. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amewasili nchini Uturuki na kufanya mazungumzo na rais wa nchi hiyo Recep Tayyip Erdogan kuhusu kupotea na kuuawa kwa mwandishi wa habari Jamal Kashogi. Ziara hiyo ya Pompeo inakuja wakati huu kukiibuka madai kuwa Jamal Kashogi, mwandishi wa habari wa Saudi Arabia, aliuawa na mwili wake kutenganishwa na kikosi maalum cha ulinzi kwenye ubalozi Saudi Arabia Chini Uturuki. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amemwambia Pompeo kuwa serikali yake kwa sasa inaelekeza nguvu katika mchakato wa kujua ukweli juu ya hatma ya Jamal Khashoggi. Hata hivyo Rais wa Marekani Donald Trump anasema Saudi Arabia isihukumiwe na kuwa na hatia kama ilihusika na kutoweka na uwezekano we, na wa kuuawa kwa mwanahabari Jamal Khashoggi. Kauli iliyotolewa na Waziri Pompeo kabla ya kuondoka Saudi Arabia kuelekea Uturuki Uh, wameahidi kumchukulia hatua yoyote atakayebainika kwamba alihusika, hata kama atakuwa mtu mwenye hadhi, hata kama atakuwa ni afisa wa juu. Iwapo uchunguzi utabaini kuwa alihusika, hakika wameelewa suala hili na wametuahidi kwamba watatutekelezea hili. Nam waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, ambaye tayari ameondoka nchini Uturuki kuelekea nchini Marekani kurejesha taarifa kwa rais Trump. Raia wanne wa Afghanistan wamepoteza maisha kufuatia mlipuko wa bomu, ambapo mwanasiasa aliyekuwa akiwania katika uchaguzi wa Jumamosi ijayo ni miongoni mwa waliopoteza maisha, wakati huu kukishuhudiwa vurugu nchini humo. Kundi la wapiganaji wa Taliban limejigamba kuhusika na shambulizi hilo ambalo limeongeza idadi ya wagombea waliouawa katika msimu wa kampeni za kisiasa kufikia kumi. Kansela Ujerumani, Angela Merkel amesema bado nafasi ipo kwa ajili ya mkataba wa Uingereza kujitoa katika umoja wa Ulaya. b Merkel ameliambia bunge kuelekea mkutano mkuu wa Brussels kuwa bado nafasi ipo ya kufanikisha mkataba muhimu na, na endelevu wa nchi hiyo kujiondoa katika EU. Wakati dunia hii leo ikiadhimisha siku ya kimataifa ya kumaliza umasikini, ripoti ya Benki ya Dunia inaonyesha kuwa licha ya hatua zilizopigwa kupunguza umasikini, karibu nusu ya watu duniani wanaishi chini ya dola tano kwa siku, huku idadi hiyo ikiongezeka katika nchi zilizoendelea. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi ametuandalia ripoti ifuatayo. Katika ripoti yake ya mwaka, Benki ya Dunia imetazama kwa kina maeneo ambayo nchi zinakwama, huku nchi zinazoendelea zikitajwa kufanikiwa kupunguza hali masikini, ya umasikini licha ya raia wake wengi kuishi chini ya dola moja. Ripoti hii pia imebaini idadi ya watu masikini duniani imeendelea kuongezeka na iko katika kiwango cha juu ambacho hakikubaliki, huku matunda ya ukuaji wa uchumi akiendelea kugawanywa kwa ubaguzi miongoni mwa nchi Wakati huu uchumi wa China ukikuwa sambamba na ule wa Asia Mashariki na Pasifiki zimeshuhudia kupungua kwa asilimia 60 ya hali ya umasikini hadi kufikia asilimia 35. Hata hivyo, ripoti hii imesema kuwa hali ya umasikini kwenye nchi za kusini mwa jangwa la Sahara imeendelea kuwa mbaya, ambapo asilimia 84.5 ya idadi ya watu bado anaishi chini ya dola 1 kwa siku. Iran imekosoa vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya kikosi cha wanajeshi wake kwa kile ilichoita ni dharau za wazi kwa taratibu za kisheria, lakini dharau dhidi ya serikali ya Iran. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Kigeni ya Iran, Bahram Ghasemi, amedai kuwa hatua hiyo ya Marekani ni ukosefu wa kuzingatia taratibu za kisheria za kimataifa, ambapo si tishio tu kwa maslahi ya watu wa Iran, lakini pia utulivu na usalama wa dunia. Na habari za jioni ni njema Matha Biti Saranga. <laughs> <laughs> <laughs> Nianza hapa na matukio ya michuano ya jana kuwania kufuzu kombe la mataifa bingwa barani Afrika. mm -hmm, Biti Saranga, ni kwamba uh, timu ya taifa ya Madagaskar hawa tayari wamejikatia tiketi ya kufuzu michuano hiyo ya kule, ambayo itafanyika uh, kule nchini Cameroon, baada ya kuicharaza ya kutoka ya kuifunga ya Guinea bao moja kwa bila. Uh, lakini jana pia kulikuwa na michuano eh, Komoro ilitoka sare kufungana mabao mawili kwa mawili na Moroko, wakati Malawi wao wakashindwa kufungana na Cameroon. Burundi wakiwa nyumbani walitoka wali sare kufungana bao moja kwa moja na Mali. South Sudan wao wakafungwa nyumbani na Gabon. Nilikuwa nikifuatilia kwenye mm. mtandao wa kijamii, watu wakiangalia hapo wanasema mm. Mali kwenye ubora wa FIFA barani Afrika inachukua nafasi ya tatu wakati Burundi inachukua nafasi ya thamanini na kitu kule. Unaona mambo ya soka jinsi yalivyo. Wakati pia jana Tanzania wakiwa nyumbani Taifa Stars wakaicharaza uh, Cape Verde no. mabao mawili kwa bila. Uh, mchezo ambao ulishuhudiwa uh, na halaiki ya watu ambao walijitokezwa kwa wingi kwa ajili ya kutoa sapoti kuhakikisha Taifa Stars nao wanafuzu kuelekea katika michuano hiyo baada ya miaka zaidi ya kumi. Mashabiki walihamasika kweli kweli. Kweli <laughs> kabisa mm -hmm. Wakati huo Benin walicharaza Algeria, bao moja kwa bila, Tunisia wao wakailaza Niger mabao mawili kwa moja. Lesotho wao walicharazwa a uh, mabao mawili kwa bila na Uganda, ukikumbuka kwamba timu hizi Lesotho na Uganda wapo kwenye kundi moja na Tanzania. Lakini Togo wakailaza Gambia bao moja bila. Zimbabwe ikatoka sasa kufungana bao moja kwa moja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Botswana wakashindwa kufungana Burkina Faso. Angola ikalala mbele ya Mauritania kwa bao moja bila. Namibia yawe kailaza Msumbiji bao moja kwa bila. Sudan nayo ikalazwa na Senegal nyumbani kwa bao moja kwa bila. Niger yao ikailaza Libya nyumbani kwa mabao matatu kwa moja. Liberia ikaicharaza Congo Brazzaville bao moja kwa bila. Kwa sasa tunasubiri tuone ni timu zipi ambazo zitafuzu moja kwa moja kwa kuelekea katika michuano hiyo ya mataifa bingwa barani Afrika ambayo inatarajiwa kupigwa mwakani huko no. nchini Kamerun. Lakini pia jana, Martha Saranga, kulikuwa na michuano ya kirafiki ya barani Asia ambapo Japan ilicharaza Uruguay mabao manne kwa matatu, Ubelgiji ikaicharaza Netherlands uh, ikatoka sara kufungana bao moja kwa moja kumradi na Netherlands, hmm. Slovakia nayo pia wakatoka sara kufungana bao moja kwa moja na Sweden, wakati Denmark wao wakatoka wakaicharaza Austria mabao mawili kwa bila. Brazil nao wakaifunga Argentina bao moja kwa bila. Iran wao wakaifunga eh, Bolivia bao moja kwa bila. uh, nchi za Falme za Kiarabu zikacharazwa mabao mawili kwa bila na Venezuela, wakati eh, China yao eh, akaicharaza Siria uh, mabao mawili kwa bila. Hong Kong wao wakaifunga, wakatoka sara kufunga na bao moja kwa moja na Indonesia. Na kushkuru, Ali Bilali. Shukran. Ni saa 12 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji Francis Buki wa Bujumbura, Burundi, maeneo ya Mutanga, unasema tatizo la siasa hapa Burundi ladhoofisha mengi, laiti ingewezekana lingefikishwa ukingoni. Na sasa nampisha Emmanuel Makundi katika makala ya gurudumu la uchumi. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, juma hili dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na umasikini, ambapo mataifa duniani yametakiwa kuongeza kasi ya kupambana na umasikini. Wataalamu wanasema kuwa hivi sasa yapaswa kutazama mbali zaidi kuliko kubaki katika dhana ya kipato pekee kama tafsiri ya umasikini. Wataalamu wa masuala ya uchumi wao wana mtazamo gani katika hili na wanakubaliana na tathmini hii iliyotolewa jumaa hili na wataalamu katika Umoja wa Mataifa? Naitwa Emanuel Richard Makundi, na hiki ndicho ambacho tunakwenda kukizungumzia hii leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Katika kuzungumzia hili, nimemwalika Daktari Otengere Kitojo. Yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili, nakushukuru sana nam. Pengine mtazamo wako wewe ni upi? Ya, mi, mi nakubaliana na wao pasenti mia moja, kwamba tunapoangalia umaskini hatuangalii tu umaskini wanaita umaskini wa kipato, kwa sababu umaskini ni tatizo ambalo linagusa nyanja nyingi za maisha na kipato ni sehemu moja tu. Kitaalamu tunasema ni, ni sehemu ya umaskini unaopimika, yaani umaskini wa kipato. Yo, ni ni kanyanja kadogo, na nafikiri watu wengi wanaupenda kutumia nyang, eh, kutumia mtindo huo, kwa sababu wenyewe ni rahisi, unapimika, unaweza kujua, unamtenga huyu ni maskini na huyu si maskini kwa kuangalia kiwango cha chini cha kipato ambacho kimewekwa na, na, na, na Benki ya Dunia. Pengine daktari, unadhani ni kwa nini wakati huu wataalamu wanaona kuna haja ya kubadili kipimo hiki na kutumia vipimo vingine, a, kutafsiri zaidi dhana ya umaskini? Umasikini, umasikini unagusa nyanja mbalimbali za maisha na wamegundua kwamba hata pale ambapo E, baadhi ya watu wanakuwa na kipato chao kinaongezeka, lakini hali ya umaskini wa nyanja nyingine unaonekana bado uko vile vile. Kwa hiyo ndio maana sasa hivi wanarudi kusema hapana, hii kuangalia tu, uh, nyanja ya kipato ni ni, ni sehemu finyu ya umaskini. Kwa hiyo inabidi tuende mbele, tuende beyond uh, umaskini wa kipato. Naam, sasa ni vipi hivyo ambavyo sasa vinapaswa kutazamwa zaidi ya kipato dokta? Ya, moja Upo umaskini una- unaitwa umaskini wa kukosa huduma. Kama unavyoona sasa hivi, uh, serikali uh, ya awamu ya tano inatilia muhimu sana kuhakikisha kwamba wananchi wanapata huduma za muhimu, huduma kama elimu, huduma kama afya, huduma kama usafiri, eh, huduma kama nyumba bora. Hivi ni vitu ambavyo ni vya msingi ambavyo vinagusa maisha ya watu. Mtu anaweza asiwe na pesa mfukoni, lakini mtoto wake anasomeshwa, mtoto wake anapata matibabu, kwa hiyo kwa njia hiyo ni kwamba ni kana kwamba zile pesa angezitumia yeye, lakini serikali inatumia kwa niaba yake. Kwa hiyo kwa njia hiyo unakuwa unamwezesha kuwa na afya njema, kuwa na elimu ya kutosha, kuwa na nyumba bora kuwa na chakula kama ambavyo Tasafu inafanya. Kwa hiyo kwa kufanya hivyo unagusa nyanja zile za umaskini zaidi umaskini, kwa sababu umaskini unajitokeza kwa kukosa chakula, kukosa elimu, kukosa malazi bora na kadhalika. Lakini pia ipo nyanja nyingine ya msimu, ya msingi sana, nyanja ya kutengwa kwa maendeleo. Kwa mfano unaweza kuta kwamba unaanzisha kikao cha kijiji, wapo wanaume na wanawake, unawaambia wataje matatizo yao. Wanaume ndio wanataja zaidi matatizo ya wanaume, hutaje matatizo ya wanawake, kwa mfano kama ukosefu wa maji. Kwa hiyo unakuta kwamba wanawake wanaendelea kuteseka na ukosefu wa maji ambayo linaonekana sio tatizo la wanaume. Kwa hiyo unapotekeleza matakwa ya wanaume umewatenga wanawake, kwa hiyo wanawake wanakuwa na umaskini wa kutengwa katika mpango mzima wa maendeleo. Naam, lakini daktari, tunashuhudia matabaka makubwa katika jamii yakiendelea kuongezeka na hata wataalamu wamekuwa wakizungumza pia kwamba matabaka yanazidi kuongezeka kati ya walionacho na wasionacho. Hili ni kwa kiasi gani unadhani linachangia wale ambao hawana kuendelea kuwa masikini zaidi na wale ambao wanavyo wanaendelea kuwa matajiri zaidi ya, ni, ni, ni katika ni katika zile fursa za maendeleo, jinsi ambavyo tabaka mbalimbali zinachangamkia fursa za maendeleo. Kwa mfano kama hapa Tanzania tunaona kwamba e, wale ambao wanacho wanapeleka watoto wao katika shule ambazo ni bora, au hata wanapata tuseme tu wanapata elimu, na wale maskini wanashindwa kupata elimu, kwa maana kwamba inawezekana wakawa na uwezo tu wa kupata elimu ya shule ya msingi, ambayo elimu hii ilikuwa ni bure. Sasa kwa njia hiyo tabaka linaendelea kupanuka, kwa sababu wale walionacho wanaendelea kupata elimu bora na wale ambao hawana wanaendelea kushindwa kupata elimu, kwa hiyo wanaendelea kuwa maskini zaidi lakini pili, tuangalie pia mfumo mwingine kwamba hawa ambao hawana unakuta hata hawamudu matibabu, na hawa ambao wanayo wanaweza kabudu matibabu ma, ma, ma, ma, mazuri. Kwa hiyo wanakuwa ni watu ambao wana afya, hawasumbuli na magonjwa hapa na pale. Lakini pia hawa ambao wana elimu wanaweza waka, waka, wakajua fursa, akajua kwamba mahali fulani kazi imetangazwa, akaenda akaomba, akapata kazi nzuri, akapata mshahara mkubwa. Lakini huyu mwenzangu maskini ambaye ni maskini, hata habari hana, kwa hiyo kazi inapotangazwa hajui. Kwa hiyo wakati wote unakuta hii gap, kati ya walionacho na wasionacho inaendelea na, lakini Dokta, hata wakati dunia ikiendelea na mapambano dhidi ya umasikini, tafsiri pia ya umasikini kati ya mataifa yaliyoendelea na yanayoendelea imekuwa ni tofauti sana, kiasi ambacho kunakuwa kana kwamba hakuna uwiano uliosawa na kazi inakuwa ngumu zaidi ya kukabiliana na umasikini. Dokta, pengine una, una mtazamo gani katika hili? Yani niseme ni, ni, ni kweli sisi kama Watanzania tunahitaji ku uh, kutafsiri umaskini kwa, kwa, kwa kulingana na hali yetu, kulingana na utamaduni wetu, kulingana na mazingira yetu. Sio lazima, sio lazima tutafsiri umaskini kulingana na wanavyotuambia Ulaya. Tunatafsiri umaskini kulingana sisi na mazingira yetu, na, na kwa njia nyingine ni kwamba tunaangalia hali yetu, alafu tunautafsiri umaskini, alafu tunapambana nao. Kwa mfano, sisi katika nchi ambazo hazijaendelea tuna imani kuna umaskini mwingine ambao aliutaja Nyerere. Nyerere alitaja umaskini wa akili, akasema huo ni umaskini mbaya kushinda umaskini mwingine au umasikini wa fikra, maana yake ni nini? Ni ile hali ya kujiona duni, ile hali ya kujiona huwezi. Na wataalamu wanasema ukishakuwa umebeba E, mtazamo hasi, huwezi kufanya jambo lolote, na ndio maana unaona watu wengi wa nchi za Kiafrika au nchi ambazo jiendelea wanakumwa wana, wana na tatizo hili, na hata ukiwapa pesa huwezi kuliondoa tatizo hili. Kwa hiyo maana tunasema tutafsiri umaskini kulingana na hali yetu, tutengeneze mapambano ya kupambana na umaskini kulingana na hali yetu. Harakati hizi za kidunia dokta, zinaweje zinawezaje kuhuishwa ili zikaenda sambamba angalau japo kiduchu na mataifa yanayoendelea ya, ndio nasema lazima na mataifa yanayoendelea ya kubali ku, ku, ku, ku, ku, ku, tafsiri yetu sisi wenyewe, sio lazima watuletee tafsiri kutoka kwao. Kwa mfano tafsiri ya kipato, ukiangalia ni tafsiri ya ya zaidi ya nchi zilizoendelea, kwa maana kwamba kipato maana yake ni kwamba kila kitu unachozalisha lazima upate kipato, kwa hiyo unapata kwa kipato, lakini ukitembelea sisi tunazalisha chakula ambacho tunakula wenyewe sasa nawezekana sina kipato lakini na chakula, inawezekana sina kipato lakini napata elimu bure ambayo nape, napewa na, na serikali yangu, kwa lazima mataifa yanayoendelea yakubaliane na tafsiri zetu ambazo zinaendana na mazingira yetu nchi za hasa katika ukanda huu wa Afrika Mashariki. Na hivi sasa katika jumuiya ya Afrika Mashariki, nchi nyingi zimeanza kuonesha dalili ya kutengeneza sera nzuri za kupambana na umasikini. Sasa hili linatolewaje katika nchi zilizoendelea na pengine kuletwa katika nchi zinazoendelea ili kuharakisha changamoto ya kupambana na umasikini, na pengine ifikapo mwaka wa elfu mbili na thelathini kama ambavyo Umoja wa Mataifa unatabiri umasikini huo umepungua kwa kiasi kikubwa. Mtangazaji, mii nataka nikuhakikishie kitu kimoja cha uhakika, nchi za kiafrika zina sera nzuri sana za kuondoa umasikini, na mfano mzuri ni kupe tu nchi ya Tanzania. Nchi ya Tanzania inasadikiwa kwamba mikakati mingi ya umasikini imekuwa ikichukuliwa na nchi jirani na imekuwa ikifanya kazi vizuri Mkukuta mkakati wa kukuza uchumi na kupunguza umaskini. E, TASAF, mkakati wa TASAFU. Hii ni mikakati, ndugu mtangazaji, mizuri mno. Tatizo ni kwamba sisi tunakuwa na sera nzuri, lakini tunashindwa kuzitekeleza. Hilo ndio tatizo letu kubwa kwa wakati huu. Kama kweli tumedhamiria kuondoa umaskini, ipo haja ya kuhakikisha kwamba tunapata viongozi ambao watasimamia sera nzuri zilizopo, na ndio maana mimi na, na imani na serikali ya awamu wa tano. Kama unavyoona sasa, wanatoa elimu bure, wanahakisha kunakuwa na matibabu, wanahakisha kwamba usafiri una kwamba usafiri unakuwa wa kutosha, wanahakisha kwamba kunakuwa na habari ya kutosha. Vitu hivi ndio msingi wa kuondoa umasikini. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, nafahamu pengine ungetaka tuendelee zaidi, lakini kwa kuwa muda umetupa mkono, tupatapo nafasi wakati mwingine tutazungumzia zaidi dhana ya umasikini na namna ambavyo wananchi wa kawaida unaweza ukakabiliana nayo ili kukabili umasikini vilivyo. Ni kushukuru sana Daktari Wetengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Asante sana nam nami naitwa Emmanuel Richard Makundi. Hadi juma lijalo, kwa heri. Ni saa 12 na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 na nusu za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga Wanasiasa wa upinzani nchini Burundi watofautiana kuhusu ajenda ya mazungumzo ya Arusha. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa wataka wanasiasa nchini DRC kufikia mwafaka kuhusu matumizi ya mashine za kupigia kura. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani na rais wa Uturuki wajadili kutoweka kwa mwandishi wa habari raia wa Saudi Arabia, Jamal Kashogi. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo, Jumatano Oktoba 17 mwaka 2018. Tuanzie nchini Burundi. Vyama 16 vya upinzani nchini Burundi ambavyo vinaunga mkono utawala wa nchi hiyo vimemwandikia risala mratibu wa mazungumzo mazungumzo ya Warundi, rais wa zamani wa Tanzania, Benjamin William Mkapa, kutekeleza ajenda ya mazungumzo yajayo ambayo ni kujadili mchakato wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na si vinginevyo. Vyama hivyo vinasema mambo mengine yanaweza kuzungumzwa baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Jean Didi Mutabazi ni mwenyekiti wa chama cha Radebu, anasisitiza hawawezi kuzungumzia jambo lingine kinyume na mchakato wa uchaguzi. Kwetu sisi, ukiangalia mazungumzo tuliyofanya, hatua ya kwanza, ya pili na ya tatu pamoja na ya nne, wote wametuambia kwamba tusirudi nyuma kuangalia yaliyopita, bali tuelekeze macho katika uchaguzi ujao wa elfu mbili na ishirini hivyo kwa vile mazungumzo ni hatua nzuri kuhusu utawala bora, kilichobaki tunaweza lisa, kuzungumza baada ya kufanyika kwa uchaguzi. Kwa upande wake Tatiensi Bomana wa Muungano wa Mizero ya Burundi anaona kuwa mzozo wa Burundi unatokana na kuvunjwa kwa mkataba wa Arusha, hivyo hapo ndipo pa kuanzia. Kuvunjwa kwa mkataba wa Arusha ndiyo chanzo cha mzozo wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Hilo haliwezi kuepukika, lazima lizungumzwe, lazima lisimamiwe. Vinginevyo itakuwa ni kwenda kuwasindikiza katika mipango yao, wakati ambapo hakuna suluhu ya mzozo katika mazungumzo tuliyomo tangu mwaka elfu mbili kumi na tano, itakuwa ni kuwaongopea Warundi. Swali kubwa ni je, majadiliano ya Arusha tumekubali kuyazika? Kwa upande wake Mali Ali, mchambuzi wa siasa, anaona kuwa hakuna mkataba wa milele, hivyo kuzungumzia mkataba wa Arusha na kurejeshwa kwa muundo ule, basi matatizo hayawezi kumalizika. Nadhani muula watatu sijikuwa kitandawili katika tatizo hili, au mkataba wa Arusha isijikuonekana kama ndio kikwazo cha kurudisha amani, na ninadhani hakuna mkataba wa milele, hakuna mkataba wa milele. Tatizo limejidhihirisha, kwa nini mkataba ule umevunjwa? Ni wazi kama mkataba ule uleta amani lakini ulikuwepo na mapungufu ndani yake. Kwa hiyo wanaweza wakazungumza mkataba ule kwa kuweza kuboresha na naka, wakafikia mkataba mwingine ambao sio mkataba wa Arusha ile ule wa elfu mbili kwa kweli. Kama ni mkataba ule wa Arusha wa elfu mbili utarudishwa kwa muundo ule uliokuwepo, basi tatizo Burundi haliwezi kumalizika kwa sababu mazingira yalibadilika yaliyosababisha mkataba ule usainiwe na upatikane. Hiyo mazingira ambayo ni ya kisiasa na ya kijamii, kwa leo hivi, ni wazi kwamba mkataba ule ulikuwa na vipengele ambayo tayari vimeisha expire. Ni sauti yake Mali Ali, mchambuzi wa siasa. Utampata kwa kirefu zaidi katika wasaa wetu wa mahojiano. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO, Bi Leila Zirgi amewataka wanasiasa nchini humo kufanya makubaliano kuhusu maandalizi ya mchakato wa uchaguzi na kuhakikisha mwafaka unapatikana kuhusu matumizi ya mashine za kupigia kura. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Kinshasa, Zirgi amesema wananchi wa DRC ndio wenye mamlaka ya kuamua juu ya mustakabali wa nchi yao. Sio jukumu langu kuja kuambia Kongomani fanyeni moja mbili tatu, sio kazi yangu. Kuhusu uchaguzi, nimepewa jukumu la kuhakikisha uchaguzi unafanyika chini ya uiano. Lazima wakubaliane kuhusu mashine na kadhalika. Tuko tayari kuwasaidia kivifaa na kiufundi. Mimi siyo jeshi vamizi nchini DRC. Katika hatua nyingine, mkuu huyo wa MONISCO pia amewataka wakuu wa serikali kuyashinikiza makundi yenye silaha na kufanya majadiliano ya kisiasa na kundi la ADF linaloshutumiwa kuendeleza mauaji huko Beni, mashariki mwa DRC. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani kuhusu kauli hiyo? Bili Juma ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa London nchini Uingereza. Ni mbinu zile zile za majeshi ya usalama wa Umoja wa Mataifa, zinataka kubakia Kongo milele, lisiondoke. Eh, kwa sababu anapozungumzia miaka themanini walikuwepo Kongo, lakini azungumzi kwamba walikuwa upande wa Uganda. Na kwa nini mashambulizi yao ni makali na ya kuumiza upande wa Kongo na kuwa watu wengi hawayafanyi Uganda? Mi nadhani ni ile ile hali ambayo kwamba mashariki ya Kongo wale watu wapo pale na hawataki kutoka, na kitu gani kinawafanya wastoki ni mali ambazo zinapatikana ya madini mashariki ya Congo ndio nazo zinawafanya wabakie milele. Hatukatai eh, mazungumzo kweli, tunaweza tukazungumza. Je, unazungumza na nani? Kwa sababu ni makundi ambayo hayana viongozi ambao washajitolea kwamba sisi ndio tunaiongoza ADF. Na ni sauti yake Bili Juma, mchambuzi wa siasa akizungumza akiwa London nchini Uingereza. Wapiganaji sitini wa kundi la kigaidi la Al-Shabab wameuawa nchini Somalia baada ya Marekani kufanya mashambulizi ya anga kwa kutumia ndege zake za kivita nchini humo. Wizara ya ulinzi nchini Marekani inasema haya yamekuwa mashambulizi makubwa kuwahi kutekelezwa na wanajeshi wake nchini Somalia katika kipindi cha karibu miaka miwili. Mwaka elfu mbili kumi na saba mashambulizi mengine kama haya yalifanyika na kusababisha mauaji ya wa wapiganaji mia moja wa al Shabab walipokuwa wanafanya mazoezi. Mashambulizi ya hivi punde yametokea katika eneo la pwani la Haradher, mafanikio ambayo yamekuja kwa ushirikiano wa wanajeshi wa Umoja wa Afrika AMISOM na wale wa Somalia. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Mwanza, nchini Tanzania. Marekani najua kwamba Al Shababu bila shaka wanakuwa zaidi, pengine baada ya kupata tabu kubwa, wanakuwa zaidi katika miji ya Kismayu na kadhalika, na Marekani imekuwa ikifanya jitihada sana ya kuteketeza kuteketeza Alshabab, kuakisha kwa kwamba wanakuwa non-functional, wanakuwa hawezi kufanya kazi vizuri, ila katika miji ya kusini, baada ya majishi ya Kenya kuvamia Somalia na no, naukapata baadhi ya maeneo makubwa sana ya Magadishu na kaskazini ya Magadishu na kadhalika. Eneo ililobaki likiwa al-shababu atambasana ni eneo hili la kusini ambalo ni Ximayu na Ximayu kwa ujumla wake, pamoja na inakwenda, lakini yamekuwa yakipata hujuma kubwa yakihujumiwa na tumegundua pengine ngome za al-shababu na kuimarika al-shababu al kunatokana na uimara wake katika maeneo ya kusini mwa Somalia. Mwaka uliopita rais wa Marekani Donald Trump aliwaagiza wanajeshi wake kutekeleza mashambulizi dhidi ya magaidi wa Al-Shabab aliosema ni hatari kwa usalama wa dunia na washirika wake e. Radiofrance International ni saa kumi na mbili na dakika 38 na kwa saa za Afrika Mashariki. Jaji wa mahakama kuu nchini Kenya Eno Chacha Mwita ameamua kuwa jaji mkuu David Maraga aunde tume ya majaji maalum kusikiliza iwapo naibu wake Bi Filomena Mwilu anastahili kufunguliwa mashtaka baada ya kukamatwa mwezi Agosti kwa madai ya ufisadi. Katika hatua nyingine, jaji James Wakiaga amevyonya vyombo vya habari nchini humo kwa kuchapisha taarifa zinazoweza kuhitilafiana na kesi ya mauaji ya mfanyabiashara Monica Kimani, naomkabili mtangazaji wa kituo cha televisheni Jack Maribe na mchumba wake. From now that I'm taking this matter. Kwanzia sasa ninapoanza kusikiliza kesi hii, yeyote atakayetoa taarifa ambazo sio taarifa rasmi atapata wakati mgumu. Mimi ni jaji wa zamani na ninayeamini katika masuala ya haki, na unapojaribu kunishawishi uh, kabla sijasikiliza kesi nachukizwa sana. Washtakiwa hao wamepinga tuhuma dhidi yao na mahakama imeamua kuwa waendelee kuzuiwa rumande kwa kipindi cha wiki moja zaidi kuelekea kesi ya kupewa dhamana wiki ijayo. Wabunge wa kusini mwa Sudan Jumatatu walithibitisha kimaandishi makubaliano yaliyorejelewa, ikiwa ni siku thelathini na tatu baada ya kusainiwa mara ya mwisho mjini Adis Ababa tarehe 12 Septemba. Makubaliano haya yalipitishwa kwa pamoja na wabunge bila kupingwa, hatua ambao wadadisi wa mambo mjini Juba wanaona kuwa sasa, baada ya ridhaa ya bunge, matarajio ni kuona wafungwa wa kisiasa na kivita wakiachiliwa huru nchini Sudani Kusini. Umoja wa Afrika umetoa wito wa kuendelea haraka kwa mazungumzo ya amani nchini Komoro ambako mzozo wa kisiasa ulisababisha vurugu. Takriban watu wawili waliripotiwa kuuawa katika ghasia kati ya wanausalama na waandamanaji wa upinzani waliokuwa wamejihami kisiwani Anjuan. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Fak Mahamad ametoa wito kwa wanasiasa kutoa kipaumbele kwa maslahi ya taifa. Takriban wafanyakazi elfu moja kutoka chama cha wafanyakazi nchini Afrika Kusini wameandamana Jumatano kufuatia malalamiko yao kadhaa katika kiwanda cha silaha nchini humo Denel. Kiwanda kinachozalisha silaha kwa ajili ya jeshi la Afrika Kusini na ya kigeni kimekuwa na mazungumzo na wafanyakazi kuhusu masuala nyeti, ikiwemo malipo, kupungua kwa saa za kazi na makato ya mishahara kwa baadhi ya watumishi, wakati huu kiwanda hicho kikikabiliwa na ukata. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuharisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse. Mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari au kumpigia simu mtaalamu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyamapori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kiwe vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa, kwa pamoja tunaweza kuishinda Ebola. Barabara kabisa, msikilizaji, unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amefanya mazungumzo na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kuhusu kupotea na kuuawa kwa mwandishi wa habari Jamal Kashogi. Rais wa Uturuki amemwambia Pompeo kuwa serikali yake kwa sasa inaelekeza nguvu katika mchakato wa kujua ukweli juu ya hatima ya Jamal Kashogi wakati dunia hii leo ikiadhimisha siku ya kimataifa ya kumaliza umasikini ripoti ya benki ya dunia inaonyesha kuwa licha ya hatua zilizopigwa kupunguza umasikini karibu nusu ya watu duniani wanaishi chini ya dola tano kwa siku huku idadi hiyo ikiongezeka katika nchi zilizoendelea mwandishi wetu emmanuel makundi ametuandalia ripoti ifuatayo katika ripoti yake ya mwaka benki ya dunia imetazama kwa kina maeneo ambayo nchi zinakwama huku nchi zinazoendelea zikitajwa kufanikiwa kupunguza hali ya umasikini licha raia ya raia wake wengi kuishi chini ya dola moja Ripoti hii pia imebaini idadi ya watu masikini duniani imeendelea kuongezeka na iko katika kiwango cha juu ambacho hakikubaliki, huku matunda ya ukuaji wa uchumi akiendelea kugawanywa kwa ubaguzi miongoni mwa nchi. Wakati huu uchumi wa China ukikuwa sambamba na ule wa Asia Mashariki na Pasifiki, zimeshuhudia kupungua kwa asilimia 60 ya hali ya umasikini hadi kufikia asilimia 35 hata hivyo, ripoti hii imesema kuwa hali ya umasikini kwenye nchi za kusini mwa jangwa la Sahara imeendelea kuwa mbaya, ambapo asilimia 84.5 ya idadi ya watu bado anaishi chini ya dola moja kwa siku. Asante sana Robert na Chime, ukiwa Kalehe DRC unasema unayapata vizuri matangazo yetu kupitia mawimbi ya 98.0 FM. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Vyama kumi na sita vya upinzani nchini Burundi ambavyo vinaunga mkono utawala nchi hiyo vimemwandikia mratibu wa mazungumzo ya wa Warundi, rais wa zamani wa Tanzania Benjamin William Mkapa kutekeleza ajenda ya mazungumzo yajayo ambayo ni kujadili mchakato wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na, na si vinginevyo. Vyama hivyo vinasema mambo mengine yanaweza kuzungumzwa baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Mwenzangu Ali Bilali amezungumza na Mali Ali, mchambuzi wa siasa kuhusu hatua hiyo. Kwanza watu wangetizama faida ya taifa, wasitizame faida zao binafsi. Tatizo la wanasiasa wa Burundi ni watu ambao e, siasa ya Burundi imekaa uwanja wenye kuwaletea riski, kwa hiyo wajanja wote na waharibifu wote wamekusanyika kwenye uwanja wa siasa. Kwa hiyo swala la kitaifa, swala la wananchi halimu ndani ya vifua vyao na ndani ya sera zao. Kwa hiyo hili ni tatizo likubwa ambalo linawagawa wakati wote hawa wa wanasiasa wa, wawe, wawe na upande wa serikali wawe na upande wa upinzani kwa sababu leo ukitizama ukweli ulivyo, nini kinahitajika ili Burundi ipate amani? Kwa sababu kama ni kumzuia bwana Nkurunziza kujichagulisha mula watatu, ile limeshindikana na watu wamekufa na wamekimbia wengine kwa hiyo. Anaita Nkurunziza ametangaza kama hatoweza kujichagulisha, waende wazungumzie mazingira ambayo wao wanaweza kuyaweka ya amani, yakawafanya wao kurudi nchini na wakashiriki uchaguzi wa uhuru kwa elfu mbili na ishirini. Kama vile kuwekwa kwa tume ya uchaguzi na bwana Nguluziza mwenyewe ni jambo ambalo linahitajika lizungumziwe. Halifai kama anaandaa uchaguzi wa uwazi na uhuru kwa watu wote, hawezi kutangulia tayari kuweka tume ya uchaguzi yake mwenyewe. Aha. Na sasa mazungumzo haya ambayo yalikuwa yanatarajiwa kufanyika aa, hapo awali lakini yakasogezwa mbele tena, labda huoni kwamba hizi pia zinaweza kuwa ni mbinu za kutaka kukwepa na huenda yakasogezwa tena mbele? Mbinu kukwepa, sio mbinu, ni ukweli, kwa sababu huwezi kuweka tarehe na tarehe ile ndiyo inafika na we ujawa tayari kukangania tarehe ile Huwezi kufanya kitu kama hicho. Kwa hiyo kila wakati wakipanga, bado wanaona wana mapungufu kwenye maandalizi yao, lazima wasogeze mbele, na hiyo ni ushahidi wazi kwamba bado mazungumzo hayajakusanya mazingira ya kufanyika mazungumzo ya kweli nchini Burundi, iwe upande wa upatanishi au iwe upande wa wagonjwa wenye kugombana, wote hawajawa tayari waraza na mazungumzo kama njia ya amani bado. Naam, kuna upande ambao unaona kwamba usuluhishi haujakaa kati. Kama usuluhishi labda, wao wanasemaje kwa hii suluhishi ni nadhani una sehemu na una malengo, kwa sababu swala hili la Burundi pia licha ya kuwa ni, ni la Burundi ndani, lakini pia eh, limegusa limegusa nchi jirani na hata nchi za kimataifa. Kwa hiyo mpatanishi kuwa, kuwa, kuwa na sehemu kwanza, eh, kwanza waitike wa kama walivyomwitika mwanzo, alafu mkutanoni watazungumza na watamwona, lakini kusema kama yuko na sehemu anayolalia kabla ya kuenda kwenye mazungumzo itakuwa vigumu kumwitika mtu ambaye tayari unajua huyu kalalia huko, utamwitika kufanya nini? Kwa hiyo hiyo kauli pia inaweza kuwatuma ku, ku, wao wanaoitamka kuwazuwia pia wasende mazungumzoni, kwa sababu huwezi kuenda kwenye mazungumzo ya mtu ambaye tayari una mfahamu mwanzo kama awezi kukupa haki. Ni sauti yake Mali Ali, mchambuzi wa siasa, akiwa katika kisiwa cha Mayot. Na sasa nampisha Sabina na Bigambo katika makala Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo. Karibu katika makala ya Habari Rafiki. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed siku ya Jumanne aliweka wazi baraza lake la mawaziri ambapo kwa mara ya kwanza baraza hilo limekuwa na uwiano sawa wa wanawake kwa wanaume, ambapo wanaume ni kumi na wanawake ni kumi. Hivyo basi katika makala haya hii leo tutaangazia usawa wa kijinsia katika nafasi za uongozi. Je, nchi za Afrika zinafanya vya kutosha kutoa nafasi sawa kwa wanawake na wanaume katika nafasi za uongozi? Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo karibu kwa maoni maonianamke kwa majina anaitwa mustafa makunganya au baba rahma nipo dinembo tandaimba mtwara tanzania kwa maoni yangu mi sioni kwamba usawa unapatikana yaani kwanza nimpe ongela huyu rais alofanya hivyo lakini ukiangalia nchi zetu za afrika nyingi huwa usawa hakuna yaani mwanamke unapata tu kusikia kwamba bana kuna siku ya mwanamke duniani lakini siku inabaki tu kwa siku lakini kupewa vitu ambavyo vinatakiwa mwanamke apewe hapewi nafasi tunakuwa chache. Alafu ukiangalia uongozi wenyewe sio wa maana, yaani inaonyesha kwamba mwanamke hawezi kupewa urais ape, a, apewi nyadhifa kubwa kama uwaziri mkuu. Inaonyesha kwamba mwanamke ametengwa, lakini ukimwangalia mwanaume muda wote anapewa ajira zile kubwa kubwa, kuwa rais, kuwa waziri, kuwa manaibu, sijui nini lakini mwanamke utakuta anafanya kazi ambazo sio muhimu. Japo anafanya kazi, lakini ukiangalia sio muhimu sana, labda balozi wa majumba kumi na ukiangalia balozi wa majumba kumi mambo yenyewe hayapo. Ili tujue kwamba bwana, mwanamke naye anafaminika. Tuache zile zama potofu kwamba mwanamke ni mtu wa kuzaa na kulea watoto tu. Si hivyo, mwanamke naye ni mtu lazima tupate usawa. Zikiwa kwenye chama au kwenye nyazi basi fulani, kama wako ishirini la, lazima wao wawe kumi au hata tisa au nane, wanaume wakiwa kumi na mbili inakuwa vizuri. Naitwa Abubakari Mzirai kutoka Voi, Kenya. Nadhani nchi za Kiafrika nyingi zinajitahidi kwa, kwa sasa zinajitahidi kutoa nafasi za uongozi kuzingatia usawa wa kijinsia ila bado kuna changamoto ndogo ndogo. Tumeona nchi nyingi ikiwemo Ethiopia, usawa wa hamsini kwa hamsini kwa mawaziri. Tanzania tunaona naibu wa rais ni mwanamke. Tunaona Kenya, baadhi ya mawaziri wakiwemo waziri wa elimu ni mwanamke lakini pia ni mabadiliko ambayo yanaenda muda kwa muda, yanabadilika, kwamba sasa viongozi wengi wa kiafrika wametokana na ile dhana ya kwamba wanaume tu wao ndo wanaweza, mpaka kwa sasa wanawapa wanawake nafasi. Lakini pia changamoto kubwa ipo kwa wanawake wenyewe. Mi nadhani wanawake wengi barani Afrika bado hawana imani ya kuwa wanaweza kuwa viongozi ama wanaweza kuongoza, bado wamebaki nyuma wakiona kwamba sisi si, tubaki uongozwa na wanaume, kitu ambacho sio sahihi. Tumeona viongozi wengi wanawake wameweza kuongoza, mfano wake aliyewahi kuwa rais wa Liberia. Lakini tatu, pia changamoto ni baadhi ya vama vya siasa ilani zake kutoa hapa wanawake kipaumbele, hilo pia ni changamoto, lakini kwa sasa naona ni, ni mwendelezo mzuri kwa nchi za Kiafrika, wana, wanaendelea vizuri kuwapa wanawake nafasi. <coughs> <coughs> Naitwa Doto Masiramba, napatikana mkoa wa Tabora, wilaya ya Ujui, kijiji cha Goeko, nchini Tanzania. Ninafikiri serikali za nchi za Afrika Mashariki hazitendi haki, usawa, kuweka usawa kwamba baina ya mwanaume na mwanamke wawe wana uongozi sawa, ikitokea mwanamke kwanza, mwanamke huwa anapenda kutengwa sana sana, na kikubwa zaidi, nikiangalia kwa nchi zetu hizi za Afrika Mashariki, mwanamke hana usawa wowote ule wa kuweza kupewa nafasi, aidha kuongoza nchi ama. Atakuwa ni nchi chache sana ambazo zinazogawa usawa wa mwanamke. Kwa hapa kwetu Tanzania, makamu wa rais ni mwanamke, ila ni mara chache sana, ni mara chache nasubuti kusema kwamba ni mara chache mno. Mimi nafikiri jambo zuri na usawa kwa mwanamke kwamba tujue kwanza, haki sawa kwa wote, mwanamke apewe nafasi nzuri, uongozi mzuri, mzuri. anachokiomba na tu mimi kwamba nchi zetu zote za Afrika Mashariki ziweke usawa kwa wote, awe mwanamke awe mwanaume, wote wana haki sawa wakufanya jambo maalum katika nchi yao. no, no, no, no, no. Kwa majina naitwa ni James Matawishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg joanb e, ukiangalia kwa mfano hapa Afrika Kusini utakuta wanawake na wanaume wote wako sawa katika ngazi zote. Kwa mfano nakuta wanawake ni meya, unakuta wengine wanafanya kazi ya umeneja kwa kila ngazi zote, unakuta wanawake wapo, waminista wapo, unakuta sijui wagavana wapo, na hii inasaidia kuonyesha ya kuwa katika ngazi zote wanawake pia wanaheshimika. Labda ukiingia katika nchi za wanaoongea Kifaransa, kama tunaita kwa lugha nyingine fran eh, francophone eh, unakuta kabisa wanawake labda wanabaki nyuma kidogo lakini hii nchi ambayo zilitawaliwa na Waingereza unakuta kabisa kila ngazi zinaheshimika, wana, na wanawake wana kazi, wanafanya kazi kama iwezekanavyo. Hata katika jeshi la polisi unakuta wapo, e, jeshi la taifa wapo, na kila ngazi unakuta wanawake wapo na wanafanya kazi kama iwezekanavyo. Na hii inaonyesha kabisa umuhimu wa jinsia ya kike ambayo inaendeza kabisa e, jinsia hiyo kwenda mbele na kufanya kazi kama iwezekanavyo na pia unakuta e, haki za wanawake zinaheshimika kwa sababu wanafanya kazi katika ngazi zote. Kwa jina, naitwa Fredi Njawa, napatikana pande za Lusaka, Zambia. Mie binafsi naona kama kwa upande wa bara letu la Afrika naweza nikasema tumepiga hatua, japo hata kwa asilimia thelathini na tano zinaweza zikafika kwa sababu tukiangalia kwa sasa bara letu la Afrika na kipindi cha nyuma, kuna utofauti angalia. Sasa tukiangalia kwenye baadhi ya nchi katika bara letu la Afrika, kuna marais wanawake, kuna makamu wa rais wanakuwa ni wanawake ni hatua moja ambayo imefanyika ni tofauti na kipindi kile cha zamani ambaco ulikuwa uwezi kumpata mwanamke kuwa kiongozi. Kwa hiyo kuna mabadiliko fulani ambayo yamepigwa. Kuna makamu wa rahisi Tanzania, kuna makamu wa rahisi hapa Zambia. Kwa hiyo kuna hatua fulani imepigwa katika bara letu la Afrika. Mimi naitwa Mari Francois, mzariwa wa Kirundo, kata ya Mgendo, tarafa ya Niga, mkoani Kirundo, lakini leo niko Bujumbura, mji mkuu wa Burundi. Nadhani serikali za Kiafrika kwa leo zinatoa nafasi za uongozi kwa jinsia zote, ila wanawake kwa kiasi kikubwa ndio wanaojinyima haki yao, lakini pia wanawake hubanwa na wana na wanaume zao. Yani, ukitazama idadi hey, ndogo ya wanawake hapa Afrika ndiyo inayojihusisha na maswala ya uongozi, wakati serikali zinawapokea kwa mikono yote miwili. Lakini tena kuna wanawake wanaoti amri za za wanaume zao kutopigania nafasi za uongozi, maana wanaume wengi wanaeleza ya kuwa wanawake wafikapo uongozini wadharau wanaume zao na kusahau mara moja majukumu yao ya nyumbani. Bora sasa hata wanawake wapiganie na waachiwe haki zao za kuongoza, maana nao wanaweza. Wanawake nao leo, baadhi yao wanakidhi vigezo vya kutawala. Yaani wasisite kuania nafasi za uongozi. Wakikutana na dhuluma za hapa na pale, pia wawasilishe malalamiko yao mahakamani, nadhani na watasikilizwa. Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili na katika ujumbe mfupi, msikilizaji Lugedeja Pita kutoka Mbeya, Tanzania, unasema kwanza nitoe pongezi kwa nchi hiyo ya Ethiopia kuonyesha kiasi gani wanawake wanapewa kipaumbele, kwani umekuwa mfano wa kuigwa katika nchi nyingine hapa Afrika. Hailaire punjo wa Kalele kutoka moba Kirungu DRC unasema kwa Ethiopia ni nchi ya kwanza Afrika kuweka wanawake katika uongozi sawa na wanaume, kwani wanawake huwa wanatupiliwa mbali katika uongozi. Maoni yangu ni kwamba bara lote la afrika li fate hatua iliyochukuliwa na Ethiopia kwa kuwasogeza wanawake kufanya kazi kwa pamoja na wanaume. Mkunta Francois fils wa Moba Kinzugi, DRC unasema pongezi sana kwa waziri mkuu wa Ethiopia kwa kuona usawa kati ya mwanamke na mwanaume. Mimwani Kenneth wa Nyakato, Bukoba, Tanzania unasema mataifa mengi hayafanyi usawa wa jinsia katika uongozi kwa sababu zifuatazo: kwanza, kwenye mataifa mengi wanawake ni waoga na hawajitokezi kuwania nafasi mbalimbali mbali, jambo linalofanya wanaume kuwa wengi kwenye nafasi mbalimbali mbali za uongozi. Abu Ali Costa kutoka soko kuu Majengo, Dodoma, Tanzania unasema hapana, nchi za Afrika bado zinasuasua katika kuweka usawa wa kijinsia katika ngazi za uongozi. Bado kazi ya ziada inahitajika kufanywa ili kumwezesha mwanamke kufika katika nafasi za uongozi. Hadi hapa sina la ziada msikilizaji, na kushukuru sana kwa kuwa nami katika makala ya Habari Rafiki, ambapo hii leo tumekuwa tukiang a usawa wa kijinsia katika nafasi za uongozi. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Kwa heri. Hadi hapo hatuna la ziada kutoka Dar es Salaam Tanzania, msikilizaji. Msimamizi wa matangazo haya alikuwa Victor Robert Wile, mitamboni ni Emmanuel Mbando, nami ni Martha Saranga na kutakia jioni njema.