Saranga nam ni saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki hapa Dar es Salaam, Tanzania, na kukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo, Alhamis, Oktoba 18 mwaka 2018. Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na DRC kutishia kuichukulia hatua Angola baada ya kuwafukuza raia wake wanaokadiriwa kufikia laki mbili kwa madai walikuwa wahamiaji haramu. Serikali ya Kenya kuendelea kuwapa uraia watu wasio na uraia wa nchi hiyo. Rais wa Marekani Donald Trump akanusha madai kuwa anajaribu kutetea utawala wa Saudi Arabia na katika michezo utasikia Kipchoge Keino ambaye ni bingwa mara mbili wa Olympic anayetuhumiwa kuhusika na utumiaji mbaya wa fedha za wanariadha wa Kenya ajisalimisha kwa polisi jijini Nairobi. Karibu katika nguo ya kwanza ya matangazo yetu ya jioni leo, Alhamis Oktoba 18 mwaka 2018. Ukiwa na lolote, niandikie kwenda nambari ukianza na alama kujumlisha 255764015747 na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfi kiswahili kiswahili.com. Tuanzie nchini Kongo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatishia kuichukulia hatua za kimataifa nchi ya Angola baada ya kuwafukuza raia wake wanaokadiriwa kufikia laki mbili kwa madai walikuwa ni wahamiaji haramu. Waziri wa mambo ya nje wa DRC Leonard She Okitundu amesema kisha saa inaitaka Luanda kuchunguza kwa kina aliyeamuru kufukuzwa kwa raia wake na kuchukuliwa hatua, la sivyo nchi yake na yenyewe italazimika kufuata njia nyingine. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo imetoa wito kwa serikali ya Jamhuri ya Angola kulegeza kamba na kufanya uchunguzi wa kina katika kuwawajibisha wahusika wa vitendo hivyo ambavyo vinastahili kuhukumiwa, ikiwa na nia ya kulinda amani katika ukanda huu. Serikali ya DRC inaionya serikali ya Angola kwa kutumia njia za kidiplomasia katika kusaka suluhu ili kukomesha vitendo hivyo ambavyo havistahili. Serikali ya Angola kwa upande wake imekuwa ikikanusha kuwa iliwafukuza wakimbizi hao kwa lazima katika mkoa wa Lwanda North. Alhaji Kamana Suleiman ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza nasi akiwa Kigali nchini Rwanda. Cha kwanza kitu kinapasha kuanza kwenda katika njia ya sheria, kufuatilia. Sababu kuna wakati raia anakuwa vitime katika shida yenyewe, haimuhusu inaenda katika shida ya politiki. Kwa hiyo ndiyo sababu ilikuwa inabidi viongozi wa juu wa hali wa juu wao wenyewe waanze kuchambua shida gani iko pale kati, sababu raia inakufa bure, inapata shida bure, kufukuziwa, kutupa vitu vyao, kuacha vitu vyao, sababu ya shida ya kati ya uongozi na uongozi. Naona kabisa hiyo mashtaka, kama Kongo ikapeleka mashtaka huko, itakuwa bora zaidi. Umoja mataifa iingie kati, itizame shida iko wapi sababu Kongo nayo ikasema hivi wanafukuza watu wetu huko, na sisi tufukuze wa, wa kwao ndani ya nchi yetu, nadhani shida itakuwa inajikokota zaidi. Naona umoja wa mataifa ingie kati haraka bila kuchelewa tena. Ni sauti yake Alhaji Kamana Suleiman, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Kigali nchini Rwanda. Shirika la afya la kimataifa limesema mlipuko wa Ebola katika eneo la mashariki mwa DRC umeendelea kuibua hisia za hofu, japo bado hali haijafikia kutangazwa tahadhari ya afya kimataifa. Kwa kuzingatia hali ya sasa, kamati ya WHO inaona mlipuko wa virusi vya Ebola mashariki mwa DRC haujafikia kutangaza tahadhari ya afya kimataifa, kama alivyoeleza mkurugenzi Tedros Adhanom. Serikali ya Kenya inasema inaendelea kusajili watu wasio na uraia nchini humo ili kutambulika kama Wakenya kabla ya muda wa miaka saba uliowekwa na serikali hiyo kukamilika. Hivi karibuni, Joseph Jira kutoka Mombasa nchini Kenya ametuma taarifa ifuatayo. Kulingana na mkurugenzi wa idara ya uhamiaji na usajili wa watu ukanda wa pwani, Agri Masai, eneo la pwani lina takriban watu elfu tano wasio na uraia huku zaidi ya elfu tatu tayari wakiwa wamepewa uraia wa Kenya, ikiwepo jamii ya Makonde wenye asili ya Msumbiji. lipea watu wenye tunaita statelessness miaka tano wakisajili ili wa pate uraia wa Kenya. Na vile mimi ninajua imebaki karibu mia sita, kwa hivyo hao watu wanafaa waende katika idara ya usajili wa watu waone kama wao watapewa uraia. Ama pa. Prince Haywood kutoka jamii wa ya Wafrea ambaye kizazi chake kilijikuta Mombasa baada ya biashara ya utumwa iliyokuwa ikiendeshwa na Waarabu kukamilika, anasema wanapitia changamoto kufikia huduma muhimu za serikali kwa kukosa stakabadhi muhimu. Huwezi kwenda kuchukua kitambulisho ukasema wewe ni Mnyasa, Mgindo, Mnyamwezi, tambaa Kenya, hakuna kabila hizo. Hata katika sensa sisi tunaandikwa kama Others. Francis Auma ni afisa wa shirika la Kiislamu la kutetea haki za binadamu la Muhuri. Anasema inasikitisha sana kuwa hawawezi kufikia stakabadhi muhimu kama cheti cha kuzaliwa, cheti cha usafiri na vitambulisho vya kitaifa pasi na kutelekezwa na serikali. Tunataka serikali watambue kama ilivyofanya kwa jamii ya Makonde. Lakini raia mjini Mombasa wana maoni gani kuhusiana na, na zoezi hilo la serikali? Kuongezeka kwa makabila hii ndio itafikia mahali kila kabila litakuwa linasema kwamba linataka uongozi ama linataka vitu fulani wafanyiwe katika nchi yetu ya Kenya. Mimi nasema wasajiliwe kama wamekaa hapa kwa muda mrefu manake wengi wao tumekuwa nao tangu ukoloni. Tayari serikali kuu imewapa uraia watu kutoka jamii ya Makonde na Wahindi walioishi hapa nchini kwa muda mrefu na sasa wanatambulika kama raia wa Kenya. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Shukran Joseph Jira kutoka Mombasa. Upinzani nchini Sudani Kusini umeunga mkono hatua ya rais wa Sudani Khatum Omar Al Bashir kuteua mjumbe wake maalumu wa amani nchini Sudani Kusini, wakati huu nchi hiyo ikikabiliwa na changamoto ya utekelezaji wa mkataba wa amani. Rais wa Sudan Omar Al Bashir Jumaa hili amemteua balozi wake maalum wa amani kwa nchi ya Sudani Kusini ambayo imeendelea kushuhudia machafuko tangu ipate uhuru wake kutoka kaskazini mwaka elfu mbili kumi na moja. Balozi wa zamani wa Juba Jamal Al-Sheikh ameteuliwa na rais Bashir kusimamia na kufuatilia utekelezwaji wa mkataba wa amani uliotiwa saini mwezi uliopita baina ya pande zinazohasimiana nchini Sudani Kusini. Rais Bashir amesema nchi yake haiwezi kuwa na amani ikiwa jirani yake ana ya mgogoro, na kwamba amani ya Sudani Kusini ni kipaumbele chake kikubwa katika kufikia amani ya kudumu. Dkt Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii cha mjini Bungoma nchini Kenya. Matarajio yetu ni mengi, kwamba baada ya kuchaguliwa muunganishi mtu wa kuwapatanisha bila shaka matarajio ni kutoka kwa raia wa kawaida na washikadao wengi, ni uboreshaji wa uhusiano kati ya Sudan Kusini na Sudan Khartoum, ya Khartoum. Tuseme kwamba tangu taifa la Sudan Kusini kujipatia uhuru kidogo, hapajakuwa na uhusiano mzuri kati ya Sudan e, Juba na Sudan ya Khartoum e, licha ya kwamba Sudan ya, ya Juba ni mtoto wa Sudan ya Khartoum lakini kumekuwepo na tofauti ya kidini, tofauti ya kikabila, tofauti ya, ya, ya, ya maono, tofauti ya uongozi, na fauka ya haya ni kwamba kumekuwepo na tuhuma kutoka Sudan ni ya Salva Kiir kwamba pengine kwa njia moja au nyingine, Sudan ya hatum imekuwa ikiwaunga mkono wapiganaji au makundi mbalimbali ambayo hayana uhusiano mzuri na taifa la Sudan Kusini ni sauti yake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii cha mjini Bongoma nchini Kenya. RFI Kirundo 99.5 FM, unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania ni saa kumi na mbili na dakika tisa kwa saa za Afrika Mashariki. Wabunge wawili cha Tanzania, mawa, wa chama cha upinzani nchini Tanzania Chadema wamepewa onyo na kamati kuu ya chama hicho kutokana na sauti iliyovuja ikiwahusisha wabunge hao na mpango wa kumngoa mwenyekiti wa chama hicho Freeman Boy. Akizungumzia hatua zilizochukuliwa na chama hicho, naibu katibu mkuu bara John Mnyika amesema wabunge hao Peter Anthony Komu wa Moshi Vijijini pamoja na mbunge wa Ubungo Said Kubenea wamehojiwa na kamati kuu ya chama na wametakiwa kuomba radhi mara moja. Waheshimiwa wabunge wawili, Mheshimiwa Anthony Komu na Mheshimiwa Saidi Kubenea, katika mambo yaliyotokanayo na na, na ile sauti ambayo imesikika ambayo wamekiri kwamba ni ya kwao, walifanya makosa kukiuka kanuni maadili na itifaki ya mara zote. Wazingatie katiba kanuni maadili na itifaki ya chama, kwa kuwa chama hakita sita kuchukua hatua. Ni sauti ya naibu katibu mkuu bara wa chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema. Bwana John Mnyika. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir amelitaka jeshi la polisi nchini humo kujiandaa kuwakaribisha wanajeshi wa upinzani ambao wataungana nao katika zoezi la kusalimisha silaha na mchakato wa kutekeleza makubaliano ya amani. Hiyo jana, Rais Kir aliwaambia maafisa wa polisi mjini Juba mkakati huo wa awali wa utekelezwaji wa mkati, huo ni mkakati wa awali wa utekelezwaji wa mkataba wa amani. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed hii leo amesema baadhi ya wanajeshi walioingia katika maeneo ya ofisi yake Juma lililopita walikuwa na mpango wa kumuua. Waziri Mkuu Abiy Ahmed ameongeza kuwa baada ya hali kudhibitiwa na utulivu kurejea katika maeneo hayo, wanajeshi wengine wa walisikika wakisema kuwa Waziri Mkuu amefanikiwa kutoroka. Mwezi uliopita, mwendesha mashtaka wa Ethiopia aliwafungulia mashtaka ya ugaidi watuhumiwa watano wakituhumiwa kufanya jaribio la kumuua waziri mkuu kwa shambulizi la bomu. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Halini, kwe, babu, hali hii ilikuwa inategemewa kwa kiasi fulani, kwa sababu waziri mkuu aliokuja anatoka kwenye kundi la wachache wa atoka kundi la Waislamu, na alimekuja amefanya vitu ambavyo viliashiria kwa watu wa upande mwingine kwamba ana, anania ya kuwa na majirani ambao kwa muda mrefu, kwa mfano Eritrea na nani walikuwa hawana maelewano, kafanya wamefanya makubaliano na nini, kwa hiyo kuongeza uigo ule ule wa kuwa na waislamu wamemzunguka. Hili ni jambo la kwanza. La pili, siasa uh, alizokuja nazo zilikuwa za kufanya reconciliation na pia kuondoa baadhi ya vitu ambavyo vilikuwa vimedumu kwenye serikali ile ya Ethiopia kama ubadhirifu, ku, kutafuna mali ya umma kufanya nini sasa hivi vyote, alikuja na mifumo mipya ambayo ilikuwa inakuja kusafisha hali hiyo. Hapo ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Mtaalamu wa dawa za binadamu raia wa Nigeria ametiwa nguvuni baada ya ripoti ya uchunguzi ya BBC kumbaini akiuza dawa zinazotumiwa kama dawa za kulevya ambazo zimekuwa zikisababisha uraibu. Chukunonye Madubuike alitiwa nguvuni jijini Lagos, jirani na mpaka wa Benin alikokuwa akikimbia, baada ya ripoti kumbaini akiuza dawa aina ya kodein, ambayo imeharibu maisha ya vijana wengi walioitumia nchini Nigeria. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa 12 na dakika 13 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 na dakika 13 eneo zima la Mashariki mwa DRC. Rais wa Marekani Donald Trump amekanusha madai kuwa anajaribu kuutetea utawala wa Saudi Arabia unaotuhumiwa kuhusika na mauaji ya mwanahabari Jamal Kashogi. Trump amesema anachosubiri ni ukweli kuhusu kilichompata Kashogi, ambaye Uturuki inasema ina ushahidi kuwa aliuawa akiwa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia jijini Istanbul. I want to find out what happened. Nataka kufahamu kilichotokea na kosa lilikuwa wapi week, na Mike ataniarifu hilo time, na iwapo kuna mkanda unaoonyesha kilichotokea itakuwa vema, lakini najua nitapata taarifa kamili kutoka kwa Mike atakaporejea. Saudi Arabia imeendelea kukanusha kuhusika na mauaji ya Kashogi ambaye tangu kutoweka kwake alikuwa anaandika makala za kukosoa uongozi wa nchi yake. Waziri wa uchumi wa Ufaransa amesema hata shiriki mkutano wa wekezaji unaotarajiwa kufanyika Saudi Arabia kufuatia kutoweka kwa mwandishi wa habari raia wa Saudi Arabia Jamal Khashoggi. Waziri Bruno Le Maire wa Ufaransa amebainisha hayo leo Alhamis, wakati huu Saudi Arabia ikituhumiwa kwa kutoweka na kumuua mwandishi wa habari huyo alipoingia katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Aidha, mawaziri wa Uingereza na Uholanzi pia wamethibitisha kutohudhuria. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wameamua kuweka kando mpango wao wa kuitisha mkutano maalum juu ya mkataba wa kuachana rasmi na Uingereza uliokuwa umepangwa kufanyika katikati ya mwezi ujao. Mjumbe mkuu wa Umoja wa Ulaya kwenye mazungumzo ya Uingereza Michel Barnier amesema pande hizo mbili zinahitaji muda zaidi ili kuweza kupiga hatua muhimu. Kamishna wa Umoja wa Ulaya Pierre Moscovici anakabidhi barua kwa Atakabidhi barua kwa serikali ya Italia Jumatano ya kuomba ufafanuzi wa bajeti ya mwaka elfu mbili kumi na tisa ambayo inapingana na kanuni za matumizi za EU. Maafisa wamethibitisha ombi hilo. Kutoka EU linaanzisha mchakato wa mwezi mzima utakaoshuhudia serikali ya Roma ikikumbana na vikwazo kufuatia kushindwa kusimamia kanuni za umoja wa Ulaya. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis na mwenzake wa China wamekubaliana kuimarisha mahusiano ya kijeshi baada ya mvutano wa hivi karibuni kati ya nchi hizo kuhusu biashara na vikwazo. Mkutano kati ya Mattis na Wei ulipaswa kufanyika juma lililopita huko Beijing, lakini ulishindikana baada ya China kusema waziri wake Wei hakuwa na nafasi. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na sita na namwona Ali Bilali tayari yuko hapa studioni. Habari za jioni. Habari za jioni ni njema, Martha Saranga. Nianze na taarifa hii kutoka kule jijini Nairobi, nchini Kenya, ambapo bingwa wa zamani wa mbio uh, Kip Keno pamoja na waziri wa zamani wa michezo Hassan Wario ambao walikuwa wanahusishwa na sakata la rushwa kuhusiana na michuano ya Olimpiki ya mwaka elfu mbili kumi na sita kule Rio de Janeiro, mm. aa, wamejisalimisha aa, kwa polisi baada ya amri ya mahakama kuamuru hivyo. Kipchoge Keino mwenye umri wa miaka ma, sabini na nane, bingwa nambari mara mbili wa mbio za mita elfu moja mia tano mwaka elfu moja mia tisa sitini na nane na mita elfu tatu mwaka elfu moja mia tisa sabini na mbili pamoja uh, na mwenyekiti wa zamani wa kamati ya Olimpiki nchini Kenya, Hasan Wario ambaye kwa sasa ni balozi wa Kenya kule nchini Austria, wamehusishwa. Waliwali wali, wali, uh, kesi yao ilifunguliwa tangu siku ya Jumatatu pamoja na uh, watu wengine watano ambao uh, pia ni wanamichezo, lakini hawakuwepo kwa hiyo mahakama iliamuru waweze kuhakikisha wamefika mahakamani kabla ya tarehe ya leo Alhamisi, uh, ikizingatiwa kwamba walikuwa wapo nje ya nchi na, na wamefanya kila jitihada kuhakikisha kwamba uh, wanatii amri ya mahakama. Na hii leo wamefikishwa, wamefika mbele ya polisi na kesho watapanda mahakama kizimbani, na kweli mahakama ilisema wasingezingatia muda huu, basi hati ya kukamatwa ingetolewa. kweli kabisa. Hello. na Uh, wakati mbio za kuwania michwano, ku -ku kuwania michwano ya klabu bingwa barani Afrika uh, zikiendelea uh, goalkeeper wa timu ya taifa ya Uganda Dennis Onyango amesema kwamba A, timu yake inafanya kila jitihada kuhakikisha kwamba wanamaliza katika nafasi ya kwanza katika kundi lao, huku wakisubiri e, mchuano wao na Cape Verde. Wanasema watahakikisha wanaichapa Cape Verde nyumbani, wakati wakisubiri mchuano wao wa marudio na timu ya taifa ya Tanzania jijini Dar es Salaam. No. Anasema kwamba itakuwa ni darbi <laughs> itakuwa ni dabi kati ya Uganda na Tanzania, Tanzania. Wakati tukizungumzia masuala ya rushwa kwenye michezo, viongozi watatu kule nchini Nigeria, viongozi wa michezo wa mpira wa miguu kule nchini Nigeria wametuhumiwa kula uh, rushwa ya dola milioni 9.5 za shirikisho la soka duniani, uh, FIFA. Uh, kamati ambayo inahusika na uchunguzi wa masuala ya rushwa imetoa taarifa kwamba Kristopher Andekin, Jafaru Fadanari Mamza pamoja na Rajan Zaka inasadikiwa kwamba mwaka elfu mbili kumi na tano walipokea rushwa uh, kutoka shirikisho la soka, pesa za uh, shirikisho la soka zilipitishwa mlango wa nyuma, hivyo uh, <laughs> wanatakiwa <laughs> kujibu mashtaka yanayo wakabili. Na kule barani Ulaya, mshambuliaji wa zamani wa klabu ya AC Milan Gonzalo Higen amesema kwamba hana nongwa yoyote baada ya kuachwa na klabu ya Juventus ambayo ilimsajili Cristiano Ronaldo mwaka huu. Nakushukuru Alibilali, shukran sana. Inapo timu saa 12 na dakika 20, nampisha Victor Robert Wille katika wimbi la siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Burundi, lakini kubwa ni kuhusiana na mazungumzo ya amani ya raundi ya tano inayotarajiwa kufanyika jijini Arusha kuanzia tarehe 24 hadi 29 mwezi Oktoba mwaka huu. Na kulizungumza hili kwa kina, nitazungumza na mchambuzi wa siasa Halidi Hasani akiwa Kigali nchini Rwanda, lakini pia nitazungumza na mwanasiasa wa upande wa upinzani wa muungano wa Sinared Abdul Zaimana akiwa jijini Brussels nchini Ubelgiji. Baada ya kutangazwa kwa mazungumzo ya awamu ya tano ya amani ya Burundi, wanasiasa wameonyesha kutofautiana kuhusu ajenda za mazungumzo hayo. Jean Didier Mutabazi ni mwenyekiti wa chama cha Radebu Ibiganiro kwetu sisi, ukiangalia mazungumzo tuliyofanya, hatua ya kwanza ya pili ya tatu, yivasa, na ya tatu pamoja na ya nne, wote wametuambia kwamba tusirudi nyuma kuangalia yaliyopita bali tuelekeze macho katika uchaguzi ujao wa 2020. Hivyo, kwa vile mazungumzo ni hatua nzuri kuhusu utawala bora, kilichobaki tunaweza kuzungumza baada ya kufanyika kwa uchaguzi hee m Tasie Sibomana, si yeye ni mwanasiasa kutoka muungano wa Amizero ya Barundi. Kuvunjwa kwa mkataba wa Arusha ndiyo chanzo cha mzozo wa mwaka 2015. Hilo haliwezi kuepukika, lazima lizungumzwe, lazima lisimamiwe, vinginevyo itakuwa ni kwenda kuwasindikiza katika mipango yao, wakati ambapo hakuna suluhu ya mzozo katika mazungumzo tuliyomo tangu mwaka 2015, itakuwa ni kuwaongopea Warundi. Swali kubwa ni je, majadiliano ya Arusha tumekubali kuyazika? Kwa mitazamo hiyo, Abdul Nzeima na nyinyi Sinaredi, mna msimamo gani kuhusiana na mvutano huo wa wanasiasa? Kwanza niseme mbele ya kuzungumzia ajenda itakaojadiliwa ita lazima tuwatazame akina nani watajadiliana kwa kwenye meza, watakuwepo wale ambao wanastahiki kujadiliana, sababu habari ambazo tuko nazo upande wetu kama Sinaredi iliteka mpaka sasa hivi tunazungumza, wale ambao wanahasimiana katika mzozo wa Burundi wengi bado hawaja, hawajapewa Uh, haswa upande wetu hawajaalikwa mezani mwa mazungumzo. Ikiwa kwa mfano leo uh, Dkt Minani hayupo kwenye meza ya mazungumzo, ikiwa Alexis Nduhiji hayuko kwenye meza ya mazungumzo. Na, naweza kusema Useni Rajabu haiko kwenye meza ya mazungumzo, Niombare Godefo hayuko kwenye meza ya mazungumzo. Kitazungumziwa kitu gani ili iweze kupatikana jawabu ya swala ambalo liko Burundi? Nitarejea kwako punde tu Abdul Nzeimana. Nikija kwako Halid Hasani, kile kinachoendelea Burundi na mazungumzo ambayo yanatarajiwa kufanyika huko Arusha, kimsingi tunayatazama yatakuwa ni mazungumzo ya aina gani? Sidhani kwamba yatakuwepo kwa mazungumzo yote yale ambayo yataweza kuleta tija na ukitizama tu kwa karibu kile ambacho kilitakiwa kuzungumzwa ni kana kwamba hivi sasa kwa njia moja ama nyingine, hakipo kimekusha saulika. Maswala yaliyotakiwa kuzungumzwa ili mazungumzo yenyewe yawe nanguvu, na nguvu na yaweze kuleta matarajio, kwanza ni kudurusu kwanza mazungumzo ya awali aliyofikia Warundi kuweka chini uhasama kati yao, haya makundi mawili Wahutu Watuti hadi kufikia uh, kwenye uchaguzi hilo ni moja pili kutizama sasa hali ya sasa kwa nini ilitokea hali hii nani wahusika katika hali yenyewe mkataba wenyewe wa amani wa arusha tayari umekushazikwa katiba iliyotokana na mkataba huo tayari imefutwa Abdul Zeimana, nyinyi mko tayari kushiriki kwenye mazungumzo hayo endapo mtapata mwaliko, japo unasema bado hakuna mwaliko rasmi wa nyinyi kushiriki katika mazungumzo ya Arusha? E, mwaliko rasmi kama upande wa Sinared haupo. Wa, wa, wa- wako watu ambao wamealikwa, wamealikwa kama, kama kama kama watu au kama viongozi wa chama, hawajaalikwa kwa jina la Sinared. Nimemsikia ndugu yangu Halidi Hassan na anazungumza yale ambayo labda yangezungumziwa yazungumziwe na akina nani? Utawachukua tu watu wowote barabarani uwalete kuja kuzungumza wawezi? Au utauchukua upande mmoja ulete wahusika wa kweli, na upande mwingine e, ulete wasiohusika kweli, au upande mmoja ukachagua ukasema mimi sizungumzi na fulani fulani asiwepo kwenye meza ya mazungumzo. Mi nadhani kama mazungumzo haya yameisha haribika tu, yameisha haribika kwenye kwenye kwenye matayarisho yake, sababu mezani hawatokuweko wale vigogo ambao wanastahiki kuwekwa mezani ili kuweza kusuluhisha matatizo haya ya Burundi. Swala la uwakilishi katika mazungumzo hayo ya amani ya Burundi linaonekana kuwa changamoto. Halid Hasani, unalimulika vipi swala hili? kwa njia moja ama nyingine huu upinzani unakumbatiwa na na, na serikali na yale unayoyafanya. Huu upinzani ukitizama pia, ka kupitia vyama vyenyewe, ni vyama ambavyo vyama viko kwenye majina, havina uwakilishi halisi ndani kwa wananchi na hawa wanaoandaa uh, mazungumzo wanapoambiwa, kuna vyama hivi na vyama vile, hao uh, moja kwa moja wanakubali kwamba vyama hivi vipo, lakini ukitizama kwa ndani, ilitakiwa pia na hawa wanaoandaa mazungumzo wairuhusu hali jumla nchini Burundi ili waweze kujua nani anawakilisha nani. Makundi yote kwa pamoja hajakaa kwenye meza kwa pamoja na kuweza kujadiliana katika kile kitakachoweza kuitwa mazungumzo halisi E, nikirejea kwako Abdul Zeimana, upinzani wa Sinared, mnataka mpatanishi ama mwezeshaji wa mazungumzo ya Burundi afanye nini ili mambo yaweze kukaa vizuri, kwa sababu inaonekana mnaonyesha wasiwasi. Nyinyi kwanza wahusishe wahusika wa, wahusika, wa, wa mgogoro huyu yani wajadiliane, wa, wa, wa, wa, wa akina nani. Baada ya kupiga picha, kuwaona akina nani, lazima wajadiliane ili kuumaliza mgogoro huyu. Alafu eh, lizungumziwe au yawekwe mbele, ziwekwe mbele sababu zilizotufanya sisi tuingie kwenye mgogoro huyu. Sababu zinafahamika ni kuuvunja mkataba wa Arusha na katiba ambayo E, ilitokana na mkataba huyo wa Arusha. Ali Hassan, tunaweza kusema kwamba mazungumzo yanayotarajiwa ya raundi ya, ya tano ya amani ya Burundi kufanyika kule Arusha yatazaa matunda? Itakuwa ni kitendawili kwanza kusema kwa mazungumzo yatazaa matunda. Raundi zote nne hadi sasa kwa nini zimeshindwa? Ajenda inayoonekana kuyateka mazungumzo ya raundi ya tano ya amani ya Burundi ni uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Abdul Nzeimana, upande wa upinzani wa muungano wa Sinaredi, mnakubaliana na hali hiyo? Hatuwezi kukubaliana hata kidogo na agenda hiyo ya kwenda kuzungumzia chaguzi za mwaka elfu mbili na ishirini kwa kuwa matatizo yetu sisi Warundi, hao Warundi ambao walikimbia nchi ya Burundi na sisi sote ambao leo tuko nje ya nchi, hatukukimbia chaguzi za mwaka elfu mbili na ishirini. Tulikimbia kutokana na muhula wa tatu haramu ambao ulikuja kuvunja mkataba wa Arusha na kuleta majonzi makubwa nchini kwetu Burundi. Ndicho kilichozaa mzozo huyu ambao tuko ndani yake leo. Sasa hatuwezi kuzungumzia chaguzi za elfu mbili na ishirini kabla hatujazungumzia chanzo cha matatizo haya ambayo tuko ndani yake leo. Nikija kwako sasa, Halid Hassani, hali ikiendelea hivi tunaitazama Burundi ya namna gani katika kipindi cha miaka kadhaa ijayo kwa kuangalia hali halisi kuhusiana na mazungumzo haya ya amani kwa ufupi, ni hali ya Burundi naitizama katika kipindi kifupi, hali ya Burundi mustakabali wenye giza, na ukiwatizama hivi sasa Warundi, ikiwa ndani, ikiwa nje, hamna yule anayekubali kumvumilia ama kumstahamili mwingine, na hali hii inaendelea kuwa tete. hawa waindonarakuri Umoja wa Mataifa tayari imekwisha kuwataja kwamba wanamgambo na hawa tayari, taarifa zinasema kwamba wanashirikiana na wale waliokuwa mabaki wa jeshi la zamani la kwa serikali ya Habyarimana, bila shaka wako tayari kwenye makabiliano ya ana kwa ana ya kijeshi. Hii ndiyo hali ambayo Burundi itaweza kukutana nayo katika kipindi ambacho si kirefu tena, zaidi iwapo itaendelea kung'ang'ana Abdul Zeimana. Ili sasa kuepukana na haya ambayo anayazungumza Halidi Hassani, upande wa upinzani Sinared, mnaona ni hatua gani zinaweza zikachukuliwa kuiepusha Burundi kuelekea kubaya? Kwanza tupate mazungumzo ya kweli, mazungumzo ambayo yatawaleta yata, yata, wahusika wa kweli kwenye meza ya mazungumzo Mazungumzo ambayo yatazungumzia chanzo cha, cha mgogoro huyu. Mazungumzo ambayo yatatuliza nyoyo za Warundi ambao walikimbia nchi yao, na ili waweze kurudi nyumbani. Mazungumzo ambayo yatatufanya tuweze kufikiria au kupanga chaguzi zile, iwe hizo za elfu mbili na ishirini au chaguzi zingine zitakazofuata mazungumzo ambayo yatarudisha amani, tulivu na salama katika nyoyo za Warundi. Ni mazungumzo ya kweli. Na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile na uwe na wasaa tulivu. Ni saa 12 na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha, Saranga DRC yatishia kuichukulia hatua Angola baada ya kuwafukuza raia wake wanaokadiriwa kufikia laki mbili kwa madai walikuwa wahamiaji haramu. Serikali ya Kenya kuendelea kuwapa uraia watu wasio na uraia wa nchi hiyo Rais wa Marekani Donald Trump akanusha madai kuwa anajaribu kutetea utawala wa Saudi Arabia unaotuhumiwa kuhusika na mauaji ya mwanahabari Jamal Kashogi. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo Alhamisi, Oktoba 18 mwaka 2018. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatishia kuichukulia hatua za kimataifa nchi ya Angola baada ya kuwafukuza raia wake wanaokadiriwa kufikia laki mbili kwa madai walikuwa ni wahamiaji haramu. Waziri wa mambo ya nje wa DRC Leonard She Okitundu amesema Kinshasa inataka Luanda kuchunguza kwa kina aliyeamuru kufukuzwa kwa raia wake na kuchukuliwa hatua, la sivyo nchi yake na yenyewe italazimika kufuata njia nyingine. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo imetoa wito kwa serikali ya jamhuri ya Angola kulegeza kamba na kufanya uchunguzi wa kina katika kuwawajibisha wahusika wa vitendo hivyo ina ambavyo vinastahili kuhukumiwa, ikiwa na nia ya kulinda amani katika ukanda huu. Serikali ya DRC inaionya serikali ya Angola kwa kutumia njia za kidiplomasia katika kusaka suluhu, ili kukomesha vitendo hivyo ambavyo havistahili. Serikali ya Angola kwa upande wake imekuwa ikikanusha kuwa iliwafukuza wakimbizi hao kwa lazima katika mkoa wa Lunda North. Alhaji Kamana Suleiman ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza nasi akiwa Kigali nchini Rwanda. Cha kwanza kitu kinapasha kuanza kwenda katika njia ya sheria, kufuatilia sababu, kuna wakati raia anakuwa vitime katika shida yenyewe haimuhusu inaenda katika shida ya politiki. Kwa hiyo ndiyo sababu ilikuwa inabidi viongozi wa juu wa hali wa juu wao wenyewe waanje kuchambua shida gani iko pale kati, sababu raia inakufa bure, inapata shida bure, kufukuziwa, kutupa vitu vyao, kuacha vitu vyao, sababu ya shida ya kati ya waongozi na waongozi. Naona kabisa hiyo mashtaka kama Kongo ikapeleka mashtaka huko Itakuwa bora zaidi umoja mataifa iingie kati itizame shida iko wapi, sababu Kongo nayo ikasema hivi, wanafukuza watu wetu huko na sisi tufukuze wa, wa kwao ndani ya nchi yetu, nadhani shida itakuwa a inazikokota zaidi. Naona umoja mataifa iingie kati haraka bila kuchelewa tena. Ni sauti yake, alhaji kamana Suleiman, mchambuzi wa siasa akiwa Kigali nchini Rwanda. Shirika la Afya la Kimataifa WHO limesema mlipuko wa Ebola katika eneo la Mashariki mwa Kongo umeendelea kuibua hisia za hofu japo bado hali haijafikia kutangazwa tahadhari ya afya kimataifa. Kwa kuzingatia hali ya sasa, kamati ya WHO inaona mlipuko wa virusi vya Ebola mashariki mwa DRC haujafikia kutangaza tahadhari ya afya kimataifa, kama alivyoeleza mkurugenzi Tedros Adhanom. Kwa mujibu wa shirika la afya la kimataifa WHO, hadi kufikia sasa idadi ya watu waliopoteza maisha ni mia moja arobaini na wawili. Serikali ya Kenya inasema inaendelea kusajili watu wasio na uraia nchini humo ili kutambulika kama Wakenya kabla ya muda wa miaka saba uliowekwa na serikali hiyo kukamilika. Hivi karibuni, Joseph Jira kutoka Mombasa nchini Kenya ametuma taarifa ifuatayo kulingana na mkurugenzi wa idara ya uhamiaji na usajili wa watu ukanda wa pwani, Agri Masai, eneo la pwani lina takriban watu elfu tano wasio na uraia, huku zaidi ya elfu tatu tayari wakiwa wamepewa uraia wa Kenya, ikiwepo jamii ya makonde wenye asili ya Msumbiji. Nipea watu wenye tunaita miaka tano wakisajili ili wa pate uraia wa Kenya. Na vile mimi ninajua imebaki karibu mia sita. Kwa hivyo hao watu wanafaa waende katika idara ya usajili wa watu waone kama wao watapewa uraia. Ama pa. Prince Haywood kutoka jamii wa ya Wafrea ambaye kizazi chake kilijikuta Mombasa baada ya biashara ya utumwa iliyokuwa ikiendeshwa na Waarabu kukamilika, anasema wanapitia changamoto kufikia huduma muhimu za serikali kwa kukosa stakabadhi muhimu. Huwezi kwenda kuchukua kitambulisho ukasema wewe ni Myasa Mgindo, Mnyamwezi, utambaa Kenya, hakuna kabila hizo. Hata katika sensa sisi tunaandikwa kama Francis Auma ni afisa wa shirika la Kiislamu la kutetea haki za binadamu la Muhuri very that, anasema inasikitisha sana kuwa hawawezi kufikia stakabadhi muhimu kama cheti cha kuzaliwa, cheti cha usafiri na vitambulisho vya kitaifa, pasi na kutelekezwa na serikali. Tunataka serikali watambue kama ilivyofanya kwa jamii ya Makonde. Lakini raia mjini Mombasa wana maoni gani kuhusiana na zoezi hilo la serikali? Kuongezeka kwa makabila hii ndio itafikia mahali kila kabila litakuwa linasema ya kwamba linataka uongozi ama linataka vitu fulani wafanyiwe katika nchi yetu ya Kenya. Mimi nasema wasajiliwe kama wamekaa hapa kwa muda mrefu, manake wengi wao tumekuwa nao tangu ukoloni. Tayari serikali kuu imewapa uraia watu kutoka jamii ya Makonde na Wahindi walioishi hapa nchini kwa muda mrefu, na sasa wanatambulika kama raia wa Kenya. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Tukiendelea kusalia nchini Kenya, Kipchoge Keino ambaye ni bingwa mara mbili wa Olimpiki anayetuhumiwa kuhusika na utumiaji mbaya fedha za wanariadha wa Kenya amejisalimisha kwa polisi jijini Nairobi. Anatuhumiwa kutumia vibaya fedha za timu ya Olimpiki ya Kenya katika michuano ya huko Rio miaka miwili iliyopita. Wabunge wawili wa chama cha upinzani nchini Tanzania Chadema, wamepewa onyo na kamati kuu ya chama hicho kutokana na sauti iliyovuja ikiwahusisha wabunge hao na mpango wa kumngoa mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe. Akizungumzia hatua zilizochukuliwa na chama hicho, naibu katibu mkuu Bara John Mnyika anasema wabunge hao, Peter Anthony Komu wa Moshi Vijijini, pamoja na mbunge wa Ubungo Said Kubenea, wamehojiwa na kamati kuu ya chama na wametakiwa kuomba radhi mara moja. Waheshimua wabunge wawili mweshimiwa anton com na mweshimiwa saidi kubenea katika mambo nayo na, na, na ile sauti ambayo imesikika ambayo wamekiri kwamba ya kwao walifanya makosa kukiuka kanuni maadili na itifaki ya mara zote wazingatie katiba kanuni maadili na itifaki ya chama kwa kuwa chama hakita sita kuchukua hatua ni sauti yake John Mnyika, naibu katibu mkuu wa Chadema Tanzania baraf Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 37 kwa saa za Afrika Mashariki. Watu wawili wamekamatwa wamekamatwa na polisi nchini Uganda kwa tuhuma za kuendesha biashara haramu ya usafirishaji wa binadamu, limeeleza jeshi la polisi nchini Uganda. Watu hao wamekamatwa wakihusishwa na tukio la kuuawa kwa mwanamke raia wa Uganda aliyekuwa akifanya kazi nchini Jordan baada ya figo zake kuondolewa mwilini. Juliet Naikimba mwenye umri wa miaka 31 na mama wa watoto watano aliuawa katika mji wa Aman nchini Jordan Septemba 4 na mwili wake kupelekwa Uganda Septemba 24 ambapo uchunguzi wa madaktari ulibaini kuwa mwili wake haukuwa na figo. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la jijini Mombasa nchini Kenya. Kwa hakika tutasikitika na yanayojiri hususan na Middle East wa domestic migrant workers, wafanyakazi wengi wa kutoka Afrika huenda na wakapata shida chungu nzima, kwa hivyo si jambo geni kuona kuwa mganda alikufa kule, na sasa hivi Uganda wamesema kuwa safari zifungwe. Hii si suluhisho. Suluhisho ni kuwa tuchafute eh, jinsi ya kudumu, hususan masuala za haki za kibinadamu zizingatiwe, tuwe na sheria ambayo itasaidia ndugu zetu ambao wanasafiri kwa kutafuta kazi nchi za nje. Hatuna sheria madhubuti kwa hivyo mambo haya yamekuwa ya kichi. Hata Kenya pia walifunga safari za domestic, wale wafanyikazi wa kinyumbani nchi za nje. Kwa hivyo Uganda kufunga iwe ni muda tu, lakini watu wengi wanawafaa wasafiri, kwa sababu pia kuna shida ya kikazi, hakuna makazi hapa Afrika. Unapata watu uh, wanapata una shida sana. Ni sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadam kutoka shirika la Mhuri la mjini Mombasa, nchini Kenya. Upinzani nchini Sudani Kusini umeunga mkono hatua ya rais wa Sudan hatum Omar al Bashir kuteua mjumbe wake maalum wa amani nchini Sudani Kusini, wakati huu nchi hiyo ikikabiliwa na changamoto ya utekelezaji wa mkataba wa amani. Rais Bashir amesema nchi yake haiwezi kuwa na amani ikiwa jirani yake ana ya mgogoro na, na kwamba amani ya Sudani Kusini ni kipaumbele chake kikubwa katika kufikia amani ya kudumu. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed hii leo amesema kuwa baadhi ya wanajeshi walioingia katika maeneo ofisi yake juma lililopita walikuwa na mpango wa kumuua waziri mkuu. Abiy Ahmed ameongeza kuwa baada ya hali kudhibitiwa na utulivu kurejea katika maeneo hayo, wanajeshi wengine walisikika wakisema kuwa waziri mkuu amefanikiwa kutoroka. Mwezi uliopita, mwendesha mashtaka wa Ethiopia aliwafungulia mashtaka ya ugaidi watuhumiwa watano wakituhumiwa kufanya jaribio la kumuua waziri mkuu kwa shambulizi la bomu. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ali, kwe, babu, mkuu, hali hii ilikuwa inategemewa kwa kiasi fulani, kwa sababu waziri mkuu aliyokuja anatoka kwenye kundi la wachache wa atoka kundi la Waislamu na alimekuja amefanya vitu ambavyo viliashiria kwa watu wa upande mwingine kwamba ana- anania ya kuwa na majirani ambao kwa muda mrefu, kwa mfano Eritrea na nani walikuwa hawana hawa maelewano, kafanya wamefanya makubaliano na nini, kwa hiyo kuongeza uigo ule ule wakuwa na Waislamu wamemzunguka. Hili ni jambo la kwanza. La pili, siasa uh, lizokuja nazo zilikuwa za kufanya reconciliation na pia kuondoa baadhi ya vitu ambavyo vilikuwa vimedumu kwenye serikali ile ya Ethiopia kama ubadhirifu, kutafuna mali ya umma, kufanya nini sasa hivi vyote alikuja na mifumo mipya ambayo ilikuwa inakuja kusafisha hali hiyo. Hapo ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, na hapa amezungumza akiwa Dar es Salam nchini Tanzania. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na moja kwa saa za Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump amekanusha madai kuwa ana tetea utawala wa Saudi Arabia unaotuhumiwa kuhusika na mauaji ya mwanahabari Jamal Khashoggi. Trump amesema anachosubiri ni ukweli kuhusu kilichompata mwandishi huyo wa habari ambaye Uturuki inasema ina ushahidi kuwa aliuawa akiwa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. I want to find out what happened, nataka kufahamu kilichotokea na kosa lilikuwa wapi na Mike ataniarifu hilo, na iwapo kuna mkanda unaoonyesha kilichotokea it it no. Itakuwa vema, lakini najua nitapata taarifa kamili kutoka kwa Mike atakaporejea. Saudi Arabia imeendelea kukanusha kuhusika na mauaji ya Kashogi ambaye tangu kutoweka kwake alikuwa anaandika makala za kukosoa uongozi wa nchi yake. Rais wa Marekani Donald Trump ametishia kutuma jeshi kufunga mpaka wake wa kusini ikiwa Mexico itashindwa kudhibiti wahamiaji haramu kutoka Amerika ya Kati, katika mfululizo wa taarifa zake zinazolaumu chama cha Democrats kuelekea uchaguzi mdogo ujao. Haya yanajiri wakati huu chama chake rais Trump Republican kikisaka kuongoza bunge la Congress katika uchaguzi ujao Novemba 6, na wakati huu maelfu ya wahamiaji wakiingia Marekani kupitia Guatemala. Waziri wa uchumi wa Ufaransa amesema hata shiriki mkutano wa wawekezaji unaotarajiwa kufanyika Saudi Arabia kufuatia kutoweka kwa mwandishi wa habari raia wa Saudi Arabia Jamal Kashogi. Waziri Bruno Lemer wa Ufaransa amebainisha hayo leo Alhamis, wakati huu Saudi Arabia ikituhumiwa kwa kutoweka na kumuua mwandishi wa habari huyo alipoingia katika ubalozi mdogo wa Saudi mjini Istanbul. Aidha, mawaziri wa Uingereza na Uholanzi pia wamethibitisha kutohudhuria. Karibu katika mahojiano, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Watu wawili wamekamatwa na polisi nchini Uganda kwa tuhuma za kuendesha biashara haramu ya usafirishaji wa binadamu, limeeleza jeshi la polisi nchini humo. Mwenzangu Ali Bilali alizungumza na Francis Sauma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Mhuri la mjini Mombasa nchini Kenya. kwa kufunga safari hii sio suluhisho hisho ni waangalie sheria za kudumu ambazo zitawasaidia ndugu zetu wanaosafiri kwenda gabuini kutafuta kazi. Kwa hivyo sawa kwa sasa, ndio maanake bado kuna hasira, kuna ghadhabu kuwa mtu wao amekufa wa, wa, wa, na si mtu mmoja tu, watu wengi wamekufa Kenya, watu wengi wamekufa Tanzania, watu wengi wamepata shida wanaosafiri kule kufanya kazi. Kwa hivyo ni sawa kwa sasa, lakini waangalie suluhu uh, ya kudumu na, na ukiangalia kwa mtazamo wako, unafikiri ni ipi nafasi ya serikali zetu hizi katika kutatua tatizo hili ambalo leo nasikia Uganda, juzi ilikuwa sijui Burundi, Kenya, hata uh, Tanzania? Ni kutengeneza mazingira ya mwafaka ya na nchi watu wapate kazi tunataka pia sisi Waarabu waje watufanyie kazi, tunataka Wachina waje tufanyie kazi, sio sisi kwenda tu. Kwa hivyo inawezekana, tukiwa na serikali nzuri, good governance, na kuwe na mazingira mazuri ya ku- Yaani kufanya watu wapate kazi kwa wingi. Vijana wanaenda kwa sababu ya shida, watu watoka kuchafuta kazi risk kwa sababu ya shida. Kwa hivyo ni good governance tu, serikali izingatie, itengeneze mazingira mazuri ya watu kupata kazi umu nchini, ama nchini Afrika, alafu masuala haya yataisha, utakuwa hakuna shida. Tutaka warabu pia waje tufanyie kazi. Na lakini pia kumekuwa kukiripotiwa vitendo vya aina hii, mauaji, lakini pia utesaji, unanasaji, uh na uh, kuna tangazo kwamba imeundwa tume kufanya uchunguzi, lakini matokeo ya uchunguzi hayawekwi bayana. Unafikiri ni kwa nini? Kiriba goji, goji kiriba. Haya ni masuala ya biashara, hawataki kuonekana kuwa wataumiza nchi labda za kiarabu kama hizo, ama watahujumu masuala ya kibiashara. Ndiyo maana wanapata wanacheza ile PR tu, wanazungusha tu watu kama saizi, waonekana wana gadhabu, tumefunga. Lakini kihakika, interest ya serikali ni kufanya biashara na hawataki kuharibu zile biashara. Hii lazima wananchi wajitokeze, kimasumasu wajitokeze na nguvu kuturutisha serikali zao wazingatie masuala za haki za kibinadamu, hususan wanaosafiri kwenda nchi za lakini ukiangalia haya mashirika ya kimataifa ambayo yanatetea haki za binadamu, kwa nini yameonekana labda hayaingilii kati masuala haya na kuwaachia labda mashirika kutoka barani Afrika pekee? Wanaingilia kati, wamekuwa wakitrack watu trafficking in person, si hata waingilii kati. Lakini lazima sisi tu, tuanze na sisi tuanze kuwajibika. Kilio ni uanze we nyumbani, sisi tukotunalia kwa nguvu, lakini kia ni sauti yake Francis Sauma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la mhuri la mjini Mombasa nchini Kenya. Na sasa napitia ujumbe wako kidogo. Msikilizaji matabishi James, ukiwa Afrika Kusini unasema tupo pamoja. Pascali Mugani, tuko pamoja RFI kwetu Biharamulo, tunawapata. Pius Dankala wa Dodoma, na wapata vyema sana, tuko pamoja kiumoja Mungu iko. Modeste Batambara, ukiwa kiwanja Ruchuru, Mashariki mwa DRC, unasema tuko pamoja mpaka tamati. Altidor Kataya wa Moba Kirungu, hapo DRC unasema alichofanya Angola sio haki kabisa, lakini tuombe tu serikali ya Kongo isiweke kinyongo juu yao. Nampisha Steven Mumbi katika makala Habari Rafiki. <muchiliswa> <muchiliswa> Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Benki ya Dunia imetoa ripoti mpya, msikilizaji, ripoti hiyo ikionyesha nchi nyingi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika bado wananchi wake wanaishi katika umasikini kwa kuwa na kipato cha chini ya dola moja kwa siku, huku uchumi wa nchi hizo ukionekana kuporomoka. Msikilizaji, unadhani serikali za nchi za Afrika zifanye nini kuondokana na umasikini kwa wananchi wake? Nitafurahi kupata simu yako ukinipa mtizamo wako. Jina langu ni Steven Mumbi na haya ni makala ya Habari Rafiki. Karibu. Asante <tie> kwa majina, naitwa ni James Matavishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Inatakiwa kwanza amani iwepo. E, Union Africa ingelikaa pamoja na wa presidenti wake wote kwa kutafuta kwanza amani, iwendapo watapata amani, wataenda kuchange pesa za Afrika. Afrika isiendelee kutumia pesa za za ugenini, kama vile tunaongelea huku. Afrika ya Kati nakuta wanatumia E, fra congo fra hii ni pesa ambayo ukiangalia unakuta hata Ufaransa zinatumika. Hii inaendelea kuishusha nchi e, nchi za Afrika. Asante sana kwa ajili, anaitwa Paskali Mbugani, niko kata ya Karenge wilaya mkoa Kakira nchini Tanzania. Ni kweli Benki wa Dunia wako sahihi kabisa tu maskini <monos> kabisa ili tuwe na sisi watu tulio na na, na utajiri kidogo, basi tunataka siasa bora, uongozi bora pia siavita. Vita, vita vikomeshwe ndani ya nchi zetu za Afrika. Pili, sisi wakutuwezeshwe, wananchi wake wawezeshwe katika, hususani sisi ni wakulima, basi watafute masoko ili kuuza bidhaa zetu ili tupate na sisi angalau umaskini uzitoke. Uongozi, vita vikomeshwe kabisa, wapasiwa na vita, wanasiasa wakomeshe vita basi, na huo umaskini utaisha. Asante. Ah, kwa majina, naitwa Salomu Ali Chumi kutoka Sambo, Kondoa, Tanzania, na wakilisha wadau wa media ya Tanzania. Wananchi wengi wanajishughulisha na kilimo, yani wanadili na kilimo. Kwa hiyo, ningeshauri ili kuondokana na umaskini, serikali yetu ikadiri zaidi na hawa wakulima, kwa kuangalia hasa katika suala la pembejeo, warahisisha pembejeo, pia swala la mazao Yaani, kwa mfano sasa, hizi bei za mazao, wakulima wanajitahidi, sawa, wana- wanalima wana, wana, wana kwa hivyo hivyo kwa shida, ingawa pembejeo ni shida, na wanapata wanachokipata, lakini kile kile wanachokipata, utakuta tena bei iko chini sana sana, kiasi kwamba kila mwaka wanazidi kushuka. Mtu amepigana, amevuna, alichovuna, lakini soko ni bovu, yani mazao yanazidi kushuka siku ha, mwaka hadi mwaka. Ili nchi ambao no wengi, na wengi na wanajishughulisha na kilimo, basi serikali iangalie kwanza, iwaandalie wao na uhakika wa soko kwamba wanapovuna mavuno yao basi angalau wapate bei nzuri. Jina si ka langu ni, ni Ashimano Leverie na mda huu niko katikati mwa Burundi mkoani Kitega. Kama hapa nchini Burundi kwetu asilimia tisini wanaishi kwa kulima, yani ni wakulima kinachotakiwa lakini, ukishangaa jinsi wanavyolima, wanatumia ile mitindo ya kizamani sana. Inatakiwa serikali itie nguvu kwenye kilimo ili waboreshe kilimo ili wananchi wapate. Kama hapa nchini Burundi, ni nchi ambayo mashamba hakuna kweli, hakuna unakuta wananchi hawana mashamba ya kulima, wanakuta wana mashamba madogo sana na tena wanatumia mitindo ya wa kizamani, wanalima lima hapo hapo, mwaka ujao wanalima hapo, mwaka ujao wanalima hapo na mwaka kesho wanalima hapo. Ina maana bila kutumia mbolea, mbolea ile mbolea ya kizungu hawawezi kupata ku pata mazao kabisa kabisa, aweze kupata kweli. Inatakiwa serikali kweli itie nguvu ili waboreshe kilimo kabisa, waboreshe kilimo, waepuke na njaa na umaskini. Naitwa Abubakari Mzirai kutoka kutokao nchini Kenya. Benki ya Dunia haijakosea lakini ili wananchi wa, wa, wa Afrika wakuamuke wa kiuchumi na waondokani na umaskini, ni lazima kwanza nchi nyingi za Afrika zikomeshe ufisadi. Unaposema ufisadi, inamaanisha baadhi ya viongozi wengi sana kwenye nchi na wafanyabiashara wengi sana wamekithiri kwa ufisadi. Endapo nchi zitakomesha ufisadi, basi nadhani umaskini utapungua kwa kiasi kikubwa. Kukomesha ufisadi kunaendana na kufanya uchunguzi, kukamata wanaohusika na ufisadi, kupokea rushwa, kutoa rushwa pia swala la kilimo, kuboresha kilimo. Kilimo ndo haswa waafrika wengi tunaamini kwamba kinaweza kikakwamua mtu kutoka kwenye umaskini kuingia kwenye hali nyingine ya kimaisha. Endapo kilimo kitaboreshwa na kutakuwa na mapinduzi ya kijani, nadhani maisha yatakuwa juu kwa kiasi fulani. Pili, labda ni ku serikali husika kujengea wananchi wake tabia ya, ya kutoa mikopo kwa, kwa kwa wananchi, kurejesha kwa interesti ya chini. Endapo baadhi ya wananchi mfano kijijini watakuwa wanapata mikopo ya kujiendesha, wataanzisha biashara ndogo ndogo, mwisho wa siku wataweza kujikomboa kiuchumi, hata hali yao ya maisha yatapanda. Mfano kama nchini Kenya, mtu kwa siku alikuwa matumizi yake yote ni shilingi hamsini kwa siku, ataweza akatumia mia na hamsini mpaka mia mbili kwa sababu anaela na inafanya mzunguko wa biashara. Asante sana, sana lesi Kiswahili. Mimi ni Matendo Sagabd, naishi Cape Town City, South Africa. Sisi wa Afrika tunaomba tuna, ni watu wa kuombaomba sana. Unaona, hii ni tatizo kubwa, hatupendi kutumika kama ifa zavyo. Inaomba Afrika uh wawekeze kwanza katika um, sekta za kilimo, wangekuwa kama vile kwa mfano nimeonyesha kama vile, uh, China. Mi napenda sana muundo wa China. China ni nchi kubwa kabisa, imejiendeleza kwa kilimo, imeanza kwa kilimo na hapo ndipo imeendelea, na inafika kwenye ilivyo kuleo ni kutokana na kilimo. Tungeomba uh, president wote wa Afrika wangewekeza katika kilimo. Uh, tuna nchi, tuna uh, kontinenti nzuri ina mito ina kila aina ya udongo. so uh, ni kwa Afrika si sote kuacha kuombaomba kwa, kwa nchi za kigeni nchi za nje ya Afrika. Ingekuwa heri tuwekeze katika kilimo, hii ndo ingekuwa suluhisho zaidi sana. Naitwa Juma ya Sini, napatikana pande za Buswakala Mbogwe nchini Tanzania. nchi zetu na uongozi kama marais wetu wangefanya kuwekeza katika kilimo. Ina maana kwenye kilimo ndo watu walio wengi wamejiikita huko. Ina maana wakiwekeza katika kilimo itakuwa vizuri sana. Ina maana ukiwekeza pale kwenye kilimo, kama kwa kuwaisha pembejeo kwa wakulima, na na bei ya mazao iwe nzuri ina maana sasa hivi mazao yana bei ndogo sana. Ina maana hapo lazima tu mwananchi atabaki na umaskini wake hivyo hivyo. <stusimu> Ah, jina langu Isaac Magambo, niko hapa Kenya. Shida kubwa ambayo iko hapa kwetu Afrika ni ufisadi. Kama tutaweza kufaulu kushinda ufisadi Afrika hatutalia njaa. Kwa nini? Sababu pesa zipo, lakini pesa ambazo zingesaidia watu milioni karibu tano, milioni arobaini zinaliwa na watu ishirini. Sasa zile pesa kabisa zitasaidia, lakini kama pesa zingekuwa kwa kwa kwa, kwa circulation, zingekuwa kwa kazi zile pesa, hatungekuwa na shida. Mbona Ulaya walie? Mbona zingine nchi hawalie za Asia? Na wale ndio wanakuja kutusaidia. Ni sababu moja, ni ni problem, tuna ile roho ya wizi kwanza. Mimi situ ofisadi, waache wizi, viongozi, mawaziri, aa, wabunge, magavana, maseneta, waache wizi. Hiyo tu, njaa haikuji sababu hakuna pesa, lakini zipo, lakini zinaporwa, zinaibwa tu <coughs> pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji uliyechangia kwa njia ya simu. Na sasa nigeukie baadhi ya jumbe fupi ulizotuandikia katika mtandao wetu wa Facebook, nikianza na Marco Matias wa Mvuha, Morogoro nchini Tanzania. Yeye anasema itakuwa ni jambo gumu kujikwamua katika janga hili, maana tangu mwanzo ilikuwa hali ni hivi hivi ila kiufupi tu ni kwamba bado nchi za Afrika zitafanikiwa kama endapo juhudi zitaongezeka kwa kuboresha miundombinu na kufanya kazi kwa kujituma. Ujumbe wa kwake Shukrani Mangwara wa Kigoma nchini Tanzania, yeye yeah, anasema nchi za Afrika zinatakiwa kuwa na mpango mkakati wa uchumi endelevu hasa kwa kuwekeza kwenye kilimo, teknolojia na viwanda ili kukuza pato la nchi na mwananchi mmoja mmoja. Kalunga Mweze Idi akiwa Bukavu nchini DRC, yeye yeah, anasema kuna watu watano nyumba moja wanatumia dola moja kwa siku. Anasema nchi hiyo ni ya nusu dola kwa kila mtu. Na ujumbe wa mwisho msikilizaji kutoka kwake Biamungu Surwanone Surwanone, yeye yeah, hajasema yuko wapi. Anasema serikali za Afrika zinajipendelea sana kuliko kuwapendelea wananchi wake, na ndiyo sababu umasikini umekithiri miongoni mwa wananchi wengi. Ujumbe wa kwake mungu bya mungu Suruanoni, Suruanoni, ndiyo unatamatisha makala ya habari. Rafiki msikilizaji, na kualika tena katika makala nyingine hapo kesho, mola kiridhia. Jina langu ni Stephen Mumbi, kwa heri. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya jioni. Msimamizi alikuwa Victor Robert Wille, mitamboni ni Emmanuel Mbando, nami ni Matha Saranga na kutakia jioni njema. Na kwa burudani hii ya muziki kutoka kwa msanii nchini Tanzania, Vanessa Mdee na Barnaba Boy, ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam bunde na Radio France International. Mimi ni Makasaranga, kwa heri.