Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Jeshi la polisi nchini Tanzania laapa kuwasaka na kuwapata watekaji wa modeuj wakiwa hai au wafu. Waandishi wa habari watano wa DRC waachiwa huru baada ya kushikiliwa kwa zaidi ya saa kumi na mbili. Na hatimaye Saudi Arabia yakiri kuwa mwanahabari Jamal Khashoggi aliuawa katika ubalozi wake mdogo jijini Istanbul. Nam, karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumamosi, Oktoba ishirini mwaka elfu mbili na kumi na nane. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio washirika. Polisi nchini tanzania wameapa ku kuwa watafanya kila wawezalo kuwatia nguvuni watu waliomteka na kumshikilia bilionea Mohamed Deuji kwa takribani siku tisa. Mkuu wa jeshi hilo, Inspekta Jenerali wa polisi Simon Siro, amewaambia waandishi wa habari hii leo Oktoba 20 kuwa kuachiwa kwa Mo ni mwanzo wa kuwanasa wahalifu hao na kuahidi kuwapata wakiwa wazima au wafu. Kimsingi, upelelezi uko vizuri na niwashukuru sana sana wananchi wana Dar es Salaam, ambao wameendelea kutupa taarifa kuhakikisha kwamba tunawapata hawa wahusika, kwa sababu ndio mchezo unaanza sasa. Kama nilivyosema, tunataka kuwaonyesha Tanzania sio mahala ambako salama kwa mtu yoyote anayetaka kuja kufanya uhalifu. Na kwanza mbio, twende tufike mwisho, sawa, twende tufike mwisho. Huko watakokwenda sisi hatuwezi kuachia, kwa sababu nikiachia ina maana watakwenda, watajipanga, watakuja na mwisho wa siku nitafurahi sana nikipata hawa jamaa, aidha kama watakuwa wako hai au kama nitagulia mbele ya haki. Lakini waandishi niwaambie, hawa ambao maadui zetu ni hawa hapa. Aidha, Kamanda Siro amewataka Watanzania kuwa kitu kimoja panapotokea matukio kama haya na kuwaonya baadhi ya watu wanaotengeneza uadui na majeshi ya ulinzi na usalama, na niombe yatusaidie sana kutuunganisha pamoja, yatufanye tuwe watu wa moja. Matukio ya namna hii yanapotokea, yasitugawanye, kwa sababu lengo ni kuhakikisha kwamba nchi yetu inakuwa na amani na utulivu. Lakini niseme tu kwamba kuna watu wachache, kikundi cha watu wachache ambacho wanajaribu sana kujenga uadui na jeshi la polisi, kujenga uadui na majeshi yetu mimi sijui wanatumwa na nani. Jeshi la polisi mbafanya kazi zao, wanaingilia. Majeshi mengine akifanya kazi zao, wanaingilia. Watanzania wenzangu, mjaribu kujiuliza lengo lao kubwa ni nini hasa. Na nimwambie, ukijenga uadui na jeshi la polisi, ukijenga uadui na majeshi yetu, siku ya siku usije ukalaumu Mohamed Deuj alitekwa Alhamis iliyopita na watu wasiojulikana kutoka nje ya nchi na kupelekwa kusikojulikana, na ameachiwa hi leo kwa kutelekezwa katika viwanja vya Jimkana jijini Dar es Salaam. Waandishi wa habari watano kutoka gazeti la kila wiki la nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo waliokamatwa jana Ijumaa jijini Kinshasa wameachiwa huru baada ya kushikiliwa kwa zaidi ya saa kumi na mbili kwa mahojiano na polisi. Waandishi hao wa gazeti la Africa News wameachiwa kwa sharti la kutakiwa kurudi kituoni siku ya Jumatatu wakiwa na wakuu wao wa kazi, haswa mhariri mkuu Achille Kadima. Watu wenye silaha wamewateka watoto sita kutoka shuleni huko Bamenda, mji mkuu wa eneo la kaskazini magharibi mwa nchi ya Kamerun linalozungumza Kiingereza, mwalimu ameiambia AFP. Mwalimu huyo amesema tukio hilo limetokea jana Ijumaa saa tano asubuhi, taarifa ambayo pia imethibitishwa na chanzo cha karibu na huduma za usalama huko Bamenda. Hata hivyo, taarifa za vyombo vya habari vya ndani zinaeleza kuwa mmoja wa wale sita amefanikiwa kutoroka, lakini taarifa hiyo haijathibitishwa. Wakulima kumi na wawili wameuawa leo Jumamosi katika mashamba yao na wanajihadi kutoka kundi la Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria, kwa mujibu wa wanamgambo wa, wa kiraia wanaofanya kazi pamoja na jeshi la nchi hiyo dhidi ya waasi hao. Washambuliaji waliwasili huko Kale, kijiji kilichopo umbali wa kilomita 20 kutoka Maiduguri, mji mkuu wa jimbo la Bono, wakiwa kwenye malori mawili. Taarifa zinaeleza kuwa wanamgambo hao walitumia mapanga kuwaua wakulima waliokuwa wakifanya kazi kwenye mashamba yao. Kiongozi wa wanamgambo wa jadi Baba Kura Kolo amesema RFI radio france internationale. Nam, na asante sana msikilizaji kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa kumi na mbili na dakika tano 5 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika tano, dakika sita tayari imetimu sasa kwa saa za Afrika ya Kati. Saudi Arabia imekiri leo Jumamosi kuwa mwanahabari Jamal Khashoggi aliuawa ndani ya ubalozi wake wa Istanbul, ikisema alikufa wakati wa mzozo uliozusha mapigano ndani ya ubalozi, huku Uturuki ikiahidi kutoa matokeo yote ya uchunguzi wake. Rais wa Marekani Donald Trump ameiita maelezo mapya ya Saudi Arabia ya kuaminika. Lakini wabunge wa ngazi ya juu wa Marekani, ikiwa ni pamoja na baadhi kutoka chama chake cha, cha Republican wameonyesha wasiwasi kuhusu maelezo hayo. Zaidi ya raia mia moja thelathini wa Afghanistan wameuawa au kujeruhiwa leo Jumamosi katika vurugu zinazohusiana na uchaguzi, viongozi wamesema baada ya uchaguzi wa wabunge kutumbukia katika machafuko huku mamia ya vituo vya kupigia kura vikishindwa kufunguliwa na kusababisha wapiga kura kungoja kwa muda mrefu katika mistari. Wengi wa majeruhi ni katika mji wa Kabul ambapo takriban watu wanne wameuawa na sabini na nane wamejeruhiwa katika milipuko mingi. Msemaji wa wizara ya afya Mohibula Zir ameiambia AFP baada ya Talibani kuwaonya wapiga kura kugomea zoezi la kupiga kura ili kulinda maisha yao. Ndugu na jamaa za watu sitini waliofariki dunia kutokana na ajali ya treni nchini India wameandamana leo Jumamosi kuonyesha hasira zao kutokana na ajali hiyo mbaya ya hivi karibuni kuikumba sekta ya usafiri wa reli nchini humo. Treni hiyo ilikuwa ikienda kwa kasi ya kilomita tisini kwa saa wakati ilipogonga umati wa watu ambao walikuwa wamekusanyika kwenye njia za treni Ijumaa usiku kushuhudia tamasha la jamii ya Hindu. Maelfu ya wahamiaji ambao walilazimisha kupita katika mpaka wa kaskazini magharibi mwa Guatemala na wakaingia kwenye daraja linaloelekea Meksiko ambako polisi wa kijeshi walipambana nao, leo Jumamosi wamesubiri mpakani kwa tumaini la kuendelea na safari yao kwenda Marekani. Msafara wa wahamiaji wa Honduras ambao safari yao imesababisha kuongezeka kwa shinikizo dhidi ya wahamiaji kutoka kwa Rais wa Marekani Donald Trump, siku ya Ijumaa waliongezeka na kupita mfululizo wa mistari ya polisi na vizuizi hadi uzio wa mwisho kwenye mpaka wa kusini mwa Meksiko. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto, moto, na zenye uchunguzi wa kina: Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Upata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Barabara kabisa ni wasaa makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri na Ruben Lukumbuka. Karibu. France Internationale yaliyojiri. Yaliyojiri. Yaliyojiri wiki hii. Wiki hii. Asante, hujambo msikilizaji na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Na miongoni ni huko nchini Rwanda ambako rais wa nchi hiyo, Paul Kagame, alimteua waziri mpya wa mambo ya nje na wa ulinzi katika mabadiliko baraza la mawaziri la nchi hiyo zaidi na Emmanuel Eleazari. Hatua hii ya rais Kagame imekuja baada ya aliyekuwa waziri wa mambo ya nje Louis Mushikiwabo kuchaguliwa kuwa katibu mkuu mpya wa muungano wa nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, La Francophonie. Rais Kagame amemteua aliyekuwa mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki na mwanadiplomasia wa siku nyingi Richard Sesbera kuwa waziri mpya wa mambo ya nje. Sesbera mwenye umri wa miaka hamsini na minne amerejea kwenye baraza la mawaziri baada ya awali kuwahi kuhudumu kama waziri wa afya. Aidha, jenerali wa jeshi Albert Murasira kuwa waziri mpya wa ulinzi. Anachukua nafasi ya James Kabarebe ambaye amekuwa akishiriki nafasi hiyo kwa muda mrefu. Kabarebe ambaye anaonekana na wachambuzi wa siasa kama mtu mwenye ushawishi kwenye nchi za ukanda wa maziwa makuu, sasa atakuwa mshauri wa rais Kagame kuhusu masuala ya usalama. Kutoka jijini Kigali nchini in Rwanda, huko kumekuwa na mitazamo tofauti miongoni mwa wasikilizaji wetu kuhusiana na mabadiliko haya. Julius Rwakalema ni msikilizaji wetu na hapa anaotoa mtazamo wake akiwa jijini Kigali. Ninavyoona kwamba baraza la mawaziri jipya sio baraza jipya, lakini tu mabadiliko kiasi ambayo mengine ni makubwa, mengine ni ya kawaida. E, kwa mtazamo wa kawaida kwamba wanawake ni zaidi ya asilimia hamsini, sio jambo la kushangaza kwa hapa Rwanda, sio jambo la kushangaza kabisa kuwa rais wa nchi, mheshimiwa rais eh, Paul Kagame amekuwa akiwapa kipaumbele wanawake katika serikali. Kila mara anavyojadiliana na waziri mkuu na wakafanya mabadiliko, huwa tunaona kwamba wanawake wanapewa kipaumbele na tumeona hilo. E, ni jambo ambalo ni zuri. Na Julius Rakalema, kwa mtazamo wako unafikiri viongozi katika mataifa haya ya jumuiya ya Afrika mashariki na Kati, pengine kuna chochote watakuwa wamejifunza kutokana na hatua hii ya rais wa Rwanda Paul Kagame kuwateua wanawake 50 kwa 50, ukichukulia pia huko Ethiopia hivi karibuni, waziri mkuu wa nchi hiyo Abiy Ahmed aliteua baraza lake na mawaziri na wanawake pia walipewa nafasi kama hivyo. Nini mtazamo wako? E, Afrika Mashariki ijifunze nini kwenye swala hili la kuwapa kipaumbele wakina mama zaidi katika serikali? Nadhani Afrika Mashariki ijifunze, iwe Kenya, iwe Tanzania, iwe Uganda, iwe Burundi, iwe Democratic Republic of Congo. Uh, watu wote na hata zaidi ya, ya, ya mipaka hiyo wajifunze kwamba mwanamke, kama ilivyo katika lugha ya Kiswahili, ni nguzo ya maendeleo. Kwa hiyo wapewe, fursa washirikishwe katika maendeleo e, kama wanavyoweza kuinua familia na hata katika serikali, basi wakipewa fursa ya kutosha. Na mfano mzuri ni nchi ya Ethiopia. Mheshimiwa Waziri Mkuu wa Ethiopia hivi karibuni amefanya mabadiliko hayo naye ikaonyesha kwamba ana, anaunga mkono ushirikishwaji wa wanawake katika serikali. Mtazamo wake Julius Rwakalema ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa Kigali. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili, mashirika ya kiraia katika mji wa Beni huko mashariki mwa nchi hiyo yalijitokeza na kuitaka mahakama ya kimataifa ya ICC kuendelea kufanya uchunguzi kuhusu mauaji ya raia wasio na hatia ya wilayani Beni. Gilbert Kambale ni mwenyekiti wa shirika la raia mjini Beni. Alisema Oktoba 15 mwaka huu 2018 Wananchi wa Beni waliadhimisha miaka minne tangu kuanza kwa mauaji hayo, wakiwa na huzuni tunaadhimisha siku kum hii katika hali ya majonzi, kwa sababu utakumbuka siku yalipoanza mauaji haya, waasi walivamia mji wa Ngadi na Kadou, kaskazini mashariki mwa jiji la Beni. Ilikuwa ni majira ya usiku, wakawaua watu takribani 30 kwa kuwakata shingo. Na sasa Oktoba 15 mwaka na kumi na nne. Hadi leo ni mwaka wa elfu mbili na kumi na nane zaidi ya watu elfu mbili wameuawa kikatili, hivyo tunaomba mauaji haya yakomeshwe na ICC iongeze kasi katika uchunguzi wake dhidi ya mauaji haya ili wahusika wafunguliwe mashtaka. Jean-Louis Ernest Kiaviro ni mmoja wa wanasiasa huko DRC na hapa anatoa mtazamo wake kuhusu pendekezo la mashirika ya kiraia huko Beni yakiitaka mahakama ya kimataifa ya ICC kufanya uchunguzi kuhusu mauaji ya raia yanayoendelea mashariki mwa Congo. Wito ya kuomba ICC ichunguze mauaji ya Beni inafanya sasa malalamiko ya miaka tano mzima, hakuna jibu. Najua, najua kama e, miaka ine sasa wanalia hivi na ni huruma sana kuona ikuwe Umoja wa Mataifa ikuwe serikali ya Kongo ikuwe hata serikali zingine za dunia. Yaani hii mauaji iko kwa njia ya genocide, tunashangaa hakuna kitu kinafanyika, na leo kwa lengo nafika maelfu wanafariki. Naomba hii malalamiko isibaki malalamiko ya watoto ya Beni peke yao. Hii ni malalamiko inekupashwa UN kwa ulimwengu mzima na muita Mama Louise Mushikiwabo aliona mauaji ya Rwanda, hawezi kunyamazia mauaji ya Beni. Hapa imekuwa katibu mkuu wa OIF, afanye kitu moja. Namwomba Daktari Denis Mukwege anakuwa prix nobel ya amani, naye alalamiki. Kwa hiyo mambo, naomba viongozi wote wa Afrika kutoka Tanzania mpaka Afrika ya Kusini mpaka Moroko wasibakie hivi, wakati watu wanauawa Beni. Yani hii ni mambo inaleta haya dunia mzima, dunia mzima juu damu iache kutiririka Beni. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili, mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini humo Leila Zerugui aliwataka wanasiasa nchini humo kukubaliana kuhusu maandalizi ya mchakato wa uchaguzi na kwamba yeye hana mamlaka ya kuingilia maswala ya nchi hiyo Moi sio jukumu langu kuja kuambia kongomani fanyeni moja mbili tatu, sio kazi yangu. Kuhusu uchaguzi, nimepewa jukumu la kuhakikisha uchaguzi unafanyika chini ya uiano. Lazima wakubaliane kuhusu mashine na kadhalika. Tuko tayari kuwasaidia kivifaa na kiufundi. Mimi sio jeshi vamizi nchini DRC. Katika hatua nyingine wagombea 11 kati ya 21 wa kiti cha urais nchini humo walikutana juma hili jijini Kinshasa, ambapo waliweka wazi msimamo wao kuhusu kupinga matumizi ya mashine za kupigia kura, na huko wakaitaka seni kuhakikisha muda uliowekwa ili kuchapisha karatasi za kupigia kura uheshimiwe. Theodore Ngoi ni mmoja wa wagombea hao, na hapa anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Le mode de vote autorise par les legislateurs congolais est le vote par bulletin papier. Ce dernier... Mfumo wa uchaguzi uliokubaliwa kisheria hapa Kongo ni kwa kutumia karatasi za kupigia kura, na tangu mwanzo sheria hii ilikataza matumizi ya mashine za kielektroniki katika chaguzi zinazoandaliwa Kipengele cha 237 cha sheria za uchaguzi kimeainisha hilo wazi. Kalenda ya uchaguzi na yenyewe inatenga tarehe kuanzia Septemba 20 hadi Disemba 5 ya mwaka 2018 kuwa ni muda wa kuchapisha karatasi za kupigia kura, ambao ni mfumo pekee uliowekwa kisheria katika chaguzi zinazoandaliwa. Katika kutamatisha yaliyojiri nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, balozi wa Angola nchini DRC Manuel Joao alikanusha taarifa zilizoenea katika mitandao ya kijamii kwamba mamia kwa maelfu ya wananchi wa DRC waliuawa na wengine kubakwa wakati wa operesheni ya kufukuzwa kwa Wakongomani waliokuwa wanaishi kinyume cha sheria katika nchi hiyo hivi karibuni. Zaidi ni katika ripoti hii. Akizungumza punde baada ya kukutana na waziri wa mambo ya nje wa DRC Leonard Sheu Kitundu, balozi wa Angola huko Kongo Jose Joao Manuela amekanusha taarifa zilizoenea kuwa jeshi la polisi nchini mwake liliwanyanyasa kuwapiga na kuwaua raia wa Kongo wakati wa operesheni za kuwafukuza raia hao wanaodaiwa kuwa walikuwa wakiishi kinyume cha sheria nchini humo bahati uh, mbaya au bahati nzuri niko katika likizo niseme tu kwamba hapakuwa na unyanyasaji wala ukiukwaji pia mauaji ya watu na sio wakongomani pekee ndio waliofukuzwa kuna wengine kutoka mataifa kadhaa hizi ni habari zinazoenezwa na, na mitandao ya kijamii wakuu wa serikali ya angola wako tayari kufanya uchunguzi kama ambavyo serikali ya Kongo imeomba, na hili litafanyika kwa njia za kidiplomasia na kwa pamoja. Hata hivyo Jafari, jina limebadilishwa kwa sababu za kiusalama, yeye ni mmoja wa wakimbizi wa DR Kongo, ameshuhudia kuwa wengi wao waliteswa na baadhi kuuawa. Kwa upande wake serikali ya DRC imeitaka Angola kutumia njia za kidiplomasia katika kusaka suluhu ya swala hilo. Leonard Sheo Kitundu ni waziri wa mambo ya nje wa DRC. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imetoa wito kwa serikali ya jamhuri ya Angola kulegeza kamba na kufanya uchunguzi wa kina katika kuwajibisha wahusika wa vitendo hivyo vinavyostahili kuhukumiwa, ikiwa na nia ya kulinda amani katika ukanda huu. Serikali ya DRC inaionya serikali ya Angola kutumia njia za kidiplomasia katika kusaka suluhu katika kukomesha vitendo hivyo visivyostahili. RFI. Naam, msikilizaji kama ndio kwanza umejiunga nasi kumbuka, unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Na huko Uganda mbunge wa upinzani ambaye pia ni mwanamuziki anayefahamika kwa jina maarufu Bobi Wine aliwashutumu polisi kwa kuzuia tamasha aliloandaa mwishoni mwa jumaa hili jijini Kampala. Kenneth Lukwago ni mchambuzi wa siasa za Uganda, na hapa anazungumza akiwa jijini Kampala kutoa mtazamo wake. baadhi ya watu wanatazama hiyo matokeo kama ambaye ni kitu ambaye kimepelekwa sauri ya ya siasa sauri Bobi Wine Uh, ama wanayopanga hiyo konsati, walikuwa wameongea tayari na wale ambaye ni wakubwa wa uwanja wa Nambole, na walikuwa wamekubaliana hiyo konsati yaende mbele na hata malipo ikatolewa. Sasa tena hivi kinyu, m, e, kinyume tunasikia e, hivi viju, majuzi tume, tumeendelea kusikia ya kwamba at kuna harusi ambayo imepangwa kutendeka hiyo siku, na tena ukiongea na wenye kumiliki hiyo kiwanja kule cha Nambole wanasema hawana mpango wowote wa harusi kutendeka kwenye uwanja hapo. Msikilizaji inaarifiwa kuwa Bobby Wine alitarajia kutumia tamasha hilo kuzindua albamu yake mpya inayofahamika kama Kyarenga. Viongozi wa Burundi wanaendelea kuituhumu nchi ya Ubelgiji kuwa chanzo cha mizozo yote ambayo yanaendelea kuisibu nchi hiyo tangu enzi za uhuru wake hadi wakati huu kwa kupandikiza mbegu za chuki na ukabila miongoni mwa Warundi. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, juma hili alitutumia ripoti ifuatayo. Katika tamko lililotolewa na serikali ya Burundi kuhusiana na kumbukumbu ya miaka 57 ya kifo cha shujaa wa uhuru wa Burundi, mwanamfalume Louis Rwagasore, mwishoni mwa juma, msemaji wa serikali ya Burundi Ramie ameituhumu Ubelgiji kuwa nyuma ya kifo hicho. Serikali ya Burundi inajulisha jamii ya kitaifa na kimataifa pia kwamba nchi ya Ubelgiji inalo jukumu kubwa katika kifo cha mwanamfalme Louis Rwagasore na familia yake pia, na katika mizozo ya kisiasa na kikabila iliyoisibu Burundi. Aidha, Serikali ya Burundi inatarajia kuunda tume ya uchunguzi kuhusiana na mauaji hayo ili wahusika wajulikane na sheria ichukue mkondo wake. Awali, mabaraza ya bunge na seneti ya Burundi yameichagiza serikali ya Burundi kuipa mamlaka tume ya ukweli na maridhiano CVR kuanzia uchunguzi wake za ukoloni ili kuweka hadharani jukumu la wakoloni haswa uberejiji katika machafuko na mizozo yote iliyoisibu Burundi tangu enzi hizo za ukoloni wa Burundi hadi sasa. Jivenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Katika hatua nyingine, wafadhili wakuu wa serikali ya Burundi wakiwemo Marekani, umoja Ulaya, Japan, Kanada, wa Ulaya, Japani na Kanada waliutaka uongozi wa nchi hiyo kufanya mazungumzo na mashirika ya kimataifa yasiyokuwa ya kiserikali baada ya kuyafungia kwa sababu ya sheria mpya inayodhibiti kazi zao. Mwenzangu Ali Bilal alimtafuta Mali Ali ni mchambuzi wa siasa akiwa kwenye visiwa vya Mayot kutoa mtazamo wake. Kabla ya kuchukua uamuzi wa kufunga mashirika ambayo yamesajiliwa kisheria, kwanza kungetangulia kwanza mazungumzo kati ya serikali na mashirika hayo, lakini uamuzi umechukuliwa kiubabe au kijeshi au kinguvu, kwa hiyo inakuwa sio su sura nzuri kwa serikali ya Burundi. Naam, taarifa iliyotolewa na ili wawakilishi wa Marekani, Kanada, Umoja wa Mataifa, Japani, Uswisi na Umoja wa Ulaya, ambao wanaitaka serikali ya Burundi iweze kufanya majadiliano mm -hmm. na mashirika hayo yasiyokuwa kiserikali. Unafikiri serikali ya Burundi itakuwa tayari kurejea msimamo wake? Sio kurejea msimamo wake, lakini kama ni wafadhili ambao wametoa kauli kama hiyo, basi nadhani serikali ya Burundi ita- itawajibika ku, kuzungumza na ombi la wafadhili, sio ombi libaya au ombi zito, ni ombi la kibusara kabisa, kwa sababu hatua hiyo ndiyo hatua ambayo ingeanza kabla ya kuchukua uamuzi wa kufunga. Kama nilivyozungumza ni mtazamo wake. Mali Ali, mchambuzi wa siasa, akiwa kwenye visiwa vya Mayotte katika mahojiano na mwenzangu Ali Bilal. Nayo serikali ya Kenya ilisema inaendelea kuwasajili watu wasio na uraia katika nchi hiyo ili watambuliwe kama raia wa nchi hiyo. Kutoka mjini Mombasa, mwandishi wetu Joseph Jira alitutumia ripoti ifuatayo. Kulingana na mkurugenzi wa idara ya uhamiaji na usajili wa watu ukanda wa pwani, Agri Masai, eneo la pwani lina takriban watu elfu tano wasio na uraia, huku zaidi ya elfu tatu tayari wakiwa wamepewa uraia wa Kenya, ikiwepo jamii ya Makonde wenye asili ya Msumbiji. Nipea watu wenye miaka tano wakisajili, ili wapate uraia wa Kenya, na vile mimi ninajua imebaki karibu mia sita wanafaa waende katika idara ya usajili wa watu waone kama wao watapewa uraia ama pa. Lakini raia mjini Mombasa wana maoni gani kuhusiana na zoezi hilo la serikali? Kuongezeka kwa makabila hii ndio itafikia mahali kila kabila litakuwa linasema kwamba linataka uongozi ama linataka vitu fulani wafanyiwe katika nchi yetu ya Kenya. Mimi nasema wasajiliwe kama wamekaa hapa kwa muda mrefu manake wengi wao tumekuwa nao tangu ukoloni. Tayari serikali kuu imewapa uraia watu kutoka jamii ya Makonde na Wahindi walioishi hapa nchini kwa muda mrefu na sasa wanatambulika kama raia wa Kenya. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Nchini Tanzania, mfanyabiashara tajiri na kijana mwenye umri wa miaka 43 aliyekuwa ametekwa hatimaye amepatikana kwa mujibu wa taarifa kutoka kamanda wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam Lazaro Mambosasa alithibitishia vyombo vya habari kuwa wahalifu walikwenda kumtelekeza mfanyabiashara huyo maeneo ya Jim kana jijini Dar es Salaam na lile lile gari waliomteka nalo. E, kwa majina mie ni Kamishina Msaidizi Mwandamizi wa Jeshi la Polisi Lazaro Benedict Mambosasa, kamanda wa kanda maalum ya polisi Dar es Salaam e, nipende kutoa taarifa kwa umma. Ikumbuke kwamba tangu usiku ule wa tarehe kumi kwa mkia kumi na moja uh, tulikuwa na ufuatiliaji wa tukio ambalo sio la kawaida la utekaji wa ndugu yetu Mohamed uh, Dewji maarufu kwa jina la Mo, ambaye alitekwa akitokea pale gym ya Kolesha na baadaye akawa amepelekwa mahali ambapo palikuwa pafaniki jeshi la polisi kuamkia usiku huu majira ya saa nane kwenda tisa tulipata taarifa kwamba Mo amepatikana. Watekaji walimchukua kwa gari ile leo waliomteka nayo na kwenda kumtupa kwenye viwanja vya jimkana mambo. Sasa amesema kulingana na taarifa za hapo awali kwamba waliomteka Mo Deuji siyo raia wa Tanzania, na kaongeza kuwa makachero wanaendelea na upelelezi kuwabaini wahusika. Upande wake Mo Dewji, Mohammed Dewji amemshukuru Mungu na wale wote walioendelea kumwombea katika kipindi chote hiki. Naomba nianze kumshukuru Mwenyezi Mungu. Lakini pia naomba nimshukuru Mheshimiwa Rais na Jeshi la Polisi. Asanteni, mimi ni mzima na washukuru wa Tanzania wote kuniombea, asanteni sana. Deg alitekwa alfajiri ya Oktoba kumi na moja wakati akielekea kufanya mazoezi katika hoteli moja maarufu jijini Dar es Salaam. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari hapo jana jijini Dar es Salaam, mkuu wa jeshi la polisi nchini humo IGP Simon Siro aliwataka watu wenye uwezo wa kifedha kumiliki silaha ili kujilinda, lakini kwa kuheshimu utaratibu uliowekwa zangu, ambao wana uwezo wa kuwa na silaha na wenye uwezo wa kifedha ni vizuri kwa kweli kukawa na silaha, yako itakusaidia kwa sababu dunia inabadilika inawezekana usifanywe uhalifu na Mtanzania, ukafanywa uhalifu na mtu mwingine kutoka nje ya Tanzania. RFI. Na katika uga wa kimataifa, rais wa Marekani Donald Trump juma hili alisema inavyoonekana ni kwamba mwanahabari wa Saudi Arabia Jamal Kashogi aliyetoweka akiwa ndani ya ubalozi wa nchi yake nchini Uturuki ameuawa. Trump alisema inasikitisha sana, lakini anasubiri ripoti kamili kabla ya kutangaza hatua ambazo amesema zitakuwa kali kwa uongozi wa Saudi Arabia. Nam na msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salem. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila la heri. Kwa herini. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Jeshi la polisi nchini Tanzania la hapa kuwasaka na kuwapata watekaji wa Modeuj wakiwa hai au wafu. Waandishi habari watano wa DRC waachiwa huru baada ya kushikiliwa kwa zaidi ya saa kumi na mbili, na hatimaye Saudi Arabia yakiri kuwa mwanahabari Jamal Kashog aliuawa katika ubalozi wake mdogo jijini Istanbul. Karibu tena msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo ni Jumamosi Oktoba 20 mwaka elfu mbili na kumi na nane. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na redio wa shirika Polisi nchini Tanzania wamesema watafanya kila wawezalo kuwatia nguvuni watu waliomteka na kumshikilia bilionea Mohamed Dewji kwa siku tisa. Mkuu wa jeshi hilo, Inspekta Jenerali wa polisi Simon Siro amewaambia waandishi wa habari hii leo Oktoba ishirini kuwa kuachiwa kwa Mo ni mwanzo wa kuwanasa wahalifu hao na kuahidi kuwapata wakiwa wazima au wafu. Aidha, kamanda Siro amewataka Watanzania kuwa kitu kimoja panapotokea matukio kama hayo na kuwaonya baadhi ya watu wanaotengeneza uadui na majeshi ya ulinzi na usalama. Mohamed Deuji alitekwa siku ya Alhamis na watu wasiojulikana kutoka nje ya nchi alhamisi iliyopita na kupelekwa kusikojulikana na kuachiwa hii leo kwa kutelekezwa katika viwanja vya jimkana jijini dar es Salam. Waandishi wa habari watano kutoka gazeti la kila wiki la nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo waliokamatwa jana Ijumaa jijini Kinshasa wameachiwa huru baada ya kushikiliwa kwa zaidi ya saa kumi na mbili kwa mahojiano na polisi. Waandishi hao wa gazeti la African News wameachiwa kwa masharti ya kutakiwa kurudi kituoni siku ya Jumatatu wakiwa na wakuu wao wa kazi haswa mhariri mkuu Achile Kadima. Watu wenye silaha wamewateka watoto sita kutoka shuleni huko Bamenda, mji mkuu wa eneo la kaskazini magharibi mwa Kamerun linalozungumza Kiingereza, mwalimu ameiambia AFP. Mwalimu huyo amesema tukio hilo limetokea jana Ijumaa saa tano asubuhi taarifa ambayo pia imethibitishwa na chanzo cha karibu na huduma za usalama huko Bamenda. Taarifa za vyombo vya habari vya ndani zinasema mmoja wa wale sita amefanikiwa kutoroka lakini taarifa hiyo haijathibitishwa. Wakulima kumi na wawili wameuawa leo Jumamosi katika mashamba yao na wanajihadi kutoka kundi la Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria. Kwa mujibu wa wanamgambo wa kiraia wanaofanya kazi pamoja na jeshi la nchi hiyo dhidi ya waasi hao, washambuliaji waliwasili huko Kale, kijiji kilichopo umbali wa kilomita ishirini kutoka Maiduguri, mji mkuu wa jimbo la Bono, wakiwa kwenye malori mawili. Taarifa zinaeleza kuwa wanamgambo hao walitumia mapanga kuwaua wakulima waliokuwa wakifanya kazi kwenye mashamba yao. Kiongozi wa wanamgambo wa jadi, Baba Kura Coro, amesema. RFI, Radio France International, unaendelea kuitegea sikio. RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 12 dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki. Saudi Arabia imekiri leo Jumamosi kuwa mwanahabari Jamal Khashoggi aliuawa ndani ya ubalozi wake wa Istanbul, ikisema alikufa wakati wa mzozo uliozusha mapigano ndani ya ubalozi huo, huku Uturuki ikiahidi kutoa matokeo yote ya uchunguzi wake. Rais Donald Trump ameyaita maelezo mapya ya Saudi Arabia kuwa ya kuaminika lakini wabunge wa ngazi ya juu wa Marekani ikiwa ni pamoja na baadhi kutoka chama chake cha cha Republican wameonyesha wasiwasi kuhusu maelezo hayo. Zaidi ya raia 130 wa Afghanistan wameuawa au kujeruhiwa leo Jumamosi katika vurugu zinazohusiana na uchaguzi, viongozi wamesema, baada ya uchaguzi wa wabunge kutumbukia katika machafuko, huku mamia ya vituo vya kupigia kura vikishindwa kufunguliwa na kusababisha wapiga kura kungoja kwa muda mrefu katika mistari. Wengi wa majeruhi ni katika mji wa Kabul ambako takribani watu wanne wameuawa na sabini na nane wamejeruhiwa katika milipuko mingi, msemaji wa wizara ya afya Mohibul Azir ameiambia AFP baada ya Taliban kuwaonya wapiga kura kugomea zoezi la kupiga kura ili kulinda maisha yao. Ndugu na jamaa za watu sitini waliofariki dunia kutokana na ajali ya treni nchini India wameandamana leo Jumamosi kuonyesha hasira zao kutokana na ajali hiyo mbaya ya hivi karibuni kuikumba sekta ya usafiri wa reli nchini humo. Treni hiyo ilikuwa ikienda kwa kasi ya kilomita tisini kwa saa wakati ilipogonga umati wa watu ambao walikuwa wamekusanyika kwenye njia za treni juma usiku kushuhudia tamasha la jamii ya Hindu. Na maelfu ya wahamiaji ambao walilazimisha kupita katika mpaka wa kaskazini magharibi mwa Guatemala na wakaingia kwenye daraja linaloelekea Mexico, ambako polisi wa kijeshi walipambana nao leo Jumamosi, wamesubiri mpakani kwa tumaini la kuendelea na safari yao kwenda Marekani. Msafara wa wahamiaji wa Honduras ambao safari yao imesababisha kuongezeka kwa shinikizo dhidi ya wahamiaji kutoka kwa Rais wa Marekani Donald Trump siku ya Ijumaa waliongezeka na kupita mfululizo wa mistari ya polisi na vizuizi hadi uzio wa mwisho kwenye mpaka wa kusini mwa Meksiko. Radio France Internationale. Nam ni wasaa makala ya jukwaa la michezo na Victor Abuso, karibu. Asante sana mwenzangu Sabina na Bigambo, na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, habari za jioni, na karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Tumekuandalia uchambuzi wa michuano na soka hatua ya makundi uh, kuelekea fainali ya mataifa bingwa bara Afrika mwaka ujao kule nchini Kamerun, lakini pia utasikia kuhusu mashindano wa michezo Olimpiki ambayo imemalizika kule nchini Argentina, miongoni mwa mambo mengine mengi. Mimi ni Victor Abuso nikiwa na mwenzangu Fredrick Nwaka ambaye ameingia hapa studio akiwa amevalia jezi ya samawati ama blu <laughs> <laughs> Namu, asante, asante sana uh, Victor Abuso. Namu, asante. Tuanzie barani Afrika. Madagascar, Senegal, Tunisia, Misri yamekuwa mataifa ya kwanza kufuzu katika fainali ya mataifa bingwa barani Afrika uh, mwaka ujao kule nchini Camerun, na ndoto ya Madagascar imetimia baada ya kujaribu kufuzu katika mashindano haya mara 18 bila mafanikio, lakini Senegal nayo ilishinda uh, Sudan bao moja kwa bila na kujihakikishia nafasi hiyo, uh, kwenda kule Kamerun, baada ya kucheza mechi iliyochezwa katikati ya wiki hii kule uh, jijini Hatum. Kabla hatujazungumza mengi zaidi, uh, mwenzangu Fredrick Nwaka amekuandia ripoti fupi kuhusu timu hii ya Madagascar ambayo imeweka historia kufuzu katika mashindano haya kwa mara ya kwanza. Oktoba 16 itakuwa siku ya kihistoria kwa raia milioni 25.57 wa Madagaska pale timu yao ya taifa ilipofuzu fainali za Afrika kwa mara ya kwanza katika historia. Ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya Equatorial Guinea katika mchezo wa kundi A uliihakikishia Madagaskar kufuzu kushiriki mashindano hayo makubwa ya mchezo wa kandanda barani Afrika baada ya kufikisha alama kumi sawa na Senegal huku ikisaliwa na michezo miwili mkononi. Bao la kihistoria lililoipatia Madagaska tiketi ya kushiriki fainali hizo lilifungwa na mchezaji ni vija Rakotoharimalala ambaye anacheza soka la kulipwa nchini Thailand. Madagaska maarufu kwa jina la Barea inaungana na Senegal ambayo pia ina alama kumi, kufuzu kushiriki fainali hizo za 32 za soka barani Afrika. Hata hivyo, shujaa mkubwa wa Madagaska katika safari ya kuelekea nchini Cameroon ni kocha Mfaransa Nicolas Dupuis ambaye kibarua chake kimekuwa na mafanikio makubwa tangu alipoanza kuifundisha timu ya taifa nchi hiyo Machi 2017. Ni wazi sasa historia iliyodumu kwa zaidi ya miaka 60 ya taifa hilo kushindwa kucheza fainali za Afrika imevunjwa rasmi. Madagaskar na Senegal kutoka kundi A zinaungana na mataifa mengine kama Tunisia na Misri kufuzu kushiriki fainali hizo ambazo kwa mara ya kwanza zitachezwa kuanzia mwezi Juni hadi Julai 2019. Kila la heri Madagaskar. Mafanikio yenu ni chachu inayoyachagiza mataifa mengine ya Afrika yakiwemo ya Afrika Mashariki na Kati kupambana ili nayo yapate tiketi ya kushiriki fainali hizo. Nam, asante sana Fredrik Nwaka kwa uchambuzi huo kuhusu Madagaskar tunayeangazia kwa sababu imeweka historia kwa kufuzu katika mashino haya kwa mara ya kwanza, na ni taifa ambalo ndio analotokea rais wa shirikisho la soka bwana Afrika kaf ambaye no. na jina moja unatamka mara mbili, Ahmad Ahmad. hakuna <laughs> ambaye alitarajia Victor Abuso, kwa sababu katika kundi A ambalo Madagaskar wametoka walikuwa na Sudan na Equatorial Guine ambao tunafahamu mwaka elfu mbili na kumi na tano Uh, mashindano haya yalipofanyika nchini mwao walifika hatua ya robo fainali, lakini pia vile vile mwaka elfu mbili na uh, kumi na mbili uh, walipoandakwa pamoja mashindano haya kati yao na walipoandakwa pamoja na Gabon pia walifika katika hatua ya robo fainali. Kwa hivyo alikuwa kundi jepesi kwa Madagaska ikizingatia kwamba pia walikuwa na Senegal ambayo ni moja kati ya timu vigogo wa soka barani Afrika. Na kilichotokea wanasema kwamba ni kuchanga karata vizuri, kwa sababu katika mechi nne ambazo wamecheza, Madagaska hajapoteza mchezo hata mmoja kwenye uwanja wake wa nyumbani, ikiwa ni pamoja na mchezo dhidi ya Senegal ambao alipata matokeo ya sare ya mabao mawili kwa mawili na wao wakisawazisha bao katika dakika za mwisho kabisa za mchezo. Kwa hivyo unaona mahesabu ya namna mambo alivyokwenda, ukichagiza na matokeo mabaya ya timu za Sudan na Ekotoro Gine, ndio yamepelekea Madagascar kujihakikishia tiketi ikiwa imesalia takriban michezo miwili kwa wao kuweza kumaliza mbio hizi za kuelekea kule nchini Kameruni. Kwa hivyo tunampongeza kocha Nicola Dupuis ambaye ni Mfaransa huyu ambaye aliwahi kufundisha klabu mbalimbali nchini Ufaransa, Victor, na pengine uzoefu wake kwa namna moja ama nyingine utakuwa umeleta tija kwa Madagascar, kisiwa kikubwa zaidi katika bahari ya Hindi na nafasi inavunja rekodi kwa zaidi ya miaka 60. Nam, kweli kabisa, asante sana mwenzangu Fredrik Nwaka. Kule nchini Burundi, Intamba Mrugamba nayo iliendelea kupambana kufuzu kwa mara ya kwanza katika uh, fainali hizi baada ya kulazimishwa sare ba moja kwa moja na timu ya taifa ya Mali. Unakumbuka wiki kama moja iliyopita wakicheza kule Bamako, uh, timu ya taifa ya Burundi ililazimisha kutofungana na timu hii ya Mali na kutoa matumaini zaidi iwapo itafuzu katika finali hizi za mwaka ujao kule Kamerun. Na mwenzetu mwandishi wetu Juvenal Bigrimana alihudhuria mchezo huo kutoka Bujumbura n na kutuendelea na ripoti ifuatayo. Asante sana Victor Abuso. Katika jukwaa la michezo, nazungumza na kocha wa timu ya soka ya Burundi Nhamba Oliveni Yungeko, ambaye anasema bado kuwa na matumaini ya kushiriki mashindano ya kombe la mataifa barani Afrika ya hapo mwakani huko Cameron, baada ya kwenda sare ya bao moja kwa moja na Mali hapa nyumbani. Tulikuwa tulikuwa kwetu, tungeweza kusema Nimezungumza pia na kocha wa timu ya Mali, Mohamed Magasuba, ambaye yeye anasema kuwa na uhakika kama tashiriki michuano hiyo, tumejipatia njia ya kushiriki fainali. Mmeona, kwanza, kulikuwa penalti ambayo refa hakutupatia, lakini pamoja na hayo tumepachika bao, tukawa na nguvu zaidi na tukapata hata na nafasi nyingi zingine. Nawaambia ukweli, timu hii kamwe haingetutisha nzuri lakini haiko kwenye kiwango cha Mali. Hapo nasema ukweli, na wala sio kujitapa. Kilichopo ni kwamba sisi tulikosea nyumbani, wachezaji walikuwa na ubinafsi, kila mmoja akitaka kuonyesha ujuzi wake, na hilo limetuathiri, lakini hivi tuko na uhakika kama tutafika finali. Katika mechi ya awali, timu hizi mbili zilikwenda sare ya kutofungana, na hapo mwezi ujao Burundi itapambana na timu ya Sudan ya Kusini. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, juu kwa la michezo namna hiyo. Asante sana Juvenal Bigirimana ukiwa hapo Bujumbura uh, kwa ripoti hiyo safi kabisa kuhusu mambo alivyokuwa wiki hii. Lakini tukisalia katika ukanda wa Afrika Mashariki, Tanzania walikuwa uwanjani kucheza na Kevad uh, katika uwanja wa taifa, na walifanikiwa kupata ushindi wa mabao mawili kwa bila. Unakumbuka uh, kabu mchezo huo walikuwa wamefungwa kule jijini Praia mabao matatu kwa sifuri. Nalikuwa na ushindi ambao uliwafurahisha sana mashabiki wa Tanzania na hata Rais John Magufuli akakutana nao katika ikulu ya Dar es Salaam na kuwapongeza, lakini pia kuwataka kufanya bidii zaidi. Lakini alionekana haufa kufurahishwa sana na matokeo ya, ya Taifa Stars katika siku za hivi karibuni, na alikuwa na haya ya kusema. Nataka niwaeleze ukweli, na nina uhakika machungu haya ninayoyapata mimi ni machungu yale yale wa ya watanzania wengi wa wanayoyapata Tuliweza kuingia AFCON kwenye ni mwaka 80 tangu enzi za Baba wa Taifa hatujaingia tena. Tunapongezana tu vikombe vya ovyo, vya ovyo hivi, mara mnaitwa bungeni mara wapi, wanawapa viburi. Lakini ukweli kimchezo hatufai. Nam huyo ni Rais wa Tanzania John Magufuli akizungumza kwa ukali na msisitizo kuhusu Taifa Stars ya Tanzania. Ni kweli kabisa eh, ni kweli kwenye michezo hatufaa. Hiyo ndo kauli ya mwisho ambayo rais Magufuli amemaliza nayo na nafikiri mbali na kuongea kwa msisitizo na kutumia kauli kali uh, ame, amefikisha ujumbe aliokusudia kwa jumuia uh, ya wanamichezo Tanzania, kwa sababu kwa muda mrefu Tanzania imekuwa kichwa cha mwenda wazimu na haijashiriki fainali za Afrika kwa miaka zaidi ya thelathini. Mara ya mwisho Tanzania imeshiriki fainali hizi ni mwaka elfu kenda mia na themanini kwenye fainali zilizofanyika katika mji wa Lagos nchini Nigeria, na hapo ilitupwa nje katika hatua za awali kabisa. Kwa hivyo ni kilio cha muda mrefu, na kichwa cha mwenda wazimu ambao ni kauli ya muda mrefu ilitolewa na rais wa awamu ya pili Alhasan Mwinyi. Akaja Rais Mkapa, mambo yalikuwa mabaya pia. Rais Kikwete, Tanzania ikafuzu kucheza fainali za Afrika kwa wachezaji wa ndani nani, baada ya juhudi kubwa za serikali ya Rais Kikwete kuajiri kocha ambaye atafunza timu ya taifa ya Tanzania. Tunakumbuka Victor Abuso, uh, kocha Marcio Baselio Maximo kutoka kule nchini Brazil na mafanikio yake kidogo yalionekana, lakini baada ya hapo tena mambo yakawa ndivyo sivyo. Mpaka sasa hivi angalau kuna matumaini, na ndio maana hata mkuu wa nchi anajitokeza kuzungumza na, na wachezaji wa timu ya taifa akisisitiza kwamba bado nchi ni, ni, ni, ni, ni, ni shamba la bibi kwenye mpira na anabudi kufanya kazi ya, ya, ya, ya, ya, ya dhati kabisa na nafikiri pengine na saa zake zimepokelewa kwa nia njema kabisa na viongozi wa kwa namna moja ama nyingine na hata na wachezaji wa Tanzania kwa sababu wa Tanzania wamesubiri kwa muda mrefu sana Victor Abuso, miaka zaidi ya 38 wanatamani kuona wengine kabla hawajaondoka duniani washuhudie Taifa Stars ikielekea kule nchini Cameroon, kushiriki finali hizi. Sasa, ni jambo ambalo unazungumza tu hivi, lakini linahitaji Uh, bidii, linahitaji kujitolea, linahitaji kufanya kazi kwa nguvu na hususan katika mechi mbili ambazo Tanzania imebankiwa nazo dhidi uh, ya Lesoto mwezi wa kumi na moja, ule mchezo wa mwisho kabisa ambao utachezwa mwezi wa Machi mwakani dhidi uh, ya Uganda uh, daris, uh, katika uwanja wa taifa wa Dar es Salaam. Kwa hivyo ni michezo miwili muhimu ambayo inaweza ikabadili historia ya, ya Tanzania. Naam na, na bila shaka lakini pia Rais Magufuli aliwapa shilingi za nchi hiyo milioni hamsini kuwasaidia katika maandalizi kwenda kule Maseru na wanasema pesa, pesa, pesa pesa ni sehemu ya kuongeza hamasa kwenye timu ingawa haileti matokeo <laughs> ila inaongeza hamasa ambayo hiyo hamasa ndio inapelekea uh, timu kuweza kupambana uwanjani na kutafuta matokeo. Kwa hivyo uh, bila shaka rais Magufuli amedhihirisha kama serikali yake ina, ina inafikiria kuhusu mikusu michezo, na kwa mantikio basi hata viongozi wa mpira wa Tanzania uh, kina Wallace Karia na wenzake hawana budi basi kuhakikisha kwamba wana timiza majukumu yao ipasavyo ili Tanzania iweze kumaliza ukame huo wa miaka zaidi ya 40 zaidi ya 30. Na bila shaka kila lahiri mataifa Afrika Mashariki kuelekea kule Kamerun tutaona ifikapo mwezi ujao au mwezi lakini, nimeona juhudi mm, sana mm, Victor, kwa sababu hata ukiangalia mechi na ya Burundi Burundi wametoka sare na, na Mali na pengine kama walikuwa wanapata ushindi aa, tiketi wangekuwa nayo kwa asilimia pengine hata 40 hivi, 50 wangekuwa nayo mkononi. Kwa, kwa namna mambo, mambo yalivyo katika kundi C. Burundi iko kundi C ambalo pia lina nchi za Gabon pamoja na, na Sudan Kusini, chini ambali, Mali. Na katika msimamo ukiangalia ni kwamba Burundi ni ya tatu ina alama sita ikitanguliwa na Mali yenye alama nane na Gabon ina alama ina alama saba. Kwa hiyo hawajabishana sana, chochote kinaweza kutokea katika dakika katika, katika mechi ambazo zimebaki, na bila shaka Rwanda mambo yamekuwa mazito sana, mambo yamekuwa magumu hata uh, Rais Kagame akufurahishwa <laughs> na matokeo haya uh, hali kadhalika DRC bado wana nafasi walilemewa na Zimbabwe uh, jini Kinshasa lakini walipokwenda kule Harare mambo kama mazuri kidogo lakini tunasubiri tuone uh, mambo yatakavyokuwa iwapo ndio unajiunga nasi popote pale ulipo unasikiliza makala ya jukwaa la michezo uh, kutoka hapa RFI Kiswahili mimi ni Victor Buson ikiwa na mwenzangu Fredrick Nwaka tunakufahamisha mambo yalivyokuwa viwanjani wiki hii na iwapo unafuatilia ligi kuu ya soka kule barani Ulaya, hasa nchini Uingereza. Uh, kulikuwa na mchuano uh, wa mapema hivi leo kati ya Chelsea na Manchester United ud um, mchuano huu ulimalizika kwa sare ya mabao mawili kwa mawili lakini mechi kadhaa zinachezwa kwa sasa zinaelekea ukingoni. Uh, kwa mfano klabu ya Manchester City wanaelekea uh, kushinda mabao matano kwa bila dhidi ya Burnley. Uh, lakini Newcastle nao pia wanacheza na Brighton, wameshindwa bao moja kwa bila hadi sasa dakika ya 85, lakini kuna mchezo mwingine uh, baadaye kati ya Huddersfield Town na Liverpool saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Kule uh, nchini Ufaransa PSG wako ni, wak wak wakati wa mapumziko, wanacheza na Amiens SC na hadi sasa wanaongoza kwa mabao mawili kwa bila. Dijon na Lille ni saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki lakini uh, kule Real Madrid amini usiamini walipigwa na Levante uh, kule Hispania La Liga uh, mabao mawili kwa moja. Asante sana Abdul Suleiman Semgenyi, uh, mwenyekiti wa mashabiki wa Arsenal apo Kampala, ukiwa kajansi unasema unatupata vyema sana, unafahamisha kwamba leo kulikuwa na mkutano uh, mkuu wa Fufa, shirikisho la soka kule Uganda. Mkutano wa sabini wa mkutano wa wa, wa sabini na tisini na nne wamezungumzia mambo mbalimbali lakini, uh, kikubwa ni kukuza soka Uh, kule mashinani, ama kule vijijini ngazi ya, ngazi ya msingi mm, na ndo chachu ya kutengeneza wachezaji uh, bora sana, Victor Abuso, kwa sababu uh, moja kati ya sababu ambayo mambo yaliyopelekea Uganda kuwa na timu bora ya taifa katika kanda hii ya Afrika Mashariki ni pamoja na uko kuwekeza katika ngazi ya, ya msingi. Leo hii klabu kama Vipers inamiliki uwanja wa kisasa wa St Mary's ambao uko uh, mjini Kampala, lakini uh, wana timu kuanzia ngazi ya chini uh, wana timu za chini ya miaka kumi na saba, chini ya miaka kumi na tano. Kwa hivyo huku ndiko ambako wachezaji wakubwa wanakotoka, hawa wakina Emmanuel Okwi akina Khalid ya kina ucho kina Denis Onyango walipitia kwenye ngazi za msingi kama hizo, na sasahivi mpaka bado wanacheza sasa. Uh, pengine mkutano hivi leo wa FUFA tutafahamu maazimio kesho yamekuwaje, lakini kwa ujumla na, na, na, nafikiri kwamba yatakuwa uh, ni yenye tija kwa soka la Uganda, na pengine hata kuimarisha ku, ku, kwa sababu Museveni mwenyewe amesema kwamba siku hizi Uganda inatengeneza wachezaji ambao uh, ni wepesi sana, wanapokuwa uwanjani wanashindwa hata kupiga mashuti. Kwa hivyo wenda uh, FUFA wame mmoja, ni miongoni mwa mambo ambayo wanaona kuna haja ya kuyafanyia kazi, lakini wote kwa wote, Victor Abuso, ukiangalia nchi za Afrika Magharibi ambazo ndo tunaziona kama ni kioo cha, cha soka katika bara la Afrika ziliwekeza katika vijana na matokeo yake ndo tunayaona hivi sasa wakiwa na wachezaji, idadi kubwa ya wachezaji ambao wanacheza Ulaya, lakini pia wengine wakicheza barani Asia na hata Amerika. Si rahisi, lakini inahitaji miundombinu e, viwa, kama vile viwanja, malazi kwa wachezaji na, na, na, na, na, na, na kadhalika na mkule nchini Kenya, klabu ya Kariobangi Sharks itawakilisha nchi hiyo katika mashindano ya shirikisho barani Afrika mwaka ujao baada ya kuishinda Sofapaka FC maarufu kama Batoto ba Mungu jioni hii mabao matatu kwa mawili katika mechi ya kuania taji la Sportpesa Shield katika uwanja wa michezo kimataifa wa Moi Kasarani jijini Nairobi. Uh, ni bao la George Abege ile ambalo lisaidia uh, Karobang Sharks kufika katika hatua hiyo. Ni klabu ambayo inamilikiwa no. na rais wa shirikisho la soka huko nchini Kenya Bwana Mwendwa. Nick uh, Mwendwa <laughs> ni mtu ambaye amekuwa kwenye mpira, ameingia uh, kwenye mpira miaka ya karibuni akiwa Uh, mtu wa kawaida sana kabla ya kupanda ngazi na kuwa rais wa, ch wa shirikisho la soka nchini Kenya, lakini kwa ujumla haya ni mapinduzi zaidi katika soka la Kenya. Sasa hivi, huwezi kuzungumza tena Ulinzi Stars, huwezi kuzungumza tena Taska uh, huwezi kuzungumza miaka minne mitano iliyopita Sofapaka ilipokuwa ni klabu mashuhuri nchini Kenya. Huwezi kuzungumza klabu kama FC Leopards imeshatoweka, iliyobaki ni Gor Mahia. Kwa hivyo unaona wazi kabisa Victor Abuso, uh, soka la kenya ni, ni si soka ambalo lina liko limemilikiwa na klabu uchache. Hapana, uh, ni, ni soka ambalo lina pata mvuto kutokana mm, na inacheza mashindano ya Afrika ni ni, ni, ni mafanikio makubwa, na ambayo pengine sasa yatahitaji maandalizi makubwa ili kuweza kupambana na klabu nyingine kutoka uh, sehemu mbalimbali barani Afrika. nakiana habari njema kuhusu Kenya ni kwamba shirikisho la soka barani Afrika wiki hii liliamua kwamba uh, timu taifa ya soka ya wanawake uh, Harambee Starlets itashiriki katika fainali za bara Afrika zilizofanyika kule nchini Ghana mwezi ujao. Hii ni baada ya FKF ama shirikisho la soka kule nchini Kenya uh, kulalamika kwamba Equatorial Guinea ilikuwa na wachezaji sita ambao wa, hawakustahili kucheza mechi ya mwisho dhidi ya ya Harambee Stars, na ilibainika kwamba ni kweli kulikuwa na wachezaji kadhaa kutoka Cameroon, na hivyo wakaondolewa katika mashindano hayo ambayo yatashirikisha mataifa kama Algeria, Nigeria, Mali, Afrika kusini Zambia na wenyeji Kameruni. Na kesho kutakuwa na hiyo draw. Bila shaka ni taarifa njema sana kwa Kenya ambazo zilikuja baada ya nchi hiyo tu kufanikiwa Uh, kuweka hai matumaini yake kwenda kule nchini Kameruni kwenye finali za Mataifa ya Afrika kwa upande wa wanaume lakini, yote kwa yote nilishtushwa bingwa Victor Abuso kutokana na ripoti kwamba je, Kenya imejiandaa kwenda kushiriki finali hizo, na kwamba kuna fedha ya kuweka timu kambini kupata maandalizi. Tukumbuke hiki ni awamu ya pili sasa Kenya inafuzu finali za Afrika za wanawake, baada ya kufanya hivyo nchini Kameruni, bila shaka ni mwaka uliopita, kama si mwaka 2016. Uh, uh, kwa hivyo ni mafanikio makubwa hata kwa uongozi wenyewe wa soka nchini Kenya kwa sababu wanasema kwamba wakati mwingine makosa ya mwenzako ndio anakupa wewe nafasi kwenda ku, kushiriki mashindano makubwa kama haya, na binafsi naamini kwamba, uh, viongozi wa Afrika, kuna sema wanakosea, kwa sababu haiwezekani unakwenda kuchukua wachezaji wa nchi nyingine waje kuchezea nchi yako, lengo tu ili upate tiketi. Yani sasa sana kusema kwamba unanifunga mimi miguu ili wewe ucheze peke yako ili uweze kupata mafanikio, ni jambo ambalo alipo kwenye mpira Uh, njia za mkato zimeyakwamisha sana mataifa ya Afrika na bila shaka Kenya pia itakuwa imepata funzo. Kuna wakati wa klabu zake zilifungiwa kushiriki michuano mbalimbali ya soka barani Afrika. Naam, tumalizie na mashindano ya michezo ya Olimpiki kati ya vijana ambalo amekuwa akifanyika kule nchini Argentina na Brazil ndo mabingwa wa mashindano hayo katika mchezo wa soka, lakini Misri walimaza katika nafasi ya tatu na kujishindia medali ya shaba baada ya kuafunga Argentina wenyeji mabao matano kwa manne uh, wiki hii. Nafikiri ndio hivyo uh, jioni hii katika makala jukwaa la mchezo, mengi zaidi utakuwa na mwenzangu Fredrick Nwaka hapo kesho Jumapili, takupasha mengi zaidi uh, kutoka hapa RFI Kiswahili. Bwana, naona muda wetu umekwisha na Sabina anatuambia kwamba tumalizie. <laughs> <laughs> Naam, asante sana Victor Abuso. Naam, kwa niaba ya Sabina na Bigamba ambao alikuletea habari za dunia, mimi ni Victor Abuso na kutakia kila laheri. Asante sana. Na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. ezaji burudani inakwenda kwa jina la hiro ya kwake mara ya keri. Inanifikisha mwisho wa matangazo ya jioni hii leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa niaba ya wote nasema asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri Eyes