Tadakta, imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka, habari za jioni hapo ulipo. Muungano wa vyama tawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Watangaza kuandaa mkutano wa hadhara jijini Kinshasa Jumamosi ya Oktoba 27. Marekani na Sudan kuanza awamu mpya mazungumzo kuhusu uhusiano wa mataifa hayo mawili. Rais Paul Biya wa Cameron atangazwa mshindi wa uchaguzi nchini humo. Na kimataifa, msikilizaji, Ujerumani yataka mataifa ya Umoja wa Ulaya kuchukua msimamo wa pamoja kusitisha usafirishaji wa silaha kwa Saudi Arabia. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na nafasi basi usikose kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi wa maandishi. Tuma kwenye namba, anza na alama ya kujumlisha ama plus. Kisha nenda 255764015747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Muungano wa vyama vinavyoongoza serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FCC umetangaza kuwa utaandaa mkutano wa hadhara jijini Kinshasa Oktoba 27, ikiwa ni siku moja baada ya maandamano yaliyoitishwa na upinzani. Muungano huo ujulikanao kama Front Commun Pour Le Congo FCC umepanga kusi, kuzindua shughuli kadhaa za kuhamasisha wananchi kuhusu mchakato wa uchaguzi, mkutano ambao limepangwa kufanyika katika uwanja wa Tata Raphael jijini Kinshasa. Wakati huo huo, upinzani umeitisha maandamano siku moja kabla ya mkutano huo, kulingana na ombi lililowasilishwa na gavana wa jiji la Kinshasa uh, ambalo uh, hata hivyo halijajibiwa. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, akitoa wa mtazamo wake kuhusu hatua hiyo. Labda niseme tu kwamba hili suala la maandalizi ya uchaguzi na kuhusu vifaa e, vya kielektroniki hata e, ujumbe wa Umoja Mataifa wa baraza liligusia kwamba lazima ipatikane mwafaka wa pamoja. Sasa hii inaonekana kama ikiwa mpaka sasa hivi na uchaguzi hauko mbali, ni ishara mbaya, ni ishara kwamba kunaweza, kwamba labda hata huo uchaguzi wenyewe usifanyike, zikitokezea vurugu, hakutafanyika uchaguzi, na kama hakutafanyika uchaguzi, nchi itakuwa inaingia katika mgogoro wa kikatiba. Sasa uchaguzi mkuu wa urais, wa bunge na wa kitaifa, pia wabunge wa mkoa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, msikilizaji, unatarajiwa kufanyika Desemba 23 mwaka huu. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali imerudi kuwa tulivu jioni hii katika bonde la Ruzizi baada ya mapambano yaliyoripotiwa kati ya jeshi la serikali ya Congo FRDC na wapiganaji kutoka Burundi wa FNL waliovuka eneo hilo tangu mwishoni mwa juma. William Basimike anaangazia zaidi. Kutokana na wakaaji wa vijiji vya bonde hili la mto Ruzizi, ni tangu Jumamosi mapema asubuhi, ndipo makundi kadhaa ya wapiganaji hao walivuka mipaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakatambuka bonde hilo na kujielekeza katika milima ya Kabunambo na Rukobero wilayani Uvira. Waliingia katika kilima cha Kabunambo na kuingia mumisitu ya Rukobero, kisha kufuatiliwa sasa na askari ya FRDC. Kukasilika milio ya risasi, ilikuwa magrupe za mingi mingi balitumana mutu kufanya vamilitere jini vako vadogo sana vamilitere ya kulomba tu waseme vavapikishe siku ya kupigana ko vanakipitia yavo. Kundi lingine lilijaribu kuvuka usiku katika kijiji cha Katogota na kutaka kujielekeza Kamanyola katika wilaya ya Walungu, ila kundi hili lilipambana na majeshi ya FRDC kando kando na kilalo kwenye mto Luvimvi. Kapiteni Jedone Kasereka ni naibu mnenaji wa eneo la 33 la kijeshi. Wamepigwa hiyo kundi ya FNL wamepoteza mtu mmoja. Uh, tumewahi kushika watu ine na kwa sasa wanakuwa njiani kwa kuendele, kwa kuelekea mji wa Bukavu kusudi tujue objektif yao ni nini. Waziri wa usalama na mambo ya ndani hapa Kivu Kusini, Victor Mukubito Chomachoma, anapendekeza kwamba viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na viongozi wa Burundi wakutane pamoja na kuchukua hatua muhimu kuhusu tabia hii ya kujipenyeza kwa wapiganaji hawa hiyo, itabidi mazungumzo kabisa ya halali na nchi ya Burundi, kukamata mipango kwa pamoja, ili kujua wale watu wako wanajipenyeza na masilaha wakitokea kule namna gani na, na wanakuja kwetu kufanya nini. Walivuka sababu walikuwa wengi matruasa hivi na masilaha nzito nzito. Tujulishe kuwa hali hii ya mambo imesababisha wasiwasi kati ya wakaaji wa bonde la Ruzizi kuanzia Kamanyola hadi Kiliba ambao wange taka kuwa usalama upatikane kabla ya uchaguzi unaopangwa hivi karibuni. William Basimike, Bukavu, R Kiswahili. Asante sana William Basimike huko Bukavu, ni Kivu Kusini. Serikali za Marekani na Sudan Khartum zinatarajiwa kuanza awamu mb... ya pili ya mazungumzo kuhusu uhusiano wa nchi hizo mbili ikiwa ni pamoja na vikwazo ambavyo Marekani imeviweka dhidi ya Sudan. Mwakilishi wa Marekani nchini Sudan, Steven Koutsis, amesema kuwa mazungumzo hayo O, swala ambalo bila shaka litapewa kipaumbele katika mazungumzo hayo ni kuondolewa kwa Sudan katika orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Wakili Ojwanga Gina ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Swala la Sudan, uhusiano kati ya Sudan na Marekani, chanzo cha hitilafu au kutolofiana kati yao, hali kwa kuunga ugaidi au la wale ilikuwa serikali ya Sudani ya kaskazini ilikuwa ina uhusiano ya karibu na nchi ya Iran, na Marekani haikupendelea hayo. Sudani ya kaskazini imekuwa ikishirikiana na Marekani kwa mambo kadhaa. Ni mtazamo wake wakili Ojwanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Msikilizaji, mwakilishi wa Marekani nchini Sudan, Steve Skutzi, amesema kuwa Marekani inafanya kila jitihada ili kurejesha uhusiano mzuri baina ya nchi hizo mbili, na ndiyo maana inaangalia uwezekano wa kuanza kwa awamu hiyo mpya ya mazungumzo. Tuelekee nchini Rwanda, jijini Kigali. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika na rais wa Rwanda, Paul Kagame, hii leo amefungua rasmi kikao cha kwanza cha bunge la tano la Afrika jijini Kigali. Kutoka jijini Kigali, mwandishi wetu Bonaventure Chubairo ametuarifu zaidi akizungumza wakati wa ufunguzi wa kikao hicho, Rais Paul Kagame amewaomba wabunge hao kwa pamoja waunge mkono mikataba ya soko la pamoja na mipango mingine ya kurahisishia watu kutoka nchi moja hadi nyingine. Like zaidi ya hapo, naomba muunge mkono uharakishwaji wa mikataba ya soko la pamoja la Afrika itifaki ya kuwarahisishia watu kuwa uhuru kusafiri kutoka nchi moja hadi nyingine na mambo mengine muhimu, hususan ijenda ya 263. Wabunge hawa wamekutana mjini Kigali wakati Afrika ikiwa ni mwaka wa kupambana na rushwa. Hapa baadhi ya wabunge wakaomba nchi za Afrika kuiga mfano wa Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli na Rais wa Rwanda Paul Kagame kwa kupambana na rushwa. Huyu hapa ni Stephen Julius na Mboni Muhita. Nayo furaha kwamba Tanzania uh, rais wetu wa uh, jamhuri ya muungano uh, Mheshimiwa Magufuli amekuwa mkali sana kwenye masuala ya rushwa na anapambana kwelikweli na, na unaweza kuona namna ambavyo chombo chetu cha kupambana na rushwa kilivyoimarishwa, lakini utafahamu hata hapa Rwanda. Eh, Rais Kagame pia amekuwa ni anapambana eh, na, na rushwa na Rwanda ni moja ya nchi ambazo zinasifika kwamba hapa rushwa hakuna kabisa. Kwa hiyo ni, ni matumaini yangu kwamba uh, nchi zingine zitaendelea kukopi uh, spirit hiyo ili tuweze kuwa nata, na bara ambalo uh, wananchi wake wanaweza kupata huduma bila kutumia rushwa. Kwanza tuwe na lugha moja ambayo itatoa ita, ita matabaka ya tofauti za kilugha kwa sababu mpaka sasa hivi kwenye bara la Afrika tumegawanyika, wako wenye kuongea Kifaransa, wako wenye kuongea Kiportugizi, wako wenye kuongea Kiingereza, na yanapokujaga maslahi ya bara la Afrika, basi zile nchi huwa zinajigawanya kwa, kwa, kwa mantiki ya lugha ambayo wanaongea. kwa hiyo ni moja kati ya mdudu ambaye amekuwa natutafuna katika bara la Afrika. Panavantile Chubahiro, Kigali RFI, Kiswahili. Mombasa 105.5 FM. Namna kwa upande wa muda, msikilizaji ni saa kumi na mbili na dakika tisa maeneo ya Embakasi jijini Nairobi nchini Kenya, lakini ukiwa huko Kibwetville na Birere katika jiji la Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni saa 11, saa 11 yaelekea dakika kumi. Uteuzi wa kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga, kuwa mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika kuhusu maswala ya miundombinu umeendelea kuzua mjadala kati ya wanasiasa nchini humo. Nam Victor Buso, tuambie hatua hiyo imepokelewa vipi na serikali ya Kenya? Hatua hiyo imepokelewa kwa mikono miwili na serikali ya Kenya ikiongozwa na Rais Uhuru Kenyatta, ambaye amesema hiyo ni nafasi ya kipekee kwa Odinga na taifa la Kenya. Mkuu wa tume wa Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat, mwishoni mwa wiki iliyopita, wakati akitangaza uteuzi wa Odinga, alisema mwanasiasa huyo mkongwe atasaidia pakubwa harakati za kuliunganisha bara la Afrika kama balozi wake wa miundombinu kwa sababu ya uzoefu wake wa kisiasa. Baadhi ya wanasiasa nchini Kenya sasa wanaona kuwa baada ya Odinga kuteuliwa katika nafasi hiyo, achani na siasa za ndani ya nchi hiyo, kwa kile anachokieleza kwamba atakuwa na kwa kazi nyingi kuzunguka bara la Afrika akihimiza ujenzi wa miundombinu . Uteuzi huu umekuja wakati odinga akiwa katika msari wa mbele kushinikiza kufanyika kwa kura ya maoni kuibalisha katiba nchi hiyo. Wachambuzi wa mambo wanasema uteuzi huu ni matunda ya maridhiano ya kisiasa kati ya rais Kenyatta na odinga baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2017 uliowagawa raia wa nchi hiyo. Taarifa ya mwandishi wetu Victor Melkizedek Abuso. Kule Cameron, rais Paul Bia ametangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika Oktoba 7 nchini humo baada ya kujikusanyia asilimia sabini na moja nukta ishirini na nane ya kura zote, kwa mujibu wa matokeo rasmi ambayo yametangazwa jioni hii na tume ya uchaguzi nchini humo ELECAM. Matokeo hayo yametolewa wakati huu kiongozi wa upinzani nchini humo Maurice Kamto ambaye hivi karibuni alijitangaza kuwa mshindi wa uchaguzi huo wataka wafuasi wake kukataa ama kutupilia mbali matokeo hayo. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa kweli demokrasia Afrika ni kitendawili, ni kitendawili kikubwa sana eh, kwa mataifa haya ambayo yanaingia kwenye demokrasia ambayo haina asili ya Afrika, najua Eh, wenzetu mpaka kufika kupata chaguzi ambazo zinakuwa hazina mashaka sana, zimewachukua miaka mingi sana, lakini sisi tuko katika uchanga sana, na ambavyo ndio inakuwa sababu ya vingi kuwa vinatokea. Kabla ya kutangazwa kwa matokeo hayo, mahakama ya kikatiba, chama tawala nchini humo na tume ya uchaguzi ELECAM zimesema uchaguzi huo umekuwa wa kidemokrasia na wa haki, licha ya upinzani kulalama na kusema kuwa kulifanyika udanganyifu wa kura. Mwanasiasa wa upinzani anayetajwa kuwa mkosoaji nambari moja wa rais wa Nigeria, Peter Ayodele Fayose ameonekana mbele ya mahakama hii leo Jumatatu, ambako amesomewa mashtaka dhidi yake baada ya kuhusishwa na ufisadi pia rushwa, na hii wiki moja baada ya yeye kutangaza kujiuzulu. Fayose ametuhumiwa kuwa amejihusisha um, na makosa kumi na mmoja ikiwemo ubadhirifu wa mali za serikali na kupotea kwa kiasi cha dola milioni 18 sawa na yuro milioni 15.5, makosa ambayo mwanasiasa huyo ameakanusha. Rf. Radio France Internationale ukiwa maeneo ya Kirundo nchini Burundi, matangazo haya unayapata moja kwa moja kupitia mawimbi ya 99.5 FM, lakini ukiwa jijini Kigali nchini Rwanda, matangazo haya unayapata moja kwa moja kupitia mawimbi ya 92.1 FM. Serikali ya Ujerumani imeyataka mataifa ya Umoja wa Ulaya kuchukua msimamo wa pamoja wa kusitisha usafirishaji wa silaha kwa Saudi Arabia kuhusiana mauaji ya mwandishi wa habari wa nchi hiyo Jamal Kashogi. Waziri wa maswala ya uchumi Altma, ya? Am wa Ujerumani Peter Altmaier amesema msimamo wa sasa wa serikali ya kansela wa Ujerumani Angela Merkel ni kusitisha upelekaji wa silaha nchini Saudi Arabia mpaka ukweli ufahamike na nini kilitokea mpaka mwandishi huyo wa habari kuuawa. Profesa Mwesiga Baregu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, kuangazia hatua hiyo ya serikali ya Ujerumani. Inawezekana kabisa kwamba Ujerumani ina maoni hayo, lakini utekelezaji wa hilo utakuwa ni mgumu sana kwa sababu Saudi Arabia ni mshiriki wa kimkakati wa Marekani katika eneo hilo eh, la Uh, Middle East inawezekana, you know, kwamba ndio ilistahili wafanye hivi, lakini itakuwa ni vigumu sana, kwa sababu silaha nyingi zinatoka Marekani na Marekani inashirikiana sana kiulinzi na Saudi Arabia katika eneo hilo. Mtazamo wake Profesa Mwesiga Baregu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Rais wa Marekani Donald Trump amesema jeshi la nchi yake pamoja na maafisa wengine usalama, wa usalama wamekuwa wakipiga doria kwenye maeneo ya mipaka ya nchi yake na Meksiko kuzuia misafara ya wahamiaji haramu kutoka Mexico ambao wamekuwa wakijaribu kuvuka mpaka kati ya Marekani na Mexico, kusini mwa nchi hiyo. Akiandika kupitia ukurasa wake wa Twitter, Rais Trump amesema msafara wa maelfu ya wahamiaji haramu kutoka Honduras wanasafiri kuelekea Marekani na kwamba hawatoweza kuingia nchini mwake. Kipenga kimelia moja kwa moja kwa viwanjani, naye Frederick Nwaka, karibu sana, Frederick habari za jioni. Njema sana Ruben, kumbuka na asante sana. Nianzie nchini Kenya ambapo shirikisho la kandanda nchini Kenya FKF limetangaza mkakati kabambe ya ushiriki wa fainali za Afrika kwa wanawake zitakazoanza mwezi ujao nchini Ghana. Kenya imepangwa kundi B la michuano hiyo ikiwa na nchi za Zambia, Afrika Kusini na mabingwa watetezi wa kihistoria wa taji hilo timu ya taifa ya wanawake ya Nigeria. Doris Petra ni naibu raisi wa shirikisho la kandanda nchini Kenya, FKF. Maandalizi tuko nayo ni leads zetu, leads zimekuwa strong tofauti na vile zilikuwa mbeleni. Tumekuwa na wasichana wengine, wasichana wanne wenye wameenda trials nje ya Kenya na watakuwa kwa squad. so ile mara ya kwanza tukishiriki, hatukuwa na uzoefu uz uz hata hatukuwa na experience yoyote, na tulikuwa tunashiriki tuna kwa hiyo mchuano bila a strong league Kenya, lakini kama sasa tuko na strong league na the federation ina support hiyo league, sasa kila kitu itakuwa tofauti. Naam, ni naibu rais wa shirikisho la kandanda nchini Kenya. Na Kenya imepata nafasi hiyo Ruben, baada ya timu ya, ya Equatorial Guinea ambayo ndio ilikuwa imefuzu kuondoshwa mashindanoni baada ya kubainika kutumia wachezaji ambao si raia wa nchi hiyo. Na katika kundi A la michuano hiyo kuna Cameroon, Algeria, Mali na wenyeji wa michuano hiyo timu ya taifa ya wanawake ya Ghana, na itaanza Novemba 17 na kufikia tamati Disemba mosi. Ah hmm. Uh, nchini Tanzania Shirikisho la Kandanda nchini humo limemtangaza ami Ninje kuwa mkurugenzi wa ufundi wa Shirikisho la Kandanda la Tanzania TFF. Ninje anachukua nafasi ya kocha Oscar, Oscar Milambo ambaye amepewa majukumu ya ukurugenzi wa maendeleo ya vijana. Uh, TFF Ninje alikuwa kocha wa timu ya taifa ya Tanzania Bara Kilimanjaro Stars ambayo ilishiriki michuano ya Kombe la Challenge nchini Kenya mwaka jana, na alikabiliwa na ukosoaji mkubwa sana kutoka kwa wadau wa soka nchini Tanzania kutokana na mbinu zake za ufundishaji na hapo kesho mechi za marejiano za hatua ya nusu fainali ya taji la klabu bingwa barani Afrika zitachezwa katika viwanja uh, viwili barani humu na kwenye uwanja wa Olympic Rades nchini Tunisia. Esperance ikiwa nyuma kwa bao moja kwa bila ililofungwa kwenye mchezo wa kwanza dhidi ya Primeiro de Agosto ya Angola itakuwa ikichuana na timu hiyo kutoka Angola katika mchezo wa marejiano. Mchezo mwingine utakuwa ni baina ya Entente Sportive Setifu ya Algeria ambayo imesafiri hadi nchini Misri itaka kukumbana na mabingwa wa kihistoria wa taji hilo National Ahli, huku ikiwa nyuma kwa mabao mawili kwa bila ambayo ilifungwa katika mchezo wa kwanza. Lakini na, kuna taarifa kwamba upande wa Angola bado walisema wali waliibiwa baadhi ya goli lao. Tutaona kwa sababu, sababu wewe pia ni jukwaa la michezo. Ni kweli Ruben, unafahamu kwamba uh, timu ya Premier de Agosto imewashangaza mm -hmm. wengi mm -hmm. barani Afrika kwa kufunga timu mbalimbali. Utafahamu kwamba hawa ndio ambao waliondoa TP Mazembe sasa mm -hmm. uh, Esperance walitoa malalamiko hayo lakini mwisho mm -hmm. uh, wa siku mwamuzi ndo ambaye anajua kutafsiri sheria na kanuni 17 uh, kwa ujumla na za mchezo wa soka na kitakachotokea ni wao kupoteza mchezo wa kwanza Isparansi. Sasa wataweza kujiuliza pengine mm-hmm. kesho na kuweza kutafuta ushindi katika mchezo wa nyumbani kwao, subiri tuone itakavyokuwa. Na, na katika mchezo wa kikapu, nyota wa mchezo wa kikapu nchini Marekani Brandon Ingram, Rajon Rondo pamoja na Chris Paul wamesimamishwa kucheza michuano ya ligi ya kikapu baada ya kupigana jana katika mchezo wa ligi kuu ya soka ya ma... ligi kuu ya kikapu nchini Marekani baina ya Los Angeles Lakers na Houston Rockets. Na katika mchezo huo, Lakers ilichapwa kwa vikapu 124 kwa 115. Na, na Alexis Sanchez katika ligi ya mabingwa Ulaya sasa Ruben mm -hmm. ni kwamba kesho atakosa mchezo kati ya Manchester United na Juventus ya Italia, lakini habari njema kwa Juventus ni kwamba Cristiano Ronaldo mm -hmm. ameshamaliza adhabu yake na kesho atarejea katika uwanja wa Old Trafford ambapo aliondoka mwaka elfu mbili na tisa. Na nini, pengine unabashiri vipi, nini tathimini yao kwenye mechi hiyo? Kivumbi ni kikali sana kwa sababu Ronaldo ni mchezaji mkubwa na ambaye tunamfahamu uwezo wake wa kufunga, lakini uh, Sanchez amekuwa na wakati mgumu katika miezi ya karibuni tangu alipojiunga na Manchester United mwezi Januari akitokea kwa mahasimu wao Arsenal. Frederick Nwaka, asante sana kwa habari hizo za michezo. Shukran. Ni saa kumi na mbili na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Nami sasa ni mpishe mwenzangu Sabina na Bigambo, na anakujia na makala mazingira leo dunia yako kesho. Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo na karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia maadhimisho ya siku ya usalama wa chakula duniani na jinsi ya kukabiliana na changamoto za upatikanaji wa chakula cha kutosha duniani. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Juma lililopita, msikilizaji, dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya usalama wa chakula chini ya kauli mbiu, vitendo vyetu ndiyo mustakabali wetu, twaweza kuitokomeza njaa ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini, ambapo katika maadhimisho hayo mambo mbalimbali yamejadiliwa ikiwa ni pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa, migogoro, uhamiaji, umasikini, shida ya ukosefu wa chakula pamoja na tatizo la kunenepa kupita kiasi vilevile vile njia za kukabiliana au kuondokana na changamoto hizo kama vile elimu ya lishe, mifumo ya chakula bora, ulinzi wa kijamii, kilimo kinachozingatia uhifadhi wa mazingira, uhifadhi wa viumbe hai na njia za kuwasaidia na kuwawezesha wakulima katika ngazi za familia pia yamejadiliwa. Nchi ya Tanzania ni miongoni mwa mataifa yaliyoadhimisha siku hii, ambapo waziri wa kilimo, mifugo na uvuvi Dr. Charles Tizeba aliangazia suala la uh, lishe bora. Mkate peke yake au ugali peke yake au ndizi peke yake kule ungwe na Tukuyu havitoshi, unahitaji na maharage una hitaji na mbazi, kuna hitaji na karanga, kuna hitaji na mchicha, kuna hitaji na sukuma wiki, kuna hitaji na kanyama, una hitaji na kasamaki eh, tusamaki kwa aina zote, ili mlo wako uwe kamilifu. Dr. Tizeba alienda mbali zaidi na kuzungumzia changamoto ya imani zisizowasaidia Watanzania kuhusu suala la lishe. Katika hili la kuwa na mlo bora, tatizo kubwa la kwanza la Watanzania ni mila na desturi zetu. Tuna mila ambayo haitusaidii kama binadamu, na kule napotoka mimi, watu wote waume kwa wanawake marufuku kula kuku na mayai. Ukila kuku watu wanakushangaa, ukila mayai watu wanakushangaa. Kuku amepewa wa jina mchafu. Lakini kama vile haitoshi, wanawake wauko kwetu, na hii ilikuwa karibia kanda nzima ya magharibi, wanawake marufuku kula mbuzi, marufuku kula aina nyingi tu za samaki. Unajua kuna ziwa Victoria kule, kwamba hawawezi kula yule yene masisi kamongo Mauchuku Mauchu kula sijui aina gani, mauchuku kula kila kitu chenye lishe wanawake walizuiliwa kula. Mbaya zaidi wote pia wakakubaliana kwamba kula mboga za majani, wewe unakuwa kama mbuzi. Kwa nini binadamu ule majani na mbuzi ale majani? Kwa hivyo wote hawani chungulia afya zao. Sasa matoke wamejaza, mahindi wamejaza, mihogo wamejaza, miguu imepinda na kadhalika, na kadhalika. Hawakujua kwamba kwa desturi hizo wananzaa iliyofitika. Dr. Tizeba anatoa wito gani kwa jamii kuhusu lishe bora? Tuwaelimishe wananchi juu ya chakula bora. Leo Tanzania, vyakula vyote vitaje tu vya wanga, vya mafuta, vya kujenga mwili hivi, vya kulinda mwili, vyote vipo vya kutosha Tanzania. Tukiajuza chakula ni kile tu ambacho hakipatikani nchini, na sio kupatikana kwa asilimia mia moja, kupatikana kwa uchache. Lakini nchi hii kwa ujumla wake, sisi ni wazalishaji wa tuna ziada ya chakula, tunazalisha ziada ya mahitaji yetu kwa asilimia ishirini na nne tani zaidi ya milioni tatu na laki tisa ya nafaka ni ziada, usizungumzia hali nyengine ya chakula. Lakini miongoni mwa nchi za Afrika, miongoni mwa nchi za Afrika, sisi ni wa kumi na tisa kwa kigezo cha udumazi. Afrika hapa nchi zenye kuzalisha ziada ya chakula kwa mahitaji ya wananchi wake hazifiki tano, hazifiki tano. Wengi wanaagiza chakula kwa sababu hawazalishi ta kutosheleza wananchi wao, lakini hata hivyo, ukienda kule hawana udumavu kama tulivyo sisi. Sasa tumekuwaje? Tumerogwa? Tatizo ni sisi wenyewe. Ndiyo maana hata kauli mbiu hii kitasei inasema Matendo yetu ni hatima yetu. Haya matendo ya kuzuia na zuiana, haya matendo ya kumwona mwenzako anakula samaki unaiita anakula nyoka. Kwa hiyo wale nao lazima tupambane nao kuhakikisha mahala, kuelewa kwamba chanzo cha chakula cha kujenga mwili haiwezi kuwa nyama peke yake. Vilevile vile, baadhi ya wakulima walizungumzia changamoto zinazoikumba sekta ya kilimo, jambo linalosababisha ukosefu wa chakula kwa jina. Anaitwa Matilda Danieli Mwansile, ni mwenyeji wa Tunduma, mkulima wa mkoa wa Kongwe. Mi nalima mahindi. Changamoto kuu tunayopambana nayo ni juu ya pembejeo. Pembejeo haziji kwa muda mwafaka, afu na bei sio rafiki kwa mkulima. Mwaka huu sijanufaika chochote kwa sababu mazao yangu mpaka dakika hii bado sijayatoa. Maana nikienda sokoni kuhitaji bei naambiwa kilo moja ni mia mbili na ishirini kwao, unashindwa kuuza kwa sababu haikidhi mahitaji. Tunaomba wizara ya kilimo itutazame sisi wakulima kwa sababu mazao yetu sahizi yako chini sana, pembejeo ziko juu. Tofauti na miaka yote. Lakini je, nini wananchi hawa wanadhani kitasaidia kutokomeza njaa ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini? Cha kufanyika ili tuwe na usalama wa chakula ni kuongeza kilimo na kutunza mazao yetu vizuri. Uh, mi naitwa Isaac Magambo niko hapa Kenya Mombasa. Uh, nafikiri kwamba uh, njia sahihi ya kumaliza njaa kwanza ni kuu ni kuangalia vizuri ukulima, yaani kuwekeza kwa ukulima, kuwekeza kabisa vizuri kwa, kwa, kwa ukulima wa kufuga na wa kupanda chakula. Aa, ya pili ni ni kuangalia amani, amani katika uh, nchi ambazo kuna vita kama vile Kongo. Ukiangalia nchi ya Kongo yenyewe inaweza ikalisha Afrika mzima, sababu huko kuna mvua ambayo kila mara kuna mvua So ni kusema kwamba Kongo kukiwa na amani, inaweze kalisha bara la Afrika, hata hata hata Ulaya watakula tu, kupitia nchi moja kama Kongo. Kwa hivyo, nafikiri ni kitu kidogo tu, walete amani Kongo, watafute amani Kongo na zile nchi zingine, itafanya kwamba ulimwengu ule ukosefu wa chakula hautakuwepo. Asante okay, sana. Kwa majina, anaitwa Badra bin Ngongolo, napatikana Muinga, Burundi. Serikali zetu za au serikali za dunia nzima zipatie kipaumbele na waendeleze sana kilimo, uvuvi na ufugaji, kwani chakula chote tunakula kinatoka katika hizo sekta tatu na serikali zetu hizo sekta tatu tutapata chakula na dunia haitakosa chakula. Ya pili, nzungumzie tu kuheshimu kuh, mazingira mazingira kwa sababu tukishaharibu mazingira hatuwezi pata chakula. Na ingine ya tatu nitazungumzia kwanza kuhusu kuilinda au kuzilinda mito na maji, kwa sababu maji ndio kitu kikubwa ambacho kinaendeleza au kilimo au uvuvi au ufugaji. Mafugo yanatumia mimea ambayo ilitoka katika maji, samaki hivyo hivyo. Hadi hapa sina la ziada, msikilizaji. Asante kwa kushiriki nami katika makala ya mazingira Leo Dunia Yako Kesho hii leo, ambapo tumeangazia maadhimisho ya siku ya usalama wa chakula duniani. Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Kwa heri. Imetimia saa 12 na nusu kwa saa za jioni, saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunakutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Jeshi la serikali ya DRC FRDC la jigamba kuwatokomeza waasi wa FNL kutoka Burundi huko Ruzizi. Marekani na Sudan kuanza awamu mpya mazungumzo kuhusu uhusiano wa mataifa hayo mawili. Nayo Ujerumani yataka mataifa ya Umoja wa Ulaya kuchukua msimamo wa pamoja kusitisha usafirishaji wa silaha kwa Saudi Arabia. Habari kamili. Kumbuka msikilizaji, kuwa matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili .com na redio wa shirika Hali imerudi kuwa shwari hi leo katika jiji katika bonde la Ruzizi baada ya mapambano yaliyoripotiwa kati ya jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo FRDC na wapiganaji wa FNL kutoka Burundi waliovuka eneo hilo tangu mwishoni mwa juma. William Basimike anaangazia zaidi. Kutokana na wakaaji wa vijiji vya bonde hili la mto Ruzizi, ni tangu Jumamosi mapema asubuhi ndipo makundi kadhaa ya wapiganaji hao walivuka mipaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakatambuka bonde hilo na kujielekeza katika milima ya Kabunambo na Rukobero wilayani Uvira. Waliingia katika kilima cha Kabunambo na kuingia mumisitu ya Rukobero, kisha kufuatiliwa sasa na askari ya FRDC. Kukasikilika milio ya risasi, ilikuwa magrupe za mingi mingi valitumana mutu kukanya vamilitere jini vako vadogo sana vamilitere ya kulomba tu waseme vavapitishe siku va kupigana o vanakipitia yavo. Kundi lingine lilijaribu kuvuka usiku katika kijiji cha Katogota na kutaka kujielekeza Kamanyola katika wilaya ya Walungu, ila kundi hili lilipambana na majeshi ya FRDC kando kando na kilalo kwenye mtu Luvimvi. Kapiteni Jedoneka Sereka ni naibu mnenaji wa eneo la 33 la kijeshi. Wamepigwa hiyo kundi ya FNL wamepoteza mtu mmoja. Tumewahi kushika watu nne, na kwa sasa wanakuwa njiani kwa, kuendele, kwa kuelekea mji wa Bukavu kusudi tujue objektif yao wao ni nini. Waziri wa usalama na mambo ya ndani hapa Kivu Kusini Viktor Mukubito Chomachoma anapendekeza kwamba viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na viongozi wa Burundi wakutane pamoja na kuchukua hatua muhimu kuhusu tabia hii ya kujipenyeza kwa wapiganaji hawa hiyo. Itabidi mazungumzo kabisa ya halali na nchi ya Burundi, kukamata mipango kwa pamoja, ili kujua wale watu wako wanajipenyeza na masilaha wakitokea kule namna gani na, na wanakuja kwetu kufanya nini. Walivuka sababu walikuwa wengi matrua saa hivi na masilaha nzito nzito. Tujulishe kuwa hali hii ya mambo imesababisha wasiwasi wasi kati ya wakaaji wa bonde la Ruzizi, kuanzia Kamanyola hadi Kiliba ambao wange taka kuwa usalama upatikane kabla ya uchaguzi unaopangwa hivi karibuni. William Basimike, Bukavu RFI Kiswahili. Asante sana basi Mike. Na katika jimbo jirani la Kivu ya Kaskazini, ni kuwa hali ya utulivu pia imeripotiwa katika mji wa Beni na vitongoji vyake, mashariki mwa Kongo, baada ya wakazi wa eneo hilo kuendelea kupinga kile wanachosema kuwa mauaji yamekithiri, huku wakilaumu vikosi vya usalama na ulinzi uh, kushindwa uh, kudhibiti usalama eneo hilo. Wakazi wa mtaa wa Ruenzori katika mji wa Beni ndio waathirika wa kwanza wa mauaji hayo ambayo yanaripotiwa kuwa yanatekelezwa na kundi la watu wanaofahamika kama ADF kwa mujibu wa taarifa ya serikali ambapo maelfu ya wakazi wamelazimika kuyahama makazi yao. Hata hivyo, msemaji wa jeshi la Kongo FRDC Mark Hazukai amesema muda umefika sasa kwa jumuiya ya kimataifa pamoja na raia kutoa ushirikiano wa karibu ili kupambana na ugaidi ambao umeanza kuonekana katika eneo hilo. Tunasikitishwa na matukio yote yaliyotokea hapo jana. Adui ametuzunguka kambi zetu wakati wa usiku na kufanya mauaji mengine tena. Tumeelewa kwa nini wakazi wa Beni wamekasirika sana na inasikitisha. Nadhani hii ni fursa kwetu kuungana mkono tupate kupambana kwa nguvu zote dhidi ya ugaidi huu ambao umeingia hapa kwetu. Ni wazi kwamba ugaidi upo na sidhani kwamba vurugu au maandamano na ghasia ndiyo njia, njia ya kupata suluhu ya tatizo hili la ugaidi na sisi pia tunao wanajeshi wetu wanaouawa katika shambulizi hili. Ni sauti yake Marc Hazukai, msemaji wa jeshi la serikali ya Kongo FRDC. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kongo Kinshasa, msikilizaji msemaji wa muungano wa vyama vinavyomuunga mkono mgombea wa kiti cha urais aliyeteuliwa hivi karibuni Andre Alain Atundu Liongo ambaye pia ni mbunge amesema kuwa makazi yaliyoko katika barabara Kananga, mtaa wa Ngaliema katika jiji la Kinshasa yameshambuliwa usiku wa kuamkia leo. Na ripoti ya mwandishi wa RFI aliyeko Kinshasa Patient Ligodi ambaye alikwenda kwenye eneo la tukio, ripoti yake inasomwa studioni na Martha Saranga akitembelea makazi ya msemaji huyo wa vyama tawala nchini DRC, kamanda mkuu wa jeshi la polisi amethibitisha kuwa makumi ya jeshi la polisi wakiwa wamevalia nguo nyeupe za polisi wa ukaguzi wamepelekwa kufanya uchunguzi wa tukio hilo kuanzia asubuhi leo Jumatatu. Maafisa hawa polisi wanasema tundu kubwa lenye mita moja limeonekana juu ya dari ya nyumba hiyo ikiashiria lilikuwa bomu lililotupwa kwa mkono. Walinzi waliokuwepo wakati wa usiku wanasema washambuliaji walirusha magurunedi matatu majira ya usiku na kwamba hakuna madhara makubwa yaliyotokana na shambulio hilo. Majirani wanasema kuwa majambazi walitumia gari dogo aina ya Toyota Ist, na kwamba namba za usajili wa gari hiyo zimefahamika na kupelekwa makao makuu ya polisi. Maafisa wakuu wa jeshi la polisi pamoja na muhusika mwenyewe wamekataa kutoa tamko lolote, wakati huu uchunguzi wa kina ukiendelea. Na nchi ya Burundi hii leo inafanya maadhimisho ya kumbukumbu ya miaka ishirini na mitano tangu kuuawa kwa rais wa kwanza wa nchi hiyo aliyechaguliwa kidemokrasia Melkior Ndadaye. Hata hivyo miaka ishirini na mitano baadaye bado kuna sintofahamu kubwa kuhusu wahusika wa, wa mauaji yake. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika na rais wa Rwanda Paul Kagame amefungua rasmi kikao cha kwanza cha bunge la tano la Afrika hii leo jijini Kigali. Kutoka Kigali, mwanahabari wetu Bonaventure Chubairo ametumia taarifa ifuatayo. Akizungumza wakati wa ufunguzi wa kikao hicho, rais Paul Kagame amewaomba wabunge hao kwa pamoja waunge mkono mikataba ya soko la pamoja na mipango mingine ya kurahisishia watu kutoka nchi moja hadi nyingine. like zaidi ya hapo, naomba muunge mkono uharakishwaji wa mikataba ya soko la pamoja la Afrika itifaki ya kuwarahisishia watu kuwa uhuru kusafiri kutoka nchi moja hadi nyingine na mambo mengine muhimu, hususan ijenda ya ishirini sitini na tatu. Wabunge hawa wamekutana mjini Kigali wakati Afrika ikiwa ni mwaka wa kupambana na rushwa. Hapa baadhi ya wabunge wakaomba nchi za Afrika kuiga mfano wa Raisi wa Tanzania John Pombe Magufuri na Raisi wa Rwanda Paul Kagame kwa kupambana na rushwa. Huyu hapa ni Stephen Julius na Mboni Muhita. Nayo furaha kwamba Tanzania rais wetu wa Jamhuri ya Muungano Mheshimiwa Magufuli amekuwa mkali sana kwenye masuala ya rushwa na anapambana kwelikweli na, na unaweza kuona namna ambavyo chombo chetu cha kupambana na rushwa kilivyoimarishwa, lakini utafahamu hata hapa Rwanda. Eh, Rais Kagame pia amekuwa ni eh, anapambana ana na rushwa na Rwanda ni moja ya nchi ambazo zinasifika kwamba hapa rushwa hakuna kabisa. Kwa uh, uh, hiyo ni matumaini yangu kwamba nchi zingine zitaendelea kukopi spirit hiyo ili tuweze kuwa nata, na bara ambalo uh, wananchi wake wanaweza kupata huduma bila kutumia rushwa. Kwanza tuwe na lugha moja ambayo itatoa ita, ita matabaka ya tofauti za kilugha kwa sababu mpaka sasa hivi kwenye bara la Afrika tumegawanyika, wako wenye kuongea Kifaransa, wako wenye kuongea Kiportugiz, wako wenye kuongea Kiingereza na yanapokujaga maslahi ya bara la Afrika, basi zile nchi huwa uz, zinajigawanya kwa, kwa, kwa mantiki ya lugha ambayo wanaongea kwa. Ni moja kati ya mdudu ambaye amekuwa natutafuna katika bara la Afrika. Bonavantile Chubahiro, Kigali, RFI Kiswahili, RFI Kampala. Tatu, saba, FM rais wa Kamerun, rais Paul Bia wa Kamerun ametangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais uliofanyika Oktoba 7 nchini humo baada ya kujikusanyia asilimia 71.28 ya kura zote kwa mujibu wa matokeo rasmi ambayo ametangazwa jioni hii na tume ya uchaguzi nchini Kamerun Elecam. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam. Kwa kweli demokrasi Afrika ni kitendawili ya, ni kitendawili kikubwa sana eh, kwa mataifa haya ambayo yanaingia kwenye demokrasia ambayo haina asili ya Afrika. Najua eh, wenzetu mpaka kufika kupata chaguzi ambazo zinakuwa hazina mashaka sana zimewachukua miaka mingi sana, lakini sisi tuko katika uchanga sana, na ambavyo ndio inakuwa sababu ya vingi kuwa vinatokea mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Idadi ya watu waliopoteza maisha mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo imeongezeka na kufikia mia na hamsini na wawili kufuatia kutokana na ugonjwa wa Ebola, ripoti eh, ya WHO. Uh, WHO, shirika la afya duniani imesema, takwimu za hivi punde zimetolewa na shirika hilo la afya duniani WHO, ambapo wiki iliyopita ilionya kuwa kuna hatari ya maambukizi hayo kuendelea kuenea iwapo visa vya maambukizi havitapungua. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu, kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na sasa unaweza kusikiliza matangazo ya RFI Kiswahili kupitia Masafa mafupi ama short wave, mita bendi 25 na pia unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Serikali ya Ujerumani imeyataka mataifa ya Umoja wa Ulaya kuchukua msimamo wa pamoja wa kusitisha usafirishaji wa silaha kwa Saudi Arabia kuhusiana na mauaji ya mwandishi wa habari wa nchi hiyo, Jamal Kashogi. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Profesa Mwisiga Baregu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Inawezekana kabisa kwamba Ujerumani ina maoni hayo, lakini utekelezaji wa hilo utakuwa ni mgumu sana kwa sababu Saudi Arabia ni mshiriki wa kimkakati wa Marekani katika eneo hilo, e, la e, Middle East. Inawezekana kwamba ndio ilistahili wafanye hivyo, lakini itakuwa ni vigumu sana kwa sababu silaha nyingi zinatoka Marekani na Marekani inashirikiana sana kiulinzi na Saudi Arabia katika eneo hilo. Mtazamo wake Profesa Mwesiga Baregu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Rais wa Marekani Donald Trump amesema jeshi la nchi yake pamoja na maafisa wa usalama wamekuwa wakipiga doria kwenye maeneo ya mipakani ya nchi yake na Mexico kuzuia misafara ya wahamiaji kutoka Mexico ambao wamekuwa wakijaribu kuvuka mpaka kati ya Marekani na, Mexi, na Mexico kusini, uh, kusini mwa nchi hiyo, akiandika kupitia Ukurasa wake wa Twitter Rais Trump amesema msafara wa maelfu ya wahamiaji haramu kutoka Honduras wanasafiri kuelekea Marekani na kwamba ana uhakika hawataweza kuingia nchini mwake. Karibu msikilizaji, kwenye wasaa wa mahojiano na moja habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili ni hatua ya serikali za Marekani na Sudan Khartoum uh, kutarajiwa kuanza awamu ya pili ya mazungumzo kuhusu uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Mwenzangu Frederik Nwaka amezungumza na wakili Ojuang Agina, ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Libya kusaidia kuangusha na kuua Rais Gadafi, serikali ya Sudani ya kaskazini inashirikiana katika vita dhidi ya ya Yemen na inashirikiana na Saudi Arabia na hiyo muungano ambaye inapiga Saudi Arabia. Mm, kama ile muungano ambaye muungano ambaye inapiga Yemen, kama ile muungano ilipiga Saudi Arabia uh, Libya inaongozwa na Marekani. Kwa hivyo Sudani ya kaskazini imekuwa mshiriki wa karibu ya Marekani kwa muda sasa, na hii ni kelele sasa tu kwamba ushirikiano yao imefika kelele chake sasa, inafunguliwa iliwe wazi kwa kila mtu aone. Kwa nini unadhani uh, imechukua muda mrefu kwa Marekani na Sudani kujadiliana kuna namna ya kuondoa vikwazo hivi. Ya kwanza chini ya serikali ambayo ilikuwa Marekani, serikali ya chama cha Demokrat, hiyo uhusiano haingeweza kurejeshwa vile haraka vile imefanywa sasa, kwa sababu Sudani ya kaskazini bado ina vita vya ndani dhidi ya watu weusi katika Sudani ya magharibi ambayo inaitwa Western Sudan, na pia ina vita dhidi ya watu weusi katika eneo la Nuba Hills na pia katika jimbo la Kordofan. Kwa hivyo, serikali ambayo ilikuwa inaongozwa na mtu mweusi Marekani ilikuwa ngumu kwake sana kushirikiana na serikali ambayo wa inadhalimu watu weusi na ina uwa, ina usi, ina pia inaunga vita dhidi cha ya chama cha Riak Machar katika kusini ya Sudan. Licha ya haya yote, bado Marekani imesema baadhi ya vikwazo vitaendelea kuwekwa ikiwa ni pamoja na vile vinavyohusu baadhi ya maofisa wa serikali ya Khartoum ambao walishtakiwa kwa kutekeleza mauaji katika jimbo la Darfur. Hii itakuwa na maana gani? Hiyo ni mzaha kwa maana mshtakiwa kwanza katika ile mambo yaliyofanyika katika Dafur ni yule mtu anaitwa Omar Bashir, ambaye ndiyo kiongozi ya serikali ya Sudani ya kazini. Sasa Marekani itakuwa inajadiliana na nane kama aliwezi kujadiliana na mkuu ya hiyo serikali na kukubaliana na mkuu ya hiyo serikali. Kwa hivyo Marekani inajaribu kufunga dunia macho nam. Kwa kuhitimisha, Wakili Ajuangagina, azimio hili la Marekani na utawala wa Hatum uta, itakuwa na manufaa gani kiusalama na kiuchumi kwa Sudani? Huenda zile mali ya serikali ya Sudani ambayo zilikuwa zimezuiliwa wakati Marekani ilikuwa inapata mfumo ya kuwekea vikwazo Sudani ya, Sudan ya kazini zitafunguliwa. Kwa hivyo hali ya uchumi itaboreka kiasi kutokana na kurudi kwa hizo fedha. La pili, Marekani pia itapatia Sudani ya Kaskazini usaidizi wa kifedha vile tayari inapatia hiyo yeye, serikali usaidizi ya kijeshi na kadhalika, na hayo ya huenda ikasaidia hmm kiasi kidogo kurejesha hali ya uchumi ambayo imedhoofika isidhoofike zaidi. Ni sauti yake wakili Ujwanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa katika mahojiano na mwenzangu Frederick Nwaka. Ujwanga Gina yuko jijini Nairobi nchini Kenya na, na sasa nimpishe mwenzangu Martha Saranga na anakujia na makala hab, uh, habari rafiki Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Msikilizaji, karibu katika makala ya habari rafiki. Leo Jumatatu, bunge la Afrika linaendelea na kikao chake mjini Kigali nchini Rwanda, na ajenda kuu ni mapambano dhidi ya rushwa. Pengine msikilizaji, unaona serikali zetu zinatekeleza azma ya kupambana na rushwa vya kutosha? Karibu twende sambambo, utaniambia jina lako nani na unazungumza ukiwa wapi? <tos> <tos> Kwa majina anaitwa abu alcosta Kosta, nipo Dodoma, Tanzania. Kwa upande wangu, naona bado jitihada zinahitajika kufanyika ili kukabiliana na vitendo vya rushwa katika nchi zetu za Kiafrika, lakini haitoshi. Kwa wananchi pia wanao jukumu kubwa la kufanya, ikiwemo kutoa taarifa zinazohusiana na vitendo hivyo, lakini baadhi ya taasisi na mashirika kusaidia kuelimisha s ni nini haswa ndio rushwa. Ikitokea iki hivyo kwa jamii, zikashirikiana na kutoa taarifa, mamlaka zikasaidia kuchukua taarifa kuchukua taarifa hizo na kuzifanyia kazi kwa haraka iwezekanavyo, ili wananchi waweze kuona nini kinafanyika, itasaidia zaidi katika ku, kuamini kwamba rushwa inadhibitiwa na kila sekta kulingana na nafasi yake. Ni hatua kuchukuliwa haraka iwezekanavyo pindi anapotokea matukio kama hayo, ili wananchi wapate imani kwamba kweli hili, hili urushwa, haitaki na pale inapotokea ile, serikali inachukua hatua za haraka zaidi kukabiliana nayo. Naitwa Edwin wat anapiga kutoka katikati mwajiji ya Nairobi, huko nchini Kenya. Ni hii viongozi wetu ambao wanakutana ati watapigana na ufisadi hii afrika ndani, kama wataweza. Sababu tunapata au viongozi ndio wanakuwa viongozi ndio wanaiba pesa zaidi. Hapa nchini Kenya tumekuwa <coughs> <coughs> <coughs> corruption hii hii, hii, ufisadi zaidi zaidi na me, viongozi tu wenye wamechaguliwa kuwa kwa hizo viti ndio tena wanaiba pesa, ndio wanachaguliwa bado tena wanaiba pesa. Sasa hiyo ni kama wanafanya ya kutosha. Ingekuwa wa, wa raia wanakutana, wanajadiliana mambo ya viongozi kuacha ufisadi, hiyo ningekuwa kitu ya maana, lakini sasa hivi viongozi wanakutana ndio hivyo, labda wenda kujifunza vile ndio wata, vile, vile wataiba pesa zaidi. Sioni ni kama wanaanza wafanya kitu ya kutosha kutokana na ufisadi wananyanyasa mwananchi wa kawaida. Wa, bado wako na pesa kuiba pesa. Asante kwa jina, naitwa Fundi Amis Fumi Jebuka Mr Fashion, napatikana sokoni mwa ndiji ya Kigoma Tanzania. Hapa wakati mataifa ya Afrika yanakutana nchini Rwanda pale kujadiliana labda jinsi gani ya kudhibiti mambo ya rushwa katika mataifa yetu, mimi niseme bado mapambano ni makubwa sana, kwa sababu mimi nimeshuhudia nime baadhi ya matukio ya rushwa hasa hasa ni mambo yanayoona zaidi kwenye upande labda wa askari wetu wa usalama barabarani ili bado ni tatizo sana kwenye suala la rushwa, na niombe mamlaka zinazohusika mfano labda tuangalie, yani, se, kwenye serikali yetu hii ya awamu ya tano yani inajitahidi sana kupiga vita rushwa, ila sasa tukiangalia ni ngazi za juu zaidi ndo zinazopiga vita rushwa, ila ukija kwenye ngazi za chini huku si bado ni tatizo sana, ukiangalia bado, nilitoa mfano hapo kwenye upande wa usalamanani askari wa usalama barabarani, ukienda labda kwenye mahospitali yetu yale hospitali kubwa kubwa, kwa hiyo inakuwa bado ni tatizo kwa wakati ma, viongozi wa waki, mataifa hayo wakiwa nchini wanda pale kujadiliana jinsi gani ya kudhibiti rushwa, niombe mamlaka zinazohusika nizungumzie, hata labda nchini mwangu mimi hapa Tanzania, yani zipambane hasa zina, kama zinania kweli ya kudhibiti rushwa, hebu zijaribu kuingia kwenye madaladala kwenye magari, wale wanaohusika na masuala ya rushwa wajaribu kuingia mle kama abiria wa kawaida, ili kuweza kutambua matukio haya ya rushwa. Unaona, na naonana mahospitali, viongozi wetu wasiende kwa kutoa taarifa pale, ili ni tatizo analiona kwenye viongozi wetu, kasema viongozi wetu hawaki, kwa sababu nao wenyewe wamepokea rushwa. Kuna wale ambao wamepiganisha mambo haya, lakini tafuta katika familia zao, kuna yule ambaye anapokea rushwa na yule ambaye anapewa rushwa. Ni kwamba wamejimiza katika kupinga rushwa, lakini katika hao wenyewe wamekuwa wakipana rushwa, ni kusema kwamba kuna viongozi wale ambao wamepiganisha rushwa na wale ambao wanapokea rushwa kati yao wenyewe. Ushauri ni kwamba naweza nikasema waanzilie kwenye familia ama shule, ukakuta mtoto ambaye amezoea kupewa hela na hapo ndio ameanza rushwa. Na naweza nikasema rushwa vianzie kwenye ofisi kule, kwenye ofisi ndio tunaweza tukajua kwamba kama muna haja ya kitu na unasubiri una kwa laini, si kwamba unakuja umepewa mamlaka fulani na umepitishwa hiyo ndio inaanzishwa na rushwa na nashukuru <coughs> <coughs> na sana kwa. Jina naitwa Voeso Omar, napiga simu kutoka nchini Kenya, Mombasa County, kupigana na ufisadi. Wale viongozi wanapokaa na kuzungumza, nafikiri jambo muhimu kwa ni kwamba ni kubadilisha fikra za wananchi kwamba e, tuweze kufanya mambo kulingana na maadili na isitoshe pia E, zaidi mimi nafikiri ni kuwafunza wananchi kwamba sana sana wasiogope kwamba kupambana na sheria, maanake mara nyingine unakuta mwananchi amepatikana na kosa ambalo hata mahakamani huenda akaachiliwa, lakini akaanza kutoa ho pengine amekamata mwananchi na kosa akawa anataka apewe hongo. Uh, ikichukua mfano mzuri kwamba hapa nchini Kenya mwaka elfu mbili na mbili e, katiba tuliokuwa nayo ilikuwa inajulikana kwamba e, si nzuri kimambo ki, na ufisadi, lakini tulipopiga kura e, ufisadi uliteremka ghafla kwa sababu kila mwananchi alikataa ufisadi, maanake waliona historia ya ufisadi imetuharibu, so wale wale viongozi tena wakarudi, wakairarua ile nchi na kitu walichokiita MOU. Hao viongozi kuketi na kuzungumza kujadiliana ni vizuri, lakini wao wenyewe Baadaye wakagawanya mataifa yao ili kutoa nafasi ya ule ufisadi kuendelea, maanake mmoja wao akishikwa, wao wanasimama wanasi, wa kama chama kwamba mwenzetu lazima tumsaidie. Ni kwamba mi nafikiri jambo zuri ni kama mfano wa uhuru vile amejaribu kuonyesha, akasema yeye atakosa marafiki. Ni kwamba ukikamatwa na kosa lako basi ubaki nalo wewe mwenyewe na kusio, kwamba kuna lile neno linaloitwa order from above, hilo mara nyingi ndio linaregesha nyuma ya mataifa mengi katika bara letu la Afrika katika kupigana na ufisadi na dhuluma zengine za kijamii. Kwa majina, naitwa Mimwani Kenneth, niko Nyakato, Bukoba, Tanzania. Mimi naona ndiyo serikali zetu zimefanya duudi kubwa katika kupambana na rushwa pamoja na ufisadi, kwani tumeshuhudia serikali barani Afrika, sasa mataifa yote ya Afrika yakiunda vyombo mbalimbali kwa lengo la kupambana na rushwa na ufisadi. Mfano hapa Tanzania tuna mamlaka maalum iliyoundwa kwa ajili ya kupambana na rushwa ambayo inaitwa Takukuru. Hivyo mataifa mengine yana vyombo vyao ambavyo moja kwa moja huhusika na kupambana na rushwa pamoja na ufisadi. Vile vile katika kuhakikisha rushwa inakwisha, tumeshuhudia baadhi ya mataifa ya Afrika ya kibuni au kuanzisha mahakama maalum za kupambana na rushwa na ufisadi. Mfano hapa Tanzania mahakama hiyo tayari imekwisha anza shughuli zake. Hizo zote ni juhudi za serikali za Afrika katika kupambana na suala zima la ufisadi na rushwa. Pamoja na hayo, tumeshuhudia hata vyombo vya kutunga sheria, mfano Bunge, vikifanya mabadiliko kuhusu adhabu zitolewazo kwa wahusika kwa wahusika wakuu wa rushwa, ili adhabu hizo ziwe kali, na zote hizi ni juhudi ze za mataifa ya Afrika katika kupambana na rushwa. Vile vile tumeshuhudia semina na midahalo imekuwa ikiandaliwa kupitia vyombo mbalimbali, mfano redio na televisheni. Vyote hivi vimekuwa vikifadhiliwa na serikali na vimekuwa vikitolewa kwa, kwa ajili ya kuelimisha watu ili waweze kuchukia rushwa pamoja na ufisadi, na kwa stahili hiyo, Watu wameelimka vya kutosha na wanaohusika na vitendo hivyo wamekuwa wakikamatwa na kupelekwa kwenye vyombo husika. <tabia usi zume, tabia> jina langu ni Dankala kutoka Dodoma mjini. Maoni yangu ni kwamba eh, nchi za Afrika katika kupambana na ufisadi au rushwa inawezekana endapo kama watafuatilia kwa njia ambayo inaweza ikawa ya wazi zaidi. Kwa mfano kama mtu labda ameajiriwa katika sekta fulani, na mshahara wake unajulikana kwamba analipwa kiasi fulani labda yule mtu akawa na rasilimali zaidi ya ule mshahara wake, ni rahisi sana kumhoji na kuangalia kwamba mali inapatikanaje. Kwa hiyo ni katika kupambana na, na ufisadi ni kuangalia uhalali wa umiliki wa mtu katika mali ambazo anamiliki. Japokuwa mtu kuwa na mali sio dhambi, isipokuwa ni namna anavyopata zile mali na katika kumiliki kwake. Kwa hiyo wakitumia njia kama hiyo inawezekana, hakuna lisilowezekana chini ya jua. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Kutoka Amani visiwani Zanzibar, unasema jitihada zinafanywa, ila bado mambo hayajafanikiwa sana, ila unawatakia mkutano mwema, hau viongozi David Sechenga toka Wagumu, Muheza, Tanga, unasema kwa hapa Tanzania tuko vizuri sana katika kupambana na rushwa tofauti na serikali katika maeneo mengine. Na Sir Pric J kutoka Port Elizabeth, nchini Afrika Kusini, unasema hili suala la rushwa si jambo geni au jipya kutajwa na baadhi ya serikali za nchi zetu kuvalia njuga. Hilar Punjo wa Kalele toka Moba Kirungu, DRC, unasema ni lini rushwa itapata suluhu Afrika? Altidor Kataya wa Moba Kirungu DRC unasema jambo la rushwa si geni kwetu, ni tangu enzi hizo mpaka sasa, hali tokomei hadi hapo. Sina la ziada msikilizaji wa RFI Kiswahili, ulikuwa nami na Matha Saranga katika makala ya Habari Rafiki na kutakia kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana msikilizaji kwa muda wako. Hivi ndivyo nami natamatisha matangazo haya ya jioni hapa RFI Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Emmanuel Eleazari, msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Victor Robert Wille. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Asante sana, nikutakie jioni njema. Kwa heri kutoka Dar es Salaam. yango mbongo yango bachakina yango naposaayeba oranaitwa Felix, na, na, Felix wazekwa kutoka Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Wimbo huo unaitwa mtu moko boye, yani jamaa moja hivi namna hiyo. Jiunge na wenzetu huko Paris. Kwa heri kutoka Dar es Salaam.