Afrika Mashariki ni saa 12 kamili, Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumanne, tarehe 13 mwezi wa Novemba mwaka 2018. Miongoni mwa wale tuliokuandalia ni pamoja na wafuasi wa upinzani nchini DRC waendelea kuchanganyikiwa baada wanasiasa waku, na ya wanasiasa wakuu kujiondoa kwenye mkataba wa kuwa na mgombea mmoja. Uturuki ajiondoa kwenye mkutano wa kimataifa kusaidia Libya kuwa na uchaguzi mkuu. Na rais wa Marekani Donald Trump kwa mara nyingine ambeza mwenzako Ufaransa kuhusu umoja wa Ulaya kuwa na jeshi moja. Naweza utumwe ujumbe mfupi, anza na alama kujumlisha 255 764 015 747 Utuambie na tusikilize ukiwa wapi. Viongozi wawili wa vyama vya upinzani nchini DRC, Felix Tshisekedi wa chama cha UDPS na Vital Kamerhe, kiongozi wa chama cha UNC, wametangaza kuondoa saini zao katika makubaliano waliofikia mwishoni mwa juma liliopita kumteua mwanasiasa Martin Fayulu kama mgombea wa upinzani wakati wa uchaguzi wa tarehe 23 mwezi ujao. Felix Tshisekedi ni kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha UDPS d nilikuja kugundua kwamba wafuasi wetu walilielewa hili vibaya sana, e na ndiyo maana wamekataa kabisa kumuunga mkono mgombea huyu. Kwa hiyo ninakubali kuchukua majukumu yote na ninakubali yote yatakayotokea, na nimeamua kuondoa saini yangu katika makubaliano hayo kwa sababu wafuasi wangu wamesema kwamba hawatampatia kura Bwana Fayul, na hili wana. Naona halina maana, kwa sababu ni kwa sababu gani niweze kuchukua hatari kama hii? Jisakedi anafikia hatua hiyo baada ya kushuhudiwa maandamano nje ya ofisi za chama hicho jijini Kinshasa hapo jana. Tumezungumza na Rubens Mikindo, naibu katibu mkuu wa chama hicho akiwa uh, jijini Kinshasa. Kitu chenye eh, prezidan wetu anatosha saini yake ni kufuatana na hiyo ujanja ulifanyika ili yeye asiwe mgombea wa upinzani wa, wa, wa na tunakataa kwa sababu inakuwa ni kama vile mwenzetu Katumbi na huyu memba ndio wenyewe walipanga hiyo mpango hiyo ya kusema wao ndio wanasimamia sasa, na hiyo inafuatana na sukse kubwa yenye Felix anakuwa nayo. Waliona idepese akienda, yafaa tumrudishe nyuma, kwa sababu wao wanakuwa na sukse kubwa sana hivi sisi hatuko. Itakuwa kama vile idepese anaenda kukonfirme sasa hiyo uwezo wake uzito wake wa kisiasa ndani ya, ya nchi. Naye kiongozi wa chama cha upinzani cha UNC Vital Kamerhe amekuwa akitetea wa uamuzi wake. Je voudrais annoncer ninawatangazia marafiki Lansom na wafasi wote e wa INC pia kwa wakongomani wote kwamba nimeondoa like saini yangu katika makubaliano ya Geneva, ili niwe katika mahusiano mazuri na wafasi wangu wote, kwa sababu hakuna kiongozi asiyekuwa na wafasi, na sisi tunawatumikia wananchi. Ninaendelea kugombea uraisi na niko tayari kufanya mazungumzo. Uamuzi huo wanasiasa hao umewacha wafuasi wa upinzani katika njia panda, na ni uamuzi ambao pia umezungumziwa uh, na aliyekuwa ameteuliwa bwana Martin Fayulu kugombea rais akiwa anawakilisha upinzani. De sielewi ni kwa nini wamechukua uamuzi wa kama huo. Tulikutana wote tukajadili kwa uhuru na amani, sijui ni ujumbe gani tunaopeleka duniani. Tulikutana watu saba na sasa tumebaki watu watano. Hatuna shida, tuna nafasi ya kuendelea na mapambano haya, tunaamini tutafanikiwa kufikia uchaguzi ulio huru na wa haki na wawazi. Nuzalonga bila kutumia mashine za kupigia kura libre, apese, sa. Ni sauti yake Martin Fayulu, kiongozi wa chama cha CD. Alikuwa ameteuliwa na wanasiasa kupeperusha bendera ya upinzani wakati wa uchaguzi mkuu mwezi ujao kule nchini DRC. Kinara wa upinzani nchini Burundi Agathon Rwasa anasema jina na alama zingine alizotumia wakati wa kuomba usajili wa chama chake kipya miezi miwili iliyopita, kamwe vifanani na vya chama kingine chochote kile, kama inavyodai wizara ya mambo ya ndani nchini humo. Bwana Rwasa ameeleza hayo alipokuwa akitokea katika wizara uh, ya mambo ya ndani kuwasilisha jibu lake juu ya madai hayo ya wizara ya mambo ya ndani hapo jana. Uh, zinafanana na chama kingine kunazungumza, akiwa jijini Bujumbura baada ya kuenda katika wizara ya mambo ya ndani hapo jana. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema nania ama ana imani kwamba ushirikiano wake hivi karibuni na kiongozi wa upinzani Raila Odinga utamsaidia kuacha nchi yake ikiwa e, na amani na mshikamano baada ya kuondoka madarakani mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Akihojiwa na televisheni ya Ufaransa France 24 jijini Paris, Kenyatta ameongeza kwamba anajutia vurugu za kisiasa ambazo zimekuwa zikishuhudiwa kila baada ya uchaguzi mkuu. Kuhusu usalama, rais huyo wa Kenya amesema taifa lake linaendelea kushirikiana na mataifa mengine ya bara la Afrika kuwashinda magaidi wa Alshabab nchini Somalia. Ninaamini tutafanikiwa tena. Hiyo hatua inachangiwa pia kwa ushirikiano wa nguvu wa pamoja wa kijeshi dhidi ya adui nchini Somalia kupitia mwamvuli wa AMISON ambao umeliunganisha jeshi la kiafrika kutoka mataifa mbalimbali ikiwemo Kenya na rasilimali na misaada kutoka Umoja wa Ulaya EU, lakini zaidi, ongezeko la ushirikiano wa taarifa za kiintelijensia imesaidia sana kutibua mashambulizi mengi. That, uh, again has helped us many attacks. Ni sauti yake rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akizungumza akiwa jijini Paris. Polisi kusini mwa Uganda wamewakamata wanafunzi watatu wanaoshukiwa kuhusika na uh, moto uliotokea katika bweni la bweni ya shule ya sekondari ya Mtakatifu Bernard na kusababisha vifo vya wanafunzi tisa. Ripoti za polisi zinasema kwamba wanafunzi hao walikamatwa walikuwa wamefukuzwa shuleni baada ya kupatikana na pombe katika eneo la shule. Wanafunzi wengine 30 wamelazwa hospitalini baada ya kujeruhiwa na moto ulipokuwa bwenini. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz mita bendi 13 jijini Kampala nchini Uganda ni saa 12 ya dakika 8. Umoja wa Mataifa umebaini kuwa kuna hali ya uvunjwaji wa utekelezaji wa vikwazo vya silaha vilivyowekewa na vilivyowekwa na umoja huo, uh, nchini Sudani Kusini. Kufuatia hali hiyo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limesema kuna kila dalili za kuongezeka kwa vitendo vya ubakaji, ukiukwaji wa haki za binadamu pamoja na njaa. Francis Auma ni mwanarakati wa kutetea haki za binadamu toka shirika la Muhuri mjini Mombasa nchini Kenya. Nam, kwa hakika kwa, kwa, kwa, ni jambo la huzuni tena jambo la kusikitisha kuwa silaha inapita na Umoja wa Kimataifa wamerecognize hii na, na imesema imechangia sana utovu wa nidhamu, watu kubakwa, njaa pia na lot of insecurity, uh, katika Southern Sudan. Hii yote ni lazima wenye nia nzuri na dunia nzima, Umoja wa ma Mataifa pamoja na washikadau wote waingilie vilivyo, kuangalia watasitisha namna gani masuala ya hizo bunduki kupita na vipi kutakuwa na amani ya kudumu katika Sudani. Kwa hivyo sisi, kama watetezi wa haki za kibinadamu, tunasema tusitoe ripoti tu, lakini sasa tunataka action. Tunataka waingilie mara moja, waangalie njia mbinu gani ambayo italeta amani ya kudumu, na pia wale waliohusika kuleta silaha wachukuliwe hatua za kinidhamu. Ni sauti yake Francis Sauma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri Anazungumza akiwa mjini Mombasa kule pwani ya Kenya. Serikali ya Ethiopia inawashikilia maafisa sitini na watatu wa jeshi na wainteljensia wanaotuhumiwa kwa ufisadi na ukiukwaji wa haki za binadam, kwa mujibu wa mwanasheria mkuu wa serikali, uh, bwana behanu segae. Hatua hii kama hii ni nadra sana kushuhudiwa katika taifa hilo uh, ambalo inalenga taasisi za usalama zenye nguvu. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Abdukare Matiki mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Arusha nchini Tanzania. Nchi ya Ethiopia chini ya waziri mkuu wa Abiy Ahmed ipo kwenye mageuzi. Mageuzi haya yana changamoto zake, na mojawapo ya changamoto hizo ni namna vipi anaweza kukabiliana na taasisi e, za kiusalama ndani ya serikali yake, ambayo serikali hiyo bado inalaumiwa kwamba umekuwa uh, na ukandamizwaji uh, uh, mkubwa wa haki za binadamu na raia bila shaka yoyote ambao kwa kweli sahizi wanamuunga mkono kutokana na mageuzi yake hayo, basi raia lazima wapate picha kwamba ni kweli kabisa, Abiy Ahmed anafanya kazi ya kurudisha utawala apozingatia haki, sheria na utu wa binadamu. Kukamatwa kwa maafisa hawa ndiyo mwarobaini wa changamoto zinazolikabili taifa la Ethiopia au kuna la ziada linatakiwa kufanyika? Bila shaka yoyote atahitaji uh, afanye mabadiliko makubwa pia, hasa kwa wale wa Kongo waliokuwa katika vyombo vya usalama. Haya mabadiliko yatoe fursa sasa kwa watu wenye fikra mpya na wenye mitizamo mipya ambao wanaweza wakamsaidia katika kufanya mabadiliko hayo ambayo anasimamia katika nchi ya Ethiopia. Nam ni sauti yake Abdulkarim Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Arusha nchini Tanzania. Jeshi la Zimbabwe limeiambia tume maalum na uchunguzi wa machafuko ya kisiasa iliyozuka nchini humo baada ya uchaguzi mwezi Julai uh, kwamba hakuna wanajeshi wao aliyemuua mwandamanaji jijini Harare. Kauli hii imewashangaza wengi baada ya kuripotiwa kuwa watu sita walipoteza maisha katika maandamano hayo baada ya kupigwa risasi na wanajeshi wakati wakipinga kuchaguliwa kwa Emerson Mnangagwa kuwa rais wa nchi hiyo. Uturuki imejiondoa katika mkutano kuhusu mzozo wa Libya unaofanyika nchini Italia baada ya kutoalikwa kama mmoja wa wadau muhimu, jambo ambalo Uturuki inasema kwamba haijafurahia. Sabina Mpelo anatueleza zaidi. Makamu wa rais wa Uturuki Fuat Oktai amesema kuwa mkutano wowote usiojumuisha Uturuki hautahesabika kuwa na ufanisi katika kuleta suluhu ya mzozo wa Libya. Kiongozi wa eneo la mashariki mwa Libya, Halifa Haftar, ameungana na wadau wengine wa kitaifa na kimataifa katika mazungumzo hayo ya Palemo yaliyolenga kumaliza mzozo unaolitatiza taifa hilo la kaskazini mwa Afrika. Kambi ya Haftar imekuwa ikiituhumu Uturuki na Qatar kwa kufadhili kijeshi na kifedha makundi hasimu yakiwemo yale yenye msimamo wa Kiislamu. Rais wa Misri Abdel Fatah al Sisi, Waziri Mkuu wa Urusi Dmitri Medvedev, mjumbe wa Umoja wa Mataifa Gasan Salame, rais wa Baraza la Umoja wa Ulaya Donald Tusk na waziri wa masuala ya kigeni ya Ufaransa Janive Le Drian pia ni miongoni mwa waliohudhuria wa mkutano huo ambao mwenyeji wake ni Waziri Mkuu wa Italia Giuseppe Conte. RFI. Radio France Internationale kuingeneko duniani. Rais wa Marekani Donald Trump amembeza mwenzako Ufaransa Emmanuel Macron kuhusu pendekezo linalohusu bara la Ulaya kuwa na jeshi dhabiti ambalo litakuwa na nguvu zaidi, kwa kile Trump alichodai ni kuingilia suala lingine kabisa. Mwandishi wetu Matasaranga nasimulia na zaidi Rais Trump anasema Rais Macron anakabiliwa na changamoto ya kushuka kwa kiwango cha uidhinishwaji wa hatua hiyo kutokana na kupungua umaarufu wake nchini Ufaransa. Kauli ya Trump inakuja baada ya kumkosoa Rais Macron pendekezo lake la kuunda jeshi la bara Ulaya litakalolinda bara hilo dhidi ya Urusi, China na Marekani. Trump kupitia ukurasa wake wa Twitter aliandika hakuna taifa la wazalendo kama Ufaransa, wanajivuna mno, imarisha Ufaransa tena. Juma lililopita alipohojiwa na kituo kimoja, rais Macron alisema imefika wakati bara la Ulaya kuungana ili kuwa thabiti dhidi ya Marekani, Urusi na China. Hata hivyo, baadaye ofisi yake ilieleza kuwa kauli ya Macron haikumaanisha kuunda jeshi la kupambana na Marekani. Idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na janga la moto unaoendelea kushuhudiwa katika kaskazini mwa jimbo la California nchini Marekani imefikia 42. Wataalam wa kuzima moto kwa siku tano sasa wamekuwa wakijitahidi kuzima moto huo ambao unateketeza msitu katika milima ya Sierra Nevada. Kuna wasiwasi kwamba idadi ya watu waliopoteza maisha itaongezeka kwa sababu maafisa wanasema zaidi ya watu mia mbili bado hawajapatikana. Watu saba wameuawa katika ukanda wa Gaza wakati huu vikosi vya jeshi la Israel vikiendelea kupambana na wapiganaji wa kundi la Hamas. Israel inasema roketi mia nne zimerushwa ndani ya ardhi yake kutoka kwa wapiganaji hao Hamas. Jeshi la Israel nalo limeshambulia ngome mia moja hamsini za wapiganaji wa kundi hilo tangu mwezi Machi. Zaidi ya wa Wapalestina mia mbili wamepoteza maisha katika makabiliano kati ya wanajeshi wa Israel na kundi hilo la Hamas. Umoja wa Ulaya umechapisha mpango kuhusu namna itakavyoshirikiana na Uingereza iwapo hakutakuwa na maelewano kuhusu mambo yatakavyokuwa baada ya kujiudia kwenye umoja huo. Uma, moja ya mipango hiyo ni kuwapa visa bure raia uingereza wa Uingereza kuenda katika mataifa mengine ya bara la Ulaya, lakini pia Uingereza itatakiwa kufanya hivyo kwa raia wengine wa umoja huo. Waziri Mkuu Teresa Mei ameendelea kupata shinikizo baada ya kuonekana kwamba huenda isiwe rahisi kuwafikiana na viongozi wa EU. Nakat waarfa michezo na mwenzangu Sabina Mpelo. Asante Victor Abuso. Katika michezo, tunaanzia barani Afrika na hususan Afrika mashariki na Kati ambapo baraza la michezo la mchezo wa soka Afrika mashariki na Kati, SEKAFA, limeahirisha michuano ya mwaka huu kati ya timu za taifa. Michuano hii ilikuwa imepangwa kufanyika nchini Kenya katika miji ya Machakos, Kisumu na Kakamega, lakini chama cha soka nchini humo kimejiondoa kwa sababu za kifedha, lakini pia ratiba ngumu ya michuano ya klabu bingwa na shirikisho iliyotangazwa na kaf Katibu mkuu wa SEKAFA Nicolas Msonyi ameiambia tovuti ya michezo ya soka 25 East kuwa baada ya Kenya kujiondoa kuacha mashindano ku, kujiondoa kuacha mashindano hayo yalikuwa yafanyike mwisho wa mwezi huu, lakini imekuwa vigumu kumpata mwenyeji mwingine, na michuano hiyo sasa itafanyika mwezi Julai mwakani na itatanguliwa na ile ya klabu bingwa maarufu kama Kagame Cup mwezi Juni na sasa nchini Tanzania, mwenyekiti wa kamati ya uchaguzi ya shirikisho la soka nchini humo TFF, Malagwe Mkuchika, amesema hawatambui kauli ambayo ilitolewa na klabu ya soka ya Yanga ya kumruhusu kurejea katika uongozi aliyekuwa mwenyekiti wa klabu hiyo Yusuf Manji kuanzia mwezi Januari mwaka wa 2019. Amesema kuwa Yanga kama inataka Manji yaendelee na uongozi, basi anatakiwa kuchukua fomu na kugombea wenyekiti kwenye uchaguzi wa Januari mwakani. Lakini katika hatua nyingine, kamati ya maadili ya TFF yenyewe imetangaza kuwafungia kutojihusisha na masuala ya michezo wanachama wawili wa Yanga, bakili Makele na mwenyekiti wa matawi ya klabu hiyo Boaz Kupilika, kutokana na utovu wa nidhamu. Wanachama hawa wamefungiwa kifungo cha miaka mitatu, Victor, lakini pamoja na faini ya shilingi milioni mbili kila mmoja kutokana na kuhamasisha wanachama kutofanya uchaguzi. Bila shaka no. ni utovu wa nidhamu mm. <laughs> kweli kabisa. Na sasa kule Uingereza, aliyekuwa kiungo wa timu ya taifa ya Uingereza na klabu ya soka ya Chelsea Joe Cole ametangaza kustaafu kucheza soka akiwa na umri wa miaka thelathini na saba. Joe kwa maneno yake mwenyewe amesema ni wakati sasa wa kutoa nafasi kwa vipaji ambavyo vinachomoza ili kuendeleza mchezo huo wa mpira wa miguu. Ikumbukwe kuwa Jo alianza mpira kwa kukitumikia kikosi cha vijana cha Westham kabla ya kujiunga na Liverpool, lakini pia klabu ya Lil, Aston Villa na Coventry City, na amecheza jumla ya mechi mia saba kumi na sita na kushinda mataji matatu ya ligi kuu ya soka Uingereza. Victo Abuso, bila shaka mechi mia saba sio kitu rahisi kiturahisi, na, na, na ni wazi kwamba amecheza kwa muda <laughs> mrefu, kwa hivyo Mm. Uh, tuwasema ametekeleza jukumu lake ipasavyo. Sasa vijana wapokee kijiti hicho. Mm. Lakini tukisalia nchini Uingereza, beki wakulia kulia wa Tottenham Hotspur na, na timu ya taifa ya Uingereza, Kirian Trippier, yeye amejitoa katika kambi ya timu ya taifa kutokana na majeraha ambayo aliyapata katika mchezo wa jumamosi iliyopita dhidi ya Crystal Palace. Uh, Trippier yeye aliripoti kambini eh, Jumatatu ya wiki hii lakini alionekana kutokuwa na hali nzuri kimchezo kwa ajili ya mazoezi ya michezo ijayo dhidi ya Marekani na Croatia. Mchezaji huyu ambaye ana umri wa miaka 28 ameumia goti, na sasa hili linakuwa pigo la pili kwa kocha Southgate baada ya kumkosa mshambuliaji Dan Wilbeck ambaye aliumia kifundo cha mguu na mm. Sasa tukimalizia katika mchezo wa tenis, mchezaji nambari moja duniani kwa upande wa wanaume anatabiriwa kushinda katika fainali za ATP zinazoendelea huko Uingereza. Ni hayo katika michezo jioni ya leo. Sana mzangu, Mpelo. Asante sana mwenzangu Sabina Mpelo. Asante. RFI Radio France International. Na sasa ni wakati wa makala ya Afrika Mashariki na Jura Ndubavu. Karibu mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kulimishana jua changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, Leo tunaangazia juu ya tatizo la ukosefu wa ajira kwa wahitimu wa vyuo huko nchini Burundi. Licha ya changamoto hiyo, wapo ambao wameamua kutafuta njia mbadala kwa kujiajiri kwenye shughuli ambazo huonekana kwenye jamii za watu ambao hawakusoma. Msikilizaji, Tatizo la ajira kwa wahitimu wa vyuo linatajwa kuwa kubwa kwenye nchi mbalimbali za ukanda wa Afrika Mashariki. Na kwa kuangazia hilo, leo utawasikia baadhi ya vijana, wazazi na wadau wengine, huko mkoani Gitega, katikati mwa Burundi. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Bwana Mani Rama Emeri ni kijana mmoja wa wahitimu na ameamua kujiajiri kwenye shughuli za ushonaji, baada ya kukosa ajira za kuajiriwa, anaeleza hatua nzima hadi kujiajiri. Tunazungumza na Mani Lama Emerika do kwa jina maarufu Tayer Sur Taye. mi ni mkazi wa hapa mjini Kitega, katani kare ya kwanza, ndo nafanyia na... kazi yangu ya ufundi cherehani kabisa. Nilisoma masomo, nikawa na nikapata diploma yangu ya digri A2, kwa ruga ya Kifaransa ni teknike sosiale, yani tese. Baada ya kumaliza masomo yangu sikujaribiwa kabisa kupata kazi ya serikalini. Nika nikawa sasa na jiendeleza kwa sababu nilikuwa nimejifunza mambo ya ufundi cherehani. Kabla ya kutafuta kazi nikakosa, sasa nikaona siwezi nikakaa hivyo, nikaamua sasa kuanzisha kiwanda tu nikaanza na mambo ya kushona ambapo ni, nilianza na mashine moja lakini kwa sasa naona kwamba nimeshasonga mbele nikapata mashine nyingine na mafundi wengine tunatupika pamoja. Unajua kwamba mtu kama anamaliza kazi au masomo au mtu yeyote yule maishani, mwaka nakuwa na mawazo anakuwa na na vitu ana, anahitaji nakuwa na mahitaji. Kuna vitu kabisa nilikuwa nahitaji vingi, vilikuwa vingi vya kujiendeleza na ambavyo vingenisaidia maishani mwangu niweze nye, kuendelea sasa. Nikawa, naona siwezi nikakaa hivyo hivyo, sasa nikaanza kushona kabisa, nashukuru na nilikuwa sidhani kwamba naweza kuendelea hivi hivi kabisa. Nilikuwa naona kwamba ufundi cherehani ni kazi ndogo, kumbe alafu nikiwa nilipoingia ndani, nikaona kabisa kwamba kazi yoyote ile ukiifanya na moyo mkunjufu kabisa, inaweza kukuendeleza maishani mwako. Kwa vijana wote ambao wananisikia kama ushauri naweza nikawambia kazi yoyote ile inaweza kukusaidia maishani mwako. Hasa kuna watu ambao walisoma, sasa haya maliza masomo, anaweza kasema kwamba hii hii kazi siwezi nikaifanya haiwezi kunisaidia, lakini mimi nimefanya nikaona kwamba kazi yoyote ile inaweza kukusaidia maishani mwako, sio kusema kwamba kazi ya, ya ni ya serikalini. Kazi yoyote ile naweza kuifanya na inakusaidia, inaweza kukusaidia maishani mwako mnazungumza na Samueli kwa jina la maarufu, wanaomjua kwa jina la Sami, kwa jina la Kirundi na jibu kwa jina la Sengiumva. naishi kata ya Yowa. Ni kweli masomo nimesoma na nimemaliza ijapokuwa sina kazi kwa sasa hivi yaliyo niliyoyasomea lakini kusoma nimesoma. Eh, kama unavyoviona mwenyewe, ukikosa ajira ni kitu kinachoumiza roho, ijapokuwa unajikaza kama mwanaume lakini kuna wakati mwingine ukifikiria, unasemaga kama kweli hapa hii kitu ingeipata ingetusaidia, lakini kama ukuipata hiyo unasikia naumiza roho kama vijana. Kitu ambacho tungeiomba serikali ni kwamba ingeleta mtindo ule wa kuleta makazi, kazi zile za mikono za kujisaidia, kwa sababu sio wote tuliosoma tupate kazi ambazo tulisomea. Hapana, basi vijana wengine wajiunde wapate zile kazi za mikono za nguvu, tuwe tunafanya kazi. Serikali ilete kazi kazi kazi, Burundi ili tupate kazi. Msikilizaji. Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya tatizo la ukosefu wa ajira kwa vijana huko nchini Burundi. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Na sasa ni kualike tuwasikilize baadhi ya wazazi wanaoelezea mitazamo yao juu ya vijana wao waliohitimu vyuo na kukosa ajira nchini Burundi. Maria Muhamedi: ni wengi sana wanasikitika sana kuona wamemaliza masomo wameikaa, hawana kazi, hakuna chikuwa wanafanya ima, wanafika na wanaenda vitu vya vibaya vibaya vya kuvuta rumogi nini, yaani kila kitu kibaya kinakuja kwa vijana. Siwezi kuipokea vizuri kwa sababu alisoma kwa, kwa, alisoma akamaliza, nilikuwa najua kama ataendelea na maisha yake, lakini hivi sasa hakuna kazi. Atafanya atafanya nini? Naomba serikali wasaidie watafutie makazi au mashirahamu, waende wa, wa, mashirahamu waweke fasi moja wao wape vinyo, wanaweza kutumika. Mimi ndiye bidhi yangu hasa ya Sydney Thabit Muhammed, hiyo Sharon Siru wako wengi sana, hata waweza kufika tamaa 50 30 wapo Mm. Eh, ndio hali sio nzuri kwa kweli. Sio nzuri kabisa hali hali kwa kwa hivyo nzuri kwa kweli. ah ah, madhara kukosa. unajua, sababu una, ya, na na nchi, kunona, na na nadhani nchi uchumi vizuri vizuri kabisa, ndio maana labda vijana ajira eh yeah. ah, serikali inaweza rekebisha mambo baadaye, mambo ya tu na Ali Hamisi barabara namba 27 kata Nyamugari aa hali ya vijana kukosa kazi Mi nampa Mwenyezi Mungu mene tundanda tunusuru kwa hii hali, naona ni hali nzito sana ya, ya shughuli ya, ya kufanya hivi shughuli zote zile, naona hakuna zi zi zi, shughuli tunafanya, tunafaulu vijana afana kwa kuwasomesha afu pata mashahada kukosa kazi, basi masikitiko hata yakiwa mwangu, mtangazaji hata masikitiko yakiwa Nahuseni Butoi ni mkuu wa, wa mji wa Gitega, Burundi. Uh, naye anazungumzia tatizo la ajira kwa wahitimu wa vyuo, wengi wao vijananahuseni butoi, chifu wa mji wa Gitega. hizo taarifa tuko nazo uh, tena uh, wavijana wenye hawana kazi ni, ni wengi sana tu, idadi yao ni kubwa sana uh, Tukichunguza vizuri wa vijana hao wako katika ngambo mbili. Ngambo ya kwanza ni kusema ni wale wa vijana wenye, eh, hawakujaliwa ku, kusoma masomo halafu, eh, eh, miongoni mwao kuna wenye wa, wanajaribu kupiga kazi polepole pole. Eh, huku na kule wanajiendeleza kimaisha eh, wengine nao eh, tunakutana kabisa eh, mara nyingi eh, wanakaa bila kazi wanakaa kijiweni. Hiyo e, ni, ni nafasi moja. Nafasi ya pili ni wa vijana wenye walipita kwa masomo e, wenye wako na vibali walipewa kwa masomo ila leo e, tunakutana, a, tunawakutana barabarani, barabarani wanazidi kuzurura barabarani e, au wa vijana hawana kazi mpaka leo e, na ndio maana e, serikali Eh, ilichukua majukumu ya kuweza kuwahamasisha ili waweze eh, kuwa katika mashirika mbalimbali ili waweze kujiendeleza katika maisha yao. Aa, eh, serikali eh, najua eh, inapendelea a, kila mtu aweze kuwa na kazi. Na tukichunguza vizuri eh, kazi zenye zinapatikana kuna kazi za serikali, kuna kazi za watu binafsi. Eh, kabisa mwenye alisha Uh, kuwa na kazi yake binafsi huwa naisifu sana, na kuna wenye wanasema kama eh, wakiingia katika kazi zao kibinafsi ki, ki wanapata nili hela nyingi zaidi ya wale wenye wanafanya kazi ya serikali. Uh, tunawaomba waweze kupenda kazi wasogelewa ndugu zao uh, ili waweze kuwapa kazi alafu uh, waweze kujiendeleza kimaisha. Hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya tatizo la ajira kwa wahitimu wa vyuo, wengi wao vijana huko nchini Burundi. Shukrani kwa wote walioshiriki kipindi hiki kutoka Gitega katikati mwa Burundi. Hadi jumalijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya kati ni saa kumi na moja na nusu Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Red France International tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi siku hii ya Jumanne. Tumekuandalia habari za dunia na baadaye kidogo makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Wafuasi wa upinzani nchini DRC waendelea kuchanganyikiwa baada ya wanasiasa wakuu kujiondoa kwenye mkataba kuwa na mgombea mmoja kwa uchaguzi mkuu mwezi ujao. Uturuki jiondoa kwenye mkutano wa kimataifa kusaidia Libya kuwa na uchaguzi mkuu na utasikia kuhusu rais wa Marekani Donald Trump kwa mara nyingine ambeza mwenzake wa Ufaransa kuhusu Umoja wa Ulaya kuwa na jeshi thabiti. Tuanzie kule DRC. Viongozi wa wili wa upinzani Felix Chisekedi na mwenzake Vila Kamere, kiongozi wa chama cha UNC, wametangaza kujiondoa uh, kwenye makubaliano yaliofikiwa mwishoni mwa juma liopita kumteua mwanasiasa Martin Fayulu uh, kuwa mgombea wa upinzani, wakati uchaguzi mkuu mwezi Desemba 23 mwezi ujao. Felix Chisekedi ni kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha UDPS. Uh, avait omt de... nilikuja kugundua kwamba wafuasi wetu walilielewa hili vibaya sana e... na ndiyo maana wamekataa kabisa kumuunga mkono mgombea huyu. Kwa hiyo, ninakubali kuchukua majukumu yote na ninakubali yote yatakayotokea, na nimeamua kuondoa saini yangu katika makubaliano hayo kwa sababu wafuasi wangu wamesema kwamba hawatampatia kura bwana Fayulu na hili naona halina maana, kwa sababu ni kwa sababu gani niweze kuchukua hatari kama hii? Hatua hiyo imefikiwa punde tu baada ya ufuasi wa chama hicho kuandamana jana katika makao makuu ya chama hicho jijini Kinshasa. Rubens Mikindo ni naibu katibu mkuu wa chama hicho chenye president wetu anatosha, saini yake ni kufuatana na hiyo, ujanja ulifanyika ili yeye asiwe mgombea wa upinzani na tunakataa kwa sababu inakuwa ni kama vile mwenzetu Katumbi na huyo memba ndio wao walipanga hiyo mpango hiyo ya kusema wao ndio wanasimamia sasa, na hiyo inafuatana na sixte kubwa yenye Felix anakuwa nayo. Waliona idepesi akienda yafatu murudishe nyuma, kwa sababu wao wanakuwa na sixte kubwa sana, hivi sisi hatuko. Itakuwa kama vile idepesi anaenda kuconfirm sasa hiyo uwezo wake uzito wake wa kisiasa ya ndani ya nchi na kiongozi wa chama cha upinzani cha UNC Vitali Kamere ametetea uamuzi wake wa kujiondoa kwenye mkataba huo Je Ninawatangazia marafiki na wafasi Kongole, wote e wa UNC pia kwa wakongomani Genève, wote kwamba nimeondoa saini yangu katika makubaliano ya Geneva, ili niwe katika mahusiano mazuri na wafasi wangu wote, kwa sababu hakuna kiongozi asiyekuwa na wafasi na sisi tunawatumikia wananchi. Ninaendelea kugombea uraisi na niko tayari kufanya mazungumzo. Uamuzi huu umepokelewa vipi na Martin Fayulu ambaye alikuwa ameteuliwa na wawili hawa kwamba ndiye atapeperusha bendera ya chama hicho? Tumsikia hapa mtazamo wake. De sielewi réunion... ni kwa nini wamechukua uamuzi kama huo? Tulikutana wote tukajadili kwa uhuru na amani monde, sijui ni ujumbe gani tunaopeleka duniani. Tulikutana watu saba fulatik, na sasa tumebaki watu watano. Hatuna shida, tuna nafasi ya kuendelea na mapambano fulatik, haya tunaamini tutafanikiwa kufikia uchaguzi ulio huru na wahaki fulatik, na wawazi Zanonga bila kutumia mashine za kupigia kura nam. Ni sauti yake Martin Fayulu, kiongozi wa chama cha ACD. Kinara wa upinzani nchini Burundi, Agathon Ruasa, amesema jina na alama zingine alizotumia wakati wa kuomba kusajiliwa kwa chama chake miezi miwili iliyopita kamwe havifanani na vya chama kingine chochote kwa kile anachosema kwamba Wizara ya mambo ya ndani nchini humo haikufuatilia kwa karibu. Ameeleza hayo baada ya kutembelea katika ofisi ya wizara hiyo. Tulikuwa tumetekeleza sheria kama ilivyoagiza, lakini pamoja na hayo, tulipaswa kujibu wasiwasi wa wizara ya mambo ya ndani. Hivyo basi, tulikuwa hapa na kujibu kwa barua hiyo ya wizara ambayo tunawaonyesha mtazamo wetu kuhusiana na swala hilo, juu ya kile kinachodaiwa kuwa sintofahamu kuhusiana na jina, nembo ni vitu vingine. Kwa kweli kamwe hazifanani na za chama kingine, lakini kwa kuwa wasiwasi huo ulikuwepo tuliona bora tutoe jibu, na hivyo tumefanya, na sasa tunasubiri kitakachofuata. Nam, ni sauti yake Agathon Rwasa, kiongozi wa upinzani kule nchini Burundi. Ripoti mpya iliyotolewa na shirika la kulinda na kutetea watoto la International Child Protection Conference imeonyesha kwamba idadi ya vitendo wat... vya unyanyasaji wa kingono kwa watoto nchini Kenya imeongezeka kwa kasi huku kaunti ya Nairobi ikiongoza kwa vitendo hivyo. Hayanajiri wakati huu kukiwa na mjadala mkubwa kuhusu kuongezeka kwa mimba za utotoni nchini Kenya, na sababu kubwa ni pamoja na kwahusika wa mimba hizo kutochukuliwa hatua za kisheria. Andrew Kuito Mtata ni mwanaharakati kutetea haki za binadam, anazungumza akiwa Nairobi nchini humo. Jambo la watoto katika jamhuri ya Kenya ni changamoto kubwa, kulingana na vile haki zao zimeendelea kudhulumiwa. Na kwangu mimi nimeona kwamba kuna mambo mengi ambayo imechangia. Kwa kuanzia, watu wengi wameewamewache waliaja watoto wamewaachia serikali kupitia waalimu Ambalo, ambalo, ambapo halifai. Inatakana mtoto, mtu ambaye anatakana mlinde mtoto kuanzia anapozaliwa mpaka kufika miaka kumi na nane ni wale wazazi wake, sio kuachia serikali, lakini ni muhimu ni wazazi. Kusikitisha sana ni kwamba hao ah, wazazi wenyewe pia ndio wanahusika kwenye kudhuluma haki za watoto wao mara mingi, lazima sasa serikali iwajibike kutimiza ile ile sheria ambayo inasema, kama kama wewe ni mtu mzima umepatikana kwa kuwa umedhulumu mtoto kwa ume, njia yoyote, wachukuliwa hatua kali, ili watu waweze kuogopa hiyo sheria, kuogopa makali ya sheria. Ni sauti yake Andrew Kuito Mtata, mwanaharakati wa haki za binadamu anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. 89.9 FM. Ni saa kumi na mbili ya dakika 37 ukiwa hapo Nairobi nchini Kenya. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni hii. Na habari za hivi punde kutoka kule Afrika Kusini zinasema kwamba waziri wa mambo ya ndani Malusi Gidgaba amejiuzulu baada ya kubainika kwamba alisema uongo akiwa mahakamani wiki mbili zilizopita, taarifa ambayo imethibitishwa na ofisi ya rais Siril Ramaposa. Rais wa zamani wa Madagaskar, Andri Rajoelina, ametupilia mbali madai ya uangalizi wa Umoja wa Ulaya kwamba aliwapa rushwa maafisa wa serikali ili wampigia kura wakati wa uchaguzi wa urais wiki iliyopita. Ripoti ya awali ya waandishi wa uangalizi hao imewashutumu wagombea kwenda kinyume na taratibu za uchaguzi huo. Rajoelina anadaiwa kutumia euro kwa honga viongozi wa serikali ili kutafuta uungwaji mkono Serikali ya Kamerun imeachana na kesi dhidi ya mwanahabari Mimi Mefo aliyekamatwa na kushtakiwa kwa madai ya kusambaza habari za uongo pamoja na tukio la ugaidi. Kituo kilichomwajiri uh, kimesema Mefo anayetokea katika eneo linalozungumza lugha ya Kiingereza ameachiliwa uh, huru baada ya Rais Paul Biya kuingilia kati. Alizuiwa tarehe saba mwezi huu baada ya kuripoti kuwa mhubiri kutoka Marekani aliwawa nje ya mji wa Bamenda baada ya kushambuliwa na wanajeshi. Uturuki imejiondoa katika mkutano kuhusu mzozo wa Libya unaofanyika nchini Italia baada ya kutoalikwa kama mmoja wa wadau muhimu, jambo ambalo Uturuki inasema kwamba haijafurahia. Sabina Mpelo anatueleza zaidi. Makamu wa Rais wa Uturuki Fuat Oktay amesema kuwa mkutano wowote usiojumuisha Uturuki hautahesabika kuwa na ufanisi katika kuleta suluhu ya mzozo wa Libya. Kiongozi wa eneo la mashariki mwa Libya Halifa Haftar ameungana na wadau wengine wa kitaifa na kimataifa katika mazungumzo hayo ya Palemo yaliyolenga kumaliza mzozo unaolitatiza taifa hilo la kaskazini mwa Afrika. Kambi ya Haftar imekuwa ikiituhumu Uturuki na Qatar kwa kufadhili kijeshi na makundi hasimu yakiwemo yale yenye msimamo wa Kiislamu. Rais wa Misri Abdel Fatah al Sisi, waziri mkuu wa Urusi Dmitri Medvedev, mjumbe wa Umoja wa Mataifa Gasan Salame, rais wa Baraza la Umoja wa Ulaya Donald Tusk na waziri wa masuala ya kigeni ya Ufaransa Janive Le Drian pia ni miongoni mwa waliohudhuria wa mkutano huo ambao mwenyeji wake ni waziri mkuu wa Italia Giuseppe Conte. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis atazuru nchi ya Morocco mwezi Machi mwaka ujao. Ziara hiyo ya tarehe 30 na 31 mwezi huo ime, itampeleke, it, itampelekea Papa Francis katika mji wa Rabat na Casablanca, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Vatican. Papa Francis atakuwa kiongozi wa pili wa kanisa hilo kuzuru Morocco baada ya John Paul wa pili aliyekuwa kiongozi wa kwanza kanisa hilo kutembelea nchi hiyo mwaka 1985 kuhimiza mshikamano kati ya Wakristo na Waislam. Kiswahili kwa habari motomoto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Rais wa Marekani Donald Trump amembeza mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron kuhusu upendekezo lililohusu bara la Ulaya kuwa na jeshi dhabiti ambalo litakuwa na nguvu zaidi, kwa kile Trump anachodai ni kuingilia suala lingine kabisa. Mwandishi wetu Martha Saranga anatusimulia zaidi. Rais Trump anasema Rais Macron anakabiliwa na changamoto ya kushuka kwa kiwango cha uidhinishwaji wa hatua hiyo kutokana na kupungua umaarufu wake nchini Ufaransa kauli ya Trump inakuja baada ya kumkosoa Rais Macron pendekezo lake la kuunda jeshi la bara Ulaya litakalolinda bara hilo dhidi ya Urusi, China na Marekani. Trump kupitia ukurasa wake wa Twitter aliandika, hakuna taifa la wazalendo kama Ufaransa, wanajivuna mno imarisha Ufaransa tena. Juma lililopita alipohojiwa na kituo kimoja, rais Macron alisema imefika wakati bara la Ulaya kuungana ili kuwa thabiti dhidi ya Marekani, Urusi na China. Hata hivyo, baadaye ofisi yake ilieleza kuwa kauli ya Macron haikumaanisha kuunda jeshi la kupambana na Marekani. Muungano wa jeshi la kimataifa linaloongozwa na Saudi Arabia linalopambana na, na waasi ukihudhi nchini Yemen Uh, umeruhusu kuondolewa kwa baadhi ya wa wapiganaji waliojeruhiwa katika eneo la vita. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Jeremy Hunt amethibitisha hilo baada ya kuzuru Yemen kujionea vita vinavyoendelea nchini humo. Aidha, imekubaliwa kwamba Umoja wa Mataifa utawasaidia wapiganaji waliojeruhiwa Kihuthi kwenda katika nchi jirani ya Oman ili kupata matibabu. Na watu saba wameuawa katika ukanda wa Gaza, wakati huu vikosi vya jeshi la Israeli vikiendelea kupambana na wapiganaji wa kundi la Hamas. Israel inasema roketi mia nne zimerushwa ndani ya ardhi yake kutoka kwa wapiganaji hao. Nalo jeshi la Israel nalo limeshambulia ngome 150 za wapiganaji wa Hamas. Tangu mwezi Machi, zaidi ya Palestina mia mbili wamepoteza maisha katika makabiliano yanayoendelea. Nam, na kule mjini Goma na Butembo mashariki mwa DRC ni saa 11 dakika 43. Na viongozi wawili wa vyama vya upinzani nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi na Vital Kamere wametangaza kujiondoa kwenye makubaliano yaliyofikiwa mwishoni mwa juma liliopita kwamba wamemteua mwanasiasa Martin Faulu kama mgombea wa pekee wa upinzani wakati wa uchaguzi mkuu tarehe 23 mwezi ujao. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Rubens Mekindo ambaye ni naibu katibu mkuu wa chama kikuu cha upinzani cha UDPS akiwa jijini Kinshasa. kufatana na hiyo ujanja ulifanyika ili yeye asiwe mgombea wa, wa, wa, wa upinzani, kwa sababu nikusema hiyo ni vitu vyenye haviwezekane. Wale wenzetu wenye tulikwenda nao kwenye mazungumzo, ile mpango wao ni ya kusema upinzani usiweze kupata madaraka. Tusemeshe kweli, wanani ndio wanakuwa wapinzani wa kweli wa, wa kongwe? Inakuwaje kwamba hatua hii imechukuliwa mara moja na siku ile ile, kuna nini kimetokea iwe kati ya Bwana Felix Chisekedi na Vital Kamerhe. Hivyo Wato unajua, unajua inakuwa kama vile inakuwa hiyo tunaita uh, victoire ya demokrasia ama uh, uh, ushindi wa kidemokrasia ndani ya nchi yetu. Felix Tshisekedi kama vile msimamizi, kama vile president wa UDPS, aliweka saini yake kule akajishusha malgre ile yote ilifanyika. Ile complot yote ilifanyika ajili yake na juu ya chama chetu mea. Lakini umati mati wa wanamemba wa UDPS duniani nzima ilishimama na kusema halte, tunakatala hiyo maneno manenoyi. Hiyo ndio kidemokrasia. Weo hautaweze kuwa msimamizi ama kiongozi, wakati hauweke masikio yako kusikiliza, au watu wa chini yako wanataka nini. Watu walikataa na tunakataa, kwa sababu wale wengine wenyewe wanacheza mchezo hiyo. Mi na, na, naweza kukwambia bila kufuchika, inakuwa ni kama vile mwenzetu Katumbi na huyu memba ndio wenyewe walipanga hiyo mpanga hiyo ya kusema wao ndo wanasimamia sasa, na hiyo inafuatana na sikste kubwa yenyewe Felix anakuwa nayo. Hivi sisi hatuko itakuwa kama vile ile pesa inaenda kuconfirme sasa hiyo uwezo wake uzito wake wa kisiasa ndani ya nchi yetu. Sawa, mko katika siasa, hamuoni kwamba pengine hatua hii ya kiongozi wenu Felix Chisekedi inaweza kusababisha mpoteze kura kwenye uchaguzi huu wa Desemba 23 mwaka huu. Sisi tunakuwa katika siasa, tuko ndani ya siasa, na wakati unataka kufanya siasa na unataka uweze kwende kwende ye ushindi yafaa kuweka ule mtu mwenyewe, anakuwa na uzito kubwa, mwenyewe anaonekana ataweza akashinde. Na kabila walijua kwamba huyu Felix Chisekedi akakuya, ndio anakuwa mgombea, sisi tunaanguka. Kwa maana hiyo, unadhani kujiondoa kwa bwana eh, Felix Chisekedi aa, pamoja na Vital Kamere kunatuma ujumbe gani kwa dunia kisiasa? Kia kwanza ni kusema kidemokrasia inakuwa kweli kweli ndani ya nchi yetu, na kitu cha pili, yafaa tusemeshe kweli, kama sisi tunapenda tunapenda uchaguzi ufanyike katika hali ya kweli, na tunapenda tuweze kuweza. Hata mimi Mikindo, ninazungumza nawe, unaniona mimi kweli, naweza niende nikashima nianze kupiga mdomo kusema tuvote ulu, na mi najua kama hataweza. Hiyo ndio swali yafaa tujiulize. Bwana Rubens Mikindo, asante sana. Nashukuru sana nam. Na baada ya mazungumzo hayo uh, na mwenzangu Rubende, kumbuka sasa nakata makala ya habari rafiki na Steven Mumbi. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana Victor Melkizedek Abuso. Umoja wa Mataifa umebaini kuwa kuna uvunjwaji wa utekelezaji wa vikwazo vilivyowekwa na umoja huo nchini Sudani Kusini, vikwazo vya kutoingiza silaha pamoja na mafunzo kwa askari nchini humo, hali inayoashiria dalili ya kuongezeka kwa vitendo vya ubakaji, ukiukwaji wa haki za binadamu pamoja na njaa nchini humo. Msikilizaji, nini kifanyike ili vikwazo hivyo vitekelezeke ili kujihadhari na athari zinazojitokeza kwa raia wa nchi hiyo? Jina langu ni Stephen Mumbi, karibu katika makala ya habari rafiki. <laughs> Nashukuru <todakana> na kwa majina anaitwa Abubakar Mzirai kutoka Voi, Kenya. Nadhani kwamba bado kuna changamoto kubwa kwa nchi kama Sudani Kusini kuweza kutekeleza vikwazo vya Umoja wa Mataifa. Kwa nini? kutokana na hali ya vita bado kuwepo humo, makundi mbalimbali ya kigaidi kuwemo humo kuwemo na makundi baadhi ya vijana ambao bado wanatekeleza vitendo vya kihalifu. Kitu ambacho kingefanyika ni Umoja wa Mataifa kujitahidi bado kuipa misaada Sudani ili kuweza kutokomeza makundi ya kigaidi na kuleta Makubaliano ambayo yatadumu zaidi ya amani. Okay, naitwa Stefano Losi, niko mkoa wa Mara, wilaya ya Musoma. Kwa sasa mi nadhani kilichotokea ambacho kimekosekana ni umakinifu katika kutanzua mgogoro huo. Nadhani wamejikita zaidi kutatua mgogoro baina ya rais na makamu wake Riek Machar, kitu ambacho sioni kama ni sahihi. Kilichopaswa zaidi kujikite wajikite nacho ni kutatua migongano au mikinzano yaliyopo katika makabila yaliyoko Sudan Kusini, wa ifahamike kwamba Dinka na Nuer ni makabila makuu mawili yaliyoko Sudan Kusini, lakini kuna makabila mengine mengi ambayo yapo, ambapo pengine yangekutanishwa meza moja, wakajadiliana kutatua uh, changamoto walizonazo. Lakini zaidi kuliko yote, naona wanajikita zaidi kutafuta vikwazo kuwawekea Eh, mahasimu hawa wawili Riek Machar na Salva Kiir. Lakini nachokiona suluhisho pekee, hata hizi nchi zinazouzia silaha hawa watu zibainike, ni nchi gani wakamate silaha hizo, wazibainishe ni nchi gani then wawashughulikie, wawawekee vikwazo na wao. Asante. Mimi naitwa Saba Liganga, napatikana nchini Tanzania, wilaya moja inaitwa wilaya na Mtumbo katika mkoa wa Ruvuma. Mi mimi nadhani Umoja wa Mataifa uko vizuri na walitoa vikwazo kwa makusudi, baada ya kuona viongozi wawili ambao wana ihtilafu za siku nyingi hawapatani, na mwisho wa siku wakawa wanasababisha raia wasio na hatia wakawa wanaumia, tena ikiwezekana kufa kabisa, na wengine wanakimbia nchi. Lakini mi nadhani jambo la na kufanya, kwa sababu tayari vikwazo vilitolewa na watu walishafika makubaliano kwamba silaha zisiingizwe ili ukiukwaji wa haki za kibinadamu usifanyike, lakini baadaye ikaonekana kabisa kwamba bado ukiukwaji bado upo na silaha zinaingizwa. Mi nadhani Umoja wa Mataifa ifike sehemu watakapotoa vikwazo wasipunguze, ikiwezekana hao watu wawili waangaliwe nani mkorofi zaidi katika makubaliano, afu kuonekana na vunja, anayeonekana mkorofi, kwa sababu yupo basi, nguvu ifanyike aweze kukamatwa, asakwe, awekwe katika kiti moto, akiwezekana afungwe, ili kunusuru maisha ya watu. Mi nadhani hilo ni suluhisho. Asante. Kwa majina anaitwa Fadhili Feringa Nipa, mtaa mji Mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma, mkoa mke wa Songwe, Tanzania, wa mwane angu mimi Jumuiya ya kimataifa inatakiwa ifanye uchunguzi kwa kina kubaini nchi ambazo wanahifadhi nchi ya sudani kusini wakati imewekewa vikwazo, ili iweze kuchukuliwa hatua kitu ja. Kitu kingine cha pili iw, naomba sudani kusini wafanye ma, ma, mazungumzo kwa ajili ya kuleta amani, kuhakikisha amani inapatikana sudani kusini, yale makubaliano yanatekelezeka. Kitu kingine cha pili, sudani kusini ina makundi mengi ya waasi o, wapatanishi waliwapatanishi wali, watu wawili tu, wakati huku chini kuna makundi mengi yana silaha ik, anaomba jumuiya ya kimataifa ingirie kati kwa tisha haya makundi mengine ambayo yanamiliki silaha a ya kinyume cha sheria, wanakaa pamoja wanaweka sera chini pia kuna makabila ambayo yana migogoro na makabila mwenzake. Kwa nikuwa naomba kwamba yote yote hiyo jumuiya ya kimataifa ifanye kazi kuhakikisha wanapatanisha. Nafahamika kama Beatrice Dama wa Kahindi, natokea maeneo ya Kenya nikiwa jimbo la kaunti ya Kwale. Sudani Kusini kwa kweli imekuwa ni nchi ambayo imekuwa na matatizo kwa muda mrefu, lakini iwapo kweli eh, Umoja wa Mataifa ungependa sana kuweza kuingilia kati na kusaidia, mimi naona kwamba wangeweza kuhamasisha, maanake iwapo watu wawili ama viongozi wawili wanaweza kuletwa pamoja na kuelewana, huenda amani ikapatika, ikapatikana katika hii nchi, wakaondolea vikwazo, maanake vikwazo hurudisha nchi nyuma katika masuala ya maendeleo, uchumi na vile vile pia katika masuala ya amani. Kwa hivyo wapo watatumia viongozi hawa wawili ambao wenyewe wamekuwa tayari ni mahasimu tangu zamani, na waweze kupatana, hata wale wananchi wenyewe wanaweza kuja pamoja pia nao, wakaelewa ya kwamba sisi hivi sasa hatuna tena la muhimu kuweza kuonana kwamba sisi ni kama maadui, ni mahasimu. Mambo kama haya tuchukulie mfano kama wa nchi yetu ya Kenya hivi kufikia hivi sasa tunaona ya kwamba watu wamekuja pamoja, wakati Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Bwana Raila Odinga walipoamua amua kufanya ile handshake, imeleta mabadiliko makubwa sana katika nchi ya Kenya. Kwa kusema kweli, hata wale watu ambao walikuwa wanaoneana kwamba ni maadui, mpaka katika nyanja za chini, katika maeneo ya mashinani kabisa, vijijini, kwa sababu kila mtu anaona kwamba kiongozi wake fulani ni huyu na linyanyaswa ama huyu ndo alikuwa nafaa, walikuwa hawawezi hata kusalimiana. Tukaona kwamba imeleta mabadiliko mpaka hivi sasa. Mi naitwa Lebenda Imbaza, niko Bujumbura sasa, lakini kwetu ni nyanza lake. Kwanza nchi ya Sudani kutotii vikwazo ambavyo wamewekewa na Umoja wa Mataifa, pengine unakuta nakuza, ni vikwazo ambavyo vinakuza kunyanyasa wananchi wadogo. Likuwa ni serikali ingekuwa vizuri, lakini wananchi wadogo ndio wananyanyasika, hivyo inakuwa vigumu kutekeleza vikwazo wakati wananchi wadogo ndio wananyanyasika. Hivyo ni ombe umoja wa mataifa, angalau ujaribu kuweka vikwazo kwa viongozi wa serikali, sio kwa nchi yote. Kubaki wakiweka kwenye nchi yote, wananchi wadogo ndio wananyanyasika. Waweke kwa vikwazo kwa viongozi, angalau hata kuwabania masafari za kutoka nje, afu kuwawekea vikwazo kufunga akaunti yao, hivyo vitasaidia. <muchu> <muchu> kwa jina anaitwa anapatikana za kazambiahui. Suala la kitini ambalo limekuwa gumzo sasa ni masikio ya watu dunia nzima, kwa kweli imekuwa ni tatizo, na tunajua kabisa ni tatizo na vikwazo kama tunavyoona vijaribu kuwekwa, lakini tunaona hayana mabadiliko, hakuna mabadiliko yoyote yale, huu mapigano yanazidi kwenda mbele na kadhalika. mimi ah, tu <muchu> naweza kufikiria kwamba ili <khosti> kuweza kusovu tatizo hiyo, labda Umoja wa Mataifa unaweza kutafuta njia mbadala licha ya kuweka vikwazo vya kuingiza silaha. Asante sana, kwa majina anaitwa Agata Mbale aka Festiredi kutoka Morogoro, Tanzania. Mimi niseme hapa, labda kwa upande wangu, mimi kama mimi, kwanza kikubwa viongozi wa ngazi ya juu sababu wameshatambua nini kinaendelea. Kikubwa ni kukaa chini na kujadili ili kuweza kutatua tatizo, ili na viongozi wa ngazi za chini nao wakishajua kwamba viongozi wetu wamekaa chini na wamekubaliana, ili jambo tuweze kulifanya, ili iwe faida kwa wote, kwamba kuwepo na amani, upendo na mshikamano ndani ya nchi kwa sababu kukiwa na mgambo kukiwa na watu ambao wanalinda sehemu mbalimbali, ule ndio umoja ambao unaweza kukaa na mwananchi, ni raia wote, anakuwa yuko huru na amani kwa jambo lolote ambalo nalifanya. Kwa hiyo viongozi wetu wa ngazi za juu, wao ndio wasemaji wakuu wa mwisho katika nchi yetu. <tipa> Pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji uliyechangia kwa njia ya simu. Na sasa nigeukie baadhi ya jumbe fupi ulizotuandikia kupitia mtandao wetu wa Facebook, nikianza na Hilaire Punjo wa Kalele kutoka huko Moba Kirungu Kaoze nchini DRC. Yeye binafsi anasema kwa nchi ya Sudani Kusini kuna mambo mengi ya kurekebishwa, kwa sababu nchi hiyo inatoka kwenye matatizo makubwa. Ukweli nchi hiyo inahitaji msaada mkubwa. Pia rais anatarajiwa kuwa mstari wa mbele kupambana na ugaidi na kuondokana na, kuondoka na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Nikitazama ujumbe mwingine msikilizaji, ni kutoka kwake Elisha Mazoya wa Buhongwa wa Mwanza nchini Tanzania. Yeye anasema kuna haja ya vikwazo hivyo kubadilishwa na viongezewe makali zaidi, maana hivi vilivyopo haviheshimiki wala kutekelezwa kwa vitendo. Na ujumbe wa mwisho msikilizaji, ni kutoka kwake David Sechenga kutoka huko Muheza, Tanga, nchini Tanzania. Yeye anasema cha kufanya, kama upo uwezekano, kunyang'anya silaha vikosi vya wasi na raia wanaomiliki silaha hizo, iwe kwa halali au kwa njia zisizokubalika, huenda ukasaidia nchi hiyo kuwa na amani na ukiukwaji wa haki za binadamu kupungua. Asante sana mwenzangu Steven Mumbi kwa makala hayo murua kabisa, rafiki. Na kufikia hapo, tunafika mwisho matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Elazar, msimamizi wa matangazo haya ni Martha Saranga, mimi ni Victor Abuso. Kwa heri na asante sana kukuwa pamoja nasi jioni ya leo. namna hiyo, msikilizaji, kwa burani hiyo kutoka kule nchini Uganda, tunafika mwisho matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris, uh, nchini Ufaransa kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena kesho saa 1:30, saa za Afrika Mashariki. Asante sana na kwaheri, heri kutoka hapa Dar es Salaam.