Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International Afrika Mashariki ni saa 12 kamili, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja kamili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Victor Abuso, asubuhi za jioni hapo ulipo, asante sana kwa kuwa pamoja nasi siku hii ya Alhamisi, tarehe 15 mwezi Novemba mwaka 2018. Tumekuanilia mengi yanaojii duniani, huu hapa ni muktasari wake. Wanasiasa wa upinzani nchini DRC kwa mara nyingine waitaka seni kumwondoa mgombea wa chama tawala katika orodha ya wanawania rais nchini humo. Safari za shirika la ndege la Kenya kwenda nchini Burundi za zua mgogoro. Na waziri mkuu wa Uingereza Theresa Mei akabiliana na wakati mgumu bungeni kuhusu mkataba wa nchi hiyo na viongozi wa Umoja wa Ulaya. Unaweza kutuanikia ujumbe mfupi anza na alama kujumlisha 255764015747. Siku chache kabla ya kuzinduliwa rasmi kampeni za kisiasa nchini DRC, wagombea urais wa vyama vya upinzani wameomba tume uchaguzi Seni kuliondoa jina la Emmanuel Ramazani Shadari miongoni mwa wagombea urais wa uchaguzi huo. Wapinzani hao wanamkosoa Shadari na chama chake cha FCC kwa kutumia fedha za watumishi wa umma katika harakati za kujipigia debe kisiasa. Upinzani umesema jambo hilo ni ukiukwaji wa sheria ya uchaguzi. Theodor Ngoi ni mgombea wa urais kupitia uh, katika siasa za DRC. Kutokana na matumizi ya pesa za serikali na wafanyakazi wake, tunapaswa kuwajulisha ya kwamba ni ukiukwaji wa sheria ya uchaguzi, na tume inapaswa kuja mbele ya mahakama husika na kesi hiyo. Hatuwezi kubali chama fulani kutumia pesa za serikali kwa ajili ya mgombea wao ambaye wa watatia madaraka. Hapana. Kwa upande wake chama tawala nchi DRC PPRD kimetupilia mbali madai hayo kwa kile inachosema kwamba ni uongo na uoga wa wapinzani. Ferdinand Kambere ni katibu mkuu wa chama hicho. Hii ni mambo potovu na ya uongo le Ramazani Shadari, yeye ni mwanabunge tangu ameondolewa madaraka ndani ya guvernema, anakuja kuongoza chama na sisi kama makamu wake atukue wajira wa pesa za serikali me chama yake inatumika andeor ya guvernema. Wakati wanakuwa wakitamka maneno kama haya, inaonyesha woga, wanaona kama hawana tena kitu ya kusema, raia walisha wagundua kama ni watu waongo na watu wanatembelea tu. Ni sauti yake Ferdinand Kambere, katibu mkuu wa chama tawala PPRD. Na tukiacha na siasa, lakini kusalia kule DRC, Umoja wa Mataifa umepaza sauti kuhusu makabiliano yanayoshuhudiwa mashariki mwa nchi hiyo, ukionya kwamba vurugu ambazo zinaendelea pamoja na kuzua kwa ugonjwa wa Ebola kunaweza kudhoofisha uchaguzi wa mwezi ujao. Leila Zaragui, mkuu wa ujumbe wa kulinda amani nchini humo, UNUSCO, amesema mikoa ya Tanganyika na Kivu Kusini ni sehemu za mkoa wa Kivu Kaskazini ni hatari, nasisitiza umuhimu wa kuvumiliana na watu kukubali kuchukuliwa na tabia ya uzalendo ili watu wasije kupoteza bahati hii ya kufikiwa kwa uchaguzi uliofanikiwa. Ninaendelea pia kutetea na kuwataka wakuu wa serikali ya DRC kwamba wazingatie uhuru wa watu kujieleza na kuwaacha watu kuandamana. Ni muhimu sana katika majadiliano yenye tija na ya kidemokrasia lazima viheshimiwe. Tukifikia uchaguzi unaokubaliwa na idadi kubwa ya wananchi wa Kongo, itakuwa sifa kubwa sana katika historia ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. ni sauti yake Leila Zaragui mkuu wa Monusco nchini DRC. Nalo shirika la afya duniani WHO linatoa tahadhari juu ya mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu katika taifa hilo. Uh, na hadi sasa watu 857 wamepoteza maisha kwa kipindi cha mwaka mmoja. Mengi zaidi na mwandishi wetu Emmanuel Mbando. Kwa mujibu wa shirika hilo, ugonjwa wa kipindupindu umekuwa ni tatizo kubwa nchini humo baada ya kushuhudia kesi zaidi ya elfu ishirini katika majimbo 21 nchini humo. Shirika la afya limesema hapo jana. Shirika hilo limesema kuwa majimbo yaliyoathirika zaidi ni pamoja na jimbo la Kasai Orientali pamoja na Lomami, eneo kubwa la katikati ya nchi. Jimbo la Kivu ya Kusini, Tanganyika na Hauti Katanga ya mashariki ndiko walikoathirika zaidi. Mwaka jana nchi hiyo ilirekodi kesi elfu hamsini na tano za kipindupindu na kusababisha vifo zaidi ya elfu moja. Mnamo Septemba 2 mamlaka nchini DRC imerekodi visa zaidi ya elfu ishirini na mbili. Mlipuko huo umeathiri miji kadhaa, mashariki, magharibi, kaskazini na maeneo ya jiji kuu la Kinshasa. Ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch inaeleza kuwa raia wa DRC wapatao laki nne wamefukuzwa nchini Angola au kutoroka Uh, nchini humo tangu mwezi Oktoba mwaka huu. Human Rights Watch inataka serikali ya Angola kuacha kuwafukuza kwa nguvu wakimbizi wa DRC na kuruhusu uchung uchunguzi huru kubaini ukiukwaji wa haki za binadamu. Serikali ya DRC imekuwa ikisema kwamba itaishtaki Angola katika jumuiya ya kimataifa iwapo uh, itaendelea kuwatesa na kuwafukuza raia wake. Safari za ndege za shirika la Kenya Airways kati ya Bujumbura na Nairobi ziko hatarini kusitishwa baada ya shirika hilo kuchukua hatua za kutouza tena tiketi za ndege kwenye ofisi yake mjini Bujumbura. Shirika hilo linataka wateja wake kukata tiketi kwa kutumia fedha za kigeni, huku serikali ya Burundi ikilalamika kwamba Kenya inatuma ndege isiyo na eneo la abiria mashuhuri nchini mwake kutoka Bujumbura. Mwandishi wetu Juvenal Bigrimana ametuma ripoti ifuatayo. Hatua hiyo ya shirika la Kenya Airways ilichukuliwa kufuatia kutoelewana baina ya pande hizi mbili kuhusiana haswa na mambo mawili: ufahari wa ndege za shirika la Jambojet lililokuwa likitaka kuchukua nafasi ya Kenya Airways pamoja pia na bei ghali ya nauli ya usafiri. Hatua hiyo ya Kenya Airways imekosolewa vikali na waziri wa Burundi wa uchukuzi, Jean Bosco Ntunzwenimana, ambaye ameitaja kutokuwa na msingi. Serikali ya Burundi imesikitishwa sana kuona shirika Kenya Airways lilichukua hatua kama hiyo lakini tutaendelea kujadiliana ili kwanza kujua chanzo cha hatua hizi. E, tunashughulishwa pia na bei ya nauli kati ya Bujumbura na Nairobi ambayo tunaona ni hali mno, lakini tunaamini kuwa tukikaa pamoja tunaweza kutathmini kwa pamoja hali hii. Majadiliano yanatarajiwa katika lengo la kupata ufumbuzi wa masuala yote haya. Nauli ya usafiri ya kwenda na kurudi kati ya Bujumbura na Nairobi ni ya dola za Kimarekani 450 katika nafasi za kawaida na serikali ya Burundi imekuwa ikiliomba shirika la Kenya Airways kushusha kiwango hicho. Imedaiwa kuwa laini hiyo ya ndege kati ya Bujumbura na Nairobi ambayo imedumu kwa zaidi ya miaka 40 sasa imo hatarini kusitishwa iwapo pande hizi mbili hazitopata mwafaka. Ndege ya Kenya Airways ilikuwa ikifanya safari tatu kila siku, lakini sasa imesalia safari moja pekee. Juhudi zetu za kutafuta mtazamo wa shirika la Kenya Airways kuhusiana na swala hili ikiwa ni kwenye makao makuu mjini Nairobi ama kwenye ofisi yake ya Bujumbura hazi kufua dafu. Jovenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Nam saa kumi na mbili dakika nane saa za Afrika Mashariki na habari za hivi punde. Uh, kutoka jeshi la Malawi zinasema kwamba wanajeshi wake wanne wa Umoja Mataifa wamepoteza maisha kule nchini DRC. Tutakufahamisha mengi zaidi kadiri tutakavyopata taarifa zaidi. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amewaagiza wanajeshi kuwalinda wawekezaji kutoka China. Hatua hii imekuja baada ya kukutana na wawekezaji mia moja ishirini kutoka China katika ikulu ya Entebe waliokwenda kulalamikia ukosefu wa usalama baada ya kampuni na wafanyakazi wao kushambuliwa na watu wenye silaha. Wawekezaji hao wametishia kuenda katika mataifa mengine ya bara la Afrika iwapo hawatahakikishiwa usalama wao. Kiongozi wa chama cha upinzani chini Zimbabwe, Nelson Chamisa amesema atakwenda mbele ya tume inayochunguza machafuko ya baada ya uchaguzi mkuu mwezi Julai iwapo rais Emeson Mnangagwa naye atafanya hivyo. Chamisa bado anaendelea kusisitiza kwamba alibiwa kura na rais Mnangagwa hana uhalali wa kuongoza taifa hilo. Tume hiyo ya uchunguzi inaongozwa na rais wa zamani walicho wa Afrika Kusini ya Motlante Nklema kubaini waliochochea machafuko yaliyosababisha mbafa. Viongozi wa Umoja wa Afrika wanatarajiwa kukutana mwishoni mwa wiki hii katika kikao maalum jijini Addis Ababa nchini Ethiopia kujadili uh, kuf, namna kufanya mageuzi barani Afrika. Mageuzi hayo yamelenga kuimarisha Umoja wa Afrika ambao mara kadhaa umekosolewa kwa kuwa tegemezi na kukosa nguvu ya kufanya maamuzi, wakati huu wachambuzi wakisema taasisi hiyo ina muda mfupi kukamilisha hilo. Misri itakuwa mwenyekiti wa taasisi hiyo kuanzia mapema mwaka ujao na imekuwa na maslahi finyu katika mageuzi hayo. Abdulkarim Matiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza na nasi akiwa Arusha nchini Tanzania. Mkutano huu ni namna nzuri kwanza ya kuhakikisha kwamba wapatikana viongozi ambao watasimamia majukumu hayo ya mmoja wa Afrika ambao majukumu yake ni mojawapo kwa kuangalia nchi za kiafrika zinaweza vipi kupata maendeleo zaidi ya kidemokrasia, ya kiuchumi, kushirikiana na jumuiya ya kimataifa katika mambo mbalimbali ya dunia. Ni jambo zuri, watapokutana watajipanga, japokuwa mara nyingi Afrika nayo imekuwa na tatizo wakati mwingine, wanaonekana wale wanaozungumza Kifaransa wanataka watu wao wale wanazungumza Kiingereza wanataka viongozi wao. Labda hili nalo pia lingejadiliwa na likaachwa, kusiwe na kambi hizo. Ni sauti yake Abdulkarim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Arusha nchini Tanzania. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anazuru Moroko kwenda kufungua treni ya mwendo kasi. Hii treni ya kisasa na itakwenda kwa mwendo wa haraka kabisa barani Afrika na katika eneo lote la Kiarabu. Treni hiyo itafanya safari zake kutoka miji ya Tangis na Kasablanka, na mwendo wake utakuwa ni kilomita 320 kwa saa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690, kilohertz mita bendi 13. Jijini Kampala nchini Uganda ni saa 12 dakika 11. Waziri Mkuu wa Uingereza Bi Teresa May amekuwa na wakati mgumu kujibu maswali ya wabunge kuhusu mkataba aliyoafikiana na wakuu wa umoja wa Ulaya kuhusu hatima nchi yake baada ya kujiondoa kwenye umoja huo mwezi Machi mwaka ujao. Wabunge wengi kutoka chama chake cha machake cha Conservative na kile cha upinzani cha Labour wameonekana kutoridhishwa na mkataba huo ambao Uh, wengi wamesema kwamba hutoi taswira kamili ya wananchi wa taifa hilo kupiga kura ya kujiondoa kwenye umoja huo wa wakati wa kura ya maoni mwaka elfu mbili na kumi na sita. Waziri Mkuu Mei alikuwa na ujumbe huu kwa wabunge hao: chaguo linaeleweka no tutaweza chagua kutoka no bila Brexit makubaliano au kutogusa choose makubaliano haya kabisa. Makubaliano hayo yanaonekana kuwafurahisha viongozi wa umoja wa Ulaya ambao watakutana tarehe tano kuidhinisha mkataba huo. Hata hivyo, Bimei amepata pigo baada ya mawaziri wake wanne kujiuzulu, akiwemo wa waziri anayehusika na suala la Brexit, Dominic Rab. Dr. Ban Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Tathmini kinachoendelea kule Uingereza, nafikiri imeinaonyesha wazi kwamba wako tayari kufanya kazi na waziri mkuu, kwa sababu kwa kiasi fulani kuna wale wanasiasa ambao walipinga kabisa kujiondoka kwa kujiondoka kwa Uingereza kwa kutoka umoja wa nchi za Ulaya kwa sababu ya hali fulani ambazo zinatatiza hasa zaidi kiuchumi, kisiasa Ha, vile vile, kipenda kwa hivyo kuunga mkono kwake Theresa May nafikiri nafikiri kumempa jeki, kumeweza kumpa motisha zaidi nam. Ni sauti yake Brian Onyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii mjini Bungoma nchini Kenya. na Uturuki inasema taarifa iliyotolewa na Saudi Arabia kuhusu kuuawa kwa mwanahabari Jamal Khashoggi haikuwa ya kujitosheleza. Waziri wa mambo ya nje Uh, Mevlut Kavusoglu amesisitiza kwamba mauaji ya Kashogi yalipangwa na viongozi wa Riyadh. Taarifa ya hivi punde ya Saudi Arabia inaeleza kwamba mwanahabari huyo alipewa dawa na kupoteza fahamu kabla ya kuuawa, na viongozi wa serikali yake hawakuhusika. Rais wa Yemen Abrabu Mansur Hadi amesema anaunga mkono mazungumzo mapya yanayopendekezwa na no Umoja wa Mataifa ili kumaliza mzozo wa miaka minne nchini humo. Licha ya kauli hii ya kutia matumaini, mapigano yameendelea kushuhudiwa kati ya waasi wa Kihuthi na wanajeshi wanaoongozwa na Saudi Arabia kudhibiti bandari muhimu ya mji wa Hodeida. Hata hivyo, ripoti zinasema kwamba hali ya utulivu imeshuhudiwa katika mji huo hivi leo. <laughs> Arifa, michezo. Mwenzangu uh, Stephen Mumba ameingia hapa na tabasamu kubwa sana, sijui kuna nini viwanjani. Bila asante sana Victor Abuso, na tumai hujambo, na msikilizaji pia ubuheri wa afya. Karibu tuangazie yale yaliyochomoza viwanjani, tukianzia huko nchini Namibia. Namibia imejiondoa katika michuano ya kuwania kucheza fainali za kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana wenye umri chini ya miaka 23 kutokana na ukosefu wa fedha. Michuano inayoanza inayoamua nchi zitakazoshiriki michuano michezo ya Olimpiki ya 2022 itakayorindima huko Tokyo nchini Japan mwaka wa 2022. Katibu Mkuu wa chama cha soka cha Namibia Bari Rukoro amesema hawana fedha ya kuisafirisha timu fedha walizo nazo ni kwa ajili ya timu yao kubwa inayojiandaa na mchezo dhidi ya e, Guine Bissau utakaopigwa mwishoni mwa juma hili. Namibia imejiondoa baada ya kushindwa kusafiri kuelekea Luanda kucheza na timu ya taifa ya Angola hapo kesho na kucheza mchezo wa marejiano mjini Windhoek Novemba 20 mwaka huu. Kufuatia hatua hiyo, sasa Angola imetinga hatua inayofuata na itamenyana Afrika Kusini kusaka nafasi hiyo ya kucheza michuano ya Afrika mm. Timu nyingi, swala la ukosefu wa fedha imekuwa ni jambo ambalo linajirudiarudia, Victor Abuso, hasa mm. kwa timu ukiacha timu kubwa hizi timu zilizo chini ya umri e, wa miaka ishirini na tatu ishirini na kadhalika hali kadhalika na michezo mingine Kweli kabisa. Na jana Harambee Emerging Stars ya Kenya na timu taifa Ethiopia, ulianza vyema sana mashino haya. Naam, bila shaka, hata Tanzania na yenyewe ilipoteza dhidi ya Burundi kwa. Hmm, hivyo tuone mambo yatakavyokuwa na kocha alipoulizwa anasema kwamba ana uwezo wa kupindua yale matokeo eh. Bakari Shime kuwafunga Burundi magoli matatu na ku... Vunja matumaini ya timu ya Burundi kufuzu kwenda katika michuano hiyo ya vijana. Tutaona. Naam, kwingineko timu ya taifa ya soka ya Kenya, Harambee Stars itakuwa na kambi ya majuma matatu barani Ulaya kuelekea fainali za barani Afrika mwaka 2019 nchini Cameroon. Matumaini ya Kenya kufuzu katika fainali hiyo yameongezeka baada ya FIFA kuendelea kuifungia Sierra Leone na mchuano wake wa kufuzu uliokuwa umepangwa kufanyika siku ya Jumapili kuahirishwa. Kenya inatarajiwa kurejea katika mashindano hayo Afrika baada ya miaka ipatayo kumi na mitano. Waziri wa michezo nchini humo Rashid Echesa amesema Kenya ina kikosi kizuri, hata iwapo kifungo cha Sierra Leone kitaondolewa, Harambee Stars zitakuwa tayari kwa mchezo huo. Mechi za mwisho mwa wiki pili mara baada ya mwaka 1980 kupoteza eh, kwenda kushiriki na kuto kufanya vizuri katika hatua ya makundi. Na bila shaka miaka Nili <todolithi> <mkweri. todolithi> na, ya muda mrefu sana, sijui bado ndio nazungumzia miaka 38. Umri huo mimi sijafika bado. Naam. Kimataifa, klabu ya Chelsea inakabiliwa na tishio la kufungiwa kusajili kwa miaka miwili baada ya uchunguzi wa shirikisho la kandanda duniani FIFA kubaini kuwa klabu hiyo imesajili wachezaji wa kigeni wakiwa na umri wa chini ya miaka 18 ikiwa ni pamoja na mchezaji Bertrand Traore. Uchunguzi huo ulihusisha nyaraka zilizochapishwa na tovuti ya michezo wa soka ya Ufaransa inayoitwa Mediapart. Imeanisha mikataba 19 iliyoingia klabu hiyo katika uchunguzi wao wa miaka mitatu mfululizo. Media pa imesema imebaini mikataba 14 kati ya hiyo inahusisha wachezaji wenye umri chini ya miaka 18. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Burkina Faso sasa anacheza katika ligi kuu ya Ufaransa, ligi U katika klabu ya Lyon. Mkataba wake wa kwanza wa kimataifa alisaini akiwa na Chelsea mwaka 2013 akiwa na miaka 18, lakini hau, hakusajiliwa mpaka Januari mwaka wa 2014. Tukiangazia tenis, Victor Abuso, mchezaji nambari moja kwa ubora duniani katika mchezo wa tenis, Novak Djokovic ametinga nusu fainali ya michuano ya ATP baada ya kumshinda Alexander Zverev. Msebia Djokovic amemtandika Mjerumani Zverev kwa seti mbili mfululizo za 6-4 6-1 na kuvurumishwa nje ya michuano hiyo. Djokovic anawania taji lake la kwanza la michuano hiyo tangu mwaka 2015, anasubiria mshindi kati ya Marin Cilic na John Isner hapo baadaye ili kufahamu nani atamfuatia katika kundi lao. Djokovic ataumana na Cilic katika mchezo wa mwisho hapo kesho, huku Zverev ataumana na Isna hapo baadaye. Na tukiangazia mpira wa kikapu, LeBron James amekuwa mchezaji wa tano kufunga pointi nyingi katika ligi ya mpira kikapu nchini Marekani maarufu kama ligi ya NBA, akimzidi ya Wilt Chamberlain, wakati timu Wakati timu ya Los Angeles Lakers, ikifunga Portland Blazers kwa vikapu 126 kwa 117. Na, na mm, mm, baadhi ya michezo iliyopigwa leo, Dallas imeitandika Utah kwa vikapu 118 kwa 68 na Milwaukee Bucks imeitandika Memphis, Memphis, kumradi Memphis imeitandika Milwaukee Bucks kwa vikapu 116 kwa 113. Tuishie hapo. Kweli kabisa. Nakushukuru sana mzangu. Asante sana. Asante sana. Jioni njema. Radio France Internationale. Nam, sasa na wakati wa makala ya wimbi la siasa na Victor Robert Wille. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini kubwa ni hatua ya upinzani kuteua mgombea mmoja na kisha wengine kuamua kujitoa katika makubaliano hayo. Na kuliangalia hilo kwa kina, nitazungumza kwa njia ya simu na Rubens Mikindo, yeye ni naibu katibu mkuu wa chama cha UDPS cha Felix Tshisekedi, lakini pia nitazungumza na naibu wa pili wa katibu mkuu wa chama tawala cha PPRD nchini DRC, Ferdinand Kambere akihusika na masuala ya sheria na siasa, akiwa Kinshasa nchini humo. Hatua ya upinzani nchini DRC kuteua mgombea mmoja imeingia njia panda baada ya baadhi ya wagombea kujitoa katika makubaliano hayo. Ruben Mikindo, huoni kama hili litakuwa ni pigo kwa upande wenu nyinyi upinzani? Uh, kweli kwa wakati huu inakuwa kugumu sana kuweza kusema upinzani uweze kupata mgombea mwenye anaweza kuitikwa na watu wote, watu wote wamuitike. Unajua, watu wengi hawajue mkono mweusi wenyewe ulikuwa nyuma ya hiyo maneno yote. Felix Tshisekedi alikwenda kule, na anajua kama wote wanakuwa ni watu hawampendi tena, kwa sababu alikuwa na umatimati wa watu, walimpenda sana, walipenda yeye ndio akuwe mgombea. Na ukiangalia kulipitika sondaji hapa katika nchi, ilionyesha ya kwamba yeye ndiyo mgombea mwenyewe anaweza kushinda uchaguzi bila bila shaka. Watu wakutanane huku Geneva waseme hapana, weye hapana, inakuwa mtu mwingine na wanaenda kuchukua mtu mwenyewe anakuwa na udhaifu sana katika upinzani, wakini kusema ni mtu anakuwa na chama kidogo sana, yeye mwenyewe hajulikani sana ndani ya nchi. Rubens Bikindo, unamaanisha kana kwamba sasa hii upinzani ni dhahiri mmegawanyika katika hilo na nguvu yenu inadhoofika? Mbo kunakuwa vitu viwili, nitaka kukuelezea hapo. Kunakuwa kitu cha kwanza, upinzani wakati ilikwenda kwenda kuzungumza kule, kunakuwa kundi ya wale wenyewe wanapenda kwenda kwa uchaguzi, ingawa kutakuwa hiyo mashini ama hapana ndio kina Chisekedi na na sisi hapo, naona kunakuwa wale wengine wanasema hatutakwenda kwenye uchaguzi, ingawa hawayatosha mashini hiyo na vingine. Sasa kulikuwa kundi mbili inakuwa sasa inagombea e, na, na ukiangalia chapili ni kusema upinzani wa Kongo unakuwa na shida, kwa sababu wapinzani wengi wenyewe wanajitahidi, kwa wapinzani leo walikuwa jana na kabila inakuwa moka moja tu, hii wanaachana na kabila. Rubens Bikindo, huoni upande wa upinzani ni kana kwamba mnaelekea kushindwa kwenye uchaguzi hata kabla ya uchaguzi huo kufanyika, kwa kushindwa kuungana. Unajua, unajua e, mpasha habari kusema kweli, wapinzani walipasha waungane, e, unajua wawe wote una mtu mmoja wanasimama wanakwenda mbele, lakini wakati unatafuta kufanya mambo kama haya unaleta ndani ujanja ule ujanja nje unaleta shida sasa hata kama tunakwenda huyu shadhari ndiyo anakuwa mtigania urahisi katika nchi yetu. Hawezi kunapashwa kuwa mtu mmoja tu wa upinzani mwenyewe anapasha kushinda, hawezi kushinda. Na ukiangalia sondaji ilifanyika hapa, ilimweka bwana Tshisekedi juu sana, na shadia alikia nyuma sana. Hayo ya kijiri upande wa chama tawala PPRD, unamtazama Martin Fayulu kama mgombea asiye na nguvu. Ferdinand Kambere ni kwa nini mnaonyesha kumbeza mgombea huyo wa upinzani kwa ngambo ya kisiasa tulifata hiyo mambo wapinzani walikuwa wamekusanyika hapo Geneve wana lazima paka ya hawa hawa wazungu kuwa ni wao watawapa miradi ni wao watawapa maongozo ni wao viongozi wa upinzani wangali kuhali ileile ile waongozwe kama vipofu Kambele, nyinyi upande wa serikali ama chama tawala PPRD, baada ya mgombea kupatikana, huyu bwana Fayulu, mnamtazama vipi? Atawapa ushindani, ama mnaona ni mgombea ambaye ni wa kawaida sana tofauti na mlivyotarajia? Ya kwanza hakubalike na wale wanachama wakuu wa, wa, wa, wa, wa, wa vyama ambavyo vimesaini na yeye mume wa, mumefata ile huyu amesomewa amesomea na watu wote wanasema wanasembame, sio huyu. Sisi hatuwezi kumwogopa. Kwa hiyo kwa upande mwingine unamaanisha kwamba mgombea Fayulu kwenu hauwezi kuleta ushindani ama upinzani wowote wa kisiasa, ili hali wapinzani wakiwa wameungana? Wapinzani wanaungana, wanaungana kwa mambo ya ovyo. Sasa leo wao wanasema mimi nagombea, lakini si mimi niliye stahili. Haangalie matatizo ya watu wanaouawa Beni, haangalie matatizo ya vijana ambao wamemaliza wa, wa shule za juu u lakini mpaka leo wangojea viwanda kubwa kubwa vianje wapate makazi, haangalie hata tatizo moja. Hatua ya Felix Chisekedi na mwenzake kujitoa katika makubaliano ya kuweka mgombea mmoja imeibua maswali mengi. Rubens Mikindo, kiburi cha Chisekedi kinaashiria nini katika siasa za DRC kuelekea uchaguzi wa Desemba uh, ishirini na tatu? Unajua, msalaba yenye Chisekedi anabeba dhambi kubwa wanambebesha, ni kwa sababu yeye ni mtu mwenye alikuwa anapenda watu wote akae pamoja nao, ndiyo ile tu, hakuna kitu kingine lakini ni mwenye mpinzani, kwa sababu anakuwa na chama kenyewe kinasimama. Hakuna chama kenyewe weza kulinganisha na chama hicha, ile pesa ya Felix eh, hakuna kusema kweli, hakuna ni kupigapiga mdomo tu, kwa sababu ukiangalia hata huyu mwenzetu mwenyewe wa anasema wamechagua, anakuwa ni yeye mwenyewe tu. Sasa wakati unatafuta kuchagua mtu akwenda kupiganisha ili mweze kushinda, hamwezi kutafuta kule mtu mwenyewe anakuwa mzoefu, kwa sababu hajulikani, utaanza kuwa na kazi kubwa kwanza ya kuanza kusema hajulikane. Kama hamtamuunga mkono wa mgombea eh, wa upinzani Martin Fayulu, huoni kana kwamba wapiga kura nao mtawagawa kiasi kwamba ikawa kazi rahisi kwa mgombea wa chama cha PPRD chama tawala nchini DRC Ramazani Emmanuel Shadari, Shadari kuibuka na ushindi katika uchaguzi huo. Ramazani Shadari anakuwa na shida kubwa sana kwa sababu unaona upande, upande wa kabila walileta mtu mwenye anakuwa haana uzito ya kisiasa. Simwone Shadari kuweza kupita mbele, anaweza kuwa wanne ama watano kwa sababu ukiangalia hiyo sondaji ilifanyika, walikuambia Tisekedi anakuwa na, na sauti thelathini e, na sita. Huyu Shadari anakuwa na kumi na sita. Ferdinand Kambere yeye anasema kwamba upande wa upinzani ni kana kwamba tayari mmeshadhofika, matarajio yenu yako wapi hata kama mkiwa katika hali hiyo ya kugawanyika? Na huyo kambere mwenyewe ulimuuliza Ferdinand, ingawa alikupatia hiyo majibu, nawaza yeye, tuangalie kama yeye hataiba kura huko kwenyewe, ataenda Butembo ama Beni, sioni Unajua, ukisema PPRD ndani ya nchi yetu inakuwa kama vile unapa, unapa, unapatia mtu laana. Sioni namna gani wataweza kupata hata wanabunge hata kumi. Mgombea wa upinzani Martin Fayulu amesema kuwa licha ya wenzake kujitoa katika makubaliano bado atasimama imara na kushinda uchaguzi wa Disemba 23 nchini DRC. Ferdinandi Kambere, upande wa chama tawala PPRD, swala hili mnaliangalia vipi? Kitu ya kushangaza ni kuona huyu huyu Fayulu ambaye alimuita eh, mgombea Ramadhani Shadari kuwa hana nguvu yeyote, ni yeye ambayo lazima ajiunge na wazungu kwa kusema kama apiganishe tena uchaguzi uchaguzi, uchaguzi uchaguzi usikuwepo. Eh, watu wote wanajua Fayulu ni ule ambaye iko nasema hakuna uchaguzi kama hiyo mashine ya vote ingali. Fayulu ni ule mtu ambaye anachaguliwa leo sasa na wazungu kusema uende kama kandideti, lakini ni, ni kwa kupotoza na kufanya nguvu ya kutia maandamano kila wakati na mrudishe mambo nyuma, yote imegunduliwa. Honorable Ferdinand Kambere inaonyesha kwamba nyinyi mnajiamini kwamba kwenye uchaguzi huo mtafanya vizuri ama mtashinda. Ni mambo gani bado mnaamini kwamba yatawavuta wananchi wa DRC wawachague nyinyi badala ya upinzani? E, e, raia wa Kongo leo hawaombe kitu ingine wanaomba wapite kwa uchaguzi wachague viongozi wapya. Eh, Rais Kabila amepana na njia kubwa leo anaitwa baba wa demokrasia ndani ya Congo. Amepana na njia kwa raia wa Congo wawe wakijichagulia kila mwisho wa manda ya president na viongozi vingine wana mbunge wa raia wawe wakijichagulia wenyewe. Donc candidate ambaye ataonyesha leo population ni kandideti ambaye iko na nguvu ndiyo maana ka unaona Ramadhani eh, Shadari popota anapopita anapata wingi wa watu, wingi wa watu. Na ndio tunafikia tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile, na uwe na wasaa tulivu. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Tumekuandalia mengi yanayotokea duniani, lakini pia makala, barafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muktasari wake. Wanasiasa wa upinzani nchini DRC wanakutana tena jini Brussels nchini Ubelgiji kujadiliana na namna uh, hatima ya kisiasa katika nchi ya DRC. Safari za shirika la ndege la Kenya kwenda Burundi zazua mgogoro, na waziri mkuu wa Uingereza Theresa Mei akabiliwa na wakati mgumu bungeni kuhusu mkataba wa nchi hiyo na viongozi wa Umoja wa Ulaya. Unaweza kutuandikia ujumbe mfupi anza na alama kujumlisha 255764025747. Viongozi wa upinzani nchini DRC, Jean Pierre Bemba wa chama cha MLC, Moise Katumbi Chapwe wa vuguvugu la Ensemble pour Chengema na Adolfe Muzito pamoja na Martin Fayulu aliyeteuliwa hivi karibuni kuwa mgombea urais atakayepeperusha bendera ya vyama vya upinzani wanatarajiwa kukutana leo kule jini Brussels nchini Ubelgiji. Mkutano huu umeitishwa baada ya wanasiasa wawili wa upinzani Felix Chisekedi na Vital Kamere kuondoa saini zao kwenye makubaliano ya Jeneva yaliyoidhinisha Fayulu kuwa mgombea pekee wa upinzani. Kabla ya mkutano huu kuitishwa, wanasiasa wa upinzani walikutana jana jini Kinshasa. Theodore Ngoi ni msemaji wa upinzani nchini DRC sais ds kutokana na matumizi ya pesa za serikali na wafanyakazi wake, tunapaswa kuwajulisha ya kwamba ni ukiukwaji wa sheria ya uchaguzi na tume inapaswa kuja mbele ya mahakama husika na kesi hiyo. Hatuwezi kubali chama fulani kutumia pesa za serikali kwa ajili ya mgombea wao ambaye watatia madaraka. Hapana. Jean Betra Ewanga anawakilisha chama cha Moise Katumbi. Amebainisha kwamba muda umefika kwa upinzani kujitathmini nchini DRC ili kuepuka upinzani wa kuwachanganya wananchi. Upinzani umevumbua kuwa umepoteza muda wake, ni muda sasa kwetu kujitathmini, na sitaki kugusa watu wote, lakini tulipofika tumeelewa kwamba tumetokea wapi. Naye Fidele Babala, mmoja wa wanasiasa maarufu katika chama cha upinzani cha MLC wakikiongozwa kinachoongozwa na Jean Pierre Bemba. Uh, pia anahudhuria uh, mkutano huo. Mgombea wa pekee yuko na tayari amefahamika, ya kwa yanayotuhusu sisi, tunajua ni yeye amebeba bendera ya muungano na anaitwa Lamuka, ndiyo maana tunaendelea kutoa wito kwa wengine waje wajiunge, wale ambao wako nje ya vuguvugu vugu hili. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, anatathmini uh, mkutano wa viongozi hawa wa upinzani. Uh, mkutano huo unaofanyika huko Brussels hautaonakuja na chochote kipya, ila nadhani utakuja kuelezea ni kwa nini baadhi ya waliosaini makubali yale wale wamejiuzulu. Kwa sababu hali halisi ya kisiasa kwa DRC ni kwamba upinzani umekshaumia na umeumia kiasi kikubwa sana, kwa sababu ni watu ambao waliotoka wana majority ingawa hawakuungwa mkono wa, wa, wa, wa, sauti yake Haji Kaburu mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Askari wanne wa umoja mataifa kutoka kikosi cha Malawi wameuawa nchini DRC, jeshi la Malawi limethibitisha hivi leo. Jeshi la ulinzi la Malawi limeeleza kwamba wananchi wake walipoteza maisha walikuwa jasiri, waadilifu na wenye bidii ambao Uh, walitoa maisha yao kwa ajili ya kulinda amani nchini DRC. Uganda inasema inafikiria kufuta usajili wa maelfu ya wakimbizi kutoka Rwanda wanaoishi nchini humo. Waziri Hilary Onek anayehusika na masuala ya wa wakimbizi na kuzuia majanga amewaambia wabunge wa bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki wanakutana jijini Kampala kwamba serikali inalenga kuondolea vibali wakimbizi hao na kuwapa kibali cha muda mfupi cha kuishi nchini humo ili kuwahimiza kurudi nyumbani. Idadi kubwa ya raia wa Rwanda wamekuwa wakiishi nchini Uganda baada ya kukimbia nchi yao wakati wa vita ama moja kimbari mwaka 94. Safari za ndege za shirika la ndege la Kenya Airways kati ya Bujumbura na Nairobi ziko hatarini kusitishwa baada ya shirika hilo kuchukua hatua za kutouza tena tiketi za ndege kwenye ofisi yake ya jini, jijini Bujumbura. Shirika hilo linataka wateja wake kukata tiketi kwa kutumia pesa za kigeni, huku serikali ya Burundi ikilalamika kwamba Kenya inatumia ndege sio na eneo la abiria mashuhuri nchini humo. Kutoka Bujumbura, mwandishi wetu Juvenal Bigirimana ametuma ripoti ifuatayo. Hatua hiyo ya shirika la Kenya Airways ilichukuliwa kufuatia kutoelewana baina ya pande hizi mbili kuhusiana haswa na mambo mawili: ufahari wa ndege za shirika la Jambo Jet lililokuwa likitaka kuchukua nafasi ya Kenya Airways pamoja pia na bei ghali ya nauli ya usafiri. Hatua hiyo ya Kenya Airways imekosolewa vikali na waziri wa Burundi wa uchukuzi, Jambo Skonuzwenimana, ambaye amehitaja kutokuwa na msingi. Serikali ya Burundi imesikitishwa sana kuona shirika Kenya Airways lilichukua hatua kama hiyo lakini tutaendelea kujadiliana ili kwanza kujua chanzo cha hatua hizi. E, tunashughulishwa pia na bei ya nauli kati ya Bujumbura na Nairobi ambayo tunaona ni hali mno, lakini tunaamini kuwa tukikaa pamoja tunaweza kutathmini kwa pamoja hali hii. Majadiliano yanatarajiwa katika lengo la kupata ufumbuzi wa masuala yote haya. Nauli ya usafiri ya kwenda na kurudi kati ya Bujumbura na Nairobi ni ya dola za Kimarekani 450 katika za kawaida na serikali ya Burundi imekuwa ikiliomba shirika la Kenya Airways kushusha kiwango hicho. Imedaiwa kuwa laini hiyo ya ndege kati ya Bujumbura na Nairobi ambayo imedumu kwa zaidi ya miaka 40 sasa imo hatarini kusitishwa iwapo pande hizi mbili hazitopata mwafaka. Ndege ya Kenya Airways ilikuwa ikifanya safari tatu kila siku, lakini sasa imesalia safari moja pekee. Juhudi zetu za kutafuta mtazamo wa shirika la Kenya Airways kuhusiana na swala hili ikiwa ni kwenye makao makuu mjini Nairobi ama kwenye ofisi yake ya Bujumbura hazikufuadafu. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Serikali ya Denmark inasema inazuia msaada wa dola milioni 9.8 kwa serikali ya Tanzania kutokana na matamshi yaliyotolewa na afisa wa juu wa serikali hiyo kuwalenga watu wanaojihusisha na mapenzi jinsi ya jinsia moja nchini humo. Waziri wa maendeleo ula Tonas hakumtaja afisa huyo wa serikali, lakini amesisitiza uh, kwamba serikali yake imesikitishwa na matamshi hayo. Mwezi uliopita, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makunda alitangaza operesheni ya kuwasaka na kukamata mashoga katika jiji hilo, hatua uh, ambayo serikali ya Tanzania ilisema haihusiki uh, na ulikuwa ni uamuzi wake binafsi. Uh, na mapenzi jinsia moja hayaruhusiwi katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 21690 21 kHz mita bendi 13 aliyekuwa naibu mkuu wa kitengo cha intelijensia nchini Ethiopia, Yared Zehurun, amekamatwa kutokana na uchunguzi unaoendelea kuhusu madai ya ufisadi na ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo. Kuanzia siku ya Jumatatu, maafisa 60 kutoka idara hiyo wamekamatwa wakihusishwa na madai mbalimbali. Hatua mbali hii imepongezwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu na kusifia mageuzi yanayofanywa na ufanyo, waziri mkuu Abiy Ahmed. Viongozi wa mataifa ya Kiafrika wanatarajiwa kukutana mwishoni mwa wiki hii katika maka, katika kikao maalum jini Addis Ababa nchini Ethiopia kujadili uh, namna ya kufanyia mageuzi bara la Afrika. Mageuzi hayo yamelenga kuimarisha Umoja wa Afrika ambao mara kadhaa umekosolewa kwa kuwa tegemezi na kukosa nguvu ya kufanya maamuzi, wakati huu wachambuzi wakisema taasisi hiyo ina muda mfupi kukamilisha hilo. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Anazungumza akiwa mjini Arusha nchini Tanzania. Mkutano huu ni namna nzuri kwanza ya kuhakikisha kwamba wapatikana viongozi ambao watasimamia majukumu hayo ya mmoja wa Afrika ambao majukumu yake ni mojawapo kwa kuangalia nchi za kiafrika zinaweza vipi kupata maendeleo zaidi ya kidemokrasia ya kiuchumi, kushirikiana na jumuiya ya kimataifa katika mambo mbalimbali ya dunia. Ni jambo zuri, watakapokutana watajipanga, japokuwa mara nyingi Afrika nayo imekuwa na tatizo, wakati mwingine wanaonekana wan, wale wanaozungumza Kifaransa wanataka watu wao wale wanaozungumza Kiingereza wanataka viongozi wao. Labda hili nalo pia lingejadiliwa na likaachwa, kusiwe na kambi hizo. Ni sauti yake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Arusha nchini Tanzania. Mahakama ya juu nchini Gabon imeamua kuwa makamu wa rais Pierre Cleva Maganga ataongoza baraza la mawaziri wakati huu Rais Ali Bongo akiendelea kupata matibabu nchini Saudi Arabia. Ripoti zinasema kwamba wakati alipokuwa na amekwenda kuhudhuria mkutano wa kimataifa mwezi uliopita kule nchini Saudi Arabia, alipata kiharusi na kukimbizwa hospitalini. Hata hivyo, serikali imekuwa ikisema kwamba afya yake inaimarika. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili wa jijini Kigali na Bujumbura, Burundi. Ni saa kumi na moja dakika arobaini. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi juna. Leo ni furaha yetu sana kuendelea kuwa pamoja nasi. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amekuwa na wakati mgumu kujibu maswali ya wabunge kuhusu mkataba aliyoafikiana na wakuu wa Umoja wa Ulaya kuhusu hatima nchi hiyo baada ya kujiondoa kwenye umoja huo mwezi Machi mwaka ujao wabunge wengi kutoka chama chake cha Conservative na kile cha upinzani cha Leba wameonekana kutoridhishwa na mkataba huu ambao wanasema kwamba utoi taswira kamili ya wananchi wa taifa hilo waliopiga kura kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya wakati wa kura ya maoni mwaka 2016. Waziri Mkuu Mei alikuwa na ujumbe huu kwa wabunge hao: chaguo linaeleweka, linaeleweka, tunaweza chagua, no, chagua kutoka no, bila makubaliano au kutogusa makubaliano haya kabisa. Uchauu. Makubaliano hayo yanaonekana kuwafurahisha viongozi wa umoja wa Ulaya ambao watakutana tarehe 25 mwezi huu kuidhinisha mkataba huo. Hata hivyo, bimei amepata pigo baada ya mawaziri wake wanne kujiuzulu, wakiwemo waziri anayehusika na suala la Brexit Dominic Raab. Uturuki inasema taarifa iliyotolewa na Saudi Arabia kuhusu kuuawa kwa mwanahabari Jamal Kashogi haikuwa ya kujitosheleza. Waziri wa mambo ya nje Mevlut Cavusoglu amesisitiza kwamba mauaji ya Kashogi yalipangwa na viongozi wa Riyadh. Taarifa ya hivi punde ya Saudi Arabia inaeleza kwamba mwanahabari huyo alipewa dawa ya kupoteza fahamu kabla ya kuuawa na viongozi wa serikali yake hawakuhusika. Rais wa Yemen Abrabu Mansur Hadi amesema anaunga mkono mazungumzo mapya yaliyopendekezwa na Umoja wa Mataifa ili kumaliza mzozo wa miaka minne nchini humo. Licha ya kauli hii ya kutia matumaini, mapigano yameendelea kushuhudiwa kati ya waasi wa Kihuthi na wanajeshi wanaoongozwa na Saudi Arabia kudhibiti bandari muhimu ya mji wa Hodeida. Hata hivyo, ripoti zinasema kwamba hali ya utulivu imeshuhudiwa katika mji huo hivi leo. Namna kama tulivyokuwa tunakufahamisha ni kwamba leo hii waziri mkuu wa Uingereza Bi. Theresa May amekuwa na wakati mgumu kujibu maswali ya wa wabunge kuhusu mkataba aliofikiana wa na wakuu wa Umoja wa Ulaya kuhusu hatima ya nchi hiyo baada ya kujiondoa kwenye uh, kuelekea kujiondoa kwenye umoja huo mwezi Machi mwaka ujao. Hali hii inaweka wapi hatima yake ya kisiasa? Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Dkt Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii, akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Kuna vipengele fulani katika makubaliano hayo ambavyo kidogo vinaonyesha kwamba yanaashiria kutengwa kwa serikali ya Uingereza na pili ni kwamba sasa serikali ya Uingereza haitaweza kutegemea mataifa mengine, itaendelea ikijitegemea. Na kwa hivyo katika bajeti yake, bila shaka itabidi kwamba waweze kuwa na hela zao bila kutegemea mataifa mengine. Kwa hivyo kuna hali ya kifedha pale. Kuhusu uhamiaji, taifa la Uingereza liweze kujisimamia, na mgeni yeyote anayekuja kule Europa, uh, bila shaka atahitajika kupata visa ya Uingereza, kando na visa ile me, ambayo imekuwa ikitumika. Zile hela ambazo zinatumika na mataifa ambayo ni wanachama wa iu bila shaka, sasa hawataitumia jinsi iliyokuwa ikitumika. Mawaziri wanne wamejiuzulu, akiwemo waziri wa Brexit Dominic Raab. Unadhani hii inatoa tafsiri gani? E, bila shaka kujiuzulu kwa mawaziri hasa zaidi yule waziri ambaye anasimamia Brexit ni ni pigo kubwa, ni njia moja kukubali kwamba e, ule mpangilio, mkataba wa kujiondoa kutoka e, mataifa ya nchi za Ulaya bila shaka una dosari zake, na pengine hataki kuonekana kwamba kuwa kati ya wale watu ambao wameunga mkono mkataba ambao una dosari. Ni kumaanisha kwamba yeye hajaridhika na kule Uingereza na mataifa ambayo yamestaarabika. E, waziri asipokubaliana na mapatano yoyote au mpangilio wote, wana uhuru wa kuweza kujiuzulu. Unaona, waziri mkuu Teresa Mei hakuwa na ushawishi kwa umoja wa Ulaya. Kwa kweli kidogo kuna hali mbili hapo, kuna ushawishi kwa, kwa, kwa, kwa, kwa shirika la EU kabla ya kujiondoa na baada ya kujiondoa. Uingereza ni taifa ambalo tangu zamani limeisimika kabisa katika ikata eh, yale mataifa ya EU na bila shaka kule kujiondoa kwake kunaonyesha kuna ashiria ya kwamba sasa ule uwezo wake usemi wake, e, sauti yake katika yale mataifa ya EU, bila shaka uh, utaweza kupunguka. Usemi wake kati ya mataifa, sauti yake, tajriba yake, bila shaka itazuka kwa sababu ya kujiondoa kwa mkataba wa EU. Sasa hawatakuwa na sauti moja, hawatakuwa wakifanya kazi kwa pamoja. Taifa la Uingereza limeonyesha kwamba sasa limeanza kujitenga na mataifa mengine. Umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu. Pengine nini kitarajiwe baada ya yote haya? Uingereza yenyewe imejipima, imeweka kipimo chake, imejiweka katika ratili na kuomba kwa kuona kwamba wanaweza kufanya kazi na kujiendeleza, kusukuma gurudumu la maendeleo bila kutegemea yale mataifa mengine ya Europa. Kwa hivyo watakuwa tayari bila shaka kuweza kuzingatia yale masharti, masharti pia kama ya visa, masharti kama ya uhamiaji, masharti kama ikazi, ya kufanya kazi, masharti ya uwekezaji na kadhalika. Ni sauti yake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii, anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Sasa na wakati wa makala ya habari rafiki na fredrick Nwaka. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nam, asante sana Victor Abuso. Msikilizaji, makala ya habari rafiki leo inatuama nchini Eritrea, ambapo tunaangazia hatua ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuondoa vikwazo kwa taifa hilo vilivyodumu kwa karibu mwongo mmoja sasa, vikwazo vilivyojikita katika ununuzi wa silaha na hata kiuchumi. Uamuzi huu una maana gani katika kurejesha utulivu katika eneo zima la pembe ya Afrika? Mimi ni Fredrick Nwaka. Msikilizaji, karibu tupate maoni yako. Kwa majina anaitwa Abubakari Mzirai kutoka Voi, Kenya. Ni hatua nzuri kwa baraza la Umoja wa Mataifa kuiondolea Eritrea vikwazo vilivyodumu muda karibu mwongo mmoja. Faida ya kwanza ni jitanua kibiashara, itaweza kufanya biashara na nchi kama Ethiopia, Somalia na nyinginezo kutokana na vikwazo kuondolewa; hivyo Eritrea itajijenga kiuchumi zaidi, tofauti na hapo awali. mm. Mimi ni Edward Kabamba kwa, kwa maoni yangu mimi mimi naona hapa literally, kuna kitu ilikuwa imekikatalia kwa hawa watu walioweka vikwazo. Sasa wamekwenda mpaka miaka tisa, nadhani hiki kitu waliokuwa wameweka kikwazo wamefanikisha kukipata, wameamua watoe watoe hivi vikwazo, kwa sababu ukiangalia mataifa makubwa mara nyingi yanapokuwa na yanahitaji kitu wakaona hiki kitu tulishakipata, tumekwenda tumefanikiwa, tumekwenda tumeyumba. Mwisho wa siku, wahusika wa, wa nchi wa Kagoma hawa wanakuja na nia ya, ya kuweka vikwazo. Sasa ni vitu ambavyo ukiangalia nchi ambazo wanakuta zinawekea vikwazo nchi zingine, kunakuwa na vitu wamekuwa wamevikosa, na wanapokuja kuwatolea hivi vikwazo, wanakuwa wameshapata mwafaka kwa vile vitu wanavyovitaka kuvipata. Sasa hii kitu mimi nadhani sasa isikie mataifa ya Afrika na mengine yakaungana kuweza kukemea hivi vitu ambavyo hata baadhi ya nchi zile za kwao magharibi wanakemea vitu tunavyokuwa sisi, kwa mfano Afrika, unavyotaka kutokomeza kitu fulani ambacho kwetu hakina maslahi, kwa sababu kule kwao kina maslahi. Ndio hiki wanakuja mpaka kwetu kuanza kuzuia misaada. Kwa jina naitwa Mimwani Kenneth, niko Nyakato, Bukoba, Tanzania. Hatua hii ni muhimu sana katika kurejesha utulivu katika eneo la pembe ya Afrika kwa sababu zifuatazo. Kwanza, kuzorota kwa usalama katika eneo la pembe ya Afrika kulichangiwa na vikwazo kwa taifa la Eritrea. Sasa, kwa kuwa vikwazo dhidi ya taifa hilo vimeondolewa, hii ina maana kwamba usalama na hali ya utulivu kwenye eneo hilo sasa unaenda kuimarika. Kwenye suala la uchumi Vikwazo hivyo vilikuwa vimechangia uchumi kwenye eneo hilo kuzorota sana, hivyo kwa kuwa vimeondolewa, tutegemee uchumi kwenye eneo hilo kuimarika. Pamoja nayo, na hayo, hatua hii inamaanisha kwa kwa sasa ni ni sehemu nzuri ya ya wawekezaji kuja kuwekeza mm. Majina naitwa Altidoro Kataya toka hapa Moba Kirungu DRC. Ninawashukuru kwa sababu wanajitayarisha kwa kikao hicho, kwa sababu ni kikao ambacho kinakuwa kinaleta maendeleo na kuleta umuhimu huko Eritrea. Nitawaomba tu wawe na roho moja, wasiwe watu ambao watakuwa wakitaka kuleta mivurugo. Na hapo labda wakikaa pamoja na kuzungumza hivyo, tunaweza kupata amani huko Eritrea. Ni mwanzo wa kuleta amani wanapokaa pamoja na kuendelea kuzungumzia jambo hilo. Mi kwa majina naitwa Jasabi kutoka pande za Kagongwa kama Shinyanga, Tanzania hapa. Kwanza mimi na nadhani umoja wa usalama wa Mataifa umefanya kitu cha maana sana kuondoa vikwazo. Vikwazo siku zote kwanza, uhuru huwa hamna maendeleo, hamna hata demokrasia pia huwa hamna. Sasa mimi nadhani kama hiyo nchi ya pembeni mwa Afrika, Eritrea hiyo, kama vikwazo vimeshaondolewa hapo, tayari watakuwa na uhuru utazidi kutawala katika nchi hiyo. Asante ndugu mtangazaji, kwa jina naitwa Wilfred Tambwe, niko wilaya Nkasi, mkoa wa Rukwa. Mimi ninachokiona ni kwamba Eritrea sasa, kwa muda uliopo, ni kwamba imebadilika kutokana na hali ilivyokuwa hapo nyuma. Eritrea imekuwa iki fuata haki za kibinadamu na, na kuishi vyema pamoja na majirani zao. Nadhani ndio kitu cha msingi kilichofanya mpaka Umoja wa Mataifa waondolee vikwazo Eritrea, kukiwa ni mahala salama, hata nchi za majirani zake kwa mfano Somalia na Ethiopia pia kutakuwa ni sehemu salama vile vile katika pembe ya Afrika. Asante kwa majina, naitwa Mustafa Makuganya au Baraka malipodinepo tandaimba Mtwara, Tanzania. Kwa upande wangu naona amani itarudi, kwa sababu wale ambao wamesimamia hii kazi, yaani wamesimamia mambo ambayo amani irejee, wale watu wa usalama duniani, mi nadhani kwamba amani lazima itarejea sehemu yake, kwa kila ambacho wamekaa na kuketu na kuondoa amani irejee. Ili mi amani nadhani itarudi kwa kuwa wamekaa na kuelewana. Nina imani kwa kama amani itarudi. Tupende Afrika. Asante. Unaongea na Zakao Pius Bundala kutoka visiwani Zanzibar. Ni jambo jema sana ambalo limefanywa na Umoja wa Mataifa kwa kuiondolea vikwazo nchi ya Eritrea. Wamejifunza Eritrea mambo mengi kipindi cha miaka tisa yote wapo katika vikwazo vya kimataifa, hawaruhusiwi kuingiza wala kutoa silaha katika nchi yao. Nadhani itakuwa ni fundisho na kwa nchi zingine za ukanda huu wa Afrika lakini pia mimi naona kwamba hii imechagizwa sana na ule urejesho wa amani ambao wameufanya baina ya Eritrea na Ethiopia. Uwepo wa waziri mkuu wa Ethiopia amekuja amebadili mambo, tumeona wakarudisha uhusiano, wakaanza kusafiri kwa ndege pamoja. Nadhani imechagizwa sana na ule mfumo wa-wa-, waendeleze tu kuhudumisha amani baina ya hizo nchi mbili. Kwa jina anaitwa Donald Johnson wa Mbweni, Dar es Salaam. Kwanza anaanza kwa kulipongeza Baraza la Usalama la Umoja wa ma Mataifa kwa kuliondolea vikwazo nchi ya Eritrea, na pia nilikuwa naomba kama baraza lenyewe la umoja wa usalama wa taifa uliunganisha kati ya taifa la Eritrea pia na nchi zingine, ikiwemo Ethiopia, kwa sababu hizi nchi ya Ethiopia na Eritrea zimedumu kwenye mgogoro wa muda mrefu sana, sasa ni wakati u mwafaka wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuziunganisha nchi hizi ambazo kidogo zilikuwa hazina maelewano mazuri. Bwana, shukrani sana kwa majina, naitwa Salom Ali Chum, ni mkazi wa Samba Kondoa Tanzania, nawakilisha wa baba wa Midia Tanzania. Ndani ya vikwazo hivyo kwa nchi hiyo ya Haiti ndani ya miaka tisa, nadhani kuna vitu ambavyo havikuenda sawa katika nchi, katika taifa hilo la Eritrea, kwani vikwazo vina athari nyingi, hasa hasa kwa kwa raia. Kwa hiyo niseme tu viongozi eh, wanao wa nchi hiyo basi kuna eh, haja sasa ya kuona vile yale mambo ambayo walikuwa wanafanya ambayo wakafanywa sasa wakawekewa vikwazo, kuna haja sasa ya, ya, ya, ya kuweka sawa ili taifa hilo lionekane na mambo ya, ya vita na amani irejee. Hii ita, ita, ita, itafanya taifa hilo likaendelea. Jina langu naitwa Fred Njawa anapatikana pande za Lusaka, Zambia. Binafsi naona kwamba ni swala zuri ambalo limefanyiwa na Umoja wa Mataifa kuwaondolea vikwazo nchi ya Eritrea. Na nafikiri hapa ma sasa kilichobaki ni nchi yenyewe au viongozi wake kujipanga njishiga, ni jinsi gani watarudisha maendeleo, kwa sababu tunajua ukiwekewa vikwazo pia hata baadhi ya nchi ambazo huwa wanaleta misaada katika nchi yako huwa wanasitisha pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili namna. Sasa tupitie ujumbe wako uliotuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Saba Liganga ukiwa na mtumbo mkoani Ruvuma nchini Tanzania, bila shaka unasema kwa haraka haraka, uamuzi huu una maana mbili, kwanza utarudisha mahusiano, mawasiliano na ushirikiano ili amani ipatikane, na pili itapunguza ugumu wa maisha kwa wananchi wa Eritrea. Ujumbe mwingine ni wake fikiri Patrice, msikilizaji wetu akiwa Muyinga nchini Burundi, anasema kwa maoni yake baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuifutia vikwazo nchi ya Eritrea italeta amani, utulivu na maendeleo nchini Eritrea na kipekee katika pembe ya Afrika. Benvyeu na Kalali Lulihoshi msikilizaji wetu akiwa nchini Malawi anasema anayapata makala ya habari rafiki tano kwa tano na akiitakia mema nchi ya Eritrea. Na ujumbe wa mwisho ni wake msikilizaji wetu Abu Ali Costa akiwa soko kuu majengo, Dodoma, Tanzania, anasema ni hatua ya kupongezwa, maana taifa hilo lilikuwa kama kisiwa kilichosahaulika. Hii ni hatua nzuri na itachangia ukuaji wa uchumi katika pembe ya Afrika namna kwa ujumbe wake msikilizaji wetu Abu Ali Costa, ndio natamatisha makala ya habari rafiki. Asante kwa muda wako msikilizaji, hadi wakati mwingine. Mimi ni Frederik Nwaka, kwa heri nam. Asante sana mwenzangu Frederik Nwaka kwa kutuletia makala hayo muro kabisa, bay rafiki. Na kufikia hapo tunamaliza hivyo matangazo ya e jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Bila shaka imekuwa ni furaha yetu sana kuwa pamoja nawe. Usikose wa kuwa pamoja nasi tena kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Makundi, Emmanuel Eliazar, lakini msomaji wa matangazo haya ni Martha Saranga. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri. ni mwanamuziki mwana fa na Fid Q kibao uko hapo kutoka Tanzania. Ukimaliza na hiyo, kutoka hapa RFI Kiswahili muda mfupi ujao tuta kufulika kule jini Paris kupata mtangazo mwengine. Kwa heri kwa leo kutoka hapa Dar es Salaam.