afrika mashariki ni saa kumi na mbili kamili afrika kati ni saa 11 kamili hii ni idhaa ya kiswahili ya redio france international tunakutangazia moja kwa moja kutoka dar es salaam nchini tanzania victor abuso habari za jioni hapo ulipo asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya ijumaa tarehe 16 mwezi novemba mwaka 2018 tumekuandalia habari za dunia na makala kwanza ya habari kuu za dunia huu hapa ni muktasari wake watu watano wapoteza maisha wilani Beni mashariki mwa DRC baada ya kuvamiwa na wasi wa ADF nalo. Marekani yasema itaanza kuwapunguza wanajeshi wake barani Afrika na waliokuwa w viongozi wa kundi la Hameruja nchini Colombia wahukumiwa maisha jela. Unaweza kutuanikia ujumbe kwa mfupi anza na alama kujumlisha 255764015747 unaweza pia kutuanikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Waasi wanaoaminiwa kuwa wa ADF Nalu wamewaua watu watano na kuchoma moto nyumba zaidi ya kumi usiku wa kuamkia leo katika maeneo ya Oicha, wilayani Beni, mashariki mwa DRC, baada ya kushuhudiwa pia mauaji ya wanajeshi saba wa Umoja wa Mataifa hapo jana. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi. Kiongozi wa wilaya ya Beni, Dona Kasereka Kibwana, amesema kwamba baada ya mawaji hayo, raia kadhaa waishio kijijini Oicha pia mamba nike, wameyahama makazi yao. Wajambazi waliingia mjini wanaita Mamba, kilomita kilometa na oita mwana... waliua watu, wakapora vitu vya watu, wakimbia porini, mpaka sasa hawaonekani. Walichoma ia kumi na saba. Raia wameanza kuhamahama huyu, wakati baadhi ya mauaji hayo ya raia pamoja na wanajeshi wa MONUSKO wilayani Beni, raia waishio wa jimboni Kivu Kaskazini wamejulisha MONUSKO wanakuwa na mavifaa vya hatari hatari vya kupigana. Lakini tunaangalia kama wamewapiga inatuletea si kuogopa sana ukiona wa majeshi wanaanguka kwenye shamba la mapambano, yuwa kama mambo haikukuwa kwepesi na wasiwe na oga, waendelee tu kugombana mpaka hadi amani itarudi. Na tume ya umoja wa mataifa nchini Kongo DRC imethibitisha kwamba kwa lengo la kupambana na waasi wilayani Beni jeshi la Kongo FARDC pamoja na MONUSCO wameamua kuendesha operesheni ya kijeshi iitwayo operesheni usalama katika wilaya ya Beni kama Kanali Felix Bas, muhusika wa mikakati ya MONUSCO mashariki mwa Congo DRC, operesheni hiyo ya kijeshi iitwayo usalama kati twapambana na makundi ya waasi wilani Beni. Hata hivyo kuna waasi sita wazaniwa kuwa wa ADF tuliowateka nyara. Itakungwa kwamba tangu mwishoni mwa wiki iliyopita hadi sasa ni raia wasiopungua kumi pamoja na wanajeshi wa MONUSCO saba Ha, ndio wameshuhudiwa kuuliwa na waasi wanaozaniwa kuwa wa ADF wilayani Beni. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Nam, asante sana Chube. Umoja wa Ulaya unasema unapitia upya msaada wa fedha kwa nchi ya Tanzania kutokana na rekodi yake ya haki za binadam. Mkuu wa mambo ya nje wa umoja huo Federica Mogherini amesema EU inasikitishwa na ukiukwaji wa haki za binadamu katika taifa hilo, hasa inalowalenga watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Umoja wa Ulaya umeendelea kuwa mfadhili mkubwa wa maendeleo nchini Tanzania na umekuwa ukitoa yuro milioni 88 tham, kila mwaka kufadhili miradi mbalimbali mbali. Mili ya watu saba imepatikana pembezoni Borongo, katika, uh, ma, mwa mto Nyaborongo katika nyakati tofauti wilani Kamonyi, kusini mwa nchi ya Rwanda toka jini Kigali. Mwandishi wetu Bonvencha Chuba hiro ametuma ripoti ifuatayo. Nyine tuja tubyumva ukumva wenda ngu muntu yapfuye. Hawa ni baadhi ya wakazi wa wilaya Kamonyi wakieleza tatizo la kupatikana miwili ya watu wilayani mwao, ikiwa imesha tenganishwa na uhai. Wamekiri kwamba miwili inayopatikana inakuwa haijulikani ni ya akina nani. Siyo rahisi kuwa watu wa huku kuuawa. Miili tunayoiona inaletwa kutoka sehemu nyingine na kutupa wilayani mwetu, lakini hatujui inaletwa wakati gani. Hadi sasa hatujatambua miili ya watu hawa. Tunahisi ni majambazi wanaotekeleza mauaji haya. Naye mkuu wa wilaya Kamonyi Bika Itesi Alise amekiri kuwepo kwa matukio ya namna hiyo wilayani mwake na tayari idara ya upelelezi nchini humu imeshapata ripoti hizo. mili mingi tunayo ikota pembezoni mwa mto Nyabarongo na nyingi huwa imeshaharibika. Upelelezi tayari unaendelea, japokuwa hadi kufikia sasa hatujajua watu wanaofanya vitendo hivyo, kumenya bari Akijibu kwa njia ya ujumbe mfupi yani SMS, msemaji wa idara ya upelelezi nchini humu Modeste Mbabazi amesema miili mingi inayopatikana inakuwa tayari imesha haribika na ile ambayo inapatikana ikiwa haija haribika waliweza kuipeleka hospitalini ili uchunguzi uendelee. Wakati na anda ripoti hii wilayani Ruhango, kusini mwa nchi hii, pamepatikana mwili mwingine wa mwanamke anayekisiwa kuwa na umri wa miaka hamsini na tano akiwa amekufa kwa kukatwakatwa mapanga. Bonavantire Chubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Nam, tukisalia na masuala ya Rwanda, Rais Paul Kagame amekuwa ziarani kule Qatar ambako amekutana na kiongozi wa nchi hiyo Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani na kutuliana saini mikataba ya kuimarisha uchumi kati ya mataifa mawili. Mikataba hiyo ya kiuchumi inajumuisha ya mashirika ya ndege, ulinzi na uwekezaji, na makubaliano ya kiuchumi, biashara na ufundi. Khalid Hassan ni mchambuzi wa masuala ya mataifa ya maziwa makuu, anatathmini ziara hii akiwa Kigali nchini Rwanda. Kata ni taifa ambalo tayari limekushaelezea bayana kwamba lipo tayari kuwekeza nchini Rwanda, na tayari iligusia sekta ya kitalii na pia kuweza kuanzisha mahusiano kati ya mashirika ya ndege haya mawili ya Kata ya Wes na Rwanda Airlines. Rwanda ni nchi ambayo inasafirishwa kwa wingi kahawa na chai, na haya ni mazao mawili ambayo yanatumiwa na sana katika nchi hiyo ya Kata na vile vile ipo tayari kuanzisha utafiti kutafuta petroli katika uh, ziwa uh, Kivu. Anajaribu kushawishi mataifa hayo kuweza kuunga mkono miradi. Ni sauti yake Khalid Hassan, mchambuzi wa siasa za eneo la maziwa makuu, anazungumza akiwa jijini Kigali. RFI Mombasa mia moja na tano nukta tano FM. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja dakika saba. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika saba. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Mhubiri wa kanisa Katoliki nchini Kenya ameuawa na watu wenye silaha kule Sudan Kusini. Victor Luko Dhiambo mwenye umri wa miaka sitini na miwili alikuwa katika chumba chake katika eneo la kanisa wakati alipovamiwa na watu wenye silaha na kumuua. Mbali na kuwa mhubiri, Odhiambo ambaye amekuwa kishi Sudani Kusini kwa miaka kumi amekuwa pia mkuu wa chuo cha walimu cha Mazolari katika mji wa Quibet. Takriban watu arobaini na wawili wamepoteza maisha baada ya kitu kinachodhaniwa kuwa mtungi wa gesi kulipuka na kusababisha basi hilo kuteketezwa kwa moto kule nchini Zimbabwe. Mwandishi wetu Sabina Mpelo anatusimulia zaidi. Shirika la habari la Zimbabwe limechapisha picha zikionyesha basi hilo likiwa limeteketea katika makutano ya barabara ya mpakani mwa Afrika Kusini na jiji kuu la pili kwa ukubwa Bulawayo. Msemaji wa polisi Charity Charamba ameeleza kuwa hadi sasa watu arobaini na wawili wamethibitika kupoteza maisha baada ya ajali ya jana. Huku taarifa zikidai kuwa mtungi wa gesi mali ya abiria mmoja ulilipuka na kusababisha moto. Makumi ya watu wamethibitika kufariki dunia na wengine kadhaa kujeruhiwa. Gazeti la serikali ya Zimbabwe limekariri kuwa mtungi wa gesi wa abiria mmoja unaaminika kuwa ndio chanzo cha mlipuko ndani ya basi hilo. Urusi imeonya Ufaransa kuwa ni lazima iweke pembeni maslahi yake na kuweka mbele jitihada za kupata amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kauli hii ilikuja baada ya Ufaransa kuwasilisha azimio katika Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kutaka Afrika kupewa nafasi ya kuisaidia upatikanaji uh, wa mwafaka katika nchi hiyo ya Jamhuri ya Afrika Kati, ambayo imekuwa ikishuhudia machafuko ya mara kwa mara. Urusi mwezi Agosti ilishirikiana na Sudan kuandaa mazungumzo ya amani jijini Khartoum kujaribu kupata suluhu ya kisiasa kuhusu taifa hilo. Marekani imetangaza kwamba itapunguza idadi ya wanajeshi wake walioko barani Afrika kwa karibu asilimia kumi katika uh, kipindi cha miaka michache ijayo. Kwa sasa kiasi cha wanajeshi elfu saba mia mbili wanahudumu katika jeshi la Marekani lilioko barani Afrika. Taarifa hiyo ya eh, Pentagon imearifu kwamba Afrika Magharibi, ambako kuna makundi mengi ya kijihadi, uh, msisitizo mtabadilisho kutokana na usaidizi wa kimkakati ili kushauri, kusaidia, kuwasilisha na kusaidia pia katika masuala ya intelijensia. Dr. Francis uh, Onditi ni mchambuzi wa siasa, lakini pia mtaalamu wa masuala ya usalama. Anazungumza nasi akiwa Dubai sera ya Donald Trump, um, aina ile mshikamano wa kuleta mataifa duniani pamoja, mpango wa kutoa wanajeshi ama uh, usaidizi wa kijeshi Afrika magharibi na sehemu zingine za Afrika ni, ni jambo ambalo uh, linaendelea tu kudhoofisha uhusiano wa Amerika na, na nchi zingine za Afrika lakini um, hatari ambazo zinaweza kutokea kwa sababu mataifa haya mengi yamedhoofika kupigana ama hayana nguvu ya kupigana na, na makundi ya magaidi tofauti tofauti. Kwa hivyo inaonyesha kwamba e, basi magaidi wataendelea kupata nguvu. Nam, ni sauti yake Dr. Francis Onditi, mtaalam wa masuala ya usalama, anazungumza akiwa kule Dubai. Utamsikiliza kwa kina zaidi hapo baadaye. Ni mwenzangu Sabina Mpelo. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz, mita bendi 13. Naam, ni kukumbusha tu kwamba unaweza kutuanikia ujumbe mfupi, anza na lama kujumlisha 25576415747. Unaweza pia kutuanikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili viongozi wawili wa waliokuwa katika utawala wa Kambodia kati ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tano hadi mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tisa wamepatikana na hatia ya kuhusika na mauaji ya halaiki katika uamuzi wa kihistoria ikiwa ni zaidi ya miaka 40 baada ya kuangushwa kwa utawala wa kidhalimu Martha Saranga katika taifa hilo. Khmer Rouge, kiongozi wa zamani wa Kambodia Khieu Samphan na Nuon Chea waliokuwa maafisa wawili wa juu waliohai ambao walikuwa wajumbe wa kundi la Maust ambalo lilinyakuwa uongozi mwaka 1975 hadi 79. Uongozi huu wa kidikteta ulituhumiwa kwa mauaji ya watu zaidi ya milioni mbili waliouawa kutokana na ukosefu wa chakula, kufanya kazi ngumu, matukio yanayofananishwa na, na mauaji ya kimbari. Awali watuhumiwa hao walihukumiwa kifungo cha maisha mwaka elfu mbili kumi na nne dhidi ya vurugu na kuwahamisha kwa nguvu raia katika eneo la Phnom Penh mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano. Mahakama ya upeo nchini Kambodia pia imewapata na hatia ya mauaji ya kimbari Nuon Chi dhidi ya raia wa Vietnam na kundi dogo la Waislamu la Cham. Maombi ya kumkumbuka mwanahabari Jamal Kashogi aliyewawa katika ubalozi wa nchi yake kule Uh, nchini Uturuki yamefanyika leo. Waislamu wamekutana katika misikiti mikubwa mjini Meka na ule wa mji wa Madina kule nchini Saudi Arabia kumkumbuka mwanahabari huyo. Mambo yaliyofanyiwa yanaitwa salat al gaib, uh, ambayo hufanywa kwa mtu ambaye ameuawa lakini mwili wake haufahamiki uko wapi. Mjadala umeendelea nchini Uingereza kuhusu makubaliano ya serikali na viongozi wa Umoja wa Ulaya kuhusu hali itakavyokuwa baada ya Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya uh, mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Jana idadi kubwa ya wabunge walionekana kutofurahishwa na makubaliano hayo yaliyopendekezwa bungeni na waziri mkuu Teresa May. Baadhi ya mawaziri wamejiuzulu akiwemo wa waziri wa Brexit Dominic Raba, lakini waziri wa mazingira Michael Gove amejitokeza na kumtetea waziri mkuu May na kusema kwamba mkataba uliokubaliwa ni mzuri kwa taifa la Uingereza na watu ambao hawajulikani waliko kutokana na mkasa wa moto mkubwa katika jimbo la California kule nchini Marekani imefikia mia sita wakati huu miili saba zaidi ikipatikana. Moto huu umekuwa ukiendelea kwa zaidi ya wiki moja sasa, na watu zaidi ya sitini wamepoteza maisha. Zaidi ya majengo elfu kumi na mbili yameharibiwa katika moto huo. Rais Donald Trump anatarajiwa kuzuru katika jimbo hilo siku ya Jumamosi. na wakati wa rf michezo na mwenzangu Steven Mumbi. Asante sana bingwa. Victor melkizedek Yabuswa, habari za Ijumaa? Nam ni njema kabisa, tumai kwamba umekuwa uh, vema kabisa. Viwanjani jumaa hii, bila shaka nime E, jikita hapo basi, moja kwa moja tuanze na kinyang'anyiro cha kuania kushiriki michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika maarufu kama AFCON itakayopigwa Kamerun mwaka ujao. Mchezo uliopigwa mapema leo, timu ya taifa ya Burundi Intamba Mu Rugamba imeichakaza Sudani Kusini kwa magoli matano kwa mawili. Magoli ya Burundi yamefungwa na Cedric Amissi, Saido Berahino, e, goli la pili, magoli matatu Fisto Abdul Razak akipachika goli la tatu, la nne na la tano, na yale ya Sudani Kusini akifungwa na Atak Lwal na Dominic Aboy. Hii ina maana gani, Victor Abuso? Na bila shaka ina maana kwamba Burundi imejiweka katika nafasi nzuri sana ya kufuzu katika fainali hizo mwaka ujao, na inategemea sana matokeo ya kesho yatakuwa vipi. Tutaona mambo yatakavyokuwa, lakini ushindi mkubwa, ushindi wa kihistoria. Hapo baadaye Morocco watapepetana na Cameroon, hali kadhalika Misri watakuwa wenyeji wa Tunisia. Hapo kesho Equatorial Guinea watawalika Senegal, pia Komoro watakuwa wenyeji wa Malawi, e, Gabon watapepetana na Mali, Gambia watakuwa wenyeji wa Benin, e, Usherisheli watapepetana na Libya, e, Afrika Kusini watakuwa wakikipiga na Nigeria. Siku ya Jumapili Timu ya Kongo Brazzaville yaani wa wa watapepetana na DR Congo yaani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Liberia watakuwa wenyeji wa Zimbabwe, Rwanda watakuwa wenyeji wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Guinea watapepetana na Ivory Coast, Angola watakuwa wakikipiga na Burkina Faso, Mauritania watakuwa wakipiga na Botswana na Eswatini watakuwa wenyeji wa naisia na, na Lesotho watakuwa wakicheza na Tanzania siku ya Jumapili. Na siku ya Jumamosi hapo kesho, Uganda pia watakuwa wakicheza na Cape Verde. Ni michezo ambayo ya kundi L, na pengine kama Uganda akishinda atakuwa amewapa mwanya mzuri Tanzania, kama nao wakishinda dhidi ya Lesotho wa kuelekea kule Cameroon kwenye michuano ya Afcon. Na bila shaka mambo yakiwa hivyo mechi ya mwisho kati ya Uganda Tanzania itachezwa hapa Dar es Salaam itakuwa ni kama mechi ya kufanya mazoezi kuelekea <laughs> kukamilisha ratiba, mm, ambayo itapigwa mwezi wa tatu hapo mwakani. Naam kweli kabisa. Asante. Hapo nchini Kenya kocha mkuu wa mabingwa wa soka nchini Kenya Golmaya ama Kogalo ukipenda Dylan Kerr amejiuzuru kuifundisha klabu hiyo kwa mujibu wa taarifa kutoka klabu, ni hapo kocha Kerr ambaye ni raia wa Uingereza ameomba kuondoka ili kwenda kwenye maslahi zaidi. Ingawa hakusema atakwenda wapi, kufundisha timu gani. Kere ameshukuru Golmaya kwa muda waliompa na mafanikio waliyoyapata wakiwa pamoja. Keri mwenye umri wa miaka 51 ameiwezesha klabu hiyo kutoa mataji mawili kwa mwaka elfu mbili kumi na saba na elfu mbili kumi na nane na pia kuiwezesha klabu hiyo kufika hatua ya makundi ya fainali za klabu bingwa barani Afrika. Nam, tukielekea huko Uingereza, Mchezaji mkongwe wa timu ya taifa ya England Wayne Rooney amecheza mchezo wake wa mwisho kwa timu ya taifa hapo jana, huko kuwashukuru mashabiki waliojitokeza mchezo huo dhidi ya Marekani. Kwa upande wake kocha wa timu ya Uingereza Gareth Southgate amesema aliamua kumtumia mchezaji huyo ili wachezaji chipukizo wajifunze jinsi wachezaji wachezaji wakongwe wanavyotimiza majukumu yao wawapo uwanjani. Aidha, Runi, muda aliyotumia kucheza uwanjani zinabaki kumbukumbu kwenye maisha yake yote yejayo. Victor Abuso tukirejea barani Afrika nchini Kenya shirikisho la soka nchini Kenya FKF limeshindwa rufaa yake katika mahakama ya usuluhishi katika michezo kasi ya kutaka mahakama hiyo kubatilisha uamuzi wa kusitisha ushiriki wa timu ya wanawake ya nchi hiyo kucheza fainali za kombe la Mataifa ya Afrika kwa wanawake hapo nchini Ghana Kenya imeshindwa rufaa hiyo baada ya Equatorial Guinea kushinda rufaa yake ya kushiriki mashindano hayo. Oktoba 18 Ekwatorio Guine ilifungiwa baada ya kumtumia mchezaji asiyeruhusiwa na nafasi yake kupewa Kenya kushiriki michuano hiyo, lakini shirikisho la soka barani Afrika CAF lilipindua hukumu hiyo Novemba 7 na Ekwatorio Guine ikapewa nafasi hiyo. Michuano ya kombe ya mataifa Afrika kwa wanawake inang'oa nanga hapo kesho nchini Gana ikishirikisha eh, timu nane. mm -hmm. Niki Mwendwa, eh, kiongozi wa FKF alisikika akisema kwamba E, alitamani e, ule uamuzi wa kuipa Equatorial Guinea ungeendelea kusimamia pale, kwa sababu e, alikuwa naamini wana makosa na hiyo na nafasi ni yao, na kama siku zimekwisha kumalizika, bado siku tatu nne kubatilisha yale maamuzi ni kama kuwaonea, namkole kabisa. Ni swala ambalo limekuja katika kipindi kigumu sana, masha anaanza kesho, na nafikiri wakati mwingine pia wameangalia mazingira mazingira, lakini ni uamuzi wa kusikitisha sana kwa Harambee Starlets ambao walikuwa wameshaanza kujiandaa kuelekea, na ukizingatia wachezaji waliofanya mazoezi na walicheza mchezo wa kirafiki mm, na, na wakashinda na, na mm. Kwa hivyo imeleta unyonge miongoni mwao. <laughs> tukihitimisha na tenisi, Victor Abuso, mchezaji wa tenisi kutoka Afrika Kusini Kevin Anderson amevurumisha nje ya michuano ya ATP baada ya kupokea kipigo cha kwa seti za 6-4 6-3 kutoka kwa Roger Federer. Federer ni bing mara sita wa michuano hiyo anatinga katika hatua ya nusu fainali na ushindi wake unamaanisha kuwa anaongoza katika kundi na anaepuka kukutana na bingwa nambari moja duniani Novak Djokovic wakati huo Mwingereza Jamie Murray na raia wa Brazil Bruno Soares wamechumpa na kujitengenezea nafasi ya kutinga hatua inayofuata kwa wachezaji wawili wawili baada ya kuwafunga Henry Kontinen na John Peers kwa seti zasi. 66w731 kwa, na kumi kwa tatu. Nihayo, tujio, ni hayo tu jioni hii Victor Buso ni kushukuru, na wikendi iende murwa ama taratibu. Naam, ni kweli kabisa, itakuwa na taratibu kabisa, na nashukuru sana umekuwa pamoja nasi katika arifa ya michezo, na bado kuwa pamoja nasi mda usiokuwa mrefu toka sasa katika makala ya muziki Ijumaa, bila shaka nitarejea. Radio France Internationale. Msikilizaji, Edi Kenzo amezaliwa Masaka, mji ulio katikati ya Uganda. Akiwa shuleni alianza kufanya muziki mwaka wa elfu mbili na nane na wimbo huu ya nimba wa Miki Wine alishirikishwa kwa mara ya kwanza Edi Kenzo, na ndio kibao kilichomtoa Makala ni muziki Ijumaa. Kwa niaba ya mwenzangu aliye mapumzikoni Al Bilal, mimi ni Stephen Mumbi. Sikiliza kibao hiki msikilizaji, kutoka hapa Radio France Internationale. <tune> edi so kenzo msikilizaji ametoa albamu tatu mpaka sasa ikiwa ni pamoja na albamu ya ogenda kunzisa ya mwaka 2012 mwaka uliofuata akatoa albamu nyingine ya kamulunguze na sitya loss aliyoitoa mei 2014 ndo albamu zake tatu wimbo wa sitya loss ulifanya vizuri mno na bado unapendwa, kwani aliwashirikisha vijana wa Ghetto Kids. Sikiliza kibao hicho msikilizaji. msikilizaji mbali na kibao hicho cha city ya los, pia amekuwa na vibao vingi ambavyo vinazungumzia swala la mapenzi e, kusheherekea pia na hadithi za maisha, lakini pia Eddie Kenzo ana kibao kingine kinaitwa mbakoye. Mbakoye ni neno la Kiganda likiwa linamaanisha nimechoshwa nao, kibao ambacho kinazungumzia hali halisi ya uvunjifu wa sheria, kukithiri kwa rushwa. Pata sasa kibao hiki mbakoye Eddie Kenzo amechoshwa na rushwa kupitia kibao chake cha Mbakoe. Je, wewe msikilizaji umechoshwa na nini? Msikilizaji, nimezungumza na Eddie Kenzo akiwa jini Kampala nchini Uganda kufahamu safari yake ya kimuziki na nilianza kwa kumuuliza zipi anaziona ni changamoto kwenye safari yake ya kimuziki. Unajua nimekwepo kwenye muziki kwa muda sasa. Muziki ni mgumu. Masoko, kuwekeza, kurekodi audio na video, uhusiano na watu wengine changamoto kila mtu ana uchaguzi wake. Edi sasa umefanya wimbo na wasanii wa Tanzania. Nyimbo hizo zinazungumzia nini? Nina wimbo na Harmonize unaitwa pull up, na ninaandaa wimbo fan, na Rayvan unaitwa nishike nyimbo. Yes, yes, yes, zote zinahusu kufurahia maisha, na mabinti zinazungumzia uzuri. Okay. So, baada ya nyimbo hizi sasa nini kinafuata katika muziki wako? Tayari nina albamu mpya, albam inaitwa Roots, ipo kwenye platform zote za mtandaoni video zinakuja, nitaanza kurekodi like wiki moja ijayo. So hiyo ndiyo mipango niliyo nayo pia, pia, na pia na na the... na nasherekea miaka kumi ya kufanya muziki Uganda, na pia nina ziara ya an Africa huko Dubai, Madagaskar mayote. Hiyo ndiyo mipango ya sasa hivi. Unasherekea miaka kumi ya kufanya muziki Unajivunia nini? Meonadi ni ya muziki wa Afrika like Mashariki, duniani tumefanya kitu kizuri, duniani tutatambulika. Asante sana Eddie Kenzo, ukiwa hapo Kampala nchini Uganda. Sasa nipate kwa ufupi tu kibao chako kipya kinachoitwa pull up mnange onyuo. ga kipya cha kwake Eddie Kenzo akiwa amemshirikisha Harmonize ndiyo kinatamatisha makala ya muziki Ijumaa. Kwa niaba ya mwenzangu Al Bilal, jina langu ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine ya muziki Ijumaa. Kwaheri. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu. Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dares Salam nchini Tanzania. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Jioni hii ya leo tumekuandalia habari za dunia, lakini pia makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni mktasari wake. Watu watano wapoteza maisha wilaani Beni, mashariki mwa DRC, baada ya kuvamiwa na waasi wa ADF Nalu. Ripoti moja Umoja wa Mataifa yaeleza namna magaidi wa Alshababu walivyowapa rushwa polisi kule Kenya na kuingia nchini humo na mabomu. Na waliokuwa viongozi wa kundi la Hamer Roj kule Colombia wahukumiwa maisha jela. Waasi wanaoaminiwa kuwa wa ADF Nalu wame waua watu watano na kuchoma moto nyumba zaidi ya kumi usiku wa kuamkia leo katika maeneo ya Oicha wilayani Beni mashariki mwa DRC, baada ya kushuhudiwa pia kwa mauaji ya wanajeshi saba wa Umoja wa Mataifa hapo jana. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorumbi. Kiongozi wa wilaya ya Beni, Dona Kasereka Kibwana, amesema kwamba baada ya mauaji hayo, raia kadhaa waishio kijijini Oicha pia mamba nike wameyahama makazi yao Wajambazi walingia mugini wanaita mambanikei kilometa na oita mwana... waliua watu, wakapora vitu vya watu, wakimbia porini, mpaka sasa hawaonekani. Walichoma nyumba 17 za raia, wameanza kuhamahama huyu. Wakati baada ya mauaji hayo ya raia pamoja na wanajeshi wa munusko wilayani Beni, raia waishio wa jimboni Kivu Kaskazini wamejulisha munusko wanakuwa na mavifaa vya hatari, hatari vya kupigana. Lakini, tunaangalia kama wamewapiga inatuletea si kuogopa sana ukiona wa majeshi wanaanguka kwenye shamba la mapambano uwa kama mambo haikukuwa kwepesi, na wasiwe na woga, waendelee tu kugombana mpaka hadi amani itarudi. Na tume ya Umoja wa Mataifa nchini Congo TRC imethibitisha kwamba kwa lengo la kupambana na waasi wilayani Beni, jeshi la Congo FARDC pamoja na MONUSCO wameamua kuendesha operesheni ya kijeshi iitwayo operesheni usalama katika wilaya ya Beni kama anavyojulisha Kanali Felix Bas, muhusika wa mikakati ya MONUSCO mashariki mwa Congo DRC. Operesheni hiyo ya kijeshi itwayo usalama kijeshi kati twapambana na makundi ya waasi wilani Beni. hata hivyo ADF kuna waasi sita a... wazani wa kuwa ADF tuliowateka nyara itakungwa kwamba tangu mwishoni mwa wiki iliyopita hadi sasa ha? ni raia wasiopungua wa kumi pamoja na wanajeshi wa MONUSCO ndio wameshuhudiwa kuuliwa na waasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF wilayani Beni. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Ripoti ya Umoja Mataifa inaeleza kwamba polisi wa Kenya wanaolinda usalama katika mpaka na Somali walipewa rushwa na magaidi wa Al-Shabab na kuacha kupita mpaka huo, uh, wakiwa na mabomu. Ripoti hii mpya iliopewa jina la the somali report 2018 inaeleza kwamba polisi wa Kenya walikubali rushwa ya dola dola 20 sawa na 2000 shilingi za Kenya kutoka kwa magaidi hao. Hii imebainisha kwamba hali hii imekuwa chanzo cha mashambulizi ambayo yamekuwa yakitokea mara kwa mara hasa katika eneo la kaskazini mashariki, uh, karibu na nchi ya Somalia. Marekani imetangaza kwamba itapunguza idadi ya wanajeshi wake walioko barani Afrika kwa karibu asilimia kumi katika kipindi cha miaka michache ijayo. Kwa sasa kiasi cha wanajeshi elfu saba uh, na mia mbili wanahudumu katika jeshi la Marekani lilioko kule barani Afrika. Dr Francis Onditi ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalamu wa usalama. Anazungumza akiwa kule Dubai. Sera ya don um, aina ile mshikamano wa kuleta mataifa duniani pamoja, mpango wa kutoa wanajeshi ama uh, usaidizi wa kijeshi afrika magharibi na sehemu zingine za Afrika ni, ni jambo ambalo uh, linaendelea tu kudhoofisha uhusiano wa Amerika na, na nchi zingine za Afrika lakini um, hatari ambazo zinaweza kutokea kwa sababu mataifa haya mengi yamedhofika kupigana, ama hayana nguvu ya kupigana na, na makundi ya magaidi tofauti tofauti. Kwa hivyo inaonyesha kwamba e, basi magaidi wataendelea kupata nguvu. Ni sauti yake Dr. Francis Onditi, mtaalamu wa mwaswala usalama, anazungumza akiwa kule Dubai. Shirika la kimataifa lilotetea haki za binadamu na Human Rights Watch linaitaka serikali ya Sudan kumwachilia huru mwanaharakati mwenye umri wa miaka 35, baada ya kuingia nchini humo akitokea nchini Misri alikokuwa amekwenda kujificha. Muhammad Boshi mkosoaji mkubwa wa serikali ya Hatum alikimbia nchi ya Misri kama mkimbizi mwaka 2017 na kurejea nyumbani kwa siri. Anashitakiwa kwa makosa dhidi ya kuikiuka serikali na mwakili wake wamezuiwa kutokwenda kumwona miili ya watu saba imepatikana pembezoni mwa mto Nyabarongo katika nyaraka, katika nyakati tofauti wilayani Kamonyi kule nchini Rwanda. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Bonventure Chubahiro ametuma ripoti ifuatayo. nina tujatuvyumva ukumva wenda ngu muntu yapfuye. Hawa ni baadhi ya wakazi wa wilaya Kamonyi wakieleza tatizo la kupatikana miwili ya watu wilayani mwao ikiwa imesha tenganishwa na uhai. Wamekiri kwamba miwili inayopatikana inakuwa haijulikani ni ya akina nani na muntu wina upfu Si rahisi kuwa watu huku wa kuuawa. Mili tunayoiona inaletwa kutoka sehemu nyingine na kutupa wilayani mwetu, lakini hatujui inaletwa wakati gani. Hadi sasa hatujatambua tambua miili ya watu hawa. Tunahisi ni majambazi wanaotekeleza mauaji haya. Naye mkuu wa wilaya Kamonyi Bika Itesi alise amekiri kuwepo kwa matukio ya namna hiyo wilayani mwake, na tayari idara ya upelelezi nchini humu imeisha pata ripoti hizo. Mili mingi tunayoikota pembezoni mwa mto Nyabarongo na nyingi huwa imeshaharibika. Upelelezi tayari unaendelea, japokuwa hadi kufikia sasa hatujajua watu wanaofanya vitendo hivyo. Akijibu kwa njia ya ujumbe mfupi, yani SMS, msemaji wa idara ya upelelezi nchini humu Modeste Mbabazi amesema miili mingi inayopatikana inakuwa tayari imeshaharibika, na ile ambayo inapatikana ikiwa haijaharibika waliweza kuipeleka hospitalini, ili uchunguzi uendelee. Wakati na anda ripoti hii, wilayani Ruhango, kusini mwa nchi hii, pamepatikana mwili mwingine wa mwanamke anayekisiwa kuwa na umri wa miaka hamsini na tano akiwa amekufa kwa kukatwakatwa mapanga. Bonavantile Chubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika tunasikika pia ukiwa kule Lusaka kupitia mia moja na nukta tano FM. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Ni saa kumi na moja dakika thelathini na saba pia ukiwa hapo Kitwe. Urusi imeonya Ufaransa kuwa ni lazima iweke pembeni maslahi yake na kuweka mbele jitihada za kupata amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kauli hii ilikuja baada ya Ufaransa kuwasilisha azimio katika Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kutaka Afrika kupewa nafasi ya kusaidia upatikanaji wa mwafaka nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Urusi mwezi Agosti ilishirikiana na Sudan kuandaa mazungumzo ya amani jijini Khartoum kujaribu kupata suluhu ya kisiasa na amani katika taifa hilo. Rais wa Gini Bisau amesema kwamba uchaguzi wa wabunge hautafanyika siku ya Jumapili kama ambavyo ilikuwa imetarajiwa. Kiongozi huyo ametokea katika nchi ya Nigeria baada ya kukutana na rais Muhamadu Buhari ambaye na kaimu mwenyekiti wa jumuia ya ECOWAS ambayo imekuwa ikiongoza upatanishi wa mzozo wa kisiasa katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Mamia ya shule za serikali zimefungwa kule nchini Bukina Faso, wakati waalimu na wanafunzi una, una, wakiendelea kupata vitisho kutoka kwa makundi ya kijihadi kwa kuendelea kupata elimu ambayo wanasema ni ya kimagharibi. Mmoja wa waalimu ameliambia shirika la habari la Ufaransa FP kwamba wanajihadi wanaendelea kuwa waalimu na kuwa elimu nchini humo. Wajihadi hao wanasema kwamba hawataki elimu kutoka Ufaransa au shule za wazungu, badala yake wanataka elimu ya kiarabu peke yake mara nyingine kama na wa Japan. Kila Jumamosi usikose kusikiliza yaliyojiri wiki hii hapa Radio France Internationale. Na viongozi wawili waliokuwa katika utawala wa Kambodia wamepatikana na hatia kuhusika na mauaji ya halaiki katika uamuzi wa kihistoria, ikiwa ni miaka 40 baada ya kuangushwa kwa utawala wa kidhalimu katika taifa hilo. Mengi zaidi na mwandishi wetu Martha Saranga. Hiu Samfan na Nuon Chi waliokuwa maafisa wawili wa juu walikuwa wajumbe wa kundi la Maoist ambalo lilinyakua uongozi mwaka 1975 hadi 79. Uongozi huu wa kidikteta ulituhumiwa kwa mauaji ya watu zaidi ya milioni mbili waliouawa kutokana na ukosefu wa chakula, kufanya kazi ngumu, matukio yanayofananishwa na, na mauaji ya kimbari. Awali waliwatuhumiwa hao walihukumiwa kifungo cha maisha mwaka elfu mbili kumi na nne dhidi ya vurugu na kuwahamisha kwa nguvu raia katika eneo la Phnom Penh mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano. Mahakama ya upeo nchini Kambodia pia imewapata na hatia ya mauaji ya kimbari nuonchi dhidi ya raia wa Vietnam na kundi dogo la Waislamu la Cham Korea Kaskazini imemfukuza raia wa Marekani ambaye aliingia nchini humo kinyume cha sheria mwezi uliopita. Raia huyo aliyefahamika kwa jina la Lawrence Bruce Bryon amekuwa kizuizini baada ya kuingia katika taifa hilo akitokea nchini China. Ripoti zinasema kwamba alikuwa amekwenda kuweka mikakati ya kuhakikisha kwamba mazungumzo kati ya Korea Kaskazini na Marekani yanafanikiwa licha ya kwamba yeye ni raia wa kawaida. Maombi ya kumkumbuka mwandishi wa habari Jamal Kashogi amekuwa akifanyika uh, kwenye msikiti mkubwa mjini Maka na ule wa Madina kule nchini Saudi Arabia. Mwanahabari huyo wa Saudi Arabia aliwawa wiki kadhaa zilizopita katika ubalozi wa nchi yake kule nchini Uturuki. Maombi yaliyofanyiwa Bwana Kashogi yanafanyika kama Salat Al Gaib, yanafanyika kwa mtu ambaye amewawa, lakini mwili wake haujafahamika uko wapi. Kule Kampala nchini Uganda ni saa 12 dakika 42. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Marekani imetangaza kwamba itapunguza idadi ya wanajeshi wake walioko kule barani Afrika kwa karibu asilimia kumi katika kipindi cha miaka michache ijayo. Kwa, sa, kwa sasa kasi ya, wan, kasi ya wanajeshi elfu saba na mia mbili wanaurumu katika mataifa mbalimbali barani Afrika. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na D Francis Onditi mchambuzi na mtaalamu wa masuala ya usalama akiwa kule Dubai. Donald Trump hana sera eh, mwafaka ya kujihusisha na Afrika. Kwa hivyo itabidi itaone, itaonekana ya kwamba hata uhusiano eh, mwingine kama vile uhusiano wa, wa, wa biashara na uhusiano mwingine ambao ni muhimu haitakuwa imenoga ama haitakuwa na manufaa sana kwa mataifa ya Afrika na, na pia um, taifa la Amerika. Nam, lakini unadhani ni kwa nini Marekani inatangaza mpango huu katika eneo hilo? Mambo mengi tu eh, jambo la kwanza ni kwamba ni mojawapo ya, ya ya sera za Don Trump, kwa sababu yeye hana haja ya kupeleka rasilimali nyingi katika nchi zingine. Yeye sera yake ni ya, ki, ya, ya, ya kinyumbani ile, kwa hivyo hana eh, sera mafaka ya Afrika. Kwa hivyo hiyo ndio inaelekeza ya kwamba anaweza ku, ku, kuondoa ele, mambo kama hayo, na sina watu wakuwe tayari, kwa sababu huenda akatoa hata misaada kama hiyo katika sehemu zingine kama vile Afrika mashariki, Afrika ya kati na sehemu zingine. Kwa hivyo sio tu magharibi, huenda uh, sera hiyo ita, itaendelea mpaka sehemu zingine ambazo kama vile Afrika mashariki. Lakini Ufaransa kuwa na kikosi cha G5 sahel ambacho kinapambana na vikundi vya kigaidi katika maeneo ya Afrika magharibi lakini pia Afrika kaskazini na vilevile vile shambulio la Oktoba 2017 kule Niger lililosababisha vifo vya wanajeshi wanne wa Marekani vinaweza kuwa pia ni sababu ya Marekani kuchukua uamuzi huu. Sio wati Amerika wanaogopa kwamba eh, wana- uh, wanajeshi wake wanaishia wana ama wanakufa katika eh, vita. Ni sera tu, sera ambayo haihusishi ama haitaki kuhusisha mataifa mengine, ama hawataki kuwekeza ama kuweka rasilimali katika mataifa mengine, sio eh, kwa sababu Um, kushambuliwa kwa wanajeshi wa nchi zingine ambazo zinapeana msaada kwa njia za nchi za Afrika hiyo, um, e, haiwezi ikawashurutisha ama haiwezi kawafanya uh, mataifa hayo kutopeana misaada kwa sababu hiyo ni um, e, mambo ya ki, mambo ya kijeshi ambayo inaweza kushughulikiwa e, kupitia njia za kitaalamu. Lakini unatathmini vipi utendaji wa jeshi la Marekani katika maeneo hayo ya Afrika? Kwa wakati mwingi sana kuna watu wamesema, kuna dosari, kuna dosari kwa sababu mata-, mata ma, wanajeshi hao wa nchi hizo nchi ya Amerika na nchi zingine zimekuwa sana kwa muda mrefu katika mataifa ya magharibi, lakini ili hali tumeendelea kushuhudia eh, mashambulio tumeendelea kushuhudia eh, vita ama magaidi hao wakiendeleza mambo yao kule eh, kule Afrika Magharibi. Kwa hivyo ni jambo pia mtu um, um, unaweza sema ya kwamba Um, e, wanawekeza lakini hakuna mazao ambayo yanatokea uh, na ni jambo ambalo limekuwa likizungumziwa na mataifa mengine kule Magharibi. Nam ni sauti yake Dr. Francis Onditi, mtaalamu wa masuala ya usalama na siasa, anazungumza akiwa kule Dubai. Sasa anaokota makala ya habari rafiki na Fredrick Nwaka <muchu> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru nam. Asante sana Victor Melkizedeki Abuso. Makala ya habari rafiki leo, msikilizaji, inatuama nchini DRC ambapo walinda amani takribani saba wa Umoja wa Mataifa, sita kutoka Malawi na mmoja kutoka Tanzania wameuawa katika mji wa Beni mashariki mwa Kongo. Mauaji haya yanatoa taswira gani wakati huu taifa hilo likijiandaa kwa uchaguzi uliopangwa kufanyika Disemba 23 mwaka huu. Jina langu ni Frederick Nwaka. Karibu msikilizaji, tupate maoni yako kwa majina. Yangu naitwa Abubakar Mverai kutoka Voi, Kenya. Nadhani kwamba taifa la Kongo linapitia mtihani mzito kutokana na mauaji yayo kutokea. Hofu yangu kubwa inatokana kwamba uchaguzi waweza kuahirishwa kwa sababu hakuna msimamizi wa uchaguzi ataenda kukubali kusimamia uchaguzi sehemu yenye machafuko, au mpiga kura atakayekubali kwenda kupiga kura huku akiwa na hofu ya uhai wake. Lakini pia taifa la Kongo endapo litasimamisha uchaguzi, sidhani wapinzani watalipokeaje hilo swala kwamba je, wataelewa uchaguzi utasimamishwa kwa sababu ya machafuko ama watajua ni figisu figisu za serikali za kuendelea kumweka rais Kabila madarakani. Mimi naitwa Paul Charles kutoka hapa Kirungu Kongo Jarasi. Ile sehemu ya upinzani ifanye jitihada zake zote, itafute mauaji yale yanatokea, an naua mauaji yale, wafanye jitihada zote, watafute nani aliyefanya yale mauaji. Wa uchaguzi waweke mbele pembeni, wafatilie kwanza ni nani aliyefanya yale mauaji. bina naitwa Filbe Jonathan Keshambi, nipo maeneo ya Nshamba, Mleba, Kagera, Tanzania. Eh, kuhusu haya mauaji ambayo yanaendelea pale DRC kwa kweli, ni ishara tu au ni zaidi, kwamba amani ya amani ya kudumu para hamna. Kwa sababu gani nasema hivyo? Kwa sababu watu wana ambao hawana hatia wanazidi wana kuuawa, halafu eh, serikali yenyewe bado haijachukua hatua kwa kwa madhubuti kwa kisha haya makundi ya waasi, kwa sababu waasi ndo wanazidi wana kuangamiza raia wasio na hatia. Kwa hiyo kuelekea uchaguzi mkuu kwa kweli na mimi napata mashaka kwamba huu uchaguzi kama utakuwa huru na haki. Majina naitwa Francis Prasidi Mnuge, niko Ruangwa, Lindi, Tanzania. Niko kifupi, kwanza nasikitishwa na hali ya siasa ilivyo Kongo kwa sasa, huku tukiangalia kwamba inaelekea kwenye uchaguzi hivi karibuni. Kwa kweli, haya y mauaji naona ni taswira, inatoa taswira mbaya sana kuelekea uchaguzi mkuu, hata ikizingatia mpaka sasa kuna sintofahamu nyingi zilikiwemo kugawanika kwa viongozi wa vyama vya upinzani ambao waliunda umoja, lakini baadaye wengine wakajiondoa lakini pia mauaji kama haya kwa nchi kama ya Kongo ambayo imeandamwa kwa vita na vita kwa muda mrefu, inaonyesha inaleta hali ya kuashiria kuwatishia wananchi au wapiga kura wasielekee kwenye kupiga kura siku itakapowadia. Mimi ninaitwa kwa jina la Leani Jolase Msambia, ikiwa hapa DRC Ubwari, niko Muidi Kivu, napatikana katika teritoria ya Fizi hapa. Kufatana na, na na habari hiyo niliyoipata kutoka Radio France International, kufatana na mauaji yanayopitika hapo Beni, kwa kweli yanasikitisha sana, kwa sababu haya mambo yanakuwa yanakosesha watu amani sana, yanakosesha watu raha, hata watu kukimbia makazi yao, kwa sababu usalama unakuwa ni mdogo sana, na kwa sababu ya usalama kuwa mdogo, hiyo inasababisha mauaji ya kila mara kwa mara hapa kwetu nchini DRC, yanaendelea na moja kwa moja sisi tukijiandaa kwa husu uchaguzi ambao tunasubiria hapo ne, hapo Desemba tarehe ishirini na tatu, lakini tunasikia mikoa mingine huku, maeneo mbalimbali watu wanauawa, mpaka yanatukosesha hata raha, yanatukosesha amani, sisi kama vile wakaaji wa DRC. Kwa majina naitwa Victor na Mujabi Ruhune Mungu, na waitwa nikiwa Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, kwa kweli mauaji mengine yamejitokeza huko Beni ambamo walinzi wa Umoja wa, wa Mataifa wamehesabika kupoteza maisha humo. Sasa hapa nataka nivunje mtazamo wa Umoja wa Mataifa na ni avunje mtazamo wa serikali yetu wa ya Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo kushindwa kuwajibika vilivyo uh, kulinda raia wa Beni. Sasa, utajiuliza mtangazaji, wakati walinzi wenyewe wameuliwa, itakuwaje kwa wale wote ambao wameuliwa? Nilikuwa nikitaka serikali yangu ikamate hatua zingine ya ambazo zitakuwa tofauti na zile za mbele, kwa sababu wamefanya kila chote kikiwezekanacho wameshindwa. Hata Umoja wa Mataifa wao wow, no, wenyewe naweza nikasema kama wameshindwa. Kwa majina naitwa Altidoa Kataya. Kwanza niwape tu kwanza shukrani ya rambirambi kwa ndugu zangu wageni, kwa ndugu zangu majirani wa huko maeneo ya Tanzania na huko maeneo ya Malawi, kwa kilichotokea kitu ikijitokeza kama na hiyo, hasa zaidi ya watu ambao ni watu wa tunavyoona. Kongo inaendelea kutoa sura mbaya tu, yaani taswira ambayo Kongo inaonesha ni mbaya. Kwanza tunaelekea kwenye kipindi cha uchaguzi, alafu Kongo inakuwa inaua watu ambao ni watu wenye tunawaita kama vile majirani wao. Na hapo ni kama watu ambao wanakaa huku Tanzania na watu wa Malawi watakuwa wakituchukulia kama sisi ni watu wabaya sana ambao tunaishi hapa Kongo. Hilo kwanza linaonyesha majirani wa hapo maeneo ya Malawi na hawa wa hapa Tanzania wanakuwa wakiona kwamba hao watu tunawaua kimakusudi. Na hilo tukienda katika upande wa Umoja wa Mataifa nao wanakuwa wakisema Kongo ni kama ina kiburi kwa sababu inaanza kuua watu wake. Na kile ambacho tutakiangalia zaidi ni kuhusu uchaguzi tunaelekea kwenye uchaguzi, lakini Kongo ikutwe inaanza kuua watu ambao ni wafanyakazi wa umoja wa kimataifa tena ambao wanaangalilia amani, hilo linakuwa likitufanya tuone ni kama ni njama fulani ya kufanisha mambo ya uchaguzi hapa Kongo isiweko, kwa sababu watu wataacha kufuatilia mambo ya uchaguzi na alafu wafuatilie hiyo mambo ya mauaji ambayo Kongo inafanya huko Beni kwa majina anaitwa Donald Jobson wa Mbweni, Dar es Salaam. Kufuatia mauaji ya walinda amani huko Congo, kwanza ni jambo la kusikitisha sana, yani nilivyosikia imenisikitisha sana. Hii inaonyesha kuwa nchi ya Kongo bado haipo katika usalama wa kutosha zaidi katika kuimarisha ulinzi wa raia wa, wa na lakini, kusema ukweli, haya mauaji yamenisikitisha sana kwa sababu, je, ikiwa hivi hawa walinda amani wanauawa, je kwa raia hali halisi, yani hali ya maisha ikoje? Inaonyesha kuwa hali ya raia ni mbaya sana. Naongea na Eriki masawa hapa kutoka Rombo Mashati Kilimanjaro, na nikiingia kwenye mada ya suala la mauaji yanayoendelea huko Beni Demokrasia ya Kongo, naweza nikasema ni swala la kisiasa linaloendelea, kana kwamba serikali ya Kongo imekuwa na misukosuko mingi sana katika nyanja ya kisiasa, ambapo serikali inaongozwa na Joseph Kabila. Kwa maoni yangu mimi, naweza nikafikiri ni swala la Joseph Kabila, na naamini uchaguzi unaoendelea, kama vyama vya upinzani vikiungana kwa pamoja na kuhakikisha vinang'oa chama tawala kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na tuangazie sasa ujumbe wako, msikilizaji. Nikianza nawe Schneider Nasiri, anasema ulinzi unapaswa kuimarishwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maana hali ni mbaya. Mimwani Kenneth, msikilizaji wetu akiwa Nyakato, Bukoba, Tanzania, anasema hakika mauaji hayo yanatoa taswira mbaya kwa nchi ya Kongo, ukizingatia nchi hiyo iko kwenye maandalizi ya kufanya uchaguzi mkuu mwaka huu. Hamisi Mangati Nyonyo Mnyausi akiwa Dodoma, Tanzania, anasema mauaji hayo si mwono mwema kwa kweli, maana inaonyesha DRC amani bado haijapatikana, na waasi wadhibitiwe kikamilifu. Bienvenu na Kalali Lulihoshi, msikilizaji akiwa Zaleka nchini Malawi, anasema kwa kweli umekuwa ni mchezo wa nchi yetu ya Kongo. Hawa wanamgambo wa Uganda wanawekwa na serikali ya Kongo. Tena ni vizuri vile Umoja wa Mataifa walipoteza wanajeshi wake, labda watafikiria mara mbili. Na Francis Bu, msikilizaji wetu akiwa Bujumbura nchini Burundi, yeye anaona mauaji haya yanaashiria kuwa haupo usimamizi imara wa amani nchini humo, na hali ikibaki hivyo, uchaguzi hautafanyika. Na kwa nukta hiyo, ndio unatia nanga katika makala ya habari rafiki. Na washukuru nyote wasikilizaji kwa kushiriki nami katika makala haya. Jina langu ni Fredrick Nwaka, asante na nakutakia wikendi njema. Nam, asante sana mwenzangu Fredrick Nwaka kwa kutuletea makala hayo ya habari rafiki, na tunakushukuru sana kukua pamoja nasi msikilizaji ukehii nzima. Tukuletea matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Nasoma ujumbe ambao umetumwa hapa studio na George na Irene wakiwa upande wa kasarani kule Nairobi, lakini pia Kizito ukiwa harambe estate, na Arun ukiwa Kaloleni na bwana Gabriel Tich ukiwa Parklands unasema mnatupata sana juu leo. Shukrani sana kwa muda wenu, kila siku mnatupata hapa RFI ya Kiswahili. Usikose matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili kesho, saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki asubuhi. Lakini fundi mitambo ukihia, amekuwa ni Emmanuel Eleazar, msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Martha Saranga, mimi ni Victor Abuso Nakutakia kila la heri, na muda mfupi ujao tutakuacha na uh, kibao cha Jaqua. Asante uh, sana, na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam, uwe na wikendi njema. Msikilizaji, asante sana kuwa pamoja nasi kwa burudani ya muziki. Tunafika mwisho matangazo ya jioni kutoka hapa RFI ya Kiswahili. Muda mfupi ujao, tuta kupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Amekuwa ni furaha tu sana kuwa pamoja nawe, asante sana na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.