Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Hali ya utulivu yaanza kurejea ya katika chuo kikuu cha Kinshasa nchini DRC baada ya wanafunzi wawili kuuawa katika maandamano. Kenya yazindua kikosi maalum kuimarisha usalama katika Bahari ya Hindi. Na waziri mkuu wa Uingereza aendelea kutetea hoja ya nchi hiyo kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatatu Novemba 19 mwaka 2018. Na shiriki nasi pia kwa kutuma ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 nami nitausoma hapo baadaye. Hali ya utulivu imeanza kurejea katika chuo kikuu cha Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya wanafunzi wawili kuuawa kwa kufyatuliwa risasi na polisi wakati wa maandamano hapo jana. Maandamano mengine yamefanyika hii leo, wanafunzi hao wakidai kufunguliwa kwa chuo miezi miwili baada ya mgomo wa maprofesa. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilonge, anatuarifu kwa kina. Ilikuwa uso kwa uso kati ya polisi na wanafunzi wa chuo kikuu cha hapa mjini Kinshasa inikin. Maandamano haya yalisababisha wanafunzi mbili kufariki kwa kupigwa risasi na polisi. Ni jana ndo tulijulishwa kwamba kuna rafiki yetu ambaye amefariki baada ya kufyatuliwa risasi ya kawaida, na leo wakati tunaonyesha sikitiko yetu kulingana na jinsi polisi imemua rafiki yetu, wanajeshi wa polisi wametupiga bomu ya kutoa machozi na kufyatua risasi ya kawaida na kumua rafiki yetu mwingine. Serikali DRC imealika wanafunzi kuwa kimya na kulaani kitendo hicho, na limeahidi kufuatiliwa na sheria kwa polisi waliofyatua risasi za kawaida kwa wanafunzi hawa. Steve Mbikai ni waziri husika na vyuo vikuu DRC: tumeshakataza kutumia risasi za kawaida ikiwa kuna maandamano kwenye vyuo, na mkuu wa polisi tayari kupewa hiyo oda. Serikali inaomba kufuatiliwa na sheria kwa polisi walioendesha mauaji hayo. Walimu hawa waliingia kwa mgomo karibu miezi miwili kidai kuondoshwa kwa kiongozi wao na kudai kuongezwa mshahara. Kama inavyosema duru zingine, kumepangwa mkutano Jumaine ijayo kati ya shirika la maprofesa wa chuo hiyo na wakuu viongozi wa wizara ya elimu wa vyuo vikuu ili kutatua shida kwa amani kuliko kutumia nguvu. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Kampeni za uchaguzi nchini DRC zinaanza wiki hii siku ya Alhamis. Wakati huu wanasiasa wanaoishi nje ya nchi waki, walioruhusiwa kushiriki katika uchaguzi wa tarehe 23 mwezi Disemba wakitarajiwa kurejea nyumbani. Kampeni hizi zinakuja wakati huu wanasiasa wa upinzani wakiwa wamegawanyika kuelekea uchaguzi huo, huku muungano wa vyama tawala FCC ukimaliza mikutano ya kuandaa watu mia tano watakaozunguka nchi hiyo kumtafuta ya kura, mgombea wao Emmanuel Ramazani Shadari. Wanasiasa wawili Felix Chisekedi wa UDPS na Vital Kamerhe wa UNC tayari wamejiondoa kwenye mkataba wa kumuunga mkono mgombea wa upinzani Martin Fayulu baada ya shinikizo kutoka kwa wafuasi wao na kuacha upinzani uliogawanyika. jaribu mliwavyo ni mmoja wa wanasiasa nchini DRC na hapa anazungumza akiwa DRC. Leo kama mtu anakuja kufanya kampeni, neno ya kwanza ni kuambia watu unapaswa kukamilisha, kama usalama unarudi, na imeonekana waziwazi kama eh, kama usalama haikuwezekana, ni kukosa tu hiyo hiyo moyo wa nchi watu na kusaidia watu sababu Kongo ina, ina, ina mali nyingi, ndio tunafikia Kongo ina, ina jeshi, Kongo ina yote, lakini mtu ambayo anaongoza Kongo hatujui lini, hapendi kukamilisha usalama eh, zaidi sana huku kaskazini ya, ya Kongo. Ni sauti yake jaribu mliwavyo, mmoja wa wanasiasa nchini DRC. Nchi ya Kenya imeunda kikosi maalum kuimarisha usalama katika bahari ya Hindi. Uzinduzi huo umeongozwa na Rais Uhuru Kenyatta mjini Mombasa, ambaye amesema kikosi hicho cha kulinda rasilimali ya baharini uh, kitazuia uvuvi haramu, uchafuzi wa mazingira ya bahari na kufanya msako na uokozi. Mwaka wa 2016, tulisema, tunataka kuona ni kwa njia gani tutaweza kurudisha uvuvi na mambo ambayo inahusu bahari hindi hii pamoja na ziwa zetu mbalimbali, Victoria, Turkana na kwingine, iwe rasilimali ambaye itatusaidia kuhakikisha kwamba vijana wetu wamepata kazi na pia kulete utajiri kwa taifa letu la Kenya, sio tu kwa pwani, kwa Kenya. Na hiyo safari, wakati tulianza, tulikuwa tunaambiwa ni safari ngumu. Tukaianza na mwenzangu hapa Jemedari, kamwambia nataka unisaidie kwa hii kazi Wachambuzi wa mambo wanaangazia vipi hatua hiyo ya serikali ya Kenya? Dr Brian Wanyama ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo mjini Bungoma nchini Kenya. Bahari hii imekuwa akilindwa na wanajeshi na wanajeshi hawajakuwa na runguvu za kuweza kupata kile kibali cha kupeleka kotini, kidogo imekuwa ni haba, kumaanisha kwamba watu wengi ambao wameshikwa pale baharini wakivua samaki bila cheti au bila idhini hawatafikishwa mahakamani vilivyo. Ni jambo la kushangaza kwamba Kenya imechukua zaidi ya miaka hamsini na tano kugundua kwamba tuna rasilimali ambayo ni nyingi kabisa. Kwa hivyo kosi hiki ambacho kimezinduliwa kitakuwa na nafasi kubwa zaidi, kwa sababu lazima taifa la Kenya tuweze kuangazia zaidi rasilimali za baharini. Ni sauti yake Dr Brian Wanyama, mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Rais wa Rwanda ambaye pia ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Amesema hatua ya kuleta mageuzi haitakuwa na maana kama hakutakuwa na utekelezaji wa mpango wa kuleta mageuzi ndani ya umoja huo. Rais Kagame amesema jambo la msingi linalotakiwa ni kuhakikisha kuwa bara la Afrika linakuwa na ustawi endeleo, na kuwa, kuwa na, na mzuri, wabadae, wa kimaendeleo na kuhakikisha kuwa kunakuwa na mustakabali mzuri wa baadaye kuhusu usalama wa bara hilo. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda anda umoja wa Afrika tangu utengenezwe miaka ya sitini ya, kwa kazi ya kutetea ulikuwa ni umoja ambao ni butu, haukuwa na nguvu, kwa sababu uliingia wakati ambapo e, ukoloni mambo yeo ulikuwa umeshaanza. Kwa hivyo hadi sasa umoja huo hauna nguvu, hauna sheria zilizo, oh, kali sana, hauna fedha zinazotosha, hauna um, ile nguvu ya kisiasa ambayo inafaa kwa sababu nchi za Afrika hazijaungana bado. Nchi nyingi zina shuku umoja huu na ndio unaona kuna hiyo hali ya kwamba umoja hauna nguvu kabisa. Mkutano wa viongozi wa nchi za umoja wa Afrika umemalizika hiyo jana, na utekelezaji wa maazimio yake utaangaliwa katika mkutano ujao wa mwezi Februari mwaka elfu mbili kumi na tisa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia Shortwave katika frequency 21690 kHz mita bendi 13. Nam ni saa kumi na mbili dakika nane Afrika Mashariki sawa na saa kumi na moja dakika nane kwa saa za Afrika ya Kati. Miili zaidi ya arobaini ya watu waliouawa kutokana na shambulizi katika kambi ya wakimbizi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati mwishoni mwa juma tayari imeonekana mpaka sasa. Watu hao waliuawa kufuatia shambulizi hilo katika kambi inayosimamiwa na Kanisa Katoliki na kuwa hifadhi wakimbizi zaidi ya elfu ishirini kwa mujibu wa mbunge mmoja. shambulizi hilo inadaiwa ni la kulipa kisasi baada ya kundi la Kikristo la anti-balaka kudaiwa kutekeleza mauaji ya Waislamu, hatua ambayo iliibua hasira za kulipa kisasi dhidi ya Wakristo. Edi Simforien Parekut ni rais wa chama cha siasa cha PUR nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, lakini kwa sasa anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. wamekanusha masileka kwamba, sio wao, ni watu ambao wasiojulikana ndo wameshambulia wale watu. Ni ngumu sana kujua sasa hivi kitu gani inaendelea, sababu kuna jeshi la Rusi, kuna jeshi la Miniska, kuna jeshi la serikali ya Afrika ya Kati. Kwa hiyo bado wale waasi wana bunduku mkononi, kwa hiyo muda yoyote mtu akikuwa na bunduku mkononi anaweza kufanya kitu chochote ambayo anataka. Kwa hiyo kitu ambayo inatakiwa ni kuingiza kwenye ile mchakato ya DDR, kuhusiana na ili bunduku zote katika mkono ya wale waasi ni sauti yake Edi Simforien Paricut, rais wa chama cha siasa cha PUR cha nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Afisa wa juu katika upande wenye ushawishi wa muungano wa chama tawala nchini Ethiopia leo Jumatatu umemtuhumu waziri mkuu Abi Ahmed kwa ukabila katika vita dhidi ya rushwa ambayo imesababisha watu wengi kukamatwa. Debresion Gebre Michael, mwenyekiti wa chama cha TPLF, amesema kuwa kukamatwa kwa zaidi ya maafisa sitini wa kijeshi na maafisa intelijensia katika wiki za hivi karibuni lili wa shambulio kwa watu wa kabila wa Tigrayans, kundi ambalo kwa muda mrefu limekuwa na nguvu nyingi katika serikali na huduma za usalama. Kiongozi wa upinzani nchini Nigeria Atiku Abubakar amezindua kampeni zake za urais leo Jumatatu akiapa kutengeneza mamilioni ya ajira ili kukabiliana na kuongezeka kwa ukosefu wa usawa na usalama katika taifa hilo. Akihutubia kwa dakika tisa kupitia mtandao wa Facebook na Twitter, Abubakar ameweka wazi mpango wake wa kuifanya Nigeria kufanya kazi tena. Sekta ya elimu katika nchi ya Burkina Faso ambayo inapambana kumaliza unyanyasaji unaofanywa na wanajihadi imeathiriwa na uasi, ambapo maelfu ya shule yamefungwa, walimu wakijificha na wanafunzi wakifungiwa ndani kwa hofu ya mashambulizi katika eneo la kaskazini. Ni zaidi ya miaka mitatu tangu shambulio na vitisho vya makundi ya Kiislamu yenye msimamo mkali ambavyo vimesababisha kufungwa kwa zaidi ya shule mia tatu kwa mujibu wa makadirio, huku eneo la mashariki mwa taifa hilo la Afrika Magharibi nalo kwa sasa likishuhudia kufungwa kwa shule. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuharisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse mshauri, aende katika kituo cha afya kumwona daktari au kumpigia simu mtaalamu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyamapori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kive vizuri, nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa pamoja tunaweza kuishinda Ebola. Ni saa kumi na mbili dakika kumi na mbili Afrika Mashariki. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Mawaziri wa Umoja wa Ulaya leo Jumatatu wamesaini mkataba wa makubaliano kuhusu Uingereza kujiondoa kwenye umoja huo wakati walipozindua wiki ya mwisho ya maumivu ya mazungumzo kuhusu mahusiano ya baadaye. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May ameendelea kutetea hoja ya kujiondoa kwenye umoja huo kwa taifa lake, akitaja kuwa italeta tija kwa taifa hilo kusimama peke yake. That Makubaliano haya ni mazuri kwa ajili ya nchi yetu ya Uingereza na yanakidhi matarajio ya Waingereza kama yalivyoelezwa katika kura ya maoni ya mwaka 2016, na mimi nimekuwa wazi juu ya matokeo ambayo ninataka yapatikane kwa ajili ya watu wa Uingereza. Kupitia makubaliano hayo tutaweza kudhibiti mipaka yetu na kuondoa tatizo la watu kuingia nchini kwetu bila taratibu movement. Pia tutaweza kudhibiti fedha zetu na namna ya kuzitumia. So tutaweza kudhibiti sheria zetu na kuondokana na sheria za umoja wa Ulaya control, na hivyo kuhakikisha sheria zinatungwa na kutekelezwa hapa nchini Uingereza. Mratibu wa mjadala wa kujiondoa Michel Barnier na rais wa sasa wa umoja huo amesema waraka wa maandishi kuhusu majadiliano hayo utawasilishwa kwa wajumbe wa EU katika mkutano wa kutia saini siku ya Jumapili. Idadi ya vifo kutokana na moto wa msituni huko California nchini Marekani imeongezeka maradufu na kufikia sabini na saba jana Jumapili. Kiongozi wa eneo hilo amesema wakati wa mkesha wa kuwakumbuka waathirika, mabaki ya mtu mmoja alipatikana na kuongeza idadi hiyo ya wafu, baada ya kuibuka kwa moto huo mbaya zaidi katika historia ya jimbo hilo siku kumi zilizopita, amesema kiongozi wa kaunti ya Bute. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ameshauriwa na kupewa taarifa za kutosha kuhusu mkanda wa sauti unaosikika kuhusu alivyouawa mwanahabari wa Saudi Arabia Jamal Khashog. Trump amesema kuwa hataki kuusikiliza mkanda huo mwenyewe na ameshauriwa asifanye hivyo. We have the tape. I don't want to hear the tape. Tuna no mkanda huo na sina sababu ya kusikiliza, kwa sababu ni mkanda wa mateso sana. Nimeshauriwa uh, no nisiusikilize. Uh, no really exactly, na nafahamu kila kitu kilichofanyika. Kilichotokea kilikuwa ni kitu kibaya sana na cha mateso makubwa. Uh, it was very violent, very Aidha, Rais Trump amesema leo au kesho atatoa ripoti kamili kuhusu aliyohusika na mauaji ya mwanahabari huyo. Na Ujerumani imesema itawazuia raia kumi na nane wa Saudi Arabia kuingia katika eneo lake na eneo la kuingia bila vibali la kutoka uh, la Umoja wa Ulaya kutokana na kuhusika kwao na mauaji ya Jamal Kashog. Waziri wa mambo ya nje Heiko Maas amesema leo Jumatatu. Maas amesema hatua hiyo inaratibiwa kwa karibu sana na mataifa ya Ufaransa na Uingereza na Umoja wa Ulaya, wakati huu wakitafuta taarifa zaidi kuhusu kifo cha Kashog aliyeuawa mwezi uliopita katika ubalozi wa Saudi Arabia huko Istanbul. Ni saa 12 dakika 15 Afrika Mashariki. Karibu Stephen Mumbi na habari za michezo. Asante sana Sabina Crispi na Bigambo. Moja kwa moja, tuanze yale yanayojiri barani Afrika. Mataifa kumi na matatu tayari yamefuzu kucheza fainali za kombe la mataifa ya Afrika, michuano itakayofanyika kati ya mwezi Juni na Julai mwaka 2019 nchini Cameroon hatua hii imekuja baada ya michuano ya kufuzu hatua ya makundi kuchezwa mwishoni mwa juma iliyopita katika mataifa mbalimbali mbali. Mataifa yaliyofuzu ni pamoja na wenyeji Cameroon, Madagascar, Senegal, Morocco, Mali, Algeria, Nigeria, Guinea, Ivory Coast, Mauritania, Tunisia, Misri na Uganda. Mauritania imeweka historia na sasa inajiunga na Madagascar kufuzu katika michuano hii kwa mara ya kwanza. Mabingwa wa zamani Zambia Walishindwa kufuzu baada ya kufungwa ugenini na Msumbiji bao moja kwa nunge. Katika nchi za Afrika Mashariki sabini na mambo yakoje? Kenya na Ghana zina nafasi ya kufuzu baada ya sililioni kufungiwa na FIFA. Burundi inahitaji alama moja tu katika mechi yake ya mwisho dhidi ya Gabon itakayopigwa jijini Bujumbura mwezi wa Machi mwaka 2019. Tanzania ilihitaji kushinda mechi yake dhidi ya Lesotho ili, ili kufuzu katika michuano hiyo kwa mara ya kwanza tangu e, mwaka 1980, yani miaka 39 iliyopita, lakini ilifungwa na Lesotho bao moja kwa nunge jimasuru na kunidimiza matumaini yake. Pengine Watanzania wange e, furahi kwa mara nyingine na kuwa na matumaini bila ya kushinda shaka, Steve, ilikuwa ni matumaini. hapo jana nilikuwa nikipitapita mitaani, watu wengi walikuwa wanategea sikio ama wanatazama mtanange wa hiyo jana, lakini ikawa ni bahati mbaya tukapoteza. Sasa katika kundi hili timu zote zina alama tano katika kundi hilo la L, na inahitaji kushinda mechi ya mwisho dhidi ya Uganda jijini Dar es Salaam, timu ya Tanzania na kuomba kuwa Cape Verde ishinde Lesotho ili kufuzu. DRC ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Kongo itahitaji ushindi dhidi ya Liberia katika mechi ya mwisho ili kufuzu kwa mara ya kwanza. Michuano ya Afcon ya mwaka 2019 itakuwa na timu 24, sasa 13 zimefuzu, bado timu 11 kukamilisha idadi hiyo ya ya timu 24. Bado tukiwa barani Afrika, Afrika Kusini imewashangaza mabingwa watetezi wa michuano ya Kombe la Mataifa Afrika kwa upande wa wanawake, maarufu kama AWCON 2018, baada ya kuitandika Nigeria goli moja kwa nunga katika mchezo wa kwanza wa kundi B, michuano hiyo inayorindima huko nchini Ghana. Nigeria imeishinda michezo minane kati ya kumi iliyocheza. Goli hilo la ushindi lilipachikwa na mshambuliaji Themi Glantlala katika dakika tano, michuano inayopigwa huko nchini Ghana. Katika mchezo mwingine wa kundi hilo Zambia imeitandika Equatorial Guinea mabao matano kwa nunge. Katika michuano ya tenis, na Bigambo Alexander Zverev amemgaragaza mchezaji nambari moja kwa ubora katika mchezo huo, eh, Novak Djokovic na kutoa taji la michuano ya wazi ya ATP. Djokovic mwenye umri wa miaka 31 alikuwa akipewa nafasi kubwa ya kunyakua taji lake la sita michuano hiyo mikubwa, lakini imemuia vigumu na kuambulia kipigo cha seti 6-4 6-3 kutoka kwa Zverev. Katika michuano ya ligi ya mpira kapu cha Marekani maarufu kama ligi ya NBA, michezo iliyopigwa mapema leo, LA Lakers imeitandika Miami kwa vikapu 113 kwa 97. Orlando Magic imetakata mbele New York Knicks kwa vikapu 131 kwa 117. Washington imetandikwa na Portland Blazers kwa vikapu 119 kwa 109. San Antonio Spurs imeitandika Golden State Warriors kwa vikapu 104 kwa 92 Memphis imependeza mbele ya Minnesota Timberwolves kwa vikapu mia moja kwa 87 na katika michuano ya UEFA, mataifa ya UEFA maarufu kama michuano ya mataifa ya Ulaya, Denmark itakuwa ikicheza na Ireland ya kaskazini hi leo. Pia Ujerumani watakuwa wakipepetana na Uholanzi. Hiyo ni baadhi ya michezo itakayopigwa usiku wa leo. Tuishie mm. hapo pengine na mnakushukuru sana Steven Mombe, asante, uwe na wakati mwema. asante. RFI. Radio France Internationale. Nam, msikilizaji endelea kuwa nami katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Natumai hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo ikiwa ni siku ya kimataifa ya choo, chini ya kauli mbiu ukibanwa na haja unahitaji choo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu ufuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. vyao vinaokoa maisha, kwa sababu taka za binadamu hueneza magonjwa ya kuua. Nipo na msikilizaji hapa atanieleza yeye akibanwa haja hufanya nini. Kwa jina naitwa Eriki Matayo, mkazi wa Magomeni, Dar es Salaam. Mimi nikibanwa haja nahitaji huduma ya choo, choo kisafi cha kufurashi. Choo ni kitu muhimu sana katika matumizi Msikilizaji, siku ya choo duniani inalenga kuchochea hatua za kukabiliana na mgogoro wa usafi wa mazingira duniani. Kwa kutambua hilo, makamu wa rais wa Tanzania Samia Suluhu Hasani alizindua kampeni kuhusu choo salama na kusema yafuatayo: hatuwezi kuzungumzia kujenga uchumi wa viwanda na kuelekea uchumi wa kati kama watu wetu wanakosa huduma ya vyoo ubora, wanakuwa na afya yenye mgogoro na kimsingi hakuna utetezi unaokubalika kwa mtu au kaya yeyote kukosa choo hata kile cha gharama nafuu. Athumani Shabani Simba ni afisa mipango miji na mtaalamu wa mazingira kutoka Mwanza, Tanzania, anatueleza umuhimu wa kuwa na choo kuhusu hii siku ya, ya vyoo duniani ni siku muhimu. Kwanza hapa Tanzania tuna kampeni yetu inaitwa usichukulie poa, nyumba ni choo. Kwa nini usichukulie poa, nyumba ni choo? Wananchi wana wanaelimishwa au wanashawishiwa, wakiwa wanajenga makazi yao, waweze kujenga na vyoo vizuri na vyoo salama. Kuna umuhimu mkubwa sana wa mtu kuwa na choo kizuri na salama. Kwanza kabisa ukiwa na choo kizuri na salama, itakuepusha kupata magonjwa yanayoambukizwa, yanaitwa epidemic diseases. Kwa hiyo mtu ukiwa na choo, itasaidia kupunguza au kutoa kabisa hilo tatizo la magonjwa ya kuambukiza. Lakini pia tuna kampeni ya kulinda mazingira, kwa hiyo ukiwa na choo inasaidia pia katika ulinzi wa mazingira yetu. Unajua, mtu ukijisaidia ovyo ovyo ovyo, hiyo inasababisha uchafuzi wa mazingira. Kuna watu wanajisaidia kwenye kando kando ya mito, kando kando ya bahari, kando kando ya maziwa, hili inapelekea uchafuzi wa, wa hizo vyanzo vya, vya maji. Kwa hiyo mimi kama afisa mipango miji, mtaalamu wa kupanga miji, nazingatia hilo la la la, la, la, la, hiyo kampeni ya usichukulie poa, nyumba ni choo kwanza. Nikiwa napanga nazingatia sheria ya mipango miji ya mwaka elfu mbili na saba namba nane lakini pia najihusisha pia na sheria ya mazingira. Hivi vyote vinatuambia kwa pamoja, tukiwa tunapanga tuzingatie eco, ecosystem na uhifadhi wa mazingira. Kwa hiyo katika mipango miji tunapanga kitu kinaitwa eneo la la umma, ambalo kwa kitaalam tunaita public building. Katika hilo eneo la Public building tunaweka eneo la kujenga jengo la choo. Hilo choo aidha itajenga serikali au mtu binafsi na kuweza kuwalipisha wananchi ili kuweza kupata hiyo huduma ya choo. Sana sana tunafanya kwenye maeneo ya mikusanyiko ya watu, kwa mfano kwenye masoko tunafanya, kwa mfano kwenye stendi kubwa za mabasi. Huko kunakuwa kuna watu wengi wenye uelewa tofauti tofauti, kwa hiyo tunawahamasisha kwamba mtu ukisikia haja uende chooni. Kwa hiyo vyoo tunavyovijenga vinakuwa ni vyoo vizuri na vyoo salama. Msikilizaji, hii leo watu bilioni 4.5 wanaishi bila choo salama na watu laki nane tisini na mbili elfu bado wanajisaidia katika maeneo ya wazi. Hii ni kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa. Pengine wanafanya hivyo kwa kuto kujua. Huyu hapa tena Athumani Shabani Simba anafafanua kuhusu vyoo salama. Choo kizuri na salama kina sifa zake. Kwanza kabisa kinatakiwa kiwe kikubwa kwa maana ya eneo. Kwa hiyo tukiwa tunapanga, pia tunazingatia space and standard. Hiyo ni kanuni katika mipango miji, tukiwa tunapanga eneo la la la PB, yani public building. Kwa hiyo choo kinatakiwa kiwe kikubwa, walau kiwe na upana wa mita moja na urefu wa mita moja, lakini ndani kuwe na, na eneo kwa ajili ya kujisaidia haja ndogo na haja kubwa, lakini kuwe na sehemu ambayo unaweza kuhifadhi maji yale maji ambayo unaweza kujisafishia, lakini choo bora kinakuwa kina kina sinki, yani kinakuwa kuna kuna tanki kubwa au shimo kubwa la kuhifadhi hayo maji taka, kabla hajaenda kwenye eneo husika, na ikiwa yahifadhiwe ndani ya eneo lako. Kwa hiyo hii kampeni ni muhimu sana, mimi naunga mkono kabisa kwamba hii usichukulie poa, nyumba ni choo. Lengo namba sita la maendeleo endelevu ni kuhakikisha kwamba kila mtu ana choo salama na kwamba hakuna mmoja anayejisaidia katika eneo la wazi ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Je, lengo hili litafikiwa? Hawa ni baadhi ya wananchi niliozungumza nao kuhusu siku ya choo. Maelezo yao yanadhihirisha ikiwa lengo hili litafanikiwa au la. E, mimi naitwa Alnasolo Kibamvula naishi Ubungo. Mimi e, kwa kweli nikibano na haja natakiwa niende chooni. Ili ndo sehemu maalum ambaye ya kwenda kujihifadhi pale napobanwa na haja, na pia sehemu yangu ya kazi e, na tuna sehemu nyingi ambayo yoo tunapobanwa inabidi tuende tukajihifadhi. Zaidi ya mimi pia na wateja tulokuwa tunawahudumia hapa. Wito mi natoa kwa watu wanaosikiliza hapa kwamba Usafi ni bora sana kwa afya na usalama wa kuondoa maradhi. Tunataka vyoo, mtu anapokuwa na choo chake akishe kwamba maji yako ya kutosha, pia ajitahidi kuweka sabuni na kuosha mkono na masinki. Anapotoka kujisaidia, basi akisha, anaenda sehemu nyingine kwenye sinki aoshe mkono wake, eh, aendelee katika njia ili kufukuza magonjwa. Mimi naitwa Abara na Rembi Nkwava, mkazi wa sasa hivi Nakambagaa lakini ni mwenyeji wa Mtwara. Kwa kweli ninapojisikia na choo, natakiwa nikajisaidia chooni, lakini mazingira kwa kweli kidogo ni maso mazuri sana. Serikali, mimi nilikuwa ninaomba kwamba kama kwa mfano kwenye taasisi kama hizi hospitali kama hii wasingeweka choo sehemu moja, kwa kuna makundi aina tofauti ya watu Unapoona hapa tulipo choo kipo sehemu moja mbali sana, kwa hiyo mazingira kama hayo bado sio mazuri. Asante ya mi, naitwa Angelo Clems Njajoli, ninakaa maeneo ya Banana Kitunda. ya kuhusu suala la choo, kwanza serikali inataka itoe elimu kwa wananchi wao kuhusu vyoo bora na jinsi ya kutumia vyoo bora. Kwa kifupi katika mazingira tunaishi kwa sasa, espeshali kwa mji wapo Dar es Salaam, vyoo sio bora kisawasawa kabisa. Vingine vinatumika vyoo ambavyo havina ubora wake kwa ndani zaidi na pia asilimia kubwa ndani ya mji hapa watu wengi hawatumii hivyo mida ya usiku ha, kwa sababu pana kwa mna mtu anayekuona. Hata wewe mwenyewe unavyotembea barabarani utakutana na uchafu, wengine ametupa kwenye mfuko, wengine kwenye chupa. Inakuletea athari kubwa, hasa kwa watoto wanaotembea mtaani. Kwa vile maradhi yenyewe yanafahamika, yanasababishwa na kutotumia choo bora, kipindupindu ni moja wapo. So yanasababisha wananchi wengi tunapata maradhi kwa kutopata elimu kutoka kwa serikali, hasa wahamasishaji, kwa vile kuna kauli mbia kutumia chobola. Na kwa mfano mimi, choo chenyewe anachotangaza choo bora, nasikia mimi natangaza, sijawahi kuona kwa macho yangu mimi, sijawahi kuona serikali ikipita mtaani kuonyesha hiki ndio choo bora. Nimekaa mtaa mingi, sijawahi kuona, nasikia tu kinatangazwa redioni sana, ambao wengi wale ambao wanavipata vyoo bora nahisi ni watu ambao wako hadhi ya juu kidogo. Kwa ambao sisi bado tunaishi mtaa hapa, wanatumia, wengi wanatumia vyoo vya kulenga matundu, manake hata ile vyoo vya masinki havipo kwao tunapata taabu sana. Lakini tunachoomba sana hasa sasa serikali tusaidie bwana itutambulishe vyoo bora ni hivi hapa kama unavyofanya kwa mambo mengine ya kiserikali na kuhudumia jamii. Tembee mtaani, watambulishe, watuoneshe, na sisi tutahamasika kutumia kile choo bora. Hadi hapa msikilizaji, mimi sina la ziada katika makala haya ya mazingira, Leo Dunia yako Kesho, ambapo tumeangazia siku ya kimataifa ya choo chini ya kauli mbiu ukibanwa na haja unahitaji choo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Kwa heri. Imetimia saa kumi na mbili nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Maandamano mapya yafanyika jijini Kinshasa, DRC kudai kufunguliwa kwa chuo kikuu. Kenya yazindua kikosi maalum kuimarisha usalama katika bahari ya Hindi. Na Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May aendelea kutetea hoja ya nchi hiyo kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo haya ya jioni. Leo ni Jumatatu, Novemba 19 mwaka 2018. Shiriki nasi pia kwa kutuma ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, nami nitausoma hapo baadaye. Maandamano mapya yamefanyika hii leo jijini Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kudai kufunguliwa kwa chuo kikuu cha Kinshasa, ambapo wanafunzi wanadai kufunguliwa kwa chuo hicho miezi miwili baada ya mgomo wa maprofesa. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilonge, anatuarifu kwa kina. Ilikuwa uso kwa uso kati ya polisi na wanafunzi wa chuo kikuu cha hapa mjini Kinshasa. Inikini, maandamano haya yalisababisha wanafunzi mbili kufariki kwa kupigwa risasi na polisi. Ni jana ndo tulijulishwa kwamba kuna rafiki yetu ambaye amefariki baada ya kufyatuliwa risasi ya kawaida, na leo wakati tunaonyesha sikitiko yetu kulingana na jinsi polisi imemua rafiki yetu, wanajeshi wa polisi wametupiga bomu ya kutoa machozi na kufyatua risasi ya kawaida na kumuua rafiki yetu mwingine. Serikali DRC imealika wanafunzi kuwa kimya na kulaani kitendo hicho na limeahidi kufuatiliwa na sheria kwa polisi waliofyatua risasi za kawaida kwa wanafunzi hawa. Steve Mbikai, ni waziri husika na vyuo vikuu DRC: tumeshakataza kutumia risasi za kawaida ikiwa kuna maandamano kwenye vyuo na mkuu wa polisi tayari kupewa hiyo oda. Serikali inaomba kufuatiliwa na sheria kwa polisi walioendesha mauaji hayo. Walimu hawa waliingia kwa mgomo karibu miezi miwili kidai kuondoshwa kwa kiongozi wao na kudai kuongezwa mshahara. Kama inavyosema duru zingine, umepangwa mkutano Jumanne ijayo kati ya shirika la maprofesa wa chuo hiyo na wakuu viongozi wa wizara ya elimu wa vyuo vikuu ili kutatua shida kwa amani kuliko kutumia nguvu. —Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Mamlaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imewacha huru wanaharakati kumi na saba wa demokrasia ambao walikamatwa kwenye mji mkuu mnamo Novemba mosi. Mmoja wa kundi hilo amesema leo Jumatatu. Mmoja wa wanaharakati hao vijana, wengi wao wanafunzi, Gloria Senga amesema waliachiwa jana Jumapili na kwamba wametakiwa kufika mbele ya ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma siku ya Ijumaa. Juhudi za kuwasaidia wagonjwa wa Ebola wilayani Beni mashariki mwa DRC zimeanzishwa baada ya kusitishwa Jumamosi wilayani humo kutokana na makabiliano makali kati ya waasi na wanajeshi wa Umoja wa Mataifa nchini humo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Batenjoloko ni daktari kiongozi wa wauguzi wa ugonjwa wa Ebola wilayani Beni. Tulitatizwa na waasi wilayani Beni, jambo lililopelekea kusitisha kazi zetu Jumamosi, lakini tumeamua kuendesha kazi zetu huku. Pia kanali Felix Bas, mmoja wa viongozi wa MONUSCO mashariki mwa Congo DRC, amesema kwa asilimia mkubwa waasi wa ADF ndio wanaotatiza wizara ya afya wilayani Beni na kusababisha ukosefu wa usalama wilayani humo. waasi wa ADF vyojua wanazotetesha usalama wa raia wilayani Beni civil. lakini Mais pia ndio wanaotatiza wale wanaowaponya wagonjwa well wa ebola na huko hawafanyi kazi yao kama kawaida Jule. ni palugu kahongia ni liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini. Hali ya usalama ya Beni inatusumbua, yani ADF tupige vita Ebola, na tuna uhakika ya kwamba tutaipiga vita na siku zijazo tuweze kusimama imara katika mtaa wa Beni. Hayajiri siku chache baada ya naibu katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Jean Pierre Lacroix kushuhudia kwamba hakuna kitakachozuia MONUSCO kupambana na waasi wa ADF wanaoendelea kuzorotesha usalama wa raia waishio wilayani Beni, mashariki mwa Congo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI, Kiswahili. Kenya imezindua kikosi maalum chenye lengo la kuimarisha usalama katika bahari ya Hindi. Uzinduzi huo umeongozwa na Rais Uhuru Kenyatta mjini Mombasa ambaye amesema kikosi hicho kitalinda rasilimali ya baharini kwa kuzuia uvuvi haramu, uchafuzi wa mazingira ya bahari na kufanya msako na uokozi. Mwaka wa 2016 tulisema tunataka kuona ni kwa njia gani tutaweza kurudisha uvuvi na mambo ambayo inahusu bahari Hindi hii, pamoja na ziwa zetu mbalimbali, Victoria, Turkana na kwingine, iwe rasilimali ambaye itatusaidia kuhakikisha ya kwamba vijana wetu wamepata kazi na pia kulete utajiri kwa taifa letu la Kenya, sio tu kwa pwani kwa Kenya. Na hiyo safari, wakati tulianza, tulikuwa tunaambiwa ni safari ngumu tukaianza na mwenzangu hapa jemedari kamwambia, nataka unisaidie kwa hii kazi. Wachambuzi wa mambo ya usalama wanaangazia vipi hatua hiyo ya serikali ya Kenya? Dr. Brian Wanyama ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Bahari hii imekuwa ikilindwa na wanajeshi na wanajeshi hawajakuwa na runguvu za kuweza kupata kile kibali cha kupeleka kotini, kidogo imekuwa ni haba, kumaanisha kwamba watu wengi ambao wameshikwa pale baharini wakivua samaki bila cheti au bila ini hawatafikishwa mahakamani vilivyo. Ni jambo la kushangaza kwamba Kenya imechukua zaidi ya miaka hamsini na tano kugundua kwamba tuna rasilimali ambayo ni nyingi kabisa. Kwa hivyo Coast Guard kikosi hiki ambacho kimezinduliwa kitakuwa na nafasi kubwa zaidi, kwa sababu lazima taifa la Kenya ituweze kuangazia zaidi rasilimali za baharini. Aidha, Rais Kenyatta amezindua kampeni ya wakenya kula samaki kwa wingi, ili kuzuia kuingia nchini humo kwa samaki kutoka mataifa ya nje hasa China. Radio France Internationale. Saa 12 dakika 37 Afrika Mashariki. Rais wa Rwanda ambaye pia ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika amesema hatua ya kuleta mageuzi haitakuwa na maana kama hakutakuwa na utekelezaji wa mpango wa kuleta mageuzi ndani ya umoja huo. Rais Kagame ametoa wito huo mwishoni mwa Juma katika mkutano mkuu usiokuwa wa kawaida uliofanyika jijini Addis Ababa nchini Ethiopia na kuwataka viongozi wa nchi za Afrika kuchukua hatua zaidi. Kagame amesema jambo la msingi linalotakiwa ni kuhakikisha kuwa bara la Afrika linakuwa na ustawi wa kimaendeleo na kuhakikisha kuwa kunakuwa na mustakabali mzuri wa baadaye kuhusu usalama wa bara hilo. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. Umoja wa Afrika tangu utengenezwe miaka ya sitini, ya kwa kazi ya kutetea ulikuwa ni umoja ambao ni butu, haukuwa na nguvu kwa sababu uliingia wakati ambapo eh, ukoloni mambo leo ulikuwa umeshaanza. Kwa hivyo hadi sasa umoja huo hauna nguvu, hauna sheria zilizo oh, kali sana, hauna fedha zinazotosha, hauna um, ile nguvu ya kisiasa ambayo inafaa, kwa sababu nchi za Afrika hazijaungana bado. Nji nyingi zinashuku umoja huo, na ndio unaona kuna hiyo hali ya kwamba umoja hauna nguvu kabisa. Mkutano wa viongozi wa nchi za Umoja wa Afrika umemalizika hiyo jana, na utekelezaji wa maazimio yake utaangaliwa katika mkutano ujao wa mwezi Februari mwaka elfu mbili kumi na tisa mili zaidi ya arobaini ya watu waliouawa kutokana na shambulizi katika kambi ya wakimbizi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati mwishoni mwa juma tayari imeonekana mpaka sasa. Watu hao waliouawa kufuatia shambulizi hilo katika kambi inayosimamiwa na Kanisa Katoliki na kuwahifadhi wakimbizi zaidi ya elfu ishirini, kwa mujibu wa mbunge mmoja, shambulizi hilo linadaiwa ni la kulipa kisasi baada ya kundi la Kikristo la Antibalaka kudaiwa kutekeleza mauaji ya Waislamu, hatua ambayo iliibua hasira za kulipa kisasi dhidi ya Wakristo. Edi Simforien Parekut ni rais wa chama cha siasa cha PUR cha nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Wamekanusha Masileka kwamba sio wao, ni watu ambao wasiojulikana ndio wameshambulia wale watu ni ngumu sana kujua sasa hivi kitu gani inaendelea, sababu kuna jeshi la Rusi, kuna jeshi la Minska, kuna jeshi la serikali ya Afrika ya Kati. Kwa hiyo bado wale waasi wana bunduku mkononi. Kwa hiyo muda yoyote mtu akikuwa na bunduku mkononi, anaweza kufanya kitu chochote ambayo anataka. Kwa hiyo kitu ambayo inatakiwa ni kuingiza kwenye ile mchakato ya DDR kuhusiana, ili bunduku zote katika mkono ya wale waasi ni sauti yake Edi Simforieni Parekut, rais wa chama cha siasa cha pur cha nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. <muchilis> Radio France Internationale, saa kumi na mbili dakika arobaini Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika arobaini saa za Afrika ya Kati. Bado unaitegea sikio, RFI, Kiswahili. Mawaziri wa Umoja wa Ulaya leo Jumatatu wamesaini mkataba wa makubaliano kuhusu Uingereza kujiondoa kwenye umoja huo, wakati walipozindua wiki ya mwisho ya maumivu ya mazungumzo kuhusu mahusiano ya baadaye. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May ameendelea kutetea hoja ya nchi ya kujiondoa kwenye umoja huo akisema italeta tija kwa taifa hilo. Makubaliano haya ni mazuri kwa ajili ya nchi yetu ya Uingereza na yanakidhi matarajio ya Waingereza kama yalivyoelezwa katika kura ya maoni ya mwaka 2016 na, na mimi nimekuwa wazi juu ya matokeo ambayo ninataka yapatikane kwa ajili ya watu wa Uingereza kupitia makubaliano hayo Tutaweza kudhibiti mipaka yetu na kuondoa tatizo control la watu kuingia borders, nchini kwetu bila taratibu. Pia tutaweza kudhibiti fedha zetu control na namna ya kuzitumia, so our tutaweza kudhibiti sheria zetu so, na kuondokana na sheria za umoja wa Ulaya, na hivyo kuhakikisha sheria zinatungwa na kutekelezwa hapa nchini Uingereza. Mratibu wa mjadala wa kujiondoa Michel Bania na rais wa sasa wa umoja huo amesema waraka wa maandishi kuhusu majadiliano hayo utawasilishwa kwa wajumbe wa EU katika mkutano wa kutia saini siku ya Jumapili. Shirika la Afya Duniani leo Jumatatu limesema kuwa jitihada za kimataifa za kupambana na malaria zimegonga mwamba na kuripoti kwamba mwaka 2017 kumekuwa na kesi nyingi zaidi za ugonjwa huo unaoua kuliko mwaka 2016. Ripoti hiyo ya karibuni ya WHO imeonyesha kwamba idadi ya kesi za malaria imeongezeka hadi milioni 219 mwaka jana, ongezeko la milioni mbili zaidi kuliko kwa mwaka 2016 ambapo ufadhili wa kimataifa ulipungua. Mamlaka ya Guatemala leo Jumatatu imetangaza tahadhari ya hatari baada ya volkano ya Fuego kulipuka tena na kulazimisha wakazi wapatao elfu tatu kukimbia. Miale ya moto iliibuka kutoka kwenye eneo la volkano ya Fuego ambalo linalipuka kwa mara ya tano mwaka huu, mwezi mmoja baada ya kulipuka mara ya mwisho, na kufuatia mvua ya mawe, majivu na gesi zenye sumu zilizosababisha vifo vya watu karibu mia mbili na mia mbili thelathini na tano kutojulikana walipo mnamo Juni tatu mwaka huu. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Kampeni za uchaguzi nchini DRC zinaanza wiki hii siku ya Alhamis. Wakati huu wanasiasa wanaoishi nje ya nchi walioruhusiwa kushiriki katika uchaguzi wa tarehe 23 mwezi Disemba wakitarajiwa kurejea nyumbani. Mwenzangu Steven Mumbi amezungumza na mmoja wa wanasiasa nchini DRC. jaribu jaribu mliwavyo Tunaenda kwa uchaguzi lakini kuna shida ambazo zigaliko, shida ambazo izingia zinapaswa kufatuliwa. Kuna chombo ambacho watafanyisha ambacho katiba yetu haitiki hiyo ni shida. Kuna watu ambao wamejioroza wa lakini hawajulikani mahali wapo, hiyo nayo ni shida. Tulikuwa tunawaza kama kambeni itaanza ita itaanzishwa, watu watikaongea, lakini seni amekataa, na na, na tunakuwa ndani ya mshangao sasa. Tunasema sasa mambo iko namna gani? Lakini hasisa ugota uchaguzi tunaenda, sababu tunajua kama uh, watu wameteseka sana, wakongomani wameteseka sana, na wanapenda watu waende kwa uchaguzi tuone namna gani serikali wanaita haja yetu na haja ya wakazi. Ikiwa tunaenda kwa uchaguzi, wanasiasa wanastahili kwenda na ujumbe gani kwa wananchi wa DRC ili wapatwe kuungwa mkono ama kuchaguliwa? DRC ni nchi kubwa sana, kila mahali shida ambazo wanangojea zitatuliwe. Na unajua ndugu, ambao iko naongoza ama uongozi eh, wa leo umeshindwa, maanake Kongo waongozi wameshindwa kwa hali zote, iwe mabarabara iwe masomo. Ni kusema Kongo iko na shida nyingi. Shida kubwa ni usalama na, na propaganda ambao watu wakafanya, itakuwa sababu ya usalama, kurudisha usalama, kurudisha wakaaji ndani ya mashamba zao, kurudishe watoto ndani ya masomoni, kurudishe waganga ndani ya vituo vya dawa, kusudi maisha yaanjirie tena kama mbele nini. Lakini fasi nyingi hapa kwa Beni watu wamekimbia, hatujui kama watachagua, wata namna gani, wataenda kwa uchaguzi namna gani? Hiyo ndio shida ya Beni, na hiyo lazima ndio itakuwa ndani ya hotuba mbalimbali ya ya wanasiasa mbali na usalama katika mji wa Beni na miji mingine iliyo mashariki mwa DRC. Unadhani sasa uchaguzi utaweza kufanyika Disemba ishirini na tatu kutokana na mazingira hayo? Hata uchaguzi hautafanyika fasi zote ndani ya ya ya Kongo, uchaguzi ni dawa, uchaguzi ni jibu sababu uchaguzi unakuja kufadilia gavumenti ambayo imeshindwa, na ndio maana tunaambia wakaaji ambako umetimbilia ambayo huko, kama uko na kadi yako ya uchaguzi, shikamana nayo, tuende kwa uchaguzi. Kama tengele itapiga tunaenda kwa uchaguzi, lazima tuchague, sababu hiyo kura yako ndiyo itakusaidia kupata serikali mpya ambayo saa zingine inaweza kuelekea mambo yako Imawe. Ni sauti yake jaribu mliwavyo, mmoja wa wanasiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika mahojiano na mwenzangu Stephen Mumbi. Na sasa nampisha Fredrik Nwaka kuwa nawe katika makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana Sabina Crispin na Bigambo. Msikilizaji, kampeni za uchaguzi mkuu wa DRC zinatazamiwa kuanza wiki hii, ambapo raia wa taifa hilo wataanza kusikia ajenda za wagombea wa nafasi mbalimbali. Je, wananchi wa DRC watarajie kusikia mambo gani kutoka kwa wagombea wa nafasi mbalimbali? Karibu utoe maoni yako msikilizaji. Jina langu ni Fredrik Nwaka. Naitwa Pedasto Roman, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Mimi kwa upande wangu, nilikuwa nawatakia kila laheri ya rahisi katika uchaguzi wao mkuu, huwe na amani na tija, usiwe na na mapigano yoyote. Kupitu wangu mimi nilikuwa na wapige kura salama salimini. Kwa majina, naitwa Agata Mbale kutoka Morogoro, Tanzania. Kwanza anawatakia heri wakongo wote katika shughuli yao ya uchaguzi. Pili ni kirudi kwa hawa ndugu zetu ambao wanaingia katika kugombea kitu kikubwa. Kwanza wanachotakiwa kukifanya ni ile hali ya kuweza kupambana na kile ambacho wameweza kukifanya na kukubaliana, ni lile jambo ambalo linaenda kutendeka katika kampeni kuna vitu ambavyo watakwenda kuviahidi na vile ambavyo wanaviahidi, tunategemea kwamba yule atakayepita katika wakati huo aende kutekeleza yale majukumu yake ambayo amekubaliana nayo mbele ya wananchi wote. Majina anaitwa Chitiku Finias Kamoga, niko maeneo ya Nyakiswa msoma vijijini. Mimi mchango wangu ama maoni yangu kuhusu uchaguzi wa, wa DRC Kongo huko, yani mimi kwa ninaombea tu yani amani kwanza ndo itawale maana ndo kitu cha msingi, raia wajipange katika kuwapata viongozi bora, maana kwa sasa hivi nchi nyingi za Afrika zimekuwa yani ile ni kama tuseme ni mwingiliano wa kimadaraka ambapo viongozi wamekuwa na uchu kwa baadhi ya nchi fulani mm. Majina ni zangia kuraziza kutoka Kongo Kisu ya kaskazini, lakini Goma katika mitaa ya Nyiragongo. Maoni yangu kuhusu uchaguzi wa DRC ni kusema kwamba Kisu ya kongomani tunajipanga mizuri kwa ajili ya kampeni na kuwapa utulivu njema kwa kuruhusu ili uchaguzi ambayo itakuja tarehe mbili nikuambia wakongomani wote wao watulivu kwa ajili ya hii muda ya uchaguzi, kwa kwa kujipanga vizuri na kuingia katika kampeni ya uchaguzi. Naitwa kwa majina ya Alonsi Kosito toka Uvira, DRC, ndio ya Kivu ya kusini. Kurejea kwamba wagombea hawatakuwa na maneno tena ya kuhusisha au maneno mapya, ni wale wale ambao wamesema zamani na na wale watasema. Sisi tuko pale kwa kusubiri tu kijue ni nini ambayo watafanya, na tuna- kitendo, tunaangalia maneno ya wale wanasema wangapi ambao watatimiza Jina naitwa Altidor Kataya toka Moba Kirungu, hapa DRC, na nashukuru sana kwa seni kwa sababu inakamilisha kazi yake, na hapa tunatarajia kabisa kampeni kuanza katika wiki hii. Kile tu ambacho nitakuwa nikitarajia kwa wagombea wowote ambao watashiriki kugombea viti mbalimbali mbali. Sana kwa marais ni kama kazi yao ni ngumu kabisa, kwa sababu hatujui nini ambayo watasema kwa raia wao, vitu ambavyo huwa wanavitenda tu ya kampeni kuanza zimeshaonyesha kwamba kampeni wakati itaanza na watakapochaguliwa, ni kama vile hawawezi kuitenda kazi yao vizuri, kama tunavyojua kwamba huko Beni kuna vifo vingi sana ambavyo vinatokea. Ni kama hawajali na hawaoni kwamba watu wanazidi kufariki huko. Asante sana kwa jina, naitwa Pascal Mbugani toka kijiji cha Ripenga, kata ya Karenge wilaya ya Biharamulo mkoa wa Kagera nchini Tanzania. Ni vyema kabisa, kampeni za uchaguzi huko DRC tunategemea kuanza, basi wanasiasa hususan chama tawala pamoja na wanasiasa wanaogombea uraisi huko DRC. tunategemea wa wawaambie wa, wa, wa, wa, wananchi watakachowafanyia, hususan kabisa jambo kubwa kabisa wanaloitegemea wananchi ni amani na utulivu wa nchi hiyo. Kwa, kwa majina tu naitwa Badra Bin Nyongolo. Napatikana Mwinga, Burundi. Nazani, kwa maoni yangu mimi ni kama nadhani kwa wale wapinzani na wale ambao wanaunga mkono government ya Kongo au rais Kabila, nadhani hakuna maneno ambayo tunawasubiria hivyo, kwa sababu tangu zamani walizungumzia mengi, ila wakutimiza. Niseme kwa wale hata hata kwa wale ambao wanamuunga rais Kabila mkono na Emmanuel Chandari mkono na kiwapongomani kwa binafsi mimi Mkongomani, naishi Burundi, ila naunga mkono au naipenda nchi ya kwangu na ndio kwa maana nazungumzia kwamba nadhani ya kwamba ile sera sera za Kabila itabadi itazidi ku itazidi kuwa zile zile ambazo itaunga mkono na Chagari, na kwa wale, kwa wale wapinzani nao sijui tumuinge nani mkoo, kwa sababu kwa saa hizi upinzani umekusha gawanyika. Asante, niko majina, anaitwa Francis Plasid Nrude, niko Ruangwa Lindi hapa Tanzania. Mimi kwa kifupi nadhani wananchi wa, wa Kongo wengi wanatarajia kusikia kampeni ambazo zinaleta matumaini kwa maisha yao ya baadaye kwa hatima ya Kongo kwa jumla hasa ni kwa swala la amani. Lakini pia kitu kingine ambacho wananchi wa Kongo na mimi nakitarajia ni swala la kiuchumi. Wanatarajia wagombea wengi watatoa ahadi ambazo zitalenga kwenye kuimarisha uchumi wa Kongo ambao uchumi ambao kwa sasa unaonekana umetoromoka sana hali ambayo inasababishwa na vita vya mara kwa mara ambavyo vinaendelea ndani ya Kongo. Lakini katika yote mimi nadhani na ahadi za wagombea wa Kiafrika nyingi zinajulikana. Ni ahadi nyingi, ahadi nzuri ambazo kwa kiasi kikubwa huwa hazitekelezeki. Kwa hiyo sidhani kama Wakongo wanakuwa na imani sana na hizo ahadi, japokuwa ni matarajio yao, lakini imani na hizo ahadi ambazo watapewa sidhani kama watakuwa nayo kubwa sana. Ndara kutoka Amani visiwani Zanzibar, matarajio yangu makubwa sana ni <totipatikos> kwa wagombea wote wa pande mbili upinzani na chama tawala wakizungumzia sana swala la kudumisha amani, kwa sababu nchi ya Kongo mpaka sahivi ipo katika wakati ambao haujulikani kwamba ni wakati gani. Maana raia wanauawa, kuna ugonjwa wa Ebola, tunaona walinzi wa Umoja wa Mataifa kila siku wanauawa DRC. Kwao ninachotegemea kwamba ni wasikie wakizungumzia sana swala la kudumisha usalama wa nchi yao, lakini pia mpaka dakika hii sina imani na chama tawala kwa sababu naona kwamba mgongano wa kuwepo na vikundi vya asi, vita iliyopo mpaka sahivi, mapigano yanayoendelea katika ukanda wa Beni, ni kuu vyote ni sababu ya chama tawala. Na sijui kama tatizo ni nini hasa, ila naamini kwamba hata watizungumza vipi chama tawala wana matatizo <tipo> Nashukuru kwa majina. Naitwa Abubakari Mzirai kutoka Voi, Kenya. Kwenye kampeni, mambo makubwa ambao wagombea wanafasi mbalimbali wataangazia, na muhimu, cha muhimu, wanakongo wanahitaji kuonyeshwa kwamba Kongo ina amani. Nadhani wagombea wengi watajikita kuzungumzia swala la amani, kuondoa makundi ya waasi yaliyopo Kongo miaka mingi sasa, lakini pia swala lingine, nadhani ni kuboresha mahusiano na mataifa. Nadhani Kongo imekuwa ina uhusiano mzuri na hata Umoja wa Mataifa na na hata Umoja wa Ulaya. Pia nadhani kujikita katika kuelezea jinsi ya ku, ya kuendeleza swala la ajira. Vijana wengi wa Kongo hawana ajira. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Namna ni wakati wa kuangazia ujumbe wako msikilizaji. Nikianza nawe Andrew Joji kutoka Nampula nchini Msumbiji, anasema hakika wakongomani watasikia mengi, lakini yatakuwa ni maneno tu, ila amani ndio tatizo kubwa nchini DRC. Halima Bamwiga kutoka Mlandizi, Kibaha, Pwani nchini Tanzania, anasema wananchi wategemee kupata viongozi waliowachagua wenyewe, kwa kuwa watavuna walichopanda. Asante Halima. Hare Limana Pasco, msikilizaji wetu akiwa katika mji wa Musanze, kaskazini mwa Rwanda. Yeye anaitakia kila laheri nchi ya DRC wakati huu ikielekea kwenye uchaguzi. Na ujumbe wa mwisho ni wake Joni Kioma kutoka Beni, mashariki mwa DRC, anasema wananchi wa Kongo hawana maneno wanayongojea kwa wagombea isipokuwa amani irudi hapa DRC. Nam, asante wasikilizaji wote mlioshiriki wa kwa njia ya simu na vilevile vile kutuma ujumbe kupitia ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili, na kufikia hapo ndio natia nanga katika makala ya habari rafiki. Asante kwa muda wako msikilizaji, panapo majaliwa hapo kesho. Namshukrani sana Fredrik Nwaka katika ujumbe mfupi. Privatus Moyo wa Chuma wa Nyakaiga, Karagwe, Kagera, Tanzania, unasema ni habari njema kusikia hali ya utulivu imeendelea kurejea baada ya kuuawa kwa wanafunzi huko nchini DRC. Elias Juma Kigami kutoka Mabamba, Kigoma, unasema ni jambo zuri kwa Kenya kuunda kikosi hicho cha kuimarisha usalama katika bahari ya Hindi. Rodrik Kakwaya Wankasi, Tanzania, unase wananchi wa Uingereza wa kujitoa umoja wa Ulaya ni ni maamuzi yao, kila laheri kwao. Na ujumbe wa mwisho ni wa kwako Marco Embasy, wa Kagongwa Kahama, Tanzania, unasema ni jambo la kupongezwa sana kufuatia kutulia kwa vurugu huko Kinshasa. Hakika amani ndio msingi wa maisha. Hadi hapa sina la ziada, msikilizaji. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando, na habari za michezo tumekuwa naye Steven Mumbi. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri <Sessizipan> Tekno, msanii kutoka Nigeria, ndio kinanihitimishia matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, asante sana kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Nakutakia jioni njema, kwa heri.