Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Genge la watu wenye silaha la mteka mwanamke mmoja raia wa Italia katika kijiji cha kusini mashariki mwa Kenya. Mgombea wa urais aliyeteuliwa kuwakilisha vyama kadhaa vya upinzani nchini DRC awasili hii leo jijini Kinshasa. Na rais wa marekani donald trump atetea ushirikiano wake na nchi ya saudi arabia licha ya mauaji ya jamal kashog karibu msikilizaji katika matangazo haya ya jioni. Leo ni Jumatano, Novemba 21 mwaka 2018. Unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, nami nitausoma hapo baadaye. Genge la watu wenye silaha limemteka mwanamke mmoja raia wa Italia katika kijiji cha kusini mashariki mwa Kenya na kupiga risasi na kujeruhi wakazi watano katika uvamizi huo, polisi imesema leo Jumatano. Mwandishi wetu Joseph Jira kutoka Mombasa, Kenya anatuarifu zaidi. Kamanda e wa polisi kaunti ya Kilifi, Frederick Ocheng, ameambia RFI Kiswahili kuwa uchunguzi unaendelea kumnusuru raia huyo wa Italia japo hawawezi kudhibitisha iwapo ni tukio la kigaidi. <coughs> Vikosi vya usalama vimetumwa eneo hilo kuwasaka washukiwa waliotekeleza uvamizi huo ambao, kulingana na raia, wanaamini ni wanamgambo wa kundi la kigaidi la Alshabab. Raia katika eneo hilo la Chakama wamelaumu polisi kwa kuzembea kuweka usalama, wakitishia kuchukua sheria ya mikononi mwao ili kuweka usalama. Kama hawa walinzi, kama risasi zimelia tayari tu, hawakuji wale ambao wamevunjwa miguu, wengine hata ni watoto wadogo. Kabisa. Na yule Mtaliano hatujui kama amepigwa risasa, lakini wameenda naye. Sisi kuanzia kesho hatutaki kuona Msomali yoyote. Imebainika kuwa raia huyo wa kigeni mwenye umri wa miaka 23 ni mfanyakazi wa kujitolea, na watu wengine watano walijeruhiwa wakati wa tukio hilo. Hussein Halid ni mkurugenzi wa shirika la kiraia la haki Afrika hapa Pwani. Hili tukio kufanyika wakati kama huu, wakati wa likizo na wazungu wanakuja, linatia wasiwasi mkubwa na huenda likaathiri utalii hapa Pwani. Tunataka serikali, hasa polisi, wahakikishie wananchi na watalii usalama, kwa sababu sisi kama wa Pwani kitega uchumi mkubwa wetu ni utalii. Utekaji nyara hapa nchini Kenya siyo jambo la kawaida lakini linapotokea limekuwa likisababisha madhara makubwa kwa sekta ya utalii, ikifahamika kuwa kundi la Al-Shabab lenye makao yake nchini Somalia limekuwa likivuka mpaka na kuingia nchini kutekeleza utekaji huo. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Mgombea uraisi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliyeteuliwa hivi karibuni katika mkutano wa wapinzani jijini Jeneva nchini Uswiz, Martin Fayulu amewasili hii leo jijini Kinshasa. Fayulu amerejea nchini humo hii leo, siku moja kabla ya kuanzishwa kwa kampeni za uchaguzi wa Disemba 23, ambapo kesho kampeni za uchaguzi huo zitazinduliwa. Fayulu amewasili jijini Kinshasa na kulakiwa na wafuasi wake wanaomuunga mkono katika mchakato towa kuwania kiti cha urais akikabiliana na mgombea wa chama tawala Emmanuel Ramazani Shadari na wagombea wengine. Jaribu mliwavyo ni mwanasiasa na mbunge wa upinzani nchini DRC, anazungumza nasi akiwa jijini Goma, jimbo la Kivu Kaskazini. Ndugu, ama mzee. Fayulu, wamewasili Kinshasa na amepokelewa kwa shambura shambura nyingi ambao walikuwa wanawaza wana mabezi pale Kinshasa na waza wameshangaa. Unajua, Marte Fayulu iko na nguzo za Kongo, nguzo za Kongo kaskazini mashariki juu chini, ana nguzo za Kongo wanasiasa wawili wa upinzani Felix Chisekedi wa UDPS na Vital Kamerhe wa UNC waliondoa saini zao wakionyesha kuto kumuunga mkono mgombea huyu mmoja atakayewakilisha upinzani kwa DRC. Nchini Tanzania imetimia mwaka mmoja tangu kutoweka kwa mwandishi wa gazeti la Mwananchi Azori Gwanda aliyekuwa akiripoti kutoka eneo la Kibiti mkoani Pwani. Mwandishi wetu Fredrik Inwaka ametuandalia taarifa ifuatayo mara kadhaa mkewe Ana Pinon amenukuliwa na vyombo vya habari vya ndani na nje ya Tanzania akieleza masikitiko ya kutojua aliko mumewe na ikiwa yuhai, na yu hai au ameuawa. Nayo kampuni ya Mwananchi Communications Limited mara kadhaa imetoa taarifa kuwa bado haijafahamu aliko mwandishi wake na jukumu hilo inaliacha mikononi mwa vyombo vya ulinzi na usalama. Mapema leo nimezungumza na baadhi ya wanahabari wa gazeti la Mwananchi ambao wanaona tukio la kutoweka kwa mwanahabari mwenzao linajenga hofu katika tasnia ya habari. Ni kujengeka kwa hofu na uoga. Nadhani imefika wakati sasa waandishi nini na na kwa wakati gani na maslahi ya nani, tunatakiwa tuwe makini kwenye kazi zetu. Azori nimefanya nayo kazi, kazi. Uh, karibu sana kwa zaidi ya miaka miwili kutokuwepo kwa ripoti kwamba azori kwa wapi. Kinachojengeka pale moja kwa moja kabisa ni hali ya wasiwasi wasi. Hivi karibuni waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Kangi Lugola aliarifu katika mkutano wake na waandishi wa habari kuwa jeshi la polisi linachunguza visa vyote vya kutoweka kwa watu wakiwemo wanahabari. Matukio yote awe nani alitekwa, nimeeleza mstakabali mzima, na kwenye kundi hilo ambalo umeelezea Raazori naye na yumo kwenye ule mwaka, makundi hayo niliyo yasema, yuko miongoni mwa wale ambao hawajapatikana, na nimeeleza kwamba jeshi la polisi linaendelea kuwatafuta mpaka wapatikane, na wale waliofanya uhalifu huo kuhakikisha kwamba nao wanakamatwa. Iko siku moja Matokeo yatapatikana. Matukio ya kutekwa kwa wanahabari yamekuwa yakitajwa kufifisha juhudi za kukuza uhuru wa habari na kujieleza katika mataifa mbalimbali ya Afrika. Fredrick Nwaka, RFI Kiswahili. Rais wa zamani wa Tanzania ambaye pia ni mwezeshaji wa usuluhishi wa mgogoro wa Burundi, Benjamin Mkapa amekutana na rais wa Uganda Yoweri Museveni ambaye ni msuluhishi mkuu ili kujadili hali iliyofikiwa katika mchakato wa kusaka amani kwa mazungumzo ya kisiasa. Benjamin Mkapa amempa taarifa za mazungumzo ya amani ya Burundi ya awamu ya tano ambayo yalifanyika mwishoni mwa mwezi uliopita jijini Arusha, nchini Tanzania. Makocha Tembele ambaye ni msaidizi wa Benjamin Mkapa amesema kuwa mwezeshaji huyo amewasilisha mwanzoni mwa juma hili ripoti yake ya mwisho ambayo itajadiliwa na viongozi wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki. Halidi Hassan ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Ama mgogoro wenye wa Burundi, ni kana kwamba mgogoro wenyew umekuwa sugu sasa. Kukutana kwa hawa viongozi wawili ambao wote wanahusika katika tume ya usuluhishi ya mgogoro wa Burundi, mseveni kwa upande wake, naye kama mkuu wa tume hiyo ya, ya, ya usuluhishi, bila shaka anachukulia kushindwa huko kuwa ni kana kwamba wao wawili, jitihada zao zimekwama, zime, zime kabisa. Na kile ambacho kimewakera zaidi ni hii hatua ya tano, haya mazungumzo ya tano ambayo yalitajwa kuwa ya mwisho na haya kufaulu, na serikali ya Burundi yenyewe binafsi, na hasa Rais Nkurunziza kushindwa kwenda huko Ngurudoto. Ni sauti yake Halid Hassani, mchambuzi wa siasa za Maziwa Makuu, anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz mita bendi 13. Asante msikilizaji, kwa kuendelea kuitegemea sikio RFI Kiswahili. Ukiwa Sudani Kusini jijini Juba, tunasikika kupitia 90.4 FM. Majeshi ya ulinzi ya serikali ya Sudani Kusini na wapiganaji wa waasi wanaomuunga mkono makamu wa rais Riek Machar wamekubaliana kusitisha mapigano katika jimbo la Wau, kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Msemaji wa jeshi la upinzani nchini Sudani Kusini Lampo Gabriel amethibitisha kuwa wamekubaliana na majeshi ya serikali ya Juba kuweka silaha chini ili kuweka mazingira ya amani na usalama katika jimbo hilo. Wakili Wajuang Agina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Mawasiliano kati wana ya wanajeshi ya Salvakir na viongozi wa serikali ya Salvakir haijasema waziwazi kwamba waweke silaha chini, kwamba vita imekwisha, hiyo hawajawaambiwa. La pili katika Sudani ya Kusini, baadhi ya majeshi hawana ile nidhamu ambayo kawaida inatakikana kwa jeshi, kwamba wanatii amri ikitoka juu. Mara moja wanajaribu kutekeleza mambo yao wenyewe, ambayo hawajapata amri kutoka juu kwamba wafanye hivyo. Ni sauti yake wakili Ojwang' Agina, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Sudani Kusini leo Jumatano imesema kuwa mpango wa sasa wa amani katika nchi hiyo umesaidia kufufua sekta ya mafuta iliyoathiriwa na vita kwa ongezeko la mapipa ishirini elfu kwa siku katika miezi miwili iliyopita. Mnamo Septemba mwaka huu, pande hasimu nchini humo zilitiliana saini mkataba mpya wa amani ili kukomesha miaka mitano ya vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa ambavyo vimeua watu laki tatu na themanini elfu na kuharibu sekta ya mafuta huchangia asilimia 98 ya bajeti ya nchi hiyo. Mwanahabari wa RFI Hausa, Ahmed Aba, hatimaye amepata tuzo ya mwaka 2017 kutoka kamati maalum ya kuwalinda wanahabari CPJ katika hafla iliyofanyika siku ya Jumanne jijini New York nchini Marekani. Mengi zaidi na Victor Abuso. Aba mwenye umri wa miaka 38 raia wa Kamerun hakuweza kupata tuzo hiyo mwaka uliopita kwa sababu alikuwa jela. Mwanahabari huyo aliyepata ujasiri wa kwenda kaskazini mwa nchi yake kwenda kuripoti mashambulizi ya kundi la kigaidi la Boko Haram alikamatwa mwaka elfu mbili na kumi na tano na kuzuiwa kwa miezi ishirini na tisa wakati akishutumiwa kwa kushirikiana na kundi hilo la kigaidi. Hata hivyo, aliachiliwa huru mwaka elfu mbili na kumi na saba mwezi Desemba baada ya shinikizo kutoka kwa wanaharakati wa kutetea haki za binadamu na wale wa wanahabari. Tuzo za CPJ hutolewa kwa wanahabari walioonyesha umahiri katika kazi zao na kufanya kazi katika mazingira magumu. Pamoja na kupewa tuzo hiyo pamoja na kupewa tuzo hiyo, aba alishuhudia wanahabari wengine watano wanawake wakipata tuzo ya mwaka elfu mbili na kumi na nane kwa kufanya kazi katika mazingira magumu na hata kuhatarisha maisha yao. Miongoni mwa wanahabari waliotuzwa ni Amal Halifa Idris Habani kutoka Sudan. Radio France Internationale, Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina: Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Saa kumi na mbili dakika kumi na mbili afrika Mashariki. Msikilizaji, usikose kunitumia ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255, nami nitausoma hapo baadaye. Rais wa Marekani Donald Trump ametetea ushirikiano wake, ushirikiano wa nchi yake na Saudi Arabia licha ya shutuma za kimataifa kwa nchi hiyo kuhusika na mauaji ya mwanahabari Jamal Kashogi. Trump katika taarifa yake ya kina kuhusu mauaji ya Kashogi amesema licha ya mauaji ya Kashogi hawezi kuharibu uhusiano kati ya Marekani na Saudi Arabia. Trump amesema huenda mwanamfalme wa Saudi Arabia Mohamed Bin Salman alifahamu au hakufahamu mauaji ya Kashogi, na hivyo serikali haiwezi kuichukulia hatua yoyote Saudi Arabia. Trump ameongeza kuwa amechukua uamuzi huo kwa sababu ya maslahi ya Marekani, kwa sababu Saudi Arabia ni mshirika wa karibu na wa siku nyingi ambaye anamnufaisha kibiashara. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. kwa sababu ni mshirika wake wa karibu kibiashara, kibinafsi. Mnajua Donald Trump mwenyewe ni mfanyabiashara wa kimataifa, kwa hivyo anaweza kuwa anasema hivyo kwa ajili ya kulinda biashara yake, lakini nasemekana tangu awe rais ameingiza Saudi Arabia katika mipango mingi ya kiserikali hasa kibiashara. Kwa hivyo kauli ni kwamba hiyo tokea ni jambo moja, lakini halisiharibu yale mengi makubwa ya kibiashara, na ina maana kwamba uhusiano hautaharibika zaidi, ingawaje kutakuwa na msukosuko katika uhusiano huo. Uamuzi huo wa Rais Trump umewakasirisha wanasiasa wa Marekani ambao wamesema wataendelea kushinikiza ili ukweli ubainike kuhusu mauaji ya Kashogi. Polisi wa kimataifa Interpol imemchagua Kim Jong-yang wa Korea Kusini kuwa rais wake mpya leo Jumatano, hatua ambayo ni pigo kwa Urusi ambayo imekataa shinikizo dhidi ya mgombea wake kuongoza taasisi hiyo ya kimataifa. Kulikuwa na mito mingi kutoka mataifa ya magharibi kwa Interpol kumkataa Alexander Prokopchuk, afisa kutoka wizara ya mambo ya ndani ya Urusi ambaye ndiye makamu wa sasa wa rais wa Interpol kwa hofu kuwa Moscow inaweza kutumia vibaya nafasi hiyo na lenga wapinzani wake wa kisiasa. Marekani imeunga mkono uteuzi wa Kim ambaye anachukua nafasi ya Meng Hongwei, raia wa China ambaye alitoweka mwezi Septemba na baadaye kudaiwa kuwa alijiuzulu kwa madai ya kupokea hongo. Serikali ya Bulgaria imesema leo Jumatano kuwa hatimaye imesafirisha kwenda Ugiriki karibu mabomu ya ardhini laki mbili ambayo yamekuwa yakisubiri kuharibiwa tangu mlipuko wa mauti ulipotokea kwenye kiwanda ambacho yalikuwa yamehifadhiwa kwa miaka minne iliyopita. Wizara ya mambo ya kigeni imesema katika taarifa kuwa Bulgaria imekamilisha usafirishaji wa mabomu hayo kutoka karibu na kiwanda cha Gonlom ambapo mwaka 2014 kililipuka na kuua watu 4 watano. Na mkuu wa mazingira wa Umoja wa Mataifa Erik Solheim amejiuzulu jana Jumanne baada ya ukosoaji ulioenea kwa kiasi kikubwa kuhusu gharama nyingi anazotumia kwa ziara rasmi duniani. Mwanadiplomasia huyo wa zamani wa Norway, mwanasiasa na waziri wa mazingira alitangaza kupitia tovuti ya Umoja wa Mataifa ya programu ya mazingira kwamba atajiuzulu kikamilifu kika siku ya Alhamis baada ya kupokea ripoti ya mwisho ya ukaguzi wa safari yake rasmi kutoka kwa taasisi ya uangalizi wa ndani ya Umoja wa Mataifa siku ya Jumamosi. Nam ni RFI Kiswahili, michezo na Steven Mumbi, karibu. Asante sana Sabina Krispi na Vigambo. Tuanzie barani Afrika na soka la wanawake. Timu ya taifa ya soka ya wanawake ya Kamerun imetinga nusu fainali ya michuano ya kombe la mataifa ya Afrika kwa wanawake maarufu kama Aucon, baada ya kuifunga Algeria magoli matatu kwa nunge na kukwea kileleni mwa kundi lao la A huko Accra, Ghana, inakopigwa michoni hiyo. Kameruni waliishia fainali michuano ya 2016. Mapema kipindi cha kwanza, Gabriele Oboudi Ongwene alifunga goli la kuongoza, akipokea pasi kutoka kwa Gwele Enga Nomouti, ambaye naye alipachika goli la pili na la tatu likifungwa na Nouti Njoya. Mchezo wa mwisho Kameruni itaumana Ghana siku ya Ijumaa, mchezo ambao Ghana inatakiwa kushinda ili kutinga nusu fainali baada ya kuifunga kufung, baada kufungwa baada ya kuifunga mali hapo jana bao mawili kwa moja. Leo ni zamu ya kundi B, Zambia watakipiga na Nigeria huku huko nao, huko nao Afrika Kusini wataonyeshana kazi na Ekwetorio Gine. Bado tukiangazia soka la wanawake, Sabina, Crispina, Bigambo, nafahamu wanawake sasa hivi na wao nakuja juu katika michezo uh, hususan michezo wa soka. Huko kombe la dunia timu ya taifa ya Ghana wenye umri chini ya miaka 17 imehitimisha hatua ya makundi ya mashindano ya kombe la dunia ikiwa kileleni mwa kundi B baada ya kuifunga New Zealand mabao mawili kwa nunge michono yopigwa huko Uruguay. Ghana itamenyana na Mexico katika robo finali ya michono hiyo siku ya Jumapili ya Novemba 25 mwaka huu. Timu hiyo ya Ghana inatinga robo finali kwa mara ya nne sasa. Mwaka 2012 walimaliza wakiwa nafasi ya tatu ya michono hiyo. Huenda mwaka huu waka E furukuta na kurejea na kombe hilo barani Afrika na kuonyesha kwamba e, michuano kwa wanawake hasa soka wanawake wanafanya vizuri. Ni kweli kabisa, wanawake wanaweza kabisa wakiwezeshwa, au wakiweza wenyewe, wakiweza wenyewe. Naam <laughs> <laughs> katika ligi ya mpira wa kikapu nchini Marekani maarufu kama ligi ya NBA, michezo iliyopigwa mapema leo Toronto imeitandika Orlando Magic kwa vikapu tisini na vitatu kwa tisini na moja. Washington Wizards, Wizards imeitandika LA Lakers kwa vikapu mia moja ishirini na vitano kwa mia moja kumi na vinane. Brooklyn Nets imeitandika Miami Heat kwa vikapu mia moja na nne kwa tisini na viwili na Portland Blazers imeitandika New York Knicks kwa vikapu mia moja kumi na nane kwa mia moja kumi na nne. Tukiangazia ligi ya Kiangazia mchezo wa tennis, msikilizaji, Roger Federer, kocha wake anasema huenda akashindwa kufanya vizuri katika michuano ijayo ya ATP, kama endapo ataendelea kufanya kama anavyofanya. Ikumbuke kwamba Roger Federer pamoja na, na, na, na Rafael Nadal wame, wamewekwa katika orodha ya wachezaji ambao wanafanya vizuri na katika viwango vya ubora katika mchezo wa tenis wako katika zile kumi bora, na ikumbuke kwamba katika fainali za mwaka huu za ATP eh, Roger Federer anamenyana na Alexander E, Zavarev hayo ndio ambayo yanahusu michezo jioni hii. Sabina kispina vigambo, ikumbuke e, kwamba e, hapo jana kulikuwa kuna michuano mbalimbali ya vijana wenye umri chini ya miaka ishirini na tatu kuania kucheza kombe la mataifa ya Afrika. E, Tanzania ilikuwa ikicheza na timu ya taifa ya Burundi ya vijana wenye umri huo, lakini ilikuwa ikitarajiwa kwamba huenda timu ya taifa ya Tanzania ingeshinda in. na ingepata nafasi hiyo mara baada ya e, katika dakika za awali e, vijana wale kuongoza kwa magoli mawili matatu kipindi cha pili, lakini bahati haikuwa upande wao, timu Nikuni ya Burundi wakajipatia goli moja. Kwa hivyo watu wengi walikuwa wakijiuliza kwamba inakuwaje Burundi E, Burundi Tanzania ilishinda, ilishinda. Magoli matatu, matatu. E, ikiwa Burundi kule ilishinda goli, Burundi ilifunga Tanzania magoli mawili kwa nunge e, Tanzania e, Tanzania ikashinda goli tatu kwa moja na kuwaje Burundi inapata ina, ina ina nafasi na hii wengi walikuwa wakijiuliza hapo ni faida ya goli la ugenini e, katika michuano mikubwa kama hii. E, faida ya goli za, la ugenini inahesabiwa na, kama endapo mecheza na mwenzako mmekuwa sawa sawasawa, kwa sababu kihesabu hapo goli mbili na goli moja kwa goli tatu na. Tanzania goli tatu kwa tatu inaangaliwa sasa goli la ugenini, huyu ame, nani kamfunga mwenzake alipokuwa ugenini? Naona Burundi alimfunga Tanzania kwa, ndio akafuzu. Naam, bila shaka msikilizaji ameelewa. Shukrani Steve Mumbi, asante Sabina. Nam msikilizaji, ni wasaa makala ya gurudumu la uchumi na Martha Saranga. Karibu katika makala ya gurudumu la uchumi, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na leo tutazungumza kuhusu nini maana ya kuporomoka kwa thamani ya shilingi Wakati huu ambapo tunasikia thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya dola ya Marekani imezidi kuporomoka na kufikia kiwango cha chini zaidi katika miaka mitatu iliyopita. Sasa tutajifunza na mtaalamu wa uchumi kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Godias Kayarara. Lakini awali ya yote, ntapenda kufahamu msikilizaji, unaelewa nini kuhusu kushuka kwa thamani ya shilingi? Nazungumza na wasikilizaji kutoka nchini Tanzania. Mimi ni Martha Saranga, karibu, ambatana nami. Msikilizaji, tunaanza makala yetu kwa kusikiliza maoni ya watanzania mbalimbali. Wana mtazamo gani? Wanaelewa nini kuhusu kushuka kwa thamani ya shilingi? Kwa majina anaitwa ndugu Frank Roland Lema, kwa sasa anapatikana Mwanza, Tanzania, kando kando kabisa mwa ziwa Victoria. Kuna sababu mbili kama sio tatu. Sababu ya kwanza tunaweza kusema ni kuwa na hazina ndogo ya pesa za kigeni, na kwa dunia sasa hivi pesa ya kigeni ambayo inakuwa thamani kubwa au mabadilishano ni dola. Na kushu, kushuka kwa shilingi inategemea na Tanzania wanauza nini au wanatoa huduma gani nje ya nchi. Kwa nini sasa dola? Tunalinganisha shilingi na dola. Dola ndio pesa pekee duniani ambayo mzunguko wake ni mkubwa na unatumiwa inatumiwa na nchi nyingi duniani kama pesa yao katika njia mtu, si dollar, I mean, si USD, ya mabadilishano au exchange. Kama unakuta mtu ukiwa na ni elfu kumi ukichange into USD unapata aina ndogo sana au ukiwa na USD mia moja ukichenji into tishini inakuwa ni hela nyingi sana. Kwanza, kushuka kwa thamani ya shilingi kunategemeana na hali ya uchumi kwa wakati huo iliyopo. Kwa hiyo ukiona kwamba umelinganisha na dola ikaonekana kwamba shilingi ina thamani ndogo, inaonyesha kwamba uchumi wenu umeshuka kwa kiasi sana, na wanalinganisha sana na dola kwa sababu wageni walio wengi wanaokuja kwa ajili ya shughuli zao za utalii, forex wanayotumia ni dola. Ukilinganisha na pesa zingine kama vile euro, kama vile sterling poundi, vitu kama randi ya nania south Africa, huku kwetu unakuta havitumiki kabisa, na hizo pesa zingine nilizotaja sterling poundi na euro zinatumika lakini kidogo sana, lakini dola ndo imeteka soko la pesa za kigeni katika nchi yetu. Ndo maana mara nyingi sana wanalinganisha shilingi na nanii na dola. Kinachotakiwa kufanyika sana sana ni kulinda soko la ndani bidhaa za ndani yani, mimi ninapozungumzia kuporomoka kwa kwa thamani kwa ya hela kama hivi hivo, inamaana shilingi ya tanzania ni inamaana dola moja ni sawa na elfu mbili mia mbili na ngapi, ka ndo hivyo yani, inamaanisha kwamba yani, kuhusu swala la dola za Marekani sijui, ila mi nachojua kwamba shilingi inaporomoka ni kwamba kunakuwa kuna ongezeko la bei ya vitu, wakati thamani ya hela inakuwa ni ndogo yani, tuna hatu bidhaa zetu hatuzipeleki nje, tunaagiza vitu nje zaidi tunapoagiza vitu nje, ina maana kwamba tunatoa hela zetu sisi, ina maana dola inakuwa hai inapungua hapa Tanzania kwa sababu tuna import, lakini tunapo export, ina maana vitu wao ndio wananunua kwetu. Kwa majina naitwa Fundi Hamis, Fundi Jebuka, Issa Fashion, napatikana pande za Kigoma, Tanzania. Mimi kama Mtanzania kwanza, watanzania simu kwanza, watanzania wengi hatuelewi, unapomwambia labda kuporomoka kwa shilingi, kwamba yaani inaporomokaje umeona? ila ukija kiuchumi, kinchi inakuwa hali sio nzuri kwa sababu inachukua labda hapo matumizi makubwa sana inakuwa inatumika ni pesa ni ya kigeni. Tuchukulie mfano wa dola sasa, na hii inatokana labda na tunaona katika sehemu nyingi sana, labda maeneo labda nyumba zetu za biashara hizi, kwenye maeneo ya masoko, pesa ambayo inayotumika ni pesa kutoka nje, tofauti na pesa yetu ya ndani. Kwao inapelekea pesa yetu ya ndani shilingi kuporomoka, na hii inakuwa na, na, na, na, na hasara kubwa kwa sisi watumiaji, kwa sababu ni pale unapoenda labda sehemu na pesa yako shilingi kwa nia labda kununua kitu fulani, unajikuta pesa tayari ipo chini kiuchumi. Unaendelea kutegea sikio makala ya Gurudumu la Uchumi. Nami sasa nazungumza na, na, na Dr Kayarara wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ina maana gani kushuka kwa thamani ya sarafu au shilingi, na pengine ni kwa namna gani jambo hili e, linatazamwa? Pesa ya kushuka thamani ni pale ambapo ukibadilisha pesa yako pamoja na fedha zile za kigeni, kwa maana ya dola au euro au pound sterling inamaana unatumia mali yako nyingi zaidi ili kuipata dola moja. Nini kinachosababisha hali hiyo kutokea? Thamani uh, ya pesa inategemea, wanasema dimandi na supply ya fedha hasa ya, ya kigeni. Unapokuwa na dimandi kubwa ya fedha za kigeni, inamaana unahitaji fedha nyingi zaidi kuipata. Kuna watu wetu wanakuwa anazipata, au supply inapokuwa ndogo ya fedha za kigeni namaana kutakuwa na uhaba fulani kwao. Utakuwa unatumia zaidi fedha zako za, za ndani nyingi za local currency wanaita, ili kupata hiyo foreign currency. Na Dk Kayarara, nini kinaweza kuwa madhara ya kushuka kwa thamani ya shilingi? madhara makubwa ni kwamba utakuwa unatumia fedha nyingi sana kuagiza vitu kutoka nje sababu, so, kama alikuwa unatumia shilingi elfu moja kupata dola moja, unatumia shilingi elfu mbili kupata dola moja au elfu mbili mia tano kupata dola moja. Kwa hiyo utakuwa unatumia hela nyingi sana kupata kitu kile kile, kwa hiyo bei za vitu unavyoagiza kutoka nje automatically zitakuwa zinapanda. Na pengine kushuka kwa thamani ya shilingi kunaweza kudhibitiwa vipi? Kwanza ni kuongeza sana mauzo ya nje ili upate fedha nyingi za kigeni, lakini vilevile vile ni ku hata unapokuwa, in inflows hizi unapokuwa na fedha zinakuja nyingi kutoka nje kuingia ndani kwa sababu mbalimbali, na vilevile unapouza sana vitu vyako nje, exports zako zinapoongezeka, una create ujazo wa fedha za kigeni zaidi ndani basi na shilingi yako itakuwa inapanda thamani kwa sababu una, una una dola, dola zinaanza kuwa nyingi kwao, unahitaji shilingi kidogo kupata dola. Kulinda thamani ya shilingi ni kuongeza ushindani wa bidhaa zetu zikauzwa nje ya nchi zaidi tukaongeza mauzo yetu ya nje na tukapunguza manunuzi ya vitu vya nje ambavyo sio vya lazima tukajitengenezea wenyewe hapa. Dkt. Kayarara, je, ni ajabu shilingi kushuka thamani mara kwa mara kwa mfano kama inavyoelezwa kwa nchini Tanzania? Sio jambo la ajabu. Alafu wakati mwingine sababu zinakuwa zipo za msingi kama tunavyosema kwa hivi sasa, mimi nadhani bado ni mapema Eh, kukonkludi kwamba tuna tatizo. Kwa mfano tunajua saa hizi ni mwisho wa mwaka, watu wengi a wa wana commitment, dola zinakuwa zinatakiwa sana. Dola zinapotakiwa sana, inamaana demand ya dola imeongezeka sana, ko lazima kutakuwa na hiyo hiyo tofauti ya bei ya dola. Lakini ikiendelea hivyo kwa miezi sita saba mfululizo, naweza inaweza kusema likoni. Lakini kwa hii mwezi mmoja miezi miwili, mi nadhani tusiwe tusiwtusifaniki, kwanza tuangalie kwa kina kama zile sababu za za msingi ni kubwa zinahitaji a kubwa au ni kitu cha kawaida. Lakini kama alivyosikia taarifa ya benki kuu tibitishia kwamba bado dola zipo za kutosha na nini, kwa inawezekana hizo temporal factors kwamba demand imeongezeka mwisho wa mwaka, watu wanafanya returns, watu wanalipa malipo makubwa katika fedha za kigeni hasa makampuni makubwa, hiyo huwa inatokea. kilizaji wa makala ya Gurudumu la Uchumi. Wataalamu wa uchumi wanasema kimsingi, thamani ya shilingi inapimwa kwa kulinganisha na sarafu nyingine zote za nchi mbalimbali mbali duniani, ikiwemo dola. Kihistoria na kiuchumi, hii ni sarafu kubwa inayokubalika. Kihistoria na kiuchumi, dola ni sarafu kubwa inayokubalika na kuheshimika duniani kote kwa muda mrefu, na imekuwa ikitumika katika miamala mingi ulimwenguni. Msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Bila shaka utakuwa umeelimika kuhusu kushuka kwa thamani ya shilingi, kama ambavyo umesikia katika makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Ulikuwa nami Martha Saranga. Kwa heri kwa sasa. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Wafuasi wa mgombea urais aliyeteuliwa kuwakilisha vyama kadhaa vya upinzani nchini DRC Martin Fayulu watawanywa na polisi jijini Kinshasa. Genge la watu wenye silaha la mteka mwanamke mmoja raia wa Italia katika kijiji cha Kusini Mashariki mwa Kenya. Na rais wa Marekani Donald Trump atetea ushirikiano wa nchi yake na Saudi Arabia licha ya mauaji ya Jamal Khashoggi. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo haya ya jioni. Leo ni Jumatano, Novemba 21 mwaka 2018. Nawe waweza kushiriki nasi kwa kutuandikia ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 nami nitausoma hapo baadaye. Wafuasi wa mgombea urais aliyeteuliwa kuwakilisha vyama kadhaa vya upinzani nchini DRC, Martin Fayulu, wametawanywa na polisi jijini Kinshasa. Fayulu amerejea nchini humo hii leo, siku moja kabla ya kuanzishwa kwa kampeni za uchaguzi wa Disemba 23, ambapo kesho kampeni za uchaguzi huo zitazinduliwa. Fredi Tendilonge anatuarifu kutoka Kinshasa. Tuko tumetoka kwenye wancha huu wa Njili, na hapa tunaona mgombea Marte Fayulu ambaye ni wa chama cha ACD pia wa muungano wa, wa vyama ambavyo wameita Lamuka, ambayo iliundwa huko Geneva kisha kusainiwa kwa mkataba wao, ame tayari ameshafika hapa mjini Kinshasa na hivi watu wengi walikuja kumsubiri na kutoka kwake kwa airport na kuingia kwenye barabara ya Lumumba, polisi wanafyatua bomu za kutoa machozi ili kuambia watu waache njia, yeye mgombea wao apite na atajielekeza kwenye, kwenye kituo cha chama chake ambako tayari wameshaandaa namna gani ataweza kusema hata neno kwa wana wanachama wake ama kwa wafuasi wote wa, wa, wa, wa upinzani ambao wiko wingi wa ambao walikuja kumsubiri. Namni mwandishi wetu Fredi Tendilonge kutoka Kinshasa na tuarifu hali ilivyokuwa wakati mgombea wa upinzani Martin Fayulu amerejea nchini humo hii leo kwa ajili ya kushiriki kampeni kuelekea kuanza kwa uchaguzi nchini DRC. Wanasiasa wawili wa upinzani Felix Chisekedi wa UDPS na Vital Kamere wa UNC waliondoa saini zao, wakionyesha kuto kumuunga mkono mgombea huyu mmoja ambaye aliteuliwa kuwakilisha upinzani nchini DRC. Genge la watu wenye silaha limemteka mwanamke mmoja raia wa Italia katika kijiji cha kusini mashariki mwa Kenya na kupiga risasi na kujeruhi wakazi watano katika uvamizi huo, polisi imesema leo Jumatano. Mwandishi wetu Joseph Jira kutoka Mombasa, Kenya, anatuarifu zaidi. E, kamanda wa polisi kaunti ya Kilifi Fredrick Ocheng ameambia RFI Kiswahili kuwa uchunguzi unaendelea kumnusuru raia huyo wa Italia japo hawawezi kuthibitisha iwapo ni tukio la kigaidi. <tutu> Mgeni ya kiitali ambayo ametekwa nyara, bado tunaendelea kufanya uchunguzi, hatuwezi kuthibitisha kwamba ni sababu hii, tunachukua sasa hivi normal criminal act. Vikosi vya usalama vimetumwa eneo hilo kuwasaka washukiwa waliotekeleza uvamizi huo ambao kulingana na raia wanaamini ni wanamgambo la la chekama wa kundi la kigaidi la Al-Shabab. Raia katika eneo hilo la Chakama wamelaumu polisi kwa kuzembea kuweka usalama, wakitishia kuchukua sheria mikononi mwao ili kuweka usalama kama hawa walinzi kama ni sababu. Sasa zimelia, tayari tu hawakuji wale ambao wamevunjwa miguu, wengine hata ni watoto wadogo kabisa, na yule mtaliano hatujui kama amepigwa risasa, lakini ameenda naye. Sisi kuanzia kesho hatutaki kuona msomali yoyote. Imebainika kuwa raia huyo wa kigeni mwenye umri wa miaka 23 ni mfanyakazi wa kujitolea na watu wengine watano walijeruhiwa wakati wa tukio hilo. Hussein Halid ni mkurugenzi wa shirika la kiraia la haki Afrika hapa pwani. Hili tukio kufanyika wakati kama huu wakati wa likizo na wazungu wanakuja linatia wasiwasi mkubwa, na huenda likaathiri utalii hapa pwani. Tunataka serikali hasa polisi wahakikishie wananchi na watalii usalama, kwa sababu sisi kama wapwani, itege uchumi, wa pwani kitega uchumi mkubwa wetu ni utalii. Utekaji nyara hapa nchini Kenya sio jambo la kawaida lakini linapotokea limekuwa likisababisha madhara makubwa kwa sekta ya utalii, ikifahamika kuwa kundi la Al-Shabab lenye makao yake nchini Somalia limekuwa likivuka mpaka na kuingia nchini kutekeleza utekaji huo. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Rais wa zamani wa Tanzania ambaye pia ni mwezeshaji wa usuluhishi wa mgogoro wa Burundi, Benjamin William Mkapa, amekutana na rais wa Uganda Yoeri Museveni ambaye ni msuluhishi mkuu, ili kujadili hali iliyofikiwa katika mchakato wa kusaka amani kwa mazungumzo ya kisiasa. Benjamin Mkapa amempa taarifa za mazungumzo ya amani ya Burundi ya awamu ya tano ambayo yalifanyika mwishoni mwa mwezi uliopita jijini Arusha, nchini Tanzania. Makocha Tembele ambaye ni msaidizi wa Benjamin Mkapa amesema kuwa mwezeshaji huyo amewasilisha mwanzoni mwa juma hili ripoti yake ya mwisho ambayo itajadiliwa na viongozi wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Halidi Hassan ni mchambuzi wa siasa za Maziwa Makuu, anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Tizama mgogoro wenyewe wa Burundi ni kana kwamba mgogoro wenyewe umekuwa sugu. Sasa kukutana kwa hawa viongozi wawili ambao wote wanahusika katika tume ya usuluhishi ya mgogoro wa Burundi, Mseveni kwa upande wake naye kama mkuu wa tume hiyo ya, ya, ya usuluhishi bila shaka anachukulia kushindwa huko kuwa ni kana kwamba wao wawili jitihada zao zimekwama zime, zime kabisa na kile ambacho kimewakera zaidi ni hii hatua ya tano haya mazungumzo ya tano ambayo yalitajwa kuwa ya mwisho na hayakufaulu na serikali ya Burundi yenyewe binafsi na hasa Rais Nkurunziza kushindwa kwenda huko Ngurudoto. Ni sauti yake Halidi Hasan, mchambuzi wa siasa za, kimata, za maziwa makuu anazungumza akiwa Kigali nchini Rwanda. Poli, nchini Tanzania imetimia mwaka mmoja tangu kutoweka kwa mwandishi wa gazeti la Mwananchi Azori Gwanda aliyekuwa akiripoti kutoka eneo la Kibiti mkoani Pwani. Mwandishi wetu Fredrick Nwaka ametuandalia taarifa ifuatayo. Mara kadhaa mkewe Ana Pinon amenukuliwa na vyombo vya habari vya ndani na nje ya Tanzania akieleza masikitiko ya kutojua aliko mumewe na ikiwa yu hai au ameuawa. Nayo kampuni ya Mwananchi Communications Limited mara kadhaa imetoa taarifa kuwa bado haijafahamu aliko mwandishi wake, na jukumu hilo inaliacha mikononi mwa vyombo vya ulinzi na usalama. Mapema leo nimezungumza na baadhi ya wanahabari wa gazeti la Mwananchi ambao wanaona tukio la kutoweka kwa mwanahabari mwenzao linajenga hofu katika tasnia ya habari. Ni kujengeka kwa hofu na uoga, nadhani uh, imefika wakati sasa waandishi tunafanya nini, na kwa na kwa wakati gani, na maslahi ya nani? Tunatakiwa tuwe makini kwenye kazi zetu. Azori imefanya nayo kazi karibu uh, sana kwa zaidi ya miaka miwili. Kuto kuwepo kwa ripoti kwa kwamba Azori iko wapi, kinachojengeka pale moja kwa moja kabisa ni hali ya wasiwasi wasi. Hivi karibuni waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Kangi Lugola aliarifu katika mkutano wake na waandishi wa habari kuwa jeshi la polisi linachunguza visa vyote vya Kutoweka kwa watu wakiwemo wanahabari. Matukio yote, awe nani alitekwa, nimeeleza mstakabali mzima, na kwenye kundi hilo ambalo umeelezea Razoli naye yumo kwenye ule mwaka, makundi hayo niliyoyasema, yuko miongoni mwa wale ambao hawajapatikana, na nimeeleza kwamba jeshi la polisi linaendelea kuwatafuta mpaka wapatikane, na wale waliofanya uhalifu huo, kuhakikisha kwamba nao wanakamatwa. Iko siku moja matokeo yatapatikana. Matukio ya kutekwa kwa wanahabari yamekuwa yakitajwa kufifisha juhudi za kukuza uhuru wa habari na kujieleza katika mataifa mbalimbali ya Afrika —Fredrick Nwaka RFI, Kiswahili. RFI Kisangani. 105 FM ni saa kumi na mbili dakika thelathini na tisa. Asante msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Rais wa Marekani Donald Trump ametetea ushirikiano wa nchi yake na Saudi Arabia licha ya shutuma za kimataifa kwa nchi hiyo kuhusika na mauaji ya mwanahabari Jamal Kashogi. Trump katika taarifa yake ya kina kuhusu mauaji ya Kashogi amesema licha ya mauaji ya Kashogi hawezi kuharibu uhusiano kati ya Marekani na Saudi Arabia. Trump amesema huenda mwanamfalme wa Saudi Arabia Mohammed bin Salman alifahamu au hakufahamu mauaji ya Kashogi, na hivyo serikali haiwezi kuichukulia hatua yoyote Saudi Arabia. Trump amesema amechukua uamuzi huo kwa sababu ya maslahi ya Marekani, kwa sababu Saudi Arabia ni mshirika wa karibu na wa siku nyingi ambaye anamnufaisha kibiashara. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda kwa sababu ni mshirika wake, ni wa karibu kibiashara, kibinafsi. Mnajua Donald Trump mwenyewe ni mfanyabiashara wa kimataifa, kwa hivyo anaweza kuwa anasema hivyo kwa ajili ya kulinda biashara yake. Lakini inasemekana tangu awe rais ameingiza Saudi Arabia katika mipango mingi ya kiserikali, hata kibiashara. Kwa hivyo kauli ni kwamba iliyotokea ni, ni jambo moja, lakini isiharibu yale mengi makubwa ya kibiashara, na ina maana kwamba uhusiano hautaharibika zaidi ingawaje kutakuwa na msukosuko katika uhusiano huo. Uamuzi huo wa rais Trump umewakasirisha wanasiasa wa Marekani ambao wamesema wataendelea kushinikiza ili ukweli ubainike kuhusu mauaji ya Kashogi. Polisi wa kimataifa Interpol imemchagua Kim Jong Yang wa Korea kusini kuwa rais wake mpya leo Jumatano, hatua ambayo ni pigo kwa Urusi ambayo imekataa shinikizo dhidi ya mgombea wake kuongoza taasisi hiyo ya kimataifa. Kulikuwa na miito mingi kutoka mataifa ya magharibi kwa Interpol kumkataa Alexander Prokopuch, afisa kutoka wizara ya mambo ya ndani ya Urusi ambaye ndiye makamu wa sasa wa rais wa Interpol, kwa hofu kuwa Moscow inaweza kutumia vibaya nafasi hiyo na kulenga wapinzani wake wa kisiasa. Matumizi ya dawa za kupunguza msongo nchini Uingereza yameongezeka kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na matumizi ya dawa zingine baada ya uamuzi wa Uingereza mwaka elfu mbili kumi na sita kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya kwa mujibu wa utafiti mpya uliotolewa leo Jumatano. Mjadala kuhusu faida za Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya umetawala mazungumzo ya kisiasa nchini Uingereza kwa zaidi ya miaka miwili, kugawanya familia na jamii na kusababisha mipango ya kushtukiza ikiwa hakutakuwa na makubaliano na Brasos na mahakama ya taifa ya Uhispania uhi imetoa hukumu dhidi ya kuundwa kwa mara ya kwanza kwa umoja wa wafanyakazi wa ngono baada ya serikali kuidhinisha muungano huo hapo awali. Mahakama hiyo ambayo inahusika na kesi kubwa imetangaza leo Jumatano kuwa imefuta shirika la wafanyakazi wa ngono lililokuwa limesajiliwa na wizara ya kazi na kuchapishwa katika gazeti rasmi mnamo Agosti 4. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Mgombea urais wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo aliyeteuliwa hivi karibuni katika mkutano wa wapinzani jijini Jeneva nchini Uswiz, Martin Fayulu amewasili hii leo jijini Kinshasa aa, kuelekea uchaguzi ambapo kesho kampeni za uchaguzi zitazinduliwa. Mwenzangu Steven Mumbi amezungumza na jaribu mliwavyo mwanasiasa na mbunge wa upinzani nchini DRC. Sasa hivi tunaenda kwa uchaguzi unajua, kungali wasiwasi wasi ya hiyo vyombo vya ambavyo watachagulia ndani, kungali tunaongea na na, na watu wa sehemu hii, lakini haitaacha tusiende kwenye uchaguzi. Tunaenda kwenye uchaguzi na lazima tutanyorosha tuta kabila na watu wake e, unaona wamepokea na shambra shambra nyingi na, na na tunaendelea mbele. Mapokezi hayo ya Fayulu yanapeleka ujumbe gani kwa chama cha PPRD chini ya mgombea wa wake Ramadhani Shadari. E, na wazo umefata kwa vyombo vya mitandao e, raia wa Kinshasa wakisema, sisi si, hatuna haja ya pesa, hatuna haja ya ya vikwembe ya hatuna haja ya vitu fulani fulani kwa kwenda kuchunga fayulu. Unajua watu wa PPRD ama e, kabila na watu wake akina Ramadhani wafunge maofisi za serikali, alafu watu wa serikali wafanyakazi waje kwenye meeting yao sasa umeona, umati huu wa watu wengi ni kukuja tu, sababu walikuwa wanangojelea e, opposition tukae pamoja tutie kandidati wetu mmoja na amepatikana, ni Fayulu. Sasa treni inakwenda, tunakwenda, tunakwenda e, yani tunaenda kwenye uongozi, tunaenda kwenye uongozi ni hakika. Katika kikao walichokaa viongozi wa juu wa vyama mbalimbali vya upinzani kule Uswisi kuchagua mgombea ambaye atawawakilisha katika uchaguzi wa Disemba ishirini na tatu walimchagua Fayulu na wengine wakaamua kubatilisha maamuzi yao. Sasa kuwasili kwa Fayulu kuna hapa ishara gani, wale viongozi waliojiondoa kumuunga mkono Fayulu? Hiyo hiyo ya leo inaonyesha kama ambayo wandugu wamefanya Geneva ilikuwa tu kwa kusudi yao wenyewe haikukuwa kwa kusudi ya, ya wakazi, yaani e, wakongomani. Wakongomani walisema mkae pamoja, na hatuna kusema fulani ama fulani, lazima iwe tu mtu wa upindani na kama jina yake imepewa tutakuwa nyuma yake, na umeona wamekuwa nyuma yake Kinshasa. Sasa hajafika huku kwetu, unajua yeye ni mzaliwa wa huko Kinshasa, lakini tunamchunga na sisi huku kwetu, ili apate uunguaji mkono na wananchi wengi wa DRC. Kuelekea uchaguzi mkuu, ni mambo gani hasa anatakiwa akipanda jukwani ayazungumzie, ambazo ni kero zinawakabili wananchi wa DRC. Hakuna jambo ambalo inakuwa isipokuwa priorities kwa Congo, mambo yote ni ya muhimu. Ataongelea usalama zaidi sana, usalama. Unajua watu wanaendelea kuchinjwa kama nyama pale Beni, hata leo unaweza sikia watu wamechinjwa. Mambo ya uongozi ni bovu, hakuna barabara. Hizi hizi iko na ma, madini haina barabara, lakini unasikia kama president ana ana makonti, ana pesa nyingi, waminisa wana pesa nyingi, wanabunge wa, wa, wa, wa umoja ambao wa, wa, wa, wa unaongoza wana pesa nyingi. Ni sauti yake Jaribu Mliwavyo, mwanasiasa na mbunge wa upinzani nchini DRC, katika mahojiano na mwenzangu Steven Mumbi. Na sasa nampisha ya Frederick Nwaka kwa nawe katika makala ya Habari Rafiki. <coughs> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nam shukrani sana Sabina Crispin na Bigambo. Msikilizaji, Novemba 21 kila mwaka dunia huadhimisha siku ya televisheni, wakati huo ambapo maendeleo makubwa na vilevile vile haki za binadamu zikitajwa kustawi kutokana na uwepo wa chombo hiki cha habari. Je, yeah, hapo ulipo msikilizaji, televisheni imekusaidia vipi katika maisha yako? Mimi naitwa fredrick nwaka, karibu tupate maoni yako. Kwa jina naitwa Paskari Mbugani, niko wilaya ya Biharamuro, mkoa wa Kagera, nchini Tanzania. Televisheni kama chombo cha habari kwangu kimenisaidia mambo mengi, kime sana. Kwanza ninaona matukio raivu yanayotokea kote duniani Pili, watu wengi wanawasilisha ujumbe wao hasa kwa watawala kupitia televisheni. Televisheni ni chombo cha habari kizuri sana, mimi nakipenda sana, na chombo kizuri ambacho watu wanaona matukio raivu kote duniani. Kwa jina naitwa Mwalimu Mwani Kenesi, ni niko Nyakatu, Bukoba, Tanzania. Televisheni imenisaidia mambo mengi kwenye maisha yangu. Kwanza, matumizi ya televisheni ilikiashiria tosha kwamba ninakwenda na wakati, hivyo kupitia hiyo matumizi ya televisheni. Ya pili, televisheni imenisaidia kupata habari za ukweli na uhakika, kwani zinakuwa zimechambuliwa kwa, kwa waridi mkubwa, kwani habari hizo naweza kuziona wakati huo huo nikizisikia pia. Mtangazaji wa habari unakuwa hata kama simjui, inakuwa namwona pamoja na hayo. Na namba tatu, televisheni imenisaidia kujiongezea kipato. Pamoja na mambo mengine, televisheni imenisaidia kupata kipato kingine tofauti na kazi yangu. Kwa wakati mwingine inaonyesha michezo ya ligi mbalimbali, hivyo huo ni muundo mwingine wa televisheni. Asante sana Radio RFI kwa kunipa sauti. Kwa jina naitwa Altido Katawa, napiga simu toka hapa, Moba Kirungu DRC, kwa siku ya leo kabisa, kwa sababu ni siku ya televisheni. Naona televisheni ina mafaa mengi kabisa, kwa sababu pasipo televisheni kwetu kama hapa Moba mpira tunge ukosa, na tunaona kabisa, kwa upande wa taarifa ya habari, televisheni ni chombo ambacho kinatupatia taarifa ambayo unaiona na unahakikisha kwamba kitu kimefanyizika, lakini tunapofatikiza kabisa kuangalia kama ni TV kwenye Radio France, huko tunaangalia TV, tunaona kabisa kitu ambacho kimetangazwa na tunakihakikisha. Kwa hiyo na kuwa na tumaini la kuona kabisa, televisheni ni chombo ambacho kinatusaidia kupata taarifa kamili tena, ambayo ni mm, kinatusaidia kuona mpira na tunakuwa tunakuwa nacho tumaini, na hapo tunatoa ongeri ongera sana kwa sayansi kwa kitu ambacho anakuwa anatuletea. Asante. Eh, kwa majina naitwa kwa Ile Punjo wa Kalele na yakaa katika eh, mtaa wa Kirungu Moba RDC. Kwa makala ya hii habari uh, rafiki mimi naangazia kwa ajili ya eh, Television ya inanipatisha mimi mafaa kuhusu kwanza, ninatizama ni eh, ina inapotizama ma document mbalimbali, inanipatishia mafaa ya kuweza kutambua vitu vingi sana yale mchezo ya watoto masinema, nini watoto wanafurahikiwa kwa kupitia nini television. Pia tena television inaleta maendeleo kwa nchi. Kwa majina naitwa Method Nyunza, naongea kutoka Mbeya, Tanzania. Uh, televisheni imenisaidia vitu vingi ikiwemo kupata habari kwa wakati, hasa zile za kisiasa na maendeleo kwa jamii. Lakini kubwa zaidi, imenisaidia katika elimu mbalimbali ikiwemo afya, kilimo na ufugaji. Uh, pamoja na, na vingine vingi ambavyo kwa kweli imenisaidia sana kupiga hatua kutoka mahala pamoja kwenda pengine. Naitwa Mwalimu Stephen Peter Zewa, Kampuni Sekondari Tandaimba, Mtwara. Kuhusu leo, ni siku ya televisheni duniani. Televisheni kwangu na pia kwa jamii kwa ujumla imeweza kuleta kusaidia kuleta faida mbalimbali, mojawapo ni kutoa taarifa na mambo mbalimbali ambayo yanaihusu jamii kwa mfano tunapoangalia televisheni tunapata habari za michezo habari za kijamii, kisiasa, kiutamaduni na mambo mengi mengine ambayo yanafanya tuelewe dunia inavyoenda. Na sasa hivi zama hizi za utandawazi, vyombo kama vya habari kama televisheni ni muhimu sana. Kwa hiyo televisheni inachangia kuleta wapa raia kufahamu katika mambo mbalimbali. Mimi ni Robert na Chime Balugi, napatikana Kalenya mkubi mashariki mwa Kongo DRC. Uh, kuhusu televisheni, mimi kama vile mkazi wa DRC sioni maana uh, nyingi sana ya televisheni, sababu hapa Kongo sisi hatuna umeme. Hatuna umeme, unakuta vijijini hakuna hata umeme. Wakazi wengi hawazuri hata televisheni, hawajawahi kuona hata televisheni. Unakuta uh, televisheni yetu ya uh, ya kitaifa inapitisha tu mambo ambayo uh, inahuzunisha watu, ni mambo tu ya wale walio madarakani, waziri alienda sio wapi, katika familia yake, yaani mambo tu ambayo haina maana yoyote. Kwa majina anaitwa kwa jina la Victor na Mjavi Ruhune Mungu, niko hapa Bukavu jijini. Kama mtazamo wangu, naona TV leo, ikiwa ni sikukuu ambao tunasherehekea sikukuu ya TV duniani, naona TV kwangu haijafanya kazi pasavyo, sababu TV upande mwingine inachangia kwa maendeleo kidogo, na nafasi kubwa imechangia kwa kuharibu utamaduni wetu hapa kwetu barani Afrika, na zaidi waathirika wengi ni sisi kina vijana na wanawake vijana, hata wanavulana ni miongoni mwa waathirika wa, wa, wa, wa TV sababu, tukishatizama TV hapa kwetu, hatuna uwezo kabisa wa kuweza kuelewa ni kipi ambacho kimetakwa kuelezwa kwenye TV. Tunaenda tu mshike mshike tu, na upande mwingine tunaharibu utamaduni wetu kwenye nafasi kubwa. Kwa majina anaitwa Boniface Steven, hapo basi la pia anapatikana Katologeita nchini Tanzania. Ikiwa leo ni siku ya kuadhimisha televisheni binafsi, maoni yangu kwanza ni kuwa naonelea hawa wahusika wanaomiliki hivi vyombo vya televisheni katika mauzui ya vipindi vyao, vingekuwa vinaangalia ile hali ya kwamba mtoto kama mtoto watenge baadhi ya vipindi vivo vinamhusu na katika makala ya vipindi vinavyorushwa kwa ajili ya watu wazima, angalau maudhui yake kidogo, hata kama una wanao sebuleni pale, inakuwa huone aibu kuangalia nao kidogo. Ingefurahisha zaidi na ingependeza zaidi kama wangefanya hivyo, ili kusiwepo na mipaka, kwamba labda kuna vipindi maalum vinarushwa na televisheni, lakini mtoto anapokuwepo, inakuwa ni changamoto kidogo, lakini Majina yangu naitwa Abubakar Mzirai kutoka Voi, Kenya. Nadhani bado televisheni haijasaidia kwa vyovyote vile, hasa kwa upande wa wananchi wa Afrika Mashariki, kutokana na kwanza, sio wananchi wetu wenye uwezo wa kuwa na televisheni. Pili, ni mwananchi akipata televisheni, kuminywa kwa uhuru wa vyombo vya habari. Mfano mkubwa ni kwamba tukio la kuapishwa kuapishwa kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga, tulishuhudia zaidi ya kituo kimoja cha televisheni kufungwa na serikali. Sasa kwa mtazamo wangu mimi, nadhani bado bado televisheni haijafanikiwa kumnufaisha mwananchi wa Afrika Mashariki kwa vyovote vile kipindi <coughs> ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Nani wakati sasa wa kuangazia ujumbe uliotumwa kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Mark Iranzi, msikilizaji wetu akiwa Bujumbura nchini Burundi, anasema kwa upande mmoja televisheni imemsaidia kwa kumfikisha mahali asipoweza kufika, ila kwa upande mwingine inavunja mila na desturi. Fadhili Fwalinga, msikilizaji wetu akiwa Songwe nchini Tanzania, ameandika kwa ufupi hapa, anasema televisheni imesaidia kuchochea kilimo. Munguiko Modeste Batambara akiwa Rushuru, mashariki mwa Kongo, anasema yeye binafsi televisheni haijamsaidia kitu. Maana ikifika muda wa matangazo huwa wanakata umeme ili tusione ndugu zetu wanavyouawa huko Beni. Na ujumbe wa mwisho ni wake Mustafa Makunganya au Baba Rahma akiwa pande za Dinembo, Mtwara nchini Tanzania. Yeye anaandika naitumia TV kwa kuangalia vitu muhimu kama taarifa ya habari na kufikia hapo ndio natamatisha makala ya Habari Rafiki. Asanteni nyote wasikilizaji, mimi ni Fredriki Nwaka. Kwa heri kutoka studio za RFI Kiswahili. Asante Fredrik Nwaka. Katika ujumbe mfupi mzee Mukonta Gabrieli kutoka Kala Kisakala, DRC unasema RFI Kiswahili, Mungu azidi kuwabariki, tunampata vyema hapa kwetu Kala Kisakala, asante sana. Basi hadi kufikia hapo, msikilizaji, sina la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Sabina Crispin Nabigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando, na habari za michezo ametujuza uh, Stephen Mumbi. Hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema, kwa heri Kifaransa kwa matangazo mengine. Asante na jioni njema.