So, dakta ni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya kati. Haya ni matangazo idhaa ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitangaza kutoka Dar es Salaam Tanzania, Emmanuel Richard Makundi. Ahlan wa sahlan, ni msikilizaji, popote pale ulipo napotegea sikio matangazo yetu. Miongoni mwa yale ambayo utayasikia kwenye matangazo yetu ni pamoja na mahakama nchini Rwanda yamfutia mashtaka ya uhaini aliyekuwa mgombea wa kiti cha urais a, a, Diane Wigara. Lakini kule nchini DRC kampeni za kuelekea uchaguzi ucha mkuu wa Desemba 23 zimeendelea kushika kasi, upinzani na chama tawala kuendelea kupambana na kuwashawishi wananchi. Kule nchini Marekani, rais wa zamani wa Marekani George H. W. Bush kuzikwa hivi leo. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kwanza na alama ya kujumlisha, nasi tutaosoma ujumbe wako hapo baadaye. Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfi.kiswahili.com. Tuanzie kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako mgombea wa kiti cha urais kupitia muungano wa upinzani uh, Martin Fayulu akiwa katika kampeni zake mjini Beni na kule Butembo, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako anatarajia pia kwenda hadi kule Goma ambako anasubiriwa, amewataka wananchi kuwa watulivu na kuwatakia heri katika kushiriki uchaguzi ambao anaamini utakuwa huru na wa haki. Kutoka Goma, mwanahabari wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Akiwa mashariki mwa Kongo DRC, Martin Fayulu, mgombea kiti cha urais kutoka vyama vya upinzani, amejulisha kuwa tayari kuwaongoza wananchi wa Kongo DRC kwa lengo la kupambana na ukosefu wa usalama, pia ugonjwa wa Ebola na kuimarisha uchumi nchini humo, pamoja na mawasiliano mema kati ya Kongo na mataifa yote ulimwenguni. nakobanda kampanya na norkivu Naanzisha kampeni yangu jimboni Kivu Kaskazini. Raia wa jimbo la Kivu Kaskazini, nikiwa raisi, utumwa, ukosefu wa usalama, pia uhaba wa chakula, yote hayo yatakomeshwa. esila Maelfu ya raia waliomsubiri Martin Fayulu barabarani na kwenye uwanja wa ndege jijini Goma walijulisha Paulu tunamuchunga shibote akuye na juhana problem kufatana bangine bopeke balimusema kama ni yeye na balikatala baitikeme balitusha mwitika nashi, tunapokea Martin Fayulu kwa hamu, tunamusubiri sana juu ya maendeleo ya nchi yetu. Itakumbuka kwamba Martin Fayulu aendesha kampeni yake jimboni Kivu Kaskazini siku moja baada ya Felix Chisekedi pamoja na Vital Kamerhe kuendesha pia kampeni yao jimboni humo bila tatizo. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Wakati huo huo kampeni za chama tawala muungano unaounga una mkono vya chama tawala wenyewe pia umeendelea na umeandaa maandamano uh, hivi leo katika kiwanja cha michezo cha mtaani Kadutu, wakati ambapo upinzani pia katika maeneo hayo hayo ulikuwa unafanya kampeni zake. Mwanahabari wetu uh, William Basimike ana maelezo zaidi kutoka Bukavu. Lengo la maandamano hayo lilikuwa kuanzisha rasmi shughuli za kupanda nyasi za usanifu au peluza santatike kwa lugha la Kimombo ndani ya kiwanja hicho cha michezo, na lakini pia kutangaza ujumbe wa kampeni ya mgombea Emmanuel Ramazani Shadari. Miler Ruimbika ni waziri wa mipango hapa Kivu Kusini, pia mwanachama cha PPRD chake Joseph Kabila. Ni Emmanuel Shadari ndiye atakuwa rais, huyo tunatumika ili aweze kupata ushindi. Kusikuwe matusi, kusikuwe mambo ya ukabila, kusikuwe mambo ya songisongia huko chini chini. Ndiyo tuseme programe zetu za societe ni nini, tutakayofanyia wananchi wa Kongo. Huyu ambaye ana programe nzuri, ndio wananchi wa Kongo watachagua. Kusikuwe basi mtu huyu atakayekuwa kwa kampani akileta mambo hayo tena ya zamani ya kugawanya wana Kongo wa Kivu ila wapinzani hapa mjini Bukavu wamesema kuchukizwa na maandamano hayo ya FCC kutokana na jinsi walikuwa wakisubiri. Wakati huo huo, Felis Chisekedi na Vital Kamere, vigogo wa upinzani. Defo balibuno ni mwanachama cha UNC chake Vital Kamere. tunajua kama FCC wanatafuta fujo, lakini hii raia ni raia ya kwetu. Watu wote wa kongomani wanajua kama leo Kongo ni upinzani. Wengine wakaaji wa Bukavu niliyokutana nao wamesema kushangaa na mbinu hii ya vyama tawala na kuhisi kuwa wamefanya hivyo ili kuyazuia maandamano ya upinzani. Guverneur alikuwa anaiwa bien programme ya wenzake <tipulia> kama watafika leo munjie bana yua kama mwenzao mwenzao atapita ndio bakapenda bakie okay, mwa ile ile mwa ile ile njia haiko ya bie. Mwanachama cha PPRD cha rais Joseph Kabila, Miler Ruimbika anasema kuwa huo ulikuwa mpango wa serikali wa tangu awali. Hatukuwalika wakuje leo, hatukujua kalenda yao, sisi tuna kalenda yetu. Vyama tawala vya FCC vimesema kuwa vinaendelea pia na kuzidisha jitihada ili kupata ushindi kwenye uchaguzi unaopangwa tarehe ishirini na tatu Disemba ijayo. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Mahakama moja nchini Rwanda hivi leo imemfutia mashtaka ya kughushi na uchochezi mwanasiasa wa upinzani na mkosoaji mkubwa wa rais Paul Kagame Diana Uwigara. Mashtaka haya yalisababisha mwanasiasa huyo kuzuiliwa gerezani kwa zaidi ya mwaka mmoja katika kile kilichotajwa kuwa ni unyanyasaji dhidi ya wanasiasa wa upinzani. Uh, wakitoa uamuzi wao jopo la majaji watatu waliokuwa wanasikiliza kesi hiyo wamemfutia mashtaka yote Rwigara, na kuongeza kuwa upande wa mashtaka uliwasilisha ushahidi ambao hauna mashiko. Tangu kushikiliwa kwake, Diana Rwigara na mama yake walikuwa wakisisitiza kesi yao kuwa ilichochewa kisiasa. Serikali ya Burundi imeagiza kufungwa kwa ofisi ya tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa nchini humo ambapo imetoa muda wa miezi miwili, imesema taarifa ya wizara ya mambo ya nje na maofisa wa tume ya Umoja Mataifa. Serikali ya Burundi inadaiwa kutoa taarifa kwa mratibu wa Umoja Mataifa Gary Connell, ambaye atamfikishia taarifa hiyo mkuu wa tume hiyo Michel Bachelet mjini Jineva. Uamuzi wa serikali ya Burundi umekuja wakati huo ambapo tume hiyo imeendelea kukosoa utawala wa Bujumbura kwa kuendelea kutekeleza vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya raia wake. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuharisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse Mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari au kumpigia simu mtaalamu Ebola. Epuka kula nyama za wanyamapori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kivye vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa, kwa pamoja tunaweza kuishinda Ebola na asante sana msikilizaji ulioko pale Kitwe na Lusaka nchini Zambia. Serikali ya Kenya inasifu juhudi za majeshi yake nchini Somalia iliyoko chini ya mwamvuli wa AMISOM ambao wanaendelea na juhudi za kukabiliana na makundi ya kigaidi yanayoyumbisha usalama katika kanda ya Afrika mashariki na kati kwa kutekeleza mashambulizi ya kigaidi. Hata hivyo, baadhi ya viongozi wamekuwa mstari wa mbele kukashifu hatua ya serikali ya Kenya ya kuyatuma majeshi husika nchini uh, Somalia. Mwanahabari wetu Jo, Joseph Marwa ametutumia ripoti ifuatayo. Karibia mwongo mmoja, serikali ya Kenya kwa wakati huo chini ya rais mstaafu Mwai Kibaki iliyafikia wito wa kutuma majeshi nchini Somalia chini ya operesheni Linda Nchi. Huyu hapa msemaji wa serikali Eric Kiraithe. Wakati mission itakapokamilika, basi hatua inachukuliwa kulingana na mission. Kwa hivyo tuko na majukumu ya kimataifa na tuko na jukumu ambalo ni muhimu sana la kulinda Kenya. Wabunge sawa na viongozi wengine serikalini wamekuwa mstari wa mbele kukashifu operesheni hiyo. Hata hivyo, swala hilo lilipokelewa kitofauti na serikali, akiwemo waziri Bimonika Juma, mataifa S wanachama wa Muungano wa wanajeshi itazidi kushinikiza kamati ya usalama ya Umoja wa Mataifa kupigia jeki juhudi za kupunguza shughuli za ugaidi katika taifa hilo la Somalia. Of the territory of Somalia. Familia za wanajeshi wanaoendeleza operesheni ya kuwaondoa magaidi hasa nchini Somalia zilikuwa na wito kwa serikali hasa baada ya baadhi kuwapoteza wanao katika operesheni hiyo. It is our. Tunaomba serikali kuangazia upya swala la malipo of ya uzeeni ya maafisa wa jeshi wanaouawa nchini Somalia ili malipo hayo kupewa wajane wa wanajeshi hao ili kujikimu. Ni hatua ya kwanza toka kwa serikali kuashiria kuwa licha ya changamoto wanazokabiliana nazo wanajeshi huko Somalia, huenda operesheni hiyo ikarefushwa hata zaidi, serikali ya Somalia ikitegemea usaidizi huo kuendesha shughuli zake kurejesha utulivu. Mara Joseph, Nairobi, RFI Kiswahili. Msikilizaji, kwa mujibu wa ripoti mpya ya Benki ya Dunia inaeleza kwamba karibu robo tatu ya wasichana walioko chini wanaoishi katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara wanaolewa kabla ya kufikisha umri wa miaka uh, 18 hatua ambayo inasababisha hasara za mabilioni ya fedha kwa serikali. Katika kukabiliana na changamoto hiyo, ripoti hiyo ya Benki ya Dunia inakadiria katika nchi kumi na mbili zaidi ya dola za Marekani bilioni sitini na tatu zinapotea kwa sababu ya tozo ya wanazotoa wanazo wazazi katika kulipa mahari kila mwaka. Wanafunzi hasa katika mataifa ya Afrika Magharibi ndo wanaonyesha kuna idadi kubwa ya wasichana ambao wanaolewa wakiwa chini ya umri wa miaka kumi na tano. Wanaharakati wa kutetea haki za wasichana na binadamu wana mtazamo gani Eda Sanga ni mkurugenzi wa taasisi ya waandishi wa habari wanawake nchini Tanzania, TAMWA. Tunaona kwamba ni hasara kubwa sana kwa taifa, ni hasara kubwa sana kiulimwengu vile vile kwa sababu tunajua nafasi ya wanawake, na hawa ni wanawake ambao wanangojea kuwa madaktari, kuwa wanasheria, kuwa walimu kuwa wabunge kuwa marais huko tunakoelekea. Kwa hiyo kama um, hali ndiyo hiyo, maana yake ni kwamba uwekezaji unakwenda kombo, yaani tumewekeza mahali ambapo hatuwezi kupata faida. Na ripoti hiyo ya Benki ya Dunia pia imesema karibu watoto 161 ambao wana kati ya umri wa mwezi mmoja hadi miezi 16 pia waliuzwa kati ya mwezi Julai na Oktoba, na hii ni kwa mujibu wa shirika linalohudumia watoto UNICEF. Mpinzani mkuu wa rais wa Nigeria Muhammadu Buhari katika uchaguzi mkuu wa mwakani amewataka raia wa nchi hiyo Uh, amewaonya uh, raia wa nchi hiyo dhidi ya kile alichosema ni kuuza kura zao wakati huu kukiwa na wasiwasi wa kutokea udanganyifu wakati wa uchaguzi. Atiku Abubakar kutoka chama cha People's Democratic Party PDP amedai kuwa chama tawala cha All Progressive Congress kime kimeanza kutoa fedha kwa kushawishi wananchi wakipigie kura na rais wa Gabon Ali Bongo Ondimba ameondoka katika hospitali ya mjini Rabat, Morocco, na sasa atakaa katika makazi binafsi kuendelea kupata nafuu kutokana na maradhi yanayomkabili. Rais Bongo ambaye alianza kuugua Oktoba 24 akiwa nchini Saudi Arabia alikwenda kuhudhuria mkutano wa kiuchumi. Alisafiri kwenda nchini Moroko juma moja lililopita baada ya kupata matibabu ya awali nchini Saudi Arabia. Mwili wa aliyekuwa rais wa 41 wa Marekani George h. w. Bush unazikwa hivi leo na kuhitimisha siku nne za kutoa heshima za mwisho kwa viongozi mbalimbali wa kitaifa. Sabina Mpelo ana maelezo zaidi. Hapo jana baada ya ibada ya kitaifa jijini Washington iliyohudhuriwa na marais wastaafu wanne, mwili wa Bush ulisafirishwa mpaka Houston. Huko Houston, ibada ya mwisho itafanyika katika kanisa la Mtakatifu Martins Episcopo, ambapo ibada za familia ya Bush zimekuwa zikiabudu kwa miongo mingi sasa, mpaka atakapozikwa. Baada ya hapo, mwili huo utapelekwa katika maktaba ya raisi karibu na alipozikwa mke wake Barbara aliyefariki dunia mwezi Aprili mwaka huu pamoja na mtoto wao wa kike Robin aliyefariki kwa ugonjwa wa leukemia akiwa na umri wa miaka mitatu. Katika ibada ya kitaifa rais Donald Trump na mke wake Melania wamehudhuria wakiwa na marais wastaafu Barack Obama, Bill Clinton, Jimmy Carter pamoja na wake zao. Marehemu George HW Bush ni baba wa rais mstaafu George W Bush, alifariki dunia Ijumaa ya juma lililopita akiwa na umri wa miaka Hamsini na nne. Utawala wa Rais Emmanuel Macron umeeleza kuwa una umesikia na kuelewa hasira isiyodhibitika ya waandamanaji wa vizibao vya njano ikiwa ni siku mbili kabla ya uhamasishaji wengine ambao wanaofiwa kuzua vurugu wikendi ijayo. Kutokana na hali hiyo inayoendelea nchini Ufaransa kwa sasa, utawala wa nchi hiyo umetangaza jana kufuta ongezeko la kodi ya mafuta ambayo ndio chanzo kikuu cha maandamano hayo. Waziri Mkuu wa Faransa, Edward Philippe amesema, uamuzi huo unalenga kurejesha uwiano katika taifa hilo. Tulichukua uamuzi kwa ushirikiano na la rais wa jamhuri wa kusitisha utekelezaji wa, wa hatua za kodi ikiwemo kodi, kodi ya mafuta na bei si ya umeme. Tumesitisha sio tu kwa ajili ya kuongopa, bali kwa ajili ya kujadili, kujadili, kujadili na wawakilishi wa mashirika ya wafanyakazi, viongozi wa teule pamoja na wananchi ili kutafuta kwa pamoja hatua za kuchukua, na iwapo hatutopata suluhu hatutotumia hatua si ya nous kutoza nous kodi hiyo solution, alors, nous n'appliquerons pas cette taxe. Ni sauti yake waziri mkuu wa Ufaransa, Edward Philippe. Kiongozi wa ujumbe wa mazungumzo kutoka Umoja wa Ulaya Michel Banye amesema maamuzi ya mustakabali wa nchi hiyo yako mikononi mwa wabunge wa nchi hiyo wakati watakapopiga kura juma lijalo kuhusu makubaliano kati ya Umoja wa Ulaya na nchi hiyo kuhusu kujitoa. Matamshi ya Banye yanakuja wakati huo wa ambapo wabunge wa Uingereza wameonyesha wazi wazi wazi kuwa watakataa makubaliano yaliyowasilishwa na Waziri Mkuu Theresa May kuhusu nchi hiyo kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya. Michel Barnier amewakosoa wanasiasa wanaotaka makubaliano yaliyoko mezani yajadiliwe upya akisema makubaliano ya sasa yamezinufaisha pande zote mbili. Masoko ya dunia hivi leo yametetereka saa chache baada ya kukamatwa kwa mkurugenzi wa kampuni ya mawasiliano ya China ya Huawei, uamuzi ambao umeibua wasiwasi kuhusu kurejea kwa mzozo wa kibiashara kati ya China na Marekani. Katika hatua nyingine, bei ya mafuta kwenye soko la dunia imeendelea kushuka kufuatia uamuzi wa muungano uh, imeendelea kupanda kufuatia uamuzi wa muungano wa nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani kukubali kupunguza uzalishaji wa wa mafuta mafuta, huku rais wa Marekani Donald Trump akiyataka mataifa hayo kuhakikisha bei ya mafuta inashuka kwenye soko la dunia. Katika masoko ya fedha, paundi ya Uingereza imeimarika licha ya wasiwasi wa kuvunjika kwa makubaliano ya nchi hiyo kujitoa kwenye umoja wa Ulaya na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ambaye tangu ashike hatamu amejikita wa katika kuimarisha uhusiano kati ya dini ya Kiislamu na Kikristo anatarajiwa kutembelea mji wa Abu Dhabi kwenye nchi za Falme za Kiarabu mwezi Februari mwakani, imesema taarifa ya Vatican. Papa Francis alialikwa kutembelea nchi hiyo na mwanamfalme wa Abu Dhabi Sheikh Mohammed Bin Zayed Al Nayam pamoja na kanisa Katoliki kwenye eneo hilo. Michezo na Steven Mumbi, karibu. Asante sana, Emmanuel, asante sana Emmanuel Richard Makundi. Basi tuanzie na haya yanayohusu nchi ya Tanzania. Simba ya Tanzania ni rasmi sasa Makundi itakutana na Nkana FC ya Zambia katika hatua ya mwisho ya mchujo ya kuania ya ya kushiriki hatua ya makundi ya Ligi ya Klabu bingwa Bara Afrika baadaye mwezi huu. Nkana FC ilifunga UD Songo ya Msumbiji bao moja kwa nunge, mchezo uliopigwa katika uwanja wa Nkana mjini Kitwe, Zambia, hivyo kusonga mbele kwa ushindi wa jumla ya mabao matatu kwa moja baada ya kushinda mbili moja kwenye mchezo wa kwanza Uwanja wa Chiveve mjini Baira wiki iliyopita. Nayo Vipers ya Uganda itaumana na klabu Sportifu ya Algeria, ambapo sasa itaanzia ugenini majuma machache yajayo. Vipers imeingia hatua hiyo ya mwisho kuelekea hatua ya makundi baada ya kuishinda Almarek ya Sudan goli moja kwenunge baada ya kufungwa mchezo wa kwanza mbili moja na kufuzu kwa faida ya magoli ya ugenini. Bado tukiwa barani Afrika na sasa tunaingia hapo nchini Zambia. Timu ya taifa ya vijana wenye umri chini ya miaka ishirini ya Zimbabwe imekwea kileleni mwa kundi che katika michuano ya baraza la nchi za kusini mwa Afrika, maarufu kama michuano ya Kosafa baada ya kuitandika Lesoto magoli manne kwa nunge, mchezo uliopigwa katika uwanja wa Shinde huko nchini Zambia. Zimbabwe sasa ina alama sita baada ya kushuka dimbani mara mbili. Mchezo wa mwisho katika kundi hilo itamenyana Angola siku ya Jumapili ili kutinga nusu fainali ya michuano hiyo. Msumbiji nayo imeanza vizuri mashindano hayo baada ya kuishinda goli moja kununge dhidi ya timu ya DR Congo, ambayo ni timu alikuwa kutoka katika nchi za Afrika Kati. Hii leo kuna michezo minne makundi, ambapo timu ya Msumbiji itaumana DR Congo, zitakuwa uwanjani jioni hii. Zambia watamenyana DR Congo katika uwanja wa Nkana, kumradi watamenyana Malawi na Msumbiji itakuwa huko ikipepetana Mauritius. Tukiangazia ligi ya mpira wa kikapu nchini Marekani, maarufu kama ligi ya NBA, baadhi ya michezo iliyopigwa hii leo, Toronto Raptors imeitandika Philadelphia 76ers vikapu 113 kwa 112. LA Lakers imeitandika San Antonio Spurs kwa vikapu 121 kwa 113. Atlanta Hawks imetandikwa na Washington Wizards kwa vikapu 131 mia moja kumi na saba. Na kwa uchache tu Manchester United na, na Arsenal jana hakuna mbabe, na Morinho alisikika akisema kwamba yeye haoni kama timu ya Manchester inaweza kamaliza katika nafasi nne za juu, ya hitaji maajabu ya dunia pengine. <laughs> We unazungumza vipi kauli hii nam? Na, ni kocha mwenye majigambo, na alishaweka wazi kwamba sasa ile safari yake ya kumaliza mwaka akiwa katika nafasi ya nne ilitamatika tangu wiki iliyopita, baada ya kupata sare nyingine abao moja kwa moja. Kwa hivyo ya jana ilikuwa ni mwendelezo wa kile ambacho mashabiki wa Manchester United wana hofu naye. Asante sana Steven Mumbi. Ane, nikushukuru RFI. Radio France Internationale nam ni mpishe basi Frederick Nwaka na makala ya wimbi la siasa. Habari za wakati huu, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kualika kwenye makala ya wimbi la siasa. Hii leo tunatwama nchini Tanzania kuangazia siasa za nchi hiyo, na kikubwa tunatwama ndani ya chama tawala ambacho kimetangaza kumwita kada wake na waziri mstaafu wa mambo ya nje katika serikali ya awamu ya nne, Bernard Kamili Usimembe, kutoa ufafanuzi wa taarifa kuwa anaendesha mkakati wa kumkwamisha Rais John Magufuli na kuwa na mpango wa kuwania uraisi mwaka elfu mbili na ishirini. Dkt Bashiru Ali alitoa matamshi hayo wakati akizungumza na wanachama wa chama hicho tawala kwamba anataka kuonana na mwanasiasa huyo ili apate uthibitisho wa madai yanayozungumzwa dhidi yake. na katika kuyajadili haya yote ninaungana na Profesa Benson Bana, mhadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Profesa Benson Bana, karibu sana katika makala ya wimbi la siasa. Nakushukuru katika kunishirikisha kwenye kipindi hiki. Pia katika laini nyingine, msikilizaji, naungana na Doto Bulendu, mwandishi wa habari mwandamizi nchini Tanzania na mhadhiri wa chuo kikuu cha Mtakatifu Agustino kilichopo Mwanza nchini Tanzania. Doto Bulendu, karibu katika makala ya wimbi la siasa. Nami na- na kushukuru sana kwa kunishirikisha, asante sana mpendezaji. Nam pengine nianze na, na Profes Benson Bana, kwa nini chama cha Mapinduzi kinamwita Bernard Membe kwa mazungumzo na kikimtumu moja kwa moja kwamba kwa anamkwamisha Rais Magufuli? Mimi nadhani kila chama kina utaratibu wake, kina kanuni zake za nidhamu. Kama Bernard Membe ni mwanachama wa chama cha Mapinduzi na tuhuma hizi zinaweza zikawa na uhalali ukizingatia kwamba yeye aliwania kiti cha urais, na mara tu baada ya Rais Magufuli kuteuliwa kushika, kuchaguliwa kushika nafasi ya urais alifikika punde tu akianza kukoko, kukosoa mara moja jinsi anavyoendesha nchi jambo ambalo lilikemewa na watu wengi. Na tangu wakati ule akaofyata i watu wanaanza kuhisi kwamba anaanza kuendesha harakati ar za chini chini kutaka kumkwamisha rais. Jambo la msingi sio kuanza kurumbana. Jambo la msingi ni kuitikia wito. Katibu mkuu mwenyewe eh, Dr. Bashiru Ali amemtuhumu Membe kuendesha mikakati ya kuwania urais mwaka elfu mbili na ishirini. Kama si kosa, kwa nini katibu mkuu anamtumu kwa kwa swala hili? mtuhumu hivyo, wakati wake bado wakati ukifika, wa kwamba sasa Chama cha Mapinduzi kinaitisha wanachama wake wenye nia ya kugombea urais, wakati utatajwa, utatangazwa kwa mujibu wa kanuni na taratibu za chama kile. Sasa wakati ule ndo utachukua fomu na ndio utatangaza nia, hili halijazuiliwa kwa mujibu wa kanuni na katiba ya CCM. Naam, asante sana Profesa Benson Bana. Nirejee kwako Doto Bulendo, uh, tuma hizi zimeibuliwa na vyombo vya habari, kwa namna vyombo vya habari vilivyoibua sakata hili wewe unatathmini vipi, kwa kama ni mwandishi wa habari mkongwe na mwandishi wa habari mwandamizi nchini Tanzania? Mi binafsi nalitazama na kwa jicho tofauti kidogo, hasa jinsi vyombo vya habari vilivyoandika na kunukuu vyanzo vyake hasa sentensi inayosema kwamba Bernard Kamilus Membe analenga kumkwamisha rais Magufuli katika utekelezaji wa serikali, utekelezaji wa shughuli zake katika serikali ya awamu ya tano, kitu ambacho mi kimenishtua sana. Mtu anapotuhumiwa kumkwamisha raisi ni kosa ambalo linaweza likafanana hata na uhaini, ni kosa kubwa sana, na nilishtuka sana vyombo kusema anamkwamisha rais. Mii nikasema hili ni kosa kubwa, na kama kweli Bernard Membe anafanya juhudi za chini chini kumkwamisha rais wa nchi huyo, yani imenukuliwa kumkwamisha raisi, sio mwenyekiti wa CCM. Kumkwamisha raisi ni tuhuma nzito sana na nilipata mstuko mkubwa mimi. Kwa nini pengine uh, msukumo ndani ya chama cha mapinduzi umekuwa mkubwa sana kulizungumzia swala hili kipekee, katibu mkuu na baadhi ya wanasiasa wakongwe ndani ya chama tawala? Wewe kwa mtazamo wako hili unaliona vipi? Ni sawa viongozi wakuu ndani ya CCM kustushwa na hicho kinachotajwa kwamba mmoja wa wanachama wake mashuhuri kabisa Bernard Membe anaendesha mikakati me ya kumkwamisha raisi? Hiyo mkakati wa kumkwamisha raisi ndio unaona dosa kubwa mimi. Lakini kama alivyosema Profesa Bana hapo kwamba kuwania uraisi si shida, lakini kumkwamisha rais ndio tatizo. Tatizo langu liko hapo, lakini kama angekuwa anawania uraisi, anaendesha mikakati ya kuwania uraisi, mimi sio ni shida, kwa sababu kwa mtu yote ambaye ameingia kwenye siasa lazima awe na matamanio yake. Kumkwamisha rais, mimi ndio tatizo linapoliona lakini kwa mzee msek kwa kusema kwamba Uh, utaratibu wa kumuita Bernard Mendo umekuwa sio mimi. Binafsi naona namuunga na mkono Msekwa, kwa sababu swala la kumkwamisha rais linahusika pia na watu wa usalama kushughulikia namna gani ya kuhakikisha kwamba rais hakwamishwi, sio wanachama wa Chama cha Mapinduzi. Sasa kumkwamisha rais kunavuka mamlaka ya chama kunakwenda mpaka katika mamlaka ya dola. Sasa nilidhani kukuwa na utaratibu wa namna nyingine ya kumwita Bernard Membe na kumwonyesha ushahidi wa kile ambacho wao wanamtuhumu kuliko kuliweka katika majukwaa, nikana kwamba sasa Tanzania haina utaratibu wa, wa kushughulika na wale ambao wana nia ovu na rais profesa Benson Bana, nikirejea kwako. Wengine wanajenga hoja kwamba Membe yupo kimya, hazungumzi na pengine hili lina kishtua zaidi chama cha mapinduzi na Mangula na Doto kwa mengi aliyoyasema. Uh, utaratibu tulionao mwenyekiti wa CCM ndiye rais. Hawa ni wale nasila watengamani, kwa hiyo mkwamisha juu rais wako wengi. Hata asiyefanya kazi kwa bidii anamkwamisha rais, hata asiyetii sheria anamkwamisha rais, hata fisadi anamkwamisha rais, kwa hiyo wanaomkwamisha rais wako wengi. Sasa kwa nini Membe huyu? Membe ni political actor e, ni mbabe katika siasa za Kitanzania, huwezi ukamtoa. Aligombea urais na alikuwa miongoni mwa tano bora. Sasa katika hali hiyo Membe wakati anakwenda kugombea urais ali ka bungeni akatumia nafasi yake bungeni kuwaaga wabunge na, na kuahidi kwamba akirudi tena atarudi katika wadhifa mwingine. Sasa hiyo kauli nzito kwa wanasiasa kuitoa bungeni eh? na bahati mbaya y mambo ya kuwa hivyo ndivyo ndivyo. Nikiingilia kati hapo, wakati huo kilikuwa ni kipindi cha joto la kisiasa, na sasa an hivi anaonekana bado yuko kimya, hataki kuzungumza chochote labda tunayomfuatilia mara tu baada ya Magufuli kuchaguliwa kwenda Ikulu, kuanza kutumbua na nini, alitoka Membe na kauli zake za kuonyesha kutoridhishwa kwake na mwenendo huo na nini, akakemewa akakemewa na presi akakemewa na Watanzania wenye mapenzi mema na, atulie atulie, atulie. E, tangu wakati ule mimi ndio naona Membe akanyamaza akasimama kimya. Watu wameingia sana kwenye social media Account, ina create account na mtungia mtu account na kuweka maneno. Kwa hiyo hapa wa ni wengi ndio sali hapo hapo. Profesa, pengine umemwibua Doto Doto. Uh, mitandao ya kijamii msukumo wake juu ya swala hili uh, ni sehemu ya vyombo vya habari, lakini pia ukiangazia namna vyombo vya habari vyenyewe vinavyoliendelea kulizungumzia swala hili, picha gani ambayo unaipata katika siasa za Tanzania na hususan ndani ya Chama cha Mapinduzi? Kwanza ni kuendeleza kile kile kinachoitwa kuripoti hisia zaidi kuliko ukweli wa jambo jinsi lilivyo, na ndio maana ukili na swala la Bernard Membe ndani ya Chama cha Mapinduzi system linaripotiwa zaidi na kujadiliwa kuliko kwenye, kwenye hisia na ushabiki kuliko ukweli wenyewe, kwa sababu ukiangalia, nimemsikia katibu mkuu ana, ana, amelalamika kwamba hana akaunti ya Twitter ambayo imeripoti juu ya kauli yake yeye mara baada ya Membe kujibu. Ni kitu ambacho si kizuri kwa kweli kwa afya ya siasa za Tanzania, kwa maana ya kutengea siasa za kutunga, ni jambo ambalo linaweza likasababisha taifa likaingia katika mazingira ambayo sio mazuri. Lakini seme jambo moja hapa. Kwanza, Membe ameitwa na tumeona mitandao ya kijamii imeikuza sana, limekuwa jambo kubwa mno katika mitandao ya kijamii. Binafsi najiuliza mitandao hiyo, hiyo hiyo ya kijamii na vyombo vilevile vya vile habari vilivyomtaja Bernard Membe kwa kwamba anaikwamisha ja watu wengi sana ndani ya system. Swali ambalo mimi najiuliza, kwa nini Bernard Membe, wakati wametajwa watu wengi sana sana sana ndani ya CCM kwamba wanamkwamisha rais Magufuli tajwa <laughs> na chombo hicho hicho ambacho kilimtaja Membe, lakini ameibuka kinara Membe na, labda kwa sababu alikuwa ni miongoni mwa wagombea. Tunaelekea ukingoni mwa makala ya wimbi la siasa na pengine cha mwisho mwisho kabisa. Uh, Doto Blendo, ipi itakuwa hatima ya swala hili? Naamini kwa uko ukomavu umri mrefu wa CCM na aina ya watu ambao wako ndani ya CCM ambao ni wamebobea katika siasa, mimi naliona suala hili sishemu mwanaenda kulimaliza salama. Profesa Benson Bana, wewe unalitathimini vipi swala hili na hatima yake kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini chama akiwezi kuwa na mtu mwanachama akawa mzito wa, eh, kuliko mamlaka kuliko chama chenyewe. Mheshimiwa Membe tunampenda sana, ni kiongozi eh, inawezekana ni haki yake kuwa na nia ya kutafuta mamlaka, lakini vile vile kama kiongozi wa Chama cha Mapinduzi, kama Mtanzania yoyote, kama mwanachama wa Sisiemu, anao wajibu wa kuisaidia serikali yake, na hiyo ndio tafsiri ya raia raia mwema. Kuna suara la korosho kule kwao kusini, kwenye jimbo lake alitakiwa atoke aseme kuiunga mkono serikali au kuishauri serikali. Sasa ukikaa pembeni, tuhuma zinatoka, uzijibu zinatoka, si nzuri, zinakugombanisha na mamlaka, si jambo jema. Na ndio maana katibu mkuu wa Chama cha Mapinduzi akawa anawambia hizi ni tuhuma, hebu njoo ueleze ukweli, kwani io ukikanusha kuna tatizo gani? Muda umetukimbia sana. Nawashukuru sana Profesa Benson Bana, mhadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, na vilevile vile Doto Bulendu, mwandishi wa habari mwandamizi na mhadhiri wa chuo kikuu cha Mtakatifu Agustino kilichopo Mwanza nchini Tanzania. Ni saa 12 na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, Emmanuel Richard Makundi. Ujambo msikilizaji, popote pale ulipo unapotega sikio matangazo yetu. Miongoni mwa utokayosikia ni pamoja na kampeni za kuelekea uchaguzi mkuu wa Desemba 23 nchini DRC zaendelea kushika kasi. Mahakama nchini Rwanda yamfutia mashtaka ya uchochezi aliyewahi kuwa mgombea wa kiti cha urais nchini Rwanda na mkosoaji wa rais Paul Kagame Diane Wigara na raia, aliyekuwa rais wa zamani wa Marekani George uh, HW Bush kuzikwa hivi leo. Habari kamili msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 kuanza na alama ya kujumlisha. Tuanze kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo, ambapo mgombea wa muungano wa upinzani Martin Fayulu akiwa katika kampeni zake mjini Beni na kule Butembo amewataka wananchi kuwa tulivu na kufanya kampeni za amani wakisubiri uchaguzi ambao wanasema anaamini utakuwa haki na wa amani. Kutoka Goma mwanabaro wetu Chube Ngorombe ametutumia taarifa ifuatayo. Akiwa mashariki mwa Kongo DRC, Martin Fayulu mgombea kiti cha urais kutoka vyama vya upinzani, amejulisha kuwa tayari kuwaongoza wananchi wa Kongo DRC kwa lengo la kupambana na ukosefu wa usalama, pia ugonjwa wa Ebola na kuimarisha uchumi nchini humo pamoja na mawasiliano mema kati ya Kongo na mataifa yote ulimwenguni. Nako banda kampanya na Nord Kivu. <todicare> Naanzisha kampeni yangu jimboni Kivu Kaskazini. Raia wa jimbo la Kivu Kaskazini, nikiwa raisi, utumwa, ukosefu wa usalama, ya uhaba wa chakula, yote hayo yatakomeshwa, esila maelfu ya raia waliomsubiri Martin Fayulu barabarani na kwenye uwanja wa ndege jijini ni Goma walijulisha Paulu tunamuchunga shibote akuye na juhana problem kufatana bangine bopeke balimusema kama ni yeye na balikatala baitikeme balitusha mwitikanashi. Tunapokea Martin Fayulu kwa hamu, tunamusubiri sana juu ya maendeleo ya nchi yetu. Itakumbukwa kwamba Martin Fayulu aendesha kampeni yake jimboni Kivu Kaskazini siku moja baada ya Felix Chiseke pamoja na Vital Kamere, kuendesha pia kampeni yao jimboni humo bila tatizo. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Tukisalia na kampeni, pia muungano wa chama tawala na wenyewe umeendelea na kampeni zake mashariki mwa nchi hiyo katika eneo la Bukavu, na mwanahabari wetu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. Lengo la maandamano hayo lilikuwa kuanzisha rasmi shughuli za kupanda nyasi za usanifu au peluza santatike kwa lugha la Kimombo ndani ya kiwanja hicho cha michezo na lakini pia kutangaza ujumbe wa kampeni ya mgombea Emmanuel Ramazani Shadari. Miller Ruindika ni waziri wa mipango hapa Kivu Kusini, pia mwanachama cha PPRD chake Joseph Kabila: ni Emmanuel Shadari ndiye atakuwa rais huyo, tunatumika ili aweze kupata ushindi. Kusikuwe matusi, kusikuwe mambo ya ukabila, kusikuwe mambo ya songisongia huko chini chini. Ndiyo tuseme programe zetu za sosiete ni nini, tutakayofanyia wananchi wa Kongo. Huyu ambaye ana programe nzuri, ndio wananchi wa Kongo watachagua. Kusikuwe basi mtu huyu atakayekuwa kwa kampani akileta mambo hayo tena ya zamani ya kugawanya wanakongo wa Kivu ila wapinzani hapa mjini Bukavu wamesema kuchukizwa na maandamano hayo ya FCC kutokana na jinsi walikuwa wakisubiri. Wakati huo huo, Felix Chisekedi na Vital Kamere, vigogo wa upinzani. Defo Balibuno ni mwanachama cha UNC chake Vital Kamere. tunajua kama FCC wanatafuta fujo, lakini hii raia ni raia ya kwetu. watu wote wa kongomani wanajua kama leo kongo ni upinzani. Wengine wakaaji wa Bukavu niliyokutana nao wamesema kushangaa na mbinu hii ya vyama tawala na kuhisi kuwa wamefanya hivyo ili kuyazuia maandamano ya upinzani. Governor alikuwa anaiwa bien programme ya wenzake kama watafika leo, munjia wanayua kama mwenzao mwenzao atapita ndio wakapenda waukie mwa ile ile mwa ile ile njia haiko ya bie. Mwanachama cha PPRD chake Rais Joseph Kabila, Miler Ruimbika anasema kuwa huo ulikuwa mpango wa serikali wa tangu awali. Hatukualika wakuje leo, hatukujua kalenda yao, sisi tuna kalenda yetu. Vyama tawala vya FCC vimesema kuwa vinaendelea pia na kuzidisha jitihada ili kupata ushindi kwenye uchaguzi unaopangwa tarehe 23 Disemba ijayo. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Mahakama moja nchini Rwanda hivi leo imemfutia mashtaka ya kugushi na uchochezi mwanasiasa wa upinzani na mkosoaji mkubwa wa rais Paul Kagame, Diana Rwigara. Mwanahabari wetu wa Kigali Bonavonchu Chubahiro ametutumia ripoti ifuatayo hizo ni furaha za hali ya juu kutoka kwa wafuasi wa mwanasiasa huyo ambaye ameachiliwa uhuru baada ya mahakama kuu ya Rwanda kumwachia uhuru. Akizungumza na vyombo vya habari baada ya kuachiwa uhuru, Jane amesema amefurahia uamuzi huo, kwani ni uamuzi ambao hakutegemewa. Uh, nimefurahia uamuzi wa, wa mahakama, ninaenda sasa kuendelea na siasa niliyoanza uh, donc, uh, continue la politique. Kwa upande wa mama yake Bi Mkanjemanyi Adeline Rwigara amezishukuru mahakama za Rwanda kwa kuachia uhuru. Na, na fly, na, na nashukuru Mungu juu inaonesha, Mungu anaonesha kwa dunia yote vile ni, um, Sina sikufanya kila kitu. Wafuasi pia wameeleza kufurahishwa baada ya mahakama hiyo kuachia huru. Kabla nimekupatia, nimekwambia gisi ninafurahi furahi. Tarehe tano leo nina furaha sana ya kuzidi, kwa sababu Mungu amejitukusa, amejitukusa Mahakama yetu ni safi. Kabla ya tarehe tano nimekuambia kama mahakama yetu ni safi, na hivi tena inakuambia ni safi, imeonesha kama ni safi. Diane Rwigara likuwa kishutumiwa kwa makosa kadhaa, yakiwemo yale ya kuhatarisha usalama wa taifa, kugushi nyaraka, pamoja na kuendesha hamasa kwa wananchi kwa ajili ya kuifanya waichukie serikali. Bonaventure Chubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz mita bendi 13. Serikali ya Burundi imeagiza kufungwa kwa ofisi za tume ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa nchini humo, ambapo pia imetoa muda wa miezi miwili, imesema taarifa ya wizara ya mambo ya nje na maofisa wa Umoja wa Mataifa. Serikali ya Burundi inadaiwa kutoa taarifa kwa mratibu wa Umoja Mataifa Gary Connell ambaye atamfikishia taarifa hiyo mkuu wa Tume ya Haki za Binadamu Michelle Bachelet mjini Jeneva. Uamuzi wa serikali ya Burundi umekuja wakati huu ambapo tume hiyo imeendelea kukosoa utawala wa Bujumbura kwa kuendelea kutekeleza vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya raia wake. Mpinzani mkuu wa rais wa Nigeria Muhamadu Buhari katika uchaguzi mkuu wa mwakani amewataka, amewaonya raia wa nchi hiyo dhidi ya kile alichosema ni kuuza kura zao, Wakati huu kukiwa na wasiwasi wa kutokea udanganyifu wakati wa uchaguzi. Atiku Abubakari kutoka chama cha People's Democratic amedai kuwa chama tawala cha All Progressive Congress kimeanza kutoa fedha kuwashawishi wananchi. Abubakari anasema chama tawala kinanunua kadi za wapiga kura na kuwataka wananchi kutoingia katika kile alichosema ni mtego na rais wa Gabon Ali Bongo Ndimba ameondoka katika hospitali ya mjini Rabat Moroko na sasa atakaa katika makazi binafsi kuendelea kupata manafuu kutokana na maradhi yanayomkabili. Rais Bongo ambaye alianza kuugua Oktoba 24 akiwa nchini Saudi Arabia alikwenda kuhudhuria mkutano wa kiuchumi. Alisafiri nchini Moroko juma lililopita baada ya kupata matibabu ya awali nchini Saudi Arabia. Kwa mujibu wa vyanzo kutoka katika ikulu ya mfalme Muhamed wa Sita, vinasema kuwa rais Bongo ameruhusiwa kutoka hospitalini baada ya kupewa kibali na madaktari wanaomtibu. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani, tunasikika Afrika Mashariki na Kati, na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nmskilizaji mwili aliyekuwa Rais wa 41 wa Marekani George H. W Bush unazikwa hivi leo na kuhitimisha siku nne za maombolezo ya kitaifa. Sabina Mpelo ana maelezo zaidi. Hapo jana baada ya ibada ya kitaifa jijini Washington, iliyohudhuriwa na marais wastaafu wanne, mwili wa Bush ulisafirishwa mpaka Houston. Huko Houston, ibada ya mwisho itafanyika katika kanisa la Mtakatifu Martins Episcopo, ambapo ibada za familia ya Bush zimekuwa zikiabudu kwa miongo mingi sasa, mpaka atakapozikwa. Baada ya hapo, mwili huo utapelekwa katika maktaba ya raisi, karibu na alipozikwa mke wake Barbara aliyefariki dunia mwezi Aprili mwaka huu pamoja na mtoto wao wa kike Robin aliyefariki kwa ugonjwa wa leukemia akiwa na umri wa miaka mitatu. Katika ibada ya kitaifa rais Donald Trump na mke wake Melania wamehudhuria wakiwa na marais wastaafu Barack Obama, Bill Clinton, Jimmy Carter pamoja na wake zao. Marehemu George H W Bush ni baba wa rais mstaafu George W Bush, alifariki dunia Ijumaa ya juma lililopita akiwa na umri wa miaka tisini na minne na msikilizaji, mazungumzo ya kusaka amani ya nchini Yemen kati ya serikali inaungwa mkono na Saudi Arabia na waasi wa Huti wanaungwa mkono na serikali ya Iran yameanza rasmi uh, kule nchini uh, Sweden, huku kukiwa na sintofahamu ya pande hizo mbili, licha ya mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kusema kwamba hii ni nafasi ya pekee kwa pande hizo mbili kupata suluhu. Upande wa serikali na waasi, kwa mara kadhaa walikuwa wanapishana kuhusu ajenda za mazungumzo yenyewe ya pale Sweden, ingawa dadisi wa mambo wanaona kwamba huenda kukapatikana suluhu ya kusitisha mapigano ili kunusuru hali ya mambo uh, kule nchini Misri. Kumbuka kwamba waasi wa Houthi walimwondoa wali uh, katika mji mkuu wa Yemen Sanaa, rais Abdrabo Mansur Hadi na kukimbilia katika mji wa bandari. Wachambuzi wa mambo wanatazamaje mazungumzo haya? Hamdun Marsal ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Pamoja na la hatua nzuri hiyo, lakini kama wahusi hawakuangaliwa kwa jicho zuri na wakaangalia kwa jicho la uhasama, bado hali haitakuwa nyema. Mgogoro huu una mambo mengi ndani, na utafutwe ufunguzi uh, mwepesi, maana matokeo yake ni kwamba hautaleta tija. Uh, ni jambo refu linaloanzia hata katika itikadi za za imani katika Uislamu kwamba kuna suala la ushia kwa upande mmoja, kuna swala la usuni kwa upande mwingine. Hilo nalo linahitaji utatuzi akina, akitia, e, makundi, na wa kina, lakini pia makundi ya kikabila ambayo yanaungwa mkono na yanayopingana yaangaliwe sana. Ni mtazamo wake Hamdun Marsal, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Kiongozi wa ujumbe wa mazungumzo kutoka Umoja wa Ulaya Michel Banye amesema uamuzi, maamuzi ya mustakabali wa nchi hiyo yako mikononi mwa wabunge wa nchi hiyo wakati watakapopiga kura juma lijalo kuhusu makubaliano ya Umoja wa Ulaya kwa Uingereza kujitoa. Matamshi ya Barnier yanakuja wakati huu ambapo wabunge wa, wa Uingereza wa wameonyesha wazi wazi kuwa watakataa makubaliano yaliyowasilishwa na waziri mkuu Theresa May kuhusu nchi hiyo kujitoa kwenye umoja wa Ulaya. Michel Barnier amewakosoa wanasiasa wanaotaka makubaliano yaliyoko mezani yajadiliwe upya, akisema makubaliano ya sasa yamezinufaisha pande zote. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis ambaye tangu ashike hatamu amejikita katika kuimarisha uhusiano kati ya dini ya Kiislamu na Kikristo anatarajiwa kutembelea nchi za Falme za Kiarabu mwezi Februari mwakani, imesema taarifa ya Vatican. Papa Francis alialikwa kutembelea nchi hiyo na mwanamfalme wa Abu Dhabi Sheikh Mohammed bin Zayed Al Nahyan pamoja na kanisa Katoliki kwenye eneo hilo. Akiwa nchini humo, Papa Francis atashiriki ibada ya pamoja ya madhehebu ya dini zote ambayo itafanyika katika kati ya tarehe tatu na tano ya mwezi Februari Tugeukia katika mahojiano msikilizaji. Mkuu wa tume ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Bi Leila Zergu amesema kuwa umoja huo utahakikisha kuwa uchaguzi unaoandaliwa nchini humo utafanyika katika mazingira yaliyo haki na ya kuaminika. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari hapo jana katika jiji la Kinshasa, uh, uh, uh, msemaji wa MONUSCO amesema kwamba Zergu amekutana na wagombea wote wa kiti cha urais na kila mmoja ameonyesha utashi Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa za nchi za maziwa makuu. Anazungumza akiwa kwenye mji wa Gisenyi, uh, nchini Rwanda kija kama katika miji ya Goma na Bukavu na mahala penginepo ambapo wagombea wapo, unakuta kuna kijibaridi, watu hawako huru, haujui ni kwa ajili ya nini. Mapema kabla, kuna wengine walikuwa wanafikiri kuwa labda eti labda kungali vikwazo, kungali mitego, hasa kwa wakati Umoja wa Ulaya unaendelea kuzungumzia vile vikwazo vilivyowekwa zidi bwana Ramadhani Shadari pamoja na wale wengine walio upande wa wingi wa vyama. Naam, naam, Bakimana, kabla hujaenda huko, mwanzoni Umoja wa Mataifa ulionyesha wasiwasi wasi baada ya serikali kutangaza kwamba itahakikisha uchaguzi unakuwa huru na wa haki. Umoja wa Mataifa utatumia mbinu gani kuhakikisha uchaguzi unakuwa huru na wa haki? Tunazungumzia na kumchukua kama mshahidi mwaminifu huyo mama ambayo amemtaja msimamia MONUSCO nchini Kongo, kwa sababu uchaguzi kuwa wa haki ni pamoja na washahidi kutoka nje ya nchi. Mumekataa mashahidi kutoka nje, itaaminikaje kwamba mliyoyafanya Ndaki, lakini kama huyo mama akitamka wanataka kuhakikisha kuwa uchaguzi umefanyika, wacha tuone kipi kinaweza kutokea, kwa sababu yote yanawezekana. Na ninafikiri kinachokuwa cha muhimu ni uchaguzi kufanyika ili mambo yabadilike. Bado hali ya usalama mashariki mwa DRC si ya kuridhisha, bado haijaimarika. Umoja wa Mataifa unafanya nini kuhakikisha usalama unarejea sasa? Sijui kama kwa majumba mawili yanayosikia, ili uchaguzi ufanyike, Umoja wa Mataifa utafanya nini? Wana miaka zaidi pesa ya ishirini nchini Kongo, tukikumbuka vizuri kilichowaleta na kile kinafikiwa si ajabu kwamba tukisema hawakufikia chochote na sijui sasa watahakikisha nini kwa juma mbili zinazosalia ili uchaguzi ufanyike. Na taarifa zingine zimesema hata na hivyo vyombo kama hiyo mashine avotea nicho akurahisisha uchaguzi eti bado nyingi hazijafika, lakini nafikiri tuone vizuri ume... na, Bakimana, vizuri umegusia swala la mashine za kupigia kura. Sasa bado kuna mkanganyiko miongoni mwa wagombea. Umoja wa Mataifa utasaidiaje kuhakikisha pande zote zinafikia mwafaka ili mashine ziweze kutumika katika swala la kupigia kura? Mchezo ulioko nchini DRC kwa muda huu, hamna fungu la umoja wa Mataifa. Serikali imekataa kuingiliwa na awaye yeyote na kila aina ya msaada yoyote wametupilia mbali, hawataki. Sione nafasi ya umoja wa Mataifa, isipokuwa wataangalia kama watu wengine, kwa sababu tumegusia hivyo vyombo. Bwana Martin Fayulu, Akiwa katika eneo za Wanande huko Beni na Butembo, yeye ujumbe wake ni kwamba hayo mashine yasitumiwe, yasikubaliwe. Kamere pamoja na bwana Chisegedi wako katika majimbo ya Kivu ya Pisini, wakiwa katika mji wa Goma na walikuwa leo wameingiana Bukavu. Hawajasema chochote kuhusu mashine avote. Kwa hiyo ninafikiri ni mchanganyiko tu ambayo hakuna mwangaza zaidi wa kuaminika. Ni mtazamo wake Rafael Bakema, na mchambuzi wa siasa za nchi za maziwa makuu, akizungumza akiwa kwenye mji wa Jisenyi nchini Rwanda, mpakani kabisa na taifa la DRC. Ni mpishe basi Sabina Mpelo kwenye makala ya habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ni furaha yangu kuungana nawe katika makala haya. Wabunge mia tatu nchini Sudan wameunga mkono pendekezo la kubadili katiba itakayomwezesha rais Omar al Bashir kuwania urais kwa mhula wa tatu mwaka wa elfu mbili na ishirini licha ya kuwepo kwa katiba ya nchi hiyo inayoruhusu marais kuwania kwa mihula miwili. Msikilizaji, wewe una maoni gani kuhusu hatua hiyo? Jina langu ni Sabina Mpelo, karibu tuwe sote kwa majina yangu naitwa King Majuto, napatikana hapa Geita. No, wabunge wanachotaka kukifanya huko Sudani sio sahihi, kwa sababu katiba ile ya kwanza iliyotungwa ni vyema sana watawala wetu wakawa wanaheshimu, ili kuepusha mizozo baada ya pale. Maana mizozo mingi na mapigano mengi ya kiafrika yamekuwa yakisababishwa na viongozi wetu au watawala wetu kukiuka katiba wawapo madarakani. Kabla ya kuwa madarakani, huwa wanaapa kuilinda na kuitunza katiba, lakini wakisha kuwa madarakani, ile katiba wanakuwa hawaiheshimu, wanakuwa wanafanya matendo ambayo si hayaendani na haki za kibinadamu. Kwa hiyo wanakuwa na hofu kwamba endapo wakitoka madarakani, yawezekana kuna kitu kitafata mbele yao. Kwa hiyo wanakuwa jiwekea kinga ya kubadili katiba ili waendelee kutawala kwa kuficha maovu yao. Na wabunge wa nchi zetu, naposema nchi zetu na maisha za, za Afrika, hasa wa chama w tawala, wasionakubali kuburuzwa na watawala wakubwa, hasa maraisi walioko madarakani wanashawishiwa, kwa wingi wao wamekuwa ndio chanzo cha kugeuza katiba, kwa sababu ya wingi wao wawapo bungeni. Kwa jina anaitwa Antido Kataya, nikiwa mkaaji wa Moba Kirungu hapa DRC. Jambo hilo ambalo linatokea huko Sudani ni kama kwangu, naliona alifai kabisa kwa sababu wanapokuwa wanaamua kuongeza mihula ambayo rais wao anataka kuitumikia tena, kwa mwaka huo wakati wa uchaguzi, ni jambo ambalo linataka kuonyesha, wanataka tu kuleta udikteta katika nchi yao, kwa sababu katiba ya nchi hiyo Sudan inaruhusu tu mihula miwili kwa kila rais, lakini wao wanajitia kumoja, wanajiunga au mabunge makumi tatu, kwa sababu ya kugeuza katiba yao hiyo ni hali moya ambayo inatuletea kwanza huzuni kidogo, kwa sababu tunaona wakati hali hiyo itaendelea huko Sudan, inaweza ikatokeza vurugu hata vita katika nchi yao, kwa sababu wanaporuhusu rais kuwania mihula miwili na wao wanataka kuharibu katiba yao na wageuze mihula tatu, wale wa upande mwingine ambao wanataka tu mihula mbili wataleta vurugu kwa wale ambao wameshajiunga kumoja na kugeuza mihula tatu. Jina langu ni Chris Dankala kutoka jijini Dodoma. Huwa siungi mkono eh, kiongozi kubadilisha katiba ya nchi kwa lengo la yeye mwenyewe kusalia madarakani, isipokuwa katiba huwa ni ya wananchi kwa ajili ya kujenga sheria za nchi. Kama wabunge wameunga mkono eh, ili katiba libadilishwe Rais Omar al-Bashiri aendelee kusalia madarakani, naweza nikasema hao wabunge labda wana maslahi binafsi, huenda wakafikiri kwamba huyo rais akifika madaraka wata, watapata nyazi mbali mbalimbali. Kubadilishwa katiba sio mbaya, isipokuwa inaangaliwa kwamba katiba inabadilishwa kwa malengo yake. Kama katiba inabadilishwa kwa ajili ya mtu, sio sahihi kwa sababu hiyo sio demokrasia. Demokrasia ni kuachiana madaraka. Mtu kama atakaa miaka kumi, akimaliza anaondoka. Lakini habari ya kubadilisha vifungu vya katiba ili kiongozi aendelee kusalia madarakani, kwa kweli sio jambo jema kabisa. Na mara nyingi huwa inaingiza nchi katika migogoro makubwa, kwa sababu kuna watu wengine wapo ambao wanahitaji kuongoza nchi. Ndio, mimi ni msiji kichimulimekichinditoka masisi ndani ya DRC. Kwa upande wangu, naona ya kwamba kama mbunge anaendaka kuteuliwa, ni kwamba atetee wakaji wao, sio kwenda tu kila mara kubadili katiba. Kwa hiyo katiba haigusi wabunge, ila kubadili katiba zaidi zaidi inagusa wananchi. Hao wabunge mia tatu wa Sudani, kwanza hiyo katiba sazi moja inaweza kuwa tena ya kupiga kwa kisiri wakazi wa sudani Kwani wakazi wa Sudani hawa wamekumbwa sana mara mingi na vita, tena wanageuzwa na katiba. Je, hiyo katiba ikakuwa ya kuwapiga kwa kisiri au wabunge kazi? Aa, itakuwa ni kazi gani? Kazi ya mbunge sio ya kustahili tu mabadiliko ya katiba, kazi yake ni kujua kutetea wakazi wao, wajue watabadili katiba juu ya nini, na wajue ile katiba itafaria wakazi nyingi nchi si yao wa Sudan imekubwa sana na vita na ile tena kubadilibadili makatiweza kuwa fimbo ya kupiga pakisiri wakazi wa Sudani kusini bila kujua. Majina anaitwa Abubakari Mzirai kutoka Voi, Kenya. Nadhani kwamba sio hatua nzuri kwa jumuiya ya kimataifa na nchi za magharibi, ila pengine inaweza ikawa ni hatua nzuri kwa wananchi wa Sudani. Ni vema kwa sasa nchi za magharibi, hata Umoja wa Mataifa ukaacha kuingilia masuala ya ndani ya nchi, wananchi waamue wenyewe, kama wananchi wa Sudani wenyewe wameamua, wa, wa wabunge wameamua kupitisha wa uamuzi huo na wananchi wa Sudani wakaridhia, ni vema waka- Albashiri akaendelea kutawala Sudani. Sio zama hizi, zama hizi naona wazungu wakituletea ukoloni mambo leo. Sasa ni vema wananchi wa Sudani wakaacha, wakaacha wakafanya maamuzi yao kama maamuzi yao kwa majina anaitwa Bubariki Kipenda kutoka Mbesa, Tunduru, Tanzania. Kwa sasa nipo Uwingu kwa wabunge kumpigia kula wa bwana mheshimiwa na rais Omar Al Bashir wa Sudani kuwa aendelee na mchakato wake. Mimi binafsi ninapinga, kwa kuwa kumpa muendelezo wa muda mrefu rais kama rais, inaonyesha ni nchi ni jinsi gani imekosa watu wa kama au waukuongoza tena mtu mwingine kuwa rais aliyoko sasa kwa, kwa sasa kumpa muongozo wa muda mrefu kama huu kweli haipendezi kwa kuwa na kuna wengine ambao wanahitaji kushika hiyo nafasi na kuendeleza nchi, na ambao ni uwezo zaidi yake yeye, na pia kutokana na yeye amekaa muda mrefu hapo madarakani. Kwa hiyo anaona bwana ajipikizie kitu kama hicho, kweli aipendezi. Mimi binafsi ninaona, wangeshauri au wangekuwa kwamba wangepiga kura na hiyo na kwa wananchi akwashirikisha au wangetoa maoni gani, ila sioni ajabu sana, kwa kuwa viongozi wetu wengi wa hapa Afrika ndivyo walivyokuwa. Madaraka yanakuwa matamu sana, chovya fari huwa achovi mara moja. Mimi naitwa Isaac Kasase toka Moba Kirungu. Maoni yangu kulingana na utoaji wa muungano wa au mabunge naona kama ni jambo ambalo ilitarudisha Um, nchi hiyo ya Sudani kwenye mgogoro, kwa sababu tumepitia kipindi ambacho nchi ya Sudani imekuwa kwenye mgogoro zani kama wabunge hao, inaonekana kama nchi ya Sudani itarudi tena kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Nayo tunaomba rais wa nchi hiyo ya Sudani asiweze kugombea tena mula watatu, aachie wengine waongoze nchi hiyo ya Sudani. Naitwa Stefano Losi, niko wilaya ya Msoma mkoani Mara. Kwa sasa Nimesikitishwa sana kwa sababu, huu unaona, ni mwendelezo wa viongozi wa nchi za kiafrika kuendelea kuwa na tabia ya kukalia madaraka, kwa sababu pengine ya maovu waliyoyafanya hapo awali wakiwa viongozi, ndio maana wanaogopa kuyaachia haya. Sio kwa Sudan Khartoum eh, kule peke yake, tumeyashuhudia yako hata kwa wenzetu Afrika Mashariki. Naona yaliyoko kule eh, Rwanda na Uganda hata kadhalika. Mimi ninachokiona kwa al Bashir kutaka kugombea tena ni kwamba ifahamiki wazi, amekaa madarakani kwa muda mrefu eh, la kuheshimu demokrasia eh, watu wanauawa ovyo. Kuto kuheshimu katiba kunamfanya awe na hofu kidogo ya kutaka kuhofia kuachia madaraka, kwamba anaweza akachukuliwa na hatua kali za kisheria. Ijulikane wazi Bashir pia ana zuio la Umoja wa Mataifa, mahakama ya The Hague inamhitaji mhitaji kwa udi na uvumba, na ndiyo maana hata ziara za kwenda mataifa mengine ya mbali mara kwa mara kwenda kwake ni kwa shida sana. Umoja wa Mataifa uendelee kuwa na shinikizo kubwa kwa viongozi wenye tabia kama hii, na mwisho wa utawala wa kidikteta wa namna hii ni kuondoka na kuangamia kwa aibu, kama ilivyotokea kwa Robert Gabriel Mugabe wa Zimbabwe. <tipas> pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Marco Matias wa Mvuha, Morogoro, Tanzania, kwa upande wako hupati picha kwa hao viongozi kuunga mkono pendekezo la kubadilisha katiba wakati nchi yao bado imegubikwa na machafuko ya kisiasa. Bitomwa Mwana Yulu wa kambini Nyarugusu, Tanzania, unasema kwa upande wako sio vizuri marais wa Afrika kubadilisha katiba mara kwa mara, juu ya kutoachia madaraka, na siyo Sudani tu. Na hiyo ndiyo sababu ya vita na kelele kutoka kwa raia. Na Hilaire Punjo wa Kalele kutoka Kirungu, Moba DRC, unasema hatua hiyo ya wabunge si njema kabisa. Kiukweli itasababisha vurugu, na siyo vizuri kurudia yale yaliyo pita. Unasema serikali ya Sudan jiepusheni, na matatizo na kumbukeni raia wenu. Kufikia hapo, mimi sina la ziada. Jina langu ni Sabina Mpelo, na kutakia jioni njema Nam, asante Sabina Mpelo kwa kutamatisha hivyo makala ya habari rafiki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando, msimamizi matangazo Ruben Lukumbuka. Usikose matangazo yetu kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu. Kwa heri. Usitoe mimba yangu we. Mungu wakileta mtoto, analeta sani yake. Mlete nitamlea. Usitoe mimba yangu we. Mungu akileta mtoto analeta sani yake. Uenda kawa Obama, hata wale Amerika. uenda kawa Lupita Oscar nazo akashinda akashinda. Uenda kawa wanyama acheze soka Kenya, Tanzania, wa taifa na Uingereza, waanzilishi wa taifa Usitoe mimba yangu, we Mungu akileta mtoto analeta sani yake, lete nitamlea. Usitoe mimba yangu, we Mungu akileta mtoto analeta sani yake Enas akiwa mshirikishaos, ndivyo anavyotamatisha matangazo wetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Uh, usikose kutusikiliza kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Muda mfupi tu ujao kutoka sasa, tutakuunganisha na wenzetu a Paris, Ufaransa katika matangazo mengine ya idhaa ya ya Radio France International. Kwa heri.