Sodakta so, ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Viongozi wa Afrika watakiwa kuchukua, kuchukulia ongezeko la idadi ya watu barani Afrika kama fursa na siyo hatari. Wananchi wa Tanzania hivi leo wanaadhimisha kumbukumbu ya miaka 57 ya uhuru. Na viongozi wa dunia wanaokutana nchini Poland katika mkutano wa mabadiliko ya tabia nchi washindwa kukubaliana. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255 764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia nasikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Rais wa Rwanda Paul Kagame ametoa wito kwa viongozi wa bara la Afrika kuwekeza kwa vijana, akisema ongezeko la idadi ya watu kwenye bara hilo hakupaswi kuonekana kama tishio na badala yake ichukuliwe kama fursa. Rais Kagame amesema haya katika mkutano wa kibiashara kwa bara la Afrika na ule wa dunia unaoendelea mjini Sharm el Sheikh nchini Misri, ambapo ameongeza kuwa idadi ya sasa ya watu bilioni 1.2 itaongezeka mara mbili ita katika kipindi cha miongo mitatu ijayo, akiwataka viongozi wenzake kutengeneza mazingira rafiki kwa vijana ili kufikia malengo yao. Wachambuzi wa maswala ya biashara na uchumi wana mtazamo gani? Safari Fungo ni mtaalamu wa biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda, anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni kweli kwamba ongezeko kwa la watu Afrika linakuwa kubwa ukikompea na mabara mengine, na Afrika kuna vijana wengi sana ukikompea na sehemu nyingine. Kwa hiyo eh, mimi nafikiri kwamba ni fursa muhimu ya kuweza kuona namna gani ya kuweza kutumia hiyo fursa ya watu. Kwa mfano hizi nchi za za BRICS country ambazo zimeonyesha zime, zime kweli maendeleo makubwa sana katika muda mfupi sana. Nchi nyingine ambazo zina zinakisiwa zina kuweza kukua kwa kasi zaidi kama hizo nchi za ni nchi za Afrika. Kwa hiyo mimi nadhani kwamba sasa ni wakati wa Afrika kuweza kuona ni namna gani tunaweza kutumia hii nafasi ya watu kuweza kunufaika na katika ukanda huu, kwa maana ya kwambapaesi ya vitu, lakini vilevile production ya vitu ni mtazamo wake Safari Fungo, mtaalamu wa biashara za kimataifa na utangamano wa kikanda, akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Wagombea wanaowania kiti cha urais nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wameendelea na kampeni zao kuwashawishi wananchi kuwachagua katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Desemba 23 mwaka huu. Tangu juma lililopita, wagombea karibu wote wameelekeza kampeni zao kwenye eneo la mashariki mwa nchi hiyo ambako kuna shuhudiwa hali tete ya usalama pamoja na changamoto ya maambukizi ya ugonjwa wa Ebola. Muda mfupi iliyopita kumeripotiwa kutokea makabiliano kati ya wafuasi wa chama tawala cha PPRD na wale wa upinzani ambao walikuwa wanamsubiri katika uwanja wa ndege mgombea wa wao Martin Fayulu. Kampeni hizi zinaendelea huku baraza la, la mambo ya nje la Umoja wa Ulaya likitarajiwa kukutana jumaa hili kuamua ikiwa waongeze muda wa vikwazo dhidi ya maofisa 16 wa serikali ya DRC akiwemo mgombea wa chama tawala Emmanuel Ramazani Shadari. Nchi ya Tanzania hivi leo inaadhimisha kumbukumbu ya miaka 57 tangu ijipatie uhuru wake kutoka kwa mkoloni, Desemba 9 mwaka 1961. Maadhimisho haya yanafanyika huku nchi hiyo ikiendelea kushuhudia mabadiliko makubwa ya kiuchumi, kijamii, kiutamaduni na kisiasa. Katika kipindi cha miaka 57, taifa hilo limeshuhudia kukua kwa demokrasia, ikisifiwa pakubwa kwa viongozi wake kubadilishana madaraka kwa amani, tofauti na mataifa mengine ya Afrika, huku uchumi wake ukiendelea kukua. Wachambuzi wa masuala ya siasa wao mtazamo gani kuhusiana na maadhimisho haya? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Nimezungumza naye akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. nchi imepiga hatua kubwa sana kiuchumi, jamii, hata kisiasa ukilinganisha na miaka ya mya, ya mwanzo au miaka ya kupata uhuru ambapo kwanza population ilikuwa watu wachache, tulikuwa watu milioni tisa tu. Sasa leo tuko watu milioni hamsini na nne. Na wakati huo ilikuwa vigumu baadhi ya kutoka sehemu zingine kwenda sehemu zingine, kwenda kwa barabara ilikuwa ni ngumu kwa sababu barabara zilikuwa ni chache na zilikuwa nzuri, lakini leo tuna population kubwa lakini tunaweza kutembea karibu Tanzania yote bila kuwa na matatizo. Tulikuwa hatuna shule nyingi za sekondari, sasa tunazo nyingi sana. Tulikuwa hatuna shule za msingi, tuko nazo tulikuwa hatuna hata chuo kikuu lakini sasa tunavyo. Maeneo mengine ya uchumi viwanda vimejengwa na watu wamepata kazi. Kisiasa, jambo hili tumepata maendeleo kwani sasa leo tuna vyama vingi kinyume na wakati ule, na watu wamekuwa huru zaidi katika kutamka na kufanya yale wanaofikiri kwamba ni mazuri kwa nchi. Miaka hamsini na miaka hamsini na saba haji kaburu changamoto uh, kubwa kwa taifa la Tanzania unaona, ni ipi bado imeendelea? Eh, changamoto kubwa zaidi ni baada kuhusu uchumi. Uchumi wetu unafanya vizuri ingawa tunapata takunumiza. Uchumi wetu unafanya vizuri, lakini kuna mengi bado changamoto nyingi ambazo zinatakiwa tuzifanya. Kwanza elimu ya ya uchumi, ya uchumi na watu wengi tukua, tuna na hili limekuwa jambo vito sana kwa serikali. Kuna nchi ambazo uchumi unaenda kwa mkodi na watu wanalipa kodi bila kushurti, lakini hapa sisi changamoto zimekuwa bado hizo. Pia population yetu inakuwa haraka sana, ambayo inafanya mipango ya uchumi ya miaka kumi labda inakuwa haiwezi kufikiwa, kwa sababu vizazi vinakuwa vingi, tunazaliwa wengi na kushindwa kukopu. Ile mipango ya kiuchumi inashindwa kulingana na, na, na, na, na, na population inavyoongezeka kwa haraka ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeitaka serikali ya Sudani Kusini kulaani na kuwachukulia hatua watu wanaotuhumiwa kuhusika na vitendo vya ubakaji nchini humo, huku baraza hilo likieleza nia ya kutangaza vikwazo zaidi. Kuanzia Novemba 22 hadi 29, watu waliokuwa na silaha na kuvalia nguo za kijeshi na zile za kiraia kwenye maeneo yanayokaliwa na serikali unadaiwa kuwabaka mamia ya wanawake na wasichana zaidi ya 150 kwenye kaunti ya Rubkona. Na upinzani nchini Togo unaituhumu serikali kwa kutumia wanajeshi na polisi kuwadhibiti wafuasi wao walioandamana kupinga uchaguzi mkuu ujao, maandamano ambayo watu wawili walipoteza maisha. Vyombo vya usalama vilitumia mabomu ya machozi kukabiliana na waandamanaji wa upinzani kwenye mji mkuu wa Togo, Lome, pamoja na miji mingine nchi nzima. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kHz mita bendi 31. Jaribio la wataalamu na viongozi wa dunia kujaribu kuhuisha utafiti wa kisayansi kuhusu mabadiliko ya tabia nchi katika mazungumzo yanayoelekea kutamatika nchini Poland limeshindikana. Mwanahabari wetu Frederick Nwaka ana maelezo zaidi. Ripoti ya kamati ya IPCC kuhusu madhara ya kuongezeka kwa joto hadi kufikia nyuzi joto 1.5 ilikuwa ni athari chanya wakati ilipozinduliwa mwezi Oktoba, lakini wataalamu wanaokutana nchini Poland wameshangazwa na uamuzi wa nchi za Marekani, Saudi Arabia, Urusi na Kuwait wa kukataa kuidhinisha. Mkutano wa mwaka 2015 ndio ulioridhia kufanyika kwa utafiti wa kisayansi kuhusu mabadiliko ya tabia ya nchi, ambapo ripoti imeonyesha kuwa mataifa yako nje ya wakati na kwamba joto litaongezeka kwa nyuzi joto tatu badala ya nyuzi joto 1.5. Wataalamu wanasema ikiwa dunia ingeweza kudhibiti kupungua kwenye nyuzi joto 1.5 katika karne hii, basi ingefanikiwa kupunguza kwa zaidi ya asilimia 45 ya hewa ya ukaa ifikapo mwaka 2030. Waziri mkuu wa Ufaransa, Edouard Philippe, ameapa kurejesha umoja wa kitaifa baada ya kuzuka kwa vurugu wakati wa maandamano ya mara ya nne mfululizo hapo jana. Polisi walitumia mabomu ya kutoa machozi na risasi za mpira kuwatawanya maelfu ya waandamanaji wa vizibao vya njano wanaopinga ongezeko la tozo la ushuru katika mafuta pamoja na kupanda kwa gharama za maisha. Serikali inasema zaidi ya watu elfu moja wamekamatwa katika vurugu za hapo jana, licha ya kuwa vyombo vya usalama kudai kuwa hayakuwa na vurugu kubwa kama ya juma moja lililopita. Waziri Mkuu Philip anasema mazungumzo na waandamanaji wanaofuata sheria yanaendelea. Wakuu kutoka muungano wa nchi za Ghuba ya Kiarabu wameanza mkutano wao nchini Saudi Arabia, mkutano uliogubikwa na sintofahamu ya mzozo wa kidiplomasia kati ya nchi ya Qatar, vita nchini Yemen na mauaji ya mwanahabari raia wa Saudi Arabia Jamal Kashoggi. Licha ya kualikwa kwenye mkutano huo, kiongozi wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad al Thani hatahudhuria na badala yake anaelezwa kuwa atamtuma waziri wake wa mambo ya nchi Tangu nchi wa shirika na Saudi Arabia watangaza vikwazo dhidi ya nchi ya Qatar, uhusiano baina ya mataifa ya kiarabu umekuwa wa kusuasua, huku Qatar hivi karibuni ikitangaza kujitoa kwenye muungano wa nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani. Na balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa anayemaliza muda wake Nick Haley amesema nchi yake haipaswi kutoichukulia hatua nchi ya Saudi Arabia kutokana na mauaji ya mwanahabari Jamal Kashoggi. Balozi Haley, ambaye ataachia nafasi yake ifikapo mwishoni mwa mwaka huu, ametoa matamshi haya wakati wa mahojiano na jarida la mo, jarida, jarida moja la Marekani la The Atlantic. Nam ni fursa yake Ali Bilali na makala ya changu chako chako changu. Jina langu ni Ali Bilali wa Radio France International. Ninayo furaha tele ya kukutana nawe kwa mara ingine tena katika makala ya changu chako chako changu, baada ya mapumziko ya kipindi kadhaa. Karibu katika makala haya ambayo hukuletea mambo mbalimbali mbali ya historia, utamaduni, le parle francophone na muziki. Bienvenue hii leo, mpenzi msikilizaji, katika kipengele chetu cha historia na kuletea kilichojiri kwenye jumba la maonyesho la utamaduni wa Ufaransa jijini Dar es Salaam ama Alliance Francaise de Dar es Salaam juma lililopita ambapo kulionyeshwa filamu ya historia ya ushuhuda wa askari wa kiafrika waliopigana katika vita vya kwanza vya dunia kutoka katika mataifa ya Senegal na Burkina Faso na mwenzangu Stephen Mumbi ambaye alikuwepo kwenye maonyesho hayo na alipata fursa kuzungumza na watu mbalimbali mbali. Majina yangu ni Red Kita Sandewa. Um, filamu hii imenikumbusha vitu vingi kwenye historia first and foremost. Mi ni mmoja wa sumaji sana wa historia za kale. Kwayo, kwa hiyo imenionyesha kwamba hawa watu walijitoa kupigania nchi zao mona maana hata hapa kulitokea hicho kitu. Kwa hiyo ule utumiaji wa nguvu za binadamu ni hili kuokoa uhuru wa binadamu au uhuru wa nchi zao. So mfano wa Burkina Faso na hiyo walivyokuwa wanapigana, ni watu walikuwa determined kwenda kuwasaidia ili wapate uhuru ambaye ki tuseme kibinadamu tunaweza tukaita ni motivational ama ni very inspiring. Unajua ni ngumu sana, mimi saizi kutoka nikapigania huko njo ni ngumu, lakini mtu anatoka ile akapigania uhuru wake, umeona saizi tumekuwa waoga, saizi tumekuwa tuna ule ubinafsi wetu, sawa, hatujawa na ile patriotism tunaiita in, in sense kwamba we can't fight for our freedom, we can't fight for our speech, we can fight for our well beings, we can't fight for our society, or we can fight for anything that is ours. Yes. Uh, mtazamaji mwingine hapa naye alikuwa akitazama kwa ukaribu na akifuatilia filamu hii. Wewe inakufunza nini hii? Um, ukianza kwa majina yako. Kwa majina yangu ni Josephine Agusti na nimeshukuru kuiona hii filamu kwa sababu imenipa hamasa ya kwamba mtu mweusi naye anathaminika, na ndio maana wakatoka Afrika wakaenda Ufaransa kwa ajili ya kupigana vita. Ni pale inaonyesha kwamba mtu mweusi naye anaweza naye anathaminika, na imenifurahisha kwamba waliweza kupigana na wakapata ushindi na wakarudi nyumbani wakiwa na ushindi, na baadaye pia wakaweza kutambulika. Hata walipoenda kutembelea walitambulika, wakapewa medali, wakapewa bendera. Imenipa hamasa kwamba sisi pia tunaweza, sio wazungu peke yao ambao wanaweza kuonyesha ukaribu. Nchi kama ya Senegal, Ufaransa ili ilitambua nchi hii na kuifanya kwamba waraia wake wana uhuru, wana sifa kama za Mfaransa. Pengine hii ilitokana na mchango mkubwa ambao e, Waafrika kutoka katika mataifa ya Afrika Magharibi ambapo e, Ufaransa alikuwa akitawala kufurahia mchango wao unavyodhani, ki, ki kikawaida ndio walifurahia mchango wao, maana wao kama wao walihitaji ile backup. Kwa hiyo Burkina Faso walitumia ile kama waliona, kama priority, waliona kama ni nguvu, waliona kama ni walithaminiwa mpaka wameitwa waweze kupigana kunani, ku, kuwepo Ufaransa kuweza kui, kuihold au kuishikilia, ilikuwa yani, ilikuwa ni kama privilege fulani vikwao Unadhani nini kifanyike sasa, historia kama hizi ziweze e kusaidia mataifa ya Afrika kutoka pale walipo na kusonga mbele zaidi? Cha kwanza kabisa ni tunaanzia chini, generation zetu huku chini masomoni, tuwafundishe watoto wetu tulipotoka, tuweke kwamba historia ipewe priorities, kwamba tunaweza kufanya kitu fulani, tunaweza tukajisimamia, tunaweza tukajiimarisha sisi kama sisi. Kwa hiyo, historia, kwa hiyo katika masomo ya historia ya pre priorities kwamba maana yanathaminiwa, unaweza kumsimamisha mtu mzima chochote umeona, lakini ni mpaka mtu ile awe anafuatilia lakini sofa saa hizi mtu ukimuuliza tu Tanzania na Tanganyika imepata uhuru kutoka nani, ni ngumu kujibu. Mona hivyo historia kama hii imetuachia nini Waafrika? Kwa mimi mawazo yangu, ninaona historia kama hii imetupa jukumu la kutambua kwamba sisi kama sisi tunaweza kupigana, yaani kupigania haki zetu na ile tulivyoshirikishwa hapo zamani, sio tu tumeshirikishwa kwa ajili ya matatizo, tunaweza pia tukashirikishwa kwa mambo mengine zaidi katika labda kuleta maendeleo, kwa sababu sisi tulichukua uh, nguvu yetu tukaenda kuitumia kule. Sasa hivi tunaweza pia kushirikishwa maendeleo, wakatuletea maendeleo au wakatupa mbinu za kisasa ambazo sasa hivi zinatumika duniani kote, ili pia na sisi tuweze kuwa na ulinzi, kwa sababu kuna leo, kuna kesho ile ilikuwa ni vita ya kwanza. Inawezekana ikatokea vita ya tatu, kwa hiyo tunatakiwa pia tushirikishane pia hizo mbinu mpya za kisasa na tuweze pia kushirikishwa maendeleo ambayo yapo katika zile nchi ambazo tulipigana. Unaona yani, ni kama vile mtu anakukumbuka sana, kukumbuka wakati wa shida, hata wakati wa raha anatakiwa pia akukumbuke, ili kuweza kuwapa hii generation mpya waweze kupata angalau kwamba kuna positive, sio kwamba tu watu walikufa, watu walipa, walipoteza viungo, watu walipoteza maisha hii inaonyesha kwamba ujasiri unaweza ukatulipa. Asante. Nikuwa nikizungumza na nani na Josephine Agosti. Asante nawe Ready Kita, asante. Kuna mtazamaji mwingine pia naye alikuwa akifuatilia filamu hii ya ikionyesha e, ushuhuda wa askari waliopigana katika vita ya kwanza ya dunia katika mwaka 1914 mpaka 18, na kutoka katika mataifa ya Senegal pamoja na Burkina Faso. Pengine filamu kama hii, wewe umechota nini pale? Ukianza kwa majina yako. Naitwa Matwela Nguliche ku, kupa, kutumika katika ile vita, actually kwa isio kwa faida yetu, cha kwanza ni kwa faida ya hao ambao wametutumia, lakini ingawa kwamba tumetumika eh, nafikiri so ni kama shule, we can naweza kujifunza kutokea kwenye hiyo situation kwamba next time eh, tuangalie kwamba tunashirikishwa kwenye, kwenye ikipi kwa maslahi yapi, kwa sababu mwishoni mwa filamu jinsi nilivyoona wale wazee wanavyoongea, ni kwamba kama vile sasa baada ya vita wameachwa Umeona, umetelekezwa, umetelekezwa, kwamba sasa da, wameshatumika. Kilichokuwa kinatakiwa kifanyike kimefanyika. so, but now they just see wamewacha kama walivyo, ya, ya kawaida, kitu ambacho sidhani kwamba kwa pambane na maisha yao. Wale wale askari weupe ambao wa Faransa wenyewe au na nchi zingine, kwamba walikuwa wanatitiwa hivyo kwa jinsi wao wanatitiwa, sidhani kabisa kama ilikuwa hivyo. Kwa hiyo tunatakiwa tujifunze, tujifunze kama sisi wa Afrika tunapotakiwa tujielewe kwanza kwamba tunashiriki kwenye hili eh, kwa manufaa kwa yapi vile vile. Tumeshiriki, tumepata wale ambao wamepigana na ile, ile vita. At least, wangeandika vitabu Unajua, vitabu vingi ambavyo tunavisoma vitabu vingi ambavyo tunavisoma mashuleni na wapi, hatujaandika wenyewe, sio experience ambayo sisi wenyewe tumenani kwao, tukitumia knowledge ya wale ambao wamepigana ile vita wao wakaandika historia ya kwetu, kwamba nini ambacho wamekiona, nini ambacho wamejifunza na nini ambacho tunatakiwa tufanye kwa generation inayofuata. Nafikiri tuta, tutajifunza zaidi kutokea kwa wale kuliko tutegemea knowledge ya, ya mtu mwingine kutoka sehemu nyingine, ambaye hata hakuwepo anatuandikia sisi, afu tunavisoma. Kwa kitu ambacho nimejifunza, ambacho napenda kiwepo ni kwamba wale watu ambao wamepigania hiyo vitu waandike vitabu ili tuweze kujifunza, generation ambayo inayofuata isifanye makosa kama ambayo yalifanyika huko nyuma ili tuweze kuendelea nini kuendelea mbele. Asante. Majina yako tena? Naitwa Matwela Nguliche. Naam, ni kushukuru sana Steven Mumbi, ni kushukuru pia msikilizaji ambaye bado unaendelea kututega sikio hapa RFI Kiswahili katika makala changu chako chako changu, nam katika kipengele cha Le Parle Francophone, tukiwa sambamba na maonyesho ya filamu hiyo. Huyu hapa ni Philippe Gali ambaye ni mshauri wa kiuchumi kwenye ubalozi wa Ufaransa jijini Dar es Salaam naye anazungumzia filamu hiyo. Ninaitwa Philippe Galli, ni mshauri wa masuala ya kiuchumi kwenye ubalozi wa Ufaransa. Ilamu imechangamka sana. Hii ni fursa kwa Wafaransa kukumbuka namna Waafrika walivyojitolea wa kwa ajili yao na kwa ajili ya Ufaransa, na ni fursa pia kwa Waafrika kufahamu baadhi yao, kwamba wana historia ambayo walijitolea na kuchangia kwa ajili ya Wafaransa. ya utamaduni wa mavazi kutoka makabila mbalimbali mbali hapa barani Afrika. Kaa pembezuni mwa redio yako, na iwapo una lolote la kutuambia kuhusiana na utamaduni wa mavazi katika kabila lako usisite kutuandikia, tutakuwa tayari kukuweka hewani kwa ajili ya kuwaeleza wengine juu ya tamaduni la mavazi kulingana na kabila lako. A tuelekee kwenye kipengele cha muziki na kuletea mwanamuziki Ivan Buravan kutoka nchini Rwanda. Jina lake halisi ni Ivan Dushime Buravyo, ambaye alianza muziki tangu mwaka 2009 na kushiriki katika mashindano kadhaa ya muziki nchini Rwanda. Kama unakumbuka msikilizaji, Buravan hivi karibuni alitangazwa kuwa mshindi wa tuzo ya Prix Decouvert RFI baada ya jopo la majaji kukutana Novemba 8 Ndipo waliamua kumtangaza Ivan Buravan kuwa bora kuliko wanamuziki wengine waliokuwa kwenye kinyanganiro ambao jumla ni kumi. Kila mwaka RFI huandaa michuano hiyo na kumwita mwanamuziki nyota wa muziki wa Afrika kusimamia jopo hilo. Mwaka 2017 jopo hilo lilikuwa chini ya usimamizi wa wanamuziki Singila, lakini mwaka huu lilisimamiwa na Charlotte du wajumbe wengine wa jopo hilo ni kama vile Claudusiar Amobe Mevege DJ Fes Meka ambao walikuwa wajumbe wa jopo la majaji wa Pri de Couvert RFI ama tuzo ya uvumbuzi tuzo ya uvumbuzi ya RFI. Ivan Buravan atapewa kitita cha yuro elfu kumi na atafanya tamasha katika mataifa mbalimbali mbali barani Afrika pamoja na maeneo kadhaa ya kifahari, huko Ufaransa. Haya, sikiliza kibao hiki malaika na Buravan simfita magambo, ya yabivuguko mbitekereza uri nzozi zanjye za kumanywa ese mbyite paradizo Msikilizaji, sina la ziada. Shukran za dhati kwako uliyekuwa nami tangu mwanzoni mwa makala haya. Kama wanalolote husisite kutuandikia kwenye barua pepe alibilali rfi kiswahili gmail com. Ali Bilali ndiye nilikuwa nawe, na kutakia bon dimanche vous Swadakta. So, ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Ahlan wasahlan ni msikilizaji popote pale unapotegea sikio matangazo yetu ya leo jioni. Miongoni mwa watakao yasikia ni viongozi wa afrika watakiwa kuchukua ongezeko la idadi ya watu barani humo kama fursa na sio hatari. Wananchi wa Tanzania hivi leo wanaadhimisha kumbukumbu ya miaka 57 ya uhuru, na serikali ya Ufaransa yahimiza umoja wa ya kitaifa siku moja baada ya kushuhudiwa kwa maandamano yaliyotanguliwa na vurugu. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Rais wa Rwanda Paul Kagame ametoa wito kwa viongozi wa bara la Afrika kuwekeza kwa vijana, akisema ongezeko la idadi ya watu kwenye bara hilo hakupaswi kuonekana kama tishio na badala yake ichukuliwe kama fursa. Wachambuzi wa maswala ya uchumi wana mtazamo gani? Safari Fungu ni mtaalamu wa biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ni kweli kwamba ongezeko la watu Afrika linakuwa kubwa ukikompea na mabara mengine, na Afrika kuna vijana wengi sana ukipombea na sehemu nyingine. Kwa hiyo eh, mimi nafikiri kwamba ni fursa muhimu ya kuweza kuona namna gani ya kuweza kutumia hiyo fursa ya watu. Kwa mfano hizi nchi za za BRICS country ambazo zimeonyesha zime, zime kweli maendeleo makubwa sana katika muda mfupi sana. Nchi nyingine ambazo zina- zinakisiwa zina kuweza kukua kwa kasi zaidi kama hizo nchi za BRICS ni nchi za Afrika. Kwa hiyo, mimi nadhani kwamba sasa ni wakati wa Afrika kuweza kuona ni namna gani tunaweza kutumia hii nafasi ya watu kuweza kunufaika na katika ukanda huu, kwa maana ya kwamba packaging ya vitu lakini vilevile production ya vitu ni mtazamo wake Safari Fungo, mtaalamu wa biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nchi ya Tanzania hivi leo inaadhimisha kumbukumbu ya miaka 57 tangu ijipatie uhuru wake kutoka kwa mkoloni Desemba 9 mwaka 1961 katika kipindi cha miaka 57 taifa hili limeshuhudia kukua kwa demokrasia, ikisifika pakubwa kwa viongozi wake kubadilishana madaraka kwa amani tofauti na mataifa mengine ya Afrika, huku uchumi wake ukiendelea kukua. Katika hatua nyingine, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli ametangaza msamaha kwa wafungwa 4477 ambao baadhi yao wataanza kuachiwa hivi leo. Wagombea wanaowania kiti cha urais nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameendelea na kampeni zao kuwashawishi wananchi kuwachagua katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Desemba 23 mwaka huu. Tangu juma lililopita wagombea karibu wote wameelekeza kampeni zao kwenye eneo la mashariki mwa nchi hiyo ambako kuna shuhudiwa hali tete ya usalama pamoja na changamoto ya maambukizi ya ugonjwa wa Ebola. Kampeni hizi zinaendelea huku baraza la mambo ya nje la Umoja wa Ulaya likitarajiwa kukutana jumaa hili kuamua ikiwa waongeze muda wa vikwazo dhidi ya maofisa 16 wa serikali ya DRC, akiwemo mgombea wa chama tawala Emmanuel Ramazani Shadari. Na upinzani nchini Togo unaituhumu serikali kwa kutumia wanajeshi na polisi kwa kuwadhibiti wafuasi wao walioandamana kupinga uchaguzi mkuu ujao, maandamano ambayo watu wawili wamepoteza maisha. Vyombo vya usalama vilitumia mabomu ya machozi kukabiliana na waandamanaji wa upinzani kwenye mji mkuu wa Togo, Lome, pamoja na miji mingine nchi nzima. Serikali na upinzani wote wanatupiana lawama kutokana na maandamano hayo kugeuka vurugu, huku idadi kamili ya watu waliojeruhiwa ama kupoteza maisha ikitofautiana. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz mita bendi 25. Asante sana msikilizaji ulioko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kutegea sikio matangazo yetu. Waziri mkuu wa Faransa Edward Philipe ameapa kurejesha umoja wa kitaifa baada ya kuzuka kwa vurugu wakati wa maandamano ya mara ya nne mfululizo. Hapo jana polisi walitumia mabomu ya kutoa machozi na risasi za mpira kuwatawanya maelfu ya waandamanaji wa vizibao vya njano wanaopinga ongezeko la tozo ya ushuru katika mafuta pamoja na kupanda kwa gharama za maisha. Serikali inasema zaidi ya watu elfu moja wamekamatwa katika vurugu za hapo jana, licha ya kuwa vyombo vya usalama kudai kuwa hayakuwa na vurugu kubwa kama ya juma lililopita. Waziri Mkuu Philippe amesema mazungumzo na waandamanaji wanaofuata sheria yanaendelea. Wanawake kadhaa nchini Brazil wamejitokeza na kumtuhumu kiongozi mmoja wa kidini anayefahamika kimataifa wa wakidai aliwadhalilisha kingono wakati akiwatibu kutokana na kile alichosema ni kuwaondoa msongo wa mawazo. Tuhuma dhidi ya Joao Teixeira de Faria mwenye umri wa miaka 76 zilitolewa Ijumaa ya wiki iliyopita kupitia kituo kimoja maarufu cha televisheni cha Global Network. Baadhi ya wanawake waliohojiwa na kituo hicho wamedai kuwa kiongozi huyo aliwataka awashike sehemu zake za siri, wamshike sehemu zake za siri, akidai kuwa ndiyo njia pekee ya kujisafisha dhidi ya matatizo ya msongo wa mawazo yaliyokuwa yana wakabili. Na wakuu kutoka muungano wa nchi za ghuba ya kiarabu wameanza mkutano wao nchini Saudi Arabia, mkutano uliogubikwa na sintofahamu ya mzozo wa kidiplomasia kati yao na nchi ya Qatar, vita kwenye nchi ya Yemen na mauaji ya mwanahabari wa Saudi Arabia Jamal Kashoggi. Licha ya kualikwa kwenye mkutano huo, kiongozi wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad al Thani atahudhuria na badala yake, anaelezwa kuwa atamtuma waziri wake wa mambo ya ndani. Tangu nchi washirika na Saudi Arabia watangaza vikwazo dhidi ya nchi ya Qatar, uhusiano baina ya mataifa ya Kiarabu umekuwa wa kusuasua, huko Qatar hivi karibuni ikitangaza kujitoa kwenye muungano wa nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani. RFI Radio France Internationale. Namasante sana msikilizaji, unaendelea kutegea sikio matangazo yetu. Tayari ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na sita kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Nampisha Fredrick Nwaka na makala ya jukwaa la michezo. Nam, asante sana, Emanuel Richard Makundi. Msikilizaji nakusalimu sana na nikikutakia heri ya siku hii ya Jumapili na kwa wananchi wa Tanzania ambao uh, wanaadhimisha miaka 57 tangu taifa hilo lipate uhuru wake mwaka 1961 kutoka kwa mkoloni Mwingereza, wakati huo ikijulikana kama Tanganyika. Basi nikukaribishe katika makala ya Jukwaa la Michezo. Leo tunatathmini kwa kina ombi la nchi ya Jamhuri ya Congo, wengine wanaita Congo Brazzaville, kuandaa fainali za Afrika za mwaka elfu mbili na kumi na tisa ambazo awali zilikuwa zinapaswa zilipangwa kufanyika nchini Kameruni, lakini Kameruni ilipokonywa uandalizi wa fainali hizo, na kuna mengi ya kujadili, kuangalia miundombinu, historia ya nchi katika maswala ya michezo na hususani kuandaa na yote kwa ujumla huku ikitarajiwa kupata upinzani mkali kutoka kwa nchi za Afrika Kusini na Moroko ambazo pia zinatajwa kwamba huenda zikajitupa ulingoni kwa nia tiketi ya kuandaa fainali za 32 za Afrika. Basi kujadili haya yote kwa kina, nitaungana na Boniface Osano, mwandishi wa habari na mchambuzi wa soka akiwa nchini Kenya, anafuatilia kwa karibu sana e, swala hili. Uh, pia Alois Mchunga akiwa Iringa nchini Tanzania ni mchambuzi wa masuala ya soka, tutaungana naye pia hapo baadaye kidogo, na Nelson Msoko ambaye anaangisi Msoko ambaye yuko hapa studio, niko naye na tumekuwa wote tangu jana. Karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana karibu. Na Osano, bila shaka mambo yako barabara, sasa unanipata na Alois Mchunga pia, niwakaribishe katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana. Nimekaribia sana kaka. Nam, asante msikilizaji. Basi nikujuze kwa muktasari duru za michezo zinazojiri duniani wakati huu, nikianzia nchini Tanzania. Aa, kamati ya uchaguzi ya shirikisho la kandanda Tanzania TFF imetangaza majina ya wagombea waliopita kwenye usaili wa kuania nafasi mbalimbali ndani ya klabu ya Yanga. Nafasi ya wenyekiti itagombewa na wagombea watatu ambao ni Jonas Tiboroa, Dr Jonas Tiboroa, Uh, Eric Minga na Baraka Igangula, wakati nafasi ya makamu mwenyekiti ni Titus Osoro, Pindu Luhoyo na Salum Magege Chota. Uchaguzi wa klabu ya Yanga utafanyika Januari 13 mwakani, na unakuja kufuatia baadhi ya viongozi walikuwa wakishikilia nyadhifa zao kubwaga manyanga na kule barani Ulaya, nyota wa klabu ya Manchester City na timu ya taifa ya Uingereza uh, Rahim Sterling ameshutumu kwamba vyombo vya habari ndivyo vinavyochochea vitendo vya ubaguzi katika mchezo wa kandanda. Kauli ya Sterling imekuja baada ya kubainika kuwa mashabiki wa klabu ya Chelsea walimfanyia vitendo vya dhihaka wakati wa mchezo wa ligi kuu kandanda ya England hapo jana ambao klabu yake ilichapwa mabao mawili kwa sifuri. Hata hivyo polisi ya London na klabu ya Chelsea uh, inasema kwamba imeshaanzisha uchunguzi juu ya kisa hicho. Namna turejelee sasa mjadala wetu wa hivi leo, na nianze ni na Osano, kwa sababu umekuwa ukifuatilia kwa karibu sana suala hili tangu hapo jana na kupitia mtandao wa Twitter, ripoti mbalimbali zimekuwa zikiripotiwa. Lakini nikiangazia hapa, naona nchi ya Jamhuri ya Kongo ina uwanja mmoja mkubwa ambao unaitwa Uh, uwanja wa stadi manispa de Kintele ama uwanja wa manispa ya Kintele ambao unachukua watazamaji elfu sitini. Huu ndo uwanja pekee ambao unaweza kusema unaweza kuandaa mashindano makubwa ya mchezo wa kandanda katika taifa la Congo. Kwanza kabisa hii eh, hi taarifa wewe umeipokea vipi? Akusema ukweli, nchi ya Kongo Brazzaville hawana ile uwezo ya kuandaa kombe la bara la Afrika na uh, unapojua uh, kwamba uh, mchuano wenyewe iliweza kupanuliwa na kwa sasa uh, ina uh, timu ishirini uh, na nne na ukiangalia uh, pale vya uh, Congo Brazavile uh, vile, uh, uh, vile umesema kwamba wako na ile kiwanja moja tu pale timile saji ambayo iko na uh, ile kapasiti ya watu uh, 60,000 na kuna tena sehemu nyingine inaitwa Alphonse Masemba ambayo iko uh, uh, na kiwango cha watu elfu thelathini na tatu na uki, uki, uki uh, uh, CAF waliweza uh, kusema ya kwamba ukitaka ku, kuandaa huo mchuano basi lazima uh, sharti kuwe na uh, uh, viwanda uh, takriban sita uh, uh, ambayo uh, vile uh, zinaweza zina, zina, zina, zina ku, kuandaa mchuano um, hivo. Lakini kwa habari uh, za uh, hivi sasa anapata uh, uh, inasema kwamba uh, uh, ile minister uh, waziri wa, uh, wa sport wa uh, Congo, ambaye uh, anaitwa gue uh, ngwelondele Osano tuta, tutarejea baadaye katika hilo kwa sababu ni taarifa ambayo pia imekuwa ikiingia hivi punde kutoka kule uh, nchini Jamhuri ya Kongo kuhusiana na serikali kupitia wizara ya michezo nayo pia kuzungumzia ombi hili la taifa hilo la Afrika ya kati kuandaa fainali za Afrika hapo baadaye. Tarejea uh, pengine anaangisha nirudi kwako uh, ukiangazia, wengi walikuwa naona kwamba Afrika kusini na Morocco ndio mataifa ambayo yanaweza kuandaa mashindano makubwa kama haya na ambayo kwa mara ya kwanza yatashirikisha timu ishirini na nne kutoka kumi na sita za awali. Kongo inataka kitu gani hapa? Nadhani Kongo Brazzaville au Jamhuri ya Kongo, binafsi sidhani kama watakuwa tayari kuandaa mashindano haya, kama hapo ilivyotoka kusema kwamba waziri wao wa michezo yeye mwenyewe amekiri kwamba serikali yao aina ajenda ya kutaka kuandaa michuano hii kwa sababu amesema kwamba hawana miundombinu ambayo itajitosheleza kuandaa mashindano, ukizingatia imebaki takriban karibuni miezi sita mashindano. Kwanza amesema anaweza akaandaa kwa wakati mwingine, lakini kwa sasa wao hawapo tayari. Ukizitaja nchi kama South Africa, Afrika Kusini na Moroko, hizi ni nchi ambazo kwangu mimi nadhani ndio nchi ambazo kwa Afrika kwa sasa zipo tayari kuandaa mashindano hata ukiwapa miezi miwili Ukiangalia Moroko ni nchi ambayo imetoka kugombania kuandaa fainali za kombe la dunia ambazo zitafanyika mwaka 2026 ambapo waliwania na Marekani na Kanada na Mexiko, ambazo zilikuwa zinaomba yep kwa pamoja. Kwa hiyo hii ni nchi ambayo inaonyesha kwamba ina utayari wa apa kuandaa mashindano. Hata ukirudi miaka kadhaa nyuma hapa Moroko wameweza kuandaa fainali za kabingwa wa dunia kwa upande wa klabu mara mbili mfuzo, mwaka elfu mbili na kumi na tatu na mwaka elfu mbili na kumi na nne pia mwaka huu. Ukirudi nyuma, fainali ile ya Spanish Super Cup baina ya Sevilla na Barcelona ilifanyika nchini Moroko. Mpaka shirikisho la soka la Spen la Hispania limeamua kuyachukua mashindano yake na kuyapeleka katika nchi ya Moroko. Ni wazi kwamba waliridhishwa na miundombinu na ubora wa viwanja katika nchi ya Moroko. Ntarejea -nta -nta umehitaja Moroko kwa takwimu za kuvutia sana kuandaa mechi kubwa za kandanda. Aloisi, hii uh, ni kiki, kwa lugha ya mtaani wanasema hivyo kwamba eh, Kongo anataka kujipima ubavu na nchi kama Afrika Kusini na Moroko, ama walikuwa wanapima tu kina cha maji na kuona mambo yatakuwaje? Uh, Aloisi Mchunga, unanipata? Unaweza kuendelea na tumempoteza Aloisi Mchunga msikilizaji, lakini tutarejea naye tukimrejesha hewani. Uh, uh, pengine, tukisalia, ulikuwa ukiendelea kutathmini swala la Moroko. Nchi ya Moroko kama alivyosema ni nchi ambayo inaonyesha ipo tayari, na hata Kafu yenye shirikisho la soka barani Afrika inaiona Moroko ni nchi ambayo inaweza kuandaa mashindano, ndo maana mashindano ya mwaka elfu mbili na kumi na tano walitaji angefanyika nchini Moroko japo Moroko baadae walijitoa kwa kutokana na ile tishio la ugonjwa wa Ebola. Kwa kwangu mimi Morocco ni nchi ambayo naamini hata ingepewa mwezi mmoja kabla, ni nchi ambayo ina viwanja vingi vyenye ubora. Ukiangalia klabu zao nyingi zinamiliki viwanja vikubwa vyenye ubora. Kwa hiyo kwangu mimi kama nilivyosema nahisi hii Kongo imekuwa kama ni kiki vile, na ndio maana waziri wao wa michezo ameamua kuibuka kwa haraka zaidi na kukanusha taarifa hizi kwamba ambazo zilitolewa na Constant Omari nani makamu wa rais wa shirikisho la soka barani Afrika alizozitoa Ijumaa, kwamba alipokea taarifa kutoka kwa katibu mkuu wa kafu kwamba kuna nchi mbili, akaitaja moja ambayo ni Congo Brazzaville na nyingine akasema bado itatajwapo baadaye kwao. Kwangu mimi sidhani kama Congo kija kwa nchi kama Afrika Kusini. Hii ni nchi ambayo imeweza kuandaa mashindano makubwa duniani, mashindano ya kombe la dunia ni nchi ambayo haina shaka hata kidogo kwamba ina uwezo wa kuandaa mashindano. Ukiangalia hata klabu zao, viwanja vyao wanavyomiliki, ni viwanja vikubwa na viwanja vyenye ubora. Kafu imesema kwamba ili nchi iweze kuandaa mashindano inahitaji angalau viwanja sita vyenye ubora nam, tuta, tuta ona, na kwa sababu tayari uh... Uh, Kafu yenyewe wanasema kwamba tarehe kumi na tano itakuwa tarehe ya mwisho kabla hawajatangaza timu itakayokuwa mwenyeji wa fainali hizo uh, di, Disemba thelathini uh, osano ukiangalia hapa ni kwamba, kwa nini nchi za, za, za, kwa nini serikali ya, ya, ya, ya Kongo imeshtuka haraka sana na kutolea ufafanuzi swala hili? Kwa sababu tunapofahamu ni kwamba unapotaka kuandaa mashindano makubwa kama haya lazima kuwe kuna mawasiliano ya moja kwa moja ama ya karibu, kati ya serikali na mamlaka za, za soka ama za michezo katika nchi husika. Kwa nini hakukua uh, na mawasiliano moja kwa moja au ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya mazuri kati ya serikali ya Kongo na kwa upande mmoja na mamlaka za soka nchini Congo kwa upande mwingine uh, kwangu mimi nilishuka kwamba kwamba, uh, ya kwamba kusikia kwamba Constant Omari akitangaza kwa niaba ya Congo uh, Brazaville. Omari uh, mwenyewe ni ni, ni ni rais wa, wa soka wa wa, wa, wa nchi ya Congo DRC. So uh, kwangu uh, nilishangaa kusikia uh, hii uh, hii, tamko ikitoka kwake na lakini sio kwa kwa Congo Brazzaville yenyewe, lakini kusema ukweli, uh, tusidanganyane. Ukiangalia uh, uh, Afrika ya uh, weusi ile ukisema uh, ili Afrika uh, uh, uh, uh, sabsara Afrika uh, ni ngumu sana kusema kwamba Congo Brazzaville wana uwezo, ile nchi peke yake inaweza sema iko na uwezo katika kanda hili ni South Africa uh, na ukien, ukilinganisha South Africa na hata Moroko eh, tumesikia watu wengi wakisema kwamba Moroko wako na uwezo, lakini ukilinganisha nchi hizo mbili eh, kwangu, eh, South Africa wako na ile muundu msingi ambayo ni thabiti, hata kushinda eh, eh, Moroko, kwa sababu wao ndio ilikuwa eh, nchi ya kwanza ya eh, Kiafrika eh, kuweza kuandaa eh, mashindano ya ya, ya World Cup na Uh, tuliona kwamba ilifana ili, ili sana. Uh, ukiangalia pale Moroko ile uwanja uh, kubwa ambao ni Muhamed uh, V uh, ama tano uh, King Muhamed wa tano uh, pale Casablanca ni, ni uwanja ambao uh, ni mzee uh, imekaa kwa muda na, na, na facilities zake uh, si uh, za kisasa na uh, uh, bado inahitaji kufanyiwa uh, marekebisho uh, uh, uh, ili kuweza ku, kuandaa mashindano ambayo ukiangalia inaweza kupanulika na imefika uh, timu ishirini na nne ili uh, so, uh, tukitaka uh, kuona uh, mashindano ambayo inafaa, ina, ina, ina, ina, ina, na ili ina, tunawezasema itakuwa kama benchmark uh, tukiendelea mbele basi, eh, kwangu naona ni South Africa peke yake ndio kona hiyo hilo uwezo Alakini hapo pousano, nchi ya Congo ni, ni dhahiri kwamba itakuwa vigumu kwawe kuandaa fainali hizi kwa sababu viwanja pekee vinavyoweza kumudu mashindano makubwa kama haya ni viwili tulivyovitaja hapo awali: uwanja wa Alfonsi Masamba Debat ambao unachukua watazamaji zaidi ya elfu thelathini na uwanja mwingine ni wa uwanja wa manispaa ya Kintele unaochukua watazamaji elfu sitini. Lakini viwanja vingine ambavyo viko katika miji tofauti tofauti, mfano uwanja wa Kweso unaochukua watazamaji elfu kumi na sita, uwanja wa manispaa ya Pwenti Noa unaochukua watazamaji elfu kumi na tatu, uwanja wa eh, pale Despo unachukua watazamaji elfu kumi ni viwanja ambavyo hata idadi ya watazamaji ni ndogo. Sasa hoja inaibuka hapa ni kwamba kwa nini sasa hizi nchi ambazo zinatajwa kuwa na miundombinu imara hazi hazitupi karata zao moja kwa moja kwamba tunaandaa finali hizi. Uh, kaka uh, noka. Kusema ukweli, vile uh, uh, tumesema katika kanda hii la Afrika, uh, Kandahil, Afrika. Uh, uh, tunaongea mingi uh, tumezungumza mara nyingi, lakini ile uh, vitendo bado hatujaona, uh, hatujaweka uh, ile hari ama uh, ile intent ya, ku, ya ku, uh, kuweza kufanya na kuweka zile infrastructure za sport katika nchi zetu. Hata uh, ukiangalia hapa kanda la Afrika Mashariki ukiangalia, uh, Uganda wako na uh, stadium moja tu pale na Namboole, uh, Kenya wako na Kasarani Uh, uh, maybe Tanzania wanaweza jivunia mbili uh, ama tatu so uh, kidogo uh, bado itabidi tufanye bidii ili tuweze kukua kwa ile uh, ile ile tusema level ya ku compete na kuweza kutaka kuandaa mashindano makubwa kama za half court. Naam, asante sana Boniface Osano, na asalia hapo hapo kwenye line ya simu Msikilizaji, ni saa kumi na mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Unasikiliza makala ya jukwaa ya ya uh, la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, nami ni Frederick Inwaka. Tunatathmini ombi ambalo limetangazwa laini ya simu ninaye Bonifasi Osano mchambuzi wa kandanda akiwa Kisumu nchini Kenya, na hapa studio ni, ni Anangisi Msoko ambaye pia ameungana nami tangu hapo jana, na Aloisi Mchunga tumempoteza kwenye laini ya simu, na tunajaribu kumtafuta tena hewani, pengine arejee, lakini naona mambo bado hayajakaa sawa. Anangisi, nikirejea kwako sasa, swali la muhimu hapa Misri, chama cha soka nchini Misri kimeshatangaza wazi kwamba chenyewe hakitaomba kuandaa hizi ikiwa tu atafanya hivyo na wao wakipewa nafasi kubwa, mbali na Morocco pamoja na, na, na Afrika Kusini. Una kuna wasiwasi pengine ma, wanaona kama ni washindani wao wakubwa katika mchezo wa kandanda kaskazini mwa Afrika? Hilo linawezekana, lakini kwangu mimi Misri Msri aajaa na kubwa kutaka kuandaa mashindano kwa sababu nadhani Labda inawezekana sio kipaumbele cha serikali, kwa sababu kama ulivyotoka kusema hapo awali kwamba ili uandae mashindano kama haya ni mamlaka ya vyama vya mpira na mamlaka ya michezo iweze kuwasiliana mamlaka kiserikali, ili viweze kushauriana kama je, kutakuwepo na bajeti ya kutosha ili kuweza kuandaa mashindano. Inawezekana kuna miundombinu, lakini kunahitajika vitu mbalimbali kwa ati ingalau nchi iweze kuandaa bajeti kwa ajili ya kuandaa mashindano. Yawezekana chama cha soka cha nchini Misi kimetangaza hivi, inawezekana kisha shauriana na serikali ya nchi na serikali ikasema kwamba haina bajeti wakati ya kuandaa mashindano. Uh, kauli ya Misri kutuandaa fainali hizi imetolewa na mjumbe wa bodi ya shirikisho la kandanda nchini Misri, Ahmed Megadi, na amesema kwamba uh, Misri haifikiri kabisa kuandaa fainali hizo ikiwa Moroko itatupa karata yake, na muda unatukimbia sana, lakini nikikuuliza niki, niki, niki pengine anangise unaona, ni Afrika Kusini ama ni Moroko kwa sababu Leo ni tarehe kumi na tuna wiki tatu kabla hatujafahamu nchi ambayo itaandaa fainali hizi. Mimi itakuwa Afrika Kusini ukilinganisha na Moroko, lakini kama zitasema nchi mbili ambazo zitakiwa zipambane itakuwa ni Moroko na Afrika Kusini. Ila kwa kwa takiwa nchi moja kati ya hizo nchi mbili, nadhani Afrika Kusini ni nchi ambayo ina miundombinu mikubwa, ukiongalia barabara ukiangalia kila kitu yaani, tofauti na nchi, kwa mfano kama Congo Brazzaville, ambao nao imejitokeza kama nchi nataka kuandaa, lakini ukisoma kwenye vyombo vya habari, wanakwambia kuna baadhi ya barabara nchini Congo Brazzaville ikinyesha mvua hazipitiki. Kwenye <laughs> masuala kama haya uwezi ukasema nchi kama hii inaweza kaandaa mashindano, na hata viwanja vya ndege vinatajwa kwamba katika baadhi ya miji kama vile Pont Noir na hata mji kama Kweso si vizuri ambazo zinaweza vikawezesha ndege kubwa kuweza kutua kwa, kwa kushusha abiria. Hata swala la usalama, wanasema baadhi ya miji nchini Kongo Brazzaville usiku uwezi kupita au uwezi kutembea na vitu vya samani. Kwa nchi kama hizi sidhani kama ni nchi ambayo itakuwa na utayari wa kuandaa mashindano. Kujiunga nao kwa haraka. Naam, bila shaka uh, osano umemsikia hapo uh, anangishe msoko, lakini pengine wewe unaona hatima ya mashindano haya itakuwa ni yapi? Kwa sababu uh, hamu ya mashabiki wa kandanda barani Afrika kujua ni nchi gani hasa itakayokuwa mwenyeji inazidi kupanda kila siku, lakini hadi hivi sasa hakuna mwelekeo wa moja kwa moja kwamba kwa ni taifa gani litahodhi mashindano haya. E, kwangu ningependelea eh, Afrika Kusini lakini eh, ukiangalia Morocco eh, wako na ile infrastructure ya ile tunaita uh, broadcast sponsor wa wa, wa mashindano yenyewe ya, ya Afcon uh, ile ukiangalia uh, Afrika huko uh, Morocco ndio wako na base yao ile kikao yao kikuu iko pale Morocco, na uh, tunaweza sema wako na uh, mwindo msingi ama ama infrastructure yao eh, tayari iko pale na hawatataka kusema kwamba tunataka kuchukua uh, equipment zetu tupeleke nchi zingine. So uh, uh, ukiangalia, ukitaka kutengeneza faida katika uh, mashindano msh, msh, yao, basi uh, Morocco ni, ni, ni namba moja kwangu, lakini uh, uh, South Africa ingeweza inge, inge, kuandaa mashindano ambayo iko na ile uh E, e, inafaa zaidi ukilingania uk, uk, uk, na na, na, na Morocco. Lakini itachukua muda gani, Osano, kuwa na na na na ule usawa wa, wa, wa pindi timu mwenyeji inapotafutwa kwa maana ya kwamba ifike wakati uh, nchi kama vile Kenya inaweza kushindana kuk, kuomba nafasi hii, nchi kama vile Tanzania, Uganda ama mataifa mengine ya Afrika Magharibi itachukua muda gani hasa kwa mamlaka kuwekeza katika miundo msingi ili uweze kuwezesha uh, mashirikisho kuweza kuandaa mashindano makubwa kama haya. Uh, itabidi um, uh, nchi kama Kenya, Uganda uh, waweze kuamua ya kwamba uh, uh, mashindano ama sport kwa ujumla iko na faida kwa nchi yao na, na kwa uchumi yao na waweze kufanya ile investment katika sports na uh, wajenge wa, wa viwanja na, na, na, na, na zile miundo msingi ambayo inaweza kusupport uh, uh, uh, uh, um, um, mpira ama, ama michuano yeyote ile lakini kwa sasa bado kidogo. Nam, asante sana uh, Bonifasi Osano. Muda umeturuhusu kuwa na hayo jioni hii, na bila shaka hatuna budi kukomea hapa kwa hivi leo. Shukrani sana kwa kujumuika nami katika makala ya jukwaa la michezo. Nam, pia nakushukuru sana Nangise na Msoka kwa kuungana nami katika makala ya jukwaa la michezo uh, jumapili ya leo. Nam, shukrani sana msikilizaji. Mimi ni Fredrick Nwaka. Nampisha Emmanuel Makundi atamatishe matangazo ya jioni. Karibu Makundi. Nm, asante Fredrik Nwaka kwa kutamatisha hivyo na makala ya jukwaa la michezo. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya kesho asubuhi saa moja na nusu na na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Nikutakie jioni njema yenye mafanikio tele, msikilizaji. Ni kuombe radhi kwa wewe ambaye hatukuweza kusoma ujumbe wako mfupi wa maandishi, lakini bila shaka tutasoma kesho asubuhi. Kwa heri. Tingamoka kitenge tutoke mtoko, ah, boda kwa boda tutembee chocho kwa chocho, tena nikichoka ni bebe mikwako, mtoto yee rafudzya Pemba rangi rangi nyele kihindi chami chami na cheza rafuko na bami Ndivyo ambavyo anatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Usikose kutusikiliza kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Muda mfupi ujao atakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, katika matangazo mengine ya idhara de France International.