Afrika Mashariki ni saa 12 kamili. Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Ijumaa, tarehe 14 mwezi wa Desemba mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Umoja wa Mataifa walaani kushambuliwa kwa wagombea upinzani kulikiwa uchaguzi mkuu nchini DRC 23 mwezi huu. Uongozi wa nchi za maziwa makuu wataka Umoja wa Mataifa na Ulaya kusaidia kutatua mzozo kati ya Burundi na Rwanda. na washukiwa zaidi wa mashambulizi ya kigaidi huko, huko Strasburg Ufaransa washikiliwa baada ya mlipuaji kuuawa unayapata moja kwa moja, wa Facebook RFI Kiswahili. Unaweza pia kutuandikia ujumbe mfupi, anza na alama kujumlisha. Kuteketea kwa moto uh, jengo lilohifadhi vifaa vya kupigia kura katika, katika jiji la Kinshasa wakati huu pinzani na utawala wakiendelea kutupiana lawama mengi zaidi na mwandishi wetu Ali Bilal. Katika barua yake, Rais Museveni amehoji baadhi ya masuala yaliyoainishwa kwenye barua ya awali ya Ngurunziza, akimtaka kiongozi huyo kutumia jukwaa la Jumuiya ya Afrika Mashariki kutatua changamoto za kikanda. Rais Museveni amemkosoa Pierre Ngurunziza kuhusu kukashifu ripoti ya mratibu wa mazungumzo ya amani ya Burundi na kudai kuwa hakuna nchi inayotaka kuingilia uhuru wa serikali yake, lakini akamtaka kuheshimu mikataba ya kimataifa na hasa ile ya kikanda. Nkurunziza katika barua yake kwa Museveni alieleza wazi kwamba jumuiya ya Afrika Mashariki ikae kikao kuzungumzia mzozo wa Burundi na kile alichokiita adui yake Rwanda, huku akishusha mzigo wa lawama kwamba jirani yake amegeuka kuwa adui baada ya kuwapa hifadhi na tunakuomba radhi kwa ripoti hiyo ambayo haikuwa sahihi, lakini sasa tuna kuletea ripoti sahihi kuhusu DRC. Uh, wakati huu kuelekea uchaguzi mkuu wa tarehe ishirini na tatu, wanasiasa wa upinzani na wale wa serikali wamelaumiana kuhusu uh, kuteketea kwa moto kwa jengo ambalo linahifadhi vifaa vya kupigia kura kama anavyoeleza sasa mwandishi wetu Ali Bilala. Tume ya uchaguzi imehakikisha kuwa uchaguzi utafanyika Disemba 23 kama ilivyopangwa. Uchunguzi umeanzishwa kubaini nini chanzo cha moto huo. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Cornei Nanga amekiri kuwa ni pigo kubwa, lakini watahakikisha uchaguzi unafanyika Moto huu ni mpigo kubwa Constance, kwa mji mkuu wa Kinshasa kwa namna ya kipekee. Seni inatambua kwamba moto umeteketeza vifaa ambavyo vingeweza kutumika katika wilaya 19 katika jiji la Kinshasa lenye wilaya 24 ujumla wake. Bila ya kujali hasara iliyojitokeza, seni inafanya kila jitihada kuhakikisha kwamba uchaguzi utafanyika kulingana na kalenda ilivyo. Hata hivyo, maswali mengi yameendelea kuibuka kutokana na eneo hilo lenye ulinzi mkubwa linaweza kukumbwa na mkasa huo kwenye umbali wa kilomita mia mbili na kambi kubwa ya kijeshi, eneo ambalo linaelezwa lenye ulinzi mkali. Duru rasmi za serikali zinasema inawezekana kuwa moto huo ni wa kihalifu. Muungano wa vyama madarakani umemtuhumu mgombea wa upinzani wa Lamuka kuhusika na machafuko yanayogubikwa kwenye kampeni kutokana na hotuba za mgombea huyo katika maeneo mbalimbali, kama anavyoeleza hapa Barnabe Kikaya bin Karubi, mshauri wa kidiplomasia katika ofisi ya Rais Jozefu Kabila. Kama wafuasi wanafanya vurugu, kama wafuasi hawa wanafanya vurugu, ni kwa sababu wanaisikiliza na kuifuata hotuba ya kiongozi wao. Huyu Martin Fayulu ambaye amekuwa akihamasisha vurugu katika hotuba zake zote ndio tatizo linakotokea. Utaona wafuasi wake wanafuata na wanatenda kama wanavyohamasishwa. ni juavyo huko Kalemie, kulikuwa kundi la wafuasi wake makamu wa gavana, na ndio walikabiliana na wafuasi wa Lamuka, na ni hapo machafuko yalianza kukawa, kifo cha mtu mmoja wawili, sijui lakini, kusema kweli, vurugu hizo, kwa bahati mbaya zinasikitisha, sont a deplorer a ce stade de la campagne. Hata hivyo muungano wa upinzani La Muka na baraza linalofuatilia utekelezwaji wa makubaliano ya Desemba 31 pamoja na shirika la kiraia la La Voix des sans Voix wanaomba uchunguzi ufanyike kubaini chanzo hasa cha machafuko hayo. Hayo yanajiri wakati mkurugenzi mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu hii leo Ijumaa akilaani vikali unyanyasaji uliofanywa dhidi ya wagombea wa upinzani katika uchaguzi mkuu ujao nchini DRC na ametoa wito kwa viongozi wa serikali kuheshimisha haki ya kujieleza. Nam, asante sana mwandishi wetu Ali Bilal kwa taarifa hiyo ya kina. Mahakama Kuu nchini Kenya imeamua kuwa wakili na mwanasiasa wa upinzani Miguna Miguna ni raia wa nchi hiyo licha ya kuwa na uraia wa Canada. Jaji Enok Chacha Mwita ameshtumu serikali kwa kukiuka haki za Bwana Miguna kwa kumfukuza nchini humo mapema mwaka huu kwa nguvu wakati wa mzozo wa kisiasa. Aidha, mahakama hiyo imeitaka serikali ya Kenya kumlipa Miguna Miguna fidia ya shilingi za nchi hiyo milioni saba. Katibu mkuu wa, wa nchi za maziwa makuu Zakari Muburi Mwita ametoa wito kwa Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa kufanya kila linalowezekana ili kuboresha uhusiano kati ya Burundi na Rwanda. Kwa mujibu wa mwanadiplomasia huyo kutoka nchini Kenya, kufikia kwa uhusiano kati ya nchi hizi mbili ni mojawapo ya mawasiwasi uh, kwa ICJLR, na anataka uhusiano wa nchi hizo mbili kuimarishwa. Hata hivyo, kiongozi huyo amesisitiza kwamba ni muhimu kwa mahusiano wa nchi hizo mbili kuimarishwa hasa kisiasa. Uhusiano wa Burundi na Rwanda umeendelea kutetereka, wakati huu kila upande ukiendelea kutupiana lawama kwa madai ya kuumbisha usalama wa nchi yake. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumzia suala hili akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kauli hii ni ya utata kidogo. Kama Jumuia ya Maziwa Makuu imeshindwa kushughulisha mkutano mzozo uliokuwepo pale na kuutupia Umoja wa Afrika au Umoja wa Mataifa au Umoja wa Ulaya, kwa kweli ni kupoteza wakati na si jambo ambalo wale wanaweza kulichukua kwa dakika moja, kwamba wafike mahali wachukua, wachukue pesa waje wakae kusuluhisha. Itachukua muda mrefu sana, na hii ni jambo linaweza likashughulikiwa na Jumuia ya Afrika au hata ya Maziwa Makuu kwa sababu ndio wana wanachama wote Rwanda Burundi, wako wako kwenye jumuiya hiyo. Kwa nini nishindwe kuisuluhisha? Na kwa nini watake kutoka nje? Kwani sisi wenyewe hatuna uwezo wa kutulika na matatizo yetu wenyewe mpaka tuende kwa wazungu? Hili ni jambo ambalo kwa kweli linasikitisha sana, ni si jambo ambalo linafurahisha. Lakini unadhani ni kwa nini jumuiya za Afrika zimekuwa zikisuasua katika kuhakikisha kwamba mgogoro kati ya Rwanda na Burundi unamalizika? Kwa sababu watu haa, wote ni, wa, ni wanachama wa Afrika Mashariki, lakini inaelekea kabisa viongozi wamegawanyika tayari. Viongozi wa Afrika Mashariki wameshajichagulia upande katika haya mzozo huu, vinginevyo ilikuwa hakuna sababu washindwe kusuluhisha. Kama tuliweza kusuluhisha Kenya, kwa nini tushinde kusuluhisha Burundi na Rwanda? nam ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za eneo la maziwa makuu na za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Marekani imesema inatathmini msaada wake wa kifedha kwa nchi ya Sudan Kusini mshauri wa masuala ya usalama nchini, hum, uh, nchi ya Marekani John Bolton amesema uh, hatua hii inachukuliwa ili kuwazuia viongozi wenye nia mbaya kuendelea kutekeleza machafuko baada, badala ya kufanya shughuli za maendeleo na fedha wanazopata. Marekani imekuwa ya mshirika wa karibu wa Sudan Kusini, taifa ambalo lilijitenga na Sudan kuhuru, na kuwa huru mwaka elfu mbili na kumi na moja. Watu zaidi ya kumi wanaofiwa kupoteza maisha kusini mwa Somalia baada ya machafuko kuzuka kutokana na hatua ya kukamatwa kwa kiongozi wa zamani wa kundi la al Shabab. Ripoti kutoka Beidoa zinasema kwa me, kwamba wanajeshi na raia wa kawaida ni miongoni mwa watu waliopoteza maisha. Muktar Robow, ambaye anaonekana kwa tishio la usalama, alikamatwa wakati huu eneo hilo liki, eneo la kusini magharibi ikielekea kwenye uchaguzi, na alikuwa ametangaza kwamba atawania urais wa eneo hilo. Kitwe 92.5 FM. Afrika ya kati ni saa 11 dakika 9, Afrika mashariki ni saa 12 dakika 9. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Mshauri wa Marekani katika masuala ya usalama wa taifa John na Bolton ameweka wazi sera mpya ya rais Donald Trump kwa bara la Afrika, huku wakisisitiza kuhusu uhusiano wa kiuchumi ni muhimu kati ya pande hizo mbili Bolton amesema sera mpya ya Marekani kwa bara la Afrika itasimamia kwenye masilahi matatu makuu ambapo kwanza ni kuendeleza mahusiano ya biashara kati ya Marekani na Afrika, kupambana na ugaidi na kuhakikisha kwamba fedha zake za msaada za zinatumika vyema. Inakuja wakati Marekani ikiendelea kukosoa sera ya Umoja wa Mataifa, hasa katika ufadhili wa baadhi ya miradi ya umoja huo. Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Ni hatua ambayo bila shaka ni nzuri kabisa na inaashiria mabadiliko katika uongozi wake Donald Trump, kwa sababu hapo awali yeye ni kana kwamba amepatia kisogo suala lote la Afrika kiuchumi, ki, ki, kisiasa na hata kijamii. Tangu Donald Trump kwa kweli aweze kuchaguliwa hatakuwa hata na sera maalum hasa zaidi kuangazia bara la Afrika, na ni kama ameliona, ameli, ameliweka katika kaburi la sahau. Naam, ni sauti yake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Raia wa Nigeria leo wanatarajiwa kushuhudia mdahalo kati ya wale wanaowania kama manaibu rais kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Februari mwaka ujao. Wagombea watano wakiongozwa na makamu wa rais wa sasa Yemi Osinbajo, uh, kutoka chama tawala cha All Progressive Congress APC na Peter Obi kutoka chama kikuu cha upinzani cha PDP watashiriki. Masuala ya usalama na uchumi yanatarajiwa kutawala mdahalo huo. Radio France Internationale. Ukiwa okay, jijini Kampala nchini Uganda, ni saa 12 ya dakika 11. Uh, sawa kabisa, ukiwa kule Mombasa, pwani ya Kenya. Siku moja baada ya kuwawa kwa mhusika wa shambulio la soko la vifaa vya Krismasi uh, huko Strasbourg, watu saba wa familia yake wanashikiliwa wakati huu mahakama ya ugaidi ikiendelea na uchunguzi kubaini washirika zaidi wa tukio hilo lililogharimu maisha ya watu wawili. Haya yanajiri wakati huu kundi lilojiita la Islamic State likidai kuhusika na shambulio hilo Mwendesha mashtaka mkuu wa jiji la Paris, Remi Heds, amesema wanaendelea na uchunguzi kubaini iwapo mhusika huyo wa mauaji Cherifa Chekata alitekeleza shambulio hilo akiwa peke yake au alikuwa na ushirika zaidi. L'enquete va desormais se poursuivre Afin d'identifier d'eventuels complices. Uchunguzi kwa sasa utaendelea ili kubaini iwapo kuna uwezekano wa washirika wengine waliomsaidia katika kutekeleza kitendo hicho. Tutajielekeza pia katika kuangalia iwapo alipata msaada katika kukimbia kwake. Katika hatua hii, watu saba bado wanazuiliwa, wanne wa familia yake walitiwa nguvuni usiku wa Jumanne kuamkia Jumatano iliyopita na wengine watatu wa karibu, ambapo mmoja alitiwa nguvuni jana asubuhi na mmoja usiku kwa mkia leo. Mtafahamishwa kadri mambo yatakavyoendelea. Namna hii sauti yake Remi Heitez, yeye ni mwendesha mashtaka mkuu wa jiji la Paris kule nchini Ufaransa. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wamemwambia waziri mkuu wa Uingereza Bi Teresa May kuwa hawapo tayari kwa mazungumzo mapya ili kupata mkataba mwingine wa namna taifa lake litakavyojiondoa kwenye umoja huo. Bi May alikuwa na Brussels kuomba mazungumzo mapya baada ya mkataba uliokubaliwa hapo awali kati ya serikali yake na viongozi wa EU kukataliwa na wabunge. Rais wa EU Jean Claude Juncker amesema kinachoweza kufanyika ni ufafanuzi wa kina kuhusu mkataba huo, lakini mazungumzo mapya hayawezekani. Hii inamaanisha kwamba Uingereza huenda ikajiondoa katika, katika mkataba huo ama katika umoja wa Ulaya bila ya mkataba wowote. Na pande zinazohasimiana nchini Yemen zimekubaliana kusitisha mapigano kwenye mji wa bandari ya Hodaida, makubaliano ambayo Umoja wa Mataifa unasema itasaidia kumaliza hali mbaya ya kibinadam katika taifa hilo. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa, Antonio Guterres, amesema waasi wa Huthi wamekubali kuondoka kwenye mji huo na kukubali pia kuachia maeneo matatu ya bandari ambayo yalikuwa kiini cha ustawi wa jamii ya Yemen. Mmekubaliana kuwa na mazungumzo ya namna majadiliano yatakavyokuwa wakati wa kikao kijacho. Hii ni hatua muhimu sana kwa suluhu ya baadaye ya kisiasa ili kumaliza mzozo uliopo hivi sasa. Tunaelewa vizuri msimamo wa pande zote lakini wakati huu na mwezi Januari, tutaendelea kuwepo kwa mazungumzo zaidi ili kupiga hatua katika mambo yote ambayo bado hayajakubaliwa kwa mazungumzo na makubaliano namna hiyo. Sauti yake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Barabara kabisa, ni wakati wa RFM michezo na mwenzangu Sabina Mpelo. Asante Victor Abuso katika michezo jioni hii. Basi, tutaanzia barani Afrika Afrika ambapo uh, shirikisho la soka barani Afrika kaf hii leo uh, limetoa au limepunguza idadi ya wanaowania tuzo za wachezaji makocha, lakini pia timu bora kwa mwaka wa elfu mbili kumi na nane na kupata idadi kamili ambayo ni idadi ya mwisho kabisa ambayo itashindanishwa au majina hayo yatashindanishwa katika kuwania tuzo hizo. Na tukiangalia katika mchezaji bora wa mwaka kwa upande wa wanaume majina yapo kumi, lakini nitataja machache. Yumo Alex Iwobi, Andre Onana, Anis Badri na Denis Onyango, pamoja na wengine hao. Kwa upande wa wanawake wa wana mchezaji bora wa mwaka kuna majina kumi na moja, nitataja machache tu, Abdullahi Mukarama, uh, Asisat Oshoala, Bazira, Tule Ture, Kristina Thembi na Elizabeth Ado, nikitaja wachache tu. Kwa upande wa wachezaji chipukizi wa mwaka majina yako matatu: Ashrafu Hakimi, Frank Kesi pamoja na Wilfred Ndidi. Lakini makocha bora kwa upande wa wanaume wako Aliu Sise, Heve Renard pamoja na Moin Shaban. Kwa upande wa wanawake makocha bora wa mwaka majina yako matatu, kuna Desire Eli Joseph, Brian Ndoko pamoja na Thomas Denabai Bay. Kwa upande wa wanaume E, timu bora za mwaka kuna timu bora za, za, za taifa kwa hmm, mwaka kuna Madagaskar, Mauritania pamoja na Uganda; ni mataifa matatu, lakini timu bora za mwaka kwa upande wa wanawake ambazo zimeingia katika majina hayo ni Kameruni, Nigeria na Afrika ya Kusini. Na zoezi hili abuso la utoaji wa tuzo litafanyika Januari nane mwaka wa elfu mbili kumi na tisa huko Senegal. Naam, katika jiji la Dakar. Naam, ni Dakar. Na sasa tukielekea katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika, leo kutakuwa na michuano katika viwanja mbalimbali ambapo mbali. Timu ya Al Ahli itakuwa ikiminyana na Jima kenema huku Al Nasr yenyewe itakuwa ikiwakaribisha Horoya. CS Constantine yenyewe itakuwa ikiwakaribisha Vipers. Na hapo kesho Simba ya nchini Tanzania itakuwa ikimenyana na Nkana ya huko Zambia, ambapo kocha wa Simba anasema amekiandaa kikosi chake kushambulia ili kiweze kupata ushindi. Sijui karata yako unaitupa wapi katika mchezo wa kesho? Bila shaka ni mchezo ambao utakuwa ni mgumu sana, na hmm, kama tunavyosema kila mara kwamba dakika tisa za refarii ndizo zikazamua lakini hiyo tunaweza kupata ushindi. Naam, tusubiri dakika tisini ndio muamuzi. Tukielekea Uingereza, suala la ubaguzi katika soka huko limeendelea kuwa gumzo baada ya uongozi wa Chelsea kuwalaumu mashabiki kwa kuonesha kuendelea kuonesha vitendo vya kibaguzi. Victor Abuso. Hii imeonekana hapo jana katika mchezo kati ya Chelsea na VDFC ambapo mashabiki waliimba wimbo ule ambao unaashiria vitendo vya ubaguzi na timu hizi zilitoshana nguvu kwa kufungana mabao mawili kwa mawili. Na mpaka sasa Victor Abuso mashabiki wanne wamesimamishwa kuhudhuria katika mechi huku uchunguzi ukiendelea vitendo hivi vimekuwa na vya hatari sana katika mchezo wa soka. mm, na shirikisho la soka duniani FIFA limekuwa likijaribu kuchunguza na kujaribu kupiga vita ubaguzi no. huu wa rangi Sio ambalo tunaendelea kushuhudia tunatumai kwamba ipo siku litakwisha. Nchini Ufaransa mechi muhimu za ligi kuu ya soka huko zimeendelea kuahirishwa kutokana na vurugu ambazo zimekuwa uh zikionekana kutokana na maandamano yanayoendelea nchini humo ambapo kwa mwishoni mwa wiki hii Kla, timu iliyoahirishwa ni kati ya Marseille na Bordeaux na hii ni kupisha labda kutokana na kuwa na hofu ya usalama nchini Ufaransa. Juma lililopita mechi nyingine kati ya Marseille na Saint-Etienne ziliahirishwa a, kwa sababu hiyo hiyo ya kiusalama. Mechi nyingine ambazo zimeahirishwa kutokana na hofu hiyo ya kiusalama ni pamoja na michuano kati ya nis Nice na Saint-Etienne na Nantes na Montpellier pamoja na Caen na Toulouse. ni ni hayo tu katika michezo, tukimalizia na cricket ambapo wa cricket ambapo mchezo wa wachezaji Marcus Harris, Aaron Finch pamoja na Travis pamoja na kuifungia timu yao ya Australia licha ya kufungwa na India katika mechi ya kimataifa ya majaribio. Mechi hiyo imekuwa ikiendelea kwa siku ya pili leo, licha ya India kushinda kwa alama 277 kwa sita, imeilemea Australia pia kwa mikimbio 31 siku ya Jumatatu. ni hayo tu mchezo vitabu so na asante sana mwenzangu Sabina Mpelo. Asante RFI, Radio France Internationale. Nam, sasa na wakati wa makala ya muziki Ijumaa na Ali Bilala. Mpenzi um, msikilizaji wa RF Kiswahili studio hapa, niko naye Jikoman mmoja miongoni mwa wanamuziki wa miondoko ya rege kutoka nchini eh, Tanzania, ambaye niko naye hapa uh, studioni. Amekuja uh, kutambulisha albam yake Safari uh, ambayo amepanga kuifanyia uzinduzi hii leo Ijumaa huko Bagamoyo. Karibu sana asante sana. uh, mara ya mwisho ulitembelea studio zetu hapa kitambo, miaka imepita kidogo kweli, sijui muda wote huu ulikuwa wapi? Muda wote nilikuwa naendelea na kazi za mziki like, uh, mwaka huu pia kipindi cha majira ya joto nilikuwa kwenye ziara ya, ya Ulaya. mm -hmm. Nilikuwa Scandinavia, Finland huko nikawa nafanya maonyesho yangu, na baada ya hapo nilikuwa niko na kazi ya, ya safari ya kitaa baridi ambayo nilikuwa nafanya na chuo cha sanaa Bagamoyo, TASUBA. mm -hmm. yeah, na ndo inafikia tamati leo. Kwa hiyo mnafanya uzinduzi? Tunafanya uzinduzi. l l labda wasikilizaji wangependa kujua nini kimeandaliwa katika uzinduzi huu? Nitasindikizwa na wasanii wengine. kuna mtu anaitwa Sinaubi Zawose, yeye ametoka katika familia ya Hukwe Zawose, wanapiga mziki wa Kigogo, watakuepo mm -hmm. kuna mtu anaitwa Ngwanashija, yeye anapiga mziki wa kiasili wa Kisukuma atakuepo, na pia nitasindikizwa na Vitali Maembe mwanamziki mziki wa Kiafrika wa, wa, wa Kitanzania, na mwanaharakati na pia nitashirikiana na wanafunzi wa chuo cha sanaa Bagamoyo. Wanakundi lao linaitwa The Voice of Revolution. mm -hmm. Yeah. na Jiko Man, wewe ni asema kwamba mwanamuziki wa miondoko ya rege, nafikiri ni, ni, ni hivo. mm -hmm. Uh, lakini tukiangalia mziki wa rege nchini Tanzania. mm -hmm. Uh, labda huoni kwamba umekuwa kama vile umeshuka kwa kiasi kikubwa ya muziki wa rege wa Tanzania au au, au usikiki au, au, au, mara ya kwanza baby, mara ya kwanza darling, mara ya kwanza ni heri tusingelianza, mara ya kwanza mara ya kwanza baby, mara ya kwanza darling, mara ya kwanza ni heri tusingelianza mara ya kwanza. Mara ya kwanza nilipokona moyo wangu lilipuka, nikajiuliza malaika katokea wapi? neno la mapenzi bila kusita we ukaafiki mara ya kwanza. Mara ya kwanza baby, mara ya kwanza dala, mara ya kwanza, ni heri tusingelianza mara ya kwanza. Barabara kabisa, msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala ni muziki. Jumaa Ali Bilali ndio jina langu, bado niko nawe hapa studio. Niko na mwanamuziki Jiko Man, kama unavyosikia, anatupa miondoko kidogo ya moja miongoni mwa wimbo ume, ambao umebeba albamu yake uh, ambao anakuambia mara ya kwanza. Ni albamu ambayo inakuja kwa jina la Safari ya Gitaa Baridi, yeah ya yeah, albamu ambayo imebeba nyimbo sita, nyimbo sita, aha uh -huh. Umesema katika albamu hii umeshirikiana na wanamuziki mbalimbali, labda ilikuwaje safari hii ya gitaa bendi? huu yeah, <coughs> Yeah, ni mradi ambao umefanyika kati ya Jikoman na kampuni yangu ya Afrika Bisa nikishirikiana na taasisi ya sanaa na utamaduni Bagamoyo Tasuba, ambao katika hiko chuo wanafundisha mziki wa kiasili na mziki wa kisasa. Kwa walimu na wanafunzi walikuwa ni miongoni mwa washiriki katika albamu hii. Pia nilishirikiana na wanamuziki wangu wa Afrika Bisa band, kwa tumefanya Fusion. Tumefanya mchanganyiko kati ya mziki wa rege na mziki wa kiasili wa Kitanzania, kwa hiyo tu, tutarajie kuona uh, bonge la show hapo baadaye jioni eh, kabisa, kabisa. <laughs> <Bisa, yani usikose. laughs> ukiwepo tafurahi, ukiwepo pale na, na, na, na labda tuseme sasa uh, matarajio ni yapi baada ya uzinduzi wa albamu hii gita, safari ya gita baridi ya kwa sababu hii safari ya gita baridi nimefanya na wana taaluma yani wa, watu wa, wa kufunzi na wanafunzi wa chuo, na nataka nipeleke kwenye vyuo vyote vikuu, kwa sababu vyuo vyote vikuu vina faculty, vina idara ya sanaa. Kwa hiyo, chuo kikuu cha Dar es Salaam kina idara ya sanaa, chuo kikuu cha Dodoma kina idara ya sanaa. Makumira, Tumaini University zote zina idara ya sanaa. Kwa hiyo, nitakupitia hiyo network, nitafanya nita introduce msikiu kwa wana taaluma, kwa sababu ni mziki ambao umeshirikisha wataalamu lakini pia niko nafikiria kuichukua hii kazi na kuipeleka Afrika Mashariki, Afrika na duniani kwa ujumla. mm-hmm. Kwa hiyo kwa kuanzia tutaanza nyumbani lakini baadaye tutaendelea kutanuka. Na tuseme hii ni albamu yaku ya ngapi? Hii ni albamu yangu ya nane. Albamu ya nane, yeah na huko nyuma huko, tuseme ni yapi mafanikio katika albamu zako zote ambazo uh, zipo hewani. Ya, kuna mafanikio katika albamu tofauti, na ma, mafanikio tofauti. Albamu yangu ya kwanza kabisa inaitwa mwaka 2000 ina nyimbo inaitwa Africa Caribbean Beat ambayo ilinitambulisha mimi kwenye muziki ili hit kwa hiyo ikanichukua kunitambulisha Jiko Man kama ni mwanamuziki wa rege, na ndio maana Jiko Man anapa, anatambulika zaidi kama mwanamuziki wa rege kwa sababu nyimbo zangu za kwanza kuhit zilikuwa ni za rege lakini kama unavyoona mimi nimeshafanya albamu ya Yapo. Yapo ni albamu ya acoustic, na yenyewe ni gitaa baridi. Na hii Yapo ni nimetumia lugha ya Kiswahili pekee, na nimeambatanisha kitabu ndani ambacho kina tafsiri ya Kiingereza. Kwa hiyo albamu inatumika kufundishia Kiswahili Marekani. Kwa hiyo kwenye albamu hiyo ya Yapo nimeweza kuwa mwalimu nafundisha Marekani Kiswahili wakati mimi mwenyewe nipo Dar es Salaam, Tanzania. Kwa hiyo hayo ni mafanikio. Na katika albamu yangu ya Tupendane, hiyo ni ya rege ambayo nilifanyia Finland na ilinisaidia kupata matamasha mengi nje. Kwa kila albamu inakuja ina, ina, ina mafanikio yake. mm -hmm, na albamu ya safari ya kitabaridi imenifanya mimi nishirikiane ni, ni na wataalam wasomi, kwa hiyo inanipeleka kwenye levo nyingine tena. Yani, tuseme kila album inakuja, yeah, na, baraka na baraka zake, baraka zake. Yeah. Kabla kutamatika kutamatisha basi, labda unawaambia nini watu ambao wanakusikiliza kwa muda huu? Yeah, kwa wale watu ambao wako karibu na Bagamoyo ambao wapo Dar es Salaam, hapa Bagamoyo sio mbali sana. Karibuni leo kuanzia saa kumi na mbili e, na kuendelea kutakuwa na uzinduzi wa Afrika afrikaa la gitaa la, la, la, safari ya gitaa baridi. Lakini pia kutakuwa na wasindikizaji wengi, wana mziki wazuri wa mziki wa Kiafrika ambao wengine hata kwenye redio huwasikii, lakini utaenda kuwaona Bagamoyo, na kitu kikubwa ni kwamba hakutakuwa na kiingilio kwa hiyo ukifika Bagamoyo, ukifika chuo cha sanaa Bagamoyo, taasisi ya sanaa na utamaduni TASUBA, unaingia tugetini, unawai moja kwa moja siti yako, unasubiri kufurahia mziki. Na tumefanya makala toka tumeanza kuandaa huu mradi, tumefanya documentary. Kwa hiyo ile documentary pia itaonyeshwa, kwa hiyo watu watajua safari nzima ya kitabaridi ilianzaje mpaka inafikia tamati leo. Mm-hmm. Kwa watu wote nawakaribishe sana, nikushukuru sana, nikutekea mafanikio mema katika uh, tamasha lako hilo. Asante sana, shukran, asante sana. Kiswahili Redio France International tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salam nchini Tanzania, Afrika Mashariki ni saa 12 na nusu, Afrika ya Kati ni saa 11 na nusu. Victor Abuso nam, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Ni fraloje kuwa pamoja nawe. Tumekuandalia habari za dunia na makala. Habari rafiki, kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muhtasari wake. Umoja Mataifa walani kushambuliwa kwa wagombea wa upinzani kuelekea uchaguzi mkuu kule DRC tarehe 23, mwezi huu. Uongozi wa Umoja wa Maziwa Makuu wataka Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa kusaidia kutatua mvutano kati ya Rwanda na Burundi. Na washukiwa zaidi wa shambulizi la kigaidi huko Strasbourg, Ufaransa washikiliwa baada ya umlipuaji kuuawa. Maswali mengi yameendelea kuibuka nchini DRC baada ya kuteketea kwa moto uh, jengo ambalo linahifadhi vifaa vya kupigia kura katika jiji la Kinshasa. Wakati huu upinzani wanasiasa upinzani na wale chama tawala wakiendelea kutupiana lawama. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ali Bilal. Tume ya uchaguzi imehakikisha kuwa uchaguzi utafanyika Disemba 23, kama ilivyopangwa. Uchunguzi umeanzishwa kubaini nini chanzo cha moto huo. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Kornei Nanga amekiri kuwa ni pigo kubwa, lakini watahakikisha uchaguzi unafanyika. Kudu, pour la ville de huu la amba, moto huu ni pigo kubwa kwa mji mkuu wa Kinshasa. Kwa namna ya kipekee seni inatambua kwamba moto umeteketeza vifaa ambavyo vingeweza kutumika katika wilaya 19 katika jiji la Kinshasa lenye wilaya 24 kwa ujumla wake, bila ya kujali hasara iliyojitokeza, seni inafanya kila jitihada kuhakikisha kwamba uchaguzi utafanyika kulingana na kalenda ilivyopangwa. Hata hivyo maswali mengi yameendelea kuibuka kutokana na eneo hilo lenye ulinzi mkubwa linaweza kukumbwa na mkasa huo kwenye umbali wa kilomita mia mbili na kambi kubwa ya kijeshi, eneo ambalo linaelezwa lenye ulinzi mkali. Duru rasmi za serikali zinasema inawezekana kuwa moto huo ni wa kihalifu. Muungano wa vyama madarakani umemtuhumu mgombea wa upinzani wa Lamuka kuhusika na machafuko yanayogubikwa kwenye kampeni, kutokana na hotuba za mgombea huyo katika maeneo mbalimbali, kama anavyoeleza hapa Barnabe Kikaya bin Karubi, mshauri wa kidiplomasia katika ofisi ya Rais Josefu Kabila. Kama wafuasi wanafanya vurugu, kama wafuasi hawa wanafanya vurugu, ni kwa sababu wanaisikiliza na kuifuata hotuba ya kiongozi wao huyu Martin Fayulu ambaye amekuwa akihamasisha vurugu katika hotuba zake zote ndio tatizo linakotokea. Utaona wafuasi wake wanafuata na wanatenda kama wanavyohamasishwa. Nijuavyo, huko Kalemie kulikuwa kundi la wafuasi wake makamu wa gavana, na ndio walikabiliana na wafuasi wa Lamuka, na ni hapo machafuko yalianza kukawa kifo cha mtu mmoja wawili, sijui, lakini kusema kweli vurugu hizo kwa bahati mbaya zinasikitisha. La, hata hivyo, muungano wa upinzani Lamuka na baraza linalofuatilia utekelezwaji wa makubaliano ya Desemba 31 pamoja na shirika la kiraia la La Voix de Sans Voix wanaomba uchunguzi ufanyike kubaini chanzo hasa cha machafuko hayo. Hayo yanajiri wakati mkurugenzi mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu hii leo Ijumaa akilaani vikali unyanyasaji uliofanywa dhidi ya wagombea wa upinzani katika uchaguzi mkuu ujao nchini DRC na ametoa wito kwa viongozi wa serikali kuheshimisha haki ya kujieleza. Nam, asante sana mwandishi wetu Ali Bilal. Wizara ya afya kule DRC inasema mtoto mchanga aliyekuwa amelazwa hospitalini baada ya kuambukizwa ebola siku sita tu baada ya kuzaliwa amepona kabisa. Shirika la afya duniani WHO linasema kwamba mtoto huyo anakuwa mtu mwenye umri mdogo zaidi kuwahi kupona baada ya kuambukizwa ebola. Mama mtoto huyo ambaye sasa anaitwa mtoto wa miujiza aliyepoteza maisha wakati akijifungua. Maambukizi ya ebola yameendelea kuwasumbua wakazi wa mashariki mwa DRC toka mwezi Agosti. Nchini Kenya, mahakama kuu imeamua kuwa wakili na mwanasiasa wa upinzani Miguna, Miguna ni raia wa nchi hiyo licha ya kuwa na uraia wa Canada. Jaji Enok Chacha Mwita ameshtumu serikali kwa kukiuka haki za Bwana Miguna kwa kumfukuza nchini humo mapema mwaka huu kwa nguvu wakati wa mzozo wa kisiasa. Aidha, mahakama imeitaka serikali ya Kenya kumlipa Bwana Miguna fidia ya shilingi za nchi hiyo milioni saba. Katibu mkuu wa Jumuia ya nchi za Mazoo Makuu, Zakari Mubiru Muita ametoa wito kwa Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa kufanya kila linalowezekana ili kuboresha mahusiano kati ya Burundi na Rwanda. Kwa mujibu wa wanadiplomasia kutoka kule nchini Kenya, kufia kwa uhusiano kati ya nchi hizi mbili ni mojawapo ya wasiwasi kuu kwa ICGLR. Nataka uhusiano wa nchi hizo mbili kuimarishwa. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za eneo la Mazoo Makuu, wakiwa Dar es Salaam. Jumuiya ya Maziwa Makuu imeshindwa kushughulisha mkutanani mzozo uliokuwepo pale, na kuhutupia Umoja wa Afrika au Umoja wa Mataifa au Umoja wa Ulaya kwa kweli ni kupoteza wakati, na si jambo ambalo wale wanaweza kulichukua kwa dakika moja, kwamba wafike mahali wachukue pesa waje wafae kusuluhisha. Itachukua muda mrefu sana, na hii ni jambo linaweza likashughulikiwa na Jumuiya ya Afrika au hata ya Maziwa Makuu kwa sababu ndio wanachama wote, Rwanda Burundi wako, wako kwenye jumuiya hiyo kwa nini nishindwe kuisuluhisha? Na kwa nini watake kutoka nje? Kwani sisi wenyewe hatuna uwezo wa kushughulika na matatizo yetu wenyewe mpaka tuende kwa wazungu? Hili ni jambo ambalo kwa kweli linasikitisha sana, ni si jambo ambalo linafurahisha. Lakini unadhani ni kwa nini jumuiya za Afrika zimekuwa zikisuasua katika kuhakikisha kwamba mgogoro kati ya Rwanda na Burundi unamalizika? Kwa sababu watu wote ni, wa, ni wanachama wa Afrika Mashariki, lakini inaelekea kabisa viongozi wamegawanyika wa, tayari viongozi wa Afrika Mashariki wameshajichagulia upande katika haya mzozo huu, vinginevyo ilikuwa hakuna sababu washindwe kusuluhisha. Kama tuliweza kusuluhisha Kenya, kwa nini tushindwe kusuluhisha burundi na Rwanda? Naam, ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa na eneo la maziwa makuu, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Watu zaidi ya kumi wanaofiwa, kupoteza maisha kusini mwa Somalia baada ya machafuko kuzuka kutokana na hatua ya kukamatwa kwa kiongozi wa zamani wa kundi la Al-Shabab. Ripoti kutoka Baidoa ba zinasema ba kwamba wanajeshi na raia wa kawaida ni miongoni mwa watu waliopoteza maisha. Mukhtar Robow anaonekana kuwa tishio la usalama na kukamatwa kwake kumekuja baada ya kutangaza kuwa atawania urais katika jimbo la kusini magharibi wiki ijayo. Lubumbashi tisini na nane FM. Urusi na China hawa kupiga kura kuunga mkono wa azimio iliowasilishwa na lo, lo umoja wa Mataifa uh, kuongeza muda wa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa kulinda amani kule Jamhuri ya Afrika ya Kati. Uamozi huu hawakuunga mkono Bayo, wa taifao mawili ambayo ni ashirika wa karibu kwa kile kilichobainika kwamba azimio hilo ambalo lilipendekezwa na Ufaransa halikuonesha juhudi za Urusi kusaidia kuleta amani katika taifa hilo la Afrika. Licha ya kutopiga kura, China na Urusi zimesema kwamba zinaendelea kuunga mkono wanajeshi wa Umoja wa Mataifa kusaidia kuleta utulivu katika taifa hilo. Mshauri wa Marekani katika masuala ya usalama Bwana John Bolton ameweka wazi sera mpya ya Rais Donald Trump kwa bara la Afrika, huku akisisitiza kuhusu uhusiano wa kiuchumi na kusema kwamba ni muhimu kwa pande zote mbili. Bolton amesema sera mpya ya Marekani kwa bara la Afrika itasimama kwenye masilahi matatu ambayo ni pamoja na kuendeleza uhusiano wa kibiashara lakini pia kupambana ugaidi na kuhakikisha kuwa fedha zake za msaada zinatumika vizuri. Mafanikio hayaji hivi, na natolea mfano wa Jamhuri ya Sahara Magharibi kwa sababu nilishiriki kuandika ripoti ya mamlaka ya walinda amani, miaka ishirini na saba baadaye bado mzozo wa kimipaka ujatatuliwa kweli kweli. Miaka 27 na bado wapo. Unawezaje kuelezea hii? Je, yeah, hakuna njia nyingine ya kutatua? Kwa sababu rasilimali hizi tunazozitumia kwa walinda amani tungeweza kuzitumia kwa ajili ya maendeleo. Ni sauti yake John Bolton, mshauri wa Marekani kuhusu masuala ya usalama. Na wakati huo huo, bwana Bolton amesema kwamba Marekani inatathmini msaada wake wa kifedha kwa nchi ya Sudan Kusini. Aidha, ameongeza kwamba hatua hii inachukuliwa ili kuwazuia viongozi wenye nia mbaya kuendelea kutekeleza machafuko badala ya kutumia fedha hizo kufanya maendeleo. Marekani imekuwa ya mshiriki wa karibu sana wa Sudan Kusini, taifa ambalo lilijitenga na Sudan na kuwa taifa huru mwaka elfu mbili na kumi na moja. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto, moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Asante sana Hussein Pazi wa stendi ya mkoa wa Arusha, Tanzania, unasema unasikiliza matangazo ya RFI Kiswahili. Vyema sana jioni ya leo, shukran sana asante uh, sana nawe uh, bwana Masud kutoka mara maparawe uh, kule Mtwara nchini Tanzania, unasema kwamba uko pamoja nasi, unaotakia wananchi wa DRC kila la heri watakapopiga kura tarehe ishirini na tatu mwezi huu, asante sana. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika arobaini Afrika ya Kati ni saa kumi na moja dakika arobaini. siku moja baada ya kuwao kwa mshukiwa wa shambulio la soko la vifaa vya Krismasi huko uh, Strasbourg watu saba wa familia yake wanashikiliwa wakati huu mahakama ya ugaidi ikiendelea na uchunguzi kubaini washirika zaidi wa tukio hilo ambalo ligharimu maisha ya watu wawili Yanajiri wakati huu kuna jita la Islamic Cell likidai kuhusika na shambulio hilo. Mwendesha mashtaka mkuu wa jiji la Paris, Remy Heitz, amesema wanaendelea na uchunguzi kubaini iwapo mhusika huyo wa mauaji Sherif Chekat alitekeleza shambulio hilo akiwa peke yake au alikuwa na washirika zaidi. L'enquête va désormais se poursuivre Afin d'identifier d'eventuels complices. Uchunguzi kwa sasa utaendelea ili kubaini iwapo kuna uwezekano wa washirika wengine waliomsaidia katika kutekeleza kitendo hicho. Tutajielekeza pia katika kuangalia iwapo alipata msaada katika kukimbia kwake. Katika hatua hii watu saba bado wanazuiliwa. Wanne wa familia yake walitiwa nguvuni usiku wa Jumanne kwa mkia Jumatano iliyopita, na wengine watatu wa karibu ambapo mmoja alitiwa nguvuni jana asubuhi na mmoja usiku kwa mke. Leo mtafahamishwa kadri mambo yatakavyoendelea. cette nuit vous serez mm -hmm. uh, tenu informe des evolutions de cette procedure. Ni sauti yake Remy Heitz, ni msemaji ama mwendesha mashtaka mkuu wa uh, jiji la Paris kule nchini Ufaransa. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wamemwambia uh, waziri mkuu wa Uingereza Theresa May kwamba hawapo tayari kwa mazungumzo uh, mapya ili kupata mkataba mwingine wa namna nchi hiyo itakavyoondoa katika umoja huo. Bimei amekwenda kule Brussels, alikuwa amekwenda kule Brussels kumba mazungumzo mapya baada ya mkataba uliokubaliwa kati ya serikali yake na viongozi wa EU kukataliwa na wabunge. Rais wa EU Jean Claude Juncker amesema kinachoweza kufanyika kwa sasa ni ufafanuzi wa kina kuhusu mkataba huo, bali sio mazungumzo mapya ya kupata mkataba mwingine. Na kule Burundi, habari za hivi punde zinasema kwamba wizara ya mambo ya ndani imetoa wito kwa raia wake wajitokeze kwa wingi hapo kesho kwa ajili ya kushiriki katika maandamano ya kuunga mkono kile inachoita amani iliyopo nchini Burundi pamoja na taasisi za serikali. Bila shaka tutaendelea kufahamisha mengi zaidi kuhusu kitakachofanyika, uh, kule Burundi hapo kesho. Nam Afrika ya Kati ni saa kumi na moja dakika arobaini na tatu. Na kama ulivyosikia, Marekani kupitia mshauri wa masuala ya usalama John Bolton amekuwa akieleza sera mpya ya masuala ya usalama ya Marekani chini ya Rais Donald Trump, hasa akigusia namna hali ilivyo barani Afrika. Uh, mambo ambayo yamegusiwa ni pamoja na masilahi ambayo ni maushirikiano wa kibiashara lakini pia kupambana ugaidi na kuhakikisha kwamba fedha za Marekani zinatumika vema kwa msaada ama misaada mbalimbali barani Afrika. Tathmini kwa, kwa kina zaidi, mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabia, akiwa kule mjini Bungoma nchini Kenya. Kauli yake hii bila shaka inaashiria mwamko mpya, sera mpya na kuangaziwa katika njia ya kipekee, njia mpya. Unafikiri ni kwa nini amefikiria kuimarisha uhusiano huu sasa? Kikisha na maana ni kwamba katika hali ya uchumi na hali ya rasilimali Ee, kuna, uh, kuna hali ya vute ni kuvute. Kuna uhusiano wa karibu kabisa kati ya mataifa ya Afrika na Uchina. Nafikiri biashara kati ya Afrika na Uchina na rasilimali za Kiafrika na mwelekeo wa kisiasa hapa Afrika ndio basi umemvutia Donald Trump kuweza kuangazia pakubwa bara hili la Afrika, kwa sababu baada ya sera za uh, rais uh, mstaafu uh, Barack Obama, imeonekana kwamba yeye Trump hana msimamo, hana mwelekeo, hana sera hana nia na motisha kutaka ku, kusaidia bara hili la Afrika. Lakini katika hali hiyo ya kusahau bara hili la Afrika, mataifa mengine kama Uchina hayajasahau bara la Afrika, yako tayari kuegeza hela nyingi kabisa hapa Afrika bila masharti magumu magumu. Huoni kwamba Marekani inajitokeza sasa kung'amua fursa ili kushindana na China? E, kwa kweli pale nafikiri ni mashindano, ni kweli kabisa kwamba kuna mashindano ya biashara ambayo yametangulizwa na Uchina. Uchina sasa ni mpinzani mkubwa kabisa wa Marekani katika hali ya biashara na Marekani. Nafikiri Trump amegundua kwamba ikiwa hata boresha uhusiano wako na Afrika, basi bara hili litategemea kwingine kibiashara. Vile ilivyo ni kwamba e, Uchina imeegeza dola nyingi sana hapa Afrika kuliko Marekani. Kwa hivyo hata Marekani wakiboresha uhusiano wao, lazima pia nao wajikakamue, waweze hmm, kuongeza msaada wao hapa Afrika, kwa sababu ni bara la Afrika limekuwa ni kama e, e, li, Saulika. Brian Wanyama, mataifa ya Afrika yatapokea vipi sera hii, ukizingatia kwamba mataifa mengi sasa ya Afrika yanalenga ya kujiimarisha yenyewe au kujitegemea yenyewe e, kwa kweli hali ilivyo ni kwamba licha ya mataifa ya Afrika kujaribu ili waweze kufikia hatua ya kujitegemea wenyewe, kungali kuna changamoto za kimsingi ambazo zinakumba mabara haya ya Afrika. Kuna hali ya ya, ya, ya uongozi hali ya demokrasia, uchumi uko chini, na hata kijamii kuna changamoto nyingi sana, ukosefu wa chakula. Kwa jumla, ni kwamba licha ya mataifa ya Afrika kujaribu sana kujinusua kutoka mtego huu wa kutupiga hatua za kimaendeleo, kungali kuna changamoto nyingi sana, ambapo uhusiano, uboreshaji wa uhusiano na taifa la Marekani chini ya Donald Trump, bila shaka litaweza kusaidia pakubwa kuboresha mataifa haya kiuchumi, ili pia iweze kujiondoa katika lindi hili la umaskini. Kungali kuna nafasi kubwa sana hapa Afrika, ambapo taifa la Marekani linaweza kuchangia ili mataifa haya ya Afrika yaweze kupiga hatua kimaendeleo na kiuchumi. nam ki ki na ki ni sauti yake Dkt. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii, anazungumza akiwa kule mjini Bungoma nchini Kenya. Sasa ni wakati wa makala ya habari rafiki na Steven Mumbi Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana, Victor Mekizede Kiabuso. Mvutano kati ya rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni ambaye pia ni mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza umeendelea kutokota baada Museven ya Museveni kujibu barua ya Nkurunziza iliyomtaka Museveni kuitisha mkutano kuzungumzia mzozo wa Burundi na Rwanda, mzozo alioita ni uadui, akidai Rwanda inawapa hifadhi watu waliojaribu kuipindua serikali yake. Msikilizaji, kutofautiana kwa viongozi hao wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kunatoa taswira gani kwa jumuiya hiyo? Nitafurahi kupata simu yako ukinipa mtizamo wako. Jina langu ni Steven Mumbi na haya ni makala ya Habari Rafiki. Karibu. Naitwa Stefano Losi, niko Nyegezi mkoani Mwanza. Kwa sasa uh, umvutano wa baina ya rais Yoweri Kaguta Museveni ambaye pia ndio mwenyekiti wa Jumuia ya Afrika Mashariki na rais pia Nkurunziza, mimi naona ni kana kwamba mwendelezo muen, wa Jumuia ya Afrika Mashariki kuzidi kuwa na mpasuko. Inachokiona ambacho kiko mbele kwa sasa, mpasuko huu hautakuwa na tija, bali utaendelea uh, kuziathiri zaidi, sio mataifa hayo mawili tu, bali jumuia nzima ya kikanda, kwani tunaona wazi pia uh, Rwanda na Burundi na hata Uganda wenyewe, kana kwamba kuna mtifuano wa aina yake, kuna sintofahamu baina yake. Usipokuwa na jumuiya ya Afrika Mashariki iliyo imara madhubuti kabisa, hatutaweza kusonga mbele, badala yake tutazidi kudidimia. Kitu ambacho nazishauri jumuiya husika na viongozi husika, waitane meza moja, wakae, kukaa mezani pamoja ndiyo njia pekee ya kuweza kutatua tofauti zao. Mimi naitwa Afrik Shabani, nchi wa Kenya, Eldoret. Eh, madai ambayo rais wa Burundi bwana rais Pierre Nkurunziza ambayo amepeleka kwamba Rwanda imewaweka wahasi ambao wanataka kupindua Burundi, hiyo ni ukweli ama sio ukweli? Kwa nini? Ni madai ambayo Rwanda pia inashitaki Burundi hivyo hivyo utakuta Rwanda inashtaki Uganda madai ma kama hayo, utakuta kuna chanzo fulani, au marais watatu wanayo wa ndani yao yenye hawataki ku, kuwa ama raia kuzua yale ambayo inaendelea zaidi yao. Ndio utakuta kila mtu leo anashtaki huyu haya, kesho mwingine anashtaki huyo hayo. Ukiangalia vizuri, utakuta hayo madai tu ni ya kwao, ni vitu fulani wao wanajua ukweli wao wenye wanafia na kitu ambacho naweza sema ni maraisi wengine wa East Africa waingilie kati hilo jambo. Kwa sababu gani? Au maraisi watatu Paul Kagame, bwana rais Nkurunziza na Museveni, wote hakuna mwenye anaweza kuwa mfano kwa mwingine. Wote wana urai, yani uongozi wao sio mzuri, unakosolewa una, una kwa mbalimbali haswa kuhusu kuheshimia sheria ya haki ya binadamu, uongozi wao marais wote watatu, na kuheshimia katiba zao wote watatu hawaheshimii. So hakuna yule ambaye anaweza pea mwenzake elimu ama funzo fulani, mwingine akopi kupitia kwa mwingine <tikia> Mimi ni Matabishi Dola nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg juhannesburg. Eh, nadhani ukiangalia vizuri, hizo ni mbinu ambazo zitaenda kuleta vurugu ndani ya nchi hizo mbili ama katika Umoja wa Afrika Mashariki, kwa sababu kwanza, inatakiwa kumshutumu mtu mwingine, ni lazima kwanza uwe mfano. Uendapo wewe unaishi vizuri na wapinzani wako, unaheshimu katiba na kuheshimu haki za binadamu pale ndipo unaweza kumshutumu mtu mwingine kuhusu eh, wapinzani wake, na pale ndo una uwezo na nguvu eh, ya kumwita kusema waongee ili wapate suluhisho kwa kuhusu mgogoro. Lakini iwendapo wewe peke yako bado una mafarakano na wapinzani wako, uheshimu haki za binadamu, au uheshimu katiba, unaiongoza serikali kama ni nyumbani kwako, nadhani pale uwezi ukamwambia mtu atakalolifanya nalifanye na, na, na kwa sababu atakuona kama wewe ni mzingifu, unamzingua tu zaidi, kwa sababu kwanza Mseven angelipashwa kuwa mfano, na ukiangalia vizuri gisi anaiendesha eh, serikali ya Uganda, hana eh, lolote ambalo anaweza kumshawishi Pierre Nguruziza ili aongee na wapinzani wake na Nguruziza akamsikia kwa jina naitwa kapable mwenge napatikana hapa moba drc e, maoni yangu ni kusema kama kuna kitu ambacho hao wa rais wawili huwa wanajuana sivyo inastahili waendelee kwaulizwa waweze kujua ni chanzo gani ambayo kinafanisha kuwa mikokotano wakishajua chanzo ndio hapo sasa wataendelea kugagua kila kitu na hapo wataendelea kupatana. Kama chanzo haieleweki, itakuwa ni vigumu, na kutakuwa hata vita, na wanadamu watandata vile vile kupoteza maisha. Na waendelee na kufikiri kitu cha kuleta maendeleo kati ya hizo nchi mbili. E, naitwa Mimwani Kenneth, niko Nyakato, Bukoba, Tanzania. Kwa kweli huku kutofautiana kunaleta taswira mbaya kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki. Nasema hivyo kwa sababu zifuatazo. Kwanza, Jumuiya ya Afrika Mashariki ni jumuiya yenye malengo mengi, mfano kuanzia kwa soko la pamoja, sarafu ya pamoja na kadhalika, lakini kwa kuwa kuna tofauti baina ya viongozi yao basi malengo yatashindwa kufikia. Vile vile tofauti hizo zinaonyesha kuwa baadhi ya nchi zilizopewa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki zilipewa tu kwa sababu hazikuwa na, na vigezo. Ndiyo maana tunasikia kwamba kuna kuna sintofahamu. Hivyo kupitia mzozo huo, basi viongozi wakuu waanzilishi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wa, wajifunze kitu pamoja nayo. Vile vile jumuiya hii kuna nchi zitaegemea upande fulani, kwa mfano kupitia mzozo huu kuna nchi zitegemea upande mmoja na nchi zitegemea upande mwingine, basi tutegemee nchi nyingine kugawanyika na hii inaweza likapelekea angu, lika anguko kubwa la jumuiya ya Afrika Mashariki kama ilivyotokea mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba. Uh, kwa majina naitwa Jean de Lacoa, mimi ni raia kutoka eh, katika pwani ya Durban ni mashariki mwa Jamhuri ya Afrika Kusini nawapatikana Mvutano kati ya Rais Museveni na Pierre Nkurunziza unaweza ukawa mvutano niuko kwao, lakini unaweza kuja kuhatarisha jamii. Mimi nafikiri labda kikubwa ni nchi mbili zikae chini kwenye mazungumzo na waangalie namna gani wanaweza kasitisha huo mvutano ambao unaonekana unaweza ukaleta eh, picha ambayo si nzuri kati ya Waganda na Warundi. Panapokuwa na tatizo, njia mbadala ya kupata suluhu ni mazungumzo. Mazungumzo ndo njia ambayo inasaidia kutatua matatizo, na wakati kunapokuwa kila wakati matatizo, matatizo na hawaafikiane kwenye jambo ambalo wanazungumzia, bo mimi sidhani, labda watakuwa na nia zao nyingine mbaya ambazo wanazo rooni mao. <coughs> di ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji kwa maoni yako uliyotoa kwa njia ya simu. Na sasa nageukia baadhi ya jumbe fupi ulizotuandikia katika mtandao wetu wa Facebook, nikianza na Tidore Kataya wa Moba Kirungu, huko nchini DRC. Yeye anasema mvutano wa maneno na matendo siku zote huwa unapelekea vurugu. Cha msingi ni kuwepo kwa washauri wazuri watakaoongeza busara zaidi kwa marais hao wawili wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, ili kuonyesha taswira nzuri na siyo ile ya kutaka kuwepo kwa vita katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Ujumbe mwingine msikilizaji ni kutoka kwake Francois Bu akiwa Bujumbura nchini Burundi. Yeye anasema uhasama kati ya Burundi na Rwanda unatoa picha mbaya sana ndani na nje ya Afrika Mashariki, na ni dalili ya kuwa kiongozi hata na wanachama wa muungano huo hawakutilia maanani tatizo hilo. Nikitazama ujumbe mwingine msikilizaji ni kutoka kwake Martin Petro wa Geita nchini Tanzania. Yeye anasema ilikuwa busara kubwa kama rais na mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Yoeri Kaguta Museveni angeitikia wito wa rais mwenzake Pierre Nkurunziza wa kuweka mkutano utakaoondoa sura zilizopo kati ya viongozi wa mataifa mawili ya Rwanda na Burundi, ili kupata suluhu ya mgogoro huo ambao pengine unaweza kutengeneza suluhisho tena unaweza hata kuleta athari, na usipoangaliwa vyema unaweza kuleta athari hapo baadaye. Na ujumbe wa mwisho msikilizaji ni kutoka kwake Wasi Kakule akiwa huko mjini Butembo mashariki mwa DRC. Kwa upande wake yeye, anasema marais wote wawili wangekutana mapema, ili hilo jambo lisilete mzozo kwa raia, na mazungumzo yangefanyika mapema mno, ili kuondoa sintofahamu ambayo inatokota Ujumbe wa kwake wasi kakule kutoka huko Butembo, mashariki mwa DRC ndio unatamatisha makala ya habari rafiki. Jina langu ni Steven Mumbi, nikutakie ijumaa karimu. Kwaheri. Asante sana mwenzangu Steven Mumbi kwa kutuletea makala hayo ya habari rafiki na kwa Kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Imekuwa ni furaha tu sana kwa pamoja nawe jioni ya leo. Fundi mitambo amekuwa ni Stiliusane, msimamizi so, wa matangazo haya ni Ali Bilal, mimi ni Victor Abuso, kwa heri. yeah. Yeah. Zero, zero, dogo ni kibao kipya kabisa kutoka kwa mwanamuziki kutoka Tanzania Ali Kiba. Na kufikia hapo, tunamaliza matangazo ya RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Imekuwa ni furaha tu sana kuwa pamoja nawe. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.