Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ya laani vikali kulengwa kwa wagombea urais kupitia vyama vya upinzani na wafuasi wao nchini DRC. Wanajeshi wawili wa Rwanda wa uawa na waasi waliovuka mpaka kutoka nchini DRC. Na waandamanaji wachache wa vizibao vya njano wajitokeza kuandamana jijini Paris nchini Ufaransa hii leo ikilinganishwa na juma lililopita. Karibu msikilizaji katika matangazo haya ya jioni. Leo ni Jumamosi, Disemba 15 mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika. Kampeni za uchaguzi zinaendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwishoni mwa juma hili, huku wagombea wakiendelea kuwashawishi wapiga kura kuwaunga mkono siku ya kupiga kura tarehe 23 mwezi huu. Wakati kampeni zikiendelea Tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imelaani vikali kulengwa kwa wagombea urais kupitia vyama vya upinzani na wafuasi wao. Mkuu wa tume hiyo Michelle Bachelet amesema anasikitishwa sana na mauaji yanayotokea hasa katika mikutano ya wagombea wa upinzani na hadi sasa watu sita wamepoteza maisha. Wanajeshi wawili wa Rwanda wameuawa na waasi waliovuka mpaka kutoka nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kuwashambulia. Rais wa Rwanda Paul Kagame amethibitisha kutokea kwa mauaji hayo ambayo anasema yametekelezwa na waasi wa FDLR. Hata hivyo, Rais Kagame amesema kuwa baadhi ya waasi hao waliuawa baada ya kushambuliwa na wanajeshi wa Rwanda. Mahakama Kuu nchini Uganda imetupilia mbali maombi ambayo yalitaka spika wa bunge Rebecca Kadaga aliyeitwa mahakamani kuelezea nafasi yake katika kupitisha muswada wa ukomo wa umri. Muswada huo ulipitishwa kuwa sheria huku kukiwa na makabiliano ya ngumi kati ya wabunge na vikosi vya usalama. Kwa niaba ya majaji saba wa mahakama hiyo, jaji mkuu Bati Katurebe amesema kuwa kuruhusu ombi hilo ni kuingilia mahakama kwa kuwa hoja kama hiyo tayari ilishapelekwa mahakamani na mahakama inaifanyia kazi. Takriban watu ishirini na mmoja wameuawa katika siku mbili za mapigano kati ya makundi ya kikabila kusini mwa nchi ya Ethiopia. Redio ya taifa Fana imearifu jana Ijumaa. Vurugu zilianza karibu na jiji la Moyale kwenye mpaka na Kenya, katika eneo ambalo linazozaniwa na Oromo, kabila kubwa zaidi nchini humo, na kabila la jamii ya Somalia. Pamoja na vifo hivyo, watu sitini na moja wamejeruhiwa katika mapigano hayo, Fana imeripoti ikinukuu ofisi ya mawasiliano ya jimbo la Oromia. Rais wa zamani wa Ethiopia Gilma Wode Jorgis amefariki dunia leo Jumamosi, wiki mbili kabla ya maadhimisho ya miaka tisini na tano ya kuzaliwa kwake, vyombo vya habari vya serikali vimearifu. Gilma alikuwa rais wa Ethiopia kwa miaka kumi na miwili kati ya mwaka elfu mbili na moja hadi elfu mbili kumi na tatu cheo kikubwa cha heshima kisicho na mamlaka RFI. Radio France International, unaendelea kuitegea sikio. RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 12 dakika 4 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 dakika 4 kwa saa za Afrika ya Kati. Kumbuka matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi Kiswahili.com na redio washirika waandamanaji chini ya elfu tatu wa vizibao vya njano wamejitokeza kuandamana jijini Paris nchini Ufaransa leo Jumamosi kwa siku ya tano mfululizo katika kupinga serikali, polisi wa mji huo wamesema. Wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa imesema kuwa idadi ya waandamanaji hao inakadiriwa kuwa elfu thelathini na tatu na mia tano hadi mchana, karibu nusu ya kiwango cha wiki iliyopita na kuongeza kuwa yamekuwa ya amani. Mnamo majira ya mchana polisi wamekamata waandamanaji tisini na tano huku watu sitini na tatu wakishikiliwa kwa mahojiano, idadi ambayo ni ya chini ikilinganishwa na mwishoni mwa wiki iliyopita. Rais Emmanuel Macron ambaye anakabiliana na na mgogoro mkubwa katika uongozi wake alitangaza hatua kadhaa siku ya Jumatatu ili kuondokana na mgogoro huo ambao uliongezeka kutoka mjini hadi kwenye vijiji vidogo vya Ufaransa mwezi uliopita. Dereva mmoja ameuawa nchini Ubelgiji karibu na mpaka na Ufaransa jana Ijumaa baada ya kugonga roli ambalo lilikuwa limepunguza mwendo kwa sababu ya kuzuiwa na waandamanaji wa vizibao vya njano. Afisa wa serikali za mitaa amesema kifo hicho kinafikisha idadi ya watu saba ambao wamepoteza maisha katika matukio yanayohusiana na maandamano ya kupambana na serikali nchini Ufaransa, ambayo yalianza mnamo Novemba 17 kufuatia kupanda kwa gharama za petroli na dizeli. Mahakama ya Texas nchini Marekani imetoa uamuzi kuwa sheria ya huduma ya afya ya Marekani inayojulikana kama Obamacare ni kinyume cha katiba, uamuzi ambao wapinzani kutoka chama cha Democrats wameapa mara moja kukatia rufaa. Uamuzi wa jaji Reed O'Connor umetolewa kuelekea usiku wa kuamkia Jumamosi ya makataa ya kutia saini mpango wa huduma za afya kwa mwaka 2019 unaojulikana rasmi kama sheria ya huduma ya gharama nafuu. Na wataalamu wanasema mataifa ya magharibi yanayopigana na vikundi vya Kiislamu duniani kote hawawezi kushinda vita hiyo kamwe ikiwa watashughulikia tu dalili na si sababu za msingi za uasi wa kijihadi. Zaidi ya ushindi wa mbinu katika maeneo ya vita, mkakati wa sasa unashindwa, amesema Catherine Zimmerman ambaye ameandika ripoti ya hivi karibuni yenye kichwa cha habari Ugaidi, mbinu na mabadiliko, magharibi dhidi ya vuguvugu la salafi jihadi. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Barabara kabisa, msikilizaji. Ikiwa ndo kwanza unaungana nami, haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Tunatangaza moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na vilevile vile kupitia redio washirika. Ukiwa Kampala Uganda, tunasikika kupitia 93.7 FM na hapa Dar es Salaam, Tanzania ni tisini nukta sifuri FM nam Na sasa ikiwa tayari ni saa kumi na mbili dakika nane kwa saa za Afrika Mashariki, na mpisha Ruben Lukumbuka kuwa nawe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, karibu. Naam. Na asante msikilizaji, karibu katika mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, kukukumbusha habari kuu za dunia zilizopewa uzito kwa juma hili. Hapa RFI Kiswahili na miongoni ni pamoja na huko DRC ambako wakati kampeni za kuwania nafasi mbalimbali za uongozi nchini humo zikiendelea kushika kasi, mauaji na vurugu zaidi zimeshuhudiwa kwa juma hili katika mikutano ya kampeni hasa ya vinara wa upinzani, juma hili lilijaa matukio yenye kutisha kama huko Lubumbashi, Kindu, Kalemie pia Kasai. Kufuatia hali hiyo, mkuu wa MONUSCO Leila Zerugui alionyesha masikitiko yake. Emmanuel Le Richard makundi ni mwandishi wetu, na hapa anaeleza zaidi. Kwenye taarifa yake balozi Zergui amekashifu vikwazo vinavyoshuhudiwa dhidi ya baadhi ya wagombea wa upinzani wakati wanapojaribu kufanya kampeni zao katika baadhi ya maeneo ya nchi, akitolea mfano kuzuiwa kwa Martin Fayulu kwenye mji wa Kindu, Lubumbashi na kwenye mji wa Kalemie. Mjumbe huyo pia ameeleza kuguswa na vifo vilivyotokana na vurugu, huku akitoa wito kwa mamlaka nchini DRC kuchukua hatua stahiki kuzuia vurugu zaidi siku za usoni, akisema serikali ndiye msimamizi mkuu wa uchaguzi ulio huru na inapaswa kutopendelea upande wowote inapotumia nguvu kuwakabili wanasiasa. Zergui pia ameeleza wasiwasi kuhusu kushuhudiwa kwa baadhi ya makundi ya watu yanayojaribu kutatiza mchakato wa uchaguzi na hasa wanaofanya vurugu kwenye mkutano wa kampeni ya pande zote. Kauli ya Umoja Mataifa imekuja wakati huu kukiripotiwa vifo vya watu watatu wanaodaiwa kuuawa na polisi wakati wa mkutano wa kampeni za mgombea wa upinzani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mgombea wa upinzani Martin Fayulu, mbali na kushindwa kufika mjini Kindu, alielekea mjini Kalemie na hapa anaeleza yaliyotukia. Walitufungia njia, walikuja watu wengi sana, karibia polisi wote walikuwa wamepewa silaha nyingi, nami niliona kwa macho yangu haya, kwa sababu nilikuwa niko mbele, na mara moja polisi wakaanza kufitua risasi kiholela. Msichana mmoja akaanguka chini na lori likaja likataka kumgonga. Kwa kuwa walipiga risasi nyingi sana, tuliamua kurudi nyuma. Fikiria, wanapoanza kuua watu na kurusha risasi na kutaka tusiendelee kufanya kampeni e, jumuiya ya kimataifa inayoona haya yote au hawayaoni? Kwa upande wake mgombea wa chama tawala akiwa mjini Bunia huko Ituri, yeye aliahidi kuboresha maisha ya wa Wakongomani. kuko probleme kabambi juu ya justice. Mkongo mutu iko na pasele yake bana munyanganyi akaenda kujustice banawambia sema unakwa mikono wazi e, bwana, nasikia mie munanivote le 23 Decembre 2018, mie nakuwa president wa tano wa Congo, Ramazani Shadari Emmanuel, nakuwa magistrat supreme. Nasikia we magistrat huku nabeba corruption. Mie Shadari nikapata habari, banakutupa ndani, naukacheza banakupika. Mie naomba Mungu sana mimi najua Mungu sana, naogopa Mungu sana, naogopa Mungu sana laka, lakini mbele ya sheria hata hivi, niko mukristu kama urespekte sheria, tunakutupa ndani. Haleluya, Vital Kamere pamoja naye Felix Chisekedi Walishia mjini Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, na hivyo kushindwa kuendelea hadi Butembo kwa sababu za kiusalama, na hii msikilizaji, ni kwa mujibu wa matamshi yake Vital Kamere, kauli ambayo imetupiliwa mbali na baadhi ya wanaharakati pamoja na wanasiasa kwenye mji huo ambao wanasema si kweli, walioyasema wanasiasa hao. Vurugu hizi zinajiri wakati huu gala mmoja la tume ya uchaguzi Seni likiungua moto na kuteketeza mamia ya vifaa vya uchaguzi vikiwemo mashine za kielektroniki za kupigia kura zinazopingwa na upinzani. Corneille Nangaa, licha ya tukio hilo, alisema uchaguzi utafanyika Desemba 23 mwaka huu. Moto huu ni pigo kubwa kwa mji mkuu wa Kinshasa kwa namna ya kipekee. SENI inatambua kwamba moto umeteketeza vifaa ambavyo vingeweza kutumika katika wilaya 19 katika jiji la Kinshasa lenye wilaya 24 kwa ujumla wake. Bila ya kujali hasara iliyojitokeza, Seni inafanya kila jitihada kuhakikisha kwamba uchaguzi utafanyika kulingana na kalenda ilivyo. Felix Chisekedi Chilombo, mgombea wa kiti cha urais kupitia jukwaa la Kash, yeye yeah, akaikosoa tume ya uchaguzi kwa kushindwa kudhibiti ulinzi katika ghala hilo huku akienda mbali zaidi na kudai kuwa ni mpango wa serikali kutaka kuharibu uchaguzi. De... inayeshutumu serikali na kuiwajibisha kwa haya yote yaliyotokea, kwa sababu eneo hilo lilipaswa kulindwa sana kuliko mahali pengine hapa nchini, na hii inaonyesha wazi kwamba ni jambo ambalo lilipangwa tangu mwanzoni. Nasema hivi kwa sababu serikali hii ilikataa msaada wa MONUSCO, pia walikataa msaada kutoka kwa jumuiya ya kimataifa. Tunaamini wazo hili walikuwa nalo tangu mwanzo, na tunatoa wito kwa wapinzani wa kambi nyingine kuachana na lugha yao isiyoeleweka namna katika kulidadavua hili. Nami kutoka huko DRC naungana moja kwa moja na msikilizaji wetu huyu ambaye anaanza kwa kujitambulisha namna hii: naitwa e Benonce Uyalango ni katibu mkuu wa chama cha MNC Lumumba kinachoongozwa na Dr. Albert Onawelo ambaye alikuwa katibu mieka au sekretaire particulier wa Patrice Emery Lumumba, na mpaka leo Dr Albert Onawelo anaishi pale Uingereza, yuko wa mishoni pale Uingereza. Nam Venance, tuambie pengine mna mtazamo gani kuhusu uchaguzi huu ambao unaandaliwa huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kwa mwaka huu. Unajua, uchaguzi ni tendo ambalo wakongomani walilisubiri kwa muda mrefu, takriban miaka miwili, ambapo katika miaka miwili hiyo kiongozi ambaye yupo sasa alitakiwa au tayari ameshaondoka madarakani, lakini kwa sababu aling'ang'ania, na kwa hiyo wananchi wan, walisubiri sana uchaguzi huu. Pengine mnazungumzia vipi vurugu hizi na machafuko ambayo yanashuhudiwa hivi karibuni? Tunashuhudia mauaji kule Lubumbashi eh, Kalemi eh, Kindu kwenyewe pia, kuchomwa moto kwa eh, ghala la seni Kinshasa. Kwanza kitendo hicho, chama cha Mese Lumumba kimelaani kwa nguvu zake zote, kitendo ambacho hakikubaliki kwa mwanademokrasia yoyote ulimwenguni kwamba kipindi ambacho hiki ni kipindi ambacho ni cha propaganda ambacho kila mgombea wa uraisi anakuwa yuko huru kabisa kwenda popote anapotaka nchi nzima, na hata katiba inasema hivyo. Sasa kitendo cha kiongozi wetu Martin Fayulu kuzuiwa, kupigwa mabomu, kupigwa risasi, kup yaani ni kitendo cha kinyama kabisa ambacho tumekilaani na ni kihovu, na hii ni nia mbaya. Na wakati huo huo, tukiwaambia kwa wananchi kwamba wasimame kidete kutetea haki yao, maana hii ni haki yao, waitetee kwa nguvu zao zote, ili kuokoa nchi yao. Na kwa mtazamo wako, pengine unadhani Seni imesema uchaguzi utafanyika, ni rasmi kwamba uchaguzi utafanyika licha ya hali eh, hiyo kushuhudiwa. Je, nyie mnaona dalili zinaonyesha kwamba ni kweli uchaguzi unaweza ukafanyika katika mazingira haya? Nakuambia hivi, uchaguzi huu kwa jinsi unavyoonekana hautafanyika. Kwa nini? Wakati Seni imesema utafanyika? Hao hao ambao wanasema utafanyika ndio wa hao hao hao wanaotaka kuuharibu kwa sababu wewe sikiliza, ofisi ya ile ofisi ya ya ya seni inalindwa kwanza, iko karibu na na na na na na na na kambi ya jeshi imetingwa kabisa. Ukizunguka ile eneo lote ile limejaa wanajeshi limejaa jes, jeshi jeshi la zimamoto liko hapo eneo hilo hilo. Sasa ni maajabu kwamba mtu ajipenyeze pale aende akapige moto. Sasa wameogopa, sasa watafanyaje? Kwa sababu wamebanwa na watoe kisingizio kwamba kimechomwa na tayari. Jana ile ameshaongea msemaji wa serikali eh, ameshaongea kabisa, na na tayari ameshatoa hukumu tayari kwamba na ndio walikuwa wameandaa hicho. Naam. Uh, Venance Uyalango, asante sana. Mimi ndio nakushukuru sana Ribe, nilikumbuka ni mtazamo wake. Venance Uyalango, katibu mkuu wa chama cha MNC ambacho zamani kiliundwa na Emery Patrice Lumumba ambaye zamani ndiye alipigania uhuru wa DR Congo, na hapa amekuwa akizungumza nami akiwa huko DRC. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Msikilizaji, majuma kadhaa tangu rais wa Burundi Pierre Nkurunziza amwandikie barua rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni akiituhumu Rwanda kuwa adui wa ustawi wa nchi yake, rais Museveni juma hili amejibu barua ya rais Kurunziza huku akimkosoa kwa misimamo inayohatarisha ustawi wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwandishi wetu Ali Bil Bilal alituandalia taarifa ifuatayo. Katika barua yake, Rais Museveni amehoji baadhi ya maswala yaliyoainishwa kwenye barua ya awali ya Ngurunziza akimtaka kiongozi huyo kutumia jukwaa la Jumuiya ya Afrika Mashariki kutatua changamoto za kikanda. Rais Museveni amemkosoa Pierre Ngurunziza kuhusu kukashifu ripoti ya mratibu wa mazungumzo ya amani ya Burundi na kudai kuwa hakuna nchi inayotaka kuingilia uhuru wa serikali yake, lakini akamtaka kuheshimu mikataba ya kimataifa na hasa ile ya kikanda huku akimkumbusha kilichotokea wakati wa mazungumzo ya amani ya Arusha. Kurunziza katika barua yake kwa Museveni alieleza wazi kwamba jumuia ya Afrika Mashariki ikae kikao kuzungumzia mzozo wa Burundi na kile alichokiita adui yake Rwanda, huku akishusha mzigo wa lawama kwamba jirani yake amegeuka kuwa adui baada ya kuwapa hifadhi watu waliojaribu kupindua serikali yake. Hii haikuwa mara ya kwanza rais wa Burundi kuituhumu Rwanda, lakini sasa amekwenda mbali hadi kumwita jirani yake adui hivi majuzi wakati akizungumza kwamba huwezi kuwa jirani mwema wa Rwanda wakati raia wa Rwanda wakiingia nchini mwako wanapotea au kukamatwa. Huwezi kusema eti tunashirikiana, tunahemeleana wakati Mnyarwanda akivuka mpaka wa baadhi ya nchi anawindwa kisa eti ni Mnyarwanda. Huo sio uhusiano mzuri. Tunashangaa kuona wanaotekeleza hayo wakiwa ndio wanaohusika na kuhakikisha ukanda wetu unakuwa salama. Zaidi ya yote, kinachotuuma wanaohatarisha maisha ya wa wanyarwanda ni majirani zetu. Tutashirikianaje kibiashara wakati Mnyarwanda akivuka mpaka anafungwa au anapotezwa? Hakuna anayefahamu nini hatma ya mvutano wa sasa baina ya mataifa haya wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, ambayo kwa manufaa ya maendeleo ya jumuiya ilitakiwa kuwa na mtazamo mmoja. Wananchi wa Kenya juma hili waliadhimisha kumbukumbu ya miaka 55 tangu nchi yao kujipatia uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mwingereza, na katika muktadha wa maadhimisho hayo, rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta alisema serikali yake itaendelea kukabiliana na vita dhidi ya rushwa ili kuangamiza uovu huo. Msikilizaji, Rais Kenyatta alisema mafisadi walioficha pesa nje ya Kenya watatafutwa kuhakikisha mali hiyo inarudi nyumbani kwa ushirikiano na mataifa mengine. Pia Kenyatta alikashifu mahakama kwa kuwaachilia mafisadi kwa dhamana ya kiasi kidogo wakati ufisadi wanaofanya ni wa kiwango kikubwa. Hatutaweza kufikia lengo letu kwa ajili ya Wakenya isipokuwa sisi kama watu tutaungana pamoja kupambana na rushwa. Kwa sababu hiyo, ndiyo maana tumeweka nguvu kubwa kupambana na rushwa kama mbinu ya mapambano hayo. Tumeingia makubaliano ya kusaidiana na nchi mbalimbali duniani kushughulikia rushwa ambayo inaifanya dunia sasa kuwa ndogo kwa ajili ya mafisadi. Sasa kuna sehemu salama kwao kujificha na kujipatia utajiri. Sasa tukijiridhisha kuwa ni mafisadi, utajiri waliojilimbikizia katika nchi hizo utarudishwa nchini kwa Kenya. Ni sauti yake Uhuru Kenyatta, Rais wa Kenya, wakati akihutubia taifa katika muktadha wa sherehe za kumbukumbu ya miaka 55 ya uhuru wa nchi hiyo ya Kenya. Juma hili Rais wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni, aliwaambia wanasiasa wa nchi hiyo kuwa bado hana mpango wa kuondoka madarakani hivi karibuni, ambapo amewataka kuondoa mawazo ya kuwa na serikali ya mpito katika nchi hiyo. Kauli ya rais Museveni aliitoa wakati akizindua rasmi mazungumzo ya kitaifa yanayohusisha vyama vya siasa na mashirika ya kiraia, mazungumzo yenye lengo la kupata maridhiano ya kitaifa. nam Kenneth Lukwago, wewe ni mchambuzi wetu huko Kampala nchini Uganda, una mtazamo gani kuhusu kauli hii ya rais Museveni? Kauli ya rais Museveni ni kitu ambayo bado uh, inaletea kila mtu kushangaa sauri. Ukiona namna alivyosema, uh, inaonekana yeye anafikiri pengine ataishi milele na anafikiri yeye ni rais wa kila nchi ambaye iko kwenye bara la Afrika. Sauri ukisikia anasema ye ako tayari kutoka kwa madaraka mpaka akiona mwafrika yote kama ameendelea uh, vizuri kwa upande wa uchumi na ulinzi ni mtazamo wake. Kenneth Lukwago, mchambuzi wa maswala ya siasa, akizungumza akiwa jijini Kampala, Uganda. Mshauri <muchia> wa Marekani katika maswala ya usalama wa taifa, John Bolton, aliweka wazi sera mpya ya Rais Donald Trump kwa bara la Afrika, huku akisisitiza kuhusu uhusiano wa kiuchumi kwamba ni muhimu kati ya pande zote mbili. Msikilizaji, Bolton alisema sera mpya ya Marekani kwa bara la Afrika itasimamia kwenye maslahi matatu makuu, ambapo kwanza ni kuendeleza mahusiano ya kibiashara kati ya Marekani na Afrika, kupambana na ugaidi na kuhakikisha kuwa fedha zake za msaada zinatumika vema mafanikio hayaji hivi na natolea mfano wa jamhuri ya sahara magharibi kwa sababu nilishiriki kuandika ripoti ya mamlaka ya walinda amani miaka ishirini na saba baadaye bado mzozo wa kimipaka hujatatuliwa kweli kweli miaka ishirini na saba na bado wapo unawezaje kuelezea hii je hakuna njia nyingine ya kutatua the the kwa sababu rasilimali hizi tunazozitumia kwa walinda amani tungeweza kuzitumia kwa ajili ya maendeleo In the development and economic betterment of the people of the region. Msikilizaji, hii inakuja wakati Marekani ikiendelea kukosoa sera ya Umoja wa Mataifa haswa katika ufadhili wa baadhi ya miradi ya umoja huo. Na mtuhumiwa ambaye aliwaua watu watatu katika soko mmoja la Krismas mjini Strasbourg nchini Ufaransa aliuawa kwa kupigwa risasi na vyombo vya usalama, wakati huu kundi la Islamic State likidai kuwa mtu huyo alikuwa mpiganaji wake. Mwendesha mashtaka mkuu wa Paris, Remy Heits yeye, yeah, akasema kwamba wanaendelea na uchunguzi kubaini iwapo mhusika huyo wa mauaji Sherif Chekat alitekeleza shambulio hilo akiwa peke yake au alikuwa na washirika zaidi. Uchunguzi kwa sasa utaendelea ili kubaini iwapo kuna uwezekano wa washirika wengine waliomsaidia katika kutekeleza kitendo hicho. Tutajielekeza pia katika kuangalia iwapo alipata msaada katika kukimbia kwake. Katika hatua hii, watu saba bado wanazuiliwa wanne wa familia yake walitiwa nguvuni usiku wa Jumanne kwa mkia Jumatano iliyopita na wengine watatu wa karibu, ambapo mmoja alitiwa nguvuni jana asubuhi na mmoja usiku kwa mkia leo. Mtafahamishwa kadri mambo yatakavyoendelea. Sauti yake Remy Heitz, mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri akiwa jijini Paris nchini Ufaransa. Tukisalia katika uga wa kimataifa msikilizaji, kwa juma hili, pande zinazohasimiana nchini Yemen zilikubaliana kusitisha mapigano kwenye mji wa bandari wa Hodeida, makubaliano ambayo Umoja wa Mataifa umesema yatasaidia kumaliza hali mbaya ya kibinadamu katika taifa hilo. Antonio Guterres ni katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, yeye alisema makubaliano haya ni hatua muhimu katika kuhakikisha amani ya kudumu inapatikana kwenye taifa hilo. Mmekubaliana kuwa na mazungumzo ya namna majadiliano yatakavyokuwa wakati wa kikao kijacho. Hii ni hatua muhimu sana kwa suluhu ya baadaye ya kisiasa ili kumaliza mzozo uliopo hivi sasa. Tunaelewa vizuri msimamo wa pande zote lakini wakati huu na mwezi Januari, tutaendelea kuwepo kwa mazungumzo zaidi, ili kupiga hatua katika mambo yote ambayo bado hayajakubaliwa kwa mazungumzo na makubaliano. Nam msikilizaji, katika makubaliano haya, maeneo yote ya bandari yatakuwa chini ya askari wa eneo hilo ambao watakusanya mapato na kuyatuma katika benki kuu ya nchi hiyo na mimi msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ya laani kulengwa kwa wagombea urais kupitia vyama vya upinzani na wafuasi wao nchini DRC wanajeshi wawili wa Rwanda wa uawa na waasi waliovuka mpaka kutoka nchini DRC. Na waandamanaji wachache wa vizibao vya njano wajitokeza kuandamana jijini Paris hii leo ikilinganishwa na juma lililopita. Karibu tena msikilizaji katika matangazo haya ya jioni. Leo ni Jumamosi, Disemba 15 mwaka elfu mbili na kumi na nane. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika. Kampeni za uchaguzi zinaendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwishoni mwa juma hili, huku wagombea wakiendelea kuwashawishi wapiga kura kuwaunga mkono siku ya kupiga kura tarehe 23 mwezi huu. Wakati kampeni zikiendelea, tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imelaani vikali kulengwa kwa wagombea urais kupitia vyama vya upinzani na wafuasi wao. Mkuu wa tume hiyo Michel Bachelet amesema anasikitishwa sana na mauaji yanayotokea hasa katika mikutano ya wagombea wa upinzani, na hadi sasa watu sita tayari wamepoteza maisha. Wanajeshi wawili wa Rwanda wameuawa na waasi waliovuka mpaka kutoka nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kuwashambulia. Rais wa Rwanda Paul Kagame amethibitisha kutokea kwa mauaji hayo ambayo anasema yametekelezwa na waasi wa FDLR. Hata hivyo, Rais Kagame amesema kuwa baadhi ya waasi hao waliuawa baada ya kushambuliwa na wanajeshi wa Rwanda. Mahakama Kuu nchini Uganda imetupilia mbali maombi ambayo yalitaka spika wa bunge Rebeka Kadaga aliyeitwa mahakamani kuelezea nafasi yake katika kupitisha muswada wa ukomo wa umri. Muswada huo ulipitishwa kuwa sheria huku kukiwa na makabiliano ya ngumi kati ya wabunge na vikosi vya usalama. Kwa niaba ya majaji saba wa mahakama hiyo, jaji mkuu Bati Katurebe amesema kuwa kuruhusu ombi hilo ni kuingilia mahakama kwa kuwa hoja kama hiyo tayari ilishapelekwa mahakamani na tayari mahakama inaifanyia kazi. Takriban watu ishirini na moja wameuawa katika siku mbili za mapigano kati ya makundi ya kikabila kusini mwa nchi ya Ethiopia. Redio ya taifa Fana imearifu jana Ijumaa vurugu zilianza karibu na jiji la Moyale kwenye mpaka na Kenya, katika eneo ambalo linazozaniwa na Oromo, kabila kubwa zaidi nchini humo na kabila la jamii ya Somalia. Pamoja na vifo hivyo, watu 61 wamejeruhiwa katika mapigano hayo. Fana imeripoti ikinukuu ofisi ya mawasiliano ya jimbo la Oromia. R. R. F. F. I. Radio France International. saa 12 dakika 33 Afrika Mashariki, bado unaitegea sikio RFI Kiswahili. Waandamanaji chini ya elfu tatu wa vizibao vya njano wamejitokeza kuandamana jijini Paris leo Jumamosi kwa siku ya tano mfululizo kutaka kupinga serikali polisi wa mji huo wamesema. Wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa imesema kuwa idadi ya waandamanaji hao inakadiriwa kuwa elfu thelathini na tatu na mia tano hadi mchana karibu nusu ya kiwango cha wiki iliyopita na kuongeza kuwa yamekuwa ya amani. Mnamo majira ya mchana, polisi wamekamata waandamanaji tisini na tano huku watu sitini na tatu wakishikiliwa kwa mahojiano, idadi ambayo ni ya chini ikilinganishwa na mwishoni mwa wiki iliyopita. Rais Macron ambaye anakabiliana na mgogoro mkubwa katika uongozi wake alitangaza hatua kadhaa siku ya Jumatatu ili kuondokana na mgogoro huo ambao uliongezeka kutoka mjini hadi kwenye vijiji vidogo vya Ufaransa mwezi uliopita. Dereva mmoja ameuawa nchini Ubelgiji karibu na mpaka na Ufaransa jana jioni, baada ya kugonga lori ambalo lilikuwa limepunguza mwendo kwa sababu ya kuzuiwa na waandamanaji wa vizibao vya njano. Afisa wa serikali za mitaa amesema kifo hicho kinafikisha idadi ya watu saba ambao wamepoteza maisha katika matukio yanayohusiana na maandamano ya kupambana na serikali nchini Ufaransa ambayo yalianza mnamo Novemba 17 kufuatia kupanda kwa gharama za petroli na dizeli. Mahakama ya Texas nchini Marekani imetoa uamuzi kuwa sheria ya huduma ya afya ya Marekani inayojulikana kama Obamacare ni kinyume na katiba, uamuzi ambao wapinzani kutoka chama cha Demokrats wameapa mara moja kukatia rufaa. Uamuzi wa jaji Reed O'Connor umetolewa kuelekea usiku wa kuamkia Jumamosi ya makataa ya kutia saini mpango wa huduma za afya kwa mwaka elfu mbili kumi na tisa unaojulikana rasmi kama sheria ya huduma ya gharama nafuu na wataalamu wanasema mataifa ya magharibi yanayopigana na vikundi vya Kiislamu duniani kote hawawezi kushinda vita hiyo kamwe ikiwa watashughulikia tu dalili na si sababu za msingi za uasi wa kijihadi. Zaidi ya ushindi wa mbinu katika maeneo ya vita, mkakati wa sasa unashindwa, amesema Catherine Zimmerman ambaye ameandika ripoti ya hivi karibuni yenye kichwa cha habari Ugaidi, mbinu na mabadiliko magharibi dhidi ya vuguvugu la salafi jihadi namna. Sasa ni wasaa wa jukwaa la michezo na Victor Abuso, karibu. Nam, asante sana mwenzangu Sabina na Bigambo, na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, habari za jioni na karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Ni furaha ilioje kurejea tena, tukupashe yanayotokea viwanjani barani Afrika na kuonekana duniani. Mimi ni Victor Buso nikiwa na mwenzangu Fredrick Mwaka ikiwa ameketi upande wa pili wa studio. Mwaka, ni furaha kubwa kuwa pamoja nawe tena baada ya jukwaa la michezo. Na asante na nilipokuwa kule nje, nilikuwa na kufuatilia sana kwa karibu kitu pa mawili matatu yanatokea viwanjani, na sasa nimerejea tena ili tuendeleze gurudumu hili, bila shaka na mechi za mzunguko wa kwanza kuwania taji la shirikisho na klabu bingwa barani Afrika kwa msimu mwaka 2018 2019 zinachezwa mwishoni mwa wiki hii kuanzia jana, leo na kesho, na kesho. Na tukianza kuangazia baadhi ya matukio ambayo tumeyapata leo Jumamosi, ni kwamba katika taji la shirikisho, KCCA ya Uganda walikuwa wanacheza jini Kampala, wamewashinda Mtibwa Shuga Tanzania mabao matatu kwa bila lakini Kariobangi Sharks wakicheza Nairobi katika uwanja wa Kasarani hawajafungana na Asante Kotoko ya Ghana, mechi imeisha uh, sare kutofungana. Lakini katika michuano ya kuneta jile klabu bingwa barani Afrika, uh, mashabiki wa Simba wamepoteza timu yao, imefungwa mabao mawili kwa moja na Nkana ya Zambia, mechi imechezwa katika mji wa Kitwe ya uh, nafiki John Hibo na anuaka, tumekuwa tukifuatilia namna mambo yalivyokuwa, sasa katika mchezo huu kati ya Simba na Nkana. Naam, ni kweli, na pengine ni matokeo ambayo kwa ujumla yanafanya mchezo wa marejiano uwe uh, na mlima ambao si mrefu sana, hasa kwa Simba, licha ya kwamba katika mchezo wa leo Simba wamekuwa chini sana kimchezo na hawakucheza vizuri, na pengine kama Nkana Red Devils wangekuwa makini, wangeweza kupata ushindi awa uh, zaidi ya mabao matatu hata manne katika mchezo wa leo, kwa sababu uh, wa safu ya, ya ulinzi ya Simba haikuwa vizuri muda mwingi wa mchezo, hususa ni kipindi cha kwanza uh, wakijikanganya mara kwa mara na kutoa nafasi kwa wachezaji wa wa Nkana wa, wa kama Ronald Kampamba uh, kulifikia lango la, la Simba mara kwa mara. Kwa hivyo uh, kwa jumla matokeo ya ya, ya ya ya Simba katika mchezo wa leo ni matokeo ambayo si mazuri, kwa maana kwamba Nkana ni timu bora sana na hata tumeishuhudia hivi leo. Wangekuwa na uwezo kupata matokeo zaidi. Lakini hata katika mchezo wa marejeano wiki moja ijayo ambao watacheza Dar es Salaam, Simba hawana budi kubadili mtazamo wao na kubadili mbinu ambazo wamezitumia katika mchezo wa leo ili waweze kupata matokeo chanya yatakayowawezesha kutimiza azma yao ya kufuzu hatua ya, ya, ya ya makundi. Vinginevyo nadhani mambo yatakuwa magumu na watalazimika kwenda kucheza kombe la shirikisho. Lakini kwa ujumla ni matokeo ambayo ni mazuri na hasa hasa uzuri wake unakuja kutokana na bao ambalo limefungwa na naodha wake John Boko kunako kipindi cha pili cha mchezo kwa mkwaju wa penalti, baada ya mlinzi wa Nkana Musa Muhamed kutoka nchini Kenya kumchezea madhambi uh, Medi Kagere katika eneo la hatari. Kwa hivyo, uh, kwa ujumla, ni huu ni mmoja kati ya mchezo ambao ulikuwa ukichezwa hivi leo kule nchini Zambia, Victor Abuso. Lakini mchezo mwingine ambao umetamatika ni kati ya timu ya Green Eagles ya Zambia ambayo ilikuwa ikichuana na timu ya uh, NA Hussein Day kutoka uh, Algeria pia pambano hilo limemalizika kule nchini Zambia kwa timu hizo kutofungana. Sasa, mm -hmm, ukiangalia pia mambo ni magumu kwa kwa kwa, kwa wakilishi wa Zambia. Uh, na utafahamu kwamba Zambia inawakilisha na timu nne katika mashindano haya kutokana na ubora wa soka la Zambia na ligi yenyewe tofauti na nchi kama vile Tanzania, Kenya, uh, Uganda, uh, vile vile Malawi pengine na, na Rwanda na Burundi ambazo zimekuwa zikiwakilishwa na timu mbili mbili. Pia imekuwa siku mbaya kwa Tanzania kwa maana ya Mtibwa Sugar wamekung'utwa mabao matatu kwa bila matokeo, ambayo kwa hakika yanatoa taswira ambayo si njema sana kwa kwa wawakilishi hao wa Tanzania katika Kombe la Shirikisho, kwa sababu endapo wanataka kusonga mbele lazima wahakikishe wanapata ushindi wa mabao si chini ya manne katika mchezo wa marejeano, vinginevyo basi watakuwa wanafungasha virago na kurejea manungu kuendelea na shughuli nyingine. Lakini nchini Kenya pale, uh, Kariobangi Sharks utaona wazi kwamba walikutana na Kigogo Asante uh, Kotoko unazungumza ni moja kati ya timu bora sana barani Afrika, na licha kwamba imekuwa kwa muda mrefu haionekani kwenye mechi za ngazi ya klabu ikifanya vyema, lakini bado ubora wao na historia yao inaendelea kudumu, na hata matokeo ya hivi leo yanathibitisha kwamba, uh, Kariobangi Sharks watakuwa na na nafasi watakuwa na kibarua pevu sana katika Ha, ha, mechi za, ya marejiano ambayo itachezwa mjini Accra kule nchini Ghana. Na yote kwa yote, bila shaka ni wiki ambayo matokeo ya klabu kutoka ukanda ya Afrika Mashariki yamekuwa si mazuri, pengine tunasubiri kesho kuona wawakilishi wengine wao watavuna nini katika pambano ya kesho kesholi kabisa. Michuano hii ni ya mzunguko wa kwanza, na mshindi katika uh, upande huu wa kishirikisho atasubiri yule atakayepoteza katika michuano ya klabu bingwa. Na atacheza pia nyumbani mshindi, sasa atakwenda katika hatua ile ya makundi, lakini kesho kutakuwa na michuano pia kadhaa ya kuainisha ile klabu bingwa. TP Mazembe atakuwa nyumbani kucheza na Zesco United ya Zambia, lakini pia mabingwa wa kule nchini Kenya Gor Mahia watawakaribisha wenyewe, watawakaribisha Lobi Stars ya Nigeria jijini Nairobi. AS Vita Club ya DRC itamnyana na Bantu ya Lesotho. Na jana CS Constantine Algeria ili chabanga Vipers ya Uganda bao moja kwa bila, na hivyo ndivyo mambo yalivyo katika mchezo hii ya, ya, ya shirikisho na klabu bingwa bara Afrika. Tutafahamu mengi zaidi uh, baada ya hapo kesho na wiki hii. Shirikisho la soka barani Afrika CAF lilibainisha kwamba limeanza kupokea maombi ya wale ambao wanataka kuandea fainali ya mataifa bingwa bara Afrika mwaka 2019 baada ya Kamerun na kunyang'anywa tiketi hiyo na mataifa uh, uh, nchi ya Congo Brazzaville kupimana ubavu na Misri na Afrika Kusini kwa, kwa e, siku ya ni ya siku mwisho ilikuwa ni Ijumaa kwa timu ambazo zinataka zinanuia kuwasilisha uh, maombi yao kufanya hivyo, na kwa mantikio ni mpaka Ijumaa ni nchi moja ya Misri ilikuwa imefanya hivyo. Sasa kama pengine kafu itakuwa imeongeza dirisha dogo la, la timu la nchi kuwasilisha maombi yao huenda kwa mafanikio kama ambavyo nchi ya Afrika Kusini kipewa tiketi, itaweza kufanya hivyo lakini sina hakika kama Kongo Brazzaville inaweza kufanya hivyo. Na bila shaka tutaona mambo yakayokuwa na tuma hivi karibuni, tutafahamu uh, mwenyeji wa michono hii, Misri najivunia viwanja katika miji ya Cairo, Alexandria, Suez na kule Port Said. Sasa unakumbuka ule uwanja wa Borg El Arab kule mjini Alexandria ni uwanja ambao wa, yeah, wa, wa Misri na jivunia sana, unaweza kuingiza karibu mashabika elfu tisini na mna, ni uwanja ambao pia unatajwa kwamba ni machinjio ya klabu nyingi zinazokwenda kucheza na <laughs> timu, ya, timu za Misri, alkadhalika uh, timu nyingi za taifa zinazokwenda kucheza na timu ya taifa ya Misri maarufu kama Farao na Misri ni moja ya timu bora sana mm. Wao ndio washindi wa kihistoria wa mashindano ya klabu ya kombe la mataifa barani Afrika wakishinda tajili mara saba, na mara ya mwisho walishinda mwaka 2010 kumi kule nchini Angola walipoifunga Gana kwa bao moja kwa bila. Kwa hivyo, sina wasiwasi na, na, na, na ubora wa, Misri wenyewe kutoa ushindani kwa maana ya, ya kikosi chao, lakini pia vile vile, uh, kwa maana ya, ya, ya uandalizi wa, wa mashindano haya. Misri watatumia nguvu kubwa sana. Na uzuri ni kwamba tayari serikali ya Rais, uh, Abdel Fattah al-Sisi pia imeunga mkono ombi la, la FA ya, ya Misri ku, ku, kuandaa mashindano haya. Na bila shaka tunatazamia tu kuona hapo Januari 9 ambapo hafla itakayofanyika katika jiji la Dakar nchini Senegal basi CAF ndio itatangaza nchi rasmi ambayo itakuwa imepewa jukumu la kuchukua uh, kuchukua nafasi ya kuandaa fainalizi ambazo ni za 32 na zitakazoshirikisha timu 24 kwa mara ya kwanza katika historia ya michuano hii mikubwa ya mchezo wa kandanda barani Afrika. Na bila shaka unakumbuka tarehe 9 mwezi Januari mwaka 2019 kutakuwa na ile hafla ya kuwatuza uh, wachezaji bora barani Afrika lakini pia mataifa bora na makocha bora na wiki hii kaf imetoa orodha mpya ya wale ambao wanawania nafasi hii. Nikiangalia baadhi ya uh, watu ambao wanawania nafasi hii hasa wachezaji, wachezaji kumi kwa upande wa wanawake na kumi na moja kwa upande wa wanawake, kumi kwa upande wa wanaume. Lakini pia a, kocha bora wa mwaka wamepunguzwa ni watatu Uh, leo sise wa Senegal Havre na wa uh, Moroko na moine chabani wa Esperance no. de Tunis. Lakini pia ukiangalia taifa bora, timu timu bora uh, kuna Madagaskar, Mauritania na Uganda. Uganda imejikakamua kufuzu katika finali ya AFCON kwa mara nyingine, lakini naona Madagaskar ndio mara ya kwanza katika inaeka historia kufuzu katika mashindo haya. Naam, ni kweli Victor Abuso, na pengine Um, mabadiliko ya mfumo wa kupata timu ambazo zinashiriki fainali za Afrika imekuwa ni chachu ya mataifa mengi mpaka 24 ndio ambayo pelekea mataifa kama Madagaska na yenyewe yachomoze katika kananda barani Afrika na ni imani yangu kwamba hayatageuka kuwa wasindikizaji katika michuano hiyo, bali watageuka kuwa jukwaa uh, la wachezaji wengine kupata nafasi na pia vilevile kukuza zaidi viwango vya wachezaji wa Kanada wa barani Afrika. Amekuwa uh, uh, na ni ni uongozi uh, wa soka umetangaza ume, kwamba mchuano wa fainali kwa nia taji la Super Cup, Super Cup, uh, kati ya mabingwa taji la klabu bingwa Esperance de Tunisia, kule Tunisia, taji la shirikisho Casablanca utachezwa nchini Qatar. Itakuwa mara ya kwanza kwa mechi hii kuchezwa nje ya bara la Afrika. Inatajiwa kuchezwa mwezi Februari, au ilikuwa ni tarehe ishirini, lakini tutaambiwa lini. Uh, kihistoria, mshindi wa taji la klabu bingwa huwa ndio mwenyeji wa finali hii, lakini KAFU iliamua kwamba Katar kwa sababu inaandaa mchezo wa kombe la dunia mwaka 2022 ipewe mchezo huu. Tuone uh, maliza atakuwa vipi, lakini uongozi uh, wa Express de Tunis unaonekana haukufurahishwa sana, kwa sababu uh, klabu hii itakuwa inadhimisha miaka mia moja tangu kuzaliwa <laughs> kwake na na utamani wa nyumbani wa, wa... <laughs> wacheze na Raja Casablanca, mashabiki na wakiwa wengi sana. Nafikiri uh, pia tunapaswa kukubali kwamba uh, zama zinabadilika na ndio maana leo hii unashuhudia fainali ya klabu bingwa katika bara la Amerika Kusini inachezwa barani Ulaya, licha kama kumekuwa na sababu za nje ya uwanja, lakini mara kadhaa tumeshuhudia pia fainali ya Super Cup barani Ulaya ikichezwa katika ardhi ya Afrika katika misimu ya karibuni. Sasa mimi nafikiri yote hii hapa ni inalenga ya ku, ya kutambulisha zaidi soka la Afrika, kwamba tumefikia pale, leo hii mtu anaposhuhudia mchezo kati ya, uh, Raja Casablanca na Esperance, bila shaka atakuwa anaonja ile ladha ya juu kabisa ya Kanada barani Afrika, kwamba Afrika ndipo ilipofika hivi sasa na pengine bila shaka inaweza pia kawa ni fursa ya kibiashara kwa sababu hivi karibuni nakumbuka kwamba viongozi wa washirikisho wa kandanda barani Afrika CAF walikwenda uh, nchini Qatar, licha kwamba walikuwa wameenda kutathmini namna nchi hiyo inavyojiandaa na finali za kombe la dunia, lakini walistiliana saini eh, makubaliano yatakayowezesha Afrika kunufaika na, na, na, na, na, na baadhi ya mipango ambayo inatekelezwa na Qatar kuelekea finali za kombe la dunia. Kwa hivyo inawezekana kabisa kwamba uh, mipango hiyo, eh, mchezo wapa ni sehemu ya mipango hiyo kuitambulisha soka la Afrika, achida mbali mipango ambayo ni ya kifaa kifedha na kiuchumi ambayo inalenga kuhakikisha kwamba soka la Afrika linakuzwa kiutawala na hata pia ndani ya uwanja. Kwa hivyo, mimi sina shaka kwa sababu uh, wanasema unapokuwa askari uwe tayari kupigana vita ukiwa eneo lolote. Kwa hivyo, hata kama ni mchezaji pia uwe tayari kucheza katika uwanja wowote na naamini uh, wachezaji wa klabu ya Raja Casablanca na vile -vile, uh, Esperance ni wachezaji wenye uzoefu na mashindano makubwa, na bila shaka wao haitakuwa taabu kwao kuweza kucheza katika uwanja uh, uliopo katika jiji la Doha pale nchini Katara. Nam, bila shaka iwapo ndi na unajiunga nasi popote pale ulipo unasikiliza makala Jukwaa la Michezo kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Victor Abuso nikiwa na mwenzangu Fredrik Nwaka, tunakuletea uchambuzi wa matukio yanayotokea viwanjani barani Afrika na kwingineko duniani. Ukiwa Nairobi ni saa kumi na mbili dakika hamsini, sawa kabisa na hapo jijini Kampala nchini Uganda. Asante sana Abdul Suleiman Semgenyi, mwenyekiti um, wa mashabiki wa klabu ya Arsenal nchini Uganda, unatusikiliza ukiwa maeneo Kajansi Kajansi, katika pembenizoni kabisa mwa barabara ya kutoka Kampala kwenda Entebbe. Asante sana. Na iwapo unafuatilia ligi kuu ya soka kule barani Ulaya, leo michuano kadhaa ya soka bananwaka imeairishwa kule Ufaransa kwa sababu ya wasiwasi ya, ya, ya kusalama. Lakini <laughs> uh, kuna mchezo ambao utachezwa saa nne, uh, Reims utakuwa cheza na Strasbourg, lakini mechi kama Dijon na PSG umeairishwa, Nantes na, na Montpellier hofu ya wasiwasi au sababu wanawandamanaji wana mm, namna. Leo nilikuwa nikiona kwenye, kwenye vyombo vya habari jiji la Paris limekuwa kimya sana, na badala yake polisi ndio amekuwa wakishika doria katika maeneo mbalimbali mbali. Na pengine hii hali ndio inatatiza hata mamlaka za soka nchini Ufaransa na mkuli kabisa, lakini kule nchini Hispania kuna mechi inayochezwa kwa sasa, Real Valladolid Valladolid wanacheza na Atletico Madrid, na hadi sasa Atletico wanaongoza kwa bao moja kwa bila, lakini Getafe hapo awali waliwashinda Real Sociedad Uh, bao moja kwa bila. Real Madrid na Rayo uh, Vallecano walicheza baadaye saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki uh, kule nchini Uingereza uh, Manchester City walicheza mapema kidogo na kuishinda Everton mabao matatu uh, kwa moja na tuna mospas mechi inaendelea, na kwa mapumziko mechi nyingi dhidi ya Burnley hakuna na uh, uh, aliyefunga mwenzake uh, sawa kabisa na na Crystal Palace na Leicester City Um, naona wameongoza hadi sasa bao moja kwa bila. Baadaye Fulham wacheza na West Ham United kuanzia saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Tukichana soka kidogo uh, mwende tunakwenda sana tuangazie handball ama mchezo wa, wa mikono. Timu ya taifa ya Angola uh, imeshinda kombe la Afrika kwa upande wa wanawake uh, baada ya kushinda Senegal mabao ama alama 19 kwa 14, mechi um, zimekuwa zikiendelea kule nchini Congo Brazzaville. Mabingwa hawa watetezi walianza vibaya fainali hiyo baada ya kwa nyuma alama 10 kwa saba kufikia wakati wa mapumziko, lakini mambo yalivyoendelea kuwa wakaibuka mabingwa. Mbali na ubingwa huo, Angola inaungana na Senegal pamoja na DRC kulokesha bara la Afrika mm, katika fainali ya kombe la dunia mwaka ujao kule nchini Japan. Huu ni mchezo ambao nacheza kwa mkono Unachukua mpira unaurusha na, na unahitaji nguvu zaidi mikononi. E, ni, ni mashindano ya Afrika ya, ya bila shaka ambayo alikuwa lengo lake ni kutafuta wawakilishi ambao wataungana na mataifa mengine duniani kushiriki fainali za kombe la dunia za mchezo wa mpira wa mikono. Unaweza uka, ut, nitaka ku, ku, ku, ku, kulinganisha na mchezo wa, wa mpira wa mikono kwa maana netball, lakini huu hapa wenyewe unahitaji kurusha mpira kwa nguvu zaidi <laughs> na ili uweze ili kupata alama, ni lazima uwe umerusha mbali zaidi kuliko na mpinzani wako, bila shaka, na pia kuna kipa na wachezaji chezaji walingia uwanjana arushana mpira pale na, na timu ya wanawake Angola imedhibitisha kwamba wao ndio mabingwa wa mchezo huu ah, bara Afrika. Mchezo huu siku zile na <laughs> uh, shule sekondari zamani zile, lakini siku hizi tumekwisha stafu na mashindano ya dunia ya mchezo Taekwondo Grand Slam yanaendelea kule nchini China. Haya ni makala ya pili ya mashindano ya mchezo huu ambayo yanakutanisha wachezaji wa kilo mbalimbali kumenyana katika uh, mchezo huo kati ya kilo 58 um, hadi 80 kwa upande wa wanawake na wanaume. Unajua ni mwaka mkubwa mchezo huu. Naam. Mchezaji uh, inabidi upige mateke na kujaribu kuzuia mpinzani wako asikushambulie. Asikushambulie. Asi ndio unapata alama ni ngumu sana kuzuia kwa muda wote wa mchezo uh, mpinzani wako siweze kukurushia makonde na wewe una au mateke na wewe una kazi ya kuhakikisha kwamba hafanyi hivyo ila wewe ndio ufanye hivyo uweze kupata alama kwa sababu katika mchezo kama huu hapo unahitaji zaidi kuwa na mbinu za kujizuia kuliko kuzuia kuzuia, kuzuia usiweze kushambuliwa kuliko ambavyo unahitaji mbinu ambazo wewe unaweza kuzitumia kupata kumkumshambulia mpinzani wake mpinzani wako na jambo ambalo linahitaji umakini na inahitaji mazoezi sana. Nilikuwa nikitazama ripoti kadhaa kuhusiana na mchezo huu hapa, na nafikiri, na bado haujawa mchezo mashuhuri sana sana barani Afrika, tofauti hususan, katika mataifa mengi, lakini umekuwa mashuhuri sana Asia ndiko mm, hapo mchezo hususan ni Japan eh, na China, Korea. China, China, China, na China na Korea, Korea. Naam, na, na mchezo huu unajua au kumbali sana na karate. Karate ni mchezo ambao bila shaka ulichukua muda sana kupewa idhini ya kushiriki katika yale mashindano ya Olimpiki, lakini taekwondo, uh, udadisi wanasema kwamba si mchezo hatari sana. Nam. Lakini karate kidogo hofu yake, uh, ni kwamba uh, inaweza ikakutoa uh, uhai kama afya yako si si njema mm, unapokuwa uwanjani, lakini unacheza kwa, unasema kwamba ni mchezo ambao unatumiwa pia, uh, kujijenga nidhamu ya kibinafsi uh, lakini pia kuwa sawa ukitana na kiafya kiafya na uh, kiafyo, pia kujilinda, kutana na <laughs> mtu ambaye ana njema, unaweza ukajitetea na mambo yakawa mazuri zaidi. Bila shaka. Naona na, na mdwetu umekwenda katika jukwaa la mchezo Jumamosi ya leo, lakini kesho najua utakuwa hapa kutupasha mengi zaidi hususan kuhusu uh, ni vipi mwenyeji wa Afkon atakavyopatikana na mambo gani ambayo inaangaliwa, bila shaka na mzangu, Fredrick, kesho naam. Katika uh, mchezo ambao umetamatika Victor mm. wa kombe la shirikisho Etoile du Sahel amepata ushindi wa mabao matatu kwa bila dhidi ya Stade d'Abidjan ya Ivory Coast na bila shaka kwa matokeo mengi zaidi tutakuletea katika jukwaa la michezo kesho, lakini pia siku ya Jumatatu. Imekuwa ni furaha sana kuwa pamoja nawe jioni ya leo. Mimi ni Victor Abuso no na mwenzangu Sabina Nabigambo ameingia uh, kutamatisha matangazo haya. Naam asante sana Victor Abuso, msikilizaji na kushukuru pia kwa kuwa nasi jioni ya leo. Jina langu ni Sabina Crispin Nabigambo, hadi wakati mwingine, kwa heri. nam burudani inakwenda kwa jina Ingendo Yawe kutoka kwa msanii Jeit Mugaba, ni msanii wa Rwanda. Huyu ndio ananikamilishia matangazo ya jioni hii leo kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. kwa heri.