Ni saa 12 kamili za jioni kwa saa za afrika mashariki, saa 11 kamili za jioni kwa saa za Afrika ya kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Matha Saranga. Ghala lingine la tume ya uchaguzi wilayani Beni mashariki mwa DRC laripotiwa kushambuliwa siku chache baada ya kuteketezwa ghala la Kinshasa. Bobi Wine, mbunge wa upinzani nchini Uganda na mwanamuziki wa hip hop, akimbilia mafichoni kukwepa polisi mjini Jinja. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa azitaka pande hasimu nchini Yemen kuheshimu makubaliano kusitisha mapigano, wakati huu kukiripotiwa mapigano mapya. Karibu katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu ya jioni leo, Jumapili Disemba 16 mwaka 2018. Tuanzie nchini DRC. Mamlaka nchini DRC imesema gala jingine la tume ya uchaguzi seni lililoko mashariki mwa nchi limeshambuliwa Jumapili, juma moja kabla ya uchaguzi uliopangwa kufanyika nchini DRC, ambako mamlaka inajiandaa kufunga mipaka yake. Chanzo kimoja kimeliambia shirika la habari la ufaransa AFP kuwa jeshi la DRC limekabiliana na wapiganaji waasi ambao walivamia gala la tume ya uchaguzi wilayani Beni, mashariki mwa nchi hiyo. Aidha, afisa mkuu wa tume ya uchaguzi Seni wilayani Beni, Deogratias Mbayahi, amesema ghala hilo limehifadhi mashine za kupigia kura takriban elfu mbili na vifaa vingine, na kuongeza kuwa hakuna kitakachobadilika kuhusu tarehe ya uchaguzi. Haya yanajiri wakati huu Ramazan Shadari, mgombea kiti cha urais nchini Congo DRC kutoka vyama vinavyomuunga mkono rais Kabila, akiwasili mjini Goma mashariki mwa nchi kuendeleza kampeni zake. Mwanamuziki maarufu wa hip hop ambaye ni mbunge wa upinzani nchini Uganda, Bobi Wine, amekimbilia mafichoni baada ya polisi nchini Uganda kuvamia hoteli yaliyofikia akisubiri kufanya tamasha. Wakili wake amesema, Bobi Wine ambaye jina lake halisi ni Robert Jag chagulanyi alikuwa akijiandaa kutumbuiza jana usiku katika tamasha mjini Jinja, kuliko na umbali wa kilomita themanini kutoka mashariki mwa jiji kuu Kampala. Hata hivyo, yeye na wakili wake wamedai polisi walivamia hotelini hapo na kumlazimu kukimbia na kujificha. Takriban wanajeshi wawili raia wa Rwanda wameuawa katika shambulizi lililotekelezwa na waasi waliovuka mpaka wa DRC, kwa mujibu wa rais wa Rwanda Paul Kagame alieleza mwisho wa wiki iliyopita. Jeshi la Rwanda limelaumu waasi wa kihuti FDLR kwa kutekeleza shambulizi la Disemba 9 katika eneo la Mashariki. Rais Kagame amesema kundi la waasi lililoibukia kutoka DRC lilishambulia eneo la Rwanda na kuua askari wawili au watatu wa taifa hilo. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 9665 kHz mita bendi 31. Ni saa kumi na mbili na dakika tatu, Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili. Mahakama nchini Ethiopia imewahukumu wanajeshi sitini na sita adhabu ya kifungo cha miaka mitano hadi kumi na minne jela kufuatia maandamano nadra waliofanya mjini Addis Ababa wakidai nyongeza ya mshahara. Mnamo mwezi Oktoba, mamia wanajeshi waliandamana hadi katika ofisi za waziri mkuu abi Ahmed wakidai nyongeza ya mshahara na kufunga barabara Serikali ya Somalia imebadilisha gereza lake lililokuwa na ulinzi wa hali ya juu kuwa kituo cha mafunzo kama sehemu ya mageuzi katika vyombo vyake vya kiintelijensia. Kwa mujibu wa Abdinur Mohamed, mkurugenzi wa mawasiliano katika ikulu ya rais, mabadiliko hayo ni sehemu ya mageuzi makubwa yanayofanywa na serikali ya Somalia. Katika taarifa yake, amesema ya mafunzo yatatolewa kwa kuzingatia haki za binadamu. Chama tawala nchini Zimbabwe kimemwidhinisha Rais Emmerson Mnangagwa Kuania muhula wa pili wa kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na kumaliza tetesi zilizozagaa kuwa kiongozi huyo atampisha mmoja kati ya manaibu wake kugombea uchaguzi ujao. Mnangagwa aliingia madarakani mnamo Novemba mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya kiongozi wa muda mrefu wa taifa hilo, Robert Mugabe, kuondolewa kijeshi, na alichaguliwa katika uchaguzi wa Julai ambao mpinzani wake alidai udanganyifu ulifanyika. Mamia ya raia wameandamana mjini Freetown nchini Sierra Leone wakipinga ukatili wa kingono dhidi ya wanawake, siku kadhaa baada ya serikali ya nchi hiyo kuahidi kukabiliana na ubakaji na unyanyasaji wa kingono. Fatima Bio, mke wa rais wa nchi hiyo, alikuwa miongoni mwa waandamanaji mia tatu hadi mia nne ambao walizindua harakati za kupinga ukatili wa kingono, biashara ya watoto, ukahaba ndoa na mimba za utotoni. RFI. Radio France International. Ni saa kumi na mbili na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na dakika tano kwa saa za Afrika ya Kati. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika mzozo wa Yemen, Martin Griffith, leo Jumapili, amezitaka pande zinazohasimiana kuheshimu mkataba wa kusitisha mapigano uliofikiwa katika mazungumzo ya amani ya Sweden baada ya mapigano makali kuripotiwa katika mji wa bandari Hodeida. Mjumbe maalum Griffith anataraji kuona pande hizo mbili zikiheshimu makubaliano yaliyofikiwa na kushiriki katika utekelezaji wa haraka wa hatua hiyo. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito leo Jumapili kufanyika uchunguzi wa kuaminika kuhusu mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Khashoggi yaliyotekelezwa katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Akiwa mjini Doha, Guterres amesema ni muhimu kufanyika uchunguzi wa kuaminika ili hatua za kisheria kuchukuliwa dhidi ya wahusika. Aidha, Katibu Mkuu huyo amesema hakuwa na taarifa zozote rasmi zaidi ya taarifa kupitia vyombo vya habari. Nchi ya Georgia imeshuhudia rais mwanamke Salome Zurabishvili akila kiapo cha kuongoza nchi hiyo wakati vyama vya upinzani vikiendelea kukashifu ushindi wake na kutaka uchaguzi mdogo wa bunge kuitishwa. Kiapo cha rais huyo kinafungua njia kwa utekelezwaji wa katiba mpya itakayoleta mageuzi nchini humo. Mataifa mbalimbali ya dunia yamefikia makubaliano juu ya mkataba wa hali ya hewa wa Paris 2015 baada ya kushindikana mara kadhaa kwa mazungumzo katika Umoja wa Mataifa kufuatia mvutano kati ya mataifa tajiri na yale masikini. Wajumbe kutoka takriban mataifa 200 duniani walihitimisha makubaliano yao yanayolenga kukabiliana na ongezeko la joto duniani. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Barabara kabisa msikilizaji wa RFI Kiswahili, ikiwa ndio unajiunga nasi unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa kumi na mbili na dakika nane kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na dakika nane kwa saa za Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili.com. Na sasa anampisha mwenzangu Ali Bilal. Katika makala changu chako chako changu, ninaokaribisha katika makala haya ya changu chako chako changu hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Ali Bilali, ambaye niko nawe e, katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, mbali, utamaduni le parle francophone na muziki. Hii leo msikilizaji, nakuletea historia ya lugha ya Kifaransa. Kifaransa kwa Kifaransa ni francais ni lugha ya Ufaransa pamoja na maeneo yake ya ng'ambo kama vile Ubelgiji ya kusini, Uswisi ya magharibi, Luxembourg na Kanada. Inazungumzwa pia katika nchi nyingi za Afrika kama vile jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Senegal, Mali, Ushelisheli, Chad, Asia ya kusini na Amerika zilizokuwa koloni za Ufaransa. Kifaransa ni kati ya lugha za Kirumi. Asili yake ni Kilatini, lugha ya Waroma wa kale. Hadi mwaka wa hamsini kabla ya ujio wa Yesu Kristo, watu walikalia Galia, eneo la Ufaransa wa leo, walitumia lugha mbalimbali za Kikelti. Baada ya uvamizi wa Roma Galia ilikuwa sehemu ya dola la Roma. Lugha ya Kilatini ilienea hadi kuwa lugha ya watu wengi. Kikelti kimebaki hadi leo katika maeneo madogo kama Ubritani. Kilatini hiki jinsi kilivyozaliwa na watu wa kawaida katika Galia kilipokea kiasi cha maeneo ya matamshi na lugha ya Kikelti. Baada ya mwisho wa dola la Roma, lugha iliendelea kubadilika haraka zaidi. Makabila ya Kijerumani walivamia Galia na kuleta athira ya lugha zao. Haya yote yaliunda lugha ya Kifaransa, ambayo ni lugha karibu sana na Kilatini, hivyo pia na lugha kama Kiitalia, Kihispania na Kireno. Unasikiliza changu chako chako changu. Eh, hapa Radio France Internationale. Kifaransa kilichokuwa rasmi kilifuata lahaja haja ya eneo la Paris. Tangu mwaka 1634 kuna akademia ya Kifaransa ambayo ni taasisi ya kulinda usafi wa lugha. Kifaransa kilienea kimataifa kwa sababu ya Ufaransa ilikuwa taifa lenye maendeleo mengi katika Ulaya. Kifaransa kilikuwa katika nchi nyingi, lugha, elimu na pia mawasiliano ya kimataifa jinsi ilivyo siku za hivi Kiingereza mahali pengine. Baada ya Ufaransa kuwa nchi yenye koloni, lugha ilisambazwa hata nje ya Ulaya. Ubelgiji yenye Kifaransa kama lugha rasmi ilikuwa pia na koloni na kupeleka lugha huko. Takwimu kuhusu matumizi ya Kifaransa hutofautiana. Kadirio dogo lasema kuna watu milioni 87 wanaotumia Kifaransa kama lugha ya kwanza na tena milioni 100 wanaotumia kama lugha ya pili. Kadirio kubwa la taja milioni 112.6 wasemaji wa lugha ya kwanza pamoja na milioni 60.6 wenye uwezo wa kutumia kifaransa karibu kama lugha ya mama. Halafu hutajwa takriban milioni mia moja na milioni mia moja na kumi wanaotumia kifaransa kikazi, kibiashara au masomoni. Jumla takriban milioni mia tatu wasemaji wa kifaransa kote duniani. Msikilizaji, tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone. Kama ujuavyo, makala haya changu chako, chako changu hukupa nafasi ya kufahamu zaidi kuhusiana na lugha ya Kifaransa. Hapa wiki hii ni kuletee kile kilichojiri kule nchini Ufaransa, ambapo mshambuliaji alishambulia uh, duka moja linalouza vifaa vya sikukuu za Krismas na kuwaua watu wawili, lakini polisi ilimsaka na kufanikiwa kumuua baada ya mshambuliaji huyo kufyatuliana risasi risasi na polisi. Msikilize hapa mwendesha mashtaka mkuu wa jiji la Paris Remy Heitz, akieleza hapa kuhusiana na uchunguzi unavyoendelea: L'enquête va désormais se poursuivre Afin d'identifier d'eventuels complices. Uchunguzi kwa sasa utaendelea ili kubaini iwapo kuna uwezekano wa washirika wengine waliomsaidia katika kutekeleza kitendo hicho. Tutajielekeza pia katika kuangalia iwapo alipata msaada katika kukimbia kwake. Katika hatua hii, watu saba bado wanazuiliwa. Wanne wa familia yake walitiwa nguvuni usiku wa Jumanne kwa mkia Jumatano iliyopita na wengine watatu wa karibu, ambapo mmoja alitiwa nguvuni jana asubuhi. Ni sauti yake hiyo mwelesha mashtaka mkuu wa jiji la Paris, ambaye alikuwa akieleza kuhusiana na uchunguzi juu ya mshambuliaji huyo ambaye alijitokeza na kuweza kutekeleza mashambulizi dhidi uh, ya watu ambao walikuwa wakifanya manunuzi ya vifaa mbalimbali vya kujiandaa na sikukuu ya Christmas. Kipengele chetu cha utamaduni uh, nipo na mwanamuziki Jikoman. ni mwanamuziki wa miondoko ya rege, lakini ukisikia muziki wake ndani kuna vionjo fulani hivi vya kitamaduni, au sio? yeah. uh, labda tuseme uh, nini uh, source ya inspiration yako katika kutengeneza muziki huu. mziki huu yeah, muziki huu ni kuanza kufanya mziki huu miaka kama zaidi ya kumi na tano iliyopita, nika realize kwamba rege nayotakiwa nifanye lazima iwe tofauti. Kwa hiyo nikaenda kusoma chuo cha sanaa Bagamoyo, kwa nikasoma ngoma za asili za Kitanzania za makabila karibia yote ya Tanzania, na kila ninapofanya utunzi wangu na nachukua kionjo kutoka katika ngoma za asili za Kitanzania mm -hmm. na ndio zinanipa inspiration Of course napata inspiration kupitia kwa wanamuziki wakubwa wa, wa, wakina Bob Marley na nane na Buju Banton na nane, lakini pia vionjo vya kiasili vya Kiafrika vya Kitanzania vinanivutia vina natumia na kwenye utunzi wangu mm hiyo -hmm. Unasema umejifunza uh, vionjo vya kiasili vya aina nyingi tu lakini ni vionjo vya aina gani ambavyo, oh, vimekuwa ambavyo vinakuja haraka haraka haraka? Hmm. Kuna sindimba ya Kimakonde kama nyimbo yangu ya kwanza ambayo ilipata umaarufu Afro Caribbean beat, nimeimba mpaka Kimakonde kwenye hiyo nyimbo. Kwa hiyo tatwao, nimefanya kama dancehall kama dancehall ya Kijamaika, lakini nimeweka na hiyo element ya drum pattern ya Kimakonde. Na labda kwa mtazamo wako wewe, ukiangalia mziki huu wa rege wenye chimbuko lake kule nchini Jamaika, unafikiri kuna uwezekano siku moja tukasikia rege ambayo imetoka Jamaika ipo tofauti kabisa na rege ambayo tunaisikia, rege yenye chimbuko lake kutoka Jamaika ya? Yeah, kuna wanamuziki ambao tayari wamefanya. Alpha Blondy mm-hmm, ameshafanya na ameshaweka, kuna baadhi ya nyimbo zake kabisa unasikia ile elements za uafrika kwenye nyimbo zake. Uh -huh. Kuna yo Tiken Jefakul, na yeye ukisikia mziki wake kabisa unaona huu ni mziki wa rege, ndio lakini huu ni mwingine, sio ule wa wa, wa Jamaica. Uh -huh. Na na kitu ambacho mi naweza kusema ni kwamba Waafrika tuna utajiri mkubwa wa hivyo vionjo tofauti na wenzetu wa Jamaica, wako kwenye small island, wana hizo drum pattern chache, kwahiyo sisi kwa kweli inabidi tutue inspiration kwa wao kwa sasa. Mm -hmm. wawe wanaangalia Afrika, alafu wenyewe wanapata kitu kipya kutoka Afrika. Naam. Sasa uh, Jikoman, ukiangalia unafikiri wewe ni rasta? yeah. utamaduni wa rasta ya uh -huh. naishi nao, lakini mimi ni mwafrika zaidi kuliko, kuliko rasta. utamaduni wa rasta unaishi nao. yeah. Tuseme wewe ni rasta, sindio? yeah, yeah. <laughs> Na, na labda rasta anatakiwa kuwaje? Rasta anatakiwa kujitambua Mm-hmm. anatakiwa kujitambua. Rasta anajitambua, kwa hiyo analinda afya yake, anaishi vizuri na kila kinachomzunguka kuanzia viumbe, mimea na binadamu wenzake. Huyo mm-hmm. ndio rasta, anatakiwa kuishi hivyo. Kwani ni lazima mtu akiwa rasta mpaka awe na dredi? Hapana, dredi ni utamaduni wa Kiafrika ambao mm-hmm. kwa mwafrika ambaye anataka kutumia huo utambulisho anautumia ana, lakini unaona kuna, kuna watu ambao ni wanaishi maisha ya rasta lakini hawana dreadlock. mfano ni mfalme wa Ethiopia mwenyewe Haile Selassie hakuvaa dreadlocks ambao ndo rasta farai, ndo yeye ambaye sisi tunamwona kama nani, mentor wetu marasta, lakini hakuwa na dreadlocks. Mm -hmm. yeah, na labda tuseme uh, marasta wana Uh, tuseme nitaka kusema kwamba wana um, uh, vitu ambavyo vinavyowakutanisha kama jinsi uh, watu wengine wanavyokutanishwa na baadhi ya vitu ya kwa kwenye urasta. Kama unaona, kama rasta ni falsafa, marasta wana falsafa ambazo zinafanana na ndio zinawafanya wawe pamoja. Marasta bado wanamtetea wana mtu mweusi japo dunia inasema kila kitu kiko sawa, lakini marasa bado kunaona kuna, kuna elements; bado mtu mweusi hajafikia ule ukuu wake na utukufu wake na utu wake. Kwa hiyo rasta anachukua muda mwingi kuboresha utu wa mtu mweusi, na watu wenye fikra kama hizo wapo ambao sio weusi ambao wana fikra hizo, na wanajikuta na wenyewe wanaingia katika jumuia ya watu wa rasta. Na kwa mantiki hiyo tuseme kwamba hakuna rasta mzungu. Wapo, ndio nasema ni sasa ni, ni, ni, ni, ni, ni ipi kwenye ufahamu. mm hiyo -hmm. Ni consciousness kuna wazungu ambao wanatetea wana wana Uafrika na kuna wazungu ambao wana, wana, wanajua na hawataki kupindisha ku, ku, kupend, ukweli. Najua Waafrika ndo asili ya, ya sayansi uvumbuzi wote umeanzia Afrika, lakini kwenye vitabu vyetu vya shuleni hatufundishwi hivyo. Lakini kuna wazungu wao ndo wanatoka mbele na kuambia watu kwamba jamani, asili ya kemia ni Kemet Egypt, umeona? Kwa hiyo utakuta na wenyewe wanaamua kabisa, na wanavaa dreadlocks na wanakuwa wanafuata misingi ya rasta <laughs> hmm. Kwa hiyo tuseme Uh, rasta pia tunaweza kuita kwamba ni imani kama zilivyo imani za dini nyingine, sio sana. Rasta ni njia ya maisha ambayo kuna mtu anaweza kawa na imani nyingine, lakini bado akapenda kuwa kwenye njia ya rasta. Kwa hiyo kuna marasta ambao wana background ya Uislamu, unaweza kukuta wengi sana Zanzibar. Ikifika muda wa swala anaenda na swali, akitoka pale anakaa na marasta, wanaongea harakati za kumkomboa mtu mweusi. Mm -hmm. Yeah. Kwa hiyo unaona hiyo ni falsafa. Yeah, na ni njia ya maisha, lakini pia kuna wengine wanaifanya kama dini, kwa sababu watu wengi wana background ya dini. Wengine wanaamua kuacha dini na kubaki na rasta, kwa matokeo yake rasta inakuwa ndo dini yao. Lakini kuna wengine wanakuja kwenye rasta kwa ajili ya, ya revolution mentality lakini spiritually anabaki na dini ambayo tayari yanayo moyoni mwake. mm -hmm. Yeah. Nam nikushukuru sana uh, Jiko Man, nikukaribishe tena katika studio zetu kwa muda wote. Asante <laughs> sana. -san. Karibu sana. Sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki. Msikilizaji, leo nakuletea mwanamuziki kutoka kule nchini Burundi, Emelance Emi. Emelance Emi ni mwanadada Uh, mwanamuziki ambaye alianza muziki mwaka 2007 kwa kutoa kibao chake cha kwanza ambacho kilimtambulisha kwa umma, na ni mshindi wa tuzo ya mwimbaji bora wa kike katika tuzo za East African Music Award mwaka 2011, lakini pia ni mshindi wa tuzo ya clip bora katika tamasha la Sika mwaka 2012 na kuahidi kukuletea mengi zaidi katika makala zetu zijazo, hasa makala muziki, mwenyewe, Amy, ha, ya muziki Ijumaa na ambavyo utamsikia mwenyewe Emelance Emi akijieleza zaidi. Haya, msikilize hapa akituburudisha na kibao chake hiki, anatuambia ya harijinshi, yaani kuna vingi Sikiliza changu chako, chako changu. Hapa RFI, Radio France Internationale singira <muchos> na matumaini yangu ni kwamba umenufaika vya kutosha na makala haya. Mimi ni Ali Bilali. Iwapo na lolote msikilizaji, usikosi kutuandikia kwa barua pepe Ali Bilali <coughs> RFI Kiswahili at gmail.com, au Ali Bilali RFI Kiswahili arobase gmail.com. Au unaweza kuni dm kwa Instagram, Bili underscore bilali. Hadi juma lijalo tukijaliwa, na kutakia bon dimanche. Tayari ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Ghala la tume ya uchaguzi wilayani Beni, mashariki mwa DRC, la ripotiwa kushambuliwa siku chache baada ya kuteketezwa ghala huko Kinshasa. Bobi Wine bunge wa upinzani nchini Uganda na mwanamuziki wa hip hop akimbilia mafichoni akikwepa polisi mjini Jinja. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa zitaka pande hasimu nchini Yemen kuheshimu makubaliano ya kusitisha mapigano wakati huku kiripotiwa mapigano mapya. Karibu katika ngwe ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo Jumapili Disemba 16 mwaka 2018. Mamlaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema ghala lingine la tume ya uchaguzi liloko mashariki mwa nchi limevamiwa Jumapili, juma moja kabla ya uchaguzi uliopangwa kufanyika nchini DRC ambako mamlaka inajiandaa kufunga mipaka yake. Chanzo kimoja kimeliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa jeshi la DRC limekabiliana na wapiganaji waasi ambao walivamia ghala la tume ya uchaguzi wilayani Beni, mashariki mwa nchi hiyo. Afisa mkuu wa tume ya uchaguzi seni wilayani Beni, Deogratias Mbayahi, amesema ghala hilo limehifadhi mashine za kupiga kura takriban elfu mbili na vifaa vingine, akiongeza kuwa hakuna kitakachobadilika kuhusu tarehe ya uchaguzi. Haya yanajiri wakati huu Ramazani Shadari, mgombea kiti cha urais nchini humo kutoka vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila, akiwasili mjini Goma mashariki mwa Kongo kuendeleza kampeni zake. Mwanamuziki maarufu wa hip hop ambaye ni mbunge wa upinzani nchini Uganda, Bobi Wine amekimbilia mafichoni baada ya polisi nchini humo kuvamia hoteli aliyofikia akisubiri kufanya tamasha. Wakili wake amesema Bobi Wine ambaye jina lake halisi ni Robert Chagulanyi alikuwa akijiandaa kutumbuiza jana usiku katika tamasha mjini Jinja ulioko umbali wa kilomita 80 kutoka mashariki mwa jiji kuu Kampala. Serikali ya Somalia imebadilisha gereza lake lililokuwa na ulinzi wa hali ya juu kuwa kituo cha mafunzo kama sehemu ya mageuzi katika idara zake za kitelijensia, kwa mujibu wa Abdinur Mohamed Mohammed, mkurugenzi wa mawasiliano katika ikulu ya rais. Mabadiliko hayo ni sehemu ya mageuzi makubwa yanayofanywa na, na serikali. Katika taarifa yake amesema mafunzo yatatolewa kwa kuzingatia haki za binadamu. Chama tawala nchini Zimbabwe kimemuidhinisha rais Emerson Mnangagwa kuwania muhula wa pili wa kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na kumaliza tetesi zilizozagaa kuwa kiongozi huyo atampisha mmoja kati ya manaibu wake kugombea uchaguzi ujao. Mnangagwa aliingia madarakani mnamo Novemba elfu mbili kumi na saba baada ya kiongozi wa muda mrefu wa taifa hilo Robert Mugabe kuunduliwa kijeshi na alichaguliwa katika uchaguzi wa Julai ambao mpinzani wake alidai udanganyifu ulifanyika. Internationale. Ni saa 12 na dakika 33 Afrika Mashariki. Mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa katika mzozo wa Yemen, Martin Griffith, leo Jumapili amezitaka pande zinazohasimiana kuheshimu mkataba wa kusitisha mapigano uliofikiwa katika mazungumzo ya amani ya Sweden baada ya mapigano makali kuripotiwa katika mji wa bandari Hodeida. Mjumbe maalum Griffith anataraji kuonana, kuona pande hizo mbili zikiheshimu makubaliano yaliyofikiwa na kushiriki katika utekelezaji wa haraka wa hatua hiyo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ametoa wito leo Jumapili wa kufanyika uchunguzi wa kuaminika kuhusu mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Kashogi yaliyotekelezwa katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Akiwa mjini Doha, Guteres amesema ni muhimu kufanyika uchunguzi wa kuaminika ili hatua za kisheria kuchukuliwa dhidi ya wahusika. Aidha, katibu mkuu huyo amesema hakuwa na taarifa zozote rasmi zaidi ya kufuatilia vyombo vya habari. Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 34, dar es salaam Tanzania. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni fursa kwako mpenzi wa michezo kujiunga na Fredrick Nwaka katika makala ya jukwaa la michezo. Habari ya Jumapili hapo ulipo msikilizaji, na anakualika katika makala ya jukwaa la michezo. Leo ni Jumapili ya Disemba 16 mwaka 2018. Kama ilivyoada, tunaangazia tukio kubwa la kimichezo lililojiri wiki hii, ambapo tunaangazia kwa kina ombi la nchi ya Misri kutaka kuandaa fainali za mataifa ya Afrika mwezi Juni hadi Julai mwakani. Jina langu ni Fredrick Nwaka na kwenye laini ya simu ninaungana na mchambuzi wa kandanda na mwandishi wa habari Samuel John akiwa Mwanza nchini Tanzania. Samuel John, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili ya leo. Asante sana. Na mshukrani sana msikilizaji, basi nami nianze kukujuza kwa muktasari dondoo za michezo tulizonazo uh, jioni hii, kocha wa Manchester City Pep Guardiola amesema mchezaji wake Kevin De Bruyne amechoka na anahitaji kupumzika. De Bruyne amecheza mara tano katika kikosi cha kwanza cha City msimu huu na ni baada ya kupata jeraha la kifundo cha mguu takribani mara mbili. Msimu uliopita De Bruyne alicheza jumla ya mechi 52 katika klabu yake na nchi yake ya Ubelgiji ambayo ilimaliza ya tatu katika fainali za kombe la dunia zilizofanyika nchini Urusi. Hata hivyo, Guardiola anasema kwamba huenda mchezaji huyo akarejea uwanjani hivi karibuni. Na katika mchezo wa riadha, shirika linalopambana na matumizi ya dawa zilizopigwa marufuku michezoni WADA linasema kwamba hivi karibuni litapata uthibitisho kutoka kwa kitengo ama idara ya Urusi inayosimamia ama kilichokuwa kikisimamia vipimo vya dawa zilizokatazwa michezoni. WADA inasema kwamba maafisa watano maafisa wake watano watatinga chini Urusi kuchunguza sampuli za maabara, ikiwa ni hatua ya mwanzo kabisa ya baada ya Urusi kuondolewa kifungo cha miaka mitatu kwa wanariadha wake waliobainika kujihusisha na dawa zilizokatazwa michezoni. Kuchunguza ripoti hiyo ni mojawapo ya vigezo vilivyowekwa na WADA kabla ya kuruhusu rasmi wanariadha wa Urusi kushiriki mashindano mbalimbali ya kimataifa yanayoandaliwa na shirikisho la riadha duniani IAAF. Namna, sasa turejelee mjadala wetu wa hivi leo msikilizaji. Kama nilivyokujuza hapo awali, tunaangazia ombi la nchi ya, ya Misri kutaka kuandaa fainali za mataifa ya Afrika. Samu, nikianza nawe moja kwa moja, imekuwa ni muda sasa tangu CAF ianze kusaka nchi mwenyeji. Misri inaonekana kujipapatua E, nafikiri kwamba ni nafasi nzuri kwa taifa la Misri na imekuja ni kama bahati kwao, kwa, kwa sababu tayari utaona kwamba ni moja kati ya mipango ya muda mrefu kwa mataifa kutoka kaskazini mwa bara la Afrika kutaka kuandaa mashindano haya makubwa ya Afrika. Kipindi cha nyuma tunaona Libya ilijitokeza, lakini masuala ya ghasia ambazo zinaendelea za kisiasa katika taifa la Libya, mashindano ya kufanyika katika taifa la Libya. Sasa utaona hata kuja kwa taifa la Kameruni, tayari kuna mataifa kadhaa ambayo yalikuwa yamekwisha kuonyesha nia ya kutaka kuandaa, lakini mwisho wa siku utaona Kameruni iliangukia katika sifa na moja kwa moja ikapewa wenyeji wa kuandaa dimba la mwaka elfu mbili kumi na tisa. Lakini kitu kikubwa ambacho kilitokea ama kimetokea ni kwamba taifa la Kameruni limeonekana kwamba haliko tayari na na hii ni baada ya shirikisho la mpira wa miguu barani Afrika kutuma wajumbe wake kwenda kufanya ukaguzi na alikabaini ya kwamba kuna mapungufu makubwa kwa upande wa taifa la Kamerun, hatua iliyopelekea shirikisho la mpira wa miguu barani Afrika kutangaza uamuzi wa sasa wa kuiputa Kamerun kama mwandaaji wa dimba la mwaka ujao 2019 na hivyo sasa kuangalia mbadala sasa, kabla kabla matokeo hayajatangazwa ni taifa gani litapewa wenyeji wa mashindano ya mwaka 2019 tayari moja kwa moja utaona mataifa mengi ya Afrika pamoja na Waafrika walikuwa wanatazama mataifa kama vile Egypti, Morocco lakini vilevile mataifa la Afrika ya Kusini kwamba ni miongoni mwa mataifa ambayo yanaweza yakapewa nafasi kubwa ya kuandaa mashindano kutokana na mazingira ambayo tayari yapo katika mataifa husika. Na katika hatua za hivi karibuni ambazo zimetangazwa na taifa la Egypti waka kwamba Kuandaa mashindano ya mwaka elfu mbili kumi na tisa ni kama afueni kwa upande wa shirikisho la mpira barani Afrika, kwa sababu tunajua moja kati ya maeneo ambayo imeandaliwa kwa muda mrefu yana miundombinu ya kutosha kwa ajili ya mpira wa miguu ni pamoja na taifa la Egypt ama mataifa ambayo yanatoka katika ukanda wa kaskazini mwa bara la Afrika. Alikadhalika taifa la Afrika Kusini ambalo tulishuhudia mwaka 2019 likiandaa, ambalo tulishuhudia mwaka 2010 likiandaa mashindano ya kombe la dunia. Kwa hiyo nafikiri kwamba kwa Egypt kwa hivi sasa, kwa vile ambavyo tayari wao wenyewe wamekwisha kuamua kwamba wanataka kuandaa kwa, nafikiri ni fursa sasa kwa shirikisho la Afrika kuangalia na kuwapa nafasi hiyo. Sidhani kama kuna taifa lingine ambalo litajitokeza katika kipindi hiki na kuwa challenge Egypt katika uandaaji wa dimba hilo la mwaka ujao. Naam, uh, Samuel John uh, Misri iliwasilisha ombi lake siku ya Alhamis na ni baada ya Morocco kuthibitisha kwamba haitakuwa tayari kuandaa fainali hizo. Na Misri inanuia kuchukua nafasi ya Kameruni kama ulivyosema hapo awali, ambayo ilipokwa wenyeji wa fainali hizo baada ya kushindwa kukamilisha kwa wakati maandalizi muhimu, ikiwemo uh, viwanja. Kulikuwa kuna ripoti kwamba uh, Afrika Kusini huenda ingejitokeza hadi dakika za mwisho mwisho, lakini mambo yalikuwa ndivyo sivyo, na ni dhahiri shairi kwamba Misri itapewa nafasi hiya hapa na sasa, zitakuwa ni mara yake ya tano kuandaa fainali hizi baada ya zile za mwaka elfu moja mia tisa hamsini na tisa elfu moja mia tisa sabini na nne elfu moja mia tisa themanini na sita na zile za mwisho ambazo ziliandaliwa nchini Misri mwaka elfu mbili na sita na wao wao Misri wakafanikiwa kutwaa ubingwa huo. Unadhani sasa, ni vigezo vipi ambavyo vitazingatiwa kwa Misri kupewa uwenyeji moja kwa moja? Sasa unaona, katika kipindi hiki kwa sababu muda uliosalia ule kwenda mashindano kufanyika si muda mrefu sana kwa sababu maamuzi yenyewe yatatolewa mwezi huu. Sasa tuna takriban kama miezi sita kuelekea katika mashindano yenyewe, kwa sababu mashindano ya safari hii tunatazamia kwamba yataanza katika kipindi cha mwezi Juni na mwezi Julai. Sasa unaona kwamba ni kipindi cha muda mfupi sana, na shirikisho la mpira barani Afrika halitakuwa na njia nyingine yoyote ile, kwa sababu ni vigumu sana kutoa vigezo vya kwamba nini ambacho unakihitaji kwa taifa ambalo kwa hivi sasa limejitokeza na tayari zimekusha kutulio, zimekusha kuchukuliwa hatua za makusudi za kuifuta Kameruni kama mwandaji wa mashindano yajao, kwa unaona kabisa kwamba shirikisho la mpira barani Afrika pengine litatazama zaidi Uh, uzoefu wa muda mrefu ambao tunaushuhudia kwa upande wa taifa la Egypt ambalo limekwisha kuandaa mashindano katika kipindi cha nyuma na mashindano hayo mm-hmm, yalifanyika kwa mafanikio makubwa, kwa sababu kama taifa limekwisha kupewa nafasi ya takriban mara tano kuandaa mashindano, unaona kabisa kwamba lina miundo miundombinu ambayo ilitosheleza. Lakini jambo kubwa na la kipekee ambalo kwa hivi sasa linatazamwa zaidi ni idadi ya timu ambazo zinaongezeka, kwa sababu tulizoea kipindi cha nyuma kulikuwa na takriban timu kumi na sita, na nita, tutarudi tuta kuangazia swala hilo ambalo pia pengine linatajwa kwamba ni, ni, ni, ni mojawapo ya changamoto ambayo imekwamisha uh, uandalizi wa fainali za mwaka huu. Sasa uh, kuna hii hoja ya moroko, moroko walijiondoa katika mchakato huu na wakasema kwamba hawana nia, lakini tunafahamu kwamba ni nchi ambayo ilinuia kutaka kuandaa fainali za kombe la dunia za mwaka elfu mbili na ishirini na sita kabla ya kupigwa kumbwa na mataifa matatu ya Canada, Mexico na Marekani. Unadhani ni huu, kwa nini ilijiondoa katika mchakato huu nchi ambayo inatajwa pia kuwa na miundombinu imara barani Afrika? Kikubwa pekee kinatazamwa zaidi na mataifa ambayo yanataka kuandaa mashindano haya ya kombe la Afrika ni faida faida zipi ambazo zitapatikana kutokana na mashindano yenyewe, na ndio maana umeona kwamba mataifa mengi ambayo yameandaa mashindano haya mara kadhaa, mashindano yakimalizika, mwisho wa siku, yanapiga hesabu faida na hasara iliyopatikana. Kwa hiyo, kwa upande wa taifa la Moroko, ni taifa ambalo pengine mkakati wake mkubwa kwa hivi sasa wa kiuchumi ni kuangalia kwa namna gani wanatumia michezo kwa ajili ya kuendeleza kuimarisha uchumi wao, na utaona kwa mfano mzuri, katika kipindi cha hivi karibuni tumeshuhudia uh, klabu kubwa kutoka kule nchini Uhispania, nchini Italia zimekwenda na kuanzisha miradi mbalimbali mbali ambayo ina lengo la kuendeleza mpira wa miguu nchini Morocco. Sasa, lengo kubwa la klabu hizi ni kutengeneza mazingira ambayo yatakuwa ni nufaishi kwa upande wa serikali ya Morocco, lakini pia kwa upande wa mataifa husika ambayo imetuma sasa watu wakafanye miradi hiyo katika mpira wa miguu. Kwa zaidi nachokiangalia ni faida za kiuchumi ambazo wanaweza wakazipata kutokana na maandalizi makubwa ya mashindano ya michezo. Sasa ndio maana utaona kwamba lengo lao kubwa lilikuwa ni kuandaa mashindano ya kombe la dunia na lengo lao kubwa si kuandaa mashindano ya kombe la Afrika, kwa sababu pengine piga gharama ambayo watatumia kuandaa mashindano na faida watakayoipata, wakaona kwamba pengine kwa uzoefu ambao upo kuandaa mashindano ya kombe la Afrika ni hasara zaidi, na utaona katika kipindi cha mashindano haya wakati yanafanyika idadi ya watu ambao wanahudhuria si kubwa sana, na pengine hii ni hasara ambayo pengine Egypt I mean Morocco kwa kipindi ambacho uh, wamepewa ama watakuwa nacho cha miezi sita, wameona kwamba maandalizi watakayoyafanya mwisho wa siku wanaweza wakapata hasara, na kwa sababu kuna mabadiliko makubwa ambayo yamefanyika katika kipindi hiki, pengine wanaona kwamba pengine mabadiliko hayo kwa namna moja ama nyingine yanaweza yakahitaji maandalizi ambayo ni yakinifu. Sasa wao wamepiga hesabu za kiuchumi na kuona kwamba pengine katika kipindi hiki watakuwa hawajaweza kuendana na yale ambayo wanayahitaji, na wameona bora wajiweke pembeni kwanza. Kwa hiyo nafikiri kwamba kwa sababu kuna mabadiliko makubwa na ni mara ya kwanza na wao wanatazama zaidi mpira kama njia ya kiuchumi, pengine ndio maana wameona wajiweke pembeni. Kwa mfano nitakutolea, wakati waziri mfalme mfalme wa Morocco anakuja nchini Tanzania, aliahidi ya kwamba atajenga uwanja wa mchezo nchini Tanzania. Sasa utaona ni kwa kiasi gani, kwamba kwa sababu kwa ziara yake ilitazama zaidi katika masuala ya kiuchumi, alikuja akachomekea swala la michezo. Kwa hiyo utaona kwamba pengine serikali ya hivi sasa ya Moroko inaangalia na kwa namna gani itatumia michezo katika kuimarisha uchumi, na ndio maana ikaweza kutia nguvu kubwa zaidi katika mashindano makubwa ya kombe la dunia. Na hesabu ambayo imepigwa haraka haraka ikaonekana kama ni mashindano ya kombe la Afrika itakuwa ni hasara kwao, ndio maana wamejiweka pembeni. Nam, asante sana uh, Samuel Johni. Msikilizaji unaendelea kutegea sikio makala ya Jukwaa la Michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, na asanteni sana wasikilizaji mliopo Mbea nchini Tanzania na vilevile vile mliopo Kisumu magharibi mwa nchi ya Kenya. Tunaangazia kwa kina ombi la nchi ya Misri kutaka kuandaa fainali za Mataifa ya Afrika mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa kuchukua nafasi ya Kamerun ambayo ilipokonywa uandalizi uh, huo kutokana na kutokamilisha maandalizi muhimu ya mashindano hayo. Sam, pengine tukiendelea sasa, uh, ilikuwa mapema kuongeza idadi ya timu iliali mataifa mengi kimiundombinu bado sana barani Afrika. Unadhani ongezeko hili la timu kwa kiasi fulani limeathiri mwenendo mzima wa kupata timu mwenyeji wa mashindano haya? Uh, inaweza ikawa ni sababu, uh, kwa sababu utaona ongezeko la timu nane si jambo dogo, ni nusu ya timu ambazo zilikuwa zinashiriki hapo mwanzo, kwa sababu mwanzoni tulikuwa na takribani timu kumi na sita, lakini sasa tunakwenda katika idadi ya timu ishirini na nne kwa hiyo utaona kwamba ni nusu katika katika mahitaji ya mwanzo, kwa hiyo kama kama ulikuwa na vyumba ishirini vya kutoa maradhi katika nchi yako uta, utalazimika kuongeza vyumba vingine kumi kwa idadi kwa idadi ya timu ambazo zimeongezeka, si? Kwa hiyo hili linaweza likawa ni moja kati ya mambo ambayo yanatazamwa zaidi kama changamoto katika kipindi hiki, na utaona hata katika mchakato mzima wa kutafuta timu ambazo zinakwenda katika mashindano yenyewe mwaka elfu mbili na kumi na tisa Wengi wanasema kwamba mashindano yatakuwa na msisimko kutokana na idadi ya timu kuongezeka, lakini utaangalia hata mchakato mzima wa kuzipata hizo timu, unaona kabisa kwamba upinzani pengine si mkali kama vile ambavyo ilikuwa kipindi cha nyuma, kwa sababu timu zinapata sasa uwepesi wa kwenda kushiriki katika mashindano makubwa ya kisoka Afrika. Kwa hiyo hili mimi nalitazama kama changamoto, japokuwa ni changamoto, lakini pia kwa upande wa pili linaonekana kwamba linaleta faida, kwa sababu kitu kikubwa, timu zinapata nafasi, na pengine itakuwa ni fursa kwa wachezaji wa Afrika, kwa mataifa mengi, kwenda kushindana na kuonyesha vipaji vyao, na wakapata nafasi pengine ya kwenda kucheza soka ng'ambo, kwa sababu mataifa mengi ya Afrika yanaamini ya kwamba kama wachezaji watapata fursa ya kucheza mpira kule barani Ulaya, basi mataifa hayo yanaweza yakanufaika kwa njia moja ama nyingine nikiingilia nikiingilia kati hapo, Samu, kwenye swala zima la vigezo kubadilishwa, uh, wengi wanaona mashindano haya ni kama vile ya Misri pekee labda Afrika Kusini ama Equatorial Guinea na, na, na, na Gabon, lakini ni kama hayaki sasa, ile dhana ya, ya ya Afrika nzima, kwa sababu imekuwa akiandaliwa na, na, na, na, na baadhi tu ya mataifa uh, hili aliwezi kuleta picha na taswira ambayo si njema katika soka la Afrika, hususan katika wakati huu ambao Rais Ahmad Ahmad anajitahidi ana, ana, ana, ana ku, ku, kurekebisha baadhi ya mambo ambayo mtangulizi wake uh, Isa Hayatu alishindwa kuyatekeleza. Tatizo kubwa ambalo naliona hapa si shirikisho la mpira barani Afrika, lakini ni mataifa yenyewe ya Afrika, kwa ni kwa namna gani yanatazama michezo na ni kwa namna gani serikali za Afrika zinatumia michezo hii katika kutangaza mataifa, lakini pia katika kutengeneza uchumi wa mataifa ya Afrika. Nafikiri hapo ndo kuna tatizo kubwa, na utaona kwamba kwa mataifa ambayo yameendelea kupata faida kubwa kutokana na michezo yameendelea kutumia michezo kama nafasi ya kujitangaza zaidi. Kwa utaangalia kwa mfano kwa upande wa nchi za Afrika Mashariki, kwa kiasi kikubwa Tanzania nafikiri inakwenda kuandaa mashindano, lakini Rwanda iliandaa mashindano, Kenya pia kipindi cha nyuma iliandaa mashindano. Kwa hiyo ni fursa sasa, kwa kutokana na vigezo ambavyo vimekwisha kutolewa na shirikisho la mpira barani Afrika kwamba ni lazima ok hivi vigezo fulani, ili huwe na sifa ya kuandaa mashindano fulani ah makubwa ha, haya yanayoshirikisha timu nyingi sasa za bara la Afrika. Nafikiri hivi vigezo ni moja kati ya vikwazo, lakini sasa ni wakati kwa nchi ambazo zipo katika ukanda kama vile ukanda wa Afrika Mashariki kuangalia ni namna gani zinaweza zikashiriki pamoja kuandaa mashindano haya makubwa, sababu itakuwa ni fursa ya nchi zenyewe kujitangaza. Sasa kwa vile ambavyo umesema kwamba imekuwa ni mashindano ambayo yanaonyesha taswira ya, ya kaskaz Gaboni, Gaboni, Afrika Kusini, Afrika Kusini. Na na ya kusini nafikiri na mashiriki ya vyama vya mpira barani Afrika, lakini na mataifa ya Afrika yameridhika na yameona kuwa ni jambo la kawaida kwa sababu kitu kikubwa ambacho kwa hivi sasa uh, waafrika wengi ama mataifa mengi ya kiafrika yanakitazama ni kwenda kushiriki na si mikakati ya kutumia michezo hii kuweza kunufaisha mataifa husika. Na utaona kwa mfano kwa tuna harakati kubwa sana kwa hivi sasa kutangaza vivutio vya utalii. Nafikiri kwamba moja kati ya vitu ambavyo tunaweza tukavitumia ni michezo hii mikubwa ya kimataifa. Sasa pengine sasa, Sam, hakuna haja pengine ya kuwa kuku, na maombi ya pamoja mathalani a, katika ukanda wa Afrika Mashariki mara ya mwisho Kenya ili pewa nafasi ya kuandaa fainali za Afrika mwaka 96, lakini ilishindwa na fainali zile zikahamishwa nchini Afrika Kusini. Je, kuwe na uwezekano wa nchi kama vile Tanzania, Kenya na Uganda kuomba kwa pamoja, kulingana na miundombinu yao ili kuendelea kutu, kutoa fursa ya mashindano haya y kuchezwa katika maeneo mengi barani Afrika na kukuza mchezo katika nchi wanachama? ndio nilikuwa naangalia kwamba wanasema kwamba ili upate sifa ya kuandaa mashindano haya makubwa ni lazima uwe umekwisha kuwahi kuandaa mashindano mengine katika ngazi ya chini na utaona katika vigezo hivyo tanzania sasa inaingia kwa sababu mwaka ujao elfu mbili kumi na tisa tutaandaa mashindano ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa kwa vijana chini ya miaka kumi na saba sasa pengine vigezo hivi ambavyo vinahitajika wakati mwingine vinayakatisha tamaa mataifa kuwa katika mchakato mzima wa kutaka kuomba hata uwa wenyeji sasa nafikiri kwamba ni lazima sasa shirikisho la mpira barani Afrika, kwa kuwa limetazama mabadiliko makubwa kama vile ongezeko la idadi ya timu na masuala ya muda, kwamba kipindi ambacho kilikuwa kinatumika, ni wakati sasa wa kufikiria hata vigezo vingine ambavyo vitatoa fursa sasa kwa mataifa mengi kuwa na wepesi wa kuandaa mashindano haya, kwa sababu utaangalia kwa kiasi kikubwa viwanja ambavyo vimekuwa vikitumika katika mashindano yenyewe ya Afrika havina tofauti sana, ni viwanja vile vile ambavyo vikitumika wakati wote wa mashindano. Hakuna mambo yoyote makubwa ya ajabu ambayo tumekuwa tuki katika fainali hizo. Kwa hiyo nafikiri sasa ni wakati mwafaka kwa viongozi katika mashirikisho kuangalia ni kwa namna gani sasa wanafanya ushawishi wa kubadilishwa kwa taratibu ambazo zitumika sasa, kuitoa nafasi ile ya otesi kwa upande wa timu ambazo zinataka, kwa upande wa mataifa ambayo yanataka Kuandaa mashindano haya makubwa kwa upande wa Afrika ili tuweze kuyapa radha nyingine, na lazima sasa tuweze kuweka mikakati ambayo itaweza kuleta mpira utazamwe kama fursa nyingine ya kiuchumi kwa mataifa husika katika uh, bara la Afrika, na tuweze kuondoa idhana ambayo imekwisha kuzoeleka ya kwamba mashindano yanakwenda kufanyika katika mataifa yale yale yaliyozoeleka, na wakati mwingine yamekuwa yakipoteza talanta. Kwa hiyo nafikiri kwamba wakati umefika kwa shirikisho lakini, na mashirikisho haya madogo katika ngazi ya taifa kuangalia na kwa namna gani sasa yanabadilisha baadhi ya vipengele ili kutoa wepesi huo, lakini na, na unaona kwamba pengine ni fursa sasa ambayo inatupa somo sisi wa Afrika kuangalia na inakuwa namna gani tunashindwa kuweka mikakati thabiti ambayo itaweza kuendeleza soka letu kwa kiasi kikubwa, kwa sababu utaangalia kwa wakati wote tumekuwa tukieleza ya kwamba vilabu vya kaskazini vina nguvu. Nafikiri nguvu inapatikana tu kwa sababu ni pamoja na serikali katika mataifa hayo yanatazama michezo kama fursa nyingine ambayo inaweza ikaleta umoja, lakini vile vile ikakuza ama ikasisimua uchumi katika taifa. Bila shaka na serikali ya misi pia imeunga mkono pendekezo la shirikisho la kandanda la Misri kutaka kuandaa fainali hizo za thelathini na mbili za mataifa ya Afrika ambazo zitatazamiwa kuanza mwezi Juni mwakani na kutamatika mwezi wa Julai, ikiwa ni kwa mara ya kwanza katika historia kwa michuano hiyo kucheza katikati ya mwaka. Msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa makala hii ya jukwaa la michezo lakini asante sana wasikilizaji wetu. Uh, Atido Kataya ukiwa Moba Kirungu nchini DRC unasema unategea sikio matangazo ya jukwaa la michezo kutoka hapa RFI Kiswahili na vilevile, John Jane msikilizaji wetu ukiwa Nairobi nchini Kenya, asante sana kwa ujumbe wako uliotuma hapa uh, studio na, na kushukuru sana msikilizaji kwa muda wako ambao umetenga kuwa pamoja nasi. Sasa tunaelekea ukingoni. Uh, yote kwa yote, zitakuwa ni fainali za namna gani? Ni dhahiri shahidi kwamba kijiti kinaangukia Misri. Je, yeah. Utatathmini vipi kwa ujumla fainali hizi? Uh, kwanza ni fainali naziona kama fainali nzuri, kwa sababu idadi ya ishirini na nne litakuwa ni jambo la kwanza uh, kuwahi kutokea katika fainali hizi kubwa barani Afrika. kwa hiyo tunasubiri kuona ni, kwa namna gani timu hizo ishirini na nne zitashindana zita Aa, lakini kitu kingine pengine sasa ni fursa ya kipekee kwa fainali hizi kupelekwa katika kipindi cha mwezi Juni. Kwa hiyo itakuwa ni fursa kwa wachezaji wengi sasa pengine wa Afrika ambao wanacheza soka katika vilabu vya bara la Ulaya kushiriki kikamilifu katika mataifa yao. Kwayo nyingine, kwa hiyo itakuwa ni radha nyingine, na utaangalia kwamba ni fainali zitakazokuwa zinafanyika katika kipindi ambapo dirisha la usajili kule barani Ulaya litakuwa wazi itakuwa ni fursa nyingine sasa kwa mataifa haya ya Afrika, vijana ambao wanacheza katika mataifa haya kuonyesha kandanda safi, ili kuvivutia vilabu hivi ambavyo vinacheza kule barani Ulaya kuja kutaka kupata saini zao. Kwa hiyo nafikiri kwamba katika nafasi hiyo itakuwa ni fursa nzuri sana, lakini kitu kingine ambacho nakiona kwamba kutokana na idadi ya timu ishirini na nne kutakuwa na mdororo mkubwa sana viwanjani, kwa sababu siamini Uh, kama mataifa mengi yatakuwa na nafasi kwa mashabiki kusafiri kutoka katika kona mbalimbali za bara la Afrika kwenda kushuhudia mashindano ambayo yatakuwa kaskazini mwa bara la Afrika. Kwa hiyo naona kabisa kwamba gharama pengine za usafiri, lakini masuala ya maradhi vitakuwa juu. Kwa hiyo hivyo vinaweza vikafanya kwa namna moja ama nyingine, mashindano kutokuwa na mvuto mkubwa, kwa sababu msisimko wa mashindano yote ni idadi ya mashabiki ambao wanaingia uwanjani. Naam, kabisa kabisa, Samuel John, nakushukuru sana sana sana, muda umetukimbia kabisa, nikushukuru sana na Asante kwa kuungana nami katika makala ya Jukwaa la Michezo jioni hii. Shukrani sana nam asante sana, asante sana msikilizaji kwa muda wako. Mimi ni Fredrik Nwaka. Hadi wakati mwingine, asante sana na kwaheri. Jindivyo anavyoondoka Fredrick Nwaka katika makala ya jukwaa la michezo jumapili ya leo. Kabla ya kuhitimisha, ni kujuze tulioyapa uzito katika matangazo yetu ya jioni. Ghala la tume ya uchaguzi wilayani Beni mashariki mwa DRC laripotiwa kushambuliwa siku chache baada ya kuteketezwa ghala mjini Kinshasa. Bobi Wine, mbunge wa upinzani nchini Uganda na mwanamuziki wa hip hop, akimbilia mafichoni kikwepa polisi mjini Jinja. Na Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa azitaka pande hasimu nchini Yemen kuheshimu makubaliano ya kusitisha mapigano wakati huu kukiripotiwa mapigano mapya. Shukrani kwako kwa msikilizaji, ulikuwa na mimi Mathasaranga na kutakia jioni njema, kwa heri. Swahili na kwa burudani hii muziki kutoka kwake mimi Mars anasema sitamani kutoka nchini Tanzania. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya jioni leo Jumapili. Punde ni Radio France International na kutakia jioni njema, mimi Matha Saranga, kwa heri.