Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili huko Kipese, mashariki mwa nchi ya DRC na maeneo mengine ya Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka nchi ya DRC kupiga kura katika uchaguzi ambao huenda ukaleta matumaini mapya Mwanamuziki na mwanasiasa maarufu nchini Uganda, Bobi Wine arejea nchini mwake kutoka mafichoni. Naye Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May wataka wabunge kuunga mkono kura ya pili ya maoni kuhusu nchi hiyo kujiondoa au kusalia kwenye Umoja wa Ulaya. Na katika michezo, Manchester United kukabana koo na Paris Saint Germain katika hatua ya 16 bora ya ligi ya klabu bingwa barani Ulaya baada ya dro iliyofanyika leo. Karibu msikilizaji, tuanzie kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nchi hii ambao mwishoni mwa juma hili itafanya uchaguzi wake mkuu, uchaguzi ambao utamaliza miaka kumi na saba ya utawala wa rais Joseph Kabila ulioshuhudia machafuko mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi anatuarifu zaidi. Jumla ya wagombea 21 watachuana kwenye uchaguzi huu kutaka kuchukua nafasi ya rais Kabila, ambaye alimchagua Emmanuel Ramazani Shadari kupeperusha bendera ya muungano wa vyama tawala. Uchaguzi huu huenda ukawa wa kwanza kushuhudia taifa hilo viongozi wake wakikabidhiana madaraka kwa njia ya amani tangu ilipopata uhuru wake kutoka kwa aliyekuwa mkoloni wake taifa la Ubelgiji mwaka 1960. Zaidi ya wapiga kura milioni 40 watapiga kura siku ya Jumapili kuchagua mrithi wa rais Kabila ambaye ameongoza taifa hilo tangu mauaji ya baba yake mzee Desire Kabila mwaka 2001. Awali kulikuwa na hofu ya kutokea vurugu, hasa baada ya vuguvugu la upinzani la Lamuka la mgombea Martin Fayulu kudai kuwa litasusia uchaguzi huo ikiwa tume ya uchaguzi nchini humo Senii itatumia mashine za kielektroniki hata hivyo vuguvugu vugu hilo kupitia kwa msemaji wake Pierre Lumbi sasa linasema litashiriki kwenye uchaguzi huo siku ya jumapili. La coalition Lamuka lance donc un appel pressant. Muungano Lamuka unatoa wito tula kwa wananchi wote wate, wa Kongo, wanawake kwa wanaume kujitokeza kwa wingi kumpigia kura mgombea wao Martin Fayulu katika hali ya amani na utulivu na kujiepusha na uchochezi wa aina yoyote ile. Muungano Lamuka una taarifu umma wa kitaifa na kimataifa, kulingana na sheria ya uchaguzi keo ya uhesabiaji kura kwa mkono kwa kura iliyowekwa ndani ya sanduku la kupigia kura na kuidhinishwa na mashahidi wasimamizi wa vyama vya kisiasa waangalizi huru wa mtandao wa kanisa Katoliki, Protestanti na mashirika ya kiraia lazima kuzingatiwa. Tume ya uchaguzi Seni kwa upande wake imesema uchaguzi utafanyika kama ulivyopangwa licha ya kuungua moto kwa baadhi ya maghala yake ya kuhifadhia vifaa vya uchaguzi. Taarifa ya mwandishi wetu Emmanuel Makundi. Aliyekuwa msemaji wa kikosi cha waasi wa Rwanda waliopiga kambi nchini DR Congo, FDLR foka la forge baseye fis, ambaye jina lake halisi ni Ignes Nkaka, amekamatwa Desemba 16 hapo jana na vikosi vya FRDC. Msemaji huyo wa FDLR amekamatwa baada ya mapigano ya jeshi hilo la Congo FRDC katika eneo la Rugari huko Kibumba kwenye umbali wa kilomita 30 na mji wa Goma kuelekea Ruchuru. Taarifa zinaeleza kwamba Ignes Kaka alikamatwa katika eneo la Bunagana mwishoni mwa juma iliyopita akiwa na Luteni Kanali Theofil, wakati wakitokea nchini Uganda, ambapo haifahamiki nini walichokwenda kutafuta huko Uganda. Siku moja baada ya kukimbia mafichoni kuwakwepa polisi waliokuwa wanamsaka mwanamuziki na mwanasiasa maarufu nchini Uganda, Robert Chagulanyi anayefahamika sana kama Bobby Wine, amerejea kutoka mafichoni. Akizungumza katika mahojiano maalum kwa njia ya simu na mwandishi wetu wa Nairobi James Shimanyula, Bobby Wine amesema alilazimika kukimbia kutoka kwenye hoteli aliyofikia baada ya kugundua polisi walikuwa wanamuinda Bobby Wine ameendelea kusisitiza kuwa hajafanya kosa lolote la kuvunja sheria na kwamba ameshangazwa na namna na polisi walivyoamua kuingilia uhuru wake. Uh, nimetafuta njia yangu mwenyewe ya usafiri that's na that's kurudi that's Kampala that's na sasa nipo that's nyumbani kwangu, sijavunja sheria yoyote that's not lakini kuna hofu sana. Sio mimi ambaye Museveni anamwogopa, ila anatishwa na vijana, kwa hivyo hataki kuona tukija pamoja. Msikilizaji, mwishoni mwa juma Bobi Wine alikuwa tumbwize katika mji wa Jinja uh, ulioko umbali wa kilomita 80 katika jiji kuu la Kampala, kabla ya polisi kuvamia hoteli aliyofikia na kuanza kuwakamata wafuasi wake. Jeshi la Rwanda RDF limewahakikishia wananchi nchini humo kuwa usalama wao unazingatiwa licha ya shambulio la mwishoni mwa juma iliyopita katika msitu wa Nyungwe ambapo wanajeshi wawili waliuawa na wengine nane kujeruhiwa. Katika taarifa iliyotolewa na msemaji wa jeshi la Rwanda ni kuwa shambulio hilo lilifanyika katika sekta ya Jitabi, wilaya ya Nyamagabe, na kwamba jeshi la nchi hiyo linafanya juhudi za kuimarisha usalama kwenye eneo hilo, amesema Luteni Kanali Inosa Munyengango. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz mita bendi 13. Asante sana msikilizaji, kumbuka matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfkiswahili.com. Nchi ya Ethiopia imethibitisha kuwa imeanza kuwaondoa wanajeshi wake kwenye mpaka wenye utata na jirani yake nchi ya Eritrea, kama sehemu ya utekelezaji wa makubaliano yaliyotiwa saini baada ya nchi hizo, baina ya hizo mbili mwezi Julai mwaka huu. Makubaliano hayo yalimaliza miongo miwili ya mzozo wa kimipaka ulioshuhudia maelfu ya raia wakipoteza maisha. Kuondolewa kwa wanajeshi wa Ethiopia kwenye mpaka huo umekuwa ndiyo takwa kubwa la utawala wa Asmara. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaji hatua hii ya Ethiopia. Profesa Mwesiga Baregu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kuondoa majeshi ina maana kwamba unatangaza amani au unatangaza kupunguzwa kwa uhasama kati ya nchi na nchi, na kwa maana hiyo unajenga hasa eneo jipya kabisa ambalo linajitambulisha kama eneo lenye amani kati ya majirani na eneo lisilokuwa na migogoro ambayo mara nyingi huambukiza kutoka kwa jirani kueneola jirani. Kwa hivyo unaweza kukuta jirani wote mzima wakiwa kwenye migogoro mradi tu mmoja wao ana majeshi kwenye, eh, eneo la mwingine. Na msikilizaji, kumbuka tu nchi hizi mbili zilipigana vita kati ya mwaka wa 1998 e, na 2000 na ambapo licha ya kufikiwa kwa makubaliano ya amani, miaka miwili baadaye, uhusiano baina ya nchi hizi mbili ulikuwa na utata mkubwa. Jeshi la Marekani limesema kuwa wapiganaji 62 wa kundi la kigaidi la Al-Shabab wameuawa katika mashambulizi sita tofauti yaliyotekelezwa na jeshi hilo mnamo siku ya Jumamosi na Jumapili jana katika maeneo ya Kandash kwenye jimbo la Banadir lililopo katikati mwa nchi hiyo ya Somalia. Taarifa ya jeshi la Afrika AFRICOM iliyotolewa Jumatatu hii imesema kuwa mashambulizi manne yalifanyika siku ya Jumamosi, ambapo wapiganaji 34 waliuawa na kwamba wapiganaji wengine 28 waliuawa katika mashambulizi hapo jana siku ya Jumapili. Rais wa Sudan Hassan Omar al-Bashir hapo jana amefanya ziara ya kushtukiza nchini Siria na kukutana na mwenyeji wake Rais Bashar al-Assad. Hii ikiwa ni ziara ya kwanza kufanywa na kiongozi kutoka taifa la Kiarabu tangu kuanza kwa vita nchini humo. Mwandishi wetu Sabina Mpelo ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ikulu ya Damascus, imesema kuwa Rais Bashir aliwasili jana mchana kwa ziara ya kikazi na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake kuhusu hali ya sasa na changamoto inayozikabili nchi za Kiarabu. Jumuiya ya nchi za Kiarabu iliisimamisha wanachama wa jumuiya hiyo nchi ya Siria mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili kumi na moja baada ya miezi kadhaa ya maandamano ya kupinga utawala wa Rais Assad ambapo mamia ya waandamanaji walipoteza maisha. Mara ya mwisho kwa kiongozi wa Sudan kutembelea Siria ilikuwa mwaka wa elfu mbili na nane wakati nchi hiyo ilipoandaa mkutano wa Jumuiya ya nchi za Kiarabu. Rais Bashir tayari amerejea nchini mwake. Na maafisa wakuu wa jeshi la Nigeria wamelishutumu shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International huwa limekuwa likitoa ripoti zisizo za ukweli shutuma ambazo zimetolewa baada ya amnesty kutangaza kuwa jeshi la nigeria lilishindwa kuzuia mauaji ya kikabila kati ya wafugaji na jamii ya wa wakulima baada ya kutokea mgogoro uliogharimu maisha ya watu zaidi ya elfu tatu tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na sita katika ripoti yenye jina kukusanya wafu miaka mitatu ya mapigano ya umwagaji damu kati ya watu wa jamii ya wakulima na wafugaji Shirika hili la Amnesty International linakadiria kuwa watu wasiopungua elfu mbili waliuawa mwaka huu pekee na mamia wengine walilazimika kuhama makazi yao bila ya serikali kuchukua hatua za kuwalinda wananchi, eh. Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji uliyeko huko Beni, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Matangazo haya unayapata moja kwa moja kupitia Radio RTR, Radio Semliki na vilevile Radio Mangina FM. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amewaonya wabunge dhidi ya kuunga mkono kufanyika kwa kura ya pili kuamua kuhusu nchi hiyo isalie kwenye umoja wa Ulaya au la. Mwandishi wetu Steven Mumbi ana maelezo zaidi. Waziri Mkuu Mei amewaonya wabunge wanaoshikilia msimamo wa kufanyika kwa kura nyingine ya maoni ili kumaliza mzozo wa kisiasa uliopo, akisema kufanya hivyo ni kuwasaliti raia. Katika sehemu ya hotuba yake atakayoitoa kwa wabunge Waziri Mkuu Mei atawaambia wabunge kuhusu athari za kufanyika kwa kura nyingine ya maoni ambayo amesema ikiwa itafanyika itavunja imani ya raia waliokuwa nayo kwa wanasiasa. Sehemu ya hotuba yake imedai kuwa kufanyika kwa kura nyingine ya maoni kutakuwa na athari kubwa katika siasa za nchi hiyo na kwamba haitawafanya wasonge mbele. Tangu kuahirishwa kwa kura ya kupitisha makubaliano yaliyopo mezani kwa sasa, kumekuwa na shinikizo kubwa dhidi ya Waziri Mkuu Mei hata kutoka ndani ya chama chake wakimtaka aitishe kura hiyo kabla ya Krismasi. Taarifa ya mwandishi wetu Steven Mumbi. Serikali ya Ufaransa imesema kuwa inaendelea kutafakari kuhusu madai yaliyotolewa na waandamanaji waliovaa vizibao vya njano nchini humo ambao bado amejiapiza kuhakikisha Rais Emmanuel Macron anakubali kutekeleza punguzo la kodi na ongezeko la mishahara wa watu wenye kipato cha chini. Wiki iliyopita rais Macron aliahidi kuwa malalamiko hayo yatajadiliwa katika baraza la mawaziri ambalo litakutana siku ya Jumatano wiki hii ambapo mapendekezo yote yatawasilishwa bungeni na baadaye kupigiwa kura kabla ya sikukuu ya Krismasi. Pande zinazohasimiana nchini Yemen zimekubaliana kusitisha mapigano kwenye mji wa bandari wa Hodeida makubaliano ambayo Umoja wa Mataifa ulisema yatasaidia katika kumaliza hali mbaya ya kibinadamu inayojiri katika taifa hilo. Alhamisi iliyopita, wajumbe wa serikali na waasi wa Houthi walifikia makubaliano nchini Sweden, wakitaka kukomesha kwa haraka mapigano hayo. Hata hivyo, mapigano makali yaliendelea kushuhudiwa mwishoni mwa juma ililopita katika eneo hilo la Hodeida Magharibi. Waasi wa Houthi walikuwa wamekubali kuondoka kwenye mji huo na kukubali pia kuachia maeneo matatu ya bandari ambayo yalikuwa kiini hasa cha ustawi wa jamii nchini Yemen. Vikosi vya Israeli vimeharibu nyumba iliyokuwa inakaliwa na watuhumiwa ki wa Kipalestina ambao walishukiwa kuwaua raia wawili wa Israeli. Mwandishi wa shirika la habari la Ufaransa AFP amefahamisha kuwa operesheni hiyo ya jeshi la Israeli ilifanyika wakati wa uvamizi wa jeshi hilo ambalo liliingia katika eneo hilo, na kuwaua pamoja na kuwaua watu watatu na kuwajeruhi wengine kwa risasi za mpira. Hata hivyo, taarifa zinasema kuwa eneo hilo sasa limekuwa chini ya udhibiti mkali wa jeshi la Israeli, huko sehemu ambayo inadhibitiwa na Wapalestina. Nam kipyenga kimelia, ni muda sasa wa kupata habari zilizojiri huko, uh, viwanjani na katika mchezo. Ni kujuza msikilizaji, Manchester United watakabana ko na Paris Saint-Germain, na hii ni katika hatua ya kumi na sita bora ya ligi ya klabu bingwa barani Ulaya. Karibu sana Sabina, um, mm, Pelo. Asante sana Ruben Lukumbuka, asante sana, kama ulivyosema Jose os Mourinho, uh, na Manchester United anakuwa na kibarua dhidi mm -hmm. ya PSG. Uh, klabu nyingine ni Liverpool ambao wenyewe watakabiliana na Bayern Munich, ambapo Borussia Dortmund wenyewe watakuwa wakikipiga dhidi ya Tottenham Hotspur. Manchester City wenyewe watacheza na Shak 04. Uh, Barcelona chini ya star wake au nyota wake Lionel Messi wenyewe watapambana na Lyon, lakini Real Madrid watakuwa wakikutana na Ajax ya Uholanzi. Juventus na Cristiano Ronaldo wenyewe watachuana na Atletico Madrid, Madrid, wakati AS Roma itakuwa ikimenyana na Porto. Na pengine kwa muktasari tu ulivyokuwa kile, niliona ukiangalia draw ikifanyika, umeona mechi muhimu hasa zaidi ambazo zinavutia sana kati ya hizi <laughs> naamini mechi ya kwanza inayovutia sana ni kumwangalia huyu Jose Mourinho, Mourinho, na kikosi <laughs> chake Manchester United amekuwa akikabiliwa kidogo na ugumu katika msimu huu wa ligi huko nam. nam na waandishi wa habari hata wa RFI upande wa michezo ni mwona Roge, Roze, Jose Jose Mourinho, Mourinho mradhi akielezea wazi kwamba yeye haogopi chochote na kwamba atafanya kila, kila linalowezekana kuhakikisha okay, ligi hii wanaichukua, na ndio nia nzuri au kuwa na matumaini ni bora zaidi. Katika shirikisho la soka barani Afrika CAF lenyewe limesema hakuna uamuzi ambao umechukuliwa mpaka sasa kuhusu kuilazimisha nchi ya Cote d'Ivoire kuwa mwenyeji wa kombe la mataifa ya Afrika kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu baada ya zile za elfu mbili na ishirini na moja. Rais wa CAF alisikika Ahmad Ahmed huyu akiongea katika kitu kimoja cha televisheni, akisema Kameruni pengine inaweza ikajaribu kwa mwaka ishirini na moja baada ya kukosa kuwa mwenyeji kwa mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Kauli ambayo iliishtua kidogo Kodivoi na kuona pengine inanyang'anywa nafasi hiyo, na mpaka sasa tayari shirikisho la soka, la soka nchini Kodivoi limewasilisha rufaa yake ya kuondolewa wenyeji wa michuano hiyo ya elfu mbili na ishirini na moja. Ikumbukwe kwamba Kameruni ilinyang'anywa wenyeji wa michuano hiyo kwa mwaka wa elfu mbili kumi na tisa kutokana na kudorora kwa maandalizi na na lakini pia ukosefu wa usalama katika nchi hiyo. Siku ya Jumamosi Sikafu iliamua, Misri pamoja na Afrika ya Kusini zimetangaza kuwania kuwa mwenyeji wa michuano hiyo, na uamuzi rasmi utatoka Januari 9 mwaka 2019. Na sasa kule Uingereza baada ya Jose Mourinho kukalia kutikavu kutokana na kupata kipigo kutoka kwa uh, Liverpool mwishoni mwa juma uh, katika mchezo ambao Manchester United ilipigwa kwa magoli matatu kwa kwa moja, uh, katika mchezo huo licha ya kuwa mchezaji bora duniani Paul Pogba, uh, kocha Mourinho aliendelea kumwacha benchi na hivyo kuendelea kukuza zile tetesi za ugomvi kati yao. Hata hivyo, wachambuzi wa soka nchini Uingereza wanasema ni vigumu kwa Mourinho kumaliza msimu na wa amewataka wachezaji wenzake kuendeleza wimbi la ushindi. Eh, katika michezo inayofuata ya ligi ya Rwanda ili kurudisha imani ya mashabiki. Sapong aliwezesha Rayon Sports kupata ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya AS Muhanga mwishoni mwa juma lililopita baada ya kupata goli kwa dakika ya 48 ya mchezo na basi, Ruben, ushindi huu unakuja kwa mara ya kwanza uh, kwa Rayon Sports katika msimu huu baada ya kupokea vipigo mfululizo, vipigo vitatu kutoka kwa Mukura Mpresi. Lakini si kiovu pamoja na APR, Sapona wamesema wanapaswa sasa kuendeleza kushinda, kuendelea kushinda, ili wasije wakawavunja moyo mashabiki wao na tukimalizia nchini Tanzania a, kikosi cha soka cha Simba hii leo alfajiri kwenye saa tisa hivi e, kimewasili kutoka Zambia ambako Jumamosi ya wiki iliyopita kilikutana na Nkana FC ya Zambia katika mchezo wa hatua ya mtoano katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika. A, katika mchezo huo Simba ilikubali kipigo cha mabao mawili kwa moja kutoka kwa Nkana na FC, ambapo msemaji wa Simba Haji Mara Manara yeye amesema wamefungwa, lakini bado wanayo nafasi kutokana na kufunga bao moja la ugenini. Simba ilipata bao moja kule ugenini, na amesema kwamba wamerejea Tanzania wakiwa na ari kubwa na wanaimani kwamba watajiandaa ipasavyo kwa ajili ya mchezo wa marudiano ili basi waweze kushinda ili kufanikiwa kufuzu na, ni, na bila shaka, shaka ushindani utakuwa mzuri. Asante, Ruben. Nam, asante na sana, Sabina Mpelo, kwa habari hizo za michezo asante. Ni saa kumi na mbili na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, nami sasa nampisha Sabina Nabigambo na, na nakuja na makala mazingira, leo dunia yako kesho. Natumai hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo. Karibu katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Hii leo tutajikumbusha baadhi ya makala tulizoziangazia mapema mwaka huu. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu. Mnamo Februari tano mwaka huu katika makala haya tuliangazia suala la ardhi oevu na kujifunza maana ya ardhi oevu na mambo mengine kupitia kwa mtaalamu wetu Deo Kalimenze, afisa mipango miji katika jiji la Mwanza nchini Tanzania. Asante ndugu mtangazaji. Eh, ardhi oevu ni ardhi inayotuamisha maji kwa kipindi chochote au kwa muda fulani. Na ardhi oevu inaweza kutofautishwa na ardhi nyingine au vyanzo vingine vya maji kutokana na mimea ambayo inashabiana na maji ambayo inaonekana katika maeneo hayo, kwa mfano, maeneo yenye mikoko na mabingobingo na mimea mingine ambayo inashabiana na maji, mtu anaweza kutofautisha ardhi oevu na ardhi nyingine au chanzo cha maji e, ardhi hii mara nyingi hupatikana katika maeneo yenye miinuko mdogo kutoka katika usawa wa bahari, kwa maana ya maeneo ya mabondeni au maeneo ya kando kando ya mito au maeneo ya kando kando ya maziwa ama bahari. Bila shaka, msikilizaji, umefahamu kuhusu ardhi oevu lakini bado hufahamu nini umuhimu wake. Deo Kalimenze anaendelea kufafanua. Nikizingatia ma matumizi ya maeneo ya ardhi oevu, ardhi oevu ni muhimu sana katika miji, hasa tukizingatia kwamba ni maeneo ambayo yanachuja maji yatokanayo na mvua au tunasema storm water, ili yaweze kufika katika vyanzo vya maji yakiwa katika hali ya usafi na kusaidia kutochafua mazingira ya maeneo ya vyanzo vya maji. Lakini pia ardhi oevu hutumika katika kupunguza athari zinazotokana na mafuriko katika miji yetu tukizingatia kwamba maeneo hayo ndio maeneo ambayo yanatumika kukusanya maji yanayotembea katika ardhi baada ya kuwa mvua zimenyesha, ili kuweza kuyapeleka katika maeneo ya vyanzo vya maji kama ni bahari au mito mikubwa au maziwa. Lakini jambo jingine muhimu ni maeneo haya ndiyo maeneo ambayo pia hupokea hewa ukaa ambayo tunasema carbon. Kwa hiyo maeneo ya ardhi uh, oevu pia hutumika kama carbon sink au maeneo ambayo hupokea hewa mkaa, ili kuhakikisha kwamba miji inakuwa na hewa ambayo inafaa kwa matumizi ya mwanadamu. Lakini jambo lingine pia, maeneo haya ni maeneo muhimu sana kwa maisha ya viumbe hai wanaoishi majini na mimea mbalimbali inayopenda kutumia maji kwa wingi. Kwayo hizo ni baadhi ya faida ambazo maeneo haya yanatoka katika miji yetu na jamii nzima inayoishi katika maeneo ya miji na maeneo mengine. Kutokana na ongezeko la idadi ya watu katika maeneo ya mijini, ardhi imekuwa ikitumika pasipo kuzingatia mipango iliyowekwa, hali ambayo imesababisha maeneo yenye ardhi oevu kuvamiwa pengine hili linatokana na uhaba wa elimu ya kutosha kwa wananchi kuhusu umuhimu wa ardhi oevu na upangaji miji. E, ndugu mtangazaji, ni kweli kabisa kwamba tuna changamoto hizo katika miji yetu, katika ulindaji na usimamizi wa maeneo oevu katika miji yetu, lakini sheria mbalimbali ziko wazi kuhusiana na maeneo hayo na namna gani yanatakiwa yalindwe. Kwa mfano sheria ya mipango miji kifungu la saba kifungu kidogo cha tano si kinatoa kabisa maelekezo kwa mamlaka ya upangaji kwamba inao wajibu wa kulinda na kuhifadhi maeneo yote ambayo yanatuamisha maji, maeneo ya vilima na maeneo mengine ambayo ni hatarishi, ili kuleta uwiano na kulinda maeneo hayo yasiweze kuleta athari kwa watumiaji wa maeneo hayo na kulinda uhai wa watu na mali zao. Lakini pia eh, katika sheria sheria ya, ya ardhi namba namba nne ya mwaka tisini na tisa kifungu kile cha saba kifungu kidogo cha kwanza, pia swala hili limezungumzwa na limeelekezwa kwamba maeneo yote ambayo yana, yana, ni hatarishi yanaweza kuhatarisha maisha ya wa watu, lakini pia yanaweza kuleta uharibifu wa mazingira. Kwa mfano maeneo yenye mteremko mikali, maeneo ya matumbawe yaani kwa maana akoli, ya maeneo ya ardhi ya uwevu, visiwa, hifadhi ya mito, hifadhi ya ziwa, maeneo ya hifadhi ya bahari na maeneo yenye miteremko mikali. Haya yote kwa mujibu wa sheria ya ardhi ni maeneo hatarishi na yanatakiwa kulindwa na kusimamiwa, ili uendelezaji wa maeneo hayo usiweze kuleta hatari kwa maisha ya wa wanadamu na kuharibu ikolojia ya eneo husika lakini pia sheria ya mazingira fungu la arobaini na saba kifungu kidogo cha tatu inaelezea pia yale ambayo nimekwisha yazungumza na yanaelezwa katika sheria zingine. Kwa hiyo maeneo hayo yote sheria inayatamka wazi na yanatakiwa kulindwa yasiharibiwe. Lakini kumekuwepo na uvunjaji wa makusudi wa sheria zilizopo, na wananchi mara nyingi wamekuwa wakiyavamia maeneo hayo na kuendeleza bila kuzingatia taratibu za ujenzi mjini na bila kuwa na vibali vya ujenzi mjini. Changamoto hiyo kubwa ya ujenzi holela bila kuzingatia taratibu na sheria mjini, na hii ni changamoto kubwa sana ambayo mamlaka za upangaji inao wajibu wa kuangalia namna gani inatoa elimu ya kutosha kwa wananchi ili waweze kuelewa sheria zilizopo na kutii sheria bila shuruti. <tune> Na, mbali na kuangazia ardhi oevu, vilevile, mnamo Machi 19 mwaka huu katika makala haya tuliangazia teknolojia ya uvunaji maji ya mvua kwa manufaa ya baadaye. Nilizungumza na Joseph Buchera, fundi mkuu wa idara ya maji wilayani Tunduru mkoani Mtwara nchini Tanzania, ambaye anaanza kwa kutueleza kuhusu teknolojia ya kuvuna maji ya mvua. Nashukuru sana. Kwanza, teknolojia ya uvunaji wa maji ya mvua ni teknolojia nzuri na rahisi, ambayo kila mwananchi akihamasika, kiasi kwamba tatizo la maji litalipunguza kwa kiasi kikubwa sana. Teknolojia hii ni kwenye makazi ya wananchi wenyewe, kwamba mtu unafanya maamuzi wewe mwenyewe pale nyumbani kwako, kwa kufunga hasa kwenye zile nyumba ambazo ee, na nyingi zilizoezekwa kwa bati. Kwenye bati unafunga kitu kinaitwa gata, ambapo utakuwa umetenga sehemu, umetengeneza kama tenki ya kuhifadhia maji. Kwa hiyo unafunga zile gata gata zinazoelekea kwenye hilo tenki, ambapo wakati mvua inaponyesha maji yanaangukia kwenye bati, yanakwenda kwenye hizo gata gata, inapeleka maji moja kwa moja kwenye kisima ambacho unakuwa umetengeneza, ambapo gharama yake ni nafuu sana. Kwa sababu maji ni uhai, inakupa uhakika wa kupata maji, lakini pili inakusaidia kwenye kuongeza uchumi. Unaweza ukayatumia hayo maji kwa kumwagilia, unaweza ukayatumia maji ya ziada kwa kuwauzia majirani zako ukapata fedha. Lakini zaidi kuliko yote ni kwamba ni maji ambayo yanakuwa huwezi ukatozwa na mamlaka nyingine au na mtu mwingine yoyote, kwamba huwezi ukayalipia. Ni, ni baraka au niseme ni, ni mali ya Mwenyezi Mungu. Naam, kuna aina ngapi pengine za kuhifadhi ama ya kuvuna maji haya ya mvua? Ah, kiukweli namna ya kuhifadhi maji zipo kwa aina nyingi. Kuna uhifadhi wa kwanza, unaweza ukajenga kisima, kwa maana kwamba unaweza ukachimba pale nyumbani kwako uka kisima ukajenga uka kisima kwa tofali za simenti ukasakafia kwa simenti vizuri ukahifadhi maji. Lakini pili, eh, kuna matenki yanauzwa madukani, ambayo naenyea yanauzwa kwa bei nafuu, ambayo kila mmoja anayamudu. Tatu, unaweza ukavuna uka maji kwa njia ya bwawa, unaweza ukachimba bwawa vizuri ukalitengeneza tuta vizuri kabisa ukatengeneza mikondo ya kuingiza maji kwenye hiyo bwawa, na ukayahifadhi yale maji ukawa unayatumia. Na hasa kwenye bwawa mara nyingi inakuwa ni ile, unaweza ukayatumia kwa kufuga, au unaweza ukayatumia kwa kumwagilia e, mimea. Kwa leo tutaishia hapa, msikilizaji, katika kujikumbusha mada tulizowahi kuziangazia katika makala haya ya mazingira, Leo Dunia Yako Kesho. Asante kwa kuwa nami katika makala haya hii leo. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine na kutakia siku njema, kwa heri. Ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka nchi ya DRC kupiga kura katika uchaguzi ambao huenda ukaleta matumaini mapya kwa wananchi wa nchi hiyo. Raia wa Madagaskar kupiga kura Jumatano ya wiki hii katika uchaguzi wa duru ya pili utakaowashirikisha marais wawili wa zamani wa taifa hilo. Nayo na Saudi Arabia kugadhabishwa na hatua ya wabunge wa Senato wa Marekani kupiga kura kuondoa msaada wa kijeshi wa nchi hiyo katika vita ya Yemen. Habari kamili, msikilizaji, natuanzia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo nchi hiyo mwishoni mwa juma hili itafanya uchaguzi wake mkuu, uchaguzi ambao utamaliza miaka 17 ya utawala wa Rais Joseph Kabila ulioshuhudia machafuko mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi anatuarifu zaidi. Jumla ya wagombea 21 watachuana kwenye uchaguzi huu kutaka kuchukua nafasi ya Rais Kabila ambaye alimchagua Emmanuel Ramazani Shadari kupeperusha bendera ya muungano wa vyama tawala Uchaguzi huu huenda ukawa wa kwanza kushuhudia taifa hilo viongozi wake wakikabidhiana madaraka kwa njia ya amani tangu ilipopata uhuru wake kutoka kwa aliyekuwa mkoloni wake taifa la Ubelgiji mwaka 1960. Zaidi ya wapiga kura milioni 40 watapiga kura siku ya Jumapili kuchagua mrithi wa rais Kabila, ambaye ameongoza taifa hilo tangu mauaji ya baba yake mzee Desire Kabila mwaka 2001. Awali kulikuwa na hofu ya kutokea vurugu, hasa baada ya vuguvugu la upinzani la Lamuka la mgombea Martin Fayulu kudai kuwa litasusia uchaguzi huo ikiwa tume ya uchaguzi nchini humo seni itatumia mashine za kielektroniki. Hata hivyo vuguvugu vugu hilo kupitia kwa msemaji wake Pierre Lumbi sasa linasema litashiriki kwenye uchaguzi huo siku ya Jumapili. Muungano Lamuka unatoa wito tula tula kwa wananchi wote tula, wa Kongo, wanawake tula, kwa wanaume kujitokeza kwa wingi kumpigia kura mgombea wao Martin Fayulu katika hali ya amani na utulivu visele, na kujiepusha na uchochezi wa aina yoyote ile. Muungano Lamuka una taarifu umma wa kitaifa na kimataifa, kulingana na sheria ya uchaguzi kee ya uhesabiaji kura kwa mkono kwa kura iliyowekwa ndani ya sanduku la kupigia kura na kuidhinishwa na mashahidi wasimamizi wa vyama vya kisiasa waangalizi huru wa mtandao wa kanisa Katoliki, Protestanti na mashirika ya kiraia lazima kuzingatiwa. Tume ya Uchaguzi seni kwa upande wake imesema uchaguzi utafanyika kama ulivyopangwa licha ya kuungua moto kwa baadhi ya maghala yake ya kuhifadhia vifaa vya uchaguzi aliyekuwa msemaji wa kikosi cha waasi wa kihutu wa Rwanda waliopiga kambi nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo FDLR Fuka La Forge Bazeye Fils ambaye jina lake halisi ni Inyasi Nkaka amekamatwa Desemba 16, yani hapo jana na vikosi vya jeshi la serikali FRDC. Msemaji huyo wa FDLR amekamatwa baada ya mapigano ya jeshi la nchi hiyo katika eneo la Rugari huko Kibumba kwenye umbali wa kilomita 30 na mji wa Goma kuelekea Ruchuru. Taarifa zinaeleza kwamba Inyasi Nkaka alikamatwa katika eneo la Bunagana mwishoni mwa juma iliyopita, akiwa na Luteni Kanali Liteofil, wakati wakitokea nchini Uganda ambapo haifahamiki nini walichokuwa wamekwenda kufanya nchini Uganda. Raia wa Madagaskar watapiga kura Jumatano ya wiki hii katika uchaguzi wa duru ya pili utakaowakutanisha marais wawili wa zamani wa taifa hilo, Marc Ravalomanana na Andry Rajoelina. Upinzani kati ya Ravalomanana na Rajoelina unaelezwa kuwa huenda ukafufua sintofahamu zaidi ya kisiasa kwenye taifa hilo ikiwa upande mmoja utakaa kutambua matokeo. Wadadisi wa mambo wanautazamaji wa uchaguzi huu. Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Kwa muda uchaguzi kule Madagaskar umekuwa hali katika hali ya mshike mshike, umekuwa na upinzani mkali kabisa, huku mababe wakijiwa siasa kule Madagaskar wakiwania viti vya urais. Ushindano kwa kweli umekuwa ni mkali kabisa. Kwa hivyo matarajio ni makubwa mno kwamba wakati huu kuliko wakati ule uliopita, itakuwa ni vyema kwamba mshindi aweze kupatikana, la sivyo basi hali ya siasa Madagaskar huenda ikawa katika hali ya kuyumbayumba. Msikilizaji, marais hao wawili wa zamani wa Madagaskar wanaenda kwenye uchaguzi wa duru ya pili Jumatano ya wiki hii baada ya kuibuka wa kwanza na wa pili katika uchaguzi wa duru ya kwanza mwezi Novemba. Jeshi la Rwanda, RDF, limewahakikishia wananchi nchini humo kuwa usalama wao unazingatiwa licha ya shambulio la mwishoni mwa juma lililopita katika msitu wa Nyungwe ambapo wanajeshi wawili waliuawa na wengine nane kujeruhiwa na siku moja baada ya kukimbia mafichoni kuwakwepa polisi waliokuwa wanamsaka mwanamziki na mwanasiasa mwana maarufu nchini Uganda, Robert Kyagulanyi anayefahamika sana kama Bobi Wine, amerejea kutoka mafichoni. Akizungumza katika mahojiano maalum kwa njia ya simu na mwandishi wetu wa Nairobi James Shimanyula, Bobi Wine amesema alilazimika kukimbia kutoka kwenye hoteli aliyofikia baada ya kugundua polisi walikuwa wanamuinda. Bobi ameendelea kusisitiza kuwa hajafanya kosa lolote la kuvunja sheria na kwamba anashangazwa na namna ambavyo polisi walivyoamua kuingilia uhuru wake. The, uh, nimetafuta njia yangu mwenyewe ya usafiri na kurudi Kampala, na sasa nipo nyumbani kwangu. Sijavunja sheria yoyote, lakini kuna hofu sana. Sio mimi ambaye Museveni anamwogopa, ila anatishwa na vijana, kwa hivyo hataki kuona tukija pamoja. Mwishoni mwa juma Bobi Wine alikuwa atumbwize katika mji wa Jinja ulioko umbali wa kilomita 80 kutoka jiji kuu la Kampala, kabla ya polisi kuvamia hoteli aliyoifikia na kuanza kuwakamata wafuasi wake. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na ukiwa huko Kitwe nchini Zambia, matangazo hayo unayapata moja kwa moja kupitia mawimbi ya tisini na mbili nukta tano FM. Lakini ukiwa jijini Kigali nchini Rwanda, matangazo hayo unayapata pia kupitia tisini na mbili nukta moja FM. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Serikali ya Saudi Arabia imeonyesha kughadhabishwa na hatua ya wabunge wa seneti nchini Marekani kupiga kura kuondoa msaada wa kijeshi wa nchi hiyo katika vita ya Yemen ambako utawala inchi wa Riadh unaongoza nchi washirika katika vita dhidi ya waasi. Bunge la Senate pia lilimlaumu li, li, mwanamfalme wa Saudi Arabia kwa kuhusika katika mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Kashoyi. Saudi Arabia inasema kitendo cha bunge la Senate la Marekani kinaingilia maswala ya ndani kwa kusikiliza habari za uzushi. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanamtazamo gani? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hii ita- imekuja kama ni jambo ambalo Saudi Arabia hakutegemea. Kwa hiyo la kukasirika kwao ni kwamba mara nyingi wamekuwa wanafanya vitendo vya kidhalimu lakini vilikuwa vinafichwa na Marekani. Sasa kuonekana hili la Kashogi kuwekwa hadharani e, kwanza lazima wakashirike kwamba sasa yale e, ambao ambayo yanakwenda chini kwa chini, ambao nafikiri wanatumia pesa nyingi sana kwa honga viongozi wa juu wa Marekani kutoingilia mambo yao wanayofanya, imekuwa e, sasa kumefika kikomoni. Kwa hiyo tutegemee tu kwamba mahusiano kati ya Saudi Arabia na Marekani naendea kwenye mahali ambapo unaweza kuleta matatizo makubwa baadaye. Uamuzi wa Seneti ya Marekani iliyoufanya juma iliyopita ni wa kwanza na wa aina yake, ingawa unaweza usiwe sheria. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amewaonya wabunge dhidi ya kuunga mkono kufanyika kwa kura ya pili kuamua kuhusu nchi hiyo isalie kwenye Umoja wa Ulaya au la. Waziri Mkuu May amewaonya wabunge wanaoshikilia msimamo wa kufanyika kwa kura nyingine ya maoni ili kumaliza mzozo wa kisiasa uliopo akisema kufanya hivyo ni kuwasaliti raia. Korea Kaskazini imekashifu vikwazo vipya vya Marekani iliyoviwekewa hivi karibuni, huku Pyongyang ikisema kuwa hatua hiyo ya Marekani huenda ikazuia mchakato wake wa kuondoa silaha za nyuklia katika rasi ya Korea, baada ya juhudi za kidiplomasia zilizoshika kasi kwa lengo la kuimarisha mahusiano ya kidiplomasia baina ya mataifa hayo mawili kupitia mkutano wa kilele na ambao ni wa kihistoria uliofanyika Singapore kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na rais wa Marekani Marekani Donald Trump. Kinachoonekana sasa ni kwamba juhudi zimekwama katika mazungumzo ya mpango wa nyuklia wa silaha, za, za, um, mpango wa Pyongyang wa silaha wa nyuklia. Pande zinazohasimiana nchini Yemen zimekubaliana kusitisha mapigano kwenye mji wa bandari wa Hudaida, makubaliano ambayo Umoja wa Mataifa umesema yatasaidia kumaliza hali mbaya ya kibinadamu katika taifa hilo. Alhamisi iliyopita, wajumbe wa serikali na waasi wa Huthi walifikia makubaliano nchini Sweden, wakitaka kukomesha mara moja na kwa haraka mapigano katika eneo hilo. Hata hivyo, mapigano makali mengine yameshuhudiwa mwishoni mwa wiki hii katika eneo la Hodeida. Waasi wa Houthi walikuwa wamekubali kuondoka kwenye mji huo na kukubali pia kuachia maeneo matatu ya bandari ambayo yalikuwa kiini cha usitawi wa jamii ya Yemen. Serikali ya Ufaransa imesema kuwa inaendelea kutafakari kuhusu madai yanayotolewa na, na waandamanaji waliovaa vizibao vya njano nchini humo ambao bado wamejiapiza kuhakikisha Rais Emmanuel Macron anakubali kutekeleza punguzo la kodi na ongezeko la mishahara kwa watu wenye kipato cha chini. Wiki iliyopita, Rais Macron aliahidi kuwa malalamiko hayo yatajadiliwa katika baraza la mawaziri ambalo litakutana siku ya Jumatano mapema wiki hii, ambapo mapendekezo yote hayo yatawasilishwa bungeni na baadaye kupigiwa kura kabla ya Krismasi na kumalizia tu, vikosi vya Israeli vimeharibu nyumba ya watuhumiwa wa Kipalestina walioshukiwa kuwaua raia wawili wa Israeli. Mwandishi wa habari wa shirika la habari la Ufaransa AFP amefahamisha kuwa operesheni hiyo ya jeshi la Israeli lilifanyika wakati wa uvamizi mkali ulifanyika mapema wiki hii na ilikuwa ni Jumatatu usiku hii leo. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano na moja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili, ni huko Madagascar ambako raia wa nchi hiyo watapiga kura Jumatano ya wiki hii katika uchaguzi wa duru ya pili utakaokutanisha marais wawili wa zamani wa taifa hilo Marc Ravalomanana na Andry Rajoelina. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Dr. Brian Wanyama, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha kibab kilichoko Bungoma nchini Kenya, kuangazia uchaguzi huo. Viongozi hawa ni mabado wa kisiasa kule Madagaskar, wana usemi wote, wana tajriba ya juu na kwa kweli wamekuwa ni wapinzani wa kali mno, kumaanisha kwamba basi matokeo ya uchaguzi yataweza kuegemea upande wowote. Ila mno ni kwamba wengi wa changanuzi tunatarajia kwamba viongozi hao wawili, yule ambaye atapata ushindi awezi kufanya kazi na yule ambaye ameshindwa, na yule ambaye atashindwa awezi kukubali kwamba kutakuwa na wakati mwingine. Ndugu Brian Wanyama, pamoja na kwenda katika duru ya pili ya uchaguzi, wawili hawa walituhumiwa kwa udanganyifu katika uchaguzi uliopita. Sasa unazungumziaje awamu hii? Kutakuwa na haki kwa kiasi gani katika uchaguzi? Kwa kweli mishike mishike hii ndio basi inaongeza joto la kisiasa kule Madagaskar, kwamba kila kambi kati ya wapinzani wawili wajadi imetumia mbinu ya chini kwa chini, ili kujaribu kupata ushindi, mpaka madai yakazuka ya kwamba ya ya ya kila upande ulijaribu kuiba kutumia uh, yes, njia zisizo halali, ili kuweza kupata ushindi. Nafikiri kwamba upinzani kama huu viongozi, uh, wanapofika katika hali ambapo sasa kila mmoja anafanya juu chini kutumia hata zingine zizo halali kupata ushindi kidogo basi, inageuka maadili ya kisiasa mahali ambapo taifa la Madagaskar limefika limefika katika njia ya panda, na niviheri kwamba viongozi hao hawezi kuelewa kwamba kwa wakati mmoja panaweza tukuwa na kiongozi mmoja, hapawezi kuwa na viongozi wawili kule Madagaskar na taifa hili likapiga hatua kimaendeleo. Kunapokuwa na uchaguzi nchini Madagaskar, rapsha na vurugu za hapa na pale hazikosekani kabla, wakati na la baada ya uchaguzi. Sasa unafikiri nini labu kizingatiwe katika duru hii ya pili ya uchaguzi ili kuepusha vurugu na rapsha za hapa na pale? Kwanza, tume ya uchaguzi iweze kuzingatia maadili yaliyowekwa. Ya pili, wapinzani hawa wawili, wapinzani wa jadi, wote wana wafuasi wengi, wote wana tajiriba, lakini inaonekana kwamba kila mmoja wao ana motisha, ana ari ya kutaka kuwa kiongozi. Nafikiri wakati mwafaka kabisa, wakati muhimu ambapo viongozi hawa wawili wa tajriba waweke mbali e, kuegemewa kwao kihali, kikabila na waweke taifa mbele waonyeshe uzalendo. Hii ni matokeo, inapotangazwa, yule ambaye atashinda akubali kufanya kazi ile ambaye ameshindwa na yule ameshindwa, basi akubali kuweza kufanya kazi na yule ambaye atakuwa ameshinda. Raia wa Madagaska wenyewe lazima wakumbuke kwamba taifa la Madagaskar litajengwa na wana Madagaska wenyewe, raia wenyewe wa Madagaska. Ikiwa vurugu zitatokea, machafuko yatokee, alafu hali ya tokee, halia, sitofahamu iweze kuzalishwa pale e, bila shaka, basi itakuwa ni pigo kubwa sana la kidemokrasia, kwa sababu taifa hili kidogo kwa muda sasa na yumba yumba kisiasa ni kama nimeingia lindi lindi la kisiasa, matope ya kisiasa ambayo hali ya kujikwamua kidogo kuna wasumbua wale wana Madagascar. Ni mtazamo wake Dr. Brown Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya, akihojiwa na mwenzangu Sabina Mpelo. Namna sasa nami nimpishe Stephen Mumbi, na anakujia na makala habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Hujambo msikilizaji, Marekani imefanya mabadiliko ya sera ya maendeleo barani Afrika, sera inayolenga kung'amua fursa barani humo ili kukabiliana na kuongezeka kwa ushawishi wa kifedha na kisiasa kwa nchi za China na Urusi barani Afrika. Msikilizaji, ushindani wa sera za maendeleo kati ya Marekani, China na Urusi una tija gani kwa nchi za Afrika? Nitapokea simu yako ukinipa mtizamo wako, msikilizaji. Jina langu ni Steven Mumbi na haya ni makala ya habari rafiki. Karibu. Asante, mi naitwa Neema Albert napiga simu kutoka Moshi, Kilimanjaro, Tanzania. Kwa kweli, kwa taifa la Marekani nadhani kwamba wameshachelewa. Kwanza pili, watuombe radhi wa Afrika. Rais wao yule aliwahi kusema kwamba Afrika inaanuka kama choo. Pili, mimi na nadhani wa Afrika umefika kati, tujitegemee saa hivi, tusitegemee tusi, tusi, sana hizo fursa za huko za kwao. Wanakuja tafuta fursa ya Afrika. Je, yes, sisi tunapata nafasi ya kupata fursa kwao? Marekani rusi tunapata fursa? Hatupati fursa hizo, kwa nini? Kwa hiyo inabidi pia sisi wenyewe tujiulize. Kwao mimi naona kwa kweli, waje kutafuta fursa barani Afrika, kama ni fursa za kibiashara, biashara. Mambo ya kuingiliana kwenye masuala ndani ya kisiasa, kuvuruga amani zetu, sio kitu kizuri ambacho kinapendeza kutoka kwa mataifa kama, kama Marekani na Urusi, kufanya biashara za silaha. Sisi tunauana huku, wao wanaingiza wana pesa kwa mimi nadhani mtu ambaye kidogo unaweza tukafanya naye biashara ni Mchina kwa sababu ana nidhamu na ana upendo na bara la na Afrika. Nashukuru kwa majina, naitwa Abubakari Mzirai kutoka Voi, Kenya. Nadhani kwamba ushindani kati ya mataifa hayo ya kibepari una pande mbili, una pande hasi na una pande chanya, zote kwa pamoja. Ukiangalia kwa upande wa chanya, ni kweli ushindani wao utaleta maendeleo. Tunaona miradi mikubwa sasa imedhaminiwa na mataifa hayo, mfano China, mfano Marekani, miradi mikubwa ya kuhakikisha bara la Afrika linaendelea mbele. Lakini kwa upande mwingine tunaona mataifa haya yamejikita zaidi katika unyonyaji, unyonyaji wa rasilimali za bara la Afrika. Unaweza ukaona kwamba ndiyo Marekani ime, imeweza kung'amua sera zake, lakini bado inaona kwamba nchi kama China na Urusi zimeleta ushindani mkubwa sana kwa kipindi hichi cha karibuni kuhakikisha bara la Afrika linaendelea mbele. Tumeona wa China sasa wamejasiwa Afrika kati, kaskazini, Afrika mashariki, mpaka mapembe za za Afrika. Urusi nayo Imejitanua Afrika kwa mataifa mbalimbali mbali, na- nadhani kuna mataifa mengi ya Afrika yameendelea, mfano Afrika Kusini, Egypt, Algeria. Sasa mataifa yenyewe kwa yenyewe yaleteana maendeleo kuliko kuwategemea wazungu kwa kiasi kikubwa. Kwa jina naitwa Bahati silikupata, naenda kutoka Uganda ambacho Marekani inafanya tunaona wao wametuongoza kwa sababu kisiasa, ni wao ndio tunategemea bara la Afrika kwa ng'ambo ya uchumi na mambo yengine. Lakini wanaposema hawatujali, wamechukua vitu vyao, wao watujali, nikizani wao watakuwa ni wenye kupoteza, kwa sababu mali yetu vitu vyetu ndivyo vinafanya Amerika na nchi zingine za Ulaya kuwa vizuri. Wanaosema kauli ya hivyo ni kwa ma viongozi wetu ambao rahisi watoe saa jukumu na kutambua ni nini wanaweza kufanya kwa sababu waongoze bara letu liende pasipo kuwategemea wao, lakini tutazidi kuwategemea, kwa sababu viongozi wetu wamejifanya wao kujishusha kwao kila mara, ndiyo shida tunayo hiyo, kwa sababu hata wamejitosha. Sione mimi kabisa woga wowote, bara la Afrika sasa inaweza kujiongoza. Unaitwa ajili ya Mujabi na nawita nikiwa na na na ni Bukavu, jimboni Kivu Kusini, ikiwa ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, juhudi za Marekani kuweza kushindania soko la biashara Afrika kuweza kuigatua China itakuwa ni vigumu kidogo, sababu kiangalia vizuri, uh, China imejenga kabisa uhusiano mzuri na Afrika ikiwemo kujifunza zaidi sana wa Afrika, uh, sababu kiangalia wa Wamarekani wana biashara ambavyo viko ghali, lakini kulinganisha na China, uh, China imejifunza masikini wa Afrika ana, kwa hiyo ikiwa inakaribia sana soko za Afrika hidi sasa, China imeshakita mizizi yake tayari Afrika itakuwa ni vigumu kwa Urusi. Ukiangalia Urusi haifanyi biashara zaidi. Ina, inajikita kwenye siasa zaidi, lakini kikubwa kwa China inafanya siasa za za, za za uchumi tu, na ukiangalia vizuri China inapiga upatu sana Afrika sababu hata mtu wa, wa, wa, wa hali ya chini Afrika ananufaishwa na vizaa kutoka China bila bei ghali. Asante sana. Mimi kama jina naitwa Paulo Msalaba, napatikana ya wilaya ya Nkasi, mkoa wa Rukwa. Mimi kwa mtazamo wangu, nadhani zitakuwa na, na tija kubwa sana hasa ukizingatia kwamba China imekuwa ni moja kati ya nchi ambayo imewekezwa kwa kiwango kikubwa sana barani y Afrika. Hivyo naona hata taifa la Marekani na Urusi zimeona ni vyema sasa na zenyewe zikajaribu kubadilisha sera zake ili kuendana na hii kasi ambayo China inakuja nayo. Sera hizi kama zitabadilishwa na endapo zitafuatwa ta tija kubwa sana, hususan katika suala zima la uwekezaji, tukiangalia kwamba zaidi China ni taifa tumewekeza pakubwa sana katika bara la Afrika kwa miradi mbalimbali, kuwekeza kwenye miradi ujenzi wa mabarabara, lakini pia majengo. Ni nafasi ambayo ni kubwa, lakini sasa sisi wa afrika inatujengea, hususan hapa Tanzania, ni njia Tangania, moja ambayo inasaidia, ina, ina, ina, ina, ina katika ukuzaji wa, wa, wa, wa, wa soko la ajira Asante kwa majina, naita ni James Matavishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Mpango huo wa Amerika hauna tija kwa Afrika kwa sababu kwanza, ukiangalia hiyo ndo madhara makubwa ambayo inasababisha sisi wa Afrika tumeshindwa kuendelea mbele. Kwanza, nchi yetu ya Afrika inapoingilia eh, katika mpango wa Urusi ka kiuchumi Inasema nitatembea na Russia ama China, unakuta ngambo nyingine USA inaleta mgogoro, ili kusema hayo ndio inatakiwa ingilie kiuchumi katika nchi ile ya Afrika, na unakuta katika hizi nchi tatu kubwa zinaanza kukogotana na madhara yanakuyatokea katika ile nchi ambayo ilitakiwa kukua na amani. Kwa mfano ukiangalia sema Kongo, hata rais mwenyewe anayeongoza nchi anashindwa kuendelea kwa sababu ya kushindwa, anasongwa na mipango mbalimbali ya nchi hizi kubwa ambazo zinasimamia dunia kwa sasa e. Kwa jina naitwa Mimwani Kenneth, niko hapa Nyakato, Bukoba, Tanzania. Ushindani huu unatija kubwa kwa maendeleo ya Afrika kwa sababu zifuatazo. Kwanza, ushindani huu utachangia pakubwa katika ukuaji wa uchumi kwa mataifa ya Afrika, kwani kwa sasa mataifa mengi ya Afrika yanataka kuhakikisha yanaingia kwenye sera ya uchumi wakati hivyo kupitia ushindani huu hilo linaweza fanikiwa. Pamoja na hayo, ushindani huu utawafanya watawala wa Afrika sasa kubadilika, kwani misaada itakayokuwa ikitolewa lazima itumike kwa lengo lililokusudiwa, kwani watoaji watakuwa wanafuatilia hatua kwa hatua na kutaka kujua kama misaada walioitoa inatumika kwa lengo lililokusudiwa hivyo. Hivyo aka katabia ka baadhi ya watawala wa Afrika kuficha pesa nyingi kwenye mabenki ya ugaibuni sasa katapungua. Vile vile ushindani huu utazidisha urafiki na undugu baina ya mataifa hayo na mataifa ya Afrika. Asante. Ni Dikson Mate kutoka Bunia a mkoani Ituri nchini DRC. Inaweza kuwa na tija, wakati ambapo mataifa hayo yatavizia pia uchumi wa nchi za Afrika, yaani hapo kutakuwa kukiwa njia za kutafuta kukwamua nchi za Afrika, itakuwa salama, lakini ikiwa Uh, hatua hiyo itaendelea kama hapo uh, awali ambapo tunaona kama ni ukoloni wa kiuchumi ndio unaendelea Afrika, wa Afrika hawataona msaada um, wowote kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji kwa simu yako, na sasa nigeukie ujumbe mfupi uliotuandikia katika mtandao wetu wa Facebook. Nikianza na Munguiko Modeste Batambala kutoka huko Kiwanja Rushuru, mashariki mwa DRC. Yeye anasema China, Marekani na Urusi wote hawaoni wanachofanya, bali wapo kwa faida zao binafsi na sio kumkwamua mwafrika wa kawaida. Nikitazama ujumbe mwingine huu, ni wa kwake Salim Lukala akiwa Kurasini jijini Dar es Salaam. Yeye anasema hivi: Afrika mbona tunapenda kupangiwa, wenyewe hatuwezi kujipangia? Anauliza swali msikilizaji. Ujumbe mwingine ni kutoka kwake Martin Petro wa Geita nchini Tanzania. Yeye ye, binafsi anasema tija ipo, maana mataifa hayo tayari yalishatangulia kiuchumi na kimaendeleo. Anaona bara la Afrika kama litajenga uhusiano bora na mataifa hayo, ukweli mabadiliko ya kiuchumi yanaweza kukua kwa kasi. Na ujumbe wa mwisho wa msikilizaji ni kutoka kwake Polini Chanja kutoka huko Moba Kirungu nchini DRC, yeye anasema nchi ambayo anaweza kaiunga mkono kushirikiana na bara Afrika ni nchi ya Marekani pamoja na nchi ya China, lakini Urusi hawezi kuiunga mkono. Ujumbe huu wa msikilizaji ndiyo unatamatisha makala ya habari Rafiki. Jina langu ni Steven Mumbi na kualika hapo kesho ni makala nyingine, na uwe na wakati usiokuwa na rapsha. Na rapsha, asante sana. Ndivyo anavyoondoka Mwenzangu Stephen Mumbi. Huyu hapa anaitwa Swalihina Masud kutoka Maparawe, Mtwara, Tanzania. Unasema kila la kheri kwa wana diara Kongo, uchaguzi uwe wa amani. Lakini hapa huyu anasema, anaitwa uh, dogo ninja kutoka Nangoo Masas, Tanzania, anasema, enyi wa Saudi Arabia kuweni makini na vita huko Yemen. Nimalizie na ujumbe wako, naitwa David Batende ukiwa Goma, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, unasema twatumai kwamba uchaguzi wetu utakuwa huru na wa haki na nam asante huyo hapa anasema, Mustafa Makunganya au Baba Rahma, pande za Dinembo Tandahimba, Mtwara, Tanzania, unasema kila la kheri Wakongomani na watakieni uchaguzi ulio mwema. Na, na huyo hapa anasema anaitwa John Kiataka ukiwa Kampala, Uganda, unasema Bobi Wine, pole kwa yote yamekupata. Nam, asante sana msikilizaji, na muda umeturuhusu kuwa na hayo katika matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Emmanuel Richard Makundi, mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Asante sana kwa muda wako, nami nikutakie jioni njema na kwa heri kutoka Dar es Salaam. Aida namna hiyo na mwanamuziki pia mwanasiasa wa Uganda Bobby Wine, aida namna hiyo, jevaresebo namna hiyo, kutoka radio RFI Kiswahili Dar es Salaam. Msikilizaji, sekunde chache kutoka hivi sasa, utajiunga na wenzetu kule Paris, Ufaransa. RFI, habari zinaendelea.