Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Mgombea wa upinzani anayedai kuibiwa kura nchini DRC Martin Fayulu adai kushinda uchaguzi huo Wagombea ambao hawakuridhishwa na matokeo ya uchaguzi nchini DRC wasaliwa na muda mfupi kuwasilisha malalamiko katika mahakama ya kikatiba. Na muungano unaoongozwa na Marekani nchini Syria waanza kuondoa vikosi vyake nchini humo. Nam, karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumaa Januari 11 mwaka 2019. Waweza kushiriki nasi kwa kutuma ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, na kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Mgombea wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo anayelalama kuibiwa kura, Martin Fayulu ameeleza kwamba yeye ndiye mshindi wa uchaguzi wa Disemba 30 mwaka 2018 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambapo tume huru ya uchaguzi ilimtangaza Felix Tshisekedi kuwa mshindi akifuatiwa na Martin Fayulu pamoja na mgombea wa chama tawala Emmanuel Ramazani Shadari. Hayo yanakuja wakati huu moja waafrika ukitaka mvutano wa matokeo ya urais nchini humo kutatuliwa kwa amani mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Fak Mahamat amesema kama kuna dukuduku matokeo hayo siyo sahihi, mazungumzo ya kisiasa pia yatumiwe kutatua mzozo wowote. Tume ya uchaguzi hapo jana ilimtangaza Felix Chisekedi kama mshindi wa uchaguzi huo, matokeo ambayo yamepingwa vikali na Martin Fayulu kutoka muungano wa upinzani, ambaye amesema kutangazwa kwa Felix Chisekedi kama mshindi ni mapinduzi ya uchaguzi. Eba Kalondo ni msema wa Musa Faki. Mara ya mwisho kufanyika uchaguzi ulioshuhudia makabidhiano ya madaraka ilikuwa mwaka 1960. Hatuwezi kudharau umuhimu wa tukio hili ambalo limefanyika katika mazingira ya kisiasa ndani ya nchi hii. Zaidi sana, inabidi huu ndio uwe muda mwafaka wa kuhimiza wanasiasa wetu nchini kuimarisha demokrasia na kutenda katika lengo la kuilinda amani katika nchi hii. Hivyo, mtu yoyote anayepinga matokeo atumie njia ya amani kwa mujibu wa sheria zilizowekwa nchini. Mataifa kama vile Ufaransa, Ubelgiji, Uingereza pia yametilia shaka matokeo hayo. Hata hivyo, msemaji wa serikali ya DRC Lambert Mende akijibu akijibu nchi ya Ufaransa alikuwa na haya ya kusema: Natupilia mbali kitendo cha mmoja kati ya maafisa wa nchi za nje wafikie kujiruhusu kutoa matamshi kama haya kuhusu uchaguzi wa Kongo. Ndiyo yale yale tuliyoyasema sisi FCC kwamba tunakataa mwingiliano wa mataifa kutoka nje. Hata kama angekuwa ni mgombea wetu ndiye angepata ushindi, hatungekubali watu kuja kutuingilia katika mambo yetu. Hatukugharamia bure uchaguzi huu. Hii ina maana kwamba kama ungemsikia katika yale aliyoyasema bwana Jean Yves Le Drian ni kwamba yeye angeweza kuwa tayari kutuletea rais wetu wa jamhuri. Ni sauti yake Lambert Mende, msemaji wa serikali inayoondoka madarakani ya rais Joseph Kabila. Baada ya tume huru ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo seni kutangaza matokeo ya awali ya uchaguzi mkuu wa rais wa Disemba 30 mwaka jana, sheria inaagiza na kutoa muda wa kufikisha malalamiko kabla ya kuthibitishwa na kutangazwa rasmi kwa matokeo hayo. Wagombea ambao hawakuridhishwa na matokeo hayo wana muda wa siku mbili kuwasilisha malalamiko katika mahakama ya kikatiba kuanzia tarehe ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi ambapo muda huo unamalizika kesho Jumamosi Januari kumi na mbili asubuhi. Nini kinachotarajiwa kwa sasa nchini humo? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa kweli masaa hayo nadhani yatakuwa yapo katika mashati au katika sheria za uchaguzi za za Kongo, na sijui kama wapinzani walijitayarisha kwa hilo au limekuja tu kwa ghafla, lakini ni jambo ambalo tangu alipotangazwa mpaka hii hivi na mpaka kuwa kesho asubuhi ndio aweze kuwa amewasilisha. Inaweza kuwa vigumu sana kukusanya ushahidi unaotosheleza kuishawishi mahakama iweze kutengua matokeo, kwa sababu ni muda mfupi sana wa kupata ushahidi wote katika nchi kubwa kama Kongo. Ni mtazamo wake, Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania, na utamsikia kwa kirefu zaidi katika wasaa wetu wa mahojiano. Marekani imetoa wito wa utulivu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuomba ukweli uwekwe bayana kuhusu kuhesabiwa kwa kura za uchaguzi wa rais uliompa ushindi kiongozi wa chama cha upinzani Felix Tshisekedi ambaye anapingwa na wagombea wengine. Idara ya serikali ya Marekani imesema katika taarifa yake kwamba inahimiza vyama vyote kuwa tulivu wakati wakisubiri ufafanuzi wa masuala yaliyotolewa wakati wa kuhesabu kura. Washington pia imesisitiza kuhusu umuhimu wa uamuzi wa Rais Joseph Kabila kuheshimu katiba ya Kongo inayoagiza kubadilishana madaraka baada ya kuhudumu kwa mihula miwili. Wananchi wa DRC wamekuwa na mitazamo tofauti kuhusu ushindi wa Felix Chisekedi katika uchaguzi mkuu wa rais wa Disemba 30 na kuzua maswali mengi kuhusu ni chama gani kitakachokuwa na wajumbe wengi bungeni katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Steveni Mumbi anasimulia zaidi. Nchi hiyo ambayo haijawahi kushuhudia ubadilishanaji wa utawala katika hali tulivu tangu pale ilipojipatia uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mberigiji mwaka 1960. Hatua hii ya kuchaguliwa kwa Felix Chisekedi kuchukua hatua ya rais Joseph Kabila Kabange itakuwa ni hatua ya kwanza na ya kihistoria. Hata hivyo, uhalali wa ushindi wa Chisekedi umepingwa vikali na mshindani mwingine wa upinzani Mate Fayulu ambaye alichukua nafasi ya pili na kueleza kuwa matokeo hayo ni mapinduzi ya uchaguzi. Hata kanisa Katoliki nchini humo lilieleza kuwa matokeo ya uchaguzi huo wa Disemba 30 mwaka 2018 yaliyotangazwa na tume huru ya uchaguzi SENI hayalingani na taarifa walizokusanya kutoka huku na kule nchini humo. Baada ya kutangazwa kwa matokeo hayo, wafuasi wa Felix Chisekedi walimiminika barabarani katika miji mbalimbali nchini humo kusherehekea ushindi, wakati watu wengine ambao walikuwa wakimuunga mkono Mate Fayulu waliandamana katika mji wa Bandaka na kusababisha mauaji ya watu watano. Hata hivyo, inasubiriwa kutangazwa kwa matokeo ya wabunge wa kitaifa hii leo Ijumaa kujua ni chama gani kitaongoza bunge. Waziri wa serikali ya Rwanda anayesimamia masuala ya jumuiya ya Afrika Mashariki, Olivier Nduhungirehe, ametoa wito wa kukomeshwa kwa unyanyasaji wa raia wa Rwanda katika mataifa jirani na nchi hiyo. Taarifa ya waziri huyo imesema hivi karibuni kuna raia wa Rwanda waliokamatwa na kuzuiliwa katika maeneo ya siri nchini Uganda na wengine waliuawa nchini Burundi kuanzia mwaka elfu mbili kumi na saba takribani wafanyabiashara kumi walitekwa na wafanyakazi kwenye idara ya kijeshi inayohusika na upelelezi nchini Uganda kabla ya kusafirishwa hadi mpakani baada ya kuteswa kwa siku kadhaa. Tom Dahiro ni mchambuzi na mtafiti wa masuala ya mauaji ya kimbari ya Rwanda, anazungumza akiwa Rwanda. Pengine ni, ni mara ya kwanza kimezungumzwa na mwanasiasa wa ngazi ya juu, lakini kitu ambacho tumekuwa tukifahamu kuwa kinatokea ya magazeti yamekuwa ikiandika, lakini nadhani ndio mara ya kwanza kimezungumzwa, wakati wowote kisasa, kitu kinachozungumzwa na na mwanasiasa mwenye wadhifa wa kuangalia masuala ya Afrika Mashariki, sio sawa na na anapoweza na, na, na kuzungumzwa na mwandishi wa habari au mtu mwingine ambaye yuko kwenye kwenye nafasi ambayo ni ndogo Labda kama mtu nikizungumza mimi kama kauli yangu hawezi kuwa na uzito kama ule wa anapozungumza uh, waziri. Naam, pengine jumuiya ya Afrika Mashariki inayo nafasi gani katika kuhakikisha kwamba vitendo hivi vinavyotendwa dhidi ya raia wa Rwanda vinakomeshwa? Nadhani na, na njia ya mwafaka ni, ni moja ni njia ya kidiplomasia na, na, njia ya, na ya, ni njia hiyo diplomasia itakuwa ni mazungumzo ambayo yanaweza kufanywa na, na nchi hizo mbili. Uh, pamoja na kwamba si sidhani kwa kuna, kuna, kuna kitakachobadilika sana labda hiyo li, lilo kwenye ajenda nyingine ya, ya Afrika Mashariki pale mawaziri watakapokutana au na ikiwezekana na, na, na mkutano wa uh, wa kilele wa marais, wa nchi za Afrika Mashariki. Ni sauti yake Tom Dahiro, mchambuzi na mtafiti wa masuala ya mauaji ya kimbari ya Rwanda akiwa uh, baada ya kuzungumza na mwenzangu Sabina Mpelo chama tawala cha Jubilee cha nchini Kenya ambacho nembo yake ni mikono miwili iliyoshikana kumaanisha umoja, hivi sasa kimeonekana kukumbwa na mzozo baada ya makundi mbali mbalimbali ndani ya chama hicho na wafadhili wake kutishiana pembe katika kile kinachoonekana kuwa vita kwa ajili ya chama. Chama hicho kinaelezwa kugawanyika katika makundi matatu: moja ni tangatanga linalomuunga mkono naibu rais William Ruto, lingine ni kieleweke linalotoa wito kusitisha kampeni kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili huku likisisitiza kuwa naibu rais hatakuwa sehemu ya mgombea wa chama hicho unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz meter bendi 13 ni saa 12 dakika 11 afrika mashariki sawa na saa 11 dakika 11 afrika ya kati Chama madarakani nchini Afrika Kusini ANC kimepanga kuanzisha kampeni zake hapo kesho kabla ya uchaguzi wa mwezi Mei ambao huenda kikaibuka mshindi licha ya kupungua kwa umaarufu wake na mgawanyiko ndani ya chama hicho huku uchumi wa taifa hilo ukionekana kutetereka. ANC ambacho kinaongoza serikali tangu kuanguka kwa utawala wa kibaguzi miaka ishirini na mitano iliyopita sasa kimepungua pakubwa umaarufu wake hasa chini ya utawala wa Rais Jacob Zuma ambaye aliondolewa madarakani mwezi Februari mwaka 2018 baada ya kuhudumu kwa miaka 9. Chama hicho cha Nelson Mandela kilipata pigo kubwa katika uchaguzi wa mwaka 2016 baada ya kushinda kwa asilimia 54 ya kura na kujikuta kikipoteza miji mingi muhimu, hususani Pretoria na Johannesburg. Profesa Mwesiga Baregu ni mchambuzi wa masuala ya siasa, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Tangu alipokuja madarakani Ramamposa, bila shaka ndio atakuwa anagombania kwa mara ya kwanza katika kwa kuchaguliwa, kuna changamoto kubwa kwa chama hicho. Changamoto ya kwanza ni kama atashinda au hatashinda uchaguzi mkuu, kwa sababu katika Afrika ya kusini kumekuwepo na vyama vingine vishindani ambavyo vinaendelea kupata nguvu zaidi. Huko kwenye chama chake cha ANC vile vile kumekuwepo na mgawanyiko ambayo siwezi kuwa na uhakika kwamba wataweza kuimaliza eh, kabla ya kuingia kwenye uchaguzi na angalau kujipa nafasi ya kushinda uchaguzi huo. Ni mtazamo wake Profesa Mwesiga Baregu, mchambuzi wa masuala ya siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Vikosi vya zimamoto nchini Sudani nchini Sudan vimetumia gesi za kutoa machozi hii leo Ijumaa wakati wa maandamano ya kuipinga serikali ya nchi hiyo baada ya waandamanaji kujitokeza katika barabara za mji mkuu Khartoum, pamoja na mji wa Omdu, Omdurman baada ya swala ya Ijumaa. Mashuhuda wanasema waandamanaji hao walisikika wakilalamika, uhuru, amani na sheria, wakati polisi walipojitokeza ili kuwasambaratisha kwa kutumia nguvu. Wasimamizi wa maandamano no yanayoitikisa Sudani tangu Disemba 19 walikuwa wametoa wito wa kukusanyika hii leo Ijumaa na juma lijalo, hali ambayo imezua joto kubwa upande wa utawala wa rais Omar Hassan al Bashir. Waandamanaji wameapa juma lijalo kuandamana katika kila miji na kila vijiji kuhakikisha rais Bashar, Bashir anang'oka madarakani. Madaktari nchini Zimbabwe wamemaliza mgomo wa miezi mingi bila kuongezwa mishahara ya juu kama walivyokuwa wanadai, muungano wao umesema jana Alhamisi na kuongeza kuwa. Serikali imeahidi kushughulikia malalamiko yao. Mamia ya madaktari katika hospitali za umma waliondoka kazini Desemba mosi mwaka jana, wakidai mishahara kwa dola za Marekani, ongezeko la posho za dharura, na uboreshaji wa utoaji dawa na vifaa. <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa kumi na mbili dakika kumi na tano Afrika Mashariki. Muungano unaoongozwa na Marekani nchini Syria umeanza kuondoa vikosi vyake nchini humo, mwezi mmoja baada ya kutangazwa kwa hatua ya Rais Donald Trump iliyowakasirisha wengi. Taarifa hiyo imesema kikosi kinachopambana na kundi la Islamic State tangu mwaka elfu mbili kumi na nne, kimeanza kupunguza idadi ya wanajeshi wake, lakini hata hivyo haijulikani mchakato huo utadumu kwa muda gani. Hamdun Marsel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania moja ni kuhakikisha kwamba aibu ambayo inapatikana isiendelee kupatikana, kwa sababu uwepo wa majeshi ya Marekani huko Siria unalenga kuwasaidia waasi na kuhakikisha kwamba Assad hadumu madarakani, jambo ambalo linaonekana kwa seri vibaya sana, na mara zote ilizungumza jinsi gani ya kutoka ulia, utokaji salama na usiotia aibu. Kwa hiyo itaonekana kwamba Marekani ameondoka kiungana, kiutaratibu na kadhalika, lakini kimsingi ni kujaribu kupunguza aibu ya Marekani ambayo imepata huko Siria kwa sababu waasi hawana nguvu tena ya kushinda hiyo vita na wala hakuna uwezekano wowote wa matumizi ya nguvu za kijeshi kumuondoa al-Assad. Ni sauti yake Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Mwanza, Tanzania. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hatahudhuria jukwaa la kiuchumi duniani mwaka huu huko Davos, afisa ofisi ya rais amesema leo Ijumaa, akitoa ripoti ya shughuli nyingi, ikiwa ni pamoja na mjadala uliozinduliwa kwa kukabiliana na maandamano ya vizibao vya njano. Ofisi ya LZ imesema Macron pia atafanya makala ya pili ya jukwaa lake na viongozi wa biashara huko Versailles, tarehe 21 Januari, jukwaa lilopewa jina Chagua Ufaransa. Barabara kabisa ni RFI Kiswahili Michezo, na Sabina Mpelo. Karibu. Asante Sabina, katika michezo tunaanzia barani Afrika ambapo michuano ya soka hatua ya mtoano kufuzu hatua ya makundi kuwania taji la shirikisho barani humo zinacheza leo Ijumaa pamoja na mwishoni mwa juma kuanzia kesho na kesho kutwa katika viwanja mbalimbali mbali. E, mechi zinachezwa nyumbani na ugenini na zitakutanisha klabu ambazo zimeondolewa katika michuano a, ya klabu bingwa na zile zilizosonga mbele katika michuano hii ya shirikisho, hii leo kutakuwa na mchezo kati ya Al Ahli Benghazi ambayo itakuwa nyumbani kucheza na Hussein Dey ya Algeria. Lakini siku ya kesho Jumamosi, Nkana ya Zambia yenyewe itamenyana na San Pedro ya Ivory Coast. Vipers ya Uganda itacheza dhidi ya CS Faken ya Tunisia. African Stars ya na Namibia itachuana na Raja Casablanca ya Morocco. Wakati Stad Melien, ya Ba Melien Bamako ya Mali itakuwa ikikabiliana na Petro Di Luanda ya Angola. Siku ya Jumapili Gor Mahia yenyewe itamenyana na New Star, uh, wakati Zesco United itakuwa ikichuana na, uh, Kaiser Chiefs. Wakati Al Hilal Omduman, uh, itamenyana na Mukura huku Otohodoyo itamenyana na KCCA e, na Cotton Sport yenyewe itakuwa ikichuana na Asante Kotoko a, katika michuano ya Klab Bingwa barani Afrika, hat, hatua ya makundi a, pia michuano itaendelea na inaendelea hii leo katika viwanja mbalimbali mbali, ambapo klabu ya Horoya yenyewe itakuwa ikichuana usiku wa leo na ES Tunis. Lobby Stars itakuwa ikimenyana na Mamelodi. Widad Athletic Club yenyewe itachuana na ASEC, Mimosas na Club Africain itakuwa na itakuwa ikimenyana na Club Sportif Constantin. Katika soka kimataifa nchini Ufaransa, katika michuano ya ligi kuu nchini humo maarufu kama Ligue 1, hapo kesho kutakuwa na mechi mbili. Kutakuwa na mchezo kati ya klabu ya soka ya Kain ambayo itakuwa ikichuana na Lille majira ya saa tatu usiku. Mchezo mwingine utakuwa kati ya Olympique Lyon, Lyonnais itakayochuana na Reims mnamo saa 4 na dakika 45 na, lakini nchini Hispania katika La Liga kutakuwa na mechi moja tu ambapo, ambayo itawakutanisha Rayo Vallecano ambayo itakuwa ikichuana na klabu ya soka ya Celta de Vigo. Huko Marekani, polisi wa Las Vegas wametoa waranti ya kumtaka mchezaji wa Juventus Cristiano Ronaldo kutoa vinasaba ama DNA kama moja ya uchunguzi unaoendelea kuhusiana na sakata la ubakaji linalomkabili mchezaji huyo. nam msikizaji, na sasa nampisha Ali Bilal kuwa nawe katika makala ya muziki Ijumaa nam ni kibao Libala kwa Lingala, libala manake ndoa, kibao ambacho kinatokea na mwanamuziki Levis Delouer. l'aise dans la fête Ma Libala, Libala Ya Levis de loar ambaye kwa sasa anatamba katika nchi mbalimbali kupitia kibao chake kachwa. Alizaliwa Septemba 9 mwaka 1994 jijini Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Aliwasili nchini Ufaransa akiwa na umri wa miaka mitano. Alikulia katika familia ya wanamuziki na alianza kuimba akiwa na baba yake Niko Nemiala. Kijana huyo alikuwa huku akiwa na ndoto nyingi kwenye ulimwengu wa muziki wa rumba kutoka Kongo, licha ya wazazi wake kutaka aendelee na shule. Yale Vis Dalwere alivutia umma kupitia sauti yake na mwishowe akajiunga na kundi lililokuwa chini ya umiliki wa mkubwa wake Alvin Dalwere. Bapo wawili hao waliitwa Etoile d'Afrique. Haya, kabla kuendelea, sikiliza kibao 5 ans après, miaka mitano baadaye. Mwanzoni mwa mwaka 2009 alijiunga na, na kundi lililoitwa Les Etoile na kuondoka mwaka 2012 katika kundi hilo, na ndipo akaamua kurikodi wimbo wake wa kwanza Love Olivia, uliofuatiwa na wimbo imba kwa Lingala baadaye akatokea kuwa mtunzi mwimbaji katika kundi la Darwe Family ambalo lilimsindikiza katika tamasha zake mbalimbali mbali. Kabla ya kuendelea, sikiliza hapa kibao chake kachwa. Bila shaka, msikilizaji, umekuwa ukisikia kibao hiki na labda unajifikiri maana yake nini, kachwa na akaimba nini katika ngoma hii? Kachwa ni neno la vijana wa jiji la Kinshasa lenye maana ya kufa kwa hili. Kama hapa anakwambia tout mon ame se consume a t'aimer, Tu es mon unique pensee ma belle. Moyo wangu unateketea kwa kukupenda peke, wewe pekee ndiye ninayekufikiria wewe mpenzi, wewe pekee ndiye ninayekufikiria mpenzi. depuis que tu es a moi nga na zokachwa. Hakimaanisha tangu umekuwa wangu mimi nimekufa kabisa. Baby, sans toi, je perdrai toute ma raison. Je serai comme un corps sans motema. Mpenzi, bila wewe nitapoteza haki yangu, nitakuwa kama vile mtu mwenye mwili usiokuwa na moyo <laughs> Kwa maelezo zaidi msikilizaji, kuhusu maneno yaliyobeba wimbo huu usikosi kuungana nami katika makala changu chako chako changu juma hili. Nitakuletea tafsiri ya wimbo wote mzima Kachwa. Visi ambaye ni densa lakini pia mwimbaji mtunzi, jambo ambalo lilimpa nafasi ya kuonekana katika maeneo mbalimbali. Kipaji chake na nia yake ya kutaka kufanikisha kimuziki ndivyo vilivyomfikisha katika lebo ya MCP Group, likagundua kipaji chake na kurekodi kibao chao cha kwanza Kanoe Kayak kilichofuatiwa na Mokolo ya Lamu kilichompatia sifa tele baada ya kupokelewa vema katika kila kona ya dunia hususan barani Afrika, na ambapo wake wa wachezaji mpira maarufu barani Afrika wakarekodi video fupi wakiimba kibao hicho. Sikiliza kipande kidogo cha wimbo huo Mokolo ya Motema vibao vyake vingine vilivyopata sifa tele ni kama vile Jeta Menere, yani nitakupeleka, On récolte ce que l'on sème, mtu huvuna kile ulichopanda, Elle ne veut pas, hataki, na nyingine kadhaa alizoshirikiana na wanamuziki wengine. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Mgombea wa upinzani anayedai kuibiwa kura nchini DRC Martin Fayulu adai kushinda uchaguzi. Wagombea ambao hawakuridhishwa na matokeo ya uchaguzi nchini DRC wasaliwa na muda mfupi kuwasilisha malalamiko katika mahakama ya kikatiba. Na muungano unaoongozwa na Marekani nchini Siria waanza kuondoa vikosi vyake nchini humo. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Ijumaa, Januari 11 mwaka 2019. Waweza kushiriki nasi pia kwa kutuma ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 na kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Martin Fayulu, mgombea wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anayedai kuwa ameibiwa kura, amesema ameshinda katika uchaguzi huo kwa asilimia 61 ya kura mengi zaidi na Ali Bilal. Martin Fayulu amesema yeye ndiye mshindi wa uchaguzi mkuu wa urais uliopigwa Desemba 30 na sio Felix Tshisekedi kama ilivyotangazwa na tume huru ya uchaguzi seni. Muungano wa Lamuka ulioongozwa na Martin Fayulu umeweka wazi hii leo Ijumaa Januari 19, 2019, Januari 11, 2019, takwimu zinazoonyesha kuwa kiongozi huyo ndiye aliyeshinda uchaguzi kwa asilimia 61 ya kura dhidi ya Felix Tshisekedi aliyepata asilimia 18. Takwimu hizo zimetolewa na Fidel Babala, mmoja kati ya makada wa muungano wa Lamuka, mbele ya wafuasi wa, wa muungano huo katika ofisi za chama cha MLC zilizopo katika tarafa ya Kasavubu jijini Kinshasa. Fayulu ambaye alikuwepo kwenye mkutano huo ametupilia mbali ushindi wa Felix Sekedi. Hata hivyo wagombea wanaolalamika wanatakiwa kuwasilisha malalamiko yao mahakamani kabla kesho kesho, Jumamosi asubuhi na wakati huo huo, kiongozi wa tume huru ya uchaguzi Seni Kornel Nanga ameitolea wito jumuia ya kimataifa, hususan Umoja wa Mataifa, mataifa kuwaunga mkono viongozi wapya wa DRC. Baada ya tume huru ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Seni kutangaza matokeo ya awali ya uchaguzi mkuu wa rais wa Disemba 30 mwaka jana, sheria inaagiza na kutoa muda wa kufikisha malalamiko kabla ya kuthibitishwa na kutangazwa rasmi kwa matokeo hayo. Wagombea ambao hawakuridhishwa na matokeo hayo wana muda wa siku mbili kuwasilisha malalamiko katika mahakama ya Kikatiba kuanzia tarehe ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi ambapo muda huo unamalizika kesho Jumamosi Januari kumi na mbili asubuhi. Nini kinachotarajiwa kwa sasa nchini humo? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa kweli masaa hayo nadhani yatakuwa yapo katika mashati au katika sheria za uchaguzi za za Kongo, na sijui kama wapinzani walijitayarisha kwa hilo au limekuja tu kwa ghafla, lakini ni jambo ambalo tangu alipotangazwa mpaka hivi na mpaka kuwa kesho asubuhi ndio aweze kuwa amewasilisha, inaweza kuwa vigumu sana kukusanya ushahidi unaotosheleza kuishawishi mahakama iweze kutengua, kwa sababu ni muda mfupi sana wanakopata ushahidi wote katika nchi kubwa kama Kongo. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Marekani imetoa wito wa utulivu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuomba ukweli uwekwe bayana kuhusu kuhesabiwa kwa kura za uchaguzi wa rais uliompa ushindi kiongozi wa chama cha upinzani Felix Tshisekedi, ambaye anapingwa na wagombea wengine. Idara ya serikali ya Marekani imesema katika taarifa yake kwamba inahimiza vyama vyote kuwa tulivu wakati wakisubiri ufafanuzi wa masuala yaliyotolewa wakati wa kuhesabu kura. Washington pia imesisitiza kuhusu muhimu wa uamuzi wa rais Joseph Kabila kuheshimu katiba ya Kongo inayoagiza kubadilishana madaraka baada ya kuhudumu kwa mihula miwili. Wananchi wa DRC wamekuwa na mitazamo tofauti kuhusu ushindi wa Felix Chisekedi katika uchaguzi mkuu wa rais wa Desemba 30 na kuzua maswali mengi kuhusu ni chama gani kitakachokuwa na wajumbe wengi bungeni katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Steven Mumbi anasimulia zaidi nchi hiyo ambayo haijawahi kushuhudia ubadilishanaji wa utawala katika hali tulivu tangu pale ilipojipatia uhuru wake kutoka kwa mkoloni mberigiji mwaka 1960 hatua hii ya kuchaguliwa kwa felix chisekedi kuchukua hatua ya rais joseph kabila kabange itakuwa ni hatua ya kwanza na ya kihistoria hata hivyo uhalali wa ushindi wa chisekedi umepingwa vikali na mshindani mwingine wa upinzani mathe fayulu ambaye alichukua nafasi ya pili na kueleza kuwa matokeo hayo ni mapinduzi ya uchaguzi. Hata Kanisa Katoliki nchini humo lilieleza kuwa matokeo ya uchaguzi huo wa Disemba 30 mwaka 2018 yaliyotangazwa na tume huru ya uchaguzi seni hayalingani na taarifa walizokusanya kutoka huku na kule nchini humo. Baada ya kutangazwa kwa matokeo hayo, wafuasi wa, wa Feliks Chisekedi walimiminika barabarani katika miji mbalimbali nchini humo kusherehekea ushindi, wakati watu wengine ambao walikuwa wakimuunga mkono Mathe Fayulu waliandamana katika mji wa Bandaka na kusababisha mauaji ya watu watano. Hata hivyo inasubiriwa kutangazwa kwa matokeo ya wabunge wa bunge kitaifa hii leo Ijumaa kujua ni chama gani kitaongoza bunge. Waziri wa serikali ya Rwanda anayesimamia masuala ya jumuiya ya Afrika Mashariki, Olivier Nduhungirehe, ametoa wito wa kukomeshwa kwa unyanyasaji wa raia wa Rwanda katika mataifa jirani na nchi hiyo. Taarifa ya waziri huyo imesema hivi karibuni kuna raia wa Rwanda waliokamatwa na kuzuiliwa katika maeneo ya siri nchini Uganda na wengine waliuawa nchini Burundi. Kuanzia mwaka elfu mbili kumi na saba takriban wafanyabiashara kumi walitekwa na wafanyakazi kwenye idara ya kijeshi inayohusika na upelelezi nchini Uganda kabla ya kusafirishwa hadi mpakani baada ya kuteswa kwa siku kadhaa. Tom Dahiro ni mchambuzi na mtafiti wa masuala ya mauaji ya kimbari ya Rwanda, anazungumza akiwa Kigali. Kitu alichokizungumzia pengine ni, ni mara kwanza ya kwanza kimezungumzwa na mwanasiasa wa ngazi ya juu, lakini kitu ambacho tumekuwa tukifahamu kuwa kinatokea, ya magazeti yamekuwa kiandika lakini nadhani ndio mara ya kwanza kimezungumzwa wakati wote, kisasa kitu kinachozungumzwa na na mwanasiasa mwenye wadhifa wa kuangalia masuala ya Afrika Mashariki, sio sawa na na anapoweza kuzungumzwa na mwandishi wa habari au mtu mwingine ambaye yuko kwenye kwenye nafasi ambayo ni dogo no. Labda kama mtu nikizungumza mimi kama kauli yangu hawezi kuwa na uzito kama ule w wa, anapozungumza waziri na pengine jumuiya ya Afrika Mashariki inayo nafasi gani katika kuhakikisha kwamba vitendo hivi vinavyotendwa dhidi ya raia wa Rwanda vinakomeshwa? Ah, nadhani na njia ya mwafaka ni, ni moja ni njia ya kidiplomasia na, na, ni njia ya na hiyo diplomasia itakuwa ni mazungumzo ambayo yanaweza kufanywa na na nchi hizo mbili pamoja na kwamba sidhani si kwa kuna, kuna, kuna kitakachobadilika sana labda hiyo li, lio kwenye ajenda nyingine ya, ya Afrika Mashariki pale mawaziri watakapokutana au na ikiwezekana mkutano wa wakilele wa maraisi uh, wa, wa, wa nchi za Afrika Mashariki. Ni sauti yake Tom Dahiro, mchambuzi na mtafiti wa masuala ya mauaji ya kimbari ya Rwanda, anazungumza akiwa Kigali. Mwanaume mmoja ambaye alikamatwa kwa kuhusishwa na mauaji ya wasichana wawili raia wa Congo huko Kampala ameripotiwa kukiri kutekeleza tukio hilo. Polisi wamesema leo Ijumaa kuwa Malimali Ndihoma Cisco Marshal Justin alikamatwa na Avipol katika uwanja wa ndege wa Entebbe akijaribu kukimbia nchi hiyo. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia Shortwave katika frequency 21690 21 kHz mita bendi 13. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Ni saa 12 dakika 39 Afrika Mashariki. Chama madarakani nchini Afrika Kusini, ANC, kimepanga kuanzisha kampeni zake hapo kesho, kabla ya uchaguzi wa mwezi Mei, ambao huenda kikaibuka mshindi licha ya kupungua kwa umaarufu wake na mgawanyiko ndani ya chama hicho, huku uchumi wa taifa hilo ukionekana kutetereka. ANC ambayo inaongoza serikali tangu kuanguka kwa utawala wa kibaguzi miaka 25 iliyo a sasa, kimepungua pakubwa umaarufu wake hasa chini ya utawala wa rais Jacob Zuma ambaye alitimuliwa madarakani mwezi Februari mwaka 2018 baada ya kuhudumu kwa miaka 9. Chama hicho cha Nelson Mandela kilipata pigo kubwa katika uchaguzi wa mwaka 2016 baada ya kushinda kwa asilimia 54 ya kura na kujikuta kikipoteza miji mingi muhimu hususan Pretoria na Johannesburg. Profesa Mwesiga Baregu ni mchambuzi wa masuala ya siasa anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Tangu alipokuja madarakani Ramaphosa, bila shaka ndio atakuwa anagombania kwa mara kwanza, kwa, kwa kwa ya kwanza katika kuchaguliwa. Kuna changamoto kubwa kwa chama hicho. Changamoto ya kwanza ni kama atashinda au atashinda uchaguzi mkuu kwa sababu katika Afrika Kusini, zaidi, ya kusini kumekuwepo na vyama vingine vishindani ambavyo vinaendelea kupata nguvu zaidi huko kwenye chama chake cha ANC. Vile vile kumekuwepo na mgawanyiko ambayo siwezi kuwa na uhakika kwamba wataweza kuimaliza eh, kabla ya kuingia kwenye uchaguzi na angalau kujipa nafasi ya kushinda uchaguzi huo. Ni mtazamo wake Profesa Mwesiga Baregu, mchambuzi wa masuala ya siasa, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania, eh. Radio France Internationale, bado unaitegea sikio. RFI Kiswahili, ni saa kumi na mbili dakika 41. Muungano unaongozwa na Marekani nchini Siria umeanza kuondoa vikosi vyake nchini humo mwezi mmoja baada ya kutangazwa kwa hatua ya Rais Donald Trump iliyowakasirisha wengi. Taarifa hiyo imesema kikosi kinachopambana na kundi la Islamic State tangu mwaka elfu mbili kumi na nne kimeanza kupunguza idadi ya wanajeshi wake, lakini hata hivyo, haijulikani mchakato huo utadumu kwa muda gani. Hamdun Marsel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Moja ni kuakisha kwamba e, e, aibu ambayo inapatikana isiendelee kupatikana kwa sababu e, uwepo wa majeshi ya Marekani huko Syria ulimenga kuwasaidia waasi na kuakisha kwamba al Asad adumu madarakani, jambo ambalo linaonekana kwa suru vibaya sana na mara zote ilizungumza jinsi gani ya kutoka uliaa, uh, utokaji salama na usiotia aibu. Kwa hivyo itaonekana kwa Marekani ameondoka kiungwana, taratibu na kadhalika, lakini kimsingi ni kujaribu kupunguza aidu ya Marekani ambayo imepata huko Syria, kwa sababu waasi hawana nguvu tena ya kushinda hiyo vita na wala hakuna uwezekano wowote wa matumizi ya nguvu za kijeshi kumuondoa al-Assad. Ni sauti yake Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Mwanza, Tanzania. Ufaransa leo Ijumaa itajiunga na majeshi ya majini ya Japani kutoka Korea ya kaskazini katika ishara mpya ya jitihada za kuimarisha uhusiano wa kijeshi kati ya Tokyo na Paris, viongozi wamesema. Japani na Ufaransa, ambayo rais Emmanuel Macron anaona kama nguvu ya eneo la Pacific kwa sababu Ufaransa inadhibiti maeneo katika kanda, zina mtazamo Sawa, kuhusu mpango wa nyuklia wa Korea Kaskazini pamoja na kuimarisha China katika bahari ya kusini ya China. Rais wa Marekani Donald Trump ametishia kutangaza hali ya hatari katika mpaka wa nchi yake na Mexico iwapo wabunge hawatakubali kumpa fedha za kuanza kujenga ukuta. Wabunge wa chama cha demokrat wamekataa kupitisha bajeti ya serikali ambayo ingeweza, ingewezesha ujenzi wa ukuta huo, suala ambalo wanasiasa wa demokrat hawataki. Uh, this shouldn't be happening in our country. This shouldn't be happening. Hili halipaswi kutokea nchini mwetu, halipaswi kutokea kamwe. Huu mpaka ndio unaoleta matatizo hasa. Wahalifu hupitia mpaka huu na kusambaa nchini mwetu, kwa hiyo kunakuwa na uhalifu katika miji mingi ikiwemo New York na kwingineko. Unajua, kama tungekuwa na ukuta na kuzuia, yasingetokea. Ni sauti yake Donald Trump, rais wa Marekani. Karibu katika mahojiano, msikilizaji. Baada ya tume huru ya uchaguzi nchini DRC seni kutangaza matokeo ya awali ya uchaguzi mkuu wa rais, sheria inaagiza na kutoa muda wa kufikisha malalamiko kabla ya kuthibitishwa na kutangazwa rasmi kwa matokeo hayo. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Eh, kwa kweli masaa hayo 48 nadhani yatakuwa yapo katika masharti au katika sheria za uchaguzi za, za, za Kongo, lakini ni jambo ambalo tangu alipotangazwa mpaka hivi na mpaka kuwa kesho asubuhi ndio aweze kuwa amewasilisha, inaweza kuwa vigumu sana kukusanya ushahidi unaotosheleza kuishawishi mahakama iweze kutengua matokeo, sababu ni muda mfupi sana, masaa arobaini na nane kupata ushahidi wote katika nchi kubwa kama Kongo. Nam Haji Kaburu, kuelekea kutamatisho kwa muda huo, unakuja wakati huu upande wa Lamuka wakisema kwamba Fayulu yeye ameshinda uchaguzi huo kwa asilimia sitini na moja. Pengine hili unalizungumziaje? Najua tatizo liyopo ni kwamba sheria tume ya uchaguzi seni ndio iliyo na mamlaka pekee ya kumtangaza mtu ameshinda au ameshindwa. Sasa inapokuwa kwamba kila mmoja akawa anatoa takwimu zake na kudai kwamba ameshinda, ameshinda, ameshinda, hili jambo ndiyo huwa linaleta vurugu mara nyingi katika nchi zetu za Kiafrika. Kwa hiyo nadhani lingekuwa sio jambo la busara la muka nao waseme oh, sisi tuna, tuna, tuna, tuna takwimu zinaonyesha tumeshinda. Hii ni kwa kweli ni uchochezi. Naam, unazungumzia vipi kauli ambazo e, zimetolewa kutoka Umoja wa Afrika AU, Marekani na yenyewe hivi karibuni e, jana Ufaransa, na hadi sasa Marekani bado inaendelea kusisitizia umuhimu wa kupatikana kwa maelezo zaidi ya ma, e, kuhusu matokeo hayo. Unajua, uh, mimi mimi nasema hivi wanapotokea makundi yaliyo yanayoshindana kila kuna lazima kuwe kuna watu wanaoshabikia upande mmoja au mwingine katika hayo makundi mawili, na hata kama ingekuwa labda wameshinda wameshinda yeye walalamika wangekuwa wameshinda wao. Kuna makundi ambayo yalikuwa na interest katika makundi haya mengine, nao pia wangeweza kuleta malalamiko kama hayo. Marekani wanasema uchaguzi ulioenda vizuri, lakini watoe maelezo ya ziada yatakaotosheleza ya, ya hata kuwaridhisha ya wao lakini wao akiangalia Marekani wenyewe maelezo hayo ya ziada wameshindwa kuyatoa kwenye chaguzi zao wenyewe binafsi, lakini sisi mm -hmm. wanatufanyia kama condition. o, pengine kimtazamo tutarajie nini, tutegemee kwamba hawa lamuka watawasilisha malalamiko yao mahakamani katika mahakama ya kikatiba, tutarajie nini haswa? Na, kwa kweli inategemea na ushahidi ambao watakuwa wamekusanya na uka, uka, uza, ule ushahidi ule ukakubalika uka, uka katika mahakama ya, ya katiba. Inaweza ikatokea mambo mengine, inaweza ikatengua uchaguzi huo ukasema urudiwe au ikatukiwa vipi, lakini kimsingi ni kwamba <laughs> ee, mimi nazungumza na nikijua Kongo kwamba kama kungekuwa na hali yoyote mbaya ambayo niliweza kutokea, basi kwa kutangazwa huku kutangazwa na kutangazwa yeye Felix mtu alioshinda kwenye uchaguzi, kama kumekuwa na jambo lingine fujo ingeanza sasa hivi. Lakini kwa sababu hiyo naamini kwamba Wakongo watakubali matokeo hayo ili waiweke nchi katika hali ya salama na watu waendelee na shughuli zao kama kawaida. Mm -hmm. Haji Kaburu, asante sana, asante sana. Nam, ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa anazungumza na mwenzangu Ruben Lukumbuka kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa nampisha Stephen Mumbi kuwa nawe katika makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limelaani hatua vyombo vya usalama nchini Sudan kuvamia hospitali ya Abdurahman mjini Khartoum na kuwashambulia kwa, kwa risasi za moto na gesi ya kutoa machozi majeruhi waliokuwa wakipata matibabu katika hospitali hiyo, majeraha walioyapata katika maandamano ya kushinikiza kuondoka madarakani kwa rais Omar al-Bashir. Msikilizaji, una maoni gani kufuatia hatua hiyo? Jina langu ni Stephen Mumbi na haya ni makala ya habari rafiki. Nitapokea simu yako kunipa mtizamo wako. Karibu majina. Naitwa mimwani Kennei, niko mkato Bukoba, Tanzania. Kwa kweli shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty International liko sahihi kulaani hatua hiyo iliyochukuliwa na vyombo vya vya, vya usalama nchini Sudani Kusini. Nasema hivyo kwa sababu zifuatazo kwanza, kitendo kilichochukuliwa na vyombo vya usalama nchini Sudani ni ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, na mamlaka husika nchini humo vinatakiwa kuwachukulia hatua kali kaliwaswa vitendo hivyo ili vyofundishwa kwa wengine. Vile vile, hatua ya kuandamana ni hati ya kila raia kwenye mtu yeyote ile, na waandamanaji wana kila sababu ya kulindwa. Hivyo hatua ya vyombo vya usalama nchini Sudani kuwatishia au kuwafanyia walivyowafanyia huko wa majeruhi kwenye hiyo hospitali ni hatua ambayo inatakiwa kulaaniwa, kwa hospitali kubwa. Kwa jina anaitwa Fredi Njawa toka Rusaka, Zambia, binafsi naona kama ni kosa ambalo wamelifanya kwa sababu hayo ni majeruhi, na kama wamejeruhiwa kwenye maandamano, basi ilikuwa inatosha. Isitoshe, sio swala tena la kuwafata aliko hospitali wakati wakipata matibabu. Kwa hiyo, hiyo ni kosa, na inaonyesha kwamba inamaana vyombo vya usalama, mtu ambaye anasababisha maandamano ambayo inamaanisha kwamba ni rahisi kwamba inamaana wameungana pamoja kuwatesa raia. Kwa hiyo, iko sio haki ya binadamu, inaweza nikasema binafsi wamefanya makosa kwa majina anaitwa Avril Shabani. Hatua ambayo serikali ya Sudani ni hatua ambayo imeonyesha kwamba serikali imeshindwa, kwa sababu kwenye nafasi ambao watu wanapata matibabu sio nafasi ambao wangivamia. Kuna waandamanaji wenye wako barabarani na ambao wamepashwa kupinzana nao ama na kupambana nao, sio mahali ya ya ya-ya hospitali ya ambapo watu wanapata matibabu. Kwa hiyo inaonyesha kwamba serikali imefika kwa hatua ambazo imeshindwa. Tunajua vizuri kuna serikali ambazo zinakataza maandamano kufanyika ama kupinga vikali watu wote kusanyika ili kufanya maandamano hizo. Kuna serikali ambazo zinapinga hivyo, lakini pia kama wanarahia ama wanahinji wanaona haki zao haziheshimiki, wanapashwa kuingia barabarani na kuandamana. Hiyo ni haki ya haki ya kila mwanadamu katika dunia hii ambayo tunaishi kwa leo, na kama rais wa Sudan bwana El Bashir ameona kama ameshindwa ngilikuwa kitu kizuri tu angijiuzuru kusudi apewe na wengine nafasi wajaribu. Nafikiria ni kama miaka thelathini sasa ako madarakani na anafikia sasa kwa hatua kupambana na wagonjwa, hiyo ni kuonyesha kama rais bwana Albashiri ameshindwa. Jina langu ni Kusea Ganze, naita kutoka Kongo, ila anaishi Kisenyi kwenye mtaa nchi ya Rwanda, kwenye mtaa wa Kisenyi. Ile mambo haiko mzuri, wa wanapata acha ile vitu ndio wanafanya serikali yeye yenyewe, ivi arange ifanye ile vitu kwa usalama, na usalama uendelee kukua. Kabla bila usalama hakuna kitu ingine, ambayo inaweza kurejesha mambo katika nchi ile ni usalama pekee yake ya ambayo inaweza kurejesha usalama katika nchi. Mimi nasema maandamano hailetake amani katika nchi, wakae wasikilizane wakae ile watoa mipango fulani kwa ajili ya nchi yao. Maandamano inaua kazi, maandamano inaua mipango fulani fulani katika nchi, maandamano inavunja hata usalama kidogo ambao walikuwa nao. Waache maandamano, wapatane wote na rais ambao anashika madaraka, wakae wasikilizane. Maandamano hapana <todiculisane> Asante. Kwa majina naitwa Bukuu Christe, mimi ni Mkongomani, ila kwa sasa napatikana katika nchi ya South Africa. Hapa bebe ndio mahali ambapo nimepatikana mimi. Maoni yangu ni kusema kwamba Sudani, yani serikali imeima wakaji yake, sababu kuandamana ni mmojawapo wa kipengele ambayo inaruhusu watu kuandamana pale ambapo wanakutanisha mambo si mazuri. Kwa hiyo sasa, kuwaingilia katika hospitalini na kuwarushia tena matatu kwa kuwaumiza, ile ni ukiukaji wa haki za binadamu, na hiyo tumeendelea kushuhudia sana katika nchi yetu za Afrika hususan DRC hapo nani, Sudani Kusini, Khartoum. Hiyo ni hali ambayo hairidhishi sana kabisa, na tungeomba kabisa Umoja wa Mataifa ingilie kati. Ile ni hali ambayo inahuzunisha sana, kwa kuumiza wananchi wana kabisa. Hiyo si hali nzuri kabisa. Napiga simu kutoka Mombasa, mimi naitwa kwa jina la Diego Liaki. Kwa ukweli, wakati hao askari wanaenda kupiga watu masasi kwenye hospitali, yaani tunajiuliza haki, haki za binadamu iko wapi? Wale wanaotetea haki za binadamu wako wapi? Ndo kwa maana sisi kabisa tunahukumu sana hilo jambo. Tunaomba watu wa, watu wa haki za binadamu wafanye utafiti, waangalie na kila mtu kabisa. Huyo president, ambaye hataki kuacha madaraka, anawaua watu, pengine wao si wasiasa, siasa wako wanapata matibabu. Asante sana bwana mtangazaji. Eh, jina langu ni Kajugu Kasongo Alex, unazungumza na wewe nikipatikana katika mji wa Namibia, Kaoseki yake ni Wendoko. Ningependelea kusema ya kuwa eh, government ya Sudan eh, nayo haiko government mzuri, kwa kuwa wakati watu wanaopigania haki yao wanafanya maandamano na ijapokuwa hata kila nchi ambayo iko na constitution bana lao watu kuingia kwenye barabara kufanya maandamano, ikuwe maandamano ya amani na ikuwe ya pacific, lakini kama waandamano wanaingia kwenye -kwenye mtaa wakiandamana, alafu wanashambuliwa sijui wana, wananyanyaswa sijui wanafanya hiki kibaya kitu, kitendo kibaya, alafu hiyo ni kitu ambao kwa kweli, eh, ni kitu ambao kingepasha kushirikisha eh, woman right. Wakati wanaenda kushambuliwa ni kitu ambayo kabisa kweli karuhusiwa katika Eh, katika dunia unasikia, bwana mtangazaji, alafu kwa kweli ni kitu ambao sisi wanaafrika tunaweza tukalaani kabisa na kusema ya kuwa hata isiwe Sudani tu, inaweza kwangu mimi, inaweza ikakuwa hata Tanzania, inaweza ikakuwa DRC <tune> Asante kwa majina, naitwa Abu Ali Kosta, niko Sokokuu Majengo, Dodoma nchini Tanzania. Kwa upande wangu, naweza nikasema vyombo vya usalama nchini Sudani vitoke hadharani na kukiri kosa, lakini sio kukiri kosa tu, kuonekana kuwajibika kutokana na hilo, kwa sababu hospitali ni sehemu ambazo zinaheshimiwa popote duniani, kwa sababu waliolazwa pale ni wagonjwa ambao wanahitaji tiba, lakini vyombo vya usalama kwenda kufanya vurugu zao katika sehemu kama hospitali ni ni sidhani kama ni sawa sana, lakini kuwa imeshatokea ilitakiwa kuwajibika kwa waliohusika kufanya tukio hilo, ilitakiwa wachukuliwa hatua, ikiwezekana hatua kali navionekane kuchukuliwa, kwa kuwa waliokuwa wamelazwa pale walikuwa wanahitaji huduma, na, na sidhani kama ni watu ambao wangeweza kutoka hadharani kufanya vurugu au kujitetea, kulingana na nguvu kubwa iliyotumika katika hospitali hiyo. Ni watu ambao walikuwa wanahitaji msaada na sio kuzidi kukandamizwa kutokana na hali yao waliokuwa nayo. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji uliyechangia kwa njia ya simu, na sasa nipitie baadhi ya jumbe ulizotuandikia katika mtandao wetu wa Facebook, nikianza na Lienge The King yeye yeah, yeah, anasema akiwa Morogoro nchini Tanzania. Yanasema yeah, serikali za Kiafrika ziwe na utu. Suala la kuingia hospitali na kuanza kuua majeruhi na kulipua mabomu ya machozi ni ukuikwaji wa sheria. Maandamano ni haki ya kikatiba katika kufikisha ujumbe, endapo utaona yanayotendeka hayaridhishi. Nikitazama ujumbe mwingine, na uona hapa wa Filibet Jonathan Kinshambi wa Muleba, Kagera nchini Tanzania. Yanasema yeah, maandamano ni haki ya wananchi wakifuata utaratibu ila kwa tukio hilo ni unyenyesaji na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu uchunguzi ufanyike na kila mmoja alaani tukio hilo lilofanywa na maofisa usalama elisha mazoya wa mwanza nchini tanzania yeye anasema huo ni ukatili na uonevu usiokubalika. Hivyo anaiomba jumuiya ya kimataifa ichukue hatua kali, ili kukomesha vitendo kama hivyo. Nihitimishe na, na ujumbe wa mwisho msikilizaji, ni huo hapa kutoka kwake Sayenda Mabula Magesha kutoka huko Nyangolokwa, Bariadi nchini Tanzania. Yeye anasema cha kumshauri Rais Omar Al Bashir aachie madaraka, ili isije ikaleta madhara zaidi Tofauti na yaliyotokea kwa kushambuliwa kwa hospitali inaonyesha dhahiri kuwa rais haitajiki. Ujumbe wa kwake Sayenda Mabula Magesha kutoka huko Nyangolokwa, Bariadi nchini Tanzania, ndio unatamatisha makala habari rafiki. Jina langu ni Steven Mumbi. Siku ya Jumatatu ni makala nyingine, na hakikisha unafurahia muda wako mwishoni mwa juma. Kwa heri. Nam, asante sana Stephen Mumbi. Msikilizaji, basi hadi hapa hatuna la ziada. Asante kwa kuwa nasi jioni ya leo. Mimi ni Sabina Krispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Ali Bilal, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari, na habari za michezo tumekuwa naye Sabina Mpelo. Hadi wakati mwingine, na kutakia mapumziko mema ya mwishoni mwa juma, kwa heri.