Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Serikali ya DRC yakosoa wito wa Umoja wa Afrika kuitaka Mahakama ya Katiba kuzuia matangazo ya matokeo ya mwisho ya urais. Rais wa Algeria Abdelaziz Bouteflika Bouteflika atangaza kuwa uchaguzi wa urais utafanyika nchini humo tarehe 18 mwezi Aprili mwaka huu. Na Rais wa Marekani Donald Trump afuta ziara ya ujumbe wa Marekani katika mkutano wa dunia wa kiuchumi mjini Davos. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo Ijumaa Januari 18 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika, na ukiwa na lolote, tutumie ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekosoa wito wa Umoja wa Afrika kuitaka mahakama ya katiba kuzuia kutangaza matokeo ya mwisho ya urais. Wakati huu umoja huo ukitarajiwa kutuma ujumbe wake jijini Kinshasa siku ya Jumatatu kujadili mvutano kuhusu mshindi wa uchaguzi huo kati ya Felix Tshisekedi na Martin Fayulu. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilonge, amezungumza na raia wa nchi hiyo na hii hapa ni ripoti yake. Pendekezo hiyo ya Umoja wa Afrika umefika wakati raia wamesubiri kutangazwa kwa mshindi wiki hii na kuapishwa kwake tarehe ishirini na mbili mwezi huu. Raia wa DRC walitoa maoni yao kuhusu pendekezo hilo la Umoja wa Afrika. Naitwa kwa jina ya Chimanga Mpompa. Kwa kweli tunafurahi sana kuona gisi yenyewe anasimamisha uchunguzi wa matokeo ya uchaguzi ya korti kuu, matokeo ambayo korti kuu inakuwa iko inafatilia kwa kweli ilikuwa mbaya, hata seni pia na wao pia wanajua kama ile matokeo iko mbaya, kwa sababu haiko hivyo. Ndio Gisenye watu walichagua. Jina Rehema. Sisi tungipenda baendelee baendele, koti kui kuendelee kufuatililia juu tujue ni nani atatutawala juu sisi wa kongomani tunachoka. Wazo langu ni kwamba tunapenda amani ndani ya nchi na wafanye kazi kama vile inavyostahili, hatupendi fujo ndani ya nchi. Lakini hisia zimetofautiana kwa vyama vya kisiasa mchini. Msemaji wa serikali ya Lamber mende Omalanga amesema Umoja wa Afrika hauna haki ya kuingilia kati sheria ya Kongo, ambayo ni nchi ya uhuru na ni vema kuacha korti kufanya kazi yake na uhuru wote. Upande wa Lamuka, muungano ambao umemsapoti Marti fayulu kupitia BF Bazaiba, wamesema wamehitaji marujilio ya kuhesabu kura ili ukweli ueleweke na raia wajue nani kabisa waliemchagua. kwa sasa kamati ya Umoja wa Afrika kupitia prezidenti wake Rais wa Rwanda Paul Kagame wametarajiwa kufika jijini Kinshasa wiki ijayo. Fredy Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Mvua kubwa ilionyesha jijini Bujumbura nchini Burundi imesababisha vifo vya familia moja, baba, mama na watoto wao wanne baada ya nyumba yao kuporomoka. Katika hatua nyingine ripoti zinasema kuwa mapigano kati ya makundi ya Imbonerakure, wanajeshi wa serikali na waasi wa Maimai wenye makao yao karibu na Uvira nchini DRC yamesababisha maafa. Usimamizi wa eneo la 14 Riverside lilishambuliwa na magaidi wa Alshababu wiki hii jijini Nairobi nchini Kenya na kusababisha vifo vya watu ishirini na mmoja na wengine kujeruhiwa, unasema hautatishwa na tukio hilo, baada ya muda wa shughuli na baada ya muda shughuli zitarejea kama kawaida katika hoteli ya Dusit Duti di mbili na majengo mengine yaliyokuwa na ofisi za watu. Mbali na hilo, leo wafanyabiashara katika mtaa wa Isli, makazi ya wasomali wengi jijini Nairobi, walifunga biashara zao kuomboleza na kulaani tukio hilo la kigaidi. Yusufu Haji ni mbunge wa Kamukunji, eneo linalopatikana mtaa huo Tunataka kusema wazi kwa sauti kubwa kwamba hapana kwa Al-Shabab. Al-Shabab sio wawakilishi wetu, hawasemi kwa niaba yetu, hatujawatuma. Sisi wenyewe ni waathiriwa wa Al-Shabab, na kama jamii tumeendelea kupambana na ideolojia ya kundi hili. Ni sauti yake Yusufu Haji, mbunge wa Kamukunji. Kundi linaloandaa maandamano dhidi ya serikali nchini Sudan leo Ijumaa limesema kuwa watu watatu walipoteza maisha katika maandamano huko Khartoum siku moja iliyopita na, na kuongeza idadi ya watu waliofariki hadi sasa, wakati huu umati ukikusanyika kwa maziko ya mmoja wa waathirika. Maandamano mabaya yameikumba nchi ya Sudan tangu tarehe 19 Disemba, baada ya uamuzi wa serikali kupandisha bei ya mkate. Balozi wa Ufaransa nchini Tanzania, Frederic Claviel, amezindua vituo vya taarifa kwa wanafunzi wa elimu ya juu nchini humo wanaohitaji kwenda kusoma nchini Ufaransa katika kozi za shahada ya uzamivu na shahada ya uzamili. Mwenzangu Stephen Mumbi ametuandalia taarifa ifuatayo. Balozi Cravier amesema vituo hivyo vya chuo kikuu cha Dar es Salaam udsm chuo kikuu cha taifa cha Zanzibar suza na kile cha utamaduni cha Alliance Francaise vitasaidia wanafunzi kupata taarifa kwa urahisi. Lengo ni kuongeza idadi ya wanafunzi wanaosoma nchini Ufaransa. President... lengo lililowekwa na Rais Emmanuel Macron ni kuongeza mara mbili zaidi idadi ya wanafunzi kutoka nchi nyingine. Zaidi ya vio mia mbili vya elimu ya juu vinafundisha kwa lugha ya Kiingereza, katika fani kama za biashara, utawala, uhandisi, teknolojia, mazingira na afya. Ni taarifa gani muhimu zitakazopatikana katika vituo hivyo? Karima Kalawi ni mkuu wa kituo cha taarifa cha Alliance Francaise. wanakuja kuanza kutizama vyuo vigani vitaweza kuendelea na malengo yao, taka kama vile science biology. Ikiwa weye hujui Kifaransa, veti vao vile ni washauri bora. Hivi ni masomo gani wanafunzi wa elimu ya juu nchini Tanzania wanaweza kunufaika nayo? Dr. Kenneth Hosea ni kaimu mkurugenzi wa elimu, sayansi na teknolojia kutoka Wizara ya Elimu nchini humo. Tumemwomba balozi aongeze idadi ya Watanzania, na hasa tungeomba zaidi sio tu kwenye lugha, basi tungeomba zaidi na katika zile nyanja na fani ambazo mipango yetu ya kitaifa, kama uinjinia, namna ya kufua umeme wa maji, namna ya kuendesha treni za moto na kadhalika. Na kakak... Serikali ya Ufaransa imeongeza bajeti yake na kufikia dola za Kimarekani milioni 12 kwa ajili ya kudhamini wanafunzi elfu kumi na tano wa kigeni kutoka barani Afrika, lengo likiwa ni kufikia idadi ya wanafunzi laki tano ifikapo mwaka 2027 . Steven Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz mita bendi 13 dakika 8 Afrika mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika 8 Afrika ya kati. Rais wa Algeria Abdel Azizi Buteflika ametangaza kuwa uchaguzi wa urais utafanyika nchini humo tarehe 18 mwezi Aprili mwaka huu. Mengi zaidi na Victor Abuso. Licha ya rais Buteflika kutoa tangazo hilo, haijafahamika iwapo kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 81, alianza kuongoza taifa hilo tangu mwaka 99 atawania wadhifa huo kwa mhula wa tano. Miaka ya hivi karibuni, kiongozi huyo ambaye ameendelea kusalia kwenye baiskeli ya magurudumu tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu amekuwa akikosolewa na wapinzani na kuwa jeshi iwapo wataamua kuwania tena urais. Jamel Old Abes, mwanzilishi wa chama tawala cha National Liberation Front, alifutwa kazi mwezi Novemba mwaka uliopita baada ya kutangaza kuwa chama hicho itamsamisha tena rais Buteflika kwa nia urais kwa kipindi cha miaka sita. Buteflika hajawai kulihutubia taifa kutokana na kudhoofika kiafya. Zimbabwe imezima kabisa huduma ya internet leo Ijumaa, kampuni ya Econet ambayo ndiyo mtoaji huduma mkuu nchini humo imewaarifu wateja wake baada ya maandamano mapema wiki hii kusababisha ukandamizaji kutoka kwa vyombo vya usalama. Mtandao ulikuwa umerejeshwa baada ya kuzimwa kwa mara ya kwanza siku ya Jumanne, lakini kampuni ya Econet imesema wamepokea maelekezo mengine wakitakiwa kuzima kabisa huduma hiyo hadi hapo watakapoarifiwa vingine. Vinginevyo raisi wa zamani wa Cote d'Ivoire Lora Bagbo ataendelea kusalia jela hadi tarehe moja mwezi Februari wakati kesi ya kupinga kuachiliwa kwake huru itakapoanza kusikilizwa. Hatua hii imekuja baada ya mapema wiki hii majaji wa mahakama ya kimataifa ya ICC kutangaza kumwachilia huru Bagbo kwa ukosefu wa ushahidi. Hata hivyo, viongozi wa mashtaka wanasema Bagbo alihusika na mauaji yaliyotokea mwaka elfu mbili na kumi na kusababisha vifo vya zaidi ya watu elfu tatu. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ah, inategemea sana zaidi na ushahidi ambao mwanisha mashtaka alionao kwa sasa, ambao ulimfanya akate rufaa, lakini vinginevyo kwa kweli ni haki yake yeye aachiwe ya kwa sababu ushahidi uliokwisha tolewa kuwa hautoshelezi kumtia hatiani. Kwa hiyo mii nafikiri Eh, babo kama hiyo mpaka Februari, kama kweli mahakama itakuwa tayari msikiliza ile, ile ushahidi ambao ni wanyongeza wa wa, wa, wa, wa mwanasheria mkuu au kuarikata kwa vijili ya vipengele fulani vimekiukwa. Maana yake katika kesi ya rufaa huwa hakuna kuongeza ushahidi zaidi. Kwa hiyo nafikiri tu labda katika ile ile ile hukumu labda kulikuwa kuna mapungufu yeye ameona kwamba sheria inaweza kufanyiwa apil, lakini vinginevyo wamwachie tu akapumzika. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Uchaguzi wa rais wa Februari 16 nchini Nigeria utakuwa na jumla ya wagombea sabini na wawili. Tume Huru ya Uchaguzi nchini humo, INEC, imesema siku ya Alhamis. INEC imetoa orodha ambayo ilikuwa na majina ya wagombea wote na wagombea wa nafasi ya makamu wa rais. Orodha hiyo pia inajumuisha wagombea wa nafasi za wawakilishi Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa kumi na mbili dakika kumi na mbili afrika Mashariki. Endelea msikilizaji kutuma ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, na kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Rais wa Marekani Donald Trump amefuta ziara ya, waju, ya ujumbe wa Marekani katika mkutano wa dunia wa kiuchumi mjini Davos, lakini pia amemzuia spika wa bunge Nancy Pelosi kuzuru nchi kadhaa, ikiwa ni pamoja na kwenda nchini Afghanistan. Mengi zaidi na Sabina Mpelo. Hatua hii imechukuliwa na rais Trump kufuatia kukwama kwa shughuli za serikali baada ya bunge kukataa kupitisha bajeti na kusababisha zaidi ya wafanyakazi laki nane kutopata mishahara yao. Msemaji wa ikulu Sara Sanders amesema ujumbe huo hauwezi kwenda kuhudhuria mkutano huo unaoanza wiki ijayo hadi pale mwafaka utakapopatikana. Rais Trump mwenyewe alitarajia kuhudhuria mkutano huo, lakini mvutano huu umesababisha asalie nyumbani. Mbali na Afghanistan, Pelosi alitarajiwa kuzuru Bra Brussels, Ubelgiji, Cairo na Misri katika ziara ya kikazi, ziara ambayo Trump sasa anasema itafanyika pale wabunge wa Democratic watakaporuhusu kupitishwa kwa bajeti ambayo itamwezesha Rais Trump kuanza kujenga ukuta kati ya nchi hiyo na Mexico, suala ambalo wabunge wa Democratic ambao ni wengi bungeni wanasisitiza hawatakubali. Serikali ya Colombia leo Ijumaa imeshutumu waasi wa aeln kwa bomu la kutegwa garini lililoua watu 21 katika chuo cha mafunzo ya polisi mjini Bogota. Waziri wa ulinzi Guillermo Botero aliz, akizungumza kutoka jumba la rais, ameelezea shambulizi hilo la Alhamis kama shambulizi la kigaidi lililofanywa na waasi hawa aln. Majaji wa Ufaransa wa kupambana na ugaidi wamependekeza kuwa watu 14 watashtakiwa kuhusiana na mashambulizi ya kijihadi ya Januari 2015 ndani na karibu na Paris. Chanzo cha mahakama kimeiambia AFP leo Ijumaa. Mashambulizi dhidi ya ofisi za pari, za Paris za gazeti la vibonzo la Shali Hebdo, mwanamke polisi katika kitongoji kilicho karibu cha Montrouge na maduka makubwa Kiyahudi, ya Kiyahudi yaliua watu 17 na kuashiria kuanza kwa mashambulizi ya kijihadi nchini Ufaransa. Barabara kabisa ni wasaa wa RFI Kiswahili, michezo na Steven Mumbi, karibu. Asante sana. Asante sana Sabina Crispina Vigambo, yeah. Moja kwa moja tuanze na Klab Bingwa Bara Afrika, michezo itakayopigwa hii leo na hapo kesho. Na mchezo uliomalizika hivi punde ni kati ya Experience, ni mchezo wa kundi B, msikilizaji, kati ya Experience walikuwa wakicheza na FC Platinum na tayari Experience imeshaitandika FC Platinum goli mbili kwa nunge na imeshinda mchezo huo. Hapo baadaye majira ya saa moja Orlando Pirates itakuwa ikipepetana na Horoya na pia Uh, katika mchezo mwingine hapo baadaye, Ismail Sports Club itakuwa ipepetana na Club African. Uh, JS Soura itakuwa ipepetana na Akhiri. Na hapo kesho, katika michezo ya kundi A, Asek Mimosa itakuwa kipiga dhidi ya Lobby Stars. Mamelodi Sundowns itakuwa ikipepetana na Wydad Casablanca na hapo kesho mchezo mwingine ni CS Constantine itakuwa ikipiga dhidi ya TP Mazembe, na AS Vita Club itakuwa ikiwalika Simba Sports Club ya Tanzania, na tayari tokea jana imeshawasili katika jiji la Kishasa kucheza mchezo wake wa pili. Mchezo wa mwanzo ilicheza na JS Saoura, na ilishinda mabao matatu na kujua katika nafasi nzuri ya kuendelea ama kuongoza kundi lao la D hali kadhalika al akhiri nao hapo baadaye kama watashinda watakuwa wanaendeleza ushindi wa michezo miwili katika michuano hii ya klabu bingwa barani Afrika. Katika tenis Sabina Kisubi na vigambo, bingwa mtetezi wa michuano ya wazi ya Australia Caroline Wozniaki amevurumishwa nje ya michuano ya wazi ya Australia na bingwa mara tano wa michuano mikubwa ya tenis Maria Sharapova kwa seti tatu mfululizo. Mrusi Sharapova amemshinda kwa seti za 6-4 4-6 6-3, na kutinga mzunguko wa nne wa michuano hiyo. Sharapova bingwa wa michuano hiyo mwaka 2008, sasa imemchukua, ilimchukua saa mbili na dakika 24 kushinda mchezo huo. Sasa atamenyana na Australia Ashley Barty siku ya Jumapili. Kwingineko barani Ulaya katika soka, kocha wa klabu ya Manchester United Ole Gunnar Solskjaer amesema Marouane Fellaini ful, atakuwa nje ya uwanja kwa majuma matatu au manne kufuatia majeraha ya mguu, yani nyuma ya ugoko katika mguu sabina chini mm, ya goti na. Unasema kwenye ugoko nyuma mm, sasa mm -hmm. ya ugoko kuna ndio, kigimbi wanasema kuna kigimbi, naam mm, ndipo na hapo penye alipata majeraha. Yawezekana ikawa ni mfupa ama ni mshipa na, e, ama ni misuli, vyovyote vile. Mbirigiji huyu alicheza dakika 31 tu katika mchezo E, sita ya kocha huyo Ole Gunnar Solskjaer na tayari amepata jeraha hiyo, ingawaje Alex Sanchez anatarajiwa kuwa timamu kuelekea mchezo wao wa Jumamosi dhidi ya Brighton, mchezo akaopika katika uwanja wa Old Trafford huko. Bado tukiwa huko huko e, barani Ulaya katika ligi ya England Chelsea, mshambuliaji wa Chelsea Alvaro Morata amefikia makubaliano binafsi ya, ya kujiunga na Atletico Madridi amesema mtaalamu wa masuala ya soka kutoka Hispania, Guileme. E, Guileme anasema lengo ni kuziba pengo la mshambuliaji aliyeondoka katika klabu ya Trichico. Chesi imetajwa kumsajili mshambuliaji wa Juventus Golano Higwen ambaye anachezea kwa mkopo katika klabu ya AC Milan. Tuangazie ligi mbalimbali ligi mbalimbali barani Ulaya, michezo itakayopigwa mwishoni mwa juma huko Ufaransa katika ligi A, E, Paris Saint-Germain itakua ikipepetana na Genk. Monaco itakuwa wenyeji wa Strasbourg. E, Nimes itakuwa ikipepetana na Troyes. Lens itakuwa wenyeji wa nis Nice, na katika ligi ya Serie A huko Italia, Roma watakuwa kikipiga dhidi ya Torino. Udinese watakuwa kipepetana na Parma. Inter Milan watakuwa wenyeji wa Sassuolo na katika ligi ya England AFC Bonamouth watakuwa wakipiga dhidi ya Yaw Unied. Liverpool watawalika Palace. Manchester United watakuwa wenyeji wa United, watakuwa wakicheza dhidi ya Cardiff City. Southampton watawalika Everton. Watford watakuwa kicheza, wakicheza na Bunley, na mchezo mkubwa sabina ni kati ya Arsenal, watakuwa wakipepetana na Chelsea, na mchezo huu kama endapo Chelsea atashinda basi huenda akapa mpaka nafasi ya tatu, akimshinda Tottenham Hotspur ambaye yuko katika nafasi ya tatu, naye Chelsea yuko nafasi ya nne mpaka hivi sasa. mm -hmm. Hali kadhalika Manchester akishinda mchezo huo eh, huenda naye akapaa. Manchester City ndio yuko katika nafasi ya kwanza. Manchester United kama endapo akishinda mchezo wa kesho, naye atapaa mpaka nafasi ya tano na kumpromosha Arsenal ambaye yuko nafasi ya tano, waki fanana alama wote wenye e, alama 41 anaokuwa wamecheza tayari michezo, michezo 22. Naam, nam muda umetuacha. Naam, nakushukuru sana Steven Mumbi kwa habari hizo za michezo. Asante mengi zaidi katika jukwaa la michezo kesho. Radio France Internationale. Bila shaka. Saa 12 dakika 20 karibu Ali Bilal na makala ya muziki Ijumaa. nafsi na lalama sina mwambie, kila kimtazama, kwa kina kiukweli, mwambie silali, tena na nipata kitabu kwake mimi sina hali mimi napenda yeye Makala ni muziki Ijumaa. Mpenzi msikilizaji, Radio France International, mimi ni Ali Bilal ambaye nakukaribisha kuwa nami katika makala haya, na ambapo kama ulivyosikia, nakuletea burudani juu ya nyingine kibao ni Sina na king music. Uh, vijana hawa wa kundi la Alikiba, mmoja miongoni mwa vibao ambavyo vimepiga fora kwa kiasi kikubwa uh, nchini Tanzania. Sikiliza kibao chao hiki. kama nilivyokuahidi msikilizaji, na kuletea burudani juu ya nyingine, na sasa tuelekee kule nchini Burundi. Namwona mwanamuziki Lolilo Simba ambaye kwa sasa anatamba na ngoma yake ambayo inaitwa Gitaa. Kiachana na lolilo huko nchini Burundi. Sasa tuelekee kule nchini Rwanda na mwanamuziki The Ben anakuambia, anakwambia fine girl moja miongoni mwa vibao vyake vipya kabisa, ambapo alitoa kibao hiki mwishoni kabisa mwa mwaka 2018 kwa ajili ya burudani ya mwisho wa mwaka kwa mashabiki wake kutoka katika kila kona ya dunia. Tukitoka eh, nchini Rwanda hapo Kigali Nyamirambo, sasa tunavuka mpaka kuelekea kule Uganda na kuletea ngoma hii ya mwanamuziki mkongwe kabisa, uh, Jose Camelon anatuambia mateka la Sama, sasa tuelekee kule nchini Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo. Namuona mwanamuziki Werason. Naam, baada ya ngoma yake ambayo aliimba kwa lugha ya Kiswahili aliyoshirikishwa na mwanamuziki Christian Bella, Werason ameonekana kunogewa kuimba kwa Kiswahili. Sasa sikiliza ngoma yake mpya hii anakwambia Nande. Nande ni kabila moja kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Ngoma hii ana msifu binti wa kabila la Kinande Ifu. Kuelekea kule nchini Cote d'Ivoire na kundi la Magic System, kundi ambalo sasa limetimiza miaka 20 tangu kuundwa kwake, na linajipanga kufanya tour katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo kwa ajili ya kusambaza ujumbe wa amani, wakati nchi hiyo ikielekea katika uchaguzi mkuu wa raisi. Ngeda, ngeda, ngeda. Tumalize kabisa makala haya na ngoma hii kali kabisa, One love, One love na mwanamuziki Fali Pupa. Hebu sikiliza ujumbe ambao umebeba ngoma hii, alafu niambie song song, umesikia nini? Jina no langu ni Ali Bilal, ambaye nilikuwa nawe msikilizaji, ni kutakie Ijumaa Mubarak. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na vigambo. Serikali ya DRC yakosoa wito wa Umoja wa Afrika kuitaka mahakama ya katiba kuzuia kutangaza matokeo ya mwisho ya urais. Rais wa Algeria Abdelaziz Bouteflika atangaza kuwa uchaguzi wa urais utafanyika nchini humo tarehe 18 mwezi Aprili mwaka huu. Na rais wa Marekani Donald Trump afuta ziara ya ujumbe wa Marekani katika mkutano wa dunia wa kiuchumi mjini Davos. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Ijumaa, Januari 18, mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekosoa wito wa Umoja wa Afrika kuitaka mahakama ya katiba kuzuia kutangaza matokeo ya mwisho ya urais, wakati huu umoja huo ukitarajiwa kutuma ujumbe wake jijini Kinshasa siku ya Jumatatu kujadili mvutano kuhusu mshindi wa uchaguzi huo kati ya Felix Tshisekedi na Martin Fayulu. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilonge, amezungumza na raia wa nchi hiyo na hii hapa ni ripoti yake. Pendekezo hiyo ya Umoja wa Afrika umefika wakati raia wamesubiri kutangazwa kwa mshindi wiki hii na kuhapishwa kwake tarehe ishirini na mbili mwezi huu. Raia wa DRC walitoa maoni yao kuhusu pendekezo hilo la Umoja wa Afrika. Naitwa kwa jina ya Chimangampompa. Kwa kweli tunafurahi sana kuona gisi yenyewe anasimamisha uchunguzi wa matokeo ya uchaguzi ya korti kuu, matokeo ambayo korti kuu inakuwa iko inafatilia. Kwa kweli ilikuwa mbaya, hata seni pia nao pia wanajua kama ile matokeo iko mbaya, kwa sababu haiko hivyo ndio gisi yenyewe, watu walichagua jina rehema. Sie tungipenda baendelee, baendelee ba korti kuu ikuendelee kufatililia juu tujue ni nani atatutawala. Juu shewa kongomani tunacho wazo langu ni kwamba tunapenda amani ndani ya nchi na wafanye kazi kama vile inavyostahili. Hatupendi fujo ndani ya nchi. Lakini hisia zimetofautiana kwa vyama vya kisiasa mchini. Msemaji wa serikali ya DRC Lambert Mende Omalanga amesema umoja wa Afrika hauna haki ya kuingilia kati sheria ya Kongo, ambayo ni nchi ya uhuru, na ni vema kuacha korti kufanya kazi yake na uhuru wote. Upande wa Lamuka, muungano ambao umemsaporti Martin Fayulu kupitia BF Baz zaiba wamesema wamehitaji marudio ya kuhesabu kura ili ukweli ueleweke na raia wajue nani kabisa waliyemchagua. Kwa sasa kamati ya umoja wa Afrika kupitia prezidenti wake rais wa Rwanda, Paul Kagame, wametarajiwa kufika jijini Kinshasa wiki ijayo. —Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Kundi linaloandaa maandamano dhidi ya serikali nchini Sudan leo Ijumaa limesema kuwa watu watatu walipoteza maisha katika maandamano huko Khartoum siku moja iliyopita na kuongeza idadi ya watu waliofariki hadi sasa, wakati huu umati ukikusanyika kwa maziko ya mmoja wa waathirika. Maandamano mabaya yameibuka nchini Sudan tangu tarehe 19 Disemba baada ya uamuzi wa serikali kupandisha bei ya mkate. Usimamizi wa eneo la 14 Riverside liloshambuliwa na magaidi wa Al Shababu wiki hii jijini Nairobi nchini Kenya na kusababisha vifo vya watu ishirini na mmoja, na wengine kujeruhiwa unasema hautatishwa na tukio hilo. Baada ya muda wa shughuli baada ya muda shughuli zitarejea kama kawaida katika hoteli ya Dusit na majengo mengine yaliyokuwa na ofisi za watu. Mbali na hilo, leo wafanyabiashara katika mtaa wa Eastleigh, makazi ya Wasomali wengi jijini Nairobi, walifunga biashara zao kuomboleza na kulaani tukio hilo la kigaidi. Yusufu Haji ni mbunge wa Kamukunji eneo lina tunataka no kusema wazi, wazi kwa sauti kubwa kwamba hapana kwa Al-Shabab. Al-Shabab sio wawakilishi wetu, hawasemi kwa niaba yetu, hatujawatuma. Sisi wenyewe ni waathiriwa wa, wa Al-Shabab, na kama jamii tumeendelea kupambana na ideolojia ya kundi hili. Ni sauti yake Haji Yusufu Haji, Mbunge wa Kamukunji huko nchini Kenya. Mvua kubwa iliyonyesha jijini Bujumbura nchini Burundi imesababisha vifo vya familia moja, baba, mama na watoto wao wanne, baada ya nyumba yao kuporomoka. Katika hatua nyingine, ripoti zinasema kuwa mapigano kati ya makundi ya Imbonerakure, wanajeshi wa serikali na waasi wa Maimai wenye makao yao karibu na Uvira nchini DRC yamesababisha maafa. Radio France Internationale ni saa 12 dakika 35 Afrika Mashariki, sawa na saa 11 dakika 35 Afrika ya Kati. Matangazo haya ya msikilizaji yanasikika pia kupitia La Voi de Lusege, Butembo, DR Congo huko mashariki, 92.2 FM. Rais wa Algeria Abdelazizi Buteflika ametangaza kuwa uchaguzi wa urais utafanyika nchini humo tarehe 18 mwezi Aprili mwaka huu. Mengi zaidi na Vikta Abuso. Licha ya Rais Buteflika kutoa tangazo hilo, haijafahamika iwapo kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 81, alianza kuongoza taifa hilo tangu mwaka 99 atawania wadhifa huo kwa mhula wa tano. Miaka ya hivi karibuni, kiongozi huyo ambaye ameendelea kusalia kwenye baiskeli ya magurudumu tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu amekuwa akikosolewa na wapinzani na kuwa jeshi iwapo wataamua kuwania tena urais. Jamel Old Abes, mwanzilishi wa chama tawala cha National Liberation Front, alifutwa kazi mwezi Novemba mwaka uliopita baada ya kutangaza kuwa chama hicho itamsamisha tena Rais Buteflika kwa nia urais kwa kipindi cha miaka sita. Buteflika hajawahi kulihutubia taifa kutokana na kudhoofika kiafya. Zimbabwe imezima kabisa huduma ya intaneti leo Ijumaa, kampuni ya Econet ambayo ndio mtoaji huduma mkuu nchini humo imewaarifu wateja wake baada ya maandamano mapema wiki hii kusababisha ukandamizaji kutoka kwa vyombo vya usalama. Mtandao ulikuwa umerejeshwa baada ya kuzimwa kwa mara ya kwanza siku ya Jumanne, lakini kampuni ya Econet imesema wamepokea maelekezo mengine wakitakiwa kuzima kabisa huduma hiyo hadi hapo watakapotaarifiwa vinginevyo. Rais wa zamani wa Cote d'Ivoire Laura Bagbo ataendelea kusalia jela hadi tarehe moja mwezi Februari wakati kesi ya kupinga kuachiliwa kwake huru itakapoanza kusikilizwa. Hatua hii imekuja baada ya mapema wiki hii majaji wa mahakama ya kimataifa ya ICC kutangaza kumwachia huru Bagbo kwa ukosefu wa ushahidi. Hata hivyo, viongozi wa mashtaka wanasema Bagbo alihusika na mauaji yaliyotokea mwaka elfu mbili na kumi na kusababisha vifo vya zaidi ya watu elfu tatu. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ah, inategemea sana zaidi na ushahidi ambao ameonyesha mashtaka alionao kwa sasa, ambao ulimfanya akate rufaa. Lakini vinginevyo kwa kweli ni haki yake yeye aachiwe, ya kwa sababu ushahidi uliokwisha tolewa ulikuwa hautochelezi kumtia hatiani. Kwa hiyo mi nafikiri Eh, Bagbo uh, kama hiyo mpaka Februari kama kweli mahakama itakuwa tayari imesikiliza ile, ile ushahidi ambao ni wa nyongeza wa wa, wa, wa, wa mwanasheria mkuu, au kuarikata kwa vijili ya vipengele fulani vimekiukwa. Maana yake katika kesi ya rufaa huwa hakuna kuongeza ushahidi zaidi. Kwa hiyo nafikiri tu labda katika ile ile ile hukumu labda kulikuwa kuna mapungufu, yeye ameona kwamba sheria inaweza kufanyiwa apili, lakini vinginevyo wamwachie tu akapumzika ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. RFI Kitwe 92.5 FM. Namni saa kumi na sa mbili dakika 39 afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump amefuta ziara ya ujumbe wa Marekani katika mkutano wa dunia wa kiuchumi mjini Davos, lakini pia amemzuia spika wa bunge Nancy Pelosi kuzuru nchi kadhaa, ikiwa ni pamoja na kwenda nchini Afghanistan. Mengi zaidi na sabi na mpelo. Hatua hii imechukuliwa na rais Trump kufuatia kukwama kwa shughuli za serikali baada ya bunge kukataa kupitisha bajeti na kusababisha zaidi ya wafanyakazi laki nane kutopata mishahara yao. Msemaji wa ikulu Sara Sanders amesema ujumbe huo hauwezi kwenda kuhudhuria mkutano huo unaoanza wiki ijayo hadi pale mwafaka utakapopatikana. Rais Trump mwenyewe alitarajia kuhudhuria mkutano huo, lakini mvutano huo umesababisha asalie nyumbani. Mbali na Afghanistan, Pelos alitarajiwa kuzuru Bra Brussels Ubelgiji, Cairo na Misri katika ziara ya kikazi, ziara ambayo Trump sasa anasema itafanyika pale wabunge wa Democratic watakaporuhusu kupitishwa kwa bajeti ambayo itamwezesha rais Trump kuanza kujenga ukuta kati ya nchi hiyo na Mexico, suala ambalo wabunge wa Democratic ambao ni wengi bungeni wanasisitiza hawatakubali. Umoja wa Ulaya leo Ijumaa umechapisha mipango yake ya majadiliano kwa ajili ya biashara huru na Marekani, sehemu ya jitihada za kuzuia vita ya kibiashara na rais wa Marekani Donald Trump. Kujadili mkataba wa biashara kulijumuishwa katika makubaliano yaliyopatikana mwaka jana, baada ya Marekani kuongeza ushuru kwa bidhaa za chuma na aluminium kutoka Umoja wa Ulaya na kutishia ulimwengu Uturuki leo Ijumaa imesisitiza kwamba vikosi vya serikali ya Siria havipaswi kuruhusiwa huko Manbij wakati askari wa Marekani wanaondoka kama ilivyopendekezwa na wanamgambo wa Kikurdi wanaoungwa mkono na Marekani ambao Ankara inawaona kama magaidi. Mji wa kimkam wa kimkakati wa kaskazini umekuwa chini ya ulinzi wa wanamgambo wa kikurdi tangu mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya kurejesha eneo hilo kutoka kwa wanajihadi wa Kiislamu. Namni saa kumi na mbili dakika arobaini na moja kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika arobaini na moja kwa saa za Afrika ya Kati. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com na redio washirika. Na sasa tuelekee katika upande wa mahojiano. Serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo imekosoa wito wa Umoja wa Afrika kuitaka mahakama ya katiba kuzuia kutangaza matokeo ya mwisho ya urais, wakati huu umoja huo ukitarajiwa kutuma ujumbe wake jijini Kinshasa siku ya Jumatatu ili kujadili mvutano kuhusu mshindi wa uchaguzi huo kati ya Felix Tshisekedi na Martin Fayulu. Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na Saidi Msonga, mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. A, bila shaka ina- inaongeza ina inaongeza chumvi kwenye mboga, tunaweza tukasema hivyo, kwa maana ya kwamba ni kama kuthibitisha kwa kiasi fulani kwamba sasa hata na Umoja wa Afrika umekuwa na mashaka, kwa sababu lakini kwa kauli hii ya Umoja wa Afrika kwamba matokeo hayo pengine yacheleweshwe kuthibitishwa na mahakama mpaka pale ambapo baadhi ya watu ambao hawakupata haki ya kupiga kura, kwa mfano kwenye majimbo kama yale ya Beni Butembo pamoja na eneo la Yumbi watakapopiga kura yao mwezi Machi inadhihirisha wazi kwamba sasa ni makundi mengi yanakuwa na mashaka na kile ambacho kilitangazwa na tume huru ya uchaguzi seni katika matokeo yake ya awali ambayo yalimpa ushindi Felix Shisekedi. Na kidiplomasia zaidi, uh, kauli hii ya umoja wa Afrika inaashiria nini? Ni kauli imetolewa na umoja wa Afrika, lakini katika diplomasia kwamba kila nchi ina, ina ina haki na uhuru wa mambo yake ya ndani kuto kuingiliwa na, na, na, na, na, na jumuiya nchi nyingine yoyote ikiwa tu haitavunja taratibu na sheria zilizowekwa. Kwa hivyo swala la DRC kwa sasa liko katika mahakama ya katiba. E, kauli kama hii inapotoka ya AU ni wazi kabisa kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama nchi itahitaji kwanza kusikiliza kwamba chombo chake cha mahakama ambacho ndo kinatoa maamuzi kisheria. Itafanya maamuzi gani kabla ya kuitikia wito wowote wa taifa lolote ama taasisi yoyote ama chombo chochote nje ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa hivyo kwa maana nyingine, ni kwamba mahakama ya Kongo na serikali ya Kongo inaweza isisikilize sana kile ambacho kimesemwa na umoja wa Afrika ambao anatarajia kutuma viongozi wake, akiwemo mwenyekiti wa AU kwa sasa, rais wa Rwanda Paul Kagame na Musa Faki Mahamati siku ya Jumatatu. Bila shaka ha, serikali ya Kongo haitatulia haita maanani sana ni, ni kama vile ambavyo Ufaransa, Marekani na Ubelgiji walitangulia kusema na walisikika, lakini hakuna hatua yoyote ambayo ilichukuliwa. Kwa hivyo hata hii umoja wa Afrika inavyotoa matamko haya na kutuma viongozi wake ndani ya Kongo sidhani kama kwa sasa inaweza ikabadilisha chochote mpaka pale ambapo mahakama ya katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itakapofanya maamuzi kuhusiana na shauri la msingi ambalo lipo mahakamani na mchakato wa kulisikiliza ukiwa unaendelea. Viongozi wa Umoja wa Afrika wanatofautiana kidogo na viongozi wa Jumuiya ya SADC ambao wao wametaka kutoingiliwa kwa mamlaka ya nchi ya Kongo. Unatazamaje utofauti huu uliojitokeza? Ni mgongano ambao kimsingi haukutarajiwa, kwa sababu wao walikuwepo katika uchaguzi na walituma waangalizi wao na wakaona namna ambavyo taratibu za uchaguzi zilifanyika. Kwa hiyo kama kulikuwa kuna makosa yoyote ambayo yalikuwa yamejitokeza, ilipaswa wale waliokuwa wanaangalia uchaguzi ule waseme wazi kwamba kuna mahala hapa na pale mambo hayakwenda sawa, lakini kama wanakuja kutofautiana katika hatua hii ya mwishoni, ni wazi kabisa inawezekana kulikuwa kuna namna fulani ya ufichaji wa taarifa ama kuto kusema taarifa katika uhalisia wake, kwa maana pengine waliona kuna baadhi ya mambo hayakwenda sawa, lakini katika wakati wa awali hakuna yoyote ambaye alisema kwamba kuna kuna mahala vitu havikwenda vile ilivyopaswa kwa mujibu wa sheria na taratibu. Nam ni sauti yake Saidi Msonga, mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia katika mahojiano na mwenzangu Emmanueli Makundi akiwa hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Na sasa nampisha Sabina Mpelo kuwa nawe katika makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Bila shaka hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote ulipo. Umoja wa Afrika umetoa pendekezo la kuomba kuahirishwa kutangazwa kwa matokeo ya mwisho ya uchaguzi uliofanyika nchini DRC mwezi Desemba 30 mwaka 2018. Msikilizaji, unazungumziaje kutofautiana kwa kauli za viongozi mbalimbali mbali kuhusu matokeo ya uchaguzi nchini DRC? Jina langu ni Sabina Mpelo, karibu uweze kutoa maoni yako. Mimi naitwa Tihai wa Ruzia, au kwa jina maarufu unaweza kuniita Bibaba Ruzia Buluze. Mimi ni Mkongomani, naishi hapa South Africa. Kwenye hatua hiyo watakuwa bado hawajapiga hata hatua kidogo kabisa. Kwa sababu gani? Sisi Wakongomani tunacholilia sio kuahirisha matokeo, bali tunataka ukweli na si ile ambayo Martin Fayulu anataka, bali ni ukweli wa sisi wakongomani ndio tunataka. Tunataka amani katika nchi yetu. Naweza nikasema eh, kwa muda wote ambao wanatupatia eti tuchunge, tuchunge, kwanza ni chanzo cha vurugu katika nchi yetu ya Kongo. Kwa nini nasema vile? Hasa na ilaumu sana sisi kutokutoa ukweli wenye wakongomani walikuwa wanasubiria kwa uchaguzi ambao ulifanyika hapo mwaka jana 30 Disemba. Nailaumu sana asante. Eh, sana mimi, kwa majina naitwa Ugaoni Maris Fransua, mzariwa wa, wa, wa Kirundo, kaskazini mwa Burundi, ila leo napatikana maeneo ya Bujumbura. Yaani pendekezo lenyewe la Umoja wa Afrika kutaka kuahirisha kutangaza kwa matokeo rasmi ya uchaguzi huko Kongo ni jema sana, hata kama mimi naona ya kwamba halitakuwa na athari zozote kwa matokeo ya uchaguzi rasmi huo. Yaani, mimi ninachokiona, umoja wa Afrika tu unataka kutuuliza hasira ya baadhi ya wapinzani uh, kama Martin Fayulu anayedai kunyang'anywa uteuzi wake e, pengine Wakongo walitaka mabadiliko ya serikali katika nchi yao na yamepatikana, licha ya kwamba hawayaamini. Kimoja wajaribu kutozua mgogoro, maana mgogoro haujengi bari hubomoa. Anaitwa kwa jina ya Robert Auchi Naishi Mbarara, Uganda. Pendekezo lao kwa sasa halina umuhimu sana, na muhimu ni kwamba wangefanya au wangelazimisha e, kura zihesabiwe upya kulikoni kushinikiza kwamba e, e, ili koti kuu ya inayohusika e, na uchaguzi isi, isiweze kutangaza matokeo. Hilo jambo likuwa halina maana kwa sasa. Wanachotakiwa kufanya ni kwamba kura zihesabiwe upya ili yule watatue tatizo la nani ameshinda nani ya kushinda, kwa sababu licha ya hivyo watakuja kuzungumza tena, ukuja kuzungumza uchaguzi uliofanyika utakuwa hauna maana yoyote. So, la maana zaidi ni kwamba kura zingehesabiwa, washimikize au serikali aidha tume ya uchaguzi ya Kongo waweze kuhesabia ya kura. Huku naishi Kongo, kama nyola meni dgra lake jumboni Kivu ya Kusini. Kwa majina naitwa Kiza Kasongo. Maoni yangu mimi, ningependa kuambia ndugu wa, wandugu watie usalama kama ifatavyo, na wasibadilishe ma, matangazo kama ifatavyo. Watupatie tu rais mpya yule ambaye waliyotangaza kwa mara ya kwanza. Sasa sisi wa Kongo, naona kama wanatafuta kutuchezea siu, ni juu ya nini? Mimi ningependa tu wa wandugu zangu wakuu wa ngazi za juu waweze kuboresha usalama katika nchi yetu ya Kongo, na watulinde kama vile ifatavo. Mimi naona washatangaza presidenti mpya, sasa anasikia seme watarekonte tena mavua. Sasa sio wakongomani, unaona kama wanatafuta kukuchezesha. E, jina langu ni Pius Dankala kutoka jijini Dodoma. Kuhusu maoni yangu, matokeo ya uchaguzi chini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na matokeo lilimtangaza ndugu Felix Tshisekedi ameibuka mshindi lakini cha kushangaza maneno mengi tu yamejitokeza na hawakuweza kutoa ushirikiano mzuri kwa ajili ya kuleta amani katika nchi ya Kongo. Suluhu ya nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ni kumtangaza tu Feliksi Chisekedi kuwa raisi wa Wanakongo ambaye amechaguliwa kidemokrasia. Haya maneno yanayosemwa semwa, mi mnaona kwamba wanaleta mihemko ya kisiasa na vilevile vile ni maneno ya kichochezi, kwa sababu kila siku tuna sema kwamba tume huru huwa ni tume huru ya uchaguzi na, na tume huru likishamtangaza mtu kwamba lani ndo ameshinda, huyo ndio mshindi mshindi halali. Sasa watu wengine au taasisi au serikali kuingilia kwenye kwenye tume, ni kwamba hapo tume inakuwa sasa sio tume huru. Kwa jina anaitwa Funde Amiss Fumigebuka Mr Fashion, napatikana Kigoma, Tanzania. Kwa upande wangu mi nasema inawezekana ni sahihi, na tunavyoelewa kwa Afrika hakuna taifa ambalo limekamilika, yani viongozi wote wa Afrika hakuna viongozi ambao wamekamilika. Kwa hiyo kile kilichofanyika nchini Kongo tayari si tuone, na niwaombe viongozi wa moja wa Afrika wawaachie Wanakongo ili kuepusha kwa so sababu, miaka ya nyuma tayari wa, wananchi wa Kongo wametoka kwenye mgogoro wa vita na tumewashuhudia wananchi wasiokuwa na hatia wakiuawa kwao. Tayari uchaguzi huru umefanyika Kongo, tuwaachie wananchi wa Kongo ili waweze tayari, yule ni kiongozi wao, wamemchagua kwa so, sababu, kama tunaona wanapingana kwa kauli, matamko ya Kongo tayari, tunaona hapa hawapo, hawana umoja. Wa viongozi wa Afrika wanapaswa kukaa chini na kutafakari kila taifa. Mi niwapongeze kwa upande mwingine, lakini nataraji kuona kwamba kila taifa ambayo tutakuwa inatokea migogoro basi wapaze wa, wa, sauti na kama ni kupinga basi wapinge na kama ni kupongeza wapongeze. Eh, kwa jina naitwa Mimwani Kennedy, niko hapa Buembe Bukoba Tanzania. Kutofautiana kwa kauli za viongozi kuhusu matokeo ya uchaguzi nchini Kongo kunaibua maswali mengi kuliko majibu. Nasema hivyo kwa sababu zifuatazo. Kwanza, kauli za viongozi o kutofautiana ni kiashiria tosha kwamba kila kiongozi alikuwa na mshindi wake tayari hivi. Kwa kigezo hicho lazima kuwe na tofauti, kwani kila mtu aliyekuwa anategemea kwamba atashinda ameshindwa, ndio maana tofauti hizo zinajitokeza nikiashiria kwamba viongozi hao hawana imani na tume ya uchaguzi. Unajua, kwenye nchi yoyote ile, kazi ya tume ya uchaguzi ni kuandaa na kutangaza matokeo kama wananchi walivyoamua. Sasa kuwepo kwa tofauti hizo nikiashiria kwamba viongozi hao hawana imani na tume ya taifa ya uchaguzi ya nchi ya DRC. Pamoja na hayo, mimi nafiki kutofautiana kwa kauli hizo nikiashiria ni tosha kwamba kuna baadhi ya viongozi wana maslahi binafsi kwenye uchaguzi, hivyo mgongano wa kimaslahi ndio unaoleta tofauti hizo. Unajua, Wakongomani walikuwa wanataka mabadiliko na mabadiliko tayari yamefanyika, hivyo kuwepo kwa tofauti nikiashiria kwa, ni ni tosha kwamba kuna mgongano fulani wa maki, wa maslahi na kuna watu wananufaika na mgogoro hu wanaendelea nchini Kongo. Mimi naitwa Matendo Zagabe, naishi Cape Town City, South Africa. Viongozi kutofautiana kwa ajili ya uchaguzi wa DRC, hata sisi wananchi imetupa woga. Niseme ya kuwa waongozi uh, wa Afrika, warais uh, wote wa Afrika aona umoja. Cha pili, um, uh, Afrika hatuna upendo ana tungekuwa na upendo kama, uh, uchaguzi umetokea DRC ingepita katika njia iliyo uh, halali, lakini ningeomba um, wana wa Congo za, zaidi koti ya Congo sibabaishwe na watu wowote ule kutoka nje uh, wa acha wa, wa, wa, wape wana DRC ukweli wao haki yao ambayo wamechagua wenyewe basi wawape, ningeomba, um, uh, koti kuu ya grc kabisa, ipatie raia kweli waati ambao wa-walifanya wakati waliochagua wasifatali na mambo ya kutoka u kutoka sadek. <coughs> Kipindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Mustafa Makunganya au Baba Rahma wa Dinembo, Tandahimba, Mtwara, Tanzania, unasema swala hilo ni gumu pia kama porojo, kwa sababu kura zimepigwa na mshindi akapatikana. Unaomba viongozi wa kai chini kutafakari hatua sahihi kuhusiana na tukio hilo husika. Unawatakia kila la heri wana DRC, atakayeshinda basi ameshinda, na, na aliyeshindwa akubali kushindwa. Abu Ali Costa wa soko kuu Majengo, Dodoma, Tanzania, unapingana na wote wanaowaelekeza wana DRC njia za kupita DRC hawajakwama. Uchaguzi umefanyika na taratibu za kumpata mshindi halali zinaendelea. Huoni sababu ya kuelekezwa njia za kupita wakati wanazifahamu na wanazifuata. Umoja wa Afrika hauna mamlaka ya kuipangia mahakama au tume ya uchaguzi seni watangaze au wasitangaze matokeo. Na Mumba Rashidi wa Tanzania unasema rais aapishwe na viongozi wa bara letu waache kuwa na kauli mbili. Kufikia hapo ndio tamati ya makala ya habari rafiki. Jina langu ni Sabina Mpelo, uwe na jioni njema. na msikilizaji, basi hadi kufikia hapa hatuna la ziada na kushukuru kwa kuwa nasi katika matangazo haya ya jioni. Na msimamizi wa matangazo haya ni, Vic, ni Victor Abuso, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, na michezoni tumekuwa naye Steven Mumbi. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri. Chezaji anaitwa Glenn Washington, msanii kutoka Jamaika huko, anakuambia Strangers in the Night. Ndivyo ninavyohitimisha matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote nasema asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa. Kwa heri kwa sasa.