Ni saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga, utasikia hisia mbalimbali za ibuka nchini DRC baada ya mahakama ya katiba kuidhinisha ushindi wake Felix Tshisekedi. Walinda amani nane wa Umoja wa Mataifa wauawa nchini Mali, na Israeli yasema imetibua mashambulizi ya maroketi yaliyotumwa kutoka nchini Syria. Karibu katika ngwe ya kwanza ya matangazo yetu ya jioni. Januari 20 mwaka 2019. Leo ni Jumapili. Jumuia ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK imepongeza tangazo la mahakama la mapema Jumapili kuwa Felix Chisekedi alishinda uchaguzi wa Disemba 30 licha ya Umoja wa Afrika kutilia shaka matokeo ya uchaguzi huo. Mwenyekiti wa jumuiya hiyo inayoundwa na mataifa 16 ya kiafrika Hage Gengbog kutoka Namibia amempongeza rais mteule Felix Tshisekedi, akiongeza kuwa SADIK inahimiza hitaji la kuheshimu uhuru na uamuzi wa DRC. Kufuatia uamuzi huo wa mahakama, sasa Tshisekedi anaweza kuapishwa kuwa rais wa DRC mnamo Januari 22. Lakini baada ya tamko la mahakama, Tshisekedi alieleza hisia zake: Kongo imeshinda, sio ushindi wa kambi moja dhidi ya nyingine Wakati wa kampeni zangu niliahidi kuwapatanisha wakongo baina yao, kuwapatanisha wakongo na nitahakikisha hilo. Kesho tunaenda kuijenga Kongo. Haitakuwa Kongo ya mgawanyiko, chuki na ukabila, itakuwa Kongo yenye maelewano, Kongo imara itakayobadilika kuwa ya maendeleo, amani na usalama. Jean Paul Lumbulumbu ni mratibu wa muungano wa upinzani la Muka jimboni Kivu Kaskazini ametupilia mbali uamuzi huo wa mahakama. Sisi hatuelewe namna gani rais ambaye aliyechaguliwa na, ra na raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo si yule ndiye ameteuliwa na koti ya kikatiba, ni kusema kongamano la vyama uh, la Muka tumetupilia mbali hiyo uh, matokeo ya koti ya kikatiba ambayo imesema kwamba ni Bwana Feliksi Chisekedi Chilombo, yeye ndiye amechaguliwa ame sawa gesi rahisi wa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ukaangalia wale ambao waliochagua katika jimbo ya Kivu ya Kaskazini, ni Bwana Martin Fayulu ndiye amechaguliwa kabisa, sawa gisi rahisi. Lakini wakati em, koti ya kikatiba inasema kwamba ni Bwana Feliksi Chilombo, sisi hatuelewe hata kidogo. Raia wa Kivu ya Kaskazini hawaelewe na wametupilia mbali hayo matokeo ya koti ya kikatiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndio maana tunasema kwamba tunafurahishwa kusikia kwamba eh, kuna viongozi watakapotokea katika nchi za bara la Afrika kupitia umoja wa bara la Afrika ama ineo African ambao watajielekeza hapo Kinshasa kuweza kutafuta kusikilizanisha ngambo zote mbili, na sisi tutabaki makini kweli kuweza kusikia mashauri ya viongozi ambao watatokea ngambo za nchi za bara la Afrika. Aidha, umoja wa Ulaya umeelezea kuwa bado kuna shaka juu ya matokeo ya uchaguzi wa Disemba thelathini baada ya mahakama hiyo ya juu kumtangaza Felix Chisekedi kushinda kiti cha urais na kuwakasirisha upinzani. Kutoka Goma, mwandishi wetu Ngurombi ametutumia taarifa ifuatayo. Chama cha upinzani UDPS kimesema kuchaguliwa kwa Felix Chisekedi kama rais wa Kongo DRC ni ishara tosha ya kudumishwa kwa usalama katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ugise Kapila ni msemaji wa chama cha UDPS jumoni Kivu kaskazini. Leo wakongomani wanaonyesha kama wanaweza kabisa kutosha nchi ndani ya mikono ya wale hawapendi kidemokrasia. Wanawake kutoka vyama vya upinzani Lamka wamesema wataandaa kuandamana kwa lengo la kutaka Martin Fayulu atangazwe kama mshindi wa uchaguzi wa uraisi nchini Congo DRC. Neema Bikailura ni mmoja wa viongozi wa chama cha R. tutaweza kuingia barabarani tukijirefere kwa article 64 ya constitution ambayo inatupatia ruhusa ya kuweza kuzuia kila mtu ambaye anataka kukamata pouvoir yetu kwa kingufu. Na Cyril Muhongia, msemaji wa chama cha PPRD kinachomuunga mkono rais Joseph Kabila jimboni Kivu Kaskazini, amesema Wawe watulivu tunapongeza wakongomani wote ambao walijiandaa kwa kuweza kuchagua tunampongeza rais Joseph Kabila tu na uangalifu wake kwa kuheshimu sheria na katiba ya nchi mashirika ya kiraia yasemaje Isaya Mitondwe ni mshauri wa wazee kutoka shirika iuspedi jimboni Kivu Kaskazini mwenye atatuletea salama mauaji ishe wizi ishe tuone kabisa mtu anaenda mopori anatoka mzuri, ni ule tunahitaji haiajiri wakati ambapo redio RFI yaendelea kutatizwa nchini Congo DRC. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili, Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika tano Afrika Mashariki. Tugeukie maeneo mengine barani Afrika. Polisi nchini Sudan wametumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji kuelekea maandamano ya bungeni mjini Omdurman, mashuhuda wameeleza wakiimba kwa sauti kubwa, uhuru, amani na haki. Waandamanaji hao walikusanyika katika baadhi ya maeneo ya Omdurman kabla ya kukabiliwa na polisi wa kutuliza ghasia ambao walitumia mosho wa kutoa machozi. Maandamano makubwa yalizuka Desemba 19 baada ya serikali kuongeza bei ya mkate na kuibua upinzani mkali kutoka nchi nzima, raia wakitaka Rais Omar al Bashir aliyekuwa madarakani kujiuzulu. Takriban wanamgambo hamsini na wawili wa Al Shabab wameuawa kufuatia shambulizi lililotekelezwa na jeshi la Marekani nchini Somalia. Taarifa ya jeshi la Marekani imeeleza kuwa jeshi hilo limejibu shambulizi la Al Shabab lililotekelezwa dhidi ya kambi ya jeshi la Somalia, ambapo kulingana na tathmini, takriban wapiganaji hamsini na wawili wameuawa. Msemaji wa Umoja wa Mataifa nchini Mali amelaani shambulizi lililoua wanajeshi nane wanaolinda amani lililotekelezwa kaskazini mashariki mwa nchi ya Mali mapema Jumapili. Mahamad Saleh Anadif ameeleza shambulizi hilo la kigaidi lilitekelezwa na wanamgambo waliovamia kambi ya kijeshi wakiwa wamejihami kwa silaha. Hadi wakati huu askari nane wa kulinda amani wamethibitika kufariki dunia na wengine kadhaa kujeruhiwa. Wakati huu taifa la Nigeria likijiandaa kufanya uchaguzi mkuu mwezi ujao, ufisadi umekuwa ajenda kuu inaojadiliwa nchini humo, huku lawama zikielekezwa kwa rais aliyeko madarakani kwa kushindwa kutokomeza tatizo hilo. Muhamadu Buhari, kiongozi wa zamani wa kijeshi, atakabiliana na mwanasiasa tajiri Atiku Abubakar aliyewahi kuwa makamu wa rais. Nigeria inataraji kupiga kura mnamo Februari 16 mwaka huu, ambapo washindani wa wa kuu ni Muhamadu Buhari na Abubakar Atiku kutoka kabila wote wawili kutoka kabila la Hausa Waislamu wa kaskazini mwa Nigeria. Israel na Chad zimefufua mahusiano ya kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili baada ya kuzorota kwa muda mrefu. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ametangaza leo Jumapili, akiwa ziarani katika taifa hilo la Afrika. Netanyahu na rais wa Chad Idris Deby Itno wametangaza kufufua uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo, uhusiano ambao ulivunjika tangu mwaka 1972 Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili na dakika nane afrika Mashariki. Jeshi la Israel limesema mifumo yake ya ulinzi wa anga lime, imezuia mashambulizi ya maroketi yaliyorushwa kutoka nchini Siria baada ya serikali ya Damascus kuishutumu Israel kwa kufanya mashambulizi hayo. Kwa mujibu wa Israel, muda mfupi uliopita roketi lililorushwa kutoka Siria lilizuiwa na mfumo wa ulinzi wa anga la Israel. Haya najiri wakati kukiwa na ripoti ya kuuawa kwa raia watatu leo Jumapili baada ya shambulizi kutekelezwa katika mji kaskazini mwa Syria Afrin. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika mlipuko wa moto uliojitokeza huko Mexico imeongezeka na kufikia sabini na watatu, maafisa wakuu wa serikali nchini humo wamesema. Maafisa wa usalama wanasema watu hao walikuwa wakikusanya mafuta kutoka katika bomba lililokuwa linavuja katikati mwa Mexico, gavana wa jimbo la Hidalgo ameeleza. Gavana huyo Omar Fayad amesema hadi sasa idadi walionayo watu waliopoteza maisha ni zaidi ya sabini na majeruhi sabini na sita. RFI, Radio France Internationale. Ni wakati wake Ali Bilali katika makala changu chako chako changu. Jina langu ni Ali Bilali wa Radio France Internationale, na kukaribisha kwa mara nyingine tena katika makala ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea mambo mbalimbali mbali ya historia, utamaduni leparle francophone na muziki ileo, mpezi msikizaji, na kuletea yaliyojiri wakati wa uzinduzi wa vituo vya taarifa kwa wanafunzi wa elimu ya juu nchini Tanzania. Balozi wa Ufaransa nchini Tanzania Frederic Clavier amezindua wiki hii vituo vya taarifa kwa wanafunzi wa elimu ya juu nchini Tanzania wanaohitaji kwenda kusoma nchini Ufaransa katika kozi za shahada ya uzamivu na shahada ya uzamilivu. Akizindua vituo hivyo, balozi Clavier amesema Vituo hivyo vya chuo kikuu cha Dar es Salaam, chuo kikuu cha taifa cha Zanzibar, SUZA, na kile cha utamaduni cha Alliance Francaise vitasaidia wanafunzi kupata taarifa kwa urahisi. Lengo ni kuongeza idadi ya wanafunzi wanaosoma nchini Ufaransa. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Karima Kalawi, ambaye ni mkuu wa kituo cha taarifa cha Alliance Francaise de Dar es Salaam, kuhusu ni taarifa gani muhimu zitazopatikana katika vituo hivyo. Uh, mimi ni Karima Ahmed Alawi, ni mkuu wa ofisi ya Campus France Tanzania na madhumuni ya ofisi ya Campus France ni kutoa um, taarifa kuhusu elimu ya juu Ufaransa, kuwasaidia wanafunzi pia kupata maeneo um, gani nataka kusoma, na kuwasaidia katika malengo yao kuyatimiza, mpaka kujiandikisha katika university za France, alafu baadaye kuwasaidia katika kutafuta visa. Yani uh, fani nyingi tu ila mm, siwezi kusema wangapi, inategemea na wangapi watakuja, lakini nilivyokuwa mambo yameendelea asubuhi, nadhani watakuwa wengi sana, na kama walivyosema balozi wetu nchi ya Ufaransa, ina, inataka kukuza um, idadi ya wanafunzi walioko France hususan katika East Africa. Kwa hivyo tunategemea, tutapenda sana kupata wanafunzi wengi wanaotoka Tanzania na wapo nadhani hamsini na nne um, uh, walikuwa washaenda France kusoma, wengine wamerudi uh, na wengine wamepata scholarship. Ni taarifa gani muhimu wanafunzi wanaweza wakazipata kwenye vituo hivi vitatu? Uh, taarifa yani wanakuja ku, ku nini, kwanza kutizama vyuo vigani vita, vitaweza kuendelea na malengo yao, tunasema zile field programs na baadaye sasa in, iko, ime, inatambulika sana maana ukitaka kama vile science biology, tutaingia directly kwa science biology. Ikiwa we hujui Kifaransa, kuna kama tulivyosema mwanzo kwa kuna masomo mengi kwa lugha ya Kiingereza, tutakwenda directly katika lugha ya Kiingereza. Kwa hivyo unakuwa muda wako ukutupa, na mimi nipo kusaidia ku, kuwashauri na kutizama veti vao vile niwashauri bora hivi, barua na ikiwa kuna swala vile wanataka ku university litapitia itapit, kwangu itakuwa rahisi sana kupata jawabu na mie, kama nilivyosema, nimetokea tu chuo juzi. Kwa hivyo najua kidogo mazingira na nilisomea Ufaransa, naweza kuwapa taarifa nyingi Mfapa. Mfapa. na je, ni masomo gani wanafunzi wa elimu ya juu nchini Tanzania wanaweza kunufaika nayo? Dr. Kenneth Hosea ni kaimu mkurugenzi wa elimu sayansi, na teknolojia nchini humo, kama alivyohojiwa hapa na mwenzangu Steven Mumbi, kwa mujibu wa mtoa taarifa mkuu wa hicho kituo pamoja na balozi wa Ufaransa. E, hiki kitakuwa ni kama kiungo kati ya hawa wanafunzi wa kwetu wa Tanzania ambao wanataka kwenda kusoma Ufaransa. Kitatafsiri taratibu mbalimbali mbali ambazo wanatakiwa wafate. Kitatoa fursa ya kuwaeleza kule Ufaransa kuna nini, ili waangalie hicho kilichopo, wachague na wakishachagua kupitia kwenye hichi kituo, wataweza vile vile kupata, e, namna bora ya kuanza kuomba udahili kwenye hivyo vyuo. Na vile vilevile hata taratibu za kusafiri, na mheshimiwa balozi ametuhakikishia kwamba e, hata upatikanaji wa visa unakuwa rahisi zaidi kupitia kwenye hivi vituo kama hiki e, ukilinganisha na kujaribu kutafuta mwenyewe. Kwa hiyo hiki kituo kitarahisisha ili hiyo idadi ambayo e, wenzetu wa Ufaransa wameikusudia kwamba Watanzania wengi zaidi waende huko, basi kitaweza kita vituo kita, kama hivi aa, hiki cha Campo Francais kitaweza kusaidia e, kwamba hiyo idadi Watanzania wengi zaidi waende kwa urahisi zaidi ne, na kama mheshimiwa balozi alivyoeleza kwamba wamekusudia kwamba wafike e, wa, wa, wa, wanafunzi wa kigeni waingie kwenye serikali mpya ya ya Macron wafike wanafunzi wa kutoka nje nusu milioni ifikapo mwaka 2027. Kwa hiyo kwa hiyo, miaka hii kama nane wanafunzi wa, wa, wa, wataongezeka mara mbili. Sasa kupitia kwenye hivi vituo kama Campo Francais basi hiyo idadi itafikiwa kwa urahisi zaidi. Nyinyi kama serikali ya Tanzania mnaona ni fursa kiasi gani kwa wanafunzi wenu? E, e, hasa wa, sisi wa wizara wa ya elimu na kurugenzi ya elimu ya juu tunadhani hii ni fursa nzuri na zipo taratibu mbalimbali kwa nchi nyingine ambazo ni marafiki vile, lakini hii ya Campo Francais e, ni hatua mbele zaidi kwamba kuna kituo wengine huwa wanaenda kwenye ubalozi, wanaomba, wanajipanga. Sasa hii kuna hata afisa ambaye kazi yake yeye, ambaye anaajiriwa na ubalozi wa Faransa, kazi yake yeye ni kujitahidi wanafunzi wengi zaidi waende. Kwa sisi tumefurahi, na kama ulivyosikia katika hotuba yetu, tumemwomba balozi aongeze, aongeze idadi ya Watanzania, na hasa tungeomba zaidi, sio tu kwenye lugha, basi tungeomba zaidi na katika zile nyanja na fani ambazo mipango yetu ya kitaifa kama uinjinia tumetaja pale, namna ya kufua umeme wa maji, namna ya kuendesha treni za moto na kadhalika. Kwa hiyo tumemwomba mheshimiwa balozi, pamoja na kozi za muda mrefu, hata tupate hata kozi za muda mfupi mfupi, ili na sisi tupeleke Watanzania wengi zaidi, ili tuweze kutimiza vipaumbele vyetu vya kitaifa. Serikali ya Ufaransa imeongeza bajeti yake na kufikia dola za Marekani milioni 12 kwa ajili ya kudhamini wanafunzi elfu kumi na tano wa kigeni kutoka barani Afrika wanaohitaji kwenda kusoma elimu ya juu nchini humo, lengo likiwa ni kufikia watu laki tano ifikapo mwaka 2027. cha utamaduni msikilizaji, hapa tuangazie kuhusiana na huu utamaduni. Pale kijana anapotaka kumvisha pete ya uchumba mke wake mtarajiwa, lazima apige goti au magoti. Huu utamaduni umetokea wapi, na je, wazee wetu walikuwa wakifanya hivyo, na unafikiri ni sahihi kufanya hivyo? Aa, mimi naitwa Shukuru Bahati Dastani kutoka Kashinga, Ngara, Kagera, Tanzania, kanda ya viobira kwa sababu kwenye kabila kwenye koo fulani ndipo nakuta hizo hizo tamaduni zinafanyika, lakini kwa sasa sijui kama zinaendelea, lakini hata kama zinaweza zikaendelea sio sana. E, wazee wa zamani walikuwa wakifanya kutokana na mila zao, lakini kwa sasa hata kama unaweza ukavifanya, wanasema kwamba fulani, ah! Bwana, sijui hii heshima sijui inatoka wapi, sijui ni kudharauliwa, sijui ni kudanganywa Yaani, kwa sasa kabisa mimi naona haviko, sio sana kabisa. Ah, kidini hii siyo sahihi kabisa. Kwa majina naitwa Victor B Mseraguye, napatikana Geita, Tanzania. Mimi kwangu naona katika suala la kumvalisha pete mke wako mtarajiwa, halafu unapiga magoti, kwangu mimi sio sahihi, kwa sababu siku zote tunajua mwanamke anatakiwa awe chini ya mwanaume. Sasa unapomvalisha pete halafu ukapiga magoti, ina maana tayari wewe umejishusha na kuonekana utakuwa chini yake. Yeye ndio inatakiwa wakati unamvalisha ashuke chini kukupa heshima wewe, kwa kumvalisha ile pete, kwa sababu unamtoa kwao kumleta kwako, na siku zote tunajua mwanamke yuko chini ya mwanaume. Na kama wazazi wetu wa zamani walikuwa na hizo mila, basi zinatakiwa ziende zinatoweka, kwa sababu siku hizi tunajua mwanaume ndio kichwa cha familia, hivyo mwanaume anapaswa kuheshimiwa anapaswa kuonekana ni wa thamani, japokuwa mwanamke naye ana thamani yake katika ndoa, ila lazima onekane yuko chini ya mwanaume kila siku. Asanteni sana. Ala, uh, kama mimi uh, kama mimi kweli, uh, naenda kindoa, um, mm-hmm. Kumpigia mwanamke magoti uh, wakati wa kumvisha pete uh, ni kimapenzi kimapenzi vitaweza uh, tita, kawezekana kimapenzi, kama mtu mnapendana na mke mumemalizana uh, kila kitu mumependana uh, kwa kweli kwa dhati, kwa afu mnafika kipindi ya kuvishana pete, mwanaume um, um, kama mimi nampigia uh, mwanamke wangu magoti, si jambo mbaya um, uh, zaidi lakini um, uh, uh, kiutamaduni nchi uh, za wababu hawakufanya hivyo. Ina maana kama tunaenda kinyume na sheria ya wababu zetu, lakini zaidi zaidi tunaiga utamaduni kutoka nje za nchi, uh, za nchi za magharibi zaidi ndio tunaiga ile utamaduni wao. Hatujua kwa nini wamepaa vile, lakini sisi tunapenda kuviiga na kuviendelesha kama bisi wao wanavyovifanya wa, wa, Kuhusu mtazamo wangu kabisa, swala kama hilo sio swala nzuri kabisa. Unajua mimi niko hapa Uvira hizi, mimi naitwa kwa jina la Ombenasio aa, akatu hapa Uvira. Kwa Wakristo kwanza, kwa Wakristo sio vizuri sana juu kalapu mpigia kwanza mtu kugoti ili ni kumwabudu. Kwa Wakristo sisi hivyo ni chala alibaya. Atatizo sisi wa Afrika huwa tunaiga sana Wazungu mambo ambayo wanayofanya kule Ulaya, sa tukishaona na sisi anatuvutia, ndo sisi wa Afrika inatuingia, natuingia mnu, tunaanza kufanya vile tukijua kama isara zuri. Kumbe sa uigaji wetu ndo natusumbua, ila kabisa kwa Wakristo kabisa wapashe kufanza hivyo. Kwa majina anaitwa Bonnie Fast Steve na baba, sasa pia anapatikana nchini Tanzania. Binafsi kwanza kwa utamaduni wa wachumba kuvalishana pete, na mwanaume anafikiria tu kupiga magoti wakati wa kumvalisha. Binafsi naona ni mambo ambayo yamejitokeza hivi karibuni na ninaona kama vile ulimkeni, kwa sababu haiwezekani kitu hapo kufanyike. Kilingalia kipindi cha nyuma, sisi mababu zetu, mambo kama haya hapo hayapoepo. Nilikuwa na atoka vitabu vya dini pia. Hamna sehemu iliyoandika kwamba mwanaume anapomvalisha pete ya uchumba uchumba wake ni sharti apige goti. Kwa hiyo naona ni kama vile mambo ambayo tunayapandilia kwa juu na kuiga kutoka mataifa ya Ulaya huko, ni mambo tunayoyaiga, lakini kwa utamaduni wetu sisi mambo hayapo kwa kweli, na ni kitendo cha ajabu pia. Unakuta mtu mpaka anatoa na machozi, uchumba anavisha pete ya uchumba, amepata na gani? Anapata uchungu gani? naata ha, binafsi sio jambo zuri na inapaswa lipigwa hata marufuku shindo, kufanya anaambacho ambacho hakionyeshi maadili mazuri. jina langu ni Oldman Patrick nikiwa hapa na Kapiripiri kaskazini mwa Uganda nime-nimefurahi nime sana RFI kunipa fursa hii kutoa maoni yangu kuhusu maada ambayo iko mezani ee, naonelea kwamba mimi ninaona kwamba maada hiyo ni nzuri iwapo itashikiliwa ita hivyo hivyo yani uh, utamaduni wetu kama wa Afrika ee, ni kwamba hali ya uchumba kwa mwanaume na mwanamke inazingatia kabila ambamo ambapo watu hao wahusika wanakotoka. Ona, hapa katika mahali ambapo ninaishi mimi yani, tuseme upande wa Karamoja, kaskazini mashariki mwa Uganda, e, ni kwamba mwanamke hawezi yani, mwanaume hawezi kumpigia magoti Mwanaume ni mwanaume, i mean mwanamke ndio anayempigia magoti mumewe. mw, mw, na pia ni kawaida sisi kama waganda katika utamaduni wa Uganda, kuona kwamba mwanamke anaonyesha heshima kubwa kwa wanaume wote kwa kuwapigia magoti, endapo anawasalimu, endapo anawashughulikia kichakula, anawaandalia chakula mezani na chochote kile kwa hivyo ninaonelea kwamba ha, hali ya mwanamke kumpiga mwanaume kumpiga magoti mwanaume siwezi nikasema kwamba ni mbaya, yani inatokana na utamaduni ana, wanamotoka hao wahusika, lakini Uganda ni mwanamke ndiye anayempigia magoti mwanaume, sio mwanaume kumpiga magoti mwanamke. Jina naitwa Mzee Cheru Shabani wa Bikondi Kakisi Ulia Nkuru Tabora. Mimi naona na, na, na kwa mtazamo wangu mwanaume kupiga magoti sio sahihi hata kidogo. E, kwa, kwa sababu mwanamke yuko chini ya mwanaume, ndo maana hastahili mwanaume kupiga magoti, ila kwa mwanamke yeye ni sahihi apige magoti kwa, kwa, kwa sababu mwanamke yuko chini ya mwanaume. Ajini naiko Rashidi Misago Dabar, anapatikana mazingira ya Gualama wilaya Kakongo mkoani Kigoma. Nadhani kuhusu hili suala la mwanaume kumpigia magoti mwanamke anapomvisha pete, nadhani kwa upande wetu huku ya mababu zetu, hatahistoriamaauetu kwa haikuepo. Nadhani chanzo kikubwa labda ni hali ya kuonesha upendo, kwa wakati huu tunapoona kwamba hali ya upendo kama imepungua miongoni mwa wanajamii au wanandoa haya ya kuwepo na kitendo hiki kinaashiria upendo uliopitiliza kwa wanaume, upendo wake zao au wenzi wao wanaotarajia kuwaoa. Madhara yake, kama kawaida, wanapojaribu kumuonesha mtu upendo kupita maelezo, nadhani madhara yanaweza kujitokeza hapo baadaye, kuonesha kwamba unamthamini kupita maelezo. Nadhani huu utamaduni tu ni vitu vya kuigwaigwa. Kwa mfano, ukiangalia nchi nyingine, nchi jirani, labda tuseme mpakani mwa nchi, kwa mfano Burundi huku niliko mimi Ndo unakuta wana tabia kama hiyo hapo, lakini kwetu huku ni tabia za kuletwaletwa tu, wanaigizaigiza kama vile unavyoona wanaingiza hata uvaaji wa nguo ambazo astaidi hata mili yao pale wanawake <muchos> kipengele cha muziki na kuletea mwanamuziki huyu JP Bimana. Jina lake halisi ni Jean Patrick Bimenyimana, anajulikana kwa jina la jukwaani JP Bimeni. Ni raia wa Burundi ambaye alikimbilia nchini Uingereza mwaka 1993 akikimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo na ambapo baadaye alijikita katika muziki wa soul baada ya kuvutiwa na wanamuziki kama vile Marvin Gaye, Otis Redding, na kwa mara ya kwanza atakuwa live jijini Paris Februari tatu mwaka huu, wakati akitambulisha albamu yake mpya iliyokuja kwa jina la Free Me. Fursa basi ya kusikiliza kibao don't fade away. ja waswahili wanasema kizuri hakiishi utamu hadi hapa ndipo tunatamatisha makala yetu ya changu chako chako changu Ali Bilali ndio jina langu nikutakie bon dimanche Ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Hisia mbalimbali zaibuka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya mahakama ya katiba kuidhinisha ushindi wa Felix Tshisekedi. Walinda amani nane wa Umoja wa Mataifa wa uawa nchini Mali, na Israeli yasema imetibua mashambulizi ya maroketi yaliyotumwa kutoka nchini Siria. La majorite simple. President de la Republique Democratique du Congo, Monsieur Chisekedi Chilombo Felix. Na ni mahakama ya katiba nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo imeidhinisha ushindi wa Felix Chisekedi na Felix Chisekedi, baada ya tamko hilo la mahakama, alieleza hisia zake. Kongo imeshinda. Sio ushindi wa kambi moja dhidi ya nyingine. Wakati wa kampeni zangu niliahidi kuwapatanisha wakongo baina yao, kuwapatanisha wakongo, na nitahakikisha hilo. Kesho tunaenda kuijenga Kongo. Haitakuwa kongo ya mgawanyiko, chuki na ukabila, itakuwa kongo yenye maelewano, kongo imara itakayobadilika kuwa ya maendeleo, amani na usalama. Uamuzi huo wa mahakama umezua maoni kadhaa miongoni mwa raia na wanasiasa waishio jimboni Kivu Kaskazini. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Chama cha upinzani UDPS kimesema kuchaguliwa kwa Felix Tshisekedi kama rais wa Kongo DRC ni ishara tosha ya kudumishwa kwa usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kongo Ugiste Kapila ni msemaji wa chama cha UDPS jimboni Kivu Kaskazini. Leo wakongomani wanaonyesha kama wanaweza ndani ya ya mikono ya wale hawapendi kidemokrasia. Wanawake kutoka vyama vya upinzani Lamka wamesema wataandamana kwa lengo la kutaka Martin Fayulu atangazwe kama mshindi wa uchaguzi wa uraisi nchini Congo DRC. Neema Vikailwira ni mmoja wa viongozi wa chama cha R. Tutaweza kuingia barabarani tukijirefere kwa artikle 64 ya constitution ambayo inatupatia ruhusa ya kuweza kuzuia kila mtu ambaye anataka kukamata puvuari yetu kwa kingufu. Na na isirili muhongia msemaji wa chama cha PPRD kinachomuunga mkono rais Joseph Kabila jimboni Kivu Kaskazini amesema raia wawe watulivu. Tunapongeza wakongomani wote ambao walijiandaa kwa kuweza kuchagua. Tunampongeza rais Joseph Kabila tu na uangalifu wake kwa kuheshimu sheria na katiba ya nchi. Mashirika ya kiraia yasemaje? Isaya Mitondwe ni mshauri wa wazee kutoka shirika USPED jimboni Kivu Kaskazini. Ma mauwaji ishe, wizi ishe, tuone kabisa mutu anaenda mopori, anatoka muzuli ni ule tunahitaji, haiajiri. Wakati ambapo redio RFI yaendelea kutatizwa nchini Congo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Shukran mwandishi wetu Chube Ngorumbi. Polisi nchini Sudan wametumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wakiandamana kuelekea bungeni mjini Omdurman. Mashuhuda wameeleza wakiimba kwa sauti kubwa uhuru, amani na haki. Waandamanaji hao walikusanyika katika baadhi ya maeneo ya Omdurman kabla ya kukabiliwa na polisi wa kutuliza ghasia ambao walitumia mochi wa kutoa machozi. Maandamano makubwa yalizuka Desemba 19 baada ya serikali kuongeza bei ya mkate na kuibu wa upinzani mkali kutoka nchi nzima, raia wakitaka Rais Omar al-Bashir aliyokuwa madarakani kujiuzulu. Msemaji wa Umoja wa Mataifa nchini Mali amelaani shambulizi lililoua wanajeshi nane wanaolinda amani, shambulizi lililotekelezwa kaskazini mashariki mwa Mali mapema hii leo. Mahamad Saleh Anadif amesema shambulizi hilo la kigaidi lilitekelezwa na wanamgambo waliovamia kambi ya kijeshi wakiwa wamejihami kwa silaha. Hadi wakati huu ni askari nane wa kulinda amani waliothibitika kufariki dunia na wengine kadhaa kujeruhiwa. Israel na Chad zimefufua mahusiano ya kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili baada ya kuzorota kwa muda mrefu. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ametangaza leo Jumapili, akiwa ziarani katika taifa hilo la Afrika. Netanyahu na rais wa Chad Idris Deby Itno wametangaza kufufua uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo, uhusiano ambao ulivunjika tangu mwaka 1972. Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki. Jeshi la Israel limesema mifumo yake ya ulinzi wa anga imezuia mashambulizi ya maroketi yaliyorushwa kutoka nchini siria baada ya serikali ya Damascus kusema inaishutumu Israel kwa kufanya mashambulizi ya anga. Kwa mujibu wa Israel, muda mfupi uliopita roketi iliyorushwa kutoka siria lilizuiwa na mfumo wa ulinzi wa anga la Israel. Haya najiri wakati kukiwa na ripoti ya kuuawa kwa raia watatu leo Jumapili baada ya shambulizi kutekelezwa katika mji wa kaskazini mwa siria Afrin. Kiongozi wa maseneta nchini Marekani, Lindsey Graham, ameapa kumsihi rais wa Marekani Donald D. Trump kuimarisha jitihada za amani nchini Afghanistan kwa kukutana na waziri mkuu wa Pakistan aliyemtaja kama wakala wa mabadiliko. Seneta huyo mwanachama wa Republican na mshirika wa rais Trump alitoa kauli hiyo akiwa Islamabad baada ya kukutana na kiongozi huyo wa Pakistan na kumsifia kuwa mshirika mpya mwenye msaada katika Kufanikisha makubaliano ya amani nchini Afghanistan. Radio France International ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Ni fursa kwako mpenzi wa michezo kujiunga naye Steven Mumbi katika makala jukwaa la michezo. na kusalimu mwana michezo popote pale ulipo. Karibu katika makala ya jukwaa la michezo. Leo ni Jumapili ya Januari 20 mwaka 2019. Jina langu ni Steven Mumbi, kwa niaba ya wenzangu Victor Mkizedek Kabuso pamoja na Frederick Nwaka, nitakuwa nawe jukwani tukiangazia yale yaliyochomoza viwanjani, ikiwa ni pamoja katika mjadala tutaangazia ligi ya klabu bingwa barani Afrika michezo ya mkondo wa pili na michezo ya mkondo wa pili makundi yote manne michezo imepigwa eh, hapo juzi Jumaa pamoja na hapo jana ikawa imetamatika. Pia kinyang'anyiro cha kutinga hatua ya makundi ya kombe la shirikisho barani Afrika, KCCA ya Uganda imecheza hii leo na Gor Mahia ama Kogalo ya Kenya ipo uwanjani muda huu. Tutathmini michuano hiyo, nitaungana na wa wachambuzi Collins Liberty Adede akiwa Mombasa nchini Kenya, pamoja na kutoka nchini DRC katika mji wa Lubumbashi, nitaungana na Kahozi Kosha. Karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo, msikilizaji nam. Basi tuanze kwa kuangazia yale yaliyochomoza viwanjani kwa wakati huu nam. E, ligi mbalimbali barani Ulaya michezo inaendelea hivi sasa, ikiwa ni pamoja na kule katika ligi kuu ya England. Hivi sasa tayari kule katika ligi ya England e, mi, Huddersfield Town wanacheza na Manchester City, ikiwa tayari mchezo umemalizika Manchester City wanaongoza goli tatu kwa nunge ya Fulham. Hapo majira ya saa moja watakuwa wakipepetana Tottenham Hotspur. Huko katika ligi ya Italia maarufu kama Serie A, Frosinone wanacheza na Atalanta, tayari e, Atalanta wameitandika Frosinone magoli matano kwa moja. Fiorentina, dakika ya 74 hivi sasa wanacheza na Sampdoria, goli mbili kwa moja. Spal na Bologna, goli moja kwa moja. Na huko katika e, ligi ya Ufaransa maarufu kama Ligue 1 dakika ya 81 Lene wanacheza na Montpellier na tayari ni dakika ya 81. Basi tuendelea kuangazia katika michezo hiyo mambo yanakwenda namna gani, na kabla sijatamatisha jukwaa la michezo nitakufahamisha mambo yako vipi. Lakini pia katika michezo mingine, bingwa mtetezo wa michuano ya wazi ya Australia Roger Federer alivumishwa nje ya michuano ya wazi ya Australia na Stefanos spas Mswisi Federa amefungwa kwa seti za sita saba kumi na moja kwa kumi na tatu saba sita saba tatu saba tano saba sita kwa saba tano katika mchezo ambao hujatarajiwa kuwa na matokeo ya aina hiyo kutokana na uchanga wa mpinzani wake Federa. Federa bingwa mara sita michuano hiyo ameshindwa kutinga robo finali huko Melbourne kwa mara ya pili katika kipindi cha miaka kumi na sita ya uchezaji wake. Na katika mbio za magari, msikilizaji, Ferrari imesema wamemsajili mtoto wa dereva Michael Schumacher kutokana na kipaji chake, wakati ambapo kithibitisha tayari kuwa wamemsajili katika kituo cha mafunzo kinda huyo Mick Schumacher mwenye umri wa miaka 19. Schumacher Jr atakuwa dereva Ferrari katika msimu wake wa kwanza katika mashindano ya Formula 2 kabla ya kuingia katika mashindano ya Formula 1 akiwa na timu ya Prema mwaka wa 2019. Na, na sasa tugeukie katika mjadala tuangazie haya yanayochomoza katika viwanja mbalimbali katika ligi ya Club Bingwa barani Afrika pamoja na michuano ya kombe la shirikisho, na sasa naungana nao wachambuzi Collins Liberty Adede akiwa pale Mombasa nchini Kenya na Kaosi Kosha akiwa katika mji wa Lubumbashi. Karibuni sana katika jukwaa la michezo. Asante sana. Naam, ni fahari iliyoje tunaungana nanyi katika jukwaa la michezo, eh, kwa takriban majuma kadhaa tumekuwa hatujaonana hapa. Karibuni sana. Tunashukuru. Naam. Nikianza na Wkaozi Kosha, tumetazama michuano hii ya kombe la club bingwa barani Afrika. Michezo mbalimbali imepigwa mbali mwishoni mwa juma hili. Tumeona Ijumaa ya Januari 18 act na Platinum act imeshinda goli mbili kwa nunge. Ismail ilitandikwa na klabu African goli mbili kwa moja. Orlando Pirates ilitandika Horoya goli tatu kwa nunge na JS de Sasoura ilitosha na nguvu na Akri Sport Club. Na hapo jana tukaona michezo mingine AS Vita Club walicheza na Simba, eh, Sport Club ya Tanzania goli tano kwa nunge, eh, AS Vita Club ikishinda. Na alikadhalika mchezo mwingine Club Sportif ilitandika TP Mazembe goli tatu kwa nunge. Michezo hii miwili ya, eh, ukianza na huu wa kundi D kati ya AS Vita Club na Simba Sports Club. Huu mchezo unautathmini vipi, maana ulikuwa kuufuatilia kwa karibu. Halo? Oh, bila shaka ameondoka. Basi nireje kwako, e, wewe Collins Silberti Adede, unazungumzia vipi e, kundi hili la D? Naam, shukrani sana kwa fursa hii uh, tukitizama katika kundi hili uh, tulidhania ama nilitarajia vijana wa Simba, vijana wanawakilisha Afrika Mashariki, kama wangelifanya vizuri katika michuano hii lakini naona ni kama wanaanza ku, ni kama huenda wakaondolewa ni kama watafuzu. Lakini kwa upande huo Vita, Vita liya, ya, na, ya dr i, nayo ina inaonekana kusonga mbele, ina alama zinazoonyesha kwamba iko katika nafasi nzuri, japo Simba pia inaweza ina fursa ya kuweza kujikakamua katika michono iliyosalia ili kwamba waweze kufuzu katika pale mbele. Sasura sura nayo sijui uh, e, kuna kuna matatizo na timu za kutoka Afrika Mashariki ama ni vipi? Timu ambazo zinatokea upande wa uh, kaskazini mwa Afrika huwa zinaonekana ni kama ambazo zinafanya vizuri zaidi katika michuano hii, lakini bado tuna matumaini kwamba vijana wetu wa Afrika Mashariki Simba wanaweza jaribu kujikakamua. Kama Simba hawatafaulu kwamba Vita wataingia pale, nikiona eh, Al Ahly wanaongoza kundi hilo na alama nne, vitalo na alama tatu. Na Simba sasa ina alama tatu na Saoura iko chini lakini imefanya vizuri katika mechi iliyokamilika hapo jana. Kundi hili linaonekana kwa gumu kwa sababu utaona JS Saoura mchezo wa mwanzo walivyocheza na Simba jijini Dar es Salaam walifungwa na Simba na wengi wakasema huenda hii ndiyo timu ambayo watakuwa wengi wanajivunia alama lakini imeweza kutoka sare na al akhiri kwa hivyo wewe unatazama vipi Al Akhiri? Ni kwamba si wale mabingwa tena, ama timu yenye ushawishi mkubwa katika soka ukilinganisha na miaka ya nyuma. Al Ahli, sijui ni nini kimefanyika. Nafikiria ni kutokana na tafurani ambazo zimekuwa zikitokea e, Misri, ndipo kidogo imeweza kutatiza masuala ya soka. Lakini unajua katika michuano kama hii, kila mtu maadamu umefuza, timu yoyote haitachukuliwa rahisi. Ndiyo sasura, kila mtu alikuwa anafikiria labda Kwetu Kenya watu husema itakuwa ni mteremko, kwamba itakuwa ni kama, uh, kila mtu atakuwa anapata pointi pale. Lakini sasa vile wanavyoonekana, ni timu ambayo inaweza toa ushindani kama kuweza kuishi kutoka sare na Al Ahli, timu ambayo inafahamika kuwa kubwa barani Afrika, basi wana nafasi ama wanaweza toa ushindani, lakini sidhani kama wataweza. Hata kama watatoa ushindani, sidhani kama wataweza kusonga mbele. Nafikiria Al Ahli na labda Simba ama Vita Club ndizo zinaweza kuwa na fursa ya kuchukua nafasi mbili za kwanza kwenye grupu eh, kwenye kundi da. Asante sana Collins Liberty Ade. Sasa moja kwa moja tunaungana na kaozi kosha akiwa katika mji wa Lubumbashi. Karibu sana katika jukwaa la michezo kaozi kosha. Eh, shukrani shukrani. Hapa Lubumbashi vua kadi imenyesha kama ili, vua, ili wanyesha. Simba jana walibabwa goli tano kwa sifuri na timu ya yaiaa kwenye mchuano wa Champions League. <laughs> asante sana, karibu. Unazungumzia vipi, sasa mashabiki wanazungumzia vipi baada ya ushindi huo, kwa sababu timu ya AS Vita Club mchezo wake wa kwanza na alakhiri ilishindwa kufurukuta, unazungumzia vipi? Ah, mashabiki kwanza walikuwa na uofu kwa sababu eh, Vita Club alipigwa kwenye mechi ya maingilio, lakini utaona hata kwenye uwanja wa mpira ijana mjini Kinshasa watu walikuwa wachache hawakuwa na imani kama Vita Club huenda atafanya vizuri, lakini bahati nzuri Vita Club aliwapatia uh, barua ngumu Simba kwa kuichapa goli tano bila jibu. Watu wanapata moyo wa kusema kwamba huenda uh, Vita Club atafanya vizuri. Utakumbuka kwenye kwenye kundi hilo bado ni Kostitina ambaye ameshika nafasi ya kwanza na pointi sita na Vita Club ameshika nafasi ya pili pointi tatu Naam, ni kweli kabisa kwa sababu ni tayari ni michezo miwili kwa kila timu na bado inasaliwa michezo vipatao kama mitatu hivi, ili mitatu minne, kwa sababu kama katika kundi zinakuwa timu nne, maana yake kila mmoja atatakiwa kucheza na wenzake watatu michezo miwili miwili. E, mchezo mwingine ulikuwa ni kati ya Club Sportif Constantinois walikuwa wakicheza na TP Mazembe. Klabu Sportifu ilitandika TP Mazembe goli tatu kwa nunge. Vipi, unautathmini vipi mchezo huu? Na ni kusema kwamba eh, TP Mazembe huenda ikawa imeanza vibaya na inadumbukia shimoni. Hapana, timu vita, vita, eh, ya TP Mazembe alianza vizuri nyumbani, lakini eh, imepoteza mechi ugenini, eh, kama waganga wanasema sheria eh, ya mgeni ni kupigwa hii watu walishangaa sana wakati ambao Mazembe ni moja ambaye anazoea kabisa kuipatia nafasi uisafa hiyo masimu kutoka huko Afrika Kaskazini, lakini watu wengi walishangaa kabisa, wengi walilala eh, machozi kuona Mazembe kupigwa bila huruma goli tatu kwa sifuri. Hii ni mambo ambayo ni miaka kumi na tano yaliwahi kufanyika Mazembe kupoteza huko Afrika Kaskazini goli tatu bila jibu. Msikilizaji, kama ndio kwanza wajiunga nasi, unategea sikio makala ya jukwaa la michezo kutoka hapa RFI Kiswahili. jina langu ni Steven Mumbi, jina langu ni Steven Mumbi na nazungumza na wachambuzi. Tunaangazia michuano ya klabu bingwa barani Afrika pamoja na ile michuano ya kombe la shirikisho. Msikilizaji, katika makundi haya, kundi A linaundwa na na timu za Wydad Klabu, Mamelodi Sundowns, ASEC Mimosas, Roby Stars na katika kundi hili tayari kileleni ili ni kundi gumu, eh, kileleni yupo timu ya Wydad na Lobby Stars ni ya mwisho, lakini zote zina alama tatu kila moja, kwa maana ya kwamba kila moja ameshinda eh, mchezo mmoja na kupoteza mchezo mmoja. Kundi B linaundwa na timu za Orlando Pirates, AST FC Platinum Horoya, na hizo zote zimecheza michezo miwili, lakini kileleni ipo Orlando Pirates ikiwa na alama nne na ikifuatiwa na EST nayo ikiwa na alama nne. Kundi C linaundwa na timu za Klabu Sportif, Klabu Africain, TP Mazembe, Ismail na zote, eh, kileleni ikiwa ni Klabu Sportif ikiwa na alama sita baada ya kushuka dimbani mara mbili, Klabu Africain nayo imeshuka dimbani mara mbili ikiwa na alama tatu na ya tatu ikiwa ni TP Mazembe ambayo nayo yenyewe imejikusanyia alama tatu ime, kwa maana ya kwamba imeshinda mchezo mmoja na kupoteza mchezo mmoja. Na kundi D linaundwa na timu za Al Ahly, eh, eh, Sportif Club Sporting Club ikiwa na alama nne ikiwa kileleni ikiwa imecheza michezo miwili, AS Vita Club na yenyewe ikiwa nafasi ya pili, ya tatu ikiwa ni Simba ya Tanzania na ya nne ni JS Soura. Hayo ndivyo mambo yanavyokwenda. Michuano hii msikilizaji, itaendelea tena Februari mosi mwaka 2019 ambapo Lobi Stars watapepetana na Wydad Athletic Club. Ismail itakuwa klabu iki, itakuwa ikipepetana na Klabu Sportif na Mamelodi Sundowns itakuwa ikipepetana sana na ASEC Mimosa. FC Platinum, hiyo itakuwa ni Februari pili itakuwa ikipepetana na Horoya. TP Mazembe itakuwa wenyeji wa klabu African. AS Vita Club itakuwa ikicheza na JS Soura na Orlando Pirates itakuwa ikicheza na EST na la Akire itakuwa ikiwalika Simba ya Tanzania. Msikilizaji, tukiangazia e, michuano mingine ya kombe la shirikisho e, hivi sasa ikiwa tayari ni dakika ya e, mchezo wa mwanzo kwanza umemalizika, Kampala City Council ua ikicheza na Otoho Odoyo na kwa ushindi wa goli mbili E, kwa nunge ukilinganisha na mchezo wa mwanzo ambao e, klabu ya Kampala City Council ilitandikwa ili e, goli tatu kwa nunge, kwa hivyo itakuwa imeondolewa kwenye michuano hii. Na mchezo mwingine ni New Style kwa ikicheza inacheza hivi sasa iko uwanjani kwa dakika 90, inacheza na Golmaya, bado milango ni bila kwa bila, na mchezo wa mwanzo Golmaya walishinda goli mbili kwa kwa bila e, Collins Liberty Adede unazungumzia vipi? E, michuano hii ya kombe la shirikisho hasa ukizingatia timu ya Kampala City Council sasa imeondolewa rasmi na New Star, na mchezo mwingine kati ya New Star na Gormahia ndio inaelekea dakika ya 90 Gormahia inaelekea kufuzu. Naam, e, Gormahia ni furaha ama ni kila mtu anajivunia kutoka anajivunia e, Gormahia, japo wanapofika nyumbani katika ligi ya nyumbani wana wapinzani wao wajadi watesi wao e, FC Leopards lakini wanapofika katika michono kama hii, basi Gor Mahia inakuwa ni kipenzi cha kila mtu. Gor Mahia imepoteza baadhi ya wa wachezaji kama vile huyo aliondoka akienda kienda Simba, lakini baadaye kumesajiliwa mchezaji Denis Oliech ambaye alikuwa akicheza soka yake ya kulipwa kule Ufaransa ametambulika sana na katika siku za hivi karibuni alipoingia amefunga mabao mawili matatu hivi, na timu inaonekana kuwa inafanya vizuri, na hata ripoti tunazozipata kwa sasa kwamba wanafanya vizuri, itakuwa ni kuna uwezekano mkubwa sana wa kafuzi kuendelea katika mashindano hayo, na up, up, at least itabakia kwamba timu ya taifa la Kenya linawakilishwa katika michuano hiyo na timu moja kama vile Gor Mahia. Wana kocha wana kocha mpya, wamesajili wachezaji kadhaa, na sasa kuna ufadhili kidogo wanapata kutoka kwa zile michuano inayoonyeshwa na basi, timu inaonekana inakuwa imara na inaendelea kufanya vizuri katika mashindano haya, tunatazamia kwamba itakuwa ni itakuwa ni jivunia Watanzania watasonga mbali kidogo ikilinganishwa na vile walivyofanya katika msimu uliopita, japo walikuwa katika ulingo uliokuwa mkubwa kidogo zaidi ya wao, na tunatumai hapa sasa wataendelea kufanya vizuri. Na msikilizaji, michezo mingine iliyopigwa hapo jana katika michuano ya kombe la shirikisho, Hasania Gadir ilikuwa ikicheza na Jima Abajifa na Hasania ikashinda goli nne kwa nunge. Baken ilitandika Jaraf ya Senegal tano kwa moja, Keza Chiefs ilitandikwa na Zesco United, goli mbili kwa moja, Zamalek ilikuwa ikicheza na Ranja na Zamalek kutaka kuishinda AR Tanja goli tatu kwa moja, Saritas, walicheza na Nasri, Petro Atletico walicheza na Stade Malie na Petro Atletico kashinda goli mbili kwa moja. Mukura Victory Sports na yenyewe ilikuwa ikicheza na Al Hilal na yenyewe ilitandikwa goli moja, ilishinda goli moja kwa nunge, lakini na yenyewe ilivurumishwa nje ya michuano hii. Unaizungumzia vipi sasa timu ya KCCA ambayo kocha wake Mike Mutebi alisema kupoteza nyumbani yalikuwa ni matokeo mabaya kwa vijana wake, lakini wanakwenda katika michuano huo wakiwa na matumaini ya kupata ushindi kwa mambo yalivyo na mambo yalivyokuwa sasa. Eh, kufungwa goli mbili kwa nunge nyumbani wiki iliyopita, KCCA ilihitaji kupata angalau ushindi wa mabao matatu kwa nunge na sasa wameshinda goli mbili kwa nunge, nawevurumishwa nje ya michuano hii, unazungumzia vipi? Kauzi kosha, nawe bado uko nasi, nawe unatathmini vipi mchezo huu? Umeuliza nini? KCC imevurumishwa nje ya michuano hii ya kombe la shirikisho E barani Afrika na ilikuwa inatakiwa mchezo wa leo ishinde goli tatu kwa nunge, lakini imeshinda goli mbili lakini hazijatosha, imevurumishwa nje ya michuano hii. Nazungumzia vipi timu hii e? Kwa kweli kwanza kukumbusha pia kusema, e, hakuna hata timu moja kutoka Kongo ambayo uh, imepatikana kwenye kombe la shirikisho kwa sababu e, Daring Club Motema Pembe ilitimuliwa kwenye mechi ya raundi ya pili nayo na timu ya nyuki ambayo ilikuwa kwa mara ya kwanza y kihistoria eh, kuwakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye kombe la shirikisho imetimuliwa peke yake. Timu ya TP Mazembe na Vita Klabu wanasalia ukiwakilisha DRC kwenye kombe la maklabu bingwa nikuse Naam, nirije kwako kwa Collins Libati ya Dede. Samahani msikilizaji, simu hiyo ime e, msikilizaji mchambuzi huyo tulikuwa tukizungumza naye kaozi kosha kutoka pale Lubumbashi ametoweka hewani, lakini tutafanya juhudi kumrejesha tumalizie dakika zilizosalia. Nikija kwa kwako wewe e, Collins Libati ya Dede, unazungumzia vipi sasa kuondolewa kwa KCCA katika michuano hii ya kombe la shirikisho? Ni jambo la kusikitisha kwamba wameweza kutoka katika mishindano hii. Tukua tukoyen nimetumainiwa kwamba itakuwa ni timu ingeweza kuwakilisha Uganda katika michuano hii, lakini bado kwa hitajika mengi zaidi kufanyika katika soka ya Afrika Mashariki. Lazima kuwe kutawekezwa zaidi kifedha na kuhakikisha kwamba hata hizo fedha zikiwa zimewekezwa basi zinafuatiliwa matumizi yake yanakuwa ni mazuri, na wachezaji pia, ile talent search kule kuangalia na, na kufuatilia wachezaji walio bora wanatafutwa na kupewa fursa. Ilitazamiwa wangelifanya vizuri, lakini sasa katika kupigwa mechi iliyokuwa imekamiliwa na wamewekwa nje, bado wana matumaini ya kuweza kufanya tena. Itakuwa ni kwanza wangoja ngoja awamu nyingine ya michuano hiyo msimu wa ujao, lakini kwa sasa basi ni wayage, lakini la msingi ni zaidi inahitajika kufanyika eh, talent search nyingi, academy zianzishwe, fedha ziwekezwe, ili wachezaji wakipatikana watoke hapa wakienda kucheza wakiingia waki, waki katika timu zile vizuri. Tukiangalia wachezaji ambao wamefanya vizuri katika ligi za huku nje, wengi wamecheza hapa barani Afrika na wameenda kule, wanafanya vizuri kwa nini hapa Afrika ama Afrika Mashariki tusipate wachezaji ambao wataweza kutokea kuwa wazuri? Na ni kama tu tutafanya jitihada ya kuwekeza vya kutosha katika viwanja, kwenye talanta za vijana na, na pia kwenye timu hizi za soka. Naam. Nipitie maoni ya wasikilizaji wetu ambao wamekuwa wakifuatilia kwa karibu michuano eh, hii ya klabu bingwa barani Afrika pamoja na kombe la shirikisho. Victor na Mujabi kutoka Bukavu DRC, yanasema kabumbu ya mashariki haina ushawishi sana, na kwa sasa huenda hali ikawa mbaya zaidi, tofauti na hapo mbele. Tulishuhudia jana mfalme wa timu za Afrika Mashariki akilambishwa sakafu, Simba FC naye ikaburuza udongo na V Club. Kifupi, msimu huu kuna mengi ya kushuhudia na ya kushangaza e, nani e, Fednandi Jacob Joseph kutoka Eh, huko Kakonko, Kigoma, kwa upande wake anaona zinajitahidi kwa namna moja ama nyingine, cha msingi tu ziendelee kuongeza juhudi. Kajungu Kasongo Alex, yeye anasema yuko huko Namibia katika mji wa Windhoek. Kwa kweli ameona timu za Afrika Mashariki zinaendelea vizuri na zitafanya vizuri tena hata mwaka huu tunaweza kupeleka hitaji cup bila matatizo yoyote. Naye Pochas akiwa Mbezi Michungwani jijini Dar es Salaam yanasema Simba ilistahili kipigo hicho kwa sababu walipoteana kabisa uwanjani. Msikilizaji, mpaka hapo nafikia tamati ya makala ya Jukwaa la Michezo, na mwana mwenzangu Martha Saranga ameingia e, kutamatisha e, matangazo haya ya jioni. Jina langu jinalangu ni Steven Mumbi, kwa niaba ya wenzangu waliokuwa mapumzikoni hileo, Victor Abuso pamoja naye e, Fredi Nwaka, nikutakie jioni njema. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote uliwasikia, mimi ni Martha Saranga na kutakia jioni njema. Kwa heri kutoka Dar es Salaam. na punde ni Radio France International katika lugha nyingine. Mimi ni Martha Saranga na kuaga kutoka Dar es Salaam. Kwa heri.