Amani ya Mungu iwe pamoja nawe popote pale ulipo. Imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni Afrika Mashariki, ni sawa na saa kumi na moja kamili za jioni Afrika Kati. Wakati jijini Kinshasa muda huu ni saa kumi kamili za jioni. Na hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ali Bilali. Karibu katika matangazo ya leo Jumatatu, Januari 21 mwaka 2019, ambapo kwanza kabisa tuanze kwa muhtasari. Shughuli za kula kiapo kwa rais mteule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimepangwa kufanyika Alhamisi wiki hii badala ya kesho Jumanne. Mapigano makali yanaendelea nchini Sudani Kusini, ambako wanajeshi wa serikali ya rais Alfakir na wapiganaji wanaomtii Riek Machar ameungana kuzima uasi mpya na waziri mkuu wa Israel Benyamin Netanyahu amesema haitaruhusu uvamizi wa Iran, kauli iliyotolewa baada ya jeshi la nchi hiyo kushambulia ngome za wanajeshi wa Iran jijini Damascus nchini Siria. Kuna hayo bila shaka na mengine, karibu. Nam, kabla ya kukuletea matangazo ambayo tumekuandalia, kwanza tuangalie kinachojiri huko jijini Kinshasa, ambako jioni hii kunaripotiwa purukushani za hapa na pale katika maeneo ofisi za chama cha MLC cha Jean Pierre Bemba Gombo ambako walikuwa wamekusanyika wafuasi wa mgombea Martin Fayulu ambaye ameendelea kulalamika kuibiwa kura, na ilikuwa imeandaliwa hii leo kuendesha mkutano na vyombo vya habari eh, lakini kumetokea vurugu na polisi kuweza kusambaratisha watu ambao walikuwa wamejitokeza hapo. Mkutano wa vyombo vya habari ambao ulikuwa umeitishwa na Martin Fayulu ilikuwa ni lengo la kuweza kuonyesha msimamo wake kuhusiana na matokeo ambayo alitangazwa na uh, Mahakama ya Kikatiba nchini humo. Bila shaka baadaye tutaungana na mwandishi wetu wa huko Kinshasa tukibaki hapo hapo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, rais mteule wa nchi hiyo Felix Chisekedi Chilombo, ambaye alitarajiwa kuapishwa hapo kesho, sasa anatarajiwa kula kiapo siku ya Alhamisi wiki hii hii. Hii imethibitishwa na Lidi Omanga, msemaji wa muungano wa upinzani ulioshinda uchaguzi huu kwa mujibu wa tume ya uchaguzi, baada ya kuzungumza na shirika la habari la Ufaransa la AFP muungano wa Kash ulioshinda uchaguzi huu unasema tukio hili la kihistoria ambalo litafanyika baadaye wiki hii limeahirishwa lime ili kumalizia maandalizi ya kukabidhi madaraka kwa amani katika nchi hiyo ya Afrika ya Kati. Juvenal Munubu Mubi ni mbunge wa upinzani wa chama cha INC kilichounda muungano huo anazungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. Tunafurahi sana kuona ya kwamba bwana Felix Chisekedi ametajwa kuwa rais wa mupya wa tano wa Congo. Tulikuwa tumesubiri hatua ya court ya kikatiba kumkubali kama vile rais mpya wa Kongo. Ni furaha kubwa kwetu na, na waza ya kwamba hakuna kizuio kyokyote hivi eh, ni kutokana tu na matayarisho kiufundi eh, e, eh, ile wanasema mukifransa logistic eh, ni ile ambayo imeacha wanaairisha, wamesema ya kwamba itakuwa tu wiki hii eh, lakini itakuwa kisha siku mbili hivi eh, njo habari imepanwa. Tukio hilo la kihistoria litakuwa la kwanza tangu nchi hiyo kujipatia uhuru, rais aliyepo madarakani kumkabidhi uh, mwenzie baada ya kumaliza muhula wake. Na kiongozi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Martin Fayulu amekosoa viongozi wa Afrika ambao wamempongeza mshindi wa uchaguzi wa Disemba 30 mwaka 2018. Kulingana na kauli ya kiongozi huyo, pongezi za viongozi wa Afrika zinakuja kuhalalisha wizi wa kura na uongo pamoja na ulaghai, na kwamba pongezi hizo ni ukosefu wa heshima dhidi ya maamuzi ya watu. Fayulu kupitia mtandao wake wa Twitter ameandika kuwa viongozi wa Afrika ambao wamewataka wananchi wa Kongo kufu, kufuata uamuzi wa mahakama ya katiba, anawaomba kuheshimu uamuzi, uamuzi na uhuru wa watu wa Kongo ambao walimchagua yeye kwa zaidi ya asilimia 60 ya kura halali, na baada ya mahakama ya katiba kumthibitisha Felix Tshisekedi Chilombo kuwa mshindi wa uchaguzi mkuu uliofanyika mwaka uliopita, ujumbe wa Umoja wa Afrika uliokuwa umepanga kuzuru jijini Kinshasa mapema hii leo umesitisha ziara yake hiyo. Hatua hii imepokelewa vipi na wakazi wa Bukavu? Mwandishi wetu William Basimike anaeleza zaidi. Habari hii inathaminiwa kitofauti na wakazi mjini Bukavu. Huyu ni Robert, anahisi kuwa ujio wa ujumbe huu haukuwa na maana kabisa. Hala kuwa Umoja wa Afrika ni watu fulani walijikamata, wakasema sisi tuna faida fulani kwa Kongo. Inavyoonekana hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba wakazi wengi waliposikia kwamba rais wa Rwanda Paul Kagame ni miongoni mwa waliotarajiwa katika ujumbe huo wa Umoja wa Afrika hawakufurahi. Ule mtu mwenye wakonasema atakuya na ile inywa African so, Paul Kagame abakie kulikuwa kwake Rwanda. Ye, ye kunani hapa Kongo yatakaa tufundisha isi tutaishi, najapo ye na naishi na kwake bifulani, hatumpendi hapa. Wanyarwanda wanafanyaka eleksio ya kwao hatuyaonaka, kusema asima Kongo naye nasema tunakatala uchaguzi inipitika na Rwanda. hata hivyo Mwanaharakati wa haki za binadamu Rafael Wakenge anahisi kuwa ujio wa ujumbe huo lilikuwa wazo nzuri. Ndio maana tunawaza kama mtu mwenyee aliweza kukubaliwa na Cour Constitutionnelle, kitu yake ya kwanza yenye atafanya ni kama anatia huyo mtu mwenyee ataweza kusaidia kutia gouvernement ya ndani ya nchi, ule mtu akuwe mtu anakubaliwa ndani ya nchi na nje ya nchi, ile inaweza kusaidia upande wa vya Chama cha PPRD Madeleine Menge, anapendekeza kuwa ujumbe huo ungewasili ili ushiriki sherehe ya kupeana madaraka, lakini watakuja sasa kuishi vile ule mwenye alitangaziwa atapatiliwa madaraka na huyo mwenye atatoka. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Na tukibaki na habari kutoka huko nchini e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba mitambo ya RFI imefunguliwa tena nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kufungwa kwa wiki kadhaa wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Desemba mwaka uliopita. Matangazo ya RFI kifaransa yamesikika tena kuanzia jioni hii, na hatua hii imekuja baada ya serikali kufungua mtandao wa internet mwishoni mwa wiki iliyopita. Hatua hii ilichukuliwa kwa sababu za kisiasa dhidi ya RFI ambayo ina wasikilizaji wengi nchini humo. RFI Goma. Saa 12 dakika 7 majira ya Afrika Mashariki. Mapigano makali yanaendelea kushuhudiwa nchini Sudani Kusini, ambako wanajeshi wa serikali ya Rais Salva Kiir na wapiganaji wanaomtii Riek Machar wameungana kwa pamoja kuzima uasi mpya ambao unaongozwa na jenerali aliyeasi katika jeshi la nchi hiyo, Jenerali Thomas Sirilo. Tayari jenerali huyo amekiri kuwa atapigana vikali kuhakikisha kuwa Rais Kiir na Riek Machar hawashiriki katika serikali ya mpito itakayoundwa mwezi wa tano. Mwandishi wetu wa masuala ya pembe ya Afrika James Shimanyula, ipoje hii Habari kwamba jenerali huyo mwasi Thomas Sirilo anachapwa na muungano wa wanajeshi na wapiganaji tiifu kwa Riek Machar zimetolewa na jenerali Gabriel Jok Riak wa jeshi la serikali na jenerali James Kowang Chuol wa wapiganaji wa Riek Machar. Hivi ndivyo jenerali Riak alimtaja jenerali mwasi Sirilo: Sirilo ni tisho. Na jenerali Riek Machar anakubaliana na jenerali wa upande wa rais Kir kuwa Sirilo ni tisho kubwa kwa amani nature, is a threat to the peace and to the agreement. Kijeshi yeye, Sirilo ni tisho kwa amani na mkataba wa amani. When things come to an unabated situation. Hali ikifika mahali ambapo hapawezi kuepukika, hatuwezi kusimama kando na kuangalia kinachotendeka. We cannot just eleza ni kwa nini ameanzisha uwasi. Jenerali mwasi Thomas Sirilo alisema mkataba haukumulika chanzo halisi cha machafuko Sudan Kusini. Salvakir uh, in Salva na Riek Machar kamwe hawatahitajika katika serikali ijayo ya mpito Kir government in South Sudan have taken every power. serikali ya Kir, Sudan Kusini, imejinyakulia mamlaka makubwa. Wakati huu lazima mamlaka hayo yarudishwe kwa raia wa kawaida wa Sudan Kusini. this time the power must be given back to the people. James Shimanyula Nairobi, RFI Kiswahili, nam Saa kumi na mbili dakika tisa, majira ya Afrika Mashariki. Na sasa tuelekee kule nchini Rwanda ambako taarifa zinatueleza kwamba watu kumi na wanne wamepoteza maisha mashariki mwa nchi hiyo baada ya mgodi kuporomoka. Ripoti za serikali zinasema kuwa wanawake saba ni miongoni mwa watu waliopoteza maisha. Jean-Claude Roagasana mwakilishi wa serikali katika eneo la Mulire amesema mgodi huo uliporomoka wakati wachimba migodi hao walipokuwa kazini walikuwa wanachimba madini aina ya kasiterit mwaka 2017 wachimba migodi 27 walipoteza maisha katika janga kama hilo kundi la kigaidi la Jamal Nusra ul Islam wa al-Muslimin linaloshirikiana Alqaida nchini Mali limedai kuhusika na shambulizi la kigaidi lililosababisha vifo vya wanajeshi kumi wa Chad mwishoni mwa wiki iliyopita kaskazini mwa nchi hiyo. Sababu iliyotolewa na kundi hilo la kigaidi ni kwamba kwa sababu ya ziara ya waziri mkuu wa Israel Netanyahu, Benjamin Netanyahu nchini humo. Netanyahu alikuwa nchini Chad mwishoni mwa juma iliyopita kuihakikishia nchi hiyo kuwa mataifa hayo mawili yataendelea kushirikiana katika masuala ya usalama. Dr. Francis Wanditi ni mchambuzi wa na mtaalamu wa masuala ya usalama, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. wa ni lazima watu wajue ni kwamba eh, vita dhidi ya ama makundi ya Al Qaida mengine ambayo yanatekeleza mambo ya terorism ni jambo la kimataifa. Kwa hivyo uh, wakati ambapo nchi za uh, Afrika Magharibi haswa Chadi na Mali Um, e, tunaelewa ya kwamba e, wako katika majirani na e, Al-Qaida ama mtandao wa Al-Qaida ambao unakuwa na uwezo sana wa kufanya mashambulizi aina hiyo katika kaskazini mwa Afrika na hata magharibi mwa Afrika. Kwa hivyo, um, e, ile, e, ile mashambulizi ambayo imetendeka e, Jumapili ni ishara ya kuonyesha kwamba Um, e kundi hilo la Al-Qaida e, network yake katika e, sehemu hiyo ya uh, ya Sahel e, bado liko imara kabisa na linaonyesha kwamba bado wako na uwezo wa kufanya mashambulizi hata katika e, ngome ya wa, walinda usalama wa Umoja wa Mataifa. Ni mtazamo wake Dr. Francis Onditi, mchambuzi na mtaalamu wa masuala usalama, ya usalama ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa huko jijini Nairobi nchini Kenya. Duru za jeshi la Nigeria zimearifu kuwa vikosi vyake vimepambana na wapiganaji wa Boko Haram wakati wa mapigano katika maeneo tofauti kuelekea katika uchaguzi mkuu wa rais. Taarifa ya jeshi imesema vikosi vyake vimefaulu kuwatimua wapiganaji wa Boko Haramu waliojaribu kuvamia kituo cha kijeshi cha Buniadi katika jimbo la Yobe kaskazini mashariki mwa Nigeria. Jumamosi iliyopita Boko Haram ilipata pigo kubwa baada ya kupoteza wapiganaji wake pamoja na vifaa vya kijeshi wakati wa mashambulizi ya jeshi yaliyotokea baada ya wapiganaji hao kuwaua watu, watu watano katika mji wa Baga, jimbo la Borno, kati karibu na mto Chad. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz mita bendi 13 na msaa 12 dakika 13 majira ya Afrika Mashariki. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema serikali yake haitaruhusu uvamizi wa Iran, kauli aliyoitoa baada ya jeshi la nchi hiyo kushambulia ngome za wanajeshi wa Iran jijini Damascus. Mwishoni mwa wiki iliyopita wanajeshi wa Iran walirusha kombora katika eneo la Golan kusini mwa Siria, katika mpaka na Israel. Israel imeendelea kuamini kuwa Iran imeendelea kutengeneza silaha za maangamizi dhidi yake. Dkt Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii cha mjini Bungoma nchini Kenya, anazungumzia kauli hii. Taifa hili la Israeli kwa kweli linachukulia hali ya usalama kwa karibu kabisa. Ni swala ambalo wanalichukuliwa kwa makini kwelikweli, na upande moja ni kwamba serikali hii ya Iran ikiruhusiwa kuweza kutekeleza mashambulizi, basi bila shaka inajiweka katika nafasi ambapo wakati mwingine huenda ikakuwa tishio kubwa sana kwa usalama, sio tu wa Mashariki ya Kati lakini usalama wa Israel. Vile ilivyo ni kwamba vita vinaendelea kule Syria lakini msimamo ambayo amechukua Benjamin Netanyahu ni kuashiria ya kwamba yeye hapendelei mchango unaotolewa na serikali ya Iran na mashambulizi ambayo yanatekelezwa na serikali ya Iran. Kwa hivyo ni kama ni onyo ya ku kwa taifa la Iran liweze kukomesha mashambulizi na lisishiriki chir kamwe katika kutekeleza mashambulizi yoyote kule Siria. Ni mtazamo wake, Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabi kilichoko mjini Bungoma nchini Kenya. Wakati Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May akitarajia kuwasilisha uh, mpango wake mpya wa Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya, shirika la fedha duniani IMF limesema hii leo Jumatatu kwamba ilikuwa ni muhimu kutatua hali ya kutokuwa na uhakika juu ya jinsi Uingereza itaondoka kwenye Umoja wa Ulaya ambayo inasema ilikuwa ni tishio kwa uchumi wa Uingereza na uchumi wa dunia. Mwanauchumi mkuu wa IMF Gita Gopinath aliwaambia waandishi wa habari huko Davos kabla ya ufunguzi wa baraza la uchumi la dunia kwamba tayari tumeona athari mbaya ya kutokuwa na uhakika juu ya uwekezaji wa Uingereza, hivyo ni muhimu kwa viongozi kutatua hali hiyo ya kutokuwa na uhakika huu mara mmoja. Na waasi wa mrengo wa kushoto wa ELN nchini Kolombia wamekiri kuhusika na shambulio la bomu dhidi ya kituo kimoja cha polisi katika mji wa Bogota kilichogharimu maisha ya watu 20 na kusababisha kukwama kwa mazungumzo ya kusaka amani ya huko Cuba. namna <tune> Sasa moja kwa moja tunaelekea viwanjani na sport ledi, uh, Sabina Crispin na Bigambo karibu nam, asante sana Ali Bilali Bilal, ni kweli kabisa. <laughs> Lakini namshukuru Mungu kwamba tuko pamoja hii leo. Uh -huh. na msikilizaji, nianze na habari kutoka barani Afrika ambapo draw ya makundi ya michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika imefanyika hii leo Bilali, katika uh -huh. makao makuu ya CAF nchini Misri. Kundi A kuna timu za Hasania Agadir kutoka Moroco, Oto Oyo, hii ni ya huko Kongo, Renaissance Barkane, Raja Kasablanka zote ni kutoka Moroko. Kundi B kuna Etwadu Sahel ya Tunisia, Enugu Rangers kutoka Nigeria, Salitas ya Burkina Faso, cs Faxen ya Tunisia. Kundi C ipo Zesco United, hii ni ya Zambia, Al Hilal kutoka Sudan, Asante Kotoko, hii ni timu ya Ghana na Nkana FC ya Zambia. Lakini kundi D kuna timu ya Gormahia kutoka Kenya, na Hussein Dey ya Algeria Petro Atletico kutoka Angola na Zamalek ya huko nchini Misri. Mechi za hatua ya makundi zinatazamiwa kuanza Februari tatu. Mm -hmm. Na katika michuano ya tenis ya wazi ile ya Australia, Serena Williams amefuzu kucheza hatua ya robo fainali ya michuano hiyo baada ya kumchakaza mchezaji namba moja kwa ubora duniani, Simona Halep. Serena amefuzu hatua hiyo kwa ushindi wa seti tatu za sita moja 6 na 6-4. Katika hatua ya robo fainali, Serena atachuana na Karolina Pliskova wa Jamhuri ya Czech. Ni mchezo ambao tuliushuhudia kwa pamoja, namna ulivyokuwa na changamoto kubwa kwa mwanadada huyo, nam. Mm -hmm. Ni e, mchuano ambao ulikuwa ni mgumu kidogo kwa upande wake kama alivyoeleza, lakini hatimaye aliibuka kidedea baada ya kuwa amerudi nyuma baada ya kipindi cha uzazi. Ni kweli, nam. Hatua nyingine ya robo fainali kwa upande wanawake itawakutanisha Anastasia Pavlyuchenkova, huyu ni mwanadada wa Urusi na Danielle Collins wa Marekani, lakini pia kutakuwa na uh, watakutana pia Elina Sitolina Sito, Sito wa Ukraini na Naomi Osaka wa Japan. Katika soka barani, barani Ulaya uh, michuano mbalimbali mbali inaendelea hii leo katika Serie A ya huko Italia, Genoa wako uwanjani hivi sasa wanapepetana na Milan, lakini pia kutakuwa na mtanange kati ya Juventus na Chievo hapo baadaye, majira ya saa nne na nusu usiku. Mbali na Serie A, Bilal, nchini Uhispania katika La Liga Eiba itashuka dimbani kumenyana na Espanyol majira ya saa tano usiku. mm -hmm nikihitimisha na habari kuhusu serikali ya Uganda kupiga marufuku mm -hmm. michezo ya kubahatisha maarufu kama kubeti mm -hmm. Naam, hii ni taarifa ambayo uh, ime, imezungumziwa huko nchini Uganda kwamba serikali inaanza kupiga marufuku michezo ya kubahatisha ama kubeti mm -hmm. maoni yako kwamba kampuni zote ambazo zinahusika na uh, michezo ya kubeti ambazo na zilipewa leseni leseni yako ikiisha, moja kwa moja unatakiwa kufunga milango, haupewi tena leseni upya. Wasema kwamba hii tokana na matokeo hasi, na bila shaka wameona, wameona athari za mchezo huu. Hata hapa Tanzania Bilal, e, tumekuwa tukishuhudia mara nyingi vijana wengi Mbushula wanatumia muda mrefu sana katika vibanda hivyo, wanaenda kubeti badala ya kupata muda wa kufanya kazi, wengine hata masomo shuleni wanatoroka. Naam, subiri tuone itavyokuwa. Bila shaka hii <laughs> ni hatua ya kwanza ambayo inachukuliwa na Uganda, moja miongoni mwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Naam, bila shaka hata mataifa mengine huenda wakachukua hatua hiyo. Ni kushukuru na asante Ali Bila. Naam, Sabina Crispin na Bigambo bado ningali nawe hapa studio, katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tutaangazia umuhimu wa vimelea au microorganisms katika mazingira, na uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Kama nilivyokufahamisha hapo mwanzo, leo tunaangazia umuhimu wa vimelea. Vimelea ni nini? Nimezungumza na bi Elizabeth John, yeye ni mhandisi wa mazingira kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania, na anaanza kwa kutufahamisha nini maana ya vimelea. Karibu. Asante sana. Vimelea ni vijidudu vidogo ambavyo haviwezi kuonekana kwa macho lakini vinaweza vikaonekana kwa kutumia microscope. Na mojawapo wa vimelea ni kama vile virusi, alafu pia kuna bakteria, pia kuna hawa fangas. Zote hao ni vimelea Nam na, na msikilizaji angependa kufahamu sasa, mm. kuna umuhimu wowote wa kuwa na vimelea katika mazingira yetu? Ndiyo, kuna umuhimu sana wa kuwa na vimelea, maana kuna vimelea vingine kama bakteria ambao wanaweza wakatumika kwenye, kwenye kilimo kwa mfano kilimo hiki cha mikunde, kuna bakteria ambao wanaweza wakabadilisha nitrojeni ya hewani ile ikaweza kutumika katika kutengeneza amino acid. Na hiyo amino acid inatumika kwenye vile, maana mimea ya mikunde inakuwa kama ina nundu nundu, kwenye zile nundu ndo sema ambapo, au bakteria ambao wanabadilisha nitrojeni ya hewani kutumika kwenye hiyo mizizi kuweza kutengeneza amino acid na pia wanaweza wakatumika kwa ajili ya kutibu maji machafu ambapo kuna mm, bakteria wa aina mbili. Kuna wengine ambao wanatumia oksijeni na wengine hawatumii ile hewa ya oksijeni. Kwao waki- waki kwenye kutibu maji, wale wengine ambao hawatumii oksijeni, wakiweka kwenye yale matanki ya maji ambayo yanafunikwa, hewa haipiti, wanabadilisha zile taka kuweza ku, zinaweza zikamwaga kwenye mazingira bila kuathiri kitu chochote. Pia zinatumika kwenye mfumo wa chakula wa wa wanyama, kama vile kondoo. Wenyewe wakikaa kule, wanawasaidia kwenye kumeng'enya kile chakula chao, sababu wenyewe wanatumia ma, majani bila kuwepo, bakteria wenyewe hawawezi kumeng'enya kile chakula chao na pia wanatumika katika kusaidia mutant, wanasaidia katika kunani, kusaidia ule mzunguko wake. Kwa mfano carbon dioxide, nitrogen na salfa, wanakuwa wanasaidia, kunakuwa kuna zile saiko zake, kuna ule mfumo vinazunguka hewani, kutoka hewani vinakuja arizini, vinarudi arizini. Pia hawa nanii, vimelea pia vinasaidia, na pia sehemu zingine zinasaidia, mimea inakuwa inaweza sana kuhimili magonjwa. Kwa mfano kuna kuna kuna vimelea vingine ambavyo vinatumika kwenye uzalishaji wa ndizi, ili ndizi zishambuliwe sana na magonjwa. Kuna vimelea ambavyo vina, vinawekwa kule na ndizi zinakuwa zinahimili sana magonjwa. Alafu sehemu nyingine ni kwenye kama eneo labda limemwa, limemwagikiwa na mafuta au limekuwa na kemikali, na penyewe pia vinasaidia vina kurudisha hilo eneo kurudi kwenye ubora wake, na pia kwenye kutengeneza hii gesi ya asili mesane kama kukiwa na takataka, vyenyewe katika kujitengenezea chakula zinaweza kusababisha hiyo ikaoza na ikatoa hiyo gesi ya asili hiyo ya mesani. Pia vinatumika katika kutengeneza chakula, kwa mfano uyoga. Vimelea kama nanii fungi yao wanatumika katika kutengeneza uyoga ambacho ni chakula ambacho kinaliwa nam. Kwa hivyo ni muhimu sana kuwa na hawa vimelea katika mazingira yetu ya kila mm. siku sana, japokuwa wengine pia wanasababisha magonjwa, lakini kuna wengine kuwa na umuhimu ambao ni mzuri kwetu, unatusaidia. Aha, ni wakati upi aa, vimelea hawa wanakuwa hatarishi na kusababisha pengine magonjwa kama ulivyosema? Wale vimelea wengine kama ambao wanaosababisha nanii homa ya matumbo typhoid, kwa mfano, ukinywa maji ambayo ya e, yamekutana na kinyesi, kuna vime, me, vimelea ambavyo ni hatari alafu pia wengine wale wanaosababisha mafua, wanaosababisha wengine kipindupindu, na wengine ambao wanasababisha wanasababisha ugonjwa wa ngozi, fangasi, wale wengine wanaosababisha fangasi. Na pengine unadhani jamii ina uelewa wa kutosha, hasa kuhusiana na umuhimu wa vimelea na hata athari zake? Sawa, ufahamu sana, maana kama wengine hata unakuta uyoga hawajui unatengenezwa na nini. Hawajui kama ni vimelea, hivyo hivyo ndo vinavyotengeneza uyoga. Unakuta wengine labda wanalima, hawajui kama mikunde hiyo ambao wanalima labda bakteria na wenyewe wanasaidia, ili mikunde yao hiyo iweze kunani, kukomana, kukua na wenyewe wanapata chakula. Yani wengi tuna- wengi tunajua tu, yani madhara yake kuliko faida zake. Na wewe kama mtaalamu wa masuala ya mazingira, pengine kwa nafasi yako, uh, unaisaidiaje jamii sasa kuelewa kwamba kuna umuhimu wa kuwa na vimelea na ni muhimu kuwatunza vimelea hao? Kwa upande wa umuhimu, kwa kweli, pale elimu nyingi sana haitolewi. Maana mara nyingi tunatoa elimu sana kuhusu madhara ya vimelea, labda kama kwa sasa hivi, inabidi tuweze kutoa elimu pia kuelezea umuhimu wake ukoje. Maana mara nyingi tunaelimisha watu wajikinge vipi kutokana na hivi vimelea, lakini kwenye muhimu, mara nyingi elimu inakuwa haitolewi sana. Nam, ikiwa ndo kwanza unaungana nami msikilizaji, makala hewani ni mazingira leo dunia yako kesho, na tunaangazia umuhimu wa vimelea au microorganisms katika mazingira na niko na b Elizabeth John, yeye ni mhandisi wa mazingira kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Nam b Elizabeth, uh, pengine sasa tuangazie namna ya utunzaji wa vimelea kwa faida ya mazingira. Ni kwa namna gani vimelea wanaweza kutunzwa kwa kutokuharibu pia mazingira, kuyafanya mazingira kuwa rafiki? Maana kuna vimelea baadhi ya mazingira haziwezi kustahimili, kwa mfano mazingira yenye kemikali, kama tunatupa takataka ambazo haziwezi kuoza, kama mifuko ya plastiki, machupa kama yaani tuna nani kama labda migodini watu wana wanahawatibu wa, wa, wa zile takataka zao vizuri kwenye viwanda kwao, unakuta kuna bakteria wengine wanashindwa kuishi mle, au wa kwenye maji na wenyewe wanashindwa kuishi. Kama kwa kwenye maji wenyewe wana, wanasaidia pia mimea mingine iliyomo humo. Kwao inabidi watu wajitahidi sana tu kwenye kuyafanya mazingira yao irafiki kwa kutokutupa takataka hatarishi kwenye mazingira. Nam, tukiwa tunahitimisha makala yetu, wito wako kwa jamii nini ni nini kuhusiana na umuhimu wa hawa vimelea? Wito wangu mimi ni mkubwa, ni kwenye swala tu la utunzaji wa mazingira. Maana mazingira yakitunzwa vizuri, taratibu zote za utunzaji wa mazingira, kutupa takataka, watu wa viwandani kutibu maji yao vizuri, vimelea vingi sana vinaweza vikaishi. Maana vimelea hivi haviwezi kuishi kwenye mazingira yenye kemikali sana. Nakushukuru sana B. Elizabeth John, mhandisi wa mazingira kutoka hapa Dar es Salaam, kwa kushiriki nami katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Nashukuru sana abina hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru sana kwa kuwa nami katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho, ambapo hii leo tumeangazia umuhimu wa vimelea au microorganisms katika mazingira, na bila shaka umefahamu mengi kuhusu mada hii. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Namshukuru pia Bi Elizabeth John, mhandisi wa mazingira kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania, kwa kushiriki nami katika makala haya. Hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Kwa heri. Barabara kabisa hiyo unaendelea kuitegea sikio, ni idhaa Kiswahili ya Radio France International na sasa ni saa kumi na mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. Karibu kwa awamu nyingine matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali. Miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na, jijini Kinshasa, wafuasi waliokuwa mgombea wa urais kupitia muungano wa upinzani la Muka Matemfajulu wamekabiliana na polisi katika makao makuu ya chama cha MLC, na rais mteule Etienne, Felix Tshisekedi wa Mulumba anatarajia kula kiapo Alhamisi juma hii badala ya hapo kesho Jumanne. Na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameapa kwamba kamwe Iran haitotekeleza mashambulizi katika uh, ngome zake uh, huko nchini uh, Siria. Kuna hayo bila shaka na mengine, karibu. Habari kamili, tuanzie huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako jijini Kinshasa wafuasi waliyekuwa mgombea wa urais kupitia muungano wa upinzani Lamuka Martin Fayulu wamekabiliana na polisi katika makao makuu ya chama cha MLC. Walikuwa wamefika katika ofisi hizo kumsikiliza kiongozi wao ambaye ripoti zinasema hajafika katika ofisi hiyo. Tunaungana na mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tengilongwe akiwa jijini Kinshasa. Niko mbele ya, ya chama cha, cha MLC ya Jean-Pierre Bemba ambako fa, Bwana Fayulu aliandaa kufanya eh, mkutano wake na watu wake ambao wameandamana hapa, kwa sasa wameendelea ku washa moto kuimba nyimbo za kukosoa serikali kwa kuwa imepatia bwana Felix ushindi ambao wamedai ni yao. Zaidi ya gari kumi ambazo zimejaa wa maafisa wa polisi wamejaa hapa, wamejaribu ku, kurekebisha hali, lakini hali inaendelea kuwa ya juu juu sababu watu wa Fayulu wamekuwa na taarifa moja kusema kuwa wa Fayulu ame amefungiwa nyumbani kwake na majeshi ambao wana wamelinda usalama wa Rais Kabila, na wameanza kuendelea kuimba nyimbo wakisema wawarudishie madara, mamlaka yao ambayo walikuwa wameshinda. Ni mwandishi wetu wa Kinshasa huyo, Fredi Tendilongwe, akiwa huko Kinshasa bado ameendelea kufuatilia kwa karibu kinachojiri huko. Bila shaka mengi zaidi ni katika taarifa zetu zijazo. Na rais mteule wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Felisi Chisekedi Chilombo, aliyetarajiwa kuapishwa kesho, sasa anatarajiwa kula kiapo usiku ya Alhamisi wiki hii. Hii imethibitishwa na Lidite Omanga, msemaji wa muungano upinzani ulioshinda uchaguzi huu kwa mujibu wa tume ya uchaguzi. Baada ya kuzungumza na shirika la habari la Ufaransa AFP, muungano wa Kash ulioshinda uchaguzi huu unasema tukio hili la kihistoria ambalo litafanyika baadaye wiki hii limeahirishwa ili kumalizia maandalizi ya kukabidhi madaraka kwa amani katika nchi hiyo ya Afrika ya Kati. Juvenal Munubo Mubi ni mbunge wa upinzani wa chama cha INC kilichounda muungano huo. Anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Tunafurahi sana kuona kwa ya kwamba bwana Felix Tshisekedi ametajwa kuwa rais wa mpya wa tano wa Kongo. Tulikuwa tumesubiri hatua ya court ya kikatiba kumkubali kama vile rais mpya wa Kongo. Ni furaha kubwa kwetu, na, na waza ya kwamba hakuna kizuio chochote hivi eh. ni kutokana tu na matayarisho eh, eh, ya kiufundi ile wanasema muki fransa logistic iste ni ile ambao imeacha wanaairisha. Wamesema ya kwamba itakuwa tu wiki hii, lakini itakuwa kisha siku mbili hivi. Ndio habari imepanwa. Ni sauti yake Juvenal Munubo Mubi ambaye ni mbunge wa upinzani wa chama cha ANC ambacho kinaunda muungano wa Kash ulioshinda uchaguzi nchini humo. Utamsikiliza kwa kirefu zaidi katika saa wetu wa mahojiano. Watu kumi na wanne wamepoteza maisha mashariki mwa Rwanda baada ya mgodi kuporomoka. Ripoti za serikali zinasema kuwa wanawake saba ni miongoni mwa watu waliopoteza maisha. Jean Claude Rwagasana mwakilishi wa serikali katika eneo la Mulire, amesema mgodi huo uliporomoka wakati wachumba migodi hao walipokuwa kazini. Walikuwa wanachimba madini aina ya kasiterite. Mwaka elfu mbili kumi na saba wachimba migodi ishirini na saba walipoteza maisha katika janga kama hili. Na baada ya mahakama ya katiba kumthibitisha Felix Chisekedi uh, wa murumba kuwa mshindi wa uchaguzi mkuu uliofanyika mwaka uliopita, ujumbe wa Umoja wa Afrika uliokuwa umepanga kuzuru jijini Kinshasa umesitisha ziara hiyo ambayo uh, ilikuwa ifanyike mapema uh, wiki hii. Hatua hii imepokelewa vipi na wakazi wa Bukavu? Mwandishi wetu William Basimike anaeleza zaidi. Nam kumradhi, msikilizaji kutokana na dosari hizo. Uh, na sasa tuelekee kule nchini Kenya uh, ambako Viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wamekuwa wakifanya kazi kwa pamoja ili kuhakikisha uh, kodi ya pamoja inatumiwa kama ilivyokuwa inatarajiwa kulingana na sheria za Jumuiya hiyo. Mengi zaidi na Joseph Jira. Wanachama hao wakiongozwa na Waziri wa maswala ya Afrika Mashariki hapa nchini Adan Mohamed Wanasema hatua wa hiyo itaboresha biashara na kuinua uchumi pamoja na kuboresha uwiano wa kikanda. sure consistent... Anasema tunasukuma technical... kuhakikisha tuna sheria dhabiti. Sheria kuhusu ushuru pia zinafaa kusawazishwa. Kuna mambo ambayo yanahitilafiana hasa katika sheria zozote za ushuru nchi mbalimbali, ambapo mwishowe unaonekana hamna sheria moja kuhusu ushuru. Kwa hivyo kusawazisha hili ni muhimu mkubwa. So, kwa upande wake mwenyekiti wa bunge hilo hapa nchini Simon Mbugua amesema wana mipango ya kuwasilisha miswada tofauti katika bunge hilo ambayo itahitaji kutekelezwa na mataifa wanachama wakati itakapopitishwa. Anasema katika kipindi cha mwaka mmoja tumepitisha miswada muhimu kama bunge, mfano mswada wa uangalizi na ule wa takwimu, na hapa nchini tunataka kuwahamasisha wananchi kuhusu bunge la Afrika Mashariki, kwa sababu wengi hawafahamu majukumu yake. Katibu mkuu katika wizara ya masuala ya Afrika Mashariki Ken Obun Nyambura amesema kujitolea kwa mataifa wanachama wa jumuiya hiyo kutaleta uwiano na kuboresha maisha ya wananchi husika. Anasema kujitolea Green, kwa mataifa yetu katika umoja wa muungano wa Afrika Mashariki sio kwa kupuuzwa. Hili ni eneo muhimu sana kwetu hasa upande wa biashara na pia upande wa ushirikiano kama grade, vile usalama na afya like security. Viongozi hao wametoa mfano wa sheria za kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki ambazo kwa sasa zinatekelezwa hapa nchini Kenya pamoja na nchini Rwanda kama za kuigwa. Joseph Jira, Mombasa, Arefa Ikiswahili. Maafisa wa usalama nchini Kenya wanasema wamezuia shambulizi la kigaidi katika mji wa Garissa, karibu na Somalia. Ripoti zinasema kuwa magaidi wa Al-Shabab walikuwa wanalenga kampuni mbili za ujenzi zinazomilikiwa na Wachina. Jeshi na polisi walifanikiwa kuwaua magaidi wanne, na hii inakuja baada ya shambulizi la kigaidi wiki iliyopita jijini Nairobi kusababisha vifo vya watu ishirini na mmoja. Na kule nchini Uganda, serikali ya nchi hiyo imesema haitotoa tena leseni kwa makampuni ya bahati nasibu maarufu kubeti, ikiwa ni katika mkakati wa serikali hiyo kupiga marufuku mchezo hiyo. Kwa mujibu wa David Bahati, waziri wa fedha, amesema wamepokea maagizo kutoka kwa rais Yoweri Museveni kuacha kutoa leseni kwa makampuni ya kibahati nasibu na kamari, kabla ya kuongeza kuwa hatua hiyo imechukuliwa kutokana na matokeo hasi ya mchezo hiyo. Taarifa hiyo imesema vijana wengi nchini Uganda wameathirika kutokana na kugeuza mchezo wa kam, wa kamari kama matumaini makubwa ya kufanya maisha kuwa mazuri. Kampala, tisini na tatu nukta saba, FM saa 12 dakika 39 majira Afrika Mashariki. Nchi ya Afrika Kusini imekataa ombi la Zimbabwe kuipa mkopo wa dola bilioni 1.2 mwezi Desemba mwaka uliopita. Mengi zaidi na Victor Abuso. Hili limethibitishwa na wizara ya fedha nchini humo ambayo imesema haikuwa na kiasi hicho cha fedha kuipa Zimbabwe mkopo. Suala hili limebuka baada ya nchi hiyo wiki iliyopita kushuhudia maandamano katika mji mkuu Harare kulalamikia kupanda kwa bei ya mafuta, lakini pia hali ngumu ya kiuchumi. Rais Emmerson Mnangagwa amekiri kuwa nchi yake inapitia hali ngumu ya kiuchumi na serikali inafanya kile inachoweza kurekebisha hali hii. Jumapili iliyopita, rais Mnangagwa alirejea nyumbani akitokea kwenye mkutano wa dunia wa kiuchumi huko Davos, wakili alichokisema kwamba amekwenda nyumbani kushughulikia hali ya kiuchumi ambayo alikiri kwamba ni mbaya na serikali ya Nigeria siku ya Jumatatu ilionya juu ya ongezeko la vurugu kabla ya uchaguzi mwezi ujao na kumtuhumu kiongozi mkuu wa upinzani kujaribu kuzua vurugu kwa lengo la kuhatarisha usalama. Waziri wa habari Lai Mohamed amesema serikali inazo taarifa za uhakika na za kuaminika kwamba chama cha Peoples Democratic Party PDP kina mpango wa kuendesha vurugu jumla nchi nzima. Hayo ni wakati rais wa zamani wa nchi hiyo Olusegun Obasanjo akiituhumu serikali ya sasa kuandaa mkakati mzima wa kuiba kura. Kundi la kigaidi la Jamaa Nusrat Alislam wa Al Muslimin linaloshirikiana na Alqaida nchini Mali limedai kuhusika na shambulizi la kigaidi lililosababisha vifo vya wanajeshi kumi wa Chad mwishoni mwa juma lililopita kaskazini mwa nchi hiyo. Sababu iliyotolewa na kundi hilo la kigaidi ni kutokana na ziara ya waziri mkuu wa Israel benjamin Netanyahu. Saa 12 dakika 41, majira ya Afrika Mashariki. Mimi ni Ali Bilali, bado ni ngali nawe kukujuza kinachojiri ulimwenguni. Juni hii waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu wamesema taruhusu uvamizi wa Iran. Kauli aliyoitoa baada ya jeshi la nchi hiyo kushambulia ngome za wanajeshi wa Iran jijini Damaskas mwishoni mwa juma lililopita. Wanajeshi wa Iran walirusha kombora katika eneo la Golan, kusini mwa Siria katika mpaka na Israel. Israel imeendelea kuamini kuwa Iran imeendelea kutengeneza silaha za maangamizi dhidi yake. Dr Banuwanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Taifa hili la Israeli kwa kweli linachukulia hali ya usalama kwa karibu kabisa. Ni swala ambalo wanalichukuliwa kwa makini kwelikweli, na upande moja ni kwamba serikali hii ya Iran ikiruhusiwa kuweza kutekeleza mashambulizi, basi bila shaka inajiweka katika nafasi ambapo wakati mwingine huenda ikakuwa shio kubwa sana kwa usalama sio tu wa Mashariki ya Kati lakini usalama wa Israel. Vile ilivyo ni kwamba vita vinaendelea kule Siria, lakini msimamo ambao amechukua Benjamin Netanyahu ni kuashiria ya kwamba yeye hapendelei mchango unaotolewa na serikali ya Iran na mashambulizi ambayo yanatekelezwa na serikali ya Iran. Kwa hivyo ni kama ni onyo ya ku kwa taifa la Iran liweze kukomesha mashambulizi na zisishiriki chir kamwe katika kutekeleza mashambulizi yoyote kule Siria. Ni mtazamo wake Bran Wanyama na Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May muda huu ameendelea kuwakilisha mkakati wake mpya juu ya serikali yake kuondoka katika Umoja wa Ulaya ama Brexit, mpango ambao umeonekana kukwama kwa kiasi kikubwa, na wakati huu akitafuta wa ushawishi mkubwa zaidi. Hayo najiri wakati shirika la fedha duniani IMF likisema kwamba kuna umuhimu mkubwa wa kutatua hali ya kutokuwa na uhakika juu ya jinsi Uingereza itavyoondoka kwenye umoja wa Ulaya, hali ambayo ya, hames, inasema ilikuwa ni tishio kwa uchumi wa Uingereza lakini pia uchumi wa dunia. Waasi wa, wa mrengo wa kushoto wa ELN nchini Colombia wamekiri kuhusika na shambulio la bomu dhidi ya kituo cha polisi katika mji wa Bogota kilichogharimu maisha ya watu 20 na kusababisha kukwama kwa mazungumzo ya kusaka amani ya huko Cuba. Namna sasa tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano. Rais mteule wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi Chilombo ambaye alitarajiwa kuapishwa kesho, sasa anatarajiwa kuapishwa uh, siku ya Alhamis wiki hii. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Juvenal Munubo Mubi, mbunge wa upinzani wa chama cha ANC kilichounda muungano huo. Anazungumza akiwa jijini Kinshasa na, na waza ya kwamba hakuna kizuio chochote hivi eh? ni kutokana tu na matayarisho kiufundi eh? E, eh? ile wanasema mukifransa logistic eh? ni ile ambao imeacha wanaairisha. Wamesema ya kwamba itakuwa tu wiki hii eh? lakini itakuwa Siku mbili hivi, eh, njomu, itakuwa ni mara ya kwanza uh, DRC inashuhudia uh, makabidhiano kubadilishana madaraka uh, kati ya rais mpya na rais mstaafu huko DRC. Pengine unadhani hii ina umuhimu gani kwa taifa la Kongo? Ni, ni kitu kipya sana na ni kitu kya maana sana na kya furaha sana kwani jisi umenena hivi kweli, rais mustafu, sisi hatukuwahi kuona rais mustafu wa nchi Kongo. eh, wenye walipasha kuwa wa rais mustafu ni watu ambao waliuawa eh, madarakani hivi. eh, ni kusema ya kwamba kwetu itakuwa itakuwa furaha sana, eh, kwani rais Kabila anaitika ana hivi kuacha madaraka kukubali ya kwamba ni sherti kukuwe rais mwingine wa nchi mwenye anaongoza nchi. Ni furaha kubwa sana, ni neema kwa Wakongomani. Nini hatma ya kiongozi wa chama chako Vital kamere Je, unaona kwamba makubaliano yao ya Nairobi yatatekelezwa yote yatafuatana na maongezi hivi? Uh, ndiyo makubali ya Nairobi. Makubaliano ya Nairobi inapanga ya, ya kwamba kwani walisikizana yeye na na bwana Felik Chisekedi ya kwamba uh, ikiwa Kili Chisekedi anapata ushindi kuwa rais wa nchi mwenye atakuwa waziri mkuu ni Vital Kamerhe. Ni hii makubaliano ya Nairobi, inabidi sasa maongezi yafanyike na upande ingine huu wa urais wa leo ya bwana Kabila, kwani ni wao ambao walipata wabunge wengi hivi inaonekana katika uh, bunge la taifa. Itabidi kwanza rais Chisekedi akishwa akishashimikwa ataje yule ambao atatujulisha ni nani alipata wabunge wengi, ile wanasema mkifaransa majorite parlementaire. Kama ni si chama moja ilipata, ni sheti vigundi vya chama viundwe, ile wanasema coalition majoritaire, na ni hapo ndio tutaangalia ni waziri mkuu atatoka mchama nga gani ndani ya coalition majoritaire sawa. Kumalizia tu watu wanazungumzia vipi e, hatua ya umoja ujumbe wa umoja wa Afrika kufuta safari yao ya ambapo ilikuwa leo eh, ambayo ingefanyika leo hii Jumatatu kule Kinshasa, kulikuwa ile washiwashi ilikuwa kabisa, lakini wakati walikamata hatua ya kuvuta ujuo wao ujuo wao huko Kinshasa, watu wanaona ya kwamba walifikiri eh, walifikiri na wakaona ya kwamba si vema, eh, kwenda kuleta suluhisho, japokuwa wakongomani wao pekee wamekwishapata suluhisho kwa shida zao, na kwetu ni furaha sana, ni kusema ya kwamba wanatuheshimia. Ni mtazamo wake mbunge wa chama cha UNC ambacho kinaunga muungano ambao umeshinda uchaguzi kule DRC, Juvenal Munubo Mubi, katika mazungumzo na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Na sasa nimpishe Stephen Mumbi anakujia na makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana Ali Bilal. Mwishoni mwa juma hili, mahakama ya kikatiba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC imetoa uamuzi katika kesi iliyowasilishwa na kinara wa upinzani Martin Fayulu ambapo imetupilia mbali pingamizi lake na kumwidhinisha Felix Chisekedi kuwa mshindi wa uraisi nchini humo. Nini mustakabali wa DRC, msikilizaji, baada ya mahakama kumwidhinisha Chisekedi? Jina langu ni Steven Mumbi na haya ni makala ya Habari Rafiki. Naanza kupokea simu yako kinipa mtazamo wako. Karibu msikilizaji. Asante. Na Stephen, mimi naitwa Thompson Nji Batangalwa William. Ninapiga simu kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. ilizaji wa RFA Kiswahili, watu wanaweza wakafikiri kwamba Tshisekedi hahatoweza lolote eh, lakini sio katika moyo wa Chisekedi mwenyewe. Hakuna aliyekuwa anategemea kwamba rais Kabila mzee anaweza kujitangaza kuwa rais, alikuja kama vile akida, amiri jeshi mkuu. Huenda anaweza akaboronga katika siku hizi ambazo ameboronga. Ameahidi watu eh, kutengeneza miradi mitano ambayo ameahidi, hakuna mradi hata mmoja ambao umeonekana, na hiyo ikawa sababu ya watu baadhi kumwona kwamba kwa kweli hakuongoza nchi vizuri, akawa amebadilika. Kwa hiyo zile hisia e, kwamba Tisekedi aa, ni mtu ambaye yuko amewekwa na Kabila, a, ni kufikiria tu, lakini muda wowote Tisekedi anaweza akabadilika na anaweza akabadili nchi. Kwa majina naitwa Kipson Celestine, napiga simu kutoka Kigoma nchini Tanzania. Sasa habari ya nchi ya DRC, si, ni nchi ambayo inataka amani na wanaridhika na chochote kile kilichokuwa kinafanyika. Ndio maana nimeandika hapo, serikali ambayo ilikuwepo madarakani ni serikali ambayo inataka wananchi wa Kongo wakae na vurugu, wao wenye fujo kila leo. Ndio maana hawajataka ule mtu akuwasaidia wa Wakongomani. Wamechoshwa wakaona wamtie mtu ambaye anaweza akapambana na hali yao, wakamchagua Martin Fayulu. Martin Fayulu akiake amenyongewa, amepeleka mahakamani, mahakamani ya kwenyewe ndio yale yale. Sidhani kama unaweza ukachukua kesi ya nyani uipeleke kwa, kwa tumbili yetu, utasaidiwa? itakuwa ni laulu moja naitwa de baba ruzia fisi toka Afrika Kusini hapa mahikenge hapa. Kwanza naishukuru mahakama ya nchini Congo kwa maamuzi walioikamata kwanza ni kumwamini kwanza huyo Bwana Felix Tshisekedi na kumuamini kabisa kuwa yeye ndio eh, rais wa kidemokrasia ya Kongo. Kwa muda mrefu sana, sisi Wakongomani tulikuwa tunahitaji mabadiliko na kwa kweli tumepata mabadiliko, hata kama kwa muda mwingine yana madukuduku, lakini inatakiwa tumuamini na tumtakie kazi njema, eh, hasa hasa kwa usalama, huenda tunaweza tukaupata vile vile. Lakini anaitwa Setwage Mlaza nikiwa vgrc kwa kweli tunafurahia matokeo hayo na tungependelea sana nchi yetu inbelee mbele, ajenge mabarabara, afanye kazi nzuri kabisa. Kwa kweli tutafurahi na hayo ambayo atatufanyia, lakini sisi hatukuwa tunampenda huyo mtu. Kwa jina naitwa Pascal Mbugani niko kijiji cha Rusenga kata ya Karenge ya ile ya Biharamuro mkoa wa Najera nchini Tanzania. Baada ya uchaguzi huko Kongo na mahakama kumthibitisha kweli rais mpya wa Kongo, matarajio ya, wa, ya wana DRC ni amani hasa ni amani na utulivu, uchumi wa nchi utaendelea, hasa ni amani kwa sababu wananchi wa Kongo amani wanaitutia sana. Rais mpya anaye aliyedhibitishwa na mahakama na aliyechaguliwa na wananchi, ni kweli tunataka amani, matarajio ya wana DRC ni uchumi mzuri. Mimi kwa majina naitwa Jafari Fabien Bushiri, mimi ni Mkongomani, ila nipo kwa sasa kwenye kambi wa ya wakimbizi ya Nyarugusu Tanzania, Kigoma, hapa Kasulu. Maoni yangu ni kusema kwamba serikali yetu au nchi yetu ya Kongo na wapinzani wake, kwa ujumla, ni kitu ambacho walichukua wali demokrasia wakaweka kama vile masilahi yao binafsi, tofauti na kujua demokrasia ni masilahi ya wenyewe na wananchi wote, kwa sababu nakumbuka uchaguzi tulioufanya elfu mbili na kumbuka ufanya sita japokuwa hapo ndiyo demokrasia ilianza lakini kwa sababu niko na imani, rais yeyote ambaye yupo madarakani na zaidi sana kabila ambaye yeye ndio ameleta demokrasia. Lakini kwa kuwa serikali haijajua demokrasia ni nini na haijui maana ya demokrasia, wanafikiria mifuko yao na familia zao. Ndio maana wameona watochanganye tena, tuliyemchagua wasiripe urais wake, wanateua <totipa> hako na majukumu makubwa yatamkabilia, kwa sababu lengo ya wananchi inchi inaharibika. Hakuna mabarabara, hakuna moto, hakuna yaani, kila kitu ile umahitanwafarasa hicho cha za kabisa kitamkabilia, mpaka kazi yake itakuwa ngumu. Amevikuta vichama vya siasa ambavyo vinyesha kuwa zingi sana sana kwa wabunge wabunge wengi wa FCC asipokuwa mtu wa hakili nyingi sana, itamletea matatizo kabisa katika uongozi mm -hmm. wake wa mtume po toka risaka Zambia inampongeza sana kwa kupata hiyo bahati ya kupewa nafasi kama na ayo taji wa nchi kama Kongo, lakini kingambo ingine nitasema kwa bwana Martin Fayulu kusema ya kwamba e, yamekisha kutokea asubihi ku muda wengine atumizane na ajue kupanga urafiki na undugu, sababu kuna maisha kabla ya uchaguzi. Uchaguzi umefika, itapokuwa amemumzia, itapokuwa amefanya nini na kujiunga na huyu ambao amepita kedi kitekeli, kwa kuendelea kupanga vitu vizuri, pia kuendesha nchi vio najosaili. Nampongeza e, tena nampatia tu kazi njema na wawanzake wapinzani wapiniki wote mkono kwa mkono pila kujenga nchi ya Kongo. Ni ndoza kasiki kutoka Vutabu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Tunaona sisi wananchi wa Kongo kama yote uteuzi wa Felix Tshisekedi, sisi tunapenda kwanza atuletee amani hususani huko uko Kivu Kaskazini, kama miji ya Beni, Butembo, watu wanauawa kama wanyama. Sisi tumelipenda sana huyu rais mpya, afikirie vizuri sana kuhusu amani ya watu wa mashariki mwa Kongo. Na hakuna miundombinu, hakuna barabara. Ukitoka Butembo unaenda Goma, unatoka Beni unaenda jimbo la, la mashariki, hakuna barabara. Hata hapa saudia Kivu hakuna barabara. Ukitoka mji wa Bukavu hakika barabara haziko. Kwa majina anaitwa Emmanuel Skulublea. Mi ni Mkongomani, nimetoka tarafani Fizi, DRC. Sasa hivi niko Marekani, Kentaki, USA, Siria Luciville. uchaguzi wa kumteua serisi Kisekedi kama rais haujakubaliana, matakwa ya wananchi ni kwamba ni matakwa ya rais Kabila. Ni kibaraka cha ki rais Kabila, kwa hiyo Kisekedi atakuwa kama alivyokuwa rais wa Rwanda. Kwa hiyo waziri mkuu atatoka upande wa Kabila, hata ma-bunge wote wamewapa watu wa Kabila. Itakuwa ishu gani utaiongoza ambao unaongozwa na wabunge zaidi ya mia tatu? Yani Kisekedi hatakuwa na nchi, hatakuwa na sauti. Ningeikiwa heri umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa pamoja na nchi ya Marekani wangeingilia kati kwa kutaka wananchi wapate kiongozi ambao wamemteua. kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji uliyechangia kwa njia ya simu. Na sasa nigeukie ujumbe mfupi uliotuandikia katika mtandao wetu wa Facebook, nikianza naye Fataki Bachinge, yeye akiwa Kasulu, Kigoma nchini Tanzania. Anasema naiona DRC mpya ikiwa na rais mteule Felix Chisekedi, ataunganisha vyama vya upinzani na kuondokana na tofauti zao, na pia DRC itakuwa na amani ikiwa rais atazidisha vikosi vya ulinzi na usalama mashariki mwa nchi hiyo, kwani bila hivyo nchi itabaki kuwa kama awali. Nikitazama ujumbe mwingine msikilizaji, ni kutoka kwake David Sechenga kutoka huko Muheza, Tanga nchini Tanzania, yanasema tume ya, ya uchaguzi DR Congo imemtangaza bwana Chisekedi na mahakama ya kikatiba imemwidhinisha kuwa mshindi wa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo. Ni nani wa kumpinga? Atakempinga analake jambo na ujumbe wa mwisho ni kutoka kwake Amirale de la Chance toka Uvira nchini DRC. Yeye anasema wanachohitaji kama raia wa Kongo ni amani na usalama na maendeleo, hawahitaji vurugu wala mgogoro wowote katika nchi yao, kwa sababu nchi yao ni nchi yenye ahadi nyingi mno. Ujumbe wa kwake Amirale de la Chance kutoka Uvira huko nchini DRC ndio unatamatisha makala ya habari rafiki. Jina langu ni Steven Mumbi, na kualika hapo kesho katika makala nyingine. Mola Kijari. Namshukuru sana Stephen Mumbi kwa makala hayo murua ya habari rafiki. Mimi ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya jioni, na kusihi kujiunga na stera ifikapo kesho tukijali ni kibao bilime na mwanamuziki kutoka huko nchini Senegal, anaitwa Yusundu Yusundu. Kumbuka msikilizaji ta ameshawahi kuwa mgombea kiti cha urais kule Mali, kule Senegal, lakini pia ameshawahi kuwa waziri nchini humo. Kibao chake hicho ndicho inarfikisha kunitamata matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilal ambaye nilikuwa nao, shukrani za dhati kwa wote ambao walishiriki kwa njia moja ama nyingine kufanikisha matangazo haya punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.