Mungu yupo pamoja nawe popote pale ulipo. Jioni hii imetimia saa kumi na moja kamili za jioni, majira ya Afrika Kati, wakati ni saa kumi na mbili za jioni, majira ya Afrika Mashariki. Hii ni RF Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya leo jioni, ambapo miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema maandalizi ya sherehe za kukabidhiana madaraka baina ya Rais Joseph Kabila na Rais Mteule Felix Chilombo Chisekedi yamekamilika na hivyo kufanyika hapo kesho. na rais wa Sudan Omar Hassan Al Bashir yuko ziarani nchini Qatar, ikiwa ni safari ya kwanza nje ya nchi tangu kuibuka kwa wimbi la maandamano ya kub kupinga utawala wake yaliyoanza mwezi Desemba mwaka jana. Na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan yuko nchini Urusi kwa ajili ya mazungumzo na mwenzake Vladimir Putin kuhusu mgogoro wa Syria huko Moscow. Kuna hayo na mengine, karibu habari kamili. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya nasikika pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www Mamlaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC zimethibitisha kuwa rais mteule Felix Chilombo Chisekedi ataapishwa kesho Alhamisi kuchukua nafasi ya rais Joseph Kabila Kabange anayemaliza muda wake. Wasaidizi wa rais mteule Felix Chisekedi wamethibitisha kuwa kiongozi huyo ataapishwa muda wa saa tano kwa saa za Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, hatua ambayo ameondoa hali ya sintofahamu kuhusu kuapishwa kwake, hasa baada ya mgombea Martin Fayulu kupinga matokeo. Hatua ya kuapishwa kwa ku Felix Chisekedi itakuwa ni tukio la kwanza la like kihistoria kwa watawala kukabidhiana madaraka kwa njia ya amani tangu nchi ya DRC ipate uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mbelgiji mwaka 1960. Rubens Mikindo ni naibu katibu mkuu wa chama cha IDPS cha Felix Chisekedi Chilombo na hapa anazungumza akiwa jijini Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kabisa vizuri sana kwa kuapishwa kwa rais mpya wa nchi yetu DRC ama Kongo. <laughs> Uh, na kwanza kwa wakati huu, uh, muda unaanza kuonekana kuwa mfupi zaidi, kwa sababu watu wote wanakuwa juu juujuu wakiwa wakingojea sherehe hiyo yenye itakuwa kabisa kubwa sana, kwa sababu uh, waalikwa wanakuwa wengi na watu wengi hapa mjini ya Kinshasa wanataka pia wao wako lakini, inakuwa kwa sababu inakuwa mara ya kwanza katika nchi yetu uone rais wa zamani aweze kupewa ma, madaraka kwa rais mpya. Sasa inakuwa kitu moja kya, kya furaha sana. Yenye kila mtu yote anangojea kwa hamu sana. Felix Chisekedi mwenye umri wa miaka hamsini na tano atachukua nafasi ya rais Joseph Kabila mwenye umri wa miaka arobaini na saba aliyeingia madarakani miaka kumi na minane iliyopita baada ya kuchukua madaraka kufuatia kifo cha baba yake Laurent Desire Kabila aliuawa mwaka elfu mbili na moja. Wakimbizi raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waishiwo nchini Kenya sasa wanapendekeza kwa rais mteule Felix Chilombo Chisekedi kuweka mikakati ya mazingira bora itakayowawezesha wakimbizi waliohama taifa hilo kutokana na mapigano kurejea nchini mwao mara tu atakapoanza kazi. Kutoka Mombasa nchini Kenya, Joseph Jira ametutumia ripoti ifuatayo. Paulo, kampeni, zui. wakiwa hapa mjini Mombasa, wakimbizi hao raia wa Kongo wanasema wana matumaini makubwa kwa rais mteule Felix Chisekedi atabadili uongozi wa taifa hilo. kitu tungeliomba sana Kisegeti the president of Congo afanye bidii yote hiyo, inchi economy igru, na upande wa security, maana watu wamekufa sana upande wa est, ili wale wa Kongo wanaishi inchi za kigeni wapate fursa ya kurudi kwao. Tshisekedi anafaa kuwekeza katika masuala ya maendeleo ya nchi ili kuboresha uchumi wa Kongo. Naye Godfrey Simba, mmoja wa wakimbizi hao, anasema uongozi wa taifa hilo unafaa kulipa kipaumbele swala la usalama wa taifa. Changamoto sana ni ya security, juu sababu jeshi nyingi mm-hmm. jeshi wenye wako wa ndani ya Kongo, kama ataweza kutoa ile jeshi akae na Wakongo kama jeshi, atakuwa na control security, but kama hatafanya hivi, kwake itakuwa ngumu. Raia hao vilevile wanasema mataifa mengine ulimwenguni yanafaa kuisaidia Kongo kukabiliana na maradhi ya Ebola ambayo yameendelea kuwa kero nchini humo. Ebola ni ugonjwa mwingine, yenyewe haijulikana ilitoka wapi, juu Ebola mara inapotea, mara wanaleta dawa, mara inalipuka kwingine, ndio hatujajua swa kama ataweza kukabiliana na hizo zote. Rais huyo mteule Felix Chisekedi anatarajiwa kuapishwa rasmi Alhamisi hii. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Na rais wa Sudan, Omar Hassan Al Bashir, yuko ziarani nchini Qatar, ikiwa ni safari ya kwanza nje ya nchi hiyo tangu kukabiliwa kwa wimbi la maandamano ya kupinga utawala wake aliyoanza mwezi Disemba mwaka jana. Serikali ya Sudani imesema kuwa rais Omar al Bashir atajadili masuala ya mchakato wa amani katika jimbo la Darfur, lakini wachambuzi wa mambo wanadai kuwa rais huyo amekwenda kuomba msaada wa kiuchumi. Maandamano ya wananchi wanaopinga utawala wa Omar al Bashir yalizuka baada ya serikali kupandisha bei ya mkate na mafuta. Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumzia ziara ya rais Bashir nchini Qatar. Anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Rais Albashir sasa anaweza kutembea ama anajiakishia kwamba akienda nchi ya Katar huenda asiwe na hatari yoyote ya kuweza kufikiwa mahakama ya ICC ambaye labda bado haijamtolea lile takwa la kutaka ashikwe. Kwa hivyo wanaenda mahali ambapo anafikiria wenyeji wake watamlinda na hamna hatari ya kwamba wanaweza kumpeana kwa mtu yeyote ile. Ndio ina maana ya kwamba nchi ya Katar ikiwa pia ni nchi ya Arabu na pia nchi ya Kiislamu na nchi ambayo ina mambo ya mafuta, basi wana uhusiano mzuri sana na Qatar. Naam, ni sauti yake wakili Martin Olow, mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa akizungumzia ziara ya Rais Omar al Bashir nchini Qatar, akiwa Nairobi nchini Kenya. Chama cha upinzani nchini Sudan cha Sudanese Congress Party kimesema kuwa Asim Omer Khalifa, mwanafunzi wa chuo kikuu, ambaye alikuwa anatuhumiwa kumuua polisi mmoja ya miaka miwili iliyopita ameachiwa huru na mahakama jijini Khartum. Asim mwenye umri wa miaka 23 ambaye pia ni mfuasi wa chama hicho alikuwa anatuhumiwa kuhusika katika mauaji ya polisi huyo, alipoteza maisha baada ya kupigwa bomu la kienyeji wakati wa maandamano Aprili mwaka elfu mbili na kumi na sita. Mwezi Septemba mwaka elfu mbili na kumi na saba, mahakama Khartum ilimkuta na hatia ili ya mauaji Asim na kumhukumu kunyongwa. Maafisa wanne wa polisi nchini Kenya wamefunguliwa mashtaka mjini Mombasa kwa madai ya kuhusika na kifo cha mtoto wa tajiri raia wa Uingereza mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Mengi zaidi na Victor Abuso. Alexander Monson alipatikana ameuawa akiwa kizuizini baada ya kukamatwa na kuzuiwa kwa madai ya kuvuta bangi katika eneo la Diani. Polisi hao wanne wamekanusha madai dhidi yao. Hata hivyo ripoti ya wataalam wa afya waliofanyia uchunguzi mwili wa bwana Monson, aliuawa akiwa na umri wa miaka 28, inaeleza kwamba aliuawa baada ya kupigwa na kitu kizito kichwani. Polisi kwa upande wao wanasema kwamba Monson aliuawa baada ya kuvuta bangi kupita kiasi, lakini mama yake ameiambia mahakama kwamba mtoto wake hakuwahi kutumia dawa za kulevya wakati alipouawa. Wanaharakati wa haki za binadamu kule mjini Mombasa wanasema kwamba kesi hii imechukua muda mrefu na wanahofia kuwa haki itatendeka. Mombasa. Saa kumi na mbili dakika tisa majira ya Afrika Mashariki, bado ngali nami Ali Bilali kukujuza kinachojiri ulimwenguni jioni hii. Serikali ya Ethiopia imemkamata waziri wake wa zamani aliyewahi kuwa na ushawishi mkubwa Bereket Simon kwa tuhuma za rushwa na matumizi mabaya fedha za umma wakati akiwa waziri. Bereket amewahi kuhudumu katika serikali ya Ethiopia kama waziri wa mawasiliano na wakati mwingine alikuwa akitumika kama msemaji mkuu wa serikali na mshirika wa karibu wa waziri mkuu wa zamani Melesi Zenawi aliyefariki dunia mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Waziri huyo wa zamani amekamatwa na polisi hii leo asubuhi akiwa nyumbani kwake akihusishwa na tuhuma za rushwa kwenye mfuko wa uwezeshaji wa mkoa Amhara nchini Ethiopia. Wakili Ojwanga Gina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anaangazia hatua hii. Hili linaonyesha kwamba katika kile kikundi ambacho ilikuwa inatawala, mgawanyiko sasa imekuwa kali, watu wameanza kutoa kucha zao. Kwa hiyo magaragazano iliyokuwa ipo ndani ya hiyo chama na kwa upande mwingine inapatia wananchi arifa ya kwamba serikali inapigana ina na ufisadi, lakini hasa zaidi ni kwamba kunayo mzozano kati ya viongozi wa Ethiopia katika chama tawala, vipande vyake vingi vimeanza kuzozana hadharani. Sasa ni mtazamo wake wa Kilo Juanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Serikali ya Ufaransa imeamuru kupelekwa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC kwa Edward Ngaisona, mkuu wa shirikisho la soka nchini Jamhuri Afrika ya Kati, ambaye pia aliwahi kuwa mpiganaji wa zamani na ambaye alikamatwa mwezi Disemba nchini Ufaransa akihusishwa na makosa ya uhalifu dhidi ya binadamu na mauaji ya kivita. Taarifa ya mahakama ya uhalifu wa kivita ICC imesema hii leo Januari 23 viongozi wa Ufaransa wamemsafirisha Patrice Edward Ngaisona katika mahakama hiyo ya ICC huko Heg, nchini Uholanzi. Serikali ya Zimbabwe imesema inatambua kuwa maafisa wake wa usalama walihusika katika vita visa vya utesaji dhidi ya waandamanaji walijitokeza kulalamikia kupanda kwa bei ya mafuta, lakini pia hali ngumu ya kiuchumi. Mengi zaidi na Sabina Mpelo. Harare imekiri hilo baada ya tume ya kutetea haki za binadamu kutoa ripoti inayolaani hatua ya jeshi kutumia nguvu dhidi ya waandamanaji kuwakamata na kuwatesa. George Charamba, msemaji wa rais Emmerson Mnangagwa, amesema ni kweli wanajeshi walitumia nguvu kupita kiasi dhidi ya waandamanaji waliokuwa hawajajihami kwa silaha yoyote. Hii imekuwa mara ya kwanza kwa serikali kujibu na kukubali ripoti ya tume hiyo ya haki za binadamu iliyoundwa miaka tisa iliyopita. Tume hiyo imesema waandamanaji wanane waliuawa katika maandamano hayo yaliyotokea wiki iliyopita huku wengine wakikamatwa na kuzuiwa. Licha ya ripoti hii, serikali ya Zimbabwe inasema haitaruhusu maandamano mengine kutokea na kusababisha uharibifu mkubwa kama ilivyofanyika wiki iliyopita. Na raia mmoja wa Afrika Kusini ambaye alikamatwa nchini Msumbiji akihusishwa na makundi ya Kiislamu kaskazini mwa nchi hiyo amefariki akiwa hospitalini baada ya kushikiliwa kwa miezi kadhaa. Duru kutoka kwa mkewe zinaeleza kwamba inahofiwa huenda amepewa sumu Andrew Hanecom mwenye umri wa miaka 61 alisafirishwa mwishoni mwa juma kutoka jela kuelekea katika hospitali ya Palma, kaskazini mwa Msumbiji, kulingana na taarifa za mkewe Francis Hanekom. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz mita bendi 13 na saa kumi na mbili na dakika 13 majira ya Afrika Mashariki, bado ngali nami Ali Bilali kukuletea kile kinachoendelea ulimwenguni jioni hii. Na sasa tuelekee huko nchini Urusi, huko nchini, nchini Siria ambako rais wa uturuki Recep Tayyip Erdogan ambaye anazuru nchini Urusi kwa ajili ya mazungumzo na mwenzake Vladimir Putin kuhusu mgogoro wa Siria huko Moscow hii leo. Wakati huu Uturuki ikisema uh, watajikita katika kile Ankara inakita eneo la usalama kaskazini mwa Siria. Viongozi hao wawili wako katika kambi tofauti za mzozo, ambapo Urusi imekuwa ikitoa msaada unaokosolewa na serikali ya Siria, huku Uturuki imekuwa ikiungwa mkono makundi ya waasi yanayopigana na vikosi vya rais wa Siria, Bashar al Assad. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaona kuwa Urusi na Uturuki zinatafuta namna ya kuongeza nguvu katika kukabiliana na waasi, kama anavyoeleza hapa Abdul Marcel akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania msomo wa pamoja kwa sababu kama inavyojulikana kwamba eh, awa watu wa Urusi na wanaunga mkono bila shaka serikali ya Bashar al Assad, lakini Erdogan eh, anaunga mkono kwa namna fulani, hata kama atakuwa anapunguza kasi, lakini ni nchi ambayo kiutaratibu inaweza kabisa kusaidia kutengeneza ukuharibu amani eh, ya Siria. Kwa misingi huo, ni kwamba wanajaribu kutafuta msomo wa pamoja, nafikiri juu ya mazungumzo ambayo yataendelea baadaye kuhusiana kwamba jinsi gani waasi wanavyoweza kushirikishwa katika serikali, lakini kwa jinsi gani pengine serikali ya Siria inavyoweza kushawishiwa kukubaliana na msimamo huu ambao unaonekana kuwa mpya. Urusi na Uturuki zimekubaliana kushirikiana nchini Siria kufuatia tangazo la kushtusha la rais wa Marekani Donald Trump kuhusu kuondoa wanajeshi wake wapatao elfu mbili aliotoa mwezi uliopita. Serikali ya Urusi imeweka wazi hii leo uwezo wake mkubwa wa makombora ambao, kwa mujibu wa Washington, inakiuka mkataba muhimu wa udhibiti wa silaha kwa lengo la kukabiliana na upinzani wa Marekani na kuokoa makubaliano ya zama za Kisoviet. Rais Donald Trump ametishia kujiondoa katika makubaliano, mkataba wa nyuklia, akithibitisha kuwa mfumo wa makombora wa sol 9m729 ya urusi unavunja makubaliano hayo. na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ametangaza kwamba atafanya ziara nchini Japan mwezi Novemba, wakati akizungumza na waandishi wa habari ndani ya ndege kama ilivyo kawaida yake, wakati akielekea nchini Panama katika mkutano wa dunia wa vijana. Nam, saa kumi na mia dakika kumi na sita, niko naye studio hapa, Sabina Mpelo, karibu. Asante Ali Bilali. Katika michezo, tunaanzia nchini Tanzania, ambapo michuano ya kombe la SportPesa ya kati ya klabu za Kenya na Tanzania imeendelea hii leo, na awali kulikuwa na mchezo kati ya Golmahia ya Kenya ambayo ikiwa kicheza na Mbao FC ya Tanzania na mchezo ulimalizika, ambapo ambao walifunga kwa penati nne kwa tatu hivyo, uh, wamefanikiwa kutinga katika hatua ya Finali. Na hivi sasa kaki, katika dakika za mwisho mchezo unaendelea kati ya Simba na uh, klabu ya FC Leopards kutoka Kenya. Na mpaka sasa Bilali, Simba inaongoza kwa mabao mawili kwa moja. mm -hmm. Na, na hapo jana klabu za Kenya zilifuzwa htua ya nusu fainali ni klabu ya Bandari FC pamoja na Cario uh, ban shaks na katika michuano ya kombe la EFL nchini Uingereza leo kutakuwa na mchezo mmoja ambapo Burton watakuwa wakimenyana na Manchester City, lakini nchini Ufaransa katika Ligue 1 kutakuwa na mchezo kati ya Nimes itakayochuana na Angers. Nimes. Nime, nime, nime. Na, <laughs> bila shaka majina mm, haya ya uh, kigeni kidogo. Kwele wakati kabisa. Katika michuano ya Coupe de France Saint Etienne yenyewe inatarajiwa kukutana na Dijon wakati Saint Preve itakuwa ikichuana na Rene. E, Bigarac yenyewe itakipiga dhidi ya Orleans wakati PSG itakuwa ikikutana na Strasbourg, na bila shaka matokeo ya michezo hii msikilizaji atayapata kesho asubuhi hi katika matangazo yetu bila shaka tukijaliwa. Naam, tukielekea katika tenis, michuano ya Australian Open inaendelea kutimua vumbi huko nchini Australia. Na kwa upande wa wanawake, aliyekuwa bingwa nambari moja duniani Carolina Pliskova, yeye amefanikiwa kutinga katika hatua ya nusu fainali ya michuano hiyo. Pliskova yeye ametinga katika hatua hiyo baada ya kumwondoa Marekani Serena Williams. Amemwondoa kwa seti sita kwa nne, nne sita, na saba tano. Na hapo kesho katika mchezo huo wa nusu wanusu fainali Piskova atakutana na Japani Naomi Osaka. Yeye alimshinda Elina Vitolina katika hatua ya robo fainali. Na katika mchezo mwingine e, Petra Vitova yeye atakutana na Daniel Collins. Lakini kwa upande wa wanaume Lucas Wile yeye amefanikiwa kuingia katika hatua ya nusu fainali kwa mara ya kwanza tangu aanze kushiriki michuano hiyo. Lucas amefikia hatua hiyo baada ya kumshinda Milos Raonic kwa seti a 674 na anatarajiwa na kukutana na bingwa nambari moja duniani, Novak Djokovic, uh, siku ya Ijumaa. Djokovic yeye alimshinda Kei Nishikori kwa seti 6-1 na 6-4. Tukimalizia nchini Uingereza, mamlaka za nchi hiyo pamoja na Ufaransa zinaendelea kuitafuta ndege ndogo ambayo imepotea, ilipotea Jumatatu ya wiki hii ikiwa na mchezaji wa soka raia wa Argentina Emiliano ni hayo tu katika michezo jioni leo. Nakushukuru sana Sabina Mpelo. Asante. Na saa 12 na dakika 20, majira Afrika Mashariki tayari namwona mwenzangu Emmanuel Richard Makundi yupo tayari hapa kuja na makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, juma hili nchini Tanzania, wizara ya madini nchini humo iliandaa mkutano wa kisekta na wadau wanaochimba madini nchini humo. Lengo ni kutazama changamoto zinazoikabili sekta hiyo na namna gani zinaweza zikatatuliwa kwa ushirikiano kati ya serikali, wawekezaji na wachimbaji wazawa. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili inaangazia mkutano huu na yale yaliyojiri, pamoja na kupata mtazamo wa wataalam wa maswala ya uchumi kuhusu umuhimu wa sekta ya madini katika uchumi na namna bora ambayo bara la Afrika linaweza likafanya kutumia rasilimali hizi, hasa za madini, kuimarisha uchumi na kuondoa umaskini katika nchi zao. Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu andamani nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Na msikilizaji, pengine kwa kuanza makala haya, hebu tuwasikie baadhi ya wadau wa sekta ya madini nchini Tanzania ambao walipata fursa ya kutoa maoni yao na kueleza changamoto ambazo wanakumbana nazo katika sekta hiyo. Hoja yangu ya kwanza ambayo inanisumbua kwa watu wangu na wachimbaji wangu, ambayo nikiondoka bila majibu, Mheshimiwa Rais, pale ukutani, ukuta ulijengwa vizuri na hali inaenda vizuri, usimamizi wa serikali ni mzuri. Changamoto kubwa pale ni mishahara. Baada ya ukuta kukamilika, tukaambiwa kila mfanyakazi atakayeingia ndani ni lazima alipe mishahara. Mweshimiwa Rais, hili ni jambo gumu sana kwa wachimbaji wadogo kama sisi ambao tunaangaika kutafuta mitaji, ambao tunaangaika kutafuta zana za milifuko na tunachimba kwa ushirika. Hii imerudisha nyumba sana sana sana, mala mia mbili uzalishaji wa Tanzanit kwa sababu migodi inayofanya kazi ndani, ndani ya ukuta katika migodi mia tano kwa tathmini niliyoifanya mimi kama mwenyekiti, haizidi asilimia mbili yani haizidi migodi hamsini Hiyo tathimini tumeifanya na kuna taarifa ambayo tumeiandika tutaipeleka kwa mheshimiwa waziri ili tuiwakilishe. Hiyo ndiyo changamoto ya kwanza. Mimi naitwa Leopold Mtarema Baitan, mchimbaji kutoka Kerwa mkoa wa Kagera. Mheshimiwa, uchimbaji wa tini sasa hivi yapata miaka mitatu tunachimba, lakini imeingila e, zuio kutouza e, tini bila kuyeyushwa. Sasa hivi kuna kampuni mbili ambazo zilikuwa zinajenga kiwanda kimekamilika lakini kwa muda wote huu, kwa hiyo Mheshimiwa Rais, sasa hivi miaka mitatu tumekaa tunahangaika, hatuna mahali pa kuuza hizo tini. E, stamiko ilikuwa inanunua, lakini sasa hivi wachimbaji wanapewa bei ndogo. Kwa hiyo wameamua kukaa na tini zao, na huku wanadaiwa, wale wachimbaji kuwalipa wafanyakazi au na wenzao. Miaka mitatu yote tumekaa tukiangaika kweli. Sasa hivi tunachokiomba tuweze kupata hizo PM, PL za kulipia imekuwa nazo ni changamoto kwa sababu hatujawa na uwezo wa kulipa hizo pesa. Kuna watu wengine wanadaiwa hata mpaka milioni saba, na hela hatuna. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na tunaangazia mkutano wa kisekta na wadau wa madini nchini Tanzania, ambao walifanyika juma hili na kuhudhuriwa na Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli. Mambo mengi yalizungumzwa, na bado tunaendelea kusikiliza maoni ya wadau ambao walizungumza katika mkutano huu. Kwa jina naitwa Solomon Ihare, natokea Geita, mdau wa dhahabu. Mheshimiwa, mimi ni mwinjiristi, naomba nianze kusema Mheshimiwa raisi katika masuala haya ya dhahabu kwenye nchi yetu, kinachofanya dhahabu iibiwe, kodi zilizopo katika nchi yetu ziko juu ya mtaji na faida yote, kama utazilipa kwa harali. Naomba nionyeshe mfano mdogo, halafu nimalize, nitoe mapendekezo, nikae. Mheshimiwa Rais, ukishaipata dhahabu, tuachane kwanza, hujapata dhahabu hizi gharama zingine hizi zote tuachane nazo, tuzungumze. Ninayo dhahabu mkononi, kuna kodi hizi. Ya kwanza ni service levy, yani maana yake nimeuza dhahabu shilingi milioni moja kwa siku ya leo kwa mfano, nina service levy ambayo sheria yetu inasema 0.3, maana yake shilingi 300, shilingi laki tatu katika ile milioni mia. Sheria nani? Kodi ya pili inayofuata kutoka pale inaitwa royalty 6%. Maana yake katika ile milioni mia natoamo milioni sita kupeleka serikalini. Ukitoka hapo, kuna kodi inafuata inaitwa inspection and clearance fee 1%, zinafika asilimia 7.3. Unaingia upande wa TRA kuna 5% ambayo inaitwa withholding income tax. Ukitoka hapo kwa sheria yetu ya Tanzania ya VAT inasema kwa, mu, kwa mauzo yanayofikia milioni mia kwa mwaka lazima usajiliwe VAT. Sasa dhahabu unaweza ukauza dakika tano milioni mia tatu, kwa hiyo una sifa za kuingia direct kwenye VAT. VAT inatozwa asilimia kumi na nane hiyo ndio sheria ya VAT. Huwezi ukadi varu kwenye gold, kwa sababu gold ni limited price, ile bei yake inapangwa kidunia. Sasa hapa ndipo kinapotokea kizazaa ambacho mtu mmoja anasema kikitokea humu kizaazaa, watu wote ni sukuma ndani. Mimi naitwa Fatuma Kikuyu, ni mjumbe wa Marema tawi Mirerani. Mheshimiwa Raisi, kitu nilichokuwa naaa kuambia rais ni kwamba uchimbaji wetu sisi tangu zamani, miaka arobaini hamsini iliyopita huko nyuma, tunajua tunavyochimba wenyewe. Mheshimiwa Rais, kwa sababu sasa tangu maka ukuta kwanza, mapato yameongezeka, lakini vijana walioko migodini ni wachache, walio nje ya ukuta ni wengi. Jinsi ya kuingia ndani ya ule ukuta, Mheshimiwa Rais, ni ngumu, hawawezi bila kuwa na mikataba ya mishahara na kweli Mheshimiwa Rais sikufichi, na kueleza ukweli, sisi hatuna uwezo wa kulipa mishahara kwa kweli. Ungetuachia ule mfumo wetu wa zamani tulivyokuwa enzi ya mababu zetu tunachimba, Mheshimiwa Rais, kama sasa hivi mapato yameongezeka. Je, ungetuachia ile geti yetu ya makufuli pale wazi vijana waingie wafanye kazi. Si mapato angeongezeka zaidi, mheshimiwa rais? Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, Rais wa Tanzania pia John Magufuli alipata fursa ya kuzungumza katika mkutano huu na kueleza kero yake na kuitaka Wizara ya Madini na maafisa wengine wa wizara hiyo kufanya kazi kwa umakini na kwa bidii na kukataa rushwa ili kuhakikisha kwamba sekta ya madini inaimarisha uchumi wa taifa la Tanzania na kuongeza mapato ili kuondoa kwa wananchi na kuleta maendeleo. Mawazo yenu mazuri, nasema kwa dhati kabisa, nisiposema nitakuwa mnafiki, yamenigusa sana mimi, na nitashangaa sana mawaziri wangu kama hawakuguswa na hii michango ya leo, kwa sababu wakingang'ania kukusanya hizi, hawatazikusanya kwa sababu after all huwa hawazikusanyi, na huo ndio ukweli, na ukweli utabaki hivyo hivyo. Ukiwa na wachimbaji milioni sita, tuwashumu kila mmoja to amechimba kilo moja moja, una kilo milioni sita kilo milioni sita gawa kwa elfu moja ni tani ngapi? Unabaki na tani elfu sita, si ndio? Sasa tani elfu sita za dhahabu tunaziuza wapi? Zinapotelea wapi? Kwa hiyo ni lazima wataalamu wetu na watu wetu wa wizara mpige calculation ambazo ni realistic, zinazosaidia kumtoa mtanzania mahali alipo na kumpeleka mbele, zinazosaidia hawa wadau wakubwa milioni sita kuchangia kwenye pato la taifa, kwa sababu nina uhakika hata wizara ya madini, taarifa mnazozipata mnazoletewa na wataalamu wenu si sahihi, na wataalamu wenu sio waaminifu kwenu. Nitashangaa sana, waziri wa madini, kama utakuwa mpole kwa mameneja wako wa madini ambao ninawaona percentage kubwa wameshashiba dhahabu na madini. Ni vizuri ifike sisi watendaji na katibu mkuu, mchukue hatua kumtoa mtu mahali akaenda akafanye kazi nyingine ni vizuri zaidi kuliko kumwacha pale na kuendelea kuharibu. Naam, lakini wachambuzi na wataalamu wa maswala ya uchumi, wao wana utazamaje mkutano kama huu? Dkt Otengere Kitojo ni mtaalamu wa maswala ya uchumi, nimezungumza naye akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. niliuona kama ni mkutano ambao ulikuwa na mafanikio makubwa sana, kwa sababu tunafahamu jinsi ambavyo nchi za Afrika Mashariki, jinsi Tanzania, jinsi ambayo tuna utajiri mkubwa, lakini utajiri huo hautunufaishi, ambayo nafikiri ni ya msingi ambayo Aa, kama serikali itafuatia tutaona mabadiliko makubwa ya ya mchango wa madini katika maendeleo ya nchi kutoka asilimia nne ya pato la taifa hata kufika asilimia kumi na tano mpaka ishirini. Mambo jana yaliyojidhirisha ni, ni wazi ambayo jumuiya ya Afrika Mashariki, Afrika kwa jumla, nchi ambazo zina rasilimali nyingi zinaweza zikajifunza. Jambo la kwanza tunahitaji uongozi thabiti ambao unaumizwa na umaskini tulionao. Jambo la pili ni kodi ambazo a, unaona kwamba hazina manufaa, zinawaumiza tu wale wale wale wachimbaji au wale wauza madini. Jambo la tatu, tuondoe urasimu wakati umekuwa ukitajwa kama adui na namba moja, namba na mwisho, namba nne, na ambayo nafikiri na muhimu zaidi ni ufisadi ambao upo. Umeona ni kiwango gani cha madini kinatoroshwa nje wakishirikiana na vitu vya usalama kutosha, kiwango gani cha madini kinatoroshwa nje wakishirikiana na vitu vya usalama kutosha, kiwango kikubwa cha madini walikuwa wanasema wale wachuma madini, anasema wanafikiri hata tisini na tano pasenti ya madini yanatoweka kwamba inafanya kwa ma... kwa Tanzania ambayo ndio tunazalisha madini ya tanzanit kwa mfano, lakini yanauzwa wing kutu... wingi wingi India, yanauzwa wingi in Kenya, yanauzwa Afrika Kusini, ambayo ndio tuna pekee duniani, anauza sehemu kidogo. Dokta Watengere Kitojo, nakushukuru sana. Asante sana msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio tunatia nanga ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa jumaa hili. Unaitwa Emmanuel Richard Makundi. kwa heri. Barabara kabisa hii, unaendelea kuitegea sikio, ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International na sasa ni saa kumi na mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu Hii ni RFI. Karibu kwa awamu nyingine, matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Bilali, miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na: serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo imesema maandalizi ya sherehe za kuapishwa na kukabidhiana madaraka baina ya Rais Joseph Kabila na rais mteule Felix Chisekedi yamekamilika na kufanyika hapo kesho. Rais wa Sudan Omar Hassan al Bashir yupo ziarani nchini Qatar, ikiwa ni ziara ya kwanza tangu pale lilipoibuka vuguvugu la maandamano nchini mwake kupinga utawala wake. Na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan yuko ziarani nchini Urusi kwa ajili ya mazungumzo na mwenzake Vladimir Putin kuhusu mgogoro wa Siria, huko Moscow. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu habari kamili. Kumbuka matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu, yetu ya www.rfkiswahili.com. Mamlaka nchini Jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo DRC zimethibitisha kuwa rais mteule Felix Tshisekedi Chilombo ataapishwa kesho Alhamisi kuchukua nafasi ya rais Joseph Kabila anayemaliza muda wake. Wasaidizi wa rais mteule Felix Chisekedi wamethibitisha kuwa kiongozi huyo ataapishwa muda wa saa tano kwa saa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hatua ambayo imeondoa hali ya sintofahamu kuhusu kuapishwa kwake hasa baada ya mgombea martin fayulu kupinga matokeo hatua kuapishwa kwa felix tshisekedi itakuwa ni tukio la kwanza la kihistoria kwa watawala kubadilishana madaraka kwa njia ya amani na utulivu tangu nchi ya drc ipate uhuru wake kutoka kwa mkoloni mbelgiji mwaka 1960 rubens mikindo ni naibu katibu mkuu wa chama cha udps cha felix tshisekedi na hapa anazungumza akiwa jijini kinshasa Matayarisho yanaenda kabisa vizuri sana kwa kuapishwa kwa rais mpya wa nchi yetu DRC ama Kongo. Uh, uh, Eh, kwa wakati yu, eh, na kwanza kwa wakati huu muda unaanza kuonekana kuwa mfupi zaidi, kwa sababu watu wote wanakuwa juu juu, wakiwa wakingojea sherehe hiyo yenye itakuwa kabisa kubwa sana, kwa sababu eh, waalika wanakuwa wengi na watu wengi hapa mjini ya Kinshasa wanataka pia wao wako lakini, inakuwa kwa sababu inakuwa mara ya kwanza katika nchi yetu uone rais wa zamani aweze kupewa ma, madaraka kwa rais mpya. Sasa inakuwa kitu moja kya, kya furaha sana enye kila mtu yote anangojea kwa hamu sana nam. Ni sauti yake Rubens Mikindu, naibu katibu mkuu wa chama cha IDPS cha Felix Chisekedi Chilombo, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Kinshasa na siku moja kabla ya kuapishwa kwa, kwa rais mteule wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, Felix Chisekedi Chilombo. Taasisi za kimataifa ikiwemo Umoja wa Ulaya pamoja na Umoja wa Afrika zimeonyesha nia ya kuwa tayari kufanya kazi na kiongozi mpya wa DRC, wakati serikali ya Angola hii leo ikitangaza kumpongeza rais mteule Felix Chilombo Chisekedi. Kauli hii ilitolewa jana katika mkutano wa dharura uliofanyika jijini Brussels, Ubelgiji, ambapo maafisa wakuu wa Umoja wa Ulaya pamoja na Umoja wa Afrika walijadili mustakbali wa DRC baada ya mahakama ya katiba kuidhinisha ushindi wa Felix Chisekedi. Federika Mogherini ni mkuu wa sera za mambo ya kigeni wa Umoja wa Ulaya. Uchaguzi umefanyika nchini DRC na hii ni hatua kubwa. Wananchi wameonyesha kwamba walihitaji mabadiliko na ndio maana walijitokeza kushiriki. Kazi inayomsubiri rais mpya ni katika sekta nyingi, usalama na maswala ya kijamii, lakini pia uchumi na utawala bora. Uh, tunamwomba afanye mazungumzo na pande zote ndani ya nchi pia nje ya nchi barani Afrika na kimataifa. Nam haya najiri wakati wanasiasa wa upinzani wametoa tamko lao la kutoshiriki katika serikali itayoundwa hivi karibuni nchini humo, kama anavyoeleza hapa Eve Bazaiba, katibu mkuu wa chama cha upinzani cha MLC ambaye pia ni msemaji wa muungano wa upinzani wa Lamuka. Anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Sisi hatuwezi kushiriki ndani ya serikali ya rais ambaye alitengenezwa, la hasha. Sisi tumeshinda uchaguzi, MLC ndio ilibeba bendera ndani ya Lamuka, na mnafahamu kwamba walikubaliana mtu ambaye alitoka kwenye nafasi ya tatu ndio awe wa kwanza. Hatuwezi kushiriki serikali ya aina hii, haina maana katika hatua nyingine, vyombo vya habari jijini Kinshasa vimeripoti kuwa maandalizi ya sherehe za kuapishwa kwa rais eh, Felix Tshisekedi hapo kesho tayari zimekamilika. Na habari ambayo imetufikia hivi punde tu ni kwamba serikali ya Zimbabwe imetangazwa kufariki kwa kifo cha mwanamuziki wa afrojazz Oliver Tuku Mtukuzi, mtunzi na mwimbaji ambaye Alikuwa na albamu zaidi ya 60 ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka 66, taarifa ambayo imetolewa mapema leo mchana. Mtukudzi amefariki eh, akiwa na umri wa miaka 66 kama alivyotangaza hapo awali, na ambapo vyombo vya habari nchini Zimbabwe, lakini pia wanamuziki wa hapo Zimbabwe walikuwa wamekusanyika katika hospitali ya Harare kwa ajili ya kutoa salamu za pole. Naam, tukiendelea na matangazo yetu ni kwamba wakimbizi raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaoishi nchini Kenya sasa wamependekeza kwa rais mteule Felix Tshisekedi kuwa kuweka mikakati ya mazingira bora itakaowezesha wakimbizi waliokimbia kurejea makwao. Kutoka Mombasa nchini Kenya, Josef Jira na mengi zaidi. Kampeni, zui, wakiwa hapa mjini Mombasa, wakimbizi hao raiya Wakongo wanasema wana matumaini makubwa kwa rais mteule Felix Tshisekedi atabadili uongozi wa taifa hilo. Kitu tungeliomba sana Kisegeti the president of Congo afanye bidii yote, hiyo nchi economy igrow na upande wa security, maana watu wamekufa sana upande wa est, ili wale wa Kongo wanaishi nchi za kigeni wapate fursa ya kurudi kwao. Felix Tshisekedi anafaa kuwekeza katika masuala ya maendeleo ya nchi ili kuboresha uchumi wa Kongo. Maendeleo. Naye Godfroi Simba mmoja wa wakimbizi hao anasema uongozi wa taifa hilo unafaa kulipa kipaumbele swala la usalama wa taifa. Changamoto sana ni security juu sababu jeshi nyingi. Mm -hmm. Ni jeshi kutoka Rwanda ndani ya Kongo. Kama ataweza kutoa wale jeshi, akae na wakongo kama jeshi, atakuwa na control security. But kama atafanya hivi kwake itakuwa ngumu. Raia hao vilevile wanasema mataifa mengine ulimwenguni yanafaa kuisaidia Kongo kukabiliana na maradhi ya ebola ambayo yameendelea kuwa kero nchini humo. Ebola ni ugonjwa mwingine, yenyewe haijulikana ilitoka wapi, juu ebola mara inapotea, mara wanaleta dawa, mara ina, inaripuka kwengine. Hatujajua swa kama ataweza kukabiliana na hizo zote Anatarajiwa kuapishwa rasmi Alhamisi hii. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Nam, shukran sana bwana Joseph Jira kutoka huko Mombasa. Na sasa tuelekee kule Sudan ambako Rais Omar Hassan al-Bashir ameanza ziara nchini Qatar ikiwa ni safari ya kwanza nje ya nchi tangu kuibuka kwa vwimbi la maandamano ya kupinga utawala wake alioanza mwezi Disemba mwaka jana. Serikali ya Sudan imesema kuwa Rais Omar al Bashir atajadili masuala ya mchakato wa amani katika jimbo la Darfur, lakini wachambuzi wa mambo wanadai kuwa rais huyo amekwenda kuomba msaada wa kiuchumi. Maandamano ya wananchi wanaopinga utawala wa Omar Hassan al Bashir yalizuka baada ya serikali kupandisha bei ya mkate na mafuta. Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Rais Albashir sasa anaweza kutembea ama anajiakishia kwamba akienda nchi ya Katar huenda asiwe na hatari yoyote ya kuweza kufikiwa ya mahakama ya ICC ambaye labda bado haijamtolea lile takwa la kutaka ashikwe. Kwa hivyo anaenda mahali ambapo anafikiria wenyeji wake watamlinda na hamna hatari ya kwamba wanaweza kumpeana kwa mtu yeyote ile. Ndio ina maana ya kwamba nchi ya Katar ikiwa pia ni nchi ya kiarabu na pia nchi ya Kiislamu na nchi ambayo ina mambo ya mafuta basi wana uhusiano mzuri sana na Katumu. Naam, ni mtazamo wake Martin Olom, mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa akizungumza akiwa huko Nairobi kule nchini Kenya. RFI Nairobi 89.9 FM na saa kumi na mbili dakika arobaini majira ya Afrika Mashariki. Uh, bado ngali nami Ali Bilali kukujuza kinachoendelea ulimwenguni jioni hii. Serikali ya Ufaransa imeamuru kupelekwa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC kwa Edward Ngaisona, mkuu wa shirikisho la soka nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambaye pia ni mpiganaji wa zamani. Alikamatwa mwezi Disemba nchini Ufaransa akihusishwa na makosa ya uhalifu dhidi ya binadamu na mauaji ya kivita. Na serikali ya Zimbabwe imesema inatambua kuwa maafisa wake wa usalama walihusika katika visa vya utesaji dhidi ya waandamanaji waliojitokeza kulalamikia kupanda kwa bei ya mafuta, lakini pia hali ngumu ya kiuchumi. Mengi zaidi na Sabina Mpelo. Harare imekiri hilo baada ya tume ya kutetea haki za binadamu kutoa ripoti inayolaani hatua ya jeshi kutumia nguvu dhidi ya waandamanaji, kuwakamata na kuwatesa. George Charamba, msemaji wa rais Emmerson Mnangagwa, amesema ni kweli wanajeshi walitumia nguvu kupita kiasi dhidi ya waandamanaji waliokuwa hawajajihami kwa silaha yoyote. Hii imekuwa mara ya kwanza kwa serikali kujibu na kukubali ripoti ya tume hiyo ya haki za binadamu iliyoundwa miaka 9 iliyopita. Tume hiyo imesema waandamanaji wanane waliuawa katika maandamano hayo yaliyotokea wiki iliyopita huku wengine wakikamatwa na kuzuiwa. Licha ya ripoti hii, serikali ya Zimbabwe inasema haitaruhusu maandamano mengine kutokea na kusababisha uharibifu mkubwa kama ilivyofanyika wiki iliyopita na kwa mujibu wa waziri wa wafanyakazi wa serikali nchini Nigeria, Chris Ngige, serikali ya nchi hiyo imepandisha mshahara kwa asilimia 50 wa kima cha chini baada ya mwezi mzima wa mvutano na mashirika yanayotetea haki za wafanyakazi. Kiwango cha chini cha mshahara katika nchi hiyo yenye watu wengi barani Afrika ni naira 18 sawa na yuro 44 kwa mwezi kwa mfanyakazi wa sekta ya umma au binafsi. RFI Radio France Internationale. Saa 2 dakika 42 majira ya Afrika Mashariki, bado ngali nami Ali Bilali. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan yuko ziarani nchini Uturuki, Urusi kwa ajili ya mazungumzo na mwenzake Vladimir Putin kuhusu mgogoro wa Siria huko Moscow hii leo, wakati huu Uturuki ikisema watajikita katika kile Ankara inakiita eneo la usalama kaskazini mwa Siria. Viongozi hao wawili wako katika kambi tofauti za mzozo, ambapo Urusi imekuwa ikitoa msaada unaokosolewa kwa serikali ya Siria, huku Uturuki imekuwa ikiunga mkono makundi ya waasi yanayopigana na vikosi vya raia vya rais wa Siria, Bashar al Assad. Urusi na Uturuki zimekubaliana kushirikiana nchini Siria kufuatia tangazo la kushtusha la rais wa Marekani Donald Trump kuhusu kuondoa wanajeshi wake wapatao elfu mbili mwezi uliopita. Wachambuzi wa maswala ya siasa, labda wanazungumziaje ziara hii ya ya, rais Erdogan kule nchini eh, Siria? Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa Mwanza, Tanzania. Anajaribu wa pamoja kwa sababu kama inavyojulikana kwamba hawa watu wa Urusi wanaunga mkono bila shaka serikali ya Bashar al Assad, lakini Erdogan anaunga mkono waasi kwa namna fulani, hata kama atakuwa anapunguza kasi, lakini ni nchi ambayo kiutaratibu inaweza kabisa kusaidia kutengeneza ukaribu, amani ya Siria. Kwa misingi huo, ni kwamba wanajaribu kutafuta mtomo wa pamoja, na fikiri juu ya mazungumzo ambayo yataendelea baadaye kuhusiana kwamba jiji gani waasi wanavyoweza kushirikishwa katika serikali lakini kwa jinsi gani pengine serikali ya Syria inavyoweza kushawishiwa kukubaliana na msimamo huu ambao unaonekana kuwa mca. Naam, ni mtazamo wake Hamdun Marcel ambaye alikuwa akizungumzia kuhusiana na ziara ya Rais wa Uturuki kule nchini Urusi. Uchaguzi wa bunge nchini Thailand umepangwa kufanyika Machi 24 nchini humo, uchaguzi ambao unasubiriwa kwa hamu na gamu kutokana na kwamba ni utakuwa wa kwanza kuitishwa tangu kufanyika kwa mapinduzi ya kijeshi mwaka 2014. Tume ya uchaguzi imekutana leo Jumatano na kupanga tarehe ya Machi 24 na ambapo mkuu wa tume hiyo Ior O Prakon aliweka wazi kalenda ya uchaguzi huo. Uchaguzi huo umeahirishwa mara kadhaa na wanajeshi waliopo madarakani. Namna, sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Mamlaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, tayari imethibitisha kuwa rais mteule Feli Tshisekedi ataapishwa kesho Alhamisi kuchukua nafasi ya rais Joseph Kabila Kabange ambaye anamaliza Uh, muda wake. Mwenzangu Sabina Crispin, Sabina Mpelo, kumradhi, amezungumza na Rubens Mikindo, ambaye ni naibu katibu mkuu wa chama cha IDPS cha Felix Chisekedi kuhusiana na maandalizi ya kula kiapo kwa rais huyo mteule, kwani kutafuta namna gani ataunganisha Wakongomani, Wakongomani wote wawe na nia moya, wawe na wazo moya, wawe katika katika upendo. Baada ya hiyo itaomba kuangalia namna gani tutaweza kujenga nchi yetu, kwa sababu nchi inakuwa katika shida kubwa, lakini kama itakuwa kwa kusema kwa kujifunga kwa, kwa madaraka itakuwa shida pia. Nam, Rubens Mikindo. Chisekedi anaapishwa hapo kesho, wakati ambapo aliyekuwa mgombea wa upinzani Martin Fayulu akipinga ushindi wake na kuwataka wafuasi wake wasimtambue kama raisi. Pengine atatumia mbinu gani kuwaunganisha raia wa DRC? Unajua, rais wa sasa yeye, tangia alipa- alitajwa kama vile rais wa sasa wa nchi yetu, alisema Wakongomani wote tujiweke pamoja, ni kusema tufanye reconciliation sisi Wakongomani, na ingawa kutakuwa mtu fulani hata tafuta atinge Hataweza kumkataza kwa sababu upinzani unakuwa katika nchi yote. Kama tunapenda kidemokrasia iko, kunaweza kuwa pia upinzani, na ingawa yeye anapenda kubaki katika upinzani, haya tunamwachia, tunampatia, kuna njia iko wazi afanye upinzani, lakini upinzani wake hauna na maana kwa sababu tangia eh, Chisekedi Felix alitajwa kama vile rais mpya wa Kongo, aliisha kujaribu, jaribu, kuambia watu watoke barabarani, hakuna hata mtu mmoja, kwa sababu watu wanakuwa katika furaha, watu watu inakuwa shambra, shambra, inakuwa basi yote inakuwa kusherehekea hiyo kutajwa kaka Chisekedi kama vile rais mpya wa Kongo. Ni kusema akisema anakamata ili mji itakuwa kama vile anajiweka kamba kushingwa ye mwenyewe. Na mi nawaza hataweza kufanya miaka makumi tatu na sita yenye e, e, e, e, dps iliweza kufanya kwa kutiganisha ili aweze kufika kwenye uongozi wa nchi leo. Nam pengine ni kitu gani cha haraka ambacho Chisekedi anatakiwa kukipa kipaumbele? Kitu cha haraka sana kwa sababu sema reconciliation, cha pili itakuwa ni kutafuta namna yote kusema hiyo umaskini, kumaliza umaskini na kisha tuweze kujenga nchi, ili tuweze kuendelesha nchi yetu. Naam, ni mtazamo wake Rubens Mikindo, naibu katibu mkuu wa chama cha IDPS cha Felix Chisekedi, ambaye alikuwa akihujiwa na mwenzangu Sabina Mpelo. Na sasa ni mpishe mwenzangu Victa Abuso anakujia na makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Jioni hii katika makala ya habari rafiki, tunaangazia kauli ya rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa ambayo ametangaza kuwepo kwa mazungumzo ya kitaifa kujadili hali mbaya ya kiuchumi nchini humo, lakini wapinzani wanasema kwamba mazungumzo hayo hayawezi kufanyika bila ya kuachilia uhuru kwa wafuasi wao ambao wamekamatwa wakati wakiandamana hivi karibuni kupinga nyongeza ya bei ya mafuta, lakini pia hali mbaya ya kiuchumi. Je, unafikiri mazungumzo ya kitaifa yanaweza kuisaidia Zimbabwe kurejea katika hali yake ya zamani na kuwa imara ya kiuchumi? Karibu. Mimi ni Victor Abuso. Asante kwa majina. Naitwa Agata Mbale aka first lady kutoka Morogoro Tanzania. Hapo mimi kwa upande wangu, ninachokiona kwamba naamini na wao, watu wakikaa meza moja, hakuna kinachoharibika, wanaweza wakazungumza na mambo yote ambayo yalikuwa nyuma yakawa yameisha na maisha mengine yakaendelea. Kikubwa ni kumtanguliza Mwenyezi Mungu wanapokuwa wanakaa meza moja na kujadili, ili wananchi nao waweze kuwa na furaha na amani muda wote. Viongozi wao ndio wanaweza kuendesha kila jambo, ili mwananchi akaweza kufurahia. Kwa hiyo wao na imani wakikaa meza moja kujadili hili na lile, mwisho wa siku maisha mengine yanaendelea. Bwana Kashugu, Alex Kasongo inaita nikipatikana katika nchi ya Namibia, capital city yake ni Windhoek. Ningewaambia wa Zimbabwe wenzangu, kama vile wa Afrika e, kwa kutafuta amani isiyo tu kwa kuvunja kwa kuwasha moto kare, kwenye mapine kwa kufanya vitu ambavyo viwezekane kubomoa kuingia barabarani kufanya hivi, ningewaomba waombe Eh, serikali ambayo inaendelea kupandisha kila vitu vya vizaa mbalimbali, kama vile mafuta inaendelea kupanda bei. Uh, kila vitu vyene vingine fulani saa vile mchele saa vile inaendelea kupanda bei, bei kali sana. Alafu ningewaomba waendelee kushirikisha kama vile bunge yabo, bunge ambayo labda inaweza ikawasaidia ili kuboresha maisha ya Zimbabwe <coughs> Ndiyo, na mimi kwa jina maarufu ninaitwa e, fariji e, mtoto wa pale Luberizi DRC, democratic ya Congo sehemu wanaita plen, plen de la ruzizi sud Kivu eh, na kwa sasa mimi naishi South Africa sehemu wanaita Blu Fontaine Njoko, mimi nakaa kwa hii. Kwa sasa itaweza itawezekana, lakini sasa Mnangagwa alichukua wale wa, wale wa wa oposa wake akawafunga sasa. Waopoza wake wamemwomba afu wafungue kwanza watu wao wale, walikuwa wanafanya maandamano kwa sababu ya vitu vilivyokuwa natendeka, awafungue ndio waende kwenye mazungumuzo. Kwa kweli wakienda kwenye mazungumuzo, wakiwafungua, waende kwenye mazungumuzo, labda vitu watasikilizana na utajua kisi watendesha nchi vizuri, sio kugangania kufungia, kufungia, kufunga mtu na japo iko na haki ya kulilia nchi yake na uhaki wake sio vizuri sana, ile moyo inaumiza sana. Wa Afrika hiyo sana kwa jina anaitwa Fundi Amis Ful Mejebuka fashion inatokea Kigoma, Tanzania. Mi binafsi sikubaliani nayo kwa sababu ukiangalia hali kushuka na kudorora kwa hali ya kiuchumi hapo Zimbabwe, sio kwamba kwamba kama rais wa Zimbabwe atakaa na viongozi wao upinzani kwamba ndo hali ya uchumi itaimalika. La, kwa sababu hata ukisikia wa viongozi wa upinzani walivyoombwa Wenyewe wanahitaji wanachama wao waliokamatwa walio kwenye fanya maandamano waachiwe kwanza. Kwao nia ya wapinzani si kwamba ku, kujadili hali, hali hiyo ya, ya, ya, ya kushuka kiuchumi, badala yake nataka kwamba wale ambao waliokamatwa waachiwe. Na mimi niseme kwamba rais wa Zimbabwe anapaswa kusoma alama za nyakati kwa so, sababu kama ni kushuka kiuchumi hali hiyo haijaanza leo, toka bado hata rais wa nani Mugabe akingali madarakani aliyojitokeza kuwa anatokea yeye kufanya akae na labda na wahusika wa maswala ya uchumi wajadili, sio masuala ya kisiasa, sababu ukimcukua kiongozi wa kisiasa na swala la uchumi ni vitu vili tofauti. Asante. Kwa jina anaitwa Kapable Mnge, napatikana hapa Moba, Kirungu Avenue Sala, DRC. Maoni yangu kuhusu na rais wa Zimbabwe ni maoni mazuri kwa kuwa wapinzani wote wakusanyike na waendelee vile vile kutafakari kila jambo ambalo linawaletea magumu mengi kwa nchi lao. Wakishapata magumu hiyo, ni pale sasa watakapotafuta kitu kikubwa na kitu cha muhimu cha kuwa warejeshe amani na watu wote wapate kuridhika. Ndiyo maoni yangu, asante. Majina naitwa Ombenasio Manase Alsei, nikiwa nchini DRC kwenye jimbo la Kiva Kaskazini. Mimi nikuwa penda nitoe maoni haya kabisa. Hatua huyu rais Emerson aliyochukua ni hatua nzuri sana, kwa sababu bila mazungumzo kweli, na shida nayokabidzi nchi hii kabisa, awezi ukaendeka vizuri, lakini sasa wapizania hiyo fuya ambao wanapendeza pendekeza kutia waachane nayo kabisa, waache vitu vijulio, wafanye mazungumzo kwa upole, kwa huru, na wenda vitu vikawa vizuri. Naitwa George Mulumbiru wa Shanozi. Mimi nazungumza nikiwa DRC, maeneo ya Uvira. Mimi nadhani rais Emerson Mnang'angwa amefanya jambo zuri sana kutangaza mazungumzo ya kitaifa na kabla yote wasikilize kwanza wapinzani wake. Wanadai wafuadiao waliokamatwa wafunguliwe, na pia kwa kuusha jazma ya ya raia wake ange, angejitai kwanza kuhisha bei ya mafuta, kisha mazungumzo hayo yafanyike wow, kwa amani. Kwa majina naitwa Edward Maenga Shashi wa mashawa ya Bariadi, Tanzania kuita mazungumzo ya kitaifa pamoja na upinzani ili kutafuta suluhu ya uchumi. Jinsi hali ya kisiasa na mihemko ya kiuchumi inavyoendelea, vila ameamua ni sawa, lakini ni vyema na upinzani matakwa yao akayasikiliza. Ni kwamba Nelson Chamisa, kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe, anaomba wapinzani wake walioshikiliwa kutokana na maandamano wakaachiliwa huru. Ni hoja nzuri ambayo inapaswa kuzingatiwa na upande wa serikali ili kurahisisha mazungumzo ya kitaifa jinsi yanavyoweza kupatikana kwa suluhu bila masharti magumu kuelekeana. kipindi <tipine> ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Kabla ya kutamatisha makala haya, nisome ujumbe ambao umeandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Mwimwani Kenneth ukiwa Nyakato, Bukoba, Tanzania, unaona kwamba rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa anastahili kupewa muda ili arekebishe mambo katika taifa lake. Alichukua hatamu za uongozi wakati nchi yake iko katika matatizo makubwa. Sante sana. Mfariji Kihota ukiwa Mboko, DRC, wewe unataka Rais Mnangagwa kwanza awaachilie huru wafungwa waliokamatwa kabla ya kufanya mazungumzo. Mzee Mkonta Gabriel kutoka Kala Kisakala kule DRC kwa sasa, ukiwa shambani Mtambala, unasema mazungumzo yanaweza kusaidia taifa la Zimbabwe kupiga hatua na kuondokana na hali ngumu ya kiuchumi ambayo inashuhudiwa kwa sasa. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa makala ya Habari Rafiki. Mimi ni Victor Abuso, jioni njema na kwa heri. Nam, shukran sana Victor Buso kwa makala hayo murua kabisa ya habari rafiki. Ni mshukuru msimamizi wa matangazo haya Victor Robert Wire, fundi mitambo Emmanuel Lazari na Sabina Mpelo ambayo alikuletea habari za michezo. Jina langu ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe, nikutakie jioni njema toweka dunia hii leo kule nchini Zimbabwe, na utaweza kutupata zaidi kuhusiana na historia na mambo mengi tu ya muziki ya mwanamuziki huyu katika moja miongoni mwa makala zetu hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Ali Bilala ambaye nilikuwa nawe chini ya usimamizi wa Victor Robert wille, ni mitambo ni Emmanuel Azari pule, nakuacha na kuacha na wenzetu kutoka Paris.