Imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Wananchi wa Nigeria wasikitishwa na hatua ya tume ya uchaguzi kusogeza mbele uchaguzi hadi Jumamosi ijayo. Na tamasha la amani linalofadhiliwa na RFI pia France 24, makala ya sita laingia katika siku yake ya pili mjini Goma, mashariki mwa DRC. Serikali ya Washington yautaka Umoja wa Ulaya kumtambua kiongozi wa upinzani Juan Guaido kuwa rais halali wa Venezuela. Habari kamili, msikilizaji, kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili com na redio wa shirika. Wapiga kura nchini Nigeria wamesikitishwa na hatua ya tume ya uchaguzi kuahirisha uchaguzi katika dakika za lala salama saa chache kabla hawajaamka kwenda kupiga kura hivi leo. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso akiwa Lagos. Hao ni baadhi ya wapiga kura katika eneo hili la Agege, kitongoji cha mji huu wa Lagos, baada ya kuamkia taarifa ya kutofanyika kwa uchaguzi, wengi wao wakiwa wamejiandaa kwenda kupiga kura mapema hivi leo. Ni hatua ambayo tume ya uchaguzi imesema imechukua kwa sababu za kiufundi lakini mpiga kura huyu hataki kuelewa hilo. Mimi sitapiga kura tena, nimekasirika. Niliamka leo morning mapema, hata sikufahamu nitapata wapi usafiri right. nchi hii inarudi nyuma right. hata hatujui tunaenda wapi. Nilikutana na mama huyu anayeishi mbali na eneo hili la Agege. Alisafiri kutoka nyumbani kwake hapo jana, kwa sababu anaishi kisiwani ili apige kura mapema hivi leo na rejee nyumbani, lakini imekuwa ni siku ya masikitiko kwake. Tunasikitika sana kwa kutopiga kura hivi leo. Mimi nikuwa nimesafiri kutoka kisiwa cha Lagos ili niwahi kupiga kura hapa, lakini kwa sababu uchaguzi haupo, sasa najiandaa kurudi nyumbani, lakini nitarejea wiki ijayo kupiga kura. Hata hivyo, kuna baadhi ya wa wapiga kura ambao wanaona kwamba nchi hii kuwa na historia ya kuahirisha uchaguzi katika miaka iliyopita 2011, 2015, hawakushangaza sana na hatua hii. Amini kuwa uchaguzi huu umeairishwa kwa masilahi ya nchi, ili ukifanyika uwe huru na haki na kwa neema ya Mungu election. Mimi nitarejia hapa I mean, kupiga kura. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Mhamud Yakubu amesema uamuzi huu ulikuwa mgumu, na anashauriana na wadau wote wa uchaguzi huu kuhusu uamuzi huo ili kuwa na uchaguzi huru na haki, tume uchaguzi ilifikia uamuzi the kuwa kuendelea na uchaguzi huu haiwezekani. Ni uamuzi ambao ulikuwa ni mgumu sana kwa tume kuchukua, was a difficult decision for the commission to take. Wengi wamekuwa katika njia panda baada ya uchaguzi huu kuairishwa. Victor Abuso, Lagos, RFI Kiswahili. Asante sana Victor Abuso. Na moja kwa moja sasa, moja kwa moja nami naungana moja na mwandishi na wetu Victor Abuso kwa njia ya simu. Na Abuso, jioni hii tunavyozungumza, hali ikoje katika mji huo wa Lagos? Na asante sana Ruben, kama ulivyosikia kwenye ripoti hiyo, imekuwa ni siku yenye masikitiko makubwa sana kwa wapiga kura hapa Nigeria, hasa katika mji huo wa Lagos, eneo ambalo nipo na watu wamekuwa na masikitiko makubwa sana waliamka wakiwa wanaamini kwamba ndo kupiga kura, lakini wakakutana na taarifa kwamba hakuna uchaguzi hadi wiki ijayo. Na leo ilikuwa ni siku ya kupiga kura, hakuna shughuli ambazo zilikuwa zimepangwa kuendelea, na hivyo watu wameona tu kwamba wasalie nyumbani. Hadi sasa tunapozungumza jioni hii, barabara hazina magari, hakuna msongamano hata kidogo katika jiji hili ambalo linafahamika kwa msongamano mkubwa sana wa magari. Na je, kuna tamko lolote kutoka kwa wagombea wakuu wa kiti cha urais, Rais Muhamadu Buhari na mgombea wa upinzani Atiku Abubakar? Wanasemaje kuhusu hatua hiyo ya tume ya uchaguzi? Nam, Rais Muhamadu Buhari alikuwa tayari katika jimbo la Katsina kuliondika na kutokea kaskazini mwa nchi hii, lakini pia Atiku Abubakar alikuwa katika jimbo la Adamawa, pia ni kule kaskazini. Na rais Buhari amesema kwamba binafsi amesikitishwa sana na uamuzi huu wa tume ya uchaguzi na kusema kwamba walikuwa na muda wa kutosha kuanda uchaguzi huu na tena ambacho amekifanya ni cha kusikitisha sana. Ala, hali kadhalika mgombea mkuu wa upinzani Atiku Abubakar amekuwa na mtazamo kama huo, lakini yeye anashtumu serikali kwa kushindwa kuisaidia tume ya uchaguzi kuandaa uchaguzi huu kama ambavyo ilikuwa imepangwa. Na je, wasimamizi wakuu wa tume ya uchaguzi huko Nigeria wamekutana na wagombea hawa? Ndio, wakati huu unapozungumza mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Mahmud Yakubu anakutana na wadau mbalimbali wa uchaguzi huu wakiwemo uh, wagombea, vyama vya siasa na watu wengine, wakiwemo waangalizi, kuwaelezea nini ambacho kimesababisha uchaguzi huu kuairishwa kwa sababu ni swala ambalo ilifanyika asubuhi ya leo. Kumbuka tu kwamba kuelekea uchaguzi huu uh, tume uchaguzi kwa imesema kwamba kila kitu kinakwenda vizuri, uh, na hakukuwa na sababu yote ya kuahirisha uchaguzi huu, na tangazo leo tangazo lao hivi leo saa 9 uh, asubuhi limewashangaza wengi sana. Kwa hivyo uh, kwa sasa ana kibarua cha kuwaeleza wadau wa siasa na wananchi kwa nini alifikia uamuzi huu, uh, pamoja na kusema kwamba ilikuwa ni sababu ambazo hazingeweza kuepukika. Nam ni mwandishi wetu Victor Buso moja kwa moja kutoka huko Lagos nchini Nigeria. Tukisalia huko Nigeria, msikilizaji, watu wanane wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika shambulio linalodaiwa kuwa limetekelezwa na wapiganaji wa kundi la kijihadi la kigaidi la Boko Haram kwenye mji wa Maiduguri lililoko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, kiongozi mmoja wa serikali amesema hivi leo. Kama ulivyosikia msikilizaji, ni kuwa shughuli za kiuchumi pia zimetatizika, uh, huko Nigeria hasa katika mji mkuu wa kibiashara wa Lagos. Baada ya uchaguzi kuahirishwa, watu wengi walifunga biashara zao, wengine wakasafiri kwenda kupiga kura na wengine kuahirisha shughuli muhimu kama harusi na matamasha ili kupisha siku hii. Hawa ni baadhi ya watu walioathiriwa na uamuzi huu wa kuahirishwa kwa uchaguzi, kama walivyozungumza na mwandishi wetu Victor Abuso. All the plans for today is over. Mipango yetu ya kila siku imeharibika kabisa. Ni swala ambalo limeharibu shughuli za maisha yetu ya kila siku. Hapa hatuna la kufanya, tunakaa tu kisha tuende nyumbani. is is nothing, it. nothing what we we we we are doing now is just we hang around later we go home we have already lost our job today. Now mimi so leo nimepoteza kazi yangu, tunashangaa tu sina pa kwenda leo, nipo tu have to go They have already stopped my plan today That's it. Mimi nilisafiri usiku kucha kuja kupiga kura, lakini asubuhi mtoto wangu akaniambia kwamba Hakuna uchaguzi. Nikashangaa sana, nikamwambia hebu fungua redio nisikie mwenyewe. He hebu, He angalie hawa watu wote ambao wamekusanyika hapa. Mimi nilifunga biashara yangu kwa sababu ya uchaguzi, lakini hakuna kitu kama hicho. Nasikitika sana kwa sababu sijai kuona kitu kama hiki katika maisha yangu yote ni maoni ya wananchi huko Lagos, kama walivyozungumza na mwandishi wetu Victor Melkisedek abuso ku Nigeria. Radio France International. Kwingineko duniani, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, rais wa nchi hiyo Felix Chisekedi Chilombo amewaambia wanadiplomasia wakiwemo mabalozi wanaoziwakilisha nchi za umoja wa Ulaya na zile za kikanda ikiwa ni pamoja na washirika wa kimataifa kwamba utawala wake uko tayari kuboresha mahusiano ya kidiplomasia na mataifa yote duniani. Na tamasha la amani linalofadhiliwa na Radio France International RFI pamoja na France 24 na baadhi ya taasisi zingine za kimataifa limeingia katika siku yake ya pili hivi leo huko Goma, ambapo tangu kuanza hapo jana mamia ya watu wamejitokeza kuungana na wasanii wengine kuhamasisha amani kupitia nyimbo. Mwandishi wetu wa Goma, chube ngorombi, mashariki mwa DRC, amekuwa akifuatilia tamasha hili na ametutumia ripoti ifuatayo. Hii Jumamosi msanii mwanamuziki kutoka Rwanda Ivan Buravan amepanda jukwani na kusema kwamba upendo ni msingi wa amani. Upendo inapaswa kutupatia amani kwa raia, raia wa wa inchi Kongo hapa Goma na raia wa, wa, Rwanda. Lakini raia jijini Goma wasemaje? Miaka sita sasa tunasikia imepitika hapa kwetu Goma. Lakini tunaona amani bado sisi hatujaiona. Ya maana sana. Ilikuwa bidonda kwanza ya wenyewe walishateseka mtukaba wa fahirishike tu sivita ishe Hivi vitu ni vya vajeni havina maani. Amani haiko paka kusema tuilete amani meiko mu, musorti hai ya divertisma. Hayo yajiri wakati ambapo ukosefu wa usalama washuhudiwa jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Asante sana Chube Ngurombi. Tukisalia huko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, msikilizaji, msemaji wa jeshi la polisi huko Kinshasa Piero Mwanamputu amesema serikali askari polisi kumi na mmoja wa JRC watahukumiwa kwa kosa la kurusha risasi hewani wakati wakiandamana kubainisha hasira yao mashariki mwa Kongo, hali ambayo imezua tafrani. Taarifa hiyo imesema askari polisi wapya waliopewa mafunzo na kutumwa katika eneo la mashariki walivurumisha risasi hewani wakipinga hatua ya kutolipwa mishahara yao wakipinga hatua ya kulipwa mshahara wa mwezi mmoja badala ya miezi miwili waliokuwa wanadai. Hali hiyo ilizua tafrani wa kwa wananchi wa mji wa Beni walioanza kuhofia maisha yao wakifikiria kwamba huenda ni shambulizi la waasi wa, wa ADF. Radio France Internationale unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kama inakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Kwa upande wa muda ni saa kumi na mbili na dakika kumi na moja kwa saa za Afrika Mashariki. Padre mmoja raia wa Uhispania na maafisa wengine wanne wa forodha raia wa Burkina Faso wameuawa siku ya Ijumaa hapo jana katika shambulio la kijihadi mashariki mwa Burkina Faso, maafisa wa usalama wamesema hivi leo. Mishonari huyo wa shirika la Salesian kutoka Hispania, Antonio Cesar Fernandez, mwenye umri wa miaka sabini na miwili, ameuawa kwa kupigwa risasi katika mashambulizi ya wanajihadi kati ya Togo na Burkina Faso. Shirika hilo la Salesian wa Don Bosco limeandika kwenye akaunti yao ya Twitter. Timu ya waokoaji uh, nchini Zimbabwe imesema zoezi ya la kuwaokoa makumi ya wachimbaji wamehofiwa kuwa, uh, ambao wamehofiwa kuwa wamepoteza maisha baada ya kukwama chini ya ardhi kwa siku saba imefifia matumaini ya kuwapata, ya kuwapata wakiwa hai imefifia. Waziri wa serikali za mitaa huko Zimbabwe, Juli Moyo, amefahamisha kuwa wachimbaji kati ya sitini na sabini waliingia katika mashimo kadhaa iliyokuwa imeachwa katika mji wa madini ulioko kusini magharibi mwa jiji kuu la Harare ambayo yalikumbwa na mafuriko mwanzoni mwa juma hili. Wafanyakazi kumi na n, wafanyakazi kumna, nne raia wa Tunisia wanaofanya kazi karibu na mji mkuu wa Libya, Tripoli, wameripotiwa kuwa wametekwa nyara na kundi la wanamgambo ambao wanataka kuachwa huru kwa mmoja wa wanaharakati wa Tunisia anayeshikiliwa na vyombo vya usalama. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imesema hivi leo Jumamosi. RFI Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 13. Serikali ya Washington imetoa wito kwa Umoja wa Ulaya kumtambua kiongozi wa upinzani Juan Guaido kuwa ndiye rais halali wa Venezuela, kauli ambayo imekuja wakati rais wa Venezuela Nicolas Maduro hapo jana Ijumaa aliituhumu Marekani kwa kuiba mabilioni ya dola na baadaye kutoa makombo kwa kurudisha misaada ya kibinadamu. Misaada ya Marekani imezuiliwa huko Colombia karibu na mpaka na Venezuela. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis, hatimaye amemfuta kazi ya askofu wa zamani wa Marekani Theodore McCarrick, hatua ambayo imechukuliwa baada ya jopo la nidhamu linaloundwa linalolinda mafundisho ya imani ya dhehebu la Kikatoliki kumkuta na hatia ya kuwanyanyasa kingono watoto na watu wazima. Papa Francis amekuwa akituhumiwa na mamia ya wa waumini wa kanisa hilo kwa kushindwa kumchukulia hatua ya moja kwa moja askofu huyo mak karik, mwenye umri wa miaka 88 licha ya umaarufu wake huko Marekani. Hujambo msikilizaji, hapo ulipo, ni matumaini yangu huna neno, na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, ambapo tunakuletea habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Msikilizaji, viongozi wa nchi za Umoja wa Afrika juma hili walitamatisha mkutano wao mwanzoni mwa juma hili, huku wakisisitiza kuhusu swala la kutunza amani kwenye mataifa yao na bara la Afrika, ambapo baadhi ya wataalamu wa maswala ya usalama wao wanaona na bado bara hilo linakabiliwa na changamoto nyingi zinazochangia kuzorota kwa usalama. Viongozi hao wa Umoja wa Afrika walimteua rais wa Misri, Jenerali Abdel Fatah Al Sisi, kuwa mwenyekiti mpya wa umoja huo, huku mwenyewe akiweka wazi ajenda yake kuwa ni usalama wakati wa uongozi wake. nilimtafuta Muhammad Mansur ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa huko Moscow, Urusi, na kwanza nilimuuliza anaitazamaje ajenda hii ya Al-Sisi kuhusu usalama barani Afrika, naye alisema. Rais Abdel Fattah El Sisi yeye, kwanza, upande mwingine wa sarafu ni rais ambaye kwanza yuko vizuri sana yeye mwenyewe kwenye maswala ya ulinzi na usalama, kwa sababu alikuwa ni, ni mkuu wa majeshi eh, wakati alipochaguliwa rais eh, yule ambaye aliyewekwa sasa hivi eh, kwenye kwenye kwenye maabusu kule eh, Mohamed Morsi, yeye alikuwa ndio mkuu wa majeshi na alikuwa amekulia kwenye masuala zima ya us usalama na ulinzi. Kwa hiyo ni mtu mzuri kwenye intelligence hapo hapo, Mohamed Mansour, pengine kimtazamo, pamoja na kwamba ajenda ya Abdel Fatah al Sisi ni kuhusu swala zima la usalama, unazungumziaje vita hivi vya kijihadi ambavyo mara kwa mara vimekuwa vikishuhudiwa katika uh, hizi nchi za Afrika ikiwemo Somalia, hata huko Misri kwenyewe na nchi za Afrika ya Magharibi ya vita hivyo? Kwa mfano, hilo neno, neno, neno jihadi lenyewe, jihadi maana yake ni kujitahidi, yani kujitahidi. Kwa hiyo ilo neno jihadi limetafsirika vingine. Kwa hiyo mule katika vile ile uh, magrupu ni kwamba kuna nadharia ambazo zimechomekwa zinaonekana ni vingine kumbe ni vingine. Wale wapo, wale mfano ukiangalia Boko Haram, Boko Haramu, haramu wao wana itikadi zao wanazoamini, kitu ambacho hata hiki wanachokipigania katika hiyo dini ya Kiislamu isiyo kweli hakipo. Na Mansuru, unafikiri ni changamoto gani sasa Alsisi kama mwenyekiti mpya wa au atakabiliana nazo katika ajenda yake hii. Changamoto ambazo anaweza kukabiliana kuka, nazo ni kwamba eh, barani Afrika kuna kuna migogoro ambayo imesababishwa eh, ya vita yenyewe kwa yenyewe. Kuna migogoro ambayo inakuwa inakuzwa na kuchochewa na mataifa mengine. Sasa hiyo ni moja ambayo ya changamoto kubwa anaweza kukumbana nayo. Kuna mataifa ambayo yanacheza karata zao katika kwenye baadhi ya migogoro. Kuna migogoro ambayo ya Somalia pale eh, ambapo Kenya amekuwa akiwa mshirika mkubwa wa mataifa magharibi kucheza karata mbalimbali kule nchini Somalia, unajikuta kwamba hapo kuna vitu ndani yake, wauzaji silaha wakubwa ni hao weza na kwa nadharia anasema ii ndani wake ni mkubwa. Naam, pamoja na kwamba umesema kinadharia, amesema unaona, ni kwa namna gani mataifa haya yanaweza yakashirikiana katika kupambana na hili swala kama vile umezungumza, kwa mfano Misri kama kutumia uzoefu wa Misri wenyewe. Misri wako vizuri kwenye masuala ya ulinzi na usalama, wako vizuri, historia inatuonyesha hivyo, na hata intelligence yao iko vizuri. Kwa hiyo kutumia Misri wenyewe, kutumia sisi, wanaweza wakasaidia. Lakini nafikiri lazima waweke kae chini, haya mataifa makubwa, waambizane nini kinatakiwa kifanyike, na wale wajua hapa kuna kitu, kuna maslahi interest, wanataka nini. Ni mtazamo wake Mohamed Mansur, Mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Moscow, Urusi. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza umefungua redio yako, unasikiliza makala Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, rais wa nchi hiyo Felix Chisekedi Chilombo, kwa mara ya kwanza alikutana na rais wa Rwanda Paul Kagame, ambaye alikuwa ametilia shaka uteuzi wake katika uchaguzi mkuu wa Desemba 30 mwaka wa 2018. Mwandishi wetu Ali Bilal alifuatilia taarifa hii na akatuandalia ripoti ifuatayo. Kando na mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika, rais mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Felix Tshisekedi Chilombo, alikutana ana kwa ana na Paul Kagame, rais wa Rwanda kwa takriban saa mbili na kujadiliana kuhusu masuala ya usuyo, ujirani mwema, ushirikiano kati ya nchi zao mbili. Januari 17, Paul Kagame akiwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika aliiomba mahakama ya kikatiba nchini DRC kutotangaza matokeo ya uchaguzi kabla ya kutuma ujumbe wa Umoja wa Afrika kwa ajili ya mashauriano, lakini hata hivyo, mahakama ya kikatiba ilitangaza matokeo ya mwisho usiku wa Januari 19 kuamkia Januari 20. Rwanda na DRC, Rwanda inaingia ndani ya Kongo mara 90, zimekuwa na uhusiano wenye kutetereka tangu miaka 25, kufuatia mauaji ya kimbari ya Rwanda. Kinshasa imekuwa ikiituhumu Rwanda kupora rasilimali zake hususan madini ya coltan kaskazini mwa DRC, wakati Kigali ikisema inawalenga kundi la wahutu wa FDLR waliokimbilia mashariki mwa nchi hiyo. Jijini Adisababa, Rais Chisekedi Chilombo amekutana pia na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Federica Mogherini ambapo kuhusu kurejeshwa jijini Kinshasa kwa mwakilishi wa umoja huo alifukuzwa mwezi Disemba pamoja na kufunguliwa kwa ofisi za Schengen ikiwa ni sawa na ubalozi mdogo wa Umoja wa Ulaya uliofungwa Januari 2018 na viongozi wa DRC wa kilani vikwazo vya umoja Ulaya wa Ulaya dhidi ya wajumbe kumi na wanne wa serikali ya Rais Joseph Kabila Kabangi. Haya alijiri wakati kiongozi wa upinzani Lamuka huko DRC Martin Fayulu aliwatolea wito viongozi wa umoja huo wa Afrika huko Adis Ababa wa kutaka uchaguzi ufanyike kabla ya miezi sita huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kama sehemu ya kudai ushindi ambao yeye anasema aliupata wakati wa uchaguzi huo wa Desemba 30 nchini mwake. Wasikilizaji wetu huko DRC wana mtazamo gani? Moja kwa moja kutoka jijini Lubumbashi nchini DRC, nami naungana naye Henry Kolongo. Nam Henry, habari za wakati huu huko Lubumbashi, na nini mtazamo wako kuhusu wito huu wa Martin Fayulu? Wajua kuna vitu vingine ambayo itajiki kuyatenda hata kuyafanya, yaani naishi hapa nchi ya Kongo kuna migogoro mingi limekitakana sasa. Leo hii kuanzia tena leo, tufikiri tena turudie kwenye uchaguzi? Kwanza tujiulize, nani atalipia hiyo uchaguzi? gharama yenyewe itatoka wapi? hiyoyote hili okay, ni kuponda muda tu. Huu muda si tena kupita kwenye uchaguzi, ni muda wa kuangalia jisi ya kushikana mkono kwa mkono, amuunge mwenzio mkono, endelee pamoja jinsi ya kutoa maendeleo ndani ya nchi kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo na kauli yake, ili ina maana kuyapeleka kule makao makuu ya Umoja wa Afrika huko nam. Lakini pia katika wiki hii, huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mbali na mkutano huo wa Umoja wa Afrika, Rais mpya wa DRC Felix Tshisekedi pia alikutana na rais wa Rwanda Paul Kagame e, na ambaye mwenyewe utakumbuka alitilia shaka uteuzi wake katika uchaguzi mkuu wa Desemba 30. Nini mtazamo wako? Eh, ni kweli mambo ambayo inapita hapa DRC kulingana na nchi jirani ya Rwanda na kitendo ile ilionekana pale Umoja wa, wa Mataifa ya Afrika kuhusu vile walisungumiza wao wawili, na ileta furaha na tumaini sana wananchi wa Kongo, ili nituone kwamba upande wa mashariki wa Kongo ile mzozo awa ma magogoro ile wawasi awa, ipate kumalizika kabisa. Ile ndio tunataka sisi wa Kongo mani kitu kama ambayo tunapenda kule watu waishi kwa amani kwa salama. Mbali mbali. Asante ni mtazamo wake Henry Kolongo, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa Lubumbashi huko katika jimbo la Haut Katanga, Katanga ya zamani. Asante sana. Asante, Bwana Ruben namna na. Tukisalia huko DRC kwa juma hili, kwa lengo la kudumisha amani na usalama kwenye nchi hiyo, lilifunguliwa tamasha la amani katika jiji la Goma ambapo wasanii wanamuziki wa Kongo na wengine kutoka nchi mbalimbali barani Afrika wanashiriki. Tamasha hili limeanza hapo jana Ijumaa huko Goma na litatamatika Februari 17 kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi Daniel <mulia> Kwa shangwe na furaha, wanamuziki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hao wa kimataifa wamepanda jukuani wakiimba amani kwa raia wa Kongo DRC na majirani wake, kama anavyojulisha msanii mwanamuziki wa Kongo DRC Joli Malonga. lakini tume kwa muziki aliweza maliza apartheid paske muziki na pana amani. Viongozi wa tamasha la amani wamewataka vijana pamoja na wasanii kufanya kila jitihada ili amani ihimarishwe nchini Kongo DRC. Si, na kusema kwamba amani ndiyo msingi wa maendeleo ulimwenguni. Yome Bisimwa ni mumoja wa viongozi wa tamasha hilo la amani. E, ujumbe tunasema kama kilture ko n mwaya ya kurainire batu na tunaomba watu wakuje fasi moja tucheze pamoja na tuweze kupartaje hiyo maisha ya kumoja ndani ya region yetu. Lakini raia wana mitazamo tofauti dhidi ya tamasha hilo la amani. Natokyamu makabila mbalimbali tunakutanana, tunaomba wakuu wa nchi kwa haina maana, kwani ilomba wende kufanya hii tamasha kama Beni kama Butembo Kuchuru, ni hapo ndio watu watajua kama ni tamasha ya amani, lakini hapa wanafanya ndio business. tunafurahia tena siku ya leo kuongea juu ya amani. Itakumbukwa kwamba hii ni mara ya sita tamasha hilo la amani kuendeshwa jijini Goma, mashariki mwa Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Na huko Burundi, kiongozi wa upinzani Agathon Rwasa ambaye mara kadhaa alitakiwa kuorodhesha chama chake kwa ajili ya usajili, na baada ya kukataliwa kwa mara kadhaa, hatimaye wizara ya mambo ya ndani katika nchi hiyo imesajili chama chake ambacho kitaitwa Kongamano la Kitaifa kwa ajili ya Uhuru, CNL, na siyo tena FNL. Akizungumza katika mahojiano maalum na RFI Kiswahili, kiongozi huyo wa kihistoria wa chama cha FNL amesema ameridhia hatua hiyo ambayo itawapa nafasi ya kuendelesha shughuli za kisiasa bila bugudha na kushiriki kwenye uchaguzi mkuu ujao nchini humo. Ameasema hayo katika mahojiano haya na mwenzangu Ali Bil Bilal. kwa changamoto nyingi zilizopo mbele yetu, lakini tumeamua kuvalia njuga matatizo yote yatakayokuwa njiani na e, tunajipanga ili tuweze kuanza kuandaa na kuendesha kongamano la kitaifa ambapo tutateua viongozi wa ngazi mbalimbali na hivyo tuweze kujiandaa kwa uchaguzi kikamilifu. Ha, na unaizungumziaje siasa za Burundi wakati huu ambapo baadhi ya wanasiasa wa upinzani wakiwa ugenini na serikali ya Burundi ikionekana kutotaka kukubali kuwaruhusu labda kuweza kuzungumza nao. Unazungumziaje kuhusiana na hilo? Kuhusu hili naweza nikasema kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki ina jukumu kubwa, kwa sababu tangu elfu mbili na tano mgogoro ulipoanza walijikita kusaidia ba warundi kuweza kupata mwafaka japo kwa shida sana kwani unajua kwamba mnamo mwezi Oktoba mwaka jana, mazungumzo yalipoitishwa kule Arusha, serikali haijashiriki huku ikidai eti wako kwenye kilio, na msuluhishi Mheshimiwa Mkapa a, katika mkutano wa kilele amesema kwamba yeye shughuli zake kuhusiana na mchakato wa mazungumzo ya Burundi amemaliza na anaachia ngazi medieta. Nini sasa kifanyike? ninaimani kwa heshima yao watafanya hivyo, la sivyo mchakato utakuwa umeferi na kuferi kwenyewe, lawama watatuishwa wao. Sidhani sasa kama wako tayari kubeba lawama hiyo, bali nadhani wako tayari kutetea hadhi yao kama wakuu wa kanda na kuweza kuamua mchakato huo. Naam, Agaton Rwasa, umeshiriki katika vikao kadhaa vya majadiliano huko Arusha na uh, mwezeshaji uh, Benjamin Mkapa, unafikiri ni wapi ambapo alikwama? Nadhani kushindwa kwake si kwake peke yake. Mimi nimemwambia nilipopata fursa ya kuongea naye ya kwamba jukumu lilonalo mizito na si vyepesi kwake yeye kuweza kulibeba kama viongozi Wakanda hawamungi mkono. Ni sauti yake Agathon Rassa, kiongozi wa upinzani wa chama kipya cha CNL nchini Burundi. Juma hili wajumbe wabunge nchini Marekani walitangaza kufikia makubaliano ili kuepusha uwezekano wa kusimama kwa shughuli za serikali kwa mara nyingine. Taarifa zinasema wabunge walikubaliana kuidhinisha kiasi cha dola bilioni 1.4 kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa ukuta katika mpaka wa nchi hiyo na Meksiko, kiasi hiki kikiwa ni pungufu ya kiasi ambacho awali rais Trump alipendekeza. Licha ya kutopata kile alichokuwa akisimamia, rais Donald Trump alisisitiza kuendelea mbele na mpango wa ujenzi wa ukuta huo kuzuia wahamiaji haramu. Nilipokuja the that... hapa jukwani, waliniambia kwamba hatua inapigwa katika kamati hiyo ukuta tutaujenga, hatua inapigwa. Nikasema subiri kidogo, nataka kuwalinda watu wangu wa Texas, na hata sitaki kusikia kuhusu swala hilo. Ni sauti yake, rais wa Marekani Donald Trump hadi hapa sina la ziada. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka, Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini. Imetimia so, saa 12 na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Nigeria aweka wazi sababu za kusogezwa mbele kwa uchaguzi huo ambao ungefanyika leo. Tamasha la amani linalofadhiliwa na RFI pia France 24 makala ya sita laingia katika siku yake ya pili mjini Goma hivi leo. Na serikali ya Washington ya utaka umoja wa Ulaya kumtambua kiongozi wa upinzani Juan Guaido kuwa rais halali wa Venezuela. Habari kamili tuanzie huko Nigeria, msikilizaji. Mkutano wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Nigeria, Mahmud Yakubu, umemalizika muda mfupi uliopita na wadau mbalimbali wa siasa nchini humo, baada ya kuwaelezea ni kwa nini tume iliahirisha uchaguzi wa urais uliokuwa umepangwa kufanyika leo. Yakubu amesema uamuzi huo ulifikiwa kwa sababu vifaa vya kupigia kura havikuwa vimefikishwa katika maeneo yote ya kupigia kura nchini humo, na hivyo ingekuwa ni vigumu kwa uchaguzi huo kufanyika kama ilivyopangwa. Aidha, uh, amesema uamuzi huo haukuchochewa kisiasa au kwa sababu ya maswala ya usalama. Nawaomba raia wa Nigeria na wadau wengine waelewe kuwa Uamuzi huu mgumu ulichukuliwa na tume, na ni uamuzi wa tume na haukufanywa kwa sababu za kisiasa au za kiusalama. Tunaamini kuwa uamuzi huu ulikuwa ni mzuri kwa demokrasia ya nchi yetu. Nawahakikishia kuwa tunania njema ya kuhakikisha kwamba uchaguzi huu unakuwa huru na haki, na kwa niaba ya tume na mimi kama mwenyekiti nawajibika kwa hatua hii na tunaomba radhi kwa usumbufu wote so have... tuliosababisha kwa uamuzi huu. Ni sauti yake Mahamudu Yakubu, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Nigeria. Wakati huo huo, haya ya kijiri namna hiyo, watu wanane wameuawa na wengine kadhaa uh, kujeruhiwa katika shambulio linalodaiwa kuwa limetekelezwa na wapiganaji wa kundi la kigaidi la Boko Haram kwenye jiji la Maiduguri lililoko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Kiongozi mmoja wa serikali amesema hivi leo RFI, Radio France Internationale. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kama nakujia moja kwa moja kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya RFI, tunakutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Rais mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, amewaambia wanadiplomasia wakiwemo mabalozi wanaoziwakilisha nchi za Umoja wa Ulaya na zile za kikanda, ikiwa ni pamoja na washirika wa kimataifa kwamba utawala wake uko tayari kuboresha mahusiano ya kidiplomasia na mataifa yote duniani. Tukiwa bado nchini DRC, tamasha la amani linalofadhiliwa na Radio France RFI pamoja na France 24 na baadhi ya taasisi zingine za kimataifa limeingia katika siku yake ya pili hivi leo huko jijini Goma. Mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Hii Jumamosi msanii mwanamuziki kutoka Rwanda Ivan Buravan amepanda jukwani na kusema kwamba upendo ni msingi wa amani. Upendo unapaswa kupatia amani kwa raia, raia wa, wa nchi Kongo hapa Goma na raia wa, wa Rwanda. Lakini raia jijini Goma wasemaje? Miaka sita sasa nasikia imepitika hapa kwetu Goma. Lakini tunaona amani bado sisi hatujaiona. Ni maana sana. Ilikuwa bidonda kwanza ya wenyewe washateseka ndokapa fahirishike Tuziruta, mimi naona hivi vitu ni vya vajeni na havina maana. Amani haiko paka kusema tu ilete amani. Mimi iko mu msorti ya divertissement, hai ya jiri wakati ambapo ukosefu wa usalama washuhudiwa jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo DRC. Chupe Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili <muchilis> Asante sana Chube Ngorombi. Na tukielekea huko Marekani, msikilizaji, serikali ya Washington imetoa wito kwa umoja wa Ulaya wa kumtambua kiongozi wa upinzani Yoan Guaido kuwa ndiye rais halali wa Venezuela. Nam ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tano, nami sasa nimpishe mwenzangu Stephen Mumbi, naye anakujia na makala jukwaa la michezo <muchos> Asante sana mwenzangu ruben Lukumbuka. Hujambo msikilizaji na karibu katika makala ya jukwaa la michezo hii leo, ikiwa ni jumamosi ya Februari 16 mwaka 2018. Tunaangazia habari kuu zilizochomoza viwanjani kwa jumazima pamoja na yale yanayochomoza viwanjani kwa wakati huu. Jina langu ni Steven Mumbi, na kuzungumzia yale yanayochomoza kwa jumazima nitakuwa na mwenzangu Fredrick Nwaka. Karibu sana Mwaka. ni mara ya kwanza tunakuwa pamoja katika makala ya jukwaa la michezo nam. Asante sana uh, Steven Mumbi, shukrani sana. Asante basi tuanze moja kwa moja na yale yanayotokea viwanjani kwa wakati huu nchini Tanzania, ilikuwa ni Dar es Salaam dabi ligi kuu ya soka ya Tanzania bara Young Africans maarufu kama Yanga iliyoalika Simba katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam na kuambulia kipigo cha goli moja kwa nunge, goli la Simba likifungwa katika dakika ya sabini na mbili ya mchezo na mchezaji wa kimataifa wa klabu hiyo Medi Kagere. Na huko nchini Kenya pia ligi kuu ya soka imeendelea ambapo e, Taska imetandikwa na Kakamega Homeboys goli moja kwa bila. Kariobangi Sharks, imeambulia kipigo dhidi ya bandari cha goli moja kwa nunge Nzoia Sugar imepigwa na Chemelil Sugar goli moja kwa nunge, na hapo kesho ligi hiyo itaendelea Zukericho watakuwa kipepetana Madhare United Sofa Paka watakuwa wenyeji wa Gomaya Western Stima watakuwa kikipiga dhidi ya Nakmat na Vihiga United watakuwa wenyeji wa Posta Rangers FC Leopards watakuwa kikipiga dhidi ya Ulinzi Stars na katika ligi mbalimbali barani Ulaya hapo baadaye, katika ligi kuu ya Ufaransa ligi 1 Olympic Marseille watakuwa wakimemenyana na mie, majira saa moja za usiku, angazi watakuwa wakipiga dhidi ya Nice, Monako watakuwa wenyeji wa Nantes na huko Ujerumani katika ligi ya Bundesliga Schalke 04 watakuwa watakua wakipiga dhidi ya eh, Freiburg. Offenheim watakua wakipepetana na Hannover 96. Stuttgart watakuwa wenyeji wa RB Leipzig. Wolfsburg watakuwa wenyeji wa Mainz na ithe watakuwa wenyeji wa Veda Bremen. Na katika ligi kuu ya Italia maarufu kama maarufu kama Serie A, a Cagliari watakuwa wakipiga dhidi ya Palma. Atalanta watakuwa wenyeji wa Milan. Na huko katika ligi kuu ya Hispania maarufu kama La Liga, mchezo ambao umemalizika ni Levante walikuwa wakicheza dhidi ya Celta Vigo na Levante wametoka kifua mbele goli nne kwa moja. Hapo baadaye Rayo Vallecano watakuwa kipita na Atletico Madrid, Real Sociedad watakuwa wenyeji wa Leganes, Barcelona watakuwa wakipiga dhidi ya Real Valladolid majira ya saa nne za usiku. Msikilizaji, sasa tukirejea katika yale yaliyochomoza kwa wiki nzima, na tukianza na mchezo ambao umemalizika hivi punde, Young Africans ilikuwa ikiwalika Simba hii leo katika uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam, na Yanga kuambulia kipigo cha goli moja kwa nunge katika mchezo wa ligi kuu ya soka ya Tanzania Bara, goli la Simba likifungwa na Medi Kagere huku Simba ikiwa imecheza michezo ya kombe la klabu bingwa barani Afrika ikiwa imefungwa michezo miwili na kushinda michezo miwili hatua ya makundi na kufufua matumaini ya kutinga robo fainali ya michuano hiyo ya klabu bingwa barani Afrika. Fredrick Nwako ulikuwa akishuhudia mchezo huu katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam. Naam, yanga walizidiwa wapi? Uh, sidhani kama yanga walizidiwa katika mchezo wa leo. Ni nachoweza kusema ni kwamba mechi ya hivi leo imeamuliwa zaidi na wachezaji ambao wanajua kucheza mechi kubwa na ndicho ambacho kimetokea. ma, Mathalani, kipindi cha kwanza Yanga wa, walianza chini za, wa, kwa, kwa kiasi wakijaribu kuangalia Simba wanacheza vipi, lakini wakawazoea Simba na wakafanikiwa kuwamiliki na hadi kipindi cha kwanza kinamalizika, Yanga walikuwa wametengeneza nafasi ambazo zilikuwa ni za hatari zaidi kwenye lango la Simba ikilinganishwa na wapinzani wao. Kwa hivyo nafikiri Yanga walikuwa eh, plan ya mwalimu wa Yanga imefanya kazi kwa kiasi kikubwa, hasa kipindi cha kwanza. Kipindi cha pili walikuja pia kwa nguvu, lakini Simba wakafanikiwa ku control game kwa muda na waka press wakaongeza waka, waka msukumo kwenye goli la Yanga na kufanikiwa kupata bao ambao wanaweza kusema kwamba huwezi e, kwa, kwa laumu wachezaji ama walinzi wa, wa, wa, wa, wa, wa Yanga, lakini nafikiri tumsifu mchezaji ambaye amefunga bao lile kwa namna ambavyo amewatoroka na walinzi wa klabu ya Yanga, ambao leo hii Yanga ilikuwa inacheza na walinzi wakati wa tatu Abdala Shaibu Ninja, Kevin Ondani na Andrew Vicent, ambao ni wachezaji wazoefu wa kwa hivyo nachoweza kusema ni kwamba uh, mchezo wa leo haukuwa uh, haukuwa wawazi sana pengine kutokana na, na um, mipango ya, ya walimu wa timu zote mbili kwa maana ya Mwinyi Zaera na, na, na, na na kocha Patrick usema, na ndio maana tukashuhudia mchezo ambao ulikuwa haujafunguka sana, na ndio maana hata katikati mpira ulikuwa haukai sana. Wengi wa wachezaji walikuwa wanatengeneza mpira pembeni, na hata ukiangalia goli la Simba limetokea pembeni, John Bogo akaingia na mpira akapiga cross basi, eh, Medi Kagera akamalizia. Kwa hivyo ninachoweza kusema kwamba ni mchezo ambao ulikuwa mgumu kwa timu zote mbili na kutokana na mipango yao, lakini ni wazi kwamba matokeo haya sasa, kitakwimu mumbi, ni kwamba yanaongeza ushindani zaidi katika ligi na hususa baina ya timu tatu na ya Yanga ambayo inaongoza ikiwa na alama hamsini na nane. Naam. Simba na Azam ambao katika mechi tatu za karibuni hawajashinda hata mchezo mmoja. Kwa hivyo nafikiri kimahesabu zaidi ni kwamba ilikuwa ni matokeo muhimu zaidi kwa, kwa, kwa, kwa Simba kwa sababu wana viporo. Huwezi kujua utapata matokeo gani kwao unapocheza unatafuta una, una matokeo, lakini ni wazi kwamba ni, ni mchezo ambao Uh, haikuwa wazi kwa timu zote mbili kutokana na mipango ya walimu wa timu. Wengi walikuwa wanaona kama Yanga inaingia katika mchezo huu ikiwa ipewi nafasi kubwa ya kushinda kutokana na historia na mambo ambavyo yamekuwa katika mm, msimu huu ukilinganisha na Simba, wengi wakiwa wanaona kama Simba huenda ingepata magoli mengi zaidi. Wewe unatathmini vipi? jaribu kuangalia Simba wanakujaje lakini kadri mchezo unavyozidi kusonga mbele, wakafanikiwa kuidhibiti Simba na wakawazoea, wakawa wanawashambulia na mchezaji kama uh, Haritie Makambo amepoteza nafasi ya goli la wazi kabisa, ambayo ilitokana na walinzi wa Simba kushindwa kuokoa mpira wa, mm, kona ambao yeah, ulikuwa wamepigwa na Ibrahimu Wajibu. Kwa hivyo nishaweza kusema ni kwamba uh, Yanga kweli waliingia kama timu ambayo ipo ina nafasi. Simba na wenyewe na wenyewe walifahamu hilo ndio ndio maana wali, namna walivyoingia kucheza. Na Simba sio na kwamba na wamecheza wa... na, na na vizuri na, na, na, kwa, kwa, kwa, katika mchezo wa leo ninachoweza kusema ni kwamba na wamepata wameitumia nafasi moja wameitumia, na pengine tumsifu zaidi mchezaji ambaye ndio amefunga goli, kwa sababu mechi kama hizi huwa zinakuwa hazina mabao mengi sana. Mara mwisho Simba na Yanga mchezo umezalisha magoli mengi, bila shaka ni miaka karibu sita sasa imepita, mwaka 2013 ambapo timu zilifungana mabao matatu kwa matatu. Naam. Tukiweka kando ya hilo linalohusu liku ya soka Tanzania Bara, tuangazie kidogo michuano ya AFCON kwa vijana wenye umri chini ya miaka kumi na saba. E, miezi miwili imesalia kuelekea kuanza kwa michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika kwa vijana wenye umri chini ya miaka kumi na saba maarufu ma AFCON kumi na saba, mashindano yanayo tarajiwa kupigwa kati ya Aprili kumi na nne hadi ishirini na nane jijini Dar es Salaam. Katika michuano hiyo inaundwa na timu nane kutoka makundi mawili, Tanzania ipo kundi A pamoja na nchi za Uganda, Nigeria, Angola huu kundi B likiundwa na timu za Guinea, Cameroon, Morocco na Senegal. Waziri wa habari, sanaa, utamaduni na michezo nchini humo, Daktari Harrison Mwakembe, wiki hii amesema maandalizi yamefikia hatua nzuri na timu ya Tanzania wamejiandaa vizuri na natarajia huenda wakafanya vizuri. Tumsikilize. Katika mashindano haya tukiwa na timu bora katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati timu yetu ya vijana ya taifa Serengeti Boys uh, lazima tuseme ukweli tu, ndio mabingwa wa Sekafa na Kosafa mwaka 2018 na sisi tuna matumaini makubwa sana na timu yetu hii kwamba itafanya vizuri. Tukumbuke kuwa <clears throat> mashindano haya kwanza, yanamtafuta bingwa wa Afrika kwa upande wa vijana chini ya umri wa miaka 17 ambaye atakayetoa hilo kombe lakini, pili yanatafuta timu nne sasa timu mbili kundi A, mbili kundi B zizofanya vizuri ndizo zinazokwenda kujunga sasa kwenye kombe la dunia la vijana la FIFA ambalo litafanyika nchini Peru mwezi Oktoba mwaka huu. Ni waziri wa habari, sanaa, utamaduni na michezo nchini Tanzania Daktari Arisoni Mwakembe. Fredrick Nwaka, mshindi wa kundi, wa kwanza wa kundi katika michuano hii na wa pili katika kila kundi. E, atafuzu kucheza michuano ya kombe la dunia kwa vijana wenye umri chini ya miaka 17 itakayopigwa nchini Peru. Kwa upande wao katika ukanda huu wa Afrika Mashariki pia nchi ya Uganda tayari imeshawaita wachezaji 30 kuingia kuingia kambini kabla ya kuelekea huko Antalya, nchini Uturuki Machi, kati ya Machi mosi hadi kumi ambako watacheza michezo ya kirafiki ili kujiandaa na michuano hiyo ambayo kambi itaanza siku ya Jumatatu Februari e, 18 mwaka 2019. Timu ya vijana wako madhubuti na ni ni wazi, ni kweli kwamba Stivu, uh muda unazidi kwenda kama kuweka kambi nchini tiketi, lakini ni mashindano ambayo yanatazamiwa kuanza Aprili 14 mpaka 28 na si timu ambazo inakwenda kucheza nazo, si timu ndogo. Ukiangalia e, nchi kama vile Nigeria, Guinea, Cameroon, Morocco, Senegal na Angola. Hizi ni timu ambazo Haya ni mataifa ambayo kwa soka la vijana amepiga hatua naweza kusema pengine hata kuliko hata Tanzania mm. Tulishuhudia wote mchakato wa kutafuta tiketi ambayo ilikuwa inachezwa kwenye kanda mm. ambayo ilifanyika Tanzania. Uh, Uganda wana timu pia bora sana ya, ya, ya, ya vijana. Kwa hivyo haya ni mashindano ambayo Tanzania inahitaji kufanya kazi kubwa sana ili kuweza kutimiza lengo lake la kutoa eh, si tu kutoa ubingwa bali kupata tiketi ya kushiriki fainali za kombe la dunia uh, kule nchini Peru. Lakini ni wazi kwamba uh, ni msingi mzuri na ni nafasi kwa Tanzania kuthibitisha kwamba inaweza kuandaa mashindano kama haya, kwa sababu kama watafanikiwa basi kuna uwezekano wakapewa kuandaa mashindano ya miaka chini ya miaka ishirini ishirini na pengine mbele ya safari, tukashuhudia uh, Tanzania ikiandaa mashindano ya kombe la mataifa barani Afrika. Naam, tutaona mambo yatakavyokuwa mara michuano hiyo itakavyoanza, na Tanzania huenda ikafanya vizuri. E, kwingineko, bado tukiwa barani Afrika, huko nchini Misri, klabu ya soka ya Ismaili imerudishwa katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika baada ya kukata rufaa kwa kufutiwa matokeo katika michezo yake hatua ya makundi mchezo uliopita. Katika shirikisho la soka barani Afrika iliipa adhabu e, timu hiyo baada ya mashabiki wake kufanya fujo katika dakika za mwisho za mchezo wa nyumbani dhidi ya ya Tunisia Club African. Mashabiki wa Ismaili walirusha chupa za maji na mawe kwa waamuzi msaidizi pamoja na wachezaji wa African. Klabu ya African ilikuwa ikiongoza kwa goli mbili kwa moja. Wachezaji pamoja na waamuzi na maofisa wengine walilazimika kuondolewa uwanjani wakiwa wanalindwa hii E, vurugu katika michezo na vilabu hivi kutumia viwanja vya nyumbani kuto kupata matokeo ama no. E, kuto kufanya vizuri mashabiki wanakuwa hawaelewi Frederick Nwaka. Nafikiri ni kukosa ustaarabu kwa, kwa, kwa mifumo ya klabu zetu barani Afrika. Mchezo wa mpira umejitambulisha kama kiunganishi cha watu lakini, nilikuwa nikitazama mchezo huo kati ya Ismailia na klabu Afrikeni, ni wazi mashabiki wa, wa, wa Ismailia walikosa uvumilivu lakini kukosa kwa uvumilivu kukapelekea mpaka wao walete wa, wa, wa fujo. Kwa hivyo uh, kwanza kabisa uamuzi wa KAFU umezua mjadala mpana sana barani Afrika, wengi wakitathmini waki kwamba je, kafu inaweza kudumisha nidhamu katika mchezo wa kandanda na hususan katika mashindano ambayo yanatambulisha uh, kaf kwa namna moja ama nyingine, mashindano ya klabu bingwa barani Afrika. Sasa kama mashabiki wa Gor Mahia wa, wa, wa Ismaili wanafanya fujo na kwa sababu tu hawakubaliani na mwamuzi, kwa nini wasingeandika barua kwa ajili ya, ku, mm. ya kuomba kafu ichukue hatua kwa mwamuzi? Badala yake wao wanakwenda kufanya fujo. Kwa hivyo uh, uamuzi wao hapa ni ni ni, ni, ni, ni, ni, mgumu na wenye changamoto, lakini ni wazi pia kwamba kafu inatakiwa iji, iji, iji, iji tathmini kwa namna ambavyo inaweza kusimamia mechi za kandanda, na tusishuhudie changamoto kama hizi. Kama golomia wanaweza kafanya leo, kesho tunaweza kushuhudia Afrika Magharibi. Ma, matukio kama haya yametokea Afrika Kusini, ama hata Afrika ya Kati. Kwa hivyo, ni, ni mimi binafsi nafikiri kwamba ilikuwa ni sahihi kwa Ismailia kuondoshwa kabisa katika mashindano haya, kwa sababu uh, sidhani kama kuna kitu alikuwa nakiongeza kama mnatumia mchezo wa kandanda kufanya fujo na si kuleta amani. Msikilizaji, kama ndio kwanza wajiunga nasi, unategea sikio RFI Kiswahili, na haya ni makala ya Jukwaa la Michezo. Jina langu ni Steven Mumbi, niko na mwenzangu Frederick Nwaka, tunaangazia habari kuu za michezo zilizochomoza kwa juma zima kwa na bado tunaangazia yale yanayochomoza ulimwenguni na sasa, tukitupia macho kikao ama mkutano uliofanyika jana ya kamati ya utendaji ya shirikisho la soka duniani FIFA kilichofanyika huko Istanbul nchini Uturuki, rais wa shirikisho la kandanda rais eh, wa shirikisho hilo eh, FIFA Gianni Infantino amedokeza kuwa huenda fainali za kombe la dunia za mwaka elfu mbili na ishirini na mbili zitakazofanyika nchini Qatar zikashirikisha timu ishirini na arobaini na nane badala ya thelathini na mbili za sasa, lakini amesema jambo hilo sio rahisi. Nwaka, wewe unaona hili jambo linawezekana? Nafikiri uh, uh, yani Fatiro anajaribu kusukuma baadhi ya ajenda zake na hii yote ni kutokana na kwamba bado anaungwa mkono pakubwa sana na viongozi wengi wa shirikisho, wa, wa, wa, wa, wa mashirikisho ambao anaunda eh, ni wanachama wa FIFA na utafahamu kwamba ili azimio tayari kamati ya utendaji ya FIFA ilipitisha kwamba fainali za mwaka elfu mbili na ishirini na sita kutakuwa na timu 48. Afrika kuna nyongeza ya timu barani Asia, kuna nyongeza ya timu barani Ulaya, kuna nyongeza ya timu Amerika ya Kusini, na vivyo hivyo Amerika ya Kaskazini. Kwa hivyo uh, yeye uh, ni, ni, ni wazi kwamba anataka uh, azimio hilo lianze kutekeleza katika finali za mwaka 2022 lakini bado anatia shaka kwamba, je, watakuwa tayari? Lakini tayari nchi ya Katari ilishatoa uh, azimio lake kwamba yenyewe inaweza kuandaa mashindano yatakayoshirikisha nchi 32. Sasa kama FIFA ina inakuja ina, ina, ina, ina na huu mpango lazima ione namna gani itashirikiana na serikali ya Qatar na wadhamini wa mashindano haya, na pengine huenda tukashuhudia basi, eh, fanelizi zisichezwe tu nchini Qatar, bali katika eneo zima la Mashariki ya Kati, nchi kama vile Saudi Arabia, eh, falme za Kiarabu na na, na, na Bahrein. Kwa hivyo eh, ni, ni mpango ambao uh, Yani, Infantino anataka kuona ku, mashindano hayo yakiwa ya na hadhi yake kwa kuongeza idadi ya timu, lakini nafikiri ni jambo ambalo pia anahitaji kulifanyia kazi kikamilifu. Na ukiangalia taarifa yake aliyoitoa ni kwamba maamuzi rasmi sasa, licha y kwamba yana matamanio hayo, yatatolewa katika kikao cha kamati ya utendaji ya FIFA ambacho kitaketi mwezi wa Machi kule katika mji wa Miami nchini Marekani. Tuone mambo yatakavyokuwa kwa sababu timu 36 imekuwa ni muda mrefu na, na, na bara Afrika 32, naam 32, imekuwa ni muda mrefu na bara Afrika nalo limekuwa likilalama kwamba nafasi zinazopewa ni chache. Huenda pengine zikaongezeka nafasi na timu nyingi zaidi kutoka bara Afrika zikashiriki michuano hiyo ya Kombe la Dunia. Katika riadha, serikali ya Afrika Kusini inasema mwanariadha mwanadada Caster Semenya analengwa na shirikisho la soka, shirikisho la riadha duniani IAAF katika kesi yake dhidi ya shirikisho hilo ili asifanikiwe katika riadha na lipo pamoja naye katika kesi yake. E, Caster Semenya mwenye umri wa miaka ishirini na minane, bingwa wa olimpi katika mbio za mita mia nane, anapinga sheria inayopendekezwa na IAAF ya kuweka kiwango kikomo cha testosterone kwa wanariadha wanawake. Kesi hiyo itaanza kusikilizwa Jumatatu katika mahakama suluhishi ya michezo, e, CAS. Sheria hiyo inamaanisha nini? Sabina Mpero ametuandalia taarifa ifuatayo. Sheria hiyo ya IAAF itatumika kwa wanawake wanaokimbia mbio za mita mia nne na kuendelea. Chini ya sheria hiyo, wanariadha wanawake wenye kiwango kikubwa cha testosteron watatakiwa kushindana na wanaume au kubadili mashindano hadi watakapofanyiwa matibabu ya kupunguza kiwango cha homoni hizo. Wanariadha watakaohitaji kushiriki katika mashindano hayo watatakiwa kufanyiwa matibabu kwa miezi sita ili kuwa na kiwango kidogo cha homoni hizo. Sheria hiyo ilipangwa kuanza kutumika Novemba mosi mwaka jana, lakini ilisogezwa mbele hadi Machi 26 baada ya Semenya na chama cha riadha cha Afrika Kusini kuipinga siku ya Alhamisi. IAAF. Ilitupilia mbali ripoti iliyotaka mwanasheria kuangalia uwezekano wa Semenya kutambuliwa kama mwanaume. Uamuzi wa kesi hiyo ya Semenya utaanza kusikilizwa kati ya Februari 18 hadi 22 na mbili na matokeo yatatolewa Machi 29 mwaka huu. Wacha tusubiri tuone uamuzi. Asante sana Sabina Mpelo. Na bado tukiwa barani Afrika, Fredrik nwaka, Moroko hapo jana ametangaza kuanza kutumia video katika kufanya maamuzi, yani video referee assistance VAR ama VAR katika mechi za soka kwenye ushindani mkubwa, kuanzia msimu ujao. Unaona barani afrika umefikia wakati sasa, e, kuwe kuna usaidizi wa video katika kutoa maamuzi ya. Uh, ukiangalia Steve, taarifa hii imenishtua kidogo, lakini ni wazi kwamba uh, Teknolojia inakuwa kali tunapo, tunapo songa mbele, kali muda unavyozidi kuenda na, nafikiri itafika wakati tu mataifa mengi ya Afrika yataadapti teknolojia hii ama yataanza, yata, yata kuitumia. Sasa uamuzi wa Moroko, ukiangalia mazingira, miundombinu ya, ya, ya soka nchini Moroko, huwezi kulinganisha na nchi kama Tanzania, huwezi kulinganisha na nchi kama Rwanda, huwezi kulinganisha na nchi kama Kongo. Mm. Moroko viwanja vyake vinaandaa mashindano makubwa, mfano uwanja wa, wa, wa, wa, wa Mfalme Muhammed wa tano ni uwanja ambao mara kadhaa tumeshuhudia mechi za Real Madrid zikicheza za pale Barcelona wakicheza pale, Bayern Munich, kwa hivyo Eh, sina shaka kwa sababu miundombinu mbinu wanayo na taifa ambalo limejizatiti, uh, kufanya hivyo. Utakumbuka kwamba walikuwa wana, wanalenga kuandaa finali za kombe la dunia, kwa hivyo ni watu ambao wako serious na hata wanapotaka kupanga mambo yao, kufanya maamuzi yao ya kimichezo, wanakuwa wamefanya ma, wamekupa wa, maandalizi ya kutosha. Kwa hivyo naamini kwamba ah, uh, hatua ya Morocco japo mm. inaweza isiwe ni ya karibuni zaidi uh, kwa, kwa maana ya msimu ujao kusukana na manda, mipango itakavyokuwa imewekwa, lakini ni wazi kwamba inakuwa ina, ina, ina vile kama ni, ni, wake up call wanasema, yani kama kama kama mwanzo wa kuziamsha nchi nyingine za kwamba hatuwezi tukakwepa teknolojia. Leo hii Tanzania ukiangalia hmm. mathala ni viwanja yeah. pekee ambavyo vinaweza kuwekwa teknolojia hii ni viwili, uwanja yeah. wa Taifa Wataifa na uwanja wa Azam complex ambao uko Chamazi, kwa hivyo yeah. Anthony Joshua ametangaza kuwa kwa mara ya kwanza nchini Marekani Joshua atapanda ulingoni kutetea mikanda yake ya IBF, WBA na WBO katika uzito wa juu dhidi ya Jared Miller katika dimba la Madison Square Garden hapo Juni mosi mwaka huu. Na katika tenis, hapo jana Simona Halep ameshinda mechi yake ya tano kwa kumfunga Elena kwa kum, e, ameshinda mechi yake baada ya kenyana, kwa kumfunga Elina Svitolina katika mchezo wa nusu finali michuano ya wazi ya Qatar. Halep mchezaji namba tatu kwa ubora katika tenisi amemgargaza Svitolina katika seti za 6-3, 3-6, 6-4 na sasa ataumana na Elise Mertens katika mchezo wa finali ambao utapigwa baadaye hii leo. Mchezo huu utakuwa ni finali ya 34 ya Halep tangu alipocheza huko Qatar na mwaka 2014 akimfunga kiba kwa seti za 6263. Frederick Nwaka, muda umetutupa mkono. Asante sama sana msikilizaji, kwa kuwa nasi katika makala ya jukwaa la michezo. Jina langu ni Steven Mumbi, nimekuwa na mwenzangu Fredrick Nwaka na kualika juma lijalo katika makala nyingine ya jukwaa la michezo. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amekuja kutamatisha matangazo haya. Nam msikilizaji, mpaka hapo basi, sina la ziada. Umekuwa nami Ruben Lukumbuka katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Nikutakie jioni njema, alamsiki. Namnayo msikilizaji, sms ndo uh, wimbo wa mwanamuziki msanii kutoka huko Goma, Belami Paluku. Ndo nami natamatisha matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka na hivi punde tutajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa. RFI habari zaendelea. soleils après