Imetimia saa kumi kamili huko Lagos nchini Nigeria, sawa na saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Nam, habari za jioni, msikilizaji hapo ulipo. Mimi ni Fredrick Nwaka nikikuletea habari za dunia jioni hii, na tunaanza na muktasari wake. Raia wa Nigeria waelezea hasara walioipata baada ya kuhairishwa kwa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo. Watu wanne wauawa mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. na Hathia Nuet amekataa uteuzi wa kuwa balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Namkaribu msikilizaji, katika matangazo ya jioni leo. Ni jumapili ya februari 17 mwaka 2019. Tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com na vilevile vile kupitia redio wa shirika. Tunaanzia huko Lagos nchini Nigeria, ambapo raia wa taifa hilo la Afrika Magharibi wameelezea hasara walioipata baada ya kuahirishwa kwa uchaguzi mkuu wa uraisi na wabunge hapo jana kutoka Lagos mwandishi wetu Victor Abuso anaeleza zaidi. Wataalam wa uchumi wanasema kuahirishwa kwa uchaguzi huu kumesababisha taifa kupoteza dola bilioni 15. Hii ni kwa sababu shughuli za kibiashara zilikuwa zimefungwa siku ya Jumamosi na watu wengi walikuwa wamesafiri kwenda kupiga kura katika majimbo mbalimbali. Bandari ya Lagos, viwanja vya ndege ni maeneo ya kibiashara ambayo yalikuwa amefungwa kwa saa kadhaa hapo jana ili kupisha uchaguzi na hivyo hali hiyo imesababisha hasara kubwa kushuhudiwa hapa Lagos leo Jumapili, mji wenye watu milioni ishirini. Maeneo mengi ya kibiashara ameendelea kufungwa na kusalia tupu. Tume ya uchaguzi ilisema kwamba iliahirisha uchaguzi huu hadi Jumamosi ijayo kwa sababu vifaa vya kupigia kura vilikuwa havijafika katika maeneo mengi ya nchi hii. Wananchi wengi wa Nigeria bado wamesikitishwa na uamuzi huo. Victor Abuso, Lagos, RFI Kiswahili. Nam, asante sana mwandishi wetu Victor Abuso kutoka huko Lagos nchini Nigeria. Watu wanane wameuawa katika matukio matatu ya, ya, kutumi, ya, kutumia ya mashambulizi mjini Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ameeleza meya wa mji huo hii leo. Mauaji hayo yanajiri wakati huu raia wengi wakilalamika hatua ya serikali ya DRC ya kushindwa kuchukua hatua stahiki katika kukabiliana na machafuko katika jimbo la Kivu Kaskazini. Mashambulizi hayo yametokea wakati mgombea wa urais Martin Fayulu aliyeshindwa na Felix Chisekedi akifanya mkutano wake mjini, mjini Butembo katika jimbo la Kivu Kaskazini. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, endesha mashtaka wa jeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC wamesema kuwa wamemfungulia mashtaka shahidi muhimu katika mauaji ya wataalamu wa Umoja wa, wa Mataifa. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa waliuawa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC katika eneo la mkoa wa Kasai ya Kati, hatua ambayo ilizua maswali mengi na mvutano mkali kati ya Umoja wa, wa Mataifa na serikali ya Kongo. Wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa Zaida Catalan raia wa Sweden na Ishael Shapu, raia wa Marekani, walikuwa wakichunguza makaburi ya watu wengi kwa niaba ya Umoja wa Mataifa kabla ya kuuawa. Kule nchini Kenya, serikali ya taifa hilo imemwita nyumbani kwa mashauriano ya ubalozi wake nchini Somalia, Luteni Jenerali Lukas Tumbo, kwa kile kinaelezwa kwamba ni kupinga hatua ya serikali ya Mogadishu kuzuia mamlaka za Kenya kuchimba mafuta na gesi katika eneo la mpaka baina ya mataifa hayo. Hatua hiyo imekwenda sanjari na kuamuru balozi wa, wa Somalia nchini Kenya kuondoka nchini humo. Umoja wa Mataifa umekuwa ukisikiliza shauri lililofunguliwa na Somalia dhidi ya Kenya kuhusu mgogoro huo katika eneo lenye rasilimali ya ya mafuta na gesi katika mpaka wa bahari baina ya mataifa hayo. Ripoti za hivi punde, hata hivyo, zinasema rais wa Somalia Abdullah, Abdullah Muhamed Farmajo ameongoza kikao cha mashauriano baina ya maofisa wa nchi yake na Kenya ili kumaliza sintofahamu iliyojitokeza. Wakati huo huo, mwanasiasa wa upinzani nchini Kenya, Musalia Mudavadi, ametaka jumuia ya kimataifa kuchukua hatua ya haraka kuhusu mzozo wa kimpaka kati ya Kenya na Somalia ili kuepusha mgogoro baina ya mataifa hayo. Katika taifa jirani la Uganda, mwenyekiti wa kampuni kubwa ya mawasiliano nchini humo ya MTN Charles Mbire ametupilia mbali madai ya kuhojiwa na polisi nchini humo. Gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda limearifu. Mbire amekosoa taarifa hizo zilizochapishwa na baadhi ya vyombo vya habari nchini Uganda, akizita ni za uongo na zenye nia mbaya. Tangu mwezi uliopita, mamlaka nchini Uganda zimewafurusha maafisa wa juu wa kampuni hiyo kutoka mataifa ya Rwanda, Ufaransa na Italia kwa kile polisi wanasema kwamba kampuni hiyo inaendesha harakati za kuhatarisha usalama wa taifa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 KHz, mita bendi 25. Asante sana ukiwa Nairobi nchini Kenya. Asante sana msikilizaji, kwa kuendelea kutegea sikio matangazo ya jioni ya RFI Kiswahili, ikiwa ni saa 12 na dakika tano kikimbilia dakika sita. Ukiwa Kampala nchini Uganda, ikiwa ni saa 11 na dakika sita tayari imegonga. Ukiwa Bujumbura nchini Burundi. Hathi Anuet, mwanadiplomasia wa Marekani aliyeteuliwa na rais Donald Trump kuwa balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa amekataa uteuzi huo. Noert, mtangazaji wa zamani wa kituo cha Fox News, ameviambia vyombo vya habari vya Marekani kwamba amekataa uteuzi huo kwa kile alichotaja kuwa ni sababu binafsi za kifamilia. Hatua hiyo sasa inamfanya rais Donald Trump kuteua mwanadiplomasia mwingine atakayechukua na nafasi ya Nikki Haley huo mwezi Oktoba mwaka 2018. Tukisalia barani Ulaya, mamlaka nchini Uhispania zinasema kwamba zaidi ya watu laki mbili wameandamana mjini Barcelona kupinga mashtaka dhidi ya viongozi wanaongoza jaribio la kujitenga kwa jimbo la Katalunya. Utawala wa Madridi umewafungulia mashtaka ya uasi na uchochezi viongozi hao wakiongozwa na aliyekuwa kiongozi wa jimbo hilo Carles Puigdemont na spika wa zamani wa bunge la Catalunya Oriol Junqueras. Waandamanaji wanasema kwamba kesi hiyo haina msingi wowote na kutaka kuachiliwa huru kwa viongozi hao mara moja. RFI, Radio France Internationale na mwasante sana msikilizaji, saa kumi na mbili na dakika ikikimbia dakika nane, ukiwa Dar es Salam nchini Tanzania. Mimi ni Fredrick Nwaka, nipo nawe kukujuza habari za dunia jioni hii. Ndege za kijeshi za Marekani zikiwa zimebeba misaada ya kibinadamu kwa ajili ya raia wa Venezuela zimewasili nchini Kolombia, kwenye mpaka wa mji wa Kukuta. Misaada hii ya kibinadamu imeanza kuwasili baada ya ombi la kiongozi wa upinzani nchini Venezuela Juan Guaido ambaye amejitangaza kama rais wa mpito wa taifa hilo na kutambuliwa na Marekani pamoja na nchi kadhaa za Ulaya. Guaido mwenyewe amesema misaada hiyo itaanza kuchukuliwa na watu waliojitokeza na kuanza kusambazwa kwa raia wenye uhitaji. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amesema Marekani inataka kutumia mwanya wa misaada kuivamia nchi yake na kuondoa utawala uliopo madarakani na Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amelaani vitendo vya kibaguzi vinavyoonyeshwa na watu mashuhuri wanaongoza maandamano ya watu waliovalia vizibao vya njano wakipinga sera za serikali yake. Maelfu ya raia waliandamana hapo jana mjini Paris nchini Ufaransa, ambapo polisi walilazimika kuingilia kati maandamano hayo baada ya mwanafilosofia mashuhuri nchini humo Alen Finkielkraut kuanza kushambuliwa kwa matusi na maneno ya kibaguzi dhidi ya raia wa Kiyahudi. Rais Macron amesema vitendo hivyo havikubaliki na havitavumilika, akiongeza kwamba matusi yaliyotolewa sio atalifanya taifa hilo kuwa moja mataifa yenye ushawishi mkubwa hapa duniani. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto. na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili barabara, msikilizaji. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili jioni hii, na ni saa 12 na dakika 9, kwa saa za Afrika Mashariki. Na sasa nampisha Ali Bilali anakujia na makala ya changu chako chako changu. mm. Karibu mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, katika makala haya ya changu chako chako changu. Kukuletea makala haya ungana nami Ali Bilali. Leo katika makala ya changu chako chako changu nakuletea historia fupi ya Festival Amani ama tamasha la amani Nam, nakuomba uambatane nami katika safari hii na kupeleka hadi huko Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambako tangu Ijumaa hadi leo Jumapili inafanyika tamasha la amani liitwalo Festival Amani. Historia kuhusu tamasha la amani ilikuja baada ya kuonekana mtafaruku kwa watu kutoka katika tabaka mbalimbali, na ndipo likaja wazo la kuandaa tamasha kubwa la muziki na densi mbali mbalimbali. Lilianzishwa na wanafunzi pamoja na viongozi wa usimamizi wa kituo cha utamaduni wa jamii, kituo ambacho kinafahamika kama Foyer Social. Lengo hasa ilikuwa kukuza amani na kufanya kwamba kabila katika majimbo ya Kivu liufanye utamaduni wake kuwa njia ya kujieleza na kuweka kando mila na desturi ili kufikia ushirikiano mzuri na ujirani mwema. Na hili lengo hapa ni kufikia amani kwenye ukanda wa maziwa makuu. Sasa neno amani, Festival Amani lilitoka wapi? Kwa nini Festival Amani? Licha tafsiri mbalimbali zilizosikika hapa na pale, zamani katika jumba la vijana almaarufu kama Maison de Jeunes linalopatikana katika shule ya sekondari Mwanga jijini Goma, wanafunzi mbalimbali baadhi kutoka Ubelgiji, wengine vyuo vikuu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, walianzisha wazo la kufanyisha vijana mitihani katika mashindano ambayo zamani yalikuwa yanaitwa Sanaa Weekend. Hii ilikuwa fursa ama njia ya kugundua vipaji kwa vijana wenye vipaji na ambao wakati wengine walikuwa hawana namna ya kujikimu kimaisha wala kujiinua kwa maana ya kupata mathalan ada ya shule kuendelea na elimu. Kila siku ya Jumamosi wengine walikuja kusoma vitabu baadhi ya wa wakiperuzi kwenye intanet na kadhalika. Kuanzia hapo, makumi ya vijana kutoka Ubelgiji walikuja kutembelea jijini Goma wakialikwa na wanafunzi kwenye jumba la vijana Foye Social. Hawa walikuja na wazo la kuanzisha festival ama tamasha. Ilikuwa mwishoni mwa mwezi Agosti mwaka 2013. Tamasha liliandaliwa Agosti 30 hadi 31 kuelekea Septemba mosi mwaka 2013. Tamasha hili lilikuwa limepangwa kufanyika Agosti 22 na hatimaye likaahirishwa kutokana na usalama mdogo uliokuwa unajiri katika jiji la Goma. Na baadaye siku ya Jumamosi Agosti 31 mwaka huo 2013 ndipo likafanyika. ya kutambua mafanikio makubwa kwa namna ambavyo tamasha hilo lilifanyika. Wasanii wa tamasha hilo la kwanza kabisa wakaandaa tamasha la kwanza mjini Goma Februari 2014 na waandaaji hawa utakuta ni mashirika makubwa takriban 63 ya kimataifa. Miongoni mwa mashirika haya ni RFI, France 24 ambavyo ni vyombo vya kimataifa vya Ufaransa France Media Monde, ambao ndiyo wafadhili wakuu. Kama ujuavyo, miongoni mwa malengo ya RFI ni kuinua vipaji, yaani talanta. Walikuja wanamuziki mashuhuri kama vile Sani Lokua, Kanza, Lexus Lego, Inos B, Mani Matakio, Group Folk, Pinoche, Maraben na wengine. Katika msimu wa pili likaja tamasha la Festival Amani ambayo ilifanyika mwaka 2015. Walialikwa wasanii kama vile Tikenja Fakoli ni mwanamuziki huyu kutoka huko Côte d'Ivoire, Habib Koite kutoka nchini Mali, Bill Clinton wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mayaya, Mr. Faba na wengine wengi. na katika msimu wa tatu ulifanyika mwaka 2016, wasanii kama vile Ngiama Makanda, Werason, Zao, Kode, Trio, Ali Keita Ivon, GC Kibombo, Blackman, Bausi, Inosbi na wengine wengi. Februari 2017 ndipo lilifanyika msimu wa nne wa tamasha la Festival Amani. Kuanzia hapa likaibuka wazo la kuanzisha kuwasaidia vijana wenye kuwa na mawazo ya kuboresha maisha kupitia miradi mbalimbali mbali ya maendeleo, na kuonekana kwamba wasiishie tu kwenye kucheza na kadhalika. Hivyo mwaka jana, wapo vijana ambao waliwezeshwa kwa ajili ya kujiendeleza kupitia miradi mbalimbali mbali ya maendeleo. na sasa hivi tunashuhudia tamasha la Amani msimu wa sita mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa. Mwenzangu Chube Ngorombi amezungumza kwanza kabisa na Guillaume Bisimwa ambaye ni mkurugenzi wa tamasha la Amani ama Festival Amani. Anazungumza na Guillaume Bisimwa, direktor wa Festival Amani. Tunaendelesha mkutano huu kwa kuwa ni mkutano yenyi ya muziki inatia watu fasi moja, eh, kuikala fasi moja kucheza pamoja kupima tena kuendelesha eh, development ya wajana ndani ya goma yetu. Tunaona kama ni culture iko mwaya ya kutia vijana fasi moja kutumika juu ya maisha pamoja na development ya mgini wetu, aha kama vile RFI habari yetu kupitia media yao kama vile Bralima, Tembe, Orange, eh, na yote Institut Français. Ujumbe gani mnao sasa? E, ujumbe tunasema kama kulture kuna mwaye ya kureunire batu na tunaomba watu wakuje kuja fasi moja tucheze pamoja na tuweze kupartage hiyo maisha ya kumoja ndani ya region yetu. Takusanya karibu watu wangapi? Takusanya karibu eh, 36 mil persone kila siku, kila siku 12 mil persone kwa siku tatu yote itakuwa 36 mil persone sawa. Na shukuru, asante hmm. Akiwa katika eneo hilo reporter wa RFI amezungumza pia na Jolie Malonga msanii kutoka Goma. Kwa ujumbe, mimi naweza kusema ya kwamba uh, tunahitajika sote kwa vijana tuungane kwa neno moja kwa amani alakini, na tukatale bakorofi benye vanaza tudanganya kuleta maneno ya kusema tukamate mabunduki tukamate ma, ma, tuwane sisi kwa sisi ama wavisu tu, tu, tu, tujitie mungambo ya, ya barebele ama kutafuta kitu fulani. Hapana, tunapaswa tembea kuneno moja kusema amani, na kama kunakuwa kitu fulani ke kinaunganisha vijana kwa ajili ya amani, minazeta watu wote tayari kabisa tu, tuungane kwa kufaa kitu wa muzuri na, tu, na tuepuke maneno ya mina jela conviction na mina najua kabisa kama aveke muziki, mina nasema tukituki kidogo, tunakamata Alpha Blondy tunakamata Tiken Jah Fakoly tunakamata uh, Lucky Dube. Lucky Dube kwa muziki aliweza maliza apartheid, ilikuwa muziki njo limaliza apartheid paske muziki napana amani. Na minaitaka minaeza ita wakongomani leo, ni kitu naweza luma sana kuona mastari bajuru sana wanashindwa sema kitu kikineza leta amani kwa nchi, lakini lakini wanajivicha mtu wa chini. Sasa mwenye hana ile protection ya gisa, anaweza kuwa proteger jo, anasema juu ya amani na hana protection. Lakini bale mastare betu wa Kongo akasema kitu kya kweli kya amani, habezi mfunga, habezi mfa kitu jo populace ta jileve kwa muziki. Niko na conviction na mimi najua kabisa kama amani wanamuziki wa kuwona kila y kutafuta mani tunapasha ipata kwa kuenda kuenda, uh, mobilize wengine kwa ajili ya magonjwa wanapata beni kwa kuhusu, kuna fon fulani, kuna pesa fulani kwa juu ya kufere, kusafarisha ba artiste ba mena. Ile fon fulani unakuta mwenye iko na ile fon kusaidia, ni mtu kwanza mbaya, hapendi tiele pesa juu kusema apeleke batu kupeleka mesaji, alafu unakuta vitu vinakuwa vinafunga nafasi moya. Wasisi mama masani tunafanya tu hapa, kuna manyimbo watu wanaimbia jua beni lakini, zile nyimbo mimi, nyimbo eske naza uliza majournaliste zinapita kwa, kwa matelevishen eske wakubwa wa inji wana, wanatia pesa kuzisukumia kabisa ili message mesaje ikuwe tembea? Hapana. Wapo pia wananchi mbalimbali ambao walijitokeza kwa ajili ya kushuhudia tamasha hilo, nao pia walikuwa na maoni yao. Tunafuraha yeah, kwani tuko watu wengi tunakusanyika, tunatokea makabila mbalimbali tunakutanana, tunaomba wakuu wa nchi isikuwa ya mara kwanza, isikuwa mara mwisho. Wanasiasa wote tunaweza kutanana, tunaongea kwa ajili ya amani. Nini tunaweza fanya kwa ajili ya watu wa Beni Butembo? Ba mi naweza kusema kama ni kitu ya muhimu, watu ambao waliweza kutia hii sikukuu ya festival ya siku tatu ilikuwa ni jambo kabisa la muhimu kwa kuwa watu walikuwa wanakuwa tena wakinungunika ndani ya roho kusema wameona mauaji huku na huku, wanasema akose tena amani haiko. Lakini hii kurudisha tena hii siku ni kukumbusha watu kama wao wenyewe wanapasha kukuwa wa ambassadeur au umeme wa artisan wa amani. Ni kwa hiyo tunafurahia tena siku ya leo juu inaendelea tena kutukumbusha les gens batu wanaungana, ili waendelee tena ku, uh, ku, ku, uh, ku, kuwa pamoja kuongea juu ya amani namna gani tutaweza kurudisha amani ndani ya Kongo yetu ndani ya mji wetu wa Goma. Kabisa ni jambo la muhimu la kushukuru. Tunashukuru wote ambao wanaendelea kukusudia ku journée ya leo ya festivali, kuwe na iendelee kukua miaka na miaka. Nashukuru, jina langu ni Wivin Mwinja. Tamasha la amani, mimi sioni kama iko na maana Haina maana. Kwani iliomba uende kufanya hii tamasha kama Beni kama Butembo kama Ruchuru kama Masisi, ni hapo ndio watu watajua kama ni tamasha ya amani, lakini hapa wanafanya ndio business. wanafanya business, wanaangalia, wakifanya hapa mjini Goma watapata franga watu wataingia, kwani kuingia hapa kwa festivali dola moja na wanaangalia kama huku vijijini huku hakuna mtu mwanaaza kupata dola moja, na mtu atasema hii dola moja yangu, niko nakimbia ADF. Mwingine, hii dola moja yangu Ruchuru, niko nakimbia FDLR, niko nakimbia Maimai. Mwingine Masisi anakwambia nono, mie niko nakimbia kimbia. Janvier anasema bon, siwezi kwenda kutamasha yamani. Kumbuka tu mpenzi msikilizaji, msimu huu wa sita wa Festival Amani, wanamuziki Fali Pupa kutoka nchini DRC, Ifrapa wa DRC, Yusufa kutoka nchini Ufaransa na Gael Faye pamoja na Noles na Ivan Buravan kutoka nchini Rwanda na Lady JD kutoka nchini Tanzania pamoja na wasanii wa hapo jijini Goma ndio waliotumbuiza katika tamasha hilo la Amani msimu wa sita. na msikilizaji, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na kuletea mwanamuziki K Black kutoka kule nchini Ufaransa. Jina lake halisi ni Cedric Matetankomi, alizaliwa Januari 30 mwaka 1992 katika mji wa Crel. Ni mwimbaji rapa wa muziki wa Ufaransa mwenye asili ya Kongo. Keblak alianza kujihusisha na mambo ya muziki akiwa na umri wa miaka 15. Alisaidiwa sana na watu wake wa karibu ili kumkuza kimuziki. Kaka yake pia ni mwanamuziki rapa. Hey Black alivutiwa sana na kundi la MGS la huko nchini Ufaransa ambalo lilikuwa ni kundi la mtaani kwake. Wimbo wake wa kwanza ambao ulipata sifa kubwa aliotoa mwaka 2014 uliokuwa na jina Tout va bien, yani kila kitu kipo sawa, ambapo baadaye alirejelea kwa mtindo wa ala ya piano, ikiwa ni wimbo wa John Legend ambao ulisababisha yeye kuweza kujizolea sifa kubwa baada tu ya kuuzwa kwa wimbo huo. Sikiliza basi kibao chake hapa, anatuambia nemaovepa, yani usinilaumu. Na mpenzi msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo, usisite kutuandikia kwa maoni na mapendekezo kuhusiana na makala haya. Mimi ni Ali Bilali sinabudi kukutakia bon dimanche, yaani Jumapili nje imetimia saa kumi na mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na nusu ukiwa uko Lagos nchini Nigeria. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salam, Tanzania. Nam, habari za jioni hapo ulipo msikilizaji. Mimi ni Fredrik Nwaka anakuletea habari za dunia, na kwa sasa tuanze na muktasari wake. Raia wa Nigeria waelezea hasara waliyoipata baada ya kuahirishwa kwa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo. Watu wanne wauawa mjini mash... Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. na Hathia Nwelt akataa uteuzi wa kuwa balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. Karibu msikilizaji katika ma, e, awamu ya pili ya matangazo ya jioni leo Jumaapili si, e, Februari 17 mwaka 2019, tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com na vilevile vile kupitia redio wa shirika. Raia wa Nigeria wameelezea hasara walioipata baada ya kuhairishwa kwa uchaguzi mkuu wa uraisi hapo jana. Mwandishi wetu Victor Abuso yuko mjini Lagos na hii ni ripoti yake. Wataalam wa uchumi wanasema kuahirishwa kwa uchaguzi huu kumesababisha taifa kupoteza dola bilioni 15. Hii ni kwa sababu shughuli za kibiashara zilikuwa zimefungwa siku ya Jumamosi na watu wengi walikuwa wamesafiri kwenda kupiga kura katika majimbo mbalimbali. Bandari ya Lagos, viwanja vya ndege, ni maeneo ya kibiashara ambayo alikuwa amefungwa kwa saa kadhaa hapo jana ili kupisha uchaguzi, na hivyo hali hiyo imesababisha hasara kubwa kushuhudiwa hapa Lagos leo Jumapili, mji wenye watu milioni 20. Maeneo mengi ya kibiashara ameendelea kufungwa na kusalia tupu. Tuma chaguzi ilisema kwamba iliahirisha uchaguzi huu hadi Jumamosi ijayo kwa sababu vifaa vya kupigia kura vilikuwa havijafika katika maeneo mengi ya nchi hii. Wananchi wengi wa Nigeria bado wamesikitishwa na uamuzi huo. Victor Abuso, Lagos, RFI Kiswahili. Nam, asante sana Victor Abuso. Tukielekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu wanne kumradhi, mradhi wa nane wameuawa katika matukio matatu ya mashambulizi katika mji wa Goma, mashariki mwa nchi hiyo. Mauaji hayo yanajiri wakati huu raia wengi wa taifa hilo wakilalamikia hatua ya serikali ya DRC ya kushindwa kuchukua hatua stahiki katika kukabiliana na machafuko katika jimbo la Kivu Kaskazini. Waendesha mashtaka wa jeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesema wamemfungulia mashtaka shahidi muhimu wa mauaji ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa waliuawa nchini humo katika eneo la mkoa wa Kasai ya Kati, hatua ambayo ilizua maswali mengi na mvutano mkali kati ya Umoja wa Mataifa na serikali ya Kinshasa. Wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa Zaida Catalan, raia wa Sweden, na Michael Sharp, raia wa Marekani, walikuwa wakichunguza makaburi ya watu wengi kwa niaba ya umoja wa mataifa kabla ya kuuawa. Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 33 Afrika Mashariki. Serikali ya Kenya imemwita nyumbani kwa mashauriano balozi wake nchini Somalia Luteni Jenerali Lucas Tumbo, kwa kile kinaelezwa kwamba ni kupinga hatua ya serikali ya Mogadishu kuzuia mamlaka za Kenya kuchimba mafuta na gesi katika eneo la mpaka baina ya mataifa hayo. Hatua hiyo imekwenda sanjari na kuamuru balozi wa Somalia kuondoka mjini Nairobi. Umoja wa Mataifa umekuwa ukisikiliza shauri lililofunguliwa na Somalia dhidi ya Kenya kuhusu mgogoro huo katika eneo lenye rasilimali ya gesi na mafuta katika mpaka wa bahari baina ya mataifa hayo. Hata hivyo, ripoti za hivi punde zinasema kwamba rais wa Somalia Abdullahi Muhamed Farmajo ameongoza kikao cha mashauriano baina ya maofisa wa nchi yake na Kenya ili kumaliza sintofamu iliyopo. Naye mwanasiasa wa upinzani nchini Kenya, Musalia Mudavadi, ametaka jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua za haraka kuhusu mzozo wa kimpaka kati ya Somalia na Kenya ili kuepusha mgogoro baina ya mataifa hayo. Mwenyekiti wa kampuni kubwa ya mawasiliano nchini Uganda ya MTN, Charles Mbire, ametupilia mbali madai ya kuhojiwa na polisi nchini humo. Gazeti la Daily Monitor nchini Uganda limearifu. Mbire amekosoa taarifa hizo zilizochapishwa na baadhi ya vyombo vya habari nchini Uganda, akizita ni za uongo na zenye nia mbaya. Tangu mwezi uliopita, mamlaka nchini Uganda zimewafurusha maafisa wa juu wa kampuni hiyo kutoka mataifa ya Rwanda, Ufaransa na Italia kwa kile polisi wanasema kwamba ni kampuni hiyo kuendesha harakati za kuhatarisha usalama wa taifa si. Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji kwa kuendelea kuwa pamoja nami katika matangazo ya jioni hii leo. Heather Nauert mwanadiplomasia wa Marekani -mwana aliyeteuliwa na rais Donald Trump kuwa balozi wa, wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa amekataa uteuzi huo. Nauert mtangazaji wa zamani wa kituo cha Fox News ameviambia vyombo vya habari vya Marekani wa wa kuwa amekataa uteuzi huo kwa kile alichotaja ni sababu za kifamilia. Hata hivyo hatua hiyo sasa inamfanya rais Trump kuteua mwanadiplomasia mwingine atakayechukua nafasi ya Nikki Haley aliyetangaza kujiuzuru wasifa wake mwezi Oktoba mwaka wa jana. Na nchini Uhispania, mamlaka nchini humo zinasema zaidi ya watu laki mbili wameandamana mjini Barcelona kupinga mashtaka dhidi ya viongozi wanaoongoza jaribio wa la kujitenga kwa jimbo la Katalunya. Utawala wa Madridi umewafungulia mashtaka ya uasi na uchochezi viongozi hao wakiongoza na aliyekuwa rais wa jimbo hilo Carles Puigdemont na spika wa zamani wa bunge la Catalunya Oriol Junqueras. Waandamanaji wanasema kesi hiyo imechochewa kisiasa na kutaka kuachiliwa huru kwa viongozi hao mara moja. Radio France Internationale barabara, na sasa ni saa 12 na dakika 36. Msikilizaji, twende viwanjani. Namna nakusalimu sana msikilizaji wa RFI Kiswahili na asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nami. Sasa ninakuletea makala ya jukwaa la michezo, makala ambayo inakujia kila siku za Jumamosi na Jumapili na leo ikiwa ni Februari 17 mwaka 2019, tunakuletea uchambuzi wa kina kuhusu michuano ya fainali za mataifa ya Afrika kwa vijana chini ya umri wa miaka 20 ambazo zinatia nanga hivi leo kule nchini Niger, magharibi mwa bara la Afrika. Jina langu ni Fredrick Nwaka na katika kutathmini haya kwa kina, ninaungana na wachambuzi wa kandanda, Boniface Osano, mwandishi wa michezo wa tovuti ya Kaawatungu akiwa Kisumu magharibi mwa Kenya, na vilevile vile Samuel John, mwandishi wa habari wa kituo cha radio Sauti FM kilichopo Mwanza nchini Tanzania, anaungana nami akiwa maeneo ya Nyegezi. Na wakaribisheni nyote katika makala ya jukwaa la michezo, uh, leo Jumapili. Samuel John na Boniface Osano, asante sana, asante. Um, shukrani sana msikilizaji, ninafuraha sana kuwa nawe jioni uh, ya leo. Lakini nikujuze tu kwa muktasari dondoo za michezo ambazo tuko nazo jioni hii, na tukianzia kule nchini Saudi Arabia. Mwana mfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman ametangaza rasmi ofa ya kutaka kuinunua klabu ya Manchester United ya Uingereza, na bilionea huyo ama tajiri huyo ama taikun Muhammad bin Salman ana utajiri unaokadiriwa kufikia Dola za Marekani bilioni kumi. Na endapo atainunua klabu hiyo ndio itakuwa klabu tajiri zaidi nchini Uingereza, achilia mbali klabu ya Manchester City ambayo inamilikiwa na tajiri mwingine wa Kiarabu Mansur bin Zayed Al Nahyan mwenye utajiri wa dola za Marekani bilioni nne, nukta tisa. Tutaona basi ikiwa uh, dilili litafanikiwa na kumaliza zaidi ya miaka kumi ya utawala wa familia ya Malcolm Glazer ambaye hivi sasa ndiye mmiliki wa klabu ya Manchester United. Kule nchini Ufaransa, ligi kuu ya kandanda ya Ufaransa maarufu kama Ligue 1 itaendelea tena hivi leo usiku wa saa 5. Saint-Etienne itachuana na Paris Saint-Germain, mchezo huu utaanza saa 5 kwa majira ya Afrika Mashariki. Lakini mechi zingine ambazo zitaanza saa moja kwa saa za Afrika Mashariki, Real Metropole itapambana na Montpellier, wakati Caen itachuana na Strasbourg, Bordeaux itapambana na Toulouse na ligi kuu ya Ufaransa inaongozwa na klabu ya PSG yenye alama 59 na dondoo zingine za kimichezo msikilizaji, Emiliano Sala mchezaji wa zamani wa klabu ya Nantes ya nchini Ufaransa, mwili wake umezikwa rasmi hapo jana huko nyumbani kwao nchini Argentina. Mazishi hayo mazishi ya, ya mwanamichezo huyo yalihudhuriwa na familia ya watu mashuhuri na meneja wa klabu ya Cardiff City Neil Warnock, klabu ambayo Sala alikuwa akitazamiwa kujiunga nayo akitokea Nantes uh, nchini Ufaransa, kabla ya kupata ajari uh, Januari 11 kwa ndege aliyokuwa akisafiria kuzama katika mkondo wa bahari wa nchini Uingereza na kupelekea mauti ambayo yamehitimisha safari yake hapa duniani. Naam na, sasa basi turejelee mjadala wetu hivi leo. Kama nilivyokujuza, msikilizaji, ni kwamba tunaangazia makala ya 15 ya fainali za mataifa ya Afrika kwa vijana chini ya umri wa miaka 20 ambayo inafikia tamati hivi leo kule nchini Niger, magharibi mwa bara la Afrika, kwa mchezo wa fainali kati ya Mali na Senegal. Kwanza kabisa, uh, nianze na usano fainali hizi ni za kumi na tano zinaendelea kushirikisha mataifa nane. Kwa nini idadi ya timu ni chache, na bado tunashuhudia Mali, Senegal, Nigeria, Afrika kusini ndizo ambazo zimekuwa zikifanya vizuri katika michuano hii? Asante kaka, uh, kwa sasa natazamia uh, hii mchuano wa fainali kati ya Mali na Senegal na kwa sasa naona bado ni sufuri bin sufuri uh, uh, kuangalia uh, hii mchuano kidogo uh, kwangu naona ni kama uh, hii naweza sema imestagnate kwa sababu imeshika, hatuna tima nane peke yake ndio wanashiriki, na ukiangalia bara letu Afrika tuko uh, na nchi hamsini na nne uh, na kwangu naona si vizuri kuona ya kwamba timu nane peke yake inaweza shirika katika kombe la ya kibara kama hii e, kwa sababu kwa kika, katika katika hii kiwango ya under, under 20 tunataka kuona e, Eh, mataifa mengi wakishiriki kwa sababu eh, eh, ni stage ile ya, ya, ya, ya, ya kudevelop kwa, kwa player. So ukiweza kusema kwamba timu eh, nane peke yake inashiriki katika eh, mashindano kama haya inamaanisha kwamba eh, ukiangalia future ya kandanda ya Afrika basi haionekani kwamba tuna, tuna, tuna, tuna ile matumaini eh, tuki, tukiendelea tuki mbele. Sasamu uh, ulitarajia uh, aina ya matokeo ambayo yamejitokeza katika fainali hizi? Kwanza kabisa tukianza na namna nchi yenyewe ya, ya Nigeria ilivyoandaa fainali na pia, uh, timu zilizofika fainali. Kitu kikubwa ambacho uh, kinavutia katika mashindano haya ni kwamba timu zile zile zimekuwa zikijirudia kila wakati, kwa sababu utaangalia, ukizungumza taifa kama Mali, taifa kama Senegal taifa kama Nigeria lakini kuna taifa kama Afrika Kusini, wanakosekana watu kama Ivory Coast. Ni mataifa ambayo mara kwa mara yamekuwa yakishiriki katika mashindano haya vijana chini ya miaka ishirini, na utaangalia hata katika rekodi za uwakilishi wa bara la Afrika katika nafasi ya kidunia, mara nyingi sana timu hizi zimekuwa zikielekea kule. Kwa kwa upande wa hilo naweza nikasema kwamba sikutazamia jipya sana baada ya kuona timu ambazo zilikuwa zimeingia katika hatua ya makundi. Uh, kundi A na kundi B, kundi A likiwa na timu nne, kundi B likiwa na timu nne, lakini pia na namna ambavyo michezo ilianza kutimua pumbi. Lakini upande wa pili, kwa Nigeria ambao wameandaa mashindano, naweza nasema kwamba wameandaa kwa kiwango chao, kwa sababu mashindano haya sidhani kama yamekuwa na, na, na, na, na uhitaji wa maandalizi makubwa sana, na utaona kwamba pengine hata vyombo vya habari havijaweza kuyatendea haki na ni kwa sababu tu vyombo vya habari barani Afrika kwanza vimeshindwa kutengeneza habari ambazo zinahusiana na mashindano ya bara la Afrika. Kwa hiyo hata kama kuna dosari, hata kama kuna ufanisi wa taifa la Niger katika mashindano haya hawezi ukazipata kupitia vyombo vya habari, kwa sababu vyombo vya habari vimeshindwa kuyafuatilia mashindano haya na vimeshindwa kuleta taarifa juu ya mashindano haya. Sasa hiyo ni dosari ambayo naiona kwa vyombo vya habari, lakini naona ufanisi ambao upo katika mashindano yenyewe, kwa upande wa taifa la Nigeri. Lakini nikianza kuyatazama mashindano yenyewe kwa namna ambavyo yameanza mpaka hivi sasa yanakwenda mwishoni, naweza nikasema kwamba soka la Afrika ni kama vile tumekuwa tukijipiga kitanzu wenyewe kwamba tunapiga hatua moja mbele, tunarudi tena hatua moja nyuma. Tunahisi kwamba tunakwenda mbele, lakini kimsingi hatuendi mbele, kwa sababu strategically mashindano haya yaliandaliwa, ama dhamira yake kubwa yimekuwa ni kutaka kuwapa nafasi vijana ambao wanacheza soka barani Africa waweze wakashindana katika ngazi hii ya kimataifa, ili tuweze kupata wachezaji ambao ni professional players ambao sasa wanaweza wakang'arisha bendera ya bara la Afrika katika mashindano makubwa ambayo tumeyashuhudia katika vilabu vikubwa vinavyoshiriki mashindano ya soka kule barani Ulaya, na utaona sasa hili limekuwa ni mpango mbovu sana kwa bara la Afrika, lakini umekuwa ni mpango wenye faida sana kwa bara kama vile Amerika, ambapo idadi kubwa ya wachezaji ambao wanatoka kule wanakwenda kucheza soka barani Ulaya, na matokeo yake ni kwamba wamekuwa wakichangia kiwango kikubwa sana cha fedha katika mataifa yao, na kiwango hicho cha fedha kinatokana na mashindano ambayo wanashiriki katika vilabu vya barani Ulaya. Sasa barani Afrika imekuwa ni kama mashindano tu yanayofanyika kwa sababu yapo katika kalenda. Naam, Sam, nitarejea kwako pengine kuangazia ufanisi wenyewe wa mashindano haya. Msikilizaji dondoni kwamba uh, timu nane pekee ndizo ambazo zilifuzu katika fainali hizi ambapo Afrika ya kusini Nigeria, Niger, pamoja na Burundi zilipangwa katika kundi A na ni Nigeria na Afrika ya kusini ambazo zilitinga hatua ya nusu fainali. Wakati kundi B lilikuwa na timu za Senegal, Mali, Ghana na Burkina Faso na ni Senegal na Mali ambazo zimefuzu katika hatua ya nusu fainali na ndizo ambazo zinakwenda kucheza katika mchezo wa fainali ambao utachezwa hii leo katika uwanja wa Jenerali Seyni Kountche jijini Niamey kule nchini Niger na mali ilifuzwa hatua ya fainali kwa kuwafunga nigeria kwa mikwaju ya penalti minne kwa mitatu baada ya timu hizo kutoka sare ya kufungana bao moja kwa moja wakati wapinzani wao senego walifuzu hatua ya fainali kwa kuwachapa afrika kusini mar, eh, mabao mawili kwa sifuri na kufikia sasa wachezaji ambao wanaongoza kwa ufungaji ni kwamba yusuf mamadu baji wa senega na mabao matatu Uh, Dan Lomotei wa Ghana na mabao mawili, sambamba na Mamadu Traore wa Mali na vile vile Ahamadu Ndioye wa, wa Senegal ambaye pia ana mabao mawili. Lakini uh, osano, ukiangalia jinsi mashindano haya yalivyoanza na kufikia sasa, unaona mabingwa watetezi waliokuwa mabingwa watetezi wa mashindano haya Zambia hawakupata nafasi ya kushiriki, lakini pia soka la Afrika Mashariki likiwakilishwa na, na, timu moja ambayo ni, ni, ni, ni, ni Burundi. Ukiangalia uh, changamoto iko wapi katika soka la vijana kiasi cha kupelekea nchi kama Burundi, ukanda mzima wa Afrika Mashariki unakuwa na timu moja ambayo ni ni, ni, ni, mwakilishi. E, kwangu naona katika uh, level ya under 20 eh, inafaa ikue eh, kufuzu ikuwe katika, nasema ile regional, nasema East Africa ikue uh, timu kama tatu au manne eh, uh, Southern Africa the same ikue tatu au manne kwa sababu katika hii kiwango ni ile kiwango nasema ni ya development na uwezi sema kwamba ukiangalia timu ambazo ziko hapo, uh, mingi zinatoka West Africa na maybe South Africa uh, so uh, naona kwamba uh, katika bara ka, ka, ka, ukiangalia maeneo ya, ya, ya mabara yetu, na kama hatupate nafasi ile sawa ya, ya kukuza talanta uh, ya vijana ya So kwangu naona kwamba kufuzu mashindano ipanuliwe iweze kupata kwamba kila kila eneo imetoa timu kama tatu ama nne na, na pengine kwa hoja yako unachomaanisha ni kwamba, uh, Afrika ina zaidi ya mataifa hamsini na nne. Mashindano haya yanawakilisha timu nane, tija yake huioni? Aa, ni, ni kidogo sana lakini, ingawaje tunaweza sema kwamba eh, tumeweza kufanya vizuri katika mashindano ya vijana kama bara la Afrika. Tukienda hata katika eh, ile mashindano za za kimataifa huwa tunafanya vizuri eh, lakini ile changamoto inakuwanga ni eh, eh, Kuto, kutokea hapa tuna, tunaelekea wapi? Unapata kwamba eh, vijana ambao wako na talanta kidogo wanapotea, wana, wana, wana katikati ile wawezi kufika kwa ile tunasema kwamba wafike katika ile kiwango ya, ambapo naweza sema wamekuwa eh, katika eh, mashindano ya, ya, ya soka eh, so changamoto bado inabaki ya kwamba kutokea hapa tunaelekea wapi? <laughs> kazi kweli kweli. Uh, Sam nitarejea kwako hivi punde. RFI Dar es Salaam 90 FM nam, asante sana msikilizaji, unatigia sikio makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, ukiwa Dar es Salaam na viunga vyake, ni saa 12 na dakika 40 na saba. Samu, nilisema nitarejea, lakini pia wasikilizaji, ujumbe wao wamekuwa wa wakiutuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili, na nikiangazia hapa haraka haraka, uh, Miraji Mwanakibinda akiwa Morogoro anasema bado michuano hii haijakidhi haja ya maendeleo ya soka la vijana barani Afrika. Na ujumbe mwingine wake ni wake Atidokataya akiwa mashariki mwa Kongo, katika eneo la Moba huko Kirungu, anasema kwa nini nchi za Afrika Mashariki na Kati hazipati nafasi katika mashindano haya? Bila shaka ni swali ambalo Samu pia unaweza kumjibu msikilizaji wetu. Na ujumbe huu wa mwisho ni wake Mimwani Kenneth, msikilizaji wetu akiwa mpakani mwa Tanzania na Uganda kule Mtukula, anasema kwamba uh, Tanzania na mataifa mengine ya Afrika Mashariki yawe na nafasi ya kujifunza kupitia hizi sasa. Bila shaka umesikia ujumbe wa wasikilizaji wetu. Kile ambacho nakitanabainisha hapa ni kwamba bado wigo haujawa mpana, ndio, lakini uh, pamoja na, na wigo kutokuwa mpana, timu zetu zinashindwa kufua dafu. Uh, unaweza kusema kusema nini hapa ha, nilikuwa natafuta neno zuri la kulitumia hapa, lakini naona kila neno ambalo linakuja kichwani litakuwa ni viaka kwa mashirikisho haya ya mpira wa miguu katika nchi za Afrika Mashariki na Kati, kwa sababu kuna tatizo kubwa, ukiwa na vyama vya michezo ambavyo vina matumizi makubwa ya kiofisi kuliko matumizi makubwa katika uwekezaji wa soka matatizo kama haya unakuwa unayategemea kwa kiasi kikubwa na, na msamu pengine hoja yako ni ipi hapa kwa sababu uh, unazungumzia miundo m, m, m, m, m, matatizo katika viongozi wa vyama vya michezo barani Afrika wamekuwa wakitumia zaidi fedha kwenye kwenye mambo ambayo si ya kukuza mchezo wenyewe wa kandanda. Tunashuhudia mathalani mwaka 2012 2013 aliyekuwa rais wa shirikisho la kandanda duniani FIFA, Sepp Blatter alikuja na mpango ambao ulikuwa unaitwa Go Project wa kujenga miundombinu kwa ajili ya soka la vijana katika mataifa mbalimbali duniani mathalani nchini Tanzania, uwanja wa Kaitaba mjini uliopo mkoani Kagera kaskazini magharibi uliwekwa nyasi bandia, lakini pia vile vile, uwanja wa Nyamagana uliopo Mwanza uliwekwa nyasi bandia. Haya ndio ambayo unayatanabainisha, kwani hizo projekti zinawanufaisha vijana ama viwanja hivyo ndivyo vinatumika katika michezo ya ligi kuu soka Tanzania bara? Kwa hiyo kitu kikubwa hata ileo tunaandaa mashindano ya vijana chini ya miaka kumi na saba lakini vijana hawa, ni programu gani mahususi ambayo ipo na unasema kwamba wanatokea hapa? Utaangalia vijana wengi wanatoka katika hizi akademi ambazo zimekuwa zikiwekeza kwa fedha zao wenyewe na wanawachukua vijana kule, lakini hakuna ile project shirikishi, nikiwa na maana ya kwamba project ambayo inaweza ikaingia mitaani ikaenda mashinani kule, na ikawatafuta wachezaji wenye vipaji, na wenyewe wakaja kuonyesha kiwango alichonacho na wakachukuliwa katika vilabu. Tumeshuhudia kwa hivi sasa, kwa mfano, nataka nichukulie mfano wa Tanzania. Tuna ligi ambayo inashirikisha vilabu takriban ishirini. Ligi hii imekosa mdhamini mkuu sasa hawa wanaambiwa washiriki katika ligi ambayo pia watakuwa wanapeleka timu za vijana. Wanakwenda kuzihudumia vipi hizi timu na wenyewe wanashiriki vipi? Kwa hiyo unaona kabisa kwamba matumizi ya ofisi yamekuwa ni makubwa zaidi katika vyama vya mpira hmm. uh, katika mataifa haya Afrika Mashariki na Kati kuliko fedha ambazo zinatakiwa kwenda kuwekezwa katika mpira na sasa hivi kuna usemi ambao wanasema kwamba mashirikisho ya Afrika Mashariki yanachokitaka chenyewe ni kuona mpira unachezeka, mpira unachezeka, mpira unachezeka, mpira unachezeka. Lakini hawaangalii mpira unachezeka katika mazingira gani? Hivi vilabu ambavyo vinacheza mpira vinajiweza kifedha kiasi gani? Sasa hii ni changamoto ambayo sasa, pengine Sam, nitarejea kwako hivi punde umalizie hoja yako. Osano, umekuwa ukiandika kwa muda mrefu kuhusiana na soka hususani la vijana Ukiangalia fainali hizi, Nigeria inatoka Afrika Magharibi, Nigeria inatoka Afrika Magharibi, Senego inatoka Afrika Magharibi, Ghana inatoka Afrika Magharibi, Mali inatoka Afrika Magharibi, Burkina Faso inatoka Afrika Magharibi. ni Afrika ya Kusini pekee inayotoka kusini mwa Afrika, na Burundi inayotoka Afrika Mashariki. changamoto iko wapi kiasi cha kupelekea soka katika kanda hii hapa e, liwe chini na hususani soka la vijana ikilinganishwa na mataifa ya Afrika Magharibi, kama miundo ya, ya kandanda barani Afrika ni ile ile? Uh, kwanza lazima tukubaliane ya kwamba um, uh, mfumo wa kufuzu katika hii mashindano lazima ibadilishwe, uh, ikuwe kama ile ya mashindano ya Chan ikuwe, ikuwe ni kila sehemu ya ya, ya ya bara ikuwe timu uh, na tena uh, sio kusema kwamba uh, sema kama, kama East Africa lazima tujitahidi uh, tuweke fedha katika ile kukuza uh, talanta uh, katika uh, E, vijana tunaona kwamba hapa Kenya tunaona kwamba FKF wameweza kuweka eh, ile technical, eh, eh, nini ya, ya, ya vijana nd under, under 15 na wameweza kuwaweka pale, wanapewa ona, mafunzo ya, ya, ya soka na hiyo ndio kitu ile ile product yao ya, ya, ya, wanafanya katika, eh, katika katika hii nini ya, ya, ya FIFA forward so kwangu naona kwamba tu, tujitahidi kama eneo eh, eh, na, na tuweke fedha katika eh, kukuza talanta katika eh, vijana. Nam, uh, Samu, ulikuwa unataka kumalizia hoja yako na pengine kuweka namna ambavyo unaona changamoto ya soka la vijana inavyoathiri kandanda katika mashirikisho mengi barani Afrika, lakini swali ni lile lile, kwa nini eh, Afrika Magharibi wafanye vizuri na huko Afrika ya kati na mashariki mambo yawe ndivyo sivyo na kusini mwa Afrika na kaskazini? Safari hii tumeshuhudia hakuna timu hata moja Nafikiri kitu kikubwa ni kwamba kuna programu mbalimbali ambazo zimewafanya ama zimeyafanya mataifa ya magharibi kunufaika sana na mpira wa miguu, na tayari unaweza ukaona kwamba mpira wa miguu pengine unazalisha pesa ambayo moja kwa moja inakwenda kuonyesha matokeo katika uchumi wa mataifa husika utaangalia katika miaka ya themanini miaka ya sabini kuja mpaka miaka ya tisini, ya tisini, haya mataifa ya Afrika magharibi yamewekeza kwa kiasi kikubwa sana katika soka tofauti na mataifa ya Afrika mashariki. Lakini utaangalia pia, kumekuwa na ushawishi mkubwa sana kutoka kwa wajumbe na fikili katika shirikisho la mpira barani Afrika ambao wanatoka katika mataifa ya magharibi na kaskazini mwa bara la Afrika kuto, kuliko mataifa mengine, na hii inapelekea sasa, kwa namna moja ama nyingine, ni kama vile kuliwa soka la Afrika, kwa sababu kwa hivi sasa wametuletea tena mchakato wa kucheza katika kanda, kwamba mnamalizana wenyewe katika kanda, mnapata timu moja ambayo inakwenda kuwakilisha katika nafasi ya kimataifa. Sasa hii pia imekuwa inazorotesha soka letu, kwa sababu pengine labda hawataki kushindana na timu dhaifu hizi ambazo zinatoka katika ukanda wetu. Kwa hiyo nafikiri kwamba kitu kikubwa kitu kikubwa ni lazima tuje na programu ambazo zitakuwa zinakwenda kukuza soka la vijana. Sasa linakuwa kwa namna lipi, kwa namna ipi, na linakwenda kumnufaisha nani? Nafikiri hapa sasa ndipo serikali inapotakiwa kuingia, iangalie iangalie, ni kwa kiasi gani inaweza ikazalisha pato la taifa kutokana na sekta ya michezo, kwa sababu hauwezi ukazungumza tu mpira pasipo kujua faida ya mpira ni nini. Haya mataifa ambayo tunazungumza ya magharibi mwa Afrika mm, kwa kiasi kikubwa yananufaika na fedha za kigeni ambazo so zinatokana na wachezaji ambao wanacheza magharibi. Sasa leo hii wachezaji wengi ambao wanacheza barani Afrika kuniambia kwamba ndoto zao ni kucheza mataifa ya Afrika labda mataifa ya kaskazini, lakini wachezaji wengi wanaotoka magharibi, wanaotoka Afrika mashariki um, Afrika kusini, wanataka waende wakacheze ng'ambo. Sasa hauwezi ukaenda ng'ambo kama hakuna mipango mizuri ambayo tunatakiwa kuiona. Sam, i... Sam, Sam, Sam, muda unatukimbia sana, pengine ni niitimishe ni, na, na, na, na Osano kwanza Osano, yote kwa yote haya eh, yote tunayoyazungumza lakini ni wazi kwamba mataifa manne ndio ambayo yamefuzu kuwakilisha bara la Afrika katika fainali za kombe la dunia za vijana chini ya umri wa miaka 20 ambayo ni Senegal, Mali, Afrika Kusini na Nigeria. Wewe unatathmini vipi mchezo huu wa fainali ambapo tukishuhudia kocha wa Senegal, Yusuf Dabo amesema kwamba e, ni mchezo mgumu kwa timu yake hususan kwa sababu walishaishinda Mali katika mchezo wa hatua ya makundi. Unatathmini vipi kwa, kumalizia? haitakuwa ngumu kwa sasa. Naona Mali eh, tayari wamefunga Senegal bao moja eh, kwa bila na ni dakika ya ishirini na nne so eh, wacha tungoje fainali. Ni fainali eh, ukifika pale lazima ujitume na eh, mwenye atajituma kushinda mwingine basi anaweza at -ata -ata -ata ataibuka mshindi nam. Asante sana Samu, wewe unamaliza vipi kwa yote hayo ambayo umeyazungumza na tukiakisi zaidi mustakabali wa kandanda la vijana barani Afrika? Kikubwa ni kwamba serikali lazima iingie sasa, na iingie iangalie ni kwa namna gani soka linachezeka, iwekeze katika miundo mbinu, lakini pia iweze kuwafuatilia viongozi walioko katika mashirikisho. Wamekuwa ni chanzo kikubwa cha kuzorota kwa soka, na bahati mbaya zaidi kunaingia siasa sana katika soka la Afrika Mashariki, na ni vitu ambavyo vinadidimiza soka letu. Sasa ni jambo ambalo tusikubali liingie na litukuruge sisi kama Watanzania. bila shaka, bila shaka. Asanteni sana uh, wachambuzi wakandanda Samuel John ukiwa Nyegezi hapo Mwanza nchini Tanzania, na vile vile uh, uh, Bonifasi Osano ukiwa Kisumu, magharibi mwa Kenya. Na washukuruni sana kwa kujumuika nami katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili ya leo ya Februari 17 mwaka 2019. Asante sana, asante sana. sana, sana, asante sana msikilizaji. Nami ni Fredrik Nwaka, lakini kabla sijaondoka nikujuze kwa muktasari Habari za dunia ambazo nilikuwa nikikujuza hapo awali ni kwamba raia wa Nigeria wameelezea hasara walioipata baada ya kuhairishwa kwa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo. Watu wanane wameuawa mjini Goma Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na Hathie Nuet amekataa uteuzi wa kuwa balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. Na asante sana msikilizaji kwa hayo yote ambayo nimekuletea jioni ya leo. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso. Kumradhi ni Victor Robert Wille, nami ni Frederick Nwaka. Ndivyo navyotamatisha matangazo haya kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. msikilizaji na ndivyo navyohitimisha matangazo kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Punde na kuunganisha na wenzetu Paris Ufaransa, kuendelea na matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni hapo kesho saa 1:30 na saa 2:30 kwa saa za Afrika Mashariki kwa