amani ya mungu ipo pamoja nayo popote pale ulipo imetimia saa 12 kamili za jioni afrika mashariki sawa na saa 11 kamili za jioni huko afrika ya kati hii ni RFI kiswahili so, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini dar es salaam nchini tanzania ali bilali nawakaribisha katika matangazo yetu ya jioni ambayo kwanza tuanze kwa muhtasari wake Tume huru ya kitaifa ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo seni imeanza maandalizi ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu katika wilaya ya Yumbi, Beni na Butembo. Vyama vya kisiasa nchini Nigeria vimeomba viruhusiwe kuendelea na kampeni baada ya kuahirishwa kwa uchaguzi hadi Jumamosi wiki okay. hii na wapiganaji wa kundi linalojiita Islamic State wanakabiliwa na hali ngumu wakati huu ngome yao ya mwisho ikizingirwa na vikosi vinavyoungwa mkono na Marekani katika mji wa Idlib. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu. Kumbuka msikilizaji, nawe pia una nafasi ya kushiriki kwa matangazo haya, ikiwa tutatutumia ujumbe mfupi, ujumbe ambao utaanza na alama kujumlisha ama plus 255 764015747 Tume huru ya kitaifa ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Seni imeanza maandalizi ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu katika wilaya ya Beni, Yumbi na Butembo kufuatia kuahirishwa kwa uchaguzi katika maeneo hayo Disemba mwaka jana kwa sababu mbalimbali zikiwemo sababu za kiusalama. Mwenzetu Fredi Tendilongwe kutoka Kinshasa ametuma ripoti ifuatayo. Komisheni ya tume huru ya uchaguzi CENI wamekuwa katika eneo la Yumbi kwa lengo la ukaguzi wa vifaa vya uchaguzi na hali ya usalama mbele ya kuandaa uchaguzi wa ubunge na wa kimkoa ambao umepangwa kufanyika tarehe 31 Machi mwaka huu, yaani miezi nne kisha mauaji ki akiukabila kufanyika eneo hilo. Kwa kipindi hiki cha kwanza ni kuhakikisha hali ya usalama imerejeshwa. Kanali Olivier Gasita amehusika na usalama katika eneo la Yumbi. La population de Yumbi, kwa raia wote wa Yumbi, wakimbizi au wale ambao walibaki makwao kama habituelle. Kawaida, tutalinda usalama kwa wote. SENI ataandaa uchaguzi tarehe thelathini na moja Mechi, ni kama mwezi moja tu. De shirika la raia limeitaka tume huru SENI kuandaa uchaguzi huo kwa haraka, kwani raia wa Yumbi ambao walikimbia upande wa Kongo wameishi katika hali ngumu. Mnyololo Mwanya ni katibu mtendaji wa shirika la raia seni. inapashwa kufanya haraka kuwapa wandugu wa Yumbi kardi kuweza ruhusu kupiga kura. wale wandugu wa Yumbi ambao walikimbilia Brazzaville wameishi vibaya sana, hawana nyumba, wanakuwa wenye kulala inje Tshisekedi ili kuangalia jinsi raia wa Yumbi ambao walikimbia upande wa Kongo Brazzaville kutokana na ukosefu wa usalama wataweza kurejeshwa ili kushiriki kwa uchaguzi huo. Emmanuel Ilunga ni waziri usika na wakongomani wa ishiyo ujenini. Mambo lipita Yumbi iko nguvu na mamambo mingi mubaya sana, na mkubwa wa nchi anasema ye peke anataka ile mambo disi wiki kimoja ke solution ikuwe na natuko natumika. Leo tulikuwa kwa mkubwa wa nchi na kesho tuko narudi kwa mkubwa wa nchi, kama tunaisha ma dossier tu tunamufanya proposition, akaitika tunajideploy inje jua kwenda ku, kuangalia ile mambo. Mgogoro wa kiukabila ambao ulipitika huko Yumbi ulisababisha watu mia tisa kufariki mwezi wa Disemba mwaka uliopita, na wengine kukimbilia upande wa Kongo Brazzaville, na hadi sasa bado kurejeshwa hapa DRC. Fredi Nzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Nam, tukitoka huko Kinshasa sasa tuelekee kule Kigali nchini Rwanda, ambako naibu balozi wa Uganda nchini Rwanda, Bian Kantusime, hapo jana amekanusha uvumi unaodai kuwa serikali ya Rwanda imepiga marufuku mauzo ya bidhaa za Uganda nchini Rwanda. Hayo yanakuja kutokana na ripoti za vyombo vya habari kwamba Rwanda imepiga marufuku saruji na bidhaa mbalimbali zinazosafirishwa kutoka Uganda kuingia nchini Rwanda. Bi Kansime amesema katika ubalozi hawana taarifa yoyote rasmi kwamba Rwanda imepiga marufuku bidhaa za Uganda kuingia nchini Rwanda, na kwamba ripoti za vyombo vya habari ni uvumi mtupu ambao hauna ukweli wowote. Watu wanane wameuawa kwa kupigwa risasi na wengine uh, kwa kukatwa na mapanga katika matukio matatu ya mashambulizi mjini Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, katika kata ya Mugunga na Majengo kwenye mji huo. Mauaji haya yanajiri wakati huu raia wengi wakilalamikia serikali mpya ya DRC kwa kushindwa kuchukua hatua stahiki katika kukabiliana na machafuko katika jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini. Mwandishi wetu Chube Ngorumbi kutoka Goma anatueleza zaidi. Meya wa muji wa Goma, Mwisa Kwes, amesema kwamba raia watano waliuliwa kwa risasi katika maeneo ya Mugunga, wawili upande wa Bukumu na mmoja katika maeneo ya Majengo jijini Goma. Na kwa sasa hatuwezi kusema kama ni nani ameweza kufanya kitendo hicho, kwani naomba kwanza wanafanya ankete kuangalia huku huku na huku, watu hao wametoka wapi, walikuja kufanya nini. Na Ibrino mwitoe, mtetezi wa haki za binadamu katika maeneo ya Mugunga, amesema mara kwa mara wasi hao wasiojulikana watatiza usalama wa raia katika maeneo hayo ya Mugunga jijini Goma. Lakini hiyo inatokea masasi, inapigwa watu wanafariki, bila hata polisi au askari kushughulikia hiyo mambo. Hiyo mambo inarudia zaidi sasa ya mara tatu, hatutaweza kuvumilia hii. Tunajiuliza, tumekuwa ndani ya kaya Militer, au tunazuuliza vipi vitu vitaisha? Raia katika maeneo ya Mugunga wasemaje wa polisi? Wanatulinda hapa me haihotulinde, komeilifo kufatana na guvenma, tuko ndani wanajigamba kee wanatuzunguka me tunashangara, watu wanakufa sa nyama hapa Mugunga basi u mutuangalilie basi ngisi vyakufanya jui ivi, bilitushangaza sana, bilituzunisha sana umwere mwenye banaacha hapa, hana kitu, hana nyumba. Itakumbuka kwamba tangu mwaka uliopita hadi sasa ni zaidi ya raia ishirini ndio wamehesabiwa kuuliwa na waasi wasiojulikana katika maeneo ya Mugunga jijini Goma jimboni Kivu Kaskazini. Chube Ngorombi, Goma Erefi, Kiswahili Nam, baada ya Goma tuelekee huko Sudan, Khartum, ambako mfanyabiashara mmoja amefariki hapo jana Jumapili katika jiji hilo la Sudan baada ya polisi ya kuzima ghasia kurusha bomu za kutoa machozi kuzima maandamano ya watu wanaoipinga serikali ambayo anaendelea nchini humo sasa ni zaidi ya mwezi Mamia ya waandamanaji walijitokeza katika barabara za mji wa Bahari katika kitongoji kilichopo kaskazini mwa Khartum wakiimba nyimbo dhidi ya serikali kabla ya kukabiliana na polisi ya kuzima ghasia. Mfanyabiashara huyo wa matunda katika mji wa Bahari alipoteza maisha akiwa hospitalini baada ya kuvuta hewa ya bomu za kutoa machozi. Shirika la wakimbizi duniani WHO linasema kuwa zaidi ya wananchi elfu tisa wa Sudani Kusini wameingia nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako wanaishi kama wakimbizi mahali panapojulikana kama Engibokolo katika mkoa wa Ituri. Hii ni mara ya kwanza kwa wakimbizi wa Sudani Kusini kuingia Kongo, kwani wengi wao tayari wameingia Kenya na Uganda ambako wanaishi kama wakimbizi. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudani Kusini James Ishimanyula ipoje hii Kuingia nchini Jamhuri ya Kongo kwa wananchi hao elfu tisa wa Sudani Kusini kumethibitishwa na Ugen Bun, msemaji wa shirika la wakimbizi duniani aliyeko mjini Juba, Sudani Kusini. Zaidi ya wakimbizi elfu tisa kutoka Sudani Kusini na idadi yao inaongezeka. Tena tunatarajia wakimbizi zaidi kuwasili Kongo kutoka Sudan Kusini. Msemaji huyo wa shirika la wakimbizi duniani, Eugene Bion, anasema kuwa wakimbizi hao wamepewa hifadhi kwenye jimbo la Ituri nchini Kongo. Mmoja wa wakimbizi hao ni Susan Achela Akito, anaeleza kwa kifupi alivyofika Kongo. Nina mtoto mmoja. Tulipita kwenye misitu kutoka Sudan kusini na kuwasili hapa Kongo. Ingawaje tunasikia kuwa kuna dalili ya amani Sudan Kusini, kamwe hatuwezi kurudi huko. Naye mwanajeshi mmoja wa Jamhuri ya Kongo ambaye hakutaka jina lake litajwe alikuwa na maelezo haya kuhusu wananchi wa Sudani kusini wanaowasili nchini Kongo. Bako nakimbia kwa kusikia mirupuko yenyewe ilikuwa inapita kungambo, na bakaogopa sana, na njo alikuwa valikwanapita mingi kabisa, na mpaka leo mo bangali kule kulie kugukambi. James Shimanyula, Nairobi. RFI, RFI Lubumbashi 98 FM. Saa kumi na mbili na dakika kumi majira ya Afrika Mashariki. Taarifa James Shimanyula inatupeleka moja kwa moja huko nchini Nigeria, ambako vyama vikuu vya siasa nchini humo ikiwepo chama tawala cha APC na kile cha upinzani cha PDP vinaitaka tume ya uchaguzi kuviruhusu kuendelea na kampeni hadi siku ya Ijumaa kuelekea tarehe mpya ya uchaguzi siku ya Jumamosi. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Buso anapiga kambi huko Lagos. Shinikizo hizi zinakuja baada ya tume uchaguzi mwishoni mwa wiki iliyopita kutangaza kuwa licha ya uchaguzi huo kuahirishwa hadi Jumamosi wiki hii hakutakuwa na kampeni tena. Hata hivyo viongozi wa vyama vya siasa hapa Nigeria wanasema wanahitaji muda wa siku kadhaa kuendelea na kampeni ili kuhamasisha wafuasi wao na kuhimiza kujitokeza kwa wingi siku ya Jumamosi ili kupiga kura. Rais Muhammadu Buhari ambaye ameongoza mkutano mkuu wa kamati kuu ya chama chake cha APC jijini Abuja ameendelea kusisitiza kwamba alisikitishwa na kutofanyika kwa uchaguzi Jumamosi iliyopita na sasa anataka wale waliosababisha kuahirishwa kwa uchaguzi huu kuchukuliwa hatua. Katika hatua nyingine, shughuli za kiuchumi zimeendelea kurejea polepole hapa jini Lagos baada ya hasara kubwa kushuhudiwa mwishoni mwa wiki iliyopita maduka yamefunguliwa tena na msongamano wa magari umeshuhudiwa tena katika barabara kadhaa za jiji hili. Muda Yusuf mkurugenzi mkuu wa wafanyabiashara hapa Lagos, anasema shughuli za kibiashara zitaendelea kuathirika zaidi wiki hii. This week wiki hii shughuli za kiuchumi zitakuwa chini sana kwa sababu wadau wengi wa biashara bado wanapitia hasara iliyotokea mwishoni mwa wiki iliyopita, na sasa uchaguzi kuahirishwa tena hadi mwishoni mwa wiki hii, watu wataendelea kupoteza sana kiuchumi katika masuala ya kibiashara na mambo mengi yataathirika. Licha ya masikitiko makubwa, wapiga kura hapa Nigeria wameshaanza tena kujiandaa kupiga kura siku ya Jumamosi kumchagua rais na wabunge. Wagombea sabini na watatu wanaonia wadhifa wa urais. Victor Abuso, Lagos, RFI Kiswahili. Nam, shukrani sana Victor Abuso kutoka huko Lagos. Na sasa tuelekee kule nchini Msumbiji ambako vyombo vya habari nchini humo vimeeleza kuwa mtoto wa rais wa zamani wa nchi hiyo Armando Gebuza amekamatwa tangu siku ya Jumamosi katika sakata la kisheria linalohusu kashfa madeni ya serikali yanayokadiriwa kufikia dola za Marekani bilioni mbili. Ndabi Gebuza, mtoto mkubwa katikati ya watoto wanne wa Armando Gebuza, alikamatwa akiwa nyumbani kwake katika mji mkuu Maputo. Kituo kimoja binafsi cha CTV mjini Maputo kimeeleza kuwa alikamatwa kutokana na madeni ya serikali yaliyotumbukiza nchi hiyo katika mzozo mkubwa wa kiuchumi. Mamia ya wananchi nchini Libya walijitokeza hapo jana kuadhimisha kumbukumbu ya miaka minane tangu kuanguka kwa utawala wa Kanali Muamar Gadafi, ambapo baada ya hapo nchi hiyo imeendelea kukumbwa na changamoto kubwa za kisiasa na kiusalama. Waandamanaji walijitokeza kwa wingi katika eneo la ukumbusho wakibeba bendera ya taifa yenye rangi ya nyekundu, nyeusi na kijani. Hata hivyo, jijini Bengazi, kitovu cha maandamano, ni watu wachache pekee ndio walijitokeza kuadhimisha kumbukumbu hiyo ya miaka minane tangu kutokea kwa mapinduzi yaliyosababisha kifo cha hayati Kanali Muammar Gaddafi unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz mita bendi 13 na saa 12 dakika 14 majira ya afrika mashariki mimi ni ali bilali bado ningali nawe Kundi la Islamic Islamic State linalojiita Islamic State linajaribu kupigania eneo lake la mwisho karibu na mpaka wa Siria na Iraq, huku Marekani na washirika wake wakitamba kulisambaratisha kabisa kundi hilo siku chache zijazo. Haya anajiri wakati huu, mawaziri wa kigeni wa Umoja wa Ulaya wanakutana leo Jumatatu kujadili wito uliotolewa na Marekani kuzitaka nchi hizo kuwachukua na kuwapa hifadhi wapiganaji wa kijihadi wa kundi la Islamic State wali, waliotekwa katika vita vya Siria, swala ambalo Ujerumani nasema litakuwa jambo gumu sana kutekeleza. Rais Trump ametishia kuwaachia huru mateka hao kutoka kundi linalojiita Islamic State endapo nchi za Umoja wa Ulaya hazitochukua hatua, hatua ambayo inaelezwa inaweza kuhatarisha usalama wa dunia. Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa kimataifa. Anatoa mtazamo wake kuhusu swala hili, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. hiyo E, kauli ya rais Trump ya kwamba wale mateka ni baadhi yao sio watu wazuri kwa kweli, na labda unaweza ukaona ndio maana nchi za Ulaya zinawakataa na walitarajia kwamba Amerika ndio labda wanaweza kuwafungulia mashtaka wao na wakawahukumu waka, waka kwa sababu wao ndio walikuwa wamewakamata. Kuwaachia siamini kama wanaweza kuwaachia kwa sababu ni mateka wa kivita, na wamepigana katika vita ambayo inasemekana kwamba hiyo vita sio halali, kwa hiyo wanayo mashtaka ya kujibu kwa kweli. Na hili si suala la Amerika peke yake au ya, sio suala la um, umoja wa Ulaya peke yake ambayo, ni suala ambalo vita dhidi ya mambo ya ugaidi hayana taifa moja, ni vita ya dunia nzima. Hii taarifa za hivi punde zinaelezwa kwamba watu takriban kumi na watatu wamepoteza maisha katika mashambulizi mawili mfululizo katika mji wa Idlem watu saba wakiwemo waasi wawili wenye silaha na wanajeshi wanane wa India wameuawa katika mfululizo wa mapigano uh, kwenye eneo linalotawaliwa na India la Kashmir. Frederik Nwaka, ipoje hii? Mapigano hayo ya silaha yametokea katika kijiji cha Pinglan kwenye wilaya ya Pulwama na yanakuja siku chache baada ya mashambulizi mengi ya silaha yaliyopelekea vifo vya wanajeshi arobaini na wawili wa India. Mashambulizi haya mabaya kutokea katika kipindi cha miaka 30 yanatajwa kuongeza cheche za uhasama baina ya India na Pakistan. Ofisa mmoja wa ngazi za juu katika jeshi la India ameeleza kuwa majeshi ya nchi yake yameanzisha operesheni za kijeshi katika wilaya hiyo baada ya kupata taarifa za kiusalama kuhusu uwepo wa wapiganaji waasi katika eneo la Pingland. Tangu kuanza kwa mwaka huu kumeripotiwa visa 14 vya mapigano ya silaha katika jimbo la Kashmir, yanayotajwa kuchochewa na kundi la wapiganaji la Jaish Muhammad, ambapo kufikia sasa wapiganaji 39 na wanajeshi 49 wameuawa. Nam, tunaelekea viwanjani. Tayari niko nayo studio hapa, Stephen Mumbi, karibu. Asante sana Ali Bilali, tuanze moja kwa moja na michuano ya vijana barani Afrika. Timu za taifa za vijana wenye umri chini ya miaka ishirini za Mali, Senegal, Afrika kusini na Nigeria zitaliwakilisha bara Afrika katika michuano ya kombe la dunia itakayofanyika nchini Poland kati ya Mei 23 hadi Juni 15 mwaka huu, michuano itakayoshirikisha timu 24. Timu hizo zimefuzu baada ya hapo jana timu ya taifa ya Mali kutoa taji lake la kwanza la michuano ya Afrika, CAF kwa vijana wenye umri chini ya miaka 20, baada ya kuifunga Senegal mabao matatu kwa mawili kwa mikwaju ya penati michuano iliyotamatika huko Niger. Mali imeungana na timu hizo tatu Senegal mshindi wa pili pamoja na waliokuwa wanafuatia katika makundi yao. Na Mali ilitinga fainali baada ya kuifunga Nigeria kwa mikwaju ya penati minne kwa mitatu na kutinga fainali ambapo ilionyesha kandanda safi katika fainali hiyo. Mara baada ya ushindi huo, na odha wa Mali Sambou Sissoko alidhihirisha furaha yake. Kombe hili ni furaha kubwa kwetu kabisa, furaha kwa mashabiki wa kabumbu nchini Mali. Ama kweli ni furaha kubwa kwetu, ninashindwa hata na sipati lugha ya kutamka kudhihirisha furaha nilionayo, kwa sababu mechi hii ilikuwa ngumu. Ni timu mbili zinazofahamiana tangu zamani, tumeshambulia kila upande. Yaani, kwa kweli ilikuwa ni mechi ngumu. Tutasherehekea ushindi huu kwanza, alafu baadaye tutaanza maandali kuelekea kombe la dunia nam ni nahodha wa timu ya mali sambo sisoko kwingineko kimataifa kocha wa zamani wa arsen arsen venga anasema thieri henri ana sifa ya kuwa kuwa, kuja, kuwa kocha bora licha ya kufutwa kazi ya kuinua timu ya ligi ya ufaransa monako ndani ya muda mfupi venga raia wa ufaransa mwenye umri wa miaka 69 amepongeza kuwa Henry, hakutakiwa kukubali kibarua cha kuifundisha Monaco katika kipindi ambacho ina hali mbaya, mwezi wa Oktoba, wakati ambao ina mfululizo wa matokeo mabaya. Ukiangalia ni kweli kabisa. E, bila shaka kwa sababu timu hiyo ilikuwa bado inalalama na inaenda mlama. Kwa hiyo e, Thierry Henry alikuwa kama vile akaiokoe, lakini mambo yalikwenda ndivyo sivyo. Nam, hapo baadaye timu ya Manchester United itakuwa ikiwafata Chelsea katika mzunguko wa tano Kombe la FA. Kocha wa muda wa Manchester United Ole Gunnar Solskjaer anasema anaamini afya ya Alex Sanchez itaimarika licha ya kwamba amekuwa akisuasua toka alipojiunga na klabu hiyo akitokea. mm -hmm. Naam, ni mfalme wa Saudi Arabia Prince Muhamed bin Salman amekanusha taarifa zilizozagaa zidai kuwa anataka kuinunua klabu ya Manchester United kwa kitita cha paundi bilioni tatu nukta nane nikushukuru. Sana bila shaka taarifa hii tutaendelea nayo katika taarifa zetu zijazo. Naam, hapo kesho. Asante Mlada. mm -hmm. Na saa kumi na mbili dakika ishirini nimpishe Sabina Crispin na Bigambo anakuja na makala mazingira, leo dunia yako kesho. Msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya bado tunaendelea kuangazia namna ya kurejeleza taka kwa matumizi mengine. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Karibu. Juma lililopita tuliangalia juhudi zinazofanywa na wadau wa mazingira na wajasiriamali katika kuhamasisha uhifadhi wa mazingira hasa baada ya kutengenezwa kwa boti ya taka za plastiki huko Mombasa nchini Kenya. Basi hii leo tutaangazia jinsi ya kubadili taka za mabaki ya chakula, mimea, kinyesi cha wanyama na binadamu kuwa nishati inayoweza kutumika majumbani na hata viwandani. Na nimezungumza na Browni Kapaga, mwanaharakati na mdau wa mazingira, akiwa Mwanza nchini Tanzania. Hapa anaanza kwa kutueleza namna taka za mashambani zinavyochakatwa kuwa nishati. Tunachokifanya ni kwamba unachukua zile taka zote ambazo zinazalishwa mashambani baada ya kuvuna mazao au baada ya kuvuna, na pia kwa mfano, labda magugu maji au majani yaani, tuseme kitu chote kinachotokana na mimea. Sasa kama manyasi, manyasi haya kuna mtambo wa kuokea, huo mtambo unaokea, unapata unga mweusi unaitwa carbonize au usizi. Ukishapata huo unga, ndo tunakuja sasa, tunachanganya na udongo ambao unatereza au udongo wa kunasa huu, ambayo inakuwa ndio gundi kwa ajili ya kuzarishia mkaa. Ukishachanganya kuna kuna ano wa kipimo ambao unachanganya hizi hiu unga mweusi ambao ndio carbonize na hiyo na hiyo gunji, unachanganya ndo unalisha kwenye mashine, mashine inaanza kuzalisha sasa mkaa. Kisha kuzalisha mkaa unauanika juani, kisha kauka tayari kwa matumizi e. kwenye kinyesi cha wanyama na binadamu ninashughulika kutengeneza mitambo inaitwa ya biogas, kwa Kiswahili inaita mchanganyo hiyo mitambo ninatengeneza kwa ajili ya mashule ama na taasisi au mtu binafsi. Unaweza ukatumia mbolea ya wanyama hiyo ambayo ndo kinyesi hicho, ama ukatumia cha binadamu, unapata hiyo gesi ya kupikia inaitwa methane, ambayo mi naita kwa Kiswahili inaitwa mvuke, ndo unapata hiyo gesi kwa ajili ya kupikia majumbani ama kwenye taasisi ama kwenye, kwenye, kwenye, kwenye shule unayapondaponda unakuwa na mashina ya kuisaga unarishwa unarisha kwenye huo mtambo pia. Tuzungumzia kwa faida ya msikilizaji wa kawaida ambaye yuko nyumbani, pengine badala ya kuzikusanya hizi taka na kwenda kuzitupa dampo, kuna namna gani ambayo anaweza akafanya kuzirejeleza yeye mwenyewe na kuzifanya hmm. pengine zikatumika kama nishati kwa baadaye wa kuzalisha mkaa. Unachukua hizo hizo hizo taka, kuna mtambo maalum wa kupokea hizo. Unaweza ukachukua pipa ukatoboa chini mlango kama vile wa jiko, alafu na juu ile juu ukatoboa ukaweka ukaweka, uka, ukaweka pleti juu kama mfuniko, alafu una, una bomba la kutolea moshi. Kwa hiyo unakuwa unakoka, kwa mfano ukataka zile nyepesi kama majani ni dakika saba. Ukikoka kwa muda dakika saba mle ndani una uzima ule moto, utakuta unga mweusi Ukishapata ule unga mweusi unachukua kipimo cha ndoo aidha cha bakuli kama saba na udongo wa, wa kunata ambao mkoroge umekuwa kama uji, unachukua bakuli moja. Ukichanganya hapo tayari unazalisha sasa mkaa, unaitwa mkaa mbadala tayari kwa matumizi. Na ukishatengeneza unaingia, unatengeneza kama yanakuwa kama madonge madonge ya ugali hivi, wanaanika juani, tayari kwa matumizi nam na, na nishati hii iliyopatikana ina dumu kwa muda gani? Aa, kwa huu mkaa, kwa jinsi nilivyolinganisha, ukichukua mkaa wa kawaida wa miti na huu mkaa wa kutengeneza mkaa mbadala, ina maana ule anapitia pisi moja lakini unapikia mapishi matatu. Aha, kwa hiyo ni mkaa unaudumu zaidi kuliko mkaa wa miti? E, e, e, unadumu zaidi kwa sababu ya ule udongo ule ndio unafanya resistance kiasi kwamba ule mkaa usiwake sana. Na katika harakati zako pengine za kuelimisha jamii kuhusiana na namna ya kurejeleza taka na kuwa nishati, pengine mwitikio mm, wa jamii ukoje kuhusiana na hilo? mwitikio kwa kweli wa jamii ni mdogo sana, si mkubwa, ni mdogo sana kwa kweli, lazima niongee kwa sababu nimeshajaribu kutoatoa hata semina. Watu wanakuwa yani wako interesti sana wengine. Wana, wanakuambia kwamba huu mkaa hautaisha, lazima utaachiriwa tu eh? Lakini kwa sasa kwa serikali hii imesisitiza ni kwamba lazima tuhame kutoka huko tuje kwenye njia zingine mbadala. Kinachotokea tu watu ni kwamba wabadilike, watoke kwenye kwenye kwenye mawazo ya ya ya ya, ya, ya kusema hivi vitu vipo tu, miti inaisha. naam. changamoto unayoiona kwa watu ni nini hasa? Na pengine labda hata kwa serikali changamoto bado iko wapi? Changamoto hasa kwa kwa kwa kwa, kwa, kwa watu ni kwamba uwezo wao ni mdogo. Naona inahitajika ue, elimu e, e, e, zaidi itolewe, kama hivi unavyofanya kipindi hivi. Nafurahi watu, ina maana wanasikia, wanaelewa na kwa serikali iweze kutoa sapoti hasa serikali yenyewe itoe sapoti, kitoa sapoti kwa mfano mii mashine zinatengeneza na kuwaelimisha watu, itoe sapoti, ianze kuidentify hao watu wanaotengeneza mashine wako wapi na kuanza kuwapa sapoti, na na vikundi viweze kupewa sapoti na kuwa na mashine ili waweze kuzalisha mkaa mbadala. E, msikilizaji hmm, angependa kufahamu faida hasa za kurejeleza taka na kuwa katika matumizi mengine kama nishati na vitu hmm, kama hivyo. Ha, faida iko nyingi sana nitaanza. Kwa mfano hizi taka huwa zinazalisha gesi moja inaitwa mh, methan. Hii methan ikizalishwa ndio unasikia harufu mbaya mbaya inatoka, hii harufu huwa inaenda, hii gesi inaenda hewani, ikipigwa jua inatanuka kwa hiyo inapotanuka, inaongeza joto duniani, na haya moja inachangia mabadiliko ya hali ya hewa. Na pia takataka hizi zisipotunzwa vizuri zinaleta madhara ya magonjwa au milipuko ya magonjwa. Lakini taka zikibadilishwa sasa, zikawa katika mfumo rasmi kwamba zinatumika, inakuwa tayari ni raw material, watu wanaanza kuitumia inakuwa ni, ni, ni rasilimali sasa. Kwa hiyo inamaana ile hali ya utupaji wa takataka tutukatu hatuioni ina maana inakuwa ni mali ghafi. Nakushukuru sana, nikutakie majukumu mema na kila laheri katika kile ambacho <mucho> unakifanya <mucho> Asante sana. Shukran. Mbali na Bwana Kapaga, nimezungumza pia na Liberata Kawamala, yeye ni mwanaharakati wa mazingira kutoka Dar es Salaam, Tanzania na anaeleza changamoto inayowakumba wanaharakati na wadau wa mazingira. Um, sema kwamba shughuli za kuhamasisha na mazingira ziko nyingi, sema hazijapata ile platform kubwa kama iliyopata hii ya flip flop boti. Niseme kwamba zipo, zipo shughuli nyingi. Kwa mfano, kama ninavyotengeneza hivi vitu vya kwangu, natengeneza maua ambayo yanatokana na plastiki chafu ambazo zinatupwa kwenye mazingira, lakini pia tunatengeneza meza ambazo tunayeyusha, tunatengeneza meza, pia tunatengeneza matofali ya plastiki. Haya yote pia tunatengeneza na viti vya watoto kwa ajili ya kukalia mashuleni ambavyo vinatumika kwa watoto wadogo, chekechea pamoja na praimari. sa hivyo vitu vyote vinaweza vikatumika na vikatatua matatizo makubwa. Kwa mfano kama viti, matofali pamoja na maua yanatumika pia, kwa vitu vyote hivyo kama hiyo bote ambayo imepata platform kubwa, na hivi vitu vyote vikaweza vikatumika kwa ajili ya kuboreshea wanafunzi wakapata viti mashuleni, matofali yakajenga kwao, tunakuwa tumetatua tatizo kubwa. Lakini sasa ile sehemu ambayo ahivi vitu vipaswe kujulikana, viweze kupata masoko na viweze kunu ik ndo tatizo kubwa sana. Wito wangu ambao naotoa kwa serikali au kwa mtu mmoja mmoja au mashirika mbalimbali yanayohusika, kwamba tungeomba kwamba watu ambao kama sisi ambao tunatengeneza vitu ambavyo vinasaidia jamii au kupunguza usafi kwenye mazingira vipatiwe nafasi ambapo vitaweza kujulikana na watu wakavifahamu na wakajifunza zaidi, kwa sababu maendeleo hayaji kupitia mtu mmoja. Kwa hiyo lazima vitu vijulikane na watu waweze kuvifahamu, wajue zinatengenezwa vipi, ndio tutaweza kuyasafisha mazingira kwa pamoja. Kwa hiyo kama mtu ameamua kufanya kitu kama hiki, kutengeneza matofali, kutengeneza maua, kutengeneza meza, kutengeneza viti ambavyo vinatokana na uchafu kwenye mazingira, ni kwamba tunavirejesha upya. Kwa sasa ule urejeshaji, ingekuwa tungepatiwa nafasi kwamba hicho kitu tuweze kujulikana kwao, kipatiwe nafasi pia, kama ilivyopatiwa nafasi hiyo flip, flip, flip, iweze iweze kujulikana pia, kama ilivyojulikana yenyewe. Watu wajulikane na wanaovifanya ni wakina nani na namna wanavyovitengeneza. hadi hapa sina la ziada, msikilizaji. Asante kwa kuwa nami katika makala haya ambapo tumeangazia namna ya kurejeleza taka kwa matumizi mengine. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema, kwa heri. Shukran Sabina Crispina, Bigambo. Saa kumi na migambo saa 12 na nusu, majira ya Afrika Mashariki Afrika ya Kati ni saa 11 na nusu. Karibu na na kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Miongoni mwa wale ambao nimekuandalia ni pamoja na Tume huru ya kitaifa uchaguzi, ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo seni imeanza maandalizi ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu katika wilaya ya Yumbi, Beni na Butembo. Vyama vya kisiasa nchini Nigeria vimeomba viruhusiwe kuendelea na kampeni baada ya kuahirishwa kwa uchaguzi hadi Jumamosi hii. Na wapiganaji wa kundi linalojiita Islamic State wanakabiliwa na hali ngumu, wakati huu ngome yao ya mwisho ikizingirwa na vikosi vinavyoungwa mkono na Marekani katika mji wa Idlib. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya yanasikika pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfakiswahili.com. Unaweza pia kututumia ujumbe mfupi kwa kuanza na alama ya kujumlisha maplus 255 764 015 747. Tume Huru ya Kitaifa ya Uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo seni imeanza maandalizi ya kufanyika kwa uchaguzi katika wilaya ya Yumbi, Beni na Butembo kufuatia kuahirishwa kwa uchaguzi katika maeneo hayo Disemba mwaka jana kwa sababu mbalimbali zikiwemo za kiusalama. Mwenzetu Fredi Tenjilongwe kutoka Kinshasa ametuandalia ripoti ifuatayo. Komisheni ya tume huru ya uchaguzi Seni wamekuwa katika eneo la Yumbi kwa lengo la ukaguzi wa vifaa vya uchaguzi na hali ya usalama mbele ya kuandaa uchaguzi wa ubunge na wakimkoa ambao umepangwa kufanyika tarehe 31 Mech mwaka huu, yani miezi nne kisha mauaji ki akiukabila kufanyika eneo hilo. Kwa kipindi hiki cha kwanza ni kuhakikisha hali ya usalama imerejeshwa. Kanali Olivier Gasita amehusika na usalama katika eneo la Yumbi. Kwa raia wote wa Yumbi, wakimbizi au wale ambao walibaki makwao, kama kawaida, tutalinda usalama kwa wote. Seni ataandaa uchaguzi tarehe thelathini na moja Machi, ni kama mwezi mmoja tu. Shirika la raia limeitaka tume huru Seni kuandaa uchaguzi huo kwa haraka kwani raia wa Yumbi ambao walikimbia upande wa Kongo wameishi katika hali ngumu. Mnyololo Mwanya ni katibu mtendaji wa shirika la raia. CENI inapashwa kufanya haraka kuwapa wandugu wa Yumbi kardi kuweza ruhusu kupiga kura. Wale wandugu wa Yumbi ambao walikimbilia Brazzaville wameishi vibaya sana, hawana nyumba, wanakuwa wenye kulala nje. Serikali ya DRC imesema tayari mazungumzo imeanza na Rais Felix ili kuangalia jinsi raia wa Yumbi ambao walikimbia upande wa Kongo Brazzaville kutokana na ukosefu wa usalama wataweza kurejeshwa ili kushiriki kwa uchaguzi huo. Emmanuel Ilunga ni waziri husika na wakongomani waishio ugenini. Mambo lipita Yumbi iko nguvu na mamambo mingi mubaya sana. Na mkubwa wa nchi anasema ye peke anataka ile mambo disi wiki moja ke solution ikuwe. Ndo natuko natumika, leo tulikuwa kwa mkubwa wa nchi na kesho tuko narudi kwa mkubwa wa nchi, kana tunaisha ma dossier tu tunamufanya proposition, akaitika tunajideploye nje jua kwenda kuangalia ile mambo. Mgogoro wa kiukabila ambao ulipitika huko Yumbi ulisababisha watu mia tisa kufariki mwezi wa Disemba mwaka uliopita na wengine kukimbilia upande wa Kongo Brazzaville na hadi sasa bado kurejeshwa hapa DRC. Fredite Nzilonge Kinshasa RFI Kiswahili. Mfanyabiashara mmoja amefariki hapo jana Jumapili jijini Khartoum nchini Sudan baada ya polisi ya kuzima ghasia kurusha bomu za kutoa machozi kuzima maandamano ya watu wanaopinga serikali ambayo yaendelea nchini humo, sasa ni zaidi ya mwezi mmoja Mamia ya waandamanaji walijitokeza katika barabara za mji wa Buhari katika kitongoji kilichopo kaskazini mwa Khartoum, wakiimba nyimbo dhidi ya serikali kabla ya kukabiliana na polisi. Mfanyabiashara huyo wa matunda katika mji wa Buhari alipoteza maisha akiwa hospitalini baada ya kuvuta hewa ya bomu za kutoa machozi. Na shirika la wakimbizi duniani WHO linasema kuwa zaidi ya wananchi elfu tisa wa Sudani Kusini wameingia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako wanaishi kama wakimbizi mahali panapojulikana kama Ingbokolo katika mkoa wa Ituri. Hii ni mara ya kwanza kwa wakimbizi wa Sudani Kusini kuingia nchini Kongo, kwani wengi wao tayari wamekuwa wakiingia nchini Kenya na Uganda ambako wanaishi kama wakimbizi. Kwa mengi zaidi kuhusiana na taarifa hii, huyu hapa ni mwandishi wetu wa masuala ya Sudan, James Shimanyula. Kuingia nchini jamhuri ya Kongo kwa wananchi hao elfu tisa wa Sudani kusini kumethibitishwa na Eugene Biun, msemaji wa shirika la wakimbizi duniani aliyeko mjini Juba, Sudani kusini. zaidi ya wakimbizi elfu tisa kutoka Sudani kusini, na idadi yao inaongezeka tena tunatarajia wakimbizi zaidi kuwasili Kongo kutoka Sudan Kusini. Msemaji huyo wa shirika la wakimbizi duniani Eugene Bion anasema kuwa wakimbizi hao wamepewa hifadhi kwenye jimbo la Ituri nchini Kongo. Mmoja wa wakimbizi hao ni Susan Achela Akitou, anaeleza kwa kifupi alivyofika Kongo. Okay. Nina mtoto mmoja. Tulipita kwenye misitu kutoka Sudan Kusini na kuwasili hapa Kongo. Ingawaje tunasikia kuwa kuna dalili ya amani Sudani Kusini, kamwe hatuwezi kurudi huko. Naye mwanajeshi mmoja wa Jamhuri ya Kongo ambaye hakutaka jina lake litajwe, alikuwa na maelezo haya kuhusu wananchi wa Sudani Kusini wanaowasili nchini Kongo. Wako nakimbia kimbia kwa kusikia milipuko yenye ilikuwa inapita kungambo na wakaogopa sana, na njoba valikuwa alikuwa anapita mingi kabisa, na mpaka leo me wangali kule kugukambi. James Shimanyula Nairobi, RFI. Na naibu balozi wa Uganda nchini Rwanda, Bi Ann Kantime, hapo jana amekanusha uvumi wanaodai kuwa serikali ya Rwanda imepiga marufuku mauzo ya bidhaa za Uganda nchini Rwanda. Hayo yanakuja kutokana na ripoti za vyombo vya habari kwamba Rwanda imepiga marufuku saruji na bidhaa zingine zinazosafirishwa kutoka Uganda kuingia nchini Rwanda. B Kansime amesema katika ubalozi hawana taarifa yoyote rasmi kwamba imepiga marufuku bidhaa za Uganda kwenda nchini Rwanda na kwamba ripoti za vyombo vya habari ni uvumi ambao hauna ukweli wowote. Radio France Internationale. Saa 12 na dakika 37 majira ya Afrika Mashariki. Vyama vikuu vya siasa nchini Nigeria kikiwemo chama tawala cha APC na kile cha upinzani cha PDP vimeitaka tume ya uchaguzi nchini humo kuviruhusu kuendelea na kampeni hadi siku ya Ijumaa kuelekea tarehe mpya ya uchaguzi siku ya Jumamosi. Kutoka mjini ya bush Abuja nchini Nigeria, Lagos kumradhi, mwandishi wetu Victor Abuso ana mengi zaidi. Shinikizo hizi zinakuja baada ya tume ya uchaguzi mwishoni mwa wiki iliyopita kutangaza kuwa licha ya uchaguzi huo kuairishwa hadi Jumamosi wiki hii, hakutakuwa na kampeni tena. Hata hivyo, viongozi wa vyama vya siasa hapa Nigeria wanasema wanahitaji muda wa siku kadhaa kuendelea na kampeni ili kuhamasisha wafuasi wao na kuhimiza kujitokeza kwa wingi siku ya Jumamosi ili kupiga kura. Rais Muhammadu Buhari, ambaye ameongoza mkutano mkuu wa kamati kuu ya chama chake cha APC cha jijini Abuja, ameendelea kusisitiza kwamba alisikitishwa na kutofanyika kwa uchaguzi Jumamosi iliyopita na sasa anataka wale waliosababisha kuanisha kwa uchaguzi huu kuchukuliwa hatua. Katika hatua nyingine, shughuli za kiuchumi zimeendelea kurejea polepole hapa jini Lagos baada ya hasara kubwa kushuhudiwa mwishoni mwa wiki iliyopita. Maduka yamefunguliwa tena na msongamano wa magari umeshuhudiwa tena katika barabara kadhaa za jiji hili. Muda Yusuf, mkurugenzi mkuu wa wafanyabiashara hapa Lagos, anasema shughuli za kibiashara zitaendelea kuathirika zaidi wiki hii. Wiki hii shughuli za kiuchumi zitakuwa chini sana kwa sababu wadau wengi wa biashara bado wanapitia hasara iliyotokea mwishoni mwa wiki iliyopita, na sasa uchaguzi kuahirishwa tena hadi mwishoni mwa wiki hii, watu wataendelea kupoteza sana kiuchumi katika masuala ya kibiashara na mambo mengi yataathirika. Licha well, sort of ya masikitiko makubwa, wapiga kura hapa Nigeria wameshaanza tena kujiandaa kupiga kura siku ya Jumamosi kumchagua rais na wabunge. Wagombea sabini na watatu wanaonia wadhifa wa urais. Victor Abuso, Lagos, RFI Kiswahili. Namna vyombo vya habari nchini Msumbiji vimeeleza kuwa mtoto wa rais wa zamani wa Msumbiji Armando Guebuza amekamatwa tangu siku ya Jumamosi katika sakata la kisheria linalohusu kashfa ya madeni ya serikali yanayokadiriwa kufikia dola za Marekani bilioni mbili. Ndabi Gebuza mtoto mkubwa kati ya watoto wanne wa Armando Gebuza alikamatwa akiwa nyumbani kwake katika mji mkuu Maputo. Kituo kimoja binafsi cha STV mjini Maputo kimeeleza kuwa alikamatwa kutokana na madeni ya serikali yaliyoitumbukiza nchi hiyo katika mzozo mkubwa wa kiuchumi. Na mamia ya wananchi nchini Libya walijitokeza hapo jana kuadhimisha kumbukumbu ya miaka minne tangu kuanguka kwa utawala wa rais Kanali Muammar Gaddafi, ambapo baada ya hapo, baada ya hapo nchi hiyo imeendelea kukumbwa na changamoto kubwa za kisiasa na za kiusalama. Waandamanaji walijitokeza kwa wingi katika eneo la ukumbusho wa kibeba bendera ya taifa yenye rangi nyekundu, nyeusi na kijani. Hata hivyo katika jiji la Bengazi, kitovu cha maandamano hayo, ni watu wachache pekee ndio walijitokeza kuadhimisha kumbukumbu hiyo ya miaka minane tangu kutokea kwa mapinduzi yaliosababisha kifo cha hayati Kanali Muamar Gaddafi. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Saa 12 na dakika arobaini na moja majira ya Afrika Mashariki. Mimi ni Ali Bilali, bado ningali nawe kukujuza kinachojiri ulimwenguni jioni hii. Kundi linalojiita Islamic State ambalo linajaribu kupigania eneo lake la mwisho karibu na mpaka wa Siria na Iraq huku Marekani na washirika wake wakitamba kulisambaratisha kundi hilo kabla ya siku chache zijazo. Haya yanajiri wakati huu mawaziri wa kigeni wa Umoja wa Ulaya wanakutana leo Jumatatu kujadili wito uliotolewa na Marekani kuzitaka nchi hizo kuwachukua na kuwapa hifadhi wapiganaji wa kijihadi wa kundi hilo linalojita Islamic State waliotekwa katika vita vya Siria, swala ambalo Jerumani inasema litakuwa jambo gumu sana kutekeleza. Rais Trump ametishia kuwachia uhuru mateka hao kutoka kundi linalojiita Islamic State endapo nchi za umoja ulaya wa Ulaya hazitawachukua hatu, hatu, hatua ambayo inaelezwa inaweza kuhatarisha usalama wa dunia. Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anatoa mtazamo wake hapa kuhusu suala hili, anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Hiyo e, kauli ya Rais Trump ya kwamba wale mateka ni, ni, baadhi yao sio watu wazuri kwa kweli, na labda unaweza ukaona, ndio maana nchi za Ulaya zinawakataa, na walitarajia kwamba Amerika ndio labda wanaweza kuwafungulia mashtaka wao na waka, waka wakawahukumu kwa sababu wao ndio walikuwa wamewakamata. Kuwaachia siamini kama anaweza kuwaachia kwa sababu ni mateka wa kivita na wamepigana katika vita ambayo inasemekana kwamba hiyo vita sio halali. Kwa hiyo wanayo mashtaka ya kujibu kwa kweli, na hili si suala la Amerika peke yake au ya sio suala la um, Umoja wa Ulaya peke yake, ni suala ambalo ni vita dhidi ya mambo ya ugaidi, hayana taifa moja, ni vita ya dunia nzima. Hii ni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa ambaye akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Uzalishaji wa ndege aina ya MC21 ambayo Urusi ilitarajia inaweza kufufua sekta yake ya anga imechelewa kwa mwaka mmoja kutokana na vikwazo vya Marekani. Eh, ameeleza hivyo mkuu wa Rostec Sergei Chemezov aliviambia vyombo vya habari vya Urusi huko Abu Dhabi kwamba kutokana na ukweli Amerikani wa Marekani wameacha kusambaza vifaa ambavyo vingeliwezesha kiurahisi shughuli za utengenezaji wa ndege hizo na sasa wanaangalia mbinu nyingine, namna sasa tuelekee kwenye wasawa. Mahojiano. Tume huru ya kitaifa ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo seni imeanza maandalizi ya kufanyika kwa uchaguzi katika wilaya ya Yumbi, Beni na Butembo kufuatia kuahirishwa kwa uchaguzi katika maeneo hayo Desemba mwaka jana kwa sababu mbalimbali zikiwemo za kiusalama. Mwenzangu Stephen Mumbe amezungumza na Omari Kavota, mchambuzi wa siasa akiwa nchini DRC. Unajua ya kuwa raia huku walikuwa tayari kuendesha shughuli za uchaguzi na ijapo mazingira namna ilivyozungumziwa na seni kama haikukuwa inaruhusu, lakini ukichukulia maeneo kama ya Beni na Butembo raia walikuwa wako tayari. Sasa wakati wamesikia kuwa tume hura uchaguzi seni imeandaa uchaguzi huo tarehe thelathini na moja Machi, yaani huo ni ujumbe ambao unaridhisha raia na hawapendi eh, kwa kisingizio chochote siku hiyo iweze tena kuhairishwa. Katika maeneo ya Yumbi kulikuwa kunakabiliwa na mgogoro wa mauaji ya kikabila na ukosefu wa usalama, ambapo watu mia tisa walipoteza maisha kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika. Hivi sasa hali imetengamaa kiasi cha kutosha kufanyika uchaguzi. Hivi sasa hali katika maeneo ya Yumbi imedhibitiwa ime, ukichukulia jitihada ambazo serikali imeendesha na hasa wakati unasikia ya, ya kuwa tume la Umoja wa Mataifa Monisco liko tayari kusaidiana na serikali ya taifa ili uchaguzi uweze kukua. Umeona ya kuwa serikali uh, imeweza eh, kurekebisha mambo katika eneo hili na kuna watu tayari ambao wameweza kutiwa kizimbani, yaani wale ambao wanashutumiwa kuwa ni wachochezi ambao waliendesha hayo mauaji ya kikabila na ambao walikuwa wakiacha hali ina- inazorota katika maeneo yenyewe yaani, tuweze kuwa na imani ya kuwa uchaguzi hata katika maeneo ya Yumbi. Aa, utaweza kufanyika pasi na tatizo e, ingawa tume huru ya uchaguzi itakuwa na jukumu sasa ya kuweza kuanjilia vyote upya, sababu vyombo vyake viliweza kuharibishwa, vingine vilibomolewa na vingine kuunguzwa, lakini hali ya mambo sasa imedhibitiwa na serikali. Watu wa maeneo ya Beni pamoja na Butembo wanazungumziaje tangazo la seni kwamba uchaguzi utafanyika mwezi wa Machi tarehe thelathini na moja. Watu wa Beni na Butemba wameweza kupokea tangazo la seni kwa furaha kubwa. Hakuna kabisa chochote ambacho raia wanaweza kufikiria isipokuwa kuona haki yao ya kuchagua inaheshimiwa. Naam, ni mtazamo wake Omar Kavota, mchambuzi wa siasa ambayo akizungumza akiwa maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na sasa nimpishe mwenzangu Sabina Mpele, wanakujia na makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ni matumaini yangu hujambo, wa msikilizaji wa RFI Kiswahili popote ulipo ukitegea sikio matangazo yetu Watu wanane wameuawa katika matukio ya mashambulizi mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mauaji haya yanajiri wakati huu raia wengi wakilalamikia serikali mpya ya DRC kwa kushindwa kukabiliana na machafuko. Msikilizaji, unadhani serikali ya DRC ifanye nini ili kukabiliana na matukio haya? Jina langu ni Sabina Mpelo, karibu toe maoni yako. Naitwa na Ferguson Asumani wa Janine, nipo maeneo ya Kigali hapa Rwanda. Kwa hiyo mauaji ambayo yametokea ya DRC, kwanza nianze kuku, kuku, kuyakemea sana, sababu wanauliwa kila siku ni, ni raia wa kawaida. Eh, lakini pia kitu ambacho nikiomba serikali ambayo itaenda kuundwa hasa rais eh, Tshisekedi ni kwamba huenda angeweza kutangaza hali ya hatari mashariki mwa DRC, kwa sababu kila wakati tunasikia taarifa zinatoka kwamba kumeuliwa watu, watu wamepoteza maisha, watu wamechukuliwa kihivi. Eh, kwa hiyo serikali ambayo itaenda kuwa eh, DRC ni kwamba iweze ku, ku, ku, ku, ku, kutangaza hali ya hatari na kuundwa operation ya kiji jeshi ili kuweza kuwasaka hasa eh, wale ambao wanafanya jambo hilo kila wakati, ambapo inawafanya eh, raia wa maeneo ya Goma, hata maeneo ya mashariki mengine ya, ya, ya, ya DRC kuweza kupoteza maisha na kuweza kurudisha nyuma hasa mambo ya kimaendeleo katika nyanja tofauti tofauti. Naitwa Zajizinza Mapasa, Butembo, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunachokiomba huo uongozi ambao umeteuliwa wakisaidie sisi ili usalamu umearishi hasa zaidi hapa Beni na ulayani Beni, kwani wakati maoeja yanaendelea hivyo, kufika mashambani yamekuwa kugumu. Mazao yako lakini kufika kwenye shamba ni jambo ambalo limekuwa ngumu. Wakituimarishia usalama sisi ni jambo zuri, kwani tunatufeka nyumbani, lakini mashamba yako vyakula viko, lakini kwenda kuvichukua huko tunakuwa wagumu. Wakituimarishia sisi usalama, tuingie mashambani, tuende kuvichukua vyakula vyetu huko, watusaidie sisi tutoe mavuno yetu ndivyo viko huko. Ndio, mimi ni muundo sawasawa katika mji wa Vipembi kuhusu mawaji ya Goma. Wakati tulifanya uchunguzi, tumegundua kwamba ni ujanja wa mtupu unaofanyika huku na, e, na gavumenti yetu imeshindwa kabisa kukinga ku rahia na mali yake, na hakuelewi namna gani muji mkuu kama Goma unaokuwa na, na vikosi vyengi, kuna polisi kuna vile ya ya yafoani parde ni wengi kabisa huko. Na leo namna gani majambazi wanapaswa injiria katika mji mkuu na kuanza kuua watu kwa muda mrefu kabisa? yapokuwa raia walitoa yohe kulalamika kwamba kuna watu ambao wameingia, lakini hawakupata msaada k muda unaofaa. Hivi tumeona ni ni kabisa ujanja. Labda tunaweza kusema hata hawa watu ambao wanaua watu huko wanapaswa kuwa wanajulikana vizuri, maana haina kabisa uelewa. Kwa nini wanapaswa kukua kimya wakati wamepigiwa simu kwamba watu wanauawa huko wananyamazi? Kwa majina, naitwa Kiza Kasongo nikitokea jijini Jiarisi jimboni Kivu ya Kusini. Kwanza mimi ningeomba serikali ya Kongo huko mjini Goma waliowawa watu wetu, ibadili wa polisi huko, ibadili maskari ili waweze kupata suluhisho, kwa maana wakishafanya hivyo, nchi yetu itakuwa na amani, na sazi moya huko suluhisho itapatikana na kisa cha eh, mauaji hicho kinaweza kupatikana na kuonekana, kwa sababu wakishabadilisha polisi huko, watie wengine askari mpya, naona kama na moto na naweza kuonekana na saluiso inaweza kuonekana, kwa sababu sazi moya huko, wale ambao wako kule ni watu wa zamani, walitumika katika zama za zamani, zama za kabila. Mimi ningeomba kama mimi wabadilishe sasa, Kisegeti naye apange yake chama mpya, aweke askari mpya huko nchini Goma. Au watu wetu ambao walipoteza maisha kwanza, wa Mungu awalaze mahali pema peponi, na sisi Wakongo tuzidi kujiombea sasa wenyewe, kwa kuwa hata na sisi yanaweza kutukuta hata huku jimboni anaweza kutukuta kwa, ma, kwa majina, anaitwa Kamango Victori kutoka Bunya ya DRC. inaomba serikali ya Kongo iungane pamoja na nchi za kigeni kama vile Uganda, Rwanda ili nao wasaidie kwa kumaliza kumaliza hiyo makelele ambayo iko Goma. Inaomba vile rais wetu Kabila ambaye alitoka madarakani aambie mwenzake Felipe Tshisekedi maneno yote wazi ya vita ya ese ili nayo ambayo apate apa, apa kumaliza hayo kwa, kwa mwisho zaidi kumupa wa kumupa wa, waskari wa, waone jinsi wanaweza pia usalama huku, na kingine inaweza kuwa ya muhimu kabisa kuona jinsi wanaweza kamata jeshi la taifa fahali la kuwachia huko kisasa kushusha jeshi hilo lilindie watu usalama huku mashariki mwa DRC, inaweza kuwa ya muhimu kuona wana jinsi wanasiasa wote kabisa waziunge, waone jinsi wanaweza li lindia raia usalama, waache mambo ya kupingana. Jana hapa zizizizi tumesikia kama Martin Sahili alikuwa anaenda huku akifanya mitinge mikubwa, lakini unaonaia siku ngapi yuko huko mauazi yaa ili amani na usalama tena zionekane, inabidi sasa raia nao wakuwe macho. Wakati wanaona adui anaingia ndani, watoe ripoti mbele kwa kwa viongozi. Ile polisi ya zamani waiondoshe, waone jisi wanaweza leta ya mpya, kwani wale wa, nao ni wakorofi na wale nao wanaanza nyanyasa watu. Namujawi nawaita nikiwa maeneo za Shabunda, ikiwa ni hapa jimboni Kivu Kusini. Uh, najua kwamba hapa majini tumekuwa na msururu wa kushuhudia watu kupigwa risasi kiholela katika jiji kubwa la Goma, lakini kinachoshaurika kufanyika ni kwamba uh, rais anayeingia madarakani hapa karibuni ni lazima afanye mabadiliko ya jeshi la taifa, hawa majeshi ambayo amebaki muda mrefu sana katika jiji la Goma hpelekwe mahali pengine, sababu ukiangalia katika sekta yetu ya ulinzi, hususan katika jeshi letu, kuna jeshi ambalo linamaliza karibuni miaka kumi eneo moja tu pale pale, sababu hapa kwetu nchini, jeshi anaweza akakuondolea maisha kisa tu amekuomba sigara, na wakati kwa bahati mbaya una- unakosea hiyo sigara, anaweza akakufyatulia risasi. Sababu tumepata sasa uongozi mpya, ni kufanyika kwa mabadiliko kwa nchi nzima kwa wanajeshi. Kuopesha wanajeshi katika jimbo lingine kwa peska katika jimbo lingine ili ikapunguza usalama mdogo kwa hali fulani hivi. Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili Halima Bamhiga wa Mlandizi Kibaha pwani Tanzania unasema ni vema serikali ya Kongo ikahakikisha nchi yake inakuwa na usalama na amani na sio wananchi kuishi kwa hofu na mashaka dhidi ya machafuko yanayoendelea. Birangwa Philip kutoka Zambia unasema shida hii itakushalini Kongo hatuna sababu ya kumlaumu rais mpya sasa hivi tumpe muda. Na Diudon Mushagalusa kutoka DRC unasema serikali mpya ya DRC iondoe majeshi na polisi yote huko Goma, kisha walete majeshi mapya ndipo watu wa Goma watapata amani. Kufikia hapo, ndiyo tamati ya makala ya habari rafiki kwa jioni ya leo. Jina langu ni Sabina Mpelo, uwe na jioni njema. Naam nikushukuru sana Sabina Mpelo. Mimi ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nawe msikilizaji katika matangazo ya leo jioni. Kina usimamizi wa Sabina Crispin na Bigambo. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Nazari. Shukrani za dhati pia kwa Stephen Mumbi ambaye alikujia na habari za michezo. Iyo Namni kibao iyo ngendo yawe yani, mwenendo wako na mwanamuziki kutoka kule nchini Rwanda. Ndio natufikisha kwenye tamati ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali nilikuwa nawe chini usimamizi wa Sabine Crispin na Bigambo Funi. Mitambo alikuwa ni Emanuel Azari, punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris Ufaransa. Oh.